ด่วนที่สุด!!!!!!! สรุปงานปรับดินปรับชีวิต ยังต้องการปัจจัยเพื่อดำเนินการต่อ - ห้อง สำนักปฏิบัติธรรมวิปัสสนาญาณ อาจารย์เจน.com

อาจารย์เจน.com

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
ดู: 88753|ตอบ: 230

ด่วนที่สุด!!!!!!! สรุปงานปรับดินปรับชีวิต ยังต้องการปัจจัยเพื่อดำเนินการต่อ

[คัดลอกลิงก์]

514

2611

2หมื่น

เครดิต

ผู้ดูแลพิเศษ

Rank: 8Rank: 8

เครดิต
20063
โพสต์เมื่อ 2014-7-7 13:08:44 | แสดงโพสต์ทั้งหมด |โหมดอ่าน

วัสดีค่ะทุกท่าน

ดิฉันได้เดินทางไปดูงานพื้นที่ปรับดินปรับชีวิต  สำนักปฏิบัติธรรมวิปัสสนาญาณ จ.เพชรบูรณ์

งานปรับพื้นที่ได้รุดหน้าไปอย่างรวดเร็ว ตามภาพที่ทุกท่านได้เห็นค่ะ
แต่ขณะนี้ยังมีพื้นที่่หลายส่วนที่ยังต้องดำเนินการปรับต่อให้เสร็จสิ้น
แต่ ขณะนี้ สำนักฯ ยังขาดปัจจัยเงินอยู่เป็นจำนวนมาก
จึงขอเรียนเชิญ ผู้มีจิตศรัทธาช่วยกันบริจาคปัจจัยเงินทำบุญปรับที่ดินตามกำลังศรัทธาเพื่อ

ให้งานปรับพื้นที่เสร็จสมบูรณ์โดยเร็วพลัน โดยไม่ติดขัด ซึ่งอานิสงค์จากการปรับพื้นที่
สถานปฏิบัติธรรมจะได้โดยฉับพลันคือ ทุกครั้งที่ดิฉันได้นำปัจจัยเงินที่ได้รับบริจาค

มาชำระเป็นค่าจ้างให้กับผู้รับเหมาหลังจากงานเสร็จในแต่
ละวัน บุญจะสำเร็จได้โดยฉับพลันค่ะ อย่างที่ทุกท่านเคยเห็นกันและเคยทำบุญกันมา
การทำบุญบางครั้งต้องรอให้มีการสร้างก่อน บุญจึงจะสำเร็จสมบรูณ์ แต่ในการทำบุญ
ปรับที่ดินครั้งนี้จะสำเร็จให้ทุกท่านได้รับทันตาเห็น หากท่านใดมีเรื่องทุกข์ใจฉับพลัน
ท่านก็สามารถอษิฐานจิตเบิกบุญมาช่วยได้ในยามขับขันค่ะ

ทุกท่านสามารถร่วมบริจาคได้ตามรายละเอียดที่ link http://www.xn--82ca5c8ae2d9ab2k1e.com/forum.php?mod=viewthread&tid=2700&extra=page%3D1  ได้ค่ะ

ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านค่ะ ที่ได้มีส่วนร่วมในการปรับที่ถมที่ดินสถานที่ปฏิบัติธรรมวิปัสสนาญาณ ด้วยค่ะ
เจนญาณทิพย์

ขอรับบริจาคปัจจัยถมดิน ปรับดิน ปรับชีวิต ด่วนที่สุดค่ะ!!!
สรุปงานปรับพื้นที่ (ยังต้องการปัจจัยเพื่อถมที่ต่อค่ะ)
สรุปงานปรับพื้นที่วันที่ 31 พค 2557 ได้บรรทุกขนดิน เพื่อปรับพื้นที่ 52 เที่ยว (ฝนตก)
สรุปงานปรับพื้นที่วันที่ 1 มิถุนายน 2557 ได้บรรทุกขนดิน เพื่อปรับพื้นที่ 118 เที่ยว
สรุปงานปรับพื้นที่วันที่ 2 มิถุนายน 2557 ได้บรรทุกขนดิน เพื่อปรับพื้นที่ 106 เที่ยว
สรุปงานปรับพื้นที่วันที่ 3 มิถุนายน 2557 ได้บรรทุกขนดิน เพื่อปรับพื้นที่ 100 เที่ยว

ปรับพื้นที่วันที่ 7 มิถุนายน 57  ได้บรรทุกดินเป็นจำนวนทั้งสิ้น 412 เที่ยว

ปรับพื้นที่วันที่ 8 มิถุนายน 57  ได้บรรทุกดินเป็นจำนวนที้งสิ้น 159 เที่ยว

ปรับพื้นที่วันที่ 9 มิถุนายน 57  ได้บรรทุกดินเป็นจำนวนที้งสิ้น 131 เที่ยว

ปรับพื้นที่วันที่ 10 มิถุนายน 57  ได้บรรทุกดินเป็นจำนวนที้งสิ้น 155 เที่ยว

ปรับพื้นที่วันที่ 11 มิถุนายน 57  ได้บรรทุกดินเป็นจำนวนทั้งสิ้น 166 เที่ยว

ปรับพื้นที่วันที่ 12 มิถุนายน 57  ได้บรรทุกดินเป็นจำนวนทั้งสิ้น 175 เที่ยว

ปรับพื้นที่วันที่ 13 มิถุนายน 57  ได้บรรทุกดินเป็นจำนวนทั้งสิ้น 151 เที่ยว

ปรับพื้นที่วันที่ 14 มิถุนายน 57  ได้บรรทุกดินเป็นจำนวนทั้งสิ้น 65 เที่ยว (ฝนตก)
ปรับพื้นที่วันที่ 15 มิถุนายน 57  ได้บรรทุกดินเป็นจำนวนทั้งสิ้น 145 เที่ยว

