ร่วมอนุโมทนาบุญ ทริปลี้ลับ 12 บุญย้อนศตวรรษ - ห้อง ทริปทัวร์บุญเสบียงสวรรค์ อาจารย์เจน.com

อาจารย์เจน.com

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
ดู: 2240|ตอบ: 15

ร่วมอนุโมทนาบุญ ทริปลี้ลับ 12 บุญย้อนศตวรรษ

[คัดลอกลิงก์]

514

2611

2หมื่น

เครดิต

ผู้ดูแลพิเศษ

Rank: 8Rank: 8

เครดิต
20061
โพสต์เมื่อ 2022-3-30 14:04:59 | แสดงโพสต์ทั้งหมด |โหมดอ่าน

สวัสดีค่ะ ดิฉันอาจารย์เจน ญาณทิพย์ ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ได้ร่วมทำบุญกับทริปทัวร์บุญเสบียงสวรรค์ ในทริปลี้ลับ ครั้งที่ 12  โดยดิฉันเป็นผู้นำบุญที่ยิ่งใหญ่ให้กับทุกท่านได้ร่วมบุญกับคณะเสบียงสวรรค์ ในวันที่ 25-28 มีนาคม 2565 ซึ่งดิฉันได้มีความปิติสุขใจในบุญกุศลที่พวกเราทั้งหลายได้ช่วยกันขับเคลื่อนพระพุทธศาสนาไปด้วยกัน และในความประทับใจนี้ ดิฉันก็มีความรู้สึกดีใจค่ะ เพราะได้ปัจจัยมาช่วยทำนุบำรุงวัดวาอารามในบวรพระพุทธศาสนาเป็นจำนวนมากจนสามารถช่วยให้วัดนั้น ๆ ได้พัฒนาและเจริญยิ่งขึ้น เพื่อผู้คนจะได้เข้าวัดฟังธรรมศึกษาพระธรรมจนเกิดมีดวงตาเห็นธรรมค่ะ และในครั้งนี้ดิฉันได้นำบุญกุศลให้กับทุกท่านได้อิ่มสุขอิ่มบุญด้วยการได้ทำบุญร่วมกันจำนวนทั้งสิ้น 9 วัด ดังนี้ค่ะ

วัดที่ 1

คณะเสบียงสวรรค์เดินทางมาถึงวัดช่วงเช้า โดยดิฉันได้นำอาราธนาศีล 5 สวดมนต์ และนั่งสมาธิ เมื่อได้เวลาพอสมควรที่พระสงฆ์ลงศาลาแล้วจึงได้นำถวายภัตตาหารเช้าแด่พ่อแม่ครูบาอาจารย์ เมื่อเรียบร้อยแล้วจึงได้ทำการทอดผ้าป่าสามัคคีเพื่อร่วมสร้างหอฉันและบูรณะวัตถุทานต่าง ๆ  ปัจจัยที่ได้รับจากการบริจาค 5 แสนกว่าบาทค่ะ ซึ่งที่วัดแห่งนี้ดิฉันได้เห็นว่ามีความจำเป็นสำคัญและเป็นบุญที่หาทำได้ยากนั่นก็คือการสร้างหอฉัน และด้วยอานิสงส์บุญนี้ทุกภพชาติท่านจะเป็นผู้ที่ไม่อดไม่อยาก ตลอดทุกชาติไปค่ะ ด้วยหอฉันนี้สร้างขึ้นเพื่อใช้รองรับพระสงฆ์และพ่อแม่ครูบาอาจารย์ให้ได้ใช้เป็นสถานที่ฉันภัตตาหารเลี้ยงบำรุงร่างกาย เมื่อร่างกายแข็งแรงสุขภาพดี พระสงฆ์ผู้ปฏิบัติธรรมก็มีความพร้อมที่จะไปสั่งสอนผู้คนให้เกิดมีปัญญาและมีดวงตาเห็นธรรมค่ะ

ท่านที่บริจาคปัจจัยที่ได้ร่วมสร้างหอฉันและบูรณะวัตถุทานต่าง ๆ นี้ก็เป็นเรื่องที่น่ายินดีและน่าปลื้มปิติใจมากค่ะ ซึ่งที่วัดนี้พวกเราทุกคนรวมทั้งท่านที่ไม่ได้เดินทางมาแต่ได้โอนปัจจัยร่วมบุญมาก็ได้รับอานิสงส์บุญนี้มากด้วยเช่นกัน เพราะด้วยความตั้งใจใฝ่ในบุญด้วยความศรัทธาที่จะทำบุญนั้นแล้ว เจตนาบุญย่อมบริสุทธิ์และส่งผลบุญไปถึงท่านแล้วค่ะ ซึ่งเพียงวัดแรกนี้ก็เป็นการเบิกฤกษ์การทำบุญของคณะเสบียงสวรรค์แล้ว และทุกท่านก็ได้รับอานิสงส์บุญครบด้วยทาน ศีล และภาวนา ค่ะ

วัดที่ 2

วัดแห่งที่สองนี้ เป็นวัดที่ถูกสร้างขึ้นมาอย่างงดงามวิจิตรตระการตา ดิฉันพาทุกท่านมาชมวัดแห่งนี้ เพื่อให้ทุกท่านได้เห็นในตาเนื้อได้เห็นถึงความเจริญหูเจริญตาเบิกบานใจ และเพื่อให้ทุกท่านที่เดินทางมาและท่านที่ไม่ได้เดินทางมาได้ชมภาพบรรยากาศ ได้ชื่นชมกับสถานที่ที่ถูกสร้างขึ้นมาอย่างงดงามค่ะ และเพื่อให้ผู้คนได้ระลึกถึงพระพุทธศาสนาอันมีคุณพระพุทธ คุณพระธรรม และคุณพระสงฆ์ อยู่ในใจและไม่คิดทำบาปกรรมใด ๆ ค่ะ สถานที่แห่งนี้หากใครได้มาชม ก็จะได้เห็นว่ามีคำสอนว่าอย่าทำบาปสร้างกรรม เพราะผู้ที่ทำกรรมไม่ดีก็ต้องไปรับผลกรรมที่ไม่ดีตอบแทนและได้รับผลกรรมในนรกภูมิค่ะ

วัดในพระพุทธศาสนานั้นเป็นที่ยึดเหนี่ยวจิตใจ ทำให้ผู้คนที่ได้เข้าวัดทำบุญย่อมมีแต่ความสุขใจปิติสุขมาก และเป็นสิ่งที่ดิฉันประทับใจมากด้วย ที่ได้นำพาทุกท่านมากราบสักการะพระพุทธรูปที่เป็นพระประทานในโบสถ์ ได้สวดมนต์ บทอิติปิโส เพื่อเป็นสิริมงคลแก่ชีวิต ตลอดเส้นทางบุญที่จะต้องเดินทางต่อไปอีกหลายวัดค่ะ ซึ่งดิฉันก็ขออนุโมทนาบุญกับผู้ร่วมบุญทุกท่านด้วยค่ะ

