ภาพแห่งความสำเร็จ ร่วมอนุโมทนาบุญ ทริปเสบียงสวรรค์ 82 ถนนบุญ พรชัยมงคล - ห้อง ทริปทัวร์บุญเสบียงสวรรค์ อาจารย์เจน.com

อาจารย์เจน.com

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
ดู: 5370|ตอบ: 13

ภาพแห่งความสำเร็จ ร่วมอนุโมทนาบุญ ทริปเสบียงสวรรค์ 82 ถนนบุญ พรชัยมงคล

[คัดลอกลิงก์]

514

2611

2หมื่น

เครดิต

ผู้ดูแลพิเศษ

Rank: 8Rank: 8

เครดิต
20063
โพสต์เมื่อ 2020-9-22 10:54:20 | แสดงโพสต์ทั้งหมด |โหมดอ่าน

สวัสดีค่ะ ดิฉันอาจารย์เจน ญาณทิพย์ ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ได้ร่วมทำบุญทอดผ้าป่าสามัคคีกับคณะเสบียงสวรรค์ ครั้งที่ 82 โครงการเคลือบสนิม ครั้งที่ 23 ในวันอาทิตย์ที่ 20 กันยายน 2563
ซึ่งบุญที่ได้ทำร่วมกันนั้นได้สำเร็จเรียบร้อยแล้วค่ะ ดิฉันมีความภูมิใจและประทับใจมากที่ได้นำพาทุกท่านไป
ทำความดีสร้างบุญบารมีเพื่อเป็นการสะสมเสบียงบุญของทุกท่าน เพราะบุญที่ทุกท่านทำนั้น
ท่านเป็นผู้ได้รับทั้งหมดทั้งสิ้นเพราะการสร้างกรรมดีใครทำใครได้ใครกินใครอิ่มและ
ยังรวมถึงญาติพี่น้องและเจ้ากรรมนายเวรที่ก็ได้รับกุศลผลบุญนี้ด้วยค่ะ

ขบวนรถบัสเข้าถึงวัดดิฉันลงจากรถบัสก็มีสายฝนตกลงมาปรอย ๆ และการเดินทางมาที่วัดนี้
ระยะทางค่อนข้างไกลจึงทำให้ดิฉันปวดปัสสาวะมากและตั้งใจว่าถ้าลงจากรถก็จะเดินอย่างเร่งรีบ
ตรงไปยังห้องน้ำทันที แต่ปรากฏว่า หลวงพ่อเจ้าอาวาสท่านมายืนให้การต้อนรับพร้อมคณะชาวบ้าน
ที่เป็นกลุ่มแม่บ้านนักเต้นแอร์โรบิคประจำหมู่บ้านทุกคนใส่ชุดไทยนั่งเรียงกันเป็นแถวทุกท่านเป็น
ผู้สูงอายุที่ดิฉันดูแล้วเป็นผู้ที่มีสุขภาพแข็งแรงดีได้มารอต้อนรับและพร้อมที่จะแสดงการเต้นแอร์โรบิค
ชุดไทยประจำหมู่บ้าน จำนวน 2  ชุด ดิฉันได้รับชมแล้วก็รู้สึกดีใจและประทับใจมากค่ะ
ที่ชาวบ้านได้ตั้งใจต้อนรับคณะเสบียงสวรรค์อย่างจริงใจ
ซึ่งในการนี้ดิฉันถือว่าเป็นฤกษ์งามยามดีของคณะเสบียงสวรรค์ค่ะ

ต่อจากนั้นดิฉันได้เดินทางเข้าไปภายในศาลาซึ่งคับแคบมากค่ะ โดยคณะเสบียงสวรรค์ที่เดินทางกันมา

จำนวนประมาณ 600 คน แต่ทุกคนก็นั่งกันเป็นระเบียบเรียบร้อยโดยทางวัดจัดเก้าอี้นั่งทั้งภายใน
และภายนอกศาลา ซึ่งการจัดที่นั่งประธานและที่นั่งของทุกคนหันข้างให้กับแท่นที่นั่งพระอันดับ
ก็ยิ่งทำให้ที่นั่งคับแคบเข้าไปอีกค่ะ ทั้งนี้ หลวงพ่อเจ้าอาวาสท่านก็อาพาธหัวเข่าตึงนั่งขัดสะอาด
ไม่ได้ท่านเกรงใจจะมอบหมายให้พระรูปอื่นเป็นผู้รับผ้าป่า แต่ดิฉันรู้ได้ในญาณวิถีจึงให้ลูกศิษย์
จัดโต๊ะเก้าอี้ให้ท่านนั่งเพื่อรับผ้าป่าเพราะจะได้เป็นการรับผ้าป่าถูกต้องค่ะ

การทอดผ้าป่าสามัคคีร่วมบูรณะพระพุทธพรชัยมงคลมุนี ซึ่งเป็นพระคู่บ้านคู่เมืองสร้างถวาย
เป็นพระราชกุศลให้กับพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวในรัชกาลที่ 9 มีประจำอยู่ 4 ภาค ภาคเหนือ
จังหวัดสุโขทัย ภาคใต้จังหวัดชุมพร ภาคตะวันออกเฉียงเหนือ จังหวัดชัยภูมิ และภาคกลางจังหวัดอุทัยธานี
ณ สถานที่วัดแห่งนี้ค่ะ โดยท่านเจ้าอาวาสเล่าว่า เป็นเรื่องอัศจรรย์มากที่ภาคอื่นสร้าง 3 เดือน
แต่ที่วัดนี้สร้างภายใน 1 เดือนค่ะ

