ประกาศผังที่นั่ง (p.1) ปิดรับบริจาคทำบุญทริป 87 วันที่ 29 พ.ค. 65 - ห้อง ทริปทัวร์บุญเสบียงสวรรค์ อาจารย์เจน.com

อาจารย์เจน.com

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
ดู: 5073|ตอบ: 9

ประกาศผังที่นั่ง (p.1) ปิดรับบริจาคทำบุญทริป 87 วันที่ 29 พ.ค. 65

[คัดลอกลิงก์]

514

2611

2หมื่น

เครดิต

ผู้ดูแลพิเศษ

Rank: 8Rank: 8

เครดิต
20061
โพสต์เมื่อ 2022-5-3 10:06:15 | แสดงโพสต์ทั้งหมด |โหมดอ่าน

ประกาศผังที่นั่ง (p.1) ปิดรับบริจาคทำบุญทริป 87 วันอาทิตย์ที่ 29 พ.ค. 65
สวัสดีค่ะ ดิฉันอาจารย์เจน ญาณทิพย์ ขอเชิญชวนทุกท่านร่วมทำบุญกับคณะเสบียงสวรรค์ครั้งที่ 87 ตอน "บุญแสงขาวสร้างมณฑป" วันอาทิตย์ที่ 29 พฤษภาคม 2565 ซึ่งนับตั้งแต่เกิดสถานการณ์โควิดเป็นต้นมาจนถึงปัจจุบันนี้ประมาณ2-3 ปีผ่านมาแล้วค่ะ ซึ่งก็เป็นระยะเวลาที่ค่อนข้างจะยาวนานพอสมควรแล้วและดิฉันก็เห็นว่าช่วงเวลานั้นนานมาก การจัดงานบุญงานกุศลของคณะเสบียงสวรรค์ตามที่ได้เคยจัดกิจกรรมบุญเป็นประจำทุกเดือนได้มีผู้ร่วมบุญกับอาจารย์เจนก็มีเป็นจำนวนมาก ที่ได้ร่วมเดินทางไปทำบุญนับร้อย ๆ คนและแต่ละคนก็มาจากสถานที่ต่างกันค่ะ ดังนั้น จึงมีความจำเป็นมากที่จะต้องเฝ้าระวังการแพร่ระบาดของโรคและความรับผิดชอบต่อสังคมค่ะแต่ด้วยความที่ดิฉันก็ไม่ได้นิ่งนอนใจในเรื่องของการสร้างบุญบารมี ดังนั้น ดิฉันจึงได้จัดทริปทัวร์บุญเล็กๆ เพื่อให้มีกิจกรรมบุญที่จะช่วยเหลือวัดในถิ่นทุรกันดารให้มีปัจจัยในการทอดผ้าป่าสามัคคีร่วมสร้างซ่อมแซมบูรณะปฏิสังขรณ์วัดต่าง ๆ ในช่วงที่ไม่ได้จัดทริปบุญเสบียงสวรรค์แบบปกติค่ะ

บัดนี้ เมื่อรัฐบาลได้ผ่อนคลายให้ผู้คนได้ดำเนินชีวิตได้อย่างปกติแต่ต้องดูแลตนเองให้มากเพื่อความปลอดภัยของทุกคนนั้นดิฉันมีความเห็นว่า พวกเราต้องอยู่กับปัจจุบันในเรื่องของการทำบุญและเราก็ทิ้งบุญไม่ได้นะคะ  ดังนั้น ดิฉันจึงได้จัดทริปทัวร์บุญเสบียงสวรรค์ที่เป็นการทำบุญแบบปกติที่ทุกท่านก็สามารถมาร่วมบุญกันได้ค่ะ

ดิฉันได้นั่งสมาธิและได้ตั้งจิตอธิษฐานเพื่อหาวัดที่มีพระสงฆ์นักพัฒนาวัดให้สามารถขับเคลื่อนพระพุทธศาสนาได้และเพื่อให้ผู้คนเข้าวัดศึกษาพระธรรมจนเกิดมีดวงตาเห็นธรรม โดยดิฉันจะได้นำพาผู้คนไปทำบุญสร้างบุญบารมีในโอกาสนี้ค่ะดิฉันจะนำทุกท่านทำบุญรวม 2 วัด ดังนี้ค่ะ

วัดที่ 1                  
ดิฉันเดินทางออกจากบ้านตั้งแต่เช้ามืดและตลอดทั้งวันที่มุ่งหน้าไปหาวัดทำบุญนั้นเวียนเข้า เวียนออกหลายวัดก็ยังหาไม่พบเจอวัดที่ดิฉันได้ตั้งใจที่จะนำพาทุกท่านไปทำบุญซึ่งเป็นวัดที่ดิฉันเล็งเห็นว่าวัดนั้นสมควรจะทำบุญ และวัดนี้ต้องเป็นวัดที่สามารถขับเคลื่อนพระพุทธศาสนาต่อไปได้โดยครั้งนี้ดิฉันต้องการจะหาวัดสร้างบุญที่เป็นบุญสาธารณะประโยชน์ จนกระทั่งเวลาประมาณหกโมงเย็นคณะเดินทางยังไม่ได้รับประทานอาหารกลางวันกันเลย เพราะถ้าหาวัดทำบุญไม่ได้ก็จะไม่รับประทานอาหารค่ะและขณะนั้นก็เห็นว่าคนขับรถก็หิวและเหนื่อย เพราะขับรถกันมาตลอดเส้นทางไม่ได้หยุดพักกันเลยนอกจากแวะเข้าห้องน้ำเท่านั้น ดิฉันก็รับรู้ทุกอย่าง ว่าคณะเดินทางหิวแล้ว เพราะพวกเรารับประทานอาหารมื้อเช้าเพียงก๋วยเตี๋ยวคนละชามเองค่ะ  แต่ก็คอยพูดให้ทุกคนฟังว่าเรายังไม่ได้วัดที่จะทำบุญเลยและขอให้อดทนกันอีกนิดค่ะ เพราะรู้ได้ว่าจะได้วัดแล้ว แต่ต้องเป็นเวลาเย็น ๆ ค่ะ และในระหว่างนั้นดิฉันก็ได้มองออกไปไกลๆ ได้เห็นเจดีย์สีขาวมีลักษณะสูงใหญ่มาก และจากที่เห็นไกล ๆ สถานที่นั้นมีความสว่างอยู่ไกลๆ ซึ่งในตอนนั้นฝนก็ตกหนักมาก แต่ยังไงก็ต้องไปให้ถึง

และดิฉันได้พูดกับคนขับว่าที่นั่นเป็นวัดและต้องเป็นวัดนี้แหละค่ะที่เราจะได้ทำบุญกันที่นี่เมื่อขับรถเข้าไปในวัดแห่งนี้แล้ว ภาพที่เห็นนั้นดิฉันมีความสุขมากที่ได้เห็นพระสงฆ์ท่านยืนทำงานตากฝนมือถือจอบฟันหินขุดทรายอย่างขะมักเขม้นปรับพื้นดิน เมื่อท่านหันมาเห็นรถของพวกเราเข้าไปก็หยุดทำงานแล้วหันมามองพวกเราแทน และได้สอบถามว่ามีธุระอะไรโยม และท่านก็ได้เชื้อเชิญให้เข้าไปนั่งในศาลาเอนกประสงค์ซึ่งดิฉันรู้ได้ว่า ท่านเป็นเจ้าอาวาสและท่านก็บอกว่าท่านเป็นเจ้าอาวาส ดังนั้นดิฉันจึงได้สอบถามว่าท่านกำลังก่อสร้างอะไรอยู่คะ โดยท่านเจ้าอาวาสได้เล่าให้ฟังว่า ท่านกำลังสร้างมณฑปเพื่อประดิษฐานอัฐิธาตุของเจ้าอาวาสองค์เก่าที่ได้มรณะไปนานแล้วและมณฑปนี้สร้างมาตั้งแต่ปี 2553 จนถึงปัจจุบันนี้ยังไม่เสร็จเป็นเวลา 10 กว่าปีแล้ว ประโยชน์ใช้สอย คือชั้นบนจะประดิษฐานอัฐิธาตุหลวงปู่อดีตเจ้าอาวาส ส่วนที่ชั้นล่างใช้เป็นสถานที่ปฏิบัติธรรมค่ะซึ่งดิฉันเห็นว่านี่เองเป็นบุญใหญ่ที่ทุกท่านจะได้ร่วมบุญกันมาในโอกาสนี้ค่ะจึงได้กราบเรียนท่านเจ้าอาวาสว่าจะทอดผ้าป่าสามัคคีเพื่อร่วมสร้างมณฑปแห่งนี้ และดิฉันขออนุญาตนำคณะทำบุญเทปูนที่พื้นบริเวณมณฑปนั้น  โดยจะทำการเทปูนซีแพค จำนวน 5 คิว เพื่อเป็นปฐมฤกษ์ค่ะ