วัดที่ 3

มาถึงวัดนี้ ดิฉันได้นำผู้ร่วมบุญทุกท่านเดินประทักษิณรอบโบสถ์ ซึ่งทุกท่านก็มีความปิติสุขมากค่ะ โดยที่วัดแห่งนี้ เป็นวัดที่มีความสำคัญมากอีกแห่งหนึ่งในอดีต เพราะเป็นวัดที่มีพระเจดีย์ที่บรรจุพระบรมสารีริกธาตุในส่วนกระดูกข้อนิ้วก้อยของข้างซ้ายของพระพุทธเจ้า ซึ่งยังความปลาบปลื้มประทับใจแก่ดิฉันเป็นอย่างมาก ที่ครั้งหนึ่งดิฉันได้นำพาผู้คนมากราบสักการะบูชาเพื่อระลึกถึงองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าค่ะ

ดิฉันได้นำพาทุกท่านอธิษฐานจิตอุทิศบุญถวายพระพุทธเจ้า และขอพรเพื่อเป็นสิริมงคลแก่ทุกท่านผู้ร่วมบุญ รวมทั้งท่านที่ไม่ได้เดินทางมาซึ่งดิฉันก็ตั้งจิตอธิษฐานให้กับทุกท่านค่ะ ดิฉันได้รับรู้ถึงพลังบุญของผู้บริจาคทุกท่านเป็นพลังบุญที่ยิ่งใหญ่มหาศาลมากค่ะ หลังจากที่ได้ทำการเดินประทักษิณแล้วก็เดินเข้าโบสถ์เพื่อเข้าไปกราบไหว้พระพุทธรูปศักดิ์สิทธิ์ที่แปลกไม่เหมือนใคร เป็นพระพุทธรูปแบบล้านนา และเป็นที่น่าประทับใจเพราะพระพุทธรูปแบบนี้หาชมได้ยากในยุคสมัยนี้ค่ะ

วัดนี้ดิฉันได้ทำพิธีทอดผ้าป่าสามัคคีเพื่อร่วมสร้างและบูรณะวิหารทาน วัตถุทาน และเสนาสนะต่าง ๆ มียอดปัจจัย 4 หมื่นกว่าบาทค่ะ

หลังจากนั้นดิฉันได้นำทุกท่านไปยังสถานที่ที่ชาวบ้านมีความเชื่อและนับถือสิ่งศักดิ์สิทธิ์นี้ ที่ชาวบ้านเรียกว่า แมง 4 หู 5 ตา ซึ่งดิฉันได้รู้ในญาณวิถีตั้งแต่แรกแล้วค่ะว่าสิ่งนั้นคืออะไร และจากการที่ดิฉันพาทุกท่านไปกราบไหว้ แมง 4 หู 5 ตา ในครั้งนี้ ดิฉันได้สื่อสารกับแมง 4 หู 5 ตา  จึงได้รู้ความจริงว่า เรื่องราวที่ได้บอกเล่าต่อ ๆ กันมานั้นไม่ได้เป็นไปอย่างที่ทุกคนเข้าใจค่ะ เพราะแท้ที่จริงแล้ว แมง 4 หู 5 ตา  ท่านมีหน้าที่เฝ้าดูแลรักษาพระเจดีย์ที่บรรจุพระพระบรมสารีริกธาตุแห่งนี้ อันเป็นสถานที่ศักดิ์สิทธิ์ที่ต้องดำรงคงไว้ในพระพุทธศาสนา และต้องได้รับการปกป้องดูแลค่ะ ซึ่งท่านแมง 4 หู 5 ตา ที่บัดนี้ดิฉันได้รู้แล้วว่าท่านได้แปลงร่างมาปรากฏให้เห็นเป็นผู้ชายรูปงาม ท่านร้องไห้ ท่านพูดว่า ท่านไม่เคยพบเจอกลุ่มคนทำบุญใดที่ทำอย่างนี้ ท่านไม่เคยพบเจอ ท่านพูดต่อไปว่า คนที่มาก็มาแต่ขอหวย ขอความร่ำรวย ไม่มีใครให้บุญกับท่านอย่างนี้เลย ท่านซึ้งใจมากและท่านก็อนุโมทนาบุญกับพวกเราทุกคนที่ได้ร่วมบุญกันในครั้งนี้ค่ะ

ดิฉันนั้นเข้าใจดีค่ะ เพราะมนุษย์นั้นย่อมมีความรัก โลภ โกรธ หลง ที่ยังยึดมั่นถือมั่นกันอยู่ไม่สามารถที่จะปล่อยวางลงไปได้เลยเป็นอยู่อย่างนั้นค่ะ แต่พวกเราทั้งหลายก็ควรที่จะดีใจที่พวกเราทั้งหลายได้มาสร้างบุญบารมีและมาทำความดีร่วมกันค่ะ ด้วยความดีนี้ก็จะเป็นเกราะคุ้มกายก็จะไม่ตกอบายค่ะ

วัดที่ 4

ดิฉันได้นำพาทุกท่านไปเข้าชมวัดที่มีความสวยงาม ดิฉันได้นำพาทุกคนเข้าไปภายในโบสถ์ที่มีพระประธานองค์ใหญ่มีสีเฉดเดียวกันกับผนังโบสถ์ และที่ผนังโบสถ์ก็มีภาพวาดฝาผนังที่มองดูแล้วมีความงดงามมากเป็นภาพเรื่องราวต่าง ๆ ของสวรรค์ ทุกท่านที่ได้ชมภาพก็มีอานิสงส์เกิดขึ้นด้วยใจที่น้อมถึงพระพุทธเจ้าค่ะ ดิฉันได้นำทุกท่านผู้ร่วมบุญเข้ากราบสักการะพระประธานและสวดมนต์ร่วมกันภายในโบสถ์ศักดิ์สิทธิ์นี้  ที่วัดแห่งนี้มีศิลปะการให้สีสันทั้งภายนอกบริเวณ และที่ภายในโบสถ์จะใช้โทนสีเดียวกันทั้งหมด นอกจากนี้ยังมีมุมถ่ายภาพทั้งภายในและภายนอกที่มีความอลังการมากค่ะ ซึ่งดิฉันได้เห็นภาพความสุขนี้จากทุกท่านที่ได้หามุมถ่ายภาพด้วยกันอย่างมีความสุขค่ะ

วัดที่ 5

ที่วัดแห่งนี้มีป่าไม้ที่ร่มรื่นมีความเป็นธรรมชาติมากค่ะ วัดที่ห้าแห่งนี้ดิฉันทำพิธีทอดผ้าป่าสามัคคีเพื่อร่วมสร้างและบูรณะวิหารทาน วัตถุทานและเสนาสนะต่าง ๆ ซึ่งมียอดปัจจัย 6 หมื่นกว่าบาท ที่วัดนี้มีพระสงฆ์ปฏิบัติดี ปฏิบัติชอบ ซึ่งหลวงพ่อเจ้าอาวาสท่านมีเมตตาใจดีค่ะ และในวันนั้นท่านได้ให้ธรรมมะเป็นธรรมทานให้กับทุกท่านผู้ร่วมบุญ ซึ่งเป็นเรื่องที่น่าประทับใจและเป็นความปิติใจมากนะคะ

หลังจากนั้นดิฉันได้นำพาทุกท่านไปกราบรอยพระพุทธบาทที่เป็นรอยเท้าข้างขวาของพระพุทธเจ้าโดยพระองค์ท่านได้ประทับรอยไว้บนเนินหินก้อนนี้ค่ะ ซึ่งเป็นที่น่าอัศจรรย์มากที่รอยพระบาทของพระพุทธเจ้าประทับรอยอยู่บนหินก้อนใหญ่แห่งนี้ที่ในสมัยหนึ่งเป็นป่าค่ะ

