อาจารย์เจน.com

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
เจ้าของ: เจนญาณทิพย์
พิมพ์หน้านี้ ก่อนหน้า ถัดไป

ประกาศผังที่นั่ง (p. 1) ทริปทัวร์บุญ 9 รอบที่ 2 เทพื้นสร้างโบสถ์ ด้วยแรงศรัทธา สบายๆ ชายทะเล

[คัดลอกลิงก์]

อัพเกรด  18.24%

1

454

1321

เครดิต

Master

Rank: 4

เครดิต
1321
วรุณพักตร์ ธรรมนพรัตน์ และ นายณัฐศักย์ วิชัยกุล ร่วมทำบุญซื้อปูนฉาบกระเบื้องและซื้อกระเบื้อง ทัวร์บุญ รอบ 2 เป็นเงิน  500 บาท

แสดงความคิดเห็น

สาธุ  โพสต์เมื่อ 2014-3-5 00:41
อนุโมทนา สาธุครับ  โพสต์เมื่อ 2014-3-4 17:15

อัพเกรด  40%

1

16

320

เครดิต

Senior

Rank: 3Rank: 3

เครดิต
320
คุณก่อ 4 ที่

อัพเกรด  53.33%

0

4

130

เครดิต

Junior

Rank: 2

เครดิต
130
จอง๑ที่ต้องทำไงคับ

23

1500

2หมื่น

เครดิต

ผู้ดูแลพิเศษ

Rank: 8Rank: 8

เครดิต
22095
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย รุ้งตะวัน เมื่อ 2014-3-4 17:56

ลงชื่อคุณก่อให้ในลำดับที่ ุ62 แล้วค่ะ สามารถโอนเงินได้เลยค่ะ ขอบคุณค่ะ

23

1500

2หมื่น

เครดิต

ผู้ดูแลพิเศษ

เครดิต
22095

ลงชื่อคุณ Tin ให้ในลำดับที่ 63 แล้วค่ะ สามารถโอนเงินได้เลยค่ะ รายละเอียดการโอนเงิน ดูได้ที่หน้า 1 ค่ะ ขอบคุณค่ะ

31

665

5432

เครดิต

สมาชิก..

เครดิต
5432
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย dakanyapat เมื่อ 2014-3-5 11:00

่เข้ามาอ่านรายละเอียดแล้ว รู้สึกอยากไปทริปนี้มาก ๆ เลยค่า มีกิจกรรมพิเศษที่เพิ่มเข้ามาด้วย ^^

อ่านแล้วก็ขอแสดงความคิดเห็นสักหน่อยนะคะ
กิจกรรมงานบุญ และกิจกรรมพักผ่อนหย่อนใจครั้งนี้เรียกได้เลยว่าอ. เจน จัดมาให้คณะทัวร์บุญทุกท่านแบบเต็มเปี่ยมจริง ๆ ค่า

ระหว่างนี้ดาคงต้องไปฟิตร่างกายเตรียมพร้อมเอาไว้ก่อน ทั้งขนปูน ขึ้นบันไดเกือบสองร้อยขั้น ไปทอดผ้าป่าสวรรค์ ทาสีพระยืน ปิดทองฝังลูกนิมิตร รวมทั้งร่วมสร้างศาลาเอนกประสงค์อีกต่างหาก ไหนจะต้องเตรียมพื้นที่ว่างในกระเพาะไปทานอาหารอร่อย ๆ (คือไปกับอาจารย์เจน นี่กลับมา น้ำหนักขึ้นนะคะ อร่อยทุกอย่างจริง ๆ ค่ะ ทั้งอาหารที่อ. เจนเตรียมมาให้ และอาหารที่ชาวบ้านตามวัดต่าง ๆ เตรียมมาเลี้ยงพวกเรา คือ อร่อยกว่าอาหารใน กรุงเทพเสียอีก)

แค่อ่านข้อมูลยังรู้สึกอิ่มใจไปแล้วครึ่งหนึ่ง ถ้าได้ไปทำด้วยตัวเองก็คงจะอิ่มบุญเป็นที่สุด กิจกรรมทั้งหมดนี้ ถ้าลำพังตัวคนเดียว ดาคงไม่สามารถทำให้สำเร็จได้ในระยะเวลา 2 วันกับอีกหนึ่งคืนเป็นแน่

แถมรอบนี้มีเซอร์ไพรส์กิจกรรมพิเศษคือการนั่งเรือไปเที่ยวชมเกาะมันใน ซึ่งโดยส่วนตัวแล้วดาก็ยังไม่เคยนั่งเรือไปเที่ยวเกาะสักที ทริปนี้จึงถือได้ว่าเป็นโอกาสที่ดีมาก ๆ เลยค่า ต้องขอขอบคุณอ.เจน และทีมงานมาก ๆ เลยนะคะ ที่คอยหากิจกรรมดี ๆ มาให้กับสมาชิกอยู่เรื่อย ๆ ทุก ๆ เดือน อย่างไม่รู้จักเหน็ดเหนื่อย

