ร่วมอนุโมทนาบุญทริปเสบียงสวรรค์ 97 บูรณะถนน - ห้อง ทริปทัวร์บุญเสบียงสวรรค์ อาจารย์เจน.com

อาจารย์เจน.com

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
ดู: 756|ตอบ: 6

ร่วมอนุโมทนาบุญทริปเสบียงสวรรค์ 97 บูรณะถนน

[คัดลอกลิงก์]

514

2611

2หมื่น

เครดิต

ผู้ดูแลพิเศษ

Rank: 8Rank: 8

เครดิต
20061
โพสต์เมื่อ 2023-5-31 10:55:42 | แสดงโพสต์ทั้งหมด |โหมดอ่าน

สวัสดีค่ะ ดิฉันอาจารย์เจน ญาณทิพย์ ขออนุโมทนาบุญทุกท่านที่ได้ร่วมบุญกับคณะเสบียงสวรรค์ในการทอดผ้าป่าสามัคคีร่วมสร้างถนนทางเข้า-ออกของวัดที่มีความยาวของระยะทาง จำนวน  528 เมตรค่ะ โดยในวันอาทิตย์ที่  28 พฤษภาคม 2566  เป็นทริปบุญเสบียงสวรรค์ ครั้งที่ 97  และในการนี้ทุกท่านได้ช่วยกันเทปูนพื้นถนนเพื่อเป็นปฐมฤกษ์ จำนวนปูน 6 คิว ซึ่งดิฉันมีความปิติใจและประทับใจที่ทุกท่านได้ร่วมทำบุญดังกล่าวข้างต้นนี้สำเร็จได้ตามวัตถุประสงค์ของบุญที่ตั้งใจแล้วค่ะ

เมื่อดิฉันเดินทางมาถึงปากทางเข้าวัดแล้ว จึงได้ตั้งขบวนกลองยาวแบบวิถีไทย เพื่อให้ทุกท่านได้มีส่วนร่วมในการเบิกฤกษ์เบิกชัยโดยตั้งขบวนแห่เพื่อเดินขึ้นไปตามถนนเส้นทางบุญแห่งนี้ค่ะ ซึ่งถนนเส้นนี้เป็นถนนที่ทุกท่านจะมาทอดผ้าป่าสามัคคีสร้างเส้นทางไปสู่สวรรค์ด้วยบุญสร้างถนนค่ะ ซึ่งความประทับใจครั้งแรกที่ได้พบคือความร่วมมือของคณะเดินทางค่ะ
เนื่องจากระยะทางจากปากทางวัดจนถึงศาลาวัดค่อนข้างไกลและทางขึ้นเป็นเนินเขาค่ะ นอกจากนี้ถนนทางขึ้นวัดค่อนข้างจะอันตรายและเคยมีอุบัติเหตุไปแล้วค่ะ ส่วนรถบัสก็ขึ้นมาข้างบนวัดไม่ได้เพราะอันตรายค่ะ ซึ่งดิฉันได้ขอให้เจ้าอาวาสท่านช่วยนำรถกะบะมารับส่งผู้สูงอายุและผู้ที่เจ็บป่วยสุขภาพไม่ดี โดยเจ้าอาวาสได้ไปบอกกล่าวกับชาวบ้านว่าจะมีคณะบุญจากกรุงเทพ ฯ มีผู้นำบุญชื่อ อาจารย์เจน ญาณทิพย์  เมื่อทุกคนรับรู้และรู้จักดิฉันกันบ้างแล้ว ชาวบ้านจึงได้นำรถกระบะของชาวบ้านมาช่วยวัด จำนวน  5 คัน และมีรถรางแบบสมัยโบราณจากกองทุนชุมชนหมู่บ้านมาช่วยวัด จำนวน 1 คัน ทั้งนี้ รถกระบะที่มารับส่งครั้งนี้ มาช่วยโดยไม่คิดค่าน้ำมันรถในการรับส่งแต่อย่างใดเลยค่ะ เพราะชาวบ้านได้ยินชื่อเสียงของดิฉันและยินดีที่จะช่วยเหลือด้วยการทำบุญรับส่งผู้คนที่จะไปวัดทำบุญ ซึ่งดิฉันรู้สึกขอบคุณและอนุโมทนาบุญกับคนขับรถกระบะและรถรางในความเป็นมิตรไมตรีจิตที่ดีต่อกันค่ะ

