ร่วมอนุโมทนาบุญ ทริปเสบียงสวรรค์ 61 บูรณะวัดกลางป่า - ห้อง ทริปทัวร์บุญเสบียงสวรรค์ อาจารย์เจน.com

อาจารย์เจน.com

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
ดู: 6461|ตอบ: 24
พิมพ์หน้านี้ ก่อนหน้า ถัดไป

ร่วมอนุโมทนาบุญ ทริปเสบียงสวรรค์ 61 บูรณะวัดกลางป่า

[คัดลอกลิงก์]

518

2634

2หมื่น

เครดิต

ผู้ดูแลพิเศษ

Rank: 8Rank: 8

เครดิต
20123

สวัสดีค่ะดิฉันอาจารย์เจน ญาณทิพย์ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านผู้ฝักใฝ่ในบุญกุศลที่
ได้ร่วมบุญกุศลกับทริปทัวร์บุญเสบียงสวรรค์ครั้งที่ 61 โครงการเคลือบสนิม 9
วันอาทิตย์ที่ 23 กันยายน 2561 ตอน บูรณวัดกลางป่าซึ่งดิฉันมีความยินดีและประทับใจ
กับทุกท่านที่ได้ร่วมบุญกันมาอย่างต่อเนื่องและครั้งนี้ก็เช่นเดียวกันค่ะ

วัดที่ 1
ที่วัดแห่งแรกนี้ทำบุญทอดผ้าป่าสามัคคีร่วมสร้างศาลาสวดศพ รวมเป็นเงินทั้งสิ้น 405,299 บาท
  เมื่อทำการทอดผ้าป่าสามัคคี  พร้อมถวายสังฆทาน เมื่อเรียบร้อยแล้ว
คณะฯได้ไปทาสีกำแพงรอบโบสถ์ โบสถ์ และซุ้มเสมา ค่ะ
          ดิฉันมีความประทับใจมากที่ได้เห็นชาวบ้านมาให้การต้อนรับคณะบุญของเราค่ะ
เมื่อเดินเข้ามาในบริเวณวัดก็ได้พบกับโรงทานที่ชาวบ้านจัดเตรียมเอาไว้ค่อนข้างหนาแน่นค่ะ
นอกจากนี้ยังมีร้านข้าวผัดปูแต่มาครั้งนี้ไม่ได้นำข้าวผัดปูมาเพราะกลัวคนจะเบื่อจึงเปลี่ยนเมนู
อาหารซึ่งร้านนี้ได้ร่วมทำบุญโรงทานที่วัดเป็นประจำทุกครั้งที่ดิฉันนำทัวร์บุญเสบียงสวรรค์ค่ะ
โดยเจ้าของร้านจะเดินทางมาล่วงหน้าก่อนวันงานบุญหนึ่งวันเพื่อตั้งร้านและจัดสถานที่ปรุงอาหาร
จะได้รับประทานใหม่ ๆ สด ๆ ค่ะ ซึ่งดิฉันก็ได้อนุโมทนาบุญกับเจ้าของร้านไปทุกครั้งค่ะ
และในครั้งนี้ก็เช่นกันค่ะถึงแม้ว่าจะมีโรงทานหรืออะไรก็ตามแต่ดิฉันจำเป็นต้องเตรียม
ความพร้อมเพราะหากเกิดเหตุว่าไม่มีโรงทานชาวบ้านเพียงใดแต่ดิฉันก็ได้จัดเตรียม
อาหารข้าวกล่องพร้อมน้ำสมุนไพร(น้ำมะตูม) เพื่อมีไว้เลี้ยงรับรองทุกท่านมิได้ขาดตกบกพร่องค่ะ
เพราะสิ่งใดก็ไม่มีความแน่นอนในถิ่นทุรกันดารอย่างนี้ค่ะ
หลวงพ่อเจ้าอาวาสท่านก็เป็นกังวลว่าทางดิฉันจะนำพาผู้คนมาจริงหรือเนื่องจากทางวัดยากจน
ไม่มีห้องน้ำเพียงพอ ซึ่งหากว่าคณะบุญของเราไม่ได้มาทางเจ้าอาวาสท่านคงต้องลำบากมากค่ะ
ซึ่งในญาณวิถีของดิฉันรู้ได้ว่า เจ้าอาวาสท่านดีใจจนทำอะไรไม่ถูกทั้ง ๆที่ท่านเป็นพระนักเทศน์แต่
มาวันนี้ท่านเทศน์ไม่ได้พูดไม่ออกเพราะพลังผู้คนจำนวนมากทำให้ทั้งพระสงฆ์และชาวบ้าน
ดีใจกันมากอย่างที่เห็นค่ะหลังจากที่ทำพิธีการทอดผ้าป่าเสร็จสิ้นแล้วท่านเจ้าอาวาสก็เดินไป
เดินมาทำอะไรไม่ถูกท่านอยากจะมาคอยดูแลญาติโยมก็ไม่รู้จะทำอะไรถูก ท่านจึงยืนอยู่อย่างนั้นค่ะ

