ปิดรับจองที่นั่งค่ะ แต่ยังเปิดรับบริจาคปัจจัยทริป 70 ตอน "เทปูน ก่อเรือนกรรมฐาน" - ห้อง ทริปทัวร์บุญเสบียงสวรรค์ อาจารย์เจน.com

อาจารย์เจน.com

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
ดู: 7631|ตอบ: 19

ปิดรับจองที่นั่งค่ะ แต่ยังเปิดรับบริจาคปัจจัยทริป 70 ตอน "เทปูน ก่อเรือนกรรมฐาน"

[คัดลอกลิงก์]

514

2611

2หมื่น

เครดิต

ผู้ดูแลพิเศษ

Rank: 8Rank: 8

เครดิต
20061
โพสต์เมื่อ 2019-6-8 21:32:05 | แสดงโพสต์ทั้งหมด |โหมดอ่าน

ปิดรับจองทีนั่งค่ะ แต่ยังเปิดรับบริจาคปัจจัยทริป 70 ตอน "เทปูน ก่อเรือนกรรมฐาน"
(เปิดรับบริจาคปัจจัยทำบุญถึงวันศุกร์ที่ 28 มิ.ย. 62 ค่ะ)

สวัสดีค่ะ ดิฉันอาจารย์เจน ญาณทิพย์ขอเชิญชวนผู้ฝักใฝ่ในบุญทุกท่านได้ร่วมบุญกับ
คณะบุญเสบียงสวรรค์ ครั้งที่ 70 โครงการเคลือบสนิม ครั้งที่ 15 ตอน “ เทปูน ก่อเรือนกรรมฐาน ”
ในวันอาทิตย์ที่ 30 มิถุนายน 2562  ซึ่งในเดือนนี้ก็เป็นเดือนที่หกแล้วนะคะ สำหรับปีนี้วันปีก็เลื่อนไปทุกวัน
ทุกนาทีพวกเราทั้งหลายได้มีโอกาสได้มาร่วมมือร่วมใจกันทำความดีและร่วมกันสร้างบุญบารมี
ในการสะสมเสบียงบุญที่เป็นบุญที่องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าท่านได้ทรงสั่งสอนให้แก่พุทธศาสนิกชนทั่วไป

ดิฉันรู้สึกภูมิใจที่ได้เป็นส่วนหนึ่งที่ได้นำพาทุกท่านไปทำความดีและไปช่วยกันขับเคลื่อนพระพุทธศาสนาให้สืบอยู่ต่อไปค่ะ
ครั้งแรกดิฉันตั้งใจจะเดินทางไปเซอร์เวย์หาวัดทำบุญของเดือนนี้ยังจังหวัดหนึ่งแต่เมื่อนั่งสมาธิที่บ้านคืนก่อนวันที่
จะเดินทางปรากฏว่า ในสมาธินั้นดิฉันได้เห็นภาพพระพุทธรูปปรางหนึ่งองค์เป็นสีทองเมื่อได้เห็นพระพุทธรูปองค์นี้
ก็รู้ได้ทันทีว่าเป็นจังหวัดใดค่ะจึงได้อธิษฐานจิตขอให้ได้วัดที่มีพระสงฆ์ที่ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบ และไม่นอกรีดศาสนาค่ะ

วันรุ่งขึ้นออกเดินทางตั้งแต่เช้าเพราะเราไม่รู้ว่าจะหาวัดได้ตามที่ตั้งใจหรือไม่ค่ะ ซึ่งก็เป็นไปอย่างที่คิดไว้
เพราะดิฉันเป็นคนมีญาณวิถีจึงรู้ได้และเมื่อพบกับวัดที่ไม่เหมาะสมก็ต้องออกมาและหาวัดใหม่
ซึ่งก็เป็นอย่างนี้ทุกเดือนที่มีการเซอร์เวย์หาวัดค่ะ ในการที่จะหาวัดที่ดิฉันจะนำพาทุกท่านไปทอดผ้าป่าที่วัดนั้น ๆ
ก็ต้องเป็นวัดที่ในภายภาคหน้าจะสามารถขับเคลื่อนพระพุทธศาสนาไปได้เพื่อมุ่งหวังให้คนได้มีดวงตาเห็นธรรม
ตามคำสั่งสอนขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า

วัดที่ 1
           ดิฉันได้พบกับวัดแห่งหนึ่งที่มีความเงียบสงบมีความเป็นสัปปายะที่มีสิ่งแวดล้อมที่เหมาะสม
ที่มาเกื้อกูลในการประพฤติปฎิบัติธรรมเป็นไปด้วยความสบายกาย สบายใจ มีความเป็นธรรมชาติและ
มีความสงบค่ะและที่สำคัญได้พบกับเจ้าอาวาสที่มีความมุ่งมั่นที่จะอบรมสั่งสอนการปฏิบัติธรรมให้กับอุบาสก
อุบาสิกา และเยาวชนนับร้อยคนค่ะ จากการเดินสำรวจภายในวัด จึงได้เห็นถึงความตั้งใจของท่านเจ้าอาวาสค่ะ
ท่านมีโครงการสร้างศาลาทำโครงหลังคาเมทัลชีทและก่ออิฐบล็อกฉาบปูนภายในภายนอกแบบเรียบง่าย
และใช้เศษกระเบื้องของงานก่อสร้างที่เหลือมาปะบนปูนคอนกรีตเพื่อเป็นพื้นแบบสมถะเรียบง่าย
ไม่ต้องใช้ปัจจัยมากสำหรับสอนปฏิบัติธรรมและใช้เป็นที่นอนพักสำหรับผู้ปฏิบัติที่ประกอบด้วย อุบาสกอุบาสิกา
และเยาวชนประมาณ 200-300 คนที่จะมาปฏิบัติในช่วงก่อนเข้าพรรษา

โดยท่านเจ้าอาวาสได้นำพาไปดูสถานที่ที่ท่านกำลังก่อสร้าง ซึ่งดิฉันได้พบกับโครงหลังคาเมทัลชีทแล้ว
ทำโครงเหล็กเพื่อทำฐานเทคานก่อปูนกำแพงห้องเพื่อป้องกันพวกยุงและแมลงทั้งหลายที่คอยจะเข้ามารบกวน
ผู้พักและผู้ปฏิบัติธรรมโดยเฉพาะอย่างยิ่งผู้ปฏิบัติธรรมที่เป็นเยาวชนค่ะ ซึ่งขณะนี้ทางวัดยังขาดปัจจัยในการสร้าง
แต่ทางวัดไม่ได้เรี่ยไรบอกบุญใครก็ทำไปเรื่อยๆ ดิฉันได้รู้ได้ถึงความตั้งใจของท่านเจ้าอาวาสที่มีความมุ่งมั่น
ที่จะสร้างศาลาหลังนี้เพื่อช่วยเหลือผู้ที่จะเข้ามาปฏิบัติธรรมที่นับวันจะยิ่งเพิ่มมากขึ้น
ทุกท่านผู้บริจาคก็จะได้รับอานิสงส์ผลบุญที่เป็นบุญแห่งสติปัญญามิใช่เพียงเฉพาะตัวท่านผู้บริจาค
แต่ได้รับอานิสงส์ทั้งครอบครัวและเครือญาติเป็นบุญใหญ่ค่ะ

ในการนี้ดิฉันได้เล็งเห็นถึงกิจกรรมบุญการเทปูนที่ต้องการให้ทุกท่านได้ใช้กำลังแรงกายและแรงใจ
ในการช่วยกันเทปูนพื้นศาลากรรมฐาน เพราะดิฉันรู้ดีว่าด้วยบุญนี้มาอานิสงส์บุญมาก เพราะทุดท่านทำด้วย
หยาดเหงื่อแรงกายด้วยมือของทุกท่านเองค่ะ ดิฉันจึงได้ขออนุญาตต่อท่านเจ้าอาวาส ท่านบอกว่าที่ผ่านมา
ชาวบ้านช่วย ๆ กันแต่พวกโยมจะทำได้หรือ ดิฉันก็ยืนยันว่าทำได้เจ้าค่ะท่านก็บอกไม่เคยเห็นและ
กล่าวคำอนุโมทนาบุญมาด้วยค่ะ

บริเวณวัดมีความสะอาดและเป็นระเบียบเรียบร้อยท่านเจ้าอาวาสท่านขยันมากท่านทำงานและดูแลความสะอาด
พร้อมนี้ยังดูแลชาวบ้านที่มาช่วยทำงานที่วัดท่านเล่าว่าที่วัดนี้ไม่ได้ว่าจ้างแรงงานเพราะไม่มีเงินมากพอ
และปัจจุบันไม่มีใครเข้าวัดทำบุญด้วยเหตุผลต่างๆแต่ที่วัดกำลังก่อสร้างนี้ชาวบ้านไม่มีเงินและมีน้ำใจ
โดยการใช้แรงกายของพวกเขาจะมาช่วยกันทุกเย็นชาวบ้านก็จะใช้รถบรรทุกเล็กเพื่อมาช่วยกันขนหินทราย
ซึ่งเจ้าอาวาสท่านเกรงว่าจะไม่ทันตามกำหนดเวลาที่จะทำการเปิดปฏิบัติธรรมเพื่อให้สามารถใช้งานได้ทันค่ะ

ดิฉันเห็นว่าท่านเจ้าอาวาสท่านสร้างสถานที่เพื่อเป็นสาธารณะประโยชน์เพื่อให้เป็นสถานที่ที่ใช้สอนคน
นับร้อยปฏิบัติธรรมโดยท่านเป็นผู้สอนเองอย่างไม่เห็นแก่เหน็ดเหนื่อยด้วยต้องการให้คนได้มีดวงตาเห็นธรรม
ได้เกิดปัญญาทางธรรมดิฉันดีใจมากค่ะที่ได้พบกับพระสงฆ์ผู้เสียสละและตั้งใจสอนให้คนมีดวงตาเห็นธรรม
ดังนั้น ดิฉันจึงได้แจ้งถึงวัตถุประสงค์ของดิฉันว่าจะนำพาผู้คนประมาณ 500 คน มาร่วมบุญทอดผ้าป่าร่วมสร้าง
ศาลากรรมฐานและร่วมเทปูนพื้นศาลากรรมฐานสำหรับพระภิกษุสงฆ์ สามเณร ผู้ถือศีล เยาวชน นักเรียน
นักศึกษาจำนวนมากเพื่อเป็นสาธารณกุศล เพื่อเป็นบุญสาธารณะประโยชน์ค่ะ

ดิฉันไม่รู้จักวัดแห่งนี้และดีใจที่ได้มาพบกับวัดแห่งนี้ตามที่เทวดาท่านให้เห็นในนิมิต
เพราะมีบางวัดที่ดิฉันต้องออกมาด้วยความไม่สบายใจที่ได้เห็นพิธีกรรมที่ไม่ถูกต้อง
เพราะคนมีความทุกข์จึงมาเข้าวัดหวังพึ่งพระสงฆ์ให้เกิดความสบายใจและมีดวงตาเห็นธรรม
เพราะไม่มีความรู้ในทางธรรมและเมื่อได้มาพบกับวิธีการแปลก ๆ ก็เกิดมีความเชื่อศรัทธาและ
หลงผิดสำคัญผิดคิดว่าการทำพิธีการนั้นๆ จะช่วยให้ชีวิตของเขานั้นดีขึ้นแต่การที่จะให้ชีวิตของเรานั้น
ดีขึ้นต้องมีทานศีล และเจริญภาวนาค่ะ

กิจกรรมบุญ วัดที่ 1
1. ทอดผ้าป่าสามัคคีร่วมบุญสร้างศาลากรรมฐาน
2. ค่าปูนคอนกรีต CPACเทปูนพื้นศาลากรรมฐาน

วัดที่ 2  
              ดิฉันได้นำพาทุกท่านไปสร้างบุญใหญ่มหากุศลแล้ววัดแห่งที่ 2 นี้ เป็นวัดเก่าแก่ในอดีต
ดิฉันจะนำพาทุกท่านไปกราบไหว้พระพุทธรูปศักดิ์สิทธิ์อยู่ที่มีอายุ 200 กว่าปี ภายในวิหารศักดิ์สิทธิ์ค่ะ
ซึ่งดิฉันรู้ในญาณวิถีว่าในอดีตวัดแห่งนี้เป็นวัดร้างมาก่อนและต่อมาได้มีการบูรณปฏิสังขรณ์ขึ้นมาใหม่ค่ะ
บริเวณวัดมีพระพุทธรูป เป็นประธานและพระประจำวันเกิดทั้ง 7 วัน โดยดิฉันจะทำพิธีถวายผ้าห่มพระ
และอธิษฐานจิตเพื่อความเป็นสิริมงคลแก้ทุกท่าน ดิฉันจะนำทุกท่านสวดมนต์และขอพรพระพุทธรูป
ศักดิ์สิทธิ์โดยพร้อมเพรียงกันค่ะ
           เมื่อเสร็จสิ้นจากกิจกรรมแล้วทุกท่านจะได้แวะชมตลาดที่มีขนมโบราณต่าง ๆมากมาย
ที่หารับประทานได้ยากมากที่ตลาดแห่งนี้มีจำหน่ายค่ะ

กิจกรรม วัดที่ 2
- กราบขอพรพระพุทธรูปศักดิ์สิทธิ์อยู่องค์หนึ่งอายุ 200 กว่าปี ภายในวิหาร
- ห่มผ้าพระ โดยทำพิธีถวายห่มผ้าพระประธาน และพระประจำวันเกิดทั้ง 7 วัน
- สวดมนต์และขอพรพระพุทธรูปศักดิ์สิทธิ์

การร่วมบุญ
1. ทอดผ้าป่าสามัคคีร่วมบุญสร้างศาลากรรมฐาน
2. ค่าปูนคอนกรีต CPAC เทปูนพื้นศาลากรรมฐานสำหรับพระภิกษุสงฆ์ สามเณร ผู้ถือศีล เยาชน นักเรียน นักศึกษาจำนวนมากเพื่อเป็นสาธารณกุศล
3. ซื้อผ้าห่มพระประธาน และพระพุทธรูปประจำวันเกิด ทั้ง 7 วัน
4. ซื้อเครื่องสังฆทานและบริวารทั้งหลาย จำนวน 1 วัด
·       ร่วมบุญกองทุนละ 2,000 บาท
·       ตามกำลังศรัทธา
ดิฉันจึงขอเชิญชวนทุกท่านผู้ฝักใฝ่ในบุญกุศลได้ร่วมบุญกับคณะบุญเสบียงสวรรค์อาจารย์เจน ญาณทิพย์ ครั้งที่ 70 โครงการเคลือบสนิมครั้งที่ 15 ตอน “ เทปูนก่อเรือนกรรมฐาน ”  ในวันอาทิตย์ที่30 มิถุนายน 2562 สำหรับการที่ทุกท่านจะได้ร่วมบุญกุศลกันในครั้งนี้ดิฉันขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านมา ณ โอกาสนี้ด้วยค่ะ

อาจารย์เจน ญาณทิพย์

โพสต์นี้ยังมีเนื้อหาเพิ่มเติม

คุณจำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ ก่อนจึงจะสามารถดูและดาวน์โหลดไฟล์แนบได้ หากยังไม่มีบัญชีหรือยังไม่ได้เป็นสมาชิก กรุณาลงทะเบียน

x

77

512

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
26496
โพสต์เมื่อ 2019-6-8 21:38:38 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
***เรื่องเล่าจี๊ดจ๊าดสนับสนุนบุญทริป 70 ภาค 2 ล่าสุด ค่ะ***

สวัสดีค่ะ จี๊ดจ๊าดมาแล้วค่ะ มาบอกกล่าวเล่าสิบ หรือที่เรียกว่า มาอัพเดท งานบุญ เพื่อท่านที่ยังไม่ได้ร่วมบุญกันมาในทริปบุญกับคณะบุญเสบียงสวรรค์อาจารย์เจน ญาณทิพย์ ครั้งที่ 70 ตอน “ เทปูน ก่อเรือนกรรมฐาน ” ในวันอาทิตย์ที่ 30 มิถุนายน 2562  เพราะเป็นบุญที่ยิ่งใหญ่มั้กมาก จี๊ดขอบอกว่าท่านจะไปหาทำบุญที่เป็นมหากุศลอย่างนี้ที่ไหนไม่ได้เลยค่ะ เพราะงานบุญของคณะฯ ย่อมมีผลงานบุญเป็นประจักษ์พยานอยู่แล้วทุกครั้งนะค่ะ ซึ่งผลงานบุญที่สำเร็จภายในวันเดียวไม่มีที่ไหนแน่ ๆ ค่ะ แต่คณะบุญของพวกเราเสบียงสวรรค์นั้นทำได้ค่ะ ทุกท่านต้องภูมิใจในบุญที่ทุกท่านได้กระทำมาแล้วนะค่ะ และสำหรับท่านที่เป็นสมาชิกใหม่ได้มาทำบุญใหม่ที่ยังไม่เค้ยยังไม่เคยที่จะได้ร่วมบุญกันก็อย่ารอช้านะค่ะ เพราะวันเวลาไม่คอยใครค่ะ ซึ่งจี๊ดก็ดีจั้ยดีใจนะค่ะ ที่ได้ยอดเงินที่มีผู้ร่วมบริจาคเข้ามาแล้วไม่น้อยแต่ถ้าจะให้ได้มากยิ่งกว่าก็ยิ่งดีนะค่ะ เพื่อทางวัดจะได้นำเงินส่วนที่เหลือจากการสร้างเรือนกรรมฐานนำไปทำนุบำรุงวัดให้มีความพัฒนายิ่งขึ้นในส่วนที่ทางวัดยังขาดก็ยิ่งดีใหญ่ค่ะ

นอกจากนี้ผู้ที่มาปฏิบัติธรรมส่วนใหญ่เป็นเยาวชนจำนวนมาก จึงถือเป็นโอกาสที่ดีที่เราทั้งหลายจะได้มีส่วนช่วยเหลือสังคมพัฒนาจิตพัฒนาปัญญาให้กับผู้มาปฏิบัติธรรมได้เกิดปัญญา จี๊ดว่าสุดยอดเชียวค่ะ และอาจารย์เจนก็ดีใจปิติใจมากนะค่ะที่ทุกท่านได้ร่วมบริจาคปัจจัยกันเข้ามาในครั้งนี้ และนี่เป็นโค้งสุดท้ายแล้วนะค่ะ สำหรับท่านที่ยังไม่ได้ร่วมบุญและยังรีรออยู่ว่าครั้งหน้าก็แล้วกัน ซึ่งจี๊ดว่าจะเล็กจะน้อยมารวมกันแล้วเป็นหนึ่งนะค่ะ อย่าไปรอโอกาสเราต้องวิ่งหาโอกาสที่เป็นบุญกุศลนะค่ะ และนี่ก็เป็นหนึ่งงานบุญที่สำเร็จตามเป้าหมายและเป็นเป้าหมายบุญเดียวกันค่ะ จี๊ดก็ขออนุโมทนาสาธุกับทุกท่านด้วยนะค่ะ

ท่านใดที่ยังไม่ได้ร่วมบุญกันมาก็ขอเชิญชวนทำบุญด้วยกันนะค่ะ หากท่านไม่สามารถจะร่วมเดินทางไปด้วยได้ท่านก็สามารถที่จะร่วมบุญกันได้ตามที่มี บางท่านไปทำบุญกับคณะไม่ได้ แต่ก็ได้โอนปัจจัยร่วมกันมาค่ะ

เชื่อเถอะค่ะบุญเท่านั้นที่เราเอาไปได้นะค่ะ จี๊ดมีเรื่องเล่าให้ฟังค่ะ
อาจารย์เล่าให้จี๊ดฟังว่าเรื่องนี้เป็นสัจจธรรมจริง ๆ ค่ะ เรื่องมีอยู่ว่า ครอบครัวนี้เปิดร้านค้าขายยาปัจจุบัน เปิดร้านค้าขายใหญ่โตร่ำรวยมาก กอบโกยแต่เงินเข้ามาทุกวัน โดยไม่มีวันหยุด เปิดขายทุกวัน ยกเว้น วันตรุษจีนเท่านั้นเพราะต้องไหว้เจ้าค่ะ นอกจากนั้นไม่เคยหยุดสักวันเพราะเป็นครอบครัวไทยเชื้อสายจีน ไม่เคยหยุดร้าน ไปทำบุญที่ใดเลย นอกจากใส่บาตร ก็จะใส่บาตรพระ 2 องค์ องค์ที่หนึ่งใส่เงิน อีกองค์หนึ่งใส่ข้าวและอาหาร ซึ่งอาจารย์บอกว่าเป็นความเข้าใจที่ผิดมากค่ะที่เป็นเช่นนี้ การใส่บาตรเราต้องคิดถึงว่าพระสงฆ์ท่านจะได้ฉันท์ของที่เป็นเลิศหรือสิ่งของที่เรายังไม่เคยใส่บาตรก็จัดมาให้พร้อมค่ะ อย่าไปคิดว่าตายไปแล้วจะไม่มีเงินใช้เป็นความคิดที่ผิด  แต่ก็ยังดีที่ใส่บาตรข้าวและอาหารด้วยอันนี้ก็คิดถูกคือตายไปแล้วจะได้มีข้าวกินอันนี้ถูกค่ะ