เทวดาฟ้าดินท่านมาดลบันดาลให้วันทำบุญนั้นอากาศร่มรื่นและเย็นสบาย ดังนั้น จึงทำให้ทุกท่านที่เดินขบวนขึ้นไปถึงวัดมีความสุขกับการเดินขึ้นมาถึงวัดอย่างไม่รู้จักเหน็ดเหนื่อย ดิฉันได้เห็นภาพแห่งความสุขนั้นจึงรู้สึกประทับใจมากค่ะ
เมื่อขบวนแห่มาถึงศาลาวัดที่ไม่ได้ใหญ่โตมากนัก ดิฉันได้ประสานมายังเจ้าอาวาสให้จัดระเบียบที่นั่งเพื่อสามารถตั้งเก้าอี้ไว้รองรับคณะบุญได้ และทางวัดก็สามารถจัดเก้าอี้ไว้รองรับคณะได้ดีเป็นไปด้วยความเรียบร้อยค่ะ

ความประทับใจของดิฉันที่ได้ประกอบพิธีทอดผ้าป่าสามัคคีร่วมสร้างและบูรณะถนนทางเข้า-ออกวัดเพื่อเป็นบุญสาธารณะกุศล ซึ่งมียอดเงินปัจจัยที่ได้นำถวายวัด เป็นเงิน 1,054,068.- บาท ในการนี้ดิฉันขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านผู้ร่วมบุญที่โอนเงินปัจจัยร่วมบุญกันมาและท่านที่มาต่อยอดกันที่วัดจนทำให้ได้ยอดปัจจัยเงินมากพอที่จะสร้างถนนให้กับวัดได้สำเร็จได้ เพราะว่า เคยมีช่างสำรวจเส้นทางถนนไว้แล้ว โดยได้ประมาณการงบค่าใช้จ่ายในการสร้างถนนเป็นเงินล้านกว่าบาท เท่ากับว่า ถนนทั้งเส้นนี้เป็นการสร้างโดยคณะเสบียงสวรรค์เพียงคณะเดียวค่ะ
ด้วยบุญที่ทำในครั้งนี้ ทุกท่านผู้ร่วมบุญจะต้องปลื้มปิติใจด้วยกันนะคะ เพราะบุญสร้างถนนทางเข้า-ออกให้กับวัดนี้เป็นบุญสาธารณะประโยชน์ เป็นบุญไม่ว่าบุคคลใดที่เข้าวัดทำบุญสามารถใช้ถนนเส้นนี้ได้ ใช้เป็นสาธารณะ และทุกครั้งที่มีผู้คนเข้าวัดมาทำบุญโดยผ่านมายังถนนเส้นนี้ ทุกท่านผู้ร่วมบุญย่อมเป็นผู้ที่ได้รับอานิสงส์บุญนี้ทุกครั้งไปค่ะ

