ประกาศผังที่นั่ง (p.1) ปิดรับบริจาคปัจจัยทำบุญทริปทัวร์บุญเสบียงสวรรค์ 62 ตอน มหากฐิน สร้างเมรุทิพย์ - ห้อง ทริปทัวร์บุญเสบียงสวรรค์ อาจารย์เจน.com

อาจารย์เจน.com

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
ดู: 20506|ตอบ: 67
พิมพ์หน้านี้ ก่อนหน้า ถัดไป

ประกาศผังที่นั่ง (p.1) ปิดรับบริจาคปัจจัยทำบุญทริปทัวร์บุญเสบียงสวรรค์ 62 ตอน มหากฐิน สร้างเมรุทิพย์

[คัดลอกลิงก์]

518

2634

2หมื่น

เครดิต

ผู้ดูแลพิเศษ

Rank: 8Rank: 8

เครดิต
20123

ปิดรับจองที่นั่ง ปิดรับประธานอุปถัมภ์ และปิดรับบริจาคปัจจัยทำบุญตามกำลังศรัทธา
ทริปทัวร์บุญเสบียงสวรรค์ 62 ตอน มหากฐิน สร้างเมรุทิพย์
***ขณะนี้ทริปทัวร์บุญกฐินตอนที่ 62 ได้มีลูกทัวร์จองที่นั่งมาเต็มแล้วค่ะ ขอให้ท่านที่ได้ลงชื่อจองไว้แล้วโอนเงินค่าเดินทางพร้อมส่ง slip การโอนภายในวันที่กำหนดหมดเขตไว้คือวันพุธที่ 17 ตุลาคม นี้นะคะ หากท่านใดไม่ได้แจ้งส่ง slip การโอนภายในวันที่กำหนดไว้ ก็จะตัดชื่อออกจากการจองค่ะ และให้ผู้ที่สำรองได้ที่นั่งในลำดับต่อไปค่ะ

หมายเหตุ ส่วนท่านใดที่ไม่ได้ลงชื่อจองเดินทางทริปกฐิน 62 ไว้ยังไม่ต้องโอนเงินค่าเดินทางมานะคะ แต่สามารถแจ้งลงชื่อสำรองทิ้งไว้ได้ค่ะ ถ้ามีที่นั่งว่างจึงแจ้งกลับไปค่ะ***

(หมดเขตการโอนเงินค่าเดินทางวันพุธที่ 17 ต.ค. 61 และหมดเขตทำบุญเป็นประธานอุปถัมภ์วันพุธที่ 24 ต.ค. 61 เนื่องจากต้องสรุปรายชื่อและจัดเตรียมผ้าไตรให้กับประธานอุปถัมภ์บนรถค่ะ และทำบุญตามกำลังศรัทธา หมดเขตวันศุกร์ที่ 26 ต.ค 61)

##สำหรับท่านที่ต้องการทำบุญเป็นประธานอุปถัมภ์ให้โอนทำบุญมาได้เลยค่ะ ไม่ต้องจอง เมื่อโอนมาแล้วทางทีมงานจึงจะลงชื่อประธานฯให้นะคะ ##

**ประธานอุปถัมภ์ที่เดินทางมาในทัวร์บุญด้วย ขอให้แจ้งชื่อที่ใช้จองเดินทางมาด้วยนะคะ เพื่อที่จะได้นำผ้าไตรไปให้บนรถได้ถูกต้องค่ะ**

@@ประธานอุปถัมภ์ที่ต้องการไปถวายผ้ากฐินด้วยตัวของท่านเอง ต้องจอง และโอนค่าเดินทางของท่านมาเองต่างหากด้วยนะคะ ค่าเดินทางท่านละ 1,000 บาทค่ะ ค่าทำบุญประธานอุปถัมภ์นั้นเป็นเงินทำบุญที่มอบให้วัดเท่านั้น ไม่ได้รวมค่าเดินทางค่ะ@@

สวัสดีค่ะ ดิฉันอาจารย์เจน ญาณทิพย์ขอประกาศเชิญชวนทุกท่านร่วมทำบุญกฐินปี 2561ซึ่งดิฉันได้กำหนดวันทอดกฐินของปีนี้ไว้เป็นวันอาทิตย์ที่ 28 ตุลาคม 2561 ครั้งที่ 62 ตอน '' มหากฐิน สร้างเมรุทิพย์''สำหรับกฐินปีนี้ ดิฉันจะนำพาทุกท่านร่วมบุญทอดกฐินร่วมสร้างเมรุเพื่อสำหรับเป็นสถานที่เผาศพค่ะ ซึ่งทางวัดยังไม่มีเมรุเผาศพ และศาลาพักศพซึ่งดิฉันมีความตั้งใจว่า งานบุญกฐินปีนี้คณะบุญของเราจะสามารถร่วมสร้างเมรุและศาลาพักศพที่จะเป็นบุญที่สำเร็จอย่างฉับพลันในโอกาสต่อไปค่ะ

