ทริป 26 ชมภาพ ร่วมอนุโมทนาบุญและบรรยายความประทับใจ ได้ที่นี่ค่ะ - ห้อง ทริปทัวร์บุญเสบียงสวรรค์ อาจารย์เจน.com

อาจารย์เจน.com

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
ดู: 14005|ตอบ: 92
พิมพ์หน้านี้ ก่อนหน้า ถัดไป

ทริป 26 ชมภาพ ร่วมอนุโมทนาบุญและบรรยายความประทับใจ ได้ที่นี่ค่ะ

[คัดลอกลิงก์]

518

2634

2หมื่น

เครดิต

ผู้ดูแลพิเศษ

Rank: 8Rank: 8

เครดิต
20123
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เจนญาณทิพย์ เมื่อ 2015-10-20 08:42

สวัสดีค่ะ
ดิฉัน อ.เจน ญาณทิพย์ ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ได้ร่วมบุญถวายผ้าป่าสามัคคี ร่วมสร้างศาลาเรือนแพริมแม่น้ำ ถวายรอยพระบาทคู่ ทาสีกำแพงวัด ห่มผ้าพระพุทธรูป และบูรณปฏิสังขรณ์ซ่อมแซมหลังคาศาลาเอนกประสงค์ ซึ่งเป็นบุญใหญ่มากจริง ๆ ค่ะ บุญที่ดิฉันได้จัดสรรมานั้นเป็นไปตามที่เห็นในสมาธิ ถึงแม้ว่าบางสิ่งจะค้นหามายากแต่ดิฉันทำด้วยความตั้งใจและมุ่งมั่น เพื่อผู้ร่วมบุญทุกท่านจะได้อิ่มเอิบใจและมีจิตเป็นกุศลในบุญนั้นค่ะ ถ้าจะพูดถึงความประทับใจแล้วดิฉันมีความรู้สึกประทับใจและภูมิใจแทนทุกท่านมากค่ะ เพราะทุกท่านเป็นผู้ที่ฝักใฝ่ในบุญกุศลได้ร่วมแรงร่วมใจร่วมกิจกรรมบุญด้วยความสามัคคีไม่ย่อท้อจริง ๆ ค่ะ

วัดแรก ดิฉันประทับใจมากที่สุดก็จะเป็นช่วงที่ทาสีกำแพงวัดค่ะ เพราะได้เห็นภาพของการเตรียมความพร้อม ความตั้งใจที่จะทาสีกำแพงรอบวัดออกมาให้สวยงาม บางท่านขัดสีเก่าออกจนเนื้อตัวเลอะเทอะ ก็ไม่ได้รังเกียจความสกปรกนั้น ถือว่าท่านได้เป็นผู้ที่สามารถขัดเกลากิเลสของตนเองออกมาได้ สามารถปล่อยวาง อากาศจะร้อนอบอ้าวเพียงใดแต่ทุกท่านก็ไม่อาจจะลดละสายตาจากกำแพงวัดที่บรรจงทาสีนั้นลงไปได้นี่ก็เป็นหนึ่งภาพความประทับใจค่ะ
อีกภาพความประทับใจก็จะเป็นตอนที่อัญเชิญรอยพระพุทธบาทคู่ด้วยเรือมาทางแม่น้ำในขณะที่รอคอยเรือบรรทุกรอยพระพุทธบาทที่ล่องมาทางแม่น้ำใช้เวลานานพอสมควร เนื่องจากท่าน้ำที่จะนำพระพุทธบาทลงเรือนั้นสะพานชำรุดจำเป็นต้องย้ายท่าใหม่ แต่ทุกท่านยืนรอคอยกันแบบไม่สนใจกับแสงแดดที่ส่องลงมาแต่ประการใดทุกท่านยืนรอคอยร่วมกับดิฉันอย่างไม่ท้อถอย ซึ่งในขณะนั้น ดิฉันได้เห็นเทวดาประจำตัวของทุกท่านต่างก็รอคอยไม่แพ้กันค่ะท่านมารออนุโมทนาบุญกับทุกท่าน มากันมากมายจริง ๆ ค่ะ ดิฉันเห็นได้ในตาทิพย์ ซึ่งดีใจแทนทุกท่านว่า นี่เป็นบุญใหญ่จริง ๆ และเชื่อว่ายังไม่มีใครเขาทำกัน แต่คณะบุญเสบียงสวรรค์ของเราได้กระทำความดีให้จารึกประจักษ์ไว้ในบวรพระพุทธศาสนาค่ะ

