ชมภาพและร่วมอนุโมทนาบุญ ทริปเสบียงสวรรค์ 70 เทปูน ก่อเรือนกรรมฐาน - ห้อง ทริปทัวร์บุญเสบียงสวรรค์ อาจารย์เจน.com

อาจารย์เจน.com

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
ดู: 6893|ตอบ: 13

ชมภาพและร่วมอนุโมทนาบุญ ทริปเสบียงสวรรค์ 70 เทปูน ก่อเรือนกรรมฐาน

[คัดลอกลิงก์]

514

2611

2หมื่น

เครดิต

ผู้ดูแลพิเศษ

Rank: 8Rank: 8

เครดิต
20061
โพสต์เมื่อ 2019-7-1 16:25:30 | แสดงโพสต์ทั้งหมด |โหมดอ่าน

สวัสดีค่ะ ดิฉันอาจารย์เจน ญาณทิพย์ ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ได้บริจาคปัจจัยร่วมบุญกับคณะบุญเสบียงสวรรค์ ครั้งที่ 70 ตอน “เทปูน ก่อเรือนกรรมฐาน”
ในวันอาทิตย์ที่ 30 มิถุนายน 2562
ซึ่งเป็นโครงการเคลือบสนิม ครั้งที่ 15  และในครั้งนี้ก็เป็นอีกครั้งหนึ่งที่ดิฉันมีความประทับใจและ
มีความภูมิใจเป็นอย่างยิ่งค่ะที่ได้นำทุกท่านไปร่วมทอดผ้าป่าสามัคคีสร้างเรือนกรรมฐาน
และทุกท่านที่ไปร่วมบุญกันในครั้งนี้ได้ใช้แรงกายและแรงใจของท่านร่วมด้วยช่วยกันเทปูนพื้น
ศาลากรรมฐานเพื่อเป็นปฐมฤกษ์ในการดำเนินการขั้นต่อไปค่ะ ซึ่งในวันเดียวกันนี้บุญได้สำเร็จทุกประการค่ะ
ครั้งนี้ได้ทำบุญแบบเต็มอิ่มแม้ฝนฟ้าจะตกลงมาบ้างแต่ก็ไม่ได้ทำให้ทุกท่านได้ย่อท้อในการสร้าง
บุญบารมีกันเลยค่ะ ในการนี้ได้ไปทำบุญ 2 วัดค่ะ

สถานที่แห่งแรก
เป็นวัดที่มีการพัฒนาและมีการเปิดปฏิบัติธรรมกรรมฐานให้กับชาวบ้านและเยาวชนค่ะ

การเดินทางไปทำบุญที่วัดแห่งแรกเป็นไปด้วยความเรียบร้อย โดยมีผู้ร่วมเดินทางกว่า 600 คน
แต่ทุกท่านก็ได้ให้ความร่วมมือกันเป็นอย่างดีค่ะ และทุกครั้งทางวัดมักจะชมคณะบุญของเรา
ที่มีความเป็นระเบียบเรียบร้อยเหมาะสมแล้วกับผู้ที่จะมาทำบุญอย่างแท้จริงค่ะ
ในการที่ทุกท่านได้ให้ความเคารพต่อสถานที่ที่เป็นวัดด้วยอาการสำรวมและสงบ
ย่อมถือได้ว่าทุกท่านเป็นผู้ที่มีจิตเป็นกุศลแล้วเป็นการทำบุญอย่างนึ่งค่ะ

ในการเดินทางที่มีผู้คนจำนวนมากการบริการในเรื่องต่าง ๆ อาจไม่ทั่วถึง แต่ทุกท่านก็ได้มาทำบุญ

สร้างกุศลร่วมกัน ทุกท่านจึงมีความถ้อยทีถ้อยอาศัยกันจึงเป็นการทำบุญที่มีความสามัคคีรวมกัน
เป็นหนึ่งเดียว ดิฉันต้องขอขอบคุณทุกท่านที่ได้ให้ความร่วมมือในการเดินทางทำบุญในครั้งนี้
และหากมีสิ่งใดขาดตกบกพร่อง ดิฉันก็ต้องขออภัยด้วยนะค่ะ

ดิฉันเห็นได้ชาวบ้านที่มาให้การต้อนรับกันเป็นอย่างดีด้วยสีหน้าที่มีความสุข ดิฉันก็ดีใจแทน

