ร่วมอนุโมทนาบุญ ทริปเสบียงสวรรค์ 72 เติมบารมี ตามเส้นทางพระอุปคุต - ห้อง ทริปทัวร์บุญเสบียงสวรรค์ อาจารย์เจน.com

อาจารย์เจน.com

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
ดู: 6513|ตอบ: 17
พิมพ์หน้านี้ ก่อนหน้า ถัดไป

ร่วมอนุโมทนาบุญ ทริปเสบียงสวรรค์ 72 เติมบารมี ตามเส้นทางพระอุปคุต

[คัดลอกลิงก์]

517

2627

2หมื่น

เครดิต

ผู้ดูแลพิเศษ

Rank: 8Rank: 8

เครดิต
20106

สวัสดีค่ะ ดิฉันอาจารย์เจน ญาณทิพย์ ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ได้ร่วมบุญกับคณะเสบียงสวรรค์ ครั้งที่ 72 โครงการเคลือบสนิม ครั้งที่ 16 ตอน "เติมบารมี ตามเส้นทางพระอุปคุต"
ในวันอาทิตย์ที่ 25 สิงหาคม 2562 ซึ่งได้สำเร็จตามวัตถุประสงค์ของบุญที่ทุกท่านได้ตั้งใจ
น้อมนำปัจจัยร่วมบริจาคกันมาจนได้เป็นบุญสำเร็จทุกประการแล้วค่ะ ในครั้งนี้เป็นการทำบุญ
ที่เติมเต็มในส่วนที่ขาดจริง ๆ นะคะ เนื่องจากการทำบุญทั้ง 2 วัดนั้นเป็นการสร้างวิหารทาน
ที่ยังขาดปัจจัยในการก่อสร้างพอสมควรค่ะ โดยคณะบุญเสบียงสวรรค์ของเราได้มา
ต่อเติมจนเต็มจนเป็นบุญสำเร็จค่ะ

วัดที่ 1
ทอดผ้าป่าสามัคคีร่วมสร้างศาลาการเปรียญ/ถวายสังฆทาน ดิฉันขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่

ได้ร่วมบุญกันมาทางเว็บไซด์และท่านที่ได้เดินทางมาทำบุญและท่านที่ได้ต่อยอดเงินกันที่วัดจน
ทำให้บุญที่ยังขาดอยู่นั้นเติมเต็ม ซึ่งหลวงพ่อท่านพูดว่าศาลาที่สร้างมา 20 กว่าปีหลังนี้ยังขาด
เงินสร้างอยู่ประมาณ 4 แสนบาท และในครั้งนี้ทุกท่านได้มีส่วนทำให้การสร้างศาลาฯ หลังนี้สำเร็จ
ด้วยคณะบุญเสบียงสวรรค์ ซึ่งได้ยอดเงินปัจจัย 402,125.- บาท จึงทำให้ดิฉันรู้สึกดีใจ
แทนชาวบ้านที่จะได้ใช้ศาลาหลังใหม่นี้ทำบุญสร้างกุศล และปิติใจในบุญกุศลที่ทุกท่านได้ร่วมบุญกันมาค่ะ

ถวายเทียนพรรษา สีฟ้า (ใหญ่) 1 คู่/ถวายเทียนลวดลายไทย (สีชมพู) 1 คู่  ซึ่งเทียนที่ถวาย
เป็นเงินของทุกท่านที่ร่วมโอนปัจจัยเงินกันมาทางเว็บไซด์ ดิฉันได้นำมาซื้อแท่งเทียนแล้ว
เป็นตัวแทนของทุกท่านทำการหล่อหลอมขึ้นมา โดยไม่ได้ไปซื้อเทียนสำเร็จแต่ประการใด
จึงเป็นบุญกุศลมากที่ได้ดำเนินการหล่อเทียนตั้งแต่ต้นจนเป็นผลสำเร็จ
ซึ่งทุกท่านก็ได้มีส่วนในบุญกุศลนี้ด้วยค่ะ

เนื่องจากศาลาไม้หลังเก่านั้นเก่ามาก ซึ่งสภาพนั้นพร้อมที่จะพังและทรุดลงมา
หากมีผู้คนขึ้นไปเป็นจำนวนมาก และเรื่องที่ดิฉันประทับใจมากนั่นคือในวันที่ดิฉันมาทำบุญ
ใส่บาตรเช้าที่วัดในวันอาสาฬหบูชาก็ได้พบกับชาวบ้านมากกว่า 100 คน
พวกเขามาทำบุญที่วัดนั่นก็แสดงว่าที่วัดแห่งนี้มีความจำเป็นต้องใช้ศาลาการเปรียญ
เพื่อทำงานในการสร้างบุญกุศลค่ะ ดังนั้น ด้วยบุญกุศลที่ทุกท่านได้กระทำสำเร็จแล้ว
ย่อมมีคุณค่ามีคุณประโยชน์เป็นบุญสาธารณะที่ได้รับอานิสงส์มากค่ะ หลวงพ่อเป็นพระนักเทศน์
แต่ด้วยคณะบุญเสบียงสวรรค์มากันเป็นจำนวนมากรวมทั้งความตื้นตันใจความปิติใจของ
หลวงพ่อท่านจึงพูดออกมาจากใจของท่านเพื่อต้องการจะบอกกล่าวความรู้สึกปิติใจ
ให้แก่ญาติโยมรับทราบค่ะ ซึ่งทำให้ดิฉันมีความสุขใจที่ได้นำพาทุกท่านมาช่วยเหลือ
วัดที่รอคอยให้มีผู้คนมาทำบุญให้กับวัดที่ยังขาดและเติมเต็ม โดยทุกท่านได้มาร่วมกัน
ทำให้เติมเต็มค่ะ ดิฉันขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านอีกครั้งหนึ่งค่ะ

