เส้นทางมหัศจรรย์.....สู่งานมหากฐิน วันที่ 11 พฤศจิกายน 2555 - ห้อง จี๊ดจ๊าดเล่าเรื่อง อาจารย์เจน.com

อาจารย์เจน.com

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
ดู: 12524|ตอบ: 42

เส้นทางมหัศจรรย์.....สู่งานมหากฐิน วันที่ 11 พฤศจิกายน 2555

[คัดลอกลิงก์]

76

106

358

เครดิต

สมาชิก.

Rank: 7Rank: 7Rank: 7

เครดิต
358
โพสต์เมื่อ 2013-8-15 13:34:16 | แสดงโพสต์ทั้งหมด |โหมดอ่าน
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Wwwarjanjencom เมื่อ 2013-8-15 13:38

ก่อนที่จะเกิดงานมหากฐินในวันที่ 11 พ.ย.2555 ที่จะถึงนี้เกิดเหตุการณ์อะไรขึ้นบ้าง ดิฉัน อดไม่ได้ที่ขอเล่าเป็นการ...ด่วน...ด่วน...ด่วน...ค่ะ ขณะที่เล่าเรื่องราวให้ทุกท่านได้รับทราบ อ.เจน และ ทีมงานที่เดินทางไปยังไม่กลับมาเลย ค่ะ แต่ด้วยเป็นเรื่องด่วน อ.เจน และคุณรุ้ง จึงแจ้งมาทางโทรศัพท์ ขอเป็นการด่วนค่ะ ดิฉันได้รับฟังเรื่องราวก็อดเสียดายไม่ได้เพราะว่ามีงานเข้าในช่วงนี้ไม่ สามารถจะลางานติดตาม อ.เจน และคณะทีมงานไปด้วยได้ เสียดายจริงๆ ค่ะ

เนื่องจากงานบุญของ อ.เจน มีมากมายแทบจะไม่มีเวลา พอจะมีเวลาว่างก็หาข้อมูลเพื่อเตรียมเดินทางไปสำรวจวัดหรือเส้นทางที่จะไป ทั้งนี้ อ.เจน ได้นั่งสมาธิ เรื่องการจัดงานกฐิน  ทันใดนั้น ครูบาร์อาจารย์มาบอกกล่าวว่า งานกฐินปีนี้ จะได้ทำกับพระจริยวัตรที่งดงามปฏิบัติดีปฏิบัติชอบ และอยู่ในป่าเขาลำเนาไพร
เมื่อเป็นเช่นนี้ เป็นปัญหาที่ต้องมาประชุมกัน อ.เจน ก็มาปรึกษาบรรดาสานุศิษย์ ต่างก็ช่วยกันหา ซึ่งงานนี้ไปเช้าเย็นกลับไม่ค้างคืน ดังนั้น ต้องหาวัดที่ไม่ไกลจากกรุงเทพฯ มากนัก ซึ่งหายากมากค่ะ ด้วยมีลูกศิษย์ และผู้ร่วมบุญกับ อ.เจน ท่านก็ได้ช่วยเหลือ พร้อมให้คำแนะนำ แต่วันที่จัดงานไม่ตรงกันบ้าง มีคนจองกฐินไว้แล้วบ้าง และที่หายากมากที่สุดจะไปหาวัดป่าได้ที่ไหนที่มีพระจริยวัตรที่งดงามปฏิบัติ ดีปฏิบัติชอบ