ต่อมาลูกชายได้มาทำบุญกับคณะบุญเสบียงสวรรค์ครั้งหนึ่งจากคำแนะนำของเพื่อนแล้วเกิดความประทับใจก็อยากที่จะให้คุณพ่อที่มีอายุ 70 กว่าปี ซึ่งป่วยเป็นโรคต่อมลูกหมากโตได้มาทำบุญบ้าง ซึ่งครั้งแรกคุณพ่อก็ไม่เชื่อเรื่องการไปทำบุญกับคนเยอะแยะมากมาย แต่เมื่อคุณพ่อได้มาทำบุญครั้งหนึ่งที่มีการเทปูนสร้างอะไรสักอย่างจี๊ดก็จำไม่ได้และได้มีการทอดผ้าป่าฯ นำโดยอาจารย์เจน ญาณทิพย์ ท่านก็เกิดความประทับใจเพราะไม่เคยได้ไปทำบุญอะไรอย่างนี้มาก่อนเลย จึงได้บอกกับลูกและภรรยาว่า อาจารย์เจน คนนี้เป็นของจริงให้ลูกชายและภรรยาหมั่นไปทำบุญทุกเดือนอย่าได้ขาด ทั้ง ๆ ที่ท่านต้องไปให้คีโม และมีแขนที่พิการอยู่ข้างหนึ่งท่านก็ตั้งใจมาก แต่ชะตามาเล่นตลกกับคุณพ่อท่านนี้ เพราะความตั้งใจของท่านนับตั้งแต่วันนั้นมาพอถึงวันเสาร์ก่อนวันทัวร์บุญหนึ่งวัน เป็นวันอาทิตย์ท่านจะปวดหัวอย่างรุนแรงจนไม่สามารถจะเดินทางไปทำบุญกับคณะบุญของอาจารย์ได้ แต่ภรรยาและลูกชายสามารถเดินทางไปได้ ซึ่งอาจารย์เจนบอกกับจี๊ดว่าเจ้ากรรมนายเวรเขามาเล่นงานขัดขวางไม่ให้ไปทำบุญได้ นี่เป็นสัจจธรรมที่ว่าเมื่อครั้งที่เรายังดีดีอยู่แต่ไม่ได้มีโอกาสได้ไปทำบุญ พอคิดจะมาทำบุญก็มาไม่ได้เสียแล้ว แต่อย่างไรก็ตามท่านก็บอกกับอาจารย์เจนว่าท่านจะต้องอดทนไปให้ได้ในทริปบุญที่ 70 นี้ให้ได้ เพราะท่านเชื่อแล้วว่า นรก มีจริง แต่ท่านยังไม่เคยเห็นสวรรค์ ท่านเล่าว่า หลังจากที่ท่านได้ไปทำบุญกับอาจารย์เจนครั้งแรก และครั้งต่อมาไปด้วยไม่ได้ แต่ก็ได้ฝากปัจจัยกับบุตรหลานและภรรยามาทุกครั้ง ทำให้ท่านได้ฝันว่าไปเที่ยวนรกโดยมีเจ้าหน้าที่นำพาท่านไปมาหลายแห่ง แต่จำอะไรไม่ได้มากรู้ว่ามันน่ากลัวมาก ท่านก็ไม่อยากที่จะไปที่นั่นเพราะท่านก็รู้ตัวดีว่า ชีวิตที่เหลืออยู่ก็บั้นปลายแล้วจึงคิดว่าต้องทำบุญให้มากค่ะ ซึ่งท่านได้ไปนรกมาแล้วถึง 1 ครั้ง ท่านบอกว่าท่านเห็นทุกสิ่งทุกอย่างค่ะ

ท่านเล่าว่าตั้งแต่ได้ทำบุญกับคณะบุญเสบียงสวรรค์มานั้นครอบครัวก็ดี การค้าก็ดีอยู่แล้วก็ยิ่งดีขึ้นไปอีก แต่ตอนนี้ท่านไม่สนใจแล้ว ทรัพย์สมบัติหาเมื่อไหร่ก็ได้ แต่บุญกุศลที่จะติดตัวไปนี้หาทำยากท่านว่าอย่างนั้น ดังนั้น ถ้ามีงานบุญของอาจารย์เจน ท่านก็จะประกาศติดป้ายปิดร้านวันอาทิตย์หนึ่งวันค่ะ และ ทริปบุญนี้ก็เช่นกันค่ะ ท่านบอกกับอาจารย์เจนว่าถึงแม้จะไม่มีแรงแต่ก็จะพยายามฝ่าฟันไปทำบุญให้ได้ค่ะ โอ้จี๊ดก็ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

มีเรื่องของทำบุญแล้วได้โดยไม่ได้คาดหวังยกตัวอย่างเช่น

คุณสุดารัตน์ ของเรานี่เองนะค่ะ ไม่ได้มุ่งหวังสิ่งใดเพราะไม่อยากที่จะใหญ่โตอะไร แต่บุญพาวาสนาส่งให้มาบัดเดี๋ยวนี้ ได้เลื่อนตำแหน่งใหญ่ขึ้นกว่าเดิม จนมาเป็นอาจารย์สอนผู้อื่นเสียแล้วค่ะ

อีกคนหนึ่งเป็นชายนะค่ะ ทั้งครอบครัวโดยมีคุณพ่อคุณแม่ตัวเขาเองและภรรยาก็จะทำบุญไม่เคยขาดไม่ว่าจะเป็นงานบุญเสบียงสวรรค์ หรือสำนักปฏิบัติธรรมวิปัสสนาญาณอาจารย์เจน ญาณทิพย์ ที่เพชรบูรณ์ ซึ่งจะขาดสิ่งใด ครอบครัวนี้ก็จะร่วมบริจาคด้วยทุกครั้ง และมาบัดเดี๋ยวนี้นะค่ะ ได้เลื่อนยศเลื่อนตำแหน่งสูงขึ้นกว่าเก่าและได้รับเงินเดือนที่สูงขึ้นกว่าเก่า เขาบอกว่ามันรวดเร็วเกินไปไม่ได้คาดหวังสิ่งนี้เลยค่ะ เพราะทุกครั้งขอให้ทำบุญแล้วขอให้ครอบครัวเจริญรุ่งเรือง เขาบอกว่า สิ่งที่ได้มาตั้งตัวไม่ทันค่ะ แหมๆ แบบนี้ถือว่าเป็นเรื่องที่ดี แต่อย่าขาดงานบุญงานกุศลนะค่ะ จี๊ดก็ขออนุโมทนาสาธุด้วยค่ะ

จากเรื่องที่เล่ามาให้ท่านผู้อ่านได้รับรู้ก็เล่ามาพอสังเขปนะค่ะ เพราะมีอีกหลายเรื่องมากค่ะ เดี๋ยวท่านผู้อ่านจะเบื่อไปซะก่อนค่ะ

ในการนี้ หากท่านไม่มีเวลาไม่สามารถจะร่วมเดินทางได้ทำบุญด้วยได้ท่านก็โอนปัจจัยร่วมบุญกันได้นะค่ะ ขออย่าได้พลาดโอกาสแห่งบารมีบุญเลยค่ะ หนึ่งเดือนมีครั้งเดียวนะค่ะ ถ้าพลาดเสียดายแย่เลย เพราะในครั้งนี้พวกเราได้มีโอกาสและมีส่วนช่วยเหลือสังคมทั้งทางตรงและทางอ้อมเชียวนะค่ะ อาจารย์เจน บอกว่า การให้ของพวกเราในครั้งนี้เป็นการให้สติปัญญา ทุกครั้งที่มีผู้มาปฏิบัติธรรมยังเรือนกรรมฐานนี้ทุกท่านก็ได้อานิสงส์บุญอย่างล้นเหลือทุกภพชาติไป ทั้งชาตินี้ ชาติหน้า และชาติต่อ ๆ ไปค่ะ

กิจกรรมบุญ         1. ทอดผ้าป่าสามัคคีร่วมสร้างศาลากรรมฐาน
                2. ร่วมแรงร่วมใจช่วยกันเทปูนด้วยสองมือของทุกท่านค่ะ

การร่วมบุญ โดยร่วมบุญเป็นกองทุนและตามกำลังศรัทธา อาจารย์เจนได้นำไปจัดสรรให้กับวัดและนำไปซื้อเครื่องสังฆทานและบริวารต่าง ๆ รวมทั้งอุปกรณ์การเทปูนด้วยค่ะ
•        ร่วมบุญกองทุนละ 2,000 บาท
•        ตามกำลังศรัทธา
ดิฉันจึงขอเชิญชวนทุกท่านผู้ฝักใฝ่ในบุญกุศลได้ร่วมบุญกับคณะบุญเสบียงสวรรค์ อาจารย์เจน ญาณทิพย์
ครั้งที่ 70 ในวันอาทิตย์ที่ 30 มิถุนายน 2562  จี๊ดขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยค่ะ

จี๊ดจ๊าด

______________________________________________________________________________________

สวัสดีค่ะ จี๊ดจ๊าดก็ต้องมาเล่านะคะ ซึ่งเป็นเรื่องราวของการเดินทางไปเซอร์เวย์หาวัดทำบุญกับคณะบุญเสบียงสวรรค์อาจารย์เจนญาณทิพย์ ครั้งที่ 70 โครงการเคลือบสนิมครั้งที่ 15 ตอน เทปูน ก่อเรือนกรรมฐาน ในวันอาทิตย์ที่ 30 มิถุนายน 2562  ตื่นเต้นอีกแล้วนะคะทุกครั้งที่จี๊ดได้ติดตามไปกับอาจารย์เจนก็มักจะต้องมีเบื้องหลังของการเซอร์วย์หาวัดทำบุญในแต่ละทริปบุญนำมาเล่าสู่กันฟังนี่แหละค่ะมีหลายคนมาบอกอยากฟังเรื่องเล่า จี๊ดก็จัดให้นะคะ สำหรับในทริปบุญนี้ จี๊ดก็ขอเชิญชวนทุกท่านผู้อ่านที่มีจิตศรัทธาได้ร่วมบุญกุศลกันนะคะซึ่งมีทั้งท่านที่ได้เคยร่วมบุญกันมาโดยตลอดและท่านที่ยังไม่เคยได้ร่วมทำบุญด้วยกันมาก่อนจี๊ดก็ขอเชิญชวนทำบุญทุกท่านนะคะ

อาจารย์เจนพูดเป็นสำคัญว่า การทำบุญทำที่ไหนก็ได้นะคะแต่จี๊ดก็มีข้อคิดสะกิดใจให้ด้วยนะคะการไปทำบุญกับผู้มีญาณที่หยั่งรู้ในเรื่องของบุญและการทำบุญและวัดที่จะทำบุญด้วยนั้นนี่สิคะหายากค่ะ เพราะในแต่ละงานบุญอาจารย์เจนได้ใส่ใจในรายละเอียดทุกเรื่องค่ะก็ตั้งแต่ในเรื่องของบุญและในเรื่องของอาหารกินกินและเรื่องอื่น ๆจิปาถะอีกมากมายค่ะ และกว่าจะนำมาประกอบรวมกันเป็นงานบุญที่พร้อมเดินทางไปทำบุญด้วยกันและเป็นบุญที่สำเร็จภายใน1 วันไม่ง่ายเลยค่ะ  ขอเริ่มเล่าเรื่องเลยนะคะ

คณะเดินทางนำทีมโดยอาจารย์เจน คุณรุ้งตะวัน และลูกศิษย์ติดตามมีทั้งพลขับและผู้ดูแลค่ะ พวกเราตื่นนอนกันตั้งแต่เช้าตรู่ ออกจากบ้านเอาฤกษ์เอาชัยด้วยการไปทำบุญใส่บาตรกับหลวงตาขาประจำซึ่งท่านเป็นพระที่อาพาธไปบิณฑบาตลำบากค่ะต่อจากนั้นไหว้พระประธานศักดิ์สิทธิ์ เพื่อเป็นสิริมงคลก่อนออกเดินทางค่ะ  ซึ่งเมื่อคืนอาจารย์เจนก็ได้สวดมนต์ไหว้พระและนั่งสมาธิไปแล้วแต่วันนี้เป็นวันเดินทางทุกคนจะไปหาวัดทำบุญก็ต้องทำบุญมีบุญไปก่อนคะ

เมื่อใส่บาตรเสร็จแล้ว ก็เข้าไปในศาลากราบไหว้พระพุทธรูปศักดิ์สิทธิ์โดยอาจารย์เจนได้อธิษฐานจิตว่าขอให้เดินทางไปพบกับวัดที่มีพระสงฆ์ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบและวัดนั้นสามารถที่จะจรรโลงพระพุทธศาสนา ไม่นอกรีดศาสนา ก็ตามที่อาจารย์เจนเล่าให้ฟังไปแล้วว่าอาจารย์เจนนั่งสมาธิแล้วได้เห็นภาพพระพุทธรูปปรางหนึ่ง องค์มีสีทองจึงรู้ได้ทันทีว่า เป็นจังหวัดใดเช่นนั้นตามที่อาจารย์ได้ตั้งใจไว้ตั้งแต่แรกโดยระบุจังหวัดไว้แล้วว่าจะไปจังหวัดนั้นๆ เมื่อเห็นเป็นเช่นนี้จึงทำให้ต้องเปลี่ยนไปยังทิศทางใหม่เป็นจังหวัดที่ได้เห็นในนิมิตนั้นค่ะ

การเดินทางในวันนี้ดูท้องฟ้ามืดครึ้ม ๆฝนไม่ตกแต่อากาศร้อนอบอ้าวพอสมควรค่ะ ทางคณะเดินทางก็ไม่รู้ว่าวันนี้จะพบเจอกับลมพายุหรือมีฝนตกหรือเปล่าหากว่ามีก็ต้องลุยกันไปค่ะ ทีนี้อากาศภายนอกก็ร้อนอบอ้าวอากาศภายในรถก็ร้อนอบอ้าวด้วยเช่นกันนั้นก็เป็นเพราะว่าอาจารย์เจนช่วงนี้ไม่มีเวลาดูแลรถยนต์ที่ขับจึงไม่ได้ดูแลแอร์ภายในรถค่ะทุกคนภายในรถก็ต้องพูดคำเดียวว่า อาจารย์ค่ะ/อาจารย์ครับทำไมข้างในรถมันร้อนอย่างนี้ ซึ่งก็เปิดแอร์เร่งกันสุด ๆ ได้แค่นี้ค่ะไปกันแบบร้อน ๆ สำรวจแล้วได้ความว่า น้ำยาแอร์คงหมดหรือแอร์ขัดข้องก็ไม่รู้ได้นะคะ ซึ่งอาจารย์เจนก็พูดเสียงแผ่วเบาว่า ช่วงนี้ไม่มีเวลาดูแลรถที่ใช้เลยค่ะพี่แต่ก็ไม่ได้เป็นอุปสรรคในการเดินทางนะค่ะ อดทนได้ค่ะเพราะจิตใจวันนี้เพื่อมุ่งหวังหาวัดทำบุญเดือนมิถุนายนนี้ให้จงได้ใน 2 วันนี้ค่ะ คือถ้าไม่ได้ก็ค้างคืนค่ะ

การเดินทางของคณะฯเกือบครึ่งวันแล้วเราเดินทางไปยังจังหวัดหนึ่งไม่ไกลมากแต่ว่าอากาศดีท้องฟ้าสดใสไม่มีฝนอย่างที่คิดค่ะสืบทราบว่าที่บ้านกรุงเทพฯ ฝนตกหนักค่ะ คณะของเราก็เดินทางไปเข้าและออกจากวัดหลายวัดพอสมควรเพราะในแต่ละวัดก็ไม่ได้ตั้งอยู่ใกล้กันมากนักแต่ก็ไม่พบกับวัดที่เหมาะสมที่จะนำพาทุกคนไปทำบุญได้  จี๊ดขอเล่าให้ฟังนิดนึงนะคะบางคนคงสงสัยทำไมเทวดาไม่บอกให้หมดสิ้น อาจารย์เจนจะได้ไม่ต้องไปหาให้เหนื่อยล้าทุกสิ่งทุกอย่างก็ต้องมีบททดสอบว่า ผู้นำบุญคืออาจารย์เจนจะพาผู้คนจำนวนมากไปทำบุญกันคณะใหญ่นั้นผู้นำของเรามีความมุ่งมั่นมีความเพียรหรือไม่ซึ่งบางครั้งก็มีนิมิตเป็นปริศนาธรรมให้มุ่งหน้าไปต่างครั้งก็ไม่มีต้องอธิษฐานไปค่ะ ซึ่งการนำบุญของอาจารย์เจนต้องมีการเซอร์เวย์ทุกครั้งเพราะต้องไปสำรวจดูก่อนเพื่อให้งานบุญออกมาดีไม่มีความบกพร่องค่ะและการติดต่อกับทางวัดต้องให้เรียบร้อยทุกอย่างไม่ว่าจะเป็นเรื่องของวัดและเรื่องอาหารการกินค่ะเพราะอาจารย์เจนไม่ได้ทำธุรกิจบุญ แต่เป็นการนำพาผู้คนไปทำบุญอย่างถูกต้องไม่นอกรีดศาสนาค่ะ ดังนั้น ทุกวัดที่เข้าไป อาจารย์เจนจะใช้ญาณวิถีตรวจดูคะว่า วัดที่เข้าไปนั้นเป็นวัดที่เหมาะสมที่จะนำพาผู้คนไปทำบุญกับวัดนั้นๆ ได้ค่ะ ในการเซอร์เวย์ก็มีความเสี่ยงค่ะ เสี่ยงตั้งแต่การเดินทางเสี่ยงที่เข้าไปยังหมู่บ้านที่เราไม่รู้ว่า ซึ่งก็มีเรื่องของการผจญภัยเล็ก ๆ

ระหว่างสำรวจวัด ก็มีวัดแห่งหนึ่งพวกเราก็ได้เห็นว่า มีการก่อสร้างห้องแบ่งเป็นห้องๆ พวกเราก็คิดดีนะคะ คิดว่าทางวัดคงจะสร้างกุฎิสงฆ์แต่อาจารย์เจนรู้แล้วค่ะว่าสิ่งที่เห็นคืออะไรแต่อาจารย์เจนไม่ยอมบอกพวกเพราะตอนนั้นจะพูดอะไรไม่ได้เลยไม่รู้ใครเป็นใครเพราะมีชาวบ้านอยู่รอบตัวก็จะต้องตีเนียนพูดไม่ได้แต่จี๊ดก็ระวังภัยและมองสายตาว่าอาจารย์จะส่งสัญญาณอย่างไรเอาไงก็เอากันค่ะ สักพักก็มีชาวบ้านเป็นผู้หญิงร้องเชื้อเชิญให้ขึ้นไปบนศาลาเมื่อมาถึงแล้วก็ต้องทำเป็นขึ้นไปแต่เมื่อขึ้นไปแล้วก็ได้เห็นพระสงฆ์รูปหนึ่งอยู่ท่ามกลางชาวบ้านโดยนั่งกันเป็นกลุ่มใหญ่ค่ะจากสิ่งที่จี๊ดเห็นนะคะพวกเขากำลังทำพิธีการอะไรบางอย่างค่ะ จึงได้หันไปมองอาจารย์เจนเพื่อขอหารือกันทางสายตา ซึ่งก็เป็นไปตามนั้นคืออาจารย์เจนเดินลงบันไดไปก่อนแล้วพวกเราก็ทำตีเนียนเดินตามกันไปเดินแบบเร็วด้วยนะคะ เมื่อมาถึงรถอ้าวคุณมิตรพลขับหายไป ปัดโธ่เอ๋ยพลขับคุณมิตรดันมาท้องเสียอยู่ในห้องสุขาเสียอีกพวกเราก็ลุ้นคุณมิตรเห็นว่าทุกคนรอกันในรถก็รู้แล้วว่าวัดนี้ไม่ผ่านค่ะ ตอนนั้นอยู่ในรถแล้วใครคิดยังไงก็พูดกันใหญ่เลยเชียวคุณรุ้งพูดว่าใครยังไงช่าง พี่สวดมนต์ป้องกันตัวไปก่อนแล้วจี๊ดก็พูดเป็นศิษย์มีครูก็สวดมนต์ด้วยเหมือนกัน ส่วนคุณมิตรที่อยู่ในห้องน้ำไม่รู้อะไรเลยค่ะ อาจารย์เจนต้องโทรศัพท์ไปแจ้งว่าให้รีบออกมาด่วนจี๋เผ่นค่ะ นั่นแหละคุณมิตรก็วิ่งออกมาค่ะ อาจารย์เจนบอกต้องรีบออกมาพระท่านมีวิชาค่ะนี่เพียงแค่ยกตัวอย่างเล็กน้อยค่ะก็นำมาเล่าสู่กันฟังเพราะการที่จะเดินทางไปยังสถานที่ต่าง ๆ เราไม่รู้จักเราก็ต้องพิจารณาและระแวดระวังสังเกตสังกาให้ดีค่ะ

คณะเดินทางของเราก็เข้าวัดนั้นออกวัดนี้ จนกระทั่งเดินทางไปตามถนนแคบ ๆเข้าไปยังเส้นทางเล็ก ๆ ที่อยู่ลึก ๆ แต่บริเวณโดยรอบเป็นธรรมชาติที่สวยงามมาก ๆค่ะ จี๊ดมองดูไปที่ท้องฟ้าสีฟ้าจัดเลยค่ะตัดกับก้อนเมฆที่ลอยเป็นปุยนุ่นเหมือนกับสวรรค์จี๊ดเชื่อว่าทุกท่านจะต้องเพลิดเพลินไปกับธรรมชาติที่สังคมกรุงเทพมหานครไม่มีเพราะเบื้องหน้าเป็นภูเขาทิวแถบยาวเป็นกำแพงเมืองเชียวค่ะเป็นลักษณะภูเขาที่มีต้นไม้สีเขียวตัดกับเบื้องฟ้าและก้อนเมฆต้นไม้สีเขียวที่มีความอุดมสมบูรณ์มาก  สองข้างทางก็มีต้นยูคาลิปตัสลำต้นไม่ใหญ่มากแลดูพลิ้วไสวสวยงามดีค่ะและถัดออกไปก็จะเป็นต้นข้าวที่ปลูกใหม่เขียวขจี ต้นข้าวยังไม่ออกรวงดีนะคะแต่ถ้าเป็นวันที่คณะบุญฯของเราเดินทางมานั้นอาจจะเป็นทุ่งรวงข้าวสีทองสวยงามแน่ ๆเลยค่ะ แต่จะว่าไปพอวันเดินทางเข้าจริง ๆ บางท่านก็นอนหลับในรถเพราะเพลียจากการตื่นแต่เช้าเพื่อมาให้ทันตามที่นัดพบกันส่วนมากมาจากสาเหตุเกิดความตื่นเต้น นอนไม่หลับ กลัวจะตื่นไม่ทันเวลาไปทำบุญ ฯลฯพอถึงเวลาหลับไปตื่นที่วัดก็มีค่ะ

วัดที่ 1
เมื่อรถขับผ่านมายังเขตแดนของวัดนี้ อาจารย์เจนก็บอกให้พลขับคุณมิตรขับรถเข้าไปยังถนนเส้นนี้ โดยญาณวิถีของอาจารย์เจนบอกว่าต้องเข้าไปในวัดนี้ เมื่อเข้าไปถึงวัดอาจารย์เจนก็ยังไม่ลงจากรถและพิจารณาว่าที่วัดแห่งนี้ถูกต้องแล้วไม่นอกรีดศาสนาและทางวัดมีการพัฒนาทางด้านการปฏิบัติธรรมเพราะได้เห็นว่าบริเวณนี้มีรุกขเทวดาอยู่มากมีความเป็นสัมปายะ จี๊ดก็สงสัยถามว่าทำไมเทวดาจึงอยู่แถวนี้มากอาจารย์ตอบกลับมาว่า  ก็เพราะว่าผู้มีศีลอยู่ที่ใดที่แห่งนั้นจะหอมหวนเทวดาก็จะชื่นชอบ หากที่ใดไม่มีศีลเทวดาก็ไม่อยู่ค่ะท่านเหม็นสาบมนุษย์ที่ไม่มีศีลค่ะ