ยอดเงินที่ทุกท่านร่วมกันมาสามารถสร้างศาลาเรือนแพถึง 2 เรือน เป็นเรื่องที่ดิฉันประทับใจมากค่ะ และนั่นก็เป็นอีกหนึ่งสิ่งที่ทุกท่านได้ร่วมกันทำบุญเรือนแพที่จะเป็นคุณประโยชน์หลายอย่าง เช่น เป็นท่าที่พัก เป็นเขตอภัยทาน เป็นท่าแพขึ้นลงให้ผู้คนได้ขึ้นท่าวัดนี้เพื่อมาทำบุญ ฯลฯ ซึ่งดิฉันก็ได้ทำป้าย “คณะบุญเสบียงสวรรค์ อ.เจน ญาณทิพย์” ให้เป็นหลักฐานการทำบุญของทุกท่านซึ่งได้จารึกอยู่บนสวรรค์แล้วเช่นกันค่ะ
ภาพการห่มผ้าพระพุธรูปองค์ใหญ่นี้ก็ย่อมเป็นประจักษ์พยานแล้วว่า ฟ้าเปิด สิ่งศักดิ์สิทธิ์ท่านรับรู้ แม้แต่ท่านเจ้าอาวาสท่านก็ปิติสุขจนท่านพูดอะไรไม่ออกกับบุญที่ทุกท่านได้กระทำในครั้งนี้ แล้วไฉนเลยเล่าที่เบื้องบนจะไม่รับรู้ ดิฉันรู้ได้ค่ะว่าบุญที่ทุกท่านได้กระทำนั้นไม่ธรรมดาค่ะ

วัดที่สอง ดิฉันประทับใจผู้คนที่อัดแน่นอยู่ในศาลาเอนกประสงค์ และดิฉันได้ให้ทุกท่านมองขึ้นไปบนหลังคาศาลา ซึ่งเป็นรูพรุนแสงแดดเล็ดลอดลงมาอย่างเห็นได้ชัด เมื่อทุกท่านได้เห็นแล้วก็ช่วยกันร่วมบุญบริจาคทรัพย์อย่างไม่มีข้อแม้ ซึ่งเจ้าอาวาสท่านก็ปิติใจและประกาศว่าจะนำเงินของทุกท่านไปซื้อกระเบื้องมามุงหลังคา ด้วยบุญนี้ไม่ว่าจะเกิดภพใดชาติใดท่านจะมีวิมานที่สวยงามและร่วมเย็นเป็นสุข แม้เกิดเป็นมนุษย์ก็จะมีความสุขความอบอุ่นในครอบครัวที่สุขสบายด้วยโภคทรัพย์ค่ะ
ด้วยบุญทุกบุญที่ดิฉันได้นำพาทุกท่านไปร่วมบุญกันดิฉันประทับใจที่สุดค่ะ เพราะบุญที่เราได้ทำนั้นเราได้อยู่แล้ว แต่ในเรื่องของความประทับใจนั้นเป็นภาพของความสำเร็จของบุญที่ดิฉันไม่อาจลืมเลือนได้ค่ะ ยามว่างดิฉันก็จะมาย้อนดูภาพความประทับใจนั้นอย่างเป็นสุขยิ่งค่ะ
ดิฉันจึงขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านผู้บริจาคและผู้ร่วมเดินทางไปทำบุญด้วยกันทุกท่านเทอญ ในการสร้างบุญบารมีร่วมกันกับทริปบุญเสบียงสวรรค์ ในครั้งนี้ค่ะ

อ.เจน ญาณทิพย์

สวัสดีค่ะทุกท่าน

ขณะนี้ดิฉันมีความยินดีที่จะแจ้งให้ท่านทราบว่า หลวงพ่อท่านกำลังก่อสร้างห้องกระจก
สำหรับประดิษฐ์สถานรอยพระพุทธบาท และ สร้างแพริมน้ำ ที่ทุกท่านได้ร่วมทอดผ้าป่าสามัคคีมาค่ะ
ดิฉันขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยค่ะ เป็นแล้วน่าปลื้มปิติเป็นอย่างยิ่งค่ะ

