ร่วมอนุโมทนาบุญทริปเสบียงสวรรค์ 78 สามบุญใหญ่ ส่องสว่างไร้โรคา - ห้อง ทริปทัวร์บุญเสบียงสวรรค์ อาจารย์เจน.com

อาจารย์เจน.com

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
ดู: 4781|ตอบ: 10

ร่วมอนุโมทนาบุญทริปเสบียงสวรรค์ 78 สามบุญใหญ่ ส่องสว่างไร้โรคา

[คัดลอกลิงก์]

514

2611

2หมื่น

เครดิต

ผู้ดูแลพิเศษ

Rank: 8Rank: 8

เครดิต
20063
โพสต์เมื่อ 2020-2-17 16:27:51 | แสดงโพสต์ทั้งหมด |โหมดอ่าน

สวัสดีค่ะ ดิฉันอาจารย์เจน ญาณทิพย์ ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ได้ร่วมทำบุญกับคณะบุญเสบียงสวรรค์อาจารย์เจนญาณทิพย์ บัดนี้ บุญกุศลที่ทุกท่านได้ทำแล้วในวันอาทิตย์ที่ 16 กุมภาพันธ์ 2563 นี้สำเร็จทุกประการ โดยดิฉันตั้งใจให้ทุกท่านได้ทำบุญรวมสามใหญ่ภายในวันเดียวค่ะ ทุกท่านได้ทำบุญที่เปี่ยมล้นจนเต็มที่โดยท่านไม่ต้องเสียเวลาหาวัดทำบุญหลายแห่งค่ะ โดยหนึ่งเดือนมีงานบุญเสบียงสวรรค์เพียงครั้งเดียวและขอให้เชื่อว่าบุญนั้นมีจริงค่ะ

ดิฉันเดินทางมาถึงวัดมีชาวบ้านให้การต้อนรับทุกคนมีหน้าตายิ้มแย้มและมีความยินดีที่คณะบุญของเรามาทำบุญที่วัดค่ะคณะบุญฯ เดินทางมาภายในศาลาก็เป็นเวลาเดียวกับที่พระสงฆ์จำนวนหลายรูปเดินมานั่งบนอาสนะสงฆ์ โดยภายในศาลาค่อนข้างกว้างสถานที่เพียงพอในการต้อนรับคณะบุญฯ ค่ะ

ความประทับใจและความปิติใจของดิฉันทุกครั้งที่ดิฉันได้นำทุกท่านที่มีจิตศรัทธาในพระพุทธศาสนาและได้ร่วมบุญที่เป็นมหากุศลที่ยิ่งใหญ่ค่ะ ในครั้งนี้ดิฉันได้นำพาทุกท่านทำบุญทอดผ้าป่าสามัคคีร่วมสร้างศาลาปฏิบัติธรรม รวมทั้งถวายสังฆทานที่ดิฉันได้นำเงินปัจจัยที่ทุกท่านซื้อและร่วมกับสังฆทานที่ทุกท่านได้นำมาร่วมบุญด้วยค่ะสำหรับปัจจัยเงินที่ทุกท่านโอนมาและรวมกับยอดที่รับบริจาคที่วัด ในการทอดผ้าป่าฯในครั้งนี้มียอดปัจจัยเงินถึ 689,596.25 บาท ทั้งนี้ ยอดเงินนี้ไม่ได้รวมค่าสังฆทานที่ได้จ่ายไปแล้ว จึงทำให้ดิฉันรู้สึกดีใจและปิติใจที่ทุกท่านได้มีจิตเป็นกุศลได้บริจาคทรัพย์เพื่อทำนุบำรุงบวรพระพุทธศาสนาค่ะดิฉันขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ได้ร่วมบุญกันมาในครั้งนี้ค่ะ

ภายในศาลาทุกท่านนั่งกันแน่นวัดแล้วค่ะ แต่ก็ยังมีญาติพี่น้องและเจ้ากรรมนายเวรของทุกท่านต่างก็มารอคอยบุญกุศลของทุกท่านค่ะ และสิ่งที่ดิฉันประทับใจมากที่ได้พบเห็นญาติพี่น้องและเจ้ากรรมนายเวรที่ติดตามทุกท่านมาหรือที่มารอคอยบุญกุศลต่างก็ดีใจเมือได้รับบุญุแล้วก็เกิดแปรเปลี่ยนจากหน้าตาที่อิดโรยหิวโหยเป็นหน้าตาสว่างอิ่มเอบยิ้มแย้มดีใจที่ได้รับบุญจากลูกหลานค่ะ และรวมทั้งเจ้ากรรมนายเวรก็ได้รับบุญแล้วบางตนก็อโหสิกรรมให้ค่ะ นอกจากนี้ดิฉันยังได้เห็นว่า พวกเขามีภูมิที่สูงขึ้นยิ่งๆขึ้นไป รวมทั้งท่านผู้ร่วมบุญได้มีจิตที่เป็นกุศลสูงขึ้นด้วยค่ะ ซึ่งในญาณวิถีของดิฉันได้รับรู้ได้ว่า ด้วยบุญกุศลของทุกท่านได้ยกระดับขึ้นไปแล้วค่ะ และได้มีเทวดามาปกป้องคุ้มครองรักษาตัวท่านด้วยค่ะ ซึ่งเป็นเรื่องที่ดีมากค่ะที่บุญที่ทุกท่านทำได้ยกระดับที่สูงขึ้นแล้วค่ะ ดิฉันขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