เนื่องจาก เจ้าอาวาสองค์เก่า ครั้งที่ยังมีชีวิตอยู่ท่านเป็นพระสงฆ์สายวัดป่าที่ชาวบ้านนิมนต์ให้ท่านมาประจำอยู่ที่วัดนี้ ท่านเป็นพระปฏิบัติ ได้มีเทวดามาฟังธรรมเป็นจำนวนมาก และมีชาวบ้านมีความเลื่อมใสศรัทธากันเป็นจำนวนมากด้วยเช่นกัน แต่หลังจากที่เจ้าอาวาสองค์เก่ามรณะภาพไปแล้วเหล่าเทวดาท่านก็ได้ร่นถอยไปไปนานแล้วค่ะ  แต่ในครั้งนี้มีเหตุการณ์ที่ทำให้ดิฉันมีความปลื้มปิติใจและประทับใจมากที่สุดค่ะ นั่นคือตอนที่ดิฉันนำกล่าวอธิษฐานจิตก่อนที่จะกล่าวคำบาลีนั้น ดิฉันนั่งอยู่ใกล้กับพานแว่นฟ้าที่มีผ้าไตรจีวรตั้งอยู่ ทีนี้ดิฉันเกิดการสั่นสะท้านแทบต้านไม่ไหวนั่นเป็นเพราะเหล่าเทวดาท่านดีใจที่วัดแห่งนี้จะได้มีงานบุญใหญ่ที่ไม่ได้มีมานานแล้วค่ะ จึงทำให้เหล่าเทวดาต่างก็พุ่งกันเข้ามาปะทะกับร่างของดิฉันจนสั่นสะท้าน เพราะเหล่าเทวดาท่านต้องการมาอนุโมทนาบุญกันมากเพราะท่านไม่เคยเห็นคณะทำบุญที่ใหญ่มาก มาทอดผ้าป่าที่ยิ่งใหญ่ที่วัดแห่งนี้ค่ะ
เจ้าอาวาสท่านเล่าว่า ครั้งแรกท่านเองก็กังวลใจในเรื่องของโรงทานที่จะจัดเลี้ยงญาติโยมจากกรุงเทพ ฯ ที่มาทำบุญที่วัด เพราะทางวัดยากจนและตัวท่านเองก็เป็นเจ้าอาวาสมาอยู่ใหม่ แต่เมื่อได้บอกกล่าวกับชาวบ้านให้รับทราบว่าจะมีคณะเสบียงสวรรค์ ที่มีผู้นำบุญ ชื่อ อาจารย์เจน ญาณทิพย์ จะมาทอดผ้าป่าสร้างถนนถวายวัดเท่านั้นแหละ ชาวบ้านรู้จักชื่อเสียงของอาจารย์เจนเป็นอย่างดีในเรื่องของการทำบุญ จึงได้นำโรงทานมาตั้งที่วัดเป็นจำนวนมากค่ะ จึงทำให้เจ้าอาวาสท่านคลายวิตกกังวลไปมากค่ะ การที่เจ้าอาวาสท่านเล่าให้ดิฉันรับฟังก็ยิ่งทำให้ดิฉันรู้สึกดีใจ ดีใจแทนผู้ร่วมบุญกับคณะเสบียงสวรรค์โดยทุกท่านได้มีส่วนร่วมในบุญนี้ด้วยค่ะ

เมื่อรับประทานอาหารกลางวันกันเรียบร้อยแล้ว ภาพกิจกรรมความประทับใจทุกครั้งที่เห็นคือทุกท่านได้เข้าแถวยืนต่อ ๆ กันเพื่อเตรียมการที่จะช่วยกันเทปูนพื้นถนน 6 คิว ภายในเวลา 3.5 ชั่วโมง ทุกท่านเป็นยอดนักสู้บุญจริง ๆ ดิฉันขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ
ที่จุดโรงทานดิฉันได้นำ ข้าวกล่อง น้ำส้ม น้ำดื่ม เฉาก๊วย ขนมชั้น ข้าวหลาม 300 กระบอก ก๋วยเตี๋ยว 250 ชาม เพื่อเป็นทางเลือกของคณะบุญว่าจะรับประทานอะไรก็ได้ เพื่อทุกท่านต้องอิ่มท้องและมีพลังก่อนที่จะทำการเทปูนด้วยกันค่ะ
หลังจากเทปูนเสร็จแล้ว ดิฉันได้ถวายปัจจัยเงินค่าปูนซีแพค และถวายปัจจัยเงินที่ได้เรี่ยไรเป็นค่าน้ำค่าไฟเพื่อชำระหนี้สงฆ์จะได้ไม่ติดกรรมจากการใช้น้ำใช้ไฟวัดค่ะ รวมทั้งถวายอุปกรณ์การเทปูนทั้งหมด อาทิเช่น พวกกระป๋องปูน เปลปูน จอบ พลั่ว เป็นต้น  ซึ่งด้วยปัจจัยเงินของทุกท่านที่ร่วมบุญกันมา พวกอุปกรณ์การเทปูนต่าง ๆ นั้นเป็นเงินของทุกท่านและทุกท่านก็ได้รับอานิสงส์บุญดังกล่าวนี้อีกรอบหนึ่งค่ะ
ดิฉันมีความประทับใจทุกครั้งที่ได้ทำงานบุญประจำทุกเดือน เพราะเป็นบุญที่เทวดาจัดสรรและดิฉันได้นำพาทุกท่านไปทำบุญที่ดีและเป็นประโยชน์ต่อสังคมและผู้อื่นด้วยค่ะ

