ร่วมอนุโมทนาบุญเสบียงสวรรค์ 69 "ร่มเงาบุญ" - ห้อง ทริปทัวร์บุญเสบียงสวรรค์ อาจารย์เจน.com

อาจารย์เจน.com

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
ดู: 6062|ตอบ: 15

ร่วมอนุโมทนาบุญเสบียงสวรรค์ 69 "ร่มเงาบุญ"

[คัดลอกลิงก์]

514

2611

2หมื่น

เครดิต

ผู้ดูแลพิเศษ

Rank: 8Rank: 8

เครดิต
20063
โพสต์เมื่อ 2019-5-27 14:21:08 | แสดงโพสต์ทั้งหมด |โหมดอ่าน

สวัสดีค่ะดิฉันอาจารย์เจน ญาณทิพย์ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านผู้ร่วมบุญบริจาคปัจจัยร่วมบุญ
กับคณะบุญเสบียงสวรรค์อาจารย์เจน ญาณทิพย์ ครั้งที่ 69  ตอน ร่มเงาบุญในวันอาทิตย์ที่ 26 พฤษภาคม 2562
ทริปบุญนี้ดิฉันได้นำพาทุกท่านไปทำบุญ 2 วัดค่ะ และบุญได้สำเร็จลงแล้วทุกประการค่ะ
ดิฉันประทับใจในการที่ทุกท่านได้มาร่วมบุญกันมาจนทำให้บุญนี้สำเร็จได้ค่ะ ครั้งนี้ดิฉันไม่ได้จัดกิจกรรมในการ
ใช้แรงกายแต่อย่างใดแต่อานิสงส์บุญก็เปี่ยมล้นไปด้วยความปิติใจความสุขใจมากค่ะ
เพราะเราได้ทำบุญสำเร็จทุกประการค่ะ

วัดที่1
          ก่อนออกเดินทางดิฉันได้เข้าไปในห้องพระเพื่อเข้าไปกราบไหว้พระพุทธรูปและสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่บ้าน
โดยบอกกล่าวว่าดิฉันจะนำพาผู้คน 542 คน เดินทางไปกับรถบัส 11 คันและรถขนของติดตาม รวม 564 คน
ทำบุญทอดผ้าป่าสามัคคี 2 วัด  สำหรับวัดที่ 1 คณะบุญของเราจะเป็นเจ้าภาพสร้างหลังคาโดมที่เป็นหลังคาเมนทัลชีท
ต้นเสาทำด้วยโครงเหล็ก ถวายภัตตาหารพระ นั่งสมาธิเพื่อให้ผู้ร่วมบุญจากคนที่หลงไปทำบุญนอกรีดศาสนา
และไปหลงกับอิทธิฤทธิ์ได้เกิดมีดวงตาเห็นธรรมและเพื่อให้ผู้คนได้คิดกระทำแต่ความดีไม่ทำผิดศีลธรรม
มีความยับยั้งชั่งใจด้วยการหยุดคิดก่อนทำด้วยบุญที่ผู้ร่วมบุญได้ไปทำมาด้วยเถิด ขอให้คณะบุญที่ร่วมเดินทาง
กันไปมีแต่ความสุขความเจริญค่ะ

เดินทางมาถึงวัดได้มีเจ้าหน้าที่วัดออกมาให้การต้อนรับและมีชาวบ้านมายืนรอคอยต้อนรับด้วยใบหน้าที่ยิ้มแย้มและ
ดีใจและคอยอำนวยความสะดวกเป็นที่เรียบร้อยค่ะ ที่ภายในศาลาสำนักปฏิบติธรรมที่เพิ่งสร้างเสร็จไปไม่นานมานี้เองค่ะ
ซึ่งคณะบุญของเราได้มาทอดผ้าป่าสามัคคีร่วมเป็นเจ้าภาพสร้างหลังคาโดมที่เป็นหลังคาเมนทัลชีทต้นเสาทำด้วย
โครงเหล็กค่ะ ซึ่งได้ยอดเงินจากการโอนผ่านเว็ปไซด์และรวมกับที่ได้มีการต่อยอดบุญกันอีกที่วัด
รวมเป็นเงินทั้งสิ้น 612,005.00 บาท ซึ่งเป็นยอดเงินที่มากและเพียงพอกับค่าใช้จ่ายในการสร้างโดมแห่งนี้ด้วยค่ะ
เพราะหลวงพ่อแจ้งว่า การสร้างโดมนี้จำเป็นต้องใช้เงินในการก่อสร้างประมาณ 5 แสนบาทและต้องใช้เวลาอีกนาน
เพราะไม่มีปัจจัยต้องค่อยเป็นค่อยไปค่ะแต่มาวันนี้บุญได้สำเร็จแล้วเพราะคณะบุญของคณะเสบียงสวรรค์ของเรานี้
ซึ่งมียอดเงินที่เกินมากกว่าประมาณการที่หลวงพ่อได้แจ้งมาค่ะ  ผลดีก็คือทางวัดจะได้มีปัจจัยเงินไว้ทำในส่วนที่ขาด
ของวัดได้อีกค่ะทำให้ดิฉันดีใจสุขใจมากและคิดว่าทุกท่านก็ดีใจปิติใจที่ร่วมบุญกันในครั้งนี้ด้วยค่ะ