ด้วยทุกปีที่ผ่านมา อ.เจน จะจัดงานมหากฐินยิ่งใหญ่ ประทับใจ แบบจัดเต็ม จัดใหญ่ ไม่เหมือนใครทุกท่านที่ได้เคยมาร่วมงานก็จะทราบกันดีอยู่แล้วไม่ต้องอธิบาย มาก ครั้งนี้ก็เช่นเดียวกัน ครั้งแรกมีประชุมกันแล้วว่าจะจัดแนวใด แต่เห็นทีจะต้องเปลี่ยนแนวแล้วค่ะ เพราะมีเหตุที่ต้องเปลี่ยนแปลงค่ะ
               วันศุกรนี้ 19 ต.ค.2555  อ.เจน  มีวันว่างวันเดียวเท่านั้น เพราะการโทรศัพท์ไปยังวัดต่างๆ ไม่ชัดเจนเท่ากับไปด้วยตนเอง จึงได้นัดทีมงานออกเดินทางหาวัดตามที่นิมิตไว้ค่ะ มันไม่ง่ายอย่างที่คิด ฟังแล้วก็สงสาร อ.เจน และคณะเป็นอย่างมาก  คณะผู้เดินทาง อ.เจน  คุณรุ้ง คุณต้นโพธิ์ คุณเป็ก น้องเชน และคุณโจ้ (นายทหาร...หนุ่ม เพื่อนคุณภุชงค์ ส่งเพื่อนมาดูแลแทน คุณภุฯ.มีงานเข้าเหมือนกับดิฉัน แหละค่ะ เจ้านายเป็นเจ้ากรรมนายเวร ..ของเรา ..โอ้ไม่นะ..ไม่ช่าย)
               ออกเดินทางกันตั้งแต่ 8.30 น.  เส้นทางสำรวจก็ตั้งแต่จังหวัดสิงห์บุรี จนถึง จังหวัดลพบุรี เลาะ เส้นทางไปเรื่อยๆ จนเย็น เวลา 18.30 น. รวมกว่า 20 วัด  อ.เจน บอกว่าเหนื่อยมากๆ เกือบเดินไม่ไหวแล้ว เกือบท้อ แต่ด้วยความตั้งใจว่าต้องทำให้ได้ อ.เจน เป็นคนขับรถนำพาทีมงานไปเองด้วย อ.เจน บอกว่าขณะขับรถก็อธิษฐานจิตไปด้วย  แต่เหมือนไม่เป็นผล แต่คงมีบุญสัมพันธ์กับสิ่งเล้นลับในช่วงมือดและเย็นมากกว่า เพราะก็ได้พบซะจนได้ ค่ะ เหนื่อยแทนจริงๆๆ
               อ.เจน ทราบดีว่ากฐินเป็นบุญใหญ่ การที่จะนำพาคนจำนวนมากไปทำบุญกฐินไม่ใช่เรื่องง่าย เพราะทุกปีที่จัดกฐินจะประสบปัญหามากมาย ปีที่แล้วก็น้ำท่วมใหญ่ต้องย้ายวัดทอดกฐินอย่างกะทันหัน เมื่อ อ.เจน ขับรถไปได้ประมาณ 400 กม.  จึงได้จอดรถและนั่งสมาธิในรถ โดยกับคุณรุ้ง ให้ตั้งจิต อธิษฐานร่วมกัน ดังนี้ หากเราสองเคยมีบุญสัมพันธ์ร่วมกันมา ทำบุญร่วมกันมา และมีบารมีสะสมร่วมกันมาตั้งแต่อดีตชาติ ขอให้ลูกทั้งสอง ได้พบกับวัดที่จะได้ทอดกฐินในวันที่ 11 พ.ย.2555 ภายในวันนี้ด้วยเทิด ..ทันใดนั้น ก็ปรากฏภาพ โบสถ์หรือศาลาสีเหลืองๆ อยู่กลางทุ่งกว้าง เห็นแค่นั้น ไม่เห็นชื่อวัดค่ะ