สุดท้ายนี้ดิฉันขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านอีกครั้งหนึ่งที่ได้ร่วมบุญทอดผ้าป่าบูรณะสร้างถนนและช่วยกันเทปูนพื้นถนนเป็นปฐมฤกษ์ จำนวน 6 คิว เมื่อวันที่ 28 พฤษภาคม 2566 ได้เป็นที่เรียบร้อยค่ะ และด้วยบุญกุศลที่ทุกท่านได้ทำร่วมกันมาในครั้งนี้ จงเป็นผลบุญที่ติดตามไปทุกภพชาติไม่ว่าจะคิดสิ่งประการใดก็ขอให้ได้สมใจปรารถนาทุกประการเทอญ

อาจารย์เจน  ญาณทิพย์

โพสต์นี้ยังมีเนื้อหาเพิ่มเติม

คุณจำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ ก่อนจึงจะสามารถดูและดาวน์โหลดไฟล์แนบได้ หากยังไม่มีบัญชีหรือยังไม่ได้เป็นสมาชิก กรุณาลงทะเบียน

x

77

512

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
26496
โพสต์เมื่อ 2023-5-31 10:56:45 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
จี๊ดจ๊าดสวัสดีค่ะ  จี๊ดขออนุโมทนาบุญที่อาจารย์เจน ญาณทิพย์ ได้นำพาพวกเราไปทำบุญที่ยิ่งใหญ่และมีอานิสงส์บุญมั้กมากที่สุดเลยค่ะ และทุกวัดที่อาจารย์เจนนำพาไปนั้นก็ได้ใช้ญาณวิถีดูด้วยว่า การทำบุญนั้น ๆ มีอานิสงส์บุญดีอย่างไรและควรทำบุญนี้กันแบบนี้ค่ะ ซึ่งเรื่องนี้จี๊ดเองก็ช้อบชอบในบุญที่อาจารย์จัดหามาค่ะ และทุกท่านผู้ร่วมบุญก็คงชื่นชอบและปลื้มปิติใจในบุญที่ทำนั้นด้วยเหมือนกันนะคะ ทั้งนี้ จี๊ดก็ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ได้ร่วมบุญกับคณะเสบียงสวรรค์ค่ะ
สำหรับทริปบุญเสบียงสวรรค์ในวันอาทิตย์ที่  28 พฤษภาคม 2566  ในครั้งนี้อาจารย์เจนได้นำพาพวกเราไปทอดผ้าป่าสามัคคีร่วมสร้างถนนทางเข้า-ออกของวัดที่มีความยาวถนน 528 เมตร โอ้โห..ระยะทางถนนมีความยาวมากกว่าที่เคยทำมานะคะ และบุญแห่งการสร้างถนนถวายวัดที่ทำได้สำเร็จแล้วนี้ก็เยี่ยมยอดมากจริง ๆ นะคะ  ถ้าอย่างนี้แล้วคณะเสบียงสวรรค์ ในทริปบุญที่ 97 นี้ก็ได้ยอดเงินทอดผ้าป่าสามัคคีล้านกว่าบาท ซึ่งก็เป็นจำนวนเงินที่มากพอกับที่ทางวัดจะได้สร้างถนนตามงบประมาณที่กำหนดไว้แล้วดีใจจังค่ะ จี๊ดปลื้มปิติใจและประทับใจจริงๆ นะคะ เพราะด้วยเศรษฐกิจและสภาวะต่าง ๆ ที่คนไทยยังต้องสู้อยู่ทุกวันนี้แต่ก็ไม่สามารถที่หยุดยั้งการสู้บุญของทุกท่านผู้ร่วมบุญกันได้เลยนี่สิค่ะ เพราะบุญเท่านั้นที่เราเอาไปได้ค่ะ