ทุกท่านที่ได้ร่วมบุญกันมานี้ได้เป็นผู้มีส่วนทำให้การสร้างโดมได้สำเร็จเป็นบุญที่ทำแล้วสามารถ
ดำเนินการให้สำเร็จได้ค่ะเพื่อประโยชน์ให้กับพระสงฆ์ และผู้ปฏิบัติธรรมซึ่งโดมหลังนี้จะได้ใช้ประโยชน์ได้
หลากหลายประการค่ะ ด้วยโดมหลังนี้ใช้คุ้มแดดคุ้มฝนให้กับพระสงฆ์และผู้ปฏิบัติธรรมซึ่งประโยชน์ใช้สอย
มีมากมายหลายอย่างค่ะ เพื่อผู้ถือศีลปฏิบัติใช้ในการเดินจงกลมได้ใส่บาตรพระสงฆ์ และได้ร่วมกิจกรรมอื่น ๆ
ที่ทางวัดได้จัดขึ้นค่ะ

เมื่อโดมหลังคาสร้างเรียบร้อยแล้วและนำไปใช้ให้ก่อเกิดประโยชน์ดังกล่าวแล้ว ทุกท่านผู้บริจาคจะได้รับอานิสงส์
ผลบุญสูงมากค่ะโดยที่วัดนี้มีผู้มาถือศีลและปฏิบัติธรรมทุกวันบุญสำคัญและทุกครั้งที่มีการถือศีลปฏิบัติธรรมทุกท่าน
ก็จะได้รับผลบุญทั้งในชาตินี้ชาติหน้า และชาติต่อ ๆ กันไปค่ะ นอกจากนี้เจ้ากรรมนายเวรญาติพี่น้องที่ล่วงลับไปแล้ว
เมื่อได้รับการอุทิศบุญจากท่านแล้วก็จะได้รับความสุขได้อิ่มบุญและเกิดการอโหสิกรรมไปในที่สุดค่ะ

ดิฉันประทับใจในคณะบุญของเราทุกครั้งไม่ว่าจะไปวัดใดทางวัดก็เลื่อมใสศรัทธาในคณะบุญของเราที่มี
ความเป็นระเบียบเรียบร้อยอยู่ในอาการสงบ ดิฉันก็ขอชื่นชมทุกท่านมากค่ะมิใช่ว่าทุกท่านมีความสงบเรียบร้อย
จะเป็นประโยชน์กับตัวดิฉันแต่เกิดประโยชน์แก่ตัวทุกท่าน เพราะท่านจะได้มีจิตที่สงบเป็นสมาธิและมีจิตที่เข็มแข็ง
ด้วยสิ่งนี้ท่านได้รับอานิสงส์จากการฟังเทศน์เต็มร้อยและในการทำพิธีถวายทอดผ้าป่าสามัคคี
ท่านก็จะได้รับอานิสงส์บุญอย่างเต็มกำลังค่ะดิฉันก็ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยค่ะ
ทุกท่านคงได้เห็นว่าเจ้าอาวาส และชาวบ้าน ได้เข้าแถวส่งคณะบุญของเราด้วยการให้เกียรติเป็นอย่างมากค่ะ
ซึ่งดิฉันมีความประทับใจด้วยเช่นกันค่ะ

วัดที่2
         ที่วัดแห่งนี้มีโครงการสร้างกำแพงช่องอัฐิรอบโบสถ์เพื่อเก็บกระดูกญาติพี่น้องของผู้เสียชีวิตไปแล้ว
เมื่อดิฉันได้รับทราบจากเจ้าอาวาสจึงได้ขอทอดผ้าป่าสามัคคีเพื่อร่วมสร้างและเรี่ยไรบอกบุญกับทุกท่าน
ที่เดินทางไปด้วยกันได้ปัจจัยเงิน 94,450.75 บาท ค่ะ ดิฉันขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยค่ะ
ดิฉันได้ถวายผ้าห่มพระพุทธรูปศักดิ์สิทธ์ 2 องค์ แด่พระสงฆ์โดยมีหลวงพ่อรอดประดิษฐานในวิหาร
และและพระพุทธรูปองค์ใหญ่ปรางยืนที่กลางแจ้งและขออนุญาตหลวงพ่อนำห่มผ้าพระหลวงพ่อรอด 1 ผืน
โดยเป็นตัวแทนทุกท่านนำผ้าไปห่มหลวงพ่อรอด โดยอธิษฐานจิตขอพรให้กับทุกท่านผู้ร่วมบุญกันมาค่ะ
ส่วนพระพุทธรูปองค์ใหญ่ปรางยืนนั้นมีความสูงมากในวันรุ่งขึ้นทางวัดจะต้องใช้รถยกนำผ้าห่มองค์พระท่านค่ะ
ซึ่งผ้าห่มผืนนี้ดิฉันจัดหาผ้าที่มีความสวยงามตัดเย็บอย่างปราณีตมีความริบระยับในตัวผ้า
หากได้ขึ้นห่มองค์ท่านแล้วก็จะสวยงามมากค่ะ