โพสต์นี้ยังมีเนื้อหาเพิ่มเติม

คุณจำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ ก่อนจึงจะสามารถดูและดาวน์โหลดไฟล์แนบได้ หากยังไม่มีบัญชีหรือยังไม่ได้เป็นสมาชิก กรุณาลงทะเบียน

x

77

516

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
26512

สวัสดีค่ะทุกท่านที่ได้ร่วมบุญกับทริปบุญเสบียงสวรรค์อาจารย์เจนญาณทิพย์ครั้งที่ 26
ที่ผ่านมาเมื่อวันที่ 27 กันยายน 2558  จี๊ดเชื่อว่าทุกท่านจะต้องประทับจิตประทับใจกับบุญที่ทุกท่าน
ได้กระทำสำเร็จลงแล้ว เพราะว่าจี๊ดจะเล่าเรื่องตั้งแต่ก่อนที่จะไปงานบุญกันนะค่ะ
รอยพระบาทจำลองคู่  ตามที่ อ.เจน ได้เป็นประธานหล่อรอยพระบาทจำลองคู่
ด้วยตนเองและได้เกิดความมหัศจรรย์เหล่าเทพเทวาต่างก็มาร่วมอนุโมทนาบุญจากภาพที่ปรากฏ
เป็นลำแสงสีขาวตามแนวเส้นของสายสิญจน์นั้นแหละค่ะเมื่อรอยพระบาทจำลองคู่นี้มาส่งที่บ้าน
ก็เป็นเรื่องใหญ่ค่ะเนื่องจากในวันที่คนงานโรงหล่อ จำนวน  3 คน ได้นำรอยพระบาทส่งให้ถึงบ้าน
น้องทีมงาน 2 คน ก็ไปช่วยกันยกรอยพระบาทซึ่งเรื่องนี้รู้จากน้องทีมงานนั่นแหละค่ะเพราะออกไป
ซื้อของกับอาจารย์นอกบ้านกลับมาก็เห็นว่า...เละ...แล้ว  บาดแผล..นะค่ะไม่ใช่อะไร
โดย น้องเล่าให้ฟังว่า น้ำหนักรอยพระบาทนั้นหนักมากกว่า 100 กิโลกรัม ในระหว่างที่ยกรอยพระบาทอยู่นั้น
ก็ยังไม่มีเหตุอะไร  แต่น้องเขาคิดในใจว่า “โอ้โห...รอยพระบาทนั้นหนักมาก
  ถ้าหากยกไม่ไหวแล้วหล่นลงมาจะหนักมากขนาดไหนน้า” แค่คิดเท่านั้นนะค่ะ  
รอยพระบาทนั้นก็เอียงน้ำหนักมาที่น้องเขาเลยค่ะแล้วทุกคนก็หมดแรงรอยพระบาทก็ลงมาที่...
หลังเท้าของน้องเขาอย่างจังเป็นรูปดอกบัว3 รู คือ ตามรอยหยักของรอยพระบาทเป็นแผลลึกเลือด
เต็มบ้านทุกคนในที่เกิดเหตุก็นำไปรักษาตัวที่คลินิกหมอแถวบ้านวันนั้นเป็นวันอาทิตย์คลินิกปิดเปิดตอนเย็น
น้องต้องรอจนกว่าจะตกเย็นค่ำจึงได้รับการรักษางานนี้ คุณรุ้ง ช่วยค่ารักษาไปเบื้องต้นพี่ๆน้องๆ
ทีมงานช่วยตามกำลังค่ะสงสารน้องเขามาก แต่น้องมีมอร์เตอร์ไซด์คนเดียวที่ต้องวิ่งซื้อสิ่งของที่ขาดดังนั้น
ทำแผลเสร็จแล้วก็ต้องวิ่งซื้อของอีกไปทั้งเดี้ยงๆ ยังงั้นแหละค่ะจี๊ดคิดว่า คืนนี้ต้องระบม ต้องเดินไม่ได้
  ต้องอะไรมากมายที่จะคิด ฯลฯ   
อ.เจน พูดว่าน้องเขามีเคราะห์อยู่ด้วยการที่น้องเขาต้องประสบอุบัติเหตุในครั้งนี้เป็นการฟาดเคราะห์
แทนที่จะต้องไปพบเจอกับเคราะห์ใหญ่ นี่เป็นบุญใหญ่เขาก็ให้รับไปเลย
   ซึ่งเรื่องนี้จี๊ดต้องขอเกริ่นให้ฟังจากความเดิมตอนที่แล้วนั้นเพราะว่าอ.เจน เคยเห็นกรรมของน้อง
และรู้ล่วงหน้าว่าน้องจะต้องล้มหมอนนอนเสื่อเกิดอุบัติเหตุหลังหักเป็นเคราะห์หนักมากแต่ใน
การทำบุญด้วยความตั้งใจและมุ่งมั่นของน้องอย่างนี้จะส่งผลให้แคล้วคลาดจากอุบัติเหตุนั้น
แบบค่อยเป็นค่อยไป เรี่ยรินไปเรื่อย ๆจะมีเคราะห์แบบนี้แต่ไม่หนักเป็นการชดใช้กรรมทีละ
เล็กทีละน้อยไม่หนักมากค่ะอารมณ์ประมาณมีเคราะห์แบบอยู่ได้..ดีกว่าอยู่อย่างยากลำบากค่ะ
และมีโอกาสทำบุญได้ค่ะ โบราณเขาเรียกว่า  ฟาดเคราะห์  และนี่ไม่ใช่ครั้งแรกน้องไปยกฉัตร
ก็มือเลือดอาบกลับมา อ.เจน พูดว่าเขาต้องได้รับเคราะห์เล็กน้อยอย่างนี้ไปเรื่อย ๆ
ดีกว่าไปนอนแบบไม่รู้เรื่องอยู่ที่บ้านสิ่งศักดิ์เขาช่วยไว้แล้วค่ะ
เจ็ดวันเจ็ดคืน  ค่ะ อ.เจน คุณรุ้ง และทีมงาน (ที่ว่างจากการงาน)ก็มาช่วยกันติดพลอยสีประดับ
ประดารอยพระบาทให้สวยงาม ถึง 7 วัน 7 คืนนะค่ะ  ทีมที่มาช่วยกันติดเพชรส่วนมากหลังเลิกงาน
ช่วงเย็นเท่านั้นกลับบ้านกันดึกหน่อยขาประจำก็จะมี อ.เจน กับคุณรุ้ง ซึ่งก็ไม่ค่อยได้ว่างมากนัก
ทั้งเจ็บป่วยทั้งงานมารุมเร้า แต่งานนั้นก็สำเร็จจนได้บางคนที่ว่างจากการงานก็ตี 3-ตี4
เลิกทำเช้าพอดี ไม่ง่ายนะค่ะ มีพลอยหลากหลายขนาดมากค่ะต้องดูจังหวะการติด
ต้องดูรูปแบบการติด  พลอยก็เม็ดเล็กยิบ สำหรับจี๊ดยังไงก็ต้องแว่นตาอย่างเดียวค่ะการติด
ประดับพลอยนี้ไม่ใช่ง่ายอย่างที่คิดค่ะ  นอกจากนี้ยังมีเรื่องฮาฮา  พอดีมีฝนตกทุกวันน้อง
ทีมงานกลับมาจากเรียนหนังสือก็มีใจมากค่ะขับมอร์เตอร์ไซด์มายืนอยู่หน้าบ้านด้วยสภาพที่
เปียกปอนมาทั้งตัวนี่แหละค่ะน้องเขาตั้งใจจำได้แม่นค่ะทุกคนขำกันมากมายืนตากฝนนิ่งอยู่หน้าบ้าน
เรื่องของกรรม  เรื่องมีอยู่ว่าในวันที่ติดพลอยกันอยู่นั้นคุณลุงกับคุณป้าเดินทางกลับมาจาก