ทุกท่านค่ะและปิติใจที่ได้นำทุกท่านทอดผ้าป่าสามัคคีสร้างเรือนกรรมฐานให้กับวัดแห่งนี้
ซึ่งได้เงินปัจจัยจากการโอนเงินและจากการต่อยอดกันที่วัดเป็นเงินทั้งสิ้น 636,019 บาท
และได้ถวายสังฆทานที่มีเป็นจำนวนมากเพื่อทางวัดจะได้นำไปเป็นประโยชน์ต่อผู้มาปฏิบัติธรรม

ขณะที่ดิฉันได้นำจบตั้งจิตอธิษฐาน ได้มีสิ่งศักดิ์สิทธิ์และพระประทานในโบสถ์ รวมทั้งรุกขเทวดา
เจ้าป่าเจ้าเขามากมาย รวมทั้งเจ้ากรรมนายเวรและญาติพี่น้องผู้ล่วงลับไปแล้วมาอนุโมทนาบุญ
และมารอผลบุญที่บรรดาญาติพี่น้อง ลูกหลานอุทิศผลบุญไปให้ และดิฉันได้ยินเสียงร้องไห้
ของญาติพี่น้องบ้างท่านเกิดปิติดีใจในบุญใหญ่จนเสียงร้องไห้ดังออกมา เพราะรอผลบุญใน
การทอดผ้าป่าสามัคคี พอทุกท่านอุทิศผลบุญไปให้ดวงวิญญาณก็ได้รับแสงบุญและมีความสุข
ขึ้นอย่างฉับพลันค่ะ

เมื่อเสร็จพิธีในงานบุญแล้วพักรับประทานอาหารกลางวันด้วยข้าวกล่องที่ดิฉันได้จัดหามา

เป็นร้านที่มีชื่ออยู่ในตัวเมืองและน้ำดื่มสมุนไพร นอกจากนี้ก็มีอาหารที่ชาวบ้านได้มาตั้ง
โรงทานให้กับทุกท่านก็จะมีพวกผักน้ำพริก และก๋วยเตี๋ยว รวมทั้งน้ำดื่ม ซึ่งชาวบ้านเขาดีใจ
กันมากที่ทุกท่านจากกรุงเทพฯได้มาทำบุญให้กับวัดของเขาค่ะ

หลังจากที่ได้รับประทานอาหารกลางวันเรียบร้อยแล้ว ดิฉันได้นำพาทุกท่านไปร่วมบุญเทปูน

ด้วยการใช้แรงกายด้วยสองมือของท่าน ถึงแม้ว่าในขณะนั้นเริ่มมีฝนตกตลอดสลับหนักบ้าง
เบาบ้างแต่ทุกท่านก็ไม่สนใจทุกท่านได้ช่วยกันยกถังปูนลำเรียงต่อ ๆ กันไปจากจุดเริ่มต้น
จนถึงจดเทพื้นปูนด้วยสีหน้าแห่งความสุข ดิฉันขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยค่ะ
ซึ่งดิฉันได้นำถังขนปูน จำนวน 144 ใบ พลั่ว และเปลปูน 2 เปล พร้อมกับเงิน 10,000 บาท
(เป็นเงินของทุกท่านนำมาซื้อปูน CPAC) นำถวายให้กับทางวัดเพื่อนำไปใช้ต่อไปค่ะ
เพราะทางวัดยังต้องดำเนินการก่อสร้างต่อไปค่ะ ดิฉันขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยค่ะ

เมื่อเรียบร้อยแล้วเจ้าอาวาสท่านได้แจ้งว่าทางวัดได้มีเยาวชนมาปฏิบัติธรรมต้องสวมใส่ชุดขาว

เพื่อปฏิบัติธรรม แต่พวกเด็ก ๆ ไม่มีชุดดังกล่าวค่ะ ดังนั้น ดิฉันจึงได้เป็นสะพานบุญบอกกับ
ทุกท่านที่อยู่ ณ ที่แห่งนั้น ตามที่ท่านเจ้าอาวาสท่านได้บอกกล่าวมาค่ะ ซึ่งทุกท่านก็ได้มีจิต
ศรัทธาร่วมบุญกัน ซึ่งยอดเงินที่ได้รับบริจาคค่าชุดปฏิบัติธรรมนั้นเป็น
จำนวนเงินถึง 69,226 บาท ดิฉันขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยค่ะ

สถานที่แห่งที่สอง
ดิฉันได้นำพาทุกท่านไปเดินชมตลาดโบราณที่มีข้าวของมากมายนำมาวางขายมีพวกขนม