การห่มผ้าพระพุทธรูปศักดิ์สิทธิ์หลวงพ่อรอดและพระพุทธรูปปรางยืนองค์ใหญ่ที่อยู่นอกวิหาร รวม 2 องค์
นี้เพื่อเป็นสิริมงคลและขอพรเพราะอานิสงส์จากการห่มผ้าพระนั้นเปรียบเสมือนได้ห่มผ้าพระพุทธเจ้าและมีอานิสงส์บุญมากค่ะ
ต่อจากนั้นไปเลี้ยงอาหารปลา ซึ่งได้ตั้งจิตอธิฐานกันเรียบร้อยที่ในศาลาวัดก่อนที่จะเดินทางมาที่
แพริมน้ำค่ะ ดิฉันประทับใจมากที่ได้เห็นทุกท่านมีความสุขได้ผ่อนคลายกับการทำบุญเลี้ยงขนมปังปลา
ซึ่งขนมปังปลานั้นดิฉันได้จัดหามาเพื่ออำนวยความสะดวกให้กับทุกท่านโดยไปหาซื้อมาจัดจำหน่ายรายได้จาก
ที่หักทุนจากการซื้อแล้วเป็นเงิน 13,500.00 บาท โดยนำถวายให้กับทางวัดเป็นที่เรียบร้อยแล้วค่ะ

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะค่ะได้บุญ 2 ประการคือ เลี้ยงอาหารปลา และถวายเงินให้กับวัดเพื่อใช้ในส่วนที่ขาดค่ะ
ด้วยบุญที่ทำสำเร็จนี้แล้วสำหรับทุกท่านที่ไม่ได้ร่วมบุญกันมาเมื่อท่านได้เห็นภาพบุญกุศลนี้แล้ว
ท่านก็สามารถร่วมอนุโมทนาบุญด้วยกันได้ค่ะ

ดิฉันขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ได้ร่วมบุญกันมาโดยมี ท่านที่ได้โอนเงินมา ท่านที่ร่วมบุญต่อยอดกัน
ที่วัดท่านที่ได้ร่วมเดินทางไปทำบุญด้วยกันและท่านที่ร่วมอนุโมทนาบุญในบุญกุศลที่สำเร็จนี้แล้ว
ดิฉันประทับใจมากที่ทุกท่านได้มีจิตศรัทธาในการสร้างบุญกุศลร่วมกันทุกท่านเป็นผู้ทำบุญ
ทุกท่านก็เป็นผู้ได้รับอานิสงส์บุญนั้นค่ะด้วยคุณพระรัตนตรัย สิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลาย และด้วยบุญกุศล
ของทุกท่านจงดลบันดาลให้ทุกท่านมีแต่ความสุขความเจริญทั้งทางโลกและทางธรรมและมีแต่สิ่งดีดีเข้ามาในชีวิต
ด้วยอานิสงส์บุญที่ทุกท่านได้ร่วมสร้างสมมาค่ะ

อาจารย์เจนญาณทิพย์

ภาพความคืบหน้าล่าสุด ณ วันที่ 19 กย 2562

ภาพความคืบหน้าการก่อสร้างวัตถุทาน อันเป็นเงินทอดผ้าป่าของคณะเสบียงสวรรค์ค่ะ พระท่านลงมือทำเอง กำลังจะตั้งจั่วค่ะ
อนุโมทนาบุญร่วมกันนะคะ
วัดได้ตั้งเสาแล้ว16 ต้นที่ จากที่คณะเสบียงสวรรค์ได้ไปทอดผ้าป่าสร้างศาลาการเปรียญ ในทริปที่ผ่านมา ดิฉันขออนุโมทนาบุญกับผู้ร่วมบุญทุก ๆ นะคะ

โพสต์นี้ยังมีเนื้อหาเพิ่มเติม

คุณจำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ ก่อนจึงจะสามารถดูและดาวน์โหลดไฟล์แนบได้ หากยังไม่มีบัญชีหรือยังไม่ได้เป็นสมาชิก กรุณาลงทะเบียน

