เปิดรับบริจาคปัจจัยทำบุญ ทริปลี้ลับ 22 ตอนบุญมิติทิพย์ - ห้อง ทริปทัวร์บุญเสบียงสวรรค์ อาจารย์เจน.com

อาจารย์เจน.com

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
ดู: 1058|ตอบ: 3
พิมพ์หน้านี้ ก่อนหน้า ถัดไป

เปิดรับบริจาคปัจจัยทำบุญ ทริปลี้ลับ 22 ตอนบุญมิติทิพย์

[คัดลอกลิงก์]

518

2634

2หมื่น

เครดิต

ผู้ดูแลพิเศษ

Rank: 8Rank: 8

เครดิต
20123

ปิดรับบริจาคปัจจัยทำบุญ ทริปลี้ลับ 22  ตอนบุญมิติทิพย์ แล้วค่ะ

สวัสดีค่ะ ดิฉันอาจารย์เจน  ญาณทิพย์ ขอเชิญชวนทุกท่านผู้ฝักใฝ่ในบุญที่ได้มีจิตศรัทธาในพระพุทธศาสนา โดยดิฉันเป็นผู้นำคณะเสบียงสวรรค์และมีผู้ร่วมบุญที่จะได้ไปทำบุญให้กับวัดที่อยู่ในถิ่นทุรกันดารและห่างไกลความเจริญในดินแดนถิ่นอีสานค่ะ ซึ่งยังมีวัดที่อยู่ตามป่าเขาที่ผู้คนเข้าไปไม่ถึงและเป็นวัดที่ขาดปัจจัยในการซ่อมแซมและสร้างบูรณะเสนาสนะต่าง ๆ  สำหรับในครั้งนี้ทริปบุญลี้ลับ ถือเป็นครั้งที่ 22 ในระหว่างวันที่ 17 – 19 พฤษภาคม 2567  ดิฉันจะนำทุกท่านไปทำบุญในวัดทางภาคอีสานของไทยค่ะ

การทำบุญตามวัดที่ตั้งอยู่ในถิ่นทุรกันดารและเป็นวัดที่ขาดแคลนปัจจัยต่าง ๆ เมื่อมีโอกาสที่จะทำบุญกันแล้ว เราควรที่จะเข้าไปช่วยเหลือในส่วนที่ช่วยได้ค่ะ ประกอบกับวัดเหล่านั้นอยู่ห่างไกลจากชุมชนชาวบ้านและคณะเสบียงสวรรค์ก็เป็นส่วนหนึ่งที่มีกำลังพอที่จะไปช่วยให้พระพุทธศาสนาสามารถขับเคลื่อนต่อไปได้ค่ะ ในครั้งนี้ ดิฉันจะนำพาทุกท่านไปทำบุญ 7 วัดดังนี้ค่ะ

วัดแห่งแรกนี้เป็นวัดป่าเล็ก ๆ ตั้งอยู่ในเขตของทางการค่ะ ดังนั้น วัดนี้จึงมีน้ำเข้าถึงและสามารถกักเก็บน้ำได้ แต่วัดก็อยู่ห่างไกลจากผู้คนอีกมากที่อยู่ในแถบภูเขาและเข้าไปในป่าลึกค่ะ ซึ่งที่วัดนี้มีหลวงปู่เจ้าอาวาสและพระลูกวัดที่มีความเป็นอยู่ที่เรียบง่ายมีความเป็นสัมปายะและเงียบสงบมากค่ะ เมื่อดิฉันได้พบกับท่านเจ้าอาวาสแล้ว ได้เห็นถึงความมีเมตตาของท่านก็รู้สึกปีติใจค่ะ  โดยท่านเป็นพระผู้ใหญ่ที่ผู้คนในละแวกนั้นรู้จักท่านค่ะ ดิฉันถวายสังฆทานและได้สนทนาธรรมกับท่าน จึงได้ทราบว่าที่วัดนี้อยู่กันอย่างเรียบง่าย ไม่มีการก่อสร้างอะไร ซึ่งดิฉันได้พิจารณาดูแล้วว่า ถึงแม้ทางวัดไม่มีการก่อสร้างอะไรแต่ทางวัดก็ต้องใช้เงินปัจจัยในการซ่อมแซมและบูรณะอุปกรณ์วัสดุเสียหายต่าง ๆ ของวัดค่ะ
ดิฉันได้กราบเรียนให้หลวงพ่อท่านรับทราบว่า ดิฉันจะนำพาผู้คนจำนวนมากเดินทางมาจากกรุงเทพ ฯ เพื่อมาทำบุญทอดผ้าป่าสามัคคีเพื่อร่วมบูรณะเสนาสนะต่าง ๆ
อานิสงส์บุญทำนุบำรุงวัด   ไม่ว่าจะเกิดภพชาติใด ท่านจะเป็นผู้ที่มีพร้อมในทุกสิ่งทุกอย่าง แม้จะต้องไปอยู่ในที่แห่งหนใดก็จะไม่ลำบาก มีที่พักอาศัยอย่างดีและสุขสบายค่ะ