ตอนทำพิธีบวง สรวงเทพเทวาและสิ่งศักดิ์สิทธิ์เพื่อมาร่วมพิธีอันศักดิ์สิทธิ์แม้อากาศจะร้อนแต่ก็สุขใจมากค่ะ เพราะพ่อปู่ชีวกโกมารภัจจ์ท่านรับรู้และเทวดาประจำตัวของทุกท่านก็รับรู้ด้วยค่ะ โดยดิฉันได้นิมนต์พระสงฆ์เจริญพระพุทธมนต์ในพิธีอันศักดิ์สิทธิ์นี้ค่ะ

ดิฉันได้นำแผ่นทองเหลือง 100 แผ่น นำมาหล่อและนำแผ่นทองเหลือง 9 แผ่น สลักชื่อคณะบุญเสบียงสวรรค์ผู้ร่วมบุญกับอาจารย์เจน ญาณทิพย์ เพื่อเป็นปฐมฤกษ์ในการนี้ได้อวยพรให้ทุกท่านผู้ร่วมบุญในเรื่องสุขภาพด้วยค่ะ

การที่ดิฉันไม่อนุญาตให้ท่านผู้ร่วมบุญนำทองเหลืองหรือทองคำมาร่วมหล่อในงานพิธีก็เป็นเพราะว่าดิฉันรู้เรื่องเวรกรรมและการทำผิดต่อสัมมาอาชีพในการเอาทองคำแท้มาหล่อพระดี เพื่อให้จิตของทุกท่านปิติไม่ตกหล่นค่ะ ดิฉันอยากให้ทุกท่านได้บุญอย่างสูงสุดและเต็มเม็ดเต็มหน่วยค่ะ  ซึ่งเงินที่นำไปซื้อนั้นเป็นเงินของทุกท่านที่ได้โอนปัจจัยเงินร่วมกันมาผ่านเว็บไซด์ดังนั้น ทุกท่านได้ร่วมบุญกันมาทั้งหมดแล้วค่ะ และดิฉันได้นิมนต์คณะสงฆ์สวดมนต์ในพิธีหล่อพ่อปู่ชีวกเพื่อเป็นสิริมงคลให้กับคณะบุญเสบียงสวรรค์ด้วยค่ะ

หลังจากนั้นดิฉันได้นำทุกทุกท่านทาสีกำแพงรอบโบสถ์และทาสีซุ้มเสมารอบโบสถ์ค่ะ ซึ่งดิฉันมีความประทับใจมากที่ทุกท่านรู้หน้าที่ว่าจะทำสิ่งใดบ้างเพราะได้ร่วมบุญทาสีกันเป็นประจำโดยทุกท่านได้ร่วมมือร่วมใจกันด้วยสองมือของทุกท่านและมีความเอื้อเฟื้อต่อกันด้วยงานบุญกุศลได้ดีมากค่ะและด้วยบุญกุศลที่ทุกท่านได้ทำสำเร็จแล้วนี้ ดิฉันขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยค่ะ

ด้วยบุญกุศลที่ทำแล้วทั้งสามประการเป็นมหาบุญกุศลที่ดิฉันตั้งใจนำพาทุกท่านสร้างบุญกุศลเพื่อเป็นการสะสมเสบียงบุญจะได้ไม่ตกนรกลงอบายภูมิ หนักจะได้เป็นเบาค่ะ

ดิฉันขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ได้ร่วมทำบุญกันมาในครั้งนี้ ซึ่งบุญเท่านั้นที่ทุกท่านจะนำไปได้ในทุกภพทุกชาติค่ะ การทำความดีเป็นความสุขค่ะด้วยประการนี้ ขอให้ทุกท่านผู้ร่วมบุญมีแต่ความสุขความเจริญโดยเจริญทั้งทางโลกและทางธรรมค่ะ

อาจารย์เจน ญาณทิพย์

บุญที่ทุกท่านร่วมกับดิฉัน อ.เจนญาณทิพย์ในทริป 78 ที่ผ่านมา
ได้ร่วมหล่อหลวงพ่อปู่ชีวก ได้สำเร็จสมบูรณ์แล้วได้รับอานิสงส์กันทุกคน
วันนี้ส่งมอบให้ทางวัดเป็นที่เรียบร้อยแล้วค่ะ

ต้องขออนุโมทนาบุญกับผู้ร่วมบุญทุกท่านที่ร่วมกันหล่อพ่อปู่ชีวกขออนิสงส์นี้ทุกท่าน
อย่าได้เป็นโรคระบาดใดบังเกิดขึ้นกับท่านเลยให้ท่านจงมีแต่สุขภาพแข็งแรงปราศจากโรคโควิคนะค่ะ

