อาจารย์เจน.com

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
ดู: 9194|ตอบ: 24
พิมพ์หน้านี้ ก่อนหน้า ถัดไป

ประกาศผังที่นั่ง (p.1) แต่ยังเปิดรับบริจาคปัจจัยทริป 72 ตอน เติมบารมี ตามเส้นทางพระอุปคุต

[คัดลอกลิงก์]

77

516

2หมื่น

เครดิต

ผู้ดูแลพิเศษ

Rank: 8Rank: 8

เครดิต
26512
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เจนญาณทิพย์ เมื่อ 2019-7-26 13:14

สวัสดีค่ะ จี๊ดจ๊าดเองค่ะ จี๊ดขอเป็นตัวแทนอาจารย์เจน ญาณทิพย์เพื่อมาเชิญชวนทุกท่านผู้มีจิตศรัทธาสร้างบุญบารมีร่วมกันนะค่ะ เพื่อจะได้ไปทำบุญกับคณะเสบียงสวรรค์ที่จะจัดขึ้นเป็นครั้งที่  72 ในวันอาทิตย์ที่ 25 สิงหาคม 2562 สำหรับครั้งนี้อยู่ในโครงการเคลือบสนิม ครั้งที่ 16  อาจารย์เจนใช้ชื่อตอนว่า "เติมบารมี ตามเส้นทางพระอุปคุต" ซึ่งการเดินทางไปเซอร์เวย์ในครั้งนี้มีความพิเศษมากๆ ค่ะ จี๊ดนี้นะค่ะมีความรู้สึกภูมิใจและปลาบปลื้มใจแทนทุกท่านที่จะได้ทำบุญร่วมกันในเดือนสิงหาคมนี้ค่ะ ซึ่งเป็นมหาบุญกุศลที่ยิ่งใหญ่ก็ว่าได้นะค่ะ เพราะเดือนนี้ทุกท่านจะได้ร่วมทำบุญเทียนพรรษาด้วยค่ะ โดยอาจารย์เจนจะนำพาทุกท่านไปทำบุญ จำนวน  2 วัดค่ะ

คณะเดินทางออกมาจากกรุงเทพฯ วันนี้ค่อนข้างสาย เพราะเป็นวันหยุดยาว ถนนมีแต่รถยนต์ที่เกลื่อนเต็มถนนไปหมดค่ะ รถก็ติดคนก็เพลียจากการทำงานบุญแล้วอดนอน อาจารย์เจนกับคุณรุ้งนอนดึกมากเมื่อคืนนี้ค่ะ และวันนี้ต้องออกเดินทางมาเซอร์เวย์อีก ดูจากสภาพอิดโรยมากค่ะ เพราะในแต่ละวันอาจารย์ทั้งสองไม่มีเวลาว่างพอ จะมองหาเวลาที่จะว่างได้ก็วันนี้แหละค่ะ ซึ่งเป็น 2 วันในรอบหนึ่งเดือนนี้ กรกฎาคมนี้และเป็นช่วงวันหยุดยาวที่ทุกคนจะได้พักผ่อนนอนยาวแต่อาจารย์ทั้งสองไม่ได้นอนยาวกะเขาหรอกค่ะ เพราะตารางของงานบุญมีคิวแน่นเต็มพิกัดค่ะดังนั้น จึงต้องไปเซอร์เวย์ ในเดือนกรกฎาคมเพื่อเตรียมการสำหรับงานบุญเสบียงสวรรค์ในทริป 72 เดือนหน้าสิงหาคมค่ะ