กฐินปีนี้ดิฉันมีความรู้สึกปิติใจมากที่จะได้นำพาทุกท่านไปร่วมบุญมหากฐินด้วยกันในครั้งนี้ และกฐินที่ดิฉันจัดขึ้นนี้ต้องมีความพร้อมขององค์กฐินที่สมบูรณ์ครบถ้วนทุกประการค่ะ กฐินที่ดิฉันจะจัดกิจกรรมไม่เดาะค่ะ

ประเพณีการทอดกฐินตามพระวินัยกำหนดไว้ คือ ตั้งแต่แรม 1 ค่ำ เดือน 11 ถึงวันขึ้น 15 ค่ำ เดือน 12
สรุปได้ว่าจะทำการทอดกฐินต้องภายใน 1 เดือน หลังประเพณีออกพรรษา โดยวัดจะรับกฐินได้ต้องมีพระภิกษุจำพรรษาโดยไม่ขาดพรรษาเลยไม่ต่ำกว่า 5 รูป และแต่ละวัดสามารถรับกฐินได้ปีละ 1 ครั้ง การทอดกฐินเป็นกาลทานค่ะ

การเตรียมของที่จะทอดกฐินและบริวารกฐินที่สำคัญจำเป็น  คือ ผ้าไตรจีวร ครอบไตรพร้อมพานแว่นฟ้า บาตรพระ ย่าม ตาลปัตรสัปทนต์ และบริวารกฐิน อาทิเช่น  ยารักษาโรคธงกฐิน ธงมัจฉา จระเข้ ธงธรรมจักร เครื่องของใช้พระต่างๆ เครื่องของใช้ของวัดต่างๆเป็นต้นค่ะ

ดิฉันได้มาเซอร์เวย์วัดเพื่อทำการจองกฐิน และมีความยินดีที่จะแจ้งให้ทุกท่านได้รับทราบว่า ปีนี้เป็นมหากฐินที่คณะบุญของเรายังไม่เคยสร้างอย่างเต็มกำลัง แต่เป็นการร่วมสร้าง ดังที่ดิฉันจะกล่าวให้ท่านรับทราบ ดังนี้ค่ะ

งานบุญมหากฐินปีนี้จัดขึ้นเพื่อสร้างเมรุเผาศพ เนื่องจากทางวัดไม่มีเมรุใช้เผาศพ จึงต้องเผาศพแบบกองฟอนแบบโบราณ ซึ่งปัจจุบันก็ยังคงใช้อยู่ค่ะ โดยทางวัดมีโครงการที่จะสร้างเมรุเผาศพโดยได้วางรากฐานไว้บ้างแล้วแต่ต้องยกเลิกไปค่ะ เพราะไม่มีปัจจัยในการก่อสร้าง  และคนส่วนมากก็ยังมีความเชื่อว่าการทำบุญเมรุเผาศพจะทำให้ชีวิตตนเองสั้น และเสียชีวิตเร็วจึงทำให้ไม่มีผู้บริจาคทรัพย์ปัจจัยในส่วนนี้ และได้ยกเลิกโครงการไปค่ะ ในการสำรวจวัดแห่งนี้ได้ใช้ญาณวิถีตรวจดู ดิฉันจึงสัมผัสได้ว่าการที่โครงการสร้างเมรุเผาศพของวัดไม่สำเร็จก็เป็นเพราะสิ่งศักดิ์สิทธิ์เขาได้กำหนดเอาไว้ลิขิตไว้แล้วว่า ผู้ที่จะมาก่อสร้างเมรุเผาศพคือคณะบุญเสบียงสวรรค์ที่จะมาเป็นผู้สร้างถวายให้แก่วัดแห่งนี้ค่ะ ซึ่งทำให้ดิฉันมีความสุขใจและดีใจที่เป็นเช่นนี้ และดีใจแทนทุกท่านด้วยที่จะได้มาร่วมบุญสร้างเมรุเผาศพกันค่ะ