โดยรอบบริเวณวัดแห่งนี้มีความร่มรื่นมากทางวัดจัดเป็นมุมสวนปฏิบัติธรรมมีต้นไม้ที่ตกแต่งอย่างดีและมีความเป็นระเบียบเรียบร้อย อาจารย์เจนพูดให้ฟังว่าที่วัดแห่งนี้มีเจ้าอาวาสวัดที่เป็นพระนักพัฒนาจึงได้จัดสถานที่ให้เป็นสัมปายะและมีความสงบเหมาะแก่การปฏิบัติธรรมนั่นแสดงว่าสถานที่แห่งนี้มุ่งเน้นการปฏิบัติธรรม จี๊ดก็รับฟังไปค่ะและในขณะนั้นจี๊ดก็กวาดสายตาไปเห็นพระสงฆ์รูปหนึ่งท่านกำลังทำงานดูแลความสะอาดเหมือนกับดูแลต้นไม้บริเวณนั้นอยู่ค่ะ จึงชี้ให้อาจารย์ดูค่ะและสังเกตเห็นว่าท่านก็ไม่ได้สนใจรถแปลกหน้าที่พลัดหลงเข้ามาคันนี้เลย  รถของเราก็ขับผ่านเลยพระท่านไปค่ะ  ถัดออกไปก็ได้เห็นกองทราย และกองหินกรวด  เหมือนกับจะมีการก่อสร้างอะไรบางอย่างเท่านี้ก็ดีใจแล้วค่ะเพราะแน่ใจว่าที่วัดนี้ต้องมีการก่อสร้างอะไรบางอย่างแต่อะไรกันเล่าที่พวกเราก็มองไม่เห็นว่าจะมีการก่อสร้างที่ตรงไหนเลยค่ะ

อาจารย์เจนจึงได้ลงไปกราบนมัสการสอบถามพระรูปนี้ค่ะโดยสอบถามท่านว่าที่วัดนี้มีการก่อสร้างสิ่งใดอยู่ค่ะ ท่านจึงตอบกลับมาว่าตัวท่านเป็นเจ้าอาวาสที่วัดแห่งนี้แล้วท่านก็เล่าให้ฟังว่าที่วัดแห่งนี้มีการเปิดสอนปฏิบัติธรรมโดยท่านเองเป็นผู้สอน ให้แก่ พระภิกษุสงฆ์สามเณร ผู้ถือศีล รวมทั้ง พวกเด็กนักเรียนที่เป็นเยาวชน และนักศึกษาจากจำนวนผู้เข้ามาปฏิบัติที่เริ่มต้นไม่มากนัก แต่ปัจจุบันนี้เริ่มมากขึ้นจาก 100 คน เป็น 200 คน และอาจจะถึง 300 คนที่กำลังจะเปิดปฏิบัติในช่วงเดือนกรกฎาคม 2562 นี้ ซึ่งเจ้าอาวาสท่านก็ได้ชี้ให้เดินตามท่านไปค่ะ

พวกเราเหมือนเดินเข้าวัดที่มีป่าอยู่ข้างวัดเลยค่ะท่านก็พาเดินไปเรื่อย ๆ จี๊ดก็เห็นที่พื้นปูนซีเมนต์ท่านนำเอากระเบื้องที่แตกหักใช้การไม่ได้นำมาปูที่พื้นปูนซีเมนต์ห่างกันเป็นระยะๆ หลากหลายสีสัน แต่ดูโดยรวมแล้วสวยงามดีแลดูดีมีศีลปะดีค่ะท่านเห็นพวกเราก้มมองดูที่พื้นกระเบื้องแตกหักแล้วนำมาใช้ประโยชน์และประหยัดนั้นเหมือนท่านจะภูมิใจมาก ท่านยิ้มแล้วพูดว่า อาตมาต้องประหยัดโยม
เพราะไม่มีปัจจัยอะไรมากมีอะไรก็นำมาทำนี่ก็เพื่อรักษาความสะอาดได้ง่ายไม่สกปรกมากและประหยัดด้วยปูพื้นกันเองทำกันเอง

สมัยนี้จะไปบอกบุญใครเขาก็ไม่ดีต้องให้คนเข้าวัดมาแล้วสร้างบุญของเขาเอง อาตมาเป็นพระไปขอเขาก็ไม่ได้ แล้วจี๊ดก็ได้เห็นว่าสองข้างทางที่จะเข้าไปยังโดมหลังคาเมทัลชีทข้างหน้านั้นไม่รู้ท่านสร้างอะไร แต่สองฝั่งนี้เค้าทำอะไรกันท่านเหมือนจะอ่านความคิดของจี๊ดออกท่านจึงพูดว่าสองข้างนี้อาตมาใช้ท่อนเหล็กโปรงมาประกอบกันเป็นที่วางรองเท้าให้กับพวกเด็ก ๆที่เป็นเยาวชนที่จะมาปฏิบัติธรรมกรรมฐานที่วัดนี้โดยประมาณการไว้ว่าสามารถวางรองเท้าพวกเค้าได้ 300 คู่คงจะได้นะโยม พวกเราก็พยักหน้าว่า และตอบพร้อม ๆ กันว่า ได้ค่ะได้  

ต่อจากนั้นท่านก็พามาถึงโดมที่มีชาวบ้านกำลังอ๊อกโครงเหล็กอยู่ในตอนแรกนึกว่าช่างก่อสร้างแต่เจ้าอาวาสท่านบอกเป็นพวกชาวบ้านโยมอาตมาไม่มีเงินจ้างช่างหรอกโยมนี่เป็นชาวบ้านที่ว่าง แต่ถ้าเป็นตอนเย็น ๆ ก็จะมีชาวบ้านที่เขาทำไร่ทำนาเอารถมาช่วยกันทยอยขนทราย ขนหินกรวด นำมากองกันไว้ ใครว่างก็ มาเทปูนก่อหินและมาฉาบกันทุกคนมาช่วยกัน วันละ 2-3 ชั่วโมงก็กลับบ้านไปนอนพอวันรุ่งขึ้นก็มาใหม่

อาจารย์จึงถามไปว่าโครงหลังคาเมทัลชีทนี้ทำเพื่ออะไรท่านตอบมาว่า งบประมาณทางวัดไม่มีและที่ผ่านมาก็มีกฐินและผ้าป่าก็ไม่มากมาทำบุญกันประมาณ 10 กว่าคนเท่านั้นจึงไม่มีเงินพอที่จะทำอะไรได้อาตมาจึงคิดทำโดมหลังคาเมทัลชีทแล้วก็เทปูนและปูพื้นกระเบื้องพร้อมกันนี้ขั้นตอนต่อไปก็จะก่อกำแพงกั้นเป็นฝาห้องให้มิดชิดโดยโครงหลังคาขึ้นมาก่อนค่อย ๆ หาซื้อวัสดุอุปกรณ์ที่จำเป็นและทำโครงเหล็กเพื่อทำเป็นคานรับกับกำแพงตีกันเป็นห้องโถงยาวออกไปและเทพื้นปูนและปูกระเบื้องเพื่อทำไว้เตรียมรองรับเด็กๆ ที่จะมาปฏิบัติธรรมกรรมฐานประมาณ 300 คนในช่วงเดือนกรกฎาคม 2562 ก็ไม่รู้ว่าจะสร้างเสร็จทันหรือไม่เพราะต้องรอปัจจัย

ด้วยเหตุผลที่ว่ายุงป่ามันชุกชุมมาก และมีสัตว์ร้ายที่มีพิษเราก็ต้องป้องกันและให้ความสะดวกแก่ผู้มาปฏิบัติซึ่งก็จริงค่ะ จี๊ดก็ได้เห็นสภาพป่ารกที่เบื้องหน้าออกไปเป็นป่าที่รกไปด้วยต้นไม้ใบหญ้าค่ะพวกเราก็เห็นอย่างนั้นจริง ๆ ค่ะ และที่เห็นเป็นประจักษ์กับตาเลยตอนนั้นก็คือขณะที่เจ้าอาวาสพูดอยู่นั้นยุงป่าตัวเบ้อเริ่มกำลังกัดที่ลำคอของอาจารย์เจน ผู้ติดตามต้องช่วยกันปัดยุงออกไปค่ะ  เจ้าอาวาสท่านเล่าว่าตอนนี้เริ่มมีผู้มาปฏิบัติธรรมมากขึ้นมีมาปฏิบัติกันมาหลายรุ่นอาตมาก็ไม่รู้จะนำพวกเขาไปซุกตัวอยู่ที่มุมใดของวัดบ้าง เพราะสงสารพวกเค้าครั้งที่แล้วก็พาไปซุกอยู่ตามห้องและที่ที่ว่างจะนอนได้ ดังนั้นจึงคิดสร้างศาลากรรมฐานหลังนี้ขึ้นมาเพื่อเตรียมรองรับเยาวชน 300 คนในเดือนกรกฎาคม 2562 นี้ซึ่งจากที่จี๊ดเห็นนะค่ะโดมหลังนี้มีพื้นที่ความยาวมากค่ะ

แต่ในใจของจี๊ดนะค่ะ OKซึ้งอะค่ะ น้ำตาจะไหลอาจารย์กับคุณรุ้งตะวันอะนะไม่ต้องพูดถึงเขาซึ้งยิ่งกว่าจี๊ดสะอีกค่ะอาจารย์ทั้งสองนี้รู้สึกดีใจมากที่จะได้นำพาผู้คนมาทำบุญที่วัดนี้แต่แอบเก็บความดีใจเอาไว้ไม่พูดแต่จี๊ดรู้ค่ะ พวกเราก็เก็บอาการกันนะค่ะแต่ในใจ ก็ร้องโอ้โหดีใจ ๆ กันมากและต้องขอบคุณท่านเทวดาท่านนำพามาได้ถูกต้องถูกทางอย่างไม่มีที่ติเชียวค่ะ

เมื่อได้เดินชมโดยรอบแล้ว จึงขอนิมนต์เจ้าอาวาสท่านไปนั่งคุยกันโดยอาจารย์เจนได้แจ้งถึงวัตถุประสงค์ว่า คณะบุญเสบียงสวรรค์จำนวนประมาณ 500 คนจะมาทำบุญทอดผ้าป่าสามัคคีเพื่อร่วมสร้างศาลากรรมฐานก็กลัวว่าท่านจะไม่เชื่อจึงแจ้งไปว่าเป็นใครท่านก็พูดว่าอาตมาไม่ได้ดูข่าวอะไรไม่รู้จักจริงๆ โยม แต่ถ้าโยมมีเจตนาดีแล้วก็ขออนุโมทนาบุญกับโยมด้วยระหว่างนั้นจี๊ดก็สังเกตเห็นว่ามีเชื้อพระวงศ์มาทำบุญที่วัดนี้ในป่าอย่างนี้นี่นะไม่น่าเชื่อท่านจึงพูดว่า รูปภาพที่เห็นท่านก็มาทำบุญบ่อยแต่ขณะนี้ท่านป่วยแต่ท่านก็ถามมาโดยตลอดว่ามีพวกเยาวชนมาปฏิบัติธรรมกันมากหรือไม่และเป็นอย่างไรบ้าง ซึ่งองค์ท่านก็มาทอดผ้าป่าโดยส่วนของพระองค์ท่านแต่คนก็เข้าใจว่าไม่ต้องมาทำบุญที่วัดนี้แล้วที่จริงแล้วทางวัดไม่มีปัจจัยอะไรมากหรอกโยมแต่เราจะไปบอกบุญกับชาวบ้านเค้าก็ไม่มีพวกเขามีน้ำใจแต่ไม่มีเงินมาช่วยแรงกันเท่านั้นโยมวัดก็ขาดปัจจัย

ซึ่งจี๊ดก็ดีอกดีใจมากนะค่ะบุญกุศลที่พวกเราทุกท่านจะทำนั้นเป็นบุญสาธารณกุศลเป็นบุญสาธารณะประโยชน์ค่ะมีอานิสงส์บุญมากค่ะ บุญแห่งสติปัญญาค่ะอาจารย์ว่าอย่างนั้นค่ะ

ดังนั้น ทุกท่านก็จะได้ทอดผ้าป่าสร้างศาลากรรมฐาน และได้เทปูนพื้นศาลาจี๊ดขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านผู้บริจาคด้วยนะค่ะ สาธุค่ะ

วัดที่ 2  
คณะบุญของเราเดินทางต่อไปที่วัดโบราณเก่าแก่มากแห่งหนึ่งเป็นวัดที่มีผู้คนเข้ามากราบไหว้อาจารย์เจนตรวจดูด้วยญาณวิถีแล้วจึงพูดให้ฟังว่าที่วัดนี้เดิมเคยเป็นวัดร้างแล้วมีการบูรณปฏิสังขรณ์ขึ้นมาใหม่ค่ะ ซึ่งอาจารย์ได้เดินสำรวจโดยรอบวัดแล้วจึงได้พบกับพระพุทธรูปศักดิ์สิทธิ์อยู่ที่มีอายุ 200 กว่าปีภายในวิหารศักดิ์สิทธิ์จึงเข้าไปกราบไหว้และอาจารย์ก็บอกว่าจะนำพาคนมาที่วัดแห่งนี้เพื่อกราบไหว้ขอพรกันค่ะเมื่อเดินต่อไปอีกก็ได้พบกับพระพุทธรูปเก่าแก่ที่เป็นประธาน และพระประจำวันเกิดซึ่งมีพระพุทธรูปแต่ละปรางประจำวันเกิดของแต่ละวันที่เกิด รวมทั้งหมด 7 วันค่ะ  ดังนั้นอาจารย์ก็จะได้ทำพิธีถวายผ้าห่มพระและอธิษฐานจิตเพื่อความเป็นสิริมงคลโดยทั่วกันค่ะ

นอกจากนี้อาจารย์เจนจะเป็นตัวแทนของทุกท่านทำการห่มผ้าพระพุทธรูปพระประธาน พระประจำวัน 7 วันทั้งนี้ ด้วยเงินบริจาคของทุกท่านที่ได้ร่วมบุญกันมาค่ะ อานิสงส์แห่งการห่มผ้าพระนั้นอาจารย์เจนพูดเสมอว่าเปรียบเหมือนกับเราได้ห่มผ้าพระพุทธรูปที่เป็นตัวแทนของพระพุทธเจ้าด้วยอานิสงส์บุญนี้จะทำให้ผิวพรรณวรรณะของทุกท่านผุดผ่องแจ่มใสเป็นผู้ที่มีวรรณะดี เกิดในตระกูลที่ดีแม้นเกิดเป็นเทวดานางฟ้าก็จะมีเสื้อผ้าแพรพรรณที่สวยงามมีแสงสว่างของบุญมากกว่าเทวดานางฟ้าทั้งปวงค่ะ

อาจารย์เจนเคยเล่าว่าบนสวรรค์นั้นเมื่อเขาได้เห็นแสงแห่งบุญของผู้ที่สร้างกรรมดีทำบุญทำทานสร้างวิหารทานอย่างที่พวกเราได้กระทำแล้วเป็นประจำทุกเดือนนี้เหล่าเทวดาทั้งหลายก็จะถามว่าพวกท่านไปทำบุญอะไรมาถึงได้อย่างนั้นอย่างนี้ซึ่งทุกท่านคงมีเรื่องเล่ากันบ้างล่ะค่ะบนสวรรค์โน้นจี๊ดขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านนะค่ะที่เป็นผู้ศรัทธาในพระพุทธศาสนาค่ะ

เดินชมตลาด

เมื่อทำบุญกันอิ่มอกอิ่มใจกันแล้วก็ไปเดินชมตลาดที่น่าสนใจและน่าเดินชมตลาดกันนะคะจี๊ดคิดว่าทุกท่านเมื่อได้เดินชมตลาดแห่งนี้แล้วรับรองว่าจะต้องมีการเสียเงินจับจ่ายใช้สอยกันบ้างล่ะคะไม่มากก็น้อยนะค่ะเพราะว่ามีขนมโบราณต่าง ๆ มากมาย รวมทั้งพวกพืช ผัก ผลไม้ และยังมีอื่น ๆอีกมากมายให้ทุกท่านได้ไปหาซื้อกันค่ะขนมบางอย่างเราก็หาซื้อไม่ได้ในกรุงเทพมหานครนะคะจี๊ดรับรองว่าชมตลาดกันเพลินเชียวค่ะ

สำหรับกิจกรรมและการร่วมบุญขอสรุป ดังนี้ค่ะ
การร่วมบุญ
2. ค่าปูนคอนกรีต CPAC เทปูนพื้นศาลากรรมฐานสำหรับพระภิกษุสงฆ์ สามเณร ผู้ถือศีล เยาชน นักเรียน นักศึกษาจำนวนมากเพื่อเป็นสาธารณกุศล
3. ซื้อผ้าห่มพระประธานและพระพุทธรูปประจำวันเกิด ทั้ง 7 วัน
4. ซื้อเครื่องสังฆทานและบริวารทั้งหลายจำนวน 1 วัด
·       ร่วมบุญกองทุนละ 2,000 บาท
·       ตามกำลังศรัทธา

จี๊ดขอเป็นตัวแทนของอาจารย์เจน ญาณทิพย์ขอเชิญชวนทุกท่านผู้มีจิตศรัทธาในบุญกุศลได้ร่วมบริจาคปัจจัยร่วมบุญกับคณะบุญเสบียงสวรรค์อาจารย์เจน ญาณทิพย์ ครั้งที่ 70 โครงการเคลือบสนิมครั้งที่ 15 ตอน เทปูน ก่อเรือนกรรมฐาน “  ในวันอาทิตย์ที่30 มิถุนายน2562  เพราะบุญคือความสุขบุญคือความสว่าง และบุญก็ช่วยเราได้เมื่อยามคับขัน เป็นเช่นนั้นจริง ๆ ค่ะ

จี๊ดจ๊าด

514

2611

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20061
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2019-6-8 21:40:18 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย รุ้งตะวัน เมื่อ 2019-6-12 23:24

ทริป 70 เดินทางวันอาทิตย์ที่ 30 มิถุนายน 2562

รถออกเดินทางเวลา 6 โมงเช้าค่ะ หน้าเทสโก้โลตัส จรัญสนิทวงศ์ (ซ. จรัญสนิทวงศ์ 70)

ลูกทัวร์ไม่สามารถนำรถมาจอดทิ้งไว้ที่ลานจอดรถของห้างโลตัสได้ค่ะ หากฝ่าฝืน จะถูกล็อคล้อ
ลูกทัวร์สามารถนำรถยนต์ส่วนตัวและรถแท็กซี่มาจอดส่งได้แค่ชั่วคราว บริเวณหน้าห้างเท่านั้น

ค่าเดินทาง  ราคา 900 บาท/ ท่าน  

อัตรานี้รวม
1. ค่ารถปรับอากาศ 2 ชั้น VIP ไป-กลับ
2. ค่าอาหารเช้า และเครื่องดื่ม

3. ค่าอาหารกลางวัน และเครื่องดื่ม
4. ค่าอาหารเย็น และเครื่องดื่ม

5. ค่าจัดกิจกรรมต่างๆ

***ทริปทัวร์บุญนี้ ไม่ให้มีการนำเด็กมานั่งตักนะคะ ขอให้จองที่นั่งเด็กมาด้วยค่ะ***
***สำหรับท่านที่ทานอาหารเจ หรือมังสวิรัติ ต้องเตรียมมาเองค่ะ***

###ทั้งนี้ขอสงวนสิทธิ์ในการเดินทางเฉพาะลูกทัวร์ที่ได้ร่วมเดินทางไปทัวร์บุญกับอ. เจน ญาณทิพย์เท่านั้นค่ะ ไม่ให้มีการขับรถตามไปนะคะ ขอบคุณค่ะ###

จุดจอดรถขากลับคือ

-  ปั้มคาลเท็กซ์ ประชานุกูล

อุปกรณ์ที่ท่านต้องเตรียมมาเองคือ ถุงมือ ชุดกันเปื้อน และหมวก

514

2611

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20061
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2019-6-8 21:42:08 | แสดงโพสต์ทั้งหมด

การโอนเงินค่าเดินทาง

บัญชีสำหรับโอนค่าเดินทางค่ะ(กรุณาใส่เศษสตางค์ด้วยเพื่อง่ายต่อการตรวจสอบเช่น 900.09 / 900.25 เป็นต้นค่ะ )

ชื่อบัญชี น.ส. รุ้งตะวัน ชนะศึก (Ms. Rungtawan Chanasuk)
บัญชีออมทรัพย์ ธ.ไทยพาณิชย์ สาขาบางพลัด
เลขที่ 011-256882-1

หรือ โอนเงินค่าเดินทางผ่าน PromptPay

หมายเหตุ การจัดที่นั่งรถไม่ได้เรียงตามลำดับการโอนเงินค่าเดินทางก่อน/หลังนะคะ ทั้งนี้เป็นการจัดตามความเหมาะสมเพื่อให้ลงตัวพอดีกับจำนวนที่นั่งรถนะคะ

###เนื่องจากทริปทัวร์บุญเสบียงสวรรค์เป็นงานบุญของฆราวาสที่มาร่วมกันทำกิจกรรมเป็นจำนวนมาก ดิฉันจึงขอเรียนให้ทราบว่า ไม่อนุญาตให้พระสงฆ์ หรือแม่ชีมาร่วมงานทัวร์บุญด้วยนะคะ เพราะเกรงว่าจะไม่หมาะสมค่ะ จึงเรียนมาเพื่อทราบค่ะ###

***ขอให้ลงชื่อจองก่อน เมื่อมีชื่อขึ้นที่หน้ากระทู้แล้วถึงจะมีสิทธิ์โอนเงินได้ค่ะ***

###สำหรับท่านที่มีรายชื่อจองไว้ที่หน้ากระทู้ของทริปทัวร์บุญ 70 แต่ยังไม่ได้โอนเงิน ขอความกรุณาโอนเงินพร้อมแจ้งส่งหลักฐาน slip การโอนเงินภายในวันพฤหัสบดีที่ 20 มิ.ย. 2562  ด้วยนะคะ ถ้าเลยกำหนดแล้วจะตัดชื่อออกจากค่ะ ส่วนท่านใดที่ลงชื่อจองไว้ แต่ไม่ประสงค์เดินทางไปแล้ว ให้แจ้งยกเลิกมาด้วยนะคะ###

*** เมื่อโอนเงินแล้ว ขอให้ท่านตรวจสอบสถานะการโอนเงินของท่านด้วยค่ะ หากได้รับแจ้งโอนเงินจากท่านแล้ว คำว่า (รอโอน) จะไม่มีอยู่ด้านหลังชื่อของท่านค่ะ และค่าเดินทางที่โอนเข้ามาแล้ว จะไม่มีการคืนให้ท่านไม่ว่ากรณีใดๆทั้งสิ้นค่ะ***

วิธีแจ้งโอนเงินค่าเดินทาง  

แจ้งการโอนเงินผ่านทาง
1) line id: @jenyantip

หรือ 2) ผ่านทางอีเมลล์ [email protected] หรือ

3) แจ้งผ่านทาง inbox facebook fanpage อาจารย์เจน.com (ไม่รับแจ้งโอนผ่าน facebook messenger และโพสต์ slip หน้า face)
โดยระบุด้วยว่า โอนเงินค่าเดินทางทัวร์บุญ 70
พร้อมส่ง slip การโอนเงิน และแจ้งชื่อที่ใช้จองเดินทาง   และเบอร์โทรศัพท์

