ร่วมอนุโมทนาบุญ ทริปเสบียงสวรรค์ 93 ตอนหนุนดวง - ห้อง ทริปทัวร์บุญเสบียงสวรรค์ อาจารย์เจน.com

อาจารย์เจน.com

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
ดู: 3449|ตอบ: 9

ร่วมอนุโมทนาบุญ ทริปเสบียงสวรรค์ 93 ตอนหนุนดวง

[คัดลอกลิงก์]

514

2611

2หมื่น

เครดิต

ผู้ดูแลพิเศษ

Rank: 8Rank: 8

เครดิต
20061
โพสต์เมื่อ 2023-2-1 10:13:40 | แสดงโพสต์ทั้งหมด |โหมดอ่าน

สวัสดีค่ะ ดิฉันอาจารย์เจน ญาณทิพย์ ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ได้ร่วมทำบุญกับคณะเสบียงสวรรค์ ครั้งที่ 93 ในวันอาทิตย์ที่ 29 มกราคม 2566  ซึ่งมาบัดนี้ก็ได้เป็นบุญที่ทำสำเร็จแล้วทุกประการค่ะ ดิฉันมีความประทับใจและปลื้มปิติใจมากที่ได้นำพาทุกท่านทอดผ้าป่าสามัคคีร่วมสร้างเรือนอาคันตุกะ และร่วมพิธีหล่อพระพุทธรูปปางสมาธิ  หน้าตัก 39 นิ้ว  “ พระพุทธแคล้วคลาดนิรันตราย ”  ทั้งนี้ ได้นำพาทุกท่านร่วมทำบุญเทปูนพื้นฐานรากของเรือนอาคันตุกะอันเป็นปฐมฤกษ์ จำนวน 5 คิว โดยทุกท่านผู้มีจิตศรัทธาในพระพุทธศาสนาได้บริจาคปัจจัยร่วมบุญกันมาเป็นจำนวนมากจนทำให้บุญที่ทุกท่านตั้งใจนี้เป็นบุญที่สำเร็จ จึงขอแสดงความยินดีแก่ทุกท่านผู้ร่วมบุญด้วยค่ะ

ดิฉันรู้สึกดีใจมากค่ะที่การทำบุญทอดผ้าป่าสามัคคีร่วมสร้างเรือนอาคันตุกะในครั้งแรกได้ยอดเงินเก้าแสนกว่าบาทค่ะ ซึ่งยอดเงินนี้ได้มาจากการโอนเงินทำบุญกันเข้ามาและรวมกับเงินที่เรี่ยไรต่อยอดกันที่วัดด้วยค่ะ  และตอนนั้นดิฉันเห็นว่า อีกเพียงไม่เท่าไหร่ก็จะได้ยอดเงินเข้าหลักล้านบาทแล้วและเพื่อให้ทางวัดได้ยอดเงินปัจจัยเพิ่ม ดังนั้น ดิฉันจึงขอเรี่ยไรต่อยอดเพิ่มเติมจากทุกท่าน จนได้ยอดเงินมากถึงล้านกว่าบาทค่ะ ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านจริง ๆ ค่ะ  และต่อมาดิฉันได้รับทราบจากหลวงพ่อเจ้าอาวาส ท่านได้แจ้งมาว่า ด้วยเงินทอดผ้าป่าครั้งนี้เมื่อนำมารวมกับเงินที่ทางวัดเก็บรวบรวมไว้ก่อนแล้วในการที่จะทำการสร้างเรือนอาคันตุกะดังกล่าว จึงทำให้สามารถสร้างเรือนอาคันตุกะได้จนสำเร็จทั้งหลังค่ะ ซึ่งทำให้ดิฉันดีใจและประทับใจมากนะคะ และด้วยบุญนี้ทุกท่านได้มีส่วนช่วยกันทำบุญจนสำเร็จเรียบร้อยเพียงวันเดียวเท่านั้นค่ะ

