ประกาศผังที่นั่ง (p.1) ปิดรับบริจาคปัจจัยทริป 95 ตอนสร้างโบสถ์เรือสวรรค์ - ห้อง ทริปทัวร์บุญเสบียงสวรรค์ อาจารย์เจน.com

อาจารย์เจน.com

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
ดู: 3079|ตอบ: 6

ประกาศผังที่นั่ง (p.1) ปิดรับบริจาคปัจจัยทริป 95 ตอนสร้างโบสถ์เรือสวรรค์

[คัดลอกลิงก์]

514

2611

2หมื่น

เครดิต

ผู้ดูแลพิเศษ

Rank: 8Rank: 8

เครดิต
20063
โพสต์เมื่อ 2023-3-12 15:11:14 | แสดงโพสต์ทั้งหมด |โหมดอ่าน

ประกาศผังที่นั่ง (p.1)  ปิดรับบริจาคปัจจัยทริป 95 ตอน สร้างโบสถ์เรือสวรรค์

สวัสดีค่ะ ดิฉันอาจารย์เจน ญาณทิพย์ ขอเชิญชวนทุกท่านผู้ฝักใฝ่ในบุญให้ทราบว่าในเดือนมีนาคมนี้ ดิฉันจะนำพาทุกท่านผู้ร่วมบุญกับคณะเสบียงสวรรค์ ทริปที่ 95 ในวันอาทิตย์ที่ 26 มีนาคม 2566  ซึ่งดิฉันใช้ชื่อตอนนี้ว่า “สร้างโบสถ์เรือสวรรค์” โดยก่อนออกเดินทางไปเซอร์เวย์หาวัดทำบุญในครั้งนี้ ดิฉันได้ตั้งจิตอธิษฐานเอาไว้ว่า ขอให้ได้พบเจอกับวัดที่เหมาะสม ที่มีพระสงฆ์ที่ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบ และมีพระสงฆ์เป็นพระนักพัฒนาวัด ให้มีความเจริญเพื่อให้ผู้คนได้เข้าวัดศึกษาธรรมมะ และได้มีดวงตาเห็นธรรม รวมทั้งเพื่อให้วัดนั้นสามารถขับเคลื่อนพระพุทธศาสนาต่อไปด้วยค่ะ

คณะเซอร์เวย์ออกเดินทางตั้งแต่เช้า โดยคณะ ฯ ได้ขับรถเดินทางไปถึง 3 จังหวัด แต่ก็ยังหาวัดที่เหมาะสมไม่ได้ จนได้มาพบกับอนุเสาวรีย์ของบุคคลสำคัญในประวัติศาสตร์ท่านหนึ่งเพราะท่านได้เคยกู้ชาติบ้านเมืองมาในอดีตชาติค่ะ เมื่อรถผ่านมาถึงสถานที่แห่งนี้ ดิฉันได้มองเห็นอนุเสาวรีย์ของท่านแล้วจึงได้ขอพรให้ท่านช่วยดลจิตดลใจ ให้ดิฉันได้พบเจอกับวัดที่มีพระปฏิบัติดี ปฏิบัติชอบ และไม่นอกรีตศาสนาที่จะสามารถขับเคลื่อนพระพุทธศาสนาต่อไปได้ โดยต้องเป็นพระสงฆ์ที่พัฒนาวัดได้ และสั่งสอนให้ผู้คนมีดวงตาเห็นธรรมได้ด้วยค่ะ

จนกระทั่งตกเย็นประมาณ 6 โมงเย็น ดิฉันได้มาพบเจอกับวัดแห่งนี้ ซึ่งเป็นวัดที่เดินทางเข้าไปค่อนข้างลึกเข้าไปในเส้นทางที่เปลี่ยว ไม่มีบ้านเรือนผู้คน และตั้งอยู่ห่างไกลความเจริญที่อยู่ในเขตชนบทค่ะ ในเขตพื้นที่นี้เป็นหมู่บ้านเล็ก ๆ ค่ะ แต่สิ่งที่ดิฉันได้เห็นครั้งแรกนั้นเป็นโบสถ์ที่มีโครงสร้างสูงสง่างาม แต่ที่โดดเด่นไม่เหมือนที่ใดมาก่อน คือโบสถ์นี้ตั้งอยู่ในเรือลำใหญ่และตั้งอยู่ในน้ำ แต่ในตอนนี้น้ำได้เหือดแห้งไปแล้วค่ะ และคาดว่าหน้าน้ำก็จะมีน้ำผุดขึ้นมาเหมือนเรือที่ลอยอยู่ในน้ำค่ะ ซึ่งดิฉันได้มองดูแล้วเรือลำนี้เป็นเรือในประวัติศาสตร์ และวรรณคดีแต่ยังสร้างไม่เสร็จ ถ้าสร้างเสร็จแล้วจะสวยงามมากค่ะ

เมื่อดิฉันลงจากรถและได้เหยียบผืนดินของวัดแล้วจึงรู้ได้ว่า ที่วัดแห่งนี้เดือดร้อนในเรื่องการก่อสร้างโบสถ์และการก่อสร้างได้หยุดชะงักลง จึงไม่มีการสร้างต่อค่ะ ต่อมาดิฉันได้พบกับหลวงพ่อเจ้าอาวาส และรู้ได้ว่าท่านเป็นพระที่ชอบการพัฒนาวัด ได้นำชาวบ้านปฏิบัติธรรมด้วยค่ะ ดิฉันจึงได้สอบถามท่านเจ้าอาวาสไปว่า โบสถ์หลังนี้เหมือนไม่มีการก่อสร้างต่อแล้ว มีสิ่งใดติดขัดหรือคะ เจ้าอาวาสท่านจึงเล่าว่า ตั้งแต่มีโรคระบาดโควิดเข้ามา ก็ไม่มีผู้คนเข้าวัดทำบุญกันนานมากแล้ว แต่ถ้าจะพึ่งพาชาวบ้านเขาก็มีอาชีพเกษตรกรรมเป็นส่วนมาก มีอาชีพปลูกข้าวเสียส่วนใหญ่ ไม่มีรายได้อะไรมากพอที่จะมาทำนุบำรุงวัด เพียงแต่มาทำบุญตามประเพณีวิถีชาวบ้านเท่านั้น ส่วนทางวัดนั้นยังมีนโยบายที่จะสร้างโบสถ์อยู่ ก็หวังว่าจะรอปัจจัยจากงานบุญทอดกฐิน แต่บุญทอดกฐินหนึ่งปีมีครั้งเดียว ก็ต้องรอปลายปี และมีงานบุญทอดผ้าป่าที่ชาวบ้านจะทำสักครั้งก็เดือนเมษายน ในวาระปีใหม่ไทยแค่นี้แหละโยม
     จากการที่ได้พูดคุยกับท่านแล้ว ดิฉันจึงเห็นว่า ท่านก็ไม่ได้อยู่นิ่งเฉย ท่านมีความกระตือรือล้นและคล่องมากค่ะ เจ้าอาวาสท่านเล่าว่า โบสถ์หลังนี้สร้างมาเจ็ดปีแล้วตัวท่านเองมาอยู่ที่วัดนี้ต่อจากเจ้าอาวาสองค์เก่าที่เป็นผู้ริเริ่มสร้างโบสถ์หลังนี้ไว้ก่อนแล้ว และการที่ท่านมาอยู่ต่อและได้เห็นถึงความสำคัญของวัดต้องมีโบสถ์เป็นสำคัญ ท่านจึงได้คิดสานต่อจากเจ้าอาวาสองค์ก่อนตามที่ตั้งใจต่อไป ซึ่งท่านก็เฝ้าแต่รอความหวังว่า คงจะมีผู้มีบุญวาสนาที่มีบุญสัมพันธ์กัน ที่จะได้มาช่วยเหลือวัดให้เรียบร้อยค่ะ

ดิฉันได้เห็นถึงความมุ่งมั่นที่เจ้าอาวาสท่านตั้งใจที่จะสร้างโบสถ์ต่อไปไม่หยุดนิ่ง ประกอบกับที่วัดนี้มีพระสงฆ์ 7 รูป เณร 2 รูป ถือว่ามีคณะสงฆ์ครบ ตรงตามที่ดิฉันตั้งใจไว้แล้ว ดังนั้น ดิฉันจึงได้เรียนให้ท่านเจ้าอาวาสรับทราบว่า ดิฉันจะนำพาผู้คนมาทำบุญที่วัดนี้เป็นคณะบุญใหญ่ มาทอดผ้าป่าสามัคคีร่วมสร้างโบสถ์ ถึงแม้ว่าปัจจัยเงินจะไม่ได้มากจนถึงสร้างโบสถ์ได้สำเร็จ แต่ก็เป็นต้นบุญที่จะเป็นกำลังสนับสนุนให้กับวัดดำเนินการสร้างโบสถ์ต่อไปได้ค่ะ แต่ทั้งนี้ ดิฉันต้องการนำพาผู้คนเทปูนซีแพค จำนวน 6 คิว เพื่อให้คณะบุญทุกคน ได้ใช้แรงกายแรงใจช่วยกันเทปูนเป็นปฐมฤกษ์ให้กับโบสถ์หลังนี้ด้วย ซึ่งเท่ากับว่าทุกท่านได้มีส่วนในการสร้างโบสถ์ด้วยแรงกายของทุกท่านด้วยค่ะ ซึ่งหลวงพ่อท่านก็ยินดีมากเพราะว่า ในส่วนภายในโบสถ์นั้น ทางวัดจะเทปูนยกสูงจากพื้นโบสถ์ 7 เซนติเมตร โดยทางวัดจะทำการปูกระเบื้องหินอ่อน ที่พื้นโบสถ์นี้แต่ต้องยกพื้นให้สูงขึ้นมาค่ะ ดิฉันก็ดีใจมากที่จะได้นำพาทุกท่านมาทำบุญใหญ่ที่หาทำได้ยากในการที่ทุกท่านจะได้ร่วมกันเทปูนที่พื้นโบสถ์เพื่อปูหินอ่อนแด่พระสงฆ์ในครั้งนี้ด้วยค่ะ

