ที่นั่งเต็มแล้วค่ะ ปิดรับบริจาคปัจจัยทริป 77 ตอน บุญมงคลร่มเย็น - ห้อง ทริปทัวร์บุญเสบียงสวรรค์ อาจารย์เจน.com

อาจารย์เจน.com

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
ดู: 9119|ตอบ: 23
พิมพ์หน้านี้ ก่อนหน้า ถัดไป

ที่นั่งเต็มแล้วค่ะ ปิดรับบริจาคปัจจัยทริป 77 ตอน บุญมงคลร่มเย็น

[คัดลอกลิงก์]

517

2627

2หมื่น

เครดิต

ผู้ดูแลพิเศษ

Rank: 8Rank: 8

เครดิต
20106
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย รุ้งตะวัน เมื่อ 2020-1-11 22:16

ที่นั่งเต็มแล้วค่ะ ปิดรับบริจาคปัจจัยทริป 77 ตอน บุญมงคลร่มเย็น

(เปิดจองที่นั่งถึงวันศุกร์ที่ 3 ม.ค. 63 และเปิดรับบริจาคปัจจัยทำบุญถึงวันศุกร์ที่ 10 ม.ค. 63 ค่ะ)

สวัสดีค่ะ ดิฉันอาจารย์เจน ญาณทิพย์ ขอเชิญชวนทุกท่านร่วมทำบุญทอดผ้าป่าสามัคคีกับคณะบุญเสบียงสวรรค์ครั้งที่ 77  ในวันอาทิตย์ที่ 12 มกราคม 2563 ซึ่งเป็นการเบิกฤกษ์ต้นปีใหม่ในช่วงเทศกาลต้อนรับปีใหม่ โดยดิฉันตั้งชื่อบุญนี้ว่า “บุญมงคลร่มเย็น” โดยดิฉันจะนำพาทุกท่านเดินทางไปทำบุญร่วมบูรณะหลังคาเก่าโดยการเปลี่ยนหลังคาใหม่ทั้งหลังและเสริมโครงสร้าง  ร่วมสร้างอุโบสถ และ ศาลากุฏิสงฆ์ จำนวน 2 วัด ซึ่งเป็นการสร้างวิหารทานร่วมสร้างเสนาสนะถวายวัดไว้เป็นสมบัติแห่งพระพุทธศาสนาค่ะ โดยคณะบุญเสบียงสวรรค์อาจารย์เจน ญาณทิพย์ จะได้ร่วมทำบุญต้อนรับปีใหม่ และถือเป็นฤกษ์ดีในบุญกุศลของทุกท่านเพื่อความเป็นมงคลชีวิตในการเริ่มต้นทำบุญต้นปีพุทธศักราช 2563 นี้ค่ะ

ก่อนออกเดินทางดิฉันได้สวดมนต์นั่งสมาธิ เพื่อบอกกล่าวต่อหน้าพระพุทธรูป พระอริยะสงฆ์รวมทั้งครูบาอาจารย์และสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่บ้านของดิฉันพร้อมนี้ได้ตั้งจิตอธิษฐานไปว่า การเดินทางในครั้งนี้ ดิฉันมีวัตถุประสงค์ที่จะนำพาผู้คนจำนวนมากไปทำบุญสร้างบุญบารมีและเพื่อให้ผู้ร่วมบุญได้มีดวงตาเห็นธรรม ซึ่งในครั้งนี้ดิฉันได้กำหนดไปว่าดิฉันต้องการไปวัดที่มีพระสงฆ์ที่เป็นพระนักพัฒนาวัดให้เป็นสถานที่ที่เป็นศูนย์รวมในพระพุทธศาสนาและสั่งสอนให้ผู้คนมีดวงตาเห็นธรรมและพระสงฆ์ในวัดนั้นไม่นอกรีดศาสนาเพื่อให้พระพุทธศาสนาคงอยู่สืบไปค่ะ

ดิฉันออกเดินทางจากบ้านพักตั้งแต่เช้าเข้าไปยังจังหวัดหนึ่งแต่ก็ได้ขับรถไปไกลหลายอำเภอโดยขับรถวนไปมาโดยดิฉันได้ใช้สมาธิจิตดูไปด้วยตลอดเส้นทาง ซึ่งต้องยอมรับว่าเหนื่อยมากค่ะ เพราะว่าในแต่ละจังหวัดนั้นมีวัดอยู่มากก็จริง แต่วัดที่ดิฉันตั้งใจนำพาทุกท่านไปทำบุญด้วยกันจะต้องมีพระสงฆ์ที่เป็นพระนักพัฒนาวัดให้เป็นสถานที่ที่เป็นศูนย์รวมในพระพุทธศาสนาไม่นอกรีดศาสนา และเมื่อคณะบุญเสบียงสวรรค์ไปร่วมทำบุญไปแล้วทางวัดจะดำเนินการไปพัฒนาวัดและสั่งสอนให้ผู้คนมีดวงตาเห็นธรรมได้จริงเพื่อผู้ร่วมบุญทุกท่านจะได้รับบุญกุศลอย่างเต็มกำลังด้วยค่ะ ซึ่งจากที่กล่าวมานี้วัดดังกล่าวไม่ได้หาง่ายจึงต้องใช้เวลาตรวจดูด้วยญาณวิถีด้วยค่ะ

วัดที่ 1
ดิฉันได้อธิษฐานขอให้เทวดาช่วยนำพาไปยังวัดที่ดิฉันตั้งใจไว้ค่ะ จนกระทั่งขับรถไปถึงป่าสวนยางที่เปลี่ยวมากค่ะ คณะฯเดินทางไม่ได้พักเข้าห้องน้ำ ไม่มีห้องน้ำเลยและเทวดาท่านดลใจให้ดิฉันมองไปเห็นวัดแห่งหนึ่งซึ่งเป็นวัดเล็ก ๆ มีศาลาหลังเดียวแลดูเก่ามากและมีกุฎิหลังเล็ก ๆ ตั้งอยู่ไม่กี่หลังค่ะ แต่ภายในวัดดูสะอาดเรียบร้อยถึงจะมีต้นไม้ใหญ่มากมายแต่พื้นดินดูสะอาดเหมือนกับว่ามีการเก็บกวาดดูแลเป็นอย่างดีค่ะ ซึ่งความตั้งใจที่จะเขาห้องน้ำทำให้มองเห็นว่าที่วัดนี้มีความเป็นอยู่อย่างเรียบง่ายและสัปปายะมีความสงบร่มเย็น เมื่อลงจากรถก็ได้พบพระสงฆ์รูปหนึ่งมองลงมา จึงได้กราบขออนุญาตเข้าห้องน้ำแต่เมื่อออกมาจากห้องน้ำ ดิฉันได้ใช้ญาณวิถีสำรวจดูพบว่าการที่ได้เข้ามาที่วัดแห่งนี้ต้องมีอะไรไม่ใช่เรื่องบังเอิญค่ะและดิฉันได้รู้ในญาณวิถีว่าพระสงฆ์รูปนี้เป็นเจ้าอาวาสวัดและที่ที่นี่เคยเป็นสำนักสงฆ์มาก่อนที่จะตั้งเป็นวัดค่ะ เมื่อออกจากห้องน้ำจึงเข้าไปกราบนมัสการสอบถามไปว่าท่านเป็นเจ้าอาวาสที่วัดนี้หรือค่ะ เมื่อท่านตอบว่าใช่ดิฉันจึงสอบถามไปว่าที่วัดนี้มีค้างการที่จะก่อสร้างอะไรหรือไม่อย่างไรบ้างค่ะหลวงพ่อท่านก็ตอบว่าไม่มี จะมีก็แต่ทางวัดจะสร้างศาลาหลังเล็กขนาด 3 เมตร x4 เมตร เพื่อก่อตั้งเป็นอนุสรณ์ให้กับเจ้าอาวาสองค์เก่าท่านมรณะภาพไปนานแล้วเพราะท่านเป็นผู้ก่อตั้งวัดนี้ขึ้นมาโดยจะนำรูปภาพท่านไปไว้ในศาลาที่จะปลูกสร้างนั้น เพื่อลูกหลานและชาวบ้านที่เลื่อมใสศรัทธาในหลวงพ่อท่านจะได้มากราบไหว้ระลึกถึงท่านค่ะ

ในขณะที่ดิฉันรับฟังอยู่นั้นเหมือนมีสิ่งดลใจให้ดิฉันต้องการจะเห็นและอยากจะรู้ว่าหลวงพ่อองค์เก่านั้นเป็นใครและท่านต้องเป็นพระที่ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบมากจนต้องมีการสร้างอนุสรณ์สถานให้กับท่าน ดิฉันจึงได้ขออนุญาตจากหลวงพ่อเข้าไปดูรูปภาพหลวงพ่อองค์เก่าโดยขอให้หลวงพ่อนำดิฉันไปค่ะภายในศาลาทำด้วยไม้ที่ภูมิปัญญาชาวบ้านช่วยกันปูพื้นกระดานในศาลาหลังนี้เมื่อเดินไปถึงด้านหลังสุดของศาลาจึงได้ดูรูปภาพหลวงพ่อองค์เก่าจึงได้รู้ว่าท่านเป็นพระสงฆ์ที่มีเมตตาและเป็นพระที่ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบขณะที่ยืนดูรูปภาพอยู่นั้นเท้าของดิฉันก็เดินไปสะดุดกับไม้กระดานแผ่นหนึ่งที่เผยอโผล่พ้นเหนือแผ่นกระดานแผ่นอื่นขึ้นมาดิฉันจึงแหงนหน้าขึ้นไปมองที่ด้านบนหลังคาก็ได้พบว่า แผ่นกระเบื้องหลังคามีสภาพเก่ามีรอยรูโหว่ หลายรูและมีแสงลอดลงมา รวมทั้งคานไม้ที่มีการก่อสร้างมานานมากแล้วได้แอ่นแอ้วลงมาค่ะหากนานต่อไปทางวัดต้องลำบากแน่ จึงได้เดินสำรวจไปโดยรอบทั้งภายในศาลาและโดยรอบนอกศาลาก็ได้พบว่าที่ภายนอกศาลาหลังคากระเบื้องมีสภาพเก่าดำไปทั้งหลัง รางน้ำก็หลุดไปหลายแห่งชายหลังคาบางแห่งก็บิ่นแตก และที่ชายคาโดยรอบไม้ก็โดนน้ำฝนทำลายเพราะไม่มีรางน้ำฝนและบางแห่งใช้ป้ายไวนิลพลาสติกนำมารองน้ำฝนมิเช่นนั้นน้ำฝนจะทะลักเข้าไปในศาลาหลังนี้ ดิฉันได้เห็นแล้วหลังคามีรอยรั่วหลายแห่ง หลังคาก็เก่ามากถ้าเป็นเช่นนี้หากฝนตกหนักทางวัดก็คงลำบากกันมากเพราะมีเพียงศาลาหลังนี้เพียงหลังเดียวเท่านั้นที่ใช้เป็นศาลาเอกนประสงค์ทุกงานบญของวัดค่ะ

หลวงพ่อท่านเล่าว่าทางวัดอยู่กันไปตามสภาพที่เป็นอยู่ไม่มีปัจจัยอะไรที่จะนำมาบูรณะหลังคา เพราะแค่ค่าน้ำค่าไฟที่เป็นภาระของทางวัดมากพออยู่แล้วและอาตมาเองก็ไม่ได้ไปเรียกร้องขอรับบริจาคปัจจัยกับผู้ใด

ซึ่งดิฉันเองได้เล็งเห็นแล้วการที่ดิฉันได้มาแวะที่วัดแห่งนี้ไม่ได้เป็นเรื่องที่บังเอิญแต่เป็นเพราะบุญสัมพันธ์ที่คณะบุญเสบียงสวรรค์ฯจะได้มาสานต่อและต่อเติมส่วนในที่ขาดให้กับวัดแห่งนี้ และจากการที่ดิฉันได้รู้ในญาณวิถีหากคณะบุญของเราจะได้ร่วมบูรณะเปลี่ยนหลังคาใหม่ให้กับทางวัดเพื่อบูรณะให้สวยงามก็จะทำให้ศาลาหลังนี้เพื่อความคงทนถาวรให้ศาลาหลังนี้เพื่อใช้งานได้ยืนยาวต่อไป เพื่อความสวยงามเป็นจุดเด่นให้กับวัดเพราะหากมีผู้คนผ่านไปมาจะได้สะดุดตาสะดุดใจและอยากที่จะเข้าวัดทำบุญค่ะ ดังนั้น ดิฉันจึงได้แจ้งความประสงค์ที่จะขอนำคณะบุญเสบียงสวรรค์ร่วมเป็นเจ้าภาพร่วมบูรณะหลังคาเก่าโดยการเปลี่ยนหลังคาใหม่ทั้งหลังและเสริมโครงสร้างให้มีสภาพดีคงทนและสามารถใช้เป็นศาลาเอนกประสงค์ในการบุญกุศลสืบต่อไปค่ะ

จากการสอบถามราคาในการบูรณะเปลี่ยนกระเบื้องหลังคาและเปลี่ยนคานไม้ที่มีสภาพเก่าให้ใหม่นั้นต้องใช้เงินประมาณ 3 แสนบาทค่ะ ซึ่งเป็นบุญแห่งความร่มเย็นเป็นสุขค่ะ พร้อมนี้คณะบุญฯจะได้ร่วมถวายภัตตาหารแก่พระสงฆ์ด้วยค่ะ

ด้วยบุญกุศลที่ทุกท่านจะได้ร่วมบุญบูรณะหลังคาศาลาดังกล่าวโดยช่วยกันขับเคลื่อนพระพุทธศาสนาได้มากค่ะ เพราะดิฉันรู้ในญาณวิถีว่าที่วัดแห่งนี้มีชาวบ้านมาทำบุญกันที่ศาลาแห่งนี้ไม่ได้ขาดค่ะ ทุกครั้งที่มีผู้คนมาทำบุญภายในศาลาแห่งนี้ทุกท่านก็จะได้รับบุญกุศลไปทุกภพชาติค่ะ

กิจกรรมบุญ คณะบุญเสบียงสวรรค์ฯ
-     ร่วมถวายภัตตาหารเพลพระสงฆ์ 1โต๊ะจีนของคณะเสบียงสวรรค์
-     ร่วมทอดผ้าป่าสามัคคี เพื่อร่วมบูรณะหลังคาเก่าโดยการเปลี่ยนหลังคาใหม่ทั้งหลังและเสริมโครงสร้างไม้ใหม่และทำรางน้ำใหม่เป็นสแตนเลส 304 รอบศาลาการเปรียญ
-     ร่วมถวายสังฆทานและบริวารทั้งหลาย

วัดที่ 2
เช้าวันรุ่งขึ้นดิฉันได้เดินทางไปเพื่อหาวัดทำบุญอีกหนึ่งวัดเพื่อให้ทุกท่านได้ทำบุญกันอย่างเต็มกำลังและไม่เสียโอกาสในการที่ได้เดินทางมาทำบุญในครั้งนี้ค่ะเพราะทุกท่านได้สละเวลาอันมีค่ามาทำบุญด้วยกันแล้วเป็นการมาทำบุญกันด้วยหัวใจใฝ่ทางธรรมก็ถือว่าเป็นบุญที่ตั้งใจที่ได้ขวนขวายทำบุญค่ะสำหรับท่านที่ไม่สามารถร่วมเดินทางมาด้วยกันได้นั้นอาจจะเป็นเพราะภาระหน้าที่ต่างๆ แต่ทุกท่านก็ได้มีความตั้งใจในการโอนปัจจัยร่วมทำบุญก็สามารถมีส่วนช่วยสนับสนุนให้บุญที่ทำนั้นสำเร็จได้ค่ะดิฉันขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยค่ะ

ดิฉันพักค้างคืนหนึ่งคืนและคืนนั้นดิฉันได้ฝันเห็นเด็กแคระนับ 100 คนอยู่ในถ้ำใหญ่ แต่เมื่อเข้าไปใกล้เด็กทุกคนที่นอนอยู่ในเปลและมีใบหน้าที่แก่มากตื่นมาก็ไม่ได้คิดอะไรค่ะแต่เมื่อเดินทางมายังวัดที่สองแห่งนี้จึงได้รู้ว่าไม่ใช่เรื่องบังเอิญเลยค่ะ

มาถึงวัดแห่งนี้ประมาณเวลาเพลพอดีค่ะสถานที่ตั้งของวัดแห่งนี้ติดอยู่เชิงเขาและเมื่อลงจากรถก็ได้ยินเสียงพระท่านตีกลองเพลพอดีค่ะพร้อม ๆ กับเกิดมีลมพายุพัดรุนแรงมากดิฉันรู้ได้ว่า สิ่งศักดิ์สิทธิ์เจ้าป่าเจ้าเขา ท่านดีใจกันมากที่ดิฉันมาที่วัดแห่งนี้ค่ะ แต่ในครั้งแรกก็ยังไม่รู้ว่าจะทำบุญใดที่วัดแห่งนี้ค่ะและจากสิ่งที่มองเห็นตรงหน้าก็คือทางวัดกำลังก่อสร้างอยู่ค่ะ และได้มองไปที่ภูเขาได้มองเห็นถ้ำและได้เห็นพระสงฆ์ท่านกำลังทำงานกันอยู่ 2-3 รูป ที่เชิงเขา พอเดินเข้าไปใกล้ๆ ก็ได้พบกับฝูงลิงจำนวนหนึ่งวิ่งไล่กันไปมาค่ะ

ดิฉันเห็นว่าทางวัดกำลังก่อสร้างโบสถ์จึงได้เดินไปสำรวจภายในโบสถ์ซึ่งภายในโบสถ์ได้มีการวาดลวดลายศิลปะที่เพดานด้านบนและที่หัวเสาแต่ละต้นด้วยสีทองและตัดด้วยสีแดงด้วยสียี่ห้อลีลาวา ที่มีความวิจิตรและสวยงามมากค่ะ ซึ่งยังได้เห็นการก่อสร้างอะไรบางอย่างอยู่อีกฝากหนึ่งแต่ไม่ทราบว่าทางวัดกำลังสร้างอะไรอยู่ค่ะ
ต่อจากนั้นจึงได้เดินขึ้นไปสำรวจถ้ำที่เห็นมองเห็นอยู่เบื้องหน้าและได้รู้ถึงประวัติความเป็นมาของถ้ำแห่งนี้จากการที่ดิฉันเดินสำรวจทั่วบริเวณวัดและได้เข้าไปในถ้ำซึ่งดิฉันได้รู้ว่าที่ถ้ำแห่งนี้มีสิ่งที่มองไม่เห็นได้บดบังปิดทางไม่ให้เห็นและไม่เปิดทางให้ผู้ที่เข้ามาในถ้ำนี้ได้พบเห็นสิ่งใดค่ะ ซึ่งดิฉันได้อธิษฐานจิตขอเปิดทางเข้าไปดูจึงพบว่าที่ถ้ำแห่งนี้มีเรื่องราวความที่น่าอัศจรรย์ใจมากค่ะ

หลังจากเดินสำรวจเรียบร้อยแล้วจึงได้เข้าพบกับพระสงฆ์รูปหนึ่งโดยรู้ในญาณวิถีว่า ท่านเป็นเจ้าอาวาสซึ่งท่านเล่าว่าท่านเป็นเจ้าอาวาสที่วัดแห่งนี้มานานแล้ว และขณะนี้ทางวัดกำลังก่อสร้างโบสถ์และสร้างศาลากุฏิสงฆ์ ที่ยังไม่เสร็จเรียบร้อยดี ยังขาดปัจจัยอยู่พอสมควรค่ะซึ่งดิฉันรู้ว่าหลวงพ่อท่านได้สร้างวัตถุท่านนี้เพื่อให้เป็นที่ยึดเหนี่ยวทางจิตใจของผู้คนที่ผ่านไปมาและมาทำบุญที่วัดเพื่อพระพุทธศาสนาค่ะ

จากการได้พูดคุยกับหลวงพ่อท่านก็ได้เล่าว่าเรื่องของมนุษย์ที่ตัวเล็กที่เป็นอมนุษย์มีความสูงประมาณ 50 เซนติเมตร ไม่มีหัวเข่า และมีเขี้ยว ซึ่งตรงกับสิ่งทีดิฉันได้เห็นที่ได้อธิษฐานจิตเปิดทางเข้าไปดูเช่นเดียวกันค่ะแต่หลวงพ่อท่านไม่เคยพบเห็นท่านได้รับฟังมาจากโยมพ่อของท่านอีกทีหนึ่งค่ะ ซึ่งจากญาณวิถีของดิฉันรู้ว่าบัดนี้อมนุษย์ตัวเล็กนั้นได้ย้ายถิ่นที่อยู่ไปแล้วเพราะมนุษย์เข้ามาอาศัยอยู่ค่ะ

จากการที่ดิฉันเดินสำรวจทั่วบริเวณวัดและได้เข้าไปในถ้ำซึ่งดิฉันได้รู้ว่าที่ถ้ำแห่งนี้มีสิ่งที่มองได้บดบังปิดทางไม่ให้เห็นและไม่เปิดทางให้ผู้ใดเข้ามาค่ะซึ่งดิฉันได้อธิษฐานจิตขอเปิดทางเข้าไปดูจึงพบว่าที่ถ้ำแห่งนี้มีเรื่องราวความที่น่าอัศจรรย์ใจมากค่ะและจากการได้พูดคุยกับหลวงพ่อท่านก็ได้เล่าว่าเรื่องของมนุษย์ที่ตัวเล็กที่เป็นอมนุษย์ตามที่ดิฉันเห็นซึ่งตรงกับสิ่งทีดิฉันได้เห็นเช่นเดียวกันค่ะแต่หลวงพ่อท่านไม่เคยพบเห็นท่านได้รับฟังมาจากโยมพ่อของท่านอีกทีหนึ่งค่ะ ซึ่งบัดนี้อมนุษย์ตัวเล็กนั้นได้ย้ายถิ่นที่อยู่ไปแล้วเพราะมนุษย์เข้ามาอาศัยอยู่ค่ะ

เนื่องจากที่วัดแห่งนี้มีฝูงลิงที่ลงมาจากเขาคนที่ผ่านไปมาก็มาให้อาหารลิงและมาทำบุญที่วัดด้วยค่ะซึ่งท่านก็เล่าเรื่องชีวิตความเป็นอยู่ของลิงและปรารถนาให้ลิงเหล่านี้หากินตามวิถีของลิงค่ะท่านกล่าวว่า หากจะเลี้ยงอาหารลิงพวกลิงจะชอบกินข้าวสาร มากกว่ากล้วยเสียอีกค่ะ