....  เมื่อขับรถต่อไปเรื่อยๆ ขณะนั้นอยู่ในจังหวัดลพบุรีแล้ว และทุกคนก็หันไปเห็นป้ายชื่อวัด มี 7 วัด เส้นทางเหมือนเขาวงกตลำบากมาก อ.เจน เองก็เหนื่อยมากแล้ว ทีมงานก็บอกกลับกันเถอะเย็นมากแล้วพรุ่งนี้ค่อยหาใหม่ แต่ อ.เจน บอกไม่ได้แล้วเพราะว่า ไม่มีเวลาแล้วต้องวันนี้ แต่เมื่อขับเข้าไปสอบถามทุกวัดล้วนแต่มีคนจองกฐินไว้หมดแล้ว ป้ายวัด 7 วัด ไม่มีป้าย 2 วัด ตอนนั้นก็โพล้เพล้แล้ว

แต่เมื่อเงยหน้าขึ้นไปก็ต้องผงะตกใจ ตื่นตะลึงไปตามๆ กัน เพราะมีฝูงค้างคาวจำนวนนับล้านตัวบินขึ้นฟ้า ม้วนตัวกันเป็นเกลียวพายุทอนาโดเลยก็ว่าได้ อ.เจน บอกว่าสวยงามมาก เมื่อยืนดูอยู่นานสายตาก็ไปเห็นทุ่งกว้าง ร่มรื่น ร่มเย็นมาก อ.เจน บอกว่า ด้วยญาณวิถี ถือเป็นนิมิตหมายที่ดี แต่ก็ไมรู้ว่าดีอย่างไร รู้ด้วยจิตว่าเป็นเรื่องที่ดี และก็หารู้ไม่ว่าฝูงค้างคาวดังกล่าวนั้นบินมาจากวัดใกล้เขาวงกตนั่นแหละค่ะ ซึ่งห่างออกจากวัดที่ยืนอยู่ประมาณ 100 เมตร  จะมีสำนักสงฆ์อยู่แห่งหนึ่ง ชื่อว่า...... มีหลังคาสีเหลือ ตรงตามที่เห็นในสมาธิ อ.เจน ก็ได้เลยว่าที่นี่แหละใช่แล้ว  จึงเดินไปสอบถามชาวบ้าน ทุกคนต่างก็บอกว่าไม่มี พระก็ไม่มี  ไปหาที่อื่นเถอะ มีคนเขาจองกฐินกันหมดแล้ว
  และแล้ว อ.เจน ก็หันไปเห็นบันใดทางขึ้นของสำนักสงฆ์แห่งนี้ สูงชั้นประมาณ 500 กว่าขั้น ทุกคนก็เหนื่อยกันแล้วไม่มีใครขี้นบันได ต่างก็เชื่อชาวบ้าน ลงความเห็นว่ากลับกันเถอะ ตอนนั้นก็มืดมากแล้ว แต่ อ.เจน บอกว่า ไหนๆ ก็มาแล้ว เหนื่อยก็เหนื่อย ด้วยความตั้งใจอย่างแรงกล้า และเห็นด้วยญาณว่าต้องที่นี่แน่  จึงบอกให้ทุกคนรออยู่ที่นี่ อ.เจน จะขึ้นไปเอง  เมื่อ อ.เจน ก้าวขึ้นบันไดทุกคนก็ยืนมอง อ.เจน ลุ้นกันอยู่ข้างล่าง
               ทันใดนั้น คุณรุ้ง ซึ่งยืนลุ้น อ.เจน ด้วยความเป็นห่วงก็ได้เห็นเงาดำสูงใหญ่มาก ยืน อยู่ไกล้กับ อ.เจน จึงหันไปถามคุณต้นโพธิ์ พร้อมกับชี้มือไปด้วยว่าเห็นผู้ชายสูงใหญ่มากคนนั้นมั้ย อยู่ไกล้ๆ กับ อ.เจน แต่ คุณต้นโพธิ์ ตอบกลับมาว่า ไม่เห็นมีใคร (ซึ่งเรื่องนี้ อ.เจน ลงมาเล่าในภายหลัง...ค่ะ เดี๋ยวค่อยว่ากัน)
