อาจารย์เจน.com

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
ดู: 9728|ตอบ: 11
พิมพ์หน้านี้ ก่อนหน้า ถัดไป

ปิดรับบริจาคปัจจัยทำบุญ ทริปลี้ลับ 9 รอบ 2 ตอน ดินแดนพญานาค

[คัดลอกลิงก์]

77

516

2หมื่น

เครดิต

ผู้ดูแลพิเศษ

Rank: 8Rank: 8

เครดิต
26512
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย รุ้งตะวัน เมื่อ 2019-7-13 12:50

สวัสดีค่ะ จี๊ดจ๊าดขอเป็นตัวแทนอาจารย์เจน ญาณทิพย์  มาเชิญชวนทุกท่านมาร่วมบุญกับทริปลี้ลับ 9ระหว่างวันที่ 16-19 สิงหาคม 2562 ซึ่งก็จริงอย่างที่อาจารย์เจนพูดนั่นแหละค่ะ นานแล้วนะที่อาจารย์เจนไม่ได้จัดกิจกรรมดีดีอย่างนี้และนี่ก็เป็นโอกาสพิเศษของพวกเราแล้วนะคะ ครั้งนี้ทุกท่านจะได้ร่วมบุญกัน ขอเชิญทุกท่านนะคะถึงแม้นว่าท่านไม่สามารถเดินทางมาด้วยได้ แต่ท่านสามารถโอนเงินร่วมบริจาคมาด้วยได้นะค่ะ. อาจารย์จะนำคณะทำบุญทอดผ้าป่าสามัคคี จำนวน 2 วัดและร่วมบุญถวายเครื่องสังฆทานต่าง ๆ พร้อมบริวารทั้งหลาย จำนวน 4 วัดและสำนักปฏิบัติธรรม จำนวน 1 แห่งค่ะ

วัดที่ 1
คณะเดินทางออกจากกรุงเทพฯ เวลาประมาณบ่ายแก่ๆ แก่มากๆค่ะสำหรับการเดินทางที่เขาเรียกกันว่าข้ามเมืองดั้นด้นมาถึงวัดแห่งนี้ก็เช้าพอดีค่ะพักรับประทานอาหารเช้ากับอาหารอร้อยอร่อยเรียบร้อยแล้ว อาจารย์และคณะก็ซื้ออาหารถวายพระที่วัดแห่งหนึ่งค่ะเมื่อถึงวัด คณะฯ ก็เร่งรีบเข้าไปภายในศาลาได้พบกับหลวงพ่อท่านเป็นพระลูกวัดซึ่งยังไม่ทันจะถามไถ่อะไรกันท่านก็พูดว่า ถ้าจะมาพบกับหลวงปู่ ท่านไม่อยู่นะโยม  ซึ่งอาจารย์เจนจึงกราบเรียนท่านไปว่าดิฉันที่มานี้เพื่อนำพาคนมาทำบุญทอดผ้าป่าฯและที่วัดนี้มีการก่อสร้างสิ่งใดบ้างค่ะ หลวงพ่อท่านจึงพูดว่ากำลังสร้างพระเจดีย์นะโยม ยังไม่เสร็จทำไปเรื่อย ๆ ไม่ได้ประชาสัมพันธ์กับใครเขาและที่มานี้รู้จักวัดนี้ได้อย่างไร ใครแนะนำมาหรือ แหมๆจี๊ดก็ไม่อยากจะพูดว่าอาจารย์อธิษฐานจิตมาค่ะส่วนอาจารย์เจนก็ไม่ได้พูดว่าอะไรยังคงนั่งอยู่ในอาการสงบนิ่ง และแจ้งท่านไปว่ามาจากกรุงเทพฯค่ะ  อาจารย์ก็รู้ได้ในญาณวิถีว่าหลวงพ่อท่านสงสัยพวกคนกรุงเทพฯ มาจากกรุงเทพฯ แต่ไม่ต้องการพบหลวงปู่ แต่เมื่อเห็นเจตนาของการถวายภัตตาหารเช้าและการถวายสังฆทานแล้วท่านก็เห็นว่าไม่เหมือนกับคณะอื่นที่มาเพราะส่วนมากก็จะมาเข้าพบหลวงปู่ด้วยกันทั้งนั้น แต่เมื่อท่านได้เห็นเจตนาของการทำบุญท่านก็รับการนัดหมายว่าอาจารย์เจนจะนำคณะบุญร่วมร้อยมาทำบุญที่วัดและเพื่อความเบาใจ อาจารย์เจนกับคุณรุ้งก็ได้เล่าให้หลวงพ่อท่านฟังว่าปกติอยู่กรุงเทพฯ ก็นำพาผู้คนทำบุญเป็นประจำทุกเดือน จำนวนคนกว่า 500 คนเมื่อท่านฟังแล้วดูท่านมีสีหน้าปลื้มปิติใจค่ะ ท่านว่าคนทำบุญมากจริง ๆทำอย่างไรคนถึงมาทำบุญมากขนาดนี้ คำตอบมีอยู่ในตัวนั่นก็คือนำพาคนมาสร้างบารมีค่ะ
ต่อจากนั้นหลวงพ่อท่านก็พูดว่า หลวงปู่อายุมากกว่าอาตมา 35 พรรษาปัจจุบันท่านอายุ 96 พรรษาแล้ว  
ตอนนี้ท่านไปฉลองกุฏิให้กับญาติโยมไปหลายวันแล้วยังไม่กลับค่ะ