สถานที่วัดแห่งนี้มีธรรมชาติที่สวยงามอยู่ติดภูเขาและมีต้นไม้มากมายมีความเงียบสงบอากาศดีและสัปปายะมากค่ะดิฉันจึงเห็นว่า จึงได้แจ้งความประสงค์แก่ท่านเจ้าอาวาสว่า จะนำพาทุกท่านมาทำบุญทอดผ้าป่าสามัคคีเพื่อร่วมทอดผ้าป่าสามัคคีร่วมสร้างอุโบสถ และ ร่วมสร้างศาลากุฏิสงฆ์ รวมทั้งถวายสังฆทานและบริวารทั้งหลายรวมทั้งเลี้ยงอาหารลิงเพื่อเป็นทานด้วยค่ะ

กิจกรรมบุญ คณะบุญเสบียงสวรรค์ฯ
-ร่วมทอดผ้าป่าสามัคคี ร่วมสร้างอุโบสถ์ และ ร่วมสร้างศาลากุฏิสงฆ์
-ร่วมถวายสังฆทานและบริวารทั้งหลาย
-ร่วมบุญซื้อข้าวสารเป็นกระสอบ และผลไม้ต่างๆ เช่น กล้วย ( เลี้ยงลิงที่วัด )

อานิสงส์บุญ  
- การร่วมสร้างบูรณะหลังคาศาลาใหม่นี้ด้วยอานิสงส์บุญจะทำให้ท่านที่ทำบุญนี้ไม่ว่าจะเกิดภพชาติใดหากได้เกิดเป็นมนุษย์ท่านจะได้มีความครอบครัวที่มีแต่ความร่มเย็นเป็นสุขมีความอบอุ่นภายในครอบครัวไม่มีความเดือดเนื้อร้อนใจมีความปลอดภัยในชีวิตทุกประการค่ะ
- การร่วมสร้างอุโบสถ์ เพื่อใช้เป็นสถานที่ประกอบพิธีทางศาสนาต่าง ๆ เช่นพิธีการบวชพระสงฆ์ และพิธีการทางศาสนาต่าง ๆเป็นบุญสาธารณะประโยชน์ที่มีอานิสงส์บุญมากค่ะ ไม่ว่าจะเกิดภพชาติใดท่านจะได้มีบ้านเรือนที่อยู่อาศัยที่พูนพร้อมและอุดมสมบูรณ์พร้อมด้วยโภคทรัพย์มีครอบครัวที่อบอุ่น และเป็นผู้ที่เกิดอยู่ในบวรพระพุทธศาสนาค่ะ
- การร่วมสร้างศาลากุฏิสงฆ์ เพื่อใช้เป็นที่พักอาศัยพระสงฆ์ใด้ปฏิบัติธรรมและศึกษาพระธรรม ไม่ว่าจะเกิดพบชาติใดท่านจะเป็นผู้ที่มีสติปัญญาดีมีการศึกษาดีกว่าผู้คนทั้งปวงในยุคสมัยนั้นค่ะ

ด้วยอานิสงส์บุญที่ได้กล่าวมาแล้วข้างต้นเป็นเพียงอานิสงส์บุญเบื้องต้นซึ่งผลบุญนั้นยังมีอีกมากมายค่ะนอกจากนี้หากท่านได้เกิดเป็นเทวดานางฟ้าท่านก็จะได้มีวิมานที่สวยงามตระการตากว่าเทวดานางฟ้าทั้งปวงค่ะและผลบุญนี้จะติดตามท่านไปทุกภพทุกชาติ แม้ว่าจะต้องตกกนรกภูมิด้วยผลบุญนี้ก็จะไปฉุดรั้งให้ได้ขึ้นมาโดยเร็วโดยง่ายด้วยผลบุญที่ทำนี้ค่ะ

การรับบริจาค ดังนี้
-     กองทุนละ 2,500 บาท
-     ตามกำลังศรัทธา

ดิฉันจึงขอเชิญชวนทุกท่านร่วมทำบุญทอดผ้าป่าสามัคคีกับคณะบุญเสบียงสวรรค์ครั้งที่ 77  ในวันอาทิตย์ที่ 12 มกราคม 2563 ตอน “บุญมงคลร่มเย็น”โดยดิฉันจะนำพาทุกท่านเดินทางไปทำบุญร่วมบูรณะหลังคาเก่าโดยการเปลี่ยนหลังคาใหม่ทั้งหลังและเสริมโครงสร้างถวายภัตตาหารเพลพระสงฆ์ ร่วมสร้างอุโบสถ และ ศาลากุฏิสงฆ์ จำนวน 2 วัด รวมทั้งทำทานเลี้ยงอาหารลิง ด้วยผลบุญที่ทุกท่านตั้งใจและจะได้ร่วมบุญกันมาในครั้งนี้ซึ่งเป็นการทำบุญต้นปีใหม่ดิฉันขออวยพรให้ทุกท่านมีแต่ความสุขความเจริญทั้งทางโลกและทางธรรมครอบครัวมีแต่ความสุขความเจริญ และหน้าที่การงาน กิจการธุรกิจมีความเจริญรุ่งเรือง มีความสุขสวัสดีตลอดทั้งปีเลยค่ะและขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยค่ะ

อาจารย์เจนญาณทิพย์

โพสต์นี้ยังมีเนื้อหาเพิ่มเติม

คุณจำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ ก่อนจึงจะสามารถดูและดาวน์โหลดไฟล์แนบได้ หากยังไม่มีบัญชีหรือยังไม่ได้เป็นสมาชิก กรุณาลงทะเบียน

x

77

515

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
26508
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย รุ้งตะวัน เมื่อ 2019-12-17 20:46

สวัสดีค่ะจี๊ดจ๊าดมาเล่าเรื่องและขอเป็นตัวแทนอาจารย์เจนในการเชิญชวนทุกท่านร่วมทำบุญทอดผ้าป่าสามัคคีกับคณะบุญเสบียงสวรรค์ครั้งที่ 77  ในวันอาทิตย์ที่ 12 มกราคม 2563 ซึ่งเป็นบุญอันเป็นมงคลร่มเย็นในช่วงเทศกาลปีใหม่ปีพุทธศักราช 2563 ที่จะถึงนี้ค่ะ ด้วยเหตุผลการทำบุญของคณะบุญเสบียงสวรรค์นี้จัดขึ้นเร็วกว่ากำหนดมากจากที่เคยจัดช่วงปลายเดือนนั่นก็เป็นเพราะว่าอาจารย์เจนได้เล็งเห็นว่าในเดือนมกราคมนี้เป็นช่วงเทศกาลปีใหม่ที่ลูกหลานกลับบ้านไปเยี่ยมบิดามารดาและญาติที่ไม่ได้อยู่ด้วยกันเพื่อจะได้นำบุญกุศลที่ทุกท่านได้ทำสำเร็จแล้วนี้ไปแบ่งบุญให้กับเครือญาติเพื่ออนุโมทนาบุญร่วมกันและรวมถึงการอุทิศบุญให้กับญาติพี่น้องที่ล่วงลับไปแล้วจะได้อานิสงส์บุญปีใหม่นี้ด้วยค่ะ

อาจารย์เจนจะให้ความสำคัญกับการเซอร์เวย์สำรวจวัดที่จะนำพาทุกท่านไปทำบุญทุกครั้งต้องมีการเตรียมพร้อมเป็นอย่างดีค่ะ  ถึงแม้ว่าอาจารย์เจนจะไม่มีเวลาพักเพราะก่อนออกเดินทางเป็นวันศุกร์อาจารย์ต้องดูแลการเย็บผ้าห่มพระพุทธรูปที่จะเดินทางไปประเทศอินเดียจำนวน 10 ผืน โดยเริ่มเย็บตั้งแต่เช้าสำเร็จ ตี 2ไปรับประทานอาหารมื้อเย็นเมื่องานสำเร็จในยามค่ำคืนประมาณ ตี 4 เกือบเช้าแล้วค่ะ ช่วงเช้าก่อนออกเดินทางอาจารย์เจนได้สวดมนต์ นั่งสมาธิ ตามที่อาจารย์เจนได้เล่าไปแล้วนั่นเองค่ะด้วยความตั้งใจของอาจารย์ที่จะนำพาผู้คนไปทำบุญประจำทุกเดือนเพื่อผู้คนจะได้ทำบุญอย่างถูกทางตามคำสั่งสอนของพระพุทธองค์โดยไม่นอกรีดศาสนาอาจารย์เจนไม่เคยท้อและไม่งดเว้นงานบุญที่ได้ตั้งใจเอาไว้ว่าจะนำพาผู้คนไปทำบุญประจำทุกเดือนค่ะและมีอยู่หลายคนที่มาเล่าความน่าอัศจรรย์ใจที่เกิดขึ้นกับพวกเขาเหล่านั้นว่าทำบุญแล้วบุญช่วยจริงอย่างเหลือเชื่อและได้ตั้งปณิธานว่าจะทำบุญกับคณะบุญเสบียงสวรรค์ต่อไปจี๊ดขอบอกว่า อาจารย์ได้รับฟังอย่างนี้ก็มีกำลังใจมากค่ะ อาจารย์พูดว่าไม่จำเป็นต้องรอบุญของคณะเสบียงสวรรค์เพียงอย่างเดียวโดยจะทำบุญที่ไหนก็ได้ที่เป็นบุญและทำอย่างถูกต้องโดยขอให้ทุกคนได้ระลึกถึงบุญกุศลทุกลมหายใจเข้าออก และหมั่นทำบุญทำทานปฏิบัติธรรม และพยายามรักษาศีล5 ข้อจะบกพร่องบางข้อด้วยภาระหน้าที่การงานบ้างก็ยังดีกว่าไม่ได้ทำความดีเอาเสียเลยค่ะหากทุกคนมีศีล ศีลนั้นจะรักษาเราเองค่ะ อาจารย์ว่าอย่างนั้นค่ะ

ครั้งนี้อาจารย์เจนจะนำพาทุกท่านไปทำบุญ 2 วัด ซึ่งจี๊ดดีใจแทนทุกท่านมาก ๆ นะค่ะสำหรับบุญที่อาจารย์เจนได้แจ้งให้ทุกท่านได้รับทราบและจะได้ร่วมบุญกันมานะค่ะเพราะบุญที่คณะบุญเสบียงสวรรค์นำโดยอาจารย์เจน ญาณทิพย์ย่อมไม่ธรรมดาแต่เป็นบุญที่มีอานิสงส์บุญมากค่ะ โดยทุกท่านมีส่วนร่วมในบุญกุศลที่จะช่วยกันขับเคลื่อนพระพุทธศาสนาให้สืบต่อไปค่ะ

วัดที่ 1
คณะเดินทางได้เดินทางมายังจังหวัดแห่งหนึ่งไกลจากกรุงเทพฯพอสมควรตั้งแต่เช้าจนถึงช่วงเย็นคณะฯได้ขับรถวนไปเวียนมาบางครั้งกลับมายังที่เดิมค่ะจนกระทั่ง อาจารย์เจนได้อธิษฐานขอให้เทวดาช่วยนำพาไปยังวัดที่อาจารย์เจนตั้งใจว่าที่วัดนั้นต้องมีพระสงฆ์ที่เป็นพระนักพัฒนาวัดไม่นอกรีดศาสนา และสั่งสอนให้ผู้คนมีดวงตาเห็นธรรมค่ะ

คณะเดินทางขับรถมายังป่าสวนยางที่สองข้างทางมีแต่ต้นยางโดยตลอดเส้นทางมีแต่รถของคณะเดินทางคณะเราคันเดียวเท่านั้นที่วิ่งอยู่บนท้องถนนนั้นค่ะซึ่งจี๊ดก็ไม่ได้ประหลาดใจอะไรนักเพราะคุ้นเคยเสียแล้วกับการเดินทางมาเซอร์เวย์หาวัดทำบุญของอาจารย์เจนเพราะยังไงก็ต้องได้วัดที่ดีและเหมาะสมอาจจะต้องใช้เวลาเนิ่นนานไปสักหน่อย จี๊ดทนได้ขอบอกว่าไม่มีใครหิวเลยถ้ายังหาวัดไม่ได้ รับประทานไม่ลงกันจริง ๆ นะค่ะ รวมทั้งอาจารย์เจนด้วยทุกคนจะไม่สบายใจที่ทำงานไม่สำเร็จค่ะซึ่งตามที่จี๊ดเคยเล่าให้ฟังนั้นแหละค่ะว่าส่วนมากเข้าไปในวัดแล้วอาจารย์เจนก็รู้ได้ว่าที่วัดนั้นไม่เหมาะสมที่วัดนั้นไม่สามารถสนับสนุนช่วยเหลือวัดได้เพราะวัดนั้น ๆ ไม่สามารถที่จะต่อยอดแห่งบุญกุศลในการขับเคลื่อนพระพุทธศาสนาค่ะ

วันนี้อากาศดี้ดีเพราะเป็นช่วงฤดูหนาวแต่ประเทศไทยไม่หนาวนาน วันนี้อากาศดีก็จริงแต่มีแสงแดดที่ร้อนแรงมากค่ะสำหรับการขับรถไปในเส้นทางถนนสายเปลี่ยวที่มีแต่ต้นยางพาราไม่มีห้องน้ำไว้ปลดทุกข์นี่มันทุกข์จริง ๆ นะค่ะ และในสถานการณ์ถนนสายเปลี่ยวอย่างนี้ที่ใดจะเหมาะสมเท่ากับวัดเป็นไม่มีค่ะแต่การเข้าห้องน้ำวัดก็ต้องชำระหนี้สงฆ์ด้วยนะค่ะโดยชำระเป็นค่าน้ำค่าไฟให้กับวัดจะได้ไม่ติดกรรมกับสถานวัดที่เห็นที่ธรณีสงฆ์ค่ะเพราะจากการที่จี๊ดได้รับรู้ในการตรวจกรรมของผู้คน ที่ใช้น้ำใช้ไฟวัดแล้วไม่เคยชำระหนี้ธรณีสงฆ์ที่อาจารย์เจนได้เห็นกรรมของพวกเขาแล้วโอ้โห...ไม่เบานะค่ะ ดังนั้น คณะเดินทางรวมทั้งอาจารย์เจนด้วยก็มักจะนำเงินจบอธิษฐานเสมอขอชำระหนี้สงฆ์จากกากรใช้น้ำใช้ไฟวัด ซึ่งทุกท่านที่ได้ร่วมบุญกับคณะบุญเสบียงสวรรค์อาจารย์เจนทุกท่านไม่ต้องห่วงกังวลนะคะเพราะอาจารย์เจนได้นำเงินที่ทุกท่านบริจาคร่วมทำบุญกันมาทุกทริปนั้นใส่ซองเงินแยกไว้ต่างหากเพื่อนำถวายวัดเพื่อเป็นการชำระหนี้สงฆ์ค่ะ

คณะเดินทางไม่ได้รับประทานอาหารเพราะยังหาวัดไม่ได้แต่พวกเราก็ปวดปัสสาวะต้องแวะวัดค่ะ เพราะไม่มีปั้มน้ำมัน มีแต่ภูเขาต้นไม้น้อยใหญ่ และสวนยางพาราค่ะ แล้วอยู่ ๆ อาจารย์เจนก็บอกให้พลขับให้ขับรถเลี้ยวเข้าไปในวัดแห่งหนึ่งอาจารย์บอกว่า เทวดาพามาค่ะ ไม่รู้มาทำไมวัดนี้แต่พวกเราควรแวะวัดนี้ก่อนเพื่อเข้าห้องน้ำกันค่ะ สถานที่ของวัดแห่งนี้เหมือนอยู่ในป่าลึกค่ะยิ่งเมื่อได้เข้าไปถึงวัด จี๊ดก็รู้สึกเหมือนเศร้าหมองจัง วัดนี้ศาลาช่างมืด ๆครึ้ม ๆ อย่างบอกไม่ถูก แต่ไม่รู้ว่าเพราะอะไรค่ะ พอรถจอดต่างก็มุ่งหน้าจะเข้าห้องน้ำกันยกเว้นคุณรุ้งแต่เมื่อมองไปยังศาลาก็ได้เห็นพระสงฆ์รูปหนึ่งท่านชะเง้อมองออกมาจากศาลาค่ะอาจารย์เจนจึงขออนุญาตท่านเข้าห้องน้ำ ซึ่งห้องน้ำก็สะอาดดีค่ะ และเมื่อออกมาจากห้องน้ำอาจารย์เจนก็พูดกับจี๊ดว่าพี่ลองเดินสำรวจกันสิว่าวัดนี้มีอะไรที่ทางวัดต้องสร้างบ้างแต่เมื่อเดินโดยรอบก็ไม่เห็นมีอะไร มีแต่ความเรียบง่ายของวัดมีกุฏิหลังเล็ก ๆ ตั้งอยู่แต่ที่น่าประทับใจและทึ่งมากก็ความสะอาดสะอ้านที่ทางวัดมีการเก็บกวาดใบไม้แห้งในช่วงฤดูหนาวที่จะผลัดใบแล้วซึ่งส่วนมากมักจะล่วงกราวลงมากองกับพื้นจำนวนมากมายถ้าไม่สะอาดกันจริงก็ต้องเดินฝ่าใบไม้แห้งที่รกๆ กันเป็นแน่ค่ะ

ก่อนจะกลับก็จะไปกราบลาพระสงฆ์ท่านนี้และอาจารย์ก็พูดกับจี๊ดว่า พระรูปนี้เป็นเจ้าอาวาสที่วัดนี้ค่ะ และที่วัดนี้เคยเป็นสำนักสงฆ์มาก่อนจี๊ดก็รับทราบค่ะ เพราะรู้ดีอยู่แล้วในญาณวิถีของอาจารย์เจนชัวร์แน่นอนค่ะและจากการสังเกตของจี๊ดนะคะ ท่านมีความเมตตามากและท่านเหมือนไม่สนใจอะไรมากนักท่านพูดตรง ๆ ว่า ท่านไม่มีโครงการจะสร้างอะไรเท่าที่มีอยู่ ทางวัดก็มีชาวบ้านมาทำบุญตามกำลังศรัทธาของเขาแต่จะทำการสร้างศาลาหลังเล็ก (ขนาด 3 x 4 เมตร)เพื่อเป็นอนุสรณ์ให้กับเจ้าอาวาสองค์เก่าที่เป็นผู้ก่อตั้งวัดนี้ขึ้นมา โดยลูกหลานของท่านและชาวบ้านที่เลื่อมใสศรัทธาในหลวงพ่อท่านจะได้มากราบไหว้กันค่ะซึ่งเมื่ออาจารย์เจนได้รับฟังแล้ว อาจารย์เจนจึงได้ขออนุญาตขอเดินไปดูรูปท่านค่ะซึ่งจี๊ดรู้ได้ว่า อาจารย์เจนจะสื่อดูว่าเป็นอย่างไรบ้างนั่นแหละค่ะก็ตามที่อาจารย์เจนเล่าให้ฟังทุกประการค่ะ ที่อาจารย์เจนเดินสะดุดไม้กระดานแผ่นหนึ่งที่เผยอโผล่พ้นออกมานั้นแหละค่ะหลวงพ่อท่านบอกชาวบ้านช่วยกันซ่อมแซมพื้นกระดานด้วยภูมิปัญญาชาวบ้านซึ่งจี๊ดก็เดินด้วยความระวังเหมือนกันเกร็งค่ะ แต่ท่านก็ว่าแน่นหนาค่ะแล้วจี๊ดก็เห็นอาจารย์เจนมองดูโครงหลังคา จี๊ดก็มองตามจึงได้เห็นว่ามีรูรั่วที่แผ่นกระเบื้องหลายแผ่นและที่โครงหลังคาก็แอ่นลงมา หลังคาเก่ามากท่านบอกว่าไม่ได้ปูฝ้าเพดานเพื่อจะได้มองเห็นและทำความสะอาดได้ง่ายซึ่งระหว่างเดินสำรวจและพูดคุยกันท่านก็เดินเก็บหยากไย่ที่ท่านมองเห็นท่านเป็นคนมีระเบียบและรักษาสะอาดจี๊ดเห็นเป็นอย่างนั้นนะคะเข้าใจแล้วที่พื้นดินด้านล่างที่สะอาดเอี่ยมนั่นท่านเป็นผู้เก็บกวาดเองแน่ค่ะ

จี๊ดมองหน้าอาจารย์เจนเลยค่ะว่าสงสารจัง กระเบื้องมีรอยรูรั่ว โครงหลังคาก็แอ่นแอ้วลงมามากค่ะ ทางวัดจะทำยังไงกันในอนาคตเพราะมีเพียงศาลาหลังนี้เพียงศาลาเดียวที่ทางวัดใช้เป็นสถานที่รับรองชาวบ้านในงานบุญต่างๆ ดังนั้น อาจารย์เจนขออนุญาตเดินออกไปดูที่หลังคาภายนอกศาลาก็พบว่าสีของหลังคาเก่ามากจนกลายเป็นหลังคาสีดำสนิทจากกระเบื้องสีขาวกลายเป็นสีดำสนิท เพราะอายุการใช้งานนั้นหมดสิ้นลงแล้วแต่ทางวัดก็ยังคงใช้อยู่และที่รางน้ำฝนก็หลุดร่วงไปมากหลายจุดน้ำฝนคงทะลักไปภายในศาลา และอาจจะทำลายพื้นกระดานให้เสียหายต่อไปได้รวมทั้งบางแห่งยังมีการนำป้ายไวนิลที่เป็นพลาสติกหนาทึบไปทำเป็นรางน้ำอีกซึ่งอาจารย์เจนจึงได้สอบถามราคา หากบูรณะหลังคาและโครงสร้างทำด้วยไม้เนื้อแข็งหลังคาใหม่จะต้องใช้เงินเท่าไหร่หลวงพ่อท่านประมาณไว้ว่า 3 แสนบาทน่าจะเอาอยู่ เพราะชาวบ้านอาจจะมาช่วยกันด้วยค่ะ ดังนั้นอาจารย์เจนจึงแจ้งความประสงค์ต่อท่านไปว่าจะนำพาคนมาทำบุญที่วัดโดยร่วมทอดผ้าป่าสามัคคีร่วมสร้างบูรณะหลังคาเก่าโดยการเปลี่ยนหลังคาใหม่ทั้งหลังและเสริมโครงสร้างไม้ใหม่และทำรางน้ำใหม่เป็น สแตนเลส 304 รอบศาลาการเปรียญ สำหรับคณะบุญที่จะมาก็โดยประมาณเบื้องต้น400-500 คน เพราะเป็นช่วงเทศกาลปีใหม่อาจจะมีคนไม่มาก แค่ได้ฟังดังนี้หลวงพ่อท่านก็ยืนคิดวิตกกังวลอยู่ในใจว่าศาลาเรือนไม้ของท่านนี้จะรองรับได้หรือไม่ ซึ่งอาจารย์เจนมีหูทิพย์สามารถได้ยินเสียงความคิดของท่านได้ค่ะอาจารย์เจนจึงพูดว่า ได้ค่ะท่านสามารถรองรับคนได้และบางส่วนก็นั่งข้างล่างได้ค่ะท่าน อันนี้ก็ต้องขอบอกว่าหลวงพ่อท่านไม่รู้จักเรานะคะท่านจึงได้เรียกผู้ใหญ่บ้านให้มารับรู้และเป็นประจักษ์พยานด้วยค่ะจึงจำเป็นที่อาจารย์เจนต้องเปิดเผยตนเองโดยนำรูปภาพงานบุญของคณะบุญเสบียงสวรรค์ทริปต่างๆ ที่ผ่านมาเพื่อนำมายืนยันให้กับหลวงพ่อท่านและผู้ใหญ่บ้านให้ได้สบายใจกันค่ะเนื่องจากเวลาที่จะถึงวัดเป็นเวลาช่วงเพลพอดี อาจารย์เจนจึงขอถวายภัตตาหารเพลโดยคณะบุญเสบียงสวรรค์จำนวน 1 โต๊ะ พระสงฆ์มี 6 รูปค่ะและที่วัดนี้ก็มีพระอาพาธด้วยพวกเราทั้งหลายก็จะได้บุญกันถ้วนหน้านะคะ สาธุค่ะ