โรงทาน ขอบคุณและอนุโมทนาบุญกับท่านที่มีจิตศรัทธานำโรงทานมาร่วมบุญในทริปนี้ ดังนี้
-      ร้าน ป.ข้าวผัดปู  แจก สปาเก็ตตี้หอยลายเนื้อปู

-      ร้านแจก Seen Bangkok น้ำพริกกระปุก และขนมเบอร์เกอรี่รสช็อคโกแล็ต
-      คุณเดชาธร และภรรยา แจก น้ำชาเขียวมะนาว
-      ดิฉัน ได้แจก เฉาก๊วยชากังราวและน้ำส้ม

ด้วยอานิสงส์ตั้งโรงทานนั้น ผู้ใดจัดเลี้ยงโรงทานให้กับผู้คนได้อิ่มเอมและมีความสุข
ไม่ว่าจะพบใดชาติใดท่านก็จะเป็นผู้ที่ไม่อดไม่อยากมีกินมีใช้และเป็นผู้ที่ทำมาค้าขึ้น
ทำงานสิ่งใดก็มีแต่ความเจริญรุ่งเรืองสมปราถนา ครอบครัวมีแต่ความสุขความอุดมสมบูรณ์ค่ะ

พิธีหล่อปู่ชีวก โกมารภัจจ์  ที่วัดแห่งนี้ส่วนใหญ่ใช้ปูนผสมโม่เอง โดยผสม หิน ทราย
ดิฉันได้แนะนำหลวงพ่อให้ใช้ปูน CPAC เมื่อหลวงพ่อเห็นว่าเป็นปูน CPAC สะดวกรวดเร็ว
และมาตราฐาน โดยหลวงพ่อท่านมีความตั้งใจมานานมากที่ประสงค์จะหล่อหลวงปู่ชีวกฯ
แต่เนื่องจากท่านไม่มีปัจจัยและไม่มีกำลังทรัพย์เพียงพอก็ไม่มีโอกาสที่จะดำเนินการได้ค่ะ
แต่เมื่อคณะบุญเสบียงสวรรค์ตั้งใจที่จะมาเทปูนฯ จึงทำให้ท่านได้มีโอกาสที่จะทำสิ่งที่
ท่านตั้งใจมานานนี้ได้สำเร็จด้วยการสร้างบารมีบุญของคณะฯของเรานี้ค่ะ
ซึ่งตัวดิฉันเองได้รับทราบจากหลวงพ่อก่อนที่จะเดินทางมาวัดเพียงไม่กี่วันค่ะ
ซึ่งในครั้งนี้ทุกท่านที่ได้ร่วมบุญกันมาในครั้งนี้ท่านจะได้รับบุญกุศลนั้นด้วยแล้วค่ะ
เนื่องจากดิฉันได้สั่งปูน CPAC จำนวน 10 คิว เพื่อนำมาเทพื้นกองอำนวยการที่
จะเป็นที่ตั้งประดิษฐานพระพุทธรูปพระประจำวัน ทั้ง 7 วัน  เมื่อมีพิธีการหล่อปู่ชีวก โกมารภัจจ์
ซึ่งนับว่าเป็นบุญของคณะบุญเสบียงสวรรค์และเป็นบุญที่ยิ่งใหญ่มากค่ะ
ในการนี้ทางวัดได้นิมนต์พระสงส์มานั่งปรกทั้ง 4 ทิศ เพื่อร่วมประกอบพิธีอันศักดิ์สิทธิ์
นี้ได้อย่างถูกต้อง ดิฉันถือว่าเป็นนิมิตหมายที่ดีของคณะบุญเสบียงสวรรค์ค่ะ

ดิฉันขออนุโมทนาบุญกับทุกท่าน และขอให้ทุกท่านร่วมอนุโมทนาบุญด้วยกันค่ะ
ในบุญครั้งนี้ดิฉันมีความประทับใจเป็นอย่างยิ่งที่ได้นำพาทุกท่านผู้ฝักใฝ่ในบุญ
ได้มาสร้างบุญบารมีร่วมกันค่ะ ซึ่งคณะบุญฯ ได้ร่วมหล่อหลวงปู่ชีวก โกมารภัจจ์
ซึ่งเป็นบรมครูของวงการแพทย์แผนไทยได้สำเร็จภายในวันเดียวค่ะ

เทปูนพื้นกองอำนวยการ  หลังจากนั้นทุกคนได้มาร่วมเทปูนที่พื้นศาลากองอำนวยการ
ซึ่งศาลากองอำนวยการนี้มีวัตถุประสงค์ตั้งประดิษฐานพระประจำวันเกิด ทั้ง 7 วัน
เพื่อชาวบ้านจะได้เข้าวัดทำบุญ เพื่อเป็นศูนย์รวมจิตใจในการทำบุญสร้างกุศล
เพราะบางครั้งคนที่เข้าวัดมาทำบุญก็ไม่ทราบว่าจะต้องไปสอบถามการทำบุญที่ใดบ้าง
แต่ถ้ามีศูนย์อำนวยการก็จะเป็นการให้บริการที่สะดวกสบายในการเข้าวัดทำบุญค่ะ
ในวันนั้นอากาศเย็นสบายแดดไม่ร้อนทุกคนยืนต่อแถวกันอย่างเป็นระเบียบเรียบร้อยโดย
ได้ต่อแถวกันยาว และร่วมแรงร่วมใจช่วยกันเทปูนจนสำเร็จ โดยมีเทวดามาช่วยห้ามฟ้าฝน
ให้กับทุกคนได้เทปูนให้สำเร็จตามที่มุ่งหวังไว้ค่ะ ซึ่งดิฉันมีความประทับใจมากที่ทุกท่าน
ตั้งใจสร้างบุญกุศลกันด้วยความสุขด้วยความอิ่มเอิบในบุญค่ะ ในการทำบุญของ
คณะบุญเสบียงสวรรค์ดิฉันถือว่าเป็นมหากุศลเพราะว่าเป็นการร่วมมือด้วยความรักสามัคคี
ในบุญด้วยผู้คนเป็นจำนวนมาก พวกเราเป็นกลุ่มบุญที่ยิ่งใหญ่ที่สุดค่ะ
ระหว่างช่วยกันเทปูนนั้น ดิฉันได้นำทุกท่านตัดกรรมที่ได้ทำผิดศีล ทำผิดกับบิดามารดา