หลวงพ่อท่านดีใจมากที่จะมีผู้มีบารมีมาช่วยให้การสร้างมณฑปให้สำเร็จในเร็ววันเพราะท่านก็อาพาธมากท่านอยากจะเห็นความสำเร็จนี้ให้จงได้ค่ะ นอกจากนี้หลวงปู่เจ้าอาวาสเดิมที่มรณะภาพไปนั้นเป็นที่นับถือเคารพรักและศรัทธาจากชาวบ้านมากจนทำให้พระสงฆ์และชาวบ้านเลื่อมใสศรัทธาและสร้างมณฑปนี้ขึ้นมาเพื่อเป็นอนุสรณ์สถานและเพื่อประโยชน์ใช้สอยเป็นทั้งศาลาเอนกประสงค์เป็นสาธารณะประโยชน์ค่ะ

กิจกรรม
     -ทอดผ้าป่าสามัคคีร่วมสร้างมณฑป
     -เทปูนซีแพค 5 คิว เพื่อเป็นปฐมฤกษ์ บริเวณพื้นมณฑป     

อานิสงส์บุญ จากการร่วมสร้างศาลาปฏิบัติธรรม
ด้วยบุญที่ทำจะทำให้ไม่ว่าจะภพชาติใดท่านจะได้ไปเกิดในครอบครัวที่มีแต่ความสุขและมีความสมบูรณ์พร้อม มีเพื่อนดี มีบริวารดี มีความซื่อสัตย์ธุรกิจการค้าก้าวหน้า มั่นคง หากทำงานการใดก็จะเป็นเจ้าคนนายคน หน้าที่การงานมั่นคงพ้นทุกข์ ภัย โรค โศก ศัตรู ภัยพาลทั้งปวงค่ะ

อานิสงส์บุญสาธารณะประโยชน์นั้นจะมีอานิสงส์บุญมากเพราะสิ่งปลูกสร้างนั้นทำเพื่อใช้ในประโยชน์ส่วนรวมและทุกครั้งที่ได้มีผู้คนมาใช้งานใช้ประโยชน์ในสถานที่นี้ก็จะได้รับอานิสงส์บุญมากค่ะ

วัดที่ 2
ดิฉันจะนำพาท่านไปยังวัดแห่งนี้เพื่อนำพาทุกท่านไปกราบไหว้พระพุทธรูปองค์ใหญ่สีทองที่บนเขาด้วยพระพุทธรูปองค์ใหญ่นี้มีความศักดิ์สิทธิ์มากค่ะซึ่งการที่ดิฉันได้นำพาทุกท่านไปกราบไหว้องค์ท่านนั้นเพื่อเป็นสิริมงคลแก่คณะผู้ร่วมบุญเสบียงสวรรค์ค่ะทั้งนี้ ดิฉันจะได้ให้ทุกท่านได้ชมวัดและเพื่อเป็นการผ่อนคลายจากการทำบุญมาจากวัดแรกที่ได้ใช้พลังแรงกายของทุกท่านซึ่งบางท่านอาจจะเหนื่อยล้าจะได้มีความสุขอิ่มบุญกลับบ้านด้วยความสุขค่ะ

การขอรับบริจาค
- กองทุนละ 2,500 บาท
- ตามกำลังศรัทธา

ด้วยบุญกุศลทั้งหลายเป็นการสร้างบารมีที่ทุกท่านอาจมองไม่เห็น แต่ถ้าหากท่านสังเกตดูก็จะรู้ได้ด้วยตนเองว่าเมื่อทำบุญแล้วได้อะไรทั้งที่เราไม่ได้มุ่งหวัง แต่สิ่งดี ๆ กลับได้มาอย่างคาดไม่ถึงค่ะ และทุกท่านที่ทำบุญจะไม่มีตกอับคนทำบุญไม่มีตกยากลำบาก ครั้นเมื่อถึงคราวที่จะตกอับลำบาก บุญก็จะมาช่วยให้ร้ายกลายเป็นดีค่ะและการทำบุญเราต้องไม่คิดว่าทำบุญแล้วจะดีจะรวย โดยต้องคิดว่า ทำบุญเพื่อทำนุบำรุงพระพุทธศาสนาได้ค่ะ

ขอด้วยอานิสงส์บุญแห่งการบริจาคปัจจัยเพื่อร่วมทำบุญกับคณะเสบียงสวรรค์ครั้งที่ 87 วันอาทิตย์ที่ 29 พฤษภาคม 2565 ดิฉันขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านผู้บริจาคทรัพย์ผู้สละสิ่งของนอกกายโดยไม่เสียดาย เพื่อนำมาทำนุบำรุงพระพุทธศาสนาให้คงอยู่สืบไป ขอให้จงเป็นผู้เลิศเป็นผู้ที่ประเสริฐ คิดหวังสิ่งประการใดที่ดีก็จะได้กลับไป ให้ดียิ่งขึ้นไปด้วยเทอญ

อาจารย์เจน ญาณทิพย์

โพสต์นี้ยังมีเนื้อหาเพิ่มเติม

คุณจำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ ก่อนจึงจะสามารถดูและดาวน์โหลดไฟล์แนบได้ หากยังไม่มีบัญชีหรือยังไม่ได้เป็นสมาชิก กรุณาลงทะเบียน

x

77

512

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
26496
โพสต์เมื่อ 2022-5-3 10:06:41 | แสดงโพสต์ทั้งหมด

สวัสดีค่ะ จี๊ดจ๊าดมาแล้วค่ะ จี๊ดก็จะมาบอกบุญที่อาจารย์เจนได้แจ้งประกาศไปแล้วโดยขอเชิญชวนท่านผู้มีจิตศรัทธาในบุญกุศลได้มาร่วมบุญด้วยกันกับคณะเสบียงสวรรค์โดยมีผู้นำบุญ คือ อาจารย์เจน ญาณทิพย์ ครั้งที่ 87 ในวันอาทิตย์ที่ 29 พฤษภาคม 2565 จี๊ดว่าคณะเสบียงสวรรค์ของเรานั้นไม่ได้มาพบกันเสียนานพวกเราก็ห่างบุญกุศลกันมานานแสนนานมากเพราะโควิด และครั้งนี้อาจารย์เจนได้จัดงานบุญเสบียงสวรรค์ที่ได้ห่างหน้าหายตากันไปและขอบอกว่าจี๊ดคิดถึงทุกคนนะคะซึ่งจี๊ดก็เชื่อเหลือเกินค่ะว่า ทุกท่านก็คิดถึงงานบุญเสบียงสวรรค์ด้วยเช่นกันนะเจ้าคะอืม ดีจังเลยที่พวกเราจะได้ไปทำบุญที่ยิ่งใหญ่ด้วยกันอีกแล้วค่ะ

วันนี้จี๊ดจะมาเล่าเหตุการณ์ที่ได้เดินทางไปเซอร์เวย์หาวัดทำบุญและก็จะมาบอกเล่าเพราะดีใจมากที่อาจารย์เจนได้วัดทำบุญแล้วค่ะและคราวนี้พวกเราจะได้ทำบุญที่ยิ่งใหญ่ด้วยกันแล้ว ดีใจจังค่ะ คณะเซอร์เวย์นำโดยอาจารย์เจนเป็นหัวหน้าคณะเดินทางออกจากบ้านกันตั้งแต่เช้ามืด และก็เหมือนกับทุกครั้งที่ไปเซอร์เวย์หาวัดทำบุญคือพวกเรานั่งรถไปเรื่อย ๆ พอขับรถออกจากกรุงเทพฯ ก็ลัดเลาะไปตามทาง โดยไม่รู้ว่าจะไปจังหวัดใดเพราะพวกเราก็ไม่รู้ จี๊ดก็ถามอาจารย์ค่ะ เราจะไปแห่งใดกันนี่ อาจารย์ก็ตอบมาว่าให้เทวดาจัดสรรแล้วกัน หนูก็ไม่รู้ค่ะพี่ อืม ตามนั้นจ้า อาจารย์อ่ะนะ นั่งคุมพลขับไปจี๊ดอ่ะนะหลับไปตื่นมาอีกที เฮ้ย ที่นี่ที่ไหน ครึ่งค่อนวันเข้าไปแล้ว ก็เริ่มมองดูวัดแล้วค่ะโดยขับรถเข้าวัดนั้นออกวัดนี้ก็ยังไม่พบกับวัดที่อาจารย์เห็นว่า ที่วัดนั้น ๆสามารถขับเคลื่อนพระพุทธศาสนาได้ และวัดนั้นทำบุญอะไรที่ยิ่งใหญ่แต่ตอนนี้เริ่มหิวแล้วอ่ะสิคะ แต่ไม่ว่าจะหิวยังไงก็ต้องกินน้ำลูบท้องเอาค่ะ พวกเราต้องอดทนไม่บ่นเพราะมันลุ้นนะคะถ้าไม่ได้วัดที่อาจารย์เห็นว่าใช่เราก็กินกันไม่ลงค่ะ