างประเทศได้แวะมาหาอ.เจน กับ คุณรุ้ง จึงพบว่าทุกคนติดพลอยกันอยู่จึงรับอาสาติด้วย
ช่วยกันเพราะยังต้องติดอีกมากกลัวว่าจะไม่ทันป้าแกตั้งจากไม่กลับบ้านค่ะติดพลอยเกือบ
เช้าค่ะลุงกับป้าก็กลับบ้านครั้งแรกหลังจากที่ไปเยี่ยมลูกสาวในต่างประเทศเสียนานที่นี้เจ้า
พวกแมลงสาบแสนซนก็มาครองบ้านครองเมือง  เช้าวันรุ่งขึ้นลุงก็จัดการเล่นไป 4 ศพ
และกล้าหาญที่จะไม่เก็บศพนั้นทิ้งไปปล่อยให้มันนอนแอ้งแม้งอยู่อย่างนั้นเมื่อคุณป้ามา
พบศพจึงถามคุณลุงพูดอย่างสะใจมากว่า  มาอีกเถอะมึ....จะเล่นเสียให้แบนไปเลย  
คุณป้ามาบ้านอีกครั้งเล่าให้ อ.เจน ฟังอย่างนี้พวกเรานั่งฟังก็คิดว่าโถลุง ปรากฏว่าบ่ายของวันนั้น
ลุงป่วยเวียนหัวลุกไม่ขึ้นอ.เจน รู้ได้ว่าเป็นเพราะคุณลุงเพิ่งทำบุญใหญ่ติดพลอยมาแล้วมา
ทำกรรมฆ่าแมลงสาบประจวบเหมาะกับกรรมจากในอดีตชาติด้วยจึงส่งผลเร็วทันทีทันใดค่ะ
เขาให้รับผลของการกระทำนั้นไปเลยและกรณีนี้ คุณลุงรู้อยู่แล้วแต่ยังทำเจ้ากรรมเขายิ่งแค้นใจมาก
ดังนั้น อ.เจนจึงแนะนำทางโทรศัพท์ให้สวดมนต์และนั่งสมาธิ เมื่อคุณลุงได้ทำตามคำแนะนำ
แล้วก็ปรากฏว่าหายจากโรคที่เป็นอยู่เป็นปลิดทิ้งเชียวค่ะ ตามที่ อ.เจน เคยพูดไว้ว่าทุกอย่า
ต้องรู้เองและต้องเห็นเองค่ะ พระพุทธเจ้าท่านกล่าวว่ามันเป็นปัจจัตตังค่ะ
น้ำตาจะไหล   ประทับใจมากตอนที่เรือล่องแม่น้ำมาวกหลับ อ.เจนให้ทุกท่านสวดอิติปิโสฯ
ช่วงเรือวกกลับมาน้ำตาไหลออกมาเองตื้นตันใจมากอยู่ ๆน้ำตาไหล ขณะนั้น ไม่ได้เศร้าใจอะไรเลย
จึงไป อ.เจน ว่า เป็นเพราะเหตุใด อ.เจนจึงบอกว่า เทวดาที่ปกปักรักษาพี่ท่านมาอนุโมทนาบุญกับ
พี่และท่านก็ปลื้มปิติใจด้วยค่ะ จึงทำให้พี่รู้สึกได้อย่างนั้น และในวันนั้นเทวดาที่ปกปักรักษา
ทุกคนมากันมากเต็มไปหมด อ.เจน เห็นด้วยตาทิพย์ท่านมาอนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่
ได้มาร่วมบุญใหญ่นี้ เพราะไม่มีใครทำกันนะค่ะนอกจากทางวัดจัดหามาไว้ที่วัด แต่ทุกท่าน
ได้เป็นผู้บริจาคถวายหาที่ไหนไม่ได้จริง ๆค่ะแม้เทวดายังสั่นสะเทือนเลื่อนลั่นต่างลงมาจาก
วิมานมาโมทนาบุญกับเราน่าประทับใจมากค่ะ
ผู้ถวายรอยพระบาทจะไม่ตกอบายภูมิ    อาจารย์ ได้พูดว่า การถวายรอยพระบาทคู่อย่างนี้
แม้แต่ อ.เจนเองก็ยังไม่เคยทำบุญนี้มาก่อนนี่เป็นครั้งแรก  และรอยพระบาทคู่นี้ อ.เจนได้
ประประดับพลอยหลากสีสวยงามทั้งเป็นตัวแทนทุกท่านลงมือทำด้วยตนเองจนงามวิจิตรนี้เ
พื่อทุกท่านที่ร่วมบุญกันมาก ซึ่งจะทำกันแบบง่าย ๆ ก็ย่อมได้ไปหาซื้อหรือจ้างเขาประดับพลอย
แต่จะดีเท่าเราตั้งใจทำเองเชียวหรือ นั่นเป็นเพราะอ.เจน ได้เป็นผู้ใส่ใจในรายละเอียด
ในเรื่องของอานิสงส์ของบุญอย่างแท้จริงค่ะ
อ้อ....ลืมแจ้งให้ทราบว่าท่านผู้บริจาคถวายรอยพระบาทคู่ที่ประดับด้วยพลอยงามวิจิตรนี้
ด้วยจิตที่เลื่อมใสศรัทธาท่านจะไม่เป็นผู้ที่ตกอบายภูมิค่ะ
อ.เจนหูและจมูกเป็นทอง   นี่เป็นคำบอกเล่าของผู้ที่ยืนอยู่ที่ด้านหลังอ.เจน ท่านหนึ่ง
บอกว่า ระหว่างที่ยืนอยู่ใกล้ ๆ กับ อ.เจนช่วงที่รอเรือล่องแม่น้ำมานั้น อ.เจน ก็พูดสอนธรรมมะอยู่
ได้เห็นใบหูและจมูก ของอ.เจนเป็นสีทองเหมือนสีของพระพุทธรูปก็แปลกใจว่าตนเองตาฟาด
มองอยู่นานก็เป็นอยู่อย่างนั้นตื่นเต้นที่ได้เห็นจึงมาบอกเล่าให้คุณรุ้งรับทราบค่ะ
เมื่อคุณรุ้ง ทราบแล้วจึงนำมาบอกกล่าวแก่ อ.เจน และจี๊ดก็ได้นำมาบอกต่ออีกทีค่ะ
น่าปลื้มใจนะค่ะการทำความดีมันดีอย่างนี้นี่เองสิ่งศักดิ์สิทธิ์ท่านจึงให้เห็นว่า อ.เจนผู้นี้มีบุญบารมีมาก
ล้นจนเป็นทองข้างใน น่าภูมิใจแทน อ.เจน จริง ๆ ค่ะ
ทาสีกำแพงวัด    จากภาพความประทับใจที่เห็นทุกท่านที่มาร่วมบุญกันได้มีการเตรียมตัวเตรียมอาวุธครบมือ
(กระบะใส่สี  แปลงทาสี หมวกแว่นตา ผ้าเช็ดหน้า ฯลฯ)  แสดงถึงมืออาชีพจริงๆ ค่ะ
ทุกท่านมีสีหน้ายิ้มแย้มแจ่มใส สนุกสนานกับบุญที่ทำ แหมน่าชื่นใจมากค่ะอ.เจน ฝากบอกว่าประทับใจ
มากที่ทุกท่านมีความรักสามัคคีและมีดวงตาเห็นธรรมกันมากค่ะ  จี๊ดขอแอบกระซิบบอกว่า
การมาทาสีกำแพงวัดเป็นการขัดเกลากิเลสหากกระทำผิดสิ่งใดมา เช่น ทำไม่ดีกับพ่อแม่  
ทำผิดต่อทรัพย์ของแผ่นดินมา ฯลฯ นี่เป็นบุญสาธารณประโยชน์ที่ดีที่สุดที่สามารถช่วย
ผ่อนกรรมหนักให้เป็นเบาได้ค่ะอ.เจน ว่าอย่างนั้น เพราะ อ.เจน เป็นคนเห็นกรรมจึงรู้ได้ค่ะ