ปรับพื้นที่วันที่ 5 กรกฎาคม 57 ได้บรรทุกดินเป็นจำนวนทั้งสิ้น 87 เที่ยว
ปรับพื้นที่วันที่ 6 กรกฎาคม 57 ได้บรรทุกดินเป็นจำนวนทั้งสิ้น 121 เที่ยว
ปรับพื้นที่วันที่ 7 กรกฎาคม 57 ได้บรรทุกดินเป็นจำนวนทั้งสิ้น 159 เที่ยว
ปรับพื้นที่วันที่ 8 กรกฎาคม 57 ได้บรรทุกดินเป็นจำนวนทั้งสิ้น 161เที่ยว
ปรับพื้นที่วันที่ 8 สิงหาคม 57 ได้บรรทุกดินเป็นจำนวนทั้งสิ้น 175 เที่ยว
ปรับพื้นที่วันที่ 9 สิงหาคม 57 ได้บรรทุกดินเป็นจำนวนทั้งสิ้น 171 เที่ยว
ปรับพื้นที่วันที่ 10 สิงหาคม 57 ได้บรรทุกดินเป็นจำนวนทั้งสิ้น 208 เที่ยว

รวมทั้งหมด 3,135 เที่ยว
ยอดบริจาคถมดินมี 2,729 เที่ยว
ถมดินเกินเงินบริจาค 406 เที่ยว

ถมดินเกินเงินบริจาค 3135 - 2729 = 406 เที่ยว
Update ล่าสุด ณ วันที่ 10 สค 57
ยังต้องการเงินบริจาคเพื่อถมดินต่อโดยด่วนค่ะ
ขอเรียนเชิญ ผู้มีจิตศรัทธาในบุญร่วมแรงร่วมใจกัน บริจาคสมทบทุน
เพื่อดำเนินถมดินให้เสร็จสิ้น เพื่อให้สถานปฏิบัติธรรมได้ดำเนินการก่อสร้าง
อื่น ๆ ต่อไปค่ะ เพราะตอนนี้ยังขาดปัจจัย ไม่สามารถดำเนินการถมดินต่อได้ค่ะ
ขออนุโมทนาบุญ ทุก ๆ ท่านค่ะ
๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙

สวัสดีค่ะทุกท่าน  (Update ล่าสุดวันที่ 15-16 ตค 57) วันที่ 15-16 ตุลาคม 2557 ดิฉันและพี่รุ้งตะวัน ได้เดินทางไปดูงานการก่อสร้างสถานปฏบัติธรรม
วิปัสสนาญาณ จ.เพชรบูรณ์มาค่ะ จึงมาแจ้งความคืบหน้าค่ะ ว่าได้เริ่มก่อสร้างห้องน้ำ และโรงทาน
แล้วค่ะ แต่สำหรับโรงทานยังต้องการปัจจัยเป็นจำนวนมากเพื่อดำเนินการต่ออย่างไม่ติดขัด
ซึ่งต้องใช้งบในการก่อสร้างโดยประมาณ 500,000 บาท  ซึ่งได้แจ้งวัตถุประสงค์ไปว่า
ารบริจาคมี 2 อย่าง  คือ  1. เป็นเจ้าภาพคนเดียว 500,000 บาท  2.บริจาคตามแต่กำลังศรัทธานั้น  
บัดนี้ เรือนรับรองสร้างจนสำเร็จไปด้วยเงินบริจาคของทุกท่านแล้ว แต่เมื่อเรือนรับรองสำเร็จแล้ว
ก็ยังไม่สามารถที่จะทำการเปิดปฏิบัติธรรมได้ เนื่องจาก ยังขาดโรงทาน เพราะหากไม่มีโรงทาน
ก็ไม่สามารถเปิดปฏิบัติธรรมได้ ดั่งคำโบราณที่ว่า “กองทัพต้องเดินด้วยท้อง”  

ดังนั้น การปฏิบัติธรรม ด้วยการถวายภัตตาหารแด่พระสงฆ์ และการเลี้ยงข้าวปลาอาหารแก่ผู้ปฏิบัติธรรม
ถือศีล แลเจริญภาวนา ก็จะเป็นกุศลที่มากมายเหลือคณานับหาเปรียบไม่ได้ค่ะ  
ตามที่ ดิฉันได้แจ้งไปแล้วนั้น ขณะนี้ ดิฉันมีความจำเป็นเร่งด่วนเพราะยังขาดปัจจัยในการก่อสร้างอีกมาก
แต่จะต้องเร่งงานอย่างเร่งด่วน เพื่อให้สามารถเปิดปฏิบัติธรรมได้ทันภายในกำหนด จึงต้องเร่งก่อสร้างเร่งด่วน

ดังนั้น ในเบื้องต้น ดิฉันจึงได้นำเงินสมทบกองทุน กองทุนละ 2,000 บาทนั้นมาใช้จ่ายไปก่อน
ซึ่งก็ได้ใช้ไปแล้วประมาณเกือบ 200,000 บาท ด้วยการนำไปซื้อวัสดุก่อสร้างต่าง ๆ อาทิเช่น
เหล็กเส้น กระเบื้อง อิฐ หิน ปูน และ ทราย ฯลฯ ซึ่งปัจจุบันนี้มีราคาที่สูงมากค่ะ
ซึ่งเงินกองทุนดังกล่าวก็แทบจะไม่มีเหลือแล้วค่ะ

ดิฉันยังคงเก็บเงินบริจาคที่เก็บไว้เป็นส่วน ๆ แบ่งแยกกันไว้ อาทิเช่น
เงินบริจาคสร้างห้องน้ำ 24 ห้อง (ภาพห้องน้ำที่กำลังก่อสร้างด้านล่าง)

และเงินบริจาคสร้างกำแพง ฯลฯ  ซึ่งดิฉันไม่ได้นำเงินในส่วนนั้นมาใช้สร้างโรงทานแต่อย่างใดค่ะ
เพราะดิฉันจะไม่ทำผิดวัตถุประสงค์ของผู้บริจาคที่ได้มีเจตนาเอาไว้ค่ะ
ในวันนี้ 15 ต.ค.57 ดิฉันมาคุมงานก่อสร้างโรงทานจึงได้พบปัญหาว่า
ถ้าหากดิฉันยังคงดำเนินการก่อสร้างโรงทานต่อไป แต่ไม่มีเงินปัจจัยอื่นมาช่วยในส่วนนี้
ดิฉันคงต้องตัดสินใจยุติการก่อสร้างโรงทานออกไปก่อน
เพื่อรอเงินจากท่านผู้ใจบุญทุกท่านบริจาคเข้ามาให้ครบถ้วนแล้วค่อยดำเนินก
ก่อสร้างต่อไปค่ะ
อย่างไรก็ตามดิฉันขออนุโมทนาบุญทุกท่านที่ร่วมมือร่วมใจกันเป็นอย่างดีค่ะ

