ทริปทัวร์บุญเสบียงสวรรค์ 5 สร้างกำแพงบุญใหญ่ - ห้อง ทริปทัวร์บุญเสบียงสวรรค์ อาจารย์เจน.com

อาจารย์เจน.com

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
ดู: 9116|ตอบ: 32
พิมพ์หน้านี้ ก่อนหน้า ถัดไป

ทริปทัวร์บุญเสบียงสวรรค์ 5 สร้างกำแพงบุญใหญ่

[คัดลอกลิงก์]

76

106

358

เครดิต

สมาชิก.

Rank: 7Rank: 7Rank: 7

เครดิต
358
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Wwwarjanjencom เมื่อ 2013-8-14 13:35

ทริปทัวร์บุญเสบียงสวรรค์ 5 ตอน สร้างกำแพงบุญใหญ่  ปิดทองลูกนิมิต ร่วมบุญวิหารทาน สวดมนต์ไหว้พระ อานิสงส์มหาศาล

สวัสดีค่ะ ทุกท่านวันนี้ คณะเสบียงสวรรค์ได้สะสมเสบียงบุญไว้มากพอเพียงใดค่ะ  เพราะบุญเท่านั้นที่จะ
ติดตัวทุกท่านไปทุกภพทุกชาติ เพราะเงินทอง บ้านรถ เกียรติยศนั้นติดตัวเราไปไม่ได้ เพราะเป็นอริยทรัพย์ภายนอกค่ะ อยากให้ทุกท่านสร้างอริยทรัพย์ภายใน เพราะบุญยิ่งทำยิ่งได้ ไม่มีเสีย มีแต่จะได้และจะติดตัวเราไปค่ะ

ดังนั้นทุกวันนี้อยากให้ทุกท่านได้มาร่วมบุญเพื่อทะนุบำรุงพระพุทธศาสนา เพราะเรามาร่วมทอดผ้าป่า
สามัคคี และถวายมหาสังฆทานร่วมกัน  ถวายกันเป็นหมู่คณะบุญนั้นก็จะเกิดพลังมหาศาล เกิดปิติทางใจ
เมื่อปิติใจเกิดมากศรัทธามาก บุญก็จะเต็มพลัง เกิดพลังพุทธานุภาพมากส่งผลให้ชีวิตเจริญทางโลก
และทางธรรม

และเวลาเราแผ่เมตตาอุทิศบุญ เจ้ากรรมนายเวรจะรับรู้ ถึงความตั้งใจของเราที่ทำให้ด้วยจิตศรัทธาอันแรงกล้าทำด้วยเจตนาอันบริสุทธิ์ เจ้ากรรมนายเวรอาจจะอโหสิกรรมกับเราได้ วันนี้ดิฉันได้เตรียมงานบุญครั้งยิ่งใหญ่มาเหมือนเช่นเคยค่ะ แต่ขอบอกเลยน่ะค่ะ ทำบุญมาหลายครั้ง แต่สิ่งนี้ ดิฉันยังไม่เคยทำเลยค่ะ

สถานที่แรก คือร่วมสร้างกำแพงวัด ซึ่งทางเจ้าอาวาส สำนักสงฆ์แห่งนี้ กำลังก่อสร้างอยู่ แต่ยังไม่แล้ว
เสร็จค่ะยังขาดจตุปัจจัยอีกเป็นจำนวนมาก ซึ่งวัดนี้เป็นสำนักสงฆ์เล็ก ๆ ตั้งอยู่ตรงใกล้ ๆ ตีนเขา ซึ่งตามประวัติเจ้าอาวาส ท่านกล่าวว่า สถานที่แห่งนี้ เคยเป็นทะเลมาก่อน แล้วมีเรือคนจีนล่องมาขายสินค้า ปรากฏว่าเรือใหญ่ได้ชนภูเขาลูกนี้ จนเรือแตก พอปัจจุบันมีบุคคลหลากหลาย ได้มาร่วมสร้างเป็นสำนักสงฆ์ทำให้มีพระสงฆ์มาจำพรรษาอยู่ที่ สำนักสงฆ์แห่งนี้ ทางวัดได้ใช้แห่งนี้เพื่อประกอบกิจในทางศาสนา