การที่ดิฉันนำพาทุกท่านมากราบรอยพระพุทธบาทเพราะด้วยรับรู้ได้ว่าเป็นของจริง ก็ต้องการให้ทุกท่านผู้ร่วมบุญได้มากราบสักการะ มาช่วยกันทำความสะอาด ขัดล้าง และเก็บใบไม้ที่ตกหล่นให้สะอาดให้ทั่วบริเวณโดยรอบค่ะ

ดิฉันเห็นว่าเป็นโอกาสที่ดีแล้วที่พวกเราทั้งหลายจะได้ทำความสะอาดรอยพระบาทของพระพุทธเจ้า ซึ่งในขณะที่ทุกคนกำลังทำความดีด้วยการทำความสะอาดอยู่นั้น ทำให้เจ้าป่าเจ้าเขา และสิ่งศักดิ์สิทธิ์ท่านมาส่องดู ซึ่งท่านก็ดลจิตดลใจไม่ให้ฝนฟ้าตกลงมาในขณะที่ทุกคนได้ช่วยกันทำความสะอาดรอยพระพุทธบาทและบริเวณโดยรอบ หลังจากนั้นดิฉันจึงทำพิธีเติมน้ำลงไปในรอยพระพุทธบาทเป็นน้ำใหม่ และขอบารมีองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกพระองค์มาเป็นพระประธานทำน้ำมนต์อันศักดิ์สิทธิ์นี้เพื่อนำมาเป็นน้ำมนต์ปะพรมให้กับทุกคนในวันนั้นเพื่อเป็นสิริมงคลค่ะ

ดิฉันมีความประทับใจและมีความปิติใจค่ะ ที่ได้นำพาทุกท่านมาทำความสะอาดรอยพระพุทธบาทด้วยสองมือของพวกเราโดยช่วยกันคนละไม้คนละมือ และสำหรับท่านที่ได้ดูได้ชมภาพผ่านสื่อต่าง ๆ ก็สามารถร่วมอนุโมทนาบุญด้วยกันได้ค่ะ

วัดที่ 6

ที่วัดแห่งนี้เป็นวัดที่เพิ่มพิเศษค่ะ ที่วัดนี้อดีตเคยเป็นวัดร้างที่มีประวัติความเป็นมาในอดีตและมีอายุที่ยาวนานนับศตวรรษ ดิฉันได้นำพาทุกคนไปไหว้พระประธานในวิหารที่เป็นพระพุทธรูปที่เก่าแก่สมัยเชียงแสน เมื่อสมัยก่อนนั้นเป็นโบสถ์โบราณค่ะ การที่ได้เข้ามาภายในวัดนี้ก็เหมือนราวกับว่า พวกเราทั้งหลายได้ย้อนกลับเข้ามาอยู่ในยุคโบราณ ซึ่งเป็นการย้อนอดีตและมีภาพที่สวยงามที่ดิฉันได้เห็น โดยพวกเราทั้งหลายก็ได้เคยมา ณ วัดแห่งนี้กันแล้วแต่จำกันไม่ได้ค่ะ

ดิฉันได้นำทุกคนเดินประทักษิณรอบเจดีย์ที่มีความสำคัญมากค่ะ เพราะข้างในเจดีย์นี้บรรจุพระบรมสารีริกธาตุ ที่บรรจุกระดูกส่วนหน้าอกของพระพุทธเจ้าค่ะ โดยดิฉันได้นำอธิษฐานจิตอุทิศบุญถวายพระบรมสารีริกธาตุกระดูกส่วนหน้าอกของพระพุทธเจ้า และรวมถึงสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่อยู่รอบบริเวณวัดนี้ค่ะ

ดิฉันได้ทำพิธีทอดผ้าป่าสามัคคีร่วมสร้างโบสถ์ ปัจจัยเงิน 2 หมื่นกว่าบาท ซึ่งดิฉันมีความปิติใจนะคะที่คณะเสบียงสวรรค์ของเราได้มีส่วนช่วยสนับสนุนบุญในการร่วมสร้างโบสถ์ที่เป็นบุญที่มีอานิสงส์บุญสูงมากค่ะ ดิฉันขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยค่ะ

วัดที่ 7

ที่วัดแห่งนี้ในอดีตเคยเป็นวัดโบราณค่ะ ดิฉันได้นำขบวนแห่รอบวิหารร่วมกับชาวบ้านอย่างสนุกสนาน ทุกคนนั้นมีความสุขที่ได้เป็นนางรำขบวนแห่ จนทำให้เจ้าป่าเจ้าเขา เจ้าที่เจ้าทางท่านก็พากันมาร่วมอนุโมทนาเพราะท่านได้ยินเสียงมาแต่ไกลค่ะ ท่านกล่าวว่า มีคนทำบุญมาโมทนาบุญกัน

ดิฉันนิมนต์พระ 9 รูปสวดเจริญพระพุทธมนต์ และนำจบอธิษฐานทอดผ้าป่าสามัคคีร่วมบูรณะโครงหลังคาวิหารหลวงพ่อตนหลวง และร่วมสร้างวิหารทานต่าง ๆ  ได้ยอดปัจจัย 4 แสนกว่าบาท ซึ่งเป็นยอดปัจจัยเงินที่มากพอที่จะช่วยให้วัดได้ทำนุบำรุงในส่วนที่ต้องดำเนินการต่อไปได้ค่ะ ดิฉันจึงขออนุโมทนาบุญกับทุกท่าน สำหรับหลวงพ่อตนหลวงนั้นที่จริงแล้วท่านองค์เล็ก แต่ได้ถูกครอบด้วยพระพุทธรูปองค์ใหญ่ครอบเอาไว้เพื่อปิดบังตาผู้คนที่พบเห็น คนสมัยโบราณท่านแยบยลในเรื่องนี้ค่ะ
วัดที่ 8

ช่วงเช้าดิฉันได้นำคณะไปกราบพระแก้วจำลอง ซึ่งทำมาจากหินหยกสีเขียวที่สถานที่แห่งนี้อันมีตำนานยาวนานเป็นศตวรรษค่ะ เพราะว่า ในอดีตเคยนำองค์พระแก้วมรกตองค์จริงมาประดิษฐานที่วัดแห่งนี้ ดิฉันนำทุกท่านอธิษฐานจิตไหว้พระแก้ว และทางวัดให้การต้อนรับด้วยการทำพิธีบายศรีสู่ขวัญเพื่อต้อนรับคณะเสบียงสวรรค์ของเรา ซึ่งดิฉันได้นำสายสิญจน์นั้นมาอธิษฐานจิตขออำนาจพระพุทธคุณเป็นเครื่องคุ้มภัยต่าง ๆ และแจกจ่ายให้กับทุกคนในพิธีค่ะ