เมื่อสนทนากันพอสมควร หลวงพ่อท่านจึงได้แจ้งว่าทางวัดกำลังก่อสร้างพระเจดีย์ยังไม่แล้วเสร็จเมื่ออาจารย์เจนเห็นว่าทางวัดยังขาดปัจจัยก่อสร้างพระเจดีย์ก็ดีใจมากค่ะ  ต่อจากนั้นอาจารย์เจนได้แจ้งความประสงค์ที่จะทำบุญทอดผ้าป่าฯร่วมสร้างพระเจดีย์ค่ะ
อาจารย์เจนบอกว่าหายเหนื่อยที่ได้เห็นบุญที่อยู่ข้างหน้าที่อาจารย์ตั้งใจนำพาผู้คนมาทำบุญนั่นก็พระเจดีย์สีขาวประดับลวดลายด้วยสีทองสวยงามวิจิตรตระการตามากค่ะ  พระเจดีย์แห่งนี้โอบล้มไปด้วยภูเขา สายน้ำและสายหมอก เมื่อมองไปที่ท้องฟ้าที่มีสีฟ้าจัดตัดกับก้อนเมฆจี๊ดขอบอกว่าสวยงามมากจริง ๆ ค่ะ เมื่อเดินขึ้นบันไดไปบนพระเจดีย์นั้น โอ้โห..ทำไมถึงสวยงามวิจิตรตระการตามากขนาดนี้เนี่ย  จี๊ดขอบอกว่าสวยงามมากจริง ๆ ค่ะที่ภายในวิหารเจดีย์เป็นรูปพระพุทธประวัติ มีรูปแกะสลักทำด้วยไม้ภาพเทวดารุกขเทวดา พระอินทร์ และรูปพระพุทธประวัติต่าง ๆก็มีการลงสีแบบโบราณและแกะสลักเป็นตัวนูนลอยออกมาสวยงามจังเลยค่ะ ระหว่างเดินชมภาพสวยงามนั้นก็ได้สังเกตเห็นที่พื้นกระดานที่พวกเราเดินเหยียบย่ำกันอยู่นั้นทำด้วยไม้กระดานแผ่นใหญ่อื้อหือ..แผ่นใหญ่มากค่ะ รับรองได้ว่าพวกปลวกทั้งหลาย ถ้าคิดจะมากัดกินคงฟันหักกันเป็นแน่เพราะแข็งแรงมากค่ะและได้มองไปเห็นแท่นหินอ่อนตั้งประดิษฐานพระพุทธรูปจัดวางไว้อย่างงามสง่าค่ะองค์พระพุทธรูปท่านงามมากค่ะ

