ประกาศผังที่นั่ง (p.1) ทริปทัวร์บุญเสบียงสวรรค์ ตอนที่ 30 วันที่ 30-31 มกราคม 59 - ห้อง ทริปทัวร์บุญเสบียงสวรรค์ อาจารย์เจน.com

อาจารย์เจน.com

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
ดู: 21023|ตอบ: 83
พิมพ์หน้านี้ ก่อนหน้า ถัดไป

ประกาศผังที่นั่ง (p.1) ทริปทัวร์บุญเสบียงสวรรค์ ตอนที่ 30 วันที่ 30-31 มกราคม 59

[คัดลอกลิงก์]

518

2634

2หมื่น

เครดิต

ผู้ดูแลพิเศษ

Rank: 8Rank: 8

เครดิต
20123
ปิดรับปัจจัยทำบุญแล้วค่ะ

สวัสดีค่ะ
ทริป พิชิตแดนบุญ

สำหรับทริปบุญเสบียงสวรรค์ครั้งที่ ๓๐ ในวันเสาร์ที่ ๓๐ และวันอาทิตย์ที่ ๓๑ มกราคม ๒๕๕๙ ซึ่งดิฉันได้กำหนดวันเดินทางและแจ้งให้ทุกท่านผู้ฝักใฝ่ในบุญได้รับทราบกันไปแล้วนั้น
ดิฉันได้ไปสำรวจเส้นทางบุญมาแล้ว จึงขอแจ้งให้รับทราบก่อนล่วงหน้าค่ะ ซึ่งในครั้งนี้เป็นการเตรียมการณ์ล่วงหน้าค่ะ ซึ่งทริปนี้เป็นทริปพิเศษซึ่งนานๆดิฉันจะจัดให้มีการค้างคืนนั้นต้องไม่ธรรดา ทุกท่านจะได้อิ่มทั้งบุญ อิ่มทั้งใจ และหลายสิ่งอย่างที่ยังไม่สามารถเปิดเผยได้ ทุกท่านต้องมาสัมผัสด้วยตัวของทุกท่านเองค่ะ
โดยเราจะไปทำบุญจำนวน ๔ วัดค่ะ

วัดที่ ๑ ดิฉันได้เดินทางไปยังสถานที่ศักดิ์สิทธิ์อยู่บนเนินเขาข้างบนนั้นไม่สูงมากมีรอยพระพุทธบาทที่ดิฉันรู้ในญาณวิถีว่า สถานที่นั้นเป็นรอยพระพุทธบาทที่เกิดจากความปาฏิหารย์มิใช่จัดทำขึ้นด้วยฝีมือมนุษย์ค่ะ
สถานที่แห่งใดก็ตามที่มีรอยพระพุทธบาทในอนาคตกาลข้างหน้าสถานที่แห่งนั้นก็จะมีแต่ความเจริญรุ่งเรือง ดิฉันจะนำทุกท่านกราบนมัสการรอยพระพุทธบาทเพื่อเป็นศิริมงคลและความเจริญรุ่งเรืองของทุกท่านค่ะ
ที่วัดแห่งนี้ยังขาดปัจจัยสร้างศาลาอเนกประสงค์หลังใหญ่ ซึ่งดิฉันจะนำพาทุกท่านผู้ฝักใฝ่ในบุญได้มาร่วมบุญทอดผ้าป่าสามัคคีสร้างศาลาอเนกประสงค์หลังใหญ่นี้
ด้วยอานิสงส์บุญในการร่วมสร้างศาลาอเนกประสงค์นั้น จะส่งผลให้ทำสิ่งใดที่เป็นงานใหญ่ก็จะสำเร็จไม่มีอุปสรรคมาขัดขวาง มีแต่สิ่งดีดีเข้ามาในชีวิต มีอำนาจบารมี มีบริวารทีดีมาให้การช่วยเหลือ ครอบครัวจะมีแต่ความร่มเย็นเป็นสุขไม่เป็นผู้ที่ขาดปัจจัย ๔ เกิดภพใดชาติใดมีแต่ผู้คนนับหน้าถือตา และกิจการงานที่ทำก็จะเจริญก้าวหนาเพียบพร้อมไปด้วยทรัพย์สมบัติและได้เกิดอยู่ในบวรพระพุทธศาสนา แคล้วคลาดภยันอันตรายต่าง ๆ ค่ะ
นอกจากนี้ ดิฉันจะทำการห่มผ้าพระพุทธรูป ๕พระองค์ ดังนี้