บางคนก็คิดกันไปต่าง ๆ นา ๆ อู้ยมันจะสุดโต่งกันไปขนาดนั้นเชียวเรอะ โถ…ถ้าใครไม่เป็นเราก็ไม่รู้นะคะไม่ใช่จะหาวัดทำบุญได้ง่าย เพราะบางวัดก็มีเพียงพอแล้ว ไม่ได้สร้างอะไรแล้วบางวัดก็สะเดาะเคราะห์ต่อชะตาเป็นไปในความหลง การทำผิด ซึ่งก็ไม่ไหวนะคะ เพราะการที่อาจารย์ได้นำพาผู้คนเข้าวัดเพื่อไม่ให้ผู้คนหลงทางไปทำบุญผิด ๆ ค่ะ มีหลายคนที่ไปวัดหรือไปไหนก็ถูกหลอกให้ซื้อสิ่งของต่าง ๆ ที่เขาบอกว่าซื้อแล้วมันดี จะร่ำรวย จะป้องกันอะไรก็ว่าไป หรือทำพิธีแปลก ๆ ก็ต้องคิดพิจารณากันนะคะคือไม่ต้องมีตาทิพย์ มีแค่ตาถั่วก็ต้องรู้นะคะอาจารย์กับพี่รุ้งเตือนเรื่องนี้ตลอด เรื่องไม่สมควรที่จะนำพาคนไปหลงทางค่ะ
พวกเราหิวข้าวกันจริง ๆ ก็เพราะ ตอนเช้าแวะกินก๋วยเตี๋ยวเรือชามเล็กๆ ชามเดียว อาจารย์บอกว่าทานมื้อนี้ มื้อเดียวจนกว่าจะหาวัดทำบุญได้ ให้กินให้เรียบร้อยเราจะยิงยาวเพราะไม่รู้ว่าหนทางข้างหน้าจะมีอะไรบ้างค่ะ  จนกระทั่งบ่ายละ ก็ได้ยินเสียงท้องของตัวเองร้องดังโครกครากๆ แต่ก็ลุ้นนะคะ ลุ้นหาวัดให้เจอไม่งั้นไม่อยากกินไรเลยค่ะ เพราะมันเครียด ๆ ๆ ๆ ๆๆ ๆ บ่ายมากเย็นมากแล้วจ้า

วัดที่ 1
ตอนนั้นก็ทั้งหิวทั้งลุ้น จะเย็นแล้วก็ยังไม่เจอวัดที่จะทำบุญเลยและแล้วก็เห็นอาจารย์ชี้ให้พลขับดูว่าที่ยอดเจดีย์สีขาวนั้น มีความสว่างมาก มีอะไรแปลกๆ ให้ขับรถเข้าไปดู ตอนนั้นฝนตกหนักมากจริง ๆ ค่ะ เมื่อมองฝ่าสายฝนผ่านกระจกรถก็แทบจะมองไม่เห็นทางแต่อาจารย์มีตาทิพย์จึงมองเห็นแสงสว่างสีขาวตรงบริเวณนั้น อาจารย์พูดว่า เหมือนเป็นยอดเจดีย์ให้ขับรถเข้าไปดูค่ะ แต่เมื่อรถเข้ามาถึงวัด เสียงอาจารย์ก็อุทานออกมาว่าดีจังเลยค่ะพี่ พระท่านทำงานกันขณะฝนตก หนูชอบไม่ค่อยได้เห็นภาพความดีนี้เลย สาธุๆ ๆ แล้วอาจารย์ก็ลงจากรถทั้งที่ฝนตกหนัก ไปกราบนมัสการพระสงฆ์รูปนั้นซึ่งในญาณวิถีอาจารย์รู้ได้ว่าท่านเป็นเจ้าอาวาส จึงถามท่านว่า ท่านเป็นเจ้าอาวาสใช่ไหมคะท่านตอบว่าใช่ อาตมาเป็นเจ้าอาวาสเองโยม แต่ท่านก็ดูแปลกใจว่าพวกเราเป็นใคร ถึงได้ฝ่าพายุฝนมาและก็มาถามว่าท่านเป็นเจ้าอาวาสหรือไม่เพราะพวกเราดีใจแบบไม่เก็บอาการ ดีใจกันจนลืมไปค่ะ ก่อนที่จะพุ่งตัวออกจากรถนั้น อาจารย์และคณะก็วิ่งลงจากรถแบบฝนเปียกหัวก็ไม่สนใจประมาณดีใจสุด สุด โดยอาจารย์หันมาพูดกับพวกเราว่า วัดนี้แหละค่ะ พวกเราได้วัดทำบุญแล้วเห็นมั้ยวัดนี้มีการสร้างวัตถุทานที่มีประโยชน์ด้วยค่ะ และอาจารย์ก็หันไปดูศาลารูปร่างแปลกที่กำลังก่อสร้างอยู่นั้นพร้อมกล่าวว่า นี่เป็นบุญใหญ่แน่แล้วค่ะ ในตอนนั้นหลวงพ่อท่านก็พูดเชื้อเชิญให้ไปคุยกันที่ศาลาฝนกำลังตกท่านจึงบอกให้พวกเราขึ้นรถหลบฝน แล้วไปที่ศาลานั้นไปคุยกันก่อน ท่านว่างั้นและพวกเราก็ไปตามท่าน ไปด้วยความดีใจมาก ซึ่งในเพลานั้น ก็หกโมงเย็นล่วงเข้าไปแล้วค่ะ
เมื่อเข้าไปภายในศาลาที่หลวงพ่อนำพาไปก็ได้รับรู้ว่าท่านกำลังสร้างมณฑปเพื่อประดิษฐานอัฐิธาตุของอดีตเจ้าอาวาส ใคร ๆ ก็เรียกท่านว่าหลวงปู่ ซึ่งท่านได้มรณะภาพไปหลายปีแล้ว ซึ่งหลวงปู่ท่านเป็นที่เคารพรักนับถือของผู้คนและมีลูกศิษย์มากมายที่คิดจะช่วยกันสร้างมณฑป เพื่อประดิษฐานอัฐิธาตุหลวงปู่อดีตเจ้าอาวาสโดยเริ่มสร้างมาตั้งแต่ปี 2553 สร้างมาร่วม 10 กว่าปียังไม่แล้วเสร็จ ท่านสร้างไปเรื่อย ๆ รอเงินทอดกฐิน ทอดผ้าป่า และเงินบริจาคจากญาติโยมที่ผ่านไปมาสะสมในแต่ละปี ได้ปัจจัยเงินมาก็สร้างไปเรื่อย ๆ แต่ก็รู้สึกนานมาก โดยท่านเจ้าอาวาสองค์ปัจจุบันท่านได้รับผิดชอบดูแลมานาน ท่านก็อยากให้สร้างเสร็จ การสร้างมณฑปนี้มีวัตถุประสงค์เพื่อประโยชน์ใช้สอยที่เป็นสาธารณะประโยชน์ให้กับผู้คนที่เข้าวัดทำบุญโดยบนชั้นสองประดิษฐานอัฐิธาตุหลวงปู่ที่เป็นอดีตเจ้าอาวาส เพื่อลูกศิษย์ที่เคารพนับถือท่านจะได้มากราบไหว้ระลึกถึงคุณความดี ครั้งที่ท่านยังมีชีวิตอยู่ ส่วนที่ชั้นหนึ่งใช้เป็นสถานที่ปฏิบัติธรรมและใช้ประกอบกิจการงานบุญต่างๆ ค่ะ

เมื่ออาจารย์ได้รับทราบแล้ว ก็ปิติใจมากที่จะทำบุญกับวัดแห่งนี้ เพราะดูด้วยญาณวิถีแล้ว ในภายภาคหน้ามณฑปแห่งนี้ จะเป็นสถานที่ปฏิบัติธรรมจะเป็นศูนย์แห่งการขับเคลื่อนพระพุทธศาสนาค่ะ และก็ต้องการให้ผู้ร่วมบุญได้บุญ การใช้แรงกายแรงใจ ด้วยสองมือของทุกคน และรวมถึงคนที่ไม่ได้เดินทางไปด้วยกัน แต่โอนปัจจัยร่วมบุญกันมาได้อนุโมทนาบุญร่วมกัน ก็จะได้รับอานิสงส์บุญมากเช่นกันค่ะ ดังนั้น อาจารย์จึงแจ้งแก่หลวงพ่อท่านว่าดิฉันจะนำพาคนมาทอดผ้าป่าสามัคคีร่วมสร้างมณฑปแห่งนี้ และขอให้คณะเดินทางมาทำบุญได้เทปูนที่พื้นมณฑปเพื่อเป็นปฐมฤกษ์โดยใช้ปูนจำนวน 5 คิวหลวงพ่อท่านก็อนุญาตค่ะ

