ร่วมอนุโมทนาบุญ ทริปเสบียงสวรรค์ 71 "ผ้าป่าสวรรค์ หลวงปู่ทวดเหยียบน้ำทะเลจืด" - ห้อง ทริปทัวร์บุญเสบียงสวรรค์ อาจารย์เจน.com

อาจารย์เจน.com

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
ดู: 6443|ตอบ: 14
พิมพ์หน้านี้ ก่อนหน้า ถัดไป

ร่วมอนุโมทนาบุญ ทริปเสบียงสวรรค์ 71 "ผ้าป่าสวรรค์ หลวงปู่ทวดเหยียบน้ำทะเลจืด"

[คัดลอกลิงก์]

518

2634

2หมื่น

เครดิต

ผู้ดูแลพิเศษ

Rank: 8Rank: 8

เครดิต
20123

สวัสดีค่ะ ดิฉันอาจารย์เจน ญาณทิพย์ ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ได้บริจาคปัจจัยร่วมบุญ
กับคณะบุญเสบียงสวรรค์ ครั้งที่ 71 ตอน ‘’ผ้าป่าสวรรค์ หลวงปู่ทวดเหยียบน้ำทะเลจืด‘’
ในวันอาทิตย์ที่ 21 กรกฎาคม 2562 ซึ่งได้เป็นบุญกุศลที่ทุกท่านผู้ร่วมบุญได้อานิสงส์บุญนี้แล้วทุกประการค่ะ
ดิฉันมีความยินดีและมีความประทับใจมากและขออนุโมทนาบุญในกุศลครั้งนี้กับทุกท่าน
ผู้ร่วมบุญทุกท่านเป็นอย่างยิ่งค่ะ

วัดที่ 1  
           คณะบุญของเราได้เดินทางมาถึงวัดนี้ซึ่งเป็นเวลาที่คณะสงฆ์กำลังฉันภัตตาหารเพลก็เป็นเรื่องที่ดีค่ะ

ที่พระสงฆ์ท่านรอให้ทุกท่านได้รับบุญร่วมถวายภัตตาหารเพลแด่พระสงฆ์ และเพื่อให้ทุกท่านที่ได้เดินทาง
มาถึงแล้วได้รับประทานอาหารกลางวันไปทีเดียวเลยโดยไม่ต้องรอพระสงฆ์ก่อนที่จะได้เริ่มพิธีการทอดผ้าป่า
ร่วมสร้างศาลาการเปรียญไม้ และพิธีการถวายรูปหล่อหลวงปู่ทวดเหยียบน้ำทะเลจืด

เมื่อทุกอย่างเรียบร้อยแล้ว ดิฉันจึงได้เริ่มพิธีการทอดผ้าป่าฯ และถวายเครื่องสังฆทาน

พร้อมนี้ได้ถวายหลวงปู่ทวด ในครั้งนี้ได้ปัจจัยเงินเป็นเงิน 520,220.00 บาท
ดิฉันดีใจและปิติใจมากที่ได้ยอดเงินมากที่จะสามารถเป็นเงินต้นบุญให้คณะกฐินที่จะมาทำบุญที่วัด
ในช่วงหน้ากฐินได้มาสานต่อจนเป็นบุญสำเร็จโดยเร็วค่ะ ในวันนั้นถึงแม้ว่าภายในศาลาจะคับแคบ
แต่ทุกท่านก็สามารถนั่งกันอย่างเป็นระเบียบเรียบร้อยไม่มีเสียงของความอลหม่านแย่งชิงที่นั่งกัน
ซึ่งเป็นความสามัคคีบุญที่ดิฉันภาคภูมิใจและประทับใจมากสำหรับคณะบุญของเราค่ะ
ดิฉันได้เห็นญาติพี่น้องและเจ้ากรรมนายเวรของคณะบุญเรามากันมากมายต่างก็ยินดีและดีใจ
ซึ่งจากภาพที่ดิฉันได้เห็นนั้นทำให้ดิฉันดีใจแทนทุกท่านว่าในบุญกุศลที่ทุกท่านได้กระทำแล้ว

นั้นทางญาติพี่น้องและเจ้ากรรมนายเวรของทุกท่านได้มารอรับบุญกันอย่างเต็มกำลังค่ะ

สำหรับเรื่องสถานที่ภายในศาลานั้นที่นั่งไม่ค่อยจะสะดวกนักและเก้าอี้ก็อาจจะมีไม่เพียงพอ

แต่ทุกท่านก็มีความปิติในบุญกุศลโดยไม่ได้คำนึงถึงเรื่องความไม่สะดวก
ดิฉันก็ต้องขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยค่ะ เพราะเมื่อใดที่จิตคิดเป็นบุญกุศลไม่ขุ่นหมองใจจิต
ก็จะบริสุทธิ์เต็มเปี่ยมไปด้วยพลังของบุญกุศลย่อมได้รับอานิสงส์ผลบุญอย่างไม่มีที่สุดไม่มีประมาณค่ะ
เพราะการทำบุญกุศลอยู่ที่ใจที่ตั้งมั่นจดจ่อในการทำบุญโดยไม่ได้สนใจสิ่งอื่นใดที่อยู่รอบกายค่ะ
หากผู้ใดสามารถกระทำจิตของเราได้แล้วอย่างนี้ดิฉันถือได้ว่าท่านได้เป็นผู้ที่มีดวงตาเห็นธรรมแล้วค่ะ