ดิฉันทำพิธีทอดผ้าป่าสามัคคีร่วมสร้างและบูรณะวิหารทาน วัตถุทานและเสนาสนะต่าง ๆ ได้ปัจจัยเงิน 5 หมื่นกว่าบาท ค่ะ และหลังจากนั้นดิฉันได้นำคณะเสบียงสวรรค์ไปทำพิธีสรงน้ำพระเจดีย์ที่ด้านในบรรจุพระเกศาของพระพุทธเจ้า ดิฉันได้อธิษฐานจิตผ่านน้ำ โดยนำน้ำนี้ชักรอกขึ้นไปสู่การสรงน้ำพระเจดีย์ ซึ่งสร้างความปลื้มปิติใจอย่างยิ่ง รวมทั้งคณะบุญเสบียงสวรรค์ต่างก็ปลื้มปิติใจมากค่ะ

วัดที่ 9

สถานที่แห่งนี้เป็นสถานที่ที่สำคัญมากในพระพุทธศาสนาค่ะ เพราะในอดีต พระพุทธองค์ท่านทรงประทับที่พระแท่นนี้ ซึ่งเป็นพระแท่นตรัสรู้ของพระพุทธเจ้า ค่ะ ดิฉันรู้ได้ว่า เป็นของจริง ดิฉันจึงได้นำอธิษฐานจิตเพื่อขอพรในทางธรรม ซึ่งทำให้ดิฉันมีความประทับใจมากค่ะ และทำให้เกิดความรู้สึกขนลุกและปิติใจมาก รวมทั้งทำให้เกิดความรู้สึกเหมือนเราได้อยู่ใกล้พระพุทธองค์มากและเข้าถึงความลำบากของพระพุทธเจ้าที่ได้หาหนทางพ้นทุกข์ด้วยการคิดหาวิธีไม่ให้ คนเกิด แก่ เจ็บ ตายค่ะ

ดิฉันทำพิธีทอดผ้าป่าสามัคคีร่วมสร้างและบูรณะวิหารทาน วัตถุทานและเสนาสนะต่าง ๆ ได้ปัจจัยเงิน 4 หมื่นกว่าบาทค่ะ

สำหรับทริปนี้ทำบุญ 9 วัด ดิฉันก็ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ร่วมบุญกันมาทั้ง 9 วัดร่วมทั้งคนไทยในต่างประเทศ และท่านที่โอนเงินมาร่วมบุญ และรวมทั้งท่านที่ทำบุญต่อยอดกันที่วัดอีก โดยเงินทุกบาททุกสตางค์ได้ทำบุญทั้งหมดค่ะ และถ้าไม่ได้รับบริจาคปัจจัยเงินมาก็คงไม่ได้มากพอที่จะนำมาช่วยเหลือวัดได้ค่ะ

อาจารย์เจน ญาณทิพย์

โพสต์นี้ยังมีเนื้อหาเพิ่มเติม

คุณจำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ ก่อนจึงจะสามารถดูและดาวน์โหลดไฟล์แนบได้ หากยังไม่มีบัญชีหรือยังไม่ได้เป็นสมาชิก กรุณาลงทะเบียน

x

77

512

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
26496
โพสต์เมื่อ 2022-3-30 14:07:05 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
สวัสดีค่ะ จี๊ดจ๊าดมารายงานตัวแล้วค่ะ หลังจากเสร็จสิ้นการทัวร์บุญเสบียงสวรรค์ในทริปลี้ลับ ครั้งที่ 12 ที่จัดขึ้นในวันที่ 25-28 มีนาคม 2565 ที่ผ่านมานั้น  จี๊ดเองก็ต้องขอพูดกันตรง ๆ กันเลยค่ะว่า ช่วงนี้เป็นช่วงชีพจรลงเท้าเจ้าค่ะ และงานบุญกุศลของอาจารย์ทั้งสองก็เยอะมากพอสมควร จี๊ดเองนั้นไม่เท่าไหร่หรอกค่ะ แต่อาจารย์ทั้งสองนี่สิคะ เป็นยอดนักสู้เลยค่ะ ก่อนเดินทางทำบุญไม่กี่วัน ก็ได้ทำการช่วยเหลือคนในรายการญาณทะลุจอ ซึ่งก็ไม่ได้รับเงินทองอะไรกับเขาหรอกค่ะทำบุญค่ะ วันถัดมาก็ซื้อของสังฆทาน อีกวันก็ห่อสังฆทานให้สวยงาม เพื่องานบุญทริปนี้ล่ะค่ะ อีกวันถัดไปก็อัดรายการคนอวดผี วันนี้ที่เขียนเรื่องอยู่นี้ก็เพิ่งกลับมาจากรายการไปต่างจังหวัดด้วยนะคะ สุด ๆ อ่ะค่ะ สู้กันไป ทั้งงานบุญและงานทางโลกค่ะ

วันนี้จี๊ดก็ไม่อยากจะพูดมากไรมาก ไม่พูดเยอะ เจ็บคอค่ะ แต่จะไม่พูดก็ไม่ได้นี่สิคะ เพราะความประทับใจที่ยังตึงตังอยู่ในใจ จี๊ดจะมาเล่าถึงความประทับจิตประทับใจที่จี๊ดได้ติดตามอาจารย์ไปทำงานบุญ 9 วัด กันดีกว่าค่ะ

เริ่มตั้งแต่ออกเดินทาง อาจารย์นัดหมายทุกคนให้มาเจอกันที่จุดนัดพบค่ะ โดยพบเจอกันในช่วงบ่ายคล้อยไปจนเย็น ๆ ของวันศุกร์ เดินทางโดยรถตู้ซึ่งเคลื่อนตัวออกไปอย่างเป็นระเบียบเรียบร้อยค่ะ ระหว่างทางได้มีการแวะเข้าห้องน้ำเพื่อยืดเส้นยืดสายกันบ้าง ซึ่งยามค่ำคืนนั้นอากาศก็หนาวเย็นอยู่เหมือนกันนะคะ

ผู้ร่วมเดินทางทุกคนต่างก็นั่งรถแบบ หลับ ๆ ตื่น ๆ กันมาในรถตลอดเส้นทางบุญนี้แหละค่ะ ที่นี่ที่ไหน ก็ปั๊มน้ำมันแห่งสุดท้ายก่อนที่จะถึงวัด ปลุกค่ะ ตื่น ๆ ค้า ทุกคนเตรียมพร้อม แปลงฟัน ล้างหน้า ซึ่งบางคนที่พอที่จะรู้เส้นทางกันแล้วว่าจะไปทิศไหนเมืองไหนกัน แต่จะมีลุ้นก็คนที่ไม่รู้นี่แหละค่ะ พอตื่นขึ้นมาก็พอดีมาแอ่วเหนือกันเตอะเจ้า จี๊ดว่ามันน่าตื่นเต้นดีนะคะ

วันเสาร์ที่ 26 มีนาคม 2565 (ทำบุญ 3 วัด)