กิจกรรมบุญที่วัดที่ 1
ทอดผ้าป่าสามัคคีถวายปัจจัยร่วมบูรณะเสนาสนะต่าง ๆ

วัดที่ 2
วัดนี้เป็นวัดป่าที่อยู่ห่างไกลผู้คนมาก ซึ่งที่วัดแห่งนี้มีความเงียบสงบและไม่มีสัญญาณใด ๆ ที่จะติดต่อกับบุคคลภายนอกได้เลยค่ะ ดิฉันได้พบกับหลวงพ่อเจ้าอาวาสท่านอายุ 70 กว่าปีแล้ว แต่ธาตุขันธ์ของท่านยังแข็งแรงอยู่มาก และท่านเป็นพระที่มีเมตตาสูงมากด้วยค่ะ โดยหลวงพ่อท่านเล่าว่าท่านได้สร้างโรงพยาบาลหลายแห่ง เช่น ที่จังหวัดชัยภูมิ  จังหวัดขอนแก่น เป็นต้น ทั้งนี้ ท่านยังได้จัดทุนสนับสนุนแพทย์และพยาบาลให้ได้ร่ำเรียนหาวิชาความรู้ทางการแพทย์  และจัดหาอุปกรณ์การแพทย์ รวมทั้งพัฒนาและช่วยเหลือโรงเรียนที่อยู่ในถิ่นทุรกันดารหลายโรงเรียนค่ะ ซึ่งท่านเป็นพระสงฆ์ที่มีแต่ให้อย่างแท้จริง ในวันที่เดินทางไปเซอร์เวย์นั้น ดิฉันได้เข้าไปถวายสังฆทานกับหลวงพ่อ ท่านมีเมตตาโดยท่านเห็นว่าช่วงนี้เป็นเทศกาลสงกรานต์จึงได้แจกสิ่งของวัตถุมงคลต่าง ๆ มากมายนำมามอบให้ดิฉันและคณะเดินทาง ที่ท่านมอบให้มานี้หลวงพ่อท่านให้ไว้เพื่อใช้ป้องกันตัวให้กับคณะเดินทางที่ไปด้วยกันทั้งหมดค่ะ และขณะนี้ ท่านกำลังสร้างโรงพยาบาลในภาคอีสานที่อยู่ในถิ่นทุรกันดารในเขตชนบทค่ะ
ดิฉันมีความปลื้มปีติใจมากที่ท่านเป็นพระสงฆ์แต่ท่านสามารถที่จะช่วยเหลือสังคมและผู้อื่นได้เป็นอย่างดี ด้วยความตั้งใจและมุ่งมั่นโดยไม่ได้รับผลตอบแทนจากผู้ใดเลยแม้แต่น้อย แต่ท่านเองก็ทำตามที่ตั้งมั่นไว้ด้วยความภูมิใจในสิ่งที่ทำค่ะ ดังนั้น สำหรับพวกเราที่เป็นฆราวาสถือเป็นโอกาสของเราแล้วค่ะ ที่จะได้มีส่วนร่วมในการสร้างโรงพยาบาลถวายเพื่อเป็นบุญสาธารณะประโยชน์ที่วัดแห่งนี้ค่ะ ดิฉันปลื้มปีตีใจมากที่ทริปบุญนี้ทุกท่านจะได้ร่วมสร้างโรงพยาบาลเพื่อถวายแด่พ่อแม่ครูบาอาจารย์ด้วยกันค่ะ
อานิสงส์บุญสร้างโรงพยาบาล   ด้วยผลบุญที่ทำนี้ ไม่ว่าจะเกิดภพชาติใดท่านจะเป็นคนที่มีสุขภาพดี แข็งแรงและไม่เจ็บป่วยหนัก หากมีเคราะห์ก็หมดเคราะห์ และสามารถตัดทอนวิบากกรรมจากหนักให้เป็นเบาได้ ซึ่งยังมีอานิสงส์บุญอื่นอีกมากค่ะ และด้วยอานิสงส์บุญร่วมสร้างโรงพยาบาลนี้จะติดตามท่านไปหลายภพชาติค่ะ