ดิฉันมีความศรัทธาและตั้งมั่นโดยดิฉันได้เป็นตัวแทนทุกท่านผู้ร่วมบุญนำทองคำเปลวมา

ปิดทององค์หลวงปู่ทวดทั้งองค์ด้วยความตั้งใจของดิฉันที่ได้เห็นในนิมิตตั้งแต่วันที่มาเซอร์เวย์
ดังนั้น ในระหว่างที่ทำพิธีดิฉันได้นำผู้ร่วมบุญจบอธิษฐานโดยขอให้หลวงปู่ทวดเมตตาลูกหลาน
ซึ่งดิฉันได้เห็นในตาทิพย์ว่าหลวงปู่ทวดท่านอยู่บนสวรรค์ชั้นสูงและก้มลงมามองและอนุโมทนาบุญ
กับลูกหลานผู้ร่วมบุญค่ะ จากภาพที่เห็นนั้นทำให้ดิฉันเกิดปิติใจมากจึงกลั้นน้ำตาไว้ไม่อยู่ที่หลวงปู่
เมตตาลูกหลานส่องแว่นแก้วลงมาดูค่ะ และเป็นครั้งแรกที่ดิฉันได้เห็นหน้าตาของหลวงปู่ท่านจริง ๆ
ไม่ใช่รูปปั้นจึงเกิดความปิติสุขใจตื้นตันใจมากที่สุดค่ะ ขณะนั้นอากาศกำลังร้อนมีแสงแดดจ้าอยู่
และเกิดแสงแดดหุบร่มไปอย่างกะทันหัน ถึงแม้ว่าดิฉันอยู่ภายในศาลาแต่ก็รู้ได้ในญาณวิถีว่า
เกิดเหตุการณ์พระอาทิตย์ทรงกลดชั่วครู่หนึ่งค่ะ ซึ่งต่อมาลูกศิษย์ก็มาบอกว่าข้างนอก
มีพระอาทิตย์ทรงกลดค่ะ

ดิฉันรู้ว่าต้องให้หลวงปู่ทวดนำขบวนไปก่อน จึงบอกแก่ทุกคนว่า ขอให้หลวงปู่ทวดไปก่อนค่ะ

เพราะในขณะนั้นได้มีหลายคนที่เดินล่วงหน้าไปก่อนเมื่อเป็นเช่นนี้ดิฉันจึงขอให้หลวงปู่ทวด
นำไปก่อนเพื่อเป็นการให้ความเคารพต่อหลวงปู่ทวดท่านค่ะ เมื่อขบวนแห่หลวงปู่ทวดไปถึงถ้ำแล้ว
จึงประดิษฐานไว้ที่แท่นหิน และไม่น่าเชื่อได้ว่าภายในถ้ำนี้สามารถจุคนได้ถึง 600 คน
เพราะมีชาวบ้านได้ร่วมขบวนมาด้วยค่ะ ภายในถ้ำนี้มีสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่ดูแลถ้ำนี้อยู่และ
ดิฉันได้เห็นท่านพญานาคมาอนุโมทนาบุญและมากราบไหว้หลวงปู่ทวดด้วยค่ะ

หลังจากที่กำลังจะเดินออกจากถ้ำนั้น ดิฉันได้พบกับคุณยายท่านหนึ่งมาร้องไห้มาบอกปลื้มจริง ๆ
ยายอยากทำบุญกับหนูบ้างแล้วก็ถอดสร้อยปะคำสีน้ำตาลมีพระเลี่ยมทองนำมายื่นให้บอกว่าขอทำบุญด้วย
ดิฉันจึงนำสร้อยนั้นมาอธิษฐานขอให้คุณป้าแข็งแรงแล้วส่งคืนให้คุณป้าคนนั้น
ไปคุณป้าบอกว่าดีใจจังเลยๆมาที่นี่อีกนะ
งานบุญทอดผ้าป่าฯ และถวายรูปปั้นหลวงปู่ทวดเป็นที่น่าประทับใจที่ได้เกิดขึ้นแล้วนี้เป็นความสุขใจ

ของดิฉันมากค่ะ เพราะบุญคือความสุขค่ะดิฉันขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านผู้ร่วมบุญมาในโอกาสนี้ด้วยค่ะ

วัดที่ 2
ดิฉันได้นำทุกท่านไปกราบนมัสการรูปปั้นหลวงปู่ทวดองค์ใหญ่ที่สุดในโลกโดยการเวียนทักษินา