ภาพรั้วประตูและหน้าต่างสแตนเลส  

เรื่องน่ารู้
บารมี คือ คุณงามความดีที่เราได้กระทำ เพื่อประโยชน์เพื่อความสุขทั้งชาตินี้และชาติหน้า
การทำทาน ได้แก่  การสละทรัพย์ของตน ให้แก่ผู้อื่น โดยให้ผู้อื่นได้รับประโยชน์และความสุขด้วยความเมตตาจิตที่เป็นกุศล
อานิสงส์ของการทำทาน  สำหรับผลของการทำทานนั้น หากมีกำลังน้อยย่อมนำให้บังเกิดในมนุษย์ชาติ หากมีกำลังแรงมาก ก็อาจจะนำให้ได้บังเกิดในเทวโลก 6 ชั้น เมื่อได้เสวยสมบัติในเทวโลกจนสิ้นบุญแล้ว ด้วยเศษของบุญที่ยังคงเหลืออยู่บ้างประกอบกับไม่มีอกุศลกรรมอื่นใด ก็อาจจะนำให้มาบังเกิดเป็นมนุษย์อีกครั้งหนึ่ง และเมื่อได้มาบังเกิดเป็นมนุษย์แล้ว ก็ย่อมทำให้ได้เกิดในตระกูลที่ร่ำรวย มั่งคั่ง สมบูรณ์ไปด้วยทรัพย์ หรือไม่ก็เป็นผู้ที่มีลาภผลมาก ทำมาหากินขึ้นและร่ำรวยในภายหลัง ทรัพย์สมบัติไม่วิบัติหายนะไปเพราะวินาศภัย โจรภัย อัคคีภัย วาตภัย ฯลฯ แต่จะมั่งคั่ง ร่ำรวยในวัยใดย่อมสุดแล้วแต่ผลทานแต่ชาติก่อนๆจะส่งผลค่ะ

โพสต์นี้ยังมีเนื้อหาเพิ่มเติม

คุณจำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ ก่อนจึงจะสามารถดูและดาวน์โหลดไฟล์แนบได้ หากยังไม่มีบัญชีหรือยังไม่ได้เป็นสมาชิก กรุณาลงทะเบียน

x

514

2611

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20063
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2014-7-7 13:11:00 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
   สวัสดีค่ะทุก ๆท่าน      

ดิฉันได้เดินทางไปดูงานก่อสร้างสถานปฏบัติธรรม ในวันที่ 10 ตุลาคม 2557
งานการก่อสร้างคืบหน้าไปมากแล้วค่ะ ดังที่เห็นตามภาพด้านล่างค่ะ
สำหรับทุกท่านที่ร่วมปัจจัยบริจาคแอร์, โคมไฟ รั้วและราวบันไดแสตนเลสมา
ดิฉันได้ทำการติดตั้งแล้วค่ะ และขออนุโมทนาบุญ
กับทุก ๆ ท่านที่ร่วมแรงร่วมใจกันบริจาคปัจจัยมาในทุก ๆ ส่วนของ
การก่อสร้างสถานปฏิบัติธรรมค่ะ...

อาจารย์ เจนญาณทิพย์

ขอร่วมอนุโมทนาบุญ กับผู้บริจาคเพื่อสร้างสถานปฏิบัติธรรมทุก ๆ ท่าน รวมถึงกลุ่มผู้บริจาคจากแดนไกล ด้วยค่ะ

วันนี้ดิฉันได้บรรทุกสิ่งของและกระเบื้องสำหรับปูเรือนรับรองที่กำลังก่อสร้าง
จากกรุงเทพฯ ไปยังสำนักปฏิบัติธรรมวิปัสสนาญาณจ.เพชรบูรณ์ค่ะ
เชิญชมภาพความคืบหน้าล่าสุดของการสร้างเรือนรับรอง ด้านล่างค่ะUPdate  26-08-14

ภาพความคืบหน้าของการสร้างเรือนรับรองค่ะ
Update ณ วันที่ 19-08-14

ดิฉันได้ดำเนินการ ติดกระจกที่เสาและป้าย สำนักปฏิบัติธรรมชมรมวิปัสสนาญาณแล้วค่ะ ณ วันที่ 7 สค 57

วันที่ 7 สิงหาคม 57 ดิฉันได้มาทำพิธีเทพื้นวางรากฐาน เรือนรับรอง สำนักปฏิบัติธรรมวิปัสสนาญาณค่ะ
เริ่มการก่อสร้างแล้วค่ะ ตามภาพ หากมีความคืบหน้าอย่างไร ดิฉันจะมาแจ้งข่าวให้ทุกท่านทราบเป็นระยะ ๆ ค่ะ
สำหรับเรือนรับรองนี้จะประดิษฐานพระพุทธญาณเมตตาและสมเด็จพระพุทธจาร์ยโตชั่วคราว
และยังเป็นเรือนอเนกประสงฆ์ใช้ในการปฏิบัติไปก่อนที่จะมีหอปฏิบัติที่รองรับคนได้เป็นจำนวนมากค่ะ

ป้ายสำนักปฏิบัติธรรมวิปัสสนาญาณ สร้างเสร็จแล้วค่ะ..... เมื่่อวันที่ 16 กรกฎาคม 2557

ทุกท่านร่วมอนุโมทนาบุญ กับเจ้าภาพและผู้บริจาคสร้างป้ายด้วยกันน่ะค่ะ

ขณะนี้กำลังดำเนินการสร้าง เรือนรับรองแขก ค่ะ

ภาพ ณ วันที่ 5-8 กรกฎาคม 2557

คุณจำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ ก่อนจึงจะสามารถดูและดาวน์โหลดไฟล์แนบได้ หากยังไม่มีบัญชีหรือยังไม่ได้เป็นสมาชิก กรุณาลงทะเบียน

x

แสดงความคิดเห็น

สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทามิ  โพสต์เมื่อ 2014-7-8 11:17

77

512

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
26496
โพสต์เมื่อ 2014-7-7 14:03:22 | แสดงโพสต์ทั้งหมด