เช้าวันนี้อากาศดี้ดีค่ะ ครั้งนี้อาจารย์กำหนดจังหวัดที่จะไปทำบุญด้วยตนเองเลยนะค่ะ คณะเดินทางของเราพร้อมค่ะ โดยอาจารย์ตั้งจิตอธิษฐานขอให้เดินทางไปยังทิศนี้ และได้พบเจอกับพระสงฆ์ที่ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบ ขอให้ได้พบเจอวัดที่สร้างวิหารทานต่างๆ แต่ตลอดทั้งวันก็เหมือนงมเข็มในมหาสมุทรนะค่ะ ตั้งแต่เช้าตลอดทั้งวัน จนใกล้เวลาพระอาทิตย์กำลังจะตกดินแล้ว พวกเรายังหาวัดที่จะทำบุญไม่ได้เลยค่ะ  ซึ่งจี๊ดได้ฟังน้ำเสียงของอาจารย์เจนแล้วเข้าใจดีค่ะ ว่าแม้อาจารย์จะมีความรู้สึกสงสารมนุษย์ที่มีแต่ความโลภและความหลงทำให้ศาสนาเสื่อมถอย แต่อาจารย์ไม่ถอยนะค่ะ อาจารย์เจนจึงพูดกับจี๊ดว่า พี่จี๊ดตอนนี้ศาสนาก็เสื่อมถอยลงไปทุกทีแต่พวกเราก็จะตั้งใจหาวัดที่ยังคงสืบสานพระพุทธศาสนาต่อไป ถึงแม้ว่าจะยากลำบากเพียงใดเราก็จะคงทำต่อไปค่ะ  จี๊ดฟังแล้วก็เข้าใจในความรู้สึกของอาจารย์ ว่าทำไมอาจารย์ถึงพูดอย่างนี้คะ เพราะตลอดเวลาหลายปีที่จี๊ดเดินทางไปหาวัดทำบุญกับอาจารย์ทั้งสองได้พบเจออะไรต่อมิอะไรมาเยอะมากค่ะ  จี๊ดจะเล่าให้ฟังดังนี้ค่ะ

ตลอดเส้นทางที่คณะเซอร์เวย์เดินทางไปยังวัดต่าง ๆ แค่เพียงวันเดียวเช้าจรดเย็น หาวัดไม่น้อยกว่า 5-6 วัด โดยพวกเราได้ขึ้นรถและลงรถหลายครั้งหลายหน จนบางครั้งแทบยังไม่ต้องลงจากรถก็เพียงแค่ขับรถเข้าไปและขับผ่านออกมาในทันทีก็เพราะว่าอาจารย์ได้ใช้ญาณทิพย์ตรวจดูแล้ววัดนั้น ๆ นอกรีดศาสนา อาทิเช่น ทำพิธีกรรมแปลก ๆ แต่ชาวบ้านชอบนับถือเชื่อมั่นและศรัทธามากค่ะ บางวัดก็ได้พบเห็นพระสงฆ์ที่ไม่ปฏิบัติตามพระวินัยของสงฆ์ที่ควรจะเป็น อาทิเช่น พระเลี้ยงวัว อาจารย์บอกว่าเป็นพระเลี้ยงสัตว์ไม่ได้ค่ะ    บางวัดมีพระสักยันต์เต็มตัวพูดจาไม่สุภาพน่ากลัวมากค่ะ ในวันนั้นก็ได้เข้าไปยังวัดแห่งหนึ่งอาจารย์เจนกับจี๊ดเดินลงไปสำรวจวัด และได้เห็นพระสงฆ์นั่งอยู่ไกลๆ ก็ดีใจจะเดินเข้าไปก็ได้พบว่ามีพระสงฆ์หลายรูปนั่งเป็นกลุ่มกำลังพูดคุยกัน และพ่นควันบุหรี่ จนกระทั่งควันบุหรี่สีขาวลอยกลบร่างพระสงฆ์ อาจารย์กับจี๊ดต้องรีบเดินกลับมาที่รถแทบไม่ทัน แต่พระทุกท่านต่างก็หันมามองโยมที่เดินจากไป โดยท่านก็ไม่ได้อับอายสายตาญาติโยมที่ผ่านไปพบท่านแม้แต่น้อยค่ะ  ในสายตาของท่านดูเหมือนจะตั้งคำถามว่า มองอะไร ทำไมหรือพวกเราก็ปกติดีนี่นา จะเข้ามาก็ไม่มา?  แต่ตัวจี๊ดเองก็เกรงว่าท่านจะอาย ซึ่งท่านก็ไม่ได้สนใจพวกเราเลยค่ะ เรื่องนี้เป็นเรื่องที่อยากที่จะมาเล่าสู่กันฟังนี้ มิได้ให้ทุกท่านเสื่อมถอยไม่ทำบุญสร้างกุศลกันนะค่ะ อาจารย์บอกว่าพวกเราทำบุญ เราได้ของเราค่ะ อย่างไรเราก็เป็นผู้ได้บุญกุศลที่เราทำ แต่เราควรจะทำบุญที่น่าอิ่มเอิบใจมากที่สุด ปิติใจมากที่สุดกับพระผู้ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบค่ะ ซึ่งจี๊ดขอบอกว่า เส้นทางการไปเซอร์เวย์ไม่ได้ง่ายอย่างที่คิด เพราะอาจารย์เจนจะทำบุญที่วัดใดก็ตามก็ต้องศึกษาหาข้อมูลจะด้วยเดินทางไปเอง และด้วยการใช้ญาณวิถี และขอให้เทวดาท่านช่วยด้วยค่ะ และก็ได้วัดที่ทุกท่านทำบุญด้วยแล้วอิ่มเอิบใจสบายใจในการสร้างบุญกุศลด้วยกันคะ