การสร้างเมรุเผาศพถวายให้แก่วัดโดยเฉพาะเป็นงานบุญกฐินนี้จะมีอานิสงส์บุญมากมายมหาศาล ซึ่งจะสามารถช่วยสะเดาะเคราะห์ต่อดวงชะตาของท่านที่กำลังมีปัญหาอยู่ค่ะ ซึ่งการสร้างเมรุเป็นมหาบุญกุศลอยู่แล้วค่ะ และเมรุหลังนี้จะได้เป็นที่พึ่งพิงของชาวบ้านที่ต้องการทำพิธีการงานศพเพื่อเป็นเกียรติเป็นศรีแก่ผู้วายชนม์และไม่อุจาดตาแก่ผู้คนเท่ากับว่าทุกท่านได้สร้างบุญกุศลที่ยิ่งใหญ่มากค่ะ

ดังนั้นเมื่อดิฉันได้แจ้งให้แก่ท่านเจ้าอาวาสรับทราบแล้วว่า ขอจองกฐินที่วัดแห่งนี้ และจะนำพาผู้คนมาจำนวนประมาณ 1,000 คนและขอเป็นคณะเดียวเป็นองค์กฐินใหญ่ค่ะ ทั้งนี้ ดิฉันจึงได้ติดต่อช่างผู้รับเหมา ซึ่งเป็นผู้รับเหมาคนเดียวกันกับที่เคยสร้างซุ้มประตูทางเข้าออกวัดในมหากฐินซุ้มประตูเมื่อปีที่แล้วที่วัดพวาบน จังหวัดจันทบุรี โดยผู้รับเหมารายนี้มีความรับผิดชอบต่องานสามารถดำเนินการได้ทันการภายในเวลาอันรวดเร็วค่ะ ซึ่งใช้เวลาการสร้างซุ้มประตูที่มีความวิจิตรสวยงามในเวลาเพียง 45 วัน ด้วยความสวยงามของซุ้มประตูนี้ทำให้ช่างรับเหมามีงานเข้ามาเป็นจำนวนมากด้วยบุญที่สร้างซุ้มประตูวัด แม้จะได้เงินรับจ้างแต่ก็ได้บุญด้วยค่ะ  เพราะประโยชน์ของการที่วัดมีซุ้มประตูนี้ ทำให้ผู้คนที่ผ่านไปมาก็ได้มองเห็นว่าด้านในนั้นมีวัด และได้แวะเข้าวัดเพื่อทำบุญกับหลวงตาเจ้าอาวาสซึ่งท่านก็ชราภาพมากแล้วค่ะ ดิฉันได้รับทราบว่าปัจจุบันนี้ได้มีผู้คนมาทำทอดผ้าป่าบูรณะศาลาอเนกประสงค์ที่ชำรุดและสร้างโบสถ์ใหม่ให้สำเร็จไม่ขาดสายค่ะ เพราะคนที่ผ่านไปมาได้เห็นซุ้มประตูสวยงามก็ได้แวะเยี่ยมชมภายในวัด และทำบุญอย่างต่อเนื่องค่ะ และที่กล่าวมานี้ก็คือวัตถุทานจากเงินบริจาคของทุกท่านที่ร่วมบุญกันมาในครั้งมหาบุญกฐินที่ผ่านมาค่ะโดยทุกท่านได้ร่วมเป็นเจ้าภาพประธานอุปถัมภ์ค่ะ และดิฉันหวังว่าในปีนี้จะมีเจ้าภาพประธานอุปถัมภ์มากกว่าปีที่แล้วนะค่ะเพื่อการสร้างเมรุเผาศพและศาลาพักศพสำเร็จอย่างฉับพลัน เป็นบุญที่สำเร็จทุกประการภายในวันนั้นเลยค่ะ ดิฉันขออนุโมทนากับทุกท่านมาล่วงหน้าในโอกาสนี้ด้วยค่ะ