โพสต์นี้ยังมีเนื้อหาเพิ่มเติม

คุณจำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ ก่อนจึงจะสามารถดูและดาวน์โหลดไฟล์แนบได้ หากยังไม่มีบัญชีหรือยังไม่ได้เป็นสมาชิก กรุณาลงทะเบียน

x

77

512

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
26496
โพสต์เมื่อ 2020-2-17 16:28:47 | แสดงโพสต์ทั้งหมด

สวัสดีค่ะ ด้วยกุศลผลบุญที่ทุกท่านได้ร่วมทำบุญกับคณะบุญเสบียงสวรรค์อาจารย์เจนญาณทิพย์ ซึ่งได้สำเร็จตามเจตนาของบุญกุศลที่ทุกท่านได้ตั้งใจทำบุญในทริปบุญเสบียงสวรรค์ อาจารย์เจนญาณทิพย์ ครั้งที่ 78  ในวันอาทิตย์ที่ 16 กุมภาพันธ์  2563  โดยใช้ชื่อแห่งบุญนี้สามบุญใหญ่ส่องสว่างไร้โรคา โดยอาจารย์เจนได้เป็นผู้นำบุญด้วยความตั้งใจด้วยเช่นกันค่ะ เพื่อทุกท่านผู้ร่วมบุญได้รับบุญกุศลอย่างเต็มกำลังแค่เพียงวันเดียวก็ได้รับบุญกันเต็มพิกัดแล้วค่ะ โดยมีกิจกรรมบุญถึงสามบุญกุศล คือ บุญทอดผ้าป่าสามัคคีร่วมสร้างศาลาปฏิบัติธรรม บุญหล่อรูปเหมือนพ่อปู่ชีวกโกมารภัจจ์บุญร่วมทาสีกำแพงรอบโบสถ์และทาสีซุ้มเสมารอบโบสถ์ค่ะจี๊ดดีใจมากค่ะที่ทุกท่านได้มาร่วมทำงานบุญใหญ่และได้ปัจจัยเงินเข้าวัดได้มากเชียวค่ะ

ด้วยบุญกุศลที่ทุกท่านได้ทำสำเร็จแล้วนี้ อาจารย์เจนพูดกับจี๊ดว่าการที่ทุกคนได้มาร่วมทำบุญกันเป็นหมู่คณะใหญ่อย่างนี้หาไม่ได้อีกแล้วที่ทุกคนมารวมตัวกันทำบุญสร้างกุศลกันเป็นประจำทุกเดือนและได้เห็นหน้าเห็นตากันเป็นประจำค่ะ ซึ่งอาจารย์เจนเองก็จำได้ค่ะ แต่ไม่ได้ทักทายกันเพราะงานบุญเต็มพิกัดค่ะ จี๊ดก็ว่าอย่างนั้นค่ะ แบบที่เรียกเราได้พบเจอกันเป็นประจำทุกเดือนจี๊ดว่าทุกท่านเป็นเหมือนเพื่อนทำบุญกันไปเสียแล้วค่ะ ดังนั้น ทุกท่านจงได้ภูมิใจนะค่ะที่ได้ทำบุญใหญ่ร่วมกันประจำและบุญนี้ทุกท่านเป็นผู้ที่ได้บุญของท่านเองด้วยค่ะนอกจากนี้ ทุกท่านผู้ร่วมบุญได้มีส่วนร่วมในการช่วยกันขับเคลื่อนพระพุทธศาสนาและทำด้วยความสามัคคีมีจิตเป็นกุศลทุกคนได้รับอานิสงส์บุญมากค่ะ

เนื่องจากทุกท่านได้มีส่วนช่วยให้วัดได้สร้างวัตถุทานเพื่อเป็นศูนย์รวมจิตใจและได้ศึกษาธรรมมะปฏิบัติธรรม ซึ่งเป็นการช่วยเหลือสังคมในหมู่บ้านจากหมู่บ้านเล็ก ๆ จนกลายเป็นหมู่บ้านใหญ่ๆ เหมือนกับได้ขยับขยายพระพุทธศาสนาออกไปเป็นวงกว้างเพื่อให้ผู้คนได้มีศีลธรรมเมื่อคนมีศีลแล้วก็มีความยับยั้งใจ มีสติ และไม่ทำผิดศีลธรรมค่ะ

จี๊ดคิดว่า การทำความดีทำอะไรก็ได้ที่เป็นเรื่องดีดีเป็นเรื่องที่ทุกคนภาคภูมิใจเพราะบุญที่ทำนั้นทุกท่านเป็นผู้ได้รับอานิสงส์บุญของทุกท่านเองทั้งหมดทั้งสิ้นค่ะ คือจี๊ดเชื่อในครูบาร์อาจารย์ที่เป็นแบบอย่างที่ดีเป็นผู้นำบุญที่ดีและสามารถพิสูจน์ได้

