กูไม่เอาบุญของมึง กูจะเอาบุญของมัน - ห้อง จี๊ดจ๊าดเล่าเรื่อง อาจารย์เจน.com

อาจารย์เจน.com

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
ดู: 3893|ตอบ: 9
พิมพ์หน้านี้ ก่อนหน้า ถัดไป

กูไม่เอาบุญของมึง กูจะเอาบุญของมัน

[คัดลอกลิงก์]

77

516

2หมื่น

เครดิต

ผู้ดูแลพิเศษ

Rank: 8Rank: 8

เครดิต
26512
เรื่องกูไม่เอาบุญของมึง กูจะเอาบุญของมัน
เรื่องนี้เป็นเรื่องของการทำบุญแต่อุทิศบุญไม่ถูกวิธีและไม่เข้าใจในเรื่องของเจ้ากรรมนายเวร เพราะว่ายังมีอีกหลายคนที่เข้าใจผิดและทำอย่างนี้จากการติดตาม อ.เจน ญาณทิพย์ ซึ่งเป็นอาจารย์ผู้มีญาณที่เป็นทิพย์และเห็นกรรมของผู้คนจี๊ดจึงได้เก็บเรื่องราวดีดีมาเล่าให้ฟังเผื่อว่าเรื่องราวของผู้ในจะไปโดนหรือตรงกัน ก็สามารถนำไปปรับใช้กับตนเองได้ค่ะ

จี๊ดขอนำเรื่องราวนี้ของบุคคลที่เอ่ยอ้างถึงนี้นำมาเล่าเพื่อเป็นวิทยาทานเพื่อให้คนทั้งหลายหมั่นทำความดี และได้รับรู้รับทราบและทำบุญให้ถูกต้องค่ะ ‘ถ้าเช่นนั้นมารับฟังพร้อม ๆ กันเลยดีกว่าค่ะ
เมื่อหลายปีก่อนหน้านี้จี๊ดจำได้ว่า มีผู้หญิงคนหนึ่ง อายุประมาณ 30 กว่าปี เธอมาหา อ.เจน ที่บ้านวันนั้นเป็นวันที่ อ.เจน เปิดตรวจกรรม เธอผู้นี้เป็นผู้โทรศัพท์จองตรวจกรรมฟรีได้ค่ะระหว่างที่ยังไม่ถึงคิวตนเอง จึงได้เล่าเรื่องราวที่เธอประสบมาและได้เล่าให้ฟังอย่างน่าตื่นเต้นว่าสามีขับรถไปกับครอบครัวและเกิดประสบอุบัติเหตุสามีต้องเข้ารับรักษาตัวที่โรงพยาบาลทุกคนปลอดภัยหมดที่มาวันนี้ก็อยากจะถามเรื่องของคดีความและรถที่ถูกยึดไว้ที่โรงพัก ส่วนสามีนั้นยังนอนอยู่ที่โรงพยาบาลชีวิตผ่านความตายมาได้แต่ว่าอาการหนักจึงเป็นห่วงมากว่าจะเป็นอย่างไร  ระหว่างที่เป็นทุกข์ต่าง ๆ นานาอยู่นั้นยังไม่ถึงวันที่จะมาพบ อ.เจน เสียที ก็ได้ทำบุญหนักมาก และ อุทิศบุญให้เจ้ากรรมนายเวรของสามี  ซึ่งด้วยความรักสามีเธอทำบุญบ่อยมากเพราะคิดว่า สาเหตุที่สามีประสบอุบัติเหตุต้องเป็นเรื่องของเจ้ากรรมนายเวรของสามีมาทวงแค้นคืนปกติเธอเป็นคนที่เชื่อในเรื่องของกรรมเวร และค่อนข้างมั่นใจว่าสามีถูกจองเวรโดยเจ้ากรรมนายเวรแต่สิ่งที่เธอไม่รู้ก็คือ เธอทำอย่างนั้นไม่ได้ค่ะ
ตะพาบ ชี้หน้า “กูไม่เอาบุญมึง กูจะบุญของมัน”
เธอผู้นี้ได้ทำบุญอย่างสม่ำเสมอไม่ขาดโดยอุทิศบุญให้เจ้ากรรมนายเวรของสามีแต่มีอยู่คืนวันหนึ่งเธอจำได้แม่นยำและมั่นใจว่า ไม่ได้หลับอย่างแน่นอน  ยังคงมีสติสัมปะชันยะเธอเห็นตะพาบตัวใหญ่มาก ยกขาขวาหน้าชูขึ้นมาโบกไหว ๆ โดยตะแคงตัวสูงขึ้น พูดขึ้นมาด้วยสียงอันดังและดุดันว่า“กู ไม่เอาบุญมึง กู จะเอาบุญของมัน” เธอผู้นี้ตกใจมาก
การที่จะมาตรวจกรรมกับ อ.เจนในวันนี้แล้วก็เพื่อจะถามว่า สิ่งที่เธอได้พบเห็นมานั้นเป็นเรื่องจริงหรือตาฝาดไปกันแน่
หลังจากนั้นก็ถึงเวลาของเธอผู้นี้ที่จะได้ขึ้นไปที่ห้องตรวจกรรมและได้พบกับ อ.เจน เธอแทบไม่ต้องยิงคำถามใดใดออกจากปากของเธอเลย เพราะว่า อ.เจนรู้ว่าเธอทุกข์ใจเรื่องอะไร และได้แจ้งแถลงไข ดังนี้
อ.เจน ได้เห็นกรรมของสามีเธอผู้นี้มากกว่านั้นจึงถามไปว่า ลูกก็เจ็บป่วยด้วยเป็นอย่างไรบ้าง เธอผู้นี้ตกใจมาก อ.เจน รู้ได้อย่างไรมาครั้งนี้จะถามเรื่องสามี  สำหรับอาการที่ลูกสาวชักเป็นเรื่องปกติเดือนละหลายครั้งอยู่แล้ว จึงคิดไม่ถึงเรื่องของกรรมสักเท่าใดเพราะนายแพทย์แจ้งว่า ลูกเป็นโรคชักบ่อย เธอบอกว่าเดือนละหลายครั้งต้องเฝ้าระวังตั้งแต่เล็กจนเกิดความเคยชินค่ะ