ในการนี้ คณะเสบียงสวรรค์ของเราจะเลี้ยงภัตตาหารเพลแด่พระสงฆ์ซึ่งเป็นอาหารที่ดิฉันคัดสรรมาเป็นอย่างดี ที่เป็นเลิศแล้วค่ะ หลังจากนั้น ดิฉันจะได้ทำการทอดผ้าป่าสามัคคีร่วมสร้างโบสถ์ และเทปูนที่โบสถ์เป็นลำดับถัดไปค่ะ ซึ่งการสร้างบุญมหากุศลในครั้งนี้ ทุกท่านจะได้ร่วมทำบุญสร้างโบสถ์ในเรือสวรรค์ ย่อมมีอานิสงส์บุญมากที่จะสามารถเปิดทางสว่างแห่งพระธรรมให้กับวัดแห่งนี้ และเป็นกุศลที่ยิ่งใหญ่ หาทำได้ยากยิ่งนักค่ะ
การทำบุญสร้างโบสถ์นี้ยังมีหลายท่านที่ไม่เข้าใจในเรื่องของการทำบุญสร้างโบสถ์ว่ามีอานิสงส์บุญมากน้อยเพียงใดค่ะ และโบสถ์นั้นใช้ประโยชน์อะไร ดิฉันจึงขอเล่าให้ฟังพอสังเขปนะคะ การทำบุญสร้างโบสถ์เป็นบุญที่ทางพระพุทธศาสนาได้ให้ความสำคัญมาก เพราะเป็นบุญสาธารณะกุศลที่มีประโยชน์มากค่ะ หากวัดใดมีโบสถ์ คณะสงฆ์ก็สามารถใช้เป็นอาคารอเนกประสงค์ ใช้เป็นสถานที่ประชุมเพื่อแสดงธรรม เป็นที่ฝึกอบรมสมาธิภาวนา เป็นสถานที่ ๆ พระสงฆ์และฆราวาสได้สวดมนต์ทำวัตรเช้าและทำวัตรเย็น เป็นสถานที่ประกอบกิจกรรมในทางศาสนาต่าง ๆ ดังนั้น ผู้ที่สร้างโบสถ์ถวายพระสงฆ์ จึงได้บุญกุศลทั้งภพชาตินี้และชาติต่อ ๆ ไป
อานิสงส์บุญนั้นมากมาย เพราะผู้ถวายย่อมได้เป็นผู้ที่มีศีล มีสมาธิ และมีปัญญา เมื่อจิตสว่างเบิกบานแล้วก็จะทำให้จิตใจสะอาด สว่าง สงบสุข ได้มากกว่าใคร แม้จะสิ้นชีวิตก็มีสติกำหนดรู้เห็นภาพของการทำความดีและมีอารมณ์ยึดมั่นในกุศล สิ่งนี้จะทำให้นำไปสู่ภพภูมิที่ดีค่ะ และหากเกิดในภพชาติใดย่อมได้ไปเกิดในสถานที่ ๆ ดี มีความอุดมสมบูรณ์ มีความสะดวกสบาย ที่เรียกว่า สุคติโลกสวรรค์ อันเพียบพร้อมด้วยสิ่งที่ประเสริฐ ที่พึงพอใจ และจะได้บรรลุคุณธรรมต่าง ๆ และสามารถทำให้แจ้งซึ่งพระนิพพานเป็นที่สุดได้ค่ะ

ดิฉันจึงขอเชิญชวนทุกท่านร่วมทำบุญดังนี้ค่ะ
   ถวายภัตตาหารเพลแด่พระสงฆ์
   ทอดผ้าป่าสามัคคีร่วมสร้างโบสถ์
   เทปูนซีแพค จำนวน 6 คิว ภายในโบสถ์เพื่อเป็นปฐมฤกษ์

การรับบริจาค
  กองทุนละ 3,000 บาท
  ตามกำลังศรัทธา

ดิฉันจะขอเชิญชวนทำบุญพิเศษเพิ่มอีกวัดหนึ่งค่ะ เพราะว่าที่วัดแห่งนี้มีพระพุทธรูปศักดิ์สิทธิ์ เพื่อความเป็นสิริมงคลแก่ผู้ร่วมบุญเป็นพระพุทธบูชา ดังนั้น ดิฉันจะนำบุญให้ทุกท่านได้ห่มผ้าพระพุทธรูปและถวายสังฆทานที่วัดแห่งนี้ด้วยค่ะ

การทำบุญคณะเสบียงสวรรค์ ทริป 95  ทำบุญ 2 วัดค่ะ โดยดิฉันจะนำปัจจัยส่วนหนึ่งไปดำเนินการ ดังนี้
▪ ซื้ออาหารคาวหวานที่เป็นอาหารชั้นเลิศ เพื่อนำถวายเป็นภัตาหารเพลแด่พระสงฆ์
▪ ซื้อผ้าไตรเอกของคณะเสบียงสวรรค์
▪ ซื้อเครื่องของสังฆทานที่เป็นของใช้จำเป็นให้แก่พระสงฆ์ จำนวน 2 วัด
▪ ซื้อผ้าห่มพระพุทธรูป
▪ ซื้อปูนซีแพค จำนวน 6 คิว
▪ ซื้อวัสดุและอุปกรณ์การต่าง ๆ ในการเทปูน อาทิเช่น เปลปูน จอบ พลั่ว ถังขนปูนจำนวนมาก เป็นต้น
▪ ค่าใช้จ่ายอื่น ๆ ที่เกี่ยวข้องกับการทำบุญทริปนี้ค่ะ

ดิฉันขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านเป็นการล่วงหน้าที่ทุกท่านจะได้ร่วมบุญกับคณะสเบียงสวรรค์ ทริป 95 โดยมีการทำบุญถวายภัตตาหาร ร่วมสร้างโบสถ์ และร่วมกันเทปูน รวมทั้งบุญอื่น ๆ ในครั้งนี้ด้วยค่ะ และด้วยบุญที่ทำนี้ ไม่ได้หายไปไหน ไม่ได้เสียเปล่า แต่เป็นการสะสมเสบียงบุญของเราเอาไว้ค่ะ เพราะชีวิตของคนเรานั้นต้องมีความศรัทธาเชื่อมั่นในการทำความดี มีความเพียร และไม่ประมาทในการใช้ชีวิต รวมทั้งให้หมั่นทำสมาธิภาวนาเพื่อให้ตัวเรานั้นได้มีสติปัญญา เพราะปัญญานั้นสามารถที่จะช่วยให้ปัญหาที่ติดขัดอยู่แก้ไขได้ และบุญที่ทำนั้นก็จะมาส่งผลให้ผลกรรมหนักจะเบาลงได้ค่ะ

อาจารย์เจน ญาณทิพย์

โพสต์นี้ยังมีเนื้อหาเพิ่มเติม

คุณจำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ ก่อนจึงจะสามารถดูและดาวน์โหลดไฟล์แนบได้ หากยังไม่มีบัญชีหรือยังไม่ได้เป็นสมาชิก กรุณาลงทะเบียน

x

77

512

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
26496
โพสต์เมื่อ 2023-3-12 15:11:47 | แสดงโพสต์ทั้งหมด

สวัสดีจ้า จี๊ดจ๊าดมาแล้วค่ะ จี๊ดดีใจที่สุดเลยค่ะ ที่อาจารย์เจน ญาณทิพย์ จะนำพาทุกท่านไปทำบุญร่วมกันกับ คณะเสบียงสวรรค์ ทริปที่ 95 ในวันอาทิตย์ที่ 26 มีนาคม 2566  ก็คือเรื่องมีอยู่ว่า ในขณะนี้นะเจ้าคะ ท่านผู้ร่วมบุญทั้งหลายอย่าได้นิ่งนอนใจกันไปนะคะ เพราะเหลือเวลาอีกเพียงไม่กี่วันนี้แล้วคือ 10 กว่าวันนี้แล้วค่ะ  ทุกท่านที่ได้เคยร่วมบุญกันมาก็อย่าช้านะคะ เพราะหน้าที่การงานของแต่ละท่านอาจยุ่งเหยิง พันพัวนัวเนียจนไม่มีเวลาที่จะทำอะไร หรือแม้แต่จะโอนเงินทำบุญนะเจ้าคะ เมื่อได้อ่านประกาศเชิญชวนทำบุญของอาจารย์เจน ญาณทิพย์ แล้ว หรือได้อ่านข้อความที่จี๊ดได้เป็นตัวแทนอาจารย์เจนมาบอกบุญกับทุกท่านอีกทอดหนึ่งแล้ว ก็รีบกันเลยเจ้าค่ะ

