มะเร็งร้าย และ บุญที่ทำมาดี - ห้อง จี๊ดจ๊าดเล่าเรื่อง อาจารย์เจน.com

อาจารย์เจน.com

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
ดู: 3326|ตอบ: 0

มะเร็งร้าย และ บุญที่ทำมาดี

[คัดลอกลิงก์]

77

512

2หมื่น

เครดิต

ผู้ดูแลพิเศษ

Rank: 8Rank: 8

เครดิต
26496
โพสต์เมื่อ 2019-2-25 11:11:18 | แสดงโพสต์ทั้งหมด |โหมดอ่าน
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย จี๊ดจ๊าด เมื่อ 2019-2-25 11:29

สวัสดีค่ะจี๊ดจ๊าดมีเรื่องของคนที่ไม่ทำบุญมาเล่าสู่กันฟัง เพื่อเป็นวิทยาทานค่ะ

1. เรื่องมะเร็งร้าย
เรื่องมีอยู่ว่าชายคนหนึ่งชอบมาทำบุญกับทริปทัวร์บุญเสบียงสวรรค์อาจารย์เจน ญาณทิพย์เป็นประจำ
ด้วยความเชื่อและศรัทธาในบุญกุศลเป็นอย่างมาก แต่คุณพ่อของชายคนนี้ไม่เชื่อถือแถมยังตำหนิติเตียน
และว่ากล่าวอาจารย์เจนต่าง ๆ นานา อาจารย์รู้ได้ในญาณวิถีลูกชายไม่ได้บอกเล่าให้ฟังนะค่ะ และ
คุณลุงก็ไม่ได้เห็นด้วยกับการทำบุญของลูกชายแม้แต่น้อยค่ะจี๊ดขอเรียกว่า คุณลุง นะค่ะ ก่อนหน้านี้
นานนับปีคุณลุงท่านนี้เกิดมีเม็ดไฝเป็นตุ่มดำเม็ดโตผุดขึ้นมาที่บริเวณเหนือหน้าผากเห็นเด่นชัด
ซึ่งนับวันเม็ดไฝนี้ก็เติบโตขึ้นเรื่อย ๆไปพบแพทย์ก็ได้ทำการตัดเม็ดไฝนี้ทิ้งไปแล้วได้นำชิ้นเนื้อไป
ทำการตรวจ ผลปรากฏว่าเป็นมะเร็งระยะแรกที่สามารถรักษาได้หายขาด แต่ดวงชะตาของคุณลุงคนนี้
ทำให้เหมือนมีสิ่งใดมาปิดบังเอาไว้ทำให้ในครั้งนั้น ครั้งที่คุณหมอแจ้งผลการตรวจทั้งๆที่ในใบรายการ
ระบุไว้ชัดเจนว่า เป็นเนื้อร้าย (มะเร็ง)แต่ในครั้งนั้นทำให้คุณหมออ่านผลผิดพลาดว่า ไม่ได้เป็นเนื้อร้าย
นับจากวันนั้นมาคุณลุงก็ไม่ได้สนใจอะไรกับเรื่องนี้วันเวลาล่วงเลยไปนานต่อมาสุขภาพร่างกายเริ่ม
ทรุดโทรมมีอาการเจ็บป่วยแต่ไม่ทราบถึงสาเหตุเพราะคิดว่าอายุมากก็ต้องเจ็บป่วยเป็นธรรมดาและ
ที่สำคัญเจ้าเม็ดไฝสีดำก็ผุดโผล่ขึ้นมาอีกแต่ก็ไม่ได้สนใจอะไรเพราะคิดว่าคงเป็นเหมือนครั้งก่อนเป็น
แค่ก้อนเนื้อเท่านั้นค่ะ นานวันเข้าร่างกายเริ่มทรุดก็ไปพบแพทย์เพื่อตรวจร่างกายว่าเป็นเพราะอะไรจึง
เจ็บป่วยในครั้งนี้ไม่เหมือนครั้งนั้นเพราะว่าคุณหมอได้พบผลการตรวจครั้งก่อนว่าเม็ดไฝเป็นเนื้อร้าย
คุณหมอจึงทำการตรวจเช็คอีกครั้ง แต่สายเกินแก้ไขไม่ทันเสียแล้ว เนื่องจากผลปรากฏออกมาว่าเป็น
เนื้อร้ายระยะที่ 3 ก้าวเข้าระยะที่ 4 คราวนี้ผู้เป็นลูกชายก็ตกใจในเรื่องที่เกิดขึ้นคิดอะไรไม่ออกจริงๆ ค่ะ
จึงได้มาแจ้งคุณรุ้งขอให้อาจารย์เจนช่วยคุณพ่อด้วยอาจารย์เจนจะช่วยเหลือคุณพ่อได้อย่างไรบ้างเขา
จะนำพาคุณพ่อมาหาค่ะ อาจารย์รับทราบเรื่องราวแล้วได้เห็นรูปภาพที่ชายคนนี้ส่งมาให้ก็รู้ได้ในญาณวิถี
ของอาจารย์ว่าคุณลุงคนนี้ไม่เคยเชื่อถือศรัทธาในตัวอาจารย์นอกจากไม่เชื่อก็ยังใช้คำผรุสวาทว่ากล่าว
อาจารย์เจนอยู่ตลอดเวลาด้วย ซึ่งอาจารย์ก็ยังมีจิตคิดเมตตาคุณลุงอยู่จึงได้ชี้แนะไปว่าการตรวจกรรมใน
ครั้งนี้ผู้ที่มาตรวจกรรมคือตัวคุณลุงคนนี้ไม่มีความเชื่อ และไม่มีความศรัทธาในตัวอาจารย์เจนเลย
แม้แต่น้อยที่สำคัญยังว่ากล่าวอาจารย์เจนมาโดยตลอดเพราะอาจารย์รู้ได้ในญาณวิถีจึงได้บอกแก่ผู้ชาย
คนนี้ให้รับรู้ว่าคุณพ่อคุณนั้นว่ากล่าวดูถูกอาจารย์เจนมาโดยตลอดแต่อย่างไรก็ตามก็จะช่วยค่ะนอกจากนี้
คุณลุงคนนี้ก็ไม่เคยทำบุญและเป็นคนที่พูดจาไม่ดีประกอบกับเป็นคนไทยเชื้อสายจีนก็ยากอยู่นะค่ะที่จะ
โน้มน้าวจิตใจที่ท่านมุ่งมั่นของท่านมาตั้งนานยากที่จะล้มเลิกได้ค่ะ