โบราณชนิดต่าง ๆ ที่หารับประทานไม่ได้ในกรุงเทพฯ ค่ะ และมีอาหารคาวหวานต่าง ๆ มากมาย
ดิฉันได้เห็นทุกท่านมีความสุขกับการเดินชมตลาดและหาซื้อสิ่งของต่างๆ กลับบ้านด้วย
ความสุขก็ดีนะค่ะ ที่ทุกท่านได้ทำบุญอิ่มบุญและชมตลาดอย่างมีความสุข
ดิฉันประทับใจมากค่ะที่ได้เห็นทุกท่านมีความสุขค่ะ

สถานที่แห่งที่สาม
ดิฉันได้นำทุกท่านมาวัดแห่งหนึ่งที่วัดนี้จะได้ถวายผ้าห่มหลวงพ่อทองดำซึ่งเป็นพระพุทธรูป

ศักดิ์สิทธิ์และทำการห่มผ้าพระประจำวันทั้ง 7 วัน เพื่อเป็นสิริมงคลกับทุกท่าน
ดิฉันได้ขออนุญาตกับทางวัดว่าคณะบุญของเราจะมากันเป็นจำนวนมาก
เพื่อจะมาห่มผ้าพระท่านได้อนุญาตและอนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วย
เมื่อเสร็จพิธีการแล้วเดินทางกลับค่ะ โดยเจ้าอาวาสท่านก็ได้มอบพระมาให้แจกจ่าย
กับผู้ร่วมเดินทางกันในวันนั้นด้วยค่ะ ดิฉันขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

สุดท้ายนี้ ดิฉันขออำนาจแห่งคุณพระพุทธ คุณพระธรรม และคุณพระสงฆ์

จงดลบันดาลให้ทุกท่านผู้บริจาคทั้งท่านที่ไม่ได้เดินทางมาด้วยและท่านที่เดินทางมาด้วยกัน
รวมทั้งท่านที่โอนปัจจัยมาร่วมบุญ จงประสบแต่ความสุขความเจริญ ทั้งทางโลกและ
ทางธรรมด้วยบุญกุศลที่ทุกท่านได้ตั้งใจทำและได้ทำสำเร็จแล้วนี้ด้วยเทอญ

อาจารย์เจน ญาณทิพย์

ภาพแห่งความสำเร็จ หลังจากที่ทริปเสบียงสวรรค์ได้ทอดผ้าป่า เทปูน ก่อเรือนกรรมฐาน

ภาพล่าง ชุดขาวปฏิบัติธรรมที่คณะเสบียงสวรรค์ได้มอบเงินปัจจัย รวมประมาณ 60,000 กว่าบาท ให้ทางวัดไปจัดหาซื้อ ได้นำไปจัดซื้อตรงตามวัตถุประสงค์แล้วค่ะ โดยชุดขาวเหล่านี้ได้ให้เยาวชนผู้ถือศีลที่ขาดแคลนชุดปฏิบัติธรรมได้ใส่กันโดยถ้วนหน้า และเหมาะสม ส่วนเงินที่เหลือจากการจัดซื้อชุด ท่านได้นำไปซื้อลังใส่ผ้าไว้สำหรับเก็บชุดขาวให้เป็นระเบียบเรียบร้อยและรักษาชุดให้อยู่ในสภาพดีค่ะ
อนุโมทนาบุญร่วมกันนะคะ

โพสต์นี้ยังมีเนื้อหาเพิ่มเติม

คุณจำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ ก่อนจึงจะสามารถดูและดาวน์โหลดไฟล์แนบได้ หากยังไม่มีบัญชีหรือยังไม่ได้เป็นสมาชิก กรุณาลงทะเบียน

x

77

512

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
26496
โพสต์เมื่อ 2019-7-1 16:26:23 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย รุ้งตะวัน เมื่อ 2019-7-7 09:54

ความประทับใจจี๊ดจ๊าด ทริป 70 ค่ะ

จี๊ดจ๊าดมาเล่าค่ะ สวัสดีค่ะท่านผู้ร่วมบุญทุกท่าน และท่านที่ยังไม่ได้เคยมาทำบุญกับคณะบุญเสบียงสวรรค์ของอาจารย์เจนญาณทิพย์ ซึ่งจี๊ดก็ต้องขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ได้บริจาคปัจจัยร่วมบุญกับคณะบุญเสบียงสวรรค์ครั้งที่ 70 ตอน “เทปูน ก่อเรือนกรรมฐาน” ในวันอาทิตย์ที่ 30 มิถุนายน 2562 จี๊ดดีใจมากที่บุญของทุกท่านได้สำเร็จอีกแล้วครั้งหนึ่งค่ะ และมีเรื่องตื่นเต้นที่อยากจะมาเล่าสู่กันฟังค่ะ