วันนี้อากาศดีมากค่ะ อากาศดีร่มและเย็นสบายไม่มีแสงแดดมาแผดเผาร่างดีจังค่ะ ซึ่งอาจารย์เจนได้ตั้งขบวนแห่กองยาวที่ทุกคนได้ช่วยกันถือเครื่องสังฆทานเพื่อแห่กันขึ้นไป และเพื่อเป็นกำลังใจ และเพื่อเบิกฤกษ์เบิกชัย และจี๊ดได้เห็นว่าทุกคนมีความสุขที่จะได้เดินขึ้นไปที่วัดเพื่อทำบุญสร้างถนนที่พวกเราทั้งหลายจะได้สร้างบุญนี้ด้วยกันค่ะ โดยอาจารย์เจนได้สั่งจ้างพิเศษมาเลยเจ้าค่ะ  ซึ่งวงกลองยาวนี้ใช้เพลงแบบสมัยโบราณเพราะดีค่ะ และจี๊ดก็เห็นนางรำหลายคนมาออกมารำกันอย่างสนุกสนานที่สุดอะ เพราะนางรำได้รำเดินขึ้นเนินอืมปวดหน้าขาเล็กน้อยแต่ก็ไปกันจนถึงศาลาวัดค่ะ และภาพสวย ๆ จะมีรถรางแบบโบราณขับตามมาอยู่ข้างหลังขบวนแห่รู้สึกชอบมาก ๆ ค่ะ

ความประทับใจอีกเรื่องหนึ่งที่จี๊ดชอบก็ตอนที่มีการต่อยอดกันที่วัดนั่นแหละค่ะ ในตอนแรกที่มีการต่อยอดเงินกันที่วัดรวมได้ยังไม่ถึงล้านบาทนะคะ  แต่ถ้าต่อยอดเพิ่มขึ้นอีกนิดนึงก็จะได้แล้ว ดังนั้น อาจารย์เจนก็ประกาศขอต่อยอดเงินเพิ่มและแล้วทุกคนก็ยื่นเงินต่อยอดกันใหญ่เลยค่ะ และต่อมาก็มีท่านผู้ใจบุญยินดีต่อยอดให้แสนกว่าบาทเพื่อปิดยอดให้ได้ล้านกว่าบาทและก็ได้จริง ๆ ค่ะ อื้อฮือ จี๊ดงี้ปลื้มใจมาก ๆ ค่ะ นั่นแสดงว่า ถนนบุญเส้นนี้และมีความยาว 528 เมตรนี้ เป็นถนนของคณะเสบียงสวรรค์ตลอดทั้งเส้น และเป็นถนนบุญของทุกท่านผู้ร่วมบุญด้วยค่ะ