1. พระพุทธเจ้า อยู่ในมณฑปครอบรอยพระพุทธบาท
2. พระปรางปรินิพพาน
3. พระปรางสมาธิ
4. พระโมคคัลลา
5. พระสารีบุตร

ดิฉันจะนำทุกท่านร่วมห่มผ้าพระพุทธรูป การจัดทำผ้าห่มพระพุทธรูปด้วยความพิถีพิถัน ปราณีต และประดิดประดอย ปักเย็บผ้าอย่างงดงาม แล้วนำไปห่มพระพุทธรูปนั้น เหมือนกับเป็นตัวแทนขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า การถวายผ้าให้พระพุทธองค์จะต้องทำด้วยความตั้งใจเพราะการถวายสิ่งดีๆ งดงามแด่พระองค์ ช่วยให้ชีวิตเราสวยงาม และเกิดความร่วมเย็นทั้งกายและใจค่ะ หากต้องไปเกิดเป็นเทวดานางฟ้าก็จะมีแสงทองอร่ามเหนือกว่าเทวดาและนางฟ้าทั้งปวงค่ะ

สำนักสงฆ์ที่ ๒ สถานที่แห่งนี้เป็นสำนักสงฆ์เล็ก ๆ ตั้งอยู่ใกล้กับภูเขา มีความเรียบง่ายมีเพียงศาลาเอนกประสงค์เท่านั้น ไม่มีสิ่งอำนวยความสะดวกมากเพราะอยู่ไกลจากตัวเมืองค่ะ

ณ ที่แห่งนี้ มีพระสงฆ์ จำนวน ๕ รูป บางรูปเจ็บป่วยอาพาธ เณร จำนวน ๔ รูป และมีแม่ชี จำนวน ๒ คน
ดิฉันจะนำพาทุกท่านเดินไปยังสำนักสงฆ์ประมาณ ๑๐๐ เมตร เพราะว่า รถไม่สามารถเข้าไปถึงสำนักสงฆ์ได้ค่ะ ดิฉันพบว่า ศาลาเอนกประสงค์เพิ่งสร้างเสร็จใหม่ ๆ นับว่าเป็นฤกษ์งามยามดีของทุกท่านที่ได้เป็นผู้ประเดิมเบิกฤกษ์เข้าไปประกอบกิจการทอดผ้าป่าสามัคคีสร้างห้องน้ำค่ะ
สำนักสงฆ์แห่งนี้ยังขาดแคลนห้องน้ำ เพราะที่มีอยู่เกิดชำรุดเสียหาย การสร้างห้องน้ำเพิ่มเติมเพื่อให้ พระสงฆ์ เณร และแม่ชี ได้ใช้สอย ก็ถือว่าเป็นประโยชน์ในการช่วยทำนุบำรุงพระพุทธศาสนาอีกอย่างหนึ่งค่ะ