x

77

512

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
26496
โพสต์เมื่อ 2019-5-27 14:22:13 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
             สวัสดีค่ะจี๊ดจ๊าดมาแล้วค่ะ ก่อนอื่นต้องขออนุโมทนาบุญกับบุญที่อาจารย์เจน ญาณทิพย์
เป็นผู้นำบุญและขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านผู้มีส่วนร่วมในบุญกุศลทุกท่านทั้งสิ้นทั้งมวลที่ได้บริจาคปัจจัยเงิน
ร่วมบุญมากับคณะบุญเสบียงสวรรค์อาจารย์เจน ญาณทิพย์ ครั้งที่ 69 ตอน ร่มเงาบุญ
ในวันอาทิตย์ที่ 26 พฤษภาคม 2562 ดีใจค่ะบุญได้สำเร็จแล้วจี๊ดก็จะมาเล่าเรื่องที่ได้ไปทำบุญกันมา 2 วัด
คณะบุญฯได้ทำบุญอะไรกันบ้างและเป็นอย่างไรบ้างค่ะ
คณะบุญมานัดพบกันเหมือนเช่นทุกเดือนที่อาจารย์ได้จัดขึ้นเป็นประจำจี๊ดประทับใจค่ะทุกท่านได้มาพร้อมกันที่จุดนัดพบ
ซึ่งก็มีบางท่านมาช้าจะด้วยเหตุผลหลากหลายประการแต่ก็มาถึงจุดนัดพบกันจนได้แต่อย่างไรก็ตาม
อาจารย์ก็จะพยายามรอคอยจนพิจารณาแล้วเห็นว่าการเดินทางช้ากว่านั้นอาจจะไม่ทันตามกำหนดการ
ที่แจ้งกับเจ้าอาวาสแล้วก็ต้องไปค่ะ

วัดที่1
การเดินทางถึงจะเป็นจังหวัดที่ไม่ไกลจากกรุงเทพฯ นักแต่เส้นทางในการเดินทางกว่าจะถึงวัดจากถนนใหญ่ไปจนถึงถนนแคบ ๆ
ที่เป็นทุ่งโล่งบ้างเป็นต้นอ้อย ต้นมันสำปะหลัง ฯลฯที่โดยรอบมีแต่ภูเขาที่สลับซับซ้อนกันดูแล้วเพลินตามาก
แต่มองไปเถอะค่ะไม่มีบ้านคนสักหลังมีแต่ทุ่งหญ้าเขียวๆ มีฝูงแพะแถะริมหญ้าอยู่ประปรายค่ะ
ถ้าท่านใดไม่หลับไปนะค่ะก็จะเพลิดเพลินไปตลอดเส้นทางแหละค่ะ

รถบัสก็ขับตามๆ กันไปในเส้นทางนั้น แล้วรถบัสคันที่ 1 ก็หายไปเส้นทางแยกก็มีหลายทางบัส 2 ก็ขับช้าตามไม่ทันคันแรก
ใจสงสัยแล้วล่ะสิจนทีมเฮดบัสแรกต้องวอร์ถามว่าบัสที่ 2 หายไปไหนได้ตามมาหรือเปล่าเพราะคันที่ 1 ถึงวัดแล้ว
ทำให้รถตำรวจนำทางต้องวกกลับมาตามครั้งแรก จี๊ดก็บ่นเหมือนกันบัส 2 ตามบัส 1 ไม่ทันขับอืดอยู่นั่น
บัสอื่นก็ช้าตามไปด้วย มาถึงบางอ้อก็ตอนที่อาจารย์มาเล่าให้ฟังที่หลังว่า ด้วยเวลาฉันเพลของพระสงฆ์
ก็จะล่วงเลยไปมากและอาหารที่อาจารย์นำไปยังไม่ได้จัดใส่จานเกรงจะไม่ทันเวลา ซึ่งอาหารนั้นเป็นของทุกท่าน
ที่ได้ร่วมบุญโอนเงินกันเข้ามาที่เป็นกองทุนและตามกำลังศรัทธานั้นแหละค่ะทำให้เทวดาท่านช่วยดลใจให้
บัส 1 เร่งขับรถบัสไปไม่รอบัสคันที่ 2 ค่ะ แหม ๆไม่รอกันเลยค่ะ ตอนแรกจี๊ดก็บ่นเลยค่ะเกือบจะหลงทาง
เพราะมีเส้นทางเลี้ยวซ้ายตั้งหลายแห่งก่อนถึงวัดจี๊ดใจเสียนะค่ะเหมือนกับว่าจะหลงทาง จึงวิ่งไปถามคนขับหลงทางหรือเปล่า
คนขับก็ชักสีหน้านิดนึงแล้วพูดว่า ไม่หลงพูดด้วนๆ สะอย่างนั้น สีหน้าไม่พอใจมาก ๆ  เฮ้อเราทำบุญใหญ่ทำใจนิดนึงค่ะ
เมื่อมาถึงวัดก็สุดแสนจะประทับใจนะค่ะที่ได้เห็นชาวบ้านมายืนต้อนรับพวกเขาดีใจกันค่ะเพราะไม่เคยพบเคย
เห็นคนมาทำบุญอะไรจะมากมายอย่างนี้จี๊ดว่านะคงจะเป็นที่ตรึงตาตรึงใจของชาวบ้านนะค่ะ คนที่ต้อนรับก็เชื้อเชิญ
ให้เข้าห้องน้ำเพราะเห็นว่าเดินทางมาไกลบางคนก็ชี้ทางให้เข้าศาลา คือก็แล้วแต่ใครจะเดินทางไปทางใดนะค่ะ
ในตอนนั้นผู้คนเยอะแต่ก็ไม่เป็นอุปสรรคเพราะทุกคนเดินกันไปกันอย่างเงียบสงบ จี๊ดได้เห็นหลวงพ่อท่านก็นั่ง
เก้าอี้พลาสติกอยู่ตัวหนึ่งถือไมด์ได้กล่าวให้การต้อนรับด้วยความยินดีและดีใจค่ะ เพราะตัวท่านเองก็คงไม่เคยเห็น
ผู้คนจำนวนมากรวมตัวกันมาทำบุญค่ะ