ครั้งนี้มีท่านที่ร่วมเดินทางไปกับคณะเสบียงสวรรค์จำนวน 600 กว่าคน แม้จะมีผู้คนเป็นจำนวนมากแต่ก็อบอุ่นค่ะแม้ว่าอากาศจะร้อนมากแต่ก็สุขใจเป็นที่สุดค่ะ ทุกอย่างราบรื่นเพราะด้วยบารมีของผู้นำอย่างอาจารย์เจนจริง ๆ นะคะ เพราะว่า ทุกครั้งก่อนที่คณะบุญฯจะออกเดินทางไปทำบุญด้วยกันนะคะอาจารย์ก็จะบอกกล่าวต่อพ่อแม่ครูอาจารย์และสิ่งศักดิ์สิทธิ์ และคนดีมีศีลอย่างอาจารย์เจนเมื่อกล่าววาจาอะไรออกไปแล้วเทพและสิ่งศักดิ์สิทธิ์ก็จะช่วยเหลือปกป้องคุ้มครองและเปิดทางให้บุญกุศลที่พวกเราได้ร่วมบุญกันนี้สำเร็จโดยพลันค่ะจี๊ดเองรู้และเข้าใจดีค่ะว่าทุกท่านก็คงปิติใจ สุขใจ อิ่มใจ อิ่มบุญทุกครั้งที่งานบุญเสบียงสวรรค์ฯเป็นบุญสำเร็จค่ะ

รับประทานอาหารเช้า ข้าวกล่องตอนเช้ามื้ออร่อยเต็มพิกัดอิ่มมากค่ะตามด้วยข้าวเหนียวดำใส่เผือกอร่อยมาก และน้ำดื่มรับประทานเสร็จก็มีห้องน้ำสุขาเคลื่อนที่ที่อาจารย์จ้างมาเตรียมรับรองบริการและอำนวยความสะดวกแก่ทุกท่านด้วยค่ะ  

ทอดผ้าป่าสามัคคีร่วมสร้างศาลาปฏิบัติธรรม คณะบุญฯ นำโดยอาจารย์เจน ญาณทิพย์ได้เดินทางมาถึงวัดตามเวลาที่กำหนดค่ะ เมื่อมาถึงแล้วอาจารย์ได้แจ้งบอกบุญอีกครั้งว่าที่วัดนี้เขาสร้างอะไรและจะดำเนินการสิ่งใดบ้างรวมทั้งเล่าเรื่องราวต่างๆ ที่เกี่ยวกับการมาทำบุญที่วัดนี้ค่ะ หลังจากนั้นได้ทำพิธีการทอดผ้าป่าสามัคคีร่วมสร้างศาลาปฏิบัติธรรมและรวมถึงวัตถุทานต่างๆ ที่ทางวัดได้มีแผนดำเนินการต่อไป เนื่องจากอาจารย์ได้พิจารณาแล้วว่ายอดเงินที่ได้รับโอนมานั้นมีจำนวนมากเกินพอสำหรับการสร้างศาลาปฏิบัติธรรมค่ะแต่บุญที่ทุกท่านจะได้เติมเต็มไปกว่านั้นก็เพราะในวันนี้จะได้มีการเรี่ยไรต่อยอดปัจจัยเงินเพิ่มเติมเพื่อทางวัดจะได้รับปัจจัยเงินมากพอที่จะสร้างวัตถุทานในส่วนอื่นที่ทางวัดจะดำเนินการต่อไปค่ะซึ่งก็เป็นไปตามนั้นค่ะ  ซึ่งจากเงินที่ผู้ร่วมบุญได้โอนเงินทำบุญกันเข้ามาและรวมกับที่เงินที่ต่อยอดกันที่วัดอีกด้วยค่ะและเงินทุกบาททุกสตางค์ทุกท่านผู้ร่วมบุญได้รับอานิสงส์บุญนี้ด้วยอย่างเต็มกำลังค่ะและเป็นที่น่าประทับใจมากและขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยค่ะ โดยได้ยอดปัจจัยเงินกว่า 6 แสนบาท จี๊ดขอพูดอย่างจริงใจว่า สาธุ สาธุ สาธุ  อนุโมทามิ

วิญญาณเจ้ากรรมนายเวร  และญาติพี่น้องมารับบุญ อาจารย์เจนเล่าว่า เดี๋ยวนี้ทุกครั้งที่มีงานบุญเสบียงสวรรค์เหล่าบรรดาเจ้ากรรมนายเวรและญาติพี่น้องของคณะบุญที่มาทำบุญร่วมกันนั้นต่างก็มารอคอยเมื่อไหร่น้าจะได้รับบุญกุศลกับเขาเสียทีค่ะ เห็นหรือยังเล่าค่ะวิญญาณเค้าน่าสงสารขนาดไหนเขาไม่มีบุญกุศลมาหล่อเลี้ยงให้ความสุขความสบายด้วยบุญกุศลเลยพวกเค้าเฝ้าแต่รอร้อรอ และรอคอยบุญจากมนุษย์เมื่อมีตัวอย่างแล้วในขนาดที่ยังมีชีวิตอยู่ก็ขอจงอย่าใช้ชีวิตที่ประมาทกันนะคะ  

