รู้ผลกรรมแล้วทำหรือ - ห้อง จี๊ดจ๊าดเล่าเรื่อง อาจารย์เจน.com

อาจารย์เจน.com

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
ดู: 6993|ตอบ: 11

รู้ผลกรรมแล้วทำหรือ

[คัดลอกลิงก์]

77

512

2หมื่น

เครดิต

ผู้ดูแลพิเศษ

Rank: 8Rank: 8

เครดิต
26496
โพสต์เมื่อ 2015-12-27 19:05:21 | แสดงโพสต์ทั้งหมด |โหมดอ่าน

เริ่มจากเรื่องของอาจารย์เจนก่อนดีกว่านะค่ะ เป็นเรื่องที่จี๊ดคิดว่ารู้สึกสงสาร
อาจารย์เป็นอย่างมากก็อยากจะนำมาเล่าสู่กันฟังค่ะก็อย่างที่รู้รู้กันอยู่ว่า
หนึ่งเดือน อ.เจน จะเปิดบ้านตรวจกรรมสักครั้งหนึ่ง คือคนส่วนมากมักจะเข้าใจผิด
คิดว่าที่บ้านทำเป็นธุรกิจเหมือนกับใครๆ เขาแต่ไม่ใช่น่ะค่ะ  ซึ่งเรื่องนี้
อ.เจนก็ได้กำหนดกติกาการขอเข้ารับการตรวจกรรมโดยต้องโทรจองทุกวันที่ 3 ของเดือน
ผู้ที่รับโทรศัพท์ก็จะเป็นพี่สาว อ.เจน(คุณรุ้ง) หรือไม่ก็เป็นทีมงานที่ได้รับมอบหมาย  
เมื่อมีสายตอบรับแล้ว ผู้โทรติดก็จะได้รับแจ้งว่าในเดือนนี้ท่านจะได้มา
ตรวจกรรมวันที่เท่าไหร่ เวลาใด และการเข้ารับตรวจกรรมก็จะเข้าเป็นกลุ่มนะไม่ได้ดูส่วนตัว

การเตรียมตัวก็ไม่ต้องเตรียมอะไรมา  นอกจากเตรียมใจมาเท่านั้น
เพราะ อ.เจน ตรวจกรรมฟรีไม่มีค่าใช้จ่ายถ้าเป็นคนอื่นเขาหากินทำ
เป็นธุรกิจร่ำรวยกันไปนานแล้ว แต่เนื่องจาก อ.เจนได้เห็นกรรมของ
ผู้คนมาเป็นจำนวนมาก จึงเข้าใจดีว่าการช่วยเหลือผู้อื่นก็เป็นบุญก็
ไม่ได้หวังอะไรมากคือ ส่วนแรก อ.เจน ได้ทำบุญกับผู้ที่มีความทุกข์คลี่คลายปัญหา
ของตนเองไม่ได้ส่วนที่สอง การให้คำแนะนำให้ผู้ที่มาตรวจกรรมไป
ทำความดีต่อยอดหรือปรับเปลี่ยนตนเองเสียใหม่
ในทางที่ดี หรือ อาจกลายเป็นผู้ฝักใฝ่ในบุญกุศลต่อไป  ฯลฯ สิ่งเหล่านี้
ต่างหากที่ อ.เจน ต้องการ แต่การตรวจกรรมนั้น
จะมีพานให้ใส่เงินที่ไม่มีการบังคับแล้วแต่จะให้เนื่องจากในส่วนนี้
อ.เจน ต้องนำไปทำบุญทั้งหมดไม่ได้นำไปใช้จ่ายอะไร  

สมัยก่อนนั้น อ.เจน ตรวจกรรมทีละคนตรวจกรรมเสร็จเกือบสองยาม
ข้าวปลาไม่ได้กินค่ะ บางครั้งถึงกับเป็นลมหน้ามืดไปเลย
ก็มีค่ะเพราะ อ.เจน ตรวจกรรมให้กับผู้คนก็ไม่ค่อยจะกินข้าว อ.เจน
บอกว่าเกรงใจคนที่มารอตรวจกรรมอยากจะดูกรรมให้เสร็จเรียบร้อยถึงจะ
กินข้าวได้สบายใจ แต่คนที่มาตรวจกรรมนี่สิค่ะเขาไม่เกรงใจใครเลยค่ะ
จะซักถามอยู่อย่างนั้นวนเวียนอยู่อย่างนั้น
เมื่อไหร่จะร่ำรวยเมื่อไหร่ชีวิตจะดีขึ้น ต่อไปชีวิตเขาจะเป็นยังไงบ้าง
สารพัดที่จะถามทำให้การตรวจกรรมของแต่ละคน
ช่างเนินนานมากค่ะ

