ประกาศผังที่นั่ง (P.1) ปิดรับบริจาคปัจจัยทำบุญ ทริปพิเศษแห่งปี ทริปทัวร์บุญเสบียงสวรรค์ ตอนที่ 20 - ห้อง ทริปทัวร์บุญเสบียงสวรรค์ อาจารย์เจน.com

อาจารย์เจน.com

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
ดู: 23433|ตอบ: 119
พิมพ์หน้านี้ ก่อนหน้า ถัดไป

ประกาศผังที่นั่ง (P.1) ปิดรับบริจาคปัจจัยทำบุญ ทริปพิเศษแห่งปี ทริปทัวร์บุญเสบียงสวรรค์ ตอนที่ 20

[คัดลอกลิงก์]

518

2634

2หมื่น

เครดิต

ผู้ดูแลพิเศษ

Rank: 8Rank: 8

เครดิต
20123

ทริปทัวร์บุญเสบียงสวรรค์ ตอนที่ 20 (ทริปพิเศษแห่งปีค่ะ)

สวัสดีค่ะ

ดิฉัน อ.เจน ญาณทิพย์ ขอเชิญชวนทุกท่านไปร่วมงานบุญเสบียงสวรรค์ ครั้งที่ 20 (ทริปพิเศษ) ในวันเสาร์ที่ 21-วันอาทิตย์ที่ 22 กุมภาพันธ์ 2558 ครั้งนี้เป็นทริปทัวร์บุญค้างคืนค่ะ
เพราะมีกิจกรรมต่างๆ มากมายค่ะ

ทุกครั้งที่ดิฉันจะนำพาผู้คนไปทำบุญกับดิฉันนั้น ดิฉันจะทำการสวดมนต์และนั่งสมาธิ
เพื่อถามครูบาอาจารย์ สิ่งศักดิ์สิทธิ์ หรือเทวดา ว่าบุญใดดีที่ควรจะทำ
ซึ่งในครั้งนี้ดิฉันต้องการนำพาทุกท่านไปทำบุญพิเศษที่หาทำได้ยากยิ่งค่ะ รวมทั้งมีกิจกรรมอื่น ๆ อีกค่ะ

ดิฉันได้อธิษฐานจิตว่าไปที่จังหวัดใด จากภาพที่เห็นเป็นถ้ำศักดิ์สิทธิ์แห่งหนึ่งมี
หินย้อยมีน้ำหยดลงมา เพียงชั่วครู่ภาพนั้นก็หายไป แต่ในญาณของดิฉันรู้ได้ว่า
ต้องเดินทางไปที่นั่นค่ะ

วันสำรวจเส้นทาง ดิฉันได้ไปหาที่พักรับรอง ให้แก่ ผู้ร่วมบุญด้วยค่ะ รวมทั้งหาวัดที่
ทำบุญในกิจกรรมพิเศษในวันเดียวกันเพราะว่ามีเวลาน้อยต้องทำให้เสร็จภายในวันเดียวค่ะ

ดิฉันได้ไปตามวัดต่าง ๆ หลายวัด เพื่อหาวัดที่ขาดปัจจัยทำนุบำรุงวัด แต่ส่วนมาก
ก็ไม่ได้ปฏิสังขรณ์อะไรมากนัก  จนได้พบกับวัดหนึ่งเห็นว่ากำลังอ๊อกเหล็กหลังคาอยู่
ก็พบว่า พระท่านกำลังก่อสร้างกุฏิสงฆ์ ดิฉันได้เห็นในญาณวิถีแล้ว จึงรู้ว่า
พระรูปนี้มีความตั้งใจสร้างกุฏิสงฆ์เพื่อปฏิบัติธรรมในชีวิตบั้นปลายของท่าน
ดิฉัน พี่รุ้ง และลูกศิษย์ติดตามก็ร่วมปัจจัยถวายท่านค่ะ
ดิฉันขอแบ่งบุญให้ทุกท่านผู้อ่านด้วยนะค่ะ

