งานบวช เก่ง ธนภพ ทีมงานอาจารย์เจน ร่วมอนุโมทนาบุญกันค่ะ - ห้อง อาจารย์เจน ญาณทิพย์ อาจารย์เจน.com

อาจารย์เจน.com

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
ดู: 13616|ตอบ: 51
พิมพ์หน้านี้ ก่อนหน้า ถัดไป

งานบวช เก่ง ธนภพ ทีมงานอาจารย์เจน ร่วมอนุโมทนาบุญกันค่ะ

[คัดลอกลิงก์]

518

2634

2หมื่น

เครดิต

ผู้ดูแลพิเศษ

Rank: 8Rank: 8

เครดิต
20123

สวัสดีค่ะทุก ๆ ท่าน
      ดิฉันขออนุโมทนาบุญ กับพระเก่ง ธนภพ ทีมงานอาจารย์เจน ญาณทิพย์ ที่ได้อุปสมบทไปเรียบร้อย
แล้วในวันที่ 26 มิถุนายน 2559 โดยได้รับฉายาทางธรรมว่า พระเขมะปัญโญ (ผู้มีปัญญาเกษม)
     ในการบวชครั้งนี้ พระเก่งมีความมุ่งมั่นและตั้งใจยิ่งในการบวชเรียนเพื่อศึกษาให้เข้าลึกแก่นพระพุทธศาสนา
หลังจากบวชที่วัดมักกะสัน พระเก่งจะได้เดินทางไปจำพรรษาที่วัดป่า ที่ต่างจังหวัด
เพื่อปลีกวิเวกและศึกษาธรรม ตามคำสอนขององค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้า
      สำหรับเครื่องอัฐบริขาร และของบริวารต่าง ๆ ที่ทุก ๆ ท่านได้บริจาคปัจจัยร่วมสมทบมา พระเก่งจะได้นำไปใช้ที่
วัดป่า ตามที่ได้ทุกท่านได้ตั้งใจไว้ ดิฉันขออนุโมทนากับทุก ๆ ท่านที่ได้มาร่วมงานบวช
และทุก ๆ ท่านที่ได้บริจาคปัจจัยทำบุญบวชพระเก่ง และพระอีก 2 รูป ในครั้งนี้ด้วยค่ะ
อนุโมทนา สาธุ

เจน ญาณทิพย์

โพสต์นี้ยังมีเนื้อหาเพิ่มเติม

คุณจำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ ก่อนจึงจะสามารถดูและดาวน์โหลดไฟล์แนบได้ หากยังไม่มีบัญชีหรือยังไม่ได้เป็นสมาชิก กรุณาลงทะเบียน

x

77

516

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
26512

งานอุปสมบทพระเก่งลูกศิษย์ทีมงานก็ได้อานิสงส์บุญกันทั่วหน้า โดยเฉพาะ แม่ตี้ อ.เจน คุณรุ้งผู้อุปถัมภ์รายใหญ่ และทุกท่านที่ได้ร่วมบุญกันมา ขออนุโมทนาบุญนะค่ะ ที่บอกว่าผู้อุปถัมภ์รายใหญ่ เพราะใหญ่จริง ๆ มีทุกสิ่งอย่าง แถมยังเผื่อแผ่ไปยังพระอีก 2 รูป ไม่ได้ด้อยไปกว่ากันเลยค่ะด้วยความปรารถนาดีของอาจารย์ทั้งสองและแม่ตี้ จี๊ดอนุโมทนาบุญอีกครั้งเพราะว่ามากมายเหลือล้นเชียวค่ะ ขอเล่าเรื่องกันเลยนะค่ะตั้งแต่วันสุกดิบวันที่พ่อนาคปลงผมนั่นแหละค่ะ