ต่อมา อ.เจนคิดว่า การตรวจกรรมให้แต่ละคนเขาก็รู้ของเขาอยู่คนเดียว
อ.เจนจึงคิดว่าควรจะตรวจกรรมแบบหมู่เป็นกลุ่ม เพื่อให้คนที่มาตรวจกรรม
แต่ละคนได้นำเรื่องที่ได้รับฟังกันในกลุ่มนั้นนำมาพิจารณาว่านี่คือผลหรือเหตุ
แห่งกรรมและจะไม่อยากสร้างกรรมต่อไปอีก  ซึ่งเรื่องราวของทุกคนนั้น อ.เจน
ก็ได้ขออนุญาตให้เป็นวิทยาทานแก่ผู้คนอื่นคนอนุญาตก็จะได้รับอานิสงส์บุญ
ด้วยถ้าเขาได้นำเอาเรื่องราวของเราไปเล่าต่อให้คนเชื่อในการทำความดีอย่า
ได้ทำผิดอีก

นอกจากนี้ยังได้แลกเปลี่ยนกันดูว่าชีวิตของเรานั้นล้วนมีกรรมด้วยกันทุกคน
และไม่มีใครหนีกฎแห่งกรรมไปได้ เมื่อรู้แล้ว
ควรต้องทำอย่างไรให้ส่งผลถึงการอโหสิกรรมอ.เจน พูดเสมอว่า มนุษย์ทุกคน
ที่เกิดมาย่อมมีกรรมติดตัวตามมาและจนทำให้เกิดเป็นความทุกข์นอกเสียจาก
ว่าเราได้หาหนทางพ้นทุกข์ได้ด้วยนำหลักคำสอนของพระพุทธองค์มาปฏิบัติตามค่ะ

จากที่สังเกตคนส่วนมากมักก็จะคิดถึงแต่เรื่องของตนเองโดยไม่คำนึงถึงผู้อื่น
พูดง่าย ๆ คือคนเราเห็นแก่ตนเองมากกว่าผู้อื่น
มียกตัวอย่างหลายเรื่องดังนี้ค่ะ
1.รอการเข้ารับตรวจกรรมนาน   มีอยู่ครั้งหนึ่งอ.เจน ตรวจกรรมอยู่ที่ชั้นบน
ของบ้าน คนที่อยู่ด้านล่างก็นั่งรอนานรู้สุกหงุดหงิด
กับการรอคอยจึงคิดว่า อ.เจน ว่าทำไมนานอย่างนี้ เมื่อไหร่จะเสร็จ รอนานแล้วนะ
อ.เจนสามารถรับรู้ได้ว่าเป็นใครที่มีจิตคิดอยู่อย่างนี้ ซึ่ง อ.เจนบอกว่าส่วนมาก
จะเป็นอย่างนี้ แต่ป้าคนนี้เขาคิดวนเวียนแบบไม่พอใจมากทำให้มีผลกระทบ
ถึงการรับรู้ในญาณของอ.เจน และทำให้ไปรบกวนสมาธิของ อ.เจน
ในการดูกรรมของผู้อื่นอยู่ในขณะนั้นจึงได้โทรเรียกพี่สาวให้ขึ้นไปพบแล้วให้
ลงไปบอกป้าที่อยู่ด้านล่างหยุดคิดบ่นอีกเลยขอให้รออยู่อย่างใจเย็นป้าคน
นั้นก็ตกใจรู้ได้ยังไงว่าเขากำลังคิดว่าอาจารย์อยู่จริง
แต่เมื่อถึงคิวของตนเองก็ใช้เวลาไม่แพ้คนอื่นเลยเพราะป้าแกก็ซักถาม
โดยละเอียด อ.เจน จึงสอบถามไปว่า เป็นไงอยากรู้
อะไรอีกมั้ยค่ะและเข้าใจหรือยังว่า ทำไมดิฉันจึงดูกรรมคนอื่นเขาชักช้า
เพราะทุกคนก็เป็นเหมือนกับคุณป้านั่นแหละค่ะ
2. อ.เจนเจ็บป่วย   บางครั้ง อ.เจนเจ็บป่วยระหว่างตรวจกรรม บางครั้งเสียง
ที่จะพูดออกไปก็ไม่มีอยากจะนอนเสียเหลือเกิน
ก็ต้องไม่ท้อถอยในการทำความดีค่ะ
3. กินน้อย  เป็นเรื่องตลกขำขัน แต่ขำไม่ออกเรื่องมีอยู่ว่า เวลาที่ อ.เจน
จะกินอะไรก็แล้วแต่เจ้าไมโลสุนัขแสนรู้ก็จะมานั่งหน้าเศร้าขอกินด้วยทุกครั้ง
ครั้งนี้ก็เช่นกัน อ.เจนกินโจ๊กหมู เจ้าไมโลหิวอะไรมาก็ไม่รู้ร้องขอแต่หมูสับในโจ๊ก อ.เจน
ก็ให้ไมโลจนเหลือหมูสับเพียง 2 ชิ้นทีนี่ก็ถึงเวลาต้องเปิดบ้านตรวจกรรมแล้ว
หากินเพิ่มไม่ทันแล้วค่ะ  จี๊ดเห็นแล้วก็ขำแต่ก็เห็นว่า อ.เจนป่วยด้วยกินน้อยอีกด้วย
จึงบอกให้ผู้ที่มารับตรวจกรรมที่บ้านในวันนั้นให้เข้าใจด้วยว่าวันนี้อาจารย์ป่วย
และกินโจ๊กหมูไปนิดหน่อยเอง ทุกคนรับฟังนะค่ะแต่ก็รับฟังกันไปอย่างนั้น
เมื่อถึงตอนตรวจกรรมทุกคนก็ซักถามแต่เรื่อง
ของตนเองวนเวียนตามที่จี๊ดบอกนั่นแหละค่ะ
เมื่อไหร่จะร่ำรวย เมื่อไหร่ชีวิตจะดีขึ้น ต่อไปชีวิตเขาจะเป็นยังไงบ้าง  