ราคาแบบการสร้างเมรุที่ได้เจรจากับช่างรับเหมาและได้เลือกแบบไว้แล้วเป็นราคาก่อสร้างสำเร็จ พร้อมเตาเผามาตรฐานจากโรงงาน ( เผาเตาถ่าน ) ใช้เวลาก่อสร้างประมาณ 120 วัน ราคาค่าก่อสร้างประมาณ 600,000บาท ( หกแสนบาท ) ค่ะ
ปัจจัยมหากฐินปีนี้ทางคณะบุญของเราจะทอดกฐินและทอดผ้าป่าสร้างเมรุเผาศพ และปัจจัยที่เหลือทางวัดจะก่อสร้างศาลาพักศพและทำนุบำรุงวิหารทานต่างๆภายในวัดค่ะ  นอกจากนี้ ดิฉันจะซื้อบริวารกฐินที่เป็นของชิ้นใหญ่ของคณะเสบียงสวรรค์ที่เอาไว้ใช้ในกิจการงานศพเมื่อก่อสร้างเมรุเผาศพเสร็จ มีดังต่อไปนี้ ราชรถ หัวพญานาคหุ้มสแตนเลสอย่างดี , โต๊ะหมู่บูชาพระขนาดใหญ่ , ตาลปัตรสำหรับใช้สวดศพ , ไปไม่กลับ หลับไม่ตื่น ฟื้นไม่มี หนีไม่พ้น , อาสนะสงฆ์ 4 ชุด ของใช้สำหรับสวดศพ ฯลฯ

จากการตรวจดูแล้วจะเห็นได้ที่วัดแห่งนี้ในอนาคตจะขับเคลื่อนพระพุทธศาสนาได้ ซึ่งอาจารย์เห็นว่าวัดนี้จะเจริญมากในอนาคต โดยในวันสำคัญทางพระพุทธศาสนาทางวัดได้มีการถือศีล 8 สำหรับอุบาสกอุบาสิกา ซึ่งดิฉันได้เห็นว่าทางวัดได้ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบให้มีอุบาสกและอุบาสิกาเข้ามาถือศีล สวดมนต์ นั่งสมาธิค่ะ

วิถีของมนุษย์ เป็นอยู่หลายจำพวก ดังนี้ค่ะ
๑. มนุษย์บางจำพวก มาสว่าง ไปสว่าง หมายถึงผู้ที่เกิดมาพบพระพุทธศาสนา และประพฤติปฏิบัติตาม พระธรรมคำสั่งสอนหมั่นสร้างบุญกุศลประกอบคุณงามความดี เช่นนี้ แม้ตายไปแล้วก็ย่อมเชื่อได้ว่าต้องไปสู่สุคติอย่างแน่นอน
๒. มนุษย์บางจำพวก มาสว่าง ไปมืด หมายถึงผู้ที่กระทำสิ่งที่ตรงกันข้ามกันกับมนุษย์จำพวกแรก แม้ได้พบพระพุทธศาสนาแล้วแต่กลับไม่เลื่อมใส ประพฤติปฏิบัติตาม ประกอบแต่ความชั่วเมื่อตายไปแล้ววิญญาณย่อมลงไปสู่ทุคติ หรือขุมนรกอย่างแน่นอนเมื่อมีโอกาสแต่ไม่คิดสร้างบุญกุศลประกอบคุณงามความดีไว้ เป็นสิ่งที่น่าเสียดาย
๓. มนุษย์บางจำพวก มามืด ไปสว่าง หมายถึง ผู้ที่แต่แรกไม่มีศาสนาเป็นพวกมิจฉาทิฐิ แต่ภายหลัง กลับเปลี่ยนใจ หันมาสร้างคุณงามความดีประพฤติปฏิบัติธรรม ย่อมมีโอกาสไม่สู่สุคติ
๔. มนุษย์บางจำพวก มามืด ไปมืด หมายถึงพวกที่ตั้งแต่เกิดจนวันตายไม่เคยได้สนใจ หลักธรรมคำสั่งสอนของศาสนาไม่คิดสร้างคุณงามความดี ไม่รู้จักการประพฤติปฏิบัติธรรม เป็นบุคคลที่น่าสงสารที่สุด

อานิสงส์เป็นเจ้าภาพกฐินและประธานอุปถัมถ์
- สร้างความสามัคคีในของชาวพุทธ
- เป็นการรักษาประเพณีที่ดีงามสืบต่อกันไป
- เป็นการบูชาพุทธโอวาทของพระบรมศาสดา
- ทำตนให้เป็นประโยชน์สละทรัพย์ให้มีประโยชน์ต่อพุทธศาสนา
- เป็นการสร้างสมเสบียงบุญกุศลเอาไว้ในภายภาคหน้า
- ได้ชื่อว่าเป็นผู้สืบสานพระพุทธศาสนา เป็นกุศลอันยิ่งใหญ่
- ได้สงเคราะห์พระสงฆ์ตามพระวินัยซึ่งเป็นไปตามพระบรมพุทธานุญาต
- เป็นการสร้างทางไปสวรรค์และนิพพานให้แก่ตนเอง
- เป็นบุญกุศลที่ยิ่งใหญ่มาก  ผู้ถวายกฐินจะปรารถนาความสำเร็จใด ๆในภพชาติใหม่ ก็จะให้สำเร็จได้ดังความปรารถนา
- จะปรารถนาพุทธภูมิก็ย่อมได้ตามความปรารถนาที่ตั้งไว้ค่ะ