ถวายภัตตาหารเพล แด่พระสงฆ์
เมื่อเดินเข้าไปภายในศาลาที่ภายในกว้างใหญ่มากค่ะ มีเก้าอี้ตั้งไว้สำหรับท่านที่นั่งพื้นไม่ได้ เปิดแอร์เย็นฉ่ำ
เพราะว่าผู้ที่สร้างถวายเขาจัดการไว้แล้วอย่างดีเห็นแล้ว จี๊ดก็อนุโมทนาบุญไปกับผู้สร้างด้วยความปิติใจ
แทนเขาอาจารย์บอกว่าคนสร้างเขาฉลาดเพราะเป็นการสร้างสติปัญญาค่ะ การร่วมสร้างศาลาปฏิบัติธรรม
เป็นการสร้างบุญทางด้านปัญญาเพราะว่าทำให้คนได้มีดวงตาเห็นธรรมและเกิดปัญญาทางธรรม
ทำให้คนได้ศึกษาพระธรรมทำให้คนได้ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบ ให้ที่พักอาศัยแก่คนทำบุญ ฯลฯ เป็นบุญที่ไม่จำกัดกาล
ไม่มีที่สุดติดตามเราไปทุกภพทุกชาติค่ะ
ตามที่เล่าความไว้ตั้งแต่ต้นรถบัสคันที่1 ไปถึงวัดได้ทันเวลาจัดอาหารเพลถวายพระตามที่เทวดาต้องการ
ให้ทุกท่านได้บุญกุศลนี้ค่ะ ดีนะค่ะทำบุญคณะเสบียงสวรรค์เทวดามาช่วยให้ทุกท่านได้บุญถวายภัตตาหารเพลค่ะ
และทุกท่านผู้บริจาคก็ได้มีส่วนในบุญนี้ด้วยค่ะพวกเราประเดิมด้วยบุญที่ไม่มีอดไม่มีอยาก ด้วยอานิสงส์บุญนี้ค่ะ
ซึ่งเป็นเงินของทุกท่านที่ได้โอนปัจจัยกันมา ดังนั้นด้วยบุญที่ทำนี้เป็นบุญของทุกท่านนะค่ะ

ฟังเทศน์ฟังธรรม
อาจารย์ได้นิมนต์หลวงพ่อท่านเทศนาธรรมที่เกี่ยวกับเรื่องการสร้างวิหารทาน เพราะบางท่านนั้นทำบุญด้วย
เพื่อนชวนมาหรือทำบุญแล้วก็ไม่รู้ว่าทำบุญนั้นแล้วมีอานิสงส์บุญใด ในครั้งนี้ไม่มีกิจกรรมอื่นที่ต้องไปดำเนินการ
ลงแรงกันแต่ก็มีกิจกรรมการฟังธรรมจากพระสงฆ์ ซึ่งอาจารย์ได้พูดให้จี๊ดฟังเสมอว่าการฟังธรรมย่อมมีอานิสงส์บุญ
แห่งการฟังเทศน์ด้วยไม่ใช่ฟังกันไปเฉย ๆ นะค่ะฟังแล้วผู้ฟังก็ได้บุญแห่งการฟังเทศน์ด้วยค่ะ
และอาจารย์ยังสอนว่าการฟังธรรมก็สามารถสร้างสมสติปัญญา ศึกษาธรรมมะให้รู้แจ้ง จิตใจดีและมีดวงตาเห็นธรรม
จี๊ดขอยกคติธรรม ดังนี้ค่ะ
ดูก่อนภิกษุทั้งหลายอานิสงส์ในการฟังธรรม ๕ ประการนี้แล
1.    ผู้ฟังย่อมได้ฟังสิ่งที่ยังไม่เคยฟัง
2.    เข้าใจชัดสิ่งที่ได้ฟังแล้ว
3.    บรรเทาความสงสัยเสียได้
4.    ทำความเห็นให้ตรง
5.    จิตของผู้ฟังย่อมผ่องใส
ท่านเจ้าอาวาสได้แสดงความชื่นชมทุกท่านที่นั่งฟังพระเทศนาธรรมด้วยอาการที่สงบนิ่งและ
ให้ความสำคัญกับการฟังเทศน์ฟังธรรมจี๊ดยังอดที่จะปลื้มใจแทนทุกท่านที่นั่งอยู่ในศาลานั้นเชียวค่ะ
เป็นเรื่องที่น่าประทับใจจริง ๆ ค่ะ