และร่วมกันสวดพระพุทธคุณ อิติปิโสฯ แล้วทำบุญกันตามอัธยาศัย ขณะที่เวียนทักษินารอบแรก
เกิดเหตุอัศจรรย์ทำให้ดิฉันได้เห็นก้อนเมฆมารวมตัวกันเป็นรูปหน้าของหลวงปู่ทวดจึงเรียกให้
ลูกศิษย์มองดูสักพักหนึ่งก้อนเฆมก็จางหายไปค่ะ ด้วยพลังบุญของทุกคนทำให้เกิดเหตุการณ์
น่าอัศจรรย์นี้ได้ค่ะ หลวงปู่ท่านมาอนุโมทนาบุญกับผู้ร่วมบุญทุกท่านค่ะ
ซึ่งเหตุการณ์นี้ทำให้ดิฉันประทับใจมากค่ะ

ดิฉันขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านผู้ร่วมบุญแม้ท่านที่โอนเงินปัจจัยเข้ามาร่วมบุญก็ได้รับอานิสงส์

ผลบุญทั้งหมดด้วยแล้วค่ะ สำหรับทริปต่อไปนี้จะเป็นบุญใหญ่ที่ดิฉันตั้งใจและขอเชิญชวน
ทุกท่านทำบุญกับคณะเสบียงสวรรค์ ครั้งที่ 72 ที่จะเกิดขึ้นในวันอาทิตย์ที่ 25 สิงหาคม 2562
และคาดว่าอีกไม่นานจะได้แจ้งให้ทุกท่านรับทราบและร่วมบุญกันค่ะ
ขอให้ทุกท่านติดตามต่อไปเพื่ออจะได้ไปร่วมบุญกันค่ะ

อาจารย์เจน ญาณทิพย์

โพสต์นี้ยังมีเนื้อหาเพิ่มเติม

คุณจำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ ก่อนจึงจะสามารถดูและดาวน์โหลดไฟล์แนบได้ หากยังไม่มีบัญชีหรือยังไม่ได้เป็นสมาชิก กรุณาลงทะเบียน

x

77

516

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
26512
       สวัสดีค่ะ จี๊ดจ๊าดขอมาเล่ามาเม้าส์กันนะคะ จี๊ดขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ได้บริจาคปัจจัยร่วมบุญ
กับคณะบุญเสบียงสวรรค์ครั้งที่ 71 ตอน ‘’ผ้าป่าสวรรค์ หลวงปู่ทวดเหยียบน้ำทะเลจืด‘’
ในวันอาทิตย์ที่ 21 กรกฎาคม 2562 จี๊ดขอบอกว่าบุญนั้นได้สำเร็จแล้วซึ่งเป็นที่น่าประทับจิตประทับใจ
จนไม่รู้จะดีใจและสุขใจอย่างไรเชียวค่ะครั้งนี้ทำบุญ 2 วัด โดยมีเรื่องเล่าเรื่องที่น่าอัศจรรย์เรื่องของ
จิตวิญญาณที่ไม่มีใครรู้ค่ะ

วัดที่ 1  
ถวายภัตตาหารเพล
คณะบุญเสบียงสวรรค์ออกเดินทางกันมาตั้งแต่เช้ามาถึงวัดก็เป็นเวลาพอดีที่พระสงฆ์ท่านฉันเพลค่ะดังนั้น
อาจารย์เจนจึงได้กล่าวถวายภัตตาหารเพล จี๊ดได้อนุโมทนาบุญกับผู้จัดสำรับข้าวปลาอาหารถวายพระในครั้งนี้ค่ะ
อาจารย์เจนสอนเสมอค่ะว่าเมื่อเห็นบุญกุศลอยู่ตรงหน้าหากว่าเราไม่ได้เป็นผู้บริจาคปัจจัยร่วมกับ
เขาก็อนุโมทนาบุญกับเขาได้และเราก็ได้บุญส่วนนั้นไปด้วยแม้จะเป็นเพียงแสงบุญน้อยๆ แต่เราก็ได้บุญนะคะ
ซึ่งผู้มีญาณได้เห็นเป็นอย่างนั้นค่ะ ดังนั้นเราทั้งหลายควรจะเก็บเกี่ยวบุญกุศลเอาไว้จะทำบุญอะไรก็แล้ว
แต่ไม่ว่าจะเป็นบุญเล็กหรือบุญที่น้อยนิดก็เก็บสะสมบุญกันเอาไว้นะค่ะ