วัดที่ 1
อาจารย์เจนเล่าให้จี๊ดฟังว่า ขณะที่รถทัวร์ขับผ่านพระพุทธรูปปรางประทานพรองค์ยืนสีขาว ซึ่งองค์ท่านมีรูปเหมือนกับพระที่พุทธมณฑลนั่นแหละค่ะอาจารย์บอกว่าภายในองค์ท่านมีเทวดารักษาองค์อยู่ ท่านรับรู้ได้ว่าอาจารย์เจนจะนำทุกคนที่มากกว่า600 คน รถบัสจำนวน 12 คัน กำลังขับเคลื่อนมาเพื่อมาทอดผ้าป่าสามัคคีสร้างเรือนเป็นศาลากรรมฐานให้กับวัดแห่งนี้ดังนั้น อาจารย์เจนจึงได้บอกกล่าวแก่ท่านไป ว่าจะมาทำบุญอะไรบ้างค่ะ และเมื่ออาจารย์เจนเดินทางมาจนถึงศาลาการเปรียญของวัดระหว่างทางก็ได้มีชาวบ้านยืนรอให้การต้อนรับด้วยใบหน้าที่ยิ้มแย้มแจ่มใสมาก เห็นอย่างนี้แล้วก็ชื่นใจค่ะ

ทอดผ้าป่าสามัคคีร่วมสร้างเรือนศาลากรรมฐาน. ซึ่งในการทอดผ้าป่าฯ ในวันนั้นทำให้จี๊ดตื่นเต้นเป็นที่สุดค่ะเพราะได้เงินมากถึง 636,019.00 บาท นี่ยังไม่รวมเงินที่ซื้อเครื่องสังฆทานที่นำถวายวัดที่ทุกท่านได้กล่าวคำว่าสาธุ สาธุ สาธุ จนกระทั่งจี๊ดคิดว่านะค่ะ บางท่านอาจจะกลับไปบ้านแล้วก็คงละเมอกับคำว่าสาธุ ๆๆๆ กันไปเลยทีเดียวนะค่ะ อาจารย์บอกว่าการกล่าวคำว่า สาธุ นั้น เราต้องกล่าวคำด้วยจิตน้อมในคำพูดสาธุนั้นโดยที่จิตของเรานั้นกำหนดจิตกับการที่อาจารย์พูดคำว่า สาธุ ในขณะที่อาจารย์เจนนำของสังฆทานถวายพระนะค่ะและถ้าเรามองไม่เห็นก็หลับตากำหนดสาธุพร้อมไปกับคำพูดของอาจารย์ที่กำลังวางของสังฆทานที่ผืนผ้ารับของพระ แล้วสาธุค่ะซึ่งจริงแล้วท่านได้บุญตั้งแต่โอนเงินเข้ามาแล้ว และจะให้แม่นมั่นก็จะได้อานิสงส์บุญที่มั่นใจยิ่งขึ้นค่ะ

ตามที่ได้กล่าวมาแล้วตั้งแต่ต้นว่าพวกเด็กเยาวชนที่มาปฏิบัติธรรมถือศีลจะได้ไม่ลำบากศาลากรรมฐานที่ทุกท่านมาร่วมสร้างกันนี้สำเร็จอย่างแน่นอนเป็นบุญที่ยิ่งใหญ่มากที่จะได้ช่วยให้พวกเด็กจะได้นอนสบาย ไม่ลำบาก ไม่ต้องโดนยุงป่ากัดค่ะตามที่ทุกท่านได้เห็นนั้นไม่ใช่เพียงแต่เทพื้นปูนนะค่ะ แต่จะต้องทำการก่อกำแพงกั้นทำด้วยอิฐและฉาบทำเป็นเรือนอาคาร1 หลังค่ะ โดยมีห้องหับที่มิดชิด ยุงไม่สามารถจะเข้าไปได้ค่ะ

ระหว่างนั้นจี๊ดก็ได้ยินคนของวัดพูดว่า พระสงฆ์ทุกรูปยังไม่ได้ฉันข้าวอ้าว แล้วทำไมยังไม่ได้ฉันข้าวจี๊ดก็กังวลและเป็นห่วงพระอาจารย์เจนเองก็เป็นห่วง แต่มารู้ที่หลังว่า ชาวบ้านจัดหาภัตตาหารถวายพระทุกรูปท่านแล้วแต่พระทุกรูปต่างก็ตื่นเต้นดีใจไม่ยอมฉันข้าวทั้งๆ ที่ เจ้าอาวาสท่านฉันเพียงมื้อเดียว ท่านฉันแต่น้ำปานะเท่านั้นเองค่ะ