เมื่อเดินออกจากวิหารพระเจดีย์ก็มีทางเดินที่เชื่อมต่อกันออกไปเหมือนอยู่อยู่ในวิมานเพราะสถานที่แห่งนี้เหมือนกับเราได้ยืนอยู่บนวิมานจริง ๆ ค่ะก็จะอะไรซะอีกเล่าค่ะ ประหนึ่งว่าเดินอยู่บนวิมานที่เป็นของเราที่เบื้องหน้ามองลงไประยะไกลเราจะได้เห็นน้ำทะเลสีเขียวอื๋อเลยค่ะเมื่อมองไปก็ได้เห็นพื้นทรายทอดยาวออกไปถัดจากนั้นก็มีพวกต้นไม้ใบเขียวปกคลุมอยู่โดยรอบยังไม่เท่านั้นมีต้นไม้ก็มีภูเขาโอบล้อมรอบทุกด้านอากาศดีสุดแสนจะเย็นสบายไม่ร้อนอบอ้าวมีลมพัดอ่อนๆ ยังไม่เพียงเท่านั้นนะคะ จากพระเจดีย์มีทางเดินทอดยาวไปเรื่อย ๆเหมือนกับเดินเข้าวิมานเชียวค่ะและยังไม่เท่านั้นนะคะที่บนท้องฟ้าที่มีสีฟ้าสีฟ้ามาก ๆตัดกับก้อนเมฆสีขาวแหมมันเป็นอะไรสุดจะบรรยายซึ่งเหมือนราวกับว่าจี๊ดได้เดินอยู่บนสวรรค์ทีเดียวค่ะ

วัดที่ 2
คณะเดินทางเข้าไปภายในวัดก็ได้เห็นชาวบ้าน 2-3 คนที่เขาทำบุญกันเรียบร้อยแล้วเดินออกมาแล้วพูดว่า อ้าว เร็ว ๆกันหน่อยหลวงพ่อจะพักผ่อนแล้วท่านจะจำวัดแล้วเดี๋ยวช้าไม่ทันนะ  เมื่อได้ยินอย่างนั้นก็รีบกันทั้งคณะแหละค่ะ พวกเราเร่งฝีเท้าแบบเดินเร็วก็ได้เห็นหลวงพ่อท่านนั่งรออยู่ท่านยิ้มมีความเมตตามากค่ะ  ๆ ที่ท่านยิ้มเพราะท่านเห็นว่าทุกคนรีบเร่งกันมากด้วยความเกรงใจท่านค่ะจี๊ดงี้ปลื่มเลยค่ะที่ได้พบกับหลวงพ่อท่านค่ะเพราะมีความเมตตาสูงมาก ท่านน่าเลื่อมใสและเคารพศรัทธาค่ะ  อาจารย์เจนได้จัดเตรียมชุดสังฆทานมาด้วยพร้อมถวายหลวงพ่อท่านคงเข้าใจดีว่าคณะของอาจารย์เจนเป็นคนทำบุญท่านจึงยินดีในบุญของเรา  จี๊ดคิดว่าอย่างนั้นนะค่ะ  ก่อนถวายสังฆทานหลวงพ่อท่านเมตตาเทศนาธรรมให้ฟังดังนี้ค่ะ
ผู้ที่เกิดมาก็มีบุญกันติดตัวกันมาซึ่งก็มีอยู่ 2 จำพวก คือ พวกที่มีบุญกับพวกที่หมดบุญเหมือนกับสุนัขที่มีบุญวาสนาดี คนก็เอาไปเลี้ยงดูนอนอย่างดี ได้นอนห้องแอร์ นอนที่นอนนุ่มสบายได้กินอาหารดีดีแต่พอหมดบุญหรือไม่มีบุญเอาเสียเลยก็ไม่ต่างกับสุนัขจรจัดที่มาอาศัยวัดกินข้าว  ไม่มีที่จะซุกหัวนอน นั่นล่ะพวกหมดบุญก็เหมือนกับพระที่มีบุญได้บวชเรียน พระที่หมดบุญก็สึกลาสิขาออกไปกันก็มาก  ดูอย่างคนที่มีผิวพรรณงามเพราะเขาทำบุญและต่อยอดบุญของเขามาโดยตลอดคนที่หมดบุญก็เหมือนกับเทวดาตกสวรรค์  การจะสร้างบุญบารมีได้ก็ต้องทำทาน ถือศีลและภาวนา ทั้ง 3 อย่างนี้จะช่วยชำระจิตใจของเราให้สะอาด หลังจากนั้นหลวงพ่อท่านก็ได้ให้พรโดยขอให้ทุกคนมีแต่ความสุขความเจริญสุขภาพดีแข็งแรง  ไม่มีโรคภัยมาเบียดเบียน  