ระหว่างที่ อ.เจน เดินขึ้นบันได ก็ได้อธิษฐานจิตไปตลอดทางว่า ขอเหล่าเทวดา ครูบาร์อาจารย์ ช่วยให้ได้สำนักสงฆ์หรือวัด ที่ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบ ตอบรับกฐินด้วยเทอญ... (ขอให้ท่านช่วยเหลือค่ะ อันนี้ อ.เจน ของแท้ต้องมีบุญสัมพันธ์กับ....ในที่มืดค่ะ)
                ...อ.เจน ก็ได้พบกับ ผู้ชายร่างสูงใหญ่มาก ไม่ใช่คนแน่ๆ เหมือนยักษ์มากกว่าคน ที่เศียรมีมวยผมขมวดเป็นยอดแหลม เหมือนเศียรพระที่เราเห็นๆ กัน อะค่ะ ท่านยิ้มให้เหมือนยินดีที่ อ.เจน ขึ้นมา  อันนี้เดาเอานะค่ะ ท่านคงทราบว่า อ.เจน จะมาทำการใดจริงมั้ยค่ะ ก็เดินอธิษฐานมาตลอดทางซะขนาดนั้น อ.เจน บอกตอนนั้นก็กลัวๆ อยู่เหมือนกัน ก็ยิ้มตอบไป และแล้วท่านก็พูดขึ้นมาว่า “เรามีบุญสัมพันธ์กับที่นี่” เมื่อ อ.เจน ได้ยินดังนั้นก็ไม่รอช้าก็เดินขึ้นบันไดต่อไป  เมื่อถึงที่หมายก็ได้ยิน เสียงเหมือนคนคุยกัน จึงตะโกนไปว่ามีใครอยู่บ้างค่ะๆ ก็มีหลวงพ่อเจ้าอาวาสท่านเดินมาต้อนรับ อ.เจน
               อ.เจน ดีใจมาก จึง ได้สอบถามกับท่านว่าที่นี่มีใครจองกฐินหรือยังเจ้าค่ะ ท่านตอบว่าไม่รับกฐินหรอกโยม อาตมาได้สร้างวัดไว้ 2 แห่ง จึงไม่ขอรับกฐิน เพราะที่นี่มีอาตมาอยู่องค์เดียว อ.เจน ก็ไม่ได้บอกว่าตนเองเป็นใคร แต่ก็ได้บอกว่าจะนำพาคนมาทำบุญทอดกฐิน เดินทางมาไกลต้องการวัดหรือสำนักสงฆ์ที่ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบ และทราบว่าที่นี่เป็นเช่นนั้น เมื่อคุยกันได้สักพักท่านจึงยินดีรับกฐิน เพราะท่านเห็นถึงความตั้งใจ แม้ในตอนนี้ท่านก็ยังไม่รู้ว่า อ.เจน เป็นใครค่ะ
             ดินแดนสวรรค์ชั้นดาวดึงส์ อ.เจน สื่อได้ว่าที่นี่ เหมือนแดนสวรรค์ชั้นดาวดึงส์ จึงได้ถามท่านว่าที่นี่เป็นดินแดนของมิติสวรรค์ชั้นดาวดึงส์หรือไม่เจ้าค่ะ ท่านเจ้าอาวาสท่านยิ้มและไม่ตอบอะไร ท่านเพียงแต่ตอบกลับมาว่าก็โยมรู้แล้วก็ดูเอาเองเถอะโยม เพราะ อ.เจน เห็นว่าที่นี่เป็นดินแดนศักดิ์สิทธิ์ ท่านจึงบอกแก่เจ้าอาวาสว่าในวันนั้น