เนื่องจากภาระกิจบุญของอาจารย์เจนมีตารางคิวแน่นมากค่ะ ทำให้ต้องเลื่อนกำหนดการไปเซอร์เวย์หาวัดมาเป็นวันนี้ซึ่งก็ปาเข้าไปกลางเดือน แต่ก็ยังไม่สาย แม้แต่อาจารย์เจนเองก็ยังไม่ได้มีวันพักผ่อนเลย เพื่อจะได้นำพาทุกท่านไปทำบุญร่วมกันให้จงได้ ยังไงก็ต้องไปทำบุญกันให้ได้ค่ะ และในครั้งนี้อาจารย์ตั้งชื่อตอนว่า “สร้างโบสถ์เรือสวรรค์” อันนี้ก็มีเหตุสินะจ๊ะ เรื่องมีอยู่ว่า อาจารย์เจนและคณะผู้ร่วมเดินทางก็ตื่นกันตั้งแต่เช้ามืดเพื่อเดินทางไปหาวัดทำบุญสำหรับเดือนนี้ แต่เวลาอ่ะมีมั้ย มีน้อยนิดเชียวค่ะ แม้จะเหนื่อยแค่ไหนอาจารย์เจนก็สู้ไม่ถอยค่ะ อาจารย์เจนพูดให้ฟังเสมอว่า นี่ถ้าไม่มีคณะเสบียงสวรรค์ของเราแล้วจะมีคนไปทำบุญกับวัดที่ลำบากยากแค้นไหมนี่ เพราะคนก็มุ่งแต่จะไปซื้อสิ่งของที่เขาชวนเชื่อว่ามันดีอย่างนั้น มันดีอย่างนี้ เสียเงินเสียทอง แต่ไม่ได้อะไรเลย หรือไม่ก็หลอกกันไปทำบุญแบบผิด ๆ ที่ไม่ใช่ทางของพระพุทธศาสนา เงินก็เสีย บุญก็ไม่ได้ แถมทำผิดต้องติดกรรมกลับมาอีกด้วย ไม่คุ้มเลย ดังนั้น แม้จะไม่มีเวลาเพียงใดก็ต้องมีเวลาให้จงได้ จึงมาเซอร์เวย์เสียกลางเดือนนี่แหละค่ะ

ตามที่อาจารย์เจนได้เล่าให้ฟังนั้นแล้วว่า คณะ ฯ เดินทางไปถึง 3 จังหวัด แปลกใจมากอะไรกันนี่ เพราะแต่ละวัดนั้น ส่วนมากมีความเจริญไม่ต้องสร้างอะไรแล้ว และบางวัดเมื่อเข้าไปก็เห็นว่า ไม่น่าจะขับเคลื่อนพระพุทธศาสนาต่อไปได้ แต่เป็นที่พึ่งพาของชาวบ้านได้ ไม่เป็นไร ก็ออกมาตั้งหลักใหม่ค่ะ จนกระทั่งมาถึงจังหวัดนี้ จี๊ดนั่งรถหลับไป ตื่นมาอีกที นี่จังหวัดอะไรหว่า พลขับก็แวะเข้าห้องน้ำหลายรอบ หาวัดไม่เจอก็กินแต่น้ำ เพราะข้าวยังไม่ได้รับประทาน และก็ปวดปัสสาวะจึงต้องแวะปั้มค่ะ คณะเดินทางตะลอน ๆ ไปกันทั้งวัน จนกระทั่งอาจารย์เจนบอกว่า พวกเราไปหาที่พักก่อน จะเย็นแล้ว ไม่งั้นวัดก็หาไม่ได้ ที่พักก็ไม่มี แย่เลยนะ และการไปหาที่พักก็ลำบากเหมือนกัน ที่พักหายาก แต่โชคดีที่มีโฮมสเตย์อยู่แห่งหนึ่งเจ้าของโฮมสเตย์แจ้งว่า มีเหลืออยู่ 2 ห้องพอดี แค่นี้ก็ดีใจแล้วค่ะ อาจารย์ขอจองพักชำระเงินไว้ก่อนเพราะต้องรีบไปต่อแล้วไปหาวัดทำบุญกันค่ะ

เจ้าของโฮมสเตย์มีอัธยาศัยดีมาก ที่นี่มีความสงบ ร่มเย็น มีต้นไม้ร่มรื่น แต่ขอบอกว่า ที่นี่มียุงที่กัดเจ็บมาก ห้องนอนก็คับแคบ มีเตียงเล็ก ๆ แต่นอน 2 คน และที่สำคัญน้ำไหลออกจากฝักบัวน้อย แทบจะขาดใจ ฟอกสบู่ไปนะ ยืนรอเอาน้ำมารดตัวให้ทั่วร่างนาน ขอบอกว่าใช้เวลานานมากเชียวค่ะ เพราะสายน้ำที่ไหลออกมาจากฝักบัวนั้น ช่างไหลรินกะปิดกะปรอยเสียเหลือเกิน ตัวจี๊ดอ่ะนะไม่เท่าไหร่ สงสารแต่อาจารย์เจนกับพี่รุ้ง เดินทางมาเหนื่อย ๆ ไม่ได้อาบน้ำให้สดชื่นกับเขาเลยค่ะ

เอาล่ะ ๆ กลับมาที่เรื่องบุญกุศลกันนะคะ เมื่อออกจากที่พัก ก็ได้ขับรถไปเรื่อย ๆ ตอนนั้นอาจารย์เจนก็ชี้ให้ดูอนุสาวรีย์ที่สำคัญ ท่านคนนี้ต้องมีความสำคัญมากต่อประเทศชาติบ้านเมืองของไทยแต่โบราณเป็นแน่ ไม่เช่นนั้น เขาจะปั้นรูปปั้นของท่านให้ผู้คนมากราบไหว้ทำไมกัน แค่คิดเท่านั้น อาจารย์เจนก็พูดว่าอนุสาวรีย์นี่ อาจารย์ได้อธิษฐานขอให้ท่านช่วยดลจิตดลใจ ให้ได้พบกับวัดที่มีพระสงฆ์ปฏิบัติดี ปฏิบัติชอบและแล้วก็ไม่น่าเชื่อเลยว่า พลขับของเรารับประทานเข้าไปมาก เกิดอาการง่วงแล้วมาถึงวัดนี้พอดี ที่อาจารย์เห็นว่าวัดกำลังสร้างโบสถ์และเป็นโบสถ์ที่เมื่อสร้างเสร็จแล้วต้องไม่เหมือนใครจริง ๆ ค่ะ เพราะโบสถ์นี้ตั้งอยู่บนเรือลำใหญ่ แปลกดีค่ะ และดีใจมากที่พวกเราจะได้มาทำบุญที่วัดนี้เพราะเป็นบุญที่เรายังไม่เคยทำเลย บุญสร้างโบสถ์บนเรือใหญ่ค่ะ

พอได้พบกับหลวงพ่อเจ้าอาวาสแล้ว จี๊ดก็เห็นว่า เหมาะสมแล้วที่อาจารย์เจนได้เห็นว่า คณะเสบียงสวรรค์ควรต้องมาทำบุญที่วัดนี้ เพราะจี๊ดรู้สึกได้เลยว่า เจ้าอาวาสท่านเป็นพระเลือดนักสู้ และมีพลังเต็มเปี่ยมที่จะสร้างโบสถ์ต่อไป ทั้งนี้ต้องใช้เงินอีกมากแต่ท่านก็ไม่หวั่นใจ ท่านพูดว่า ก็รอดูเงินกฐินปลายปีนี้น่าจะได้ แต่ถ้ามีทอดผ้าป่าช่วงสงกรานต์ก็ดี ถ้าพอมีก็จะสร้างโบสถ์ต่อ ดูแล้วท่านไม่ท้อเลยค่ะ ท่านพูดให้ฟังว่า ตอนนี้ลำบากที่จะให้คนมาทำบุญกับวัด เพราะสถานการณ์บ้านเมืองมันเปลี่ยนไป วัดก็อยู่ยาก คนก็อยู่ยาก วิถีคนไทยก็เปลี่ยนไป คนเข้าวัดน้อย ทางวัดก็ได้มีการปฏิบัติธรรมให้ชาวบ้านได้มาถือศีลกัน แต่ชาวบ้านก็ยากจนลำบาก มีรายได้น้อยค่ะ