หลวงพ่อท่านอาพาธค่ะดังนั้นน้ำเสียงและการพูดของท่านดูเหมือนเหนื่อยมากในการที่จะพูดแต่ละครั้งซึ่งอาจารย์เจนได้บอกกับจี๊ดว่าท่านอาพาธป่วยหลายโรค เมื่อทุกท่านได้รับฟังก็รู้สึกสงสารหลวงพ่อท่านค่ะท่านอาพาธหนัก แต่ท่านยังมารับรองผู้มาเยือนวัดโดยไม่พักผ่อนท่านยังเทศนาธรรมให้ได้จดจำนำไปคิดแม้แต่ท่านยังยินดีในบุญยังหมั่นทำบุญเลยนะค่ะ
หลวงพ่อท่านยังสร้างบุญของท่านโดยท่านมีโครงการบุญของท่าน ดังนี้ค่ะ

1. สร้างอาศรมหรือศาลาปฏิบัติหลังเล็กให้กับผู้สูงอายุเพื่อผู้สูงอายุจะได้ฟังธรรมและปฏิบัติธรรม
2. อุปถัมภ์ผู้ป่วยติดเตียง เนื่องจากลูกหลานทอดทิ้งไป จึงไม่มีอุปกรณ์ในการใช้ชีวิตของผู้ป่วย
3. สร้างที่อยู่อาศัยให้คนยากไร้

โครงการของท่านเป็นเรื่องที่ดีเป็นสิ่งที่ดีนะค่ะ อาจารย์เจนพูดว่าหากทำบุญนี้มีอานิสงส์บุญมากและให้อธิษฐานขออย่าให้เราต้องเป็นผู้ป่วยติดเตียงสุขภาพแข็งแรงและมีที่พักอาศัยเป็นของตนเอง อาจารย์บอกว่าอธิษฐานได้นะค่ะเพราะบุญนั้นจะมาช่วยเมื่อยามที่เราคับขันค่ะ ดังนั้นอาจารย์เจนจึงแจ้งความประสงค์กับหลวงพ่อไปว่าจะนำพาคนมาทำบุญทอดผ้าป่าฯ ร่วมสร้างโครงการทั้ง3 ดังกล่าวข้างต้นค่ะ และด้วยอานิสงส์บุญนี้ไม่ว่าจะเกิดพบใดชาติใดจะได้ไม่เจ็บไข้ได้ป่วย สุขภาพร่างกายแข็งแรง และมีคนค่อยช่วยเหลือเมื่อถึงคราวคับขันจะมีหมอดียาดีช่วยแก้ไข และ มีวงศาคณาญาติที่ดีคอยให้ความช่วยเหลือค่ะ

หลวงพ่อท่านปิติใจมากท่านยิ้มด้วยความยินดีและอนุโมนาบุญกับคณะของเราด้วยค่ะหลังจากนั้นหลวงพ่อท่านก็ถามอาจารย์เจนวัดนั้นไปมาหรือยัง วัดนี้ไปมาหรือยังอาจารย์ก็ตอบว่าไปมาแล้วค่ะท่านโดยได้นำพาคนไปทำบุญมาแทบทุกวัดที่หลวงพ่อท่านถามเลยค่ะ ท่านก็พูดโอ้ดีดีและเป็นมายังไงถึงรวมตัวกันทำบุญได้อาจารย์ก็ตอบไปว่าเพื่อต้องการนำพาคนไปทำบุญสร้างบารมีค่ะหลวงพ่อท่านก็พยักหน้าและยิ้ม หลังจากนั้นพวกเราก็กราบลาท่าน เพราะเกรงใจท่านจะได้พักผ่อนมองเห็นว่าท่านเหนื่อยค่ะ