ต่อจากนั้นดิฉันได้ประกอบพิธีบวงสรวงเพื่อความเป็นสิริมงคลก่อนที่จะทำการหล่อพระพุทธรูปพระพุทธแคล้วคลาดนิรันตรายค่ะ ดิฉันประทับใจมากในตอนที่ทำพิธีบวงสรวงนั้น ดิฉันได้เห็นในญาณวิถีว่า องค์อมรินทร์ท่านรับทราบ ท่านไม่ได้เสด็จมาแต่ท่านได้โยนสิ่งพิเศษอะไรบางอย่างลงมาในปะรำพิธีค่ะ โดยปกติแล้วท่านจะมอบให้เทวดานำมามอบให้ค่ะ ทั้งนี้ เมื่อทำพิธีหล่อพระพุทธรูปแล้ว ในขณะที่ทำการกรวดน้ำนั้นดิฉันได้เห็นทหารโบราณหน้าตาดี 2 ตน แต่งกายเหมือนชุดองครักษ์ไม่ใช่ชุดทหาร มายืนและยิ้มให้แต่ไม่พูดอะไรค่ะ

ความประทับใจที่ดิฉันสุขใจมากและไม่รู้จักเหน็ดไม่รู้จักเหนื่อยในการเทปูนพื้นคอนกรีตเลยแม้แต่น้อย ด้วยเหตุผลที่ว่า ได้เห็นทุกท่านร่วมกันเทปูนด้วยความเป็นระเบียบเรียบร้อย โดยทุกท่านมีความรักสามัคคีช่วยเหลือกันและกันด้วยใบหน้าที่ยิ้มแย้มอิ่มใจอิ่มสุขในครั้งนี้ด้วยค่ะ

ถึงแม้ว่า ผู้คนที่เดินทางไปทำบุญด้วยกันมีเป็นจำนวนมาก แต่ทุกท่านก็มีความพร้อมที่จะไปทำบุญด้วยความตั้งใจที่จะสร้างบารมีบุญของตนเองอย่างไม่ย่อท้อ และทุกท่านก็ได้มาทำบุญด้วยกันอย่างสม่ำเสมอเพราะดิฉันจำได้นะคะ เนื่องจากได้เห็นหน้าทุกท่านมาทำบุญด้วยกันโดยตลอดค่ะ หากแต่ไม่ได้ทักทายกันเพราะด้วยงานบุญและด้วยเวลาที่จำกัดที่จะต้องดำเนินการงานบุญให้สำเร็จเรียบร้อยให้ทันท่วงทีจนทำให้ไม่มีเวลามากนักที่จะทักทายท่านใดได้เลยค่ะ แต่ก็ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยค่ะ

ในการนี้ดิฉันรู้สึกดีใจและภูมิใจมากที่ได้นำพาทุกท่านมาทำความดีด้วยการสร้างบุญที่ยิ่งใหญ่เป็นบุญที่แม้แต่เทวดาฟ้าดินยังต้องแซ่ซ้องสรรเสริญในการทำความดีเป็นบุญกุศลที่ยิ่งใหญ่และยังเป็นบุญที่ทำได้สำเร็จด้วยค่ะ และด้วยการทำบุญที่มีประโยชน์ใช้ร่วมกันอย่างนี้เป็นบุญที่พิเศษมากค่ะ และเมื่อดิฉันได้เห็นผู้คนจำนวนมากมาช่วยกันทำบุญนี้แล้วก็ยิ่งเป็นความประทับใจมากและขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยค่ะ

ด้วยบุญกุศลในการร่วมสร้างบารมีบุญของทุกท่านผู้ร่วมบุญนี้ ดิฉันขอให้คุณพระศรีรัตนตรัย และสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลาย จงมาช่วยปกป้องคุ้มครองและมอบแต่สิ่งดีดีให้กับท่านและครอบครัวจงประสบแต่ความสุข ความเจริญ ให้พ้นจากสรรพทุกข์ สรรพโศก สรรพโรค สรรพภัย สรรพเคราะห์เสนียดจัญไรอย่าได้มาแผ้วพาล ให้เจริญด้วย อายุ วรรณะ สุขะ พละ ปฏิภาน ธนสารสมบูรณ์พูลผล ตลอดทั่วทุกท่านเทอญ.