ถ้าหากว่าคณะบุญเสบียงสวรรค์ได้ทำการบูรณะหลังคาศาลาให้มีสภาพใหม่และสวยงามรวมทั้งมีความคงทนในการใช้งานต่อไปได้อีกนานก็จะสามารถทำให้วัดแห่งนี้มีความใหม่และสวยงามมากผู้คนที่ผ่านไปมาจะได้เข้าวัดมาทำบุญและอาจจะเกิดผู้ที่มีดวงตาเห็นธรรมในพระพุทธศาสนาเพิ่มขึ้นอีกด้วยค่ะเพราะจากสภาพของศาลาที่เห็นนี้หม่นหมองและดำคล้ำไม่น่าดู นี่ถ้าหากมีพายุฝนลูกใหญ่ตกลงมาหลังคาก็คงพังทลายลงมาแล้วและวัดแห่งนี้จะอยู่ได้อย่างไรเล่าค่ะแม้แต่หลวงพ่อท่านเองท่านก็พูดว่าตัวท่านไม่ได้บอกบุญกับใครในเรื่องนี้อยู่เท่าที่อยู่กันได้ตามนี้ไม่มีอะไรมากเพราะเรื่องสำคัญของวัด ส่วนมากก็เป็นค่าน้ำค่าไฟที่ทางวัดต้องมีค่าใช้จ่ายค่ะจี๊ดจึงขอเชิญชวนทุกท่านได้มาร่วมบุญกันในครั้งนี้ค่ะ เพื่อจะได้ปัจจัยเงินประมาณ 3 แสนกว่าบาทและจะได้นำมาบูรณะหลังคาศาลาและโครงสร้างหลังคาใหม่จี๊ดเชื่อว่าทุกท่านสามารถช่วยกันสละทรัพย์คนละเล็กคนละน้อยร่วมกันบริจาคปัจจัยโดยร่วมบุญกันเพื่อวัดที่ขัดสนแห่งนี้ได้และด้วยอานิสงส์บุญนี้ท่านจะไม่มีความขัดสนใด ๆ ในทุกภพชาติเลยค่ะ

วิญญาณตายายดีใจ ขณะที่อาจารย์เจนแจ้งความประสงค์ในบุญกุศลที่ทำจะมีขึ้นในวันที่ 12 มกราคม 2563นั้น วิญญาณลุงหัวล้าน อายุประมาณ 50 กว่าปีใส่เสื้อม่อฮ่อมสีน้ำเงิน และวิญญาณยายคนนี้มีดวงตาหลุมลึก รูปร่างผอมและมีผมยาวคล้ายผีปอบเหมือนในหนังที่เขาเล่นกันอะคะ อาจารย์เจนบอกว่าวิญญาณยายหน้าตาหน้ากลัวมาก อาจารย์เจนบรรยายให้จี๊ดฟังและจี๊ดก็ขอให้ท่านผู้อ่านนึกภาพตามนะคะอาจารย์เจนเล่าว่ารู้ได้ในญาณวิถีว่าวิญญาณดังกล่าวนี้มีส่วนเกี่ยวข้องในการก่อสร้างศาลาหลังนี้ ต่างก็มีความดีใจมากวิญญาณลุงกับยายพากันยิ้มน้อยยิ้มใหญ่ แล้วพูดขึ้นว่า ดีดีรออยู่ตั้งนานแล้ว ดีดีศาลานี้จะได้อยู่ไปนานๆ แม้แต่ผียังดีใจค่ะ อาจารย์เจนพูดว่าผลบุญจากการร่วมสร้างศาลาของลุงกับยายรวมทั้งปู่ย่าตายายที่ได้ร่วมสร้างศาลาหลังนี้แม้ไม่ได้ไปผุดไปเกิดเพราะผลกรรมที่ทำมายังได้รับผลบุญและอิ่มสุขในบุญมาโดยตลอดค่ะดังนั้นญาติพี่น้องของพวกเราที่ได้เสียชีวิตไปแล้วก็ต้องได้รับผลบุญของเราด้วยค่ะอาจารย์เจนว่าอย่างนั้นค่ะซึ่งก็เป็นเรื่องที่ดีมาก ๆนะค่ะสำหรับญาติพี่น้องของเรารวมทั้งเจ้ากรรมนายเวรของพวกเราด้วยค่ะ

-     ร่วมถวายภัตตาหารเพลพระสงฆ์
-     ร่วมทอดผ้าป่าสามัคคี เพื่อร่วมบูรณะหลังคาเก่าโดยการเปลี่ยนหลังคาใหม่ทั้งหลังและเสริมโครงสร้างไม้ใหม่และทำรางน้ำใหม่เป็นสแตนเลส 304 รอบศาลาการเปรียญ
-     ร่วมถวายสังฆทานและบริวารทั้งหลาย

เรื่องเล่าในการทำบุญหลังคากระเบื้องแผนเดียวค่ะ ซึ่งจี๊ดได้เคยเล่าให้ฟังมานานมากแล้ว จึงอยากจะนำมาเล่าใหม่อีกครั้งค่ะมีชายคนหนึ่งเข้าวัดทุกวันไม่เคยทำบุญสร้างกุศลเลย เป็นคนที่ชอบเล่นหมากรุกมากไปวัดเพื่อไปพูดคุยกับคนนั้นคนนี้ไปวัน ๆ ต่อมาทางวัดมีการทำบุญสร้างหลังคาพระที่วัดนั้นจึงเชิญชวนให้ร่วมบุญซื้อกระเบื้อง ซึ่งชายคนนี้ก็ทำบุญซื้อกระเบื้องอย่างเสียไม่ได้จำนวน 1 แผ่นต่อมาพระที่รู้จักกันก็ตายไปไม่มีเพื่อนจึงไปหาปลาตามลำคลองใกล้บ้านพายเรือไปเรื่อย ๆ แต่ปรากฏว่า ไปนอนตายในเรือเสียนี่ภรรยาก็ตามหาเพราะเห็นว่าหายไปนานหาเท่าไหร่ก็ไม่เจอเรือก็ลอยไปเรื่อย ๆ หายไป 2วัน ตาคนนี้ก็ฟื้นขึ้นมาจากความตาย แต่สิ่งที่เขาตกใจและเชื่อมาก ๆนั้นก็คือ นรกมีจริง แกเล่าว่า ถูกนำตัวไปและได้พบกับพระที่รู้จักกันที่ชอบเล่นหมากรุกด้วยกัน บัดนี้พระองค์นั้นกำลังนั่งเล่นหมากรุกไฟที่มีความร้อนเป็นไฟจับตัวไหนก็ร้อนแต่ก็ต้องจับเป็นแรงบังคับให้จับวางจับวางอยู่อย่างนั้น ชายคนนี้จึงได้รู้ในทันทีว่าแม้เป็นพระก็ตกนรกได้ เมื่อตนเองเดินไปเรื่อย ๆ ก็เกิดมีเม็ดฝนตกลงมา แต่เป็นเม็ดฝนที่เหมือนเข็มและร้อนมากตามเนื้อตามตัวเจ็บแสบไปหมดจึงวิ่งหนีห่าฝนนั้นมีผู้คนเข้าไปในศาลาหลังหนึ่งคุ้มฝนได้ แต่ตนเองไม่สามารถเข้าไปได้ทุกครั้งที่วิ่งเข้าไปก็เด้งตัวออกมา ทันใดนั้นก็มีกระเบื้อง 1 แผ่น ลอยมาปิดอยู่ที่เหนือศีรษะของชายคนนี้ และในจิตนั้นรู้ได้ว่านี่คือกระเบื้องที่ตนเองเคยทำบุญกับวัดเพียงครั้งเดียวเพราะไม่เคยทำบุญจึงจำได้ดีด้วยบุญนี้ช่วยให้เขาสามารถหลบเม็ดห่าฝนนั้นได้บ้างแม้จะไม่มิดชิดแต่ก็ยังดีกว่าต้องทุกข์ทรมานด้วยเม็ดฝนนั้นทั่วทั้งตัวผ่านไป 2 วัน เขาก็ฟื้นกลับคืนมาเมื่อรู้ตัวว่ายังไม่ตาย ก็รีบพายเรือจ้ำแจวไปหาภรรยาและเล่าเรื่องราวให้รับฟังกันค่ะ ซึ่งเป็นอานิสงส์บุญที่ได้ทำมาเป็นเพียงกระเบื้องแผ่นเดียวเท่านั้นค่ะซึ่งทุกท่านได้ร่วมสร้างกระเบื้องทั้งหลังพร้อมโครงหลังคาย่อมมีอานิสงส์บุญมากที่สุดค่ะ

วัดที่ 2
ตอนเช้าอาจารย์เจนได้เล่าว่าเมื่อคืนฝันเห็นเด็กแคระ ตัวเล็กนิดเดียวนับ 100 คน นอนอยู่ในเปล และเมื่ออาจารย์เจนเดินเข้าไปดูใกล้ๆ ก็ได้เห็นใบหน้าของเด็กเหล่านั้นทุกคนมีใบหน้าแก่เหมือนผู้ใหญ่ค่ะอาจารย์เจนคิดว่าเป็นเพียงความฝันและต่อมาจึงได้รู้ว่าเป็นนิมิตที่ในวันนั้นจะต้องเดินทางไปด้วยเรื่องอะไรค่ะ

ตามที่อาจารย์เจนได้เล่าว่าได้เข้าไปในถ้ำและอธิษฐานจิตเพื่อขอเปิดทางให้ได้รู้ว่าที่ถ้ำแห่งนี้มีสิ่งใดลี้ลับอยู่หรือไม่เพราะรู้ได้ในญาณวิถีว่าสถานที่แห่งนี้เคยเป็นเมืองของสิ่งลี้ลับที่มองไม่เห็นเคยอาศัยอยู่ค่ะ  ซึ่งอาจารย์เจนได้รู้ว่า ที่ถ้ำแห่งนี้ครั้งหนึ่งเคยเป็นที่อยู่ของพวกอมนุษย์ลำตัวเล็กสูงประมาณ 50 เซนติเมตร มีใบหน้าแก่ เป็นผู้หญิงทั้งหมดไม่มีผู้ชายเลยแม้แต่คนเดียวมีปากสีแดง ผมสั้นบ๊อบเหมือนกันหมดทุกตน ลักษณะขาป้อมสั้นไม่มีหัวเข่า แขนป้อมสั้นและเมื่อได้พบกับเจ้าอาวาสท่านก็เล่าเรื่องเดียวกันกับที่อาจารย์เจนพูดโดยท่านบอกว่าโยมพ่อของท่านเคยพบเห็นคนตัวเล็กสั้น มีเขี้ยว ไม่มีหัวเข่าแขนขาสั้นป้อม ลำตัวสูง 50 เซนติเมตรต่อจากนั้นก็เดินออกไปอีกถ้ำหนึ่ง อาจารย์เจนได้มองไปที่ฝาผนังถ้ำและได้ย้อนภาพดูจึงรู้ในญาณวิถีว่าครั้งหนึ่งมีพระอริยะสงฆ์มาพักที่ถ้ำแห่งนี้และได้เทศนาธรรมเพื่อโปรดเหล่าเทวดาที่มาฟังธรรมที่ถ้ำนี้เป็นประจำนอกจากนี้ได้มีฤาษีมีฤทธิ์ท่านบำเพ็ญตบะบารมีมีวิชาแก่กล้าอยู่ที่ถ้ำแห่งนี้ซึ่งอาจารย์ได้ถ่ายภาพฤาษีที่จารึกปรากฎอยู่บนฝาผนังถ้ำมาให้ดูด้วยค่ะและหากมีเวลาอาจารย์เจนจะนำพาทุกท่านไปชมถ้ำด้วยค่ะ

ที่วัดแห่งนี้อาจารย์เจนจะนำพาทุกท่านร่วมทอดผ้าป่าสามัคคีร่วมสร้างอุโบสถ์ และ ร่วมสร้างศาลากุฏิสงฆ์ พร้อมนี้ร่วมถวายสังฆทานและบริวารต่างๆ นอกจากนี้จะได้เลี้ยงอาหารให้กับฝูงลิงด้วยค่ะ หลวงพ่อท่านอธิบายเรื่องความเป็นอยู่ของลิงอย่างละเอียดรู้แม้กระทั่งลิงชอบอะไรหากินกันอย่างไร  ซึ่งอาจารย์เจนได้พูดกับจี๊ดว่า อาจารย์ได้เข้าใจแล้วว่าทำไมหลวงพ่อท่านถึงรู้เรื่องของลิงเป็นอย่างดีค่ะเป็นเรื่องของการเวียนว่ายตายเกิดของเรานี้เองค่ะ

สถานที่วัดแห่งนี้มีธรรมชาติที่สวยงามอย่างที่อาจารย์เจนเล่าให้ฟังนั้นเองค่ะหากกท่านได้เดินทางไปด้วยกันคงได้ชมธรรมชาติที่โดยรอบมีภูเขา ถ้ำ และมีต้นไม้เป็นสถานที่ที่สัมปายะมากค่ะจี๊ดขอเชิญชวนทุกท่านมาร่วมบุญด้วยกันนะค่ะ

- ร่วมทอดผ้าป่าสามัคคีร่วมสร้างอุโบสถ์ และ ร่วมสร้างศาลากุฏิสงฆ์
-ร่วมถวายสังฆทานและบริวารทั้งหลาย
-ร่วมบุญซื้อข้าวสารเป็นกระสอบ และผลไม้ต่างๆ เช่น กล้วย ( เลี้ยงลิงที่วัด )

การรับบริจาค
-     กองทุนละ 2,500 บาท
-     ตามกำลังศรัทธา

มีเรื่องเล่า ทำบุญแล้วได้อะไร
จี๊ดขออนุญาตนำเรื่องเล่าที่เกิดขึ้นจริงและขออนุโมทนาบุญกับบุคคลท่านนี้เพื่อเป็นวิทยาทานด้วยกันนะค่ะมีน้องสาวคนหนึ่งได้ส่ง Line มาให้คุณรุ้ง โดยแจ้งว่าอยากจะขอบคุณอาจารย์เจนค่ะ

เรื่องที่ 1
เรื่องน้องสาวของผู้ร่วมบุญกับคณะบุญเสบียงสวรรค์ท่านหนึ่งค่ะเวลาประมาณเทื่ยงคืนตรงกับวันพระใหญ่พอดีน้องสาวของเธอกำลังจะเดินทางกลับบ้านได้เกิดอุบัติเหตุรถมอเตอร์ไซค์ล้มก่อนหน้านี้ก็จะทะเลาะกับน้องสาวบ่อยมากเพราะเป็นคนดื้อเงียบและชอบโพสต์ด่าและทุกครั้งที่จะมาทำบุญกับคณะบุญเสบียงสวรรค์ของอาจารย์เจนก็มักจะขัดขวางไม่ให้มาทำบุญค่ะแต่เธอเป็นพี่สาวก็พยายามพูดให้เขายอมมาทำบุญในทริปบุญที่จัดขึ้นเป็นประจำทุกเดือนและแบ่งบุญให้เขาทุกครั้งเมื่อทำบุญสำเร็จแล้วในแต่ละทริป และในที่สุดน้องสาวก็ยินยอมมาทำบุญด้วยและน้องสาวชอบมากอยากมาทำบุญอีกโดยมีข้อตกลงพูดคุยกันว่าต้องสลับเปลี่ยนกันมาทำบุญนะพี่คนละเดือนในฐานะพี่สาวก็ดีใจมากที่น้องสาวเอ่ยปากขอมาทำบุญด้วยตนเองค่ะ และเหตุการณ์ล่าสุดที่น้องสาวเกิดอุบัติเหตุขับมอไซค์ล้มใบหน้ามีแผลถลอกเต็มไปหมดแต่ไม่เป็นอะไรมากและล่าสุดน้องสาวมาทำบุญทริปที่ 75 ก่อนวันเกิดเหตุเพียงหนึ่งอาทิตย์และเข้าใจว่าด้วยผลบุญที่ช่วยทำให้เคราะห์หนักเป็นเบาได้ค่ะ จึงได้ขอบคุณอาจารย์เจนและเชื่อในบุญมีจริงค่ะสิ่งที่อยากจะบอกว่าน้องเข้าใจถูกต้องแล้วค่ะเพราะอาจารย์เจนดูแล้วก็พูดว่าเป็นพราะผลบุญช่วยให้หนักเป็นเบาค่ะ

เรื่องที่ 2
เรื่องกรรมเป็นเผ่าพันธุ์ก่อนที่จะเดินทางไปเซอร์เวย์หาวัดทำบุญทริปที่ 77 นี้ ก็ได้มีผู้หญิงคนหนึ่งมีอาชีพเป็นไกด์จีนที่ไม่เคยทำบุญมาก่อนมีแต่เพียงการไหว้เทพเจ้าและเมื่อได้เป็นผู้นำทัวร์และได้รับฟังอาจารย์เจนเล่าเรื่องผลของกรรมรวมทั้งอาจารย์เจนได้ปฏิบัติตนเป็นตัวอย่างนำคนทำบุญก็เกิดมีจิตศรัทธาในตัวอาจารย์เจนและเมื่อว่างจากการทำหน้าหน้าที่ไกด์ก็ขอมาร่วมบุญกับคณะบุญเสบียงสวรรค์ซึ่งอาจารย์เจนได้เห็นเหตุกากรณ์ล่วงหน้าจึงตักเตือนไปว่าได้เห็นอนาคตจะเดินไม่ได้นั่งรถเข็ญทำบุญให้มาก ๆ นะ ร่างกายใช้มามาก พักผ่อน และทำบุญให้มากไกด์คนนี้ก็หมั่นมาทำบุญแต่ไม่มากนักตามโอกาสที่ว่างจากหน้าที่การงานและแล้ววันนั้นก็มาถึงได้ส่งภาพตนเองนั่งรถเข็ญเดินไม่ได้ขอให้อาจารย์เจนช่วยเหลือซึ่งอาจารย์เจนดูแล้วได้เห็นภาพว่า เป็นกรรมของเผ่าพันธุ์ เป็นกรรมทายาทเป็นผลกรรมที่ปู่ย่าตายายได้ฆ่าเป็ดและฆ่าไก่ ในการฆ่าทุกครั้งก็จะหักขาไก่ให้หักด้วยผลกรรมนั้นได้ตกทอดมาถึงทายาทถึงลูกหลานเหลนโหลนจะต้องทำบุญให้กรรมเป็นเผ่าพันธุ์และกรรมแห่งทายาทนั้น มิเช่นนั้น จะตกทอดไปเรื่อยๆ ค่ะ และโชคดีที่ไกด์คนนี้ได้มาทำบุญกับคณะบุญเสบียงสวรรค์อยู่บ้างสามารถนำผลบุญนั้นมาช่วยได้ ดังนั้นอาจารย์เจนจึงได้แนะนำไปตอนนี้อาการดีขึ้นมากแล้วค่ะ

จี๊ดขอเป็นตัวแทนอาจารย์เจนบอกบุญเชิญชวนให้ทุกท่านได้ร่วมทำบุญทอดผ้าป่าสามัคคีกับคณะบุญเสบียงสวรรค์ครั้งที่ 77  ในวันอาทิตย์ที่ 12 มกราคม 2563 และขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านในโอกาสนี้ด้วยค่ะ

จี๊ดจ๊าด

517

2627

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20106
คัดลอกลิงก์
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2019-12-17 14:20:43 | แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เจนญาณทิพย์ เมื่อ 2019-12-17 14:37

ทริป 77 เดินทางวันอาทิตย์ที่ 12 มกราคม 2563

รถออกเดินทางเวลา 6 โมงเช้าค่ะ หน้าเทสโก้โลตัส จรัญสนิทวงศ์ (ซ. จรัญสนิทวงศ์ 70)

ลูกทัวร์ไม่สามารถนำรถมาจอดทิ้งไว้ที่ลานจอดรถของห้างโลตัสได้ค่ะ หากฝ่าฝืน จะถูกปรับเป็นเงิน 5,000 บาทค่ะ

ลูกทัวร์สามารถนำรถยนต์ส่วนตัวและรถแท็กซี่มาจอดส่งได้แค่ชั่วคราว บริเวณหน้าห้างเท่านั้น

ค่าเดินทาง  ราคา 900 บาท/ ท่าน  

อัตรานี้รวม
1. ค่ารถปรับอากาศ 2 ชั้น VIP ไป-กลับ
2. ค่าอาหารเช้า และเครื่องดื่ม

3. ค่าอาหารกลางวัน และเครื่องดื่ม
4. ค่าอาหารเย็น และเครื่องดื่ม

5. ค่าจัดกิจกรรมต่างๆ

***ทริปทัวร์บุญนี้ ไม่ให้มีการนำเด็กมานั่งตักนะคะ ขอให้จองที่นั่งเด็กมาด้วยค่ะ อัตราค่าเดินทางเด็กราคา 900 บาทค่ะ***

***สำหรับท่านที่ทานอาหารเจ หรือมังสวิรัติ ต้องเตรียมมาเองค่ะ***

###ทั้งนี้ขอสงวนสิทธิ์ในการเดินทางเฉพาะลูกทัวร์ที่ได้ร่วมเดินทางไปทัวร์บุญกับอ. เจน ญาณทิพย์เท่านั้นค่ะ ไม่ให้มีการขับรถตามไปนะคะ ขอบคุณค่ะ###