ชาวบ้านหลายหมู่บ้านมาให้การต้อนรับโดยการตั้งโรงทานมีอาหารคาวหวานมากมายดิฉัน
ได้รับประทานแล้วอร่อยทุกอย่างค่ะและมีก๋วยเตี๋ยวน้ำที่อร่อยมากด้วยค่ะซึ่งก็ดีใจมากนะค่ะ
ที่ชาวบ้านใส่ใจให้ความสนใจและจัดหาอาหารคาวหวานมาเลี้ยงคณะบุญของเราค่ะ
ทุกคนช่วยกันทาสีโดยไม่ได้แย่งชิงพื้นที่การทาสีต่างคนต่างก็ช่วยเหลือซึ่งกันและกัน
อย่างขะมักเขม้นตามส่วนต่าง ๆ อาทิเช่นในส่วนของกำแพง โบสถ์ และซุ้มเสมา
ซึ่งหลายคนก็พยายามที่จะทำการทาสีให้สำเร็จ
ตามที่ตั้งเป้าเอาไว้ค่ะ ดิฉันเห็นได้ว่าทุกคนตั้งใจกันทำงานบุญทาสีด้วยความเกื้อกูล
รักสามัคคีซึ่งเป็นภาพความประทับใจของดิฉันมากค่ะ

ด้วยบุญที่ทำนี้เป็นบุญที่มหาศาลมากยากที่จะนำไปเปรียบกับบุญของใครได้เพราะ
ทุกท่านเดินทางมาทำบุญด้วยหัวจิตหัวใจของทุกท่านซึ่งมีพลังบุญหลายพลังมา
รวมตัวกันเป็นอภิมหาบุญกุศลค่ะ
การทาสีที่เมรุในส่วนของเมรุเผาศพอยู่ที่อยู่ด้านหลังวัด ซึ่งไม่มีผู้ใดได้พบเห็นค่ะ
ซึ่งอยู่ห่างไกลจากจุดทาสีกำแพง โบสถ์มากค่ะ ในส่วนนี้ดิฉัน และพี่รุ้ง
ได้ร่วมกันเป็นเจ้าภาพซื้อถังสีด้วยตนเองดังนั้น ถังสีขาวนั้นเป็นเงินส่วนตัวของดิฉัน
กับพี่รุ้งค่ะจึงไม่ได้แจ้งบอกกล่าวผ่านทางเว็บไซต์หรือเฟสบุ๊คในการขอรับบริจาคโดยได้มอบให้พี่รุ้ง
เป็นผู้นำทีมงานไปทาสีในส่วนนี้ค่ะ อนุโมทนาบุญด้วยกันค่ะ
ที่วัดแรกได้ยอดเงินทอดผ้าป่าฯเป็นจำนวนมากเพราะดิฉันได้มุ่งเน้นว่าที่วัดนี้
หลวงพ่อท่านจะสามารถสานต่อในการทำนุบำรุงพระพุทธศาสนาสืบต่อไปค่ะ
จึงขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่บุญได้สำเร็จแล้วค่ะ

วัดที่ 2
คณะฯบุญของเราได้เดินทางมาวัดนี้ค่อนข้างเย็นเพราะการทาสีที่วัดแห่งแรกใช้เวลา
ในการทาสีค่ะทำให้หลวงพ่อท่านเกรงว่าจะไม่มา แต่ดิฉันได้ยืนยันไปว่ามาแน่นอนค่ะ
ขณะที่ท่านโทรศัพท์มือถือตามด้วยความกังวลจึงให้ท่านได้คลายกังวลไปค่ะ
ดิฉันได้นำทุกท่านทอดผ้าป่าสามัคคีร่วมสร้างพระอุโบสถ และถวายสังฆทาน
เป็นเงินทั้งสิ้น 180,099.00 บาท หลังจากนั้นดิฉันได้นำพาทุกท่านไปห่มผ้าพระพุทธรูปองค์ใหญ่ จำนวน 2 องค์
ดิฉันมีความประทับใจที่ได้นำพาทุกท่านได้มีส่วนช่วยให้วัดที่เกือบจะเป็นวัดร้าง
มีเพียงแค่เมรุเผาศพเท่านั้นที่คงอยู่เป็นหลักแต่ในส่วนของศาลานั้นเล็กและคับแคบ
พออยู่ได้ค่ะในส่วนของโบสถ์ที่ได้สร้างมานานแล้วมีตระไคร้เกาะติดจนผู้คนคิดว่าสร้างมา
นับร้อยปีท่านเจ้าอาวาสท่านเล่าให้ฟังว่า พระด้วยกันยังถามว่าโบสถ์หลังนี้ร้อยปีหรือ
ยังซึ่งคณะบุญของเราก็จะได้มีส่วนเป็นต้นบุญในการสืบต่อพระพุทธศาสนาต่อไปค่ะ
ห่มผ้าพระพุทธรูปจำนวน 2 องค์ พระพุทธรูปเป็นเหมือนตัวแทนของพระพุทธเจ้าการ
ห่มผ้าพระจึงมีอานิสงส์บุญมากค่ะดังนั้น ดิฉันจึงได้นำทุกท่านบอกกล่าวเพื่อชำระหนี้
ธรณีสงฆ์ที่ทุกท่านได้เคยติดกรรมกับที่ธรณีสงฆ์เพื่อเป็นการตัดกรรมนั้นด้วยค่ะ
เพราะส่วนใหญ่ไม่มีผู้ใดทราบในเรื่องของกรรมซึ่งเป็นเรื่องกรรมนั้นละเอียดอ่อนมากค่ะ
การเข้าวัดทำบุญบางครั้งเราอาจไม่รู้ได้ว่าอาจติดกรรมกับที่ธรณีสงฆ์การใช้น้ำใช้
ไฟวัดหรือรองเท้านได้เหยียบดินหินทรายและโคลนออกมาจากวัดค่ะ
หลวงพ่อท่านก็ดีใจที่คณะบุญของเรา 500 คน ได้มาทำบุญที่วัดของท่านและ
ได้อนุโมทนาบุญกับคณะฯ ด้วยค่ะ