ในกรณีที่ท่านได้โอนเงินค่าเดินทางมาแล้ว แต่ท่านไม่สามารถเดินทางไปได้ และต้องการเงินค่าเดินทางคืน ในทุกกรณีไม่สามารถขอคืนได้นะค่ะ ยกตัวอย่าง เช่น
1. ไม่สามารถลางานมาได้
2. ติดธุระ/ภารกิจด่วน
3. ไม่สามารถเปลี่ยนค่าเดินทางมาเป็นเงินทำบุญได้ในกรณีผู้เดินทางยังหาคนแทนไม่ได้ (เป็นหน้าที่ของผู้เดินทางหาคนแทนเอง)

514

2611

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20061
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2019-6-8 21:44:49 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
ทริป 70 เปิดรับบริจาคปัจจัยทำบุญ ดังนี้ค่ะ

ร่วมทำบุญดังนี้ค่ะ

2. ค่าปูนคอนกรีต CPAC เทพื้นศาลากรรมฐาน สำหรับ พระสงฆ์ สามเณร ผู้ถือศีล เยาวชน นักเรียน นักศึกษา ฯ จำนวนมากได้ใช้เป็นสาธารณะกุศล
3. ซื้อผ้าห่มพระประธานและพระพุทธรูปประจำวันเกิดทั้ง 7 วัน และเครื่องสังฆทานและบริวารทั้งหลายจำนวน 1 วัด

- กองทุนละ 2,000 บาท
- ตามกำลังศรัทธา

รับบริจาค 2 แบบค่ะ  
- กองทุนละ 2,000   บาท
- ตามกำลังศรัทธา

***ท่านที่ต้องการบริจาคปัจจัยทำบุญ สามารถโอนเงินทำบุญมาได้เลยค่ะ ไม่ต้องลงชื่อจองนะคะ โอนมาแล้วจึงจะลงชื่อทำบุญให้นะคะ***

***เปิดรับบริจาคปัจจัยทำบุญถึงวันศุกร์ที่ 28 มิถุนายน 62 ค่ะ***

สามารถโอนเข้าบัญชีนี้ค่ะ

ชื่อบัญชี น.ส. รุ้งตะวัน ชนะศึก (Ms. Rungtawan Chanasuk)
บัญชีออมทรัพย์ ธ.ไทยพาณิชย์ สาขาบางพลัด
เลขที่ 011-256882-1
ประเภทบัญชี ออมทรัพย์

หรือ บริจาคผ่าน PromptPay

กรณีโอนจากต่างประเทศ ขอให้โอนผ่านช่องทาง 3 ช่องทางคือ bank, western union และ moneygram เท่านั้น (ไม่รับแจ้งโอนที่ส่งมาจากร้านค้าทั่วไป) และขอให้มีเศษมาด้วย เช่น  500.73, 1000.09, 5,002 เป็นต้น  เพื่อให้สามารถตรวจสอบยอดได้สะดวกค่ะ

Bank details for donation
Account name: Ms. Rungtawan Chanasuk
Bank name:  Siam Commercial Bank, Savings account
Branch:  Bangphlad
Account Number: 011-256-8821

หมายเหตุ เพื่อป้องกันการแอบอ้าง และเพื่อให้มั่นใจว่าเงินที่ท่านบริจาคได้นำไปทำบุญกับอ. เจน ญาณทิพย์ตามวัตถุประสงค์ กรุณาโอนผ่านบัญชีด้านบนโดยตรง ไม่ต้องโอนผ่านบัญชีบุคคลอื่น และขอให้ท่านแจ้งรายละเอียดการโอนเงินมาตามวิธีที่อยู่ด้านล่างค่ะ

วิธีแจ้งโอนเงิน

- ส่ง slip การโอนเงินทาง line id: @jenyantip

หรือ อีเมลล์ [email protected] หรือ ส่งไปที่ใน inbox facebook page อาจารย์เจน.com (ไม่รับแจ้งโอนผ่าน facebook messenger หรือโพสต์ slip ไว้หน้าเฟส)

พร้อมแจ้งรายละเอียด ชื่อผู้ทำบุญ โดยระบุชื่อว่า "โอนทำบุญ ตอนที่ 70 "

### ผู้มีจิตศรัทธาท่านใดที่บริจาคปัจจัยมาแล้วขอให้ท่านตรวจสอบชื่อของท่านที่หน้ากระทู้ด้วยค่ะ หากยังไม่มีชื่อของท่านขึ้นที่หน้ากระทู้ขอให้ท่านแจ้งรายละเอียดมาที่ email [email protected]  ด้วยค่ะขอบคุณค่ะ ###

## สำหรับการบริจาคปัจจัยทำบุญ ท่านสามารถโอนเงินมาได้เลยนะคะ ไม่ต้องลงชื่อจองไว้ก่อนค่ะ  ###

ดิฉัน อ.เจน ญาณทิพย์ พี่รุ้งตะวัน และทีมงานขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ร่วมปัจจัยมาทุกประการค่ะ

เจน ญาณทิพย์

514

2611

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20061
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2019-6-8 21:47:21 | แสดงโพสต์ทั้งหมด

***ต้อง login เข้าระบบก่อน จึงจะเห็นภาพผังที่นั่งรถบัสได้นะคะ ถ้าไม่ได้ login จะมองไม่เห็นผังที่นั่งรถค่ะ จะเห็นได้แค่ข้อความเท่านั้นค่ะ***

ประกาศรายชื่อที่นั่งรถบัสทัวร์บุญ 70 วันอาทิตย์ที่ 30 มิถุนายน 62
รถล้อหมุน หกโมงเช้า
ให้ลูกทัวร์ทุกท่านสวมใส่เสื้อสีเหลืองมาในทริปทัวร์บุญ 70 ด้วยนะคะ
เตรียมถุงมือ ชุดกันเปื้อนปูน หมวกกันแดด มาด้วยค่ะ

ประกาศเรื่องรถทัวร์
-รถบัสจะจอดรออยู่ด้านหน้าห้าง โลตัสจรัญสนิทวงศ์ (ซอยจรัญสนิทวงศ์ 70) นะคะ
-ทางโลตัสไม่อนุญาตให้นำรถมาจอดในห้างค่ะ หากฝ่าฝืนจะโดนล๊อคล้อค่ะ

การจัดผังที่นั่งไม่ได้พิจารณาจากการโอนเงินก่อนหลัง แต่พิจารณาจัดจากตาราง จำนวนคน ให้ลงล็อคที่นั่งพอดี ตามความเหมาะสมค่ะ...

ผังที่นั่งที่ประกาศได้จัดตำแหน่งลงล็อคที่นั่งตามความเหมาะสม
และพอดีกับจำนวนสมาชิกแล้ว ไม่สามารถเปลี่ยนแปลงได้ จึงขอความกรุณาสมาชิกทุกท่านงดขอแจ้งเปลี่ยนคันรถ หรือเปลี่ยนที่นั่งทุกกรณีค่ะ

จุดจอดรถขากลับคือ ปั๊มคาลเท็กซ์ ประชานุกูล

514

2611

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20061
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2019-6-8 21:47:57 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย รุ้งตะวัน เมื่อ 2019-6-26 12:34

รายชื่อผู้เดินทางทริป 70 เดินทางวันอาทิตย์ที่ 30 มิถุนายน 62    (ที่นั่งเต็มแล้วค่ะ )

(หมดเขตการโอนเงินค่าเดินทางวันพฤหัสที่ 20  มิ.ย. 62) หากโอนเงินค่าเดินทางแล้ว ขอให้ส่ง slip หลักฐานการโอนเงินภายในวันที่ 20 มิ.ย. 62 ด้วยค่ะ หากเลยกำหนดแล้ว ไม่มีการแจ้งส่งหลักฐานมา จะตัดชื่อออกจากการจองเดินทางทันทีค่ะ

1        คุณยอดบุญ 14 ที่
2        คุณแอน 1 ที่

3        คุณประภัสสร อยู่สมศรี 4 ที่
4        คุณป้าเก่ง 4 ที่
5        คุณวิไล 6 ที่
6        คุณวิจิตรา 1 ที่
7        คุณพิชชารัตน์ 5 ที่
8        คุณสิระกร 2 ที่
9        คุณก่อ 5 ที่
10        คุณสุนทรียา 4 ที่
11        คุณดนุวัตร 1 ที่
12        คุณราชันย์ 6 ที่
13        คุณอรปภา 6 ที่
14        คุณทิพรดา 7 ที่
15        คุณจรัล 2 ที่  
16        คุณ snovy 2 ที่
17        คุณรัตนา 33 ที่

18        คุณสุรีภรณ์ 10 ที่ (เงินสด)
19        คุณครรชิต  4 ที่
20        คุณวรเทพ 2 ที่
21        คุณวนิดา วิศวนิเวศ 2 ที่
22        คุณสุภัตรา 3 ที่
23        คุณวรเดช 2 ที่
24        คุณวิมุตติ 1 ที่
25        คุณปาณสกุณ 1 ที่
26        คุณตวงรัชฏ์ 2 ที่
27        คุณแม่จี๊ด 1 ที่ (เงินสด)
28        คุณชัย 2 ที่
29        คุณมิวและแม่ 2 ที่
30        คุณชนิกานต์ 1 ที่
31        คุณหยิน 1 ที่
32        คุณเปรมสินี 4 ที่
33        คุณณภัทร์ 2 ที่
34        คุณรุจาภา 1 ที่
35        คุณแจ๊ค 3 ที่
36        คุณภิญญดา 7 ที่
37        คุณรุ่งอาภา เอกณรงค์พาณิชย์ 4 ที่
38        คุณอาคม สานนท์ 2 ที่
39        คุณชูชัย ทองเนียม 2 ที่
40        คุณจิรวัชรากร 5 ที่
41        คุณเกริกกฤษณ์ 4 ที่
42        คุณจักรวาล(บี) 2 ที่

43        คุณ ทราย โชติรส 2 ที่

44        คุณพิทักษ์ 2 ที่
45        คุณ Bart  1 ที่
46        คุณวรินทร์ณิชา 1 ที่
47        คุณณัฐนันท์ อักษรกาญจน์ 2 ที่
48        คุณรัชนี 2 ที่
49        คุณกิตติมา เวชเตง 1 ที่
50        คุณนพณัฐ 3 ที่
51        คุณเอกชฏา มีศรี 3 ที่
52        คุณศิริวัลย์ โอวาทวิจัย  1 ที่
53        คุณมนธรัตถ์ 3 ที่
54        คุณสโรชา กล่อมสุข 2 ที่
55        คุณ Pat Pund 3 ที่
56        คุณ Nuttapong 1 ที่
57        คุณศิวาพร นวปัญญากุล 4 ที่
58        คุณจันทรัสม์ โนรี 4 ที่
59        คุณชนากานต์ ชำนิมาศ  1 ที่
60        คุณกัญญา วารีเพชร 5 ที่
63        คุณนนทพร 1 ที่
64        คุณธนัทอร เสืออุดม 1 ที่
65        คุณอุษณี 2 ที่
66        คุณชุติมา ประสาทแก้ว 2 ที่
67        คุณสุภัทธณา 1 ที่
68        คุณยลดา 2 ที่
69        คุณพิชญาพัณณ์ 1 ที่
70        คุณนภัสนันท์ สุวรรณ 2 ที่
71        คุณหนูพิณ พลโยราช 2 ที่
72        คุณศิวภรณ์ ไตรนิธิศักดิ์ 2 ที่
74        คุณณัฐกนิษฐ์ จิรวัชรนันท์ 1 ที่
76        คุณ สันติ มณีเขียว 2 ที่
77        คุณวิสุทธิ์ 2 ที่
78        คุณวิสิทธิ์ ขำนาพึง 1 ที่
79        คุณมัลลิกา 2 ที่
80        คุณ​บิ้กบอส​ 2 ที่
81        คุณอาทิตยา บวบจิตร์ 6 ที่
82        คุณมานพ มีแก้ว 2 ที่
83        คุณเดชาธร 8 ที่
84        คุณรุจิภาส 1 ที่
85        คุณปาหนัน 2 ที่
86        คุณกัญกร สายคำวงศ์ 2 ที่
87        คุณพราวพรรณ มะแมทอง 2 ที่
88        คุณสุจรรยา พานทอง 2 ที่
89        คุณวิรัลริสา ปานมงคล 1  ที่
90        คุณชัชชมนต์ 2 ที่
91        คุณเทวดล​ เหลือง​สุ​รภีสกุล 1 ที่
92        คุณภัทร์พิชชา นันหิรัญญาฤทธิ์ 2 ที่
93        คุณชญาน์นันท์ ใจสุข 2 ที่
94        คุณสุภา 1 ที่
95        คุณสุรเชษฐ์ รัตนศิลป์กัลชาญ 1 ที่
97        คุณกิตติยา ปอแก้ว 3 ที่
98        คุณสุนันทา  ธนเจริญผดุง 1 ที่
99        คุณอัญมณี สมบูรณ์ผล 3 ที่
100        คุณธนิดา พิมุขวรการ  2 ที่
101        คุณสุนันทา สุภาพจริตกุล 1 ที่
102        คุณพิมพ์ภิกา สีนาค 1 ที่
103        คุณตาว 2 ที่
104        คุณอภัสนันท์ 4 ที่
105        คุณภัทชรมนัส ขยันการ 2 ที่
106        คุณเฉลิมเดช​ ตีรสิตานนท์ 1 ที่
107        คุณปิยนันท์ ชัยเดชาภินันท์ 6 ที่
108        คุณหนึ่งฤทัย 2 ที่
109        คุณวิทยาพร อุ่มน้อย 2 ที่
110        พ.อ.อ.จักรชลัฐ 2 ที่
111        คุณดรุณญา ทิพมโนวรรณ 3 ที่
112        คุณพิมลพรรณ ศิระวัฒนานนท์ 2 ที่
113        คุณนพ​พร​ เคลื่อน​สูงเนิน​ 4 ที่
114        คุณประวิทย์ คำภา 2 ที่
115        คุณปัทมพร กฤตสหัสวัต 6 ที่
116        คุณเกวลิน มั่นถิ่น 1 ที่
117        คุณกัลยณี 4 ที่
118        คุณกมลรัตน์ ศิริโชคชัยกุล 4 ที่
119        คุณอัญญาณี ศิริแก้ว 3 ที่
120        คุณณัฐนันท์ วิทยพิบูลย์ 2 ที่  
121        คุณเจน 7 ที่
122        คุณชูใจ 3 ที่
123        คุณหน่อย 1 ที่
124        คุณธนรรฆ์ย์ธร 2 ที่
125        คุณชนัญชิดา เย็นสะอาด 4 ที่
126        คุณสมโภช ยิ้มภากรณ์ 2 ที่
127        คุณสุวรรณา สุวรรณเลิศ 1 ที่
128        คุณฐิตารีย์ สุขะธนประเสริฐ 4 ที่
129        คุณเมสันต์ 1 ที่
130        คุณธีรวัจน์ จงทวีผล 2 ที่
131        คุณณัฐพัชร์ จันทสร 2 ที่
132        คุณศิริพร​ สมิทธ์ธนบูรณ์ 4 ที่
133        คุณยุพิน โทวงษ์ จอง 2 ที่
134        คุณสมบูรณ์ นุกูลอุดมพานิชย์ 3 ที่
135        คุณกิติพนธ์ 3 ที่
136        คุณสุกฤตยา 1 ที่
137        คุณบี พงศวัชร์ 3 ที่
138        คุณศันสนีย์ แก้วศรี 2 ที่
139        คุณดวงเดือน แซ่จิว 3 ที่
140        คุณสมบัติ 2 ที่
141        คุณกุลปราโมช  ประทุมชัย 1 ที่
142        คุณชุติมา เจริญจงวิทยา 5 ที่
143        คุณโต๊ะ 2 ที่
144        คุณไอรินทร์ 7 ที่
145        คุณนิภา แย้มวจี 4 ที่
146        คุณกชพร 2 ที่  
149        คุณวริยา 1 ที่  
150        คุณพลอย 2 ที่  
151        คุณนรวิชญ์ 3 ที่
152        คุณอัจฉรา แซ่จึง 2 ที่
153        คุณพร 1 ที่  
156        คุณชิสากัญญ์ ทองเชื้อ 1 ที่
157        คุณสุมาลี สมบัติ 1 ที่
158        คุณปิ่นปินัทธ์ 2 ที่

159        คุณวราพร จิตตนานุปัทมา 4ที่
160        คุณปิยะ ปานบุญ 2 ที่

161        คุณชนากาน ชเวิร์ซแมนน์ 2 ที่
162        คุณกัญภัฏฐ์ 7 ที่
163        คุณนิรามัย 5 ที่
164        คุณศุภรัศมิ์ ธราเธียรโรจน์ 1 ที่
165        คุณรุจิรา ทวีสุข 1 ที่

166        คุณอรรณพ เย็นใจ 3 ที่  
167        คุณยุทธ สัตตวงศา 5 ที่

168        คุณเปรมจิตต์ กัมมาระบุตร 2 ที่
169        คุณสุขุมวิทย์ 1 ที่
170        คุณจริยา ศรีหนู 1 ที่
171        คุณเรณู ฮะเจริญ 2 ที่
172        คุณธรรมชาติ วุฒิสุขไพศาล 2 ที่
173        คุณตุ้ม ธังศิริ 2 ที่
174        คุณน้ำ 8 ที่
175        คุณธัญญ์ไน ขจวิชิตา 1 ที่
176        คุณมณฑาทิพย์  จันทร์หุน 1 ที่
177        คุณปทิตตา 2 ที่
178        คุณจุฑาภัค 1 ที่
179        คุณพีระพงษ์ กิตติรักษนนท์ 1 ที่
180        คุณกฤชขจร ชนะพงศ์มานนท์ 2 ที่
181        คุณอภิชา​ สุ่ม​มาตย์​ 2 ที่  
182        คุณอุบล 1 ที่
183        คุณวรางคณา 1 ที่
184        คุณธนพร ศรแจ่ม 2 ที่
185        คุณประวินทร์ คุโรวาท 2 ที่
186        คุณสุวรรณชัย อัมพร 1 ที่
187        คุณ arheng 1 ที่  
188        คุณเพริศพิชญ์ 1 ที่  
189        คุณจิตโรจน์ 2 ที่  
190        คุณยุวดี แสนเดช 3 ที่  
191        คุณศุภิสรา วีรพลิน 2 ที่  
192        คุณกรณ์ศิริพงษ์ 2 ที่
193        คุณลดาวรรณ 5 ที่
194        คุณสำรวย พุ่มพวง 2 ที่
195        คุณฤทธิ์ธพล 2 ที่

196        คุณณัฏฐ์กชพร ชินวราโชติศิริ 2 ที่
197        คุณกรรณิการ์ ไกรนิตย์ 2 ที่

198        คุณพลสิทธิ์ 14 ที่
199        คุณภรัณยา วาทยพร 1 ที่
200        คุณแตง 4 ที่
201        คุณเบญจมาศ 6 ที่
203        คุณอิสรีย์ 2 ที่
204        คุณติ๊ก กมลวรรณ 1 ที่
205        คุณหฤทัย เทพมณี 2 ที่
206        คุณ ntbrand 2 ที่
207        คุณวราภรณ์ แซ่โฟ่ง 2 ที่
208        คุณวาริศา 6 ที่

209        คุณประภา 2 ที่
210        คุณวัชระ 6 ที่
211        คุณอิทธิฤทธิ์ เมรัตน์ 1 ที่
212        คุณพิรามิตร ปัดถา 1 ที่
213        คุณเดือนดาว 2 ที่
214        คุณสุรีย์ ทองสมบัติพาณิช 4 ที่
215        คุณสุนันทา(นุ้ย) 1 ที่
216        คุณองอาจ นิลเพชร์พลอย 1 ที่
217        คุณศรุดา 2 ที่
218        คุณสุทิศา 2 ที่
219        คุณปรียาวรรณ 1 ที่
220        คุณธนกฤต นิลประดับ 1 ที่
221        คุณอภิสิทธิ์ 4 ที่
222        คุณผาสุข 2 ที่
223        คุณนิทัศนีย์ 1 ที่
224        คุณชลิดา เวชสุภากุล 9 ที่
225        คุณชินานันท์ 2 ที่
226        คุณสายป่าน 2 ที่
227        คุณอรอนัญ-อัครบุตร 2 ที่
229        คุณปิติโชค โรจน์พงศ์เกษม 1 ที่  

***สำหรับท่านที่มีรายชื่อจองไว้ที่หน้ากระทู้ ทัวร์บุญ 70 แต่ยังไม่ได้โอนเงิน ขอความกรุณาโอนเงิน พร้อมแจ้งส่งหลักฐาน slip การโอนเงินภายในวันที่กำหนดหมดเขตไว้ด้วยนะคะ หากไม่แจ้งโอนมาจะตัดชื่อออกจากการจองเดินทางค่ะ  ***

###ทั้งนี้ขอสงวนสิทธิ์ในการเดินทางเฉพาะลูกทัวร์ที่ได้ร่วมเดินทางไปทัวร์บุญกับอ. เจน ญาณทิพย์เท่านั้นค่ะ ไม่ให้มีการขับรถตามไปนะคะ ขอบคุณค่ะ###

หมายเหตุ การจัดที่นั่งรถไม่ได้เรียงตามลำดับการโอนเงินค่าเดินทางก่อน/หลังนะคะ ทั้งนี้จัดตามความเหมาะสมเพื่อให้ลงตัวพอดีกับจำนวนที่นั่งรถนะคะ

***ในกรณีที่ท่านได้โอนเงินค่าเดินทางมาแล้ว แต่ท่านไม่สามารถเดินทางไปได้ และต้องการเงินค่าเดินทางคืน ในทุกกรณีไม่สามารถขอคืนได้นะค่ะ ยกตัวอย่าง เช่น

1. ไม่สามารถลางานมาได้
2. ติดธุระ/ภารกิจด่วน
3.ไม่สามารถเปลี่ยนค่าเดินทางมาเป็นเงินทำบุญได้ในกรณีผู้เดินทางยังหาคนแทนไม่ได้ (เป็นหน้าที่ของผู้เดินทางหาคนแทนเอง)

514

2611

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20061
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2019-6-8 21:51:43 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย รุ้งตะวัน เมื่อ 2019-6-29 17:34

ร่วมทำบุญทอดผ้าป่าสามัคคีร่วมบุญสร้างศาลากรรมฐาน, ค่าปูนคอนกรีต CPAC เทพื้นศาลากรรมฐาน สำหรับ พระสงฆ์ สามเณร ผู้ถือศีล เยาวชน นักเรียน นักศึกษา ฯ จำนวนมากได้ใช้เป็นสาธารณะกุศล, ซื้อผ้าห่มพระประธานและพระพุทธรูปประจำวันเกิดทั้ง 7 วัน และเครื่องสังฆทานและบริวารทั้งหลายจำนวน 2 วัด