จี๊ดจำได้ว่า วันนั้นมีชาวบ้านที่มาวัด จำอาจารย์เจนได้ต่างก็พากันตื่นเต้นกันใหญ่ และพูดกันว่า อาจารย์เจนตัวจริง อาจารย์เจนตัวจริง พวกผู้เฒ่าผู้แก่ก็รู้จัก คุณป้าคนหนึ่งพูดกับจี๊ดว่า ดูสิฉันขนลุกไปหมดทั้งตัว ฉันปลื้มใจ ดีใจมาก จนแกน้ำตาซึมค่ะ แกบอกว่า ฉันอยู่บ้านฝั่งทุ่งโน้นและมาทำบุญที่วัดนี้ แถวนี้มีวัดเยอะแต่ก็เป็นวัดร้างทั้งนั้น ก็มีแต่วัดนี้นี่แหละที่ไม่ร้าง หลวงพ่อท่านพัฒนาจากวัดร้างจนเป็นวัด ไอ้พวกฉันก็อยากจะให้มีโบสถ์ที่วัดนี้ อยากให้โบสถ์สร้างสำเร็จเสียที และชาวบ้านทั้งวัยกลางคนและผู้เฒ่าต่างก็พูดเป็นเสียงเดียวกันว่าดีใจ ดีใจ ที่อาจารย์เจนจะพาคนมาทำบุญที่วัดนี้ อยากจะให้โบสถ์ได้มีการสร้างคืบหน้าไปบ้างพวกฉันตื่นเต้นดีใจมาก ๆ ขอบใจมาก ๆ ที่จะมาช่วยวัด ซึ้งค่ะ เพราะชาวบ้านนั้นมีสีหน้าขอบคุณออกมาอย่างเห็นได้ชัด นี่ก็แสดงว่าพระสงฆ์ที่วัดนี้ ชาวบ้านก็ให้ความเคารพนับถือและอยากให้วัดนี้มีโบสถ์เร็ว ๆ พวกเขาเป็นกำลังใจให้กับวัดนี้มากค่ะ

ส่วนเจ้าอาวาสท่านก็เตรียมความพร้อม ได้มีการประชุมงานกันระหว่างคณะสงฆ์ที่วัดและบอกกล่าวแก่ชาวบ้านในเรื่องงานจัดเลี้ยงโรงทานให้กับผู้ร่วมบุญที่จะเดินทางมาวัด และเตรียมความพร้อมเรื่องห้องน้ำ และเรื่องต่าง ๆ ดูเหมือนทุกคนจะช่วยกันค่ะ แหมจี๊ดรู้สึกชื่นชมนะคะ ที่ทุกฝ่ายใส่ใจในการทำบุญครั้งนี้ค่ะ และเสียงที่ได้ยินนะ พวกเราจะเอาไงกันดีล่ะ เหลือเวลาอีก 14 วัน ฉันนับวันแล้ว ส่วนเจ้าอาวาสท่านก็พูดใช่ ๆ อีกไม่นานแล้ว อาตมาจะจัดการให้ดี อืม จี๊ดได้ยินแล้วชื่นใจค่ะ เพราะหายากนะคะ วัดที่มีความกระตือรือล้นที่จะเตรียมงานบุญอย่างนี้ค่ะ จี๊ดก็ดีใจแทนวัดนี้ด้วย

ตอนแรกเจ้าอาวาสท่านเข้าใจว่าอาจารย์เจนดูเว็บไซต์ของวัด เลยเดินทางมาทำบุญที่วัดนี้ ท่านถามว่าดูเว็บไซต์แล้วมาวัดนี้ใช่ไหมโยม ซึ่งอาจารย์เจนก็ตอบท่านไปว่า หลงมาค่ะท่าน ดิฉันไม่รู้จักวัดของท่านเลย ซึ่งจี๊ดก็ร่วมเป็นพยานด้วยว่า ไม่รู้จักวัดนี้มาก่อนเลยค่ะ และจึงเล่าให้ท่านฟังว่า คนขับรถเขาก็พาขับมาเรื่อย ๆ และเหมือนมีสิ่งดลใจ ให้อาจารย์เจนได้มองเห็นโบสถ์ที่สร้างไม่เสร็จอยู่แต่ไกล จึงได้แวะลงมาดู แต่ทั้งนี้อาจารย์ก็สัมผัสได้ว่าที่วัดนี้กำลังเดือดร้อนในการที่จะสร้างโบสถ์อยู่ค่ะ เมื่อเจ้าอาวาสท่านได้ฟังแล้ว ท่านจึงว่า นี่คงเป็นบุญสัมพันธ์แล้ว ที่มีสิ่งศักดิ์สิทธิ์นำพาอาจารย์เจนมาที่วัดของท่านค่ะ

เหลืออีกไม่กี่วันแล้วนะเจ้าคะ ทุกท่านจะได้ทำบุญเลี้ยงภัตตาหารพระสงฆ์ ทอดผ้าป่าสามัคคีร่วมสร้างโบสถ์ และร่วมกันเทปูนพื้นภายในโบสถ์ที่ทางวัดจะทำการปูกระเบื้องหินอ่อนในโอกาสต่อไป สิ่งนี้เป็นบุญกุศลที่พวกเราต้องเก็บเกี่ยวกันเอาไว้นะเจ้าคะ อาจารย์เจนสอนว่า คนที่สะสวยงดงามต้องมีศีล คนจะร่ำรวยต้องหมั่นทำทาน และคนที่มีปัญญาต้องสร้างวัตถุทานทางด้านปัญญา เช่นการสร้างโบสถ์ที่เป็นสถานที่ ๆ ศึกษาพระธรรม เจริญจิตภาวนา เป็นศูนย์รวมจิตใจในทางธรรม และอื่น ๆ อีกมากมายเกินที่จะพรรณาได้ในเรื่องของอานิสงส์บุญค่ะ

มีหลายคนไม่เข้าใจถามว่า ทำบุญแล้วได้อะไร อันนี้ตอบไม่ไ ด้แต่มันเป็นปัจจัตตัง รู้ได้เฉพาะตนเท่านั้นจริงจริ้งค่ะ พวกเขาเหล่านั้นได้รู้เองและเห็นเองค่ะ และบุญคือความสุข คนที่ทำบุญเขาจะอิ่มเอิบไม่ทุกข์ไม่ร้อนอะไรกับใครเขาเลยค่ะ คนมีความสุขก็ใช้ชีวิตของเขาแบบสบาย ๆ พอมีปัญหาก็เอาธรรมมะมายึดเหนี่ยวจิตใจ รู้จักปล่อยวางไม่ยึดถือให้หนักค่ะ  เพราะคนที่ทำบุญนั้น จี๊ดเห็นมาก็มาก ไม่มีตกอับ มีแต่สิ่งดี ๆ เข้ามาในชีวิตแบบไม่รู้เนื้อรู้ตัวก็มีมากนะคะ บางคนดวงตกแต่เขาทำบุญของเขา อะไรก็มาทำอันตรายเขาไม่ได้ค่ะ เพราะเขามีบุญมาหนุนอยู่ อาจารย์เจนมักพูดให้จี๊ดฟังว่า คนนี้นะเขาโชคดีที่ทำบุญไม่ขาดไม่งั้นเขาอาจตายไปแล้ว บุญช่วยเขาไว้แท้ ๆ  หรือบางคนเจ็บป่วย แต่ด้วยบุญกุศลก็ช่วยให้เขาได้พบเจอหมอดียาดีรักษาและก็จริงนะคะ งั้นพวกเรามาทำบุญกันเถอะค่ะ จะมากจะน้อย จะบ่อยจะซ้ำก็ทำไปค่ะ
มีหลายคนที่ไม่ชอบทำบุญแบบเดิม ๆ จะรอทำบุญที่แปลกใหม่ ซึ่งจี๊ดว่าอย่าไปรอเลยค่ะ มีบุญอะไรเราก็ทำไปก่อนเถอะค่ะ การทำบุญซ้ำแบบเดิมนี้ อาจารย์เจนเคยได้อธิบายขยายความว่า มีหลายคนที่เข้าใจผิดในเรื่องนี้ เพราะการสร้างวัตถุทานสิ่งใดล้วนเป็นบุญกุศลทั้งนั้น ถึงจะทำซ้ำแบบเดิมแต่นั่นก็เป็นบุญที่เกิดขึ้นใหม่ ที่เราเป็นผู้กระทำสิ่งนี้เป็นการสะสมบุญกุศลกันเอาไว้ค่ะ พวกเรายังต้องรับประทานข้าวทุกวัน แต่บุญเราไม่ได้ทำทุกวันเลยนะคะ ดังนั้น การทำบุญของเรานี้ยังถือว่าน้อยไปนะเจ้าคะ พวกเราทั้งหลายอย่าประมาทเลย หากแม้นมีโอกาสที่จะทำบุญ เราก็ทำบุญกันเถอะค่ะ

กิจกรรมบุญ ดังนี้ค่ะ
  ทอดผ้าป่าสามัคคีร่วมสร้างโบสถ์
  เทปูนซีแพค จำนวน 6 คิว ภายในโบสถ์เพื่อเป็นปฐมฤกษ์

การรับบริจาค
กองทุนละ 3,000 บาท
ตามกำลังศรัทธา

จี๊ดขอเชิญชวนทำบุญพิเศษเพิ่มอีกวัดหนึ่งค่ะ เพราะว่าที่วัดแห่งนี้มีพระพุทธรูปศักดิ์สิทธิ์ เพื่อความเป็นสิริมงคลแก่ผู้ร่วมบุญเป็นพระพุทธบูชา อาจารย์เจนจะนำบุญให้ทุกท่านได้ห่มผ้าพระพุทธรูป และถวายสังฆทานที่วัดแห่งนี้ด้วยค่ะ