อาจารย์เจน ญาณทิพย์

โพสต์นี้ยังมีเนื้อหาเพิ่มเติม

คุณจำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ ก่อนจึงจะสามารถดูและดาวน์โหลดไฟล์แนบได้ หากยังไม่มีบัญชีหรือยังไม่ได้เป็นสมาชิก กรุณาลงทะเบียน

x

77

512

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
26496
โพสต์เมื่อ 2023-2-1 10:14:44 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย รุ้งตะวัน เมื่อ 2023-2-4 11:23

จี๊ดจ๊าดสวัสดีค่ะ ก่อนอื่นก็ต้องขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านผู้ร่วมบุญในทริปเสบียงสวรรค์ครั้งที่ 93 อาทิตย์ที่ 29 มกราคม 2566  เพราะบุญกุศลที่ทุกท่านได้ร่วมทำบุญกันมานี้สำเร็จทุกอย่างทุกประการแล้วค่ะ เป็นเรื่องที่น่าประทับจิตประทับใจมากเป็นที่สุด และเป็นเรื่องที่น่าดีใจมาก ๆ มันเป็นความสุขใจที่บอกไม่ถูกเลยจริงนะ ซึ่งบุญที่อาจารย์เจนบอกบุญให้ทุกท่านได้มาทำบุญร่วมกันนี้ที่สำเร็จแล้วนี้ คือ ทอดผ้าป่าสามัคคีร่วมสร้างเรือนอาคันตุกะ  หล่อพระพุทธรูป และร่วมเทปูนคอนกรีตพื้นฐานรากของเรือนอาคันตุกะค่ะ การสร้างสะสมเสบียงบุญของทุกท่านผู้ร่วมบุญที่มีความเป็นอันหนึ่งอันเดียวกันจนทำให้บุญที่ทำนี้สำเร็จได้อย่างฉับพลันอย่างง่ายดายค่ะ

คณะเดินทางทำบุญไปด้วยกัน 15 รถบัสไม่น้อยเลยค่ะ ด้วยทุกท่านผู้เดินทางต่างก็มีความตั้งใจที่จะเดินทางไปทำบุญด้วยกันในครั้งนี้ค่ะ และรวมกับท่านที่มีจิตศรัทธาในพระพุทธศาสนาได้บริจาคปัจจัยร่วมบุญกันมาเป็นจำนวนมากจนทำให้บุญนี้เป็นบุญที่สำเร็จค่ะ จี๊ดก็ประทับใจมากที่ได้เห็นทุกท่านต่างก็เดินทางมาร่วมบุญกันเป็นจำนวนมากค่ะ

เมื่อเดินทางมาถึงวัดจี๊ดก็ประทับใจมากที่ได้เห็นผู้คนมากมายหาที่นั่งกันอย่างเป็นระเบียบ ไม่มีเสียงดังอื้ออึง และมีความสงบพร้อมที่จะเข้าสู่พิธีการงานบุญค่ะทั้งนี้ ทางวัดสามารถจัดงานออกมาได้ดีเพราะว่าสถานที่รองรับผู้คนมีน้อยมากแต่ทางวัดสามารถกางเต้นท์ให้คณะบุญของเราได้ดีทีเดียวค่ะ

โอ้โห ขอบอกว่าตื่นเต้นมากที่สุดก็ตอนที่นับเงินต่อยอดทอดผ้าป่าสามัคคีร่วมสร้างเรือนอาคันตุกะด้วยการเรี่ยไรกันที่วัดนั่นแหละค่ะซึ่งการเรี่ยไรมาได้เงินมากองอยู่ตรงหน้าเป็นจำนวนมากที่ช่วยกันนับเงินอยู่นานเชียวค่ะ ซึ่งได้ยอดเงินทอดผ้าป่าฯ นับได้ล้านกว่าบาทเชียวค่ะ จี๊ดดีใจมากที่ได้ยอดเงินมากที่จะได้ช่วยให้ทางวัดได้สร้างเรือนอาคันตุกะได้เร็ววันและที่สุดแล้วก็ได้รับรู้มาว่ายอดเงินทอดผ้าป่าสามัคคีในวันนี้สามารถสร้างเรือนอาคันตุกะได้สำเร็จทั้งหลังได้แล้วดีใจมากจริงๆ ค่ะ