แบบกองทุนละ 2,000 บาท

เปิดรับบริจาคปัจจัยทำบุญถึงวันศุกร์ที่ 28 มิถุนายน 62

1        อ. เจน ญาณทิพย์, คุณแม่ตี้ และคุณรุ้งตะวัน ชนะศึก ร่วมบริจาค 1  กองทุน
2        ชูชัย-ลักขณา-ชวิน-สิรวิชญ์-ชยพล โอภาสวงศ์ ร่วมบริจาค 1  กองทุน
3        ธีรวัจน์ และกนกกุล จงทวีผล ร่วมบริจาค 1  กองทุน
4        กิติพนธ์ สงไทย ร่วมบริจาค 1  กองทุน
5        นางอรชร ซาเซ็ค ร่วมบริจาค 1  กองทุน
6        สุภัตรา มธุพจน์  ร่วมบริจาค 1  กองทุน
7        ภัทชรมนัส ขยันการ ร่วมบริจาค 1  กองทุน
8        นางสาวกมลวรรณ สวียม  ร่วมบริจาค 5  กองทุน
9        คุณคชฤทธิ์ ร่วมบริจาค 3  กองทุน
10        นางสาววันเพ็ญ งามเสาวรส ร่วมบริจาค 1  กองทุน
11        นางสาวอังค์วรา ผลวิริยชัย ร่วมบริจาค 1  กองทุน
12        สุนิสา สุภัทรา อุดมวรรณกุล ร่วมบริจาค 1  กองทุน
13        รัชนี ครุสาตะ ร่วมบริจาค 1  กองทุน
14        คุณกิตติมา เวชเตง ร่วมบริจาค 1  กองทุน
15        เอกชัยและเบญญาดา หาญอุไรพงษ์  ร่วมบริจาค 1  กองทุน
16        นายจักรภพ ศุภกร ร่วมบริจาค 1  กองทุน
17        ภัคธิมา วรวุฒิ ด.ช อรรถภัทร์ เชาว์ประดิษฐ์ ประยงค์ จำปี และ วิโรจน์ สรุศักดิ์  ร่วมบริจาค 1  กองทุน
18        นายมนตรี รัชตนรวุฒิ นางสุวิมล กฤตประโยชน์ นายสมหมาย รัชตนรวุฒิ นายสมพงษ์ รัชตนรวุฒิ และครอบครัว ร่วมบริจาค 1  กองทุน
19        ผู้ไม่ประสงค์ออกนาม ร่วมบริจาค 1  กองทุน
20        นายสมบัติ รัชตนรวุฒิ นส.แคทรียา เอกอัครนวกุล ดช.ธรรมธร รัชตนรวุฒิ และครอบครัว ร่วมบริจาค 1  กองทุน
21        นางสาววรณัน วรินทร์ลาภและครอบครัว ร่วมบริจาค 1  กองทุน
22        เดชาธร ลีตรานนท์ ,ศกุนากร ปัญญาชนะกุล และคุณแม่พรรณี แซ่เอี้ยว ร่วมบริจาค 1  กองทุน
23        คุณสุขุมวิทย์ ศักดิ์ฤทธิชัยและครอบครัว  ร่วมบริจาค 1  กองทุน
24        ปีเตอร์-ชนากาน ชเวิร์ซแมนน์  ร่วมบริจาค 1  กองทุน
25        พิทักษ์ และนภาพร ศรีสุระพัตร ร่วมบริจาค 1  กองทุน
26        นางสาวจรูญศรี วันเกิดผล ร่วมบริจาค 1  กองทุน
27        นส กษิญา จรัญวงศ์ ร่วมบริจาค 1  กองทุน
28        ปาณสกุณ+กวินนาถ และพีรพล ทักษิณวราจาร ร่วมบริจาค 1  กองทุน
29        คุณแม่เง้ง อังคสิงห์, ราชันย์ อังคสิงห์, นุสรินทร์ อังคสิงห์, ภพธรรม อังคสิงห์  ร่วมบริจาค 1  กองทุน
30        นายชยุตพงศ์-น.ส.ชลธิชา พัฒนจุรีพันธ์และครอบครัว ร่วมบริจาค 1  กองทุน
31        น.ส.มาลี สหวัขรีโชค ร่วมบริจาค 1  กองทุน
32        นาย​ ศรัญย์กฤช​ วุฒิเจริญวงศ์​ ร่วมบริจาค 5  กองทุน
33        นางสาวธิติรัตน์ อรัณยวงศกร และ นายปรานต์ ด้วงสงค์ ร่วมบริจาค 1  กองทุน
34        นาง​ สุภารัตน์​ เลิศจิระวงศ์​ และ​ นาย​ ปฐวี​ ธนโสภณพิทักษ์​  ร่วมบริจาค 1  กองทุน
35        นามครอบครัวจิตตาภิรักษ์ ร่วมบริจาค 1  กองทุน
36        นายมิงค์ เหว่ย, ด.ญ. ทิฟฟานี่ เหว่ย, พรทิพย์ ด่านศิริไม่ตรี ร่วมบริจาค 1  กองทุน
37        เปรมจิตต์ กัมมาระบุตร และครอบครัว ร่วมบริจาค 1  กองทุน
38        ชาตรี - ทัศนีย์ ศรีไพพรรณ ร่วมบริจาค 1  กองทุน
39        คุณวลัยกร-จริยา พฤกษธัมมโกวิท ร่วมบริจาค 2  กองทุน
40        พฤทธิ์ เมธัสสกุล ร่วมบริจาค 1  กองทุน
41        นายวีระสิทธิ์ เรืองวิโรจนกุล   ร่วมบริจาค  1 กองทุน
42        นางยุพิน อัศวเมธาพรหม   ร่วมบริจาค  1 กองทุน
43        นายเจียเหลียง เฉิน   ร่วมบริจาค 1 กองทุน
44        นางพรอรุณ เฉิน   ร่วมบริจาค 1 กองทุน
45        นายสิริเทพ  เฉิน   ร่วมบริจาค 1 กองทุน
46        ด.ญ ฐิติรักษ์  เฉิน   ร่วมบริจาค 1 กองทุน
47        ด.ญภัทรวดี  เฉิน   ร่วมบริจาค 1 กองทุน
48        ด.ญ ธัญลักษณ์ เฉิน   ร่วมบริจาค 1 กองทุน
49        กัมปนาท​ พิเชียรพงษ์  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
50        ไม่ประสงค์ออกนาม  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
51        พิจักษณ์ ดาราสิทธาวัฒน์ และ ณัฐเบญจมน เหรียญชลานุสาร ร่วมบริจาค 2 กองทุน
52        นายสมชาย เรืองศรี (บิดา) และนางศิริพันธ์ พรหมช่วย (มารดา) สุนทรียา เรืองศรี และ Mr. ian phillips  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
53        คุณรัชนี วงษ์เจริญสิน และคุณเอกลักษณ์ ศรีชมพันธ์ ร่วมบริจาค 1 กองทุน
54        คุณคลาย, คุณรัตนา, คุณโสมมนัส, คุณวันทนีย์, ด.ญ. พัชชานันท์ ศรีปรีชาพัฒนะ และคุณอุไรวรรณ พลมา, คุณพยอม ราชประดิษฐ   ร่วมบริจาค 1 กองทุน
55        คุณพิมพ์พักตร์+คุณศรุต ตรีรัตนเวชและครอบครัว  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
56        คุณสุมิตรา และครอบครัว ร่วมบริจาค 1 กองทุน
57        ณัฐฏชัย​ โชติ​พิบูลย์​ทรัพย์​ ร่วมบริจาค 1 กองทุน
58        นางสาว ยลพัชร์ การบรรจงและครอบครัว ร่วมบริจาค 1 กองทุน
59        เสกสรร-นุชรินทร์-ธีรดนย์ บุพศิริ ร่วมบริจาค 1 กองทุน
60        เกริกกฤษณ์ ศรีไพพรรณ ร่วมบริจาค 1 กองทุน
61        ปรีชา-สุมาลี แสงธีระปิติกุล ร่วมบริจาค 1 กองทุน
62        อร แสงธีระปิติกุล ร่วมบริจาค 1 กองทุน
63        นางสิริกร เด่นสันติและครอบครัว  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
64        คุณวรศักดิ์ บุญเทศ และครอบครัว ร่วมบริจาค 1 กองทุน
65        วลัยพร นิ่มเชื้อ และครอบครัว ร่วมบริจาค 1 กองทุน
66        อุดมเกียรติ,สุนทรี,อรรถวิทย์ พรรธนประเทศ ร่วมบริจาค 1กองทุน
67        นางสุมิตรา ธรรมจิตต์ และครอบครัว  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
68        สุทิน หอมกลุ่น ร่วมบริจาค 1 กองทุน
69        คุณดาไนย์ -​ ด.ญ.ชนัฐปภา​ แถวพินิจ​ และคุณชมชนก​ สมค่ะเณย์​
70        คุณวรเทพ เอี่ยมอาจหาญ,คุณวรรณพร เอี่ยมอาจหาญ, ดช.วงศ์วิช เอี่ยมอาจหาญ ,คุณณัฎฐา เจียรประเสริฐ, คุณอรรณพ เจียรประเสริฐ, คุณวิภาพร เอี่ยมอาจหาญ, ดญ.อริสรา พระอุทัย ร่วมบริจาค 1 กองทุน
71        คุณภรัณยา วาทยพร  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
72        องอาจ นิลเพชร์พลอย ร่วมบริจาค 1 กองทุน
73        นางสาว ยลพัชร์ การบรรจงและครอบครัว ร่วมบริจาค 1 กองทุน
74        นางสาว ธนัชชา จันทร์พวง ร่วมบริจาค 1 กองทุน
75        คุณเนธิยา ฉัตรพันธ์ พร้อม ครอบครัว ร่วมบริจาค 1 กองทุน
76        นพ. ก่อสกนธ์ เอื้อเฟื้อ ร่วมบริจาค 1 กองทุน
77        คุณวิสุทธิ์ ดวงเงิน-คุณอิสรีย์ คงคา -คุณอทิตยา ดวงเงินและครอบครัว ร่วมบริจาค 1 กองทุน
78        คุณศราวุธ สีเทียน และครอบครัว  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
79        สมบูรณ์ นุกูลอุดมพานิชย์, กนกวรรณ นุกูลอุดมพานิชย์, ธัชพล นุกูลอุดมพานิชย์ ร่วมบริจาค 1 กองทุน
80        ผู้ไม่ประสงค์ออกนาม  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
81        สุชัญญ์ญา ศิรินิธิพงษ์  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
82        ประภัสสร อยู่สมศรี ร่วมบริจาค 1 กองทุน
83        กัลยณี บากา ร่วมบริจาค 1 กองทุน
84        Kevin Simons ร่วมบริจาค 1 กองทุน
85        เวอรอนีก้า Simons ร่วมบริจาค 1 กองทุน
86        ปรีดาภรณ์ กาสียอ ร่วมบริจาค 1 กองทุน
87        อุเซ็ง บากา  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
88        นายปิติโชค โรจน์พงศ์เกษม  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
89        คุณศิริมา, กชพร, ดช.ปฏิณกรณ์ พรชวลิตหิรัญ ร่วมบริจาค 1 กองทุน
90        พิมลพรรณ ศิระวัฒนานนท์ พร้อมครอบครัว ร่วมบริจาค 2 กองทุน
91        คุณสุรชัย งามชัยพิสิฐ, คุณอรนุช ปิลันธน์กวิน, และคุณศุภิสรา งามชัยพิสิฐ ร่วมบริจาค 1 กองทุน
92        คุณธนาคม คงพัฒนสิริ และครอบครัว ร่วมบริจาค 1 กองทุน
93        นายเทพรักษ์ สกุลธรรมและครอบครัว ร่วมบริจาค 1 กองทุน
94        รุจาภา เจียมธโนปจัย  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
95        คุณหลั่นยิน​ หงษ์​ณรงค์​ศิริ  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
96        ลูกไม้ อนุวัตเมธี, ปิยะนุช ลัภกิตโร, ดุสิตา อนุวัตเมธี และครอบครัว ร่วมบริจาค 1 กองทุน
97        วิเศษ คำแสง ร่วมบริจาค 1 กองทุน
98        เพริศพิชญ์ สุทธิธารณ์นฤภัย ร่วมบริจาค 1 กองทุน
99         เจิมจันทร์ อุไรมาลย์และครอบครัว ร่วมบริจาค 1 กองทุน
100        คุณเสาวนิตย์ ร่วมบริจาค 1 กองทุน
101        นางสาวธัญชนก พงษ์เลื่องธรรม ร่วมบริจาค 1 กองทุน
102        นายพลภัทร เตชะเลิศมณี ร่วมบริจาค 1 กองทุน
103        นางสาวปวีณา ไกรนิตย์และครอบครัว ร่วมบริจาค 1 กองทุน
104        ศาธิญา นันขุนทด - Roberto -Tommaso -Marco Passador ร่วมบริจาค 1 กองทุน
105        นภัสนันท์ สุวรรณวาจกกสิกิจ ร่วมบริจาค 1 กองทุน
106        ศุภภัสสร ใจตรงและพรปวีณ์ เกษมสวัสดิ์ ร่วมบริจาค 1 กองทุน
107        สุกัญญา รุจิราพันธุ์ และครอบครัว  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
108        กรรณิการ์ ไกรนิตย์และครอบครัว ร่วมบริจาค 1 กองทุน
109        บุญอนันต์ โชคประเสริฐสม ร่วมบริจาค 1 กองทุน
110        ศศิ  อิงคนันท์และครอบครัว ร่วมบริจาค 1 กองทุน
111        ณัฐเดช อนุวรรตน์วร และครอบครัว ร่วมบริจาค 2 กองทุน
112        รักชนก โชติรัตน์ และ ณัฐชนิกา ซองดี ร่วมบริจาค 1 กองทุน
113        กิตติยา ปอแก้ว ร่วมบริจาค 1 กองทุน
114        คุณธีรธัช อึ้งวัฒนะไพศาล และคุณสุพรพรรณ อัมภาพันธุ์กิจ และครอบครัว  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
115        คุณ Jamieและคุณปัทมพร  Campbell  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
116        นายพีระพงศ์ วงศ์กาฬสินธุ์และครอบครัว ร่วมบริจาค 1 กองทุน
117        จรัล-ณัฐวสา อุ่นฐิติวัฒน์ ร่วมบริจาค 1 กองทุน
118        นายวรพล ลีลาเกียรติสกุล ร่วมบริจาค 1 กองทุน
119        นางกัญฑภัท เจริญธัญทิตา  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
120        คุณกันยพัชร์ สุขะธนประเสริฐ  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
121        นางสาวณหทัย อุปนันท์ พร้อมครอบครัว ร่วมบริจาค 1 กองทุน
122        นางเขียว ด้วงเหมือน และนางสาวศรุดา ธีรเมธวสุกฤต ร่วมบริจาค 1 กองทุน
123        นายมนูญ​ แออ่วม​(รุ้ง​ พีซ​ แพ๊ค​ พราวด์​ ย่าชม้อย ป้าเล็ก​ ลุงหยุด​ โม)​ ร่วมบริจาค 1 กองทุน
124        ปรีศักดิ์ หุ่นแก้ว  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
125        นางอารีย์ บุญญตนวที, ศิวพร ภัทรประกฤต  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
126        นายกิจพัฒน์ ตระกูลเมฆี  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
127        ธราธิป ธนาเกื้อวณิช, วิชญลักษณ์ กิตติชัยวรวิบูล, รณชัย เฮงพระพรหม, กุลนารี เฮงพระพรหม, ลภัส อธิวีรัตน์โชค, รักรวี สมัยทองพัฒนา ร่วมบริจาค 1 กองทุน
128        นายนรวิชญ์ ทองล้วน นางสาวอัครมณี โชติชัย นางสาวหวาน มานะ นายศราฤทธิ์ เนียมเนี่ยว  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
129        มิตร มณีสุริยงค์  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
130        นางศุภิญญา จิรากร และครอบครัว  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
131        นาย ยุทธนา เพ็ขรกลม ร่วมบริจาค 1 กองทุน

รวมบริจาคทั้งหมด 145 กองทุน

514

2611

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20061
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2019-6-8 21:54:05 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย รุ้งตะวัน เมื่อ 2019-6-29 21:14

ร่วมทำบุญทอดผ้าป่าสามัคคีร่วมบุญสร้างศาลากรรมฐาน, ค่าปูนคอนกรีต CPAC เทพื้นศาลากรรมฐาน สำหรับ พระสงฆ์ สามเณร ผู้ถือศีล เยาวชน นักเรียน นักศึกษา ฯ จำนวนมากได้ใช้เป็นสาธารณะกุศล, ซื้อผ้าห่มพระประธานและพระพุทธรูปประจำวันเกิดทั้ง 7 วัน และเครื่องสังฆทานและบริวารทั้งหลายจำนวน 2 วัด
แบบตามกำลังศรัทธา