และหรือการทำผิดอื่น ๆ ที่ทุกท่านได้เคยทำมาค่ะ
หินบาตรพระอุปคุตนั้นมีเทวดาคุ้มครองเป็นจำนวนมาก แต่พระอุปคุตท่านจะไม่มายุ่งกับมนุษย์ค่ะ

เทวดาท่านดีใจและอนุโมทนาบุญกับผู้ร่วมบุญทุกท่านค่ะ

วัดที่ 2
ทอดผ้าป่าสามัคคีร่วมสร้างศาลาหอฉัน/ถวายสังฆทาน ดิฉันขออนุโมทนาบุญกับทุกท่าน

ที่ได้ร่วมบุญกันมาทางเว็บไซด์และท่านที่ได้เดินทางมาทำบุญและท่านที่ได้ต่อยอดเงินกันที่วัด
โดยได้ยอดเงินปัจจัย 241,381.50 บาท ที่วัดแห่งนี้หลวงพ่อเจ้าอาวาสท่านเป็น
พระนักเทศน์ระดับอำเภอ แต่มาวันนี้ท่านพูดไม่ออกเลยค่ะ ท่านทำอะไรไม่ถูกท่านได้แต่
นั่งเคี้ยวหมากท่านเป็นพระโบราณนะค่ะ บางคนอาจจะคิดว่าท่านไม่สำรวมเป็นพระนั่งเคี้ยวอะไรอยู่
ซึ่งท่านเคี้ยวหมากพลูแบบคนโบราณค่ะ ท่านปิติใจมากท่านไม่คิดว่าจะมีคนมากัน
เยอะมากมายขนาดนี้ หลวงพ่อท่านเป็นพระที่สั่งสอนผู้ถือศีล ท่านสอนสมาธิแก่ผู้ปฏิบัติค่ะ
ท่านจึงไม่ได้มายุ่งเกี่ยวกับฆราวาสค่ะ และตามวัตถุประสงค์ของเจ้าอาวาสท่านสร้างศาลาหอฉัน
เพื่อใช้ประโยชน์สาธารณะ อาทิเช่น พระสงฆ์ได้ฉันอาหาร ผู้ถือศีลได้รับประทานอาหาร
และทั้งนี้ก็ไม่ได้ใช้เป็นศาลาหอฉันเพียงอย่างเดียวแต่จะใช้ประโยชน์ในพื้นที่ของศาลาหอฉัน
อย่างอื่นได้ด้วยค่ะ และดิฉันได้ทราบว่า ทางวัดท่านขาดปัจจัยอีกไม่มากค่ะ
ดังนั้น ยอดเงินบริจาคที่ได้ดังกล่าวข้างต้นจึงพอเพียงและสามารถเติมเต็มศาลาหอฉัน
ได้สำเร็จในครั้งนี้ด้วยค่ะ จึงเหมือนเป็นการเติมให้เต็มค่ะ

ถวายเทียนพรรษา สีขาว (ใหญ่) 1 คู่/ถวายเทียนลวดลายไทย (สีเหลือง) 1 คู่  
ซึ่งเทียนที่ถวายเป็นเงินของทุกท่านที่ร่วมโอนปัจจัยเงินกันมาทางเว็บไซด์
ดิฉันได้นำมาซื้อแท่งเทียนแล้วเป็นตัวแทนของทุกท่านทำการหล่อหลอมขึ้นมา
โดยไม่ได้ไปซื้อเทียนสำเร็จแต่ประการใด จึงเป็นบุญกุศลมากที่ได้ดำเนินการหล่อเทียน
ตั้งแต่ต้นจนเป็นผลสำเร็จ ซึ่งทุกท่านก็ได้มีส่วนในบุญกุศลนี้ด้วยค่ะ

ดิฉันเห็นว่าผู้คนที่มาทำบุญร่วมกันในครั้งนี้ได้รับอานิสงส์บุญในเรื่องของทานบารมีเต็มที่ค่ะ

แต่ทุกคนต้องทำบบบุญสร้างกุศลกันต่อไปค่ะ ซึ่งดิฉันมีความภูมิใจที่ว่าอย่างน้อยก็สามารถ
ทำให้คนไม่มีศีลเป็นคนมีศีล และดีใจที่ทำให้ผู้คนได้เกาะกลุ่มกันทำบุญอย่างนี้ค่ะ
และด้วยบุญกุศลที่ได้ทำสำเร็จนี้ย่อมมีอานิสงส์มากค่ะ

ดิฉันขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ได้ร่วมบุญกับคณะเสบียงสวรรค์ ครั้งที่ 72

โครงการเคลือบสนิม ครั้งที่ 16 ตอน "เติมบารมี ตามเส้นทางพระอุปคุต"
ในวันอาทิตย์ที่ 25 สิงหาคม 2562  ด้วยบุญกุศลที่ทำสำเร็จแล้วทั้ง 2 วัด
ได้ดำเนินการเป็นไปตามที่ตั้งใจไว้แล้วค่ะ ซึ่งเป็นการเติมเต็มบุญบารมีที่ได้ทำสำเร็จ
ทุกประการแล้วค่ะ และขอด้วยบุญที่สำเร็จแล้วนี้จงเป็นบุญบารมีที่สร้างสมเป็นเสบียงบุญ
โดยเจริญทั้งทางโลกและทางธรรมค่ะ