สำหรับยอดเงินที่ทุกท่านได้โอนเข้ามาผ่านเว็บไซด์ที่คงเหลือจากหักค่าใช้จ่ายซื้อเครื่องสังฆทาน
ถังกระป๋อง เปลปูน พลั่ว จอบ และอื่น ๆ มีเงินต้นอยู่ 400,000 บาทและได้มาต่อยอดกันที่วัด
จำนวน 175,288.25 บาท และเพื่อทางวัดจะได้มีปัจจัยในการนำไปบูรณะพระพุทธรูปองค์ใหญ่ให้เรียบร้อย
ดังนั้น ดิฉันจึงได้เรี่ยไร่ค่าปูนซีแพคที่วัดแยกส่วนไว้ต่างหาก จำนวน 28,943.50 บาท เพื่อถวายเป็นค่าใช้จ่าย
ให้กับรถปูนซีแพคส่วนที่เหลือก็นำข้ามาเป็นส่วนที่บูรณะพระพุทธรูปค่ะ
รวมเป็นยอดเงินรวมทั้งสิ้น 604,231.75 บาท ในการนี้หลวงพ่อเจ้าอาวาสท่านได้เทศนาธรรมเพื่อให้ทุกท่าน
ได้รู้เข้าใจในทางธรรมในเรื่องของบุญกุศล ดังนั้น จึงได้ถวายซองติดกัณฑ์เทศน์ ไป จำนวน 3,600 บาท
ทั้งนี้ ดิฉันได้ถวายปัจจัยพระอันดับ รวม 9 รูป ๆ ละ 500 บาท เป็นเงิน 4,500 บาท
ซึ่งเป็นเงินส่วนตัวของดิฉันและพี่รุ้งค่ะ

เศรษฐกิจของประเทศไทยปัจจุบันนี้ทุกท่านคงทราบดีว่าทุกคนต้องประหยัดค่าใช้จ่ายที่ไม่จำเป็น

แต่ทุกท่านก็มิได้ลดทอนบุญของตนเองท่านยังอุทิศและสละทรัพย์เพื่อพระพุทธศาสนา
จึงถือว่าทุกท่านรับรู้และเข้าใจว่าบุญนั้นเอาไปได้ บุญนั้นมีอยู่จริงเพราะบุญนั้นท่านทำบุญกุศลใด
ท่านย่อมได้รับอานิสงส์บุญนั้นอย่างแน่นอนค่ะ ซึ่งทำให้ดิฉันมีกำลังใจและประทับใจมากที่ทุกท่าน
ไม่เคยทิ้งบุญและมีความศรัทธาในพระพุทธศาสนาโดยได้มีส่วนช่วยกันขับเคลื่อนพระพุทธศาสนาให้สืบต่อไปได้ค่ะ

ดิฉันขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยที่สามารถทำให้บุญที่ตั้งใจนี้พลันสำเร็จเพราะการบูรณะ
พระพุทธพรชัยมงคลมุนีองค์ท่านใหญ่มากต้องใช้ปัจจัยเงินมาก เนื่องจากองค์ท่านมีรอยร้าวหลายรอย
สีทองที่ทาองค์ท่านนั้นก็หลุดลอกไม่สวยงาม รวมทั้ง ดวงพระเนตรของท่านทั้งสองก็เสียหาย
ซึ่งหลวงพ่อท่านแจ้งว่า ช่างได้คำนวนเงินไว้แล้วต้องใช้เงินเกือบสองแสนบาทค่ะ
นอกจากนี้ยังมีถนนทางเข้าออกที่ต้องให้รถยนต์และผู้คนได้ใช้เป็นทางเข้าออกในการเข้าวัดมาทำบุญ
ซึ่งก็เป็นบุญสาธารณะประโยชน์ที่ทุกท่านได้ร่วมปัจจัยเงินกันมาและมากพอกับการดำเนินการในครั้งนี้
เพราะการสร้างบูรณะพระพุทธรูปและการสร้างถนนหนทางให้กับวัดนี้มีอานิสงส์บุญมากเป็นมหากุศล
เพราะคณะเสบียงสวรรค์ของเราได้มาทำบุญกันเป็นหมู่คณะก็จะมีอานิสงส์บุญที่ยิ่งใหญ่และร่ำลือ
ไปถึงสวรรค์ชั้นฟ้าและเบื้องล่างว่าคณะเสบียงสวรรค์นี้มีความสามัคคีเป็นน้ำหนึ่งใจเดียวกันที่จะไปทำบุญ
ด้วยกันดิฉันขออนุโมทนาบุญอีกครั้งหนึ่งค่ะ

หลังจากนั้นดิฉันได้มอบทุนอาหารกลางวันให้กับเด็กนักเรียน จำนวน 54 คน
โดยคุณครูของศูนย์พัฒนาเด็กเล็กมารับมอบเป็นเงินจำนวน 3,000 บาท
ซึ่งเป็นเงินที่ทุกท่านได้ร่วมบุญโอนผ่านเว็บไซด์กันมากับทริปบุญนี้และมีผู้ใจบุญได้มอบเงินเพิ่มให้ที่วัดอีก
จำนวน 43,510 บาท รวมเป็นเงินทั้งสิ้น 46,510 บาท โดยดิฉันได้นำเงินที่ทุกท่านร่วมบุญกันมา
ไปซื้อขนมเด็กและก็ยังมีผู้ใจบุญนำขนมเด็กมามอบเพิ่มเติมให้อีก ซึ่งคุณครูดีใจและเด็ก ๆ
ก็ดีใจและมีความสุขมากพร้อมนี้ได้กกล่าวขอบคุณมายังทุกท่านด้วยค่ะ