ถ้าใครที่ไม่ได้ไปทริปเดือนกุมภาพันธ์ ก็ไม่ต้องเสียดายไปนะคะ เพราะทริปเดือนมีนา ก็พิเศษไม่ยิ่งหย่อนไปกว่ากัน ตรงที่มีการนั่งเรือไปเที่ยวเกาะและได้ไปทอดผ้าป่าสวรรค์นี่แหละ  (เพราะเดือนกุมภา ไม่มีกิจกรรมสองอย่างนี้ค่ะ) ^^ แต่ส่วนตัวแล้ว ดาก็ไปทั้งสองทริปเลยค่า เพราะรู้ว่า นาน ๆ ที อาจารย์เจนจึงจะจัดทริปค้างคืน ซึ่งทุกรอบ จะต้องมีอะไรที่น่าจดจำและพิเศษ รอเราอยู่เสมอ

ระหว่างนี้ดาเองก็ช่วยบอกบุญต็มที่ เพราะไม่บ่อยเลยที่ทริปทัวร์บุญจะพอมีที่ว่างให้จองเพิ่มกันได้แบบนี้ ซึ่งอีกไม่นานก็คงเต็มแน่ ๆ และการบอกบุญให้คนไปทำบุญ เราเองก็จะได้บุญด้วยนะคะ

มีเรื่องหนึ่งที่อยากจะฝากบอกเอาไว้ด้วยนะคะ เกี่ยวกับการขนปูน
- เรื่องถุงมือค่ะ

อันนี้ประสบการณ์ตรงเลยนะคะ ถุงมือที่ควรเตรียมไป คือ ถุงมือผ้า หรือบางคนก็เรียกว่า ถุงมือก่อสร้าง ซึ่งทำมาจากผ้า หนา ๆ (ขอย้ำว่าหนา ๆ นะคะ ขีดเส้นใต้คำว่า หนา ๆ ด้วยค่ะ) ส่วนถุงมือทำกับข้าว ถุงมือยาง หรือถุงมือพลาสติกแบบตำส้มตำ นี่ไม่ต้องเอาไปนะคะ เพราะมันไม่เหมาะกับกิจกรรมค่ะ ถ้าถุงมือแบบบาง หรือแบบที่ไม่ใช่ถุงมือก่อสร้าง เวลาใส่ขนปูนไปสักชั่วโมง สองชั่วโมง มันจะทำให้เราเจ็บมือนะคะ เพราะมันไม่ได้ช่วยลดแรงกระแทก และแรงกดในการยกถังปูน ยิ่งถ้าใครที่ผิวบางอยู่แล้ว ไปใส่ถุงมือที่บาง ก็จะยิ่งเจ็บมือเข้าไปใหญ่ ซึ่งจะเป็นอุปสรรคในการทำลายความตั้งใจดีของเราค่ะ

อาจจะเขียนเยอะไปบ้าง แต่ก็หวังว่าจะมีประโยชน์กับผู้อ่านบ้างนะคะ

ไว้เจอกันวันที่ 15 มีนา ค่า

เป็นประโยชน์มากๆครับพี่ดา เพราะบางคนที่ไม่มีประสบการณ์ในการขนปูนเต...ะโยชน์ด้วยเช่นกันครับ C ya soon!!  โพสต์เมื่อ 2014-3-5 13:41
อนุโมทนาบุญด้วยน้อง เพราะเป็นประโยชน์มากกับผู้ใจบุญที่จะไปร่วมบุญกันในวันนั้นค่ะ  โพสต์เมื่อ 2014-3-5 08:01
ok see you  โพสต์เมื่อ 2014-3-5 00:43
ธรรมะคือคุณากร

อัพเกรด  90.67%

0

4

186

เครดิต

Junior

เครดิต
186
ธัญนันท์ ขอร่วมทัวร์บุญ 9 รอบ 2 จำนวนสองที่ พร้อมโอนค่ะ

อัพเกรด  40%

0

32

320

เครดิต

Senior

Rank: 3Rank: 3

เครดิต
320
เบญญาภา. ฮั้วนางยางและครอบครัว ร่วมทำบุญซื้อปูน ฉาบกระเบื้อง ทริปทัวร์บุญ 9 รอบ 2 จำนวน
200 บาท โอนเมื่อ 03/03/14  เวลา 12.45 น.

อนุโมทนา สาธุครับ  โพสต์เมื่อ 2014-3-5 13:41
อนุโมทนาสาธุด้วยนะครับ  โพสต์เมื่อ 2014-3-5 00:43

อัพเกรด  83.33%

0

43

175

เครดิต

Junior

เครดิต
175
จองเพิ่ม 1 ที่นะคะ

อัพเกรด  1.56%

1

85

570

เครดิต

Master

Rank: 4

เครดิต
570
ขอจอง3ที่ค่ะ ฐิติรัตน์ค่ะ ถ้าได้ พี่รุ้งตอบด้วยนะคะ  ขอบคุณค่ะ

สมาชิกที่เพิ่งอ่านหัวข้อนี้

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับโพสต์นี้ได้ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|อุปกรณ์เคลื่อนที่|Archiver|อาจารย์เจน.com

GMT+7, 2024-5-18 05:20 , Processed in 0.101282 second(s), 20 queries .

Copy right © 2013 อาจารย์เจน.com.

Web Design By modifydiscuz.com

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้