ทอดผ้าป่าสามัคคีร่วมเป็นเจ้าภาพสร้างหลังคา โดมทำด้วยหลังคาเมนทัลชีทต้นเสาทำด้วยโครงเหล็ก
อาจารย์เจนได้นำทุกท่านทอดผ้าป่าสามัคคีร่วมเป็นเจ้าภาพสร้างหลังคาโดมหลังคาทำด้วยเมนทัลชีท
ต้นเสาทำด้วยโครงเหล็กค่ะ ปัจจัยเงินที่ได้เป็นเงิน 6 แสนกว่าบาท(โอนเงิน+ต่อยอดเงินบุญที่วัด)
ตอนแรกได้ 5 แสนกว่าบาท หลังจากนั้นก็ได้มีการต่อยอดเงินกันอีกที่วัดจนได้ยอดเงินดังกล่าวนั้นค่ะ
อาจารย์เจนเคยพูดถึงอานิสงส์บุญของการต่อยอดนั้น ท่านจะไม่เป็นคนที่ขาดตกพร่องเพราะจะมีสิ่งดีดีเข้ามาเติมเต็ม
ให้กับเราได้เสมอค่ะและด้วยผลบุญที่ทำแล้วนี้สำเร็จอย่างแน่นอนแล้วค่ะ และยอดเงินก็เกินกว่าราคา
ที่ประมาณไว้ค่ะทั้งนี้เมื่อโดมหลังนี้สร้างเรียบร้อยแล้วอาจารย์ได้ขอให้ทางวัดสลักชื่อคณะบุญเสบียงสวรรค์
อาจารย์เจนญาณทิพย์ เพื่อเป็นที่ระลึก เพื่อเป็นประวัติเพื่อจะได้จารึกจดจำไว้ทั้งในโลกมนุษย์ สวรรค์ และนรก
เพื่อให้ได้รู้ว่างานบุญของคณะบุญของเรานั้นได้เป็นที่รู้จักแก่ผู้คนที่ได้มาพบมาเห็นและอนุโมทนาบุญ
กับคณะบุญเสบียงสวรรค์ครั้งที่ 69 วันที่ 26 พฤษภาคม 2562

สังฆทานถวายแล้วไปไหน
ไปอยู่บนวิมาน  ตอนที่ถวายสังฆทานอาจารย์เจนได้เห็นว่าข้าวของทั้งหลายได้ลอยขึ้นไปอยู่บนวิมานของแต่ละคน
และทุกคนมีบ้านเรือนอยู่ติดกันหมดและสวยงามมากค่ะ ซึ่งเป็นหมู่บ้านของเทวดาของคณะบุญเสบียงสวรรค์
เป็นของทุก ๆ คนทุกคนได้อยู่ในหมู่บ้านเดียวกันหมดเลยนะค่ะ

ญาติพี่น้องที่ล่วงลับไปแล้วต่างก็ดีใจ ในขณะที่รอพระท่านฉันเพลอยู่นั้นอาจารย์ได้เห็นญาติพี่น้องของทุกคน
ที่ล่วงลับไปแล้วต่างก็มารอรับกุศลผลบุญอย่างตื่นเต้นดีใจพวกเหล่าวิญญาณทุกตนก็ดีใจว่าจะได้รับบุญกุศล
ซึ่งมีทุกทั้งคนไทย จีน ฝรั่ง แขกมีทุกสัญชาติค่ะ และอาจารย์ได้เห็นวิญญาคุณป้าท่านหนึ่งยืนอยู่
จึงได้สอบถามวิญญาณคุณป้าท่านนี้ไปว่า ส่วนมากเขารอรับบุญกันที่ตรงไหนคุณป้าก็ตอบกลับมาว่า
วิญญาณเขารออยู่ตรงไหนก็ได้เพราะเห็นหมดว่าลูกหลานทำบุญกันที่ไหนแล้วพวกเขาก็จะรอ
หรือไม่ก็มีกระจกกลม ๆ ส่องดูและอาจารย์เจนก็ได้เห็นท่านยมฑูตท่านก็ยิ้มแย้มดีใจ
ที่คณะบุญของเราทำบุญกันค่ะ ส่วนเหล่าเทวดาก็ดีใจมาอนุโมทนาบุญกับคณะบุญของเราค่ะ
เพราะเทวดาที่บริเวณนี้ชอบการปฏิบัติธรรมคณะบุญของเราได้มาทำบุญให้กับวัดที่มีเรือนปฏิบัติธรรมค่ะ
จี๊ดได้รับฟังแล้วก็ดีใจนะค่ะที่ญาติพี่น้องของเราจะได้รับบุญจากลูกหลานอย่างเราค่ะ และที่สำคัญ
เจ้ากรรมนายเวรของเราก็มีกันทุกคนเพราะเกิดมาหลายภพชาติดังนั้นอย่าลืมกรวดน้ำไปให้ทุกครั้งล่ะ
อันนี้ให้ถือเสียว่าเขาเป็นคนสำคัญของเราประหนึ่งเป็นเหมือนญาติสนิทที่จะลืมไม่ได้ค่ะ