เจ้าแม่ศรีไพร จากการเดินทางไปเซอร์เวย์ในครั้งนี้ไม่ผิดหวังเลยค่ะ ที่คณะของเราได้เข้าไปในสถานที่แห่งหนึ่งมีต้นไทรที่แปลกมากเพราะต้นไทรนั้นเหมือนมีซุ้มประตูทางเข้า เหมือนประตูโบสถ์  หรือเหมือนกับคนสองคนยกแขนขึ้นชูสุดแขนและจับมือกันให้ผู้คนเดินเข้าประตูต้นไม้นี้ค่ะ จี๊ดก็อยากจะรู้เพราะมีผ้าสามสีผูกติดอยู่ค่ะจึงกระซิบกระซาบอาจารย์ค่ะ ดูสิค่ะคืออะไรค่ะ ซึ่งอาจารย์ก็หลับตาสักพักก็ได้พูดให้ฟังว่าต้นไม้คู่นี้มีเจ้าแม่ท่านรักษาอยู่ท่านบอกว่าคนที่นี่เรียกท่านว่าเจ้าแม่ต้นไทรแต่ท่านบอกว่าจริงแล้วท่าน ชื่อ ศรีไพร จี๊ดก็อยากจะรู้ต่อไปอีกว่าท่านสวยมั้ยค่ะอาจารย์บอกท่านสวย ผมยาวสวมใส่ชุดสไบสีทอง แล้วคนที่นำพาไปชมสถานที่ก็พูดขึ้นว่าใช่ ๆ คนที่นี่เรียกเจ้าแม่ต้นไทร ท่านให้หวยด้วย

บุกแดนพญานาค  คณะฯเดินทางต่อไปยังสถานที่เล้นลับอีกแห่งหนึ่งไม่น่าเชื่อก็ต้องเชื่อมหัศจรรย์มากค่ะเพราะมีน้ำตกไหลลงมาที่ลำธารเล็ก ๆ พวกเราเดินไปตามลำธารนั้นเดินขึ้นไปเรื่อย ๆก็ได้พบกับแอ่งน้ำที่อาจารย์เจนดูด้วยญาณวิถีแล้วว่าสถานที่แห่งนี้เป็นดินแดนพญานาคโดยปกติที่อาจารย์เจนไปจะเป็นดินแดนร้างที่พญานาคทิ้งไปแล้ว แต่ที่นี่ท่านยังคงอยู่ค่ะบรื้อ อเมซิ่งค่ะ อาจารย์เจนชี้ให้ดูล่องลอยของการเลื้อยของพญานาคเป็นทางสีขาวพวกเราเห็นกันทุกคนค่ะอาจารย์บอกว่าลำตัวใหญ่เล็กก็ดูเอาที่แถบความกว้างของสีขาวที่ทาบทับอยู่บนก้อนหินโอ้ยตื่นเต้น ตอนแรกจี๊ดก็อยากจะลงไปย่ำน้ำในลำธารนั้นมากค่ะแต่อาจารย์เจนห้ามไว้ค่ะ อาจารย์เจนบอกว่ามีหลายคนที่ทำผิดศีลและมาเล่นน้ำในลำธารนี้ ไม่ตายบนนี้แต่ไปตายข้างล่างโอ้วไม่ดีกว่า ถ้าอย่างนั้น แล้วคนที่นำพาก็พูดว่าจริง ๆ ค่ะ ตายกันหลายรายแล้วบรื้อ น่ากลัวค่ะ อาจารย์บอกดินแดนพญานาคตระกูลสีเขียวค่ะ จี๊ดก็เพิ่งรู้ว่าพญานาคมีทหารพญานาคเป็นบริวารเพราะมีสระอาบน้ำพญานาคทหาร และสระอาบน้ำของลูกเมียพญานาค เขาแยกสระกันค่ะจี๊ดก็อยากรู้อีกจึงถามแล้วท่านมาปรากฏให้อาจารย์เจนเห็นหรือไม่ค่ะอาจารย์เจนพูดว่าเห็นในตาทิพย์ท่านแปลงรูปร่างเป็นมนุษย์ นั่งเอาขาข้างหนึ่งขัดขึ้นบนตั่งแท่นที่นั่ง และขาอีกข้างหนึ่งห้อยลงมาเท้าแตะพื้นเหมือนท่าของเทพบุตรนั่นแหละค่ะ แล้วก็มีซุ้มประตูถัดออกไปหลาย ๆ ซุ้มซ้อน ๆกันไปค่ะ เฮ้อ จี๊ดก็อธิบายยากเพราะไม่ได้เห็นด้วยตนเองค่ะ แต่รวม ๆแล้วมหัศจรรย์และตื่นเต้นตลอดเส้นทางค่ะ