จากเองที่กล่าวมานี้เห็นแล้วก็รู้สึกปลงและมองเห็นเป็นธรรมมะ ว่า
มนุษย์ก็เป็นเช่นนี้หนอและสิ่งที่ควรรู้นะค่ะ ถ้า อ.เจน
แนะนำให้ไปทำสิ่งใดก็ต้องไปทำก่อนและต้องทำอย่างสม่ำเสมอด้วย
  ถึงจะช่วยผ่อนหนักให้เป็นเบาได้ แต่ยังไม่ได้กลับ
ไปถึงบ้านของตนและปฏิบัติกับมาถามคำถามเมื่อไหร่ๆๆๆ... ซึ่งจี๊ดก็เข้าใจนะ
คนมันทุกข์แต่เราก็ทุกข์กับทันมาตั้งนานแล้วนี่นา รอคอยก่อนดีมั้ย และ อ.เจน
มักพูดเสมอว่าเมื่อพบเจอดิฉันแล้ว ได้รู้เหตุแห่งกรรมแล้ว ก็ไปปฏิบัติตามที่ดิฉัน
แนะนำก่อน ต้องลองทำดูก่อนแล้วคุณจะเห็นว่าบุญนั้นมีจริงค่ะ

ผลสรุปของการตรวจกรรมหมู่ได้ผลดีอย่างเกินคาดเพราะคนที่คิดว่าเรื่องของตนนั้น
ทุกข์เสียเหลือเกินแต่เมื่อมาพบว่ายังมีเรื่องของคนอื่นที่ทุกข์มากกว่าเราอีกอันนี้
เป็นเรื่องดีและก็มีพวกที่ชอบทดสอบ อ.เจน ต่างก็หงายท้องไปตาม ๆ
กันว่า อาจารย์รู้ได้ยังไงรู้ลึกขนาดนี้เชียวหรือ ค่ะ รู้ได้ไม่ธรรมดาเลยค่ะ

จากเรื่องที่เล่ามาทั้งหลายทั้งปวงนั้น ก็อย่าได้ถือโทษโกรธกันเลยนะค่ะ เพียงแต่อยากจะบอกกล่าวว่ามันเป็นเช่นนั้นจริง ๆ ค่ะ

จี๊ดจ๊าด

อัพเกรด  22.6%

0

157

1517

เครดิต

Master

Rank: 4

เครดิต
1517
โพสต์เมื่อ 2015-12-27 20:53:40 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
อยากได้มีโอกาสตรวจกรรมกับอาจารย์เจนคะ. .  เมื่อบุญมีโอกาสย่อมมาถึง.....สาธุ

อัพเกรด  90.91%

5

1689

4591

เครดิต

Master

เครดิต
4591
โพสต์เมื่อ 2015-12-28 10:08:42 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย แจ็ค เมื่อ 2015-12-28 10:12