วิญญาณญาติพี่น้องและเจ้ากรรมนายเวรมาโวยวาย
มีเรื่องเล่าขำขำแต่ญาติพี่น้องที่ล่วงลับไปแล้วและเจ้ากรรมนายเวรของเราเขาไม่ขำด้วยนะคะ
อาจารย์เจนเล่าให้จี๊ดฟังว่า ระหว่างที่พระสงฆ์ท่านกำลังฉันเพลอยู่นั้นหูทิพย์ก็ทำงานในญาณทิพย์
จึงได้เห็นเหล่าวิญญาณหลายตนมากันแน่นเต็มศาลาและมาโวยวายซึ่งก็มีวิญญาณที่กร่าง ๆ หน่อย
พูดว่า อะไรเมื่อไหร่จะได้บุญพระจะมาฉันอาหารอะไรกันตอนนี้ แล้วบุญล่ะ แล้วบุญล่ะ นี่มารอรับบุญอยู่นะ
อาจารย์เจนก็พูดกับพวกเขาในจิตว่าให้ใจเย็น ๆ รอก่อน ๆยังไม่ได้ทำพิธีการทอดผ้าป่าฯ
และยังไม่ได้ทำอะไรเลยจะได้บุญกันอย่างไรเล่าพระก็ยังฉันอยู่จะได้บุญอย่างไรเล่า
มันผิดขั้นตอนของการทำบุญนะ  ขอให้พวกท่านรอก่อน ใจเย็น ๆ แต่พวกเขาไม่ยอมเขาไม่เข้าใจ
เขาบอกว่า ก็เนี่ยรู้ว่าญาติของฉันจะมาทำบุญวันนี้ก็มารอมารอตั้งแต่วันก่อนโน้นมารอหลายวันแล้ว
พระจะมาฉันอะไรกันตอนนี้อาจารย์เจนก็พูดว่าให้ใจเย็น ๆ มันบาปนะ แต่วิญญาณก็โวยวายไม่รับฟังอะไร
ทำให้อาจารย์เจนรับประทานอาหารกลางวันแทบจะไม่ลงเลยค่ะ เพราะวิญญาณเหล่านั้นต่างก็เร่งเร้าอยู่ค่ะ
ซึ่งอาจารย์เจนรู้เองเห็นเองอยู่คนเดียวไม่มีใครเห็นและไม่มีใครจะมาช่วยพูดให้สะด้วยสิค่ะ
อาจารย์เจนบอกว่า วิญญาณก็เหมือนคน ถ้าคนนั้นนิสัยดีก็อยู่ในอาการสงบรอคอยได้แต่คนที่นิสัยไม่ดี
ใจร้อนก็รอไม่ได้คอยแต่จะโวยวายด่าทอค่ะ จี๊ดก็เพิ่งจะรู้ว่าการทำบุญของพวกเรานั้น ญาติพี่น้องที่ล่วงลับไปแล้ว
เขารับรู้ได้และเจ้ากรรมนายเวรของเราเขาก็รับรู้ได้ และที่สำคัญสามารถรับรู้ก่อนได้ตั้งหลายวันค่ะ
พวกเขาต่างก็มารอคอยกันอยู่หลายวันค่ะ จี๊ดก็สงสัยว่าเหล่าบรรดาญาติพี่น้องและเจ้ากรรมนายเวรเขามา
กันเยอะมั้ยค่ะอาจารย์เจนบอกว่า นับเป็น 1,000 ดวงวิญญาณนับไม่ถ้วนแน่นขนัดเต็มไปหมดค่ะ

รับประทานอาหารกลางวัน
    โดยมีอาหารกลางวันที่อาจารย์เจนจัดมาเลี้ยงทุกท่านโดยมี ข้าวกล่องน้ำดื่มเป็นน้ำส้ม ลอดช่องวัดเจษ
ซึ่งอาจารย์ตั้งใจจัดหาของอร่อยๆ มาให้ทุกท่านได้รับประทานกันค่ะ และในครั้งนี้ร้าน ป.ข้าวผัดปู
ได้จัดข้าวหมูแดงหมูกรอบมาจัดเลี้ยงเป็นโรงทานด้วยค่ะ ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ ล้วนเป็นอาหารที่
แสนจะอร่อยในวันนั้นจี๊ดกินไปจนอิ่มมาก ๆ ค่ะ ที่อิ่มมากก็ตรงอาหารข้าวหม้อแกงหม้อและก๋วยเตี๋ยว
ที่ชาวบ้านนำมาจัดเป็นโรงทานก็อร่อยแบบบ้าน ๆ ค่ะ
ทอดผ้าป่าสามัคคีร่วมสร้างศาลาการเปรียญไม้และถวายเครื่องสังฆทาน ยอดเงินที่ทุกท่านโอนมาทางเว็ปไซด์
รวมกับการต่อยอดเงินกันที่วัดได้เป็นเงิน 520,220 บาท ซึ่งในการนี้อาจารย์ได้ถวายหลวงปู่ทวด
ที่อาจารย์เป็นตัวแทนของทุกท่านลงรักษ์ปิดทองทั้งองค์จี๊ดขอบอกว่าองค์ท่านงามมากค่ะ
ซึ่งเป็นความภาคภูมิใจน้อย ๆ ของจี๊ดและคงเป็นความภาคภูมิใจมาก ๆ ของทุกท่านนะค่ะ
น่าปลื้มน่าประทับใจมากค่ะ ด้วยความตั้งใจของทุกท่านผู้บริจาคนะค่ะ จี๊ดขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