วัดที่ 1
ทางคณะเราก็ได้เดินทางออกจากบ้านแต่เช้า ในวันนั้นอาจารย์ก็ได้ไหว้พระสวดมนต์บนห้องพระโดยอาจารย์ได้เล่าให้จี๊ดฟังว่าได้ไหว้พระสวดมนต์และอธิษฐานจิตเหมือนที่เคยทำทุกครั้ง แต่ครั้งนี้ตั้งใจมากที่จะไปยังจังหวัด....เพราะไม่ได้ไปมานานแล้วเสร็จแล้วพลขับของเราก็เริ่มออกเดินทางไปตามเส้นทางที่ในญาณวิถีที่อาจารย์ได้กำหนดไว้ และตลอดทั้งวัน ก็ไม่ได้วัดที่อาจารย์เห็นว่าเหมาะสมเลยสักวัดค่ะ จนกระทั่งตะวันจะลับฟ้าในเวลาที่โพล้เพล้แล้ว ยังไม่ได้วัดที่ต้องการค่ะ และมีเรื่องที่น่าตื่นเต้นมากอัศจรรย์ใจมากก็มี หลังจากที่อาจารย์กับจี๊ดได้เดินทางมาถึงวัดแห่งหนึ่ง ก็รีบลงจากรถอาจารย์ได้เห็นพระสงฆ์สองรูปกำลังกวาดลานวัดอยู่อาจารย์จึงได้ขออนุญาตพระสงฆ์เพื่อเข้าไปในศาลาแห่งหนึ่งตอนนั้นจี๊ดเดินตามอาจารย์ไปติดๆ อาจารย์ได้เดินสำรวจโดยรอบพบว่าศาลานี้เหมือนสร้างมานานแล้วไม่เสร็จสักที เป็นศาลาการเปรียญหลังใหญ่มีสองชั้นทำด้วยปูน และมีชั้นปูนวางพระพุทธรูปอยู่หลายองค์เป็นชั้นอาสนะปูน สำหรับให้พระสงฆ์ทำพิธีในงานบุญต่างๆ นั่งชั้นสูงกว่าฆราวาส พื้นศาลายังไม่ได้ปูกระเบื้อง หลังคาศาลาดูสีเก่ามากมุงด้วยกระเบื้องสีแดงค่ะ ซึ่งบางส่วนก็เป็นหลังคาสีใหม่ บางส่วนก็เป็นหลังคาสีเก่าสลับกันไปค่ะ ภายในศาลาก็เหมือนจะเพิ่งบูรณะฉาบปูนภายในศาลาค่ะ หลังจากที่เดินออกมาจากศาลา อาจารย์ก็รีบเดินอย่างเร็วด้วยความตื่นเต้นดีใจโดยเร่งฝีเท้าไปที่หินก้อนหนึ่งลูกใหญ่พอสมควร จี๊ดรู้แล้วว่าหินก้อนนี้ต้องเป็นหินที่สำคัญมาก และอยากรู้มากค่ะ จี๊ดจึงได้พูดกับอาจารย์ว่าอาจารย์สัมผัสเลย ๆ ค่ะ เพราะอาจารย์สามารถใช้มือสัมผัสสิ่งที่พบเห็นนั้น และสามารถย้อนเวลาไปดูได้ว่าสิ่งนี้คืออะไรค่ะ ดังนั้น อาจารย์จึงได้หลับตาลงพร้อมกับใช้มือไปสัมผัสและหลับตาเหมือนกำลังตั้งจิตอยู่สักพักอาจารย์ก็พูดว่า แปลกจริงหินก้อนนี้เป็นหินสอนขันธ์ (หินที่เป็นรูปร่างต่างๆ โดยที่มนุษย์ไม่ได้สร้างขึ้นมา รูปต่างๆเกิดขึ้นโดยธรรมชาติ สร้างสรรค์ตามธรรมชาติ) เป็นหินรูปคล้ายบาตรของพระ อาจารย์เล่าว่า บาตรพระอุปคุต มาอยู่ที่นี่ได้อย่างไรแถมยังมีรอยเป็นเส้นขีด ๆ คล้ายมือคนแนวตั้ง อาจารย์เล่าว่าหินนี้เป็นรูปบาตรของพระอุปคุต และรอยขีดที่เห็นเป็นมือปิดบาตรอยู่ แปลกจริงไม่เคยเห็นมาก่อนค่ะ ทำไมมาอยู่วัดแห่งนี้ หินลูกนี้กำลังสอนธรรมมะบางอย่างอยู่ค่ะเปรียบเสมือนว่าพระสงฆ์ไม่ควรรับบาตรมากเกินไป หลังจากนั้นก็ได้เดินทางไปพบกับเจ้าอาวาสแต่เจ้าอาวาสกำลังสรงน้ำอยู่ อาจารย์ก็พาจี๊ดเดินขึ้นไปบนศาลาหลังไม้เดินบันไดไปอย่างช้าๆ และเบาๆ เพราะได้ยินเสียงสวดมนต์ของแม่ขาวอยู่ อาจารย์ก็ไปร่วมสวดมนต์นิดหน่อยกับแม่ขาวด้วย ซึ่งจี๊ดก็แอบดีใจลึกๆว่าเรามาถูกวัดแล้วจริง ๆ และมีชาวบ้านหลายคนนุ่งขาวห่มขาวมาถือศีลปฏิบัติธรรมกำลังสวดมนต์ทำวัตรเย็นกันอยู่