ท่านเจ้าอาวาสท่านดีใจมากยิ่งกว่าเมื่อท่านอนุโมทนาบุญกับอาจารย์แล้วท่านจึงได้เล่าว่า ไม่น่าเชื่อ หรือมีเหตุอัศจรรย์อะไรถึงเป็นแบบนี้เมื่อหลายปีมาแล้วท่านไม่เคยคิดเลยว่าจะทำสิ่งนี้ แต่มาวันนี้ในตอนเช้ามืดก่อนรุ่งสาง ประมาณตี 4 ท่านมีความรู้สึกห่วงใยการสร้างมณฑปขึ้นมาทั้ง ๆ ที่ไม่ได้เคยคิดมาก่อน หรืออยู่ในใจลึก ๆ ที่ยังติดใจท่านอยู่เรื่องการสร้างมณฑปแต่ไม่เคยคิดจะทำสิ่งนี้ นั่นคือ ทุกเช้าพระที่วัดนี้ต้องสวดมนต์ ทำวัตรเช้าตอนตี 4 ท่านเล่าว่า หากพระรูปใดปฏิบัติตามนี้ไม่ได้ก็ต้องไปอยู่วัดอื่นค่ะ
ต่อจากนั้นหลวงพ่อท่านก็เล่าอย่างตื่นเต้นและพูดว่าไม่น่าเชื่อก็ต้องเชื่อ อาตมาตกใจนะ เพราะว่า เมื่อเช้าวันนี้เองเช้านี้ตอนตี 4 จริง ๆซึ่งท่านก็ไม่เคยทำอย่างนี้มาก่อนเพราะพอดี มีพระพรหมมาประดิษฐานที่วัดและเพิ่งปูกระเบื้องรอบพระพรหมเสร็จอาตมาตื่นสวดมนต์ทำวัตรเช้าเหมือนเช่นทุกวัน แต่วันนี้อยากจะกราบไหว้พระพรหม ดังนั้นอาตมาจึงเดินมายืนต่อหน้าพระพรหมแล้วจุดธูปและตั้งจิตอธิษฐานด้วยความตั้งใจว่า “ขอบารมีพระพรหมท่านจงช่วยดลบันดาลให้ผู้ที่มีบุญบารมีและมีจิตศรัทธาในพระพุทธศาสนามาช่วยกันสร้างมณฑปนี้ให้สำเร็จเพราะสร้างมานานหลายปีแล้ว”
หลวงพ่อท่านพูดไม่หยุดปากว่าวันนี้ผู้มีบารมีมาพร้อมกับสายฝนจริง ๆ อยู่ ๆ ก็มาบอกจะมาทอดผ้าป่าสามัคคี ท่านพูดไม่น่าเชื่อเลยซึ่งตอนนั้นท่านก็ไม่รู้จักพวกเรา ท่านจึงบอกว่าอาตมาว่า พรุ่งนี้โยมมาคุยกับผู้ใหญ่บ้านและกรรมการวัดดีกว่าจะได้คุยกัน แต่จริง ๆ แล้วจี๊ดคิดเลยว่า พระก็กลัวคน และคนก็กลัวพระในยุคสมัยนี้หลวงพ่อท่านไม่รู้จักเราเลยไง มันเป็นอย่างนี้ ดังนั้น จึงนัดหมายกันเวลาเก้าโมงเช้าค่ะ
พอวันรุ่งขึ้นทุกคนมาตามที่ได้นัดหมายกันไว้กรรมการวัดก็เล่าให้ฟังว่า ได้พูดกับหลวงพ่อไปว่าไม่ได้แจ้งอะไรเลย ใครมาหลอกหรือเปล่าหลวงพ่อท่านก็ไม่รู้จักจึงคุยกันไม่รู้เรื่อง มาวันนี้ได้พบกันแล้วก็ดีใจแทนวัดและอนุโมทนาบุญด้วยแต่ที่กรรมการวัดคุยกับเรานั้น ก็ไม่รู้จักอาจารย์อยู่ดีนั่นแหละค่ะแต่เขาเชื่อใจในบารมีของอาจารย์ที่คุยกันและรู้สึกเคารพนบนอบจากครั้งแรกที่พบกันค่ะ
มักมีคำถามว่า การเดินทางไปเซอร์เวย์นั้นไปทำไมให้เหนื่อยไปให้ลำบากกันทำไม ซึ่งจี๊ดขออธิบายให้ท่านเข้าใจได้เลยค่ะ ว่าการเดินทางไปเซอร์เวย์ในแต่ละครั้งก็จะมีค่าใช้จ่ายเป็นค่าที่พัก ค่าอาหาร ค่าน้ำมันรถ ซึ่งเป็นเงินไม่ใช่น้อยไม่ใช่เพียงแต่หาวัดทำบุญอย่างเดียว แต่กองทัพต้องเดินด้วยท้องนะคะ เพราะอาจารย์ต้องการให้คนทำบุญอิ่มใจได้บุญแล้วก็ต้องอิ่มท้องไม่อดไม่อยาก ดังนั้น จึงต้องหาร้านอาหารที่สะอาดถูกอนามัยและอร่อยด้วยค่ะซึ่งอาหารที่จัดเตรียมไว้ให้ทุกท่านได้รับประทานนั้น ทัวร์เสบียงสวรรค์ไม่เคยขาดค่ะถึงแม้ว่า ทางวัดจะจัดเลี้ยงโรงทานต้อนรับให้กับทุกท่าน แต่ก็มีบางวัดที่จัดเลี้ยงมีทั้งดีและมีไม่เพียงพอค่ะซึ่งแล้วแต่ทางวัดจะจัดการค่ะ การมาทำบุญกับอาจารย์เจน ญาณทิพย์ รับรองกางเกงต้องขยายค่ะ
ตามที่หลวงพ่อท่านเล่าการอธิษฐานจิตตั้งมั่นให้คนมีบุญมาบารมีมาช่วยเหลือวัดก็ไม่ต่างกับที่อาจารย์เจนได้นั่งสมาธิและอธิษฐานจิต ขอให้ได้วัดที่จะนำพาผู้คนไปทำบุญกับวัดที่สร้างวัตถุทานที่มีอานิสงส์บุญมากด้วยเช่นกัน ต่างก็อธิษฐานตรงกันอย่างไม่น่าเชื่อค่ะซึ่งจี๊ดก็รู้อยู่แล้วว่าอาจารย์นั่นเอง คือผู้มีบุญคนนั้นค่ะ
ในการนี้อาจารย์จะได้ทอดผ้าป่าสามัคคีร่วมสร้างมณฑปและร่วมกันเทปูนซีแพค จำนวน 5 คิว เพื่อเป็นปฐมฤกษ์ ที่บริเวณพื้นมณฑปค่ะจี๊ดจึงขอเชิญชวนทุกท่านได้มาร่วมบุญกันเพราะเป็นบุญที่พวกเราควรทำเป็นอย่างยิ่งและขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านอีกครั้งหนึ่งค่ะ
ที่ได้เล่ามาทั้งหมดนี้จากใจเลยนะคะ มาทำบุญกันเถอะค่ะ ที่อาจารย์พูดนั้นจริงนะคะ “บุญนั้น ใครทำ ใครได้ ใครกินใครอิ่ม” ค่ะ                           

ข้อคิดสะกิดใจ จงอย่าละเลยในการสร้างบุญกุศลและอย่าคิดว่า การทำบุญก็เหมือนเดิมเป็นบุญที่ทำซ้ำๆ กัน ไม่ทำบุญแบบนี้แล้ว น่าเบื่อ แต่ขอให้เราทุกคนคิดใหม่นะคะว่า บุญที่เราทำนั้นเราเพื่อทำนุบำรุงพระพุทธศาสนาและเราก็ทำบุญกันแบบไม่ซ้ำวัดเลย แต่ถ้าจะซ้ำวัด ก็เป็นบุญด้วยมิใช่หรือ อาจารย์เป็นคนเห็นบุญและบาปของคนอาจารย์บอกว่า การทำบุญกุศลใดนั้นเราเป็นผู้ได้ทั้งหมดไม่ว่าจะทำซ้ำแบบเดิมหรืออย่างไร แต่ผู้คนก็ได้ใช้ประโยชน์จากการที่พวกเราได้มีส่วนได้ร่วมสร้างวัตถุทานต่างๆ ให้กับวัดวาอารามต่าง ๆ พวกเราย่อมไม่ต้องลงสู่นรกอบายภูมิหลุมลึกเพราะมันน่ากลัวมากค่ะ
พวกเราทุกคนรับประทานอาหารทุกวัน ทุกมื้อไม่เคยขาดเพราะถ้าขาดก็อยู่ไม่ได้ แต่การทำบุญของเรานั้นยังไม่มากพอ แต่ก็ยังดีกว่าไม่มีบุญกุศลติดตัวเอาไว้เลยนะคะดังนั้น เมื่อมีโอกาสแล้วก็อย่าพลาดที่จะกอบโกยเอาบุญกุศลไว้เพียงคนละเล็กคนละน้อยหรือตามกำลังทรัพย์ที่ไม่ทำให้เราเดือดร้อน เพราะเราก็ไม่รู้ว่าวันพรุ่งนี้จะได้ทำบุญอีกมั้ยเราทำวันนี้ให้ดีที่สุดนะคะ
อาจารย์สอนเสมอว่า จงอย่าประมาทในการใช้ชีวิตและอย่ามุ่งคิดแต่ว่าจะทำอย่างไรให้ร่ำรวย จะทำมาหากินอะไรจะได้มากกว่าเดิมทำอย่างไรให้ตนสุขสบายที่สุด อาจารย์บอกว่า การทำทาน ถือศีล เจริญภาวนาทำให้เป็นนิจก็จะทำให้เราได้มีสติปัญญาดี สามารถแก้ไขปัญหาต่าง ๆ ที่ติดขัดได้ค่ะ