วัดที่ ๓ ดิฉันได้เข้าไปในวัดแห่งนี้ได้พบว่าเป็นสถานที่เหมาะสมกับการปฏิบัติธรรมของพระสงฆ์ผู้มีศีล เพราะดิฉันเห็นว่าพระสงฆ์ท่านปฏิบัติดีปฏิบัติชอบอยู่หลายรูป จนทำให้เหล่าเทวดามาร่วมอนุโมทนาบุญอยู่ที่นี่มากค่ะ
ในขณะเวลาประมาณ เกือบทุ่มแล้วก็ไปถึงวัดที่ ๓ พอดี ส่วนมากวัดจะปิดประตูแล้ว จึงได้อธิษฐานจิต หากดิฉันมีบุญสัมพันธ์ที่จะได้ร่วมทำบุญกับวัดแห่งนี้ขอให้ประตูเปิดยังไม่ปิด เมื่อดิฉันเดินไปที่ประตู ๆ ก็ไม่ปิดตามความตั้งใจของดิฉันค่ะ
สถานที่แห่งนี้มีมหาเจดีย์ใหญ่มากอยู่ระหว่างการก่อสร้างซึ่งเป็นรูปเป็นร่างของเจดีย์แล้วค่ะ ตามคำโบราณในชีวิตหนึ่งหากเราได้สร้างพระเจดีย์ให้คงอยู่ในบวรพระพุทธศาสนาแล้วจะมีอานิสงส์บุญมากยิ่งนักค่ะ อานิสงส์นั้นหากจะต้องตกนรกขุมใดขุมหนึ่งก็จะไม่อยู่นานและบรรเทาเบาบางลงค่ะ หากอานิสงส์ถึงระดับก็ไม่ต้องตกนรกขุมใดๆ หากเกิดเป็นทวยเทพ เทวดาก็จะอยู่นานเป็นกัลป์เสวยสุขอยู่ในทิพย์วิมานไปแสนนาน ท่านจะได้ไปเกิดอยู่ในบวรพระพุทธศาสนา นอกจากนี้ท่านผู้ที่ปฏิบัติธรรมไม่ก้าวหน้าก็จะพัฒนายิ่งขึ้นค่ะ ท่านจะเจริญทั้งทางโลกและทางธรรมค่ะ
ที่วัดแห่งนี้มีบรรยากาศร่มรื่น และเนื่องจากผู้คนส่วนมากยังไม่เข้าใจในเรื่องของทางธรรมและไม่เข้าใจอย่างถ่องแท้ บางท่านถามดิฉันว่า ทำบุญแล้วได้อะไร ดังนั้น ดิฉันจึงนิมนต์พระสงฆ์ให้แสดงธรรมเทศนาให้กับทุกท่านได้รับฟังธรรมเทศนา ด้วยอานิสงส์บุญของการฟังธรรมเทศนาจากพระสงฆ์ผู้ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบจะได้อานิสงส์บุญได้เกิดตัวรู้ในคำสั่งสอนขององค์สมเด็จสัมมาสัมพุทธเจ้า มีดวงตาเห็นธรรม บรรลุธรรม ได้มีสติปัญาฉลาดหลักแหลมทุกภพชาติ รู้แจ้งแทงตลอด สามารถแก้ปัญหาต่าง ๆ ที่เกิดขึ้นกับตัวเราได้ค่ะ

วัดที่ ๔ วัดสุดท้ายนี้เป็นวัดที่เงียบสงบห่างไกลจากแหล่งชุมชนสองข้างทางไม่มีผู้คนผ่านไปมาเลย และในช่วงเวลานั้นมืดมากยังเดินทางไปไม่ถึงวัดที่ ๔ จนผู้ติดตามบอกว่าให้ถอยหันหลังกลับจะดีกว่า อย่าได้เดินทางต่อไปอีกเลย ดิฉันตั้งใจแล้วจึงไม่ถอยค่ะ ผู้ติดตามจึงพูดว่านี่ถ้าเป็นคนอื่นเขาถอยกันแล้วอาจารย์ เมื่อเราตั้งใจทำอะไรสักอย่างต้องมั่นใจและต้องทำให้ได้ เพราะเชื่อว่าการทำความดีอะไรก็หยุดความตั้งใจนั้นไม่ได้ค่ะ
เมื่อเข้าไปถึงวัดได้เห็นเนินเขาเล็ก ๆ จึงไปยืนอยู่บนเนินเขานั้นซึ่งก็ดึกมากแล้ว ดิฉันได้เห็นแสงสีทองลอดออกมาเข้าไปดูใกล้ ๆ จึงพบว่าเป็นพระพุทธรูปองค์ใหญ่มาก การเดินสำรวจวัดโชคดีที่หลวงพ่อท่านยังไม่จำวัด จึงได้กราบเรียนถามท่านว่าที่วัดนี้กำลังก่อสร้างสิ่งใด ท่านหลวงพ่อแจ้งว่า กำลังสร้างหอฉัน ดิฉันจึงแจ้งว่าจะทอดผ้าป่าสามัคคีสร้างหอฉัน ด้วยอานิสงส์บุญนี้จะทำให้ทุกท่านไม่อดไม่อยาก สมบูรณ์พูนผลค่ะเพราะว่าหอฉันนี้ไว้ให้พระสงฆ์ได้ใช้ประโยชน์ ท่านผู้ร่วมสร้างก็จะได้อานิสงส์บุญติดตามไปทุกภพชาติค่ะ