คณะเสบียงสวรรค์ มาสร้างกำแพงวัด ซึ่งเป็นกำแพงบุญใหญ่ ซึ่งอานิสงส์ นี้ส่งผลหลายประการด้วยกัน
ทำให้เรามีที่อยู่อาศัย มีปัจจัย 4 ครบถ้วน แล้วบุญนี้จะกลายเป็นกำแพงแก้ว กำแพงทอง กำแพงเงิน ผลักดันสิ่งที่ไม่ดีที่กำลังเข้ามาอยู่ในปัจจุบันให้คลายออกไป และจะเป็นเกราะคุ้มกันกายเวลาเรากำลังเผชิญปัญหาค่ะ บุญนี้จะช่วยให้เราปลอดภัยในทุกที่ที่เราอยู่อาศัย ไม่ว่าจะอยู่แห่งหน ประเทศใดก็ตามก็อยู่อย่างปลอดภัยไม่มีโจรขโมย จิตใจเราจะเบิกบาน

และบุญที่พวกเราได้ร่วมสร้างกำแพงวัด เวลาที่ล้อมรั้วให้สำนักสงฆ์ ชาติหน้าฉันใดเราเกิดมาได้พบกับพระพุทธศาสนา บุญนี้จะนำทางพาเราให้ไปเจอกัลยาณมิตรหมู่ญาติพี่น้อง วงศาคณาญาติ เจอคนดีมีศีลห้าประจำใจค่ะมาร่วมบุญกันเยอะนะค่ะ ทางสำนักสงฆ์จะได้ปัจจัยมาสร้างกำแพงค่ะ และบุญนี้จะยังจะช่วยให้ เราได้เกิดอยู่
ในประเทศที่เจริญก้าวหน้ามีปัจจัย 4 ครบค่ะ

หากเรามาร่วมบุญกันมากทางสำนักสงฆ์ก็สร้างเสร็จเร็ว เหลือกำแพงอีกไม่กี่เมตรก็จะแล้วเสร็จแล้วค่ะ มาสะสมเสบียงกันค่ะ ท่านใดที่มาไม่ได้ สามารถร่วมโอนปัจจัยมาได้ค่ะ

สถานที่ 2   วัดนี้อยากบอกเลยน่ะค่ะว่า ใครที่มีปัญหาเรื่องสุขภาพ ร่างกายและเจ็บป่วยบ่อย ๆ
ขอบอกเลยค่ะต้องมาที่นี่ เพราะที่นี่มีพระเกจิ ที่มีความเก่งในเรื่องรักษาโรคค่ะในสมัยก่อน และท่านมีคาถาอาคม พระเวทเก่งกล้า วิปัสนากรรมฐานแตกฉาน มีอภินิหารมากถึงขั้น คนมาลองดีกับท่านมากมาย ก็ต้องยอมพ่ายแพ้ ย่อมขอมอบตัวเป็นลูกศิษย์ มากมาย และท่านเป็นพระเกจิที่มีผู้คนนับถือยกย่องมากมาย แต่ท่านได้ละสังขารแล้วค่ะ แต่ความดีของท่านยังปรากฏอยู่มิเสื่อมคลาย

ในวันนั้นคณะเสบียงสวรรค์เราจะร่วมทำบุญ สังฆทาน และยารักษาโรค ใครที่มีอากาสป่วย นำสังฆทานมาร่วมทำบุญด้วยกันได้ค่ะ และดิฉันจะนำสวดมนต์ มนต์คาถาป้องกัน โรคภัยไข้เจ็บ ( มีเอกสารแจกให้ค่ะ)คาถาป้องกันโรคภัยไข้เจ็บ และบทสวดมนต์ บทสวดโพชณังคปริตร จำนวน 9 จบ
เป็นบทสวดประเภทสัจกิริยา แปลว่า การตั้งความสัตย์ หรือสัจจะอธิษฐาน แปลว่า การอธิษฐานในใจโดยอ้างสัจจะ ดังนั้น การสวดจะมีผลต่อการรักษาโรค หัวใจของบทสวด คือมีศรัทธาเชื่อมั่นว่า พระพุทธเจ้าทรงใช้โพชฌังคปริตรรักษาพระมหาโมคคัลลานะ พระมหากัสสะปะให้หายจากอาพาธ และทรงให้พระจุนทะสวดถวายรักษาอาการประชวรของพระองค์หายได้จริง เมื่อเชื่อมั่นอย่างนี้ ขณะกล่าวคำสวด และใจของผู้สวดตรงกันเป็นความจริงแล้วจึงเกิดปีติความอิ่มเอิบใจ เมื่อคณะเรามาร่วมกันสวดอานุภาพของพระรัตนตรัยย่อมเกิดเป็นพระพุทธมนต์อันยิ่งใหญ่รักษาโรคให้หายได้