หลังจากนั้นสักพักก็ได้เดินลงมาเพื่อพบกับเจ้าอาวาส ท่านดูเป็นพระสงฆ์แบบชาวบ้านท่านอายุไม่มากนักค่ะ อาจารย์ได้แจ้งความประสงค์ เรื่องการมาร่วมทอดผ้าป่าสามัคคีของคณะเสบียงสวรรค์จำนวนประมาณ 500 คน โดยมีความตั้งใจจะมาช่วยหลวงพ่อเจ้าอาวาสและทางวัดเพื่อร่วมบุญสร้างศาลาการเปรียญหลังนี้ให้แล้วเสร็จโดยเร็ว  ซึ่งท่านเจ้าอาวาสได้เล่าว่าศาลาหลังนี้ก่อสร้างมานานมากใช้เวลาถึง 20 ปี อาจารย์ถามท่านว่า ทำไมถึงสร้างศาลาการเปรียญเพิ่มขึ้นอีกเพราะเห็นว่ามีอยู่แล้วหนึ่งหลัง ท่านก็เล่าว่าศาลาไม้นี้คับแคบเวลามีงานบุญชาวบ้านมาทำบุญกันแน่นศาลา และศาลาไม้หลังนั้นเก่าแล้วไม่ค่อยแข็งแรง ก็เลยขยับขยายเพิ่มขึ้นโดยสร้างเป็นศาลาปูนขึ้นมาใหม่ เพื่อใช้ในงานบุญต่างๆ และตอนนี้ทางวัดกำลังก่อสร้างกองอำนวยการเพื่อให้วัดมีสถานที่ไว้สำหรับประชาสัมพันธ์งานบุญต่างๆ และตอนนี้อยู่ในขั้นตอนปรับพื้นที่เพื่อเตรียมเทปูน เพื่อจะได้ประดิษฐานพระประจำวันเกิดทั้งเจ็ดวัน ซึ่งเรื่องนี้คงไม่ใช่เหตุบังเอิญเลยนะค่ะ เพราะไม่นานมานี้ ทริปบุญก่อนหน้านี้อาจารย์เคยนำคณะห่มผ้าพระพุทธรูปประจำวันเกิดทั้งเจ็ดวันมาก่อนค่ะ ลองคิดดูสิค่ะในเรื่องของบุญนี้ไม่ใช่เรื่องบังเอิญแน่ค่ะ อาจารย์ก็เลยแจ้งทางหลวงพ่อว่าดีค่ะท่าน ทางคณะเสบียงสวรรค์ขอเป็นเจ้าภาพในการเทปูนคอนกรีตประมาณ 5 คิว เพื่อเป็นปฐมฤกษ์ให้กับวัด และเป็นการสร้างบุญบารมีให้กับทุกท่านได้ใช้แรงกาย และด้วยมือทั้งสองของท่านจะได้ช่วยกันเทปูนปูพื้นกองอำนวยการแห่งนี้ด้วยการช่วยกันยกถังปูน และเทปูนค่ะทางหลวงพ่อท่านยิ้มด้วยความยินดี และอนุโมทนาบุญกับคณะฯ ด้วยค่ะ ท่านบอกว่าไม่เคยพบเจอคนจะมาทำบุญกันมากขนาดนี้ค่ะ