ตามที่ทุกท่านได้ร่วมโอนปัจจัยกันมาอาจารย์เจนก็ได้จัดแบ่งเงินส่วนหนึ่งใส่ซองเตรียมไว้เพื่อถวายวัดเป็นค่าซื้อปูนซีแพค 6 คิว และถวายวัดพร้อมกับเงินปัจจัยที่เรี่ยไรเป็นเงินค่าน้ำค่าไฟเพื่อชำระหนี้สงฆ์ หลังเทปูนเสร็จแล้วนั้น อาจารย์เจนได้ให้ทุกคนได้ทำบุญแล้วทำบุญอีกนั่นก็คือ การเทปูนต้องใช้น้ำใช้ไฟวัดจะได้ไม่ติดกรรมกับที่ธรณีสงฆ์ในกิจกรรมเทปูนด้วยค่ะ นอกจากนี้ได้มีการถวายอุปกรณ์การเทปูน อาทิเช่น กระป๋องปูนนับร้อยใบ เปลปูน จอบ พลั่ว เป็นต้นค่ะ ซึ่งเป็นเงินของทุกท่านผู้ร่วมบุญค่ะ และทั้งหมดทั้งมวลนี้ก็เป็นบุญด้วยกันทั้งนั้นจี๊ดต้องขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านเป็นที่สุดแห่งบุญจริง ๆ ค่ะ และจี๊ดเชื่อว่าทุกท่านต้องภูมิใจสุขใจในบุญที่ทำสำเร็จแล้วนี้แน่นอนค่ะ

อาหารทุกมื้อ เช้า กลางวัน และเย็น ทุกคนอิ่มอร่อยกันมั้ยเจ้าคะ และทุกท่านก็จะพูดกันว่า อิ่มกันแล้วอิ่มกันอีก คือ อิ่มตั้งแต่เช้าจรดเย็น เพราะมีอาหารการกินแจกจ่ายให้แบบว่าไม่มีอดไม่มีอยากจริง ๆ ค่ะ โดยทุกมื้อก็จะมี ข้าวกล่อง น้ำดื่ม ขนมปังกรอบ ขนมคุ๊กี้  แจกบนรถทัวร์ทุกคนต้องมีต้องได้รับ และยังมีแจกไปถึงพนักงานขับรถและเด็กรถ และยังมีโรงทานที่จุดเทปูน มีน้ำดื่มต่าง ๆ มีเฉาก๊วยเย็น ๆ ชื่นใจ และขออนุโมทนาบุญกับครอบครัวคุณเดชาธรและภรรยานำน้ำชาเขียวและน้ำสมุนไพรอื่น ๆ มาแจกที่โรงทานและยังไปเดินเสริฟให้กับทุกท่านที่เหน็ดเหนื่อยจากการเทปูนด้วยการเดินไปแจกถึงที่ตลอดแถวตลอดแนวที่ยืนเทปูนกันนั่นเลยค่ะ
สำหรับโรงทานของวัดก็ตามที่อาจารย์เจนเล่าให้ฟังนั่นเองค่ะ ขอนำมาเล่าใหม่ให้เข้าใจในเรื่องของบุญนะคะ เพราะอาจารย์พูดเสมอว่า บุญนั้นช่างหอมหวล และบุญของคณะเสบียงสวรรค์นั้นก็หอมหวลไปจนร่ำลือถือท่อใคร ๆ ก็รู้จักค่ะ ขอเล่าขยายความนิดนึงค่ะ ด้วยบุญครั้งนี้เจ้าอาวาสท่านไม่สบายใจตั้งแต่แรกแล้วว่าจะหาโรงทานที่ไหนมาเลี้ยงคณะบุญเพราะวัดนี้ยากจนไม่มีเงินและชาวบ้านก็ยากจน จึงกังวลใจมาก  แต่ก็ได้ไปหารือกับชาวบ้านว่า จะมีผู้คนมาจากกรุงเทพฯ หลายร้อยคนจะมาทำบุญสร้างถนนที่วัด ชื่อ คณะเสบียงสวรรค์ คนที่มาติดต่อได้เขียนไว้ในหนังสือที่มอบให้กับวัด ชื่อ อาจารย์เจน  ญาณทิพย์ ท่านก็ไปบอกกับชาวบ้านให้ได้รับรู้ แต่เพราะบุญคณะเสบียงสวรรค์นั้นหอมหวลจนเป็นที่รู้จักและมีคนรู้จักชื่อเสียงของอาจารย์เจนต่างก็บอกต่อกันมาจนมีโรงทานมาตั้งที่วัดหลายโรงทานเลยค่ะ ทั้งนี้ มีรถกระบะ 5 และมีรถราง 1 มาช่วยรับส่งผู้สูงอายุและท่านที่สุขภาพไม่ดีเดินไม่ไหว โดยไม่คิดค่าน้ำมันรถจากวัดเลยค่ะ จี๊ดขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ ซึ่งอาจารย์เจนพูดว่า คนที่ช่วยเหลือผู้อื่นด้วยความเต็มใจและในเรื่องของบุญด้วยแล้วยิ่งเป็นผู้ได้รับอานิสงส์บุญนี้มากค่ะ