การทำบุญคณะเสบียงสวรรค์ ทริป 95  ทำบุญ 2 วัดค่ะ โดยดิฉันจะนำปัจจัยส่วนหนึ่งไปดำเนินการ ดังนี้
▪ ซื้ออาหารคาวหวานที่เป็นอาหารชั้นเลิศ เพื่อนำถวายเป็นภัตาหารเพลแด่พระสงฆ์
▪ ซื้อผ้าไตรเอกของคณะเสบียงสวรรค์
▪ ซื้อเครื่องของสังฆทานที่เป็นของใช้จำเป็นให้แก่พระสงฆ์ จำนวน 2 วัด
▪ ซื้อผ้าห่มพระพุทธรูป
▪ ซื้อวัสดุและอุปกรณ์การต่าง ๆ ในการเทปูน อาทิเช่น เปลปูน จอบ พลั่ว ถังขนปูนจำนวนมาก เป็นต้น
▪ ค่าใช้จ่ายอื่น ๆ ที่เกี่ยวข้องกับการทำบุญทริปนี้ค่ะ

จี๊ดจึงขอเป็นตัวแทนอาจารย์เจน ขอเชิญชวนทุกท่านผู้มีจิตศรัทาได้ร่วมบุญกันสำหรับทริป 95 วันอาทิตย์ที่ 26 มีนาคม 2566 พวกเราเหลือเวลาอีกไม่กี่วันแล้วนะคะ จึงขอเชิญทุกท่านทำบุญถวายภัตตาหารพระสงฆ์ ทอดผ้าป่าสามัคคีร่วมสร้างโบสถ์ และเทปูนพื้นภายในโบสถ์ที่มีอานิสงส์บุญมากและหาทำได้ยากด้วยนะคะ

จี๊ดจ๊าด

514

2611

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20063
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2023-3-12 15:13:38 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เจนญาณทิพย์ เมื่อ 2023-3-12 15:15

ทริป 95 เดินทางวันอาทิตย์ที่  26 มี.ค. 66 (ไปวันเดียวกลับ)

*****เนื่องจากที่ผ่านมา มีลูกทัวร์บางท่านไม่ได้จองที่นั่งมา ไม่มีรายชื่อในผังที่นั่ง แต่ในวันทัวร์ เดินทางไปที่โลตัสเพื่อหาที่นั่งว่างกับทีมงาน และขอชำระเงินค่าเดินทางไปด้วย ซึ่งลูกทัวร์บางท่านได้ทำลักษณะนี้หลายครั้ง  ทำให้เกิดความยุ่งยากต่อการทำงาน ดังนั้น ไม่อนุญาตลูกทัวร์ที่ไม่มีรายชื่อในผัง ให้ไปหาที่นั่งว่างในวันทัวร์ หากมีความประสงค์จะเดินทางไปทริปทัวร์บุญ ขอให้โอนเงินค่าเดินทางมาก่อนที่นั่งเต็มค่ะ จึงเรียนมาเพื่อทราบ*****

***ทุกท่านสวมหน้ากากอนามัย มาด้วยในวันทัวร์บุญค่ะ...

รถออกเดินทางเวลา 6.00 ณ ห้างโลตัส จรัญสนิทวงศ์ ซ. จรัญสนิทวงศ์ 70

มีรถไฟฟ้าผ่านค่ะ ลงที่สถานีบางพลัดได้ค่ะ

ลูกทัวร์ไม่สามารถนำรถมาจอดทิ้งไว้ที่ลานจอดรถของห้างได้ค่ะ หากฝ่าฝืน จะถูกปรับเป็นเงิน 5,000 บาท

ลูกทัวร์สามารถนำรถยนต์ส่วนตัวและรถแท็กซี่มาจอดส่งได้แค่ชั่วคราวเท่านั้นค่ะ

ค่าเดินทางเด็ก/ผู้ใหญ่  ราคา 1,000 บาทต่อคน   
(ไม่สามารถนำเด็กนั่งตักได้ค่ะ ท่านใดพาเด็กมาต้องจ่ายค่าที่นั่งเด็กมาด้วยค่ะ)

อัตรานี้รวม
1. ค่ารถปรับอากาศ 2 ชั้น VIP ไป-กลับ
2. ค่าอาหารเช้า และเครื่องดื่ม

3. ค่าอาหารกลางวัน และเครื่องดื่ม
4. ค่าอาหารเย็น และเครื่องดื่ม

5. ค่าจัดกิจกรรมต่างๆ

***สำหรับท่านที่ทานอาหารเจ หรือมังสวิรัติ ต้องเตรียมมาเองค่ะ***

###ทั้งนี้ขอสงวนสิทธิ์ในการเดินทางเฉพาะลูกทัวร์ที่ได้ร่วมเดินทางไปทัวร์บุญกับอ. เจน ญาณทิพย์เท่านั้นค่ะ ไม่ให้มีการขับรถตามไปนะคะ ขอบคุณค่ะ###

จุดจอดรถขากลับคือ

-  ปั้มคาลเท็กซ์ ประชานุกูล

อุปกรณ์ที่ท่านต้องเตรียมมาเอง มีกิจกรรมเทปูนค่ะ

1. ถุงมือ

2. หมวกกันแดด

3. ผ้ากันเปื้อน

เรียนแจ้งลูกทัวร์ ทริปเสบียงสวรรค์ ทุกๆ ท่าน ทราบ

เนื่องจากในวันเดินทางไปทัวร์บุญ ท่านที่เดินทางมาโดยรถแท็กซี่หรือรถยนต์ส่วนตัว เมื่อถึงโลตัส ขอความร่วมมือทุกท่าน กรุณาบอกให้คนขับจอดบริเวณหน้าห้างโลตัส บริเวณป้ายรถเมล์ หรือจะเลยป้ายไปนิด  กรุณาอย่าขับเข้ามาในห้าง
เพราะจากที่ผ่านมา รถได้เลี้ยวมาจอดในห้างหลายคันติดกัน ทำให้การจราจรติดขัด รถยนต์กลับรถออกไปไม่ได้  และเพื่อป้องกันไม่ให้เกิดอุบัติเหตุรถเข้ามาเฉี่ยวหรือชนลูกทัวร์ที่อยู่ในห้างโลตัส

จึงขอความร่วมมือจากทุกท่าน เพื่อความเป็นระเบียบและความปลอดภัยของลูกทัวร์

ขอขอบคุณค่ะ

514

2611

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20063
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2023-3-12 15:15:57 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
การโอนเงินค่าเดินทาง

ค่าเดินทางเด็ก/ผู้ใหญ่ ราคา 1,000 บาท ต่อคน

(ไม่สามารถนำเด็กนั่งตักได้ค่ะ ท่านใดพาเด็กมาต้องจ่ายค่าที่นั่งเด็กมาด้วยค่ะ)

ท่านที่ต้องการเดินทางไปทริปทัวร์บุญ 95 สามารถโอนเงินค่าเดินทางได้เลยค่ะ ไม่ต้องลงชื่อจองค่ะ โอนแล้วแจ้งส่ง slip การโอนเงิน พร้อมแจ้งชื่อผู้เดินทางมาด้วยค่ะ ไม่มีกำหนดวันหมดเขตโอนเงินค่าเดินทางค่ะ เปิดรับจนกว่าจะเต็มค่ะ ถ้าที่นั่งเต็มแล้วจะปิดรับทันทีค่ะ หากไม่แน่ใจว่าที่นั่งเต็มหรือยัง สามารถสอบถามก่อนโอนเงินได้ที่ line id: @jenyantip ค่ะ

*****ท่านที่ต้องการไปทริปทัวร์บุญให้โอนเงินค่าเดินทางเลยนะคะ ไม่ให้ไปรอที่นั่งที่หน้าห้างโลตัสค่ะ*****

บัญชีสำหรับโอนค่าเดินทางค่ะ(กรุณาใส่เศษสตางค์ด้วยเพื่อง่ายต่อการตรวจสอบเช่น 1,002 / 1,000.25 เป็นต้นค่ะ )

ชื่อบัญชี น.ส. รุ้งตะวัน ชนะศึก (Ms. Rungtawan Chanasuk)
บัญชีออมทรัพย์ ธ.ไทยพาณิชย์ สาขาบางพลัด
เลขที่ 011-256882-1

หรือ โอนเงินค่าเดินทางผ่าน PromptPay
0895155324

หมายเหตุ **กรุณาทำความเข้าใจด้วยค่ะ การจัดผังที่นั่งรถไม่ได้พิจารณาจากการโอนเงินก่อนหลัง หรือเรียงตามลำดับรายชื่อที่จอง แต่พิจารณาจัดจำนวนคน ให้ลงล็อคที่นั่งพอดีกับผังที่นั่งรถ ตามความเหมาะสมแค่นั้นค่ะ

###เนื่องจากทริปทัวร์บุญเสบียงสวรรค์เป็นงานบุญของฆราวาสที่มาร่วมกันทำกิจกรรมเป็นจำนวนมาก ดิฉันจึงขอเรียนให้ทราบว่า ไม่อนุญาตให้พระสงฆ์ หรือแม่ชีมาร่วมงานทัวร์บุญด้วยนะคะ เพราะเกรงว่าจะไม่หมาะสมค่ะ จึงเรียนมาเพื่อทราบค่ะ###