ดังนั้น ดิฉันจึงขอเชิญชวนทุกท่านผู้ฝักใฝ่ในบุญเดินทางไปร่วมบุญกันนะค่ะ แต่มีหลายท่านได้เรียกร้องขอให้จัดทริปค้างคืนบ้างค่ะ ดังนั้น ทริปนี้จึงพิเศษสุดโดยรับเพียงจำนวนจำกัดค่ะ ซึ่งปกติแล้วไม่ค่อยจัดกิจกรรมค้างคืนนักหรอกค่ะ นอกจากนี้ ปีนี้ไม่ได้จัดงานสวดมนต์ข้ามปี จึงได้จัดทริปบุญค้างคืนนี้ค่ะ

อ.เจน ญาณทิพย์

โพสต์นี้ยังมีเนื้อหาเพิ่มเติม

คุณจำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ ก่อนจึงจะสามารถดูและดาวน์โหลดไฟล์แนบได้ หากยังไม่มีบัญชีหรือยังไม่ได้เป็นสมาชิก กรุณาลงทะเบียน

x

อัพเกรด  2.6%

0

192

617

เครดิต

Master

Rank: 4

เครดิต
617
อนุโมทนา สาธุๆๆ

อัพเกรด  91.09%

5

1690

4599

เครดิต

Master

เครดิต
4599
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย แจ็ค เมื่อ 2016-1-30 13:37
ต้นฉบับโพสต์โดย AnnSuriya@FB เมื่อ 2016-1-19 05:32
ดีใจมากที่ได้ไปทริปนี้ ถ้าขาดไปสักทริป เหมือนขาดอะไรไปสักอย่าง อยากไปให้ได้ทุกทริปค่ะ

" ร่วมอนุโมทนาบุญ กับความตั้งใจในการทำความดี และร่วมเดินทางในทริปเสบียงสวรรค์ตลอดมา ด้วยนะครับ สาธุ ... คือกัลยาณมิตรที่เดินทางสร้างบุญกุศลความดี ร่วมทำนุบำรุงพระพุทธเชิดชูธรรมแห่งองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ให้งดงามสืบไปตราบนาน เป็นกำลังใจให้ในความตั้งใจในการทำความดีร่วมกันกับ อ.เจน ญาณทิพย์ และพี่รุ้งตะวัน ชนะศึก ด้วยนะครับ " ^^

อัพเกรด  29.22%

0

307

1815

เครดิต

Master

เครดิต
1815
อนุโมทนาสาธุ

อัพเกรด  54%

0

18

131

เครดิต

Junior

Rank: 2

เครดิต
131
Tripค้างคืนนี้มีใครติดธุระไปไม่ได้
แจ้งได้ที่0890331999นะคะ
มีคนอยากไปเพิ่ม1-2ที่ค่ะ
หญิง