เรื่องสถานที่ภายในศาลาค่อนข้างคับแคบแต่ทุกท่านก็สามารถนั่งกันอย่างเป็นระเบียบเรียบร้อย
สำหรับเก้าอี้นั่งนั้นทางวัดไม่คาดคิดมาก่อนว่าจะมีผู้คนเป็นจำนวนมากขนาดนี้เพราะกรรมการวัด
ไม่เชื่อหลวงพ่อที่ให้ข้อมูลว่าคณะฯจะเดินทางมากันประมาณ 500 คน จึงจัดหาเก้าอี้มาต้อนรับ
ไม่มากนักทำให้ทุกท่านต้องไปนั่งเบียดกันในศาลาหลังเล็กนั้นค่ะ ซึ่งก็เป็นอย่างนี้แทบทุกวัดค่ะ
ที่กรรมการวัดมักจะไม่เชื่อและไม่เข้าใจต่างก็คิดว่าใครเขาจะมาทำบุญกันมากมายซะขนาดนั้น
แต่ก็เป็นเช่นนั้นจริงค่ะแต่ทุกท่านที่มาร่วมบุญกันก็มีความสุขในบุญไม่สนใจเรื่องสถานที่น่าประทับใจมากค่ะ
และอาจารย์เจนได้ฝากบอกมาว่า เรื่องที่นั่งจะนั่งตรงที่ใดไม่สำคัญเท่ากับใจของเรามี
ความตั้งมั่นในบุญกุศลมากเท่าใดค่ะ

พระอาทิตย์ทรงกลด
ภายในศาลาเสียงคำพูดว่า “กราบนมัสการพระคุณเจ้าๆๆๆ”  เป็นการเปล่งเสียงของผู้จะยกอัญเชิญหลวงปู่ทวด
ไปประดิษฐานภายในถ้ำศักดิ์สิทธิ์ที่เป็นถ้ำของเมืองพญานาคต่อจากนั้นอาจารย์เจนได้นำจบอธิษฐาน
ขอให้หลวงปู่ทวดเมตตาลูกหลาน ทันใดนั้น จี๊ดสังเกตเห็นว่า อะไรกันตอนแรกยังมีแสงแดดลอดศาลา
เข้ามาอยู่เลยแล้วอยู่ดีดีแสงแดดก็หุบร่มลงค่ะสักพักก็มีแสงสว่างขึ้นมาอีกค่ะ ซึ่งหลังจากนั้นก็ได้ความจริงว่า
เกิดอะไรขึ้นสิ่งที่เกิดขึ้นนั่นก็คือ มีพระอาทิตย์ทรงกลดเกิดขึ้นชั่วขณะหนึ่ง แต่ก็แปลกมากเพราะปกติพระอาทิตย์
จะทรงกลดอยู่นานแต่นี่สักพักเดียวเองพระอาทิตย์ทรงกลดก็หายไปเลยค่ะเหตุการณ์นี้ชาวบ้านเล่าให้ฟังว่า
ได้เห็นพระอาทิตย์ทรงกลดตอนแรกก็ไม่คิดอะไรแต่พวกชาวบ้านนับถือหลวงปู่ทวดกันมากเมื่อเกิดเหตุการณ์เช่นนี้ขึ้น
จึงเกิดเลื่อมใสศรัทธาผู้นำบุญเสบียงสวรรค์คือ อาจารย์เจน ค่ะ ส่วนอาจารย์เจนเองก็เล่าว่าแม้จะอยู่ภายในศาลา
ก็รู้ได้ในญาณวิถีว่าเกิดพระอาทิตย์ทรวงกลดค่ะ

หลวงปู่ทวดท่านส่องลงมาดู
อาจารย์ตั้งมั่นกล่าวคำด้วยความศรัทธาตั้งมั่น ตั้งใจ และการเป็นตัวแทนของทุกท่านลงรักษ์ปิดทองหลวงปู่ทวดนั้น
เพราะ หลวงปู่ทวดท่านเป็นพระอริยสงฆ์ท่านจะไม่มายุ่งเกี่ยวกับมนุษย์ค่ะ แต่ในตอนที่อาจารย์เจนกล่าวจบอธิษฐาน
และขอให้หลวงปู่เมตตาลูกหลานอยู่นั้นอาจารย์ได้เห็นในตาทิพย์ว่าหลวงปู่ท่านนั่งขัดสมาธิอยู่บนสวรรค์และ
มีม่านกระจกคล้ายแว่นแก้วท่านชะโงกหน้ามาดูและอนุโมทนาบุญกับคณะบุญของพวกเราค่ะ
ซึ่งในตำนานที่เล่าขานกันมาหลวงปู่ทวดท่านผิวสีดำแต่จากการที่อาจารย์ได้พบเห็นในตาทิพย์หลวงปู่ทวด
ท่านมีผิวสีทองทั่วทั้งองค์จีวรท่านก็มีสีทอง อาจารย์เล่าว่า หลวงปู่ทวดท่านมีใบหน้าที่เมตตามากแต่ใบหน้าของท่าน
ไม่เหมือนกับรูปปั้นที่เขานำมาถวายเพียงแต่คล้ายเท่านั้นค่ะ โดยที่อาจารย์ไม่คิดเลยว่าท่านจะเมตตาและมองลงมา
จึงทำให้ปิติใจและดีใจจนอยากจะร้องไห้ออกมาค่ะ