เทวดามาร่วมถวายสังฆทาน อาจารย์เจนพูดกับจี๊ดว่านี่เป็นครั้งแรกที่ได้เห็นเทวดาหลายท่านมาแตะตัวอาจารย์เจนเพื่อถวายของสังฆทานจี๊ดก็สงสัยเหมือนกันค่ะ จึงถามอาจารย์ไปค่ะว่า ได้ด้วยหรือค่ะ อาจารย์เจนบอกว่าเทวดาท่านยังยึดติดความเป็นคนอยู่มากแต่ถ้าเป็นเทวดาชั้นสูงก็มาอนุโมทนาบุญค่ะ.

เทพเทวา สิ่งศักดิ์สิทธิ์ เจ้าป่าเจ้าเขา รวมทั้งพญามัจจุราชท่านก็มาอนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยในครั้งนี้ค่ะ

เสียงสะอื้น อาจารย์เล่าว่า ระหว่างที่นำจบอธิษฐานอยู่นั้นปรากฏว่า ได้ยินเสียงผู้หญิงร้องไห้หนักมาก เสียงร้องนั้นร้องจนสะอึกสะอื้นแต่เสียงนั้นเป็นเสียงร้องไห้ด้วยความดีใจค่ะ และไม่ใช่เสียงเดียวเป็นเสียงร้องไห้หลายๆเสียงค่ะแต่เป็นการร้องไห้ดีใจนะค่ะจี๊ดว่าดีจังเลยด้วยบุญกุศลของพวกเรานั้น ทำให้เหล่าวิญญาณที่อาจจะเป็นญาติที่ล่วงลับไปแล้ว หรืออาจจะเป็นเจ้ากรรมนายเวรของพวกเราก็จะได้รับอานิสงส์บุญไปอย่างเต็มกำลังค่ะซึ่งญาติเราก็ได้บุญ เจ้ากรรมนายเวรก็ได้บุญและปลดปล่อยเรา จี๊ดบอกแล้วบุญที่พวกเราทำนั้นเป็นบุญใหญ่ บุญที่หาทำยาก และเป็นบุญที่สามารถอุทิศบุญได้อย่างเต็มกำลังค่ะ

จะเป็นลม.ชาวบ้านที่เป็นแม่เฒ่ามายืนคุยกันค่ะว่า โอ้ย ฉันจะเป็นลม ไม่เค้ยไม่เคยไม่เคยคิดว่าทางวัดจะได้เงินเยอะแยะขนาดนี้ป้าตื้นเต้นมากจริง ๆ ฉันจะเป็นลม คุณแม่เฒ่าคนนี้บอกว่า คนมากันเยอะแยะ และได้เงินตั้งมากมายดีใจมากๆ ดีใจแทนทางวัดด้วยที่จะได้สร้างศาลากรรมฐานได้ค่ะ

พักรับประทานอาหารกลางวัน อาจารย์มีข้าวกล่องแสนอร่อยและน้ำดื่มสมุนไพร (มะตูม) โดยจัดหามาจากร้านที่มีชื่อค่ะ ส่วนชาวบ้านก็ได้มาตั้งโรงทานกับเขาอยู่เหมือนกันค่ะจี๊ดได้กินผักน้ำพริก  ก๋วยเตี๋ยวน้ำ และน้ำดื่มอร่อยมากทุกอย่างเลยค่ะ

โรงทาน อาจารย์เจนตั้งโรงทานสำหรับทุกท่านที่เทปูนต้องใช้แรงกายแรงใจ หยาดเหงื่อทุกหยดของทุกท่านที่เสียไปด้วยการใช้พลังเหนื่อย และกระหาย อาจารย์เจนเข้าใจค่ะจึงได้จัดมาให้ด้วยเงินค่าทัวร์ของทุกท่านที่อาจารย์นำมาซื้อข้าวของต่าง ๆอาทิเช่น ขนมปังวังหลัง  เฉาก๊วย  น้ำอัดลม. น้ำส้ม และลูกทัวร์ท่านหนึ่งและเพื่อน ๆ ของเขาได้นำน้ำชาเขียวน้ำผึ้งมะนาวมาร่วมบุญด้วยค่ะจี๊ดขอบอกว่าอร่อยที่สุดเลยค่ะ อร่อยมากค่ะ อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