เพื่อความเป็นสิริมงคลกับชีวิตของคณะเราค่ะ และต่อไปชาติหน้าฉันใดอย่าได้เกิดมามีโรคภัยไข้เจ็บใด ๆ มาเบียดเบียนค่ะ ทางวัดยังมีโรงปรุงยาสมุนไพรด้วยค่ะ ใครอยากซื้อสมุนไพรไทยมีทั้งยาทาและยากิน ท่านใดอยากซื้อกลับบ้านก็ได้ค่ะ ทางวัดนำรายได้ส่วนหนึ่งมาทำนุบำรุงวัดด้วยค่ะ  ดิฉันจะนำทุกท่านอธิษฐานจิตจบของทำบุญและสังฆทานบริวารทั้งหลาย เพื่อให้สุขภาพแข็งแรงค่ะเพราะเรามาทำบุญในสถานที่ศักดิ์สิทธิ์ และเป็นสถานที่ หลวงปู่ศุข ท่านเคยผ่านมาด้วยค่ะ

ซึ่งอานิสงส์ ผู้ใดได้ร่วมทำบุญกับพระสงฆ์ อาพาธ และถวายยารักษาโรค แด่พระภิกษุสงฆ์ ผลบุญนี้มหาศาล ส่งผลให้โรคภัยไข้เจ็บ ที่เป็นอยู่ทุเลาได้ หนักเป็นเบาค่ะ ส่วนท่านที่เป็นโรคภัยไข้เจ็บที่รุมเร้าเกิดจากเจ้ากรรมนายเวรให้ผลอยู่

บุญนี้จะช่วยขจัดโรคได้ค่ะ เพราะเราทำด้วยความตั้งใจ ส่วนท่านที่พ่อแม่ ญาติพี่น้องป่วยอยู่มาไม่ได้
สามารถให้ท่านร่วมปัจจัย และร่วมอนุโมทนาบุญในครั้งนี้ บุญนี่ก็จะเกิดถึง 70-80% เลยทีเดียว ถ้าตั้งใจแล้ว
เราไปทำให้ท่าน ท่านก็จะอาการดีขึ้น เกิดทุกขเวทนาน้อยลง ไม่ทรมาน แต่เราจะทำให้ท่านอย่างเดียว แต่ท่านไม่รับรู้
ท่านก็ไม่ได้ค่ะ ใครทำ ใครได้ค่ะ ดิฉันจะนำกล่าวอธิฐานส่งผลบุญไปให้ โดยบอกล่าวแม่พระธรณีให้เป็นทิพย์พยานให้ค่ะ

สถานที่ที่ 3 วัดแห่งนี้กำลังเป็นวัดที่มีพระสงฆ์ปฎิบัติดี ปฏิบัติชอบ แต่ทางวัดยังไม่มีพระอุโบสถ์สำหรับพระสงฆ์ท่านใช้ในการทำสังฆกรรม เนื่องจากโบสถ์ ที่สร้างขึ้นทุกวันนี้ คณะสงฆ์สามารถใช้ให้เป็นประโยชน์ได้หลายอย่างคือ เป็นอาคารอเนกประสงค์ รวมทั้งใช้เป็นที่ประชุมที่แสดงธรรม ที่ฝึกอบรมสมาธิภาวนา ที่สวดมนต์ ทำวัตรเช้าค่ำ และที่พักอาศัยชั่วคราว สำหรับต้อนรับพระอาคันตุกะ เป็นต้น เพราะฉะนั้น ผู้ที่สร้างโบสถ์ถวายพระสงฆ์ จึงได้บุญกุศลมากมาย ทั้งชาตินี้และชาติหน้า