เรื่องที่อยากจะเล่า
เรื่องของเทวดา  อาจารย์เล่าให้จี๊ดฟังว่า มีเทวดาจำนวนมากที่เคยมาอนุโมทนาบุญและรักษาอยู่ที่วัดนี้ แต่ตอนนี้เทวดาท่านได้ห่างหายไปนานแล้วค่ะ และพอได้รู้ว่าที่วัดนี้มีงานบุญใหญ่เทวดาทั้งหลายต่างก็มารวมตัวกันที่วัดในงานบุญทอดผ้าป่าวันนั้น โดยมากันอย่างเนืองแน่นมากันตรึมเชียวล่ะ ในครั้งแรกอาจารย์ก็ยังไม่รู้เพราะต้องกล่าวสวดมนต์และพูดเรื่องบุญกุศลให้ทุกท่านได้รับฟังกัน และได้รับรู้ตอนที่อาจารย์กล่าวคำอธิษฐาน ระหว่างนั้นอาจารย์นั่งอยู่ติดกับพานแว่นฟ้าที่มีผ้าไตรจีวรตั้งวางอยู่บนนั้นนะคะ และ ทันใดนั้น เทวดาต่างก็พุ่งกรูกันเข้ามาแตะผ้าไตรที่ตั้งอยู่ข้างอาจารย์จนร่างของอาจารย์สั่นสะท้านแทบจะต้านไม่อยู่ค่ะ คือลักษณะอาการของคนที่อยากจะขอแตะสิ่งล้ำค่าอะไรสักอย่างค่ะ โดยอาจารย์อธิบายเรื่องของเทวดาต่อไปอีกว่า เทวดาที่มานั้นบางตนสูงอายุบางตนอยู่ในวัยหนุ่มสาวและเป็นเทวดาที่ยังมีกิเลสยังยึดติดกับความเป็นมนุษย์อยู่ค่ะ เพราะเป็นเทวดาที่อยู่สวรรค์ชั้นต่ำไม่ได้ทำบาปกรรมอะไรมากและเมื่อครั้งที่ยังมีชีวิตอยู่ก็มาทำบุญอยู่ที่วัดนี้ด้วยค่ะ พวกเทวดาทั้งหลายต่างก็ตื่นตระหนกและมีเทวดาผู้เฒ่าผู้แก่ต่างก็พูดกันระงมว่า “มาได้ยังงั้ย มาได้ยังงัย”