จัดของสวยงามตั้งแต่บ่ายไปกันแล้วไปบ้านนาค คณะทีมงานใหญ่มากจนพ่อนาคพูดว่าไม่รู้ว่าที่บ้านจะมีสถานที่รองรับหรือเปล่า ซึ่งก็จริงค่ะเราก็ขยายวงกว้างออกไปนั่งที่ลานข้างนอกนั่งทำโบว์ริบบิ้นให้สวยงามอะไรที่จัดไว้ไม่สวยงามเราก็แกะแงะออกมาใหม่ให้สวยทำให้ดี ทำให้ประณีตอาจารย์สอนเสมอว่า ถ้าเราจัดทำสิ่งของที่เป็นเลิศเราก็จะได้รับสิ่งเป็นเลิศติดตามเราไปทุกภพชาติค่ะ

เครื่องบวชพระ คุณรุ้งหัวหน้างานใหญ่ใจปั้มก็เร่งจัดการให้ทีมงานช่วยกันตั้งวางสิ่งของเครื่องบวชพระที่อุตส่าห์หาซื้อมาเป็นจำนวนมากสำหรับนาคทั้ง 3 การไปหาซื้อสิ่งของนั้นต้องใช้เวลาหลายวันกว่าจะหาซื้อครบถ้วนอ.เจน กับ คุณรุ้ง จะใช้เวลาที่ว่างเพียงน้อยนิดในการไปตระเวนหาซื้อมีทุกอย่างจริง ๆ พระเก่งท่านจะไปอยู่วัดป่า 1 พรรษาค่ะข้าวของมีตั้งแต่ นาฬิกาปลุก กระติกน้ำร้อน กระติกน้ำเย็น อ่างซักผ้า แปรงซักผ้าน้ำยาซักผ้า น้ำยาล้างจาน พัดลม ผ้าห่มอย่างดี หมอนอย่างดี มีหม้อใบเบ้อเริ้มเผื่อแผ่ไปยันโรงทานของวัดทีเดียวเชียวค่ะฯลฯ ที่อาจารย์จะถูกทีมงานพูดจาแซวมากหน่อย ก็จะมี ตาลปัดพระฝังมุก ราคาแพงบาตรพระอย่างดี พวกเราก็จะพูดว่า แหมพระเก่ง ถือตาลปัดไปไหนเขาจะคิดว่าเป็นท่านเจ้าอาวาส มั้ยน้า เพราะว่า เป็นสิ่งที่เลิศกว่าผู้ใดค่ะ แม้ว่าพระอีก 2 รูปอาจารย์ไม่ได้รู้จักกับท่านเลย แต่อาจารย์มีจิตที่เป็นกุศลอยากจะทำบุญบวชพระใหม่ซึ่งมีอานิสงส์บุญสูงมาก เมื่อถวายให้กับพระเก่งแล้ว ก็มีเผื่อแผ่ไปยังพระอีก 2 รูปด้วยค่ะถ้าใครไปวัดจะได้ยินพระท่านพูดในโบสถ์ว่า โยมนี่เขาจะบวชอยู่กันกี่ปี ข้าวของมากมายก่ายกองขนาดนี้

ปลงผมนาคช่วงเย็นวันนี้ก็มีผู้ร่วมบุญเสบียงสวรรค์มาร่วมงานปลงผมนาคเก่ง ช่วงบ่อน้ำตาแตกด้วยคุณงามความดีของพระเก่ง ทำให้จี๊ดก็อดที่จะเป็นปลื้มไปกับน้องเค้าไม่ได้เลยค่ะว่าจะไม่ร้องไห้แล้วเชียวนะ แม่ตี้ เริ่มก่อนคนแรกเลย อ.เจน คุณรุ้ง และ จี๊ดใช้กรรไกรตัดผมลูกชายบุญธรรมประหนึ่งว่าเป็นลูกของตนเองหัวใจมันตื้นตันไปหมดไม่รู้ว่าจะบรรยายออกมาอย่างไรได้แต่ร้องไห้น้ำตาเป็นเผาเต่าพูดสั่งสอนลูกเก่งไปสะอื้นไปหันไปเห็น อ.เจน และคุณรุ้ง ยืนร้องไห้น้ำตานองหน้า พอจี๊ดหันไปเห็นแม่ตี้ประหนึ่งเป็นคุณยายของนาคยืนร้องไห้ ทำให้ทุกคนมายืนรวมตัวกันร้องไห้ พี่ ๆ น้อง ๆทีมงานก็บ่อน้ำตาตื้นกันทุกคน นาคก็ร้องไห้ก็พากันร้องกันไปใหญ่