ซึ่ง อ.เจน ก็ได้ตอบข้อสงสัยเรื่องที่เธอได้เห็นตะพาบก่อนว่า นั้นเป็นเจ้ากรรมนายเวรของสามีของเธอเองจริงที่ครั้งหนึ่งเคยฆ่าเขามาในชาตินี้เขามีความแค้นอาฆาตมากกว่าสัตว์อื่น  และนอกเหนือจากตะพาบแล้วยังมีสรรพสัตว์อื่นอีกมากมายเช่น พวกสัตว์น้ำ อ.เจน เห็นว่าสามีเธอใช้ไฟฟ้าช๊อตปลาในบึงน้ำอีกค่ะ ผลกรรมนั้นจึงไปตกกับลูกสาวที่พ่อรักมากที่สุดรักดั่งแก้วตาดวงใจรักมากก็ทุกข์มากค่ะ อ.เจน บอกว่าพวกปลาเหล่านั้นไม่ได้มากระทำและผลของกรรมนั้นทำให้เกิดทุกข์และเสียทรัพย์ หามาได้เท่าไหร่รักษาตัวลูกสาวหมด  ลูกเป็นทายาทกรรมที่เกิดจากการกระทำของผู้เป็นพ่ออ.เจนจึงแนะนำให้สร้างบุญกุศลโดยตัวของพ่อเองอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรของตนเองมิใช่ให้ผู้อื่นมาทำแทน  กรณีตะพาบนั้นเขามีความแค้นอาฆาตทำให้เกิดอุบัติเหตุค่ะ  
ผลแห่งกรรมส่งผลยิ่งกว่านั้น
การได้รับการตรวจกรรมและรู้เหตุแห่งกรรมและได้เข้าใจดีแล้วเมื่อถึงเวลาที่เธอผู้นี้เข้ารับการตรวจกรรม อ.เจน ได้แนะนำให้กลับไปแก้ไขให้ถูกต้องพอสังเขปว่า ต้องให้สามีของเธอเองเป็นผู้ทำบุญให้เจ้ากรรมของตนเองและบุญที่ไม่ต้องลงทุกคือการเจริญภาวนา ขณะที่สามียังเจ็บป่วยอยู่ก็ทำได้บนเตียงนอนพักรักษาตัวหากสามารถเดินเหินได้ก็หมั่นทำทาน สวดมนต์ ถือศีล และเจริญภาวนาต่อไป เพราะว่า บุญใครทำใครได้ใครกินใครอิ่ม บุญทำแทนกันไม่ได้ และกรรมของใครก็ต้องเป็นของคนนั้น ทำแทนกันไม่ได้ค่ะ
จี๊ดเห็นว่าเรื่องทำแทนกันไม่ได้นั้นจริงนะค่ะ แม้แต่เพลงเขายังร้องกันว่า “คนไม่ใช่แฟน ทำแทนไม่ได้”