อัพเกรด  34.04%

4

117

2032

เครดิต

Master

เครดิต
2032
เรียนถามคะ ที่เราจะไปกัน อากาศคาดว่าจะหนาวไหมคะ จะได้เตรียมไป

แสดงความคิดเห็น

inn
นั้นนะสิอยากรู้เหมือนกัน ถ้ไม่มีใครตอบก็ต้องเตรืยมไปนะ  โพสต์เมื่อ 2016-1-28 20:16
inn
นั้นนะสิอยากรู้เหมือนกัน ถ้ไม่มีใครตอบก็ต้องเตรืยมไปนะ  โพสต์เมื่อ 2016-1-28 20:16

อัพเกรด  76%

0

13

428

เครดิต

Senior

Rank: 3Rank: 3

เครดิต
428
ท่านใดที่สนใจหรือจองชื่อสำรองไว้สำหรับทริปทัวร์บุญครั้งที่ 30 นี้ เนื่องจากเราติดธุระด่วนจึงไม่สามารถร่วมเดินทางได้ ติดต่อได้ที่เมล์ [email protected] หรือไลน์ baked.b ค่ะ

อัพเกรด  22.6%

0

157

1517

เครดิต

Master

เครดิต
1517
หนูยังไม่ได้โอนเงินเพื่อร่วมบุญเลยคะ รู้สึกเสียใจที่ตนเองผลัดวัน ต้ังจิตต้ังใจเลยคะว่า พรุ่งนี้ไปโอนเงินทำบุญแน่นอน.  สาธุ  สาธุ สาธุ

อัพเกรด  91.09%

5

1690

4599

เครดิต

Master

เครดิต
4599
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย แจ็ค เมื่อ 2016-1-22 21:23

" ขออนุโมทนาบุญ สาธุการ ร่วมกันกับ อ.เจน ญาณทิพย์ และพี่รุ้งตะวัน ชนะศึก พร้อมผู้ร่วมบุญทุกๆท่าน ... ในวาระแห่งการสร้างกุศลความดี ในทริปทัวร์บุญเสบียงสวรรค์ ครั้งที่ ๓๐ ที่กำลังจะถึงภายในวันที่ ๓๐-๓๑ มกราคม ๒๕๕๙ นับเป็นทริปทัวร์บุญแรกแห่งปีใหม่นี้ เป็นมหาศิริมงคลชัย เบิกฤกษ์ แห่งความดีงาม ... ขอชื่นชมด้วยความยินดีในความตั้งใจจริง ที่ได้จัดทริปทัวร์ที่ดีๆนี้ของ อ.เจน ญาณทิพย์ และพี่รุ้งตะวัน ชนะศึก ที่ได้มุ่งมั่นตั้งใจ มีปณิธานที่ดีงาม ในการนำพาผองชนเพื่อนมนุษย์ มาร่วมสร้างคุณความดีงาม เชิดชูธรรมและทำนุบำรุงพระพุทธศาสนา ให้ธำรงคงความงดงามเป็นที่ประจักษ์สืบไปตราบนาน ... เป็นกำลังใจขอมอบให้ ได้มีพลัง แรงใจ แรงกาย ในการสรรสร้างความดีที่งดงามนี้อย่างมีความสุขเสมอ ... พักผ่อนบ้างนะครับ ถนอมห่วงใยดูแลรักษาสุขภาพด้วย เดินทางด้วยความสุขสวัสดิภาพปลอดภัยในทุกสถาน คุณพระคุ้มครอง "

อัพเกรด  7.98%

1

205

859

เครดิต

Master

เครดิต
859
ดีใจมากที่ได้ไปทริปนี้ ถ้าขาดไปสักทริป เหมือนขาดอะไรไปสักอย่าง อยากไปให้ได้ทุกทริปค่ะ

สมาชิกที่เพิ่งอ่านหัวข้อนี้

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับโพสต์นี้ได้ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|อุปกรณ์เคลื่อนที่|Archiver|อาจารย์เจน.com

GMT+7, 2024-5-14 01:53 , Processed in 0.301874 second(s), 22 queries .

Copy right © 2013 อาจารย์เจน.com.

Web Design By modifydiscuz.com

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้