ด้วยความเมตตาอาจารย์เจนก็ได้ช่วยเหลือ  โดยอาจารย์ แจ้งผ่านคุณรุ้งไปว่าในวันที่มาตรวจกรรมขอให้
นำพวงมาลัยดอกไม้มาขอขมากรรมก่อนที่จะทำการเปิดกรรมจึงจะสามารถเปิดทางให้เห็นทางแก้ไขหรือ
ได้เห็นวิบากกรรมที่ทำมาได้ชัดเจนค่ะเพราะคุณลุงยังไม่เชื่อและดูถูกความมีญาณของอาจารย์เจนอยู่แต่
วันนี้แกหมดหนทางจึงอยากจะมาให้ช่วยเป็นหนทางสุดท้ายแล้วค่ะ เมื่อคุณลุงเดินทางมาพร้อมลูกชาย
เมื่อเข้ามาในห้องตรวจกรรมด้วยความที่คุณลุงไม่รู้นี่แหละค่ะอาจารย์เจนเล่าให้ฟังว่าคุณลุงแกยื่นถือ
พวงมาลัยมาส่งให้กับอาจารย์เจนพร้อมกับพูดว่า...เอ้า..เอาไป...แค่นี้ค่ะ แหม จี๊ดอยากจะพูดว่า นี่เขา
เรียกว่าเป็นการขอขมากรรมได้อย่างไรค่ะนี่ที่จริงแล้วต้องนำพวงมาลัยมาถือแล้ว พูดด้วยจิตน้อมว่า
“ด้วยพวงมาลัยนี้เราได้นำมากราบขอขมากรรมต่ออาจารย์เจนที่ได้เคยล่วงเกินไม่ว่าจะเป็นด้วย กาย
วาจาและใจ กระผมกราบขอขมากรรมจากอาจารย์เจนขอให้ท่านอโหสิกรรมให้ด้วย  ซึ่งอาจารย์เจน
ก็จะพูดว่า อโหสิกรรม นั่นก็จะสามารถให้กรรมนั้นขาดจากกันได้โดยพลันค่ะแต่เมื่อเป็นอย่างนี้ก็จะยาก
ในการเปิดกรรมนะค่ะ งั้นมาฟังเรื่องราวต่อค่ะ แต่เมื่ออาจารย์จะทำการเปิดกรรม
ปรากฏว่า คุณลุงคนนี้ไม่มีบุญกุศลอะไรที่จะนำมาเบิกบุญเพื่อเปิดกรรมได้เลยเพราะคุณลุงไม่ทำบุญค่ะ
จึงไม่มีบุญใดมาช่วยเหลือได้ ดังนั้น อาจารย์จึงต้องเบิกบุญของอาจารย์เจนมากระแทกช่วยคุณลุงเพื่อ
ให้เปิดกรรมได้ค่ะเห็นหรือยังค่ะบุญเท่านั้นที่เราเอาไปได้ และบุญเท่านั้นที่จะมาช่วยเหลือเราเมื่อยาม
คับขันค่ะ