ดิฉันมีความประทับใจชาวบ้านที่ตั้งใจนำข้าวหม้อแกงหม้อ ขนมหวานต่าง ๆ ไอศรีม และอื่น ๆ
อีกมากมายที่นำมาเลี้ยงต้อนรับทุกท่าน ซึ่งก็ไม่ทราบว่าอาหารข้าวกล่องมื้อกลางวันและน้ำดื่ม
ที่ดิฉันจัดมาแจกให้กับทุกท่านนั้นท่านได้รับประทานกันหมดหรือไม่เพราะมีอาหารที่ชาวบ้าน
นำมาเลี้ยงโรงทานเป็นจำนวนมาก ซึ่งดิฉันดูแล้วก็มีความสุขที่ทุกท่านมีความสุขค่ะ

หลังจากนั้นก็ได้ไปร่วมกันเทปูนถนนทางเข้าที่ทางวัดได้จัดสถานที่เตรียมไว้แล้ว
การเดินทางมาครั้งแรกมีฝนตกปรอย ๆ มีหลายท่านคิดว่าจะได้เทปูนกันมั้ยนี่
แต่ดิฉันได้บอกกล่าวองค์เทพพระพิรุณตั้งแต่ก่อนออกเดินทางมาแล้วค่ะ ซึ่งการเทปูนเป็นปฐมฤกษ์
จำนวน 4 คิว และใช้เวลาไม่นานก็สำเร็จเพราะพลังบุญของทุกท่านและไม่มีฝนตกอากาศดีไม่มีแสงแดดค่ะ
เพราะในการทำความดีการสร้างบารมีบุญของทุกท่านองค์เทพเทวาและสิ่งศักดิ์สิทธิ์ท่านเสด็จมา
อนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยค่ะ

น้ำใจชาวบ้านก็ต้มถั่วใส่ถุง และน้ำพริกใส่กระปุก นำมาให้ดิฉันเพื่อแจกจ่ายให้กับทุกท่าน
ที่ร่วมเดินทางมาในวันนั้น และหลวงพ่อเจ้าอาวาสท่านก็แจกพระเพื่อเป็นสิริมงคลให้กับทุกท่าน
กลับบ้านไปด้วยค่ะ ซึ่งชาวบ้านมีความประทับใจทุกท่านที่มีใจบุญมาช่วยเหลือวัดและน้ำใจเล็ก ๆ น้อย ๆ
ที่ชาวบ้านมีให้กับทุกท่านนี้ก็เป็นเรื่องที่น่ายินดีและน่าประทับใจค่ะ

ออกจากวัดเพื่อเดินทางต่อไปยังสถานที่ที่ดิฉันไปพบมาว่าสถานที่แห่งนี้อยู่ท่ามกลางหุบเขาที่มีบรรยากาศ
ดีเทียบได้เหมือนกับอยู่เซอร์วิสเซอร์แลนด์แต่ที่นี่เป็นเมืองไทยค่ะ ซึ่งดิฉันก็ได้นำทุกท่านอธิษฐานจิต
เปิดรับทรัพย์เพราะในอดีตสถานที่แห่งนี้เคยมีการรวมกลุ่มกันรับพลังแสงพระอาทิตย์ที่เป็นความเชื่อ
เป็นความนับถือของชนเผ่ามนุษย์โบราณค่ะ ซึ่งก็มีกิจกรรมสนุกสนานเล็ก ๆ น้อยให้ทุกคนมีความสุขด้วยกันค่ะ
ดิฉันได้เห็นรอยยิ้มแห่งความสุขและได้อ่านไลท์สดที่แพร่ภาพไปถึงต่างประเทศผู้ร่วมบุญที่ต่างประเทศ
ก็มีความสุขดิฉันก็มีความสุขด้วยเช่นกันค่ะ

ต่อจากนั้นดิฉันก็นำพาทุกท่านไปชมถ้ำศักดิ์สิทธิ์และในอดีตเคยเป็นสถานที่ที่มีฤาษีดาบส

มาถือศีลนั่งสมาธิบำเพ็ญเพียรหลายท่านค่ะ ในการนี้ดิฉันได้ผ้าห่มพระพุทธรูปศักดิ์สิทธิ์ที่หน้าถ้ำ
เป็นผ้าห่มที่ทุกท่านได้ร่วมบุญกันมาและตัดเย็บด้วยผ้าอย่างดีสวยงามค่ะ

ดิฉันขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านสำหรับการร่วมทำบุญทอดผ้าป่าสามัคคีกับคณะเสบียงสวรรค์ ครั้งที่ 82
ในวันอาทิตย์ที่ 20 กันยายน 2563 ซึ่งบุญที่ได้ทำร่วมกันดังกล่าวได้สำเร็จแล้ว
และด้วยอานิสงส์บุญที่ทุกท่านตั้งใจขอให้ทุกท่านคิดทำสิ่งประการใดขอให้พลันสำเร็จดั่งใจหมาย
แคล้วคลาดปลอดภัย อันตรายใดอย่าได้มี สุขภาพแข็งแรง มีความมั่นคงในหนาที่การงานกิจการค้าขายดี
และมีความสุขความเจริญทั้งทางโลกและทางธรรมค่ะ