จี๊ดรับรองว่าการเดินทางไปทริปลี้ลับในครั้งนี้ไม่ผิดหวังแน่นอนค่ะอ้อ.. และยังมีเรื่องอื่น ๆ อีกมากมายนะค่ะ เพราะว่ายังมีสถานที่ลี้ลับอีกหลายแห่งค่ะอันนี้จี๊ดขออุบไว้ก่อนนะคะไม่เล่าดีกว่าค่ะ เพราะทุกท่านจะไม่เซอร์ไพร์สกันค่ะรอโอกาสให้ทุกท่านได้เดินทางไปด้วยตนเองก่อนแล้วค่อยมาเล่าให้ฟังอีกทีนะค่ะเพราะเล่าเสียตรงนี้ก็หมดสนุกจะไม่ตื่นเต้นกันนะค่ะ

สำหรับงานบุญที่จะเดินทางไปนี้ต้องใช้ปัจจัยพอสมควร เพื่อทางวัดที่อยู่ห่างไกลความเจริญจะได้นำไปทะนุบำรุงพระพุทธศาสนาด้วยปัจจัยของทุกท่านที่จะได้ร่วมบุญกันมาค่ะดังนั้น สำหรับท่านที่ไม่สามารถจะร่วมเดินทางไปด้วยได้ก็สามารถโอนเงินปัจจัยมาร่วมกันได้นะค่ะช่วยกันคนละเล็กคนละน้อยตามกำลังศรัทธา แต่หากว่าท่านที่มีกำลังมา ก็เท่ากับว่าท่านมาช่วยให้บุญได้สำเร็จได้อย่างฉับพลันนะค่ะด้วยอานิสงส์บุญที่สำเร็จโดยเฉียบพลันท่านจะทำสิ่งใดก็ได้สำเร็จตามที่ตั้งใจอย่างฉับพลันด้วยไม่ว่าจะคิดสิ่งใดก็จะได้สมปรารถนาค่ะจี๊ดขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยนะค่ะ

อาจารย์จะนำคณะทำบุญทอดผ้าป่าสามัคคี จำนวน 2 วัดและร่วมบุญถวายเครื่องสังฆทานต่าง ๆ พร้อมบริวารทั้งหลาย จำนวน 4 วัดและสำนักปฏิบัติธรรม จำนวน 1 แห่งค่ะ  การบริจาคร่วมบุญดังนี้ค่ะ
- กองทุนละ 2,000 บาท
- ตามกำลังศรัทธา
จี๊ดจ๊าด

สมาชิกที่เพิ่งอ่านหัวข้อนี้

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับโพสต์นี้ได้ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|อุปกรณ์เคลื่อนที่|Archiver|อาจารย์เจน.com

GMT+7, 2024-5-2 17:53 , Processed in 0.175918 second(s), 19 queries .

Copy right © 2013 อาจารย์เจน.com.

Web Design By modifydiscuz.com

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้