เรื่องเดินทางไปสำนักปฏิบัติธรรมวิปัสสนาญาณ (26 ส.ค.57)
การจัดงานวันแม่เมื่อวันอาทิตย์ที่ 24 ส.ค.57 ที่ผ่านมา อ.เจนและทีมงานมีความสุขมากค่ะ ที่ได้เห็นทุกคนมีความสุขแต่เบื้องหลังจากความสุขนั้น ป่วยกันทั้งคณะ ไม่ยกเว้นแม้แต่ อ.เจน ค่ะ ทุกคนสะบักสะบอมกันมากกับการเจ็บป่วยกันมาทั้งอาทิตย์ก่อนหน้าวันงานนั้นค่ะ(เรื่องนี้ต้องไปเล่าในเรื่องงานวันแม่ค่ะอุบไว้ก่อนค่ะ)

เจ็บป่วยกันหมด  เรื่องมีอยู่ว่า ช่วงที่ อ.เจน และคุณรุ้ง เจ็บป่วยไม่สบายมีอากาศไออย่างรุนแรงเจ็บปวดตามร่างกาย ก่อนถึงงานวันแม่ 2 อาทิตย์ ถึงแม้จะป่วย อ.เจน และคุณรุ้ง ก็ยังต้องไปหาซื้อ หินแกรนิต หินกาบกระเบื้อง เครื่องครัว จิปาถะ ที่จะต้องหาซื้อมาให้ทันกับช่างก่อสร้างที่ดำเนินการก่อสร้างเรือนรับรองของสำนักปฏิบัติธรรมวิปัสสนาญาณที่จ.เพชรบูรณ์ ค่ะ การเจ็บป่วยไม่สบายครั้งนี้ก็ไม่ใช่ใคร ที่ไหนที่เป็นตัวการแพร่เชื้อเขาคือ ตาลุงภุชงค์ เขาป่วยมาก่อนหน้านี้ไม่หายสงสัยเชื้อของเก่าเข้าร่างอย่างรุนแรงค่ะ คุณหมอ(พี่ชาย)ท่านมีเมตตาอุตส่าห์เดินทางมาถึงบ้าน อ.เจน เพื่อมาฉีดยาให้คุณภุชงค์ที่บ้านดิฉันหัวเราะเขาค่ะ วันรุ่งขึ้นป่วยทันทีกรรมทันตา  แค่เขาจามครั้งเดียว อ.เจน คุณรุ้ง และดิฉันป่วยพร้อม ๆ กันเลยค่ะ 3 คน ต่อมาคุณหมอน้องชายทราบเรื่องก็เชิญให้ไปฉีดยาที่บ้าน อ.เจนคุณรุ้ง และดิฉัน โดนทุกคน โดนฉีดยาที่ก้นคะ ดิฉันก้นซ้ายค่ะ แล้วก็ไม่มีใครจะยอมหายป่วยค่ะดิฉันตัวสั่นเป็นสันนิบาติลูกนกที่ไม่หายเพราะไม่มีผู้ใดยอมพักผ่อนกันเลยนอนกันประมาณ 2 ยาม ตี 1 แทบทุกวันกลางวันไปทำงาน กลางคืนมาช่วยงานบุญที่บ้าน อ.เจน ค่ะ พวกเราเป็นมนุษย์หุ่นยนต์แบบไม่ใช้น้ำมันค่ะอยู่ได้ด้วยบุญไงค่ะ เมื่อไม่หายป่วยคุณหมอพี่ชายก็มาฉีดยาให้ที่บ้าน อ.เจนครั้งนี้ ดิฉันขอเปลี่ยนเป็นก้นด้านขวาค่ะ ทุกคนทำเหมือนกันหมดค่ะข้างที่โดนแล้วเราไม่ซ้ำค่ะมันระบมมากอะค่ะ สรุประบมไปทั้งสองข้างก้น  รวมกับยาห่อใหญ่ที่ทุกคนต้องกินค่ะ
แม้ว่า จะเจ็บป่วย อ.เจน กับ คุณรุ้ง ก็ลากสังขารไปหาซื้อข้าวของที่ดิฉันได้บอกเล่าไว้ตั้งแต่ต้นนั่นแหละค่ะโดยลากเอาตัวคุณมิตร ที่ก็เจ็บป่วยไม่แพ้กัน ไปช่วยขับรถและไปเป็นเพื่อนกันเพื่อไปหาซื้อข้าวของตั้งแต่เช้าจรดเย็นก็ยังได้สิ่งของไม่ครบไปกันหลายแห่งค่ะ

เรือนรับรอง (สมเด็จพุฒาจารย์โต พรหมรังสี และพระพุทธญาณเมตตาประทานพร)  เรือนหลังนี้ในช่วงแรกใช้เป็นเรือนรับรองสมเด็จพุฒาจารย์โต พรหมรังสี และพระพุทธญาณเมตตาประทานพร ไปก่อนเมื่อได้เงินทำการก่อสร้างเรือนรับรองที่แท้จริงแล้วจึงจะอัญเชิญท่านไปประดิษฐานให้ถูกต้องต่อไป  ดังนั้น เรือนหลังนี้ยังใช้เป็นที่รับรองและที่พำนักปฏิบัติธรรมในช่วงแรกด้วยค่ะ ขณะนี้ ก่อสร้างพื้นซีเมนต์กำแพง และวาวโครงหลังคาเรียบร้อยแล้ว จึงขาดการวางพื้นปูกระเบื้อง ฉาบ ติดหน้าต่างและ ประตู

ทางเลือกที่ต้องตัดสินใจ   ปัญหาอยู่ที่ประตู นี่แหละค่ะ อ.เจนและคุณรุ้ง ก็ต้องการประตูที่เป็นไม้สัก ที่คงทนแข็งแรง ทนทานต่อปลวกเพราะไม่อยากได้ไม้เนื้ออ่อนให้เป็นอาหารของปลวกมากัดกินค่ะที่นั่นอากาศชื้น เหมาะกับพวกบรรดาปลวกเป็นอย่างมากค่ะ ดังนั้น จึงเดินทางไป จ.สุพรรณบุรี เพราะได้สอบราคาแล้วร้านนี้ราคาถูกกว่าร้านอื่น ๆแต่เมื่อไปถึงแล้วก็ต้องมาคำนวณราคาที่พอจะหาซื้อได้ในวงเงินที่จำกัด ซึ่งจะต้องใช้จ่ายอย่างประหยัดเงินบริจาคของทุกท่านต้องใช้ให้คุ้มค่าและจำเป็นที่สุดค่ะ