อาจารย์เจนได้พูดถึงอานิสงส์บุญสร้างโดมไปแล้วในครั้งก่อนแต่ขอบอกว่าเป็นบุญที่ยิ่งใหญ่จริง ๆ
ทุกคนที่ไปร่วมบุญกันในวันนั้นต่างก็ปิติใจกันมากค่ะ อิ่มใจสุขใจในบุญที่ทำจริง ๆค่ะ
หลังจากนั้นอาจารย์ได้เห็นน้องคนหนึ่งปกติพบเห็นกันบ่อยแต่ในครั้งนี้ได้เห็นว่าน้องคนนี้ใบหน้ามี
ออร่ามากจึงหันไปดูอีกครั้งก็ได้เห็นใบหน้าที่สวยงามมากจึงรู้ว่าน้องคนนี้ได้เป็นเทวดานางฟ้าไปเสียแล้ว
ไม่ใช่ตายไปแล้วนะค่ะ ถ้าตายไปเกิดใหม่ค่ะแต่คนที่มีตาทิพย์เขาเห็นล่วงหน้าค่ะ เพราะทำบุญด้วยความตั้งใจ
และมุ่งมั่นแน่วแน่ในบุญที่ทำค่ะ
ถ้าจะถามเรื่องความประทับใจจี๊ดประทับใจไปเสียทุกอย่างนั่นแหละค่ะ ทุกท่านที่มาร่วมงานกันก็มี
ความรักสามัคคีเอื้อเฟื้อต่อกันทุกคนคอยดูว่าจะทำบุญเพิ่มเติมอีกมั้ย ทุกคนตั้งใจมากในเรื่องบุญน่าประทับใจมากค่ะ

โรงทาน ตามเคยค่ะอาจารย์เจนได้จัดข้าวกล่อง และน้ำลำไยแสนอร่อยให้เย็นชื่นใจมาแจกเป็นอาหารกลางวัน
ซึ่งทุกครั้งแม้ว่าทางวัดบอกว่าไม่ต้องนำอาหารมาทางวัดจัดการให้แต่อาจารย์จะไม่ประมาทอย่างเด็ดขาด
เพราะต้องการให้ทุกท่านได้รับประทานอาหารได้อิ่มและไม่อดค่ะอะไรก็ไม่แน่นอนจะไปหวังน้ำบ่อหน้า
ก็คงไม่ได้ค่ะเพราะบางครั้งทางวัดจัดอาหารมาให้แต่ชาวบ้านได้รับประทานไปก่อนเราแล้วก็มีนะค่ะ
และบางท่านก็รับประทานอาหารยากด้วยจะพากันอดกันสิค่ะ นอกจากนี้ได้มีอาหารของชาวบ้านนำมา
เลี้ยงตอนรับคณะฯ ค่ะโดยทางวัดจัดตั้งโต๊ะทรงกลมตั้งไว้ใต้ต้นไม้ให้ความสงบและร่มรื่นดีเหมือนกันนะค่ะ
ทุกคนก็นั่งกันตามสะดวกค่ะลักษณะโต๊ะก็คือโต๊ะจีนที่ไม่ได้คลุมผ้าขาวแบบโต๊ะจีนเท่านั้นเองแหละค่ะ
โดยมีอาหารของชาวบ้านที่ได้จัดมาให้รับประทานกันซึ่งก็เป็นเรื่องที่จี๊ดคิดว่าทุกท่านก็ประทับใจนะค่ะ

วัดที่2
ทอดผ้าป่าสามัคคีเพื่อร่วมสร้างกำแพงช่องอัฐิซึ่งได้เรี่ยไรบอกบุญกับทุกท่านที่วัดในวันนั้นเลยค่ะ
โดยไม่ได้แจ้งทำบุญไว้ในเว็บไซด์ค่ะ เนื่องจากทางเจ้าอาวาสได้บอกบุญนี้ให้อาจารย์เจนทราบ
ดังนั้นอาจารย์เจนก็ได้ประกาศแจ้งคณะบุญที่เดินทางไปทำบุญกันในวันนั้นร่วมบุญกันรวมเป็น เงิน 9 หมื่นกว่าบาท
ร่วม 100,000.00 บาทเชียวนะค่ะ จี๊ดตื่นเต้นมากนะค่ะเพราะวัดแรกก็ปาเข้าไป 6 แสนกว่าบาท
ที่วัดสองนี้อีกจี๊ดอนุโมทนาสาธุกับทุกท่านด้วยนะค่ะ