จุดจอดรถขากลับคือ

-  ปั้มคาลเท็กซ์ ประชานุกูล

อุปกรณ์ที่ท่านต้องเตรียมมาเอง

หมวก

แสดงความคิดเห็น

จอง 4 ท่าน ณิชากร ค่ะ  โพสต์เมื่อ 2019-12-21 18:16

517

2627

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20106
คัดลอกลิงก์
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2019-12-17 14:22:38 | แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้

การโอนเงินค่าเดินทาง

บัญชีสำหรับโอนค่าเดินทางค่ะ(กรุณาใส่เศษสตางค์ด้วยเพื่อง่ายต่อการตรวจสอบเช่น 900.09 / 900.25 เป็นต้นค่ะ )

ชื่อบัญชี น.ส. รุ้งตะวัน ชนะศึก (Ms. Rungtawan Chanasuk)
บัญชีออมทรัพย์ ธ.ไทยพาณิชย์ สาขาบางพลัด
เลขที่ 011-256882-1

หรือ โอนเงินค่าเดินทางผ่าน PromptPay

หมายเหตุ **กรุณาทำความเข้าใจด้วยค่ะ การจัดผังที่นั่งรถไม่ได้พิจารณาจากการโอนเงินก่อนหลัง หรือเรียงตามลำดับรายชื่อที่จอง แต่พิจารณาจัดจำนวนคน ให้ลงล็อคที่นั่งพอดีกับผังที่นั่งรถ ตามความเหมาะสมแค่นั้นค่ะ

###เนื่องจากทริปทัวร์บุญเสบียงสวรรค์เป็นงานบุญของฆราวาสที่มาร่วมกันทำกิจกรรมเป็นจำนวนมาก ดิฉันจึงขอเรียนให้ทราบว่า ไม่อนุญาตให้พระสงฆ์ หรือแม่ชีมาร่วมงานทัวร์บุญด้วยนะคะ เพราะเกรงว่าจะไม่หมาะสมค่ะ จึงเรียนมาเพื่อทราบค่ะ###

***ขอให้ลงชื่อจองก่อน เมื่อมีชื่อขึ้นที่หน้ากระทู้แล้วถึงจะมีสิทธิ์โอนเงินได้ค่ะ***

###สำหรับท่านที่มีรายชื่อจองไว้ที่หน้ากระทู้ของทริปทัวร์บุญ 77 แต่ยังไม่ได้โอนเงิน ขอความกรุณาโอนเงินพร้อมแจ้งส่งหลักฐาน slip การโอนเงินภายในวันศุกร์ที่ 3 ม.ค. 2563  ด้วยนะคะ ถ้าเลยกำหนดแล้วจะตัดชื่อออกจากค่ะ ส่วนท่านใดที่ลงชื่อจองไว้ แต่ไม่ประสงค์เดินทางไปแล้ว ให้แจ้งยกเลิกมาด้วยนะคะ###

*** เมื่อโอนเงินแล้ว ขอให้ท่านตรวจสอบสถานะการโอนเงินของท่านด้วยค่ะ หากได้รับแจ้งโอนเงินจากท่านแล้ว คำว่า (รอโอน) จะไม่มีอยู่ด้านหลังชื่อของท่านค่ะ และค่าเดินทางที่โอนเข้ามาแล้ว จะไม่มีการคืนให้ท่านไม่ว่ากรณีใดๆทั้งสิ้นค่ะ***

วิธีแจ้งโอนเงินค่าเดินทาง  

แจ้งการโอนเงินผ่านทาง
1) line id: @jenyantip

หรือ 2) ผ่านทางอีเมลล์ [email protected] หรือ

3) แจ้งผ่านทาง inbox facebook fanpage อาจารย์เจน.com (ไม่รับแจ้งโอนผ่าน facebook messenger และโพสต์ slip หน้า face)
โดยระบุด้วยว่า โอนเงินค่าเดินทางทัวร์บุญ 77
พร้อมส่ง slip การโอนเงิน และแจ้งชื่อที่ใช้จองเดินทาง   และเบอร์โทรศัพท์

ในกรณีที่ท่านได้โอนเงินค่าเดินทางมาแล้ว แต่ท่านไม่สามารถเดินทางไปได้ และต้องการเงินค่าเดินทางคืน ในทุกกรณีไม่สามารถขอคืนได้นะค่ะ ยกตัวอย่าง เช่น
1. ไม่สามารถลางานมาได้
2. ติดธุระ/ภารกิจด่วน
3. ไม่สามารถเปลี่ยนค่าเดินทางมาเป็นเงินทำบุญได้ในกรณีผู้เดินทางยังหาคนแทนไม่ได้ (เป็นหน้าที่ของผู้เดินทางหาคนแทนเอง)

517

2627

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20106
5#
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2019-12-17 14:41:46 | แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้

ทริป 77 เปิดรับบริจาคปัจจัยทำบุญ ดังนี้ค่ะ

ร่วมทำบุญดังนี้ค่ะ

- ร่วมทอดผ้าป่าสามัคคี ร่วมบูรณะหลังคาเก่าโดยการเปลี่ยนหลังคาใหม่ทั้งหลังและเสริมโครงสร้างไม้ใหม่ และทำรางน้ำใหม่เป็นสแตนเลส 304 รอบศาลาการเปรียญ (วัดที่ 1 )
- ร่วมทอดผ้าป่าสามัคคี ร่วมสร้างอุโบสถและศาลากุฏิสงฆ์ ( วัดที่ 2 )
- ร่วมบุญถวายภัตตาหารโต๊ะจีน 1 โต๊ะ ผ้าไตรจีวรเอก ซื้อเครื่องสังฆทานและบริวารทั้งหลายจำนวน 2 วัด
- ร่วมบุญซื้อข้าวสารเป็นกระสอบและผลไม้ต่างๆ เช่น กล้วย ( เลี้ยงลิงที่วัด )

รับบริจาค 2 แบบค่ะ  
- กองทุนละ 2,500   บาท
- ตามกำลังศรัทธา

***ท่านที่ต้องการบริจาคปัจจัยทำบุญ สามารถโอนเงินทำบุญมาได้เลยค่ะ ไม่ต้องลงชื่อจองนะคะ โอนมาแล้วจึงจะลงชื่อทำบุญให้นะคะ***

***เปิดรับบริจาคปัจจัยทำบุญถึงวันศุกร์ที่ 10 มกราคม 63 ค่ะ***

สามารถโอนเข้าบัญชีนี้ค่ะ

ชื่อบัญชี น.ส. รุ้งตะวัน ชนะศึก (Ms. Rungtawan Chanasuk)
บัญชีออมทรัพย์ ธ.ไทยพาณิชย์ สาขาบางพลัด
เลขที่ 011-256882-1
ประเภทบัญชี ออมทรัพย์

หรือ บริจาคผ่าน PromptPay

กรณีโอนจากต่างประเทศ ขอให้โอนผ่านช่องทาง 3 ช่องทางคือ bank, western union และ moneygram เท่านั้น (ไม่รับแจ้งโอนที่ส่งมาจากร้านค้าทั่วไป) และขอให้มีเศษมาด้วย เช่น  500.73, 1000.09, 5,002 เป็นต้น  เพื่อให้สามารถตรวจสอบยอดได้สะดวกค่ะ

Bank details for donation
Account name: Ms. Rungtawan Chanasuk
Bank name:  Siam Commercial Bank, Savings account
Branch:  Bangphlad
Account Number: 011-256-8821

หมายเหตุ เพื่อป้องกันการแอบอ้าง และเพื่อให้มั่นใจว่าเงินที่ท่านบริจาคได้นำไปทำบุญกับอ. เจน ญาณทิพย์ตามวัตถุประสงค์ กรุณาโอนผ่านบัญชีด้านบนโดยตรง ไม่ต้องโอนผ่านบัญชีบุคคลอื่น และขอให้ท่านแจ้งรายละเอียดการโอนเงินมาตามวิธีที่อยู่ด้านล่างค่ะ

วิธีแจ้งโอนเงิน

- ส่ง slip การโอนเงินทาง line id: @jenyantip

หรือ อีเมลล์ [email protected] หรือ ส่งไปที่ใน inbox facebook page อาจารย์เจน.com (ไม่รับแจ้งโอนผ่าน facebook messenger หรือโพสต์ slip ไว้หน้าเฟส)

พร้อมแจ้งรายละเอียด ชื่อผู้ทำบุญ โดยระบุชื่อว่า "โอนทำบุญ ตอนที่ 77 "

### ผู้มีจิตศรัทธาท่านใดที่บริจาคปัจจัยมาแล้วขอให้ท่านตรวจสอบชื่อของท่านที่หน้ากระทู้ด้วยค่ะ หากยังไม่มีชื่อของท่านขึ้นที่หน้ากระทู้ขอให้ท่านแจ้งรายละเอียดมาที่ line id: @jenyantip  ด้วยค่ะขอบคุณค่ะ ###

## สำหรับการบริจาคปัจจัยทำบุญ ท่านสามารถโอนเงินมาได้เลยนะคะ ไม่ต้องลงชื่อจองไว้ก่อนค่ะ  ###

ดิฉัน อ.เจน ญาณทิพย์ พี่รุ้งตะวัน และทีมงานขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ร่วมปัจจัยมาทุกประการค่ะ

เจน ญาณทิพย์

517

2627

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20106
6#
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2019-12-17 14:44:59 | แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้

***ต้อง login เข้าระบบก่อน จึงจะเห็นภาพผังที่นั่งรถบัสได้นะคะ ถ้าไม่ได้ login จะมองไม่เห็นผังที่นั่งรถค่ะ จะเห็นได้แค่ข้อความเท่านั้นค่ะ***

ประกาศรายชื่อที่นั่งรถบัสทัวร์บุญ 77 วันอาทิตย์ที่ 12 มกราคม 63

รถล้อหมุน 6 โมงเช้า

ประกาศเรื่องรถทัวร์
-รถบัสจะจอดรออยู่ด้านหน้าห้าง โลตัสจรัญสนิทวงศ์ (ซอยจรัญสนิทวงศ์ 70) นะคะ
-ทางโลตัสไม่อนุญาตให้นำรถส่วนตัวมาจอดในห้างค่ะ หากฝ่าฝืนปรับ 5,000 บาท ค่ะ

เนื่องจากรถบัส ที่มาบริการในวันทัวร์บุญในแต่ละคัน มีจำนวนที่นั่งไม่เหมือนกันทุกคัน อาจมีจำนวนที่นั่งน้อยหรือมีมากกว่าที่ประกาศในผังที่นั่งบางทีอาจจะไม่ตรงกับผังที่นั่งที่แจ้งไว้ก่อนหน้า ซึ่งท่านอาจไม่ได้รับความสะดวกในบางครั้ง  กรณีที่เกิดปัญหาที่นั่งชั้นล่างขาดไปไม่ตรงกับผัง อาจจะมีความจำเป็นต้องให้สมาชิกไปนั่งเพิ่มที่โซฟาหากมีกรณีนี้เกิดขึ้น โปรดกรุณาเห็นใจแบ่งปันที่นั่งให้กับสมาชิกที่มาเพิ่มให้ได้รับความสะดวกด้วยค่ะ ซึ่งหนึ่งเดือนมีงานบุญเพียงครั้งเดียวท่านได้รับผลบุญอย่างเต็มกำลังในการเอื้อเฟื้อซึ่งกันและกัน ถือเป็นบุญกิริยาวัตถุ 10 ประการค่ะ

จึงแจ้งมาเพื่อทราบ  และ ขอความร่วมมือค่ะ

ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

การจัดผังที่นั่งรถไม่ได้พิจารณาจากการโอนเงินก่อนหลัง หรือเรียงตามลำดับรายชื่อที่จอง แต่พิจารณาจัดจำนวนคน ให้ลงล็อคที่นั่งพอดีกับผังที่นั่งรถ ตามความเหมาะสมแค่นั้นค่ะ

ผังที่นั่งที่ประกาศได้จัดตำแหน่งลงล็อคที่นั่งตามความเหมาะสม
และพอดีกับจำนวนสมาชิกแล้ว ไม่สามารถเปลี่ยนแปลงได้ จึงขอความกรุณาสมาชิกทุกท่านงดขอแจ้งเปลี่ยนคันรถ หรือเปลี่ยนที่นั่งทุกกรณีค่ะ

จุดจอดรถขากลับคือ ปั๊มคาลเท็กซ์ ประชานุกูล

-ทางโลตัสไม่อนุญาตให้นำรถส่วนตัวมาจอดในห้างค่ะ หากฝ่าฝืนปรับ 5,000 บาท ค่ะหากนำมาจะถูกรปภ.ไม่อนุญาตให้เข้ามาในห้างค่ะ

517

2627

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20106
7#
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2019-12-17 14:46:32 | แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย รุ้งตะวัน เมื่อ 2020-1-6 14:35

รายชื่อผู้เดินทางทริป 77 เดินทางวันอาทิตย์ที่ 12 มกราคม 63    (ที่นั่งเต็มแล้วค่ะ ใครที่ไม่ได้โอนมาต้องขอตัดชื่อออกจากการจองนะคะ ปิดรับแล้วค่ะ)

(หมดเขตการโอนเงินค่าเดินทางวันศุกร์ที่ 3  ม.ค. 63) หากโอนเงินค่าเดินทางแล้ว ขอให้ส่ง slip หลักฐานการโอนเงินภายในวันที่ 3 ม.ค. 63 ด้วยค่ะ หากเลยกำหนดแล้ว ไม่มีการแจ้งส่งหลักฐานมา จะตัดชื่อออกจากการจองเดินทางทันทีค่ะ

1        คุณยอดบุญ 15 ที่
2        คุณแป๊ะ 1 ที่
3        คุณประภัสสร อยู่สมศรี 4 ที่
4        คุณป้าเก่ง 4 ที่
5        คุณวิไล 4 ที่
6        คุณวิจิตรา 1 ที่
7        คุณพิชชารัตน์ 3 ที่
8        คุณสิระกร 2 ที่
10        คุณยุ้ย 3 ที่
12        คุณราชันย์ 7 ที่
13        คุณอรปภา 5 ที่
14        คุณทิพรดา 14 ที่
16        คุณรัตนา 19 ที่
17        คุณสุรีภรณ์ 13 ที่ (เงินสด)
18        คุณครรชิต  5 ที่
19        คุณวรเทพ 3 ที่
20        คุณวนิดา 1 ที่
21        คุณสุภัตรา 3 ที่
22        คุณวรเดช 2 ที่
23        คุณวิมุตติ 1 ที่ (เงินสด)
24        คุณปาณสกุณ 1 ที่
25        คุณตวงรัชฏ์ 2 ที่
26        คุณแม่จี๊ด 1 ที่ (เงินสด)
28        คุณชัย 2 ที่
30        คุณมานพ มีแก้ว 4 ที่
31        คุณอชิ 3 ที่
32        คุณสุภัทธณา 1 ที่
33        คุณมัลลิกา 2 ที่
35        คุณหยิน 1 ที่
36        คุณมิวและแม่ 2 ที่
37        คุณดรุณญา ทิพมโนวรรณ 3 ที่
38        คุณ Pat Pund 1 ที่
39        คุณรุ่งอาภา เอกณรงค์พาณิชย์ 2 ที่
40        คุณประทีป ภูยงค์ 2 ที่
41        คุณเกริกกฤษณ์ ศรีไพพรรณ 4 ที่
42        คุณอาคม สานนท์ 2 ที่
43        คุณศิริรักษ์ ผลเพิ่ม 4 ที่
44        คุณจิรวัชรากร 4 ที่
45        คุณวิเศษ คำแสง 1 ที่
46        คุณบี พงศวัชร์ 2 ที่
48        คุณกิตติมา เวชเตง 1 ที่
49        คุณพิมพ์ภิกา สีนาค 1 ที่
50        คุณยลพัชร์ 2 ที่
51        คุณเฉลิมเดช ตีรสิตานนท์ 2 ที่
54        คุณเอกชฏา มีศรี 6 ที่
55        คุณประวิทย์ คำภา 2 ที่
56        คุณอุษณี 2 ที่
57        คุณ​บิ๊ก​บอส​ 2​ ที่
58        คุณภวรัญชน์ ศิริสม 1 ที่
59        พ.อ.อ.จักรชลัฐ 2 ที่
60        คุณพชรพรรณ ทรัพย์โสภณพาณิช 1 ที่
61        คุณอาภรณ์ เลิศเวียง 1 ที่
62        คุณพชร 5 ที่
64        คุณกฤษณ์ 3 ที่
67        คุณมนธรัตถ์ 3 ที่  
68        คุณณภัทร์  2 ที่
70        คุณ nuttapong 1 ที่
71        คุณยุวดี วัฒนอัศวกุล 4 ที่
73        คุณชัชชมนต์ 2 ที่
76        คุณสำรวย พุ่มพวง 4 ที่
77        คุณพราวพรรณ มะแมทอง 2 ที่
78        คุณวรพรรณ อภิชัย 1 ที่
79        คุณพิทักษ์ 2 ที่
80        คุณปทิตตา 2 ที่
81        คุณสุภนิดา 2 ที่
82        คุณสุมิตรา ธรรมจิตต์ 1 ที่
83        คุณกิตติพิชญ์ ธิปัดเป่า 3 ที่
84        คุณเจน 4 ที่
85        คุณจักรภพ​ ศุภกร​ 2 ที่
86        คุณฮ้ง 4 ที่
87        คุณสุนันทา(นุ้ย) 1 ที่
88        คุณนพพร เคลื่อนสูงเนิน 4 ที่
89        คุณ ARHENG 1 ที่
91        คุณวาสิณี ประจันบาน 2 ที่
92        คุณศิวพร ภัทรประกฤต 1 ที่
93        คุณศิริพร​ สมิทธ์ธนบูรณ์ 2 ที่
94        คุณอัญมณี สมบูรณ์ผล 4 ที่
95        คุณป้อม-นัยนา 2 ที่
96        คุณอัญญาณี ศิริแก้ว 3 ที่
97        คุณชุติมา ประสาทแก้ว 2 ที่
98        คุณรุจาภา 1 ที่
99        คุณอรสุดา ทองสวัสดิ์ 1 ที่
100        คุณวราภรณ์ แซ่โฟ่ง 2 ที่  
102        คุณธนพร  เจี๊ยบ 2 ที่  
103        คุณศิริวัลย์ โอวาทวิจัย 2 ที่
104        คุณธีรวัจน์ จงทวีผล 2 ที่
105        คุณเปา-เพชร 2 ที่
106        คุณฐิติ​รัตน์​ แสง​ศิวะ​ฤทธิ์​ 1 ที่
107        คุณสมบัติ 2 ที่
108        คุณบานชื่น ชื่นสุข 1 ที่
109        คุณชมพูนุช อิสสระ 1 ที่  
110        คุณนนทกาญจน์ แซ่ซึง 1 ที่  
111        คุณไนน์ นรวิชญ์ 2 ที่
112        คุณจันทรัสม์ โนรี 4 ที่
113        คุณหมอประดิษฐ์ 1 ที่
114        คุณกิตติยา ปอแก้ว 4 ที่
115        คุณบุษบา 3 ที่
116        คุณชมดาว  1 ที่
117        คุณกัญญา วารีเพชร 5 ที่
118        คุณเทวดล​ เหลือง​สุ​รภีสกุล​ 1 ที่
120        คุณกชพร 1 ที่  
121        คุณณิชากร 4 ที่
122        คุณพร 1 ที่
123        คุณสมพร วงษาบุตร 1 ที่
124        คุณสมโภช ยิ้มภากรณ์ 3 ที่
125        คุณจริยา ศรีหนู 1 ที่
126        คุณพรปวีณ์ ศิระเศวตศักดิ์ 8 ที่
128        คุณเดชาธร 13 ที่
129        คุณอัญชลี เลิศรุ่งวิเชียร 1 ที่
130        คุณฤชาภร จันทร์สุวรรณ 1 ที่
131        คุณสุวรรณา สุวรรณเลิศ 3 ที่
133        คุณจันทนา 1 ที่
134        คุณสุรเชษฐ์ ร้ตนศิลป์กัลชาญ 1 ที่
135        คุณลดาวรรณ ธนกุลอาภรณ์ 9 ที่
137        คุณอรรณพ เย็นใจ 3 ที่  
138        คุณชญาน์นันท์ ใจสุข 1 ที่  
139        คุณพิรามิตร ปัดถา 2 ที่  
140        คุณธันวาพร เดชยาภิรมย์ 5 ที่
141        คุณจำเรียง วารีวนิช 5 ที่
143        คุณภาวิดา-กันตภณ 2 ที่  
144        คุณนันทวัน โพธิ 1 ที่
145        คุณสภา 1 ที่
146        คุณสุนันทา สุภาพจริตกุล 1 ที่
147        คุณแจ๊ค 3 ที่
148        คุณนิรามัย 2 ที่
149        คุณวิรัลริสา ปานมงคล 1 ที่
150        คุณสมบูรณ์ นุกูลอุดมพานิชย์ 2 ที่
151        คุณพิมลพรรณ ศิระวัฒนานนท์ 2 ที่
152        คุณสุนันทา ธนเจริญผดุง 3 ที่
153        คุณชนากาน ชเวิร์ซแมนน์ 2 ที่
154        คุณฐิตารีย์ สุขะธนประเสริฐ 2 ที่
155        คุณชอ มงคลสวัสดิ์ 2 ที่
156        คุณพิจักษณ์ 2 ที่
158        คุณบุษบา กาญจนสุนทร 1 ที่
159        คุณณัฐกร 2 ที่
160        คุณสันติ มณีเขียว 2 ที่
161        คุณรุ่งรัตน์ ไมตรีจิตถาวร 1 ที่
162        คุณแตง 3 ที่
163        คุณกัญภัฏฐ์ 3 ที่
164        คุณรวิวรรณ แหนกลาง 2 ที่
165        คุณศิวาพร นวปัญญากุล 4 ที่
166        คุณปภาดา ธนพรอุดม 1 ที่
167        คุณนภาลัย แซ่อึ้ง 1 ที่
168        คุณลูกไม้ 4 ที่
169        คุณชยาณิตฏ 2 ที่
170        คุณปารณีย์ อิงคกุล 2 ที่
171        คุณหัส 2 ที่
172        คุณรุจิภาส 1 ที่
174        คุณอัจราพร จุลิรัชนีกร 2 ที่
175        คุณณัฐพัชร์ จันทสร 4 ที่
176        คุณอาทิตยา บวบจิตร์ 4 ที่
177        คุณหน่อย 1 ที่
178        คุณภูริตา อภิสิทธิ์ไพบูลย์ 4 ที่
179        คุณยุพิน โทวงษ์ 2 ที่
180        คุณหน่อย  ธรรมชาติ 2 ที่
181        คุณตาว 2 ที่
182        คุณยุวดี แสนเดช 1 ที่  
183        คุณสุนันทา ลีศิริชัยกุล 1 ที่
184        คุณรุจิรา ทวีสุข 1 ที่
185        คุณพลสิทธิ์ 8 ที่  
186        คุณมณฑาทิพย์ จันทร์หุน 2 ที่
187        คุณไอรินทร์ 4 ที่
188        คุณองอาจ นิลเพชร์พลอย 1 ที่
189        คุณวัชรี วัฒโย 2 ที่
190        คุณธัญญาศิริ 1 ที่
191        คุณนลิน​ภัส​ร์​ โรจน์​ภูมิ​ภั​ทร์ 2 ที่
192        คุณกานดา ธะนะไชย 2 ที่
193        คุณอิทธิฤทธิ์ เมรัตน์ 3 ที่
194        คุณสุขุมวิทย์ 1 ที่
195        คุณชุติมา เจริญจงวิทยา 1 ที่
196        คุณชินานันท์ 2 ที่
197        คุณผาสุข 2 ที่
198        คุณสุทิศา 1 ที่
199        คุณประวินทร์ คุโรวาท 2 ที่
200        คุณวาริศา 2 ที่
201        คุณประภา 2 ที่
202        คุณพิสมัย ปัตตายะโส 1 ที่
203        คุณศิวภรณ์ 1 ที่
204        คุณวิภา ตั้งเตรียมใจ 1 ที่
205        คุณอทิตยา ดวงเงิน 2 ที่
206        คุณน้ำ 2 ที่
207        คุณจิตโรจน์ 2 ที่  
208        คุณวิทยาพร อุ่มน้อย 2 ที่
209        คุณกรณ์ศิริพงษ์ 1 ที่
210        คุณดวงเดือน แซ่จิว 1 ที่
211        คุณสโรชา ชาตรีสุนทร 1 ที่
212        คุณวัชระ 10 ที่