อาจารย์เจน ญาณทิพย์

โพสต์นี้ยังมีเนื้อหาเพิ่มเติม

คุณจำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ ก่อนจึงจะสามารถดูและดาวน์โหลดไฟล์แนบได้ หากยังไม่มีบัญชีหรือยังไม่ได้เป็นสมาชิก กรุณาลงทะเบียน

x

77

515

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
26508

สวัสดีค่ะ จี๊ดจ๊าดมาเล่าเรื่องการทำบุญสร้างกุศลสำหรับทริปบุญเสบียงสวรรค์ ที่อาจารย์ได้จัดขึ้นครั้งนี้เป็นครั้งที่ 72 ในโครงการเคลือบสนิม ครั้งที่ 16 ตอน "เติมบารมี ตามเส้นทางพระอุปคุต" เมื่อวันอาทิตย์ที่ 25 สิงหาคม 2562 ที่ผ่านมาสดสดร้อนร้อนนี้นะค่ะ ก่อนอื่นจี๊ดต้องขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ได้ร่วมบริจาคปัจจัยในทริปบุญเสบียงสวรรค์ด้วยจิตที่ศรัทธาในบุญอย่างล้นเหลือจึงสามารถทำให้บุญที่คณะฯ ของเราที่ได้ทำแล้วนั้นพลันสำเร็จค่ะ แม้แต่อาจารย์ก็มีความรู้สึกภูมิใจและปิติใจที่ได้นำพาทุกท่านไปทำบุญดีดีและมีคุณประโยชน์ในพระพุทธศาสนาปิติใจที่ได้นำพาทุกท่านช่วยกันขับเคลื่อนพระพุทธศาสนาค่ะ ดังนั้น ทุกท่านก็ต้องภูมิใจในบุญกุศลที่ทุกท่านได้กระทำสำเร็จแล้วด้วยกันนะค่ะ คณะบุญของเราทำบุญ 2 วัด ดังนี้ค่ะ

หล่อเทียนพรรษา การหล่อเทียนพรรษา จำนวน 2 คู่ใหญ่ (สีฟ้า 1 คู่ และสีขาว 1 คู่) และเทียนลวดลายไทย จำนวน 2 คู่เล็ก (สีชมพู 1 คู่ และสีเหลือง 1 คู่) โดยอาจารย์เป็นตัวแทนของทุกท่านหล่อเทียนพรรษา โดยการนำเงินที่ได้รับบริจาคที่ผู้ร่วมบุญได้โอนปัจจัยเงินเข้ามาไปซื้อแท่งเทียนและอุปกรณ์เพื่อใช้ในการหล่อต้นเทียนค่ะ ซึ่งอาจารย์ได้ดำเนินการไปแล้วตั้งแต่ต้นเดือนสิงหาคม 2562 พอถึงวันที่ 25 สิงหาคม 2562 คณะบุญของเราก็ได้บุญกันถ้วนหน้าค่ะ อาจารย์พูดให้ฟังว่า ตัวอาจารย์เป็นตัวแทนของทุกคนที่ได้โอนเงินปัจจัยร่วมบุญไม่ว่าจะเป็นทำบุญกองทุนหรือตามกำลังศรัทธา ทุกคนก็ได้รับอานิสงส์บุญเหมือนกันทั้งหมดค่ะ เพราะด้วยความเชื่อและศรัทธาในบุญที่ทุกท่านได้น้อมจิตน้อมใจร่วมบริจาคปัจจัยในการสนับสนุนบุญกุศลกันในครั้งนี้ค่ะ

ในการถวายเทียนพรรษาดังกล่าวให้กับวัด 2 วัดนี้ อาจารย์ก็ได้ถวายไฟแช็คอย่างดีเพื่อการถวายข้าวของสังฆทานให้กับวัดด้วยค่ะ เห็นมั้ยค่ะอาจารย์ใส่ใจในรายละเอียดเราจะถวายแต่ต้นเทียนแล้วเราจะหาไฟที่ไหนมาจุดให้สว่างเล่าค่ะ เพราะเหตุว่า อาจารย์ได้รับรู้แก่ตนเองแล้วว่าในโลกทิพย์แม้จะมีต้นเทียนก็ต้องมีไฟแช็คจุดด้วยค่ะ สาธุ นี่ก็เป็นความรู้เกล็ดเล็กเกล็ดน้อยที่พวกเราไม่เคยรู้นะค่ะ
การเดินทางโดยรถทัวร์ 11 คัน และรถกระบะ 2 คัน (บรรทุกของสังฆทาน 1 คัน และบรรทุกต้นเทียน อีก 1 คัน) สำหรับงานบุญกุศลของอาจารย์ไม่มีการตัดงบค่าใช้จ่ายอาจารย์เต็มที่กับบุญที่จะนำพาทุกท่านไปค่ะ

วัดที่ 1

คณะบุญฯ ของเราเดินทางไปตลอดเส้นทางวันนั้นอากาศดี้ดีคือดีเป็นพิเศษ เพราะทุกครั้งที่จะออกเดินทางอาจารย์และคุณรุ้งจะกราบไหว้พระ สวดมนต์ และขอพร ขอให้ฝนฟ้าไม่ตก ขอให้ไม่มีแสงแดดร้อน ฯลฯ ซึ่งจี๊ดเชื่อว่าผู้ที่มีบารมีบุญมากจะขออะไรเทพเทวาให้มาช่วยมาดลบันดาลสิ่งใดก็ให้ราบรื่นและสะดวกสบายเพราะที่ผ่านมาเป็นอย่างนี้จริง ๆ ค่ะ