กรรมของคุณลุงอาจารย์เจนได้เห็นภาพในชาตินี้คุณลุงค่ะ ซึ่งจี๊ดว่านะถ้าเป็นหมอดูพวกหลอกลวง
ต้องคิดไม่ถึงค่ะว่าคุณลุงคนนี้ชาติกำเนิดยากจนเข็ญใจแต่ปัจจุบันเป็นคนมีฐานะดีร่ำรวย แต่ภาพ
ในอดีตที่อาจารย์เจนได้เห็นนั่นก็คือคุณลุงคนนี้สมัยหนุ่ม ๆ ยากจนมากหาเลี้ยงตนเองและ
ครอบครัวด้วยการจับปลาหาเลี้ยงชีพปลาที่ได้มีหลายขนาดตั้งแต่เล็กจนถึงปลาใหญ่ภาพที่เห็น
เป็นภาพของคุณลุงกำลังวิดน้ำให้แห้งขอดที่พื้นดินมีตาข่ายสีเขียวรองที่พื้นอยู่ที่ภายในตาข่ายมีปลา
เป็นจำนวนมากถ้าได้ปลาตัวใหญ่ก็เอาช้อนกลางมาขอดเกล็ดปลา แต่ถ้าได้ตัวเล็กก็จับมาทั้งเป็น ๆ
แล้วเอาเกลือมาโรยคลุกเคล้าและหมักสดๆ แล้วทำเป็นปลาร้านำไปขายซึ่งขายดิบขายดีทำมาค้า
ขึ้นจนกระทั่งร่ำรวยจึงมาเปิดร้านขายยาค่ะสมัยนั้นฆ่าปลาเป็นตัน ๆ ค่ะ บัดนี้ผลกรรมนั้นได้
ติดตามมาถึงแล้วทำให้เกิดเป็นโรคมะเร็งและการที่ไม่ได้ทำบุญอะไรบุญใดจะมาช่วยเหลือค่ะ
ในตอนนี้ผลกรรมได้ส่งผลแล้วช่วยอะไรไม่ได้แล้วการที่ยังมีชีวิตอยู่ก็ควรต้องปฏิบัติตนในทาง
ธรรมให้ดีที่สุดค่ะ

อาจารย์เจนได้เห็นเหตุการณ์ล่วงหน้าแล้วว่าต่อไปท้องของคุณลุงก็จะโตขึ้นเรื่อย ๆ เหมือนชูชก
ท้องจะโตขึ้นเรื่อย ๆเพราะขณะนี้ก็ได้เห็นแล้วว่าภายในท้องมีน้ำสีน้ำตาลเหมือนน้ำปลาร้าและ
น้ำนี้ก็จะอยู่ในท้องคุณลุงและมากขึ้นโตขึ้นค่ะอาจารย์เจนได้ถามว่าคุณลุงกลัวหรอไม่กับความ
ตายคุณลุงตอบว่า คุณลุงไม่กลัวตายแต่กลับย้อนถามอาจารย์เจนว่า แล้วลุงจะมีโอกาสหายหรือไม่
นี่หรือที่ว่าไม่กลัวนี่คือกลัวนะค่ะ
เมื่ออาจารย์เจนได้ล่วงรู้เห็นชัดเจนอย่างนั้นแล้วคุณลุงก็เกิดความเคารพนักถือและซูฮกอาจารย์เจน
ขึ้นมาทันทีและเชื่อเรื่องการทำบุญขึ้นมาแล้วตอนนี้ก็ได้สอบถามอาจารย์เจนเป็นยกใหญ่ว่ามีบุญ
อะไรจะทำจะทำให้หมดทุกอย่างเลยขอให้อาจารย์ช่วยบอกหน่อยว่ามีงานบุญอะไรอีกจะทำๆ ค่ะ