กล่าวคือ ทางวัดกำลังก่อสร้างแต่ยังไม่แล้วเสร็จยังขาดจตุปัจจัยอีกเป็นจำนวนมาก  ในวันนั้นดิฉันอยากให้ทุกท่านเตรียมแผ่นทอง  100%มาเอง ร่วมติดลูกนิมิต รอบพระอุโบสถเพื่อความเป็นสิริมงคลค่ะ เพราะอานิสงส์จะไม่ว่าจะเกิดพบใดชาติใดก็เกิดมาในบวรพระพุทธศาสนา  และร่วมจตุปัจจัย ตามกำลังศรัทธาคนละเล็กละน้อย เพื่อร่วมสร้างพระอุโบสถเพื่อจารึกไว้ในพระพุทธศาสนา แม้เราสร้างเพียงปัจจัยน้อย แต่เรามีศรัทธามาก เชื่อไหมค่ะว่าได่ทั้งหลังเลย ไม่ใช่ทำน้อยและได้แค่กระเบื้องแผ่นเดียว ทุกอย่างอยู่ที่จิตค่ะ

ซึ่งอานิสงส์มากนานัปการ ส่งผลให้ชาตินี้ ผู้มีศีลเป็นพื้นฐาน ที่ร่วมสร้างพระอุโบสถ ย่อมได้ความปลื้มปีติสุขอย่างสูง เมื่อได้ทราบว่า พระสงฆ์ได้ใช้โรงอุโบสถที่ตนสร้างถวายอย่างคุ้มค่า เกียรติคุณของผู้ถวายย่อมฟุ้งขจรไกล ผู้ถวายย่อมได้ สดับพระธรรมเทศนา เพิ่มพูน ศีล สมาธิ ปัญญา ทำให้จิตใจสะอาด สว่าง สงบสุขได้มากขึ้น แม้จะสิ้นชีพก็ไม่หลงทำกาลกิริยา(ตาย) ย่อมมีอารมณ์ยึดมั่นในกุศล เป็นอาสันนกรรมที่ดี

ชาติหน้า ถ้าผู้ถวายร่วมสร้างโบสถ ยังมีกิเลสอยู่ถึงแก่กรรมลง เขาย่อมได้ไปเกิดในกำเนิดที่ดี มีความสะดวกสบายที่เรียกว่า สุคติโลกสวรรค์ อันเพียบพร้อมด้วยสิ่งที่ประเสริฐ ที่พึงพอใจ อันเป็นฝ่ายโลกิยสมบัติและจะได้บรรลุคุณธรรมต่างๆ อาทิ ฌาน อภิญญา อริยมรรค อริยผล และกระทำให้แจ้งซึ่งพระนิพพานเป็นที่สุด  มาร่วมสร้างบุญกันเพื่อสะสมเสบียงกันนะค่ะ

สำหรับวัดที่สามนี้ จะมีลูกสุนัขที่หิวโหย น่าสงสารมากค่ะถึงขนาดต้องกินดินเพื่อประทังชีวิต ตามภาพค่ะ ท่านใดประสงค์ที่จะบริจาคอาหารสุนัข ก็สามารถนำติดมาให้กับทางวัดได้น่ะค่ะ

[
รายละเอียดและอัตราค่าเดินทาง

- อัตราค่าเดินทางท่านล่ะ 700 บาท
  - เดินทางโดยรถปรับอากาศ VIP 2 ชั้น 50 ที่นั่งต่อ 1 คันรถ เข้าไป-เย็นกลับ
  - รวมค่าประกันอุบัติเหตุ
  - รวมค่าอาหาร 3 มื้อ

มื้อเช้า อาหารกล่องทานบนรถ พร้อมเครื่องดื่มตลอดการเดินทาง
    มื้อกลางวัน อาหารบุพเฟ่ต์ (ทางเราจ้างให้แม่ครัววัดทำ)
    มื้อเย็น อาหารกล่องทานบนรถ พร้อมเครื่องดื่มตลอดการเดินทาง