ก่อนเข้าวัดโอ้โห...หน่วยรักษาความปลอดภัย มูลนิธิ หน่วยรถปฐมพยาบาล มากันเต็มกำลัง อืม...มากไปปะเนี้ย (แอบคิดในใจค่ะ) แอบคิดไปว่าคณะบุญของเราแค่มาเทปูนถึงกับต้องรถปฐมพยาบาลเชียวหรือค่ะ
ทอดผ้าป่าสามัคคีสร้างศาลาการเปรียญที่สร้างมานานกว่า 20 ปี
ก่อนที่จะเดินทางมาหลวงพ่อท่านได้คุยกับอาจารย์ทางโทรศัพท์ว่า ไม่ได้ให้ผู้คนเข้าไปภายในศาลาไม้นะโยม อาตมามีที่ที่เหมาะสมไว้ให้แล้วเพราะเหมาะสมกับพวกโยมที่สุด ซึ่งอาจารย์รู้ได้ในญาณวิถีว่า สถานที่วัดบริเวณนั้นเป็นป่าช้าเก่า แต่พวกเรามาทำบุญก็ไม่เป็นไร และเข้าใจได้ว่าสถานที่นั้นเป็นลานหินที่โล่งแจ้งทางวัดคงตั้งเก้าอี้ไว้ให้นั่งเรียบร้อย แต่เมื่อผู้คนมาถึงวัดด้วยกำลังคนที่มากมายทำให้หลวงพ่อทำอะไรไม่ถูกจึงได้ให้ทุกคนเข้าไปนั่งในศาลาอีกหลังหนึ่งซึ่งภายในศาลานั้นคับแคบจุคนไม่ได้มากถึง 600 คน ที่เข้ามาได้ก็นั่งเบียดเสียดกันมากและที่สำคัญที่ศาลาหลังนี้ไม่มีพัดลมระบายอากาศ เนื่องจากทางวัดไม่มีปัจจัยที่จะซื้อพัดลมมาติดตั้งภายในศาลาหลังนี้ได้ค่ะ ประกอบกับศาลานี้หลังไม่ใหญ่มากนักทำให้ภายในศาลาคับแคบ จึงทำให้ผู้คนที่เข้ามาภายในศาลาเกิดความรู้สึกอึดอัด เมื่อเป็นอย่างนั้นจึงทำให้ต่างคนก็ต่างคิดกันไปค่ะ โดยเฉพาะบางท่านที่มาทำบุญเป็นครั้งแรกหรือที่เคยมาแล้วก็บางคนก็คิดค่ะ ซึ่งเรื่องนี้อาจารย์เล่าว่า เทวดาท่านบอกว่า นี่เป็นการทดสอบทางธรรมว่า “ดูสิ ในศาลานี้คับแคบ ไม่มีพัดลม” แล้วพวกเราจะยังคงตั้งมั่นที่จะทำบุญต่อไปหรือไม่ หงุดหงิดใจอะไรหรือไม่ ในเรื่องนี้อาจารย์ก็เล่าให้จี๊ดฟังว่า หูทิพย์ของอาจารย์ก็ได้ยินเสียงความคิดของคนค่ะว่า โอย ร้อนก็ร้อน พัดลมก็ไม่มี ศาลาก็หลังเล็กอึดอัด ที่นั่งก็ไม่สะดวกสบาย และ ทำไมไม่มีใครจัดการให้ดีกว่านี้ อาจารย์ได้เห็นเป็นเช่นนั้นก็เข้าใจเพราะภูมิธรรมของคนต่างกันและหากเราทุกคนมุ่งมั่นและตั้งใจที่จะทำบุญสถานที่นั้นก็ไม่ใช่เรื่องจำเป็นสำคัญนะคะ เพราะบุญคือความสุขที่ใดรู้สึกอึดอันไม่สบายใจก็ทำสมาธิกันไปเลยค่ะทุกคน

การที่วัดสถานที่ไม่พร้อมก็เพราะศาลาการเปรียญไม่มีเพราะรอการสร้างมานานถึง 20 ปีค่ะ จึงมีเพียงศาลาหลังเล็กแห่งนี้ และการที่วัดไม่มีพัดลม ก็เพราะวัดไม่มีเงินที่จะนำมาทำในส่วนนี้แต่ได้นำเงินที่มีไปทำในส่วนอื่นค่ะ การที่ไม่มีเก้าอี้นั่งก็เพราะภายในศาลาเล็กมากค่ะ คือหลัก ๆ ทางวัดไม่มีเงินและไม่พร้อมในด้านต่าง ๆ เพราะยังขาดปัจจัยอยู่มากค่ะ ดังนั้น พวกเราทั้งหลายจะได้มาทำบุญใหญ่เพื่อให้ญาติโยมที่มาวัดได้นั่งสบายในศาลาหลังใหญ่ด้วยบุญที่สำเร็จแล้วในวันนั้นค่ะ สาธุ สาธุ ค่ะ

หลวงพ่อท่านเล่าให้ทุกคนฟังว่า ช่วง 4-5 วันมานี้ อาตมาแทบไม่ได้หลับไม่ได้นอนมีเวลาจำวัดวันละ ½ ชั่วโมงเท่านั้น ตื่นตั้งแต่ตี 4 เพื่อมาจัดเตรียมงาน แต่ก็ไม่เพลียไม่เมื่อยล้า โดยได้เล็งเห็นว่า ครั้งนี้เป็นบุญที่จะได้ทำเป็นการสร้างบารมีร่วมกับคณะเสบียงสวรรค์ ขอพูดนิดหนึ่งว่าอาตมาบวชมา 22 พรรษา ไม่เคยมีข้อกล่าวหาใดใด และมีทั้งพระทั้งโยมมาบอกกับอาตมาว่า คณะบุญนี้มาได้ยังไง คณะบุญนี้เค้าใหญ่มากผมเคยไปร่วมบุญมาแล้ว บุญเค้ายิ่งใหญ่จริง ๆ นะ หลวงพ่อมีดีอะไรคณะบุญนี้ถึงมาที่วัดนี้ได้ หลวงพ่อท่านก็ตอบไปว่า อาตมาบวชมา 22 พรรษาก็ต้องมีดีบ้างสิ แต่ความเป็นจริงแล้วในช่วงเย็นวันหนึ่ง อาตมาได้ไปกวาดที่ศาลาที่ยังสร้างไม่เสร็จสร้างค้างมานาน 20 ปี ระหว่างนั้นอาตมาก็คิดในใจว่า ศาลาหลังนี้สร้างมานานเหลือเกิน เทวดาฟ้าดิน เทพบุตรที่ไหนที่อยู่ที่วัดนี้ขอให้เที่ยวไปบอกใครเขามาสร้างให้หน่อยเพราะเหลืออีกประมาณ 4-5 แสนบาท ก็จะได้มีเงินสร้างศาลาได้สำเร็จ ถ้าจะขาดเหลือก็เพียงเล็กน้อยไม่มากนักซึ่งก็ไม่เป็นไร