คติธรรมสอนใจเมื่อครั้งที่เรายังแขนขากำลังวังชายังดีอยู่หรือยังมีเวลาที่จะไปทำบุญสร้างกุศลใด
ก็ตามไปเถอะค่ะอย่ามัวรอว่าเมื่อนั่นเมื่อนี่จะไป หรือถ้าว่างจะทำจี๊ดขอบอกเลยว่าคิดแล้วทำเลยค่ะ
แล้วเราจะเป็นผู้ที่ชนะอย่ามัวแต่คิดหรืออย่ามัวแต่รอนะค่ะ ดังนั้น การที่อาจารย์เจนจัดทัวร์บุญ
เพื่อให้ทุกท่านได้ไปทำบุญได้มีดวงตาเห็นธรรมและสะสมบุญกุศลในชาตินี้ ชาติหน้า และและ
ชาติต่อ ๆ ไปค่ะ อาจารย์เจนพูดให้จี๊ดฟังว่าคนส่วนมากใช้ชีวิตอย่างประมาทมัวแต่ทำมาหากิน
ไม่ได้คิดถึงการสร้างบุญกุศลแต่เมื่อคราวที่เกิดเจ็บป่วยก็คิดว่าจะทำยังไงก็ได้ให้มีชีวิตที่ดีไม่
เจ็บป่วยและคิดถึงบุญกุศลแต่บางครั้งมันสายเกินไปแล้วค่ะเพราะบุญบารมีต้องมั่นสร้างและ
สะสมจะมาสร้างสมตอนที่เจ็บป่วยก็แก้ไขกันไม่ทันค่ะ

2. บุญที่ทำมาดี
มีคนมาตรวจกรรมกับอาจารย์เจนประกอบอาชีพค้าวัสดุก่อสร้าง ฐานะร่ำรวย ค้าขายดีเป็นเทน้ำ
เทท่าการค้ารุดไปได้ดี ที่จะมาตรวจกรรมก็เพราะจะถามว่าการค้ารุดหน้าจะขยับขยายร้านค้า แต่
มีปัญหาเรื่องการซื้อที่ดินที่เช่าเขาอยู่นั่นเองค่ะอาจารย์ได้ดูในญาณวิถีแล้วได้เห็นว่า สามีในอดีต
ชาติเป็นเจ้าอาวาสวัดได้สร้างเจดีย์บรรจุพระบรมสารีริกธาตุแต่มรณภาพไปเสียก่อนด้วยบุญกุศลนี้
มาส่งผลในชาตินี้ส่วนภรรยานั้นเคยบวชชีมาก่อนและช่วยเหลือวัดทำความดีเป็นผู้มีศีลทำให้มาใน
ชาตินี้ผิวพรรณสวยงามเมื่อมาเป็นสามีภรรยากันก็มีแต่ความร่ำรวยและมีความสุขค่ะแต่มีทุกอย่าง
พร้อมก็อยากที่จะมีบุตรสืบสกุลค่ะทุกข์ใจทุกวันอาจารย์จึงสอนไปว่าอย่าหมกมุ่นในเรื่องนี้เพราะ
เราจะตายเมื่อไหร่ไม่รู้ให้อยู่กับปัจจุบันค่ะ

คติธรรมสอนใจนี่เป็นสิ่งที่ได้เห็นได้ชัดเจนว่าเขาทำกันมีดีถ้าเขาทำกันมาไม่ดีก็ต้องเกิดมาตกทุกข์
ได้ยากค่ะแต่คนเรานั้นแม้จะสุขสบายเพียงใดก็ย่อมมีความทุกข์เป็นธรรมดาค่ะไม่มีที่สิ้นสุดและ
ไม่มีประมาณค่ะ

จี๊ดจ๊าด

สมาชิกที่เพิ่งอ่านหัวข้อนี้

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับโพสต์นี้ได้ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|อุปกรณ์เคลื่อนที่|Archiver|อาจารย์เจน.com

GMT+7, 2024-3-29 05:42 , Processed in 1.426385 second(s), 22 queries .

Copy right © 2013 อาจารย์เจน.com.

Web Design By modifydiscuz.com

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้