วัดที่1  
หกโมงเช้านิด ๆ ค่ะ อาจารย์เจนได้นำคณะทัวร์เข้าไปที่พระอุโบสถ ซึ่งมีศิลปกรรมการก่อสร้างอันสวยงามตามแบบฉบับล้านนาแท้ ๆ สำหรับจี๊ดและน้อง ๆ อีก 3 คน ได้รับมอบหมายให้จัดเตรียมอาหารที่อาจารย์ได้จัดซื้อมาก็มี ข้าวเหนียวมูลอย่างดี มะม่วงอกร่อง สาลี่ แคนตาลูป หมูสามชั้นทอดกรอบ หมูอบ ปลาแซลมอลทอด  พร้อมน้ำจิ้มแซบ หมูหวานเส้น ปลาสลิดทอดกรอบ ผักสลัด และน้ำปรุงสลัดอย่างดีมีคุณภาพ ทุกอย่างถูกจัดเรียงอย่างสวยงามใส่ถาดแยกอาหาร ซีลด้วยพลาสติกใสเพื่อความสะอาดถูกหลักอนามัย และน้ำดื่ม 1 แพ็ค อาหารทุกอย่างจัดเป็นสามีทานตามความตั้งใจของอาจารย์เจนที่สอนเสมอว่าเราต้องถวายของที่ดีที่สุดให้กับพระภิกษุสงฆ์ ด้วยอานิสงส์บุญนี้ไม่ว่าจะภพชาติใดเราก็จะได้มีแต่สิ่งดี ๆ สิ่งที่สวยงามที่เราคาดไม่ถึงเข้ามาในชีวิตค่ะ ไม่ว่าจะเป็นถาดใส่อาหาร ทัพพี ชาม ช้อน คณะเสบียงสวรรค์เราถวายทั้งหมดค่ะ

ทั้งหมดทั้งมวลนี้ก็ด้วยเงินของทุกท่านที่ได้ร่วมบุญกันมาค่ะ ไม่ว่าจะบริจาคแบบกองทุนหรือตามกำลังศรัทธา ทุกท่านผู้บริจาคได้มีส่วนในบุญนี้ด้วยค่ะ ทั้งนี้ ก็มีผู้ร่วมบุญนำอาหารคาวหวาน ขนม นมกล่อง ผลไม้ น้ำดื่ม มาร่วมถวายด้วยค่ะ จี๊ดก็ขออนุโมทนาบุญกับบุญถวายภัตตาหารเช้าถวายพระด้วยค่ะ

อาจารย์เจนก็ได้นำคณะบุญทำการไหว้พระ สวดมนต์ทำวัตรเช้า และนั่งสมาธิ  เพราะในระหว่างนั้นยังเช้าอยู่มากที่มาถึงวัด พระในวัดต่างก็ออกไปปฏิบัติกิจของสงฆ์ โดยท่านไปบิณฑบาตตามเส้นทางเพื่อโปรดสัตว์ และเมื่อถึงเวลาที่ได้นิมนต์ท่านไว้ ท่านก็ได้มานั่งตามลำดับแล้ว อาจารย์เจนได้นำคณะกล่าวคำถวายภัตตาหารเช้า และทอดผ้าป่าสามัคคีร่วมสร้างหอฉันและบูรณะวัตถุทานต่าง ๆ ซึ่งจี๊ดสุดจะปลื้มปิติใจมากที่ได้ยอดเงินมากมายทั้งที่เพิ่งเป็นเพียงวัดแรก และเป็นวัดที่สร้างหอฉันที่ต้องใช้ปัจจัยเงินมากค่ะ ดีใจจริง ๆ ที่ได้ยอดเงินมากถึง  5 แสนกว่าบาทค่ะ

เมื่ออิ่มบุญกันแล้วก็ได้เวลาอิ่มท้องกันแล้วค่ะ โดยอาจารย์เจนได้นำคณะไปทานอาหารร้านดังของจังหวัดนี้ จี๊ดขอบอกว่าอิ่มอร่อยมั๊กมากค่ะ บางท่านบอกว่า นี่เป็นครั้งแรกในชีวิตเลยที่ได้ทานอาหารประเภทนี้ บางท่านก็ได้ยินชื่อเสียงของร้านมานานแต่ไม่เคยมา ซึ่งดูเหมือนว่าทุกคนจะตื่นเต้นดีใจที่ได้มารับประทานอาหารที่ร้านนี้ค่ะ

วัดที่ 2

วัดนี้เป็นวัดที่มีความสวยสดงดงามดั่งภาพจำลองบนสรวงสวรรค์เอามาตั้งวางไว้บนพื้นดิน อย่างไรอย่างนั้นเลยค่ะ ซึ่งอาจารย์เจนต้องการให้ทุกท่านได้มาเยี่ยมชมวัดที่สวยงามจะได้เป็นภาพความประทับใจของพวกเราค่ะ และการทำบุญอาจารย์เจนพูดกับจี๊ดเสมอว่า ถ้าเราจะทำบุญก็ไม่ควรเลือกวัดทำบุญ เพราะเมื่อเข้าไปกราบไหว้พระพุทธรูปสวดมนต์เพื่อระลึกถึงคุณพระรัตนตรัยแล้วก็เป็นบุญแล้วค่ะ และไม่ควรเลือกทำบุญแต่วัดที่ยากจนขาดแคลนเท่านั้นค่ะ ซึ่งวัดไหนสวยงามดีแล้วมีปัจจัยทำนุบำรุงพอแล้ว แต่บุญใครทำใครได้ค่ะ เพราะจุดประสงค์ที่เราทำบุญกันอยู่ในทุกวันนี้ ก็เพื่อสะสมเป็นเสบียงบุญให้กับตนเองและเผื่อแผ่ไปยังครอบครัวและผู้อื่นด้วยค่ะ รวมทั้ง เพื่อเป็นการสืบทอดพระพุทธศาสนาให้ดำรงสืบต่อไปยังชั่วลูกชั่วหลานค่ะ วัดนี้อาจารย์เจนได้นำคณะสวดมนต์ อุทิศบุญให้กับเทวดาอารักษ์ และสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่ดูแลปกปักรักษาสถานที่นี้ค่ะ

ผ่านไปสองวัดแล้วเวลาก็เพิ่งจะผ่านพ้นไปแค่ครึ่งวัน ในลำดับถัดไปอาจารย์เจนก็ได้นำคณะไปชมสถานที่ปลูกชาอันขึ้นชื่อของจังหวัดที่มีพื้นที่กว้างใหญ่ไพศาลสวยมาก ๆ ค่ะ พวกเราก็ถ่ายรูปกันอย่างอย่างสนุกสนาน และการแวะชมสถานที่ทั้งทีก็มีชิมอาหารด้วย ไม่ได้ชมอย่างเดียวนะคะ พวกเราได้รับประทานอาหารพื้นเมือง อิ่มบุญ อิ่มท้องอีกตามเคย นี่แค่ครึ่งวันแรกเองนะคะนี่ ทุกคนพูดว่า กินอีกแล้วยังอิ่มอยู่เลย แต่ดูเหมือนว่า ก็ยังสู้กันไม่ถอยค่ะ ซึ่งก็มีสายรายงานมาว่า บางท่านก็ถึงกับต้องปลดกระดุมกางเกงกันแล้วค่ะ และมีน้องชายคนหนึ่งพูดกับจี๊ดว่า นี่ผมต้องปลดกระดุมเสื้อเพราะติดพุงอยู่นี่ครับ อิ่มท้องกันมาก จนติดกระดุมไม่ได้กันเลยทีเดียวค่ะ