ปาฏิหาริย์มีจริงแทบไม่น่าเชื่อว่า ยอดเงินปัจจัยที่ทำการทอดผ้าป่าฯ ได้ยอดมากกว่า 4 แสนบาท จึงมากเพียงพอที่จะนำมาต่อเติมศาลาในส่วนที่ขาดรวมทั้งข้าวของสังฆทานอีกเป็นจำนวนมากมายมหาศาลมากค่ะ โดยอาจารย์เป็นตัวแทนถวายสังฆทานและทุกคนได้กล่าวคำว่า สาธุๆๆๆๆ เป็นคำพูดสาธุที่ยาวนานมาก แม้แต่อาจารย์เองยังมีเม็ดเหงื่อตกที่ใบหน้าเชียวค่ะ เป็นเรื่องที่น่าประทับจิตประทับใจมากค่ะ

หลังจากนั้นประมาณ 10 กว่าวัน โยมอาจารย์ก็มาที่วัดและได้พบเห็นศาลาหลังนี้ โดยมาบอกว่าจะนำคนมาทอดผ้าป่าฯ สร้างศาลาที่ยังสร้างไม่เสร็จหลังนี้ รวมทั้งจะเทปูนพื้นศูนย์กองอำนวยการด้วยค่ะ และมีอีกเรื่องหนึ่งที่อาตมาตั้งใจที่จะหล่อพ่อปู่ชีวกฯ ตั้งใจมานานเป็นเวลา 20 ปีแล้ว มีความปรารถนามากที่จะสร้างท่านขึ้นมาที่วัดนี้ บางครั้งมีเงินแต่ไม่มีช่าง และบางครั้งมีช่างแต่ก็ไม่มีเงิน การที่คณะบุญเสบียงสวรรค์มานี้มีพร้อมกันเลยทั้งเงินทั้งช่างก็ถือเป็นเรื่องปาฏิหาริย์ในรอบ 20 ปี ซึ่งอาตมาเชื่อว่าเป็นบารมีของคณะเสบียงสวรรค์ทำให้อาตมาทุ่มเทกับงานนี้ โอ้โห เชื่อมั้ยค่ะจี๊ดนั่งฟังอย่างตั้งใจเป็นที่สุดเป็นเรื่องที่น่าอัศจรรย์ใจยิ่งที่ได้มีโอกาสดีดีที่อาจารย์ได้นำพามาเติมบุญเติมบารมีบุญดีใจค่ะ

เมื่อทอดผ้าป่าสามัคคีเรียบร้อยแล้วทุกคนก็ไปรับประทานอาหารที่ชาวบ้านนำมาตั้งเป็นโรงทานเป็นข้าวหม้อแกงหม้อ ขนมหวาน และอื่น ๆ อีกมากมาย ขอบอกว่าอร่อยมากค่ะ แต่ก็มีโรงทานที่อาจารย์นำมาเองและโรงทานที่มีผู้ใจบุญนำมาทำบุญด้วยค่ะ

โรงทาน
จี๊ดขออนุโมทนาบุญกับท่านที่นำอาหารมาแจกที่โรงทาน โดยมีอาหารแสนอร่อยทุกอย่างทุกประการเลยเชียวค่ะ ก็จะมี ร้าน ป.ข้าวผัดปู แจก สปาเก็ตตี้หอยลาย ขอบอกว่าอร่อยมากเค้าคัดสรรของดีมีคุณภาพมาเลยค่ะ ร้าน Seen Bangkok ก็ตั้งใจไม่แพ้กันนะคะได้แจกน้ำพริกคนละกระปุก และแจกขนมเบอร์เกอรี่ช็อคโกแล็ต มีหลายคนบอกว่าอร่อยมากบางคนก็ขอนำกลับไปรับประทานที่บ้านเพราะรับประทานไม่ไหวแล้วค่ะ ส่วนคุณเดชาธร และภรรยา ได้นำน้ำชาเขียวมะนาว ขอบอกว่าอร่อยมากโดยคุณเดชาธร เดินแจกทุกคนที่เทปูนกันเหนื่อย ๆ ค่ะ จี๊ดอนุโมทนาบุญจริง ๆ ค่ะ ดังนั้น ข้าวกล่อง และน้ำดื่ม ที่อาจารย์เจนตั้งใจนำมาแจกก็ไปแจกในรถทัวร์แทนคะ เพราะว่ามีข้าวหม้อแกงหม้อและขนมหวานที่ชาวบ้านนำมาแจกจ่ายในโรงทานอีกเพียบพุงจะแตก ขอบอกว่าต้องใส่กางเกงยืดมานะค่ะวันหลังอะนะ

พิธีหล่อพ่อปู่ฤาษีชีวก โกมารภัจจ์ บรมครูของวงการแพทย์แผนไทย
ตามที่หลวงพ่อท่านตั้งใจจะหล่อพ่อปู่ชีวกฯ ท่านก็ได้นิมนต์พระสงฆ์มานั่งปรก 4 รูป 4 ทิศ มีเครื่องบวงสรวงพร้อมเพรียง ซึ่งอาจารย์บอกว่าเป็นการทำพิธีครบถ้วนเป็นบุญใหญ่ที่ไม่คิดมาก่อนเลยว่าคณะบุญของเราจะได้มีบุญมากถึงเพียงนี้เพราะบุญแบบนี้หาทำได้ยากยิ่งค่ะ ในวันนั้นคณะบุญของเราโดยอาจารย์ได้เป็นประธานเทปูนที่หุ่นพ่อปู่ชีวกฯ ทุกคนยืนเข้าแถวต่อ ๆ กัน โดยคณะบุญออกแบ่งเป็น 2 แถว การเทหล่อปูนพ่อปู่ชีวกฯ ใช้เวลาไม่นานนักเป็นที่เรียบร้อยค่ะ จี๊ดว่าเป็นภาพบุญที่สวยงามมากค่ะ