สำหรับจี๊ดนะค่ะ โอะโอ๋ ยอดเยี่ยมที่สุดเลยค่ะ เพราะอาจารย์เจนพูดเสมอว่าถ้าผู้ใดให้การอำนวยความสะดวกใดใดก็ตาม ผู้นั้นก็จะทำสิ่งใดก็จะราบรื่นไปทุกประการด้วยอานิสงส์บุญนี้ค่ะ และสถานที่แห่งนี้ทุกท่านจะได้สร้างบารมีบุญอีกต่อหนึ่งนั่นคือทำงานบุญด้วยหยาดเหงื่อแรงกายและสองมือของทุกท่านค่ะ  โดยการช่วยกันเทปูนพื้นศูนย์อำนวยการฯ ซึ่งอาจารย์เจนได้แจ้งแก่เจ้าอาวาสว่าขออนุญาตให้ญาติโยมได้ช่วยกันทำงานด้วยสองมือด้วยการช่วยกันเทปูนพื้นของศูนย์อำนวยการแห่งนี้  จากการคำนวณเบื้องต้นต้องใช้ปูน C-PAC ประมาณ 5 คิวค่ะ

ทั้งนี้ อาจารย์เจนได้พูดกับจี๊ดว่า เหตุที่พวกเราพบเจอนี้ไม่ใช่เรื่องบังเอิญ ไม่สังเกตหรือว่าทำไมต้องเหลือพื้นที่ยังทำไม่สำเร็จ ทางวัดยังรอปัจจัยการก่อสร้างอยู่ แต่เมื่อเราเดินทางมาพบ ก็ได้เป็นผู้ร่วมสร้างพื้นฐานของกองอำนวยการนี้เลย นั่นเป็นเพราะว่าเขารอให้คณะเสบียงสวรรค์มาร่วมเทปูนพื้นคอนกรีตที่กองอำนวยการนี้อย่างแน่นอนค่ะ อาจารย์เจนบอกว่าเพื่อเป็นปฐมฤกษ์ คณะบุญของเราได้เทพื้นปูนคอนกรีตแล้วทอดผ้าป่าสามัคคีร่วมสร้างศาลาการเปรียญ ซึ่งจะสามารถเป็นบุญสำเร็จได้ค่ะ ซึ่งจี๊ดเห็นว่าหลวงพ่อท่านดีใจมากท่านพูดว่าไม่เคยคิดเลยว่าจะมีคณะทำบุญที่เยอะขนาดนี้

เวียนเทียนวันอาสาฬหบูชา
ค่ำคืนนี้ประมาณ 2 ทุ่ม อาจารย์และคณะฯได้เดินทางไปยังวัดใกล้ ๆ ที่พัก เพื่อไปเวียนเทียนกันค่ะ พวกเรามีความสุขใจและอิ่มบุญไม่ว่าจะเดินทางไปยังสถานที่แห่งใด ก็มีบุญกุศลมารองรับพวกเราเสมอค่ะ เพราะไม่ใช่เรื่องบังเอิญอีกเช่นกันค่ะ เนื่องจากการเข้าพักที่รีสอร์ทแห่งนี้ เจ้าของรีสอร์ทเป็นสองสามีภรรยาและมีลูกสาวหนึ่งคน ดูจากการแต่งตัวแล้วเหมือนว่าจะไปธุระนอกบ้านค่ะ ทางพวกเราก็มาพักกันสะประมาณหนึ่งทุ่ม พวกเขาก็รอคอยและเร่งรัดทางโทรศัพท์ว่าเดินทางกันมาหรือยังๆ จี๊ดจึงถามว่ารีบหรือค่ะ พวกเขาก็บอกว่ารีบ จะไปเวียนเทียนที่วัด พวกเราดีใจกันยกใหญ่ ที่ไหนค่ะ พวกเขาก็บอกว่าใกล้ ๆ นี้เองแล้วก็บอกชื่อวัดให้พวกเรารับทราบ และบอกว่าเวลาสองทุ่มนะค่ะ พวกเราก็ไม่ได้พักผ่อนนะคะ ดีใจค่ะ เมื่อเข้าห้องน้ำห้องท่ากันแล้วก็ออกเดินทางกันอย่างเร่งรีบด้วยเช่นกันค่ะเพื่อจะไปเวียนเทียนกันที่วัดค่ะและก็ทันสะด้วยดีใจจังค่ะ