อาจารย์เจน ญาณทิพย์

โพสต์นี้ยังมีเนื้อหาเพิ่มเติม

คุณจำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ ก่อนจึงจะสามารถดูและดาวน์โหลดไฟล์แนบได้ หากยังไม่มีบัญชีหรือยังไม่ได้เป็นสมาชิก กรุณาลงทะเบียน

x

77

512

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
26496
โพสต์เมื่อ 2020-9-22 10:56:25 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
                  จี๊ดจ๊าดมาแล้วสวัสดีค่ะ ก่อนอื่นจี๊ดต้องขออนุโมทนาบุญกับอาจารย์ผู้นำบุญและทุกท่านผู้ร่วมทำบุญทอดผ้าป่าสามัคคีกับคณะเสบียงสวรรค์ ครั้งที่ 82 (โครงการเคลือบสนิม ครั้งที่ 23) วันอาทิตย์ที่ 20 กันยายน 2563 นี้ ซึ่งจี๊ดประทับใจเป็นที่สุดตั้งแต่ยังไม่เรริ่มออกเดินทางเชียวค่ะ เหมือนฟ้าเป็นใจจี๊ดก็ดีใจมั้กมากค่ะ เพราะว่าช่วงนั้นมีข่าวประกาศเตือนภัย พายุโซนร้อน ชื่อว่า โนอึล ความแรงระดับ 3 ช่วงระหว่างวันที่ 18-20 กันยายน 2563 แล้วก็เป็นวันเดินทางของคณะเสบียงสวรรค์ของเราเสียด้วยค่ะ

ก่อนออกเดินทางอาจารย์ทั้งสองก็ได้ไหว้พระสวดมนต์และบอกกล่าวต่อครูบาอาจารย์ พระอริยะสงฆ์ที่นับถือ และสิ่งศักดิ์สิทธิ์ เพื่อปกป้องคุ้มครองขบวนรถบัสที่เดินทางทั้ง 10 บัส และรถขนของ คือที่เรียกว่ารถที่ไปกับคณะเสบียงสวรรค์ทั้งหมดทุกภาคส่วนจะไม่มีอันตรายและเปิดทางสะดวก ซึ่งจี๊ดเชื่อในครูบาร์อาจารย์ที่ทำความดีความดีนั้นย่อมมาปรากฏให้เห็นเป็นบุญตาทุกครั้งไปค่ะ เช่น แดดร่ม ไม่มีฟ้าฝน และอื่น ๆ อีกมากมายที่ไม่อยากจะบรรยายเพราะต้องรู้เองเห็นเองซึ่งทุกท่านผู้ร่วมบุญก็ได้เห็นเองด้วยเหมือนกันจี๊ดเชื่อค่ะ

สถานที่แรก ที่วัดค่ะ ตามที่อาจารย์เจนได้เล่าเรื่องความประทับใจให้กับทุกท่านได้รับรู้ว่าอาจารย์มีความประทับใจอะไรบ้าง ส่วนจี๊ดนั้นอยู่ในส่วนของผู้ติดตามทำบุญก็เหมือนกับทุกท่านนั่นแหละค่ะประทับจิตประทับใจมากที่สุดค่ะ ที่ได้เห็นชาวบ้านหน้าตายิ้มแย้มแจ่มใสโดยเฉพาะทีมเต้นแอร์โรบิควัย 50-60 ปีขึ้นไปแต่ทุกท่านนั้นมีความสุขและยินดีที่จะมอบความสุขให้กับคณะเสบียงสวรรค์ด้วยการแสดงเต้นแอร์โรบิคชุดไทย 2 ชุดการแสดง ซึ่งเจ้าอาวาสท่านแจ้งว่าทุกคนล้วนเป็นเจ้าของกิจการต่าง ๆ แต่ต้องการมาต้อนรับคณะเสบียงสวรรค์ของอาจารย์เจนค่ะ ทีนี้อาจารย์เล่าให้ฟังตอนกลับบ้านแล้วว่า ตอนนั้นอาจารย์ปวดปัสสาวะสุด ๆ ต้องอดทนและทนจนถึงพิธีการทอดผ้าป่าเสร็จสิ้นโดยไม่ได้เข้าห้องน้ำเลยค่ะ โห...อาจารย์อดทนมากค่ะ
การทอดผ้าป่าบูรณะพระพุทธรูป และเทปูนซีแพคที่พื้นเส้นทางเข้าออกรวมทั้งพื้นบริเวณโดยรอบของพื้นที่วัดนั้นสุดสุดแห่งมหาบุญกุศลเลยค่ะ อาจารย์พูดให้จี๊ดฟังว่า สิ่งที่ทุกท่านได้ทำบุญอย่างนี้จะหาทำที่ไหนได้นอกจากมาทำบุญกับคณะเสบียงสวรรค์ที่อาจารย์เจนเป็นผู้นำบุญจริงมั้ยค่ะ ส่วนตัวจี๊ดเองนะคะติดตามอาจารย์ทั้งสองทำบุญมาหลายปีจะขอบอกว่าทุกงานบุญกุศลที่  เป็นมหาบุญกุศลที่หาทำได้ยากมากค่ะ ก็ที่พูดมาทั้งหมดทั้งสิ้นนี้ก็เพราะดีใจที่ได้เงินเข้าวัดตั้ง 6 แสนกว่าบาทไม่น่าเชื่อก็ต้องเชื่อ แต่ประทับใจมากที่สุดในบุญกุศลเพียงวัดเดียวก็มีบุญมากมายเชียวค่ะนอกจากนี้ก็ได้มีการมอบทุนอาหารกลางวันให้กับศูนย์พัฒนาเด็กเล็กที่มีเด็กเล็กวัย 5-6 ขวบ จำนวน 54 คน โดยคุณครูของศูนย์พัฒนาเด็กเล็กมารับมอบ จำนวน 4 หมื่นกว่าบาท แบบทำอะไรไม่ถูกเพราะความดีใจของคุณครู พร้อมนี้มีขนมเด็กและตุ๊กตาอีกตั้งมากมายซึ่งเด็ก ๆ ก็ดีใจค่ะ