เทปูนพื้นศาลากรรมฐาน. หลังจากรับประทานอาหารกลางวันเสร็จสิ้นแล้วทุกท่านก็ไปตามที่นัดหมายด้วยการยืนเข้าแถวเรียงต่อ ๆ กันไปเป็นแถวยาว 3 แถวแถวรับกระป๋องหนัก 2 แถว แถวรับกระป๋องเบา 1 แถวซึ่งการส่งรับกระป๋องจะหนักเบาแต่ก็จุดมุ่งหมายเดียวกัน คือความสำเร็จที่การเทปูนที่พื้นให้เรียบร้อยค่ะฝนตกลงมาแล้วระหว่างที่กำลังต่อแถวกันนั้น แต่ทุกท่านก็ไม่ได้ย่อท้อต่อสายฝนที่เริ่มจะตกลงมาค่ะ

พระพิรุณท่านเมตตา. ในขณะที่ทุกคนกำลังจะกระจายกำลังขยายแถวออกไปอยู่นั้น ฝนก็ตกลงมาโปรยปรายและอาจจะตกหนักก็เป็นได้ค่ะ และเมื่ออาจารย์เจนมองไปที่บนฟ้าก็ได้เห็นภาพคนโทตั้งอยู่หลายใบโดยมีพระพิรุณท่านกำลังเทคนโทที่มีน้ำหรั่งลงมาเป็นน้ำฝนนั่นแหละค่ะแต่กระนั้นก็ได้ไปไหว้รูปปั้นองค์พระสีขาวปรางยืนตามที่อาจารย์ได้บอกเล่าไปแล้วข้างต้นนั้นค่ะ.   ทันใดนั้นเทพพระพิรุณห้ามฟ้าห้ามฝนท่านคุมฟ้าฝนได้ โดยท่านหยุดเทคนโทชั่วครู่ค่ะเพราะอาจารย์ได้บอกกับท่านว่าทุกคนต้องเทปูนยากลำบาก ถ้าฝนตกลงมาจะเลอะเฉอะแฉะเปียกปอน จึงขอให้ท่านเมตตาขอให้ท่านเล็งเห็นโดยให้เทปูนด้วยความสะดวก แล้วฝนก็หยุดค่ะ

ตั้งแถวใหม่เมื่อฝนหยุดลงแล้วโดยมอบหมายหน้าที่ให้ลูกศิษย์คอยจัดแถวและฝนก็เริ่มตกลงมาอีกครั้งแต่ประปรายไม่มากนักซึ่งทุกคนก็ไม่ย่อท้อในการทำความดีหากจะมีฝนตกลงมาก็ไม่หวั่นไหวค่ะแต่อาจารย์เจนก็สงสารคนที่ยืนตากฝนค่ะเพราะใต้หลังคาศาลาอาจารย์เจนเป็นจุดเทปูนที่อยู่ใต้ชายคาจึงไม่เปียกฝนค่ะ.แต่ก็มีหลายคนที่ยืนนอกศาลาที่เปียกฝนทำให้อาจารย์เจนรู้สึกไม่สบายใจเป็นกังวลว่าพวกเขาจะเจ็บป่วยและไม่สบายใจมากค่ะทันใดนั้นเสียงเทวดาก็พูดกับอาจารย์เจนว่า อย่ากังวลเขาจะทดสอบว่าแค่เพียงเท่านี้ทุกคนจะยังสู้ต่อหรือไม่ค่ะ.และฝนเริ่มซาลงมาซึ่งทุกคนก็ไม่หยุดการขนถังปูนทุกคนทำงานบุญกันอย่างเข็มแข็งน่าประทับใจมากค่ะ

อาจารย์เจนอดนอนเพราะไม่ได้พักผ่อนเมื่อก้ม ๆ เงย ๆ จึงเซไปช่วงหนึ่งสาเหตุจากการนอนไม่หลับข่มตาให้หลับก็ไม่สามารถหลับลงได้กว่าจะหลับได้ก็ปาเข้าตี 3และตื่นนอนตี 4 ได้นอนหลับในรถบัสไป 1 ชั่วโมงค่ะซึ่งทุกอย่างเป็นบททดสอบว่าจะสู้บุญหรือจะถอยกันค่ะ แต่ทุกคนไม่ถอยค่ะ