อาหารมื้อกลางวัน อาจารย์เจนได้จัดหาข้าวกล่องขนมปังแสนอร่อย น้ำส้มขวด นำมาแจกจ่ายเป็นโรงทานของอาจารย์เอง ถึงแม้ว่าอาจารย์เจนจะรู้มาก่อนหน้านี้แล้วว่าทางวัดได้มีโรงทานจำนวนมากที่ทางวัดได้จัดหามาต้อนรับคณะเดินทางทั้งหมดแต่อาจารย์เจนก็ไม่ได้สนใจจะว่าอย่างไร เพียงแต่ยังรักษามาตรฐานของอาจารย์เจนที่ว่าทัวร์บุญเสบียงสวรรค์นี้อาหารการกินจะมีแต่อิ่มไม่มีอดค่ะ แต่ขอบอกว่า ท้องจะแตกแล้วเจ้าค่ะ โรงทานของวัดช่างหลากหลายสรรพสิ่งเชียวค่ะ ขอบอกว่า รับประทานกันไม่หมดเลยจริงๆ ค่ะ นอกจากนี้ยังมีโรงทานของอาจารย์เจนอีกจุดหนึ่งคือที่จุดเทปูนค่ะ ซึ่งก็จะมี น้ำอัดลมน้ำดื่มต่าง ๆ และขนมปังแสนอร่อยที่อาจารย์เจนจัดหามาให้ค่ะ

จี๊ดมีเรื่องอยากเล่านิดนึงอะค่ะ การที่โรงทานมีข้าวของมากมายหลายร้านนั่นเป็นเพราะบารมีของอาจารย์เจนอย่างแท้จริงเลยค่ะ เพราะข่าวการทำบุญของคณะเสบียงสวรรค์นำบุญโดยอาจารย์เจน ญาณทิพย์ เป็นที่เรื่องร่ำลือถือถ่อกันไปทั่วในเขตพื้นที่จังหวัดนี้แล้วค่ะ และเมื่อชาวบ้านได้รับข่าวสารว่าอาจารย์เจนจะมาทำบุญที่วัดนี้ต่างก็นำพาโรงทานมาตั้งร้านที่วัดนี้ค่ะ ซึ่งอาจารย์เจนเล่าให้จี๊ดฟังว่า มีน้องสาวคนหนึ่งขายน้ำดื่มมาสวัสดีทักทายอาจารย์เจนและเล่าว่า ทางวัดแจ้งให้ชาวบ้านรับทราบงานนบุญ และขอโรงทานหากมีผู้ประสงค์จะมาทำบุญโรงทานกับคนที่จะมาทำบุญค่ะ ซึ่งน้องคนนี้ได้ทราบข่าวนี้แล้วแต่ก็ยังวางเฉยอยู่ แต่พอรู้ว่าเป็นคณะสเบียงสวรรค์ที่มีอาจารย์เจนเป็นผู้นำบุญมาในครั้งนี้จึงทำให้น้องสาวคนนี้จำได้ว่าอาจารย์เจนเคยไปทำบุญที่วัดแถวบ้าน และน้องคนนี้เห็นว่าอาจารย์เจนทำบุญจริงๆ เชื่อมั่นและศรัทธามานานแล้วค่ะ ดังนั้น มาวันนี้จึงมาตั้งโรงทานช่วยวัดเพื่ออาจารย์เจนและคณะบุญโดยแท้ค่ะ