***สำหรับท่านที่มีรายชื่อจองไว้ที่หน้ากระทู้ ทัวร์บุญ 77 แต่ยังไม่ได้โอนเงิน ขอความกรุณาโอนเงิน พร้อมแจ้งส่งหลักฐาน slip การโอนเงินภายในวันที่กำหนดหมดเขตไว้ด้วยนะคะ หากไม่แจ้งโอนมาจะตัดชื่อออกจากการจองเดินทางค่ะ  ***

###ทั้งนี้ขอสงวนสิทธิ์ในการเดินทางเฉพาะลูกทัวร์ที่ได้ร่วมเดินทางไปทัวร์บุญกับอ. เจน ญาณทิพย์เท่านั้นค่ะ ไม่ให้มีการขับรถตามไปนะคะ ขอบคุณค่ะ###

หมายเหตุ การจัดที่นั่งรถไม่ได้เรียงตามลำดับการโอนเงินค่าเดินทางก่อน/หลังนะคะ ทั้งนี้จัดตามความเหมาะสมเพื่อให้ลงตัวพอดีกับจำนวนที่นั่งรถนะคะ

***ในกรณีที่ท่านได้โอนเงินค่าเดินทางมาแล้ว แต่ท่านไม่สามารถเดินทางไปได้ และต้องการเงินค่าเดินทางคืน ในทุกกรณีไม่สามารถขอคืนได้นะค่ะ ยกตัวอย่าง เช่น

1. ไม่สามารถลางานมาได้
2. ติดธุระ/ภารกิจด่วน
3.ไม่สามารถเปลี่ยนค่าเดินทางมาเป็นเงินทำบุญได้ในกรณีผู้เดินทางยังหาคนแทนไม่ได้ (เป็นหน้าที่ของผู้เดินทางหาคนแทนเอง)

517

2627

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20106
8#
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2019-12-17 14:49:45 | แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย รุ้งตะวัน เมื่อ 2020-1-11 21:37

ร่วมทอดผ้าป่าสามัคคี ร่วมบูรณะหลังคาเก่าโดยการเปลี่ยนหลังคาใหม่ทั้งหลังและเสริมโครงสร้างไม้ใหม่ และทำรางน้ำใหม่เป็นสแตนเลส 304 รอบศาลาการเปรียญ (วัดที่ 1 ), ร่วมทอดผ้าป่าสามัคคี ร่วมสร้างอุโบสถและศาลากุฏิสงฆ์ ( วัดที่ 2 ),  ร่วมบุญถวายภัตตาหารโต๊ะจีน 1 โต๊ะ ผ้าไตรจีวรเอก ซื้อเครื่องสังฆทานและบริวารทั้งหลายจำนวน 2 วัด- ร่วมบุญซื้อข้าวสารเป็นกระสอบและผลไม้ต่างๆ เช่น กล้วย ( เลี้ยงลิงที่วัด )

กองทุนละ 2,500 บาท

เปิดรับถึงวันศุกร์ที่ 10 มกราคม 63

1        อ. เจน ญาณทิพย์, คุณแม่ตี้ และคุณรุ้งตะวัน ชนะศึก ร่วมบริจาค 1  กองทุน
2        นางสาวณหทัย สวียม ร่วมบริจาค 1  กองทุน
3        นายกฤตภาส ลาภอนันต์ ร่วมบริจาค 1  กองทุน
4        คุณเฉลิมเดช ตีรสิตานนท์  ร่วมบริจาค 1  กองทุน
5        จารุวรรณ ชินกร ร่วมบริจาค 1  กองทุน
6        พฤทธิ์ เมธัสสกุล  ร่วมบริจาค 1  กองทุน
7        นางสาวอังค์วรา ผลวิริยชัย ร่วมบริจาค 1  กองทุน
8        นายมิงค์ เหว่ย, ด.ญ. ทิฟฟานี่ เหว่ย, พรทิพย์ ด่านศิริไมตรี  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
9        นาง วิภาดา รักษ์เผ่า นาง ฮั่งเซี้ยม แซ่เตีย ร่วมบริจาค 1  กองทุน
10        นายวรพล ลีลาเกียรติสกุล  ร่วมบริจาค 1  กองทุน
11        คุณจักรภพ​ ศุภกร​ ร่วมบริจาค 1  กองทุน
12        คุณพ่ออิศรา ศิริมงคล, คุณแม่สุทธิวรรณ ศิริมงคล, อรวรรณ ศิริมงคล, อภิชาติ ศิริมงคล, Jose Juan Verde Vargas และ Kevin Verde Sirimongkol ร่วมบริจาค 2 กองทุน
13        นายมนตรี-นางวรนันทา-นายชยุตพงศ์,น.ส.ชลธิชา,ด.ญ.พิชญาภัค,ด.ช.ธนบดี,ด.ญ.ชัญญาภัทร พัฒนจุรีพันธ์ ร่วมบริจาค 1 กองทุน
14        อมราภรณ์ สันติวงศ์ และนัยนา เจริญเผ่า ร่วมบริจาค 2 กองทุน
15        คุณชุติมา ประสาทแก้ว ร่วมบริจาค 1 กองทุน
16        Mr. Socheat Keal ร่วมบริจาค 1  กองทุน
17        คุณธีรวัจน์-คุณกนกกุล จงทวีผล ร่วมบริจาค 1 กองทุน
18        ชาตรี-ทัศนีย์ ศรีไพพรรณ ร่วมบริจาค 1 กองทุน
19        เกริกกฤษณ์ ศรีไพพรรณ ร่วมบริจาค 1 กองทุน
20        คุณสุภัตรา มธุพจน์  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
21        คุณธนพล-คุณปิ่นปินัทธ์ และคุณธนกฤต ชัยชนะวงศ์ ร่วมบริจาค 1 กองทุน
22        ลักกี้ เซ็นเตอร์ ซีลลิ่ง ร่วมบริจาค 1 กองทุน
23        คุณธนาคม คงพัฒนสิริ และครอบครัว  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
24        อุดมเกียรติ, สุนทรี, กกกรณ์, อรรถวิทย์  พรรธนประเทศ ร่วมบริจาค 1 กองทุน
25        เอกชัยและเบญญาดา หาญอุไรพงษ์ ร่วมบริจาค 2 กองทุน
26        สมบูรณ์, กนกวรรณ, ธัชพล นุกูลอุดมพานิชย์ ร่วมบริจาค 1 กองทุน
27        ภวรัญชน์ ศิริสม, สุเอษณะ ศิริสม, สุกัญญา ศิริสม,สุชาติ ศิริสม  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
28        คุณ ชนากาน+คุณ ปีเตอร์ ชเวิร์ซแมนน์ ร่วมบริจาค 1 กองทุน
29        ฐิติ​รัตน์​ แสง​ศิวะ​ฤทธิ์​ ร่วมบริจาค 1 กองทุน
30        รุ่งรัตน์ ไมตรีจิตถาวร ร่วมบริจาค 1 กองทุน
31        ชอ มงคลสวัสดิ์ และ อารีย์ มงคลสวัสดิ์ ร่วมบริจาค 1 กองทุน
32        ครอบครัวพงศ์พิชาธรณ์ ร่วมบริจาค 2 กองทุน
33        ชูชัย-ลักขณา-ชวิน-สิรวิชญ์-ชยพล โอภาสวงศ์ ร่วมบริจาค 1 กองทุน
34        คุณพิมพ์พักตร์ - คุณศรุต ตรีรัตนเวชและครอบครัว ร่วมบริจาค 1 กองทุน
35        คุณสุมิตรา และครอบครัว ร่วมบริจาค 1 กองทุน
36        คุณศิริวัลย์ โอวาทวิจัย ร่วมบริจาค 1 กองทุน
37        คุณสุพรพรรณ อัมภาพันธุ์กิจ และคุณธีรธัช อึ้งวัฒนะไพศาล และ สุนัขชื่อ โคริ และบราวนี่ ร่วมบริจาค 1 กองทุน
38        Orapin & Gene Davis ร่วมบริจาค 1 กองทุน
39        สุนิสา สุภัทรา อุดมวรรณกุล ร่วมบริจาค 1 กองทุน
40        พราวพรรณ มะแมทอง และครอบครัว ร่วมบริจาค 1 กองทุน
41        คุณวรเทพ เอี่ยมอาจหาญ,คุณวรรณพร เอี่ยมอาจหาญ,เด็กชายวงศ์วิช เอี่ยมอาจหาญ, คุณณัฎฐา เจียรประเสริฐ, คุณอรรณพ เจียรประเสริฐ ร่วมบริจาค 1 กองทุน
42        อรรณพ เย็นใจ  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
43        สุจิตรา เมทินีวัฒนาวงศ์ และนายบุญกอบ วิริยพงศ์สุธี ร่วมบริจาค 1 กองทุน
44        บุญอนันต์ โชคประเสริฐสม ร่วมบริจาค 1 กองทุน
45        องอาจ นิลเพชร์พลอย ร่วมบริจาค 1 กองทุน
46        พิมลพรรณ ศิระวัฒนานนท์ พร้อมครอบครัว  ร่วมบริจาค 2 กองทุน
47        นายสมบัติ รัชตนรวุฒิ นส.แคทรียา เอกอัครนวกุล ดช.ธรรมธร รัชตนรวุฒิ ดช.ธีร์ธรรม รัชตนรวุฒิ และครอบครัว ร่วมบริจาค 1 กองทุน
48        นายมนตรี รัชตนรวุฒิ นางสุวิมล กฤตประโยชน์ นายสมหมาย รัชตนรวุฒิ นายสมพงษ์ รัชตนรวุฒิ และครอบครัว  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
49        ผู้ไม่ประสงค์ออกนาม ร่วมบริจาค 1 กองทุน
50        เปรมจิตต์ กัมมาระบุตร และครอบครัว ร่วมบริจาค 1 กองทุน
51        นายพลภัทร เตชะเลิศมณี  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
52        กิตติยา ปอแก้ว  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
53        นพ. ก่อสกนธ์ เอื้อเฟื้อ ร่วมบริจาค 1 กองทุน
54        คุณสุขุมวิทย์-วนิดา-ดช.ประวีร์ ศักดิ์ฤทธิชัย ร่วมบริจาค 1 กองทุน
55        สุกัญญา รุจิราพันธุ์ และครอบครัว  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
56        คุณแม่เง้ง อังคสิงห์, ราชันย์ อังคสิงห์   ร่วมบริจาค 1 กองทุน
57        คุณ จำลอง จุลิรัชนีกร และครอบครัว  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
58        คุณศิวาพร นวปัญญากุล ร่วมบริจาค 1 กองทุน
59        คุณพ่อพิทักษ์ ศิริแก้ว คุณอัญญาณี ศิริแก้ว ร่วมบริจาค 1 กองทุน
60        สิริกร-ชัญญานุช-สิรภพ​ เด่นสันติ​และภัทรกมล​ คีรีวัชรินทร์ ร่วมบริจาค 1 กองทุน
61        นางสาวสุทธนี มีแก้วน้อย  ร่วมบริจาค 4 กองทุน
62        Jefferson conner hobi หรือแมมขุนทด และโสเฟียย์ แมมขุนทด หรือhobi ร่วมบริจาค 1 กองทุน
63        พรอรุณ เฉิน พร้อมบุตรธิดา ร่วมบริจาค 6 กองทุน
64        คุณวัชระ มหาอิทธิดล ร่วมบริจาค 2 กองทุน
65        นางออระณุฏฐ์-นพ. ก. กฤช-นพ. วราวุธ วุฒิพันธุ์ และครอบครัว ร่วมบริจาค 2 กองทุน (เงินสด)
66        นายสุกิจ แตงมีแสง ร่วมบริจาค 1 กองทุน
67        น.ส.สุพัตรา งามเสาวรส  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
68        คุณศิริมา , กชพร และ ดช.ปฏิณกรณ์ พรชวลิตหิรัญ ร่วมบริจาค 1 กองทุน
69        นายชัยวัฒน์ ร่วมบริจาค 1 กองทุน
70        ลฎ​า​ภา​ ประสาท​กุล​ ร่วมบริจาค 1 กองทุน
71        คุณตราใจ คำโตนด  ร่วมบริจาค 2 กองทุน
72        คุณถาวร  คำโตนด, คุณระนอง คำโตนด และคุณศุภาภาส คำโตนด   ร่วมบริจาค 1 กองทุน
73         คุณวิสินธุ์ มาลี มนธรัตถุ์ ตันวัฒนะประทีป ร่วมบริจาค 2 กองทุน
74        เดชาธร ลีตรานนท์ ,ศกุนากร ปัญญาชนะกุล, พรรณี แซ่เอี้ยว, ธนวันต์ สุวรรณาศรัย,วัชราภรณ์ พิริยะภูมิรัตน์ และสุธาสินี แก้วอุดร ร่วมบริจาค 2 กองทุน
75        รัชนี ครุสาตะและครอบครัว ร่วมบริจาค 1 กองทุน
76        คุณศุภาภาส คำโตนด และคุณจินตนา อินตรา ร่วมบริจาค 1 กองทุน
77        ปาณสกุณ+เกรียงเดช+กวินนาถ และพีรพล ทักษิณวราจาร  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
78        คุณไกด์หลี ร่วมบริจาค 1 กองทุน
79        ชมดาว คำปาน ร่วมบริจาค 1 กองทุน
80        น้องชายคุณลั้ง ร่วมบริจาค 1 กองทุน
81        นายวศิช รัตนกนก ร่วมบริจาค 1 กองทุน
82        อร แสงธีระปิติกุล ร่วมบริจาค 1 กองทุน
83        คุณสุรชัย งามชัยพิสิฐ, คุณอรนุช ปิลันธน์กวิน, คุณศุภิสรา งามชัยพิสิฐ คุณแดง งามชัยพิสิฐ,  คุณสุวรรณา งามชัยพิสิฐ และคุณสาธิต งามชัยพิสิฐ ร่วมบริจาค 1 กองทุน
84        วิเศษ คำแสง ร่วมบริจาค 1 กองทุน
85        คุณซ้าย ฉัตรพันธ์ - คุณแป้น สรรพิบูลย์ - คุณเนธิยา ฉัตรพันธ์ พร้อมครอบครัว ร่วมบริจาค 1 กองทุน
86        นางสาว ยลพัชร์ การบรรจงและครอบครัว ร่วมบริจาค 1 กองทุน
87        นางจารุพรรณ บุญจันทร์ และครอบครัว ร่วมบริจาค 2 กองทุน
88        คุณพิทักษ์ และนภาพร ศรีสุระพัตร ร่วมบริจาค 1 กองทุน
89        ศุภิญญา จิรากร  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
90        นางสาวชุติมา- สุทธิวรรณ ธรรมจริยาพงศ์และครอบครัว  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
91        นางสาวรัตนา ศรีสุนา เด้กชายเดริค สมิธ พร้อมครอบครัว เเละนายชัยพร ช่างทอง พร้อมครอบครัว ร่วมบริจาค 1 กองทุน
92        บจก อินโฟกรุ๊ปเอ็ดดูเคชั่น  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
93        ศศิ  อิงคนันท์-ประสงค์  อิงคนันท์และครอบครัว ร่วมบริจาค 1 กองทุน
94        น.ส.มาลี สหวัชรัโชค ร่วมบริจาค 1 กองทุน
95        นางสาวณิชารัศมิ์ จารุศักดิ์โกสิน ร่วมบริจาค 2 กองทุน
96        ป้าหลั่นยิน​ หงษ์​ณรงค์​ศิริ​และนานา​ กองผา​ ร่วมบริจาค 1 กองทุน
97        คุณแม่ ฉ่อย คุ้มชัย คุณ เพชรลดา เพ็ชรพิจิตรพร้อมครอบครัว ร่วมบริจาค 1 กองทุน
98        คุณวลัยกร-คุณจริยา พฤกษธัมมโกวิท ร่วมบริจาค 2 กองทุน
99        มิตร มณีสุริยงค์ ร่วมบริจาค 1 กองทุน
100        นายยุทธิพงษ์ โพธิสุวรรณ์, นางสาวยิษฐา กาญจนศิริโรจน์, ด.ญ กรปภา โพธิสุวรรณ์, ด.ญ. ชวัลพัชร โพธิสุวรรณ์, ข้าวสวย กาญจนศิริโรจน์, ข้าวหอม กาญจนศิริโรจน์ ร่วมบริจาค 1 กองทุน
101        ศุภภัสสร ใจตรงและพรปวีณ์ เกษมสวัสดิ์ ร่วมบริจาค 1 กองทุน
102        นายมนูญ​ แออ่วม​(รุ้ง​ พีซ​ แพ๊ค​ พราวด์​ ย่าชม้อย ป้าเล็ก​ ลุงหยุด​ โม) ร่วมบริจาค 1 กองทุน
103        ปารณีย์-ปิยวิทย์ อิงคกุล  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
104        นายกิติพนธ์ สงไทย  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
105        สนธิรัตน์ วิริยานนท์ และครอบครัว ร่วมบริจาค 1 กองทุน
106        นางอุทัยวรรณ สิทธิมณี และนายอริยะ สิทธิมณี  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
107        อารย์ บุญญตนวทีและศิวพร ภัทรประกฤต  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
108        นางปิยะนุช ลัภกิตโร และนส.ดุสิตา อนุวัตเมธี  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
109        นส.ลูกไม้ อนุวัตเมธี  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
110        จรูญศรี วันเกิดผล ร่วมบริจาค 1 กองทุน
111        คุณชัชวาล พิพัฒสุวรรณชัย และ Mr. Lee Hughes จากประเทศอังกฤษ ร่วมบริจาค 2 กองทุน

รวมบริจาคทั้งหมด 133 กองทุน

517

2627

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20106
9#
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2019-12-17 15:53:04 | แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย รุ้งตะวัน เมื่อ 2020-1-11 21:36

ร่วมทอดผ้าป่าสามัคคี ร่วมบูรณะหลังคาเก่าโดยการเปลี่ยนหลังคาใหม่ทั้งหลังและเสริมโครงสร้างไม้ใหม่ และทำรางน้ำใหม่เป็นสแตนเลส 304 รอบศาลาการเปรียญ (วัดที่ 1 ), ร่วมทอดผ้าป่าสามัคคี ร่วมสร้างอุโบสถและศาลากุฏิสงฆ์ ( วัดที่ 2 ),  ร่วมบุญถวายภัตตาหารโต๊ะจีน 1 โต๊ะ ผ้าไตรจีวรเอก ซื้อเครื่องสังฆทานและบริวารทั้งหลายจำนวน 2 วัด- ร่วมบุญซื้อข้าวสารเป็นกระสอบและผลไม้ต่างๆ เช่น กล้วย ( เลี้ยงลิงที่วัด )