วัดที่ 2
ตามที่ทุกคนก็ได้จัดเต็มกับวัดแรกด้วยการทำบุญทอดผ้าป่าสามัคคี และเทปูนด้วยมือทั้งสองของทุกคนแล้ว คือเรียกว่า ทำบุญเต็มพิกัดตลอดทั้งวันแล้วดังนั้น วัดแห่งที่สองนี้ อาจารย์จะนำทุกท่านไปกราบไหว้พระพุทธรูปองค์ใหญ่สีทอง ตั้งตระหง่านอยู่บนยอดเขาสูงซึ่งพระองค์นี้มีความศักดิ์สิทธิ์มีผู้คนมากราบไหว้กันจากทั่วสารทิศค่ะซึ่งสถานที่ของวัดแห่งนี้เป็นแบบสบาย ๆ การที่อาจารย์นำพาทุกท่านมาเยี่ยมเยือนที่วัดนี้เพราะต้องการให้ทุกท่านสบาย ๆ กับบรรยากาศ หลังจากที่ได้ใช้พลังในการทำบุญเทปูนมาแล้วเป็นการพักผ่อนก่อนกลับบ้านกรุงเทพมหานครค่ะ
การขอรับบริจาค
- กองทุนละ 2,500บาท
ขอเชิญทุกท่านมาร่วมบุญเสบียงสวรรค์ด้วยกันนะคะจี๊ดขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่โอนปัจจัยเงินทำบุญร่วมกัน เพื่อให้บุญนั้นเป็นบุญที่สำเร็จถึงแม้ว่า วันนี้จะยังไม่สำเร็จแต่การเทปูนดังกล่าวเป็นการเบิกฤกษ์ที่ดีและในภายหน้าจะเป็นสถานที่ปฏิบัติธรรมในอนาคต ตามที่อาจารย์ได้เห็นค่ะ โดยทุกท่านผู้บริจาคจะได้รับอานิสงส์บุญทุกครั้งที่มีการใช้สถานที่แห่งนี้และบุญนี้จะติดตามท่านไปทุกภพทุกชาติค่ะ อาจารย์บอกว่าบุญจะเป็นอย่างนี้จริง ๆ ค่ะ
จี๊ดจ๊าด

514

2611

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20061
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2022-5-3 10:07:27 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
ทริป 87 เดินทางวันอาทิตย์ที่  29 พ.ค. 65

***ทุกท่านสวมหน้ากากอนามัย มาด้วยในวันทัวร์บุญค่ะ...

รถออกเดินทางเวลา 6.00 ณ ห้างโลตัส จรัญสนิทวงศ์ ซ. จรัญสนิทวงศ์ 70

ลูกทัวร์ไม่สามารถนำรถมาจอดทิ้งไว้ที่ลานจอดรถของห้างได้ค่ะ หากฝ่าฝืน จะถูกปรับเป็นเงิน 5,000 บาท

ลูกทัวร์สามารถนำรถยนต์ส่วนตัวและรถแท็กซี่มาจอดส่งได้แค่ชั่วคราวเท่านั้นค่ะ

ค่าเดินทางเด็ก/ผู้ใหญ่  ราคา 1,000 บาทต่อคน   
(ไม่สามารถนำเด็กนั่งตักได้ค่ะ ท่านใดพาเด็กมาต้องจ่ายค่าที่นั่งเด็กมาด้วยค่ะ)

อัตรานี้รวม
1. ค่ารถปรับอากาศ 2 ชั้น VIP ไป-กลับ
2. ค่าอาหารเช้า และเครื่องดื่ม

3. ค่าอาหารกลางวัน และเครื่องดื่ม
4. ค่าอาหารเย็น และเครื่องดื่ม

5. ค่าจัดกิจกรรมต่างๆ

***สำหรับท่านที่ทานอาหารเจ หรือมังสวิรัติ ต้องเตรียมมาเองค่ะ***

###ทั้งนี้ขอสงวนสิทธิ์ในการเดินทางเฉพาะลูกทัวร์ที่ได้ร่วมเดินทางไปทัวร์บุญกับอ. เจน ญาณทิพย์เท่านั้นค่ะ ไม่ให้มีการขับรถตามไปนะคะ ขอบคุณค่ะ###

จุดจอดรถขากลับคือ

-  ปั้มคาลเท็กซ์ ประชานุกูล

อุปกรณ์ที่ท่านต้องเตรียมมาเอง มีกิจกรรมเทปูนค่ะ

1. ถุงมือ

2. หมวกกันแดด

3. ผ้ากันเปื้อน

514

2611

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20061
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2022-5-3 10:19:40 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เจนญาณทิพย์ เมื่อ 2022-5-3 10:51

การโอนเงินค่าเดินทาง

ค่าเดินทางเด็ก/ผู้ใหญ่ ราคา 1,000 บาท ต่อคน

(ไม่สามารถนำเด็กนั่งตักได้ค่ะ ท่านใดพาเด็กมาต้องจ่ายค่าที่นั่งเด็กมาด้วยค่ะ)

ท่านที่ต้องการเดินทางไปทริปทัวร์บุญ 87 สามารถโอนเงินค่าเดินทางได้เลยค่ะ ไม่ต้องลงชื่อจองค่ะ โอนแล้วแจ้งส่ง slip การโอนเงิน พร้อมแจ้งชื่อผู้เดินทางมาด้วยค่ะ ไม่มีกำหนดวันหมดเขตโอนเงินค่าเดินทางค่ะ เปิดรับจนกว่าจะเต็มค่ะ ถ้าที่นั่งเต็มแล้วจะปิดรับทันทีค่ะ หากไม่แน่ใจว่าที่นั่งเต็มหรือยัง สามารถสอบถามก่อนโอนเงินได้ที่ line id: @jenyantip ค่ะ

บัญชีสำหรับโอนค่าเดินทางค่ะ(กรุณาใส่เศษสตางค์ด้วยเพื่อง่ายต่อการตรวจสอบเช่น 1,002 / 1,000.25 เป็นต้นค่ะ )

ชื่อบัญชี น.ส. รุ้งตะวัน ชนะศึก (Ms. Rungtawan Chanasuk)
บัญชีออมทรัพย์ ธ.ไทยพาณิชย์ สาขาบางพลัด
เลขที่ 011-256882-1

หรือ โอนเงินค่าเดินทางผ่าน PromptPay
0895155324

หมายเหตุ **กรุณาทำความเข้าใจด้วยค่ะ การจัดผังที่นั่งรถไม่ได้พิจารณาจากการโอนเงินก่อนหลัง หรือเรียงตามลำดับรายชื่อที่จอง แต่พิจารณาจัดจำนวนคน ให้ลงล็อคที่นั่งพอดีกับผังที่นั่งรถ ตามความเหมาะสมแค่นั้นค่ะ

###เนื่องจากทริปทัวร์บุญเสบียงสวรรค์เป็นงานบุญของฆราวาสที่มาร่วมกันทำกิจกรรมเป็นจำนวนมาก ดิฉันจึงขอเรียนให้ทราบว่า ไม่อนุญาตให้พระสงฆ์ หรือแม่ชีมาร่วมงานทัวร์บุญด้วยนะคะ เพราะเกรงว่าจะไม่หมาะสมค่ะ จึงเรียนมาเพื่อทราบค่ะ###

***ค่าเดินทางที่โอนเข้ามาแล้ว จะไม่มีการคืนให้ท่านไม่ว่ากรณีใดๆทั้งสิ้นค่ะ***

วิธีแจ้งโอนเงินค่าเดินทาง  

แจ้งการโอนเงินผ่านทาง
1) line id: @jenyantip

2) ผ่านทางอีเมลล์ [email protected]

3) แจ้งผ่านทาง inbox facebook fanpage อาจารย์เจน .com (ไม่รับแจ้งโอนผ่าน facebook messenger และโพสต์ slip หน้า face)

โดยระบุด้วยว่า โอนเงินค่าเดินทางทัวร์บุญ 87
พร้อมส่ง slip การโอนเงิน และแจ้งชื่อที่ใช้จองเดินทาง   และเบอร์โทรศัพท์