ผีข้างกำแพง  จี๊ดจำได้ว่าพี่สาวที่นับถือกันได้วิ่งมาจูงมือให้ไปดูแลคุณป้าอายุประมาณ ๗๐ กว่าปี
ท่านเป็นลมค่ะ เมื่อไปถึงจึงทราบว่าท่านมากับลูกสาวและญาติ ท่านอาการดีขึ้นแล้วคุณป้าเล่า
ว่ากำลังนั่งทาสีอยู่ดีดีที่ด้านนอกกำแพงแต่สายตาก็พลันไปเห็นสถูปเจดีย์จำนวนมากในใจก็คิดว่า
ที่นี่คงมีวิญญาณมากมายจึงทาสีแล้วกำหนดจิตอุทิศบุญที่ได้ทอดผ้าป่าสามัคคีเมื่อเช้านี้ให้กับ
สัพพะวิญญาณทั้งหลายเมื่อคิดเช่นนั้น ก็ปรากฏ เงาดำเป็นรูปร่างของผู้หญิงผมยา
วพุ่งตรงมาที่ตัวคุณป้าทำให้คุณป้า มึนงง เหมือนคล้ายจะเป็นลม พี่สาวคนนี้อยู่ใกล้ ๆ
จึงนำเก้าอี้ไปให้คุณป้าแกนั่ง ซึ่งคุณป้าเล่าต่อไปว่าเมื่อได้สติขึ้นมาก็ได้เห็นผู้หญิงคนนี้มานั่งอยู่ข้าง ๆ
แล้วพูดว่า ขอโทษนะ ขอโทษนะแล้วก็หายไป จี๊ด หรือเมื่อได้รับฟังอย่างนี้ก็ไปถามอาจารย์ทันที
อาจารย์บอกว่าอายตะนะ (ตา หู จมูก ลิ้น กาย ใจ) ของเรายังไม่พร้อมการปะทะของวิญญาณ
ที่มีพลังมากทำให้ของร่างกายของคุณป้ารับไม่ได้ค่ะ ดังนั้นทางที่ถูกต้องต้องอุทิศบุญขณะที่
ทำบุญสำเร็จแล้วในครั้งแรกที่อุทิศบุญทอดผ้าป่านั้นแล้วไม่ใช่อุทิศบุญไปให้เรื่อย ๆ
หากจะให้บุญเขาอีกครั้งต้องเบิกบุญที่ทำมาเมื่อเช้ามาให้เขาค่ะ ดังนี้
ด้วยอำนาจแห่งคุณพระพุทธด้วยอำนาจแห่งคุณพระธรรม และด้วยอำนาจแห่งคุณพระสงฆ์
ข้าพเจ้าขอเบิกบุญที่ได้ทำเช่นทอดผ้าป่าเมื่อเช้านี้ ขออุทิศให้.....ก็ว่าไปค่ะ ต้องเป็นอย่างนี้ค่ะ