เรื่องของวิญญาณญาติพี่น้องและเจ้ากรรมนายเวร  พ่อแม่พี่น้องที่ตายไปแล้วก็มาเฝ้ารอรับบุญ และต่างก็คุยกันให้แซ็ดว่า  วันนี้ลูกของฉันมาทำบุญให้นะ (วิญญาณที่ได้รับบุญจากลูกก็คุยดีใจ) บางวิญญาณก็พูดว่า  ลูกของฉันมาทุกเดือนแต่เดือนนี้ไม่มา (วิญญาณนี้คงเสียใจลูกไม่มา)  ส่วนวิญาณเจ้ากรรมนายเวรก็มารอรับบุญกับทุกท่านด้วย  ซึ่งเรื่องจริงก็คือทุกวิญญาณที่ได้รับบุญจากลูกหลานที่มาทำบุญกับคณะเสบียงสวรรค์เป็ฯประจำทุกเดือนเค้าจะรู้เค้าจะมารอค่ะ ประหนึ่งว่า เป็นแขกพิเศษกันไปล่ะค่ะ และอาจารย์ก็ได้ยินเสียงวิญญาณทั้งหลายพูดคุยกันให้ระงมไปและบางรายก็มาฟ้องร้องกับอาจารย์ด้วยหมดฟังได้บ้างไม่ได้บ้างค่ะ
เรื่องวิญญาณที่ฆ่าตัวตาย  อาจารย์เล่าว่า มีวิญญาณสามีที่ฆ่าตัวตายไปแล้วภรรยามาทำบุญกับคณะเสบียงสวรรค์ทุกครั้งอันนี้สามีได้รับอานิสงส์แบบอัตโนมัติ หรือพี่ชาย น้องสาว ที่เป็นญาติตายไปแล้วแต่ก็ได้มารอรับบุญด้วยนะคะ และยังมีคนไทยในต่างประเทศก็ส่งจิตมาอนุโมทนาบุญด้วยค่ะ            
องค์เทพส่งบริวารผ้าป่ามาร่วมบุญด้วย  อาจารย์ได้เล่าเสมอว่า องค์เทพเทวาท่านส่องแว่นแก้วลงมาและท่านได้ส่งบริวารของท่านนำผ้าไตรที่เป็นทิพย์มาถวายให้กับวัดด้วยค่ะ :ซึ่งก็ดีใจไปกับทุกท่านด้วยนะคะเพราะบุญเสบียงสวรรค์ของเรานั้นเป็นคณะบุญใหญ่และด้วยบุญที่ทุกท่านตั้งใจนี้จนทำให้องค์เทพเทวาท่านมาร่วมบุญด้วยค่ะ
จี๊ดก็รวมเรื่องที่รู้สึกว่าจะตื่นเต้นเร้าใจเพื่อทุกท่านที่ทำบุญจะได้ยินดีในบุญที่ทำและบุญของทุกท่านสามารถส่งไปให้ญาติพี่น้อง เจ้ากรมนายเวรได้ทุกภพภูมิค่ะ เพราะเมื่อบุญที่ทำสำเร็จแล้วก็จะได้ส่งผลไปโดยเร็ววันจนกลายเป็นอโหสิกรรมค่ะ

ความประทับใจของจี๊ดก็มากมายเสียทุกสิ่งอย่างเลยนะคะตั้งแต่ผู้คนที่ไปทำบุญร่วมกันจนถึงเรื่องของจิตวิญญาณที่สามารถมารับบุญจากเราได้ค่ะ จี๊ดขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านผู้ร่วมบุญสำหรับทริปเสยียงสวรรค์ ครั้งที่ 97  ซึ่งเป็นบุญสร้างถนนหนทางให้พระสงฆ์ และชาวบ้านได้ใช้เป็นสาธารณะประโยชน์เป็นที่สุดแห่งบุญนี้แล้วค่ะ

จี๊ดจ๊าด

514

2611

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20061
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2023-5-31 11:03:19 | แสดงโพสต์ทั้งหมด

คุณจำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ ก่อนจึงจะสามารถดูและดาวน์โหลดไฟล์แนบได้ หากยังไม่มีบัญชีหรือยังไม่ได้เป็นสมาชิก กรุณาลงทะเบียน

x

514

2611

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20061
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2023-5-31 11:12:02 | แสดงโพสต์ทั้งหมด

x

514

2611

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20061
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2023-5-31 11:15:52 | แสดงโพสต์ทั้งหมด

x

อัพเกรด  12%

0

17

68

เครดิต

Junior

Rank: 2

เครดิต
68
โพสต์เมื่อ 2023-7-9 11:30:11 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
อนุโมทนาบุญกับผู้ร่วมบุญทุกท่านด้วยครับ

สมาชิกที่เพิ่งอ่านหัวข้อนี้

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับโพสต์นี้ได้ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|อุปกรณ์เคลื่อนที่|Archiver|อาจารย์เจน.com

GMT+7, 2024-3-28 23:54 , Processed in 0.140358 second(s), 23 queries .

Copy right © 2013 อาจารย์เจน.com.

Web Design By modifydiscuz.com

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้