กฏกติกา
วันเดินทางสามารถเปลี่ยนแปลงได้ตลอดเนื่องจากสถานการณ์โควิดค่ะ ในกรณีที่ท่านได้โอนเงินค่าเดินทางมาแล้ว แต่ท่านไม่สามารถเดินทางไปได้ และต้องการเงินค่าเดินทางคืน ในทุกกรณีไม่สามารถขอคืนได้นะค่ะ และไม่สามารถเปลี่ยน/สลับรอบการเดินทางได้ ยกตัวอย่าง เช่น
1. ไม่สามารถลางานมาได้
2. ติดธุระ/ภารกิจด่วน
3. ไม่สามารถเปลี่ยนค่าเดินทางมาเป็นเงินทำบุญได้ในกรณีผู้เดินทางยังหาคนแทนไม่ได้ (เป็นหน้าที่ของผู้เดินทางหาคนแทนเอง)
4. ไม่สามารถเปลี่ยน/สลับรอบการเดินทางได้ เช่น ไปไม่ได้ในทริป 87 จะขอไปทริป 88  หรือทริปอื่นๆ แทน เป็นต้น

514

2611

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20061
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2022-5-3 10:21:53 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เจนญาณทิพย์ เมื่อ 2022-5-3 10:47

ทริป 87 เปิดรับบริจาคปัจจัยทำบุญ ดังนี้ค่ะ

ร่วมทำบุญดังนี้ค่ะ
-        ทอดผ้าป่าสามัคคีร่วมสร้างมณฑป
-        เทปูนซีแพค 5 คิว เพื่อเป็นปฐมฤกษ์ บริเวณพื้นมณฑป                                                

รับบริจาค 2 แบบค่ะ  
- กองทุนละ 2,500   บาท

***ท่านที่ต้องการบริจาคปัจจัยทำบุญ สามารถโอนเงินทำบุญมาได้เลยค่ะ ไม่ต้องลงชื่อจองนะคะ โอนมาแล้วจึงจะลงชื่อทำบุญให้นะคะ***

***เปิดรับบริจาคปัจจัยทำบุญจนถึงวันศุกร์ที่ 27 พฤษภาคม 65 ค่ะ***

สามารถโอนเข้าบัญชีนี้ค่ะ

ชื่อบัญชี น.ส. รุ้งตะวัน ชนะศึก (Ms. Rungtawan Chanasuk)
บัญชีออมทรัพย์ ธ.ไทยพาณิชย์ สาขาบางพลัด
เลขที่ 011-256882-1
ประเภทบัญชี ออมทรัพย์

หรือ บริจาคผ่าน PromptPay
0895155324

กรณีโอนจากต่างประเทศ ขอให้โอนผ่านช่องทาง 3 ช่องทางคือ bank, western union, transferwise  เท่านั้น ตอนนี้งดรับ moneygram ค่ะธนาคารมีปัญหาในการรับเงินจากต่างประเทศ (ไม่รับแจ้งโอนที่ส่งมาจากร้านค้าทั่วไป) และขอให้มีเศษมาด้วย เช่น  500.73, 1000.09, 5,002 เป็นต้น  เพื่อให้สามารถตรวจสอบยอดได้สะดวกค่ะ

Bank details for donation
Account name: Ms. Rungtawan Chanasuk
Bank name:  Siam Commercial Bank, Savings account
Branch:  Bangphlad
Account Number: 011-256-8821

หมายเหตุ เพื่อป้องกันการแอบอ้าง และเพื่อให้มั่นใจว่าเงินที่ท่านบริจาคได้นำไปทำบุญกับอ. เจน ญาณทิพย์ตามวัตถุประสงค์ กรุณาโอนผ่านบัญชีด้านบนโดยตรง ไม่ต้องโอนผ่านบัญชีบุคคลอื่น และขอให้ท่านแจ้งรายละเอียดการโอนเงินมาตามวิธีที่อยู่ด้านล่างค่ะ

วิธีแจ้งโอนเงิน

- ส่ง slip การโอนเงินทาง line id: @jenyantip

หรือ อีเมลล์ [email protected] หรือ ส่งไปที่ใน inbox facebook page อาจารย์เจน .com (ไม่รับแจ้งโอนผ่าน facebook messenger หรือโพสต์ slip ไว้หน้าเฟส)

พร้อมแจ้งรายละเอียด ชื่อผู้ทำบุญ โดยระบุชื่อว่า "โอนทำบุญ ตอนที่ 87 "

ดิฉัน อ.เจน ญาณทิพย์ พี่รุ้งตะวัน และทีมงานขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ร่วมปัจจัยมาทุกประการค่ะ

เจน ญาณทิพย์

เรื่อง ประกาศแจ้งเพื่อทราบ เรื่องห้ามโพสต์สลิปลงหน้าเฟส

ด้วยขณะนี้อยู่ในช่วงสถานการณ์โควิด ซึ่งเป็นช่วงที่ทุกคนต้องเฝ้าระวังความปลอดภัยต่าง ๆ แต่ทุกคนก็ยังคงมีความขยันหมั่นเพียรในการทำบุญสร้างบารมีให้กับตนเองและครอบครัว และในการทำความดีสร้างบุญกุศลนี้ก็มักจะมีพวกมิจฉาชีพเป็นจำนวนมากที่เข้ามาแสวงหาผลประโยชน์ในงานบุญกุศลที่อาจารย์เจน ญาณทิพย์ ได้จัดขึ้นค่ะ

ด้วยเหตุผลนี้ จึงขอความร่วมมือและขอแจ้งเพื่อทราบ ดังนี้
1. ห้ามโพสต์สลิปการโอนเงินลงในหน้า Facebook  อาจารย์เ่จน .com เพราะจะถูกมิจฉาชีพนำเอาสลิปของท่านไปใช้ต่อได้
2. ให้ส่งสลิปมาทาง Inbox ส่วนตัวของ Facebook อาจารย์เจน.com หรือ Email: [email protected] หรือทาง Line id: @jenyantip ช่องทางใดช่องทางหนึ่ง เท่านั้น กรุณาอย่าส่งหลายช่องทางในสลิปเดียวกัน เพื่อป้องกันความสับสน
3.  เนื่องจากปัจจุบัน มีคนโพสต์ขอรับบริจาคใน Facebook  อาจารย์เจน ดอทคอม โดยโพสต์ขอรับบริจาคต่อจากใต้โพสต์สลิปของท่านในกระทู้หน้าเฟส ซึ่งไม่ใช่งานบุญของอาจารย์เจน ญาณทิพย์ ดังนั้น จึงขอให้ทุกท่านใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจโอนเงินทำบุญให้บุคคลหรือคณะบุคคล ซึ่งเราก็ไม่สามารถรู้ได้ว่าเป็นมิจฉาชีพหรือไม่ จึงขอให้ท่านอย่าได้หลงเชื่อค่ะ จะได้ไม่ตกเป็นเหยื่อของมิจฉาชีพได้โดยง่าย

จึงขอประกาศแจ้งมาเพื่อทราบ

514

2611

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20061
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2022-5-3 10:27:43 | แสดงโพสต์ทั้งหมด

***ต้อง login เข้าระบบก่อน จึงจะเห็นภาพผังที่นั่งรถบัสได้นะคะ ถ้าไม่ได้ login จะมองไม่เห็นผังที่นั่งรถค่ะ จะเห็นได้แค่ข้อความเท่านั้นค่ะ***

ประกาศรายชื่อที่นั่งรถบัสทัวร์บุญ 87 วันอาทิตย์ที่ 29 พ.ค. 65

##ทริปนี้มีกิจกรรมเทปูนค่ะ ให้เตรียมถุงมือผ้ามาด้วยค่ะ##

***ทุกท่านสวมหน้ากากอนามัย มาด้วยในวันทัวร์บุญค่ะ...

##หากหาที่นั่งไม่เจอกรุณาสอบถามก่อนถึงวันเดินทางค่ะ งดสอบถามในวันทัวร์##

รถล้อหมุน 6.00 น.