               อ.เจน ได้แจ้งแก่ท่านเจ้าอาวาสว่า ในวันนั้นจะนำพาผู้ร่วมบุญทุกท่าน ใส่ชุดสีขาว สวดพระพุทธคุณ พระธรรมคุณ และพระสังฆคุณ 108 จบ นั่งสมาธิ  รับประทานอาหารมังสวิรัติ ถือศีลบริสุทธิ์ ท่านเจ้าอาวาสท่านยิ้มแย้ม โดยแจ้งด้วยว่า ท่านจะเทศน์ฉลองกฐินให้ด้วยค่ะ
               มาด้วยแรงอธิษฐานโดยแท้ค่ะ ที่นี่มีเจ้าแม่กวนอิม และพระพุทธเจ้า ... อ.เจน บอกว่า เมื่อเราไปสวรรค์จะได้ไปด้วยชุดสีขาวบริสุทธิ์ นอกจากนี้คณะของผู้ร่วมบุญกับ อ.เจน ถือว่าเป็นประธานกฐินกองเยว และคณะสงฆ์คณะเดียวที่รับกฐิน ก็จะได้อานิสงส์เต็มๆ ค่ะ....จบแล้วค่ะ  
               โปรดติดตามตอนต่อไปในวันทีี่  11 พ.ย.2555 ว่าจะมีอะไรที่มหัศจรรย์กว่านี้อีกค่ะ
           เมื่อกฐินปีที่ผ่านมา  ยก ตัวอย่างเช่นชุดแต่งตัวที่ทุกคนเห็นว่า แลดูเวอร์ อลังการ์ อะไรจะขนาดนี้ ท่านลองนึกถึงคนโบราณซิค่ะ ที่เขาแต่งตัวด้วยเสื้อผ้า สีฉูดฉาด บาดตายิ่งนัก แถมด้วยทองหยอง เพชร พลอย เรียกว่าใครมีดีก็มาใส่กันล่ะค่ะ เมื่อสมัยวัยเยาว์ของดิฉัน ซึ่งก็อดคิดไม่ได้ว่าแต่งกันทำไม ก็คิดไม่ตกค่ะ  แต่เมื่อกฐินปีที่แล้ว ที่ อ.เจน คิดการแต่งตัวแนวโบราณ จำได้มั้ยค่ะ กฐินโลงเย็นนั้นแหละค่ะ  ที่ อ.เจน พูดเสมอว่าบุญมี 3 ระดับ  ระดับแรก   ก่อนกระทำคิดถึงบุญที่ทำ  ขณะทำ  และหลังทำหวนคิดทีไรสุขใจทุกที   
               วันที่ไปเช่าชุดกัน ก็ทราบกันแล้วว่าใครจะใส่ชุดอะไรในทีมงานของพวกเรา  ประมาณ 2-3 วันหลังจากนั้นเห็นจะได้ ทั้ง อ.เจน และคุณรุ้ง ก็นิมิต คล้ายๆ กันว่า  ชุดที่เราไปเช่ามาพวกเราได้ใส่อยู่ในสวรรค์ แต่ชุดที่บนสวรรค์สวยงามกว่าชุดที่เราไปเช่าเขามาอีกค่ะ เป็นผ้าแก้วเหมือนกระจกสวยงามตระการตามาก
ผทั้งที่ กว่าจะถึงวันงานก็อีกหลายวันค่ะ) ทั้ง อ.เจน และคุณรุ้ง ต่างก็มาเล่าให้ดิฉันฟังด้วยความตื่นเต้น ดังนั้น ปีนี้ ตอนแรกก็กะว่าจะเป็นแนว......(อุบไว้คราวหน้าค่ะ) แต่เมื่อ อ.เจน ได้ไป ณ สถานที่อันศักดิ์สิทธิ์เหมือนแดนสวรรค์ชั้นดาวดึงส์ จึงเปลี่ยนแผนการแต่งตัวใหม่ รวมทั้งการถือศีลบริสุทธิ์เป็นหลักการค่ะ