ตามกำลังศรัทธา

เปิดรับถึงวันศุกร์ที่ 10 มกราคม 63

1        พระวิสิทธิ์ สุธัมมหิสสโร ร่วมบริจาค 500 บาท
2        น.ส ณัฐนันท์ แก้วเวียง พร้อมครอบครัว ร่วมบริจาค 1,000 บาท
3        มิวและแม่ ร่วมบริจาค 500 บาท
4        คุณบานชื่น ชื่นสุข ร่วมบริจาค 500 บาท
5        บี พงศวัชร์ พุฒิเมธเจริญสิน และนาย รัดรวี วีระวรรัตน์ ร่วมบริจาค 200 บาท
6        คุณเกรียงไกร ลิ้มเจริญ  ร่วมบริจาค 500 บาท
7        นายวิวรรธน์​ กนกชัยพานิชกุล​ ร่วมบริจาค 200 บาท
8        วิทยา วุฒิกุลประพันธ์ ร่วมบริจาค 500 บาท
9        คุณกิตติมา เวชเตง ร่วมบริจาค 300 บาท
10        นางสาวสุนิสา ศรีบงกช  ร่วมบริจาค 100 บาท
11        คุณคชฤทธิ์ ร่วมบริจาค 4,000 บาท
12        นางสาวชนิกานต์ เกิดทรัพย์  ร่วมบริจาค 300 บาท
13        สุรศักดิ์ ตันเรืองศรี ร่วมบริจาค 500 บาท
14        นายประหยัด รุ่งแสง พร้อมบิดามารดา และครอบครัว ร่วมบริจาค 700 บาท
15        คุณพิมพ์ภิกา สีนาค  ร่วมบริจาค 99 บาท
16        นางสาวอารี ทรงศิริวัฒน์ ร่วมบริจาค 200 บาท
17        นางสาวเกล็ดดาว หมอกเมือง ร่วมบริจาค 100 บาท
18        พ.อ.อ.จักรชลัฐ ธนฤทธิ์ภัคยากุลและครอบครัว  ร่วมบริจาค 500 บาท
19        นางสาวขวัญแก้ว ชากัน ร่วมบริจาค 40 บาท
20        สุภารัตน์ บูรณะกรณ์ , ลูกๆและครอบครัว ร่วมบริจาค 500 บาท
21        มนต์ระวี เพ็กกาเน่น  ร่วมบริจาค 500 บาท
22        นายทนงธนวัชร์ เลิศสินธำรงรัฐ นางสาววารินปภา ศุภโชติฑภูวดล ร่วมบริจาค 300 บาท
23        นายณัฐตนนท์ ร่วมบริจาค 100 บาท
24        นายไพศิฐ ร่วมบริจาค 199 บาท
25        สุภาพร วงศ์ประไพโรจน์  ร่วมบริจาค 100 บาท
26        นายศศิพัชร์ ภัทรเกษมฐีติ  ร่วมบริจาค 400 บาท
27        นางสาวยุพิน ภูสมนึก ร่วมบริจาค 200 บาท
28        นางสาวขวัญเรือน สวรรค์ทอง   ร่วมบริจาค 500 บาท
29        Thidarat Nateeraj ร่วมบริจาค 959.92 บาท
30        นางกัณฐ์นิธร ร่วมบริจาค 200 บาท
31        นายวรวิทย์ ฤทธิณรงค์ ร่วมบริจาค 9 บาท
32        กัมพล(ตู่) เลี่ยมสกุล และครอบครัว ร่วมบริจาค 200 บาท
33        เด็กหญิงขวัญตา ชากัน  ร่วมบริจาค 55 บาท
34        นางลกตี้ แซ่ตัน, นายอุเทน, นางพรนิภา, พงษ์เทพ และ พงษ์ศักดิ์ ด่านศิริไมตรี ร่วมบริจาค 1,000 บาท
35        อรทัย ทองเอก ร่วมบริจาค 1,000 บาท
36        สุภาพร ภาคีโชติ ร่วมบริจาค 350 บาท
37        คุณ พรทิพย์ ไชยวีระ ร่วมบริจาค 100บาท
38        คุณ สรพล สุขอนันต์ ร่วมบริจาค 100 บาท
39        คุณ ประภาภรณ์ เพชรแก้ว ร่วมบริจาค 100บาท
40        นายศราวุฒิ รองหมื่น ร่วมบริจาค 300 บาท
41        นางกัญญาภัค แสนจินดา ร่วมบริจาค 100 บาท
42        สาวิตรี วูวงศ์ ARISTA anak agung Gde ร่วมบริจาค 1,000 บาท
43        นาย​วรรณ​ไชย ​สาย​คำ​เลิศ​ และ​คุณ​แม่​สาคร ​ศรี​โสภณ​  ร่วมบริจาค 200 บาท
44        คุณ nuttapong  ร่วมบริจาค 100 บาท
45        คุณวรพรรณ อภิชัย  ร่วมบริจาค 600 บาท
46        ดุสิต ศรีจินดา ร่วมบริจาค 200 บาท
47        นางวิมลภรณ์ มณไฑวงศ์ ร่วมบริจาค 200 บาท
48        คุณโสภา ไชยวีระ ร่วมบริจาค 100 บาท
49        คุณชลนที ไชยวีระ ร่วมบริจาค 100 บาท
50        อิสรีย์ ธนบูลย์นันทกุล ร่วมบริจาค 500 บาท
51        AKI  ร่วมบริจาค 100 บาท
52        วิจิตรา เตียติวิริยะกุล ร่วมบริจาค 300 บาท
53        ดุษฏี ขจรจิตนนท์ และครอบครัว ร่วมบริจาค 1,000 บาท
54        คุณรัตน์ณากร อินทรานพุธทรา ร่วมบริจาค 200 บาท
55        นาย ทัชนัย บุญสนองและครอบครัว ร่วมบริจาค 340 บาท
56        นายปริญญา ระวีกุล ร่วมบริจาค 1,000 บาท
57        นางสาวสุชาดา ชูเกียรติคุณ ร่วมบริจาค 200 บาท
58        ศิรวิทย์  มาลารัตน์ ร่วมบริจาค 1,000 บาท
59        อันชรา หน่อแก้ว ร่วมบริจาค 599 บาท
60        สุรีย์ ทองสมบัติพาณิช ร่วมบริจาค 500 บาท
61        นายวุฒิชัย ผลาวงศ์ ร่วมบริจาค 20 บาท
62        พิมพิไล มหาชัย  ร่วมบริจาค 100 บาท
63        นางนวรัตน์ เกตุไชยวัชร์กุล ร่วมบริจาค 300 บาท
64        ณัฏฐิรา จันทอน ร่วมบริจาค 100 บาท
65        กัญญณัช ยังสถาพร ร่วมบริจาค 50 บาท
66         เดชณรงค์ ดุงแผ้ว และกรองกาญจน์ สัตยุตม์ และครอบครัว ร่วมบริจาค  300 บาท
67        ณภัทร สัตยุตม์ ร่วมบริจาค 100 บาท
68        น้องศีลและครอบครัว ร่วมบริจาค 300 บาท
69        นางสาวสุวิมล สุนันต๊ะ ร่วมบริจาค 100 บาท
70        คุณเรืองรุ้ง กุฎศรี ร่วมบริจาค 100 บาท
71        ญัฏฐชัย​ โชติ​พิบูลย์​ทรัพย์​ ร่วมบริจาค 1,000 บาท
72        น.ส.ขวัญอนงค์ วิวัฒน์กิจเลิศ ร่วมบริจาค 400 บาท
73        ชนะ-ศิริกุล-พัชรา-สามารถ โกศลไชยบุตรและครอบครัว ร่วมบริจาค 220 บาท
74        สิดารัศมิ์ นุ่มดี ร่วมบริจาค 100 บาท
75        นางสาวปุณยาพร มีมะนัส ร่วมบริจาค 100 บาท
76        นางสาวทัตติยา ปลีหจินดา  ร่วมบริจาค 20 บาท
77        อุษณี สิมสี  ร่วมบริจาค 200 บาท
78        คุณกนกวรรณ บุญเดชและครอบครัว ร่วมบริจาค 200 บาท
79        นายเกริกพันธุ์ ศศิทิวากร  ร่วมบริจาค 100 บาท
80        วสุธร ราชาธรรมกุล ร่วมบริจาค 500 บาท
81        นางดารณี​ เหลืองสุรภีสกุล​ และครอบครัววงศ์​ตระกูล​​ ร่วมบริจาค 100 บาท
82        กุลพร หิรัญบูรณะ ร่วมบริจาค 100 บาท
83        ปราณี ชวนะคุรุ ร่วมบริจาค 300 บาท
84        มาลี คูสมิต ร่วมบริจาค 100 บาท
85        กรรณิกา วงศ์สารเสริฐ ร่วมบริจาค 100 บาท
86        นายอนุวัฒน์ อารีย์และครอบครัว ร่วมบริจาค 100 บาท
87        นางสาวพรรณวดี แซ่ฉั่ว ร่วมบริจาค 100 บาท
88        นายพีระ ร่วมบริจาค 300 บาท
89        คุณณัฐพิฌา อุทัยวัฒนา และครอบครัว ร่วมบริจาค 500 บาท
90        ภรภัทร ปฐมวรภัทร ร่วมบริจาค 50 บาท
91        กรวุฒิ ผู้ไพบูลย์ผล ร่วมบริจาค 50 บาท
92        นายอาคม-อัญชลี เลิศรุ่งวิเชียรและบุตรธิดา อัจฉรียา พิมพ์พิศา ภูมิภัทร และวงศ์วัชร เลิศรุ่งวิเชียร ร่วมบริจาค 500 บาท
93        พราวพรรณ มะแมทอง ร่วมบริจาค 200 บาท
94        ทิพาพรรณ มะแมทอง ร่วมบริจาค 200 บาท
92        นายอาคม-อัญชลี เลิศรุ่งวิเชียรและบุตรธิดา อัจฉรียา พิมพ์พิศา ภูมิภัทร และวงศ์วัชร เลิศรุ่งวิเชียร ร่วมบริจาค 500 บาท
93        พราวพรรณ มะแมทอง ร่วมบริจาค 200 บาท
94        ทิพาพรรณ มะแมทอง ร่วมบริจาค 200 บาท
95        รตอ. วรเดช ร่วมบริจาค 200 บาท
96        นางสาววิไลวรรณ โสโคกกรวด  ร่วมบริจาค 100 บาท
97        เลิศ​ฟ้า​ ธรรมธวัช ร่วมบริจาค 200 บาท
98        ลัดดา ชูเกียรติศิริชัย ร่วมบริจาค 300 บาท
99        คุณพัชชา พัชรีพรรณ ชุดาพรรณ ขันธ์จำเนียร และ คุณณรัตน์ ชาติชัย  ร่วมบริจาค 200 บาท
100        นส ชนิดาภา เกิดจินดา ร่วมบริจาค 200 บาท
101        นายสุรเชษฐ์ ร้ตนศิลป์กัลชาญ ร่วมบริจาค 400 บาท
102        นายเทิดศักดิ์ ขุริดี พร้อมครอบครัว และ สมฤดี ขุริดี (พร้อมครอบครัวค่ะ)  ร่วมบริจาค 200 บาท
103        นิทัศนีย์ แสงอ่วม ร่วมบริจาค 200 บาท
104        นายกิตติพิชญ์ ธิปัดเป่า  ร่วมบริจาค 200 บาท
105        นางสุจรรยา พานทอง  ร่วมบริจาค 500 บาท
106        นางสาวอรไท ชูสวัสดิ์  ร่วมบริจาค 200 บาท
107        กรรณิกา วิรัตินันท์ ร่วมบริจาค  99 บาท
108        คุณวลัยพรรณ กล่อมกล่ำนุ่ม ร่วมบริจาค 300 บาท
109        คุณชนะ กล่อมกล่ำนุ่ม ร่วมบริจาค 300 บาท
110        คุณชอบ กล่อมกล่ำนุ่ม ร่วมบริจาค 300 บาท
111        คุณสังเวียน กล่อมกล่ำนุ่ม ร่วมบริจาค 300 บาท
112        นายกฤษณะ เรืองต่อวงศ์ ร่วมบริจาค 100 บาท
113        นายวรวิทย์ ฤทธิณรงค์ ร่วมบริจาค 9 บาท
114        คุณนันทวัน โพธิ ร่วมบริจาค 200 บาท
115        รภัทร เทพอุทัย ร่วมบริจาค 200 บาท
116        คุณจิรายุ ปาลกะวงศ์ ณ อยุธยา ร่วมบริจาค 300 บาท
117        คุณประไพ รัตนภักดี ร่วมบริจาค 300 บาท
118        คุณปริศนา  ตั้งไพบูลย์ ร่วมบริจาค 500 บาท
119        ประภัสสร อยู่สมศรี-ด.ช. ธีรวีร์-ด.ญ. พีรดา ธนาวัฒนาวุฒิ ร่วมบริจาค 500 บาท
120        เดชณรงค์ ดุงแผ้ว และกรองกาญจน์ สัตยุตม์ และครอบครัว ร่วมบริจาค  100 บาท
121        นาย ณัฐวุฒิ ใจชุ่มและครอบครัว  ร่วมบริจาค  100 บาท
122        คุณเรืองรุ้ง กุฎศรี  ร่วมบริจาค  100 บาท
123        คุณนิรามัย ร่วมบริจาค  100 บาท
124        คุณลัคนา ร่วมบริจาค  100 บาท
125        นางณัฏฐ์กฤตา ร่วมบริจาค  100 บาท
126        นางสาวอาภรณ์ เลิศเวียง ร่วมบริจาค  519 บาท
127        นางคัทธรีญา ชัยศาลวิวัฒน์และครอบครัว ร่วมบริจาค 500 บาท
128        นางสาวรัมย์ชวัล ร่วมบริจาค  100 บาท
129        คุณจริยา ศรีหนู ร่วมบริจาค 1,500 บาท
130        สุรภา  เสถียรบูรณ์ ร่วมบริจาค  300 บาท
131        น.ส.ม้วย แซ่ตั้ง ร่วมบริจาค  100 บาท
132        น.ส.ธนพร สหวัชรีโชค และนาย เมธา แซ่อุ้ย ร่วมบริจาค  200 บาท
134        ส.ต.ท.ภัทรพงศ์ สังข์มัน , นายทวี สังข์มัน , นางอำไพ สังข์มัน  ร่วมบริจาค 1,000 บาท
135        น.ส. หอม อินยงค์ ด.ญ. ศรัญย์รัชต์ อินยงค์  ร่วมบริจาค  800 บาท
136        วนิดา วิศวนิเวศ และ อุดมศักดิ์ ศีลวัตกุล ร่วมบริจาค 1,020 บาท
137        ปารวี พรมมารี ร่วมบริจาค  300 บาท
138        นายวุฒิภัทร วงศ์ประโคน  ร่วมบริจาค 1 บาท
139        คุณอาคม สานนท์และครอบครัว ร่วมบริจาค  509 บาท
140        สกลทิพย์ วิวาโค และครอบครัว  ร่วมบริจาค  100 บาท
141        สุรพล อยู่ยงค์ และครอบครัว  ร่วมบริจาค  100 บาท
142        คุณชาลี คุณหนูพูน วิวาโค และครอบครัว  ร่วมบริจาค  100 บาท
143        นายนิพนธ์ สวนสมัย ร่วมบริจาค  100 บาท
144        สุรินทร์ ธนกาญจนกุล  ร่วมบริจาค  200 บาท
145        คุณวรีพร ตะนุลานนท์ ร่วมบริจาค  209 บาท
146        คุณวิวัฒน์ อุตรชน ร่วมบริจาค  200 บาท
147        คุณคลาย, คุณรัตนา, คุณโสมมนัส, คุณวันทนีย์, ด.ญ.พัชชานันท์ ศรีปรีชาพัฒนะ , คุณอุไรวรรณ พลมา  ร่วมบริจาค 1,000 บาท
148         คุณพันธราภรณ์ ธนัชญาชัยนันทน์และครอบครัว ร่วมบริจาค 1,000 บาท
149        คุณปัญจพร-คุณวีระพร โกศลกิติวงศ์และครอบครัว ร่วมบริจาค 1,000 บาท
150        คุณรุจิกาญจน์ ฉันทะภาคพิบูลย์และครอบครัว ร่วมบริจาค 1,000 บาท
151        คุณนลินรัตน์ นันต์ธาราธิคุณและครอบครัว ร่วมบริจาค 300 บาท
152        คุณนิตยา ลี้รัตน์ ร่วมบริจาค 500 บาท
153        คุณฑดารัท ทิพยมงคลกุล,คุณฐาณุพงศ์ บวรวัสกุลพงศ์ และคุณฌานุวัตร์ บวรวัสกุลพงศ์ ร่วมบริจาค 900 บาท
154        ไพโรจน์ พุ่มมาลา ร่วมบริจาค  500 บาท
155        กัญภัฏฐ์ ร่วมบริจาค  200 บาท
156        Mr.Blaine Lippincott , ชนัญญา ทองสว่าง และครอบครัว ร่วมบริจาค  400 บาท
157        น.ส.วิยะดา วัฒนสนธิ์ ร่วมบริจาค  200 บาท
158        นายสมนึก เพ็ชรพล   ร่วมบริจาค 1,000 บาท
159        ปริฉัตร ร่วมบริจาค 1,000 บาท
160        วริยา  ร่วมบริจาค  100 บาท
161        นางปาน หินอุดม, นายอรรคพล เรืองสิริอุดม, นางสาวปราณี หินอุดม, ด.ช ชนกันต์ หาญนอก, ด.ญปุญญิสา หาญนอก  ร่วมบริจาค  300 บาท
162        คุณยายอินทร์ คำภูผา ร่วมบริจาค  200 บาท
163        Orapin & Gene Davis ร่วมบริจาค 132 บาท
164        ดนุพัฒน์ รักอักษร ร่วมบริจาค  300 บาท
165        นางสาวธนวรรณ อยู่อุ่นพะเนา  ร่วมบริจาค  199 บาท
166        สุภา คุนาพงษ์กิติ ร่วมบริจาค 300 บาท
167        นางสาวปิยนันท์ เลาหบุตร ร่วมบริจาค  500 บาท
168        นางบุปผา สืบสุรีย์กุล และตรอบครัว ร่วมบริจาค  500 บาท
169        น.ส.วรางคณา ทองไกรแสน, ร.ท.กำพล มัณฑนาภรณ์, ด.ญ.พิมพ์ญาดา มัณฑนาภรณ์, ด.ช.วชิรวิทย์ มัณฑนาภรณ์ ร่วมบริจาค 300 บาท
170        อาทิตยา บวบจิตร์ , ศุภลักษณ์ วันธุมา ครอบครัวบุญญภัทรและครอบครัวเลิศไกร ร่วมบริจาค  1,500 บาท
171        วาสิณี ประจันบาน ร่วมบริจาค  500 บาท
172        คุณวาสนา ชำนาญพงษ์  ร่วมบริจาค  1,000 บาท
173        ประไพพรรณ โพธิ์ขุนทด  ร่วมบริจาค  100 บาท
174        นางสาวปวีณ์ริสา แสงสุวรรณ ร่วมบริจาค  100 บาท
175        ครอบครัวดุลสวัสดิ์ ร่วมบริจาค  300 บาท
176        นายวีรภพ ปุญญโสฬส  ร่วมบริจาค  300 บาท
177        นายสมโภช ยิ้มภากรณ์ ร่วมบริจาค  500 บาท
178        นางรพีพรรณ ภัทรพิทักษ์กูล  ร่วมบริจาค  108 บาท
179        นางสาวรุจิภาส สาคร และครอบครัว  ร่วมบริจาค  300 บาท
180        นภาลัย แซ่อึ้ง ร่วมบริจาค  500 บาท
181        สิริรัศมิ์ พรมรัตน์  ร่วมบริจาค  200 บาท
182        นายพงษ์สิทธิ์ แสงเมือง  ร่วมบริจาค  100 บาท
183        รุ่งอาภา เอกณรงค์พาณิชย์ ร่วมบริจาค  400 บาท
184        คุณตาว ร่วมบริจาค  200 บาท
185        ประวิทย์ คำภา ร่วมบริจาค  700 บาท
186        ร.ท.ศุภณัฏฐ์ โตทรัพย์ และครอบครัว ร่วมบริจาค  555 บาท
187        นางยุวดี แสนเดช ดช.ปาณัทพงษ์ แสนเดช นาย(จอ.)เดชแสน แสนเดช  ร่วมบริจาค  500 บาท
188        คุณสุนันทา ลีศิริชัยกุล ร่วมบริจาค  500 บาท
189        นายอุเทน - นส.ภรณ์ภัสสรณ์ ศรีธรรมา และครอบครัว ร่วมบริจาค  400 บาท
190        นายบุญเกียรติ สุภาพจริตกุล นางสาวสุนันทา สุภาพจริตกุล ร่วมบริจาค  328 บาท
191        คุณรุจิรา ทวีสุข ร่วมบริจาค  300 บาท
192        กรชวัล จงจิตต์  ร่วมบริจาค  100 บาท
193        สุภัทธณา งามวัฒนาเจริญ ร่วมบริจาค  200 บาท
194        ทัศนีย์​วรรณ​ พงศ์​วุฒิ​ ธัญ​พร​ แย้ม​วงษ์ ร่วมบริจาค  300 บาท
195        แม่วรรณดี เครือนวล สุวรรณา- พัฒนา- เลิศพงศ์- สุภิญญา สุวรรณเลิศ และ น.ส.พรธีรา จันทร์พินิจรัตน์ ร่วมบริจาค  1,000 บาท
196        นายประเสริฐศักดิ์ พิทักษ์  ร่วมบริจาค  100 บาท
197        สุวรรณา อยู่สนิท ร่วมบริจาค  200 บาท
198        รพีพร ตั่งธนาพร และครอบครัว ร่วมบริจาค  1,000 บาท
199        นางสาวปวีณา บุญยังดี และครอบครัว  ร่วมบริจาค  200 บาท
200        ธนพร  ศรแจ่ม  ร่วมบริจาค  200 บาท
201        นางทิพทิวา เดวีส ร่วมบริจาค  500 บาท
202        นางสาวรัตริญา กิจสำเภาสงค์  ร่วมบริจาค  200 บาท
203        ภัคธิมา วรวุฒิ ด.ช อรรถภัทร์ เชาว์ประดิษฐ์ ประยงค์ จำปี และ วิโรจน์ สรุศักดิ์  ร่วมบริจาค  1,000 บาท
204        คุณภาวิดา-กันตภณ  ร่วมบริจาค  500 บาท
205        นางสาวกรรณิกา สุคนธนิตย์ ร่วมบริจาค  500 บาท
206        น.ส. ธรินศิริ ดีมงคล ร่วมบริจาค  500 บาท
207        นางจันทรัสม์ โนรี ร่วมบริจาค  400 บาท
208        น.ส.พัชรวดี  พุกกะพันธุ์, นายเมธาสิทธิ์ ธุววิทย์, น.ส.อริยาภรณ์ ธุววิทย์ ร่วมบริจาค  500 บาท
209        คุณละอองแก้ว เณรยอด ร่วมบริจาค  200 บาท
210        คุณทิพรดา กันตังกุล ร่วมบริจาค  300 บาท
211        คุณมานพ มีแก้ว  ร่วมบริจาค  200 บาท
212        นิติเทพ อวยพร และครอบครัว ร่วมบริจาค  300 บาท
213        ณัฐนันท์ วิทยพิบูลย์ ร่วมบริจาค  200 บาท
214        นางนุจรินทร์ อินทะ และครอบครัว ร่วมบริจาค 200 บาท
215        คุณเรืองรุ้ง กุฎศรี ร่วมบริจาค  100 บาท