- รวมค่าเอกสารประกอบการทำพิธี

*** สำหรับ เด็กนั่งตักฟรี แต่ต้องเตรียมอาหารมาเอง

รถออกเดินทาง 6.00 น. ณ เทสโก้โลตัสสาขาจรัญสนิทวงศ์ (ตรงข้ามกับซอย จรัญสนิทวงศ์ 75)

###(รถออกเดินทางช้าสุดไม่เกินเวลา 6.30 น.  ขอความกรุณาลูกทัวร์ทุกท่านโปรดมาตรงเวลาที่นัดหมายด้วยค่ะ หากเลยเวลาแล้ว จะไม่มีการรอค่ะ)###

จุดจอดรถขากลับ มี 2 จุด คือ1. ฝั่งตรงข้ามห้างตั้งฮั่วเส็ง
2. ปั๊มคาลเท็กซ์ ประชานุกูล

วันอาทิตย์ที่ 4 สิงหาคม 2556
บัญชีสำหรับโอนค่าเดินทางค่ะ(กรุณาใส่เศษสตางค์ด้วยเพื่อง่ายต่อการตรวจสอบเช่น 700.15 / 700.25 เป็นต้นค่ะ )

ชื่อบัญชี น.ส. รุ้งตะวัน ชนะศึก

บัญชีออมทรัพย์ ธ.ไทยพาณิชย์ สาขาบางพลัด

เลขที่ 011-256882-1

***สำหรับท่านที่มีรายชื่อจองไว้ที่หน้ากระทู้ แต่ยังไม่ได้โอนเงิน ขอความกรุณาโอนเงินให้ภายในวันจันทร์ที่ 15 กรกฎาคม 2556 ด้วยนะค่ะ มิฉะนั้นจะถือว่าท่านสละสิทธิ์ค่ะ  ***

*** ขอให้ลงชื่อจองก่อน เมื่อมีชื่อขึ้นที่หน้ากระทู้แล้ว ถึงจะมีสิทธิ์โอนเงินได้ค่ะ***

วิธีการแจ้งเมื่อโอนแล้ว

[size=1em][size=1.25em]1. เมื่อโอนผ่านตู้ atm มาแล้ว ส่ง s.m.s. แจ้งรายละเอียดการโอนเงิน พร้อมแจ้งชื่อ user และลำดับที่จองไว้ที่หน้ากระทู้ และระบุผู้ร่วมเดินทางว่าเป็นชาย/หญิง จำนวนกี่ที่ มาที่เบอร์โทรศัพท์ 089-515-5324 คุณรุ้งตะวัน (พี่สาวอ.เจน)

หมายเหตุ sms ที่ส่งผ่านทางตู้ atm ไม่ได้เป็นการแจ้งยืนยันการโอนเงินของท่าน ท่านต้องส่ง sms แจ้งรายละเอียดการโอนเงินมาอีกครั้งค่ะ

2. หรือถ้าฝากเข้าที่สาขาก็ไม่ต้อง sms. แต่ทุกท่านที่โอนเงินเข้ามา ต้องส่งสลิปการโอนเงิน แจ้งรายละเอียดวันและเวลาที่โอน พร้อมแจ้งชื่อ user และลำดับที่จองไว้ที่หน้ากระทู้  เบอร์โทรศัพท์ผู้ร่วมเดินทาง และแจ้งว่าเป็นชาย/หญิง จำนวนกี่ที่ มาให้ทางอีเมลล์ที่ [email protected] ด้วยค่ะ พร้อมระบุด้วยว่า " ทัวร์บุญเสบียงสวรรค์ตอนที่5 โอนแล้ว"

*** ขอให้ท่านตรวจสอบสถานะการโอนเงินของท่านด้วยค่ะ หากได้รับแจ้งโอนเงินจากท่านแล้ว คำว่า (รอโอน) จะไม่มีอยู่ด้านหลังชื่อของท่านค่ะ และค่าเดินทางที่โอนเข้ามาแล้ว จะไม่มีการคืนให้ท่านไม่ว่ากรณีใดๆทั้งสิ้นค่ะ***