กิจกรรมบุญที่วัดที่ 2
ทอดผ้าป่าสามัคคีร่วมสร้างโรงพยาบาล

วัดที่ 3
ดิฉันจะนำทุกท่านทำบุญใหญ่เพื่อทอดผ้าป่าสามัคคีเพื่อร่วมสร้างพระมหาเจดีย์ศรีชัยมุนี ซึ่งพระมหาเจดีย์ดังกล่าวนี้สร้างขึ้นเพื่อคลอบพระเจดีย์เก่าค่ะ ซึ่งเป็นบุญที่หาทำได้ยากยิ่งนักค่ะ และไปกราบไหว้สักการะพระพุทธรูปศักดิ์สิทธิ์ที่มีอายุเกือบ 1,000 ปี  และไม่มีผู้ใดรู้ได้เลยว่าพระพุทธรูปองค์นี้ใครเป็นผู้สร้างค่ะ โดยดิฉันจะนำทุกท่านไปกราบสักการะด้วยดอกไม้ของคณะเสบียงสวรรค์ เพื่อขอความเป็นสิริมงคลและขอพรเนื่องในช่วงเทศกาลปีใหม่ไทยนี้ค่ะ

กิจกรรมบุญที่วัดที่ 3
- ทอดผ้าป่าสามัคคีเพื่อร่วมสร้างพระมหาเจดีย์ศรีชัยมุนี
- ถวายดอกไม้และกราบสักการะพระพุทธรูปศักดิ์สิทธิ์

วัดที่ 4
วัดแห่งนี้ตั้งอยู่ในหุบเขาค่ะ  ครั้งแรกที่ดิฉันเข้าไปภายในวัดนี้ก็สื่อสัมผัสได้ว่า ที่วัดแห่งนี้เป็นเมืองพญานาค เป็นเมืองบังบด เป็นเมืองที่มีมิติทับซ้อนกันอยู่ค่ะ  และเคยมีชาวต่างชาติมาสำรวจค้นหาบ่อน้ำ ต่อมาได้พบบ่อน้ำใหญ่ด้วยค่ะ ซึ่งที่วัดแห่งนี้มีพระสงฆ์หลายรูป ทั้งนี้ ทางวัดได้มีการก่อสร้างบูรณะเสนาสนะต่าง ๆ อยู่อย่างต่อเนื่อง เพราะว่า วัดนี้สร้างมานานจึงมีสิ่งชำรุดเสียหายจำเป็นต้องซ่อมบำรุงค่ะ
ทางวัดมีโครงการปฏิบัติธรรมโดยเจ้าอาวาสจะเป็นผู้สอนการปฏิบัติให้กับสามเณร และฆราวาสค่ะ ซึ่งดิฉันปีติใจมากเพราะปัจจุบันนี้หาวัดที่มีการเรียนการสอนปฏิบัติธรรมได้ค่อนข้างน้อย อีกทั้งจะได้นำพาทุกท่านทำบุญที่มีคุณประโยชน์เป็นบุญที่ทำให้คนได้มีดวงตาเห็นธรรมค่ะ ทุกท่านจะได้มีส่วนช่วยในการสนับสนุนให้วัดสามารถขับเคลื่อนอพระพุทธศาสนาต่อไปได้
อานิสงส์บุญร่วมสร้างและบูรณะวัด รวมทั้งให้การศึกษาทางธรรม