ในตอนนั้นบรรดาญาติพี่น้องที่ล่วงลับไปแล้วเจ้ากรรมนายเวร เปรต อสูรกาย สรรพสัตว์ และสัตว์เดรัจฉาน
ซึ่งในวันนั้นพวกเหล่าวิญญาณดังกล่าวมากันครบเป็นครันเหมือนกับเป็นการเปิดโลกทั้ง 3 โลกซึ่งพวกวิญญาณ
ทั้งหลายต่างก็ร้องไห้กันระงมไปทั่วเสียงดังมาก พวกวิญญาณทั้งหลายต่างก็ร้องไห้กันระงมน้ำตา น้ำมูกไหล
น้ำลายยืด และพวกวิญญาณเหล่านี้ก็มีทั้ง ไทย จีน ฝรั่ง แขกมีทุกสัญชาติค่ะ โดยตัวอาจารย์เจนเองนั้นก็
อยากจะให้ทุกคนได้เห็นภาพอย่างที่อาจารย์ได้เห็นกับเขาบ้างเพื่อจะได้รับรู้และเข้าใจในเรื่องของวิญญาณค่ะ
พวกเขาเหล่านั้นยังไม่ได้ไปผุดไปเกิดยังต้องอยู่ในโลกของวิญญาณและรอรับบุญกันอยู่อย่างทรมานค่ะ
ท่านพญามัจจุราชก็มานะคะ ซึ่งในตอนที่ท่านเสด็จมาจะมีแดดร้อนแรงมาก อาจารย์พูดว่าปกติท่านจะไม่มา
เต็มองค์ขนาดนี้ส่วนมากตามที่อาจารย์เคยเห็นมีแต่ใบหน้าของท่านเท่านั้นค่ะแต่นี่ท่านมาเต็มองค์เพราะ
ท่านศรัทธาหลวงปู่ทวดมากค่ะ น่าตื่นเต้นมากค่ะ โดยอาจารย์เล่าให้ฟังว่าในตอนแรกที่ได้เห็นพญามัจจุราชมานั้น
ก็คิดว่าใครจะตายหรือก็ตกใจเล็กน้อยแต่รู้ในญาณวิถีว่าท่านมารับหลวงปู่ทวดด้วยค่ะและยังรู้ในญาณวิถีว่า
ท่านเป็นพญามัจจุราชที่เป็นตัวใหญ่เป็นองค์ที่สำคัญมากท่านเสด็จมาเองค่ะเพราะในโลกทิพย์ท่านได้รับรู้
โดยลูกน้องของท่านบอกว่า ท่านเสด็จมาเองเลยนะท่านรู้ว่าคณะเสบียงสวรรค์ทำความดี
ซึ่งอาจารย์เจนบอกว่าท่านมาแป็ปเดียวเองค่ะ
การทำบุญสิ่งใดที่ใหญ่ยิ่งนี้ทำให้ฟ้าดินสะเทือนเลื่อนลั่นไปทั้งปฐพี ว่า หลวงปู่ทวดท่านมาแล้ว
ซึ่งเส้นทางหุบเขานี้มีภูเขาหลายลูกสลับซับซ้อนกันและในอดีตเป็นเส้นทางที่พ่อแม่ครูอาจารย์
ที่เป็นพระเถระท่านมาเดินธุดงค์กันเยอะมากค่ะ

แห่หลวงปู่ทวดเข้าถ้ำ
หลังจากนั้นได้ทำการแห่หลวงปู่ทวดไปยังถ้ำซึ่งขณะนั้นมีหลายท่านยืนอยู่ที่เบื้องหน้าหลวงปู่ทวด
เพื่อเป็นการให้ความเคารพหลวงปู่ทวดอาจารย์จึงพูดขึ้นว่า “ขอให้หลวงปู่ไปก่อน” ค่ะ ในระหว่างนั้น
อาจารย์เจนได้เห็นภาพเหตุการณ์อย่างนี้เคยเกิดขึ้นมาแล้วในอดีตชาติอาจารย์ได้เห็นว่าพวกเราทั้งหมด
เคยมาส่งพระอริยะเข้าในถ้ำมาแล้วค่ะเมื่อเข้าไปภายในถ้ำไม่อยากจะเชื่อเลยว่า
ภายในถ้ำแห่งนี้สามารถจุคนได้ 600 กว่าคนค่ะ
มีคุณยายคนหนึ่งมายืนร้องได้แล้วก็บอกว่าปลื้มจริงๆ ยายอยากทำบุญกับหนูบ้างพูดแล้วก็ถอดสร้ายลูกปะค่ะ
สีต้ำตาลมีพระเลี่ยมทองออกมาจากคอแล้วยื่นส่งให้อาจารย์พร้อมกับพูดว่า“ยายศรัทธาในตัวหนูยายอยากมอบให้หนู”
จี๊ดเห็นอาจารย์รับมาไว้ในมือแล้วอธิษฐานให้พรบางอย่างแล้วยื่นส่งคืนให้คุณยายคนนั้นซึ่งคุณยายก็บอกว่า
“ดีใจจังเลย ๆ มาอีกนะมาอีกนะ” แต่อาจารย์เจนไม่ได้พูดว่ากระไรค่ะ