***ท่านใดไม่ได้เดินทางไปกับดิฉัน ก็สามารถโอนปัจจัยร่วมทำบุญได้นะค่ะ บริจาคได้ตั้งแต่วันนี้

ร่วมสร้างวิหารทาน 3 วัด พระอันดับ เครื่องสังฆทานบริวารทั้งหลาย และ ร่วมบุญอาหารสุนัข ( ตามกำลังศรัทธา )

สามารถโอนเข้าบัญชีนี้ค่ะ

ชื่อบัญชี น.ส. รุ้งตะวัน ชนะศึก

บัญชีออมทรัพย์ ธ.ไทยพาณิชย์ สาขาบางพลัด

เลขที่ 011-256883-9

วิธีแจ้งโอนแล้ว
- เมื่อโอนผ่านatm แล้ว s.m.s. มาที่เบอร์โทรศัพท์ 089-5155324 คุณรุ้งตะวัน (พี่สาวอ.เจน)
- ถ้าฝากที่สาขาไม่ต้อง sms ค่ะ แต่ทุกท่าน ต้องส่งสลิปการโอน พร้อมแจ้งรายละเอียด ชื่อผู้ทำบุญ
มาให้ทางอีเมลล์ jenmedia@ hotmail.com ด้วยค่ะ โดยระบุชื่อว่า"โอนทำบุญ ตอนที่ 5"

### ผู้มีจิตศรัทธาท่านใดที่บริจาคปัจจัยมาแล้ว ขอให้ท่านตรวจสอบชื่อของท่านที่หน้ากระทู้ด้วยค่ะ หากยังไม่มีชื่อของท่านขึ้นที่หน้ากระทู้ ขอให้ท่านแจ้งรายละเอียดมาที่ email [email protected] ด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ ###

ดิฉัน อ.เจนญาณทิพย์ พี่รุ้งตะวัน และทีมงานขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ร่วมปัจจัยมาทุกประการค่ะ

เจนญาณทิพย์

รายการของทำบุญที่ทุกๆ ท่านร่วมกันบริจาคสำหรับนำไปถวายยังวัดต่างๆ ค่ะ

โพสต์นี้ยังมีเนื้อหาเพิ่มเติม

คุณจำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ ก่อนจึงจะสามารถดูและดาวน์โหลดไฟล์แนบได้ หากยังไม่มีบัญชีหรือยังไม่ได้เป็นสมาชิก กรุณาลงทะเบียน

x

อัพเกรด  27.71%

0

585

1747

เครดิต

Master

Rank: 4

เครดิต
1747
ประทับใจทุกทริปเลยค่ะ

อัพเกรด  38.84%

5

918

2248

เครดิต

Master

เครดิต
2248
ประทับใจ ไม่รู้ลืม
  "อัตตา หิ อัตตโน นาโถ" ตนนั่นแลเป็นที่พึ่งแห่งตน  

อัพเกรด  71.33%

16

119

414

เครดิต

Senior

Rank: 3Rank: 3

เครดิต
414
ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่่ได้ไปร่วมงานบุญด้วยค่ะ

อัพเกรด  0.36%

2

245

516

เครดิต

Master

เครดิต
516
5#
โพสต์เมื่อ 2013-9-19 13:17:25 | แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ขออนุโมทนาบุญ
ความบังเอิญไม่มีในโลก

0

585

1747

เครดิต

Master

เครดิต
1747
7#
โพสต์เมื่อ 2013-9-21 02:25:33 | แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
อนุโมทนาสาธุค่ะ

0

585

1747

เครดิต

Master

เครดิต
1747
9#
โพสต์เมื่อ 2013-9-21 02:26:30 | แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
แล้วเจอกันทริปต่อๆไปน่ะค่ะ

สมาชิกที่เพิ่งอ่านหัวข้อนี้

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับโพสต์นี้ได้ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|อุปกรณ์เคลื่อนที่|Archiver|อาจารย์เจน.com

GMT+7, 2024-4-20 02:48 , Processed in 0.074130 second(s), 22 queries .

Copy right © 2013 อาจารย์เจน.com.

Web Design By modifydiscuz.com

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้