ศาลาเรือนแพ    จี๊ดได้เห็นศาลาเรือนแพแล้วก็รู้สึกดีใจและประทับใจที่ทุกท่านได้ร่วมสร้างบุญกุศล
ที่เกี่ยวกับเรือนแพริมน้ำก็น่ะเป็นบุญที่หาทำกันได้ยากยิ่งอีกนั่นแหละ บุญของ อ.เจนนั้นล้วนแล้ว
แต่หาทำได้ยากทั้งน้านแล้วเมื่อเรามีโอกาสแล้วจะไม่ทำเชียวหรือค่ะแม้ศาลาเรือนแพจะมีราคา
เป็นเรือนแสนแต่ผู้ร่วมบุญก็ช่วยกันจนบุญสำเร็จประทับใจค่ะแหมงานนี้ต้องขอ...
ขอด้วยอานิสงส์บุญนี้จงเป็นภารวัติปัจจัยเป็นนิสัยตามส่งให้ทุกท่านผู้บริจาคมีบ้านที่อยู่
อาศัยที่ร่วมเย็นเป็นสุขเหมือนกับแพที่ตั้งอยู่ริมแม่น้ำค่ะ
ห่มผ้าพระพุทธรูป    อ.เจน กับคุณรุ้งก็ไปหาซื้อผ้าที่ระยิบระยับแว๊บว๊าบวิจิตรตระการตา
ราคาไม่ต้องพูดถึงต้องดีพิเศษสุด จำได้ว่าจี๊ดยืนอยู่ใกล้กับใครก็ไม่รู้เขาก็ชมกันว่า
สวยจัง ชอบจัง ดูสิเธอ ผ้าสวยมากเลย  เมื่อได้ยินอย่างนี้แล้วก็อดที่ชื่นใจหายเหนื่อยเชียวค่ะ
เพราะตัวเองก็มีความรู้สึกดีใจและประทับใจที่ทุกท่านได้ร่วมบุญกับอาจารย์อย่างเหนียวแน่น
ทุกครั้งบุญอย่างนี้ทำบ่อย ๆ ได้นะค่ะเนื่องจากจี๊ดได้ติดตามอาจารย์ทั้งสองไปแห่งหนใด
ก็จะมีผ้าห่มพระติดไปด้วยและก็ห่มกันแบบไม่ออกสื่อมาโดยตลอดแม้อาจารย์ยังไม่หยุด
ทำบุญเลยเราก็อย่าหยุดทำบุญนั้นนะค่ะ