เมื่อร้องไห้กันไปหลายระรอกจี๊ดมาคิดๆ ดู เฮ้ยนี่เราร้องไห้มากกว่าญาติเขาเสียอีกแต่การร้องไห้ของพวกเรานั้นเป็นเพราะความดีของเด็กคนหนึ่งที่พลิกผันชีวิตตนเองปรับเปลี่ยนตนเองเขาตั้งใจมากในการบวชเรียนและนึกถึงการต่อสู้ระหว่างความดีกับความชั่วของพระเก่งจนถึงวันนี้พระเก่งชนะและข้ามพ้นสิ่งชั่วในดวงใจได้ค่ะ

สิ่งชั่วในดวงใจจากเด็กที่ขับขี่มอร์เตอร์ไซด์แว้นรบกวนชาวบ้านไร้แก่นสารไปวัน ๆ กลับเนื้อกลับตัวมาทำงานประกอบอาชีพสุจริตงานนั้นหนักมากต้องยืนทั้งวันต้องบริการคนทั้งวันบ่ายก็ไปเรียนหนังสือที่มหาวิทยาลัยด้วยการส่งตัวเองเรียนและมุ่งหน้ามาสู่ทางธรรมหมั่นสร้างบุญสร้างกุศลอย่างแน่วแน่ แม้งานในอาชีพจะหนักตื่นตั้งแต่ตี 4 ทำงานกลับจากเรียน3 ทุ่ม เสาร์-อาทิตย์ ทำงานบุญโดยไม่มีเวลาว่างและไม่เคยปริปากบ่นสักคำ ช่วยเหลืออะไรได้ก็ช่วยเป็นเด็กดีมากใช้เวลาว่างให้เป็นประโยชน์ด้วยการอ่านหนังสือธรรมมะ หรือฟังเทปธรรมมะไม่ดูหนังฟังเพลงกะใครเขา เป็นเด็กที่ตั้งใจและมุ่งมั่นจนบางครั้งนี่ค่ะจี๊ดเองค่ะแม่บุญธรรมของพระเก่ง ด้วยมีนิสัยเป็นคนชอบเล่นกับน้องๆ ทีมงานนี่แหละค่ะ พระเก่งมักจะเตือนแม่จี๊ดครับ ๆ ที่นี่เราอยู่ในวัดนะครับระวังนะครับ บางครั้งก็จะตั้งคำถามว่า ถ้าผมทำอย่างนี้ทำอย่างนั้นผมจะบาปมั้ยมั้ยครับ เด็กมันกังวลตัวบาปไปหมดเพราะ อ.เจน พูดเสมอว่า เรื่องของกรรมนั้นละเอียดอ่อนมากค่ะ

คำพูดที่จี๊ดไม่เคยลืมเลยพระเก่งเคยพูดว่า แม่จี๊ดครับ เวลาที่ผมกลับบ้านของผม ผมได้เห็นเพื่อน ๆที่ผมรู้จักและคบหาปัจจุบันนี้มีสภาพที่น่าสงสารมาก ไม่ได้เรียนหนังสือนั่งอยู่ข้างถนนแบบเลื่อนลอยก็มี ผมสงสารพวกเขามาก และมานึกถึงตัวเองว่าเราโชคดีแล้วที่เลือกหนทางนี้ ตอนที่ผมพบ อ.เจน ครั้งแรก อ.เจนได้เห็นในญาณวิถีว่า ผมเป็นคนเช่นไร ทำอะไรมา อ.เจน ถามผมว่าจะเลือกหนทางสีขาวหรือหนทางสีดำ ผมเดินกลับบ้านผมคิดว่า ผมจะเลือกหนทางสีขาวผมทำงาน มุ่งหน้าเรียนหนังสือ และวันนี้ผมเรียนจบมหาวิทยาลัยแล้ว จริง ๆแล้วตั้งใจจะบวชหลายพรรษา ติดว่า ต้องรับปริญญาเพื่อตอบแทนบุญคุณพ่อและป้าที่เลี้ยงผมมาเขาจะได้ภูมิใจและหนทางที่ผมเลือกเดินนี้เป็นทางสีขาวไม่ผิดทางแล้วครับแม่จี๊ด