ทำบุญถวายภัตตาหารเช้า
เช้าวันรุ่งขึ้นอาจารย์และคณะตื่นกันตั้งแต่เช้า และได้เดินทางมาที่วัด ที่พวกเราจะนำพาผู้คนไปทำบุญทริป72 นี้แหละค่ะ เพื่อร่วมทำบุญเข้าพรรษากับทางวัด โดยการซื้อภัตตาหารทั้งของคาวของหวาน และเครื่องดื่มต่างๆ มาร่วมทำบุญค่ะ ระหว่านั้นจี๊ดกับอาจารย์ก็เดินไปเอาถ้วย ชาม ถาดมาใส่อาหารคาว หวาน จึงพบว่า ถ้วยชามของวัดมีเพียงไม่กี่ใบแถมยังเก่าบิ่นและแตกบิด ร้าวแถมถาดสวยๆ ก็ไม่มีเอาเสียเลย และก็ไม่พอเพียงต่อการใช้สอยทั้ง ๆ ที่ชาวบ้านมากันแน่นศาลา แต่ทางวัดนี้มีถ้วยชามน้อยมาก ๆ ค่ะ เห็นแล้วสงสารมากค่ะ อาจารย์กับจี๊ดก็มาคุยกับคุณรุ้งเพราะสงสารทางวัดมากๆ ค่ะ คุณรุ้งบอกว่าอะไรจะขนาดนั้นไม่มีเลยเหรอค่ะ อาจารย์กับจี๊ดก็บอกว่าไปดูสิค่ะ ไม่มีจริง ๆ ค่ะ ทำให้พวกเราทั้งหมดสงสารทางวัด คิดว่าจะซื้อมาบริจาคให้วัดในโอกาสต่อไปเลยค่ะ ดังนั้นอาจารย์จึงพูดว่า ถ้าอย่างนั้นในวันงานก็จะนำถ้วยชามมาถวายเป็นเข่งพร้อมทั้งถาดแสตนเลสค่ะ ถาดกระเบื้องเคลือบสวยๆ ช้อนต่างๆ ซึ่งเป็นปัจจัยของคณะเสบียงสวรรค์ค่ะ ใครที่ไม่เคยทำภาชนะสิ่งนี้ก็ซื้อมาร่วมถวายเป็นเครื่องสังฆทานร่วมๆกันได้นะค่ะ อาจารย์เคยสอนเสมอว่าทำภาชนะสวยงาม ทำสิ่งของปราณีตอย่างไรก็จะได้ของที่สวยงามปราณีตไปอย่างนั้นค่ะ ถ้าหากทำของไม่ปราณีตไม่สวยงามก็จะได้ไปแบบนั้นเหมือนกันค่ะ

ลืมบอกไปค่ะว่าชาวบ้านที่วัดนี้น่ารักมากนะคะ ทุกคนมานั่งกันอย่างเป็นระเบียบเรียบร้อยและมีน้ำใจยิ้มแย้มอัธยาศัยดีมากค่ะ และมีหลายคนจำอาจารย์ได้ มาขอถ่ายรูปด้วยค่ะ และจี๊ดได้เห็นว่าท่านเจ้าอาวาสท่านเทศนาธรรมระหว่างที่ชาวบ้านได้นำอาหารมาจัดวางใส่ถ้วยชาม และถาดนั้น ท่านเทศน์ดีมากค่ะ และท่านก็จำได้จึงถามผ่านไมค์มาว่า คณะจากกรุงเทพฯ ที่จะมาทำบุญวันที่ 25 สิงหาคมนี้หรือไม่ พวกเราก็พยักหน้าและท่านจึงได้เชิญอาจารย์เจนมาบอกกล่าวแก่ชาวบ้านให้รับรู้โดยทั่วกันค่ะ ในวันนั้นพวกเราก็ลงขันกันทำบุญถวายสังฆทานพร้อมปัจจัยเป็นเงิน 5,000 บาทค่ะ