ทุกท่านก็รับทราบกันดีว่าภายในศาลามีผู้คนหนาแน่นก็พอดูกันอยู่แล้วแต่มีวิญญาณที่หนาแน่นมารวมตัวกันอยู่แบบชนิดที่เรียกว่ามีทั้งวิญญาณญาติพี่น้องที่ล่วงลับกับเจ้ากรรมนายเวรของผู้ร่วมบุญในวันนั้นที่ไม่ใช่คนมารวมตัวกันอยู่ที่วัด พวกเขาอยู่ในมิติทับซ้อนกันวิญญาณบางตนก็มาไม่ได้เพราะอยู่ในขุมนรกแต่วิญญาณเหล่านั้นสามารถมารอรับบุญได้ค่ะ นอกจากนี้ยังมีวิญญาณ VIP เพราะเป็นวิญญาณขาประจำที่มารอรับบุญของคณะบุญเสบียงสวรรค์แบบว่าวิญญาณรับรู้ได้ว่าญาติพี่น้องไปทำบุญที่ไหนบ้างค่ะ

ญาติพี่น้องได้ส่งบุญกุศลไปให้ญาติพี่น้องและเจ้ากรรมนายเวรเป็นประจำจนทำให้วิญญาณเหล่านั้นได้รับบุญจนล้นทำให้พลังบุญสูงขึ้นจึงสามารถมารับบุญได้ง่ายขึ้นสำหรับทุกท่านผู้ร่วมบุญเองก็ได้เลื่อนระดับบุญสูงขึ้นตามไปด้วยค่ะ จี๊ดได้ฟังแล้วก็ดีใจมากนะค่ะที่บุญเท่านั้นที่เราเอาไปได้และบุญเท่านั้นที่เราก็ให้ใครก็ได้ด้วยค่ะอาจารย์เจนพูดว่า วิญญาณแต่ละตนนั้นก็เหมือนกับคนค่ะ ยกตัวอย่างเช่นตอนที่เป็นคนนั้นนิสัยเป็นยังไงครั้งเมื่อตายไปแล้วก็มีนิสัยเป็นอย่างนั้นตอนมีชีวิตอยู่มีอารมณ์ร้อน หรือ เป็นคนอารมณ์เย็น หรือ เป็นคนนิสัยไม่ดีก็จะเป็นอย่างนั้นค่ะ โดยไม่ได้ผิดเพี้ยนไปจากนั้นเลยค่ะแต่เมื่อคนเรามีธรรมมะประจำใจ มีความเมตตาและอภัยครั้นเมื่อตายไปก็จะเป็นวิญญาณที่ดีเหมือนกับคนค่ะ อาจารย์เจนพูดว่าคนที่สร้างบุญกุศลมาก รักษาศีล เจริญภาวนา เทวดาก็จะรักษาและคุ้มครองค่ะ

วิญญาณที่มาในวันนั้นมีทั้งชาวต่างชาติที่เป็นชาวยุโรปจีน และ แขก ซึ่งเป็นญาติพี่น้องของผู้ร่วมบุญด้วยกันทั้งสิ้นค่ะ ทำให้ได้รู้ว่าวิญญาณต่างชาติต่างศาสนาก็มารอรับบุญกุศลด้วยค่ะ ส่วนวิญญาณที่มารับบุญุเมื่อได้รับบุญแล้วก็มีที่อิ่มเอิบมีหน้าตาที่สว่าง ไม่เหมือนกับตอนที่ยังไม่ได้รับบุญกุศลเพราะในตอนนั้นพวกวิญญาณมีสภาพอิดโรยโหยหาบุญมากค่ะ ดังนั้น จึงชี้ชัดได้ว่า บุญกุศลที่อุทิศให้วิญญาณนั้นพวกวิญญาณเขาได้รับบุญจริงค่ะ

รับประทานอาหารกลางวัน  เมื่อเสร็จสิ้นจากการทอดผ้าป่าฯ ผู้ร่วมบุญต่างก็ไปร่วมรับประทานอาหารกลางวันที่เป็นข้าวกล่องน้ำส้ม และน้ำดื่ม โดยอาจารย์เจน ได้เป็นผู้จัดซื้อที่เลือกร้านที่ทำอาหารอร่อยมีคุณภาพและสะอาดเพื่อนำมาแจกให้กับทุกท่านได้รับประทานกันค่ะและได้มีส่วนของโรงทานที่ทางวัดได้จัดหามาเป็นข้าวหม้อแกงหม้อ และน้ำดื่มตามแต่ที่ชาวบ้านจะจัดหามาเลี้ยงต้อนรับค่ะและจี๊ดหวังว่าทุกท่านคงจะมีความสุขอิ่มใจอิ่มท้องกันทั่วหน้าค่ะ

พิธีการหล่อพ่อปู่ชีวกโกมารภัจจ์เนื้อทองเหลืองหน้าตัก 30 นิ้ว   ก่อนวันงานพิธีหนึ่งวันนะคะ จี๊ดได้เห็นอาจารย์เจนได้เตรียมความพร้อมในเรื่องของการหล่อพ่อปู่ฯโดยติดต่อประสานงานกับโรงหล่อและเจ้าอาวาสวัดก่อนถึงวันงาน เพราะว่าการหล่อพ่อปู่ฯ ต้องมีรายละเอียดมากมายที่ต้องดำเนินการค่ะ โอโห ไม่ใช่ง่าย ๆนะค่ะ เป็นงานใหญ่ที่ต้องพร้อมทุกสิ่งตามที่ทุกท่านได้เห็นในวันงานพิธีนั้นค่ะซึ่งการหล่อพ่อปู่ฯ เรียบร้อยสมบูรณ์แบบแล้วทุกประการค่ะ