ถวายฉัตร จำนวน ๒ฉัตร  จากที่ได้เคยเล่าว่า อ.เจนได้เข้าไปในพระอุโบสถเก่าแก่โบราณแล้ว
พบว่า มีฉัตรชำรุดเสียหายอยู่ 2 ฉัตร สิ่งศักดิ์สิทธิ์ท่านดลจิตดลใจให้ อ.เจน ถวายฉัตรแต่เมื่อซื้อฉัตรมาแล้ว
อาจารย์คิดทันทีว่า ฉัตรที่จะถวายต้องสวยงามที่สุดค่ะซึ่งพลอยก็ยังเหลืออยู่อีกมาก
จะว่างไปทำไมกันค่ะ คุณรุ้งจึงสั่งการให้ติดประดับพลอยที่ฉัตรทั้ง 2 ฉัตรซึ่งผลงานที่ออกมานั้น
ช่างสวยงามวิจิตรยิ่งนัก ซึ่งความเป็นจริงแล้วแค่ไปซื้อ ๆแล้วนำมาถวายก็จบแต่สำหรับบุญของ
อ.เจน ไม่จบค่ะ เพราะทำด้วยความตั้งใจทำด้วยความปราถนาดีให้ทุกท่านได้บุญกันทั่วหน้าค่ะ