เทปูนที่พื้นกองอำนวยการ สำหรับกองอำนวยการดังกล่าวนี้จะเป็นที่ตั้งประดิษฐานพระพุทธรูปพระประจำวันค่ะ โดยในวันนั้นอาจารย์ได้สั่งปูน CPAC จำนวน 10 คิว เพื่อนำมาเทพื้นกองอำนวยการ และได้ทำบุญเพิ่มจากที่ไม่ได้แจ้งอีกนั่นก็คือการร่วมหล่อพ่อปู่ชีวก โกมารภัจจ์ จี๊ดว่า น่าประทับใจและปิติใจมากเป็นบุญของคณะบุญเสบียงสวรรค์ที่ยิ่งใหญ่หาทำได้ยากค่ะ โดยอาจารย์ได้นำตัดกรรมให้กับทุกคนด้วยค่ะ

ถวายเงินพระอันดับ 5 รูป พร้อมนี้ได้นิมนต์ท่านมารับถวายถังขนปูนทั้งหมด ประมาณ 200 ใบ เปลผสมปูน 2 กระบะ พรั่วตักปูน จอบผสมปูน จี๊ดจำได้ว่าหลวงพ่อท่านถามว่า โยมจะยกสิ่งของถวายให้ทั้งหมดเลยหรือ อาจารย์ก็ตอบว่าทั้งหมดไม่นำกลับไปค่ะ ดูเหมือนหลวงพ่อท่านดีใจมากที่จะได้ใช้ประโยชน์จากการนี้ เพราะทางวัดก็ยังต้องก่อสร้างในส่วนที่ขาดต่อไปและพวกเราทั้งหลายก็ได้บุญในส่วนนี้อีกด้วยค่ะ

เทวดามาร่วมอนุโมทนาบุญกันมาก ระหว่างที่ทำการเทปูนกันนั้นค่ะ อาจารย์เล่าว่า ในขณะที่อากาศดีไม่มีแสงแดดภายในทั่วบริเวณวัด แต่ที่ข้างนอกวัดที่ห่างจากวัดออกไปนั้นได้เกิดมีฝนตกหนักมาก แต่เทวดาท่านมาห้ามฟ้าห้ามฝนให้ทุกท่านได้ทำงานบุญให้สำเร็จทุกประการค่ะ
อาจารย์เล่าว่าเทวดาท่านปกปักรักษาหินบาตรพระอุปคุต ซึ่งอาจารย์ก็ได้นำพวงมาลัยไปกราบไหว้ก่อนกลับค่ะ และในวันนั้นก็มีหลายคนได้เดินไปดูให้เห็นเป็นบุญตาก่อนที่จะขึ้นรถกลับค่ะ ซึ่งมีหลายท่านได้ไปกราบไหว้ขอพรค่ะ การที่ต้องรีบกลับเพราะว่าวัดที่ 2 ได้โทรตามแล้วว่า คณะมาถึงที่ไหนแล้วอาจารย์ก็ไม่ต้องการให้ทางวัดรอนานค่ะจำเป็นต้องรีบกลับค่ะ

วัดที่ 2
ทางวัดก็รอคณะบุญของเรา และไม่แน่ใจว่าจะมากันจริงหรือ เมื่อคณะบุญของเราไปถึงวัดพระสงฆ์ก็นั่งรอเป็นระเบียบอยู่แล้วค่ะ โดยอาจารย์นำพาทุกคนไปทำบุญทอดผ้าป่าสามัคคีร่วมสร้างศาลาหอฉัน/ถวายสังฆทาน โดยได้ยอดเงินปัจจัย 2 แสนกว่าบาทค่ะ อาจารย์พูดว่าหลวงพ่อท่านเป็นพระนักเทศน์ระดับอำเภอ แต่ท่านพูดไม่ออกท่านปิติใจมาก ท่านนั่งเคี้ยวหมากตลอดเวลา อาจารย์บอกว่าบางคนไม่เข้าใจคิดว่าท่านนั่งรับประทานอะไร จี๊ดจึงมาบอกกล่าวให้รับทราบกันนิดนึงค่ะ หลวงพ่อท่านเป็นพระที่ขยันทำแต่งานรอบบริเวณวัดหลังจากที่ละจากงานบุญค่ะ ท่านสอนผู้ถือศีลและสอนสมาธิให้แก่ผู้ปฏิบัติค่ะ
บางท่านมากันแล้วก็ไม่ทราบว่าศาลาหอฉันอยู่บริเวณใดของวัด คือบริเวณวัดกว้างมากศาลาหอฉันอยู่ที่ด้านหลังถัดออกไปค่ะ ขณะนี้กำลังสร้างและคาดว่าจะสำเร็จจากปัจจัยที่ทุกท่านได้ร่วมบุญกันมาค่ะ เพราะทราบมาว่าขาดปัจจัยอีกไม่มากก็จะสำเร็จ เห็นหรือยังว่า การทำบุญครั้งนี้เป็นบุญที่คณะบุญของเรามาเติมให้เต็มอย่างแท้จริงค่ะ