การหล่อพ่อปู่ฯมีขั้นตอนรายละเอียดมากค่ะ โดยเริ่มจากการนำหุ่นหล่อนำไปตั้งเตรียมไว้ที่วัดก่อเตาหุ่น และ เผาไฟให้ร้อน ซึ่งการเผาไฟให้ร้อนนี้ต้องมีค่าใช้จ่ายไม่น้อยในการดำเนินการเผาหุ่นที่นอกเหนือจากค่าหล่อพ่อปู่ฯค่ะ

แผ่นทองเหลืองที่ใช้ในการหล่อก็พอดิบพอดีกันกับองค์พ่อปู่ฯนะค่ะ เพราะว่าอาจารย์เจน ได้เตรียมความพร้อมเป็นอย่างดีค่ะซึ่งการที่อาจารย์เจนได้ประกาศแจ้งไปว่า ไม่อนุญาตให้ผู้ใดนำทองคำ หรือทองเหลืองนำมาหล่อในงานพิธี ก็ด้วยมีหลายสาเหตุค่ะ นั่นคือ เกิดความไม่เป็นระเบียบเรียบร้อยต่างก็แห่แหนกันเข้ามาแผ่นทองเหลืองจะล้นเหลือเพราะทางโรงหล่อได้จัดหาแผ่นทองมาพร้อมแล้วหากเหลือกลับไปก็ไม่ถูกต้องค่ะ เพราะเป็นเงินของผู้บริจาคกลับไปยังโรงหล่อค่ะ

พิธีการบวงสรวง คืนวันเสาร์อาจารย์ได้เตรียมการหาซื้อ ผลไม้ 5 อย่าง ขนมหวานต่าง ๆ น้ำส้ม และน้ำดื่มที่สำคัญ บายศรีชุดใหญ่ 1 คู่ รวมทั้งข้าวตอกดอกไม้ ในวันงานทุกอย่างพร้อมแล้วก็จัดวางให้สวยงามที่ปรัมพิธีบวงสรวงโดยอาจารย์เจนทำพิธีอัญเชิญเทวดาและเทพเทวาเพื่อท่านเสด็จมาในงานพิธีค่ะ

หลายท่านที่ต้องการนำทองคำมาร่วมหล่อ  ซึ่งเรื่องนี้อาจารย์เจนเข้าใจดีค่ะก็เป็นไปตามที่อาจารย์เจนได้ประกาศแจ้ง เรื่อง ไม่อนุญาตให้ท่านผู้ร่วมบุญนำทองเหลืองหรือทองคำมาร่วมหล่อในงานพิธีนั้นซึ่งจริง ๆ แล้วก็ประกาศตามแต่กรณีไปค่ะแต่ในครั้งนี้อาจารย์เจนรู้ดีว่าในงานนี้ควรหรือไม่ควรนำทองคำมาหล่อค่ะโดยอาจารย์เจน ต้องการให้ผู้ร่วมบุญได้ทำบุญอย่างเต็มกำลังค่ะ  ซึ่งเงินที่นำไปซื้อนั้นเป็นเงินของทุกท่านที่ได้โอนปัจจัยเงินร่วมกันมาผ่านเว็บไซด์อาจารย์เจนได้ชำระค่าหล่อพ่อปู่ฯไปทั้งหมดรวมทั้งค่าแผ่นทองเหลืองด้วยค่ะ

จี๊ดก็ต้องอขออธิบายให้เข้าใจนิดนึงค่ะมีผู้ร่วมบุญท่านหนึ่งนำทองคำมาขอร่วมหล่อด้วย แต่จี๊ดก็พูดไปว่าไม่ได้จริง ๆ ค่ะเพราะอะไรหรือก็ตามที่ได้อธิบายไปแล้วตั้งแต่ต้นนั้นแหละค่ะการที่มาอธิบายเพราะเกรงว่าท่านจะจิตตกและคิดว่าอาจารย์เจนห้ามมรรคห้ามผลคนทำบุญค่ะซึ่งอาจารย์เจนฝากบอกมาว่า การที่ท่านได้มาร่วมบุญหล่อพ่อปู่ฯและร่วมบุญกันมานั้นท่านได้บุญกุศลนั้นแล้วค่ะและหากท่านใดคิดเห็นประการใดก็ต้องขออภัยมาด้วยค่ะ

พระสงฆ์สวดมนต์พิธี  คณะพระสงฆ์ร่วมสวดมนต์ในตอนทำพิธีหล่อพ่อปู่ฯจี๊ดได้เห็นทุกท่านผู้ร่วมบุญได้เข้าร่วมในงานพิธีหล่อพ่อปู่ฯ ด้วยความตั้งใจมากค่ะถึงแม้ว่า อากาศจะร้อน และแสงแดดแผดจ้ามาก แต่ท่านผู้ร่วมบุญก็อิ่มบุญสุขใจมากค่ะ