จี๊ดดีใจมากที่ทุกท่านได้ร่วมด้วยช่วยกันจนทำให้บุญนั้นพลันสำเร็จมีทรัพย์มากก็สละทรัพย์มากมีทรัพย์น้อยก็สละทรัพย์น้อยตามกำลังที่เราจะสามารถทำได้ค่ะ คืออาจารย์พูดให้จี๊ดฟังเสมอค่ะว่า คนที่มีกำลังทรัพย์มากตระหนี่ถี่เหนียวแล้วครั้นเมื่อเราตายไปก็เอาทรัพย์นั้นติดตัวไปไม่ได้ แต่คนฉลาดเรื่องบุญกุศลก็จะรู้ว่าบุญเท่านั้นที่เราเอาไปได้อย่างแน่นอนค่ะ ซึ่งการทำบุญทอดผ้าป่าคณะเสบียงสวรรค์ทุกครั้งที่ผ่านมาทุกท่านยอมสละทรัพย์โดยไม่เสียดายอนุโมทนาบุญด้วยค่ะ
เรื่องที่อยากเล่า มีลุงคนหนึ่งอดอยากยากแค้นหาเช้ากินค่ำถ้าวันไหนป่วยก็ไม่มีเงินกินใช้รับจ้างไปวัน ๆ ตู้เย็นก็ไม่มีจะแช่ของกินลำบากมาก ซึ่งอาจารย์ได้พูดให้จี๊ดดูเอาไว้เป็นตัวอย่างว่า ลุงคนนี้เมื่อในอดีตชาติเป็นคนที่มีฐานะร่ำรวยมากมีกินมีใช้ไม่อดอยากแม้ว่าอาจารย์สงสารจะซื้อของฝากให้ลุงแกพอเห็นหน้าลุงก็ลืมทุกทีไปค่ะ จี๊ดก็อดสงสัยถามอาจารย์เสียไม่ได้ว่าทำไมชาติที่แล้วร่ำรวยชาตินี้ไม่ติดความร่ำรวยมาบ้างเลยหรือค่ะ อาจารย์จึงพูดว่า ลุงแกร่ำรวยแต่ไม่ทำบุญเป็นตระหนี่ถี่เหนียวจึงไม่มีบุญกุศลติดตามมาเลยค่ะ เรื่องนี้จึงเป็นวิทยาทานให้กับทุกท่านเป็นอย่างดีนะค่ะ

เรื่องมหัศจรรย์ แม่ตี้คุณแม่ของอาจารย์เจนท่านเป็นคนชอบทำบุญใส่บาตรทุกวันไม่เคยขาด ยกเว้นหากวันใดรู้สึกไม่สบายตื่นเช้าไม่ไหวก็จะงดเว้นการใส่บาตร ประกอบกับวันว่างก็จะนั่งสมาธิ จึงทำให้แม่ตี้มักจะเห็นสิ่งที่คนทั่วไปมองไม่เห็นค่ะ แต่แม่ตี้เป็นคนที่ฉลาดมากเพราะเมื่อเห็นสิ่งใดก็เก็บไว้ก่อนเมื่ออาจารย์ว่างก็จะสอบถามอาจารย์ทันทีและคำตอบก็ถูกต้องตรงกันกับที่อาจารย์เห็นด้วยทุกครั้งค่ะ และครั้งนี้ก็เช่นกัน แม่ตี้เล่าว่า ตอนที่อาจารย์เจนยกพานผ้าไตรจีวรเพื่อให้ทุกท่านอนุโมทนาสาธุก่อนนำถวายพระทอดผ้าป่าให้แก่พระสงฆ์นั้น แม่ตี้ได้เห็นปลายเท้าพระพุทธรูปตั้งแต่ปลายเท้านิ้วโป้งจนถึงครึ่งเท้าเป็นสีทอง โอ้โหจี๊ดตื่นเต้นมากค่ะ แม่ตี้เล่าว่าในตอนนั้นแม่ตี้คิดว่า พระพุทธรูปองค์นี้ท่านต้องศักดิ์สิทธิ์แล้วอาจารย์เจนจะพาไปดูมั้ยเพราะแม่ไม่ได้เห็นค่ะ ซึ่งอาจารย์ได้ไปกราบไหว้องค์ท่านจริง ๆค่ะ แต่แม่ตี้ไม่ได้ไปด้วยค่ะ เพราะว่าต้องทำเวลาที่จะต้องเดินทางไปยังอีกสถานที่หนึ่ง ดังนั้น อาจารย์จึงเป็นตัวแทนของทุกท่านไปกราบไหว้พระพุทธพรชัยมงคลมุนีที่บนเนินเขาโดยถ่ายไลน์สดให้ทุกท่านได้ติดตามดูและอนุโมทนาบุญค่ะ