ด้วยอานิสงส์บุญร่วมสร้างและบูรณะวัดดังกล่าว ไม่ว่าจะเกิดภพชาติใดท่านจะเป็นผู้ที่ไม่ขัดสน ไม่ขาดแคลน มีทรัพย์มาก มีบริวารมาก มีความสมบูรณ์พูนสุข และเดินทางไปยังแห่งหนใดก็จะไม่ลำบาก มีความสุขมีความเจริญในทุก ๆ ด้านค่ะ
และด้วยอานิสงส์ถวายปัจจัยสนับสนุนการเปิดสอนปฏิบัติธรรมเพื่อสร้างปัญญาให้กับผู้ที่ไม่รู้ในพระพุทธศาสนาให้ได้เรียนรู้เข้าใจในหลักธรรมและการปฏิบัติธรรมตามคำสั่งสอนขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าและทำให้ผู้คนมีดวงตาเห็นธรรมด้วยการมีสติและปัญญาอย่างนี้ ด้วยอานิสงส์บุญนี้ไม่ว่าท่านได้ไปเกิดในภพชาติใด ท่านจะเป็นคนเฉลียวฉลาด มีปัญญาที่สามารถแก้ไขปัญญาต่าง ๆ ได้  ไม่ว่าท่านจะทำอะไรก็จะมีคนมาช่วยส่งเสริมให้การสนับสนุน นอกจากนี้ ท่านจะเป็นผู้ที่มีชื่อเสียงโด่งดังในทางที่ดี  เป็นที่รักของบุคคลทั่วไป และเป็นผู้ที่มีบริวารมาก เป็นที่รักของเทวดาและมนุษย์ทั้งหลายด้วยค่ะ

กิจกรรมบุญที่วัดที่ 4
ทอดผ้าป่าสามัคคีบุญร่วมสร้างและบูรณะเสนาสนะต่าง ๆ

วัดที่ 5
วัดแห่งนี้ มีพระธาตุสำคัญและมีอายุยืนยาวนานนับเป็นศตวรรษค่ะ  ดิฉันได้เข้าไปกราบสักการะแล้วพบว่า ท่านมีความศักดิ์สิทธิ์มาก เนื่องจากมีพระบรมสารีริกธาตุขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าบรรจุอยู่ภายในองค์พระธาตุนี้ด้วยค่ะ สำหรับในทริปนี้ดิฉันจะนำทุกท่านเข้าไปกราบสักการะด้วยดอกไม้ของคณะเสบียงสวรรค์เพื่อเป็นสิริมงคลในครั้งนี้ด้วยค่ะ

กิจกรรมบุญที่วัดที่ 5
กราบสักการะพระบรมสารีริกธาตุขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า

วัดที่ 6

ดิฉันเดินทางเข้ามาที่วัดแห่งนี้อยู่ในป่าลึกมาก ซึ่งวัดนี้เป็นสายวัดป่าหลวงปู่ชาและน้อยคนจะรู้จักวัดแห่งนี้ค่ะ ซึ่งวัดนี้มีอาคารอเนกประสงค์สองชั้นที่มีความสะอาดและเป็นระเบียบเรียบร้อยค่ะ ที่สำคัญเป็นวัดที่มีความเงียบสงบมาก ครั้งแรกดิฉันเข้ามาถึงวัดได้พบกับพระลูกวัดรูปหนึ่ง ท่านเห็นคณะเดินทางของเราเข้ามากราบท่าน และท่านก็ถามว่า มาได้ยังไงโยม ใครแนะนำมา หรือรู้จักวัดนี้หรือโยม เมื่อท่านถามมาดิฉันจึงตอบท่านไปว่า ไม่รู้จักค่ะท่าน ต่อมาดิฉันได้ถวายสังฆทานแด่พระสงฆ์ และได้รับทราบจากท่านว่า ที่วัดนี้เหมือนกับวัดนานาชาติ เพราะพระสงฆ์หลายชาติ อาทิเช่น ศรีลังกา  เยอรมัน เกาหลี เป็นต้นค่ะ

กิจกรรมบุญที่วัดที่ 6
ทอดผ้าป่าสามัคคีร่วมสร้างและบูรณะเสนาสนะต่าง ๆ และบำรุงพระภิกษุสงฆ์