อาจารย์เจนบอกว่า เทพพระพิรุณท่านอนุโมทนาบุญเพราะพวกเรานั้นสร้างความดีกันอยู่ค่ะแม้ฝนจะตกก็ไม่มากเพียงประปรายค่ะ เทพพระพิรุณท่านผ่อนให้แล้วนะค่ะ และพวกชาวบ้านเล่าว่าที่บริเวณวัดฝนตกน้อยมาก แต่รอบนอกวัดนี่สิค่ะ ฝนตกกระหน่ำหนักมากราวกับพายุค่ะ  แม้หลวงพ่อยังว่าแปลกมากค่ะ อาจารย์เจนกล่าวว่าบททดสอบนี้ที่ว่า ทดสอบขนาดนี้ยังจะทำงานอยู่ต่ออีกหรือ.แต่ทุกท่านก็ไม่ย่อท้อด้วยบุญกุศลที่ทุกท่านตั้งใจ จี๊ดเชื่อว่าบุญนี้จะหนุนนำทุกท่านให้พบเจอแต่สิ่งดีดีเข้ามาในชีวิตอย่างแน่นอนค่ะ

การเทปูนในครั้งนี้ทางอาจารย์เจนได้สั่งปูน CPAC   เป็นเงิน 10,000.00 บาท รวมถวายถังขนปูน จำนวน144 ใบ พลั่ว และเปลปูน 2 เปล เพื่อทำบุญต่อด้วยค่ะ เนื่องจากทางวัดยังคงต้องก่อสร้างงานของทางวัดอีกมาก เพราะชาวบ้านต่างก็มาช่วยกันหลังจากที่ทำงานมาแล้วทั้งวัน ตกเย็นก็จะมาช่วยกันค่ะ

ชุดขาวปฏิบัติธรรมของเยาวชน. เจ้าอาวาสท่านแจ้งว่า ขณะนี้ชุดปฏิบัติธรรมเพื่อให้เยาชนได้สวมใส่ชุดขาวเพื่อปฏิบัติธรรมทางวัดยังไม่มี  ซึ่งอาจารย์เจนก็ได้บอกบุญกับผู้ร่วมบุญในวันนั้นโดยขอให้บริจาคปัจจัยตามกำลังศรัทธา น่าปลื้มใจและน่าประทับใจมากค่ะเพราะได้เงินมากพอสมควรค่ะ จำนวน  69,226.00 บาท ถ้านับกับเงินทั้งหมดที่ผู้บริจาคทั้งหมดน่าจะตกประมาณ7 แสนกว่าบาท จี๊ดขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยค่ะ

ความประทับใจของชาวบ้าน   ก่อนเดินทางกลับ อาจารย์เจนได้เดินไปอนุโมทนาร้านก๋วยเตี๋ยว โดยชาวบ้านก็มาลาอาจารย์เจนด้วยเช่นกัน และบอกว่าขอให้มาวัดนี้อีกนะฟังแล้วประทับใจจังค่ะ

ชมตลาดแบบสบาย ๆ
อาจารย์เจนได้พาทุกคนไปเดินชมตลาดแบบโบราณค่ะจี๊ดว่าทุกคนก็คงประทับใจกันมากทีเดียวค่ะ เดินกันเพลิน ๆ แบบสบาย ๆใครใคร่ซื้อก็ซื้อกันไปค่ะ เพราะมีขนมโบราณหลากหลายชนิดให้เลือกชมและมีอาหารคาวหวานมากมายหายากในกรุงเทพฯ นะค่ะ เต็มไม้เต็มมือกันนะค่ะงานนี้

ห่มผ้าพระ
มาถึงวัดก็มืดค่ำแล้วแต่การทำบุญของคณะฯ ยังไม่จบสิ้นง่าย ๆ นะค่ะโดยอาจารย์เจนได้ติดต่อกับทางวัดที่ 2 ว่าจะมากราบสักการะพระพุทธรูปและพระประจำวันเกิดรวมทั้งห่มผ้าพระ โดยอาจารย์เจนได้นำทุกคนเดินทางไปยังวัดแห่งหนึ่งซึ่งที่วัดนี้อาจารย์ก็ได้นำสวดมนต์และห่มผ้าพระพุทธรูปศักดิ์สิทธิ์และไปห่อผ้าพระประจำวันเกิดทั้ง 7 วัน เพื่อเป็นพุทธบูชา และเพื่อความเป็นสิริมงคลกับทุกท่านค่ะขออนุโมทนาบุญค่ะ