ประกาศเรื่องรถทัวร์
-รถบัสจะจอดรออยู่หน้าห้างโลตัส จรัญสนิทวงศ์ ซ. จรัญสนิทวงศ์ 70 นะคะ
-ทางห้างไม่อนุญาตให้นำรถส่วนตัวมาจอดนะค่ะ หากฝ่าฝืนปรับ 5,000 บาท ค่ะ

เนื่องจากรถบัส ที่มาบริการในวันทัวร์บุญในแต่ละคัน มีจำนวนที่นั่งไม่เหมือนกันทุกคัน อาจมีจำนวนที่นั่งน้อยหรือมีมากกว่าที่ประกาศในผังที่นั่งบางทีอาจจะไม่ตรงกับผังที่นั่งที่แจ้งไว้ก่อนหน้า ซึ่งท่านอาจไม่ได้รับความสะดวกในบางครั้ง  กรณีที่เกิดปัญหาที่นั่งชั้นล่างขาดไปไม่ตรงกับผัง อาจจะมีความจำเป็นต้องให้สมาชิกไปนั่งเพิ่มที่โซฟาหากมีกรณีนี้เกิดขึ้น โปรดกรุณาเห็นใจแบ่งปันที่นั่งให้กับสมาชิกที่มาเพิ่มให้ได้รับความสะดวกด้วยค่ะ ซึ่งหนึ่งเดือนมีงานบุญเพียงครั้งเดียวท่านได้รับผลบุญอย่างเต็มกำลังในการเอื้อเฟื้อซึ่งกันและกัน ถือเป็นบุญกิริยาวัตถุ 10 ประการค่ะ
จึงแจ้งมาเพื่อทราบ  และ ขอความร่วมมือค่ะ
ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

การจัดผังที่นั่งรถไม่ได้พิจารณาจากการโอนเงินก่อนหลัง หรือเรียงตามลำดับรายชื่อที่จอง แต่พิจารณาจัดจำนวนคน ให้ลงล็อคที่นั่งพอดีกับผังที่นั่งรถ ตามความเหมาะสมแค่นั้นค่ะ

ผังที่นั่งที่ประกาศได้จัดตำแหน่งลงล็อคที่นั่งตามความเหมาะสม
และพอดีกับจำนวนสมาชิกแล้ว ไม่สามารถเปลี่ยนแปลงได้ จึงขอความกรุณาสมาชิกทุกท่านงดขอแจ้งเปลี่ยนคันรถ หรือเปลี่ยนที่นั่งทุกกรณีค่ะ

จุดจอดรถขากลับคือ ปั๊มคาลเท็กซ์ ประชานุกูล

บัส 1

บัส 2

บัส 3

บัส 4

บัส 5

บัส 6

บัส 7

บัส 8

บัส 9

บัส 10

บัส 11

บัส 12

514

2611

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20061
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2022-5-3 10:28:32 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย รุ้งตะวัน เมื่อ 2022-5-23 12:52