วัดที่ 7
วัดแห่งนี้มีความงดงามมากเพราะมีพระอุโบสถที่มีสีทองอร่าม โดยดิฉันจะนำทุกท่านไปกราบไหว้พระพุทธรูปที่อยู่ในโบสถ์งดงามนี้ พร้อมกันนี้จะถวายผ้าห่มพระพุทธรูปเพื่อความเป็นสิริมงคลด้วยค่ะ

กิจกรรมบุญที่วัดที่ 7
- ห่มผ้าพระพุทธรูป

การรับบริจาค
•        กองทุนละ 3,000 บาท
•        ตามกำลังศรัทธา

ทั้งนี้ การทำบุญยังวัดต่าง ๆ ดังกล่าวข้างต้นนี้ ดิฉันจะนำปัจจัยส่วนหนึ่งไปดำเนินการ ดังนี้
- ซื้อผ้าไตรเอกของคณะเสบียงสวรรค์
- ซื้อเครื่องของสังฆทานที่เป็นของใช้จำเป็นให้แก่พระสงฆ์
- ซื้อผ้าห่มพระพุทธรูป
- ค่าใช้จ่ายอื่น ๆ ที่เกี่ยวข้องกับงานบุญในทริปลี้ลับ ครั้งที่ 22

ดิฉันจึงขอเชิญชวนทุกท่านร่วมบริจาคปัจจัยเพื่อร่วมสร้างวัตถุทาน วิหารทาน และร่วมบริจาคปัจจัยทำนุบำรุงให้กับวัดต่าง ๆ ในภาคอีสานที่ทุรกันดารและอยู่ห่างไกลความเจริญ เพื่อทุกท่านจะเป็นผู้ที่มีส่วนช่วยกันขับเคลื่อนพระพุทธศาสนาในทริปบุญลี้ลับ ครั้งที่ 22  ในระหว่างวันที่ 17 – 19 พฤษภาคม 2567  ทั้งนี้ ดิฉันขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านผู้ร่วมบุญในครั้งนี้ค่ะ และด้วยบุญนี้ ขอให้ท่านผู้ฝักใฝ่ในบุญที่ได้ร่วมบุญกันมานี้จงเป็นผู้ที่เจริญทั้งทางโลกและทางธรรม คิดหวังสิ่งประการใดที่ดี ที่งาม และมีความเลิศในทุกประการ จงมีแด่ท่าน ขอให้เจริญรุ่งเรืองยิ่งขึ้นไป และปราศจากทุกข์โศกโรคภัย และแคล้วคลาดปลอดภัยจากอันตรายทั้งปวงค่ะ

อาจารย์เจน ญาณทิพย์

โพสต์นี้ยังมีเนื้อหาเพิ่มเติม

คุณจำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ ก่อนจึงจะสามารถดูและดาวน์โหลดไฟล์แนบได้ หากยังไม่มีบัญชีหรือยังไม่ได้เป็นสมาชิก กรุณาลงทะเบียน

x

77

516

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
26512
สำหรับโพส์บรรรยายบุญ

518

2634

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20123
คัดลอกลิงก์
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2024-4-12 13:40:08 | แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เจนญาณทิพย์ เมื่อ 2024-4-12 13:47

ทริปลี้ลับ 22 เดินทางวันที่  17-19 พ.ค. 67

การรับบริจาค
•        กองทุนละ 3,000 บาท
•        ตามกำลังศรัทธา

***ทริปลี้ลับ 22  เปิดรับบริจาคปัจจัยทำบุญถึงวันพุธที่ 15 พ.ค. 67 ค่ะ***

สามารถโอนเข้าบัญชีนี้ค่ะ
ชื่อบัญชี น.ส. รุ้งตะวัน ชนะศึก (Ms. Rungtawan Chanasuk)
บัญชีออมทรัพย์ ธ.ไทยพาณิชย์ สาขาบางพลัด
เลขที่ 011-256882-1 หรือบัญชี promptpay 089-515-5324