คนสงสัย.อาจารย์เจนรู้ได้ในวาระจิตมีหลายท่านที่คิดว่าทำไมอาจารย์เจนไม่ทอดผ้าป่าฯหรือถวายสังฆทาน ที่วัดแห่งนี้ ก็ไม่มีอะไรมากหรอกค่ะเนื่องจากว่าที่วัดแห่งนี้ไม่มีสิ่งใดต้องทำนุบำรุงเพราะมีความพร้อมอยู่แล้วค่ะแต่ความสำคัญอยู่ที่วัดแรกมากกว่าค่ะ เหตุผลเป็นเช่นนี้นะค่ะจี๊ดก็มาชี้แจงแถลงไขให้ทราบกันทั่วกันค่ะ

จี๊ดขออนุโมทนาบุญไปกับทุกท่านที่ได้อิ่มใจได้บุญด้วยกันนะค่ะ และอย่าลืมติดตามบุญครั้งต่อไปนะค่ะว่าอาจารย์เจนจะมีงานบุญใดที่พวกเราจะไปร่วมบุญกันอีกค่ะ แล้วพบกันนะค่ะ

จี๊ดจ๊าด

514

2611

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20061
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2019-7-1 16:28:51 | แสดงโพสต์ทั้งหมด

คุณจำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ ก่อนจึงจะสามารถดูและดาวน์โหลดไฟล์แนบได้ หากยังไม่มีบัญชีหรือยังไม่ได้เป็นสมาชิก กรุณาลงทะเบียน

x

514

2611

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20061
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2019-7-1 16:30:17 | แสดงโพสต์ทั้งหมด

x

514

2611

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20061
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2019-7-1 16:31:30 | แสดงโพสต์ทั้งหมด

x

514

2611

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20061
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2019-7-1 16:32:58 | แสดงโพสต์ทั้งหมด

x

อัพเกรด  22.18%

0

99

1498

เครดิต

Master

Rank: 4

เครดิต
1498
โพสต์เมื่อ 2019-7-3 08:25:22 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทนามิ

อัพเกรด  15.67%

0

27

247

เครดิต

Senior

Rank: 3Rank: 3

เครดิต
247
โพสต์เมื่อ 2019-7-4 17:40:41 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย memo เมื่อ 2019-7-4 17:43

เป็นทริปอากาศเย็นสบาย เพราะว่ามีสายฝนโปรยปรายลงมาตลอด แต่ก็ไม่ได้ตกหนัก ทำให้การเทปูนของเราม่ายร้อนเลย แต่ถึงจะมีฝนตกทุกคนก็ม่ายถอยกันเลยสู้บุญกันเต็มที่ ซึงเป็นภาพที่เห็นจนชินตา แต่ก็อดประทับใจไม่ได้เลยซักครั้ง ซึ่งถึงแม้จะมีฝนตกหรือแดดจะร้อนเพียงใด ไม่ว่าจะทาสีหรือเทปูนทุกคนก็ไม่เคยหลบฝนหลบแดดกันเลย เป็นทริปบุญที่บอกได้คำเดียวเลยค่ะ ว่าดีใจที่ได้มา ดีใจที่ได้เจอ และจากนั้นเราก็ยังได้ไปเที่ยวชมตลาดได้ของฝากติดมือมากันเพียบเลย และก่อนกลับเราก็ยังได้สะสมบุญกันอีกโดยการร่วมกันห่มผ้าพระ ซึ่งเป็นบุญที่หาทำได้ยากถ้าเราไม่ได้มากันเป็นกลุ่ม ก็ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยนะคะ และก็ขอขอบคุณอาจารย์และทีมงานที่ทำให้เราได้เก็บสะสมบุญกันทุกดือนเลยค่ะ

อัพเกรด  90%

0

13

470

เครดิต

Senior

Rank: 3Rank: 3

เครดิต
470
โพสต์เมื่อ 2019-7-7 10:51:01 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
อนุโมธนาสาธุครับ

อัพเกรด  13.07%

0

38

1088

เครดิต

Master

Rank: 4

เครดิต
1088
โพสต์เมื่อ 2019-7-8 18:02:46 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
ขออนุโมทนาบุญกับอาจารย์เจน และทุกๆท่านนะค่ะ สาธุค่ะ

สมาชิกที่เพิ่งอ่านหัวข้อนี้

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับโพสต์นี้ได้ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|อุปกรณ์เคลื่อนที่|Archiver|อาจารย์เจน.com

GMT+7, 2024-3-29 02:20 , Processed in 0.082148 second(s), 22 queries .

Copy right © 2013 อาจารย์เจน.com.

Web Design By modifydiscuz.com

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้