สถานที่จะไปต่อไปนี้
เป็นวัดแห่งหนึ่ง อยู่ท่ามกลางธรรมชาติอันเงียบสงบ เหมาะในการสวดมนต์
นั่งสมาธิเป็นยิ่งนัก ดิฉันจะนำพาทุกท่านไปกราบไหว้อัฐิธาตุของพระผู้ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบ
สถานที่แห่งนี้ตั้งอยู่บนเนินเขา มีรุกขเทวดารักษามากมายมาคอยดูแลรักษาสถานที่
เหมาะสำหรับผู้ที่มีนิวรณ์ นั่งสมาธิได้ไม่นาน เมื่อได้มาสวดมนต์
นั่งสมาธิในสถานที่อันศักดิ์สิทธิ์แห่งนี้แล้วจะช่วยพัฒนาการนั่งสมาธิโดยไม่ให้
ติดขัดนิวรณ์ทั้ง 5 ค่ะ เพราะในญาณวิถีของดิฉันรู้ได้ว่า ครั้งหนึ่งได้มีพระเกจิ
อาจารย์ที่มีชื่อเสียงได้มานั่งในสถานที่แห่งนี้มาแล้วค่ะ
ดังนั้น ขอให้ทุกท่านนำอาสนะติดตัวมาด้วยคนละ 1 ผืน
เพื่อเราจะได้มานั่งสมาธิค่ะ เพราะการมานั่งสมาธิในสถานที่ศักดิ์สิทธิ์
เป็นอานิสงส์ใหญ่เมื่อกระทำให้มากแล้วผลบุญนี้จะส่งให้เกิดปัญญา และดับทุกข์ได้

วัดแห่งนี้ ดิฉันจะนำพาทุกท่านไปสร้างวิหารทานทำบุญสร้างศาลาเอนกประสงค์
เพื่อให้ชาวบ้านได้สวดมนต์ ปฏิบัติธรรม นั่งสมาธิ พร้อมนี้ ดิฉันได้นิมนต์พระ 9 รูป
ถวายสังฆทานทอดผ้าป่าสามัคคี และร่วมกิจกรรมบุญต่างๆ กันค่ะ อานิสงส์นี้จะ
ส่งผลให้ทุกท่านเกิดแสงสว่างนำทางชีวิตค่ะ

วัดแห่งนี้ กิจกรรมบุญที่พิเศษที่หาไม่ได้ในหนึ่งปี ดิฉันจะได้นำพาทุกท่านไป
สร้างบุญใหญ่ท่ามกลางธรรมชาติของวัด เหมือนมีสิ่งดลใจให้ดิฉันเลี้ยวรถเข้าไป
ในวัดแห่งหนึ่ง ธรรมชาติสวยงามมากเข้าไปแล้วมีความรู้สึกเย็นสบาย
ที่วัดนี้ประดิษฐานสมเด็จพุฒาจารย์โต พรมรังสี และหลวงปู่มั่น ซึ่งอยู่ใกล้
และเชื่อมต่อกับหลังคาที่จะดำเนินการก่อสร้างหลังคานั่นเองค่ะ
หลวงพ่อท่านยินดีมาก หากว่า อ.เจน จะนำญาติโยมมาช่วยกันสร้างเพราะทางวัด
ไม่มีเงินปัจจัยนี้เลยค่ะ ท่านบอกว่า ด้วยหลังคาอเนกประสงค์
เพื่อใช้คุ้มแดดคุ้มฝน ให้แก่ พระ เณร อุบาสก อุบาสิกา รวมทั้ง
ฝึกอบรมจิตใจเด็กภาคฤดูร้อน เพราะผู้ที่มาปฏิบัติธรรม ต้องใช้งบประมาณ 3 แสนกว่าบาท

หลังจากนั้น ดิฉันจึงแจ้งว่าจะเดินทางมาวัด ในวันอาทิตย์ 22 กุมภาพันธ์ 2558 ช่วงเช้า
ทันใดนั้น หลวงพ่อท่านแสดงความดีใจ โดยบอกว่าดีเลยโยม
อาตมาจะเชิญญาติโยมมาทำบุญใหญ่ด้วยกันนะ เนื่องจากทางวัดจะมีงานปริวาส กรรม
จำนวน 10 วัน โดยพระสงฆ์ 200 รูป จะได้มาปฏิบัติปริวาสที่นี่
แต่ยังขาดหลังคาคุ้มแดดคุ้มฝน ถ้าพวกโยมมาช่วยกันจนหลังคาได้ใช้งาน
จริงก็จะดีมากโยม เพราะว่า 1 ปี มีแค่ครั้งเดียว ที่พระท่านจะมารวมตัวกันที่นี่
และครั้งนี้ถ้าได้ปัจจัยเงินมาทันท่วงทีคงจะดีมากเลย อนุโมทนาบุญนะโยมนะ
ดิฉันรับฟังแล้วก็อดที่จะปลื้มใจไม่ได้ค่ะ เหมือนกับว่าท่านมีความหวังอยู่กับพวกเราแล้วค่ะ