พญานาคมากราบหลวงปู่ทวด
เมื่อเข้าไปภายในถ้ำกราบสักการะหลวงปู่ทวดถวายพานพุ่ม แล้วถวายบายศรี แต่พระพุทธรูปศักดิ์สิทธิ์
ห่มผ้าพระ จำนวนหลายองค์ตอนที่จะกลับลงมาก็ได้เห็นท่านพญานาคแปลงร่างเป็นชายรูปงามให้เห็นแป็ปนึง
ท่านมากราบหลวงปู่ทวดท่านหันมามองอาจารย์เจนแว็บหนึ่งแล้วเดินไปเลยค่ะ อาจารย์เล่าว่าเหมือนกับ
มิติทับซ้อนกันอยู่เพราะภายในถ้ำนั้นพวกเราก็ยืนกันอยู่และก็รู้เห็นว่าเป็นถ้ำแต่ที่เมืองของพญานาค
ที่มีมิติทับซ้อนอยู่นั้นเป็นเหมือนปราสาทราชวังมีต้นเสาแบบเสาอโศกด้วยค่ะ ท่านพญานาคเดินมา
จากมุมห้อง ๆ หนึ่ง ท่านเดินอย่างสง่างามแล้วท่านก็เดินตรงไปยังหลวงปู่ทวดค่ะ
ท่านใส่ชุดสีเงินเนื้อผ้าเป็นเกล็ดมีทับทรวง มีปีกกนกที่ไหล่แบบกษัตริย์รูปร่างไม่ใหญ่
แต่บึกบึนแบบชายโบราณค่ะ ท่านมาชั่วครูท่านไม่ยุ่งกับมนุษย์ท่านมาโมทนาบุญ
เพราะอาจารย์เจนอุทิศบุญให้ท่านพญานาคท่านก็อนุโมทนาบุญโดยชายตามมอง
อาจารย์แล้วท่านก็เดินออกไปเลยค่ะ อาจารย์บอกว่าใครที่ว่าคุยกับพญานาคนานๆ
ป็นเรื่องเป็นราวนั้น ไม่น่าจะใช่เพราะท่านพูดน้อยและไม่ยุ่งกับมนุษย์ค่ะท่านเป็นเทวดา
รูปงามแต่มีกรรมอยู่ในรูปแบบของสัตว์เดรัจฉาน อาจารย์เจนบอกว่าจำหน้าท่านได้แม่นยำ
และสามารถสเก็ตภาพท่านได้เลยค่ะ สำหรับวัดแรกนี้เป็นการร่วมสร้างศาลาไม้เป็นต้นบุญ
ของคณะเสบียงสวรรค์ต่อจากนั้นหลวงพ่อจะนำเอาเงินทอดกฐินที่จะเกิดขึ้นในโอกาส
ต่อไปนำมาสร้างต่อจากคณะของเราค่ะเพราะว่าศาลาไม้ด้านบนเขานั้นเหมาะสม
ที่จะใช้เป้นประโยชน์มากกว่าใกล้ถ้ำด้วยค่ะเพียงแค่ปรับปรุงขึ้นมาใหม่
ก็เหมือนกับทำศาลาไม้ได้ฟื้นคืนชีพขึ้นมาใหม่ค่ะเนื่องจากท่านเจ้าอาวาสองค์เก่าก่อนที่จะมรณภาพไป
ท่านรู้ถ้าไม่มีพระที่เป็นเกจิอาจารย์แล้วคนก็ไม่เข้าวัดค่ะอาจารย์เจนดูดว่า ปัจจุบันนี้ คนนั้นยึดติดใน
ตัวบุคคลไม่ยึดติดในคำสั่งสอนของพระพุทธเจ้าค่ะดังนั้น การที่พวกเรามาทำบุญร่วมกันเท่ากับมา
ช่วยกันขับเคลื่อนพระพุทธศาสนาค่ะ