***ค่าเดินทางที่โอนเข้ามาแล้ว จะไม่มีการคืนให้ท่านไม่ว่ากรณีใดๆทั้งสิ้นค่ะ***

วิธีแจ้งโอนเงินค่าเดินทาง

แจ้งการโอนเงินผ่านทาง
1) line id: @jenyantip

2) ผ่านทางอีเมลล์ [email protected]

3) แจ้งผ่านทาง inbox facebook fanpage อาจารย์เจน .com (ไม่รับแจ้งโอนผ่าน facebook messenger และโพสต์ slip หน้า face)

โดยระบุด้วยว่า โอนเงินค่าเดินทางทัวร์บุญ 95
พร้อมส่ง slip การโอนเงิน และแจ้งชื่อที่ใช้จองเดินทาง   และเบอร์โทรศัพท์

กฏกติกา
วันเดินทางสามารถเปลี่ยนแปลงได้ตลอดเนื่องจากสถานการณ์โควิดค่ะ ในกรณีที่ท่านได้โอนเงินค่าเดินทางมาแล้ว แต่ท่านไม่สามารถเดินทางไปได้ และต้องการเงินค่าเดินทางคืน ในทุกกรณีไม่สามารถขอคืนได้นะค่ะ และไม่สามารถเปลี่ยน/สลับรอบการเดินทางได้ ยกตัวอย่าง เช่น
1. ไม่สามารถลางานมาได้
2. ติดธุระ/ภารกิจด่วน
3. ไม่สามารถเปลี่ยนค่าเดินทางมาเป็นเงินทำบุญได้ในกรณีผู้เดินทางยังหาคนแทนไม่ได้ (เป็นหน้าที่ของผู้เดินทางหาคนแทนเอง)
4. ไม่สามารถเปลี่ยน/สลับรอบการเดินทางได้ เช่น ไปไม่ได้ในทริป 94 จะขอไปทริป 95  หรือทริปอื่นๆ แทน เป็นต้น

514

2611

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20063
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2023-3-12 15:17:29 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
ทริป 95 เปิดรับบริจาคปัจจัยทำบุญ ดังนี้ค่ะ

ร่วมทำบุญดังนี้ค่ะ

รับบริจาค 2 แบบค่ะ  
- กองทุนละ 3,000 บาท
- ตามกำลังศรัทธา

ทั้งนี้ การทอดผ้าป่าสามัคคีร่วมสร้างถนนถวายวัด และเทปูนซีแพค 6 คิว ดังกล่าวข้างต้นนี้ ดิฉันจะนำปัจจัยส่วนหนึ่งไปดำเนินการ ดังนี้
▪ซื้อผ้าห่มพระพุทธรูป

***ท่านที่ต้องการบริจาคปัจจัยทำบุญ สามารถโอนเงินทำบุญมาได้เลยค่ะ ไม่ต้องลงชื่อจองนะคะ โอนมาแล้วจึงจะลงชื่อทำบุญให้นะคะ***

***เปิดรับบริจาคปัจจัยทำบุญจนถึงวันศุกร์ที่ 24 มีนาคม 66 ค่ะ***

สามารถโอนเข้าบัญชีนี้ค่ะ

ชื่อบัญชี น.ส. รุ้งตะวัน ชนะศึก (Ms. Rungtawan Chanasuk)
บัญชีออมทรัพย์ ธ.ไทยพาณิชย์ สาขาบางพลัด
เลขที่ 011-256882-1
ประเภทบัญชี ออมทรัพย์

หรือ บริจาคผ่าน PromptPay
0895155324

กรณีโอนจากต่างประเทศ ขอให้โอนผ่านช่องทาง 3 ช่องทางคือ bank, western union, transferwise  เท่านั้น ตอนนี้งดรับ moneygram ค่ะธนาคารมีปัญหาในการรับเงินจากต่างประเทศ (ไม่รับแจ้งโอนที่ส่งมาจากร้านค้าทั่วไป) และขอให้มีเศษมาด้วย เช่น  500.73, 1000.09, 5,002 เป็นต้น  เพื่อให้สามารถตรวจสอบยอดได้สะดวกค่ะ

Bank details for donation
Account name: Ms. Rungtawan Chanasuk
Bank name:  Siam Commercial Bank, Savings account
Branch:  Bangphlad
Account Number: 011-256-8821

หมายเหตุ เพื่อป้องกันการแอบอ้าง และเพื่อให้มั่นใจว่าเงินที่ท่านบริจาคได้นำไปทำบุญกับอ. เจน ญาณทิพย์ตามวัตถุประสงค์ กรุณาโอนผ่านบัญชีด้านบนโดยตรง ไม่ต้องโอนผ่านบัญชีบุคคลอื่น และขอให้ท่านแจ้งรายละเอียดการโอนเงินมาตามวิธีที่อยู่ด้านล่างค่ะ

วิธีแจ้งโอนเงิน

- ส่ง slip การโอนเงินทาง line id: @jenyantip

หรือ อีเมลล์ [email protected] หรือ ส่งไปที่ใน inbox facebook page อาจารย์เจน .com (ไม่รับแจ้งโอนผ่าน facebook messenger หรือโพสต์ slip ไว้หน้าเฟส)

พร้อมแจ้งรายละเอียด ชื่อผู้ทำบุญ โดยระบุชื่อว่า "โอนทำบุญ ตอนที่ 95 "

ดิฉัน อ.เจน ญาณทิพย์ พี่รุ้งตะวัน และทีมงานขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ร่วมปัจจัยมาทุกประการค่ะ

เจน ญาณทิพย์

เรื่อง ประกาศแจ้งเพื่อทราบ เรื่องห้ามโพสต์สลิปลงหน้าเฟส

ด้วยขณะนี้อยู่ในช่วงสถานการณ์โควิด ซึ่งเป็นช่วงที่ทุกคนต้องเฝ้าระวังความปลอดภัยต่าง ๆ แต่ทุกคนก็ยังคงมีความขยันหมั่นเพียรในการทำบุญสร้างบารมีให้กับตนเองและครอบครัว และในการทำความดีสร้างบุญกุศลนี้ก็มักจะมีพวกมิจฉาชีพเป็นจำนวนมากที่เข้ามาแสวงหาผลประโยชน์ในงานบุญกุศลที่อาจารย์เจน ญาณทิพย์ ได้จัดขึ้นค่ะ

ด้วยเหตุผลนี้ จึงขอความร่วมมือและขอแจ้งเพื่อทราบ ดังนี้
1. ห้ามโพสต์สลิปการโอนเงินลงในหน้า Facebook  อาจารย์เจน .com เพราะจะถูกมิจฉาชีพนำเอาสลิปของท่านไปใช้ต่อได้
2. ให้ส่งสลิปมาทาง Inbox ส่วนตัวของ Facebook อาจารย์เจน .com หรือ Email: [email protected] หรือทาง Line id: @jenyantip ช่องทางใดช่องทางหนึ่ง เท่านั้น กรุณาอย่าส่งหลายช่องทางในสลิปเดียวกัน เพื่อป้องกันความสับสน
3.  เนื่องจากปัจจุบัน มีคนโพสต์ขอรับบริจาคใน Facebook  อาจารย์เจน ดอทคอม โดยโพสต์ขอรับบริจาคต่อจากใต้โพสต์สลิปของท่านในกระทู้หน้าเฟส ซึ่งไม่ใช่งานบุญของอาจารย์เจน ญาณทิพย์ ดังนั้น จึงขอให้ทุกท่านใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจโอนเงินทำบุญให้บุคคลหรือคณะบุคคล ซึ่งเราก็ไม่สามารถรู้ได้ว่าเป็นมิจฉาชีพหรือไม่ จึงขอให้ท่านอย่าได้หลงเชื่อค่ะ จะได้ไม่ตกเป็นเหยื่อของมิจฉาชีพได้โดยง่าย

จึงขอประกาศแจ้งมาเพื่อทราบ

514

2611

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20063
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2023-3-12 15:18:53 | แสดงโพสต์ทั้งหมด

***ต้อง login เข้าระบบก่อน จึงจะเห็นภาพผังที่นั่งรถบัสได้นะคะ ถ้าไม่ได้ login จะมองไม่เห็นผังที่นั่งรถค่ะ จะเห็นได้แค่ข้อความเท่านั้นค่ะ***

ประกาศรายชื่อที่นั่งรถบัสทัวร์บุญ 95 เดินทางวันอาทิตย์ที่ 26 มี.ค. 66

##ทริปนี้มีกิจกรรมเทปูนค่ะ ให้เตรียมถุงมือผ้าและหมวกมาด้วยค่ะ ##

***ทุกท่านสวมหน้ากากอนามัย มาด้วยในวันทัวร์บุญค่ะ...

##หากหาที่นั่งไม่เจอกรุณาสอบถามก่อนถึงวันเดินทางค่ะ งดสอบถามในวันทัวร์##

รถล้อหมุน 6.00 น.