ผลแห่งบุญกุศล
สาเหตุที่เพิ่งนำมาเล่าให้ฟังกันในวันนี้ก็เพราะเรื่องนี้จี๊ดลืมเรื่องนี้ไปแล้ว แต่เผอิญจริง ๆ ค่ะได้พบเธอผู้นี้เข้ามาทักทายด้วยความดีใจ และพูดขึ้นว่า อยากจะฝากขอบคุณ อ.เจน และคุณรุ้ง ที่ได้เคยช่วยเหลือในครั้งนั้น มาบัดนี้สามีปฏิบัติธรรมและอุทิศบุญกุศลให้เจ้ากรรมนายเวรที่เป็นตะพาบและสรรพสัตว์ทั้งหลายที่ตนเองกระทำมา เธอเล่าว่า สามียอมรับว่าได้กระทำจริงตามที่อ.เจน เห็นในญาณวิถี จึงเกิดศรัทธาในตัว อ.เจน เป็นอย่างมากเพราะใครจะรู้ดีเท่าตัวเองที่เป็นผู้กระทำ สามีเขาเชื่อ อ.เจนจึงปฏิบัติตามคำแนะนำของ อ.เจน อย่างเคร่งครัดค่ะ ปัจจุบันลูกสาวสุดที่รักแทบจะไม่ชัก นาน ๆ ครั้ง หนึ่งไม่เป็นบ่อยเมื่อก่อนและสามีก็ดีมากจากการปฏิบัติธรรมเจริญภาวนา คือ ทำมากกว่าเธอผู้นี้เสียอีกค่ะ  เมื่อพบกับจี๊ดแล้วก็อยากจะฝากขอบคุณมายังอ.เจน และคุณรุ้ง  ซึ่งจี๊ดก็ได้ไปรายงานให้เรียบร้อยแล้วนะค่ะ  นี่คือสิ่งความภาคภูมิใจและความสุขใจของอ.เจน อย่างแท้จริงที่ได้ช่วยเหลือคนที่มีความทุกข์ค่ะ
ข้อคิดสะกิจใจ  : อ.เจนเป็นผู้เห็นกรรมมักพูดเสมอ ๆ ว่า อย่าทำบุญให้เจ้ากรรมนายเวรของผู้อื่น ผู้อื่น ณที่นี้ย่อมหมายถึงพวกเขาเหล่านี้ด้วย นั่นคือ บิดา มารดา บุตร และบริวาร ผู้ใดก็ตามกระทำกรรมใดผลกรรมนั้นเมื่อมาถึงแล้วก็ต้องรับไปค่ะดังนั้น แม้จะเป็นคนในครอบครัวหรือคนในสายเลือดเดียวกันก็ตามทำบุญให้กันไม่ได้นอกจากการแบ่งบุญให้เขาผู้นั้นถึงได้ค่ะ เพราะบุญกุศลที่อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรของผู้อื่นนั้นจะส่งผลให้เขามีพลังมีกำลังแรงกล้ามากยิ่งขึ้นคุณลองคิดดูสิค่ะว่าจะยิ่งแย่กันใหญ่มั้ยค่ะ  
ยกตัวอย่างเช่น นาย ก.ไปตีหัว นาย ข.  แล้วนาย ข. ไม่สำนึกผิดต่อ นาย ก. ไม่สนใจ ไม่ไปขอโทษ ก็จะยิ่งทำให้ นาย ก.มีความโกรธแค้นมากยิ่งขึ้นต้องหาทางเอาคืนให้เจ็บแสบมากยิ่งกว่า  แล้วต่อมา ก็มีพวกประนีประนอม คือ นาย ค.ไปขอโทษแทน นาย ก. แทน นาย ข. ตามหลักความเป็นจริงก็เหมือนคนนั่นแหละค่ะเขาจะยอมกันมั้ย นอกจากคนที่มีธรรมมะเท่านั้น ที่เขายินยอมอภัยให้ แต่ส่วนมากไม่มีหรอกค่ะยากเสียยิ่งกว่า และถ้าบุคคลที่เราไปตีหัวเขาเป็นโจรร้ายใจอำมหิต ไม่มีศีลธรรมยิ่งยากไปกันใหญ่ค่ะ นี่เป็นตัวอย่างให้เห็นภาพนะค่ะว่าเป็นอย่างนี้
เรื่องที่แจ้งแถลงไขอ.เจน เปิดบ้านตรวจกรรมฟรี ไม่ได้มุ่งหวังทรัพย์สินเงินทองอะไร เพียงเพื่อมุ่งหวังให้ผู้คนที่ได้รับการตรวจกรรมเหล่านั้นเข้าใจและเรียนรู้เรื่องของกรรม และกลับไปทำความดี เพื่อเป็นการสร้างบุญกุศลและช่วยเหลือสังคมต่อไปเท่านั้นเองค่ะ
ทุกวันนี้ผู้คนมากมายต้องการเข้าพบอ.เจน ต้องการให้ช่วยเหลือ แต่เนื่องจากคนจำนวนมากต้องการพบ แต่ อ.เจนมีเพียงผู้เดียวจึงเป็นไปได้ยากค่ะจึงตั้งกติกาเปิดเครื่องโทรศัพท์ให้โทรจองทุกวันที่ 3 ของเดือนค่ะ
จบแล้วค่ะ
จี๊ดจ๊าด