เปิดรับบริจาคปัจจัยทำบุญถึงวันศุกร์ที่ 28 มิถุนายน 62

1        มิวและแม่ ร่วมบริจาค 500 บาท
2        คุณบานชื่น ชื่นสุข ร่วมบริจาค 500 บาท
3        คุณศิวาพร นวปัญญากุล ร่วมบริจาค 400 บาท
4        นายอุเทน - นส.ภรณ์ภัสสรณ์ ศรีธรรมา และครอบครัว  ร่วมบริจาค 300 บาท
5        นางสาวกรกนก พวงจิตร ร่วมบริจาค 500 บาท
6        นางสาวภิญญาพัชญ์ กองบุญมา ร่วมบริจาค 200 บาท
7        นางสาวพรพรรณ ร่วมบริจาค 200 บาท
8        คุณ วรีพร ตะนุลานนท์ ร่วมบริจาค 200 บาท
9        คุณ วิวัฒน์ อุตรชน ร่วมบริจาค 100 บาท
10        นายไพฑูรย์ พวงทอง ร่วมบริจาค 200 บาท
11        นางกัญญาภัค ดอกไม้หอม  ร่วมบริจาค 300 บาท
12        นาง วิภาดา รักษ์เผ่า ร่วมบริจาค 500 บาท
13        นาง ฮั่งเซี้ยม แซ่เตีย ร่วมบริจาค 500 บาท
14        ดนุพัฒน์ รักอักษร  ร่วมบริจาค 100 บาท
15        นางดารณี​ เหลืองสุรภีสกุล​ และครอบครัววงศ์​ตระกูล​ ร่วมบริจาค 100 บาท
16        นางวราภรณ์  ร่วมบริจาค 200 บาท
17        ธนวิชญ์ แสงม่วง ร่วมบริจาค 100 บาท
18        รุ่งอาภา เอกณรงค์พาณิชย์ ร่วมบริจาค 400 บาท
19        นางสาวอารี ทรงศิริวัฒน์ ร่วมบริจาค 200 บาท
20        คุณแม่ บุญมี แก้วนรินทร์ ร่วมบริจาค 100 บาท
21        นายสีห์พงษ์ เอี่ยมเจริญ  ร่วมบริจาค 900 บาท
22        อชินี ตติยตฤษณา ร่วมบริจาค 300 บาท
23        คุณชญาน์นันท์ ใจสุข ร่วมบริจาค 100 บาท
24        กัมพล(ตู่) เลี่ยมสกุล และครอบครัว ร่วมบริจาค 200 บาท
25        นายพีระ และครอบครัว ร่วมบริจาค 300 บาท
26        กฤษฏ์ โฉมเฉิด ร่วมบริจาค 300.03 บาท
27        อรรถพล  ร่วมบริจาค 20 บาท
28        นายสมนึก เพ็ชรพล ร่วมบริจาค 1,000 บาท
29        ณัฏฐ์กฤตา ไตรวิวัฒน์ ร่วมบริจาค 100 บาท
30        วราภรณ์ เหลืองจารุ และครอบครัว  ร่วมบริจาค 200 บาท
31         พ.อ.อ.จักรชลัฐ ธนฤทธิ์ภัคยากุลและครอบครัว ร่วมบริจาค 500 บาท
32        คุณพิมพ์ภิกา สีนาค  ร่วมบริจาค 100 บาท
33        คุณชุติมา ประสาทแก้ว  ร่วมบริจาค 200 บาท
34        คุณพิกุล งามภักดิ์ ร่วมบริจาค 300 บาท
35        จิรายุ ปาลกะวงศ์ ณ อยุธยา ร่วมบริจาค 300 บาท
36        ประไพ รัตนภักดี ร่วมบริจาค 300 บาท
37        พี่หมู  ร่วมบริจาค 500 บาท
38        พี่วิไล และครอบครัว  ร่วมบริจาค 200 บาท
39        คุณอาคม สานนท์ และครอบครัว ร่วมบริจาค 509 บาท
40        คุณทิพรดา กันตังกุล ร่วมบริจาค 500 บาท
41        คุณเกรียงไกร ลิ้มเจริญ ร่วมบริจาค 500 บาท
42        นายสุรินทร์ ร่วมบริจาค 200 บาท
43        นายณัฐตนนท์ ร่วมบริจาค 200 บาท
44        นายธัญญะ ทองหนูนุ้ย ร่วมบริจาค 159 บาท
45        อัญมณี  ร่วมบริจาค 500 บาท
46        พิมพ์ลดา  ร่วมบริจาค 500 บาท
47        นายสุรเชษฐ์ รัตนศิลป์กัลชาญ  ร่วมบริจาค 400 บาท
48        คุณทิพาพรรณ มะแมทอง ร่วมบริจาค 200 บาท
49        คุณพราวพรรณ มะแมทอง ร่วมบริจาค 200 บาท
50        นิติเทพ อวยพร และครอบครัว ร่วมบริจาค 300 บาท
51        คุณธนรรฆ์ย์ธร ช้องประเสริฐ ร่วมบริจาค 200 บาท
52        คุณภรรธนกฤษ กุนมล ร่วมบริจาค 200 บาท
53        ธีรวัจน์ และกนกกุล จงทวีผล ร่วมบริจาค 200
54        ทัศนีย์วรรณ แย้มวงษ์ ร่วมบริจาค 500 บาท
55        น.ส.สุวดี จางอิสระกุล ร่วมบริจาค 700 บาท
56        จำเรียง วารีวนิช  ร่วมบริจาค 300 บาท
57        คุณวรานันท์ แซ่ถ่าย  ร่วมบริจาค 500 บาท
58        ณัฐกนิษฐ์ จิรวัชรนันท์ ร่วมบริจาค 100 บาท
59        คุณวิสิทธิ์ ขำนาพึง ร่วมบริจาค 1,100 บาท
60        วิทูร ร่วมบริจาค 300 บาท
61        Pawanrat ร่วมบริจาค 200 บาท
62        คุณวิจิตรา เตียติวิริยะกุล ร่วมบริจาค 300 บาท
63        คุณอนันต์ธนา อันสมบูรณ์ ร่วมบริจาค 500 บาท
64        นางบุปผา สืบสุรีกุล และครอบครัว  ร่วมบริจาค 500 บาท
65        คุณสุภัสษร กุนมล ร่วมบริจาค 100 บาท
66        โต๊ะ และโชติ  ร่วมบริจาค 3,200 บาท
67        นายมานพ มีแก้ว ร่วมบริจาค 200 บาท
68        นางสุพัตรา อินทรภิรมย์ ร่วมบริจาค 200 บาท
69        นายอนุชา ร่วมบริจาค 300 บาท
70        นายกฤษณะ เรืองต่อวงศ์ ร่วมบริจาค 100 บาท
71        นาย วิวรรธน์ กนกชัยพานิชกุล ร่วมบริจาค 200 บาท
72        ณัฏฐ์กฤตา ไตรวิวัฒน์  ร่วมบริจาค 100 บาท
73        นายสุธี แสงศรี ร่วมบริจาค 100 บาท
74        วาสิณี ประจัญบาน ร่วมบริจาค 500 บาท
75        ณิชชาภัทร คุณทวีนิธิ ร่วมบริจาค 100 บาท
76        Junko Hanano ร่วมบริจาค 100 บาท
77        รมย์ชวัล  ร่วมบริจาค 100 บาท
78        นางสาวบุณรดา ไชยพลบาล  ร่วมบริจาค 300 บาท
79        ศิรวิทย์  มาลารัตน์ ร่วมบริจาค 100 บาท
80        คุณประวิทย์ คำภา ร่วมบริจาค 500 บาท
81        นายวราวุธ นางศิริพรรณ ด.ญ.วริศรา สุขสุวรรณ์  ร่วมบริจาค 300 บาท
82        สุภัทธณา งามวัฒนาเจริญ ร่วมบริจาค 200 บาท
83        ประไพพรรณ โพธิ์ขุนทด  ร่วมบริจาค 100 บาท
84        นางสาวจุฬารัตน์ คำเภา ร่วมบริจาค 100 บาท
85        จารุวรรณ รังสฤษดิ์ ปุญนิศา และ ปรเมศวร บุญสิน พร้อมครอบครัว ร่วมบริจาค 1,000 บาท
86        อรไท ชูสวัสดิ์ นางยก ชูสวัสดิ์ นายเทียนชัย ด.ญ.จิตสุภา ด.ช. อภิวุฒิ พินตะพาด ร่วมบริจาค 200 บาท
87        ชนิกานต์ ร่วมบริจาค 200 บาท
88        ฐิติพร กรีวิทย์  ร่วมบริจาค 300 บาท
89        วสุธร ราชาธรรมกุล ร่วมบริจาค 500 บาท
90        วิทยา วุฒิกุลประพันธ์ ร่วมบริจาค 1,000 บาท
91        นางอารีย์ จงรัตน์ ร่วมบริจาค 58.90 บาท
92        นางสาวสรรัตน์ ร่วมบริจาค 100 บาท
93        น.ส.สุนันทา. ลีศิริชัยกุล ร่วมบริจาค 200 บาท
94        สุมิตรา สุขเนาว์ ร่วมบริจาค 300 บาท
95        นางวราพร จิตตนานุปัทมา ร่วมบริจาค 400 บาท
96        คุณธนพล- คุณปิ่นปินัทธ์-คุณธนกฤต ชัยชนะวงศ์ ร่วมบริจาค 300 บาท
97        คุณนฤชา พีระสงคราม, คุณเอกชัย พีระสงครามพร้อมครอบครัว, คุณสุพัตรา ก่ำดิษฐ์, คุณสิริลดา กลิ่นอุไทย ร่วมบริจาค 1,269 บาท
98         ไพโรจน์ พุ่มมาลา ร่วมบริจาค 300 บาท
99        กัญภัฎฐ์ ร่วมบริจาค 500 บาท
100        ปุ๊กและออมมี่ ร่วมบริจาค 500 บาท
101        นิรามัย ตระกูลแสงรัศมี ร่วมบริจาค 400 บาท
102        คุณศุภรัศมิ์ ธราเธียรโรจน์ ร่วมบริจาค 200 บาท
103        คุณวัลลภา ปุณยลภัสกุล พร้อมครอบครัว  ร่วมบริจาค 300 บาท
104        วิภาพร ร่วมบริจาค 200 บาท
105        ​นาย​วรรณ​ไชย​ สาย​คำ​เลิศ​และ​คุณ​แม่​สาคร ​ศรี​โสภณ ร่วมบริจาค 500 บาท
106        กรชวัล. จงจิตต์ ร่วมบริจาค 100 บาท
107        จิดาภา ยอดสง่าพร้อมครอบครัว ร่วมบริจาค 10 บาท
108        ภูริมนทร์ พันธุ์เอี่ยม และครอบครัว  ร่วมบริจาค 500 บาท
109        ชุติกาญจน์ เลิศสมตระกูลและครอบครัว ร่วมบริจาค 1,000 บาท
110        คุณแสงรัศมี ร่วมบริจาค 1,000 บาท
111        นายธีรพงศ์ เศวตวิมลรัตน์  ร่วมบริจาค 300 บาท
112        นางสาวอภิพักตร์ เมนาร์ด Mr Alain Ménard ภูริชญา แซมรัมย์และครอบครัวทุกคน ร่วมบริจาค 200 บาท
113        คุณวริยา  ร่วมบริจาค 100 บาท
114        นางสาววิไลวรรณ โสโคกกรวด ร่วมบริจาค 100 บาท
115        ชัชฎา จิรธนภิญโญ ร่วมบริจาค 1,000 บาท
116        วนิดา จิรธนภิญโญ ร่วมบริจาค 200 บาท
117        นางสวรรค์ สนไชย ร่วมบริจาค 200 บาท
118        น.ส.ธัญญธร แก้วเพ็ชร ร่วมบริจาค 200 บาท
119        น.ส.วิริยาภรณ์ เยี่ยมต่วน ร่วมบริจาค 300 บาท
120        นาย ยุทธ สัตตวงศา ร่วมบริจาค 1,000 บาท
121        นาง สุกัญญา สัตตวงศา ร่วมบริจาค 1,000 บาท
122        น.ส สุมาลี สมบัติ และครอบครัว  ร่วมบริจาค 300 บาท
123        ชัชชมนต์ ร่วมบริจาค 500 บาท
124        นางสาว ขวัญอนงค์ วิวัฒน์กิจเลิศ ร่วมบริจาค 500 บาท
125        ชริน กีรติ์ภัทราณิช  ร่วมบริจาค  200​ บาท
126        นาง​ นภาพร ไชนิวัฒนา  ร่วมบริจาค ​ 500​ บาท
127        จารุวรรณ ชินกร และครอบครัว ร่วมบริจาค 1,000 บาท
128        ร้านศิริมงคล ขายศาลเจ้า  ร่วมบริจาค 700 บาท (เงินสด)
129        คุณจักรวาล(บี) ร่วมบริจาค  200​ บาท
130        คุณไทย มั่นคง ร่วมบริจาค  200​ บาท
131        คุณชุติกาญจน์ ธีระโรจนพงษ์ ร่วมบริจาค  300​ บาท
132        นายธนภัทร สุขสวัสดิ์ ร่วมบริจาค  200​ บาท
133        เดชณรงค์ ดุงแผ้ว   ร่วมบริจาค  100 บาท
134        กรองกาญจน์ สัตยุตม์  ร่วมบริจาค  200 บาท
135        ณัฏฐิรา จันทอน ร่วมบริจาค 100 บาท
136        ธรรมชาติ วุฒิสุขไพศาล  ร่วมบริจาค ​ 500​ บาท
137        คุณชุติมา เจริญจงวิทยา  ร่วมบริจาค ​ 500​ บาท
138        น.ส. อุมาภรณ์ ไชยนิคม ร่วมบริจาค  100 บาท
139        ลฎาภา ประสาทกุล ร่วมบริจาค 1,238 บาท
140        คุณตาว ร่วมบริจาค  200​ บาท
141        น.ส.ม้วย แซ่ตั้ง ร่วมบริจาค 900 บาท
142        น.ส.ธนพร สหวัชรีโชค ร่วมบริจาค  200​ บาท
143        ปัทมพร ร่วมบริจาค  300​ บาท
144        น.ส.​ปิยดา​ เอื้อวงศ์ประยูร  ร่วมบริจาค  2,009 บาท
145        นางสาว​ พิชญ์สินี​ ตระการชัยศิริ และครอบครัว​ ร่วมบริจาค ​ 500​ บาท
146        นางสาวภรภัทร ภัทรชัยกมล ร่วมบริจาค ​ 500​ บาท
147        อาทิตยา บวบจิตร์, ศุภลักษณ์ วันธุมา ครอบครัวบุญภัทรและครอบครัวเลิศไกร ร่วมบริจาค 1,000 บาท
148        คุณสมจิต ศรีเนาวรัตน์  ร่วมบริจาค 150 บาท
149        คุณกฤชขจร ชนะพงศ์มานนท์ ร่วมบริจาค 1,000 บาท
150        จริยา ศรีหนู ร่วมบริจาค 1,000 บาท
151        คุณจุฑาภัค เกษรเทียน ร่วมบริจาค ​ 400​ บาท
152        ประวินทร์ คุโรวาท ร่วมบริจาค 1,000 บาท
153        นายอนุวัฒน์  อารีย์และครอบครัว ร่วมบริจาค ​ 300​ บาท
154        ปาณิสรา ว่องพรรณงาม และและเด็กชายกฤษณพัทธ์ ว่องพรรณงาม  ร่วมบริจาค 250 บาท
155        สุวรรณชัย อัมพร ร่วมบริจาค 1,100 บาท
156        คุณตุ้ม ธังศิริ ร่วมบริจาค ​ 500​ บาท
157        ปราณี ชวนะคุรุ ร่วมบริจาค 250 บาท
158        มาลี คูสมิต ร่วมบริจาค 100 บาท
159        กุลพร หิรัญบูรณะ ร่วมบริจาค 100 บาท
160        นางสาวเกษรา แซ่ซิม ร่วมบริจาค  200​ บาท
161        คุณ ประภัสสร พงศ์วุฒิประพันธ์  ร่วมบริจาค ​ 600​ บาท
162        วีรารักษ์​ สุวรรณ​ธนารักษ์ ร่วมบริจาค  200​ บาท
163        คุณยุวดี แสนเดช ร่วมบริจาค  200​ บาท
164        นางสาวพูนทรัพย์ เรืองวิโรจนกุล และครอบครัว  ร่วมบริจาค 500 บาท
165         นางสาวดวงสมสุข เรืองวิโรจนกุล  และครอบครัว  ร่วมบริจาค 500 บาท
166        นายกรณ์ศิริพงษ์ เรืองวิโรจนกุล พร้อมบุตรธิดา  ร่วมบริจาค 500 บาท
167        บุญเจริญ เรืองวิโรจนกุล พร้อมบุตรธิดา  ร่วมบริจาค 500 บาท
168        นางสาวกรรณิการ์ มโนคำ  ร่วมบริจาค 150 บาท
169        นางสาวศศิยาพัชร์ ร่วมบริจาค 300 บาท
170        รสริน จรัสจรรโลงกุล  ร่วมบริจาค 100 บาท
171        กมลชัย จรัสจรรโลงกุล  ร่วมบริจาค 100 บาท
172        มีไน้ เลี้ยงบุญประคอง  ร่วมบริจาค 100 บาท
173        นางธัญญลักษณ์ ปุริโส ร่วมบริจาค 100 บาท
174        คุณปิยะ ปานบุญ และ คุณสุธาทิพย์ ปัญญาใส ร่วมบริจาค 200 บาท
175        นางรพีพรรณ ภัทรพิทักษ์กูล ร่วมบริจาค 108 บาท
176        ประหยัด-สำรวย-รัฐนนท์-ธุวานนท์ พุ่มพวง ร่วมบริจาค 1,000 บาท
177        สุภาภรณ์ อุดมวรรณกุล ธันวา เศรษฐสิทธิ์ ร่วมบริจาค ​ 300​ บาท
178         นายสมบัติ นางปฏิณญา นิรมย์มณี  ร่วมบริจาค 1,000 บาท
179        คุณชนัญชิดา เย็นสะอาด  ร่วมบริจาค ​ 500​ บาท
180        ณัฐกร และครอบครัว  ร่วมบริจาค ​ 500​ บาท
181        นายพรชัย เหมอุดม ร่วมบริจาค ​ 500​ บาท
182        คุณรัตน์ณากรณ์ อินทรานพุธทรา ร่วมบริจาค 300 บาท
183        คุณวลัยพรรณ กล่อมกล่ำนุ่ม  ร่วมบริจาค  1,100 บาท
184        คุณกาญจนา ขุมทรัพย์ ร่วมบริจาค 100 บาท
185        นาม คุณสมชัย คุณแม่พรพิศ น.ส.วราพร คุณเสาวนิตย์ คุณพรพิมล คุณอรวรรณ และ ดญ.ชนิสรา มีสวัสดิ์ ร่วมบริจาค 620.25 บาท
186        Sriracha  ร่วมบริจาค  1,500 บาท
187        นายพิสิทธิ์ แซ่เจิง  ร่วมบริจาค 100 บาท
188        คุณอุษา จุลรัตน์ ร่วมบริจาค 200 บาท
189        นัทนทนันทน์ มโนวรานันท์ ร่วมบริจาค 300 บาท
190        แม่วรรณดี เครือนวล, นางสุวรรณา-นายพัฒนา- น.ส.สุภิญญา-นายเลิศพงศ์ สุวรรณเลิศ น.ส.พรธีรา จันทร์พินิจรัตน์ ร่วมบริจาค  1,000 บาท
191        นาง ปาณิสรา หลกภิชาติ ร่วมบริจาค ​ 500​ บาท
192        คุณวิสินธุ์ มาลี มนธรัตถ์. ตันวัฒนะประทีป ร่วมบริจาค  5,000 บาท
193        คุณพันธราภรณ์ ธนัชญาชัยนันทน์และครอบครัว    ร่วมบริจาค  1,000 บาท
194        คุณปัญจพร-คุณวีระพร โกศลกิติวงศ์และครอบครัว    ร่วมบริจาค  1,000 บาท
195        คุณรุจิกาญจน์ ฉันทะภาคพิบูลย์ และครอบครัว   ร่วมบริจาค  1,000 บาท
196        คุณพัฒนพงศ์ กิติกังสดาร   ร่วมบริจาค  300 บาท
197        คุณนิตยา ลี้รัตน์   ร่วมบริจาค  500 บาท
198        คุณนลินรัตน์ นันต์ธาราธิคุณและครอบครัว   ร่วมบริจาค  300 บาท
199        คุณณัฐพรรณ ทิพยมงคลกุล,คุณฐาณุพงศ์  บวรวัสกุลพงศ์ และคุณฌานุวัตร์ บวรวัสกุลพงศ์   ร่วมบริจาค  900 บาท
200         คุณชนันต์ธร อธิสินจันทร์ ร่วมบริจาค 1,000 บาท
201        ชุติกาญจน์ ธนะไพบูลย์  ร่วมบริจาค  600 บาท
202        นส. ชนิดาภา เกิดจินดา ร่วมบริจาค 200 บาท
203        คุณแม่ทองเจือ ปรุเขตร์, นางสาวศิริลักษณ์ เจิมจิตต์พรชัย และ นายประเสริฐ หวังสันติตระกูล ร่วมบริจาค 300 บาท
204        นางสาวฐนันธัชชา พิริยเมธาศิริ ร่วมบริจาค 100 บาท
205        Mr Devendra Prasad Shrestha และนาง วสุ บุญทวีวุฒิ ร่วมบริจาค 811 บาท
206        ธนพร  ศรแจ่ม ร่วมบริจาค 200 บาท
207        น.ส.จิรภา สวนแก้ว, นายอนุรักษ์ รัตนวัน, ด.ช.จิราภัทร รัตนวัน  ร่วมบริจาค 300 บาท
208        อรณัส สุทธิบูรณ์ ร่วมบริจาค 500 บาท
209        ศันสนีย์ แก้วศรี และครอบครัว ร่วมบริจาค 500 บาท
210        น.ส.หอม อินยงค์ ด.ญ. ศรัณย์รัชต์ อินยงค์ ร่วมบริจาค 500 บาท
211        น.ส.กัญกร สายคำวงศ์และนายธนานันทต์ ธรรมนาม ร่วมบริจาค 200 บาท
212        น.ส.นิภา แย้มวจี ร่วมบริจาค 100 บาท
213        น.ส.กนกวะรี บุณยฤทธิกิจ ร่วมบริจาค 100 บาท
214        นางบุษบา พงษ์หญิง ร่วมบริจาค 100 บาท
215        นางพิมลวรรณ วิมลทวีโรจน์ ร่วมบริจาค 100 บาท
216        คุณบุญชอบ โรจนศรีสกุล ร่วมบริจาค 200 บาท
217        ศิวภรณ์ ไตรนิธิศักดิ์ ร่วมบริจาค 200 บาท
218        กรทิพย์ สมิทธี  ร่วมบริจาค 300 บาท
219        ประชุมพิท มนูสุทธิพงศ์ ร่วมบริจาค 300 บาท
220        อิสรีย์ ธนบูลย์นันทกุล ร่วมบริจาค 300 บาท
221        ประเสริฐ ธนบูลย์นันทกุล ร่วมบริจาค 300 บาท
222        บาลิกา ฉิมพาลี ร่วมบริจาค 301 บาท
223        นายอภิชา​ สุ่ม​มาตย์​ ร่วมบริจาค 500 บาท
224        น.ส.มะลิลา​ จันทร์​หนอง​สรวง​ ร่วมบริจาค 300 บาท
225        นายพชรพล วงษ์หิรัญวานิช  ร่วมบริจาค 139 บาท
226        กฤษณา ศิริเจริญรัตน์  ร่วมบริจาค 200 บาท
227        วิศิษฏ์ รัตนวงศ์ไพบูลย์ และครอบครัว ร่วมบริจาค 200 บาท
228        หนูพิณ พลโยราช  ร่วมบริจาค 150 บาท
229        คุณอรปภา  เจียรนัยกูร    ร่วมบริจาค 1, 000 บาท
230        นายสมบุญ ทองรัตน์  ร่วมบริจาค 100 บาท
231        คุณวัฒน์ ทองสมบัติพาณิช  ร่วมบริจาค 500 บาท
232        หฤทัย เทพมณี ร่วมบริจาค 300 บาท
233        ส.ต.ท.ภัทรพงศ์ สังข์มัน และครอบครัว ร่วมบริจาค 500 บาท
234        นาง อรวรรณ โอทอง, นาย เจริญ โอทอง, ด.ญ. เย็นตา โอทอง และครอบครัว  ร่วมบริจาค 100 บาท
235        นายพิรามิตร ปัดถาพร้อมครอบครัว ร่วมบริจาค 1,000 บาท
236        น.ส ณัฐนันท์ แก้วเวียง พร้อมครอบครัว  ร่วมบริจาค 500 บาท
237        นางสาวพรสิริ สิริอุดมภาคย์  ร่วมบริจาค 500 บาท
238        นางสาวสุนันทา สุภาพจริตกุล และครอบครัว  ร่วมบริจาค 250 บาท
239        ชัชฎา จิรธนภิญโญ ร่วมบริจาค 900 บาท
240        วรวรรณ อินทเส ร่วมบริจาค 500 บาท