216        นางสาวมาลี ภัทรกูลนิยม  ร่วมบริจาค  100 บาท
217        นางสาว ธันยพร ภัทรกูลนิยม  ร่วมบริจาค  100 บาท
218        นพ.ประดิษฐ์ ศรีจงใจ  ร่วมบริจาค  600 บาท
219        อาธัญญา เกษมศศินิภา ร่วมบริจาค  500 บาท
220        พูลสิริ จันทร์เสวี  ร่วมบริจาค  200 บาท
221        นางสาวภรภัทร ภัทรชัยกมล  ร่วมบริจาค  300 บาท
222        นางสาว ปุญชรัสมิ์ ดาวัน (วิจิตรา ดาวัน) ร่วมบริจาค  400 บาท
223        นายชัยอนันต์ ถาวรพิศาลดิลกและนส.อิสรีย์ เชียงเหงียม ร่วมบริจาค  100 บาท
224        คุณนัทนทนันทน์ มโนวรานันทน์และคุณธีรกร นาคะปักษิราช ร่วมบริจาค  400 บาท
225        นายเอกชัย พีระสงครามพร้อมครอบครัว  ร่วมบริจาค  809 บาท
226        คุณอชิรวุธ วันชัย ร่วมบริจาค  100 บาท
227        คุณสานิตา ผาแก้ว ร่วมบริจาค  100 บาท
228        นายธณัฐชัย-น.ส.ชินานันท์ กฤษฎิ์หิรัญทวี  ร่วมบริจาค  100 บาท
229        อนุพงษ์ แสงกระจ่าง  ร่วมบริจาค  200 บาท
230        คุณภรรธนกฤษ กุนมล  ร่วมบริจาค 55 บาท
231        ชุติมา เจริญจงวิทยา ร่วมบริจาค  200 บาท
232        นายพิรามิตร ปัดถา ร่วมบริจาค  1,000 บาท
233        คุณภัทรนัณฑ์ แดนดงเมือง ร่วมบริจาค  100 บาท
234        วิรัลริสา ปานมงคล (แบม) ร่วมบริจาค  200 บาท
235         วิภารัตน์ ปานมงคล (จอย) ร่วมบริจาค  100 บาท
236        ธนภพ กลางสวัสดิ์  ร่วมบริจาค  500 บาท
237        พิณสิกาญจน์ อ่อนจันทร์  ร่วมบริจาค  200 บาท
238        คุณจี๊ด  ร่วมบริจาค  500 บาท
239        คุณแม่จี๊ด  ร่วมบริจาค  100 บาท
240        คุณกั๊ก ร่วมบริจาค  100 บาท
241        นุสรินทร์ อังคสิงห์, ภพธรรม อังคสิงห์ ร่วมบริจาค  200 บาท
242        ประวินทร์ คุโรวาท  ร่วมบริจาค  1,000 บาท
243        คุณกฤษฎาพร แซ่จิว ร่วมบริจาค  300 บาท
244        พี่หมู  ร่วมบริจาค  500 บาท
245        คุณวิไล ร่วมบริจาค  200 บาท
246        น.ส.อุมาภรณ์ ไชยนิคม ร่วมบริจาค  200 บาท
247        น.ส.วรางคณา ทองไกรแสน, ร.ท.กำพล มัณฑนาภรณ์, ด.ญ.พิมพ์ญาดา มัณฑนาภรณ์, ด.ช.วชิรวิทย์ มัณฑนาภรสิ ร่วมบริจาค  200 บาท
248        นางชลอ วัชรีฤทัยและครอบครัว ร่วมบริจาค  300 บาท
249        นาตยา เหล่าสมาธิกุล ร่วมบริจาค  200 บาท
250        ชัย เตชะธนาวงศ์, สุภัทรา อุดมวรรณกุล, ธิญาดา เตชะธนาวงศ์, ชัญญา เตชะธนาวงศ์ ร่วมบริจาค  400 บาท
251        เมลิษา และ ประภากรปัสสา ร่วมบริจาค  200 บาท
252        วิไล นิลทองและครอบครัว ร่วมบริจาค  200 บาท
253        เถกิงเดช - ธนิดา - น้องฟิล์ม ปัสสาโชติกา ร่วมบริจาค  300 บาท
254        ไม่ประสงค์ออกนาม ร่วมบริจาค  2,640 บาท
255        นางสาวนันท์นภัส  ร่วมบริจาค  1,000 บาท
256        สำรวย พุ่มพวง  ร่วมบริจาค  1,000 บาท
257        คุณกันยพัชร์ สุขะธนประเสริฐ ร่วมบริจาค  1,000 บาท
258        คุณฐิตารีย์ สุขะธนประเสริฐ ร่วมบริจาค  200 บาท
259        สุวดี จางอิสระกุล ร่วมบริจาค  1,000 บาท
260        คำพรรณี บุญชีพ และครอบครัว  ร่วมบริจาค  200 บาท
261        นาย อิทธิฤทธิ์ เมรัตน์  ร่วมบริจาค  500 บาท
262        พิสมัย ปัตตายะโส,นางกันหา ปัตตายะโส และครอบครัว ร่วมบริจาค 500 บาท
263        วนิดา-กันยา-นิภา- นิตยา- ชัยวัฒน์-ณัชชา -ศิรชัช ใจมั่น ร่วมบริจาค 200 บาท
264        คุณพิกุล งามภักดิ์  ร่วมบริจาค  300 บาท
265        คุณลัคณา แพงอุด   ร่วมบริจาค  50 บาท
266        คุณหฤทัย งามภักดิ์ ร่วมบริจาค  50 บาท
267        คุณมนัส งามภักดิ์ ร่วมบริจาค  50 บาท
268        ทิพย์พรัตน์ หลายชูไทย ฮัทตัน ร่วมบริจาค  376.64 บาท
269        คุณศิริรักษ์ และ คุณธัญวรัตม์ ร่วมบริจาค  1,000 บาท
270        ศิริวรรณ ทักษิณวราจารและครอบครัว ร่วมบริจาค  100 บาท
271        อำไพ เกตุแดง ร่วมบริจาค  100 บาท
272        นางวิจิตร หงษ์จันทร์ ร่วมบริจาค  100 บาท
273        นายกฤษฏ์ โฉมเฉิด ร่วมบริจาค  300 บาท
274        นางสาวยุพา มาลัยทอง ร่วมบริจาค  500 บาท
275        คุณหน่อย  ธรรมชาติ  ร่วมบริจาค  500 บาท
276        อชินี ตติยตฤษณา  ร่วมบริจาค  200 บาท
277        ญาณิชศา ดิษผึ้ง และแก้ว จีนหน่อ ร่วมบริจาค  300 บาท
278        ประทีป ภูยงค์ ร่วมบริจาค  720 บาท
279        วิรตี ธรรมนันทนะ ร่วมบริจาค  300 บาท
280        วราพร มีสวัสดิ์ และ ครอบครัว  ร่วมบริจาค  620 บาท
281        คุณเดชาธร เตียววณิชกุลและครอบครัว  ร่วมบริจาค  200 บาท
282        ภรภาดา ตรีภูวนันทกุล ร่วมบริจาค  1,000 บาท
283        คุณน้ำ ร่วมบริจาค  500 บาท
284        น.ส.ชนิตา จักรจรัส ร่วมบริจาค  1,000 บาท
285        นายปรีชา พุ่มศิริ ร่วมบริจาค 100 บาท
286        นางสายหยุด พุ่มศิริ ร่วมบริจาค 100 บาท
287        นายวราวุฒิ พุ่มศิริ ร่วมบริจาค 100 บาท
288        นายยุทธนา พุ่มศิริ ร่วมบริจาค 100 บาท
289        นางเปรมสินี พุ่มศิริ ร่วมบริจาค 100 บาท
290        นายฐานัน เทพหัสดิน ณ อยุธยา ร่วมบริจาค  500 บาท
291        ภาณุ คำคุ้ม  ร่วมบริจาค 100 บาท
292        ครอบครัว อัครนาคร ร่วมบริจาค  300 บาท
293        รจนา วิฑูรย์วาณิชย์  ร่วมบริจาค 200 บาท
294        ธนียา วรรณโสภณกุล และครรชิต เขียวสุข  ร่วมบริจาค 500 บาท
295        ปราณี ทองสุข และ ศิริเพ็ญ ฉ. เจริญผล  ร่วมบริจาค 500 บาท
296        ฐกร เฟื่องเจริญ ร่วมบริจาค 500 บาท
297        แม่ตี้ ร่วมบริจาค  1,000 บาท
298        นางสาวจิลดา ร่วมบริจาค  1,000 บาท
299         วิยะดา​ เครือเอม​ ร่วมบริจาค​ 500​ บาท
300        ศิวภรณ์ ร่วมบริจาค 200 บาท
301        จิตโรจน์ ศรีรัตนไพฑูรย์ ร่วมบริจาค 500 บาท
302        นายปิยะ เอกวิริยะกิจ ร่วมบริจาค 500 บาท
303        คุณไทย มั่นคงและครอบครัว  ร่วมบริจาค 210 บาท
304        คุณชุติกาญจน์ ธีระโรจนพงษ์และครอบครัว  ร่วมบริจาค 600 บาท
305        พิมพ์ลดา ร่วมบริจาค  1,000 บาท
306        อัญมณี ร่วมบริจาค  1,000 บาท
307        นายสิทธิพงษ์-นางกัลยา-นายพงศพัศ-ด.ช. อภิสิทธิ์-ไทรแก้ว  ร่วมบริจาค  1,000 บาท
308        Mr. Matthew Jeamjit  ร่วมบริจาค  159 บาท
309        นางสาวกษิรา เร่งวิถี  ร่วมบริจาค  200 บาท
310        นายดาว เพชรกันกิ่ม และนางสาวสุปราณี ปักสิน  ร่วมบริจาค  90 บาท
311        นางสาวพจนันท์ ถิ่นวงษ์เย็น ร่วมบริจาค  100 บาท
312        นางสาวฐิติชญา เพชรกันกิ่ม ร่วมบริจาค  200 บาท
313        นางสาวลฏาภา เพชรกันกิ่ม ร่วมบริจาค  251 บาท
314        นายณัฐธสิทธิ์ ร่วมบริจาค 300 บาท
315         นางสาวฐิตาพร จันศรีและครอบครัว ร่วมบริจาค 80 บาท
316        ติณ​ณา​ เสา​ราง​ทอย  ร่วมบริจาค  100 บาท
317        วนิดา พุ่มพวง​  ร่วมบริจาค  200 บาท
318        นางสาวบุญเรือน นันไชย  ร่วมบริจาค  200 บาท
319        กมลศรี+ประภาพร มหาวงศ์สถิต  ร่วมบริจาค 301 บาท
320        ณัฐรดา:ธวัชธร:เอมาอร บัวเลี้ยง  ร่วมบริจาค 200 บาท
321        กมลเนตร นรคีม ร่วมบริจาค 300 บาท
322        สุภาภรณ์ อุดมวรรณกุล ร่วมบริจาค  100 บาท
323        บุศย์รินทร์  เจียรนัยกูร - ปกิต  หิรัญวัฒน์ ร่วมบริจาค  600 บาท
324        น.ส.ธันวา เศรษฐสิทธิ์  ร่วมบริจาค  100 บาท
325        ด.ญ ณัฐชา โตเทียม.Nang Sein Nyo(พลอย) ร่วมบริจาค  110 บาท
326        พชร พชรธนมงคล ร่วมบริจาค  100 บาท
327        สุกฤตยา วุฒานุสร ร่วมบริจาค  100 บาท
328        นายณรงค์เกียรติ​ สีแดด​ ร่วมบริจาค  100 บาท
329        ยุพิน ร่วมบริจาค 300 บาท
330        นางปริญดา คงสตรี  ร่วมบริจาค 300 บาท
331        สุชาดา ตัญติกาญจน์  ร่วมบริจาค  216 บาท
332        ด.ญ.กุลธิดา บุษมาลี  ร่วมบริจาค  20 บาท
333        ด.ช.ณัฐชนน บุษมาลี  ร่วมบริจาค  11 บาท
334        ไม่ประสงค์ออกนาม ร่วมบริจาค  2,005 บาท
335        คุณ ปิยนารถ จุลิรัชนีกร  ร่วมบริจาค  1,000 บาท
336        จงกล ปัทมพร คูหามุข ลูกหลานเหลนโหลน และ ญาติ ร่วมบริจาค  500 บาท
337        นาง ศิริพรรณ ด.ญ.วริศรา สุขสุวรรณ์  ร่วมบริจาค  200 บาท
338        นายวราวุธ สุขสุวรรณ์  ร่วมบริจาค  100 บาท
339        ชุติกาญจน์ เลิศสมตระกูล และครอบครัว  ร่วมบริจาค  1,000 บาท
340        น.ส.สุมิตรตรา สุขเนาว์ ร่วมบริจาค 300 บาท
341        มณฑิภา  ร่วมบริจาค  200 บาท
342        คุณนพพ  ร่วมบริจาค  100 บาท
343        คุณเบญจวรรณ์  ร่วมบริจาค  100 บาท
344        ไม่ประสงค์ออกนาม  ร่วมบริจาค  100 บาท
345        วนิดา จงเลิศตระกูล  ร่วมบริจาค 300 บาท
346        น.ส.มยุรา ปัดสา พร้อมครอบครัว ร่วมบริจาค 300 บาท
347        นางสาววันเพ็ญ งามเสาวรส ร่วมบริจาค 500 บาท
348        อนงค์ภัทร์ พันธ์เมธากุล, สุรีกาญจน์ พันธ์เมธากุล, พิชญ์สินี พันธ์เมธากุล, ธนันพัชญ์ พันธ์เมธากุล ร่วมบริจาค 800 บาท
349        คุณบรรเจิด-คุณลัดดา สาเขตรการณ์ ร่วมบริจาค 1,000 บาท
350        รตอ. วรเดช และครอบครัว ร่วมบริจาค  200 บาท
351        บาลิกา ฉิมพาลี ร่วมบริจาค 300 บาท
352 คุณ ยุทธ สัตตวงศา และคุณ สุกัญญา สัตตวงศา ร่วมบริจาค  1,800 บาท
353        นายกิตติพิชญ์ ธิปัดเป่า ร่วมบริจาค  212 บาท
354        นาย กี่ ธนพรอุดม, นายมานพ แดงระยับ, น.ส.ปภาดา ธนพรอุดม, ด.ญ.ปุณณิศา ธนพรอุดม, ด.ญ.วิภาษณีย์ ธนพรอุดม ร่วมบริจาค  200 บาท
355        น.ส.สุณี บุญวัฒนวิบูลย์ น้องพารวยลูกแม่สุณี บุญวัฒนวิบูลย์  ร่วมบริจาค  400 บาท
356        นส.เอมอร มีวัตร์  ร่วมบริจาค  100 บาท
357        วรณัน วรินทร์ลาภและครอบครัว  ร่วมบริจาค  2,000 บาท
358        ปรีชา-สุมาลี แสงธีระปิติกุล  ร่วมบริจาค 1,000 บาท
359        น.ส.ธิดารัตน์ โพสาราชและด.ช.เอกรัฐ คำหล่อ  ร่วมบริจาค  100 บาท
360        นายวันชัย อัศวณรงค์ ร่วมบริจาค  300 บาท
361        แม่เปิ้ล และครอบครัว ร่วมบริจาค 1,000 บาท
362        ไม่ประสงค์ออกนาม ร่วมบริจาค  300 บาท
363        วลัยทิพย์ ทุมสอน ร่วมบริจาค  200 บาท
364        จีรภา ชมมณฑา ร่วมบริจาค  100 บาท
365        ธัญญลักษณ์ ปุริโส ร่วมบริจาค  100 บาท
366        ปลูก รักษาชล ร่วมบริจาค  100 บาท
367        คุณอุไรวรรณ ปิลันธน์กวิน, คุณอำพล ปิลันธน์กวิน ร่วมบริจาค 300 บาท
368        คุณวนิสา สุรพฤกษ์ ร่วมบริจาค 100 บาท
369        อนิรุทธ์  ทองทวีพร  ร่วมบริจาค  500 บาท
370        วรวิทย์ ฤทธิณรงค์ ร่วมบริจาค 9 บาท
371        นายพิจักษณ์ ดาราสิทธาวัฒน์ และ นางสาวณัฐเบญจมน เหรียญชลานุสาร  ร่วมบริจาค  500 บาท
372        นางศุภธิดา รัตนเลิศ ร่วมบริจาค 100 บาท
373        นางสาวนาถลดา บำรุงศักดิ์  ร่วมบริจาค 1,000 บาท
374        นายศักดิ์สิทธิ์ เกตุทอง ร่วมบริจาค  500 บาท
375        กันย์สินี​ ปิย​จินดา​วงศ์​ ร่วมบริจาค 300 บาท
376        น.ส.วราภรณ์ แซ่โฟ่ง และครอบครัว  ร่วมบริจาค 2,346 บาท
377        นางอนุรดี ร่วมบริจาค 300 บาท
378        น.ส. นฤมล นนทบุตร ร่วมบริจาค 100 บาท
379        คุณชูชัย ทองเนียม และคุณสุรชัย เสือโรจน์ ร่วมบริจาค 1,000 บาท
380        พระปัท ร่วมบริจาค  200 บาท
381        ศุภกานต์ ศุภประเสริฐ ร่วมบริจาค 1,000 บาท
382        น.ส.พรรณปพร ใจอู่  ร่วมบริจาค  500 บาท
383        นายวัชรชัย หอมกุล ร่วมบริจาค 100 บาท
384        ชนัญชิดา เย็นสะอาด ร่วมบริจาค  500 บาท
385        นส.ธัญญาศิริ ศรีจารุเสถียร และนส.จงกล โชคอินพลับ  ร่วมบริจาค  200 บาท
386        นายกิตติ์ ทองบ่อ ร่วมบริจาค  500 บาท
387        นางสาวแสงหอม  ร่วมบริจาค 100 บาท
388        นางสาวสุนันทา คำจริงและครอบครัว ร่วมบริจาค  500 บาท
389        นายนิรุตน์ เสาทอง, น.ส.หนึ่งฤทัย บุตรงาม, ด.ช.กิจเกษม เสาทอง ร่วมบริจาค  500 บาท
390        นางอรชร ซาเซ็ค  ร่วมบริจาค 2,000 บาท
391        กฤษณีย์ น้ำทับทิม  ร่วมบริจาค  500 บาท
392        ณัฐนพิน น้ำทับทิม ร่วมบริจาค  100 บาท
393        ภัทรพร ทรัพย์กมล  ร่วมบริจาค  200 บาท
394        คุณกานดา ธะนะไชย ร่วมบริจาค 1,000 บาท
395        นางสาวดารากร ร่วมบริจาค  500 บาท
396        นายสมบัติ นางปฏิณญา นิรมย์มณี ร่วมบริจาค 1,000 บาท
397        นายชวดล นางโชติกา ธิปัดเป่า พร้อมครอบครัว ร่วมบริจาค  200 บาท
398        ดรุณญา ทิพมโนวรรณ และบรม อัศวรักษาวงศ์  ร่วมบริจาค  332 บาท
399        พิมพ์พจี ร่วมบริจาค  300 บาท
400        นางสาววาสิน สร้อยพิลึก ร่วมบริจาค  400 บาท
401        ณัฏฐพัชร วิทยชัยสาร ร่วมบริจาค  500 บาท
402        อภิสมา สินไชย, รินดา ทรัพย์สมบัติ, เบญจา ทรัพย์สมบัติ ร่วมบริจาค 1,000 บาท
403        คุณตวงรัชฏ์ ศรีวัฒนพิบูลย์ และหลานตระกูลศรีวัฒนพิบูลย์ ร่วมบริจาค 100 บาท
404        คุณกันยา จิระเลิศพงศ์ชัย ร่วมบริจาค 100 บาท
405        คุณจันทนา จิระเลิศพงศ์ชัย และคุณธรรมนูญ ฤทธิรัตน์ ร่วมบริจาค 200 บาท
406        คุณอมร ศรีวัฒนพิบูลย์-คุณเย่นเสือน-ด.ช. ธรรมพล-ด.ญ. กนกกาญจน์ กวอ  ร่วมบริจาค 100 บาท
407        สุธิมา-พีรทัต-ด.ช. เมธานัน กฐินนามใหม่ ร่วมบริจาค 100 บาท
408        คุณศักดิ์ชัย-หนึ่งฤดี-เพชรอาภรณ์-ด.ช. พลวัฒน์ คฤหัสถ์ และครอบครัว ร่วมบริจาค 100 บาท
409        คุณแม่วิภา สิริโสภณวรกุล ร่วมบริจาค 100 บาท
410        คุณบรรจง ตนายะพงศ์ ร่วมบริจาค 100 บาท
411        คุณวิมล ตนายะพงศ์  ร่วมบริจาค 100 บาท
412        คุณธนกิจ ตนายะพงศ์ ร่วมบริจาค 100 บาท
413        คุณน้ำทิพย์ ตนายะพงศ์  ร่วมบริจาค 100 บาท
414        GUO RU FANG และครอบครัว ร่วมบริจาค 200 บาท
415        HUANG LIU LIN และครอบครัว ร่วมบริจาค 200 บาท
416        คุณอรปภา  เจียรนัยกูร    ร่วมบริจาค 500 บาท
417        ประยุทธ เพชรบรรเจิดกุล ร่วมบริจาค 100 บาท
418        นางสาวรษิกา ไชยกลางเมือง ร่วมบริจาค 50 บาท
419        นางสาวนิภาวรีย์ ศรีวสุมาลา  ร่วมบริจาค 300 บาท
420        คุณพรทิพย์ สิมะเสถียร  ร่วมบริจาค 100 บาท
421        บุษบา เคี่ยมสมุทรและครอบครัว  ร่วมบริจาค 500 บาท
422        น.ส.จันทนา ธัญญาสุวัฒนะ และ น.ส.สาลินี จังพานิช (รวมถึงครอบครัวของเราทั้งสองคน) ร่วมบริจาค 100 บาท
423        นางสาวเกล็ดดาว หมอกเมือง ร่วมบริจาคเพิ่ม 100 บาท
424        นางสาวเบญจมาศ ปัญตะยัง  ร่วมบริจาค 500 บาท
425        นายประกอบ หิรัญวัฒน์ , นางศรีนวล หิรัญวัฒน์ และครอบครัว ร่วมบริจาค 200 บาท
426        นางสาวศุภิดา มีบุตรดี ร่วมบริจาค 100 บาท
427        นันทนภัส พุทธคุณ พร้อมครอบครัว ร่วมบริจาค 299 บาท
428        ครอบครัววัฒนอัศวกุล ร่วมบริจาค 600 บาท
429        อาม้าบ๊วย แซ่ตั้ง ร่วมบริจาค 100 บาท
430        นายภูริทัต​ เพ็ง​จิ​ตร์และ​ครอบครัว ร่วมบริจาค 200 บาท
431        ครอบครัวทรัพย์ปราการชัย ร่วมบริจาค 200 บาท
432        คุณกมลลักษณ์ มั่นอ่วม ร่วมบริจาค 200 บาท
433        คุณสุภาวดี มั่นอ่วม ร่วมบริจาค 100 บาท
434        วีระยุทธ์ ทุริดไธสง ร่วมบริจาค 100 บาท