เมื่อได้ประตูไม้สักด้านหน้าเรือนรับรองแล้ว  ก็พอมีเงินจากผู้บริจาคท่านหนึ่งขอเป็นเจ้าภาพประตูห้องน้ำจึงสอบถามร้านทำประตูให้แนะนำไม้เนื้อแข็งที่มีคุณภาพความแข็งเทียบเคียงกับไม้สักปลวกไม่กินและมีเงินพอจำกัดต้องการไม้ราคาถูกด้วย ซึ่งเจ้าของร้านก็แสนจะดีได้แนะนำไม้ 2 ชนิด ถ้าคุณเป็น อ.เจนจะเลือกไม้อะไรดีเอ่ย  งั้นเรามาเลือกกันดีกว่า จะเลือกอะไรดี  ระหว่าง 1. ไม้ตะเคียน (ส่วนมากเจ้าแม่ตะเคียนชอบสิงสู่)  2. ไม้จำปา (ส่วนมากมาจากฝาโลงจำปาที่มีวิญญาณติดมาด้วย) ก็ที่บ้าน อ.เจน มีเตียงไม้จำปาแบบเนี้ยใครไปนอนเป็นได้เรื่องมักจะถูกลากลงมาจากเตียงเสมอ ต่อมาจึงใช้วางพระพุทธรูปแทนจึงอยู่กันได้ค่ะ

มาทายกันซิค่ะ อ.เจน เลือก เบอร์ 1 หรือ เบอร์ 2  ตัดสินใจ..ยากจังค่ะ ...ติ๊ก..ต๊อก...ๆๆๆ หมดเวลา อ.เจน เลือก เบอร์ 1 เลือกไม้ตะเคียน อ.เจน ให้เหตุผลว่า ไม่เป็นไรหรอกพี่ผีตะเคียนก็ยังดูดีมีสกุลกว่าผีไม้โลงจำปา เออ ดิฉันก็เห็นว่าเป็นจริงตามนั้น  ก็อยู่ ๆ กันไปค่ะ แต่สำหรับดิฉันคงต้องนั่งทำธุระในห้องน้ำแบบว่านั่งคอห่านไปจ้องประตูไปเป็นแน่ค่ะ ถ้าเจ้าแม่ตะเคียนออกมาจากประตู ดิฉันวางแผนว่าคงต้องใช้หลังพิงข้างฝาตั้งหลักก่อน เพราะถ้าวิ่งไปข้างหน้าก็ประตูที่เจ้าแม่ตะเคียนยืนคอยอยู่  สู้ตั้งหลักแล้วตะโกนให้คนมาช่วยดีกว่าค่ะซึ่งดิฉันก็ต้องขออนุโมทนาบุญกับท่านผู้บริจาคทุกท่านค่ะ

ข้าวของที่ต้องขนกันไป   วันอาทิตย์ที่ 24 ส.ค.57 วันทัวร์บุญวันแม่  เราทุกคนก็ยังป่วยอยู่ เย็นวันจันทร์ที่ 25ส.ค.57  จะต้องช่วยกันขนของมากองเตรียมไว้วันรุ่งขึ้นเพื่อขนข้าวของต่าง ๆ ไป จ.เพชรบูรณ์  ทีมงานทุกคนก็เหน็ดเหนื่อยจากวันงานที่ผ่านมาคาดว่าจะได้พักสักวันหนึ่งแต่ก็ต้องมีภารกิจด่วนในค่ำคืนวันจันทร์ ซึ่งก็มีคุณภุชงค์ คุณสุดารัตน์ คุณดา อาเฮียคุณเป็ก น้องเชน น้องเก่ง คุณเต้ย  คุณมิตรยกเว้น ดิฉัน ที่ไปไม่ได้จริง ๆ ค่ะ ป่วยเดินสั่นเป็นเจ้าเข้า ตัวสั่นไม่มีแรงค่ะ ชีวิตนี้ที่ต้องเลือกค่ะถ้าไปคืนนี้ วันพรุ่งนี้คงตายอย่างเขียดค่ะ จึงตัดสินใจโทรไปแจ้งคุณรุ้ง พี่ขอไปพรุ่งนี้นะค่ะตี 5 เจอกันค่ะ กลับบ้านไปนอน นอนเลยค่ะ นอนเป็นตาย นอนโดยไม่กินยาเพราะกินไปหมดถุงแล้ว วันที่ไปกรกะโดดโลดเต้นนั้นอะป่วยตาลาย แต่พยายามฝืนยืนให้อยู่ค่ะเพื่องานบุญของอ.เจน ให้สำเร็จ  ส่วน อ.เจน อะน่ะน้ำมูกไหล เป็นไข้ คุณรุ้ง ปวดทั้งตัวตาแดง ดิฉันก็อาการอย่างที่บอกนั่นแหละค่ะน้อง ๆ ที่ทำงานก็บ่นว่าไม่เจียมตัวเอาตัวเองไม่รอดไปช่วยใครเขาแต่ดิฉันเชื่อในบุญค่ะจึงไม่ได้ต่อล้อต่อเถียงเขาไปอย่างที่ใจคิดค่ะ
เช้าวันอังคารที่ 26 ส.ค.57 ตื่นแต่ตี 4.30 น. ค่อย ๆเดินไปแต่งตัวอย่างคนที่มีความเข็มแข็งเพื่อหลอกสายตาคนทางบ้านแท้จริงแล้วใจมันไปแล้วว่าจะไปช่วยอาจารย์ ต้องทรงตัวไปให้ได้ ตี 5 ถึงจุดนัดพบวัดบางพลัดรถบรรทุก 10 ล้อมาแล้ว  ทีมจัดการ คุณรุ้ง ทีมขนก็มี อ.เจน น้องเบิร์ด คุณดา อาเฮีย คุณเป็ก น้องเชน น้องเก่ง คุณเต้ย  คุณมิตร มาก่อนดิฉันอีก ทุกคนเห็นว่าดิฉันคงไม่รอดจึงให้เป็นคนส่องไฟฉาย แต่สุดท้ายดิฉันก็ต้องช่วยค่ะ เพราะข้าวของกองมหาศาลเชียวค่ะขนกันหลายรถปิ๊กอัพค่ะ ใช้รถเล็กขนหลายเที่ยวค่ะ กว่าจะขนเสร็จ