อัพเกรด  57.67%

0

64

373

เครดิต

Senior

Rank: 3Rank: 3

เครดิต
373
สาธุค่ะ นำเรื่องดีดีมาเล่าอีกนะคะ

อัพเกรด  68.29%

11

522

3573

เครดิต

Master

Rank: 4

เครดิต
3573
อนุโมทนาในธรรมทานด้วยนะคะ ชอบและติดตามทุกๆ เรื่องของพี่จี๊ดคะ

อัพเกรด  91.09%

5

1690

4599

เครดิต

Master

เครดิต
4599
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย แจ็ค เมื่อ 2015-12-14 12:10

" ติดตามอ่านพี่จี๊ดจ๊าดเล่าเรื่องอยู่ครับ และเรื่ิองราวที่เขียนเล่าในครั้งนี้ ก็เป็นเนื้อหาที่น่าสนใจ น่าติดตามมีความสนุกและตื่นเต้นเสมอ ที่สำคัญคือได้ธรรมทานไว้พิจรนาขบคิดตามเสมอ ... ขออนุโมทนาบุญ สาธุการ ร่วมกันกับ อ.เจน ญาณทิพย์ และพี่จี๊ดจ๊าดด้วยครับ ที่นำเรื่องราวดีๆ มาให้ได้อ่านกันนะครับ ... เป็นกำลังใจขอมอบให้เสมอ คุณพระคุ้มครอง "