กิจกรรมทาสีกำแพง  เป็นกิจกรรมบุญทาสีที่อาจารย์เจนเห็นว่าเป็นบุญที่ทุกท่านได้รับอานิสงส์บุญมากและท่านไม่สามารถที่จะไปทาสีกำแพงด้วยตนเองได้ที่วัดอย่างที่ท่านต้องการดั่งใจได้ค่ะดังนั้น ท่านต้องภูมิใจในบุญที่ทำและมีความสุขในบุญที่ทุกท่านได้ทำแล้วนี้ค่ะเคยมีคำถามว่า ทำไมอาจารย์ถึงมีการทาสีหรือการเทปูนบ่อยครั้งมาก จี๊ดก็ถามอาจารย์เหมือนกันอาจารย์พูดให้ฟังว่ากิจกรรมบุญอย่างนี้เราทำบ่อยจริงแต่ไม่ได้ซ้ำวัดแม้ข้าวปลาอาหารและน้ำทุกคนก็ต้องกินทุกวันเพื่อให้ชีวิตอยู่รอดได้ซึ่งบุญก็เหมือนกันเราก็ต้องทำให้เหมือนกับการกินอาหารเลี้ยงปากท้องค่ะเพราะขาดไม่ได้ค่ะ ดังนั้น บุญก็ขาดไม่ได้ด้วยเช่นกันค่ะซึ่งพวกเรามากันถูกทางแล้วค่ะ

แปรงทาสีและขันตักสีมีไว้ขายและบริการ สำหรับท่านที่ไม่ได้เตรียมแปรงทาสีและขันตักสีมาด้วยนั้นทางทีมงานมีขายให้ทุกท่านที่เต้นท์จุดทาสี เนื่องจากทุกครั้งที่มีการทาสีจะมีหลายท่านที่ไม่ได้เตรียมมาหรือบางท่านมาทำบุญ แต่ไม่รับทราบกิจกรรมบุญว่าทำอะไรบ้างค่ะ ดังนั้นจึงมีแปรงทาสี ขันตักสี ไว้บริการที่จุดขายที่ตั้งอยู่ภายในเต้นท์เบิกสีด้วยค่ะ จี๊ดต้องขออธิบายนิดนึงเผื่อมีบางท่านเกิดความสงสัยค่ะ คือแปรงทาสีเราหาซื้อมาใหม่ ๆ เลยค่ะและไม่ได้บวกราคาขายเอากำไรอะไรแต่มีไว้เพื่อทุกท่านจะได้มีใช้ทาสีกันค่ะส่วนขันตักสีนั้นทางทีมงานจะเก็บมาจากการทาสีครั้งก่อน ๆแล้วนำมาขัดล้างให้สะอาดเป็นขันมือสองค่ะและตั้งราคาขายในราคาที่เสมอเหมือนกันในราคาใบละ 10 บาท ทั้งนี้เงินที่ได้จากการขายดังกล่าวทุกบาททุกสตางค์ที่ขายได้ในวันนั้นเป็นเงินหมื่นกว่าบาทถวายวัดหมดค่ะซึ่งทุกท่านที่ซื้อแปรงทาสีและขันตักสีก็ได้อานิสงส์บุญนี้ด้วยค่ะจี๊ดขออนุโมทนาสาธุด้วยค่ะ

จุดเบิกรับสี  โดยาจารย์เจนให้ผู้ร่วมบุญทุกท่านจะไปเบิกสีที่จุดรับสีค่ะโดยแจ้งให้ทุกท่านได้รับทราบว่า ให้เบิกสีขาวทาสีกำแพงรอบโบสถ์ทั้งหมดค่ะ ซึ่งทุกท่านก็พร้อมใจกันกันมาเบิกสีและไปทาสีตามจุดต่างๆ และทาสีกันได้เรียบร้อยและสวยงามมากค่ะ โดยแนวกำแพงรอบโบสถ์มีความยาวมากค่ะ  สำหรับที่หัวบัวในแต่ละเสาใช้สีทองอย่างดียี่ห้อ ลีลาวา รวมทั้งมุมรอบกำแพงก็จะมีลวดลายดอกสีเขียวสลับสีแดงซึ่งในส่วนนี้ต้องใช้ภู่กันขนาดเล็กที่อาจารย์เตรียมมาเพราะเป็นส่วนที่ต้องระมัดระวังในการทาสีในส่วนนี้ค่ะเพราะอาจทำให้สีขาวไปปะปนและเปรอะเปื้อนกับสีอื่นไม่สวยงามค่ะแต่เมื่องานเสร็จทุกท่านทำได้ดีและสวยงามมากค่ะ

ทั้งนี้ยังมีสีที่เหลือจากการทาสีอีกเป็นจำนวนมากค่ะ โดยอาจารย์เจนได้นำถังสีที่เหลือถวายให้กับวัดไปจนหมดสิ้นเลยค่ะเพื่อทางวัดจะได้นำไปใช้งานต่อไปค่ะ

โรงทานเพื่องานทาสี  อาจารย์เจนได้เปิดโรงทาน เฉาก๊วยเย็น น้ำอัดลม และน้ำดื่ม เพื่อทุกท่านจะได้รับประทานเย็นๆ ใจกับอากาศร้อน ๆ ค่ะ  นอกจากนี้มีท่านผู้ใจบุญได้นำน้ำชาเขียวมะนาวมาเลี้ยงให้กับทุกท่านด้วยจี๊ดชอบมากค่ะ เพราะมีรสชาติกลมกล่อมมากค่ะ