ผู้กล้าท้าไฟ  รถบรรทุก 10 ล้อ  สูงมาก จึงส่งผู้กล้า น้องเก่งปีนขึ้นไปเอาผ้าจับเหนี่ยวสายไฟฟ้าแรงสูงให้พ้นหลังคารถบรรทุก กว่าจะขนเสร็จก็สายพอดีทำให้เลยเวลารถบรรทุกวิ่ง ทำไงดีล่ะ ตำรวจจับแน่

ขอเทวดาช่วยบังตาตำรวจ  เราต้องรีบเดินทางกันแล้วทุกคนต้องแยกย้ายกันไปแล้วค่ะ ดิฉัน คุณสุดารัตน์ คุณดา น้องเบริ์ด อาเฮีย ลางานไปค่ะส่วน คุณมิตร ลาลูกน้องตัวเองไปค่ะ นอกนั้นต้องกลับไปทำงาน สงสารน้องเก่งอยากไปช่วยอุตส่าห์โทรไปลางานแล้วเจ้านายไม่อนุญาต จึงต้องกลับไปทำงานค่ะ คือ พวกเราจะไปยกกระเบื้องหนักเหมือนหินอะค่ะ ขอบอกหนักมาก ๆ ค่ะ  การเดินทางให้ผ่านพ้นตำรวจเราก็ต้องวางแผนการกันแล้วรถบรรทุกขับผิดเวลาไม่ได้ ขณะนั้น เวลาประมาณ 7.30 น. เยี่ยงนี้ไม่พ้นสายตาตำรวจแน่ คิดกันแล้ว อย่างนี้ดีกว่า อ.เจน ขับรถนำทาง รถบรรทุกอยู่ตรงกลางรถคุณมิตรขับตามหลังรถบรรทุก  สำหรับ อ.เจนใช้วิชาอะไรดิฉันไม่รู้ ส่วนดิฉันขอให้เทวดาช่วยบังตาตำรวจด้วยเถิดเจ้าประคูณน้องเบิร์ดกับคุณมิตร ก็สวดมนต์ตามหลังขออย่าให้ตำรวจหันมาเห็น เพราะถ้ารถผ่านเข้าเขตเมืองนนทบุรีได้ก็รอด  แต่กว่าจะรอดมีรถชนกันขวางถนนอยู่รถขับผ่านได้เลนเดียว ทำไงล่ะตำรวจยืนอยู่กลางถนน ดิฉันอธิษฐานขอเทวดาตลอดขออย่าให้ตำรวจสนใจรถเราเลย แลก็แปลกตำรวจยืนหน้าหันหลังไม่ได้เห็นรถบรรทุกของเราเลยเมื่อรอดมาได้ก็ผ่าน สน.ตลิ่งชัน อีก อุ่ยเครียดเลย สักพัก ก็สามารถผ่านเข้าเขต จ.นนทบุรีได้ เหมือนหนังเลยค่ะ เคยดูมั้ยค่ะลุ้นน่าดูกว่าจะข้ามเขตแดนได้โอ้ยเหนื่อยค่ะ

กระเบื้องที่ร้านค้า รถบรรทุกไปถึงร้านค้ากระเบื้อง ต้องรอตรวจสอบแผ่นกระเบื้องที่อ.เจน ไปสั่งเอาไว้เมื่อวันก่อนกว่าจะได้กระเบื้องมาได้รอไปอีก 2 ชม. กว่า ระหว่างที่รอคอยนั้นอ.เจน กับคุณรุ้ง ก็ต้องวิ่งรอกไปธนาคารเพื่อโอนเงินจิปาถะ และก็กลับมาที่ร้านกระเบื้องอีกครั้งหนึ่งเพื่อเดินทางไป จ.เพชรบูรณ์ ฟังเรื่องราวแล้วอย่าเหนื่อยนะค่ะมีเหนื่อยกว่านี้อีกค่ะ

ตะปู กับ ล้อรถยนต์  อ.เจน สังเกตเห็นรถคุณมิตร ยางแบน จึงให้ไปเติมลมยางที่ปั๊มน้ำมันแต่ในระหว่างเติมลมยางก็พบว่ามีตะปูตัวใหญ่เบ้อเริ่มเจาะติดอยู่ที่ล้อยางรถคุณมิตรเดชะบุญจริง ๆ ถ้าขับต่อไปอะไรจะเกิดขึ้น ไม่อยากจะคิดค่ะ สิ่งศักดิ์สิทธิ์ช่วยเอาไว้แท้ๆ ไม่มีใครเห็นตะปูตัวเขื่องนี้เลยค่ะ

การเดินทางที่ยาวไกลและสายฝน  ตลอดการเดินทางมีฝนบ้างหยุดบ้างเป็นระยะ ๆเมื่อไปถึงสำนักปฏิบัติธรรมวิปัสสนาญาณ ประมาณ 5.30 น. อากาศเย็นมาก มีลมพัดกรรโชกแรงและหนาวค่ะ การก่อสร้างเรือนรับรองมีความคืบหน้าไปมาก อ.เจน และคุณรุ้ง ได้วางแผนการวางประตูและการปูกระเบื้องให้ช่างได้เข้าใจค่ะ