อัพเกรด  67.73%

0

747

3548

เครดิต

Master

Rank: 4

เครดิต
3548
โพสต์เมื่อ 2013-9-20 11:32:53 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
อนุโมทนาสาธุค่ะ

1

266

1035

เครดิต

สมาชิก.

Rank: 7Rank: 7Rank: 7

เครดิต
1035
โพสต์เมื่อ 2013-9-20 13:49:49 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
อนุโมทนาสาธุครับ

31

665

5432

เครดิต

สมาชิก..

Rank: 8Rank: 8

เครดิต
5432
โพสต์เมื่อ 2013-9-20 15:47:56 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
โมทนาสาธุด้วยเช่นกันค่ะ ทริปกฐินปีที่แล้ว เป็นทริปแรกที่ดาได้ไปร่วมบุญกับคณะอ.เจน เพราะคำชักชวนของน้องเบิร์ด หลังจากนั้นก็ไปมาตลอด ขาดไปแค่ทริปเดียวที่ไม่ได้ไปเพราะติดธุระอื่น

อ้างอึงจากข้อความพี่จ๊ดด้านบน เรื่องเจตนาบริสุทธิ์ในการทำบุญ ที่แบ่งเป็น 3 ระดับ จะจำแนกได้ดังนี้ค่ะ  
1.        ก่อนทำ  ก่อนไปทำบุญกฐินวันนั้น ก็รู้สึกดีใจ รู้สึกว่าเราจะไปทำบุญเพื่อเป็นเสบียงไว้ภายภาคหน้า ไปด้วยความตั้งใจจริง และวันนั้นได้ร่วมถือบริวารกฐินจากการจับฉลากด้วย แต่จำไม่ได้ว่าถืออะไร
2.        ระหว่างทำ จำได้แม่นเลยว่าตอนที่สวดอิติปิโส 108 จบ รู้สึกตื้นตันมาก จนน้ำตาจะไหลให้ได้ แต่ก็พยายามกลั้นไว้ และสวดต่อไปจนจบ
3.        หลังทำ ขณะที่กลับมาอ่านข้อความตอนนี้ ซึ่งก็ผ่านไปเกือบครบขวบปีแล้ว นึกย้อนเหตุการณ์ที่ได้ไปในวันนั้น ก็รู้สึกเกิดปิติในใจ และเกิดความรู้สึกอยากทำแต่กรรมดียิ่ง ๆ ขึ้นไป
ธรรมะคือคุณากร

อัพเกรด  38.84%

5

918

2248

เครดิต

Master

เครดิต
2248
โพสต์เมื่อ 2013-9-20 18:54:52 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทามิ
หวังว่าปีนี้ ความตั้งใจของผมจะสมหวังเป็นความจริงนะครับ (ยังไม่เคยร่วมบุญกฐินแบบจริงๆจังๆเลยสักที)
  "อัตตา หิ อัตตโน นาโถ" ตนนั่นแลเป็นที่พึ่งแห่งตน  

อัพเกรด  27.71%

0

585

1747

เครดิต

Master

เครดิต
1747
โพสต์เมื่อ 2013-9-21 02:53:29 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
อนุโมทนาสาธุค่ะ

อัพเกรด  10.67%

0

18

66

เครดิต

Junior

Rank: 2

เครดิต
66
โพสต์เมื่อ 2013-9-22 11:55:41 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
อนุโมทนา สาธุครับ

อัพเกรด  67.36%

2

1078

3531

เครดิต

Master

เครดิต
3531
โพสต์เมื่อ 2013-9-22 17:02:24 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
สาธุ สาธุค่ะ

สมาชิกที่เพิ่งอ่านหัวข้อนี้

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับโพสต์นี้ได้ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|อุปกรณ์เคลื่อนที่|Archiver|อาจารย์เจน.com

GMT+7, 2024-3-29 18:28 , Processed in 0.136511 second(s), 24 queries .

Copy right © 2013 อาจารย์เจน.com.

Web Design By modifydiscuz.com

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้