อัพเกรด  64%

0

5

146

เครดิต

Junior

Rank: 2

เครดิต
146
1.ติดตามอ่าน..คุณจี๊ดจ๊าดเล่าเรื่องอยู่ครับ ..น่าสนใจมาก..ทำให้ความรู้..ในทางธรรม..เพิ่มขึ้น..
2.อยากให้..นำเสนอแนะนำ..วัด..และพระที่ปฏิบัติดี-ปฏิบัติชอบ..รุ่นใหม่ๆ..ที่บุคคลทั่วไป..ยังไม่ค่อยมีใครรู้จัก..
3.ผมต้องการ..ว่าจ้างอ่านหนังสือธรรมมะ...เล่มละ 100 บาท..แก่เด็กนักเรียน..ระดับประถม..(จะจัดส่งหนังสือให้ฟรี..มีข้อแม้ว่า..เมื่ออ่านจบแล้ว..ให้โพสท์สรุปเรื่องที่อ่าน..ตลอดข้อคิดเห็น..และคุณประโยชน์..ในทางธรรม..ของหนังสือเล่มนั้น)..ทั้งนี้เพื่อ..เป็นทุนการศึกษา..และทำให้เด็กรักการอ่าน..และศึกษาธรรม..ในขณะเดียวกันด้วย..หากเยาวชนคนใด..มีความสนใจ...ก็โพสต์ตอบในกระทู้นี้..นะครับ..
4.หนังสือเล่มใหม่ ของ อ.เจน ญาณทิพย์  เรื่องลี้ลับที่อยากเล่า  ตอน ความรัก ..เป็นหนังสือ..ที่นักปฏิบัติธรรมที่หวังความหลุดพ้น..ต้องมีไว้ติดข้างกาย..อ่านไม่เกิน 100 เที่ยว..ผมรับรองว่า..นิพพานอยู่แค่เอื้อม..จริงๆนะครับ..ไม่ใช่..โม้..(การันตีโดย..นาวาอากาศโท คนึง  ภัทรโกศล..ข้าราชการบำนาญ..สังกัดกองทัพอากาศ..ดอนเมือง..จ.อุดรธานี)

อัพเกรด  34.04%

4

117

2032

เครดิต

Master

เครดิต
2032
6#
โพสต์เมื่อ 2016-5-21 15:35:36 | แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
อ่านเรื่องที่พี่จี๊ดเล่าแล้ว ทำให้เราได้ข้อคิดเรื่องกรรม ข้อปาณาติบาต อยากให้ทุกคนมีเมตตาต่อสัตว์หรือแม้แต่คนกันเอง เขาก็มีชีวิตเหมือนเรา รักตัวกลัวตายด้วยกันทั้งนั้น สังคมสมัยนี้ ควรจะปลูกฝังตั้งแต่เป็นเยาวชน สอนธรรมะให้เขา ปลูกฝังเขาเยอะๆ เขาเป็นผ้าขาว เขาจะได้มีเมตตาฝังอยู่ในสายเลือด จะได้ไม่เจอเรื่องที่เห็นกันอยู่ในข่าว เรื่องฆ่ากัน ทรมาณ ทารุณ ทั้งคน ทั้งสัตว์ .....นับว่ายังดีนะคะ ที่คุณผู้ชายในเรื่องนี้ เข้าใจในเรื่องของกรรม จึงทำให้สามารถเกิดการอโหสิกรรมกันได้เร็ว

อัพเกรด  82.78%

0

234

4225

เครดิต

Master

เครดิต
4225
7#
โพสต์เมื่อ 2016-5-23 11:29:23 | แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
อนุโมทนาสาธุกับท่านเจ้าของต้นเรื่อง,ท่านอาจารย์เจนและคุณจี๊ดที่ยกเหตุแห่งกรรมนี้มาเป็นธรรมทานครั้งนี้ด้วยครับ
สุโข ปุญญฺสส อุจโย

อัพเกรด  82%

0

27

173

เครดิต

Junior

Rank: 2

เครดิต
173
8#
โพสต์เมื่อ 2016-6-28 07:54:00 | แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
อนุโมทนา สาธุครับ
นัตถิ กัมมัง สมะ พลัง"แรงใดในโลกเสมอด้วยแรงกรรมไม่มี

อัพเกรด  44.89%

0

145

2520

เครดิต

Master

เครดิต
2520
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย jackvet62 เมื่อ 2017-5-2 10:29

อนุโมทนาสาธุกับอาจารย์เจนและพี่จี๊ดด้วยนะครับผม

สมาชิกที่เพิ่งอ่านหัวข้อนี้

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับโพสต์นี้ได้ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|อุปกรณ์เคลื่อนที่|Archiver|อาจารย์เจน.com

GMT+7, 2024-4-28 04:15 , Processed in 0.345157 second(s), 20 queries .

Copy right © 2013 อาจารย์เจน.com.

Web Design By modifydiscuz.com

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้