ดิฉันจึงขอถวายผ้าป่าสามัคคีสร้างหลังคาเอนกประสงค์ ถวายสังฆทานแด่พระสงฆ์ 200 รูป
และร่วมใส่บาตรข้าวสวยแด่พระสงฆ์ 200 รูป แต่มิได้รับปากจำนวนเงินว่าจะได้เงิน
ปัจจัยเท่าไหร่นะค่ะ แล้วแต่ผู้บริจาคมีจิตศรัทธาร่วมบุญกันมาค่ะ
หลวงพ่อแจ้งว่า พระวัดนี้ฉันมื้อเดียว จึงขอเชิญญาติโยม ใส่บาตรข้าวสวย
เช้าวันอาทิตย์ที่ 22 ก.พ. 58 แด่พระสงฆ์ 200 รูป พระจะให้ศีลให้พร บรรยายธรรมเทศนา
ให้กับผู้ร่วมบุญทั้งหมด ดิฉันดีใจมากค่ะที่จะได้มีกิจกรรมบุญใหญ่อย่างนี้ ซึ่งหาทำยากค่ะ
แม้ว่าคณะบุญเรากลับไปแล้วท่านก็จะอยู่ปฏิบัติต่อไปจนครบ 10 วันค่ะ แต่หากว่าเรา
ได้สร้างหลังคาอเนกประสงค์ได้ทันใช้งานคงจะเป็นบุญจริง ๆ ค่ะ ดิฉันก็ต้องการให้
หลังคาอเนกประสงค์สำเร็จได้ใช้ทันท่วงทีนะค่ะ

วันนั้น เราจะทำบุญใหญ่อีกบุญหนึ่งค่ะ คือ การช่วยกันกวาดใบไม้ให้ทั่วลานวัดเพื่อ
พระสงฆ์จะได้ปฏิบัติธรรมที่ลานปฏิบัตินั้นค่ะ ดังนั้น ถ้าท่านใดจะร่วมบุญกวาดลานวัด
ก็เตรียม ไม้กวาด  เช่น ไม้กวาดทางมะพร้าว หรือไม้กวาดใดที่สะดวก  
พร้อมที่ตักโกยผงมา ด้วยค่ะ

***สำคัญมากลืมไม่ได้ค่ะ บุญถวายสังฆทาน (นำสังฆทานคนละ 1 ชุดหรือ
มากกว่า 1 ชุด ( ตามกำลังค่ะ ) เพื่อสำหรับถวายพระสงฆ์ 200 รูป ด้วยค่ะ***

สถานที่ต่อไป เป็นวัดที่มีพระพุทธรูปศักดิ์สิทธิ์ ดิฉันนำทุกท่านมาร่วมสวดมนต์ไหว้พระ
และทำบุญต่างๆ ร่วมกันค่ะ
บุญนี้อานิสงส์ใหญ่ถวายผ้าป่าได้อานิสงส์ ๔๐ กัลป์

" กัลป์ " หมายถึงเวลาที่ยาวนานนับประมาณไม่ได้ เปรียบเหมือนมีภูเขาแท่งศิลาทึบ
กว้าง ยาว สูง อย่างละ ๑ โยชน์ ( ประมาณ ๑๖ กิโลเมตร ) ครบร้อยทิพย์ปี
มีเทวดาเอาผ้าทิพย์ที่บางเบาราวกับควันไฟมาลูบภูเขานี้ ๑ ครั้ง เมื่อใดภูเขาสึก
กร่อนจนเรียบเสมอพื้นดิน เรียกว่า ๑ กัลป์

ผู้ใดถวายสังฆทานและมีศรัทธากล้าหาญ สละสมบัติออกสร้างวัตถุประสงค์
ก็มีอานิสงส์ผลบุญพูนสุข
ผู้ใดทำบุญที่เป็นสาธารณะประโยชน์ จะช่วยผ่อนกรรมที่ทำกับบิดามารดา
ครูบาอาจารย์ รวมทั้งกรรมต่อแผ่นดินที่ได้เคยทำผิดเป็นถูกทำถูกเป็นผิดมาด้วยค่ะ

ดังนั้นดิฉันจะพาทุกท่านทำบุญกับพระสงฆ์ คือ กิจของสงฆ์ที่พึงชำระศีล
ของตนเองให้บริสุทธิ์ ดังนั้น การที่ทุกท่านช่วยในกิจของสงฆ์ ก็เท่ากับท่าน
ได้เอื้ออำนวยความสะดวกให้กับพระสงฆ์ท่าน จึงมีอานิสงส์มากค่ะ