ถวายผ้าห่มพระพุทธรูปศักดิ์สิทธ์ 2 องค์ เพื่อมอบให้กับทางวัดนำไปห่มพระพุทธรูปองค์ใหญ่ปรางยืน
และอีกองค์หนึ่งอาจารย์เจนขออนุญาตจากหลวงพ่อเพื่อเป็นตัวแทนคณะบุญนำไปห่มถวายหลวงพ่อรอด
ที่ประดิษฐานในวิหารค่ะ
เลี้ยงอาหารปลา ที่วัดมีแพริมน้ำภายในน้ำมีหมู่ปลาทั้งหลายมากมายก่ายกองที่หิวกระหายรอคอยอาหารจากผู้คน
แต่ในวันนั้นคงอิ่มกันท้องแตกค่ะเพราะได้รับทราบจากผู้ให้อาหารปลารอบแรกว่าโอ้โหกินกันน่าดู
พอรอบต่อไปปลาอิ่มกันแล้วอาจารย์จึงได้นำอาหารปลาที่เป็นขนมปังสั่งมาอย่างดีถวายหลวงพ่อเก็บไว้
ให้กับปลาวันที่อดอยากค่ะวันนี้ปลาอิ่มท้องจะแตกค่ะ
เดินตลาดสด  ให้อาหารปลากันแล้วไปเดินตลาดสดกันสนุกดีค่ะเดินกินกันสะสนุกปากจี๊ดซื้อผักหญ้ากลับมาด้วยค่ะ
ผักราคาถูกจังค่ะ
เดินทางกลับโดยสวัสดิภาพค่ะ จี๊ดขออนุโมทนาบุญกับอาจารย์ทั้งสอง และทีมงานจิตอาสาและผู้ร่วมบุญทุกท่าน
ที่ได้ช่วยกันร่วมใจกันพร้อมใจกันสร้างบุญบารมีที่ไม่มีใครจะแย่งจากเราไปได้เพราะเราเป็นผู้กระทำเราก็เป็นผู้อิ่มบุญนั้นแล้วค่ะ
พบกันใหม่ในทริปบุญหน้านะค่ะกับบุญเสบียงสวรรค์ ครั้งที่ 70 ค่ะ

จี๊ดจ๊าด

514

2611

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20063
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2019-5-27 14:24:52 | แสดงโพสต์ทั้งหมด

คุณจำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ ก่อนจึงจะสามารถดูและดาวน์โหลดไฟล์แนบได้ หากยังไม่มีบัญชีหรือยังไม่ได้เป็นสมาชิก กรุณาลงทะเบียน

x

514

2611

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20063
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2019-5-27 14:26:22 | แสดงโพสต์ทั้งหมด

x

514

2611

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20063
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2019-5-27 14:27:36 | แสดงโพสต์ทั้งหมด

x

514

2611

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20063
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2019-5-27 14:28:25 | แสดงโพสต์ทั้งหมด

x

อัพเกรด  13.33%

0

157

1100

เครดิต

Master

Rank: 4

เครดิต
1100
โพสต์เมื่อ 2019-5-29 13:28:25 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทามิ

อัพเกรด  34.67%

0

7

102

เครดิต

Junior

Rank: 2

เครดิต
102
โพสต์เมื่อ 2019-5-31 12:17:56 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
าธุ สาธุ สาธุ อนุโมทนามิ

ขออนุโมทนากับทุกๆท่าน ในทุกๆบุญกุศล ที่เกิดขึ้น

ภัตตาหารและเครื่องสังฆทานทั้งหลาย มากมายก่ายกอง  รวมทั้ง

กองทัพผู้ศรัทธา เป็นภาพที่น่าตื่นตาตื่นใจ

หลายๆ งานบุญ เช่นทาสี หรือ การระดมปัจจัยเพื่อสร้างโดมนี้ สำเร็จลงโดยพลัน ผมคิดเอาเองว่า นี่แหล่ะอานิสงค์ได้ผลบุญทันใจ ทันตาเห็น

เมื่อกองทัพผู้ศรัทธา เคลื่อนพล ลงตูม! เดียว ที่นั่นสำเร็จ...ขออนุโมทนาครับ

อัพเกรด  34.67%

0

7

102

เครดิต

Junior

Rank: 2

เครดิต
102
โพสต์เมื่อ 2019-5-31 12:35:26 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
ขอสอบถาม อ.เจน ครับ

ผมร่วมบริจาคเงินกับ อ.เจน ไปแล้ว แต่ยังไม่ถึงกำหนดวันที่ถวายปัจจัย และเครื่องสังฆทาน ทั้งบริวาร แต่ผมกรวดน้ำไปก่อนแล้ว ผู้รับจะได้รับมั้ยครับ เพราะของยังไม่มี เงินยังไม่เข้าวัด คือ กรวดน้ำก่อนวันเริ่มงาน

ขอบคุณครับ

อัพเกรด  39.13%

0

95

2261

เครดิต

Master

Rank: 4

เครดิต
2261
โพสต์เมื่อ 2019-5-31 16:48:07 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
สาธุ สาธุ อนุโมทนาบุญค่ะ

สมาชิกที่เพิ่งอ่านหัวข้อนี้

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับโพสต์นี้ได้ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|อุปกรณ์เคลื่อนที่|Archiver|อาจารย์เจน.com

GMT+7, 2024-3-29 17:22 , Processed in 0.186161 second(s), 22 queries .

Copy right © 2013 อาจารย์เจน.com.

Web Design By modifydiscuz.com

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้