รับประทานอาหารเย็น หลังจากงานบุญเสร็จสิ้นแล้ว ทุกคนก็ขึ้นรถบัสเดินทางกลับโดยอาจารย์เจนแจกข้าวกล่อง และหอยจ้อ วุ้นลูกตาล และน้ำดื่ม ขอบอกว่า อิ่มและอร่อยมาก ๆ ค่ะ สำหรับข้าวกล่องเป็นลาบไก่และไข่ต้ม ขอบอกอร่อยมาก ค่ะ

ข้อคิด มีเรื่องราวอื่น ๆ อีกมากมายที่เกิดขึ้นกับสังคมในยุคปัจจุบันนี้เพราะคนที่ไม่ได้น้อมนำธรรมมะเข้ามายึดเหนี่ยวจิตใจไม่ว่าจะคิดทำสิ่งใดก็ขาดการยับยั้งชั่งใจและขาดสติ เพราะ สติทุกท่านสามารถมีได้และทำได้โดยการหมั่นฝึกสมาธิเจริญภาวนาค่ะ อาจารย์เจนพูดว่าการฝึกสมาธิมาก ๆ จะทำให้เกิดปัญญาที่สามารถแก้ไขปัญหาที่ติดขัดได้และจะมีหนทางแก้ไขปัญหาต่างๆ ได้ค่ะ ดังนั้น วันนี้ทุกท่านเริ่มกันเลยนะค่ะ ลองดูนะค่ะทำบ่อย ๆทำทุกวันถ้าวันไหนขาดการฝึกฝนก็จะเหมือนวันนี้เราขาดอะไรไปบางอย่างค่ะ

จี๊ดขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ได้ร่วมทำบุญทอดผ้าป่าสามัคคีกับคณะบุญเสบียงสวรรค์ครั้งที่ 78  วันอาทิตย์ที่ 16 กุมภาพันธ์ 2563 โดยการทอดผ้าป่าสามัคคีร่วมสร้างศาลาปฏิบัติธรรม หล่อพ่อปู่ชีวกโกมารภัจจ์และ ทาสีกำแพงรอบโบสถ์ ซุ้มเสมาซึ่งเป็นบุญที่สำเร็จแล้วในครั้งนี้ค่ะ

จี๊ดจ๊าด

514

2611

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20063
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2020-2-18 08:36:16 | แสดงโพสต์ทั้งหมด

คุณจำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ ก่อนจึงจะสามารถดูและดาวน์โหลดไฟล์แนบได้ หากยังไม่มีบัญชีหรือยังไม่ได้เป็นสมาชิก กรุณาลงทะเบียน

x

514

2611

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20063
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2020-2-18 08:37:51 | แสดงโพสต์ทั้งหมด

x

514

2611

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20063
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2020-2-18 08:39:02 | แสดงโพสต์ทั้งหมด

x

514

2611

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20063
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2020-2-18 08:43:48 | แสดงโพสต์ทั้งหมด

x

อัพเกรด  22.18%

0

99

1498

เครดิต

Master

Rank: 4

เครดิต
1498
โพสต์เมื่อ 2020-2-19 12:54:38 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทนามิ กับทุกๆๆท่านด้วยค่ะ

อัพเกรด  13.07%

0

38

1088

เครดิต

Master

เครดิต
1088
โพสต์เมื่อ 2020-2-20 11:03:51 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วยนะค่ะ

อัพเกรด  15.67%

0

27

247

เครดิต

Senior

Rank: 3Rank: 3

เครดิต
247
โพสต์เมื่อ 2020-2-20 14:30:43 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย memo เมื่อ 2020-2-20 14:34

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย memo เมื่อ 2020-2-20 14:33

ทริปนี้เราก็ได้ร่วมกันทาสีกำแพงโบสถ์รู้สึกว่าเหมือนแค่กระพริบตาก็ทาสีกันเสร็จแล้วค่ะ รู้สึกอิ่มบุญมากค่ะ และก็ยังได้ร่วมพิธีหล่อพระและทอดผ้าป่าสร้างศาลาปฎิบัติธรรมอีก ก็รู้สึกได้เก็บสะสมบุญไว้เยอะเลยค่ะ ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยนะคะ และทริปหน้าก็คิดว่าไม่พลาดที่จะมาเก็บสะสมบุญอีกอย่างแน่นอนเลยค่ะ

อัพเกรด  54.13%

0

89

2936

เครดิต

Master

เครดิต
2936
โพสต์เมื่อ 2020-2-22 17:50:51 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
สาธุ อนุโมทนาบุญด้วยครับ

สมาชิกที่เพิ่งอ่านหัวข้อนี้

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับโพสต์นี้ได้ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|อุปกรณ์เคลื่อนที่|Archiver|อาจารย์เจน.com

GMT+7, 2024-3-29 22:11 , Processed in 0.081014 second(s), 22 queries .

Copy right © 2013 อาจารย์เจน.com.

Web Design By modifydiscuz.com

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้