ชีวิตครอบครัวมีความสุขดี แต่พระทักว่าสามีไม่ใช้คู่กัน กังวลมากค่ะ - ห้อง ตีฆ้องร้องทุกข์ อาจารย์เจน.com

อาจารย์เจน.com

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
ดู: 3584|ตอบ: 0

ชีวิตครอบครัวมีความสุขดี แต่พระทักว่าสามีไม่ใช้คู่กัน กังวลมากค่ะ

[คัดลอกลิงก์]

อัพเกรด  14%

1

1

7

เครดิต

Beginner

Rank: 1

เครดิต
7
โพสต์เมื่อ 2017-5-3 16:54:26 | แสดงโพสต์ทั้งหมด |โหมดอ่าน
สวัสดีค่ะ อาจารย์เจน หนูอายุ 29 ปี
ปัจจุบันเป็นนักเรียทุนปริญญาโท ใบที่2 ที่ประเทศเยอรมันนีค่ะ

ชีวิตหนูมีความสุขดีค่ะ หนูแต่งงานแล้ว สามีหนูเป็นเป็นคนดีมากๆค่ะ ชีวิตครอบครัวหนูที่ผ่านมา รวมถึงคุณพ่อคุณแม่อบอุ่นมาตลอด  ซึ่งหนูเข้าใจว่าน่าจะเป็น ผลของบุญค่ะ เพราะ หนูทำสังฑานทุกอาทิตย์ สวดมนต์ทุกวัน (สวดตั่งแต่ สมาทานศีล อิติปิโส พาหุงมหากา ยอดพระกัณฑ์ไตรปิฏก ชิญบัชร.....) ทำอย่านี้มาเป็นเวลาสิบกว่าปีแล้วค่ะ

เหตุผลที่หนูเข้าวัดทำบุญ เป็นเพราะ ช่วงอายุ 13 - 22 ปี หนูผ่านเรื่องหนักมากๆค่ะ เรื่องสุขภาพ เพื่อนทำร้าย และโดนญาติใส่ร้าย ความทุกข์เลยพาหนูเข้าวัดค่ะ

หนูขอท้าวความว่าก่อนหน้านี้หนูเป็นคนมีกิเลสเรื่องคบแฟนมากค่ะ หนูจะเลือกคบแต่ผู้ชายที่มีฐานะ และ หน้าตาทางสังคม  จนกระทั้งหนูมาเรียนต่อที่เยอรมัน มีผู้ชายที่หมอดูเคยทักว่าเค้าเป็นคู่ของหนูเค้าตามมาเพื่อจะชวนหนูกลับไทย พอหนูไม่กลับเค้าก็พูดจาดูถูกหนูและครอบครัว (ที่เมืองไทยเค้ามีฐานะและหน้าตาทางสังคมมากค่ะ) หลังจากนั้นหนูเลยตัดสินใจว่าต่อไปนี้จะเลิกมองคนที่ภายนอก  แล้วในวันเกิดของหนู หนูอฐิธานกับสมเด็จพุทธจารย์โต ขอโหสิกรรมเนื้อคู่ที่เคยติดตามมาในอตีดขอถอนคำสาบาน...โดยที่หนูให้อภัยเค้านะค่ะ แล้วขอให้ผลบุญที่หนูทำมาตลอดเกื้อหนุนให้หนูได้เจอคนที่ดีมีศีลธรรม และ ให้เราได้สร้างครอบครัวที่มีความสุขด้วยกัน ภายในเดือนนั้น หนูก็ได้เจอกับสามีค่ะ เค้าเป็นคนดีมาก หลังจากนั้นหนูก็แต่งงานกับเค้า ชีวิตหนูมีความสุขดีค่ะ สามีหนูเป็นคนอเมริกัน เราชวนกันไปทำสังฆทานทุกอาทิตย์ สวดมนต์ด้วยกัน รักษาศีล5

ปัญหาที่หนูอยากถามอาจารย์เจน คือ หนูยังทำสังฆทานทุกอาทิตย์เหมือนเดิมค่ะ แต่ทำที่วัดไทยในเยอรมัน แล้วพระที่วัดท่านมีมโนมยิตธิ ท่านทักประมานว่า หนูกับสามี จะเลิกกันค่ะ ซึ่งทำให้หนูกังวลมาก หนูควรเตรียมตัวอย่างไรค่ะ เพื่อจะผ่อนหนักเป็นเบา ทุกวันนี้หนูสวดมนต์อธิษฐานจิตเรื่องนี้ตลอดเลยค่ะ หนูไม่ต้องการหย่าล้างกับสามีค่ะ แต่หนูกังวลกับคำที่พระท่านพูดตลอดเวลาเลยค่ะ  

หนูรู้มาว่าพระพุทธเจ้าสอนไว้ว่าคนเราจะเป็นคู่กันมีเหตุอยู่ 2 ประการ คือ เกื้อหุนกันมาในอดีต และ การเกื้อหนุนในปัจจุบัน หนูอยากรู้การที่หนูเกื้อหนุนกันในปัจจุบัน จะเพียงพอมั้ยค่ะ หนูไม่อยากจากกับสามีทั้งที่เรายังมีชีวิตอยู่ค่ะ หนูต้องปฏิบัติอย่างไร แล้วหนูควรวางใจอย่าไรไม่ให้ทุกข์ค่ะ

อาจารย์ช่วยแนะนำด้วยค่ะ ขอบพระคุณค่ะ

สมาชิกที่เพิ่งอ่านหัวข้อนี้

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับโพสต์นี้ได้ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|อุปกรณ์เคลื่อนที่|Archiver|อาจารย์เจน.com

GMT+7, 2024-3-29 15:55 , Processed in 0.378310 second(s), 22 queries .

Copy right © 2013 อาจารย์เจน.com.

Web Design By modifydiscuz.com

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้