หลังจากนั้น คณะได้เดินทางเข้าโรงแรมที่พักเพื่อเก็บกระเป๋าสัมภาระต่าง ๆ และอาบน้ำชำระร่างกายให้สะอาด ก็อย่าดีใจไปเพราะมันยังไม่จบง่าย ๆ หรอกนะคะวันนี้ คุณได้ไปต่อค่ะ อาจารย์เจนแจ้งทุกคนว่า อย่าใส่ชุดนอนลงมานะคะเราจะไปทำบุญวัดต่อไปค่ะ  จี๊ดรู้แล้วว่าสถานที่ที่อาจารย์จะไปนั้นมีความศักดิ์สิทธิ์มาก เมื่อถึงเวลานัดหมาย ทุกคนก็มาพร้อมเพรียงกันเพื่อเดินทางไปทำบุญ ณ สถานที่ต่อไปค่ะ

วัดที่ 3

คณะได้เดินทางมาถึงวัดก็เป็นช่วงเย็นประมาณห้าโมงครึ่งค่ะ อาจารย์เจนได้บรรยายเกี่ยวกับประวัติความเป็นมาของสถานที่แห่งนี้โดยใช้ญาณวิถีซึ่งหาไม่ได้จากที่ไหนเลยค่ะ (ฟังรายละเอียดได้ในไลฟ์สดนะคะ) จี๊ดยิ่งฟังก็ยิ่งรู้สึกอึ้ง ทึ่งและปลาบปลื้มใจมากที่ได้ติดตามทำบุญกับอาจารย์เจนค่ะ เราจะได้รู้ในสิ่งที่คนทั่วไปอาจจะไม่รู้ และยังได้ทำบุญอย่างถูกวิธี ไม่นอกรีตศาสนา เท่ากับว่าเราไม่ต้องเสียเวลาไปหลงทางกับทางที่ผิดค่ะ

อาจารย์เจนได้นำคณะทัวร์สวดมนต์และเดินประทักษิณ 3 รอบ บริเวณรอบพระธาตุเจดีย์บรรจุพระบรมสารีริกธาตุส่วนกระดูกข้อนิ้วก้อยข้างซ้ายขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า หลังจากนั้นก็ได้ร่วมกันทอดผ้าป่าสามัคคีร่วมสร้างและบูรณะวิหารทาน วัตถุทาน และเสนาสนะต่าง ๆ เป็นเงิน 4 หมื่นกว่าบาทค่ะ ที่วัดนี้จี๊ดก็มีความประทับใจมากที่ได้มากราบพระบรมสารีริกธาตุของพระพุทธเจ้าก็ได้ยืนอธิษฐานขอพรอยู่น้านนานค่ะ

วันอาทิตย์ที่ 27 มีนาคม 2565 (ทำบุญ 4 วัด)

วัดที่ 4

อาจารย์เจนได้นำคณะบุญเข้าเยี่ยมชมวัดที่จี๊ดเข้าไปแล้ว..โอ้โห..สวยมากเลยพวกเราอยากจะถ่ายรูปแล้วค่ะ ที่วัดนี้ออกแบบการสร้างไม่เหมือนวัดอื่น ๆ นะคะ แปลกดีค่ะ โดยเค้าใช้โทนสีโทนเดียวกันหมดไม่ว่าจะเป็นด้านนอกและด้านในโบสถ์ โดยเฉพาะที่ด้านนอกก็สวยงามน่าถ่ายรูปเป็นที่ระทึกนะคะ และเมื่อได้เดินตามอาจารย์เจนเข้าไปภายในโบสถ์ก็ยิ่งพบกับความอลังการงานสร้างเข้าไปอีก นั่นก็เป็นเพราะว่า มีพระประธานองค์ใหญ่สีฟ้าแวววาว และที่ภายในโบสถ์สวยงามวิจิตรมากค่ะ มีเสากลมต้นใหญ่บรรจงวาดเส้นลวดลายกนกไทยลงไป งดงามค่ะ ฝาผนังโบสถ์มีลวดลายงานเขียนอันแสนวิจิตร และรูปภาพพุทธประวัติ และภาพสวรรค์ ที่เป็นภาพเขียนที่งดงามมาก แม้แต่เพดานติดไฟก็มีลวดลายทงดงามอลักการมากค่ะ เมื่อเข้าไปแล้วก็เกิดปิติสุขใจ  อาจารย์เจนพูดให้จี๊ดฟังว่า ไม่ว่าจะเป็นภาพเขียนที่บรรยายเรื่องราวของพุทธประวัติใด ๆ ก็แล้วแต่ เมื่อเราได้เข้าไปพบเห็นแล้วมีความสุขระลึกถึงพระพุทธองค์ และพระพุทธศาสนาแล้ว ผู้ที่สร้างหรือคนที่เขียนภาพก็จะได้อานิสงส์บุญนี้ทุกครั้งไป ซึ่งจี๊ดจำได้ว่าพวกเราคณะเสบียงสวรรค์ก็ได้ร่วมทำบุญอย่างนี้กันมามากด้วยเหมือนกันนะคะ อืม..เมื่อได้รับฟังจากอาจารย์เจนแล้วก็สุขใจแทนคนสร้าง คนวาดและคนที่ร่วมบุญกันมาค่ะ ดังนั้น จี๊ดก็หยิบเอาเงินขึ้นมาจบอธิษฐานขอด้วยเงินนี้ได้มีส่วนช่วยทำนุบำรุงวัดนี้หากมีการเสื่อมชำรุดในกาลต่อไปแล้วก็หย่อนใส่ตู้รับบริจาคค่ะ

เมื่ออาจารย์เจนนำสวดมนต์ ไหว้พระ และอธิษฐานจิตแล้ว พวกเราก็ได้มีการถ่ายรูปหมู่ร่วมกันค่ะ ซึ่งก่อนที่จะกลับได้มีภาพที่ระลึกของคณะเสบียงสวรรค์ด้วยค่ะ

วัดที่ 5

วัดนี้อยู่ลึกเข้าไปยังสถานที่ที่เป็นป่าเขาลำเนาไพร ซึ่งอาจารย์เจนรู้ในญาณวิถีว่า ก่อนที่จะมาเป็นวัดนี้ สถานที่นี้ได้ถูกถากถางบุกเบิกจากป่าจนเป็นวัดแห่งนี้ เนื่องจากสถานแห่งนี้ได้ถูกค้นพบมาในอดีตว่าเป็นรอยพระพุทธบาทค่ะ ซึ่งน้อยคนนักจะรู้ค่ะ แต่เมื่ออาจารย์เจนได้ไปสื่อสัมผัสแล้ว จึงรู้ว่านี่แหละของจริง ดังนั้น อาจารย์เจนจึงต้องการที่จะนำพาทุกท่านมากราบไหว้สักการะบูชารอยพระพุทธบาทและทำความสะอาดรอยพระพุทธบาทและบริเวณโดยรอบ เพราะมีใบไม้จากต้นไม้ร่วงหล่นลงมาค่ะ เมื่อมาทำบุญที่วัดนี้ทั้งที ก็มาสร้างบุญกุศลด้วยกันค่ะ

วัดแห่งนี้อยู่ห่างไกลจากความเจริญ พระสงฆ์ที่ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบย่อมมีความเป็นอยู่ที่ยากลำบาก เพราะไม่มีใครที่จะเข้ามาทำบุญที่วัดนี้มากนักค่ะ เพราะเส้นทางมาวัดค่อนข้างลำบาก