หลวงพ่อท่านบอกว่า ใคร ๆ ก็พูดว่าเขาจะมากันจริงหรือตั้ง 500 ถึง 600 คน เขาจะมากันจริงหรือ เมื่อทุกท่านได้มาแล้วหลวงพ่อท่านก็พูดว่าเหตุการณ์แบบนี้ไม่เคยเกิดกับวัดมาก่อนผู้คนมาวัดกันเยอะแบบนี้ไม่เคยพบเจอและไม่น่าเชื่อเลยค่ะ ท่านถามจี๊ดว่าแล้วปีหน้าจะไปที่วัดไหนล่ะโยม จี๊ดจึงรู้ได้ทันทีว่าท่านคิดว่าคณะบุญของเราทำบุญปีละครั้ง จึงตอบท่านไปว่าหลวงพ่อค่ะ อาจารย์เจนไปทำบุญเป็นประจำทุกเดือนไม่ใช่ทุกปีนะค่ะ แต่พอท่านรู้ว่าทำบุญทุกเดือน ท่านก็บอกว่า โอ้ นี่พวกโยมทำบุญกันติดเหนียวแน่นจริง ๆ ช่างไม่ธรรมดาเลย อนุโมทนาบุญกับคณะบุญด้วยนะโยม

มิจฉาชีพ อาจารย์เล่าว่าในงานบุญก็จะมีพวกมิจฉาชีพมาแจกซองและเรี่ยไรเงินบนรถบัสตอนจอดแวะเข้าห้องน้ำ และก็ได้ปกกันออกไปค่ะ ซึ่งอาจารย์ได้เตือนทีมงานจิตอาสาตั้งแต่วันก่อนแล้ว อาจารย์เล่าว่า มีสาวประเภทสองมาทำบุญกัยคณะเรา มีผิวสองสี ลำตัวใหญ่ เป็นหมอดูแบบคนทรงค่ะ แต่เมื่อมาเห็นการทำบุญที่ถูกต้องและเป็นการทำบุญที่ตั้งใจจริงของคณะบุญแล้วก็ได้เกิดมีความคิดใหม่คือเปลี่ยนใจไม่กล้าคิดทำผิดอะไรในงานบุญเสบียงสวรรค์เลยค่ะ ซึ่งจี๊ดก็ว่าดีนะคะ พวกเรามาทำบุญกันดีกว่า มาทำความดีกันดีกว่า เพราะตามที่อาจารย์สอนนั่นแหละค่ะคนเราจะมีชีวิตแบบใดหรือจะเป็นอะไรในอนาคตเราไม่รู้แต่เราต้องอยู่กับปัจจุบัน และใช้ชีวิตด้วยความไม่ประมาทค่ะ

ทุกวันนี้คณะบุญเสบียงสวรรค์เป็นที่รู้จักไปทั้ง 3 โลก คือ โลกมนุษย์ สวรรค์ นรก ดังนั้น ในวันทำบุญไม่ว่าจะเป็นเจ้ากรรมนายเวร ญาติพี่น้องที่ล่วงลับไปแล้ว รวมทั้งเทวดา เจ้าป่าเจ้าเขา ต่างก็รอคอยงานบุญเสบียงสวรรค์ เพราะด้วยผู้คนที่มารวมตัวกันเป็นคณะบุญที่ใหญ่อย่างนี้ได้ร่ำลือระบือไกลไปแล้วค่ะ จี๊ดขออนุโมทนากับทุกท่านด้วยนะค่ะ ที่ได้ทำบุญร่วมกันไม่เคยขาดและบุญเท่านั้นที่เราเอาไปได้เชื่อเถอะค่ะ จี๊ดเชื่อเพราะเป็นศิษย์มีครูได้เดินตามครูผู้สอนที่รู้แจ้งเห็นจริงค่ะ พบกันใหม่ในงานบุญทริปที่ 73 นะค่ะ สาธุค่ะ

จี๊ดจ๊าด

517

2627

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20106
คัดลอกลิงก์
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2019-8-26 16:16:12 | แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้

คุณจำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ ก่อนจึงจะสามารถดูและดาวน์โหลดไฟล์แนบได้ หากยังไม่มีบัญชีหรือยังไม่ได้เป็นสมาชิก กรุณาลงทะเบียน

x

517

2627

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20106
คัดลอกลิงก์
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2019-8-26 16:18:13 | แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เจนญาณทิพย์ เมื่อ 2019-8-26 16:19

x

517

2627

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20106
5#
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2019-8-26 16:21:00 | แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้

x

517

2627

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20106
6#
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2019-8-26 16:23:02 | แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้

x

อัพเกรด  23.24%

0

314

1546

เครดิต

Master

Rank: 4

เครดิต
1546
7#
โพสต์เมื่อ 2019-8-26 21:11:15 | แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
อนุโมทนา สาธุค่ะ

อัพเกรด  13.07%

0

38

1088

เครดิต

Master

เครดิต
1088
8#
โพสต์เมื่อ 2019-8-27 15:44:35 | แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ขออนุโมทนาบุญกับอาจารย์เจน และทุกๆท่านด้วยนะค่ะ สาธุ

อัพเกรด  13.33%

0

157

1100

เครดิต

Master

เครดิต
1100
9#
โพสต์เมื่อ 2019-8-28 09:35:36 | แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทามิ

อัพเกรด  15.67%

0

27

247

เครดิต

Senior

Rank: 3Rank: 3

เครดิต
247
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย memo เมื่อ 2019-8-28 14:45

อนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยนะคะ ทริปนี้ได้เทปูนกันอีกแล้ว รู้สึกว่ามันผ่านไปแป๊ปเดียวเอง อาจจะเป็นเพราะจำนวนคนที่เยอะ เลยรู้สึกว่าสบายสบายไม่เหนื่อยเลย ก็รู้สึกปลื้มใจเหมือนเคยที่มีโอกาสได้มาสะสมบุญอีกทริป และก็จะสะสมบุญต่อไปตลอดเท่าที่มีโอกาสเลยค่ะ

สมาชิกที่เพิ่งอ่านหัวข้อนี้

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับโพสต์นี้ได้ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|อุปกรณ์เคลื่อนที่|Archiver|อาจารย์เจน.com

GMT+7, 2024-4-19 10:43 , Processed in 0.085896 second(s), 21 queries .

Copy right © 2013 อาจารย์เจน.com.

Web Design By modifydiscuz.com

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้