จี๊ดก็ถามอาจารย์ค่ะ แล้วบรรดาญาติพี่น้องและเจ้ากรรมนายเวรของผู้ร่วมบุญได้มารับบุญหรือไม่ค่ะ อาจารย์บอกว่าพวกเขาได้รับค่ะ แต่การรับบุญที่แตกต่างสถานที่กันตามภพภูมิที่เขาอยู่ค่ะ เพราะบุญทอดผ้าป่านี้เป็นมหากุศลที่ใหญ่มากค่ะ
โรงทานของอาจารย์เจนก็ไม่เคยขาด มีข้าวกล่อง น้ำส้มอร่อย เฉาก๊วย น้ำดื่มต่าง ๆ ทุกท่านก็อิ่มกันมากจี๊ดรู้ แต่โรงทานของชาวบ้านที่เขาตั้งใจนำมาเลี้ยงก็อร่อยแบบบ้าน ๆ นะค่ะ จี๊ดอิ่มมากค่ะ มีทั้งข้าวแกง ส้มตำ น้ำพริก ขนมหวานหลายชนิด และไอติมอร่อยมากด้วยค่ะ ชาวบ้านเค้าดีใจและตั้งใจต้อนรับคณะเสบียงสวรรค์มากค่ะ

การเทปูนพื้นถนนทางเข้าวัดที่เป็นปฐมฤกษ์ จำนวน 4 คิว เผลอแป๊ปเดียวก็เสร็จแล้วยังไม่ทันไรเลย อ้าว เสร็จแล้ว นี่เป็นเพราะทุกท่านมาร่วมบุญกันบ่อยจนรู้แล้วและทุกท่านก็ได้ทำงานกันเป็นทีมและมีระเบียบมากค่ะ ในครั้งแรกตอนที่ลงจากรถทุกคนมองหน้ากันว่า เอ วันนี้จะได้เทปูนกันมั้ยนี่ แต่จี๊ดเชื่อว่า สบายมากเพราะเทพเทวาจะเปิดทางสะดวกให้กับอาจารย์ผู้นำบุญเพราะเป็นแบบนี้ทุกครั้ง และก็จริงอย่างนั้นด้วยตอนที่เทปูนอากาศดีร่มเย็นไม่มีฝนไม่มีแสงแดดและมีลมพันเย็นสบายทำให้ทุกคนที่ช่วยกันเทปูนไม่เหน็ดเหนื่อยค่ะ เรื่องฝนฟ้าที่จะตกนั้นจี๊ดก็เห็นบางคนวิตกกังวลว่าฝนตกปรอย ๆ อย่างนี้จะเทปูนได้ไงเนี้ย และแล้วก็สำเร็จเห็นมั้ยค่ะคนทำบุญคนที่ตั้งใจทำบุญและทำความดีนั้นอุปสรรคย่อมไม่มีเห็นกันชัด ๆ สาธุค่ะ
อาจารย์บอกว่าที่วัดนี้มีเทวดาเยอะ และพระพิรุณ พระพราย ท่านก็เสด็จมาอนุโมทนาบุญกับคณะเสบียงสวรรค์ก็อย่างที่จี๊ดพูดเสมอว่าการทำบุญโดยคณะบุญที่ยิ่งใหญ่ขนาดนี้เป็นบุญที่สะเทือนเลื่อนลั่นไป 3 โลก สวรรค์ นรก และมนุษย์ค่ะ

อาจารย์เจนได้เห็นภาพในอดีตว่า สถานที่วัดแห่งนี้ในอดีตสมัยพระเจ้าตากสินมหาราช พวกทหาร พ่อค้าวานิช และข้าทาสบริวารต่าง ๆ ได้เดินทางมาที่พักเหนื่อยที่วัดแห่งนี้ค่ะ พักไม่นานเป็นการพักชั่วคราวค่ะ ดังนั้น คณะเสบียงสวรรค์ก็เคยเป็นพวกเขาเหล่านั้นมาในอดีตเกิดภพพชาติใหม่ก็จำกันไม่ได้ค่ะ อย่างที่อาจารย์พูดเสมอว่าทุกสิ่งที่เกิดขึ้นกับเรานั้นไม่ใช่เรื่องบังเอิญค่ะ และต่อมาวัดนี้ก็กลายเป็นวัดร้างเป็นป่ารกชัน จนกระทั่งเจ้าอาวาสท่านมาพบเห็นว่าเป็นวัดร้างมีแต่ซากวัตถุวัดเดิมที่ถูกทับถมกันมานานก็ได้มาบูรณะสร้างมาเรื่อย ๆ จนเป็นวัด ส่วนตัวของเจ้าอาวาสเองท่านก็ไม่รู้ว่าวัดนี้อยู่ในยุคสมัยใด แต่อาจารย์รู้ดีเพราะท่านมีญาณทิพย์หยั่งรู้ได้ค่ะ ท่านเล่าว่า ท่านได้สอนปฏิบัติธรรมกำหนด พุทธ โธ ให้กับชาวบ้านจนปัจจุบันนี้มีชาวบ้านประมาณ 30 คน เข้าวัดมาถือศีล 8 ที่วัดทุกวันพระค่ะ ดังนั้น ทุกท่านที่ได้มาช่วยกันเทพื้นปูนซีแพคถนนทางเข้าออกและพื้นทั่วบริเวณวัดเพื่อเป็นทางเดินรถและทางเดินของคนอย่างนี้ทุกท่านจะได้รับอานิสงส์บุญมากจริง ๆ ค่ะ