อาจารย์เจนได้นำพาทุกท่านมาทำบุญทอดผ้าป่าสามัคคีร่วมสร้างและบูรณะวิหารทาน วัตถุทาน และเสนาสนะต่าง ๆ เป็นเงิน 6 หมื่นกว่าบาทค่ะ จี๊ดก็รู้สึกปลื้มปิติใจแทนทุกท่านนะคะ ที่ได้ร่วมบุญกันในครั้งนี้เพื่อทางวัดจะได้ทำนุบำรุงวัดต่อไปค่ะ ซึ่งหลวงพ่อท่านก็เทศน์ธรรมมะดี ๆ ฟังแล้วเข้าใจง่ายและเชื่อว่าทุกท่านคงจะปลื้มปิติใจไปด้วยกันนะคะ และพวกเราทั้งหลายก็เกิดมีจิตศรัทธาขนลุกและปิติสุขใจกันมากค่ะ ซึ่งไม่ว่าจะเป็นคนที่ติดตามงานบุญของอาจารย์เจนทางไลฟ์สดเฟซบุคหรือทางรูปภาพความประทับใจที่นำเสนอมานี้ให้เห็นภาพและร่วมอนุโมทนาบุญด้วยกันได้นะคะ

หลังจากนั้นอาจารย์เจนได้นำพาคณะไปยังรอยพระพุทธบาทค่ะ เมื่อได้เห็นแล้วก็พบว่า มีทั้งเศษใบไม้ ตะไคร่น้ำ แลดูสกปรกไม่สวยงามค่ะ ดังนั้น ทุกคนก็ช่วยกันทำความสะอาดด้วยการเก็บเศษใบไม้ เศษขยะ และขัดคราบสกปรก คราบตระไคร่น้ำ สำหรับอุปกรณ์ก็เท่าที่จะหามาได้ แต่ก็มีบางท่านที่เตรียมมาด้วยค่ะ อาจารย์เจนก็แบ่งหน้าที่การทำงานโดยผู้ชายก็ปีนขึ้นไปบนรอยพระพุทธบาท ปัดกวาดเช็ดถูทั่วบริเวณด้านบน ส่วนผู้หญิงก็ทำความสะอาดบริเวณด้านล่างช่วยกันเก็บใบไม้ ทุกคนทำบุญกันอย่างตั้งใจค่ะ เมื่อเสร็จแล้วอาจารย์เจนได้อธิษฐานจิตขอบารมีพระพุทธเจ้าและสิ่งศักดิ์สิทธิ์ให้น้ำที่อยู่ในรอยพระพุทธบาทให้เป็นน้ำมนต์ศักดิ์สิทธิ์เพื่อประพรมให้กับคณะบุญเพื่อความเป็นสิริมงคลให้กับตนเองและครอบครัวค่ะ อืม น่าปลื้มใจ น่าปิติใจและน่าภูมิใจที่ครั้งหนึ่งพวกเราทั้งหลายได้มาทำความดีและทุกท่านที่ได้ชมไลฟ์สดทางเฟซบุคและดูภาพความประทับใจก็อนุโมทนาบุญด้วยกันได้ค่ะ จี๊ดขออนุโมทนาสาธุกับทุกท่านด้วยค่ะ

วัดที่ 6

ที่วัดแห่งนี้มีประวัติศาสตร์อันยาวนานที่อาจารย์เจนสื่อได้จากญาณวิถีค่ะ โดยมีองค์พระเจดีย์ทรงล้านนาโบราณอันบรรจุพระบรมสารีริกธาตุส่วนหน้าอกขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า อาจารย์เจนได้นำคณะสักการะพระเจดีย์และสวดมนต์ เดินประทักษิณ 3 รอบ ก่อนที่จะร่วมกันทอดผ้าป่าสามัคคีร่วมสร้างโบสถ์ที่กำลังบูรณะปฏิสังขรณ์ เป็นเงิน 2 หมื่นกว่าบาทค่ะ การเดินทางทำบุญมาหลายวัดต่างก็มีความปิติสุขใจกันมาก จี๊ดได้เห็นความสุขของทุกคนที่มีความตั้งใจและทุกคนก็ไถ่ถามถึงงานบุญครั้งหน้ากันแล้วนะคะ อะไรกันนี่ ทุกท่านตั้งใจใฝ่บุญกันสุด ๆ ไปเลยค่ะ

วัดที่ 7

กิจกรรมบุญยังไม่จบลงง่าย ๆ คณะบุญของเราเดินทางมาถึงวัดสุดท้ายของวันนี้แล้ว ตกใจค่ะ เพราะมีชาวบ้านมาให้การต้อนรับด้วยพิธีแบบชาวล้านนา ด้วยการโปรยข้าวตอกดอกไม้ให้กับคณะเดินทางตั้งแต่หน้าประตูวัดกันเลยค่ะ ชาวบ้านที่วัดนี้น่ารักกันทุกคนเลยนะคะ จี๊ดสังเกตว่าทุกคนยิ้มแย้มแจ่มใสและดูดีใจกันมาก ๆ ที่คณะเสบียงสวรรค์ของอาจารย์เจนได้มาเยี่ยมเยือนทำบุญที่วัดแห่งนี้ค่ะ ทางวัดก็ได้จัดเตรียมชาวบ้านและเครื่องเสียงกลองยาวสำหรับพิธีแห่เครื่องสังฆทานรอบโบสถ์ก่อนนำเข้าสู่พิธีทอดผ้าป่าสามัคคีในลำดับถัดไปค่ะ

ซึ่งที่วัดแห่งนี้ยังขาดปัจจัยอีกจำนวนมาก อาจารย์เจนจึงได้นำทุกท่านร่วมกันทอดผ้าป่าสามัคคีร่วมบูรณะหลังคาวิหารหลวงพ่อศักดิ์สิทธิ์และร่วมสร้าง ร่วมบูรณะวิหารทาน วัตถุทานและเสนาสนะต่าง ๆ เป็นเงิน 4 แสนกว่าบาทค่ะ ก็มากโขอยู่นะคะ จี๊ดขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยค่ะ

ก่อนเดินทางกลับพวกชาวบ้านก็มีน้ำใจจัดโรงทานเลี้ยงต้อนรับคณะทัวร์บุญกันอิ่มแปล้กันถ้วนหน้าที่เรียกว่า อิ่มแล้วอิ่มอีกเลยค่ะ

เย็นวันนั้น อาจารย์เจนได้จัดกิจกรรมเซอร์ไพรส์คณะทัวร์ด้วยการนำทุกท่านไปรับประทานอาหารและสัมผัสชีวิตชาวบ้านแบบโฮมสเตย์ ซึ่งมีชื่อเสียงของจังหวัด ทั้งนี้ ก็เป็นการจัดเลี้ยงอาหารเย็นแบบขันโตกแบบชาวล้านนา งานนี้โดยอาจารย์เจนนะคะ มิใช่ชาวบ้านโฮมสเตย์จัดเลี้ยงค่ะ เดี๋ยวจะคิดว่าชาวบ้านเลี้ยงนะเจ้าคะ เพราะว่า อาจารย์เจนมีความตั้งใจที่จะให้ทุกท่านได้สัมผัสกับบรรยากาศแบบล้านนาค่ะ ในระหว่างรับประทานอาหารก็มีการแสดงพื้นบ้านจากลูกหลาน เยาวชนตัวเล็กตัวน้อย และการร่ายรำแบบที่แสดงให้เห็นถึงวิถีความเป็นอยู่ของชาวบ้านค่ะ