มีเรื่องเล่าค่ะ มีอยู่ครั้งหนึ่งอาจารย์ คุณรุ้งและจี๊ด ได้ไปทำบุญยังวัดแห่งหนึ่งก็ไปสังเกตเห็นว่าทำไมที่วัดนี้มีถ้วยชามตั้งหลายเข่งมากมายก่ายกอง จี๊ดตัวอยากรู้จึงได้สอบถามท่านเจ้าอาวาส ท่านจึงได้เล่าว่ามีโยมผู้หญิงคนหนึ่งได้ตายแล้วฟื้นมาถวายถ้วยชามและเล่าว่าตอนที่ได้ตายไปนั้นมีเจ้าหน้าที่นำพาไป และเกิดความหิวโหยมากขอข้าวกินทางเจ้าหน้าที่ก็ชี้ไปที่กองอาหารว่านี่เป็นของท่าน และโยมผู้หญิงคนนี้จึงพูดว่าไม่มีถ้วยชามจะใส่อะไรกินกันเล่า เจ้าหน้าที่คนนั้นก็กล่าวว่า ก็ท่านไม่ทำของท่านมาจะเอาอะไรเล่า เมื่อโยมผู้หญิงคนนี้ได้ฟื้นจากความตายมาก็ไม่ได้พิจารณาอะไรมาก มาทำสังฆทานที่วัดทีก็นำถ้วยชามมาเป็นเข่งมาทุกครั้ง จนอาตมาบอกว่าโยมพอเถอะทางวัดล้นแล้วถวายอย่างอื่นบ้างเถอะโยม นี่เป็นเรื่องจริงที่นำมาเล่าให้ฟังนะค่ะ ส่วนจี๊ดนะค่ะตั้งแต่นั้นมาทำสังฆทานครบแล้วค่ะ ช้อน ตะเกียบ ถ้วย ชาม แก้วน้ำ เขียง มีด ฯลฯ อ้อ เหลือเพียงครกนะคะที่ยังไม่เคยถวายเลยค่ะ เพราะคงไม่ไปทำกับข้าวกับปลาที่นั้นนะค่ะ เอแต่ก็ไม่แน่นะจะบอกให้

กิจกรรมบุญ
⁃ ทอดผ้าป่าสามัคคีร่วมสร้างศาลาการเปรียญ
⁃ ร่วมกันเทปูนด้วยแรงกายแรงใจ
⁃ ถวายเทียนพรรษา ( หล่อเอง ) ขนาด15 x 150 และขนาดต่างๆ เป็นเทียนของคณะเสบียงสวรรค์และเครื่องสังฆทาน

วัดที่ 2
สำหรับวัดที่สองนี้เป็นการสำรวจวันรุ่งขึ้นนะค่ะ ระหว่างเดินทางจี๊ดนอนหลับมาตลอดทางด้วยความอ่อนเพลียนิดนึง และที่ตื่นขึ้นมาเพราะว่าอาจารย์ปลุกให้ตื่น และเมื่อตื่นมาก็รู้ว่าขณะนี้อยู่ภายในวัดแล้วค่ะ ซึ่งก็ไม่รู้ว่าเป็นวัดอะไร และตอนนั้นจี๊ดก็ปวดปัสสาวะด้วยแล้วจึงพูดกับอาจารย์ว่าถึงวัดแล้วหรือคะ นี่วัดอะไรคะ จี๊ดไม่ได้ดูเลยค่ะ แต่อย่าเพิ่งเดินสำรวจนะค่ะขอไปเข้าห้องน้ำก่อนนะคะอาจารย์ จี๊ดปวดห้องน้ำมากจึงวิ่งเข้าห้องน้ำแทบไม่ทัน หลังจากนั้นอาจารย์กับจี๊ดก็ได้เดินทางไปพบเจ้าอาวาสเพื่อสอบถามงานบุญต่าง ๆระหว่างเดินเข้าไปในเขตวัด ก็เกิดมีลมแรงอากาศเย็นสบายยังไงไม่รู้บอกไม่ถูกค่ะ ระหว่างนั้นอาจารย์กับจี๊ดก็เดินขึ้นบันไดไปสักพักฝนก็ตกปอยๆ จี๊ดก็แหงนไปมองว่าแดดร้อนจ้าแต่มีฝนตกได้อย่างไรกัน และอาจารย์ก็พูดกับจี๊ดว่าฝนตกเทวดาดีใจจี๊ดก็ตื่นเต้นมากและงงงวยกับเหตุการณ์นี้มาก ว่าเออแดดร้อนจ้ามาก ทำไมมีฝนปรอย ๆเหมือนน้ำมนต์เลยเย็นสบาย สักพักฝนก็หยุดตกซะงั้นราวปาฏิหาริย์ ต่อจากนั้นก็ได้ไปพบกับพระรูปหนึ่งซึ่งพวกเราก็ไม่รู้จักท่านค่ะ ต่อมาอาจารย์ก็แจ้งว่า จะมาถวายเทียนพรรษาและถวายเครื่องสังฆทานจำนวน 600 คน พระสงฆ์รูปนี้ท่านก็หยิบสมุดขึ้นมาจด สักพักอาจารย์ก็มองพระสงฆ์รูปนี้เหมือนคิดอะไรอยู่ และอาจารย์ก็พูดว่า ท่านค่ะ ทางวัดกำลังก่อสร้างสิ่งใดอยู่ ท่านก็ตอบว่ากำลังก่อสร้างหอฉันอยู่ สักพักอาจารย์ก็แจ้งความประสงค์กับทางวัดไปว่าทางคณะฯ ขอสร้างบารมี โดยการทอดผ้าป่าสามัคคีร่วมสร้างศาลาหอ ฉันท่านก็ยิ้มและจดลงสมุด และนิมนต์ท่านให้ท่านเทศน์ในงานบุญวันนั้นด้วยค่ะ จี๊ดก็เพิ่งรู้ว่าพระสงฆ์ที่อาจารย์คุยอยู่เป็นท่านเจ้าอาวาส มิน่าล่ะท่านดูหน้าเสื่อมใสสงบ นิ่งมากค่ะ