ดิฉันจึงขออนุโมทนากับทุกท่าน มา ณ โอกาสนี้ค่ะ
การทอดผ้าป่าฯการถวายสังฆทาน การทาสีโบสถ์ ทาสีกำแพงวัด และการห่มผ้าพระพุทธรูป
ล้วนเป็นบุญที่มีอานิสงส์บุญมากที่ดิฉันตั้งใจที่จะนำพาทุกท่านมาสร้างความดีเป็น
การสร้างบุญบารมีซึ่งมีพลังบุญมากจากผู้คน 500 คน แสงบุญย่อมมีพลังมากด้วยบุญ
ที่ทำนี้ทำให้ทั้งเจ้าที่เจ้าทางเจ้าป่าเจ้าเขา เทพเทวา และสิ่งศักดิ์สิทธ์
ได้เห็นพลังบุญของคณะฯบุญก็จะมาอนุโมทนาบุญของมนุษย์ที่ทำบุญนี้ค่ะ
อนุโมทนาบุญและประทับใจทุกท่านที่ได้ร่วมบุญกันในครั้งนี้ค่ะ

อาจารย์เจนญาณทิพย์  

โพสต์นี้ยังมีเนื้อหาเพิ่มเติม

คุณจำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ ก่อนจึงจะสามารถดูและดาวน์โหลดไฟล์แนบได้ หากยังไม่มีบัญชีหรือยังไม่ได้เป็นสมาชิก กรุณาลงทะเบียน

x

อัพเกรด  3.53%

0

198

659

เครดิต

Master

Rank: 4

เครดิต
659
สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทนามิ

อัพเกรด  90%

0

14

185

เครดิต

Junior

Rank: 2

เครดิต
185
25#
โพสต์เมื่อ 2018-10-14 09:11:18 | แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านนะคะ

อัพเกรด  16.67%

0

252

1250

เครดิต

Master

เครดิต
1250
ขอโมทนาบุญกับทุกท่าน สาธุ

อัพเกรด  16.67%

0

252

1250

เครดิต

Master

เครดิต
1250
ขออนุโมทะนาบุนกับทุกท่าน สาธุสาธุสาธุ

อัพเกรด  91.09%

5

1690

4599

เครดิต

Master

เครดิต
4599
" ขออนุโมทนาบุญ สาธุการ ร่วมกันกับ อ.เจน ญาณทิพย์ และผู้ร่วมบุญทุ่นท่านครับ "

อัพเกรด  54.13%

0

89

2936

เครดิต

Master

เครดิต
2936
สาธุ อนุโมทนาบุญด้วยครับ

อัพเกรด  0%

0

15

200

เครดิต

Senior

Rank: 3Rank: 3

เครดิต
200
สาธุ อนุโมทนากับทุกท่านค่ะ

ขอบพระคุณอาจารย์เจนและทีมงานทุกท่านที่จัดให้พวกเราได้มีโอกาสทำบุญใหญ่อย่างสม่ำเสมอค่ะ

อัพเกรด  71%

0

12

413

เครดิต

Senior

Rank: 3Rank: 3

เครดิต
413
ประทับใจในความพร้อมเพรียงกันของทุกคน ในการร่วมทาสี บุญที่ร่วมกันทำบ่อยๆจะช่วยให้เราเข้าใจ มีเมตตาต่อกันมากขึ้น ขออนุโมทนากับบุญที่สำเร็จในครั้งนี้ด้วยค่ะ

สมาชิกที่เพิ่งอ่านหัวข้อนี้

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับโพสต์นี้ได้ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|อุปกรณ์เคลื่อนที่|Archiver|อาจารย์เจน.com

GMT+7, 2024-5-12 13:36 , Processed in 0.362301 second(s), 22 queries .

Copy right © 2013 อาจารย์เจน.com.

Web Design By modifydiscuz.com

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้