วิญญาณของแม่ระหว่างที่ยืนปลงผมนาค อ.เจน ก็กระซิบกับจี๊ดว่าพี่บอกเก่งด้วยว่า แม่เขามาแม่เขาดีใจมาก จี๊ดก็อยากจะรู้อีกว่ารูปร่างหน้าตาเป็นอย่างไร อ.เจน บอกว่า ผอม ๆตัวเล็ก ๆ ผิวดำ ค่ะ จี๊ดจึงบอกพระเก่งว่า นึกถึงแม่นะ แม่มาด้วยแม่ของพระเก่งตายตั้งแต่พระเก่งจำความไม่ได้ค่ะ ดังนั้นด้วยความอยากรู้ของจี๊ดจึงหันไปถามป้าของพระเก่งว่า แม่ของพระเก่งหน้าตาอย่างไรเขาก็บอกว่า ผอมตัวเล็กเป็นคนผิวดำ พวกเราไม่รู้จักกันหรอกค่ะแต่คำตอบนั้นถูกต้องตรงเปะค่ะ

วันบวชพระใหม่ทุกคนตื่นเต้นกันมากวันนี้จะได้เห็นชายผ้าเหลืองของเด็กดีคนหนึ่งแม้ว่าภายในโบสถ์จะมีพระใหม่ถึง 3รูป แต่สายตาของจี๊ดก็ลำเอียงไปที่พระเก่งนั่งปลื้มอกปลื้มใจอยู่อย่างนั้น และเชื่อว่า ไม่ว่า จะเป็น อ.เจน คุณรุ้ง แม่ตี้และพี่น้องทีมงานหรือท่านที่มาร่วมบุญเสบียงสวรรค์ที่มาร่วมงานก็คงคิดไม่ต่างกันหรอกค่ะเมื่อทำการผลัดเปลี่ยนจากชุดนาคมาห่มผ้าเหลืองแล้ว บ่อน้ำตาก็ตื้นมาอีก หันไปเห็นคณะเราร้องไห้กันอีกที่เขาเรียกว่า “ร้องไห้หนักมาก”

วิญญาณแม่ขึ้นสวรรค์ อ.เจนเล่าให้ฟังว่า อ.เจน อยู่ในโบสถ์ด้วยความเป็นห่วงว่าแม่ของพระเก่งจะได้รับบุญจากลูกชายหรือไม่ จึงใช้ญาณทิพย์ไปดู ก็ได้เห็นวิญญาณต่างๆ มากมายต่างก็มารอรับบุญกุศลอยู่ภายนอกโบสถ์ จึงไม่รู้ว่าแม่ของพระเก่งอยู่ตำแหน่งใดจึงระบุไปว่า แม่ของพระเก่งทันใดนั้นก็ปรากฏแม่ของพระเก่งได้รับบุญกุศลจากลูกได้ไปสู่สุขคติขึ้นสวรรค์ในวันนี้จี๊ดดีใจแทนพระเก่งมาก จึงพูดเพียงเบา ๆ ให้พระเก่งได้รับรู้ค่ะ

ลาพระกลับบ้านไปล่ำลาพระเก่งที่กุฏิก็พากันร้องไห้อีก คือ “ร้องไห้หนักมาก” เข้าใจแล้วค่ะที่คนเขาชอบพูดกันพวกเราร้องไห้กันมา 2 วันแล้วมาวันนี้ตกเย็นปวดกระบอกตา อยากจะพักสายตากันเลยทีเดียวค่ะถึงบ้านนอนหลับตาคุยกันค่ะ