241        สโรชา  กล่อมสุข ร่วมบริจาค  300 บาท
242        เอื้อมพร  รักษ์กุลทอง ร่วมบริจาค 200 บาท
243        สาโรจน์ จงวิวัฒน์ถาวร ร่วมบริจาค 500 บาท
244        นางนุจรินทร์ อินทะ และครอบครัว ร่วมบริจาค 100 บาท
245        ยุพิน,ชัยยุทธ มีพารา ร่วมบริจาค 600 บาท
246        นางสาวดารากร  ร่วมบริจาค  300 บาท
247        คุณมณฑาทิพย์  จันทร์หุน  ร่วมบริจาค 100 บาท
248        นางธนพร ชาวชื่นสุข ร่วมบริจาค 40 บาท
249        สุทิ ธมกร หัสจันทึก ร่วมบริจาค  300 บาท
250        คุณระเบียบ อันษา  ร่วมบริจาค 100 บาท
251        คุณรุ่งนภา สีดามาตย์  ร่วมบริจาค 100 บาท
252        นางสาววาสนา  พิมดี และครอบครัว ร่วมบริจาค 500 บาท
253        นายศรายุทธ ธรรมสนธิเจริญ ร่วมบริจาค 200 บาท
254        พ่อคลาด แม่เพียบ ครองชื่น ร่วมบริจาค 1,000 บาท
255        นายฐานัน เทพหัสดิน ณ อยุธยา  ร่วมบริจาค 200 บาท
256        คุณจีรภา ชมมณฑา ร่วมบริจาค 200 บาท
257        วลัยทิพย์ ทุมสอน ร่วมบริจาค 200 บาท
258        วราภรณ์ แซ่โฟ่ง และสมบูรณ์ กวีกิจสุชาดา  ร่วมบริจาค 2,258 บาท
259        สกลทิพย์ วิวาโค พร้อมครอบครัว ร่วมบริจาค 100 บาท
260        นางสาวเสาวนี ศรีสุวรรณ ร่วมบริจาค 100 บาท
261        นางสาวกฤษฏาพันธ์ จันทวงษ์ ร่วมบริจาค 100 บาท
262        นางสาวจิรภิญญา หนูจิตร ร่วมบริจาค 100 บาท
263        นายพีรวิชญ์ แน่นอุดร ร่วมบริจาค 50 บาท
264        นางสาวกมลวรรณ พรหมพิทักษ์  ร่วมบริจาค 50 บาท
265        นางสาวนันท์นภัส เอี่ยมธีระกุล ร่วมบริจาค 500 บาท
266        เมลิษา และ ประภากร ปัสสา  ร่วมบริจาค 200 บาท
267        วิไล นิลทอง และครอบครัว ร่วมบริจาค 100 บาท
268        พิณสิกาญจน์ อ่อนจันทร์ ร่วมบริจาค 300 บาท
269        Thanawan Bullock  ร่วมบริจาค 1,513 บาท
270        นิภาวรีย์ ศรีวสุมาลา ร่วมบริจาค 300 บาท
271        นันท์ชญาน์ สุกแก้ว และครอบครัว ร่วมบริจาค 200 บาท
272        ปราณี ทองสุข และศิริเพ็ญ ฉ. เจริญผล  ร่วมบริจาค 500 บาท
273        รจนา วิฑูรย์วาณิชย์  ร่วมบริจาค 300 บาท
274        ธนียา วรรณโสภณกุล และครรชิต เขียวสุข  ร่วมบริจาค 500 บาท
275        อภิสมา สินไชย, รินดา ทรัพย์สมบัติ, เบญจา ทรัพย์สมบัติ ร่วมบริจาค 1,000 บาท
276        นายนิพันธ์  ปรานปาริชาต, นางอัจฉราวรรณ  ปรานปาริชาต,นายธนสาร  ปรานปาริชาต, น.ส.ธารทิพย์  ปรานปาริชาต ด.ช.อนันดา  โรจนถาวรกุล ร่วมบริจาค 1,100 บาท
277        น.ส. สุพิชา วัฒนธรรม ร่วมบริจาค 100 บาท
278        ณฤต มูลวณิชย์ และครอบครัว ร่วมบริจาค 1,000 บาท
279        นางสาวกฤติญา สันติเบญจกุล  ร่วมบริจาค 300 บาท
280        คุณชมดาว คำปาน ร่วมบริจาค 3,037.07 บาท
281        คุณงามเพ็ญ เลิศจุฑาพร ร่วมบริจาค 1,000 บาท
282        คุณธนวันต์ สุวรรณาศรัย ,คุณสุธาสินี แก้วอุดร ร่วมบริจาค 1,000 บาท
283        นางสาวอัญญาณี ศิริแก้ว  ร่วมบริจาค 300 บาท
284        คุณตวงรัชฏ์ ศรีวัฒนพิบูลย์ และหลานตระกูลศรีวัฒนพิบูลย์ ร่วมบริจาค 100 บาท
285        คุณกันยา จิระเลิศพงศ์ชัย ร่วมบริจาค 100 บาท
286        คุณจันทนา จิระเลิศพงศ์ชัย ร่วมบริจาค 100 บาท
287        คุณธรรมนูญ ฤทธิรัตน์ ร่วมบริจาค 100 บาท
288        คุณศักดิ์ชัย-หนึ่งฤดี-เพชรอาภรณ์-ด.ช. พลวัฒน์ คฤหัสถ์ และครอบครัว ร่วมบริจาค 100 บาท
289        คุณแม่วิภา สิริโสภณวรกุล ร่วมบริจาค 100 บาท
290        คุณบรรจง ตนายะพงศ์ ร่วมบริจาค 100 บาท
291        คุณวิมล ตนายะพงศ์  ร่วมบริจาค 100 บาท
292        คุณธนกิจ ตนายะพงศ์ ร่วมบริจาค 100 บาท
293        คุณน้ำทิพย์ ตนายะพงศ์  ร่วมบริจาค 100 บาท
294        คุณอมร ศรีวัฒนพิบูลย์-คุณเย่นเสือน-ด.ช. ธรรมพล-ด.ญ. กนกกาญจน์ กวอ  ร่วมบริจาค 100 บาท
295        GUO YU FANG และครอบครัว ร่วมบริจาค 100 บาท
296        HUANG LIU LIN และครอบครัว ร่วมบริจาค 100 บาท
297        สุธิมา-พีรทัต-ด.ช. เมธานัน กฐินนามใหม่ ร่วมบริจาค 100 บาท
298         ZHANG PEIQING  และครอบครัว ร่วมบริจาค 100 บาท
299        HUANG CHUN MEI และครอบครัว ร่วมบริจาค 100 บาท
300        คุณนิเวศน์-อรอุมา จิระเลิศพงศ์ชัย ร่วมบริจาค 100 บาท
301        แก้ว จีนหน่อ ร่วมบริจาค 200 บาท
302        คุณรุ่งทิวา คุ้มทรัพย์ถาวร ร่วมบริจาค 500 บาท
303        คุณชญาภา กองแก้ว  ร่วมบริจาค 300 บาท
304        คุณนงลักษณ์ ปานประชาติ  ร่วมบริจาค 200 บาท
305        คุณซ้าย ฉัตรพันธ์ - คุณแป้น สรรพิบูลย์ ร่วมบริจาค  500 บาท
306        ครอบครัวทรัพย์ปราการชัย ร่วมบริจาค  200 บาท
307        คุณกมลลักษณ์ มั่นอ่วม ร่วมบริจาค  200 บาท
308        คุณสุภาวดี มั่นอ่วม ร่วมบริจาค  100 บาท
309        พงษ์วุฒิ แย้มวงษ์ ร่วมบริจาค  100 บาท
310        วนิดา วิศวนิเวศ และ อุดมศักดิ์ ศีลวัตกุล ร่วมบริจาค 520 บาท
311        วิรตี ธรรมนันทนะ ร่วมบริจาค 300 บาท
312        นางสาวกนกภรณ์ เอี้ยวพานิช ร่วมบริจาค  500 บาท
313        Mr. Socheat Keal ร่วมบริจาค 1,000 บาท
314        วีรภพ ปุญญโสฬส ร่วมบริจาค 300 บาท
315        ครอบครัวดุลสวัสดิ์  ร่วมบริจาค 300 บาท
316        นายธนภพ กลางสวัสดิ์  ร่วมบริจาค  500 บาท
317        นางสาวสุนันทา คำจริงและครอบครัว ร่วมบริจาค  500 บาท
318        คุณ ปิยนารถ จุลิรัชนีกร ร่วมบริจาค 1,800 บาท
319        นางจันชุน  แซ่เงี๊ยว     ร่วมบริจาค  200  บาท
320        น.ส.จุฑาทิพ  ตัญติกาญจน์   ร่วมบริจาค   200  บาท
321        น.ส.ปิยาภรณ์  ตัญติกาญจน์  ร่วมบริจาค   600  บาท
322        น.ส.สุชาดา  ตัญติกาญจน์     ร่วมบริจาค   214  บาท
323        นายจิตติ   บุษมาลี  ร่วมบริจาค 20   บาท
324        นายกวินท์  บุษมาลี ร่วมบริจาค  30   บาท
325        ด.ญ.กุลธิดา  บุษมาลี  ร่วมบริจาค   20   บาท
326        ด.ช.ณัฐชนน  บุษมาลี  ร่วมบริจาค    41   บาท
327        จี๊ด ร่วมบริจาค 1,000 บาท
328        พุธ ร่วมบริจาค 500 บาท
329        แม่จี๊ด ร่วมบริจาค 100 บาท
330        กั้ก ร่วมบริจาค 100 บาท
331        อัปสร แซ่ลี้ ร่วมบริจาค 200 บาท
332        นิทัศนีย์ ร่วมบริจาค 200 บาท
333        คุณฉลวย ธะนะไชย ร่วมบริจาค 500 บาท
334        กานดา ธะนะไชย ร่วมบริจาค 500 บาท
335        นางอธีณา มณีโชติ  ร่วมบริจาค  100 บาท
336        นายอิทธิฤทธิ์ เมรัตน์ ร่วมบริจาค 500 บาท
337         ธันยพัฒน์ ศรีธัญรัตน์  ร่วมบริจาค  140 บาท
338        คุณรัตนทัต  รุ่งนรากุล ร่วมบริจาค 200 บาท
339        คุณเฉิดฉิน ยอดฉิม ร่วมบริจาค 300 บาท
340        วันชัย อัศวณรงค์  ร่วมบริจาค 200 บาท
341        สุวรรณา จาริกพฤทธิ์ ร่วมบริจาค 200 บาท
342        พูลสิริ จันทร์เสวี  ร่วมบริจาค 900 บาท
343        นายชูเกียรติ -นางลัดดา เวชสุภากุล - นส.ชลิดา เวชสุภากุล ร่วมบริจาค 3,000 บาท
344        นส.วโรชา เวชสุภากุล ร่วมบริจาค 500 บาท
345        นายภาณุเดช นิวัฒนสกุลและครอบครัว ร่วมบริจาค 500 บาท
346        ครอบครัว พิมพิเสน ร่วมบริจาค 500 บาท
347        นส.อารยา แม่นยำ และครอบครัว ร่วมบริจาค 650 บาท
348        นส.พิสมัย ปัตตายะโส นาง กันหา ปัตตายะโส และ ครอบครัว ร่วมบริจาค 500 บาท
349        มานุ​สา​ หนู​อ้น​ ร่วมบริจาค 200 บาท
350        สิริรัศมิ์ พรมรัตน์ และนายธนบดี พิมพาลัย ร่วมบริจาค 300 บาท
351        ดวงเดือน แซ่จิว ร่วมบริจาค 1,000 บาท
352        สุภา คุนาพงษ์กิติ ร่วมบริจาค 300 บาท
353        คุณ จำลอง -ทัศนีย์ จุลิรัชนีกร พร้อมลูกๆ และ น.ส. สายใจ จุลิรัชนีกร  ร่วมบริจาค 1,300 บาท
354        ครอบครัวอัครนาคร  ร่วมบริจาค 700 บาท
355        นายธณัฐชัย-น.ส.ชินานันท์ กฤษฎิ์หิรัญทวี ร่วมบริจาค 100 บาท
356        นางสาวประภาวดี นูมหันต์ ร่วมบริจาค 200 บาท
357        คุณ​นพ​พร ​เคลื่อน​สูงเนิน​ ร่วมบริจาค 200 บาท
358        คุณ​เบญจว​รรณ์ ​เคลื่อน​สูงเนิน​ ร่วมบริจาค 100 บาท
359        คุณ​วนิดา​ จง​เลิศ​ตระกูล​และ​ครอบครัว​ ร่วมบริจาค 400 บาท
360        ฐิติ​รัตน์​ แสง​ศิวะ​ฤทธิ์​ ร่วมบริจาค 1,000 บาท
361        ธนกร​ แสง​ศิวะ​ฤทธิ์ ร่วมบริจาค ​1,000 บาท
362        คุณ Nuttapong ร่วมบริจาค  100 บาท
363        นางสาวปรียาวรรณ สิทธิพรธนรักษ์  ร่วมบริจาค  300 บาท
364        วรพรรณ อภิชัย ร่วมบริจาค  600 บาท
365        ธนสิน สิริวิชพันธ์ ร่วมบริจาค  100 บาท
366        นางจันทรัสม์ โนรี ร่วมบริจาค  400 บาท
367        นางแจ่มจันทร์ เกิดทรัพย์ ร่วมบริจาค  50 บาท
368        ณัฐนันท์ วิทยพิบูลย์ ร่วมบริจาค  200 บาท
369        ไม่ประสงค์ออกนาม ร่วมบริจาค ​2,150 บาท
370        นางสาวรชยา  แฮร์รับเซิ้น และ นางสาว ปฏิญญา หินอุดม ร่วมบริจาค  200 บาท
371        นางสุจรรยา พานทอง ร่วมบริจาค ​1,000 บาท
372        ศุภัสรา สุฟอง  ร่วมบริจาค  200 บาท
373        นางสาวณัฏฐยา เอื้อเฟื้อ ร่วมบริจาค  320 บาท
374        นางประภาศิริ จุลศาสตร์ ร่วมบริจาค  300 บาท
375        วรางคณา ชูขาว และครอบครัว  ร่วมบริจาค  200 บาท
376        แม่เอมอร ประไพศรี ร่วมบริจาค  300 บาท
377        นายอิษฎา ทองยั่งยืน  ร่วมบริจาค  600 บาท
378        นางสาวเบญจมาศ ปัญตะยัง ร่วมบริจาค  300 บาท
379        นางสาวชุติมา - สุทธิวรรณ ธรรมจริยาพงศ์และครอบครัว ร่วมบริจาค ​2,050 บาท
380        นางดาริน อวะภาค ร่วมบริจาค ​1,000 บาท
381        น.ส.ปรียานุช ซื่อตรง น.ส.สิริพร แสงทอง ร่วมบริจาค  500 บาท
382        นายภูริทัต​ เพ็ง​จิ​ตร์​และครอบครัว  ร่วมบริจาค  300 บาท
383        ADISAK RATTANAIETร่วมบริจาค ​1,000 บาท
384        รัชนี ศิรประภามาส และครอบครัว  ร่วมบริจาค  558 บาท
385        มณฑิภา ร่วมบริจาค 200 บาท
386        นิยม รักท้วม และ ละเอียด รักท้วม ร่วมบริจาค 500 บาท
387        นายสุธีธรรมาศักดิ์ และนางสาวพิมลดา  ร่วมบริจาค  120 บาท
388        นางสาวปณทัต บุญสาทร  ร่วมบริจาค 200 บาท
389        วรยุทธ ลานทิพย์เลิศ และครอบครัว ร่วมบริจาค 1,000 บาท
390        คุณแดง งามชัยพิสิฐ, คุณสุวรรณา งามชัยพิสิฐ และคุณสาธิต งามชัยพิสิฐ ร่วมบริจาค 500 บาท
391        คุณอุไรวรรณ ปิลันธน์กวิน, คุณอำพล ปิลันธน์กวิน ร่วมบริจาค 300 บาท
392        คุณวนิสา สุรพฤกษ์ ร่วมบริจาค 100 บาท
393        คุณธรรมวิทย์  ตัญติกาญจน์ ร่วมบริจาค 200 บาท
394        กิตติพิชญ์ ธิปัดเป่า พร้อมครอบครัว ร่วมบริจาค 500 บาท
395        นางผุสดี ร่วมบริจาค 300 บาท
396        นางสาวณัฐนันท์ อักษรกาญจน์ ร่วมบริจาค 500 บาท
397        นางวรรณชนก แก้วประดิษฐ์ ร่วมบริจาค 500 บาท
398        ด.ญณัฐชา โตเทียม.Nang Sein Nyo(แสนหวี)  ร่วมบริจาค  110 บาท
399        แม่เปิ้ล และครอบครัว ร่วมบริจาค 1,000 บาท
400        คุณพิมพ์ภิกา สีนาค  ร่วมบริจาค 100 บาท
401        คุณพ่อเปิ้ล ร่วมบริจาค 100 บาท
402        ชนะ-ศิริกุล โกศลไชยบุตร และ ครอบครัว ร่วมบริจาค 300 บาท
403        นายไพรัช-ด.ญ. รัชวรรณ หอมทวนลม, นางวิราวรรณ รัตนดำรงชาติ และนางสาวนิศารัตน์-นางสาวปวันรัตน์  โกวินธนาพัฒน์ ร่วมบริจาค 500 บาท
404        รุจิภาส สาคร และ แม่ พ่อ ลูก สามี  ร่วมบริจาค 500 บาท
405        นางวัชรี วัฒโย ร่วมบริจาค 1,000 บาท
406        นางสาววันดี แก่นแก้ว  ร่วมบริจาค 599 บาท
407        ครอบครัว นายพิบูรณ์ คำศักดิ์ / น.ส วรรณกานต์ ศรีเลศิลป์ ร่วมบริจาค 500 บาท
408        นพ.ประดิษฐ์ ศรีจงใจ ร่วมบริจาค 400 บาท
409        วนิดา-กันยา-นิภา- นิตยา- ชัยวัฒน์-ณัชชา -ศิรชัช ใจมั่น ร่วมบริจาค 200 บาท
410        นายสุพัฒนศักดิ์ ร่วมบริจาค 200 บาท
411        สุวรรณา อยู่สนิท ร่วมบริจาค 200 บาท
412        อุบล ยะภักดี  ร่วมบริจาค 100 บาท
413        นางสาวรัตติกาล ร่วมบริจาค 100 บาท
414        ภัทรวดี ธาตุดี  ร่วมบริจาค 300 บาท
415        ติ๊ก วีรยา ร่วมบริจาค 400 บาท
416        สุทธินี สุขขี, เปรมสินี สุขขี และครอบครัว  ร่วมบริจาค 1,000 บาท
417        อัญชลี สุวิโรจน์กุล ร่วมบริจาค 500 บาท
418        นส.พัชรวดี  พุกกะพันธุ์,  นายเมธาสิทธิ  ธุววิทย์,  น.ส. อริยาภรณ์ ธุววิทย์ ร่วมบริจาค 1,000 บาท
419        นายธีระ-นางชยาทิต​ ก้อง​เกียรติยศ, บุศรินทร์​ แซ่ลัม
420        นางนิตยา สุธานนท์, นางสุจิตรา มูลเลอร์, นางอัจรา ไอเกิ้ล  ร่วมบริจาค 100 บาท
421        นางศรีวัฒนา​ จง​และ​ครอบครัว ร่วมบริจาค 100 บาท
422        นางสาวรจนา สิทธิพิเศษ  ร่วมบริจาค 500 บาท
423        นางสาวกันย์สินี ร่วมบริจาค 300 บาท
424        น.ส.จันทนา ธัญญาสุวัฒนะ และ น.ส.สาลินี จังพานิช (รวมถึงครอบครัวของเราทั้งสองคน)  ร่วมบริจาค 100 บาท
425        ชูศักดิ์ แสงอรุณและครอบครัว, อรุณี เทียมสุวรรณ์, นารีรัตน์ นามชวัด, ธีระ ก้องเกียรติยศ, คุณแม่นิตยา ธีลเลน สุธานนท์ , คุณพ่อชาลีนพดล ก้องเกียรติยศ ,
คุณสุจิตรา มุลเลอร์ ตั้งเรืองสุวรรณ , คุณอัจฉรา ไอเกิ้ล ตั้งเรืองสุวรรณ, คุณมิชาเอล ธีลเลน ร่วมบริจาค 1,000 บาท
426        กัญญา วารีเพชร และครอบครัว ร่วมบริจาค 1,000 บาท
427        พีระพงษ์ กิตติรักษนนท์  ร่วมบริจาค 500 บาท
428        คุณวรรณวิไล มหาอิทธิดล ร่วมบริจาค 1,000 บาท
429        Duong SokSan ร่วมบริจาค 3,500 บาท
430        นายวัชระ ปัญญาธีระและครอบครัว ร่วมบริจาค 15 บาท
431        ดวงใจ เกิดทรัพย์  ร่วมบริจาค 50 บาท
432        ลวิตรา  จุลกวัฒน์ ร่วมบริจาค 200 บาท
433        น.ส.สุทิศา คลิ้งคล้าย ร่วมบริจาค 200 บาท
434        นายสุเทพ-นางอารีย์ คลิ้งคล้าย  ร่วมบริจาค 100 บาท
435        น.ส.กมลพร  กิตติวีระนุกูล  ร่วมบริจาค 200 บาท
436        นางสาวสมปอง   บุณวีระกูล,   นางสาวยุ พะเนินรัมย์, นางสาวบัวลอง บุณวีระกูล,   นางนกแก้ว บุณวีระกูล  และครอบครัว, นายจำแลง กุลเจริญ, นางกมลมาศ กุลเจริญ,   นายกุลเดช  กุลเจริญ , นายเดชอนันต์   กุลเจริญ,   นายวรายุทธ พิชยวัฒน์  และครอบครัว,   นางสาวสุวรรณดี   อุทัยรังษี  และครอบครัว,   นายจิราวุฒิ ปานเพ็ชร์  และครอบครัว ,  นายวิชญสิษฎ์   ปวศฎานันท์, นางสาวสุประวีณ์   บุญมี, นางสาวสิชณบุญ  หนูทอง, นางพงษ์   วงวาด   และครอบครัว ร่วมบริจาค 1,809 บาท
437        นางสาวศิกานต์ชญาณ์ วงศ์วิจิตร ร่วมบริจาค 200 บาท
438        แม่ตี้ ร่วมบริจาค 500 บาท (เงินสด)
439        กฤษณีย์ น้ำทับทิม ร่วมบริจาค 500 บาท
440        ณัฐนพิน น้ำทับทิม ร่วมบริจาค 180 บาท
441        แม่ชลอ วัชรีฤทัยและครอบครัว ร่วมบริจาค 300 บาท
442        รภัทร เทพอุทัย  ร่วมบริจาค 200 บาท
443        ร้านทอง ร่วมบริจาค 1,870 บาท
444        ครอบครัวคุณธีระยุทธ เจริญพงศ์  ร่วมบริจาค 200 บาท
445        สุวรรณ กาละเมฆ  ร่วมบริจาค 300 บาท
446        คุณสุรชัย เสือโรจน์ และคุณชูชัย ทองเนียม  ร่วมบริจาค 1,000 บาท
447        ณัฏฐ์กฤตา ไตรวิวัฒน์ ร่วมบริจาค 100 บาท
448        คำพรรณี บุญชีพ และครอบครัว ร่วมบริจาค 100 บาท
449        สุภาพร ธนรังสีกุลและกฤษฏิ์ณณัช จำนงค์ลักษณ์ ร่วมบริจาค 700 บาท
450        สมโภช ยิ้มภากรณ์  ร่วมบริจาค 500 บาท
451        วาสนา ประสานสุข  ร่วมบริจาค 200 บาท
452        คุณจงดี วันกนกกุล และครอบครัว วันกนกกุล ร่วมบริจาค  500 บาท
453        คุณเบญจมาศ วันกนกกุล น้องหนึ่ง-น้องสอง วันกนกกุล ร่วมบริจาค  500 บาท
454        คุณสุทัชชา ศรีมาลา และ คุณสมใจโพธิ์พระ ร่วมบริจาค  100 บาท
455        นางณัฏฐากุล ทอมลินสัน และครอบครัว ร่วมบริจาค  500 บาท
456        นาย ภาวี สังข์งามสม พร้อมครอบครัว  ร่วมบริจาค 300 บาท
457        ธนกฤต   นิลประดับ  ร่วมบริจาค 200 บาท
458        คุณสุริยา สว่างแสง คุณสุธดา มานัสสถิตย์ ร่วมบริจาค 800 บาท
459        นิโลบล ทัพพวัตร ร่วมบริจาค 500 บาท
460        อรนรินทร์ เรืองเบญจสกุล  ร่วมบริจาค 200 บาท
461        นางสาวสุนิสา ถนอมเวช และนายกมลศักดิ์ มะลิทอง ร่วมบริจาค 500 บาท
462        ดรุณญา ทิพมโนวรรณ และบรม อัศวรักษาวงศ์  ร่วมบริจาค 232 บาท
463        นางสาวรัตริญา กิจสำเภาสงค์ ร่วมบริจาค  100 บาท