รายชื่อผู้เดินทางทริป 87 เดินทางวันอาทิตย์ 29 พ.ค. 65

1        คุณยอดบุญ 16 ที่
2        คุณประภัสสร อยู่สมศรี 3 ที่
3        คุณพิมพ์ทิพย์ 1 ที่
4        คุณอาคม สานนท์ 1 ที่
5        คุณยุ้ย 2 ที่
6        คุณตวงรัชฏ์ 2 ที่
7        คุณสา  1 ที่
8        คุณเม  1 ที่
9        คุณหน่อย  2 ที่
10        คุณแก๊บ  1 ที่
11        คุณไปป์  1 ที่
12        คุณหมวย  1 ที่
13        คุณสมบูรณ์  2 ที่
14        คุณป้าเก่ง  3 ที่
15        คุณแตง 6 ที่
16        คุณแป๊ะ 1 ที่
17        คุณชลิดา 9 ที่
18        คุณทิพรดา 10 ที่
19        คุณกิตติยา ปอแก้ว 8 ที่
20        คุณณัฐนันท์ 7 ที่
21        คุณจีรภา ปิ่นธรรมรักษ์ 2 ที่
22        คุณชาคริยา 17 ที่
23        คุณทวีพล ม่วงไทย 4 ที่
24        คุณไรวินทร์ 1 ที่
25        คุณปภาดา ธนาพรอุดมโชค 2 ที่
26        คุณเจนนี่ 4 ที่
27        คุณเดชาธร 4 ที่
28        คุณจารุวรรณ ชินกร 2 ที่
29        คุณณฐกร โตพงษ์เกษม 2 ที่
30        คุณวีรพล จินดาวงค์ 1 ที่
31        คุณภานิชา เจียรวัฒนากร 3 ที่
32        คุณนลินรัตน์ ใจกว้าง 2 ที่
33        คุณภรณี 4 ที่
34        คุณทัตติยา ปลีหจินดา 1 ที่
35        คุณคุณาวุฒิ 1 ที่
36        คุณปาณสกุณ 1 ที่
37        คุณยลพัชร์ 2 ที่
38        คุณออย แสงประสิทธิ์ 3 ที่
39        คุณกชพร 1 ที่
40        คุณบอนนี่ 12 ที่
41        คุณสมปรารถนา เปียถนอม 1 ที่
42        คุณบุษกร 2 ที่
43        คุณเทพพร เอื้ออารีย์ 2 ที่
44        คุณกฤศ 2 ที่
45        คุณครรชิต 4 ที่
46        คุณศศกร สุวิกะปกรณ์กุล 1 ที่
47        คุณกัญภัฏฐ์ 12 ที่
48        คุณอาทิตยา วันธุมา 2 ที่
49        คุณราชันย์  อังคสิงห์ 4 ที่
50        คุณน้ำบุญ 4 ที่
51        คุณวาสินฯ 2 ที่
52        คุณณภัทร์ 2 ที่
53        คุณกัญรัชย์ 1 ที่
54        คุณปภาดา เปี่ยมทอง 5 ที่
55        คุณณัฐตนนท์ 15 ที่
56        คุณโสธิดา 4 ที่
57        คุณณหทัย นุชวีธามิตร 2 ที่
58        คุณจันทรัสมิ์ โนรี 3 ที่
59        คุณอิสรีย์ สร้อยฯ 1 ที่
60        คุณมัลลิกา 2 ที่
61        คุณธัญญาศิริ ศรีจารุเสถียร 4 ที่
62        คุณนภาลัย แซ่อึ้ง 1 ที่
63        คุณกุลรัศมิ์ โชติพัชระวงศ์ 3 ที่
64        คุณพิทักษ์ ศรีสุระพัตร 2 ที่
65        คุณกานดา ธะนะไชย 3 ที่
66        คุณวาสนา พิมดี 2 ที่
67        คุณปุ๊ก-นิ 2 ที่
68        คุณศิริวัลย์ โอวาทฯ 3 ที่
69        คุณศุภภัสสร  ใจตรง 2 ที่
70        คุณ MMM  2 ที่
71        คุณเนธิยา 2 ที่
72        คุณสุภัทธณา 1 ที่
73        คุณอชินี ตติยตฤษณา 2 ที่
74        คุณวาสิณี ประจันบาน 1 ที่
75        คุณจรรยาภัทร 1 ที่
76        คุณศุภลักษณ์ บุญนิตย์ 1 ที่
77        คุณพุชฌา เดชเทวัญดำรง 2 ที่
78        คุณวรพรรณ อภิชัย 1 ที่
79        คุณสุวรรณา สุวรรณเลิศ 2 ที่
80        คุณธนพร ศรแจ่ม 2 ที่
81        คุณสุขุมวิทย์ 1 ที่
82        คุณสมัชชา ศรีคำ 1 ที่
83        คุณมิตร 10 ที่
84        คุณปัทมพร วงศ์ศิลป์ชัย 2 ที่
85        คุณศิวาพร นวปัญญากุล 2 ที่
86        คุณศิริเพ็ญ วรรธะมานี 2 ที่
87        คุณสายป่าน 2 ที่
88        คุณรัชนีกร แสงสีนิล 2 ที่
89        คุณอัจราพร จุลิรัชนีกร   2 ที่
90        คุณ Kyar 1 ที่
91        คุณรัตนา 7 ที่
92        คุณเจษฎา จงรัตน์ 1 ที่
93        คุณภัทรานิษฐ์ คิณธนา 1 ที่
94        คุณกัญจิรา ฤกษ์ผดุงศักดา 1 ที่
95        คุณธันวาพร เดชยาภิรมย์ 6 ที่
96        คุณนฤมล บุตรเทพ 1 ที่
97        คุณชญาน์นันท์  ใจสุข 1 ที่
98        คุณชุติมา สังข์ศิริ 3 ที่
99        คุณอิสรีย์ ชื่นอารมณ์ 1 ที่
100        คุณพัทธ์นันท์ หวังศรีตรัย 1 ที่
101        คุณณัฐปภัสร์ แก้วขาว 1 ที่
102        คุณกฤติน ถาวรวัฒนผล 1 ที่
103        คุณธนิษฐา ชมภูบุบผา 2 ที่
104        คุณพิมพ์ภิกา สีนาค 1 ที่
105        คุณวี​ระ​วรรณ​ ฟอง​บุญ​สวรรค์​ 2 ที่
106        คุณกิตติ  พลอยอุบล 2 ที่
107        คุณเยาวเรศ พนังจำรัส 1 ที่
108        คุณชนม์ชนก มั่งประเสริฐ  1 ที่
109        คุณธนิดา เสงี่ยมบำรุงกุล 1 ที่
110        คุณนภาวรรณ  เกตุแก้ว 2 ที่
111        คุณกนกวรรณ อันบุรี 1 ที่
112        คุณปิยะนาถ ปัตลา 1 ที่
113        คุณมานพ มีแก้ว 4 ที่
114        คุณณัฐพัชร์  ชมภูนุช 6 ที่
115        คุณเดือน-ดาว 2 ที่
116        คุณณัฐกฤตา ศุภิดาอธิมัต 2 ที่
117        คุณวรเทพ 4 ที่
118        คุณ Pat Pund 1 ที่
119        คุณสุริยง พิริยะพัฒนพงศ์ 2 ที่
120        คุณศุภลักษณ์ โนกุจิ 1 ที่
121        คุณศิริรักษ์ ผลเพิ่ม 4 ที่
122        คุณอำนาจ กลางบัว 1 ที่
123        คุณวันเพ็ญ งามเสาวรส 3 ที่
124        คุณอดิศร ล้อกิตติกูล 1 ที่
125        คุณวรินทร วิจิตรศิริโสภณ 1 ที่
126        คุณจิตรลดา พงษ์พิทักษ์กุล  4 ที่
127        คุณพัชนัย เผ่าเสถียรพันธ์ 1 ที่
128        คุณทัดดาว  ตั้งสุณาวรรณ 2 ที่
129        คุณพิไลวรรณ คัมภีรทัศน์ 1 ที่
130        คุณกัญณวัธน์ อนุรักษ์ชีวิน 1 ที่
131        คุณธีรวัจน์ จงทวีผล 2 ที่
132        คุณทิพวรรณ ผ่านพินิจ 2 ที่
133        คุณดวงดาว  ศรีหล้า 2 ที่
134        คุณรุ่งรัตน์ ไมตรีจิตถาวร 4 ที่
135        คุณบุณณดา เที่ยงชาวนา 1 ที่
136        คุณนภาภัทร หลอมประโคน 1 ที่
137        คุณวิภา ตั้งเตรียมใจ 1 ที่
138        คุณวลัยทิพย์ ทุมสอน 3 ที่
139        คุณบุญญรัตน์ ม่วงเนย 2 ที่
140        คุณศิริกัญจน์ ผสมทรัพย์ 2 ที่
141        คุณจิรสุดา​ วรัญญชวัตร 2 ที่
142        คุณณัฐ​ริ​นีย์​ จินดา​บรรเจิด 1 ที่​
143        คุณแม่วรรณา เลิศพรชัยกุล 2 ที่
144        คุณศศิ 2 ที่
145        คุณสุนันทา ลีศิริชัยกุล 2 ที่
146        คุณวรญา โสภณพัชรคุณ 2 ที่
147        คุณณัฐฐพร ภาคย์สกุลชัย 2 ที่
148        คุณวราพร  จิตตนานุปัทมา 2 ที่
149        คุณเสาวลักษณ์ จรัลพรเลิศสิน 2 ที่
150        คุณปองภพ หวังเจริญ 1 ที่
151        คุณอัญมณี​ สมบูรณ์​ผล 3 ที่
152        คุณอวยพร สวนศรี 2 ที่
153        คุณเสาวนิตย์ ธนบูลย์นันทกุล 4 ที่
154        คุณผดุงศักดิ์ ว่องพานิช 1 ที่
155        คุณจุฑารัตน์​  เหนี่ยว​ทอง 1 ที่
156        คุณเปรมจิตร์ ธนรรฆากร 3 ที่
157        คุณก่อ 4 ที่
158        คุณจักรวาล​ (บี) 1 ที่
159        คุณเสาวลักษม์​ จ้อยกลัด 2ที่
160        คุณตาว 2 ที่
161        คุณวาสิณี กิจแสงทอง 4 ที่
162        คุณเบญจมาศ ปัญตะยัง 2 ที่
163        คุณภัทชรมนัส ขยันการ 2 ที่
164        คุณสุภาพร แสงสมัย 2 ที่
165        คุณศุภกร เรืองวิชญกุล 1 ที่
166        คุณมงคล อุปสาร 2 ที่
167        คุณสงขลา  แสนอุส่าห์ 1 ที่
168        คุณกัญญา วารีเพชร 3 ที่
169        คุณกิตติมา เวชเตง 1 ที่
170        คุณชัยณรงค์ เจริญโชคสถาพร 2 ที่
171        คุณสุณัฐมน แร่จั่น 1 ที่
172        คุณสมชาย  สวัสดิ์นานา 1 ที่
173        คุณวลินลักษณ์ 2 ที่
174        คุณกรทิพย์ สมิทธี 1 ที่
175        คุณวิกันดา มารคไพบูลย์ 2 ที่
176        คุณอาภรณ์ เลิศเวียง 1 ที่
177        คุณชัชชมนต์ 2 ที่
178        คุณวนิดา วิศวนิเวศ 1 ที่
179        คุณเทวดล​ เหลือง​สุ​ร​ภี​สกุล​ 1 ที่
180        คุณภรภัทร 2 ที่
181        คุณธนกฤต นิลประดับ 1 ที่
182        คุณธนกร  ดุริยเทพ 2 ที่
183        คุณอรินทรา 2 ที่
184        คุณ อชิ 2 ที่
185        คุณณิชารัศมิ์ จารุศักดิ์โกสิน 2 ที่
186        คุณนัจ 2 ที่
187        คุณชวนฝัน 3 ที่
188        คุณชัยวัฒน์ 1 ที่
189        คุณบุญฤทธิ์ บุญยงมณีรัตน์ 4 ที่
190        คุณพร 1 ที่
191        คุณอรทัย สายทอง 1 ที่
192        คุณวิยะดา เครือเอม 2 ที่
193        คุณสุภารีย์ ทวีฯ 2 ที่
194        คุณพรสุรีย์ คุณวงศ์ 2 ที่
195        คุณศศพล  สายะเสวี 2 ที่
196        คุณยุทธ สัตตวงศา 2 ที่
197        คุณภัทธิชา แซ่ลิ่ม 2 ที่
198        คุณสุเนตรตา ศรีสุข มะปราง 1 ที่
199        คุณทิพย์ทิวา ศิริธรรมอารีกูล 2 ที่
200        คุณมาลินี ใจเย็น 1 ที่
201        คุณมนธรัตถ์ 2 ที่
202        คุณอัญชรี  อร่ามทอง 2 ที่
203        คุณอัจฉรา แซ่จึง 2 ที่
204        คุณแพม ภัคชัญญา 2 ที่
205        คุณสุภา  คุนาพงษ์กิติ 1 ที่
206        คุณธนัตถ์นันท์ เจริญพักตร์ 1 ที่
207        คุณแจ๊ค 3 ที่
208        คุณชมพูนุช 1 ที่
209        คุณสรพงศ์ ฉวีโศภีทิพย์ 4 ที่
210        คุณนรินทร์รัชต์ อ่อนพินา 1 ที่
211        คุณญาณิศา แซ่ตั้ง 1 ที่
212        คุณกิตติ์ ทองบ่อ 1 ที่
213        คุณเอกชฏา มีศรี 5 ที่
214        คุณรินทร์ลภัส ธนทรัพย์วรากร 2 ที่
215        คุณสุพัตร์ คุ้มญาติ 2 ที่
216        คุณสมบูรณ์  นุกูลอุดมพานิชย์ 2 ที่
217        คุณชนัญชิดา เย็นสะอาด 2 ที่
218        คุณสุทิ หัสจันทึก 2 ที่
219        คุณปณิชา จันทร์โคลิกา 1 ที่
220        คุณเฉลิมเดช 2 ที่
221        คุณวันวิมา วันทรัพย์ 1 ที่
222        คุณภิญญดา 8 ที่
223        คุณสุธีรา หลวงพรหม 2 ที่
224        คุณจุฑาภัค 4 ที่
225        คุณบานชื่น 1 ที่
226        คุณพัฒน์วดี อุปชาย์  1 ที่
227        คุณจำเรียง วารีวนิช 3 ที่
228        คุณสาธิต วิฑูรชาตรี 1 ที่
229        คุณปิ่นปินัทธ์ ชัยชนะวงศ์ 1 ที่
230        คุณลักขณา อุดมโชค 1 ที่
231        คุณพรพรรณ  โชคชัยศิริวัฒนา 1 ที่
232        คุณวรเดช 1 ที่
233        คุณประภา 2 ที่
234        คุณอรปภา 3 ที่
235        คุณกรณ์ศิริพงษ์ 1 ที่
236        คุณสุพรพรรณ ชวนะสุนทรพจน์ 2 ที่
237        คุณประวิทย์ คำภา 1 ที่
238        คุณนุศรา โทนหงษา 1 ที่
239        คุณวัลภา​ ถีถาวร 1 ที่
240        คุณวาสนา พรมจิตต์ 1 ที่
241        คุณวัชรินทร์ อ่อนสง่า 1 ที่
242        คุณกุลณัฐฐา ไกรฤกษ์ 4 ที่
243        คุณชนิกานต์ 1 ที่
244        คุณไนน์ นรวิชญ์ 3 ที่

514

2611

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20061
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2022-5-3 10:29:04 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
จองโพสต์กระทู้ 1

514

2611

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20061
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2022-5-3 10:29:15 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
จองโพสต์กระทู้ 2

สมาชิกที่เพิ่งอ่านหัวข้อนี้

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับโพสต์นี้ได้ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|อุปกรณ์เคลื่อนที่|Archiver|อาจารย์เจน.com

GMT+7, 2024-3-29 02:44 , Processed in 0.108472 second(s), 21 queries .

Copy right © 2013 อาจารย์เจน.com.

Web Design By modifydiscuz.com

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้