การบวชพระมีอานิสงส์ ดังนี้

1. สามารถปิดอบายและเปิดทางไปสวรรค์ให้แก่ผู้บวชและได้ส่งผลให้ พ่อ แม่ ญาติพี่น้อง ผู้ร่วมอนุโมทนา และผู้ที่เราอุทิศให้

2. สามารถยกฐานะของผู้บวชขึ้นเป็นส่วนหนึ่งของพระรัตนตรัยที่มนุษย์และเทวดากราบไหว้

3. ผู้บวชจะได้ศึกษาพระธรรมขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าและได้มีแนวทางในการดำเนินชีวิต

4. สามารถบรรลุธรรมในเบื้องต้นจนถึงเบื้องสูงมีมรรค ผล นิพพาน เป็นแก่นสารในที่สุด

5. หากไม่บรรลุธรรมในชาตินี้บุญกุศลอันมหาศาลจากการบวชย่อมไม่สูญเปล่าจะสะสมและสร้างบารมีไว้เป็นรากฐานแห่งการบรรลุธรรมในชาติต่อๆ ไป

6. ส่งผลให้มีความเจริญรุ่งเรืองในร่มเงาพระพุทธศาสนาถึง64 กัป กัป หรือ กัลป์ คือ ระยะเวลาที่ยาวนานมากๆนับปีไม่ได้

7. ผลบุญกุศลอันมหาศาลจากกการบวชจะไปตัดรอนวิบากกรรมที่กำลังส่งผลจากหนักให้เป็นเบาจากเบาเป็นหาย แม้ตายก็ไปดี

8. บุญกุศลอันมหาศาลนี้จะช่วยส่งผลให้มีความก้าวหน้าในหน้าที่การงานและช่วยพลิกวิกฤตของชีวิตให้เป็นโอกาสได้โดยง่าย

9. เป็นการสร้างความสามัคคีให้เกิดขึ้นแก่พุทธบริษัท4 ทั้งแผ่นดินเพื่อให้ทุกภาคส่วนมีบทบาทในการช่วยกันฟื้นฟูศีลธรรมและพัฒนาท้องถิ่นให้มีความเจริญรุ่งเรืองทางศีลธรรม

10.เป็นการสร้างผู้นำทางศีลธรรมสร้างวัดวาอารามให้วัดรุ่งเรือง สืบทอดอายุพระพุทธศาสนาต่อไป

อานิสงส์เข้าพรรษา

การเข้าพรรษา 3 เดือนนี้พระสงฆ์งดเว้นการเที่ยว อยู่ประจำในที่แห่งเดียวตลอด 3 เดือนในช่วงฤดูฝน ภิกษุสงฆ์ที่อธิษฐานเข้าพรรษาแล้ว จะไปค้างแรมที่อื่นนอกเหนือจากอาวาสหรือที่อยู่ของตนไม่ได้แม้แต่คืนเดียว พระภิกษุสงฆ์จะได้ประพฤติปฏิบัติธรรมสำหรับตนเองและศึกษาเล่าเรียนพระธรรมวินัยตลอดจนเตรียมการสั่งสอนประชาชนจนถึงวันออกพรรษา

สุดท้ายนี้ ขออนุโมทนาบุญบวชพระ 3 รูปกับทางเจ้าภาพงานบวช รวมถึง อ.เจน คุณรุ้ง แม่ตี้ ทีมงานและผู้มาร่วมบุญและผู้บริจาคทุกท่านค่ะ

พระเก่งได้บรรยายใน facebook ก่อนบวช 1 วันค่ะ จี๊ดอ่านแล้วรู้สึกปิติเลยขออนุญาตมาแชร์ให้ทุก ๆ ท่านได้อ่านกันค่ะ