วิธีแจ้งโอนเงิน
- แจ้งการโอนเงิน พร้อมส่ง slip  ผ่านทาง line id: @jenyantip

- ส่ง slip การโอนเงินทางอีเมลล์ [email protected] หรือ ส่งไปที่ใน inbox facebook page อาจารย์เจน .com
หรือทาง Line id: @jenyantip ช่องทางใดช่องทางหนึ่ง เท่านั้น กรุณาอย่าส่งหลายช่องทางในสลิปเดียวกัน เพื่อป้องกันความสับสน
พร้อมแจ้งรายละเอียด ชื่อผู้ทำบุ
โดยระบุชื่อว่า "โอนทำบุญ ทริปลี้ลับ 22"
### ไม่มีชื่อการลงชื่อผู้ทำบุญให้ที่หน้ากระทู้แล้วนะคะ ตามที่ได้เคยมีการแจ้งประกาศไว้แล้ว ###

## สำหรับการบริจาคปัจจัยทำบุญ ท่านสามารถโอนเงินมาได้เลยนะคะ ไม่ต้องลงชื่อจองไว้ก่อนค่ะ  ###
ดิฉัน อ.เจน ญาณทิพย์ พี่รุ้งตะวัน และทีมงานขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ร่วมปัจจัยมาทุกประการค่ะ
เจน ญาณทิพย์

เรื่อง ประกาศแจ้งเพื่อทราบ เรื่องห้ามโพสต์สลิปลงหน้าเฟส

ด้วยขณะนี้อยู่ในช่วงสถานการณ์โควิด ซึ่งเป็นช่วงที่ทุกคนต้องเฝ้าระวังความปลอดภัยต่าง ๆ แต่ทุกคนก็ยังคงมีความขยันหมั่นเพียรในการทำบุญสร้างบารมีให้กับตนเองและครอบครัว และในการทำความดีสร้างบุญกุศลนี้ก็มักจะมีพวกมิจฉาชีพเป็นจำนวนมากที่เข้ามาแสวงหาผลประโยชน์ในงานบุญกุศลที่อาจารย์เจน ญาณทิพย์ ได้จัดขึ้นค่ะ
ด้วยเหตุผลนี้ จึงขอความร่วมมือและขอแจ้งเพื่อทราบ ดังนี้
1. ห้ามโพสต์สลิปการโอนเงินลงในหน้า Facebook  อาจารย์เ่จน .com เพราะจะถูกมิจฉาชีพนำเอาสลิปของท่านไปใช้ต่อได้
2. ให้ส่งสลิปมาทาง Inbox ส่วนตัวของ Facebook อาจารย์เจน .com หรือ Email: [email protected] หรือทาง Line id: @jenyantip ช่องทางใดช่องทางหนึ่ง เท่านั้น กรุณาอย่าส่งหลายช่องทางในสลิปเดียวกัน เพื่อป้องกันความสับสน
3.  เนื่องจากปัจจุบัน มีคนโพสต์ขอรับบริจาคใน Facebook  อาจารย์เจน ดอทคอม โดยโพสต์ขอรับบริจาคต่อจากใต้โพสต์สลิปของท่านในกระทู้หน้าเฟส ซึ่งไม่ใช่งานบุญของอาจารย์เจน ญาณทิพย์ ดังนั้น จึงขอให้ทุกท่านใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจโอนเงินทำบุญให้บุคคลหรือคณะบุคคล ซึ่งเราก็ไม่สามารถรู้ได้ว่าเป็นมิจฉาชีพหรือไม่ จึงขอให้ท่านอย่าได้หลงเชื่อค่ะ จะได้ไม่ตกเป็นเหยื่อของมิจฉาชีพได้โดยง่าย

จึงขอประกาศแจ้งมาเพื่อทราบ

518

2634

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20123
คัดลอกลิงก์
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2024-4-12 13:50:29 | แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
โพส์จองกระทู้ 1

สมาชิกที่เพิ่งอ่านหัวข้อนี้

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับโพสต์นี้ได้ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|อุปกรณ์เคลื่อนที่|Archiver|อาจารย์เจน.com

GMT+7, 2024-5-18 22:29 , Processed in 0.069077 second(s), 22 queries .

Copy right © 2013 อาจารย์เจน.com.

Web Design By modifydiscuz.com

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้