ผู้หญิง กับ กระเบื้อง   ถึงเวลาสนุกแล้วสิๆ  เราต้องเร่งขนย้ายกระเบื้องที่แสนจะหนักทั้งหมดนี้ให้เร็วที่สุดเพราะว่าเริ่มเย็นมากแล้ว และเราก็ไม่ได้ค้างคืนด้วย ภารกิจเสร็จก็ต้องกลับทันที ดังนั้น จึงต้องช่วยกันขนอย่างเต็มกำลังค่ะที่แย่ที่สุด ก็คือกำลังแรงของผู้หญิงมากกว่าผู้ชาย และผู้ชายก็มีน้อยเสียด้วยแถมยังจะป่วยอีกจบกัน ค่ะ อย่างคุณมิตร ป่วยแต่ใจสู้ค่ะ ส่วนเฮียก็ต้องใส่เสื้อเกราะป้องกันหลังเดาะ พวกที่มาช่วยขนก็เป็นผู้หญิง อ.เจน แข็งแรงกวาเพื่อนเพราะเริ่มหายจากป่วยแล้วค่ะคุณรุ้งยังแย่ ๆ อยู่ ก็ไปคุมช่างก่อสร้าง ส่วนตัวดิฉันก็เหงื่อกรานแตกพลั๊ก ๆ  แทบจะหายป่วยเลยค่ะ สรุป หายป่วยแต่มือแดงเถือกเลยค่ะ น้องเบิร์ด เหงื่อท่วมตัวอย่างกับอาบน้ำมาเลยค่ะเราต้องจับกันเป็นคู่ ๆ เพราะกระเบื้องแต่ละชุดหนัก 30-40 กก. (ชุดหนึ่ง 6 แผ่นใหญ่)

เราต้องช่วยกันยกแผ่นกระเบื้อง แม้ว่าจะหลายเที่ยวก็ต้องยอมเหนื่อยกันเพื่อบุญกัดฟันสู้ค่ะผู้ชายคอยส่งให้พวกผู้หญิงแบกและขนค่ะ พวกคนงานหญิง 3 คน ก็มาช่วยขน เป็น 10 ๆรอบค่ะระหว่างเดินก็ต้องระวังพื้นดินด้วยเพราะที่พื้นดินนั้นเป็นดินโคลนที่เละเทะมากค่ะคนที่เท้าจมลงไปในโคลน คือ อ.เจน และน้องเบิร์ด อย่างเละค่ะ

ผัดกระเพราหมู+ไข่ดาว ข้าวกล่อง+น้ำดื่มอ.เจน ไปซื้อหามาให้กินกันเมนูจากร้านแม่ละเมียด หากพ้นจากร้านนี้ไปแล้วไม่มีอีกแล้วค่ะอาหารเมื่อเสร็จแล้วก็ต้องออกเดินทางกลับ ประมาณ 1 ทุ่มครึ่ง  ต้องรีบกลับเพราะวันพรุ่งนี้ต้องไปทำงานกันค่ะ

ชีวิตเฉียดตาย เวลานั้นก็ประมาณ5 ทุ่มแล้ว ขากลับเฮีย ขับรถคุณมิตร เพราะคุณมิตร เขาปิดสวิทตัวเอง ประมาณเวลา 6 โมงเย็นเขาพร้อมปิดสวิทตัวเองและหลับไปได้เองค่ะ ดังนั้น จึงเกิดความเสี่ยงแก่คณะเดินทางเป็นอย่างมากจึงลงมติเป็นเอกฉันท์มอบหมายให้เฮีย เป็นคนขับคุณมิตร ส่วน อ.เจนก็ขับรถตัวเองขับตาม ๆ กันไปค่ะ  เมื่อคณะเดินทางกันไปสักระยะหนึ่งปรากฏว่า เฮีย ไม่เห็นเกาะกลางถนน แต่หักหลบได้ทันท่วงที ระหว่างนั้น อ.เจนขับตามอยู่เบื้องหลัง มีเสียงเตือน อ.เจน ว่าให้ระวัง แล้วทันใดนั้นเอง อ.เจนก็หมุนพวงมาลัยหักหลบรถคุณมิตร ซ้าย ขวา และซ้าย ล้อรถยกลอยขึ้นและแตะพื้นเสียงดังสนั่น จังหวะเอง เสี้ยวยาแดงผ่าแปดจริง ๆ ค่ะ ชีวิตเฉียดตาย

ขณะที่เรามีชีวิตที่เฉียดตาย .....คุณคิดถึงอะไร....บ้าง ตอนนั้นดิฉันกลัวว่า อ.เจน กับคุณรุ้ง จะเป็นอะไรมั้ยมีสติดีค่ะเป็นห่วง  ภาพเหตุการณ์มันเกิดขึ้นรวดเร็วมากค่ะ แต่สำหรับตัวดิฉันเองคิดว่าถ้าจะต้องมาตายในครั้งนี้ก็พร้อมค่ะ ดิฉันแปลกใจมากที่ไม่ได้รู้สึกตื่นเต้น ตกใจ ใจสั่นอกขวัญหาย แต่กลับสงสัยและแปลกใจตนเองว่า ทำไม ๆ ถึงไม่ตกใจกลัว กับความตายที่รออยู่เบื้องหน้าอาจารย์ได้เฉลยว่า เป็นเพราะ พวกเรานั้นได้ หมั่นฝึกสติจนแข็งแกร่ง จึงมีจิตนิ่งและสามารถจดจำภาพเหตุการณ์ได้หมดทุกขั้นตอนค่ะ ตั้งแต่รถคันหน้าวิ่งอย่างไรและรถคนที่เรานั่งปัดแก่วงไปในทิศทางใดบ้าง มองเป็นธรรมดามากค่ะ

สิ่งศักดิ์สิทธิ์คอยช่วยเหลือ อาจารย์บอกว่าถ้าไม่มีสิ่งศักดิ์สิทธิ์คอยช่วยเหลือในครั้งนี้ ก็คงไม่รู้ว่า จะได้มีสำนักปฏิบัติธรรมวิปัสสนาญาณหรือไม่ทุกอย่างคงจบไปด้วยกันแล้วค่ะ เพราะทุกอย่างเพิ่งจะเริ่ม ยังไม่สำเร็จเป็นรูปเป็นร่าง แล้วใครจะสานต่อกันเล่าค่ะ ซึ่ง อ.เจน เล่าว่า ในขณะนั้นเหมือนกับว่า มีสิ่งที่มองไม่เห็นมาช่วยจับที่มือและมาช่วยหักพวกมาลัยรถ ให้รอดพ้นจากอุบัติเหตุในคืนนั้นทั่วทั้งถนนมีเพียงรถ อ.เจน และรถคุณมิตร เพียง 2 คัน เท่านั้น ค่ะ