คำว่า ปริวาส นี้มีมาแต่สมัยพุทธกาล เป็นชื่อของสังฆกรรม ประเภทหนึ่ง
ที่สงฆ์จะพึงกระทำ เพื่อการอยู่ชดใช้ ที่เรียกว่า “การอยู่กรรม” เรียกรวมกันว่า
“ปริวาสกรรม” เป็นระเบียบปฏิบัติสำหรับภิกษุที่ต้องอาบัติ "สังฆาทิเสส" แล้วปกปิดไว้
ทั้งที่เกิดโดยความตั้งใจหรือไม่ได้ตั้งใจ และอาจจะรู้ตัว หรือไม่รู้ตัวก็ตาม
จึงต้องประพฤติเพื่อเป็นการลงโทษตัวเองให้ครบเท่ากับจำนวนวันที่ปกปิดอาบัติไว้
เพื่อให้พ้นมลทินและเพื่อความบริสุทธิ์ในการบำเพ็ญเพียรในทางจิตของพระภิกษุสงฆ์ต่อไปค่ะ

ดิฉันขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านผู้บริจาคและผู้ร่วมเดินทางไปทำบุญด้วยกันทุกท่านเทอญ

ความดี ไม่มีขาย อยากได้ ต้องทำเองค่ะ

อ.เจน ญาณทิพย์

โพสต์นี้ยังมีเนื้อหาเพิ่มเติม

คุณจำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ ก่อนจึงจะสามารถดูและดาวน์โหลดไฟล์แนบได้ หากยังไม่มีบัญชีหรือยังไม่ได้เป็นสมาชิก กรุณาลงทะเบียน

x

อัพเกรด  2.6%

0

192

617

เครดิต

Master

Rank: 4

เครดิต
617
อนุโมทนาบุญครับ

อัพเกรด  49.6%

9

507

2732

เครดิต

Master

เครดิต
2732
อนุโมทนา สาธุ

อัพเกรด  8.87%

0

35

899

เครดิต

Master

เครดิต
899
อนุโมทนาสาธุครับ รู้สึกอิ่มใจมากครับ

อัพเกรด  22.76%

6

84

1524

เครดิต

Master

เครดิต
1524
อนุโมทนาบุญค่ะ
สพฺพทานํ ธมฺมทานํ ชินาติ การให้ธรรมทาน ชนะการให้ทั้งปวง

อัพเกรด  87%

0

141

461

เครดิต

Senior

Rank: 3Rank: 3

เครดิต
461
อนุโมทนาสาธุค่ะ

อัพเกรด  11.67%

0

16

235

เครดิต

Senior

Rank: 3Rank: 3

เครดิต
235
อ.เจน กับ พี่รุ้งตะวัน มีความตั้งใจมากที่จะเตรียมงานให้ออกมาเรียบร้อย
ผมว่าอีกหลายคนไม่รู้ว่าต้องมีปัญหาติดขัดอะไรบ้าง
ผมรู้สึกมีความสุขก็เมื่อเห็นอ.เจนยิ้มและมีความสุข กับความสำเร็จในทุกงานทัวร์บุญ และผมว่าหลายคนเป็นก็กำลังใจและคอยติดตามสนับสนุน อ.เจนและพี่รุ้งเสมอ
ความสำเร็จในบุญที่ผ่านมาไม่น่าจะเกิดถ้าไม่ได้อ.เจนมาริเริ่ม และพี่รุ้งก็สนับสนุนอย่างดี
ผมขออนุโมทนา สาธุด้วยครับ และ เป็นกำลังใจในระยะห่างๆอย่างห่วงๆเสมอครับ สวัสดีครับธรรมมะครับ

อัพเกรด  6.84%

1

83

808

เครดิต

Master

เครดิต
808
อนุโมทนาสาธุค่ะอาจารย์เจน

อัพเกรด  29.22%

0

307

1815

เครดิต

Master

เครดิต
1815
สาธุอนุโมทนาด้วยค่ะ

อัพเกรด  16.67%

0

252

1250

เครดิต

Master

เครดิต
1250
ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านสาทุ

อัพเกรด  16.67%

0

252

1250

เครดิต

Master

เครดิต
1250
ขออนุโมทนาบุญสาทุ

สมาชิกที่เพิ่งอ่านหัวข้อนี้

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับโพสต์นี้ได้ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|อุปกรณ์เคลื่อนที่|Archiver|อาจารย์เจน.com

GMT+7, 2024-5-19 05:08 , Processed in 0.118611 second(s), 22 queries .

Copy right © 2013 อาจารย์เจน.com.

Web Design By modifydiscuz.com

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้