ดิฉันจึงขอเชิญชวนให้ทุกท่านผู้ฝักใฝ่ในบุญกุศลร่วมกันบริจาคปัจจัยร่วมสร้างถาวรวัตถุเพื่อให้คงอยู่ในพระพุทธศาสนาโดยผู้บริจาคปัจจัยสามารถร่วมบุญได้ดังนี้ค่ะ

การร่วมบุญ
1. ประธานอุปถัมภ์ร่วมบุญกองทุนละ 5,000 บาท
- ได้รับผ้าไตรจีวรครบชุด 1 ผืน (ถวายในงานกฐิน )
- ระฆังมงคลอธิษฐานจิต 1 ใบ สลักคำว่า “เงินไหลนอง ทองไหลมา” ( รับระฆังจากอาจารย์เจน ญาณทิพย์ )

2. ตามกำลังศรัทธา

มหากฐินปีนี้ปัจจัยสำหรับประธานอุปถัมภ์ จำนวน 5,000บาท ประกอบด้วย
-สร้างเมรุเผาศพได้ทั้งหลัง( สลักชื่อมหากฐิน เมรุทิพย์ กับ อาจารย์เจน ญาณทิพย์ 2561)
-สร้างศาลาพักศพ
-ซื้อเครื่องสังฆทานและบริวารกฐินทั้งหลาย
-ทำนุบำรุงวิหารทานต่างๆ ภายในวัด

สำหรับเจ้าภาพกฐินปีนี้ท่านจะได้รับระฆังมงคลที่สลักชื่อว่า  “เงินไหลนอง ทองไหลมา” ซึ่งดิฉันได้สั่งหล่อระฆังดังกล่าวมาจากโรงหล่อโดยสั่งการให้ทำการหล่อระฆังขึ้นมาใหม่ทั้งนี้ ดิฉันเป็นผู้ออกแบบระฆังใหม่ด้วยตนเองค่ะ ด้วยระฆังใบนี้เป็นระฆังใบเล็กที่มีความพิเศษมากค่ะ ซึ่งทำมาจากทองเหลือง มีเสียงดังที่กังวาลและไพเราะมากเป็นระฆังที่ดิฉันอธิษฐานจิตค่ะ

ประโยชน์ของระฆังดังกล่าว ดิฉันออกแบบมาเฉพาะงานกฐินปีนี้ท่านที่ได้รับไปสามารถนำไปแขวนตามบ้าน ร้านค้า สถานที่ทำงานต่าง ๆเพื่อเป็นสิริมงคลของผู้ที่รับไป คุณสมบัติพิเศษเพื่อปัดเป่าสิ่งไม่ดีเฉพาะ เป็นระฆังที่เป็นสัญลักษณ์บุญที่เราได้ทำบุญได้ทำความดีค่ะ

เมื่อได้รับระฆังมาจากร้านค้าแล้วดิฉันก็จะนำระฆังไปอธิษฐานจิตที่ในห้องพระ ต่อหน้าพ่อแม่ครูบาจารย์โดยมีหลวงปู่มั่นภูริทัตโต , สมเด็จพระพุฒาจารย์โตพรหมรังสี ,หลวงปู่ทวดเหยียบน้ำทะเลจืด , หลวงพ่อปาน ( วัดบางนมโค ) , หลวงปู่ดู่ พรหมปัญโญและมีเหล่าทวยเทพ มีเทพไทยเทพจีน เทพแขกและสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลายว่าระฆังนี้ให้คนที่เป็นเจ้าภาพ 5,000 บาทเพื่อนำปัจจัยไปสร้างเมรุเผาศพ และศาลาสวดศพและทะนุบำรุงวิหารทานต่างๆในงาน มหากฐิน สร้างเมรุทิพย์ในปีนี้ค่ะ