วัดที่ 2
อาจารย์เจนได้นำพาทุกคนไปเวียนทักษินาหลวงปู่ทวดองค์ใหญ่ที่สุดในโลกค่ะเกิดเหตุมหัศจรรย์นิดนึงค่ะ
ระหว่างเวียนทักษินารอบแรกอาจารย์ได้ชี้ให้ลูกศิษย์มองดูที่ก้อนเมฆบนฟ้าซึ่งารวมตัวกันเป็นก้อนและ
เป็นรูปหน้าหลวงปู่ทวดซึ่งจี๊ดก็มองตามไป และรีบชี้ให้คนถ่ายรูปแต่เร็วมากชั่วประเดี๋ยวเดียวเองค่ะ
จี๊ดก็เห็นไม่ถนัดตาแต่อาจารย์เจนมีตาทิพย์ค่ะจึงเห็นได้รวดเร็วมากค่ะ
การที่อาจารย์เจนได้มายังวัดแห่งนี้ก็ไม่ใช่เรื่องบังเอิญค่ะแต่มาเพราะสิ่งศักดิ์สิทธิ์ได้ดลจิตดลใจให้มาค่ะ
โดยอาจารย์เจนตั้งใจจะไปยังอำเภอหนึ่งแต่ขับรถไปมาก็กลับมาที่เดิมค่ะโดยหนทางที่จะไปน้ำท่วม
ถนนเส้นทางขาดไม่สามารถจะข้ามอำเภอนั้นไปได้ค่ะ
อาจารย์เจนพูดกับจี๊ดว่าได้รู้ในจิตว่ามีหลายคนที่คิดว่าทำไมอาจารย์เจนไม่ทำบุญที่วัดแห่งที่สอง
อีกสักแห่งหนึ่งหลายคนอยากทำบุญอีกค่ะ แต่ก็อย่างที่พูดไว้แล้วตั้งแต่ต้นว่าต้องการให้วันแรก
ได้ปัจจัยเงินมากที่สุดเพื่อการสร้างศาลาไม้จะได้สำเร็จโดยเร็วค่ะ เพราะที่วัดแห่งนี้ไม่ได้ขาดแคลนอะไรค่ะ
จี๊ดขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านผู้ร่วมบุญกันมากับทริปบุญนี้จนเป็นบุญที่สำเร็จตามที่ได้ตั้งใจไว้นะค่ะ
และขอให้ทุกท่านโปรดติดตามงานบุญทริปที่ 72 ที่จะจัดขึ้นในวันอาทิตย์ที่ 25 สิงหาคม 2562
ขอเชิญชวนทุกท่านนะค่ะระยะเวลาเดี๋ยวเดียวก็เดือนหนึ่งแล้ววันเวลาเร็วมากค่ะอนุโมทนาสาธุค่ะ

จี๊ดจ๊าด

518

2634

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20123
คัดลอกลิงก์
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2019-7-22 16:17:36 | แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เจนญาณทิพย์ เมื่อ 2019-7-22 16:29

คุณจำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ ก่อนจึงจะสามารถดูและดาวน์โหลดไฟล์แนบได้ หากยังไม่มีบัญชีหรือยังไม่ได้เป็นสมาชิก กรุณาลงทะเบียน

x

518

2634

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20123
คัดลอกลิงก์
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2019-7-22 16:18:38 | แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้

x

518

2634

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20123
5#
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2019-7-22 16:20:15 | แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เจนญาณทิพย์ เมื่อ 2019-7-22 16:30

x

518

2634

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20123
6#
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2019-7-22 16:21:45 | แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้

x

อัพเกรด  59.78%

29

216

3190

เครดิต

Master

Rank: 4

เครดิต
3190
7#
โพสต์เมื่อ 2019-7-23 08:15:03 | แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
อนุโมธนาสาธุ ครับ

อัพเกรด  54.78%

0

100

2965

เครดิต

Master

เครดิต
2965
8#
โพสต์เมื่อ 2019-7-23 23:59:52 | แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
อนุโมทนา สาธุๆค่ะ^^
ถ้าขลังมากๆเลยค่ะ ศาลาไม้เชิงเขาถ้าบูรณะเสร็จคงสวยงามมากเลยค่ะ

อัพเกรด  23.87%

0

213

1574

เครดิต

Master

เครดิต
1574
9#
โพสต์เมื่อ 2019-7-25 11:53:16 | แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
อนุโมทนาสาธุค่ะ

อัพเกรด  15.67%

0

27

247

เครดิต

Senior

Rank: 3Rank: 3

เครดิต
247
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย memo เมื่อ 2019-7-25 15:41

อนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยนะคะ ทริปบุญครั้งนี้เป็นทริปที่ประทับจัยอีกทริปอย่างแน่นอนค่ะ โดยเฉพาะพิธีถวายรูปหล่อหลวงปู่ทวด และพิธีแห่ขึ้นไปในถ้ำและพิธีห่มผ้าพระ เป็นอีกทริปที่ปลื้มจัยมาก และอิ่มบุญมาก และก็รอทริปหน้าที่จะมาถึงเพื่อที่จะเก็บสะสมบุญไปเรื่อยเรื่อยเลยค่ะ

สมาชิกที่เพิ่งอ่านหัวข้อนี้

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับโพสต์นี้ได้ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|อุปกรณ์เคลื่อนที่|Archiver|อาจารย์เจน.com

GMT+7, 2024-4-28 15:26 , Processed in 0.087046 second(s), 21 queries .

Copy right © 2013 อาจารย์เจน.com.

Web Design By modifydiscuz.com

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้