หลังจากนั้นจี๊ดได้ขออนุญาตท่านเข้าไปชมศาลาหอฉัน ท่านก็อนุญาตค่ะ อาจารย์ก็ได้ถ่ายรูปอยู่เพื่อเอาไว้ใช้ประชาสัมพันธ์งานบุญก็มีหลวงพ่อท่านเดินมามองๆ เหมือนท่านได้รับคำสั่งกับเจ้าอาวาสให้มาบอกทางไปหอฉัน ซึ่งสร้างอยู่ด้านในค่ะ ท่านก็เล่าว่าโชคดีนะที่ได้พบกับท่านเจ้าอาวาสในวันนี้ เพราะโดยปกติท่านเจ้าอาวาส ถ้ากลับจากลงโบสถ์ หรือพักจากการสอนปฏิบัติธรรม ท่านจะไม่อยู่เฉยเพราะโดยปกติท่านจะขุดดินอยู่กับจอบ เสียม หรือเก็บขยะอยู่หน้าวัด และจะไม่มีใครรู้ว่านี่คือเจ้าอาวาสแห่งวัดนี้ ท่านไม่ค่อยจะพักผ่อนเหมือนพระองค์อื่นท่านปฏิบัติธรรมและทำงานต่าง ๆ ภายในวัดเสมอไม่ขาดนะโยม

หลังจากที่ได้ฟังหลวงพ่อพระลูกวัดพูดถึงเจ้าอาวาสของตัวเองแล้ว ก็รู้สึกได้ว่า ถ้าวัดใดมีเจ้าอาวาสวัดดี พระสงฆ์และญาติโยมที่มาพบก็จะสรรเสริญถึงคุณความดี และนี่ก็แสดงว่าท่านมีคุณความดีจนทำให้พระลูกวัดชื่นชมลับหลังไม่ขาดปากเชียวค่ะ จากการที่จี๊ดได้รับฟังการสรรเสริญเจ้าอาวาสของพระรูปนี้แล้ว และอาจารย์ได้พูดกับจี๊ดว่าท่านเป็นพระสายปฏิบัติค่ะ  จี๊ดถึงกับน้ำตาซึมเลยคะว่า อาจารย์เจนได้นำพาคนมาทำบุญถูกต้องแล้ว และมาถูกวัดแล้วจี๊ดรู้สึกดีใจจังค่ะ

กิจกรรม
⁃ ทอดผ้าป่าสามัคคีร่วมสร้างศาลาหอฉัน
⁃ ฟังเทศน์
⁃ ถวายเทียนพรรษาขนาด 15 x 150 และขนาดต่างๆ ( หล่อเอง ) และถวายเครื่องสังฆทานต่างๆ

การร่วมบุญ
-     กองทุนละ2,000 บาท
-     ตามกำลังศรัทธา

จี๊ดขอเชิญชวนทุกท่านมาร่วมบุญกับทริปนี้ด้วยกันนะค่ะในวันอาทิตย์ที่ 25 สิงหาคม 2562 และขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยค่ะสาธุนะคะ

จี๊ดจ๊าด

สมาชิกที่เพิ่งอ่านหัวข้อนี้

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับโพสต์นี้ได้ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|อุปกรณ์เคลื่อนที่|Archiver|อาจารย์เจน.com

GMT+7, 2024-5-19 08:15 , Processed in 0.086207 second(s), 18 queries .

Copy right © 2013 อาจารย์เจน.com.

Web Design By modifydiscuz.com

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้