ประทับใจของฝากจากชาวบ้านค่ะ มีถั่วต้ม คนละถุง น้ำพริกคนละกระปุก และข้าวเกรียบ เป็นต้น ได้นำมาแจกให้กับผู้ร่วมบุญขากลับบ้านด้วยค่ะ ส่วนเรื่องถั่วต้มน่าจะเป็นวันที่อาจารย์เจนต้องการจะรับประทานถั่วต้ม แต่จี๊ดไปซื้อถั่วดิบมาหนึ่งถุงกิโลกรัม ระหว่างที่คุยกับกรรมการวัดอยู่นั้นก็บ่นเรื่องถั่วที่ซื้อมาดิบไม่รู้จะไปต้มที่ไหนหนึ่งในกรรมการวัดเป็นผู้หญิงได้ยินค่ะ จึงรับอาสาไปต้มถั่วให้แล้วได้นำไปส่งที่ร้านอาหารที่อาจารย์เจนรับประทานอาหารมื้อกลางวันตอน 6 โมงเย็น จี๊ดจึงเข้าใจได้ว่าชาวบ้านเขาใส่ใจว่าอาจารย์เจนของเราชอบอะไรก็ต้องการมอบให้และยังนำมามอบให้กับทุกท่านผู้ร่วมบุญอีกด้วยค่ะ

สถานที่สอง คณะเสบียงสวรรค์เดินทางออกจากวัดเพื่อไปต่อไม่รอแล้วค่ะ เพราะต้องรีบไปถึงสถานที่นี้ก่อนที่พระอาทิตย์จะตกดินไม่งั้นไม่ได้เห็นความสวยงามของธรรมชาติที่อาจารย์เรียกว่า บ้านชายเขาสวิตเซอร์แลนด์เมืองไทยค่ะ สวยมั้ยค่ะทุกท่าน สดชื่นมั้ยค่ะกับธรรมชาติที่สวยงามเขียวขจีเต็มไปด้วยต้นไม้ใบเขียว มีภูเขาโอบล้อมพวกเรา มีท้องฟ้าสีฟ้ากับก้อนเมฆสีขาวเป็นปุยนุ่น แหมก็สวยสะขนาดนี้อาจารย์เจนก็ต้องการที่จะนำพาทุกท่านมาชื่นชมกับสถานที่แห่งนี้ด้วยเพื่อควาสุขหลังจากอิ่มสุขบุญกันมาแล้วค่ะ และตอนที่มาเซอร์เวย์อาจารย์เจนได้มาเหยียบยังสถานที่นี้และได้ ได้เห็นภาพในอดีตเคยมีคนที่เรียกว่า มนุษย์โบราณดึกดำบรรพ์ ซึ่งมีทั้งผู้ชายและผู้หญิง มีส่วนสูงประมาณ 2 เมตร ผิวสีคล้ำ ผู้ชายผมสั้นประบ่า ผู้หญิงผมยาว ไม่ใส่เสื้อ นุ่งห่มด้วยใบไม้แห้ง มือถืออาวุธที่ทำขึ้นเองพวกเขาเหล่านั้นจะมาประกอบพิธีรับพลังจากแสงพระอาทิตย์คือบูชาพระอาทิตย์นั่นเอง แบบว่า จะขอพรขอสิ่งดีดีอะไรก็จะมาที่จุดนี้ค่ะ อาจารย์เจนจึงนำพาทุกท่านมารับพลังมาเบิกรับทรัพย์ที่อาจารย์เรียกว่า จุดรับทรัพย์ค่ะ ซึ่งไม่มีในประวัติศาสตร์นะคะอาจารย์เจนได้เห็นภาพในอดีตด้วยญาณวิถีของอาจารย์เจนเองค่ะ
กิจกรรมสนุกเล็ก ๆ ที่อาจารย์เจนจัดขึ้นเพื่อให้ทุกท่านมีความสุขด้วยการเต้นเพลง เมาคลีล่าสัตว์ โดยทีมงานได้สวมชุดสัตว์ หมีขาว หมีน้ำตาล และกระรอก เนื้อเพลงก็มีอยู่ว่า “ เมาคลีล่าสัตว์ เมาคลีล่าสัตว์ ฆ่าแชร์คาน ฆ่าแชร์คานถลกหนังมันออกมาให้หมด ถลกหนังมันออกมาให้หมด มันฆ่าวัว มันฆ่าควาย !! ”  ประทับใจค่ะที่ได้เห็นทุกท่านมีความสุขพวกเราก็มีความสุข อาจารย์เจนเองก็มีความสุขไปกับทุกท่านด้วยค่ะ