"วันพรุ่งนี้ผมจะนำชีวิตของผมฝากไว้กับบวรพระพุทธศาสนา
ตลอดเกือบจะ 25 ปีของชีวิตที่ผ่านมาของผมได้พบเจอและเรียนรู้สิ่งต่างๆมากมาย
เคยพาชีวิตเดินหลงทาง เคยได้พบเจอกัลยาณมิตรที่ดีพาผมเดินไปในทางสีขาวเส้นทางที่มีแต่คนมีศีลมีธรรม
ทำให้ผมรู้ว่าชีวิตที่เหลืออยู่มันมีค่ามากนัก พบเจอผู้ใหญ่ที่เคารพรักและนับถือได้ให้โอกาสที่ดีกับผมจึงทำให้ผมมีวันนี้
ขอบคุณแม่กับพ่อมากๆครับที่ให้กำเนิดเกิดผมมา ถึงวันนี้แม่จะไม่ได้อยู่กับผม
แต่ผมเชื่อว่าแม่ต้องรับรู้ได้ในสิ่งที่ผมกำลังตั้งใจกระทำอยู่
ผมจะตั้งใจศึกษาหลักธรรมคำสอนของพระพุทธองค์ที่ได้ทรงฝากไว้ให้กับเราทุกคน
และผมเชื่อว่าเมื่อวันนั้นมาถึงเราจะไม่เสียใจที่ได้เกิดมาพบเจอพระพุทธศาสนาครับ"

518

2634

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20123
คัดลอกลิงก์
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2016-6-27 14:26:34 | แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้

คุณจำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ ก่อนจึงจะสามารถดูและดาวน์โหลดไฟล์แนบได้ หากยังไม่มีบัญชีหรือยังไม่ได้เป็นสมาชิก กรุณาลงทะเบียน

x

518

2634

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20123
คัดลอกลิงก์
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2016-6-27 14:28:47 | แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เจนญาณทิพย์ เมื่อ 2016-6-27 16:27

x

518

2634

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20123
5#
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2016-6-27 14:33:36 | แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้

x

อัพเกรด  20.4%

0

92

1418

เครดิต

Master

Rank: 4

เครดิต
1418
6#
โพสต์เมื่อ 2016-6-27 20:39:35 | แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
อนุโมทนาบุญกับพระเก่ง และทุก ๆ ท่านที่ได้ร่วมงานบวช
และทุก ๆ ท่านที่ได้บริจาคปัจจัยทำบุญบวชพระทั้ง 3 รูป ในครั้งนี้ด้วยครับ

อัพเกรด  72.07%

0

213

3743

เครดิต

Master

เครดิต
3743
7#
โพสต์เมื่อ 2016-6-27 22:48:16 | แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
สาธุ ขออนุโมทนาบุญกับพระเก่ง และพระอีกสองรูป และทุกท่านด้วยนะครับ สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทามิ

อัพเกรด  54.78%

0

100

2965

เครดิต

Master

เครดิต
2965
8#
โพสต์เมื่อ 2016-6-27 22:56:48 | แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
อนุโมทนา สาธุๆ กับหลวงน้องเก่ง
และทุกท่านที่ไปร่วมบุญนะค่ะ

อัพเกรด  13.69%

0

204

1116

เครดิต

Master

เครดิต
1116
9#
โพสต์เมื่อ 2016-6-27 23:40:23 | แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ร่วมอนุโมทนาบุญสาธุ สาธุ ด้วยค่ะ

อัพเกรด  37.6%

1

525

2192

เครดิต

Master

เครดิต
2192
กราบภิกษุใหม่ทั้ง 3 รูปและร่วมอนุโมทนากุศลจิตอาจารย์เจนญาณทิพย์พร้อมทุกๆท่านด้วยเทอญ สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทามิ

สมาชิกที่เพิ่งอ่านหัวข้อนี้

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับโพสต์นี้ได้ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|อุปกรณ์เคลื่อนที่|Archiver|อาจารย์เจน.com

GMT+7, 2024-4-28 12:07 , Processed in 0.246806 second(s), 21 queries .

Copy right © 2013 อาจารย์เจน.com.

Web Design By modifydiscuz.com

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้