วิญญาณหญิงถูกฆ่ายัดกระสอบมาสำแดงเหตุ  หลังจากนั้นอีกสักพักหนึ่งก็เกือบจะมีอุบัติเหตุจากรถของคุณมิตรอีกครั้งโดยรถเกือบจะไถลไปชนป้ายบอกทาง ทั้ง ๆ ที่ ทั้งถนนก็มีกันอยู่แค่ 2 คันเท่านั้น แต่โชคดีที่เฮียหักหลบได้ทันดิฉันเห็นว่า เป็นเรื่องที่ค่อนข้างแปลกและไม่ธรรมดาเสียแล้ว จึงได้บอกกับ อ.เจน ว่าอาจารย์ช่วยดูด้วยญาณ(ดูขณะขบรถ) สิค่ะว่าในรถคุณมิตร มีเหตุอันใดกันแน่ เป็นไปได้อย่างไรที่จะเกิดเหตุการณ์แบบนี้ทันใดนั้น อ.เจน ก็หันมาบอกว่า ไม่ได้การแล้ว  จึงบอกให้ดิฉันโทรไปบอกรถคันหน้าว่าให้แวะปั๊มน้ำมันทันทีค่ะ

อ.เจน หันมาบอกกับดิฉันว่า วิญญาณของผู้หญิงที่ถูกฆ่าข่มขืนแล้วยัดกระสอบได้ถูกนำศพมาทิ้งไว้ใกล้ ๆ กับที่ดินสำนักปฏิบัติธรรมวิปัสสนาญาณ (ตายมาแล้วประมาณ10 ปี) เธอได้ติดตามมาจากที่สำนักฯ และอยู่ในรถคุณมิตร จำเป็นต้องให้จอดรถ เพื่อเจรจากัน

ก็แค่อยากได้บุญ มื่อ อ.เจน และคุณรุ้ง ได้เข้าไปในรถสักพักใหญ่ก็เดินกลับมาบอกว่าเธอไปแล้ว ซึ่ง อ.เจน ก็ได้สั่งสอนว่าไม่ควรทำแบบนี้เลย ถ้าเกิดอุบัติเหตุก็จะเป็นโทษเป็นกรรมกันต่อภพชาติไปอีกเธอผู้นี้เข้าใจแล้ว แต่ก็ได้บอกว่า “ก็แค่อยากได้บุญเท่านั้นเอง” ค่ะ วิญญาณส่วนมากมักจะพูดอยู่อย่างนี้ดังนั้น ทุกท่านก็นำเรื่องนี้ไปคิดตรึกตรองเอาไว้เลยว่า ไฉนเลยเมื่อครั้งเรายังมีชีวิตอยู่จึงไม่คิดกอบโกยบุญสะสมบุญเอาไว้เล่าเมื่อครั้นตายไปไม่มีบุญหนุนนำก็ไปเที่ยวขอบุญจากคนอื่นเขา เขาก็ไม่รับรู้ไม่ได้ยินเสียง มันเป็นเช่นนั้นจริง ๆ ค่ะ

แบกของหนักแต่ไม่ปวดเมื่อย  ด้วยบุญหรืออะไรก็ไม่ทราบได้ ดิฉันได้ถามทุกคนที่ไปแบกหามกันวันนั้นไม่มีใครปวดเมื่อยร่างกายแต่อย่างใดค่ะ โดยส่วนตัวคิดว่าหากเราทำสิ่งใดที่เป็นความดีด้วยใจและศรัทธาด้วยแล้วเราก็จะไม่เป็นอะไรที่หนักหนาค่ะ อ.เจน มักจะพูดกับดิฉันเสมอว่า พี่นี่อยู่ได้ด้วยบุญค่ะ  และดิฉันก็เชื่อว่า ดิฉันอยู่ได้ด้วยบุญจริง ๆ อย่างที่ อ.เจน พูดค่ะ

ทุกอย่างผ่านพ้น ดิฉันเชื่อที่ อ.เจน มักพูดเสมอว่าขอให้เชื่อว่า บุญนั้นมีจริง และเชื่อในการทำความดี เทพเทวาก็มาอารักษ์ผู้ที่ทำความดีเองค่ะ คณะเดินทางกลับถึงบ้านประมาณ ตีหนึ่ง กว่าๆ เองค่ะ

x

อ่านแล้วตื่นเต้นตลอดเลยค่ะ ขอบคุณพี่จี๊ดนะคะที่นำเรื่องเล่าและข้อคิดดีดีๆ มาเล่าสู่กันฟัง ขอเป็นกำลังใจให้กับ อ.เจน,คุณรุ้งและทุกๆ ท่านนะคะ สู้ต่อไปนะคะ  โพสต์เมื่อ 2014-9-1 09:52

อัพเกรด  24.73%

16

202

1613

เครดิต

Master

Rank: 4

เครดิต
1613
โพสต์เมื่อ 2014-7-7 20:02:35 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
อนุโมทนาสาธุ ครับ

ร่วมอนุโมทนาค่ะ  โพสต์เมื่อ 2014-8-26 18:01

อัพเกรด  13%

0

23

239

เครดิต

Senior

Rank: 3Rank: 3

เครดิต
239
โพสต์เมื่อ 2014-7-7 20:09:07 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
อนุโมทนาบุญคะ

อัพเกรด  31.51%

1

675

1918

เครดิต

Master

เครดิต
1918
โพสต์เมื่อ 2014-7-7 20:33:02 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
อนุโมทนาสาธุ ครับ

อัพเกรด  24.29%

1

154

1593

เครดิต

Master

เครดิต
1593
โพสต์เมื่อ 2014-7-7 21:11:38 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
อนุโมทนาบุญค่ะ

อัพเกรด  12.33%

0

12

237

เครดิต

Senior

Rank: 3Rank: 3

เครดิต
237
โพสต์เมื่อ 2014-7-7 21:47:32 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
อนุโมทนาบุญด้วยครับ

อัพเกรด  78.84%

0

285

4048

เครดิต

Master

เครดิต
4048
โพสต์เมื่อ 2014-7-7 21:54:28 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
อนุโมทนาบุญด้วยคะ

สมาชิกที่เพิ่งอ่านหัวข้อนี้

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับโพสต์นี้ได้ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|อุปกรณ์เคลื่อนที่|Archiver|อาจารย์เจน.com

GMT+7, 2024-3-29 19:40 , Processed in 0.120737 second(s), 23 queries .

Copy right © 2013 อาจารย์เจน.com.

Web Design By modifydiscuz.com

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้