หมายเหตุ ประธานอุปถัมภ์ที่ต้องการไปถวายผ้ากฐินด้วยตัวของท่านเอง
ท่านจะต้องจองเป็นประธานอุปถัมภ์จำนวนเงิน 5,000 บาท โดยโอนเงินค่าจองเป็นประธานอุปถัมภ์ 5,000 บาท และโอนเงินค่าเดินทางท่านละ 1,000 บาทค่ะ ( มีโต๊ะจีนเลี้ยง ) ซึ่งจะแยกสัดส่วนกันต่างหากค่ะ
(ค่าทำบุญประธานอุปถัมภ์ฯ เป็นปัจจัยที่มอบให้วัดไม่ได้รวมค่าเดินทางค่ะ)

อาจารย์เจน ญาณทิพย์

โพสต์นี้ยังมีเนื้อหาเพิ่มเติม

คุณจำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ ก่อนจึงจะสามารถดูและดาวน์โหลดไฟล์แนบได้ หากยังไม่มีบัญชีหรือยังไม่ได้เป็นสมาชิก กรุณาลงทะเบียน

x

23

1500

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
22067
68#
โพสต์เมื่อ 2018-10-17 22:58:19 | แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย ผาสุข เมื่อ 2018-10-17 12:06
ขอ จอง ประธานอุปถัมภ์ 1 กอง ชื่อ  ผาสุข และครอบครัว อัครนาคร

ทำบุญประธานอุปถัมภ์ไม่ต้องลงชื่อจองค่ะ เมื่อโอนเงินมาแล้วจึงจะลงชื่อทำบุญประธานฯให้นะคะ หมดเขตโอนทำบุญประธานอุปถัมภ์วันพุธที่ 24 ต.ค. 61 ค่ะ

อัพเกรด  2.04%

0

22

592

เครดิต

Master

Rank: 4

เครดิต
592
67#
โพสต์เมื่อ 2018-10-17 12:06:40 | แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ขอ จอง ประธานอุปถัมภ์ 1 กอง ชื่อ  ผาสุข และครอบครัว อัครนาคร

อัพเกรด  9.11%

0

77

910

เครดิต

Master

เครดิต
910
66#
โพสต์เมื่อ 2018-10-16 11:32:26 | แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ลำดับที่ 222 lekjungnarak
โอนค่าเดินทาง + สลิปโอนเงิน พร้อมทั้งแจ้งรายละเอียดต่างๆ
ไปที่ e-mail เรียบร้อยแล้วจ้า

อัพเกรด  7.29%

0

55

828

เครดิต

Master

เครดิต
828
65#
โพสต์เมื่อ 2018-10-14 12:42:46 | แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย รุ้งตะวัน เมื่อ 2018-10-10 23:35
ลงชื่อสำรองไว้ให้แล้วค่ะ ยังไม่ต้องโอนเงินค่าเดินทางมานะคะ ถ้ามีที่นั่งว่างแล้วจะติดต่อกลับไปนะคะ

ขอบคุณค่ะพี่จี๊ด

23

1500

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
22067
64#
โพสต์เมื่อ 2018-10-10 23:35:39 | แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้

ลงชื่อสำรองไว้ให้แล้วค่ะ ยังไม่ต้องโอนเงินค่าเดินทางมานะคะ ถ้ามีที่นั่งว่างแล้วจะติดต่อกลับไปนะคะ

อัพเกรด  7.29%

0

55

828

เครดิต

Master

เครดิต
828
63#
โพสต์เมื่อ 2018-10-10 19:05:22 | แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
จองสำรอง2ท่ีทัวรบุญ#62

23

1500

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
22067
ต้นฉบับโพสต์โดย Nunclub เมื่อ 2018-10-7 10:07
บุญอนันต์ โชคประเสริฐสม จอง 1 ที่นั่ง

ลงชื่อจองให้แล้วค่ะ สามารถโอนเงินค่าเดินทางได้เลยค่ะ ค่าเดินทางท่านละ 1,000 บาท หมดเขตการโอนเงินค่าเดินทางทริปกฐิน 62 วันพุธที่ 17 ต.ค. 61

อัพเกรด  93.33%

0

15

480

เครดิต

Senior

Rank: 3Rank: 3

เครดิต
480
บุญอนันต์ โชคประเสริฐสม จอง 1 ที่นั่ง

สมาชิกที่เพิ่งอ่านหัวข้อนี้

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับโพสต์นี้ได้ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|อุปกรณ์เคลื่อนที่|Archiver|อาจารย์เจน.com

GMT+7, 2024-5-2 07:31 , Processed in 0.082275 second(s), 21 queries .

Copy right © 2013 อาจารย์เจน.com.

Web Design By modifydiscuz.com

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้