" มีโอกาสได้อ่านพี่จี๊ดจ๊าดเล่าเรื่องแล้วเช่นกันนะครับ ในเรื่องที่สำคัญกับภารกิจแห่งทำความดี คือการช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์ที่มีความทุกข์กังวลใจ โดยการตรวจกรรม ไขข้อข้องใจ ให้ความกระจ่างแก่ผู้คนที่มีความทุกข์ ... ด้วยความตั้งใจที่ปรารถนาช่วยเหลือบรรเทาทุกข์ของ อ. เจน ญาณทิพย์ ต้องใช้แรงพลังใจ พลังกาย และการทำสมาธิตั้งมั่น เพื่อต้องพบเจอกับผู้คนมากมายที่มีความทุข์ ต้องใช้ทั้งความอดทน อดกลั้นอย่างมากมาย เป็นสิ่งที่ไม่ได้ทำอย่างสบายหรืออย่างง่ายดาย ... เข้าใจในความทุ่มเทแรงใจ แรงกาย ของ อ. เจน ญาณทิพย์ มากๆนะครับ ทำเพื่อให้เพื่อนมนุษย์ได้มองเห็นธรรม ได้มีความเข้าใจในสัจธรรม เชื่อในกฏแห่งกรรม เชื่อมั่นศรัทธาในการทำความดี เชื่อในการสร้างบุญกุศลบารมีด้วยเจตนาอันบริสุทธิ์ ... เป็นกำลังใจขอมอบให้ อ. เจน ญาณทิพย์ ได้มีพลังแรงใจในการทำความดี ขอให้ถนอมห่วงใยดูแลรักษาสุขภาพด้วย สุขภาพคือสิ่งสำคัญ พักผ่อนบ้างนะครับ อ. เจน ญาณทิพย์ มีหัวใจที่งดงามมากๆครับ ... เมื่อครั้งที่ อ. เจน ญาณทิพย์ เจ็บป่วยไข้ ก็ยังมีหัวใจที่งดงาม มีจิตเมตาแบ่งปันหมู่สับ ให้น้องไมโลได้กินอิ่ม คือสิ่งที่เปี่ยมด้วยความเมตาธรรมที่งดงามมากๆครับ น้องไมโลเป็นสุนัขที่แสนรู้แสนซน เป็นน้องหมาน้อยที่น่ารักมากๆครับ เป็นเพื่อนที่ดีที่น่ารักเสมอ ... ขอให้ความดีงามที่ได้ตั้งใจทำนี้ เป็นพลังแห่งบุญกุศล ในการอดทนฟันฝ่ากับอุปสรรคทั้งมวล นำมาซึ่งความดีและความปิติสุขใจเสมอ เป็นกำลังใจขอมอบให้ไม่เสื่อมคลาย จะวินาทีใดๆ ก็ขอให้พบแต่สิ่งที่ดีงามและมีความสุข คุณพระคุ้มครอง "

อัพเกรด  13.69%

0

204

1116

เครดิต

Master

เครดิต
1116
โพสต์เมื่อ 2015-12-28 21:37:13 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
อนุโมทนา สาธุ การทำความดี กับ ทีมงาน อ.เจน ด้วยค่ะ

อัพเกรด  74.33%

7

101

423

เครดิต

Senior

Rank: 3Rank: 3

เครดิต
423
โพสต์เมื่อ 2015-12-29 21:32:58 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
อนุโมทนาบุญ กับ อ.เจนด้วยค่ะ

อัพเกรด  34%

0

1

17

เครดิต

Beginner

Rank: 1

เครดิต
17
โพสต์เมื่อ 2016-1-15 19:52:18 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
ขออนุโมทนาในการทำความดีของอาจารย์เจนด้วยค่ะ

อัพเกรด  7.98%

1

205

859

เครดิต

Master

เครดิต
859
โพสต์เมื่อ 2016-1-19 06:07:47 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
ขอให้อ.เจน รักษาสุขภาพด้วยนะคะ ขอบคุณพี่จี๊ดมากค่ะ ที่สละเวลามาเล่าสู่กันค่ะ

อัพเกรด  13.33%

0

157

1100

เครดิต

Master

เครดิต
1100
โพสต์เมื่อ 2017-5-23 15:45:11 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย อรไท เมื่อ 2017-5-23 15:47

อนุโมทนาสาธุกับ อาจารย์เจน ด้วยค่ะ

อัพเกรด  44.89%

0

145

2520

เครดิต

Master

เครดิต
2520
โพสต์เมื่อ 2017-7-1 23:57:17 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
อนุโมทนาสาธุด้วยนะครับพี่จี๊ด

อัพเกรด  2.6%

0

192

617

เครดิต

Master

เครดิต
617
โพสต์เมื่อ 2017-8-23 08:37:26 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
อนุโมทนาสาธุ

สมาชิกที่เพิ่งอ่านหัวข้อนี้

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับโพสต์นี้ได้ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|อุปกรณ์เคลื่อนที่|Archiver|อาจารย์เจน.com

GMT+7, 2024-3-29 19:00 , Processed in 0.415915 second(s), 29 queries .

Copy right © 2013 อาจารย์เจน.com.

Web Design By modifydiscuz.com

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้