จี๊ดประทับใจบุญทุกบุญที่อาจารย์จัดสรรทุกบุญแหละค่ะซึ่งเป็นภาพความประทับใจที่ยาก
จะลืมเลือนนะค่ะด้วยอานิสงส์บุญจากการร่วมถวายผ้าป่าสามัคคี ร่วมสร้างศาลาเรือนแพริมแม่น้ำ
ถวายรอยพระบาทคู่  ทาสีกำแพงวัด  ห่มผ้าพระพุทธรูป  และบูรณะปฏิสังขรณ์ซ่อมแซมหลังคา
ศาลาเอนกประสงค์  ดังกล่าวนั้น ซาบซึ้งและประทับใจมาก ๆ ค่ะคิดถึงทีไรสุขใจจทุกทีค่ะ

จี๊ดประทับใจที่วัดที่สองตอนไหนรู้มั้ยค่ะ ตอนที่จี๊ดเดินขอรับบริจาคและปากก็บอกทุกคนว่า
บุญนี้สร้างหลังคาโบสถ์นะค่ะ ดูสิค่ะ ด้านบนหลังคานั้นเป็นรูพรุนหมดแล้วมีแสงแดดเล็ดลอด
ลงมาเห็นมั้ยค่ะแล้วก็ดูพร้อมกับทุกคนในที่นั้นต่างก็ช่วยกันร่วมบุญบริจาคทรัพย์อย่างชนิดที่
ว่ากลัวจะเสียโอกาสบุญนั้นเป็นภาพความประทับใจอย่างสุดซึ้งค่ะ เจ้าอาวาสท่านคงจะปิติสุข
ไม่น้อยที่ท่านได้สร้างความร่มเย็นเป็นสุขให้กับพระลูกวัด

ค่ะขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านผู้บริจาคเลยนะค่ะขอให้ทุกท่านอย่าลืมภาพความประทับใจนั้นเลยทีเดียวค่ะ
แล้วพบกันทริปหน้านะค่ะ

จี๊ดจ๊าด

518

2634

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20123
คัดลอกลิงก์
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2015-9-28 11:41:11 | แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้

คุณจำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ ก่อนจึงจะสามารถดูและดาวน์โหลดไฟล์แนบได้ หากยังไม่มีบัญชีหรือยังไม่ได้เป็นสมาชิก กรุณาลงทะเบียน

x

518

2634

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20123
คัดลอกลิงก์
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2015-9-28 11:49:16 | แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้

x

518

2634

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20123
5#
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2015-9-28 12:00:24 | แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้

x

518

2634

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20123
6#
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2015-9-28 12:02:52 | แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้

x

อัพเกรด  67.36%

2

1078

3531

เครดิต

Master

Rank: 4

เครดิต
3531
7#
โพสต์เมื่อ 2015-9-28 14:46:15 | แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ขอร่วมอนุโมทนาบุญกับอ.เจน,คุณรุ้ง,พี่จี๊ด,ทีมงานและทุกๆ ท่านด้วยค่ะด้วย รอยพระบาทงดงามมากเลยค่ะ

อัพเกรด  29.33%

0

9

94

เครดิต

Junior

Rank: 2

เครดิต
94
8#
โพสต์เมื่อ 2015-9-28 15:21:33 | แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
อนุโมทนาบุญด้วยนะคะ

อัพเกรด  9.98%

4

61

949

เครดิต

Master

Rank: 4

เครดิต
949
9#
โพสต์เมื่อ 2015-9-28 15:38:27 | แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ดูภาพแล้วปริ่มเปรมใจ แม้คราวนี้ไม่ได้ไป ขออนุโมทนา สาธุ

อัพเกรด  68.67%

0

38

406

เครดิต

Senior

Rank: 3Rank: 3

เครดิต
406
สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทามิ ขออนุโมทนากับผู้ที่ไปร่วมงานทุกท่านด้วยค่ะ

สมาชิกที่เพิ่งอ่านหัวข้อนี้

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับโพสต์นี้ได้ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|อุปกรณ์เคลื่อนที่|Archiver|อาจารย์เจน.com

GMT+7, 2024-4-28 11:10 , Processed in 0.162923 second(s), 21 queries .

Copy right © 2013 อาจารย์เจน.com.

Web Design By modifydiscuz.com

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้