ประกาศเรื่องรถทัวร์
-รถบัสจะจอดรออยู่หน้าห้างโลตัส จรัญสนิทวงศ์ ซ. จรัญสนิทวงศ์ 70 นะคะ
-ทางห้างไม่อนุญาตให้นำรถส่วนตัวมาจอดนะค่ะ หากฝ่าฝืนปรับ 5,000 บาท ค่ะ
***ท่านที่เดินทางมาโดยรถแทกซี่/รถส่วนตัว กรุณาอย่าขับเข้ามาจอดส่งคนในห้าง ให้จอดบริเวณป้ายรถเมล์หรือเลยไปนิดค่ะ เพราะจะทำให้รถเลี้ยวออกไม่ได้ การจราจรติดขัด และเพื่อป้องกันไม่ให้เกิดอุบัติเหตุรถเฉี่ยวชนลูกทัวร์ที่เดินอยู่ค่ะ***

เนื่องจากรถบัส ที่มาบริการในวันทัวร์บุญในแต่ละคัน มีจำนวนที่นั่งไม่เหมือนกันทุกคัน อาจมีจำนวนที่นั่งน้อยหรือมีมากกว่าที่ประกาศในผังที่นั่งบางทีอาจจะไม่ตรงกับผังที่นั่งที่แจ้งไว้ก่อนหน้า ซึ่งท่านอาจไม่ได้รับความสะดวกในบางครั้ง  กรณีที่เกิดปัญหาที่นั่งชั้นล่างขาดไปไม่ตรงกับผัง อาจจะมีความจำเป็นต้องให้สมาชิกไปนั่งเพิ่มที่โซฟาหากมีกรณีนี้เกิดขึ้น โปรดกรุณาเห็นใจแบ่งปันที่นั่งให้กับสมาชิกที่มาเพิ่มให้ได้รับความสะดวกด้วยค่ะ ซึ่งหนึ่งเดือนมีงานบุญเพียงครั้งเดียวท่านได้รับผลบุญอย่างเต็มกำลังในการเอื้อเฟื้อซึ่งกันและกัน ถือเป็นบุญกิริยาวัตถุ 10 ประการค่ะ
จึงแจ้งมาเพื่อทราบ  และ ขอความร่วมมือค่ะ
ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

การจัดผังที่นั่งรถไม่ได้พิจารณาจากการโอนเงินก่อนหลัง หรือเรียงตามลำดับรายชื่อที่จอง แต่พิจารณาจัดจำนวนคน ให้ลงล็อคที่นั่งพอดีกับผังที่นั่งรถ ตามความเหมาะสมแค่นั้นค่ะ

ผังที่นั่งที่ประกาศได้จัดตำแหน่งลงล็อคที่นั่งตามความเหมาะสม
และพอดีกับจำนวนสมาชิกแล้ว ไม่สามารถเปลี่ยนแปลงได้ จึงขอความกรุณาสมาชิกทุกท่านงดขอแจ้งเปลี่ยนคันรถ หรือเปลี่ยนที่นั่งทุกกรณีค่ะ

จุดจอดรถขากลับคือ ปั๊มคาลเท็กซ์ ประชานุกูล

บัส 1

บัส 2

บัส 3

บัส 4

บัส 5

บัส 6

บัส 7

บัส 8

บัส 9

บัส 10

บัส 11

บัส 12

โพสต์นี้ยังมีเนื้อหาเพิ่มเติม

คุณจำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ ก่อนจึงจะสามารถดูและดาวน์โหลดไฟล์แนบได้ หากยังไม่มีบัญชีหรือยังไม่ได้เป็นสมาชิก กรุณาลงทะเบียน

x

514

2611

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20063
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2023-3-12 15:19:28 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย รุ้งตะวัน เมื่อ 2023-3-16 20:39