435        นางสาวสายฝน ประเสริฐสุข ร่วมบริจาค 2,000 บาท
436        อรนรินทร์ เรืองเบญจสกุล  ร่วมบริจาค 500 บาท
437        กลัดเพชร วัฒนชัยกุลวัฒน์  ร่วมบริจาค 500 บาท
438        ชัชชมนต์ ร่วมบริจาค 500 บาท
439        ayre ร่วมบริจาค 500 บาท
440        นายธนกฤต แสงอรุณ ร่วมบริจาค 188 บาท
441        ร.ต.อ. พิเศษ ปิ่นงาม และ ร.ต.อ.หญิง นงนุช ฉวีวรรณ  ร่วมบริจาค 500 บาท
442        นางสมจิตต์-นางสุมิตรา-นางสาวชญาดา ธรรมจิตต์ ร่วมบริจาค 500 บาท
443        รักษวรินทร เจริญสุข  ร่วมบริจาค 200 บาท
444        คุณโชคชัย สุภารัตนสิทธิ์ และครอบครัว  ร่วมบริจาค 500 บาท
445        ครอบครัวสุภารัตนสิทธิ์ และครอบครัวสมพงษ์  ร่วมบริจาค 500 บาท
446        ลูกอิค และ ลูกคิว  ร่วมบริจาค 500 บาท
447        ครอบครัวโมริตะ  ร่วมบริจาค 500 บาท
448        ครอบครัวอะซาอิ  ร่วมบริจาค 500 บาท
449        นางศิริกาญจน์ บุญรักษา  ร่วมบริจาค 200 บาท
450        นายพรชัย เหมอุดม   ร่วมบริจาค 500 บาท
451        นาย ภานุวัฒน์ กองอุดม ร่วมบริจาค 300 บาท
452        นัฎ หมื่นระมน  ร่วมบริจาค 100 บาท
453        ชัยยุทธ , ยุพิน มีพารา ร่วมบริจาค 500 บาท
454        กาญจนา แสงตะกร  ร่วมบริจาค 100 บาท
455        นางสาวอภิพักตร์ เมนาร์ด Mr.Alain menard ภูริชญา แซมรัมย์ และครอบครัวทุกๆคน ร่วมบริจาค 200 บาท
456        น ส ดวงพร นส มาลัย ภู่กระจ่าง ร่วมบริจาค 100 บาท
457        ปภาดา เปี่ยมทอง ร่วมบริจาค 300 บาท
458        ดาริน อวะภาค ร่วมบริจาค 1,000 บาท
459        หนูพิณ พลโยราช ร่วมบริจาค 100 บาท
460        ณัฐกร และณัฐกานต์ ร่วมบริจาค 900 บาท
461        นางสาวกิ่งเกด นิยมเสน ร่วมบริจาค 200 บาท
462        คุณวนิดา เหลืองนาวา ร่วมบริจาค 200 บาท
463        ปิยนันท์ ชัยเดชาภินันท์ ร่วมบริจาค 200 บาท
464        นายวัชระ ปัญญาธีระ และครอบครัว ร่วมบริจาค 10 บาท
465        เบญจลักษณ์ สหกิจภิญโญ ร่วมบริจาค 999 บาท
466        นางนลินรัตน์ ใจกว้าง และครอบครัว ร่วมบริจาค 100 บาท
467        ปรียาวรรณ สิทธิพรธนรักษ์ และครอบครัว ร่วมบริจาค 500 บาท
468        นางสาวเยาวเรศ พนังจำรัส ร่วมบริจาค 1,500 บาท
469        นาย ณัฐพงษ์ เทียนชัย ร่วมบริจาค 80 บาท
470        นายรัฐกิตติ์ พิพิธจารุธีรกุล  ร่วมบริจาค 500 บาท
471        อาภากร หลายทวีวัฒน์ ร่วมบริจาค 300 บาท
472        นารีรัตน์ นามชวัด, ธีระ ก้องเกียรติยศ, คุณแม่นิตยา ธีลเลน สุธานนท์คุณพ่อชาลีนพดล ก้องเกียรติยศ, คุณสุจิตรา มุลเลอร์ ตั้งเรืองสุวรรณ, คุณอัจฉรา ไอเกิล ตั้งเรืองสุวรรณ, คุณมิชาเอล ธีลเลน  ร่วมบริจาค 201 บาท
473        ธีระ - ชยาทิต ก้องเกียรติยศ, บุศรินทร์ แซ่ลัม ร่วมบริจาค 108 บาท
474        คุณศันสนีย์ บุญยัง พร้อมครอบครัว ร่วมบริจาค 188 บาท
475        ร้านทอง​ ร่วมบริจาค 1,000 บาท
476        พงศ์​วุฒิ​ ทัศนีย์​วรรณ​ ธัญ​พร​  ร่วมบริจาค 100 บาท
477        นางปุญญพัฒน์ ร่วมบริจาค 108 บาท
478        นางสาวเรวดี ร่วมบริจาค 50 บาท
479        สุวรรณ กาละเมฆ ร่วมบริจาค 260 บาท
480        สุภาพร ธนรังสีกุลและ กฤษฏิ์ณณัช จำนงค์ลักษณ์  ร่วมบริจาค 600 บาท
481        น.ส.รัสรินทร์ วัชระกรธนพัฒน์ น.ส.รันฒ์ติกร เทพพรรณรงค์ ร่วมบริจาค 400 บาท
482        ครอบครัวรัตนศิลป์กัลชาญ ร่วมบริจาค 400 บาท
483        วีรพงษ์ ต่อศักดิ์อุดมและครอบครัว ร่วมบริจาค 180 บาท
484        เดชสุรีย์ - วราภรณ์ ตาลศรี  ร่วมบริจาค 500 บาท
485        วีรยา ร่วมบริจาค 300 บาท
486        สุชาติ  วัชระชัยสุรพล  ร่วมบริจาค 500 บาท
487        ปราณี   สถิตไชยนนท์  ร่วมบริจาค 100 บาท
488        กัลป์ปภัส  พานพิชย์ทวี  ร่วมบริจาค 200 บาท
489        สุภารัตน์  ดอกบัว+อะนิพล  แต้มงาม  ร่วมบริจาค 100 บาท
490        คุณรัตนทัต รุ่งนรากุล ร่วมบริจาค 200 บาท
491        ธัญมน พิลา ร่วมบริจาค 200 บาท
492        นภัสนันท์ สุวรรณวาจกกสิกิจ ร่วมบริจาค 2,000 บาท
493        พิมพ์ปรียา มาลัยเปีย ร่วมบริจาค 100 บาท
494        นงนภัส ชิดไชย ร่วมบริจาค 260 บาท
495        คุณดาไนย์ -​ ด.ญ.ชนัฐปภา​ แถวพินิจ​ และคุณชมชนก​ สมคะเณย์​  ร่วมบริจาค 300 บาท
496        นางรัตนา อ้วนอินทร์ ร่วมบริจาค 200 บาท
497        เกษมศักดิ์ ศรีคง ร่วมบริจาค 300 บาท
498        นายตะวัน สมสนุก ร่วมบริจาค 100 บาท
499        พิมพาภรณ์ ร่วมบริจาค 100 บาท
500        อรสุดา ทองสวัสดิ์  ร่วมบริจาค 300 บาท
501        สุรัติ เอี่ยมสุข จริยา เอี่ยมสุข เด็กชายสุวิศิษฏ์ เอี่ยมสุขและครอบครัว ร่วมบริจาค 200 บาท
502        เขมิกา คงทิพย์  ร่วมบริจาค 500 บาท
503        สุภาวิตา สีมี่  ร่วมบริจาค 200 บาท
504        จารุวรรณ รังสฤษดิ์ ปุญนิศา และ ปรเมศวร บุญสิน พร้อมครอบครัว  ร่วมบริจาค 300 บาท
505        นาย จักรภัทร ฐิติวัฒน์ภากุล ร่วมบริจาค 500 บาท
506        อาณัติ พุทธิรังสี ร่วมบริจาค 700 บาท
507        คุณาภรณ์​ นานช้า​ และครอบครัว ร่วมบริจาค 900 บาท
508         หฤทัย เทพมณี ร่วมบริจาค 300 บาท
509        ไม่ประสงค์ออกนาม  ร่วมบริจาค 700 บาท
510        กัมม์ภณณัช โรจน์ธิรภณกุล ร่วมบริจาค 100 บาท
511        น.ส พรธิพันธ์ เทพสาร  ร่วมบริจาค 300 บาท
512        คุณวรินทร์ณิชา นรัจฉริยางกูรและครอบครัวและคุณสาธิต ยุพาพินท์และครอบครัว ร่วมบริจาค 200 บาท
513        ธนกฤต  นิลประดับ ร่วมบริจาค 200 บาท
514        พิชัยยุทธ์ ฉิ้มสังข์ ร่วมบริจาค 200 บาท
515        รัตติกาล งาช้าง ร่วมบริจาค 100 บาท
516        สุทิน หอมกลุ่น  ร่วมบริจาค 198 บาท
517        วีรารักษ์​ สุวรรณ​ธนารักษ์​  ร่วมบริจาค 200 บาท
518        รุจาภา เจียมธโนปจัย ร่วมบริจาค 1,000 บาท
519        รจนา สิทธิพิเศษ ร่วมบริจาค 500 บาท
520        คุณาวุฒิ อนุเวช ร่วมบริจาค 159 บาท
521        ศิริพร​ สมิทธ์ธนบูรณ์ ร่วมบริจาค 1,000 บาท
522         ครอบครัวมาตรวิเศษ ร่วมบริจาค 1,000 บาท
523        พิริยา เมธีวรกุล ร่วมบริจาค 200 บาท
524        นายนรวิชญ์ ทองล้วน นางสาวอัครมณี โชติชัย ร่วมบริจาค 1,100 บาท
525        นาย ขจรพัฒน์ ธนิกรุ่งเรืองสินนางสาว เบญญา ดิษศยานนย์  ร่วมบริจาค 500 บาท
526        คุณเฉิดฉิน ยอดฉิม ร่วมบริจาค 300 บาท
527        คุณสมจิต ศรีเนาวรัตน์ ร่วมบริจาค 200 บาท
528        พีระพงษ์ กิตติรักษนนท์ ร่วมบริจาค 400 บาท
529        พริมพิศา ร่วมบริจาค 100 บาท
530        ยุทธการ ศรรบศึกพร้อมครอบครัว ร่วมบริจาค 299 บาท
531        ณฤต มูลวณิชย์ ร่วมบริจาค 1,000 บาท
532        สายทิพย์ สินพูลอนันต์ ร่วมบริจาค 1,000 บาท
533        พัชรี วันเกิดผล ร่วมบริจาค 300 บาท
534        ไอรินทร์  ร่วมบริจาค 500 บาท
535        นายชูเกียรติ -นางลัดดา เวชสุภากุล - นส.ชลิดา เวชสุภากุล - นส.วโรชา เวชสุภากุล  ร่วมบริจาค 1,000 บาท
536        จันทรากานต์. ใบละมุด  ร่วมบริจาค 100 บาท
537        นางสาว กัลยกร ศรีมูล ร่วมบริจาค 200 บาท
538        จิตติมา ชินะกาญจนดิษฐ์ ร่วมบริจาค 500 บาท
539        อัญวีณ์  ร่วมบริจาค 200 บาท
540        สิทธิชัย ร่วมบริจาค 100 บาท
541        รวิพร ร่วมบริจาค 200 บาท
542        นิติ สุขเจริญ และวงศ์ตระกูล ร่วมบริจาค 100 บาท
543        เอื้องฟ้า​ ตาลน้อย​ พร้อมครอบครัว​  ร่วมบริจาค 1,000 บาท
544        นางจอมขวัญ โฮ้ป และครอบครัว ร่วมบริจาค 1,300 บาท
545        กัญญา วารีเพชร ร่วมบริจาค 500 บาท
546        ภัสพร สมุทรานุภาพ ร่วมบริจาค 500 บาท
547        สมปอง บุณวีระกูล ร่วมบริจาค 200 บาท
548        วีรพงษ์ เทพจันทร   ร่วมบริจาค 400 บาท
549        สุพัตรา อินทรภิรมย์ ร่วมบริจาค 200 บาท
550        คุณบุญล้อม-คุณเพ็ญนภา เหมศิริ และครอบครัว ร่วมบริจาค 250 บาท
551        กรกันยา กิจนำพัชมณ ร่วมบริจาค 100 บาท
552        วิทวัส เลาหพูนรังษี ร่วมบริจาค 100 บาท
553        โชต กิจนำพัชมณ ร่วมบริจาค 100 บาท
554        ปมณฑ์ กิจนำพัชมณ ร่วมบริจาค 100 บาท
555        เชาวริน กิจนำพัชมณ ร่วมบริจาค 100 บาท
556        สมทบ กิจนำพัชมณ ร่วมบริจาค 100 บาท
557        น.ส.วราคณา ทองไกรแสน ร่วมบริจาค 100 บาท
558        คุณเสกข์สืบพงศ์  โพธิ์ศรี คุณกัญญาณัฐ  คำวังจันทร์ และครอบครัว ร่วมบริจาค 100 บาท
559        นายชุติชัย ไชยเรียน พร้อมบิดามารดา และพี่น้อง  ร่วมบริจาค 300 บาท
560        ครอบครัวนรเศรษฐวณิชย์ ร่วมบริจาค 100 บาท
561        ทิพวัลย์ อุดมเดชอนันต์ ร่วมบริจาค 1,000 บาท
562        พรทิพย์ อัครนิจจิรฉัตร ร่วมบริจาค 700 บาท
563        ชลลดา เปี่ยมใย  ร่วมบริจาค 50 บาท
564        เพื่อนๆสาทร ร่วมบริจาค 300 บาท
565        ดนุวัตร จำรูญ ร่วมบริจาค 300 บาท
566        น้ำบุญและเพื่อน ร่วมบริจาค 500 บาท
567        รักชนก โชติรัตน์ ร่วมบริจาค 500 บาท
568        คุณวรีย์ และชาเย็น รัตนาพิทักส์เทพ ร่วมบริจาค 200 บาท
569        คุณแม่ อัจฉรา กิติภรณ์ ร่วมบริจาค 300 บาท
570        นายเมสันต์ สังขมณี ร่วมบริจาค 500 บาท
571        ณัฐนันท์ อักษรกาญจน์ ร่วมบริจาค 200 บาท
572        คุณ แก้วขวัญ จินดาวงศ์ ร้าน3Dซาลอน ร่วมบริจาค 100 บาท
573        น.ส.นงลักษณ์ คำภูแก้ว นายจองวอน แบ พร้อมครอบครัว ร่วมบริจาค 300 บาท
574        สิริภัณฑ์/บรรจง/รัชชานนท์  ร่วมบริจาค 300 บาท
575        ครอบครัวของนางเขียว ด้วงเหมือนและนางสาวศรุดา ธีรเมธวสุกฤต ร่วมบริจาค 1,000 บาท
576        สุทิ ธมกร หัสจันทึก  ร่วมบริจาค 300 บาท
577        นาย ธวัชชัย สิงห์หอม ร่วมบริจาค 500 บาท
578        คุณยุทธพงษ์ ดวงคุณา คุณวีรวัฒน์ แก่นทับทิม พร้อมครอบครัว  ร่วมบริจาค 200 บาท
579        ธนดร ธนาเกื้อวณิช, ปริญ วัชรมนกรณ์, รณชัย เฮงพระพรหม, กุลนารี เฮงพระพรหม ร่วมบริจาค 1,000 บาท
580        ขวัญใจ พลับพลาทอง ร่วมบริจาค 300 บาท
581        บุญเกียรติ อ่องวงศ์วัฒนา สุนันทา อ่องวงศ์วัฒนา ร่วมบริจาค 100 บาท
582        กรณ์ศิริพงษ์ ร่วมบริจาค 1,000 บาท
583        ณัฐกิตติ์ ปกรณ์เลิศอุดม ร่วมบริจาค 150 บาท
584        น.ส.สุนทรียา เรืองศรี และครอบครัว  ร่วมบริจาค 1,000 บาท
585        ปริญดา คงสตรี ร่วมบริจาค 100 บาท
586        คุณวุฒิศักดิ์ บำเพ็ญสุข ร่วมบริจาค 1,000 บาท
587        ศศิธร คิดเพ็ง ร่วมบริจาค 50 บาท
588        นางสมบัติ นนทะวงษ์-วาริศา - ปิยโรช ประทุมวัน 200 บาท
589        ศาธิญา นันขุนทด- Roberto - Marco - Tommaso passador  ร่วมบริจาค 400 บาท
590        อนัญชา เจาเหมาะ  ร่วมบริจาค 100 บาท
591        อรวรรณ  ร่วมบริจาค 200 บาท
592        จุฑามาศ  ร่วมบริจาค 100 บาท
593        กุญช์นัชชาน์ สินอรพันธุ์ ร่วมบริจาค 100 บาท
594        นายถวิล-นางบังอร-นางสาวปานรดา สุริยะ ร่วมบริจาค 220 บาท
595        สุรีย์ สีโสฬสสกุล  ร่วมบริจาค 100 บาท
596        กมลพรรณ พูลทอง  ร่วมบริจาค 100 บาท
597        ศักดิ์ระพี สีทาจันทร์  ร่วมบริจาค 100 บาท
598        ฌลายา มหาธนทรัพย์ ร่วมบริจาค 100 บาท
599        ธัชวิศว์+สิยาพรรณ+ศิรเชษฐ์  จารุวัฒน์วิชัย  ร่วมบริจาค 200บาท
600        เสาวณีย์ วีรเมธางกูร และครอบครัว  ร่วมบริจาค  200 บาท
601        คุณกัณตนา ตั้งวิชิตชัยกุล. และคุณวรวัลค์ พิทักษ์สินากร  ร่วมบริจาค  500บาท
602        คุณอุไรวรรณ ศุกร์ศิลป์พรต  ร่วมบริจาค 1,000 บาท
603        ครอบครัวจีรวัฒนานนท์ และนางทวี ศิลประเสริฐ ร่วมบริจาค 340บาท
604        นางหนูพา มูลจันทร  ร่วมบริจาค 100 บาท
605        นายหอมหวล มูลจันทร์  ร่วมบริจาค 100 บาท
606        น.ส.สุทิศา คลิ้งคล้าย ร่วมบริจาค 100 บาท
607        นายสุเทพ-นางอารีย์ คลิ้งคล้าย ร่วมบริจาค 100 บาท
608        อรุณี ประดับศรี และวิทูลย์ ธะนู ร่วมบริจาค 300 บาท
609        นายเกียงทิว แซ่โง้ว ร่วมบริจาค 500 บาท
610        สุรศักดิ์.นิติกุลและกานดา ปีนเร  ร่วมบริจาค  200 บาท
611        อนันต์​ธนา​ อันสมบูรณ์​ ร่วมบริจาค 500 บาท
612        มานุ​สา​ หนูอ้น​ ร่วมบริจาค 200 บาท
613        จันทร์เพ็ญ รัชตโภคินและครอบครัว  ร่วมบริจาค  500บาท
614        ฤทธิ์ธพล ร่วมบริจาค  500บาท
615        กันก์ประเสริฐลาภ ร่วมบริจาค  20 บาท
616        สันติ ประเสริฐลาภ ร่วมบริจาค  20 บาท
617        สุพัตราประเสริฐลาภ ร่วมบริจาค  20 บาท
618        กฤษณา ศิลปส่ธิต ร่วมบริจาค  20 บาท
619        สุวิณีประเสริฐลาภ ร่วมบริจาค  20 บาท
620        ปลัดจวงกลิ่นสุบรรณ์ ร่วมบริจาค  20 บาท
621        กว้างชื่นชม ร่วมบริจาค  20 บาท
622        สุรพล อันจะณะ ร่วมบริจาค  20 บาท
623        กรรณิชา คชฤทธิ์ ร่วมบริจาค  50 บาท
624        ไพรินทร์ประเสริฐลาภ ร่วมบริจาค  90 บาท
625        รุ่งฤดี ร่วมบริจาค  300 บาท
626        ดวงเดือน แซ่จิว ร่วมบริจาค  500 บาท
627        นางสาวพรสิริ สิริอุดมภาคย์ ร่วมบริจาค 1,000 บาท
628        นางสาวธัญชนก พงษ์เลื่องธรรม ร่วมบริจาค  299 บาท
629        วศิน-ณิชากร ลาหา ร่วมบริจาค 100 บาท
630        ศุภานิช และครอบครัว ร่วมบริจาค  300 บาท
631        ประไพ ศรีวิสุทธิกุล ร่วมบริจาค  300 บาท
632        ศิริพร ศรีวิสุทธิกุล ร่วมบริจาค 100 บาท
633        น.ส.ณัฏฐ์กฤตา ฐิติวัฒน์ภูวดล นายสมเจต ยกตระกูล  พร้อมครอบครัวและลูกๆๆของข้าพเจ้า และจั่นฟุ -ชวลิต -วัลลภ -ณปพรพรรณ   แซ่ลี  ร่วมบริจาค  300 บาท
634        นางกมลพร มีวาสนา ร่วมบริจาค  50 บาท
635        วิทูร แจ่มจำรัส  ร่วมบริจาค  300 บาท
636        ภัทรมาส ร่วมบริจาค 200 บาท
637        นางศรัญญา วงษ์อุดมและครอบครัว ร่วมบริจาค 200 บาท
638        สิทธิชัย ทองลี  ร่วมบริจาค 100 บาท
639        ตรีเทพ ภู่สิทธิศักดิ์ ร่วมบริจาค 200 บาท
640        ลัดดา ธี่รวัฒน์  ร่วมบริจาค 100 บาท
641        นายฐกร บุญญาวงศ์ ร่วมบริจาค 100 บาท
642        คุณหญิง  ร่วมบริจาค 2,000 บาท
643        สมศรี เกษแก้ว  ร่วมบริจาค 100 บาท
644        กุลนภา พันธุ์ทิพย์แพทย์ และณรองพจน์ เพชรผ่อง  ร่วมบริจาค 200 บาท
645        นางสาวสุรีภรณ์ มณีสุริยงค์ อัญชรา มณีสุริยงค์ และด.ญ. กัญญาภัค ทุนทรัพย์ ร่วมบริจาค 300 บาท
646        ณิชารัศม์ ธรรมพิมลเดช ด.ช. ศิษฐพงศ์ และวณัฐพงศ์ สุขสุดประเสริฐ

รวมบริจาคทั้งหมด 239,317.56 บาท

อัพเกรด  69.33%

0

25

408

เครดิต

Senior

Rank: 3Rank: 3

เครดิต
408
10#
โพสต์เมื่อ 2019-12-18 16:21:58 | แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
สุนันทา(นุ้ย) จอง 1 ที่ค่ะ / ขอบคุณค่ะ

สมาชิกที่เพิ่งอ่านหัวข้อนี้

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับโพสต์นี้ได้ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|อุปกรณ์เคลื่อนที่|Archiver|อาจารย์เจน.com

GMT+7, 2024-4-20 20:18 , Processed in 0.098708 second(s), 21 queries .

Copy right © 2013 อาจารย์เจน.com.

Web Design By modifydiscuz.com

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้