เรื่องราวที่ได้รับรู้รับฟังมานี้ก็ทำให้ผู้นำบุญและคณะผู้ร่วมบุญฟังแล้วมีความสุขใจอย่างบอกไม่ถูกนะคะและยังคงประทับจิตประทับใจไปอีกนานค่ะ และย่อมแสดงให้เห็นว่า การทำบุญ การสร้างความดีการทำประโยชน์ต่อสังคมที่อยู่ร่วมกันให้ดีนั้น ผู้รู้ทั้งหลายต่างก็สรรเสริญกันไปทั่วค่ะ  สำหรับการทำความดีที่เป็นกุศลอย่างนี้ไม่ได้ทำบุญเพื่อการโฆษณาหาชื่อเสียงแต่ใดเลยค่ะ เพราะอาจารย์ยเจนทำด้วยหัวใจที่อยากทำอยากจะช่วยเหลือและพัฒนาวัดวาอารามที่ขาดการทำนุบำรุงที่จะช่วยกันขับเคลื่อนพระพุทธศาสนาได้ค่ะ อาจารย์เจนไม่ต้องการให้คนไปหลงทางทำบุญที่ผิดไม่ถูกต้องที่อาจทำให้จะต้องไปเสียเงินเสียทองและโดนหลอกค่ะ

มาที่พิธีบวงสรวงก่อนทำพิธีหล่อพระกันเถอะค่ะโดยอาจารย์เจนเป็นผู้บอกกล่าวอัญเชิญเทวดาและสิ่งศักดิ์สิทธิ์มาร่วมในพิธีสำคัญนี้และในการนี้จี๊ดก็ว่าแล้วที่ได้ยินอาจารย์เจนพูดว่าให้ตั้งใจให้ดีเพราะองค์อินทร์ท่านรับรู้และก็จริงเพราะองค์อินทร์ท่านโยนสิ่งวิเศษจากสวรรค์ลงมาในพิธีบวงสรวงเพื่อเป็นการอำนวยอวยพรให้กับทุกท่านที่อยู่ในพิธีคือจี๊ดชอบๆ ค่ะ แหมตั้งใจมากเชียวก็ตอนที่อาจารย์เจนพูดถึงองค์อินทร์อะค่ะ ในตอนนั้นไม่คิดอะไรขอพรอย่างเดียวเลยเจ้าค่ะ และตอนที่อาจารย์อัญเชิญองค์เทพและสิ่งศักดิ์สิทธิ์นั้นมีลมพัดอ่อน ๆ ซึ่งมักจะเป็นแบบนี้เพราะเสียงของอาจารย์เจนดังไปสามโลกจริงๆ ค่ะ

พิธีหล่อพระพุทธรูปนี้ จี๊ดรู้สึกขลังมากจริงๆ ในตอนนั้นมีพระนั่งปรก 4 ทิศ สวดมนต์พิธี เบ้าหล่อก็พร้อมแล้ว เมื่ออาจารย์เจนหย่อนทองคำลงไปในกระบวยใหญ่นั้นในตอนนั้น จี๊ดก็อธิษฐานเป็นการใหญ่พร้อมตัดกรรมของตนเองไปด้วยเลยค่ะ และก็น่าตื่นเต้นมากด้วยที่อาจารย์เจนเล่าว่า มีคนโบราณใส่ชุดองค์รักษ์แบบสมัยก่อนหน้าตาดี 2 ตน มายิ้มให้จี๊ดก็ว่าแล้วเชียวเพราะในตอนที่มาเซอร์เวย์อาจารย์เจนก็ได้เห็นในญาณวิถีว่ามีวิญญาณทหารโบราณที่ยังไม่ไปผุดไปเกิดอยู่อีกมาก และในการมาหล่อพระครั้งนี้เราจะได้ปลดปล่อยดวงวิญญาณของทหารพวกนั้นด้วยค่ะ และจี๊ดก็เชื่อว่าวันนั้นดวงวิญญาณเหล่าทหารนั้น ๆ ก็คงได้ไปผุดไปเกิดเพราะด้วยบุญกุศลที่ทำแล้วนี้ค่ะ