รายชื่อผู้เดินทางทริป 95 วันอาทิตย์ที่ 26 มีนาคม 66

1        คุณยอดบุญ 13 ที่
2        คุณยุ้ย 3 ที่
3        คุณสมบูรณ์ กวีกิจฯ 2 ที่
4        คุณไปป์ 1 ที่
5        คุณสา 1 ที่
6        คุณเม 1 ที่
7        คุณแก๊บ 1 ที่
8        คุณหมวย 1 ที่
9        คุณป้าหน่อย 2 ที่
10        คุณป้าเก่ง 3 ที่
11        คุณแจ๊ค 3 ที่
13        คุณอาคม 2 ที่
14        คุณมัลลิกา 2 ที่
15        คุณกฤศ 2 ที่
16        คุณกัญภัฏฐ์ 10 ที่
17        คุณศุภภัสสร 5 ที่
18        คุณสรรัตน์ 3 ที่
19        คุณวาสินฯ 2 ที่
21        คุณธรรมชาติ วุฒิสุขไพศาล 2 ที่
22        คุณธมนวรรณ เหมินทคุณ 9 ที่
23        คุณวรพรรณ อภิชัย 3 ที่
24        คุณณิชารัศมิ์ 4 ที่
25        คุณดวงเดือน แซ่จิว 3 ที่
26        คุณทานตะวัน 3 ที่
27        คุณวลัยทิพย์ ทุมสอน 3 ที่
28        คุณแตง 1 ที่
29        คุณทิพย์ทิวา 1 ที่
30        คุณรัตนา 10 ที่
31        คุณสุภัทธณา 1 ที่
32        คุณกชพร 1 ที่
33        คุณอิทธิฤทธิ์ 1 ที่
34        คุณคงศักดิ์ 3 ที่
35        คุณสุวรรณา สุวรรณเลิศ 4 ที่
36        คุณณัฐตนนท์ 14 ที่
37        คุณวัชรินทร์ อ่อนสง่า 2 ที่
38        คุณกุลรัศมิ์ 3 ที่
39        คุณนุ้ย 1 ที่
40        คุณกัญญา วารีฯ 2 ที่
41        คุณเฌอฟ้า เฉิน 1 ที่
42        คุณกิติพงษ์ 3 ที่
43        คุณเทพพร เอื้ออารีย์ 2 ที่
44        คุณ mmm 1 ที่
45        คุณเจษฎา จงรัตน 1 ที่
46        คุณองุ่น 2 ที่
47        คุณหลิน 2 ที่
48        คุณอัญชรี อร่ามทอง 1 ที่
49        คุณจักรวาล​(บี) 1 ที่
50        คุณณัฐปภัสร์ แก้วขาว 1 ที่
51        คุณเบญ 2 ที่
52        คุณชาคริยา 7 ที่
53        คุณอธิตยาภรณ์​ กำชัยสิทธิพล 9 ที่
54        คุณศุภลักษณ์ โนกุจิ 1 ที่
55        คุณสายป่าน 2 ที่
56        คุณพัณณ์ชุดา สุดหล้า 2 ที่
57        คุณลักษณ์นารา 2 ที่
58        คุณตวงรัชฏ์ 2 ที่
59        คุณสาธิต วิฑูรชาตรี 1 ที่
60        คุณศิริกาญจน์ ธนกุล 3 ที่
61        คุณทิพรดา 7 ที่
62        คุณกชพร วงษ์กันยา 1 ที่
63        คุณบุญญรัตน์ ม่วงเนย 2 ที่
64        คุณปาลีรัตน์ 1 ที่
65        คุณวาริ ชุติกันตโชติ 2 ที่
66        คุณยลพัชร์ 2 ที่
67        คุณกรพิพัฒน์ เขียววิลัย 2 ที่
68        คุณ Pat Pund 1 ที่
69        คุณเดือน ดาว 2 ที่
70        คุณพัทธ์นันท์ 1 ที่
71        คุณนวลพรรณ จันทรฯ 2 ที่
72        คุณสกลสักก์ สาครเรืองสิรี  3ที่
73        คุณนุศรา โทนหงษา 1 ที่
74        คุณสุรเชษฐ์ รัตนศิลป์ฯ 1 ที่
75        คุณจุฑารัตน์​  เหนี่ยว​ทอง​ 1 ที่
76        คุณวัสกร บัวศรี 2 ที่
77        คุณธีรวัจน์ 2 ที่
78        คุณภูริตา  เอี่ยมเกตุ 1 ที่
79        คุณพรพรรณ  โชคชัยศิริฯ 3 ที่
80        คุณศุภกร เรืองวิชญกุล 1 ที่
81        คุณกานดา ธะนะไชย 2 ที่
82        คุณชนิกานต์ เกิดทรัพย์ 1 ที่
83        คุณออย แสงประสิทธิ์ 4 ที่
84        คุณทวีพล ม่วงไทย 4 ที่
85        คุณป้อมนัยนา 2 ที่
86        คุณอดิศร ล้อกิตติกูล 1 ที่
87        คุณมิตร 19 ที่
88        คุณสมบูรณ์  นุกูลอุดมฯ 2 ที่
89        คุณอัญมณี สมบูรณ์ผล 3 ที่
90        คุณณัฐกฤตา ศุภิฯ 2 ที่
91        คุณชุติกาญจน์ แสนสุข 2 ที่
92        คุณสุวรรณี 2 ที่
93        คุณกัญณวัธน์ อนุรักษ์ชีวิน 1 ที่
94        คุณเปมิกา เสนศร 1 ที่
95        คุณอภิสิทธิ์ ตั้งโชคเจริญศิลป์ 1 ที่
96        คุณดุสิต 1 ที่
97        คุณเฉลิมเดช 2 ที่
98        คุณจิดาภา ดิลกธนฯ 3 ที่
99        คุณสมบัติ 2 ที่
100        คุณธมกร  วรบูรณ์ 2 ที่
101        คุณพัทธนันท์ พฤกษามณฑล 4 ที่
102        คุณพรนภา โกษากุล 2 ที่
103        คุณณหฤทัย  ภัคจิราธนกุล 1 ที่
104        คุณพักตร์พริ้ง เพ็ญผล 1 ที่
105        คุณมาลินี  ใจเย็น  1 ที่
106        คุณจำเรียง วารีวนิช 2 ที่
107        คุณนภาลัย แซ่อึ้ง 1 ที่
108        คุณเบญจลักษณ์ สหกิจภิญโญ 1 ที่
109        คุณจารุวรรณ ชินกร 2 ที่
110        คุณชัย 2 ที่
111        คุณรัชนี 2 ที่
112        คุณเพชรส้ม 4 ที่
113        คุณศศิณัฐฏ์ เมธาวงสิน 2 ที่
114        คุณพุชฌา เดชเทวัญดำรง 1ที่
115        คุณณภัทร์ 2 ที่
116        คุณน้ำบุญ 5 ที่
117        คุณเบญจาภา ปานประสงค์ 2 ที่
118        คุณพิทักษ์ ศรีสุระพัตร 2 ที่
119        คุณอรปภา 5 ที่
120        คุณเนธิยา 1 ที่
121        คุณราชันย์  อังคสิงห์ 5 ที่
122        คุณศิริเพ็ญ วรรธะมานี 2 ที่
123        คุณ Karat Petch 1 ที่
124        คุณสุภากร 4 ที่
125        คุณประเสริฐศักดิ์ พิทักษ์ 1 ที่
126        คุณภิญโญ 1 ที่
127        คุณศรุดา  2 ที่
128        คุณประทีป 2 ที่
129        คุณอารีดา ไวนุขันธ์ 3 ที่
130        คุณศิริเพ็ญ  วรรณธนาสิน 2 ที่
131        คุณวลินลักษณ์ 3 ที่
132        คุณกิตติ์ ทองบ่อ 4 ที่
133        คุณมณินทร จิวศรี 2 ที่
134        คุณปุ๊ก - นิ 2 ที่
135        คุณแชม​ ชี​ 1 ที่
136        คุณพัชร์สิณี  อยู่เกรียงไกร  1 ที่
137        คุณนันทวัน โพธิ 1 ที่
138        คุณวาสิณี ประจันบาน 4 ที่
139        คุณภิญญดา 4 ที่
140        คุณเดชาธร 8 ที่
141        คุณนภาวรรณ  2 ที่
142        คุณชลธิชา พ่วงรักษา 3 ที่
143        คุณอัจราพร จุลิฯ 2 ที่
144        คุณชลธิชา โสภณ 4 ที่
145        คุณกันตภณ 2 ที่
146        คุณพร 1 ที่
147        คุณนภัสสร มะลิฯ 1 ที่
148        คุณณิชชารีย์ นระทัต 1 ที่
149        คุณวันเพ็ญ งามเสาวรส 2 ที่
150        คุณยุทธ สัตตวงศา 2 ที่
151        คุณโจยิ้ม 2 ที่
152        คุณเบญจมาภรณ์ กุดาสา 1 ที่
153        คุณเจนนี่ 6 ที่
154        คุณฮ้ง 8 ที่
155        คุณชนัญชิดา 1 ที่
156        คุณอชินี ตติยฯ 5 ที่
157        คุณปภาดา ธนาพรอุดมโชค 4 ที่
158        คุณอิสรีย์ ธนบูลย์นันทกุล 2 ที่
159        คุณวิยะดา 2 ที่
160        คุณมิ้งค์ ชลิดา 8 ที่
161        คุณนลินรัตน์  ใจกว้าง 2 ที่
162        คุณกันยพัชร์ สุขะธนฯ 4 ที่
163        คุณณฐมน 3 ที่
164        คุณธันญ์จิรา อัครชัยวรานนท์ 3 ที่
165        คุณกฤษฎา 1 ที่
166        คุณพิมพ์ภิกา สีนาค 1 ที่
167        คุณภรณี 4 ที่
168        คุณไนน์ นรวิชญ์ 3 ที่
169        คุณยิ่งศักดิ์ เทียนทองฯ 2 ที่
170        คุณแพม ภัคชัญญา 1 ที่
171        คุณอัมพร พงศ์สุจริตชีพ 1 ที่
172        คุณมนธรัตถ์  ตันวัฒนะฯ 2 ที่
173        คุณปาณสกุณ 2 ที่
174        คุณธีระ  ชาญอณุเดช 2 ที่
175        คุณมะลิ 6 ที่
176        คุณไอลดา ม่วงศรีศักดิ์ 1 ที่
177        คุณทราย 1 ที่
178        คุณโสธิดา 2 ที่
179        คุณเบญจมาศ ปัญตะยัง 2 ที่
180        คุณวรเทพ 6 ที่
181        คุณเปรมสินี 2 ที่
182        คุณศิวาพร 6 ที่
183        คุณรุ่งรัตน์ ไมตรีฯ 1 ที่
184        คุณวิมล​  พยุง​ไพสิฐ​ 1 ที่
185        คุณยุวดี เลิศประจักษ์ธาตรี 1 ที่
186        คุณจรรยาภัทร 1 ที่
187        คุณนพณัฐ จับเกตุ 1 ที่
188        คุณวันวิมา วันทรัพย์ 2 ที่
189        คุณวราพร  จิตตนานุปัทมา 2 ที่
190        คุณอนัญญา หลวงศิริ 2 ที่
191        คุณพิไลวรรณ 1 ที่
192        คุณธุวานนท์ พุ่มพวง  2 ที่
193        คุณวีรพล จงจิตสันต์ 1 ที่
194        คุณปฏิญญา หินอุดม 1 ที่
195        คุณปราณิศา 5 ที่
196        คุณภัทชรมนัส ขยันการ 2 ที่
197        คุณกาญจนชญา  2  ที่
198        คุณสุวรรณา ตังสวัสดิ์ 2 ที่
199        คุณธนพร 2 ที่
200        คุณเบญจวรรณ์ 3 ที่
201        คุณจารุวรรณ เหลือล้น 2 ที่
202        คุณอลิสา โชติทวีชัย 1 ที่
203        คุณศิริวรรณ จันทิพย์ 1 ที่
204        คุณเพริศพิชญ์ 1 ที่
205        คุณณิษา ฮันเซน 1 ที่
206        คุณดรุณญา ทิพมโนวรรณ 2 ที่
207        คุณเครือวัลย์ ศรีภิรมย์ 2 ที่
208        คุณสุภาพร แสงสมัย 2 ที่
209        คุณกรุณา 1 ที่
210        คุณ TJ 1 ที่
211        คุณเกณิกา 2 ที่
212        คุณปองภพ หวังเจริญ 1 ที่
213        คุณนิโลบล 1 ที่
214        คุณนพรุจ อัศวบุญญานนท์ 1 ที่
215        คุณพนิดา สุภาพอาภรณ์ 2 ที่
216        คุณชลธิชา เผด็จดัสกร 1 ที่
217        คุณสุรีย์ จีรังพิทักษ์กุล 1 ที่
218        คุณนาฏยา วุฒิกรวิภาค 1 ที่
219        คุณทัดดาว ตั้งสุณาวรรณ 2 ที่
220        คุณพุฒิพงศ์ ภักดีพิฯ 4 ที่
221        คุณณภัชนันท์ 1 ที่
222        คุณประภา 2 ที่
223        คุณจินดา หลิมจานนท์ 1 ที่
224        คุณลภัสรดา ชลสุข 1 ที่
225        คุณกมล กุศลเพิ่มฯ 1 ที่
226        คุณก่อ 4 ที่
227        คุณเสนีย์ ทองผาสุข 1 ที่
228        คุณรัชนีกร แสงฯ 1 ที่
229        คุณพัทธญาดา เชวงวรกุล 1 ที่
230        คุณพิชชา 1 ที่
231        คุณเดือนเต็ม 1 ที่
232        คุณฤทธิ์ธพล 2 ที่
233        คุณภาดากร รัตนวิไล 1 ที่
234        คุณธัญญ์ธิชา  คณาธรณ์โชติยา 1 ที่
235        คุณศิริวัลย์ โอวาทฯ 2 ที่
236        คุณอนัญญา ภูพุฒผ่องใส 1 ที่
237        คุณขวัญชนก เหล่าสุนทร 2 ที่
238        คุณสุภารีย์ ทวีอภิรฯ 1 ที่
239        คุณณัฐชนก 2 ที่
240        คุณสุณีรัตน์ ค้าฯ 2 ที่
241        คุณสมคิด จงมั่น 1 ที่
242        คุณวัชราภรณ์ แสนทวีสุข 1 ที่
243        คุณกมลวรรณ บุญสิทธิ์ 2 ที่

สมาชิกที่เพิ่งอ่านหัวข้อนี้

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับโพสต์นี้ได้ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|อุปกรณ์เคลื่อนที่|Archiver|อาจารย์เจน.com

GMT+7, 2024-3-29 12:21 , Processed in 0.155687 second(s), 22 queries .

Copy right © 2013 อาจารย์เจน.com.

Web Design By modifydiscuz.com

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้