464        อรรณพ เย็นใจ ร่วมบริจาค  1,000 บาท
465        นฤมล พรวิชุลดา  ร่วมบริจาค 200 บาท
466        รัตนา หนุ่ยโหน่ง และ Mr. Michaek Kenneth Rust ร่วมบริจาค 200 บาท
467        พชร พชรธนมงคล ร่วมบริจาค 20 บาท
468        สุกฤตยา วุฒานุสร ร่วมบริจาค  511 บาท
469        นางสาวอัมไพวรรณ มณี ร่วมบริจาค 500 บาท
470        นางนลินรัตน์ ใจกว้าง และครอบครัว  ร่วมบริจาค  100 บาท
471        นางสาววิยะดา เครือเอม ร่วมบริจาค  300 บาท
472        นายศักดิ์สิทธิ์ เกตุทอง  ร่วมบริจาค 500 บาท
473        พัชรี วันเกิดผล ร่วมบริจาค  300 บาท
474        กฤษฏ์ โฉมเฉิด ร่วมบริจาค 300.03 บาท
475        บุศย์รินทร์  เจียรนัยกูร ร่วมบริจาค  600 บาท
476        นายอรรถกฤต อังคะพินทุ, นางรัตนา อังคะพินทุ, นางสาวณัฐชนก อังคะพินทุ ร่วมบริจาค  1,000 บาท
477        นางชูศรี วัฒนสนธิ์  ร่วมบริจาค 200 บาท
478        นายวีระพล วัฒนสนธิ์ ร่วมบริจาค  100 บาท
479        น.ส.วิยะดา วัฒนนธิ์  ร่วมบริจาค 200 บาท
480        นางพิมพ์ขวัญ วัฒนสนธิ์ ร่วมบริจาค  100 บาท
481        นายยุทธพงศ์ วัฒนสนธิ์ ร่วมบริจาค  100 บาท
482        นายธรรม์เดช สมรรถายน ร่วมบริจาค  100 บาท
483        นางสมบัติ นนทะวงษ์- วาริศา - ปิยโรช ประทุมวัน 300 บาท
484        น.ส.นภัสนันท์ บุตรคำ ร่วมบริจาค  500 บาท
485        นางสาวนิตยา ลิขิตสิทธิกุล ร่วมบริจาค  50 บาท
486        คุณศันสนีย์ บุญยัง พร้อมครอบครัว  ร่วมบริจาค  188.88 บาท
487        เอื้องฟ้า​ ตาลน้อย​ พร้อมครอบครัว​  ร่วมบริจาค  1,000 บาท
488        อนุพงษ์ แสงกระจ่าง ร่วมบริจาค 200 บาท
489        นางมาลัย ดูโฟวด์ และครอบครัว ร่วมบริจาค  300 บาท
490        นางปัทมพร คูนท์เซล ร่วมบริจาค  200 บาท
491        วิรัลริสา ปานมงคล (แบม) ร่วมบริจาค  200 บาท
492        คุณกชนัช ภู่โต๊ะยาและคุณพวงแก้ว ทองหล่อ ร่วมบริจาค 500บาท
493        บุษบา เคี่ยมสมุทรและครอบครัว ร่วมบริจาค  300 บาท
494        นางสาวลดาวรรณ ธนกุลอาภรณ์ ร่วมบริจาค  159 บาท
495        ศมลพรรณ เอี่ยมธีระกุล ร่วมบริจาค  600 บาท
496        นายอลงกรณ์ สง่าเพ็ชร ร่วมบริจาค 200 บาท
497        นางสาวทลิมา ขจรเกียรติอุดม และครอบครัว  ร่วมบริจาค 500 บาท
498        ยุพิน อยู่สอน ร่วมบริจาค  300 บาท
499        ชุติชัย ไชยเรียน พร้อมบิดา มารดา นายสมจิตร นาง ทแงนวล  และนายภูวนัย ไชยเรียน ร่วมบริจาค 500 บาท
500        ร้านนวดไทยปัทมาดวงดี และนางศรัญญา วงษ์อุดมและครอบครัว  ร่วมบริจาค 200 บาท
501        น้อยศรี ซิมตระกูล ร่วมบริจาค  100  บาท
502        พรเลิศ   อิงคนันท์ ร่วมบริจาค  100  บาท
503        สุชาติ  วัชระชัยสุรพล ร่วมบริจาค  500  บาท
504        สุภารัตน์  ดอกบัว-อะนิพล  แต้มงาม ร่วมบริจาค  100  บาท
505        ปราณี   สถิตไชยนนท์ ร่วมบริจาค  100  บาท
506        กัลป์ปภัส  พานพิชย์ทวี ร่วมบริจาค  200  บาท
507        นางอุมัยพร ศิริสิทธิ์  ร่วมบริจาค  500  บาท
508        สุรี กสิกรรม  ร่วมบริจาค  200  บาท
509        ศรีรัตน์ อินทร์รัตน์  ร่วมบริจาค  200  บาท
510        ขณิจสรณ์ วงศ์ศิวรักษ์ ร่วมบริจาค  100  บาท
511        คุณสำรวย อนุเทียนชัยและครอบครัว  ร่วมบริจาค  500  บาท
512        นางสาวธนิดา บำรุงรส ร่วมบริจาค  500  บาท
513        ปทุมพร จันทนา ร่วมบริจาค  500  บาท
514        นางสาวสุพิชชา โพธิ์กระสังข์ ร่วมบริจาค  100  บาท
515        ครอบครัวสุภารัตนสิทธิ์ และครอบครัวสมพงษ์ ร่วมบริจาค  1,000 บาท
516        ลูกอิค และ ลูกคิว ร่วมบริจาค  1,000 บาท
517        ณัฐนันท์ วิทยพิบูลย์ ร่วมบริจาคเพิ่ม  300 บาท
518        นางสาวอนุตรา พูนแก้ว ร่วมบริจาค  200  บาท
519        ธมกร สมบูรณ์ศรี ร่วมบริจาค  500  บาท
520        อาม่าชุงท้อ แซ่โต๊ะและครอบครัวพิรุณคุณากร  ร่วมบริจาค  1,200 บาท
521        นางสาวธนัชญา วิมะลิน  ร่วมบริจาค  200  บาท
522        นางธภาภัค นิยมสำรวจ และครอบครัว ร่วมบริจาค  300  บาท
523        สายวารี เงินเพิ่มทรัพย์ ร่วมบริจาค  100  บาท
524        ศรุดา  อัครพิบูลย์วงศ์ ร่วมบริจาค  500  บาท
525        นางสาว ปวีณา บุญยังดี และครอบครัว  ร่วมบริจาค  200 บาท
526        นางสาวกัลยกร ศรีมูล ร่วมบริจาค  500  บาท
527        นางสาวฐิตาภา บุญธรรม และเด็กหญิงทอรุ้ง มาชัย ร่วมบริจาค  200 บาท
528        นางสาวพงษ์จิต ทานุทิต และนางอมรรัตน์ ลังฮันส์ ร่วมบริจาค  200 บาท
529        ปัญญา พรสี่ภาค และจตุรพร พรสี่ภาค ร่วมบริจาค  100  บาท
530        นางสาวชุติมณฑ์ ร่วมบริจาค  100  บาท
531        ณัฐกฤตา ร่วมบริจาค  300  บาท
532        นางสาวภรภาดา ร่วมบริจาค  489  บาท
533        นางสาวปรัศชนันต์ จิณณ์ชนกธรรม  ร่วมบริจาค  500  บาท
534        วรินทร์ณิชา  ร่วมบริจาค  300  บาท
535        นาย ปกรณ์ แต้ช้าง และครอบครัว  ร่วมบริจาค  200 บาท
536        กรกันยา กิจนำพัชมณ ร่วมบริจาค  100  บาท
537        โชต กิจนำพัชมณ ร่วมบริจาค  100 บาท
538        ปมณฑ์ กิจนำพัชมณ ร่วมบริจาค  100 บาท
539        เชาวริน กิจนำพัชมณ ร่วมบริจาค  100 บาท
540        สมทบ กิจนำพัชมณ ร่วมบริจาค  100 บาท
541        คุณประสิทธิ์-คุณศศิชา  ฟองนนที ร่วมบริจาค  200 บาท
542        ชนานันท์ และ ชนากานต์ ไชยถาวร และ ครอบครัว  ร่วมบริจาค  500  บาท
543        นางสาวพัชราพร แชจอหอ และนางสาววรารัตน์ ธรรมเจริญ ร่วมบริจาค  1,000 บาท
544        นายสุวัธน์ กวีผาติ และนางสาวธนัฐชพร ทินนโชติ ร่วมบริจาค 305 บาท
545        นพ ประดิษฐ์ ศรีจงใจ ร่วมบริจาคเพิ่ม  1,000 บาท
546        นางจอมขวัญ โฮ้ปและครอบครัว ร่วมบริจาค  1,000 บาท
547        วิทวัส เลาหพูนรังษี ร่วมบริจาค  100 บาท
548        นายนิรุตน์ เสาทอง, น.ส.หนึ่งฤทัย บุตรงาม , ด.ช.กิจเกษม เสาทอง  ร่วมบริจาค  500 บาท
549        ปภาดา เปี่ยมทอง ร่วมบริจาค  500 บาท
550        นาตยา เหล่าสมาธิกุล ร่วมบริจาค  200 บาท
551        คุณชวดล คุณโชติกา ธิปัดเป่า พร้อมครอบครัว ร่วมบริจาค  1,000 บาท
552        พรไพลิน อัครภูศักดิ์ ร่วมบริจาค  500 บาท
553        นายอภิเศรษฐ์ ธัชศิริธีรภัทร ร่วมบริจาค  100 บาท
554        คุณศิริรักษ์และคุณธัญวรัตม์ ร่วมบริจาค  1,000 บาท
555        คุณส่อง งามแสง ร่วมบริจาค  200 บาท
556        นายประกอบ หิรัญวัฒน์ , นางศรีนวล หิรัญวัฒน์ และครอบครัว ร่วมบริจาค 200 บาท
557        คุณเสกข์สืบพงศ์  โพธิ์ศรี คุณกัญญาณัฐ  คำวังจันทร์ และครอบครัว ร่วมบริจาค 300 บาท
558        การณ์ฉัตร หินอุดม  ร่วมบริจาค  400 บาท
559        สุรศักดิ์ นิติกุล และกานดา ปินเร ร่วมบริจาค  200 บาท
560        ครอบครัวจีรวัฒนานนท์ ร่วมบริจาค 300 บาท (เงินสด)
561        คุณกัณตนา ตั้งวิชิตชัยกุล ร่วมบริจาค  500 บาท
562        ไอรินทร์ ศักดิ์เมธารัตน์ ร่วมบริจาค  500 บาท
563        นางจิรนันท์ ลออ  ร่วมบริจาค  200 บาท
564        น.ส. อัจราพร จุลิรัชนีกร  ร่วมบริจาค  500 บาท
565        พิชญาพัณณ์ พิมพ์ภัคคณัฐ  ร่วมบริจาค 300 บาท
566        ดุษฏี ขจรจิตนนท์ และครอบครัว ร่วมบริจาค  1,000 บาท
567        นายเฉลิมเดช ตีรสิตานนท์ ร่วมบริจาค  2,222.22 บาท
568        นางสาวอรพิน จินดารัตน์ น.ส.ณัฐนิจชา เสมา ร่วมบริจาค  200 บาท
569        ศิริกาญจน์-เจียระนัย-ธัญภัส บุญรักษา ร่วมบริจาค 300 บาท
570        น.ส.ธิดารัตน์ โพสาราช ร่วมบริจาค  100 บาท
571        พิริยา เมธีวรกุล และครอบครัว ร่วมบริจาค 420 บาท
572        นายดิศพงศ์ ตัณศลารักษ์และครอบครัว ร่วมบริจาค  500.88 บาท
573        คุณ หนึ่ง คุณ สอง คุณ สาม คุณ สี่ บุญชีพ ร่วมบริจาค 200 บาท
574        คุณณัฐพิฌา อุทัยวัฒนา และครอบครัว ร่วมบริจาค  500 บาท
575        Mr.Zhu Yanlong ร่วมบริจาค  100 บาท
576        รัชกร​ เตชทัตรังษี ร่วมบริจาค 327 บาท
577        นายถวิล - นางบังอร -  น.ส.ปานรดา  สุริยะ ร่วมบริจาค 360 บาท (เงินสด)
578        เดชสุรีย์ -วราภรณ์ ตาลศรี ร่วมบริจาค  1,000 บาท
579        ร.ต.อ. พิเศษ ปิ่นงาม และ ร.ต.อ.หญิง นงนุช ฉวีวรรณ ร่วมบริจาค  500 บาท
580        นายวุฒิพงศ์ อนุกูลวุฒิพงศ์  ร่วมบริจาค  400 บาท
581        ดนุวัตร จำรูญ ร่วมบริจาค  1,000 บาท
582        นันท์นภัส สุทธิวรากร ร่วมบริจาค 200 บาท
583        "นางสาวพรรณวลัย พันธุ์อังกูร ร่วมบริจาค  100 บาท
"
584        นางขวัญใจ พลับพลาทอง ร่วมบริจาค  400 บาท
585        นายนพดล ศรีระษา  ร่วมบริจาค 200 บาท
586        ละไม ตันบุญเอก ร่วมบริจาค  500 บาท
587        ทิพวัลย์ อุดมเดชอนันต์ ร่วมบริจาค  500 บาท
588        นางสาวสุทธิวรรณ วัฒนะปรีชาพงศ์ ร่วมบริจาค 200 บาท
589        นันท์นภัส บุญทองงาม ร่วมบริจาค  100 บาท
590        วัชรา สุทธิ์รัตน ร่วมบริจาค  400 บาท
591        คุณยุทธพงษ์ ดวงคุณา คุณวีรวัฒน์ แก่นทับทิม พร้อมครอบครัว ร่วมบริจาค 200 บาท
592        วรินทร. ทางสว่างชัย ร่วมบริจาค  500 บาท
593        สมบูรณ์ กิติภรณ์ ร่วมบริจาค 200 บาท
594        นางสาวปารวี พรมมารี ร่วมบริจาค  300 บาท
595        นิติ สุขเจริญ และครอบครัว ร่วมบริจาค 200 บาท
596        อนิรุทธ์  ทองทวีพร ร่วมบริจาค  500 บาท
597        นางสาวพีระพร ชูพยัคฆ์, นางสาวสุพัตรา มริษฎากุล และนางสาวอรุณี แสงโชติช่วงชัย ร่วมบริจาค  400 บาท
598        ฐิตารีย์ สุขะธนประเสริฐ  ร่วมบริจาค 100 บาท
599        คุณวิพาภร อุ่นสุข,คุณกมลวรรณ ก้อนทอง,คุณวิทยา สูตรสุข,คุณนิตยา ประทุมพจน์,คุณขวัญใจ นุชเจริญ,คุณไบฮากี รอมลี,คุณวีณา นิ่มทอง,คุณนวลจันทร์ ทองกุล,คุณมนัสวี พุทโธสิทธิ์,คุณอัญชุลี ธรรมโชติ  ร่วมบริจาค 100 บาท
600        คุณชลัยรัตน์ สุขะธนประเสริฐ และ ด.ญ.ณัฐกันย์ นิลรัศมี ร่วมบริจาค  200 บาท
601        ด.ช. ชิวรวุธ พิลา และด.ช. ชนม์ธวัฒน์ พิลา ร่วมบริจาค  200 บาท
602        นายลวน สังบัวแก้ว ร่วมบริจาค  499 บาท
603        นางสาวณัฏฐ์กฤตา ฐิติวัฒน์ภูวดล สมเจต ยกตระกูลพร้อมครอบครัว พร้อมลูกๆ และนายจั่นฟุ-นายชวลิต-วัลลภ-ณปพรพรรณ แซ่ลี ร่วมบริจาค  200 บาท
604        นายอดิศักดิ์ ปิระนันท์  ร่วมบริจาค 100 บาท
605        คุณศิริมา พรชวลิตหิรัญ ร่วมบริจาค 200 บาท
606        นนทพร ร่วมบริจาค 200 บาท
607        นางสาวจิดาภา ธรรมบรรณเทิง ร่วมบริจาค 100 บาท
608        นางสาวอนงค์ มหาอินทร์ ร่วมบริจาค 50 บาท
609        น.ส.รุจิรา ทวีสุข  ร่วมบริจาค  400 บาท
610        คุณวลัญช์รัตน์ รักษามั่น และ ครอบครัว ร่วมบริจาค  500 บาท
611        คุณกิ่ง พิมลวรรณ ร่วมบริจาค 500 บาท
612        ครอบครัวนรเศรษฐวณิชย์ ร่วมบริจาค 100 บาท
613        น.ส พรธิพันธ์ เทพสาร ร่วมบริจาค 300 บาท
614        พิมพาภรณ์ วสุธาสวัสดิ์ ร่วมบริจาค 100 บาท
615        นางสาวณัฐกานต์ กลั่นบิดา ร่วมบริจาค  500 บาท
616        ดนุพัฒน์ รักอักษร ร่วมบริจาค 305 บาท
617        นางสายทิพย์ สินพูลอนันต์ ร่วมบริจาค  500 บาท
618        นางสาวเรวดี มบริจาค 99 บาท
619        คุณปริณณฐ์นดา ธนโชติจิตตานนท์, คุณจุฑาทิพย์ คงขยัน และคุณอรรถพร ชูบานเย็น  ร่วมบริจาค  300 บาท
620        น. ส. มยุรา​ ปัด​สา​ ร่วมบริจาค  600 บาท
621        เพียงใจ ยั่งยืน ร่วมบริจาค  500 บาท
622        คุณมาลี และ ธันยพร ภัทรกูลนิยม ร่วมบริจาค  200 บาท
623        สันติและด.ช.วริทธิ์นันท์ สกุลกลางและกุศลิน ส่งสัมพันธ์สกุล ร่วมบริจาค 100 บาท
624        คุณาวุฒิ อนุเวช ร่วมบริจาค 129 บาท
625        ดนุนัย นิ่มแก้ว ร่วมบริจาค 1,000 บาท
626        พรทิพย์ นิ่มแก้ว  ร่วมบริจาค  500 บาท
627        เกษวรี ศิริดล  ร่วมบริจาค 1,000 บาท
628        คุณบุญล้อม -คุณเพ็ญนภา เหมศิริ พร้อมครอบครัว ร่วมบริจาค 200 บาท
629        เบญจพร  ศรีปรีดาพรและครอบครัว ร่วมบริจาค 369 บาท
630        วริษฐา การุญกร, นางสาวนภาวรรณ-นายณฐกรณ์ เครือขุนเณร ร่วมบริจาค  500 บาท
631        สุรีภรณ์ มณีสุริยงค์ และด.ญ. กัญญาภัค ทุนทรัพย์  ร่วมบริจาค 500 บาท
632        ด.ญ. ณัฐชารัศมิ์ ธรรมพิมลเดช, นายวณัฐพงศ์ และด.ช. ศิษฐพงศ์ สุขสุดประเสริฐ ร่วมบริจาค  300 บาท
633        ณัฐพงศ์ เมืองศรี และภัคณัฏฐ์ ไตรรัตนานนท์ ร่วมบริจาค 200 บาท (เงินสด)
634        นางสาววิสุทธิยา เดชรักษา ร่วมบริจาค 100 บาท
635        คุณ AKI ร่วมบริจาค 100 บาท
636        พรทิพย์ อัครนิจจิรฉัตร ร่วมบริจาค 1,000 บาท
637        อาณัติ พุทธิรังสี ร่วมบริจาค 400 บาท
638        นางสาวเยาวเรศ พนังจำรัส ร่วมบริจาค 1,000 บาท
639        ประเสริฐและอัปสร และวษิมน โรจน์วัฒนะ ร่วมบริจาค 200 บาท
640        คุณ​อชิรวุธ​ ​วัน​ชัย​ ร่วมบริจาค 45 บาท
641        ผู้ไม่ประสงค์ออกนาม ร่วมบริจาค 100 บาท
642        คุณรัชนี บุญศรี ร่วมบริจาค 100 บาท
643        นาย จักรภัทร ฐิติวัฒน์ภากุล  ร่วมบริจาค  500 บาท
644        นายพิสิทธิ์ แซ่เจิง  ร่วมบริจาคเพิ่ม 100 บาท
645        เดือน ดาว และครอบครัว ร่วมบริจาค 900 บาท
646        นายจุฑานาถศุข ร่วมบริจาค 336.60 บาท
647        ฌลายา มหาธนทรัพย์ ร่วมบริจาค 100 บาท
648        นางส้มจีน แซ่โล้ว, ครอบครัว กัวสกุล, ครอบครัว ศักดิ์พิทักษ์สกุล ร่วมบริจาค 500 บาท
649        วรวดี  เจริญทรัพย์ ร่วมบริจาค 300 บาท
650        ปิยาณี  ปิยะนุช ร่วมบริจาค 200 บาท
651        ร.ต.อ. วรเดช และครอบครัว ร่วมบริจาค 200 บาท
652        คุณเสาวณีย์ วีรเมธางกูร และครอบครัว  ร่วมบริจาค 500บาท
653        คุณนุชรี ศิริไทยและครอบครัว  ร่วมบริจาค 500 บาท
654        กาญจนา ศรีสวนกาญจน์ และอุษณีย์ สุนทรรังสรรค์ และครอบครัว   ร่วมบริจาค 200 บาท
655        คุณวรวรรณ กุลวิรัชติวงค์และครอบครัว  ร่วมบริจาค 200 บาท
656        ตรีเทพ ภู่สิทธิศักดิ์ ร่วมบริจาค 200 บาท
657        ปทุมวดี ภู่สิทธิศักดิ์ ร่วมบริจาค 200 บาท
658        ลัดดา ธีรวัฒน์ ร่วมบริจาค 200 บาท
659        คุณกมลพรรณ พูลทอง ร่วมบริจาค 100 บาท
660        คุณศักดิ์ระพี สีทาจันทร์ ร่วมบริจาค 100 บาท
661        สุรีย์ สีโสฬสสกุล ร่วมบริจาค 100 บาท
662        ทวีโรจน์ ศิวะเศวตศักดิ์ และครอบครัว อัมพวัน เชี่ยวยืนยง ร่วมบริจาค 600 บาท
663        นางธัญทิพย์ กีรติธนาภิสิทธิ์ ร่วมบริจาค 500 บาท
664        ลักขณา หงษ์ทอง ร่วมบริจาค 500 บาท
665        นางสาวสจีพร พงษ์ไพศาล ร่วมบริจาค 200 บาท
666        คุณกรรณิการ์ ลิ้มวาทะรส ร่วมบริจาค 500 บาท
667        นางสาวปาลิดา สอาดโพธิ์ทอง  ร่วมบริจาค 300 บาท
666        คุณกรรณิการ์ ลิ้มวาทะรส ร่วมบริจาค 500 บาท
667        นางสาวปาลิดา สอาดโพธิ์ทอง  ร่วมบริจาค 300 บาท
668        นาง ธัญญวนัน ภู่กระจ่าง ร่วมบริจาค 200 บาท
669        Wassakanit Lakkham  ร่วมบริจาค 1,000 บาท
670        นส.ปานมลฑา แซ่เขาและด.ญ.ชลัญตา กัญจนชุมาบุรพ ร่วมบริจาค 200 บาท
671        กุญชนิชชาน์ สินวรพันธุ์ และครอบครัว ร่วมบริจาค 100 บาท (เงินสด)
672        วิชญ์ชยาพา มงคลแก้ว และครอบครัว  ร่วมบริจาค 100 บาท (เงินสด)
673        นางสาวสจีพร พงษ์ไพศาล ร่วมบริจาคเพิ่ม 1,100 บาท
674        คุณแม่เสาวภา โถค้า และ บุตร ธิดา หลาน นายกฤษณะ ภู่ประเสริฐ น.ส นุชสรา ล้ำสมบัติ ด.ช.กฤษโสภณ ภู่ประเสริฐ  ร่วมบริจาค 300 บาท

รวมทำบุญทั้งหมด 277,652.86 บาท

514

2611

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20061
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2019-6-8 22:03:17 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
จองโพสต์กระทู้ค่ะ

สมาชิกที่เพิ่งอ่านหัวข้อนี้

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับโพสต์นี้ได้ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|อุปกรณ์เคลื่อนที่|Archiver|อาจารย์เจน.com

GMT+7, 2024-3-29 02:30 , Processed in 0.088867 second(s), 21 queries .

Copy right © 2013 อาจารย์เจน.com.

Web Design By modifydiscuz.com

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้