ตัวจี๊ดก็ชอบมาก ๆ ค่ะ ก็ได้ตื่นตาตื่นใจที่ได้เห็นเด็กตัวน้อย ๆ ออกมารำเป็นธรรมชาติของเด็กน่ารักดีค่ะ อาจารย์เจนก็ทิปพวกเด็กให้พวกเขาดีใจกันค่ะ  และก็ได้เห็นว่า ทุกคนต่างก็มีความสุขกันมาก ฟังจากเสียงพูดคุยและเสียงหัวเราะนะคะ ประกอบกับบรรยากาศการรับประทานอาหารทำให้รู้สึกว่าอาหารมื้อนี้อร่อยขึ้นอีกเยอะเลยค่ะ

วันจันทร์ที่ 28 มีนาคม 2565 (ทำบุญ 2 วัด)

วัดที่ 8

การเดินทางทำบุญ วันนี้เป็นวันสุดท้ายแล้ว แต่ก็ยังมีการทำบุญกันอยู่นะคะ ก่อนกลับกรุงเทพฯ วันนี้มีตารางทำบุญอีกสองวัด แต่ดูเหมือนไม่ค่อยมีใครอยากจะกลับบ้านกันเท่าไหร่ค่ะ ยังสุขใจอิ่มบุญกันอยู่เลย และ ไม่น่าเชื่อว่าวันเวลาผ่านไปไวมากเลยค่ะ วัดนี้อาจารย์เจนได้นำคณะร่วมทอดผ้าป่าสามัคคีร่วมสร้างและบูรณะวัตถุทาน วิหารทานและเสนาสนะต่าง ๆ เป็นเงิน 5 หมื่นกว่าบาทค่ะ อนุโมทนาสาธุค่ะ

อาจารย์เจนได้นำคณะบุญสวดมนต์และสรงน้ำพระเจดีย์ที่ภายในบรรจุพระเกศาของพระพุทธเจ้า โดยอาจารย์เจนได้อธิษฐานจิตผ่านน้ำและชักรอกขันน้ำทองเหลืองที่ใส่น้ำลงไปนั้นขึ้นไปสู่การสรงน้ำพระเจดีย์ค่ะ จี๊ดรู้สึกว่าพวกเราได้มาร่วมกันทำความดีด้วยกันเป็นหมู่คณะเป็นรูปแบบการทำความดีที่เป็นพลังบุญที่ยิ่งใหญ่ค่ะ

วัดที่ 9

อาจารย์เจนได้รู้ได้ในญาณวิถีตั้งแต่วันที่มาเซอร์เวย์แล้วว่า สถานที่แห่งนี้มีความสำคัญมากในพระพุทธศาสนาเพราะมีพระแท่นศิลาอาสน์ที่ครั้งหนึ่งเคยเป็นที่ประทับขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า โดยคณะเดินทางมาถึงที่วัดแห่งนี้ เวลาก็ล่วงเลยไปมากแล้วเกือบ 6 โมงเย็น การทำบุญจะเวลาใดถ้าใจได้ตั้งมั่นแล้วก็ไม่หวั่นค่ะ พระสงฆ์ท่านรออยู่แล้วค่ะ อาจารย์เจนได้ทำพิธีทอดผ้าป่าร่วมสร้างและบูรณะวัตถุทาน วิหารทานและเสนาสนะต่าง ๆ เป็นเงิน 4 หมื่นกว่าบาทค่ะ ซึ่งน่าสงสารมากเชียว พระสงฆ์ท่านเจ็บป่วยอาพาธ ดังนั้น อาจารย์เจนจึงได้แจ้งให้คณะบุญร่วมกันบริจาคทรัพย์ตามกำลังเพื่อถวายปัจจัยแด่พระสงฆ์ 5 รูป เพื่อเป็นค่ารักษาซึ่งก็ได้เห็นว่าทุกรูปได้ปัจจัยเงินไปพอสมควรก็ปิติใจนะคะที่คณะบุญของเราได้ทำบุญที่วัดสุดท้ายแบบเต็มรูปแบบจริง ๆ ค่ะ ขออนุโมทนาสาธุอีกครั้งค่ะ

ก่อนกลับยังมีอาหารรอบค่ำเป็นข้าวต้มกุ๊ยซึ่งรสชาดอร่อยมาก ๆ เพราะกับข้าวที่อาจารย์เจนสั่งมานั้น ไม่กุ๊ยเลยนะคะ แถมยังอร่อยมากเสียด้วย และก็มีไอศครีมแสนอร่อยให้รับประทานทุกคนเลยค่ะ และก็เชื่อเหลือเกินว่า ทุกคนพอได้นั่งในรถปุ๊บก็หลับปั๊บกันทุกคนเลยนะเจ้าคะ

ทั้ง 9 วัด ที่อาจารย์เจนนำพาไปทำบุญในครั้งนี้จี๊ดประทับใจมากและเชื่อว่าทุกท่านผู้ร่วมบุญไม่ว่าจะโอนปัจจัยแล้วไม่ได้เดินทางมาด้วยก็ได้รับรู้ทางสื่อต่างๆ

และอาจจะได้ดูรูปภาพความประทับใจกันไปแล้วนะคะ และรวมทั้งท่านที่ได้เดินทางมาด้วยก็คงมีความปิติสุขใจกันเป็นที่สุดนะคะ จี๊ดขออนุโมทนาบุญด้วยความจริงใจที่สุดเลยค่ะ แล้วพบกันในงานบุญต่อไปนะคะ

จี๊ดจ๊าด

514

2611

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20061
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2022-3-30 14:15:05 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เจนญาณทิพย์ เมื่อ 2022-3-30 14:16

คุณจำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ ก่อนจึงจะสามารถดูและดาวน์โหลดไฟล์แนบได้ หากยังไม่มีบัญชีหรือยังไม่ได้เป็นสมาชิก กรุณาลงทะเบียน

x

514

2611

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20061
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2022-3-30 14:21:20 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เจนญาณทิพย์ เมื่อ 2022-3-30 14:22

x

514

2611

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20061
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2022-3-30 14:25:19 | แสดงโพสต์ทั้งหมด

x

514

2611

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20061
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2022-3-30 14:30:22 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เจนญาณทิพย์ เมื่อ 2022-3-30 14:33

x

514

2611

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20061
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2022-3-30 14:32:25 | แสดงโพสต์ทั้งหมด

x

514

2611

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20061
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2022-3-30 14:35:51 | แสดงโพสต์ทั้งหมด

x

514

2611

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20061
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2022-3-30 14:38:27 | แสดงโพสต์ทั้งหมด

x

514

2611

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20061
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2022-3-30 14:41:54 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เจนญาณทิพย์ เมื่อ 2022-3-30 14:56

มีภาพต่อหน้าที่ 2  ======>

x

สมาชิกที่เพิ่งอ่านหัวข้อนี้

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับโพสต์นี้ได้ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|อุปกรณ์เคลื่อนที่|Archiver|อาจารย์เจน.com

GMT+7, 2024-3-29 09:32 , Processed in 1.516594 second(s), 22 queries .

Copy right © 2013 อาจารย์เจน.com.

Web Design By modifydiscuz.com

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้