สถานที่สาม  ห่มผ้าพระพุทธรูปศักดิ์สิทธิ์ที่หน้าถ้ำ เนื่องจากอาจารย์เจนได้เห็นว่า พระพุทธรูปท่านศักดิ์สิทธิ์และมีเทวดารักษาองค์ท่านด้วย แต่ผ้าห่มพระหลุดลุ่ยเชียวค่ะ จึงได้สั่งการให้จี๊ดตัดเย็บผ้าห่มพระ ซึ่งก็เป็นปัจจัยเงินที่ทุกท่านได้ร่วมบุญเป็นกองทุนหรือตามกำลังศรัทธาที่ได้โอนปัจจัยเงินกันมานั้นเองและได้จัดสรรมาซื้อผ้าห่มพระทุกท่านก็ได้มีส่วนร่วมในบุญนี้ด้วยค่ะ ในการนี้ต้องเล่าให้ฟังซักหน่อยค่ะเพราะมีน้องคนหนึ่งมาพูดว่า อยากจะร่วมบุญผ้าห่มพระด้วยค่ะ จี๊ดก็บอกน้องไปว่าน้องได้ร่วมปัจจัยโอนเงินมาหรือไม่ค่ะ น้องบอกได้ร่วมมาแล้วค่ะ ก็นั่นแหละค่ะเงินของท่านได้ร่วมมาแล้วค่ะ แม้ผ้าห่มพระสักผืนเดียวอาจารย์เจนก็ได้จัดสรรเงินเพื่อให้ทุกท่านได้รับบุญกุศลถ้วนหน้ากันค่ะไม่ต้องกังวลนะคะ และอาจารย์เจนนำชมถ้ำศักดิ์สิทธิ์แห่งนี้และกล่าวว่า ในอดีตเป็นสถานที่ฤาษีดาบส นั่งสมาธิบำเพ็ญเพียรค่ะ
ในแต่ละแห่งแต่ละสถานที่ที่อาจารย์เจนนำไปทำบุญนั้น แม้มีเวลาเพียงวันเดียวก็ทำบุญกันเต็มพิกันอิ่มใจสุขบุญกันมากจริง ๆ ค่ะ แล้วพบกันใหม่ในงานบุญกฐิน “มหากฐินสมปรารถนา” ในวันอาทิตย์ที่ 4 ตุลาคม 2563 ซึ่งเป็นมหาบุญใหญ่หนึ่งปีมีครั้งเดียวค่ะ ซึ่งเป็นที่รับรู้กันว่าบุญกฐินของอาจารย์เจนทุกท่านจะได้รับบุญอย่างเต็มร้อยเพราะเป็นบุญกฐินที่ทำอย่างถูกต้องและสมบูรณ์ค่ะ
ทั้งนี้ ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ได้ร่วมกันสร้างบุญกุศลจนเป็นบุญที่สำเร็จแล้วทุกประการ สาธุ สาธุ สาธุ ค่ะ

จี๊ดจ๊าด

514

2611

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20063
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2020-9-22 11:04:50 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เจนญาณทิพย์ เมื่อ 2020-9-22 11:12

คุณจำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ ก่อนจึงจะสามารถดูและดาวน์โหลดไฟล์แนบได้ หากยังไม่มีบัญชีหรือยังไม่ได้เป็นสมาชิก กรุณาลงทะเบียน

x

514

2611

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20063
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2020-9-22 11:06:17 | แสดงโพสต์ทั้งหมด

x

514

2611

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20063
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2020-9-22 11:07:28 | แสดงโพสต์ทั้งหมด

x

514

2611

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20063
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2020-9-22 11:08:59 | แสดงโพสต์ทั้งหมด

x

อัพเกรด  90.91%

5

1689

4591

เครดิต

Master

Rank: 4

เครดิต
4591
โพสต์เมื่อ 2020-9-24 00:23:37 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย แจ็ค เมื่อ 2020-9-24 00:24

ขออนุโมทนาบุญ สาธุการ ร่วมกันกับ อาจารย์เจน ญาณทิพย์ ครอบครัว ทีมงาน และผู้ร่วมบุญทุกท่านในวาระแห่งบุญทริปเสบีนงสวรรค์ครั้งที่ ๘๒ ทั้งหมดนี้ทุกประการนะครับ เป็นกำลังใจขอมอบให้อาจารย์เจน ญาณทิพย์ เสมอ  คือภาพบรรยากาศแห่งความประทับใจและงามมากๆ ครับ  อาจารย์เจน ญาณทิพย์ และครอบครัว โปรดถนอมดูแลรักษาสุขภาพด้วย คุณพระคุ้มครอง "

อัพเกรด  13.33%

0

1

70

เครดิต

Junior

Rank: 2

เครดิต
70
โพสต์เมื่อ 2020-9-24 09:14:47 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
อนุโมทนาสาธุค่ะ

อัพเกรด  8.22%

0

8

870

เครดิต

Master

Rank: 4

เครดิต
870
โพสต์เมื่อ 2020-9-28 09:09:02 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
อนุโมทนาสาธุค่ะ

อัพเกรด  15.67%

0

27

247

เครดิต

Senior

Rank: 3Rank: 3

เครดิต
247
โพสต์เมื่อ 2020-10-11 07:51:23 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
ทริปนี้เทปูนทางเข้าออกของวัด ด้วยจำนวนคนที่เยอะจนไม่มีช่องว่างเลยค่ะ ทุกคนยิ้มแย้มแจ่มใส ตั้งใจกันเต็มที่จนไม่มีใครพักเลยค่ะ ทำให้รู้สึกว่ามันเสร็จแล้วหรอ เรายังไม่เหนื่อยเลย อาจจะเป็นเพราะปลื้มใจ และอิ่มบุญนะคะ ก็ขออนุโมทนาบุญกับทุกคนด้วยนะคะ

สมาชิกที่เพิ่งอ่านหัวข้อนี้

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับโพสต์นี้ได้ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|อุปกรณ์เคลื่อนที่|Archiver|อาจารย์เจน.com

GMT+7, 2024-3-29 18:00 , Processed in 0.356426 second(s), 22 queries .

Copy right © 2013 อาจารย์เจน.com.

Web Design By modifydiscuz.com

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้