หลังจากนั้นพวกเราทั้งหมดก็พากันไปเข้าแถวโดยแบ่งออกเป็นสองแถวยาวตลอดแนวไปตั้งแต่เริ่มจุดเทปูนจนถึงเปลปูนหน้ารถถังปูน ซึ่งก็จะมีถังเปล่ากับถังปูนหนักส่งต่อ ๆ กันไปค่ะ ทั้งนี้อาจารย์เจนก็จะนำจบอธิษฐานตัดกรรมระหว่างที่ทุกคนลำเลียงส่งต่อถังปูนกันค่ะ และขอบอกว่าอาจารย์เจนมีความตั้งใจมากไม่เหน็ดเหนื่อยเลยแม้แต่น้อยค่ะ เพราะอาจารย์เจนเคยพูดว่าการส่งต่อบุญถังปูนอย่างนี้เป็นการสร้างบุญแล้ว และเมื่อมีบุญก็สามารถอธิษฐานตัดกรรมได้ด้วยค่ะ เพื่อกรรมหนักจะเป็นเบาได้ค่ะ มีกรรมต้องชดใช้แต่เราก็ทำความดีด้วยการสร้างบุญของเราต่อไปนะค่ะ

ด้วยบุญที่สำเร็จแล้วนี้จี๊ดมีความภูมิใจอย่างที่อาจารย์เจนพูดว่าควรภูมิใจในการทำบุญนั่นแหละค่ะ จี๊ดภูมิใจที่ได้เกิดมาและได้ทำบุญสร้างกุศลทั้งที่ไม่รู้ไม่เห็นว่าที่จริงแล้วบุญนั้นมีอานิสงส์บุญอย่างไรบ้าง และไม่รู้ว่านรกสวรรค์นั้นเป็นอย่างไร แต่คนเราต้องมีความเชื่อและศรัทธาในการทำความดีนะคะนั่นเป็นเพราะว่า คำสั่งสอนของพระพุทธเจ้าที่พวกเราชาวพุทธได้ถือปฏิบัติตามหลักคำสอนของพระองค์ท่านนั้นมีทั้งเหตุและมีทั้งผลที่พิสูจน์ได้ด้วยตนเองค่ะ

จี๊ดขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ได้ร่วมบุญกันมาในทริปบุญครั้งที่93 ในอาทิตย์ที่ 29 มกราคม 2566 สาธุค่ะ

จี๊ดจ๊าด

514

2611

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20061
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2023-2-1 11:33:42 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เจนญาณทิพย์ เมื่อ 2023-2-1 11:38

คุณจำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ ก่อนจึงจะสามารถดูและดาวน์โหลดไฟล์แนบได้ หากยังไม่มีบัญชีหรือยังไม่ได้เป็นสมาชิก กรุณาลงทะเบียน

x

514

2611

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20061
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2023-2-1 11:43:02 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เจนญาณทิพย์ เมื่อ 2023-2-1 11:47

x

514

2611

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20061
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2023-2-1 11:49:33 | แสดงโพสต์ทั้งหมด

x

514

2611

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20061
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2023-2-1 11:58:49 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เจนญาณทิพย์ เมื่อ 2023-2-1 12:00

x

514

2611

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20061
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2023-2-1 12:18:31 | แสดงโพสต์ทั้งหมด

x

อัพเกรด  34.67%

0

17

102

เครดิต

Junior

Rank: 2

เครดิต
102
โพสต์เมื่อ 2023-3-8 20:58:50 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยค่ะ สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทามิ

อัพเกรด  56.1%

3

910

7805

เครดิต

Legend World

Rank: 6Rank: 6

เครดิต
7805
โพสต์เมื่อ 2023-3-9 04:25:27 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
ขออนุโมทนาบุญกับอาจารย์เจนและทุกๆท่านด้วยนะคะ

สมาชิกที่เพิ่งอ่านหัวข้อนี้

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับโพสต์นี้ได้ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|อุปกรณ์เคลื่อนที่|Archiver|อาจารย์เจน.com

GMT+7, 2024-3-29 01:33 , Processed in 0.066803 second(s), 22 queries .

Copy right © 2013 อาจารย์เจน.com.

Web Design By modifydiscuz.com

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้