ประกาศผังที่นั่ง (p.1) ยังเปิดรับบริจาคปัจจัยทำบุญทริป 63 โครงการเคลือบสนิม 10 ตอนบุญปลดทุกข์ - ห้อง ทริปทัวร์บุญเสบียงสวรรค์ อาจารย์เจน.com

อาจารย์เจน.com

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
ดู: 9120|ตอบ: 32

ประกาศผังที่นั่ง (p.1) ยังเปิดรับบริจาคปัจจัยทำบุญทริป 63 โครงการเคลือบสนิม 10 ตอนบุญปลดทุกข์

[คัดลอกลิงก์]

514

2611

2หมื่น

เครดิต

ผู้ดูแลพิเศษ

Rank: 8Rank: 8

เครดิต
20063
โพสต์เมื่อ 2018-11-5 14:06:33 | แสดงโพสต์ทั้งหมด |โหมดอ่าน

ปิดรับจองที่นั่งแล้วค่ะ แต่ยังเปิดรับบริจาคปัจจัยทำบุญทริป 63
โครงการเคลือบสนิม 10 ตอน บุญปลดทุกข์
(เปิดรับจองที่นั่งถึงวันพฤหัสบดีที่ 15 พ.ย. 61 และเปิดบริจาคปัจจัยทำบุญถึงวันศุกร์ที่ 23 พ.ย. 61 ค่ะ)

สวัสดีค่ะ ดิฉันอาจารย์เจน ญาณทิพย์ ขอเชิญชวนทุกท่านผู้ฝักใฝ่ในบุญกุศลได้ร่วมบุญ
สร้างกุศลกับทริปทัวร์บุญเสบียงสวรรค์ ครั้งที่ 63 ในวันอาทิตย์ที่ 25 พฤศจิกายน 2561 กับ
โครงการเคลือบสนิมครั้งที่ 10 ตอน บุญปลดทุกข์ ซึ่งในครั้งนี้จะทำบุญ 2 วัดค่ะ
ดิฉันเดินทางไปสำรวจเส้นทางบุญที่จะได้นำพาทุกท่านผู้ฝักใฝ่ในบุญยังวัดที่มีสิ่งศักดิ์สิทธิ์
ซึ่งเป็นสถานที่ที่ดิฉันเองก็แปลกใจโดยไม่คิดว่า จะได้มาพบค่ะ

วัดที่ 1
     ดิฉันได้พบกับวัดที่สร้างมานานและมีกำแพงโบสถ์โดยรอบมีสภาพเก่าและดำไม่สวยงาม
ดิฉันจึงมีความคิดเห็นว่า กำแพงที่เก่าคร่ำคร่านี้จำเป็นอย่างยิ่งที่จะได้ทาสีให้สวยงามเป็น
การสร้างบุญกุศลสร้างบูรณะให้สวยงามด้วยกำลังแรงกายแรงใจค่ะ ดิฉันได้พบกับหลวงพ่อ
เจ้าอาวาสรับทราบว่า เจ้าอาวาสองค์เก่าได้มรณภาพไปแล้ว ท่านมาประจำที่วัดนี้ได้ประมาณ 1 ปี
แต่ด้วยปัจจัยเงินมีไม่เพียงพอและได้ของบประมาณทางรัฐไปแล้วแต่จะต้องรออีกหลายปีค่ะ
เมื่อท่านเจ้าอาวาสได้รับรู้วัตถุประสงค์ที่ดิฉันแจ้งขออนุญาติทาสีกำแพงแก่ท่าน
ซึ่งท่านได้รับทราบถึงวัตถุประสงค์แล้วท่านดีใจมากจนถึงกับกล่าวคำว่า อนุโมทนาบูญ ๆ อยู่หลายครั้งค่ะ
สำหรับสีที่จะใช้ทากำแพงจะต้องใช้สีขาว (18 ลิตร) จำนวนประมาณ 15 ถังขึ้นไปค่ะ
ดิฉันได้เดินสำรวจโดยรอบจึงได้เห็นในตาทิพย์ว่า ที่วัดแห่งนี้ยังมีสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่ไม่มีใครรู้
แต่ดิฉันได้รับรู้ในญาณวิถีได้ค่ะ สมัยก่อนนี้เจ้าอาวาสองค์เก่าท่านธุดงค์อยู่ในป่าท่านเทศนาธรรม
ให้ชาวบ้านที่มาพบเห็นจนทำให้เกิดมีจิตศรัทธาและต่อมาก็ได้สร้างเป็นวัดแห่งนี้
โดยใช้เวลาในการสร้างภายใน 2 ปี ซึ่งถือว่าสร้างสำเร็จได้เร็วมากค่ะ
เจ้าอาวาสท่านไม่รู้จักดิฉันว่าเป็นใครและมาอย่างไร ซึ่งท่านก็ไม่เข้าใจเหมือนกัน
ดิฉันจำเป็นต้องบอกกล่าวแก่ท่านไปว่าชื่อ เจน ญาณทิพย์ เพราะกล้วว่าทางวัดคิดว่าจะถูกหลอกลวง
แต่ด้วยดิฉันมีความตั้งใจที่จะนำพาผู้คนนับร้อยมาทำบุญที่วัดค่ะ
ที่วัดนี้ดิฉันจะทำบุญทอดผ้าป่าสามัคคี ทาสีรอบกำแพงโบสถ์ที่มีความยาวมาก
ซึ่งจะต้องใช้แรงกายแรงใจของทุกคนมาร่วมด้วยช่วยกันในการสร้างบุญกุศลด้วยกันค่ะ
เพราะการใช้กำลังแรงในการทำบุญมีอานิสงส์บุญมากกว่าการที่จะจ่ายทรัพย์ที่มีตามกำลังศรัทธาค่ะ
ที่วัดแห่งนี้ใช้น้ำฝนกักเก็บไว้ไม่มีหลังคาคลุมขี้นกบ้างใบไม้บ้างล่วงหล่นลงไปเกิดเน่าเหม็นใช้การ
ไม่ได้ทางวัดก็ลำบากมาก แต่เจ้าอาวาสองค์เก่าท่านรู้เหตุการณ์ล่วงหน้าได้สร้างแท็งค์เก็บน้ำ
มีหลังคาคลุมแต่เก็บได้น้อยมากค่ะ ดังนั้น ดิฉันจึงจะสร้างหลังคาคลุมอ่างเก็บน้ำโดยรอบโบสถ์นี้ค่ะ
และการใช้น้ำบาดาลก็ไม่ดีเหมือนน้ำประปาเพราะเน่าเหม็นเหมือนกันค่ะ
ด้วยจิตใจที่เลื่อมใสศรัทธาของทุกท่านทำให้บุญพลันสำเร็จทุกประการค่ะ
ซึ่งจะต้องเกิดจากความร่วมแรงร่วมใจของคณะบุญฯ ทุกท่านค่ะ

วัดที่ 2
    ดิฉันได้เดินทางมาวัดที่สองนี้ ในญาณวิถีบอกว่าที่วัดนี้มีสิ่งดีดี เมื่อรถขับผ่านไปแล้ว
ก็เลี้ยงรถกลับเข้าไปจอดที่พระอุโบสถ และได้พบว่า ที่วัดนี้จะทำการสร้างสมเด็จพุฒาจารย์โต
และหลวงปู่ทวด หน้าตัก 9 ศอก
เมื่อได้พบกับเจ้าอาวาสจึงได้พูดคุยกันและจากการพูดคุยนั้นเจ้าอาวาสท่านพูดขึ้นอย่างดีใจว่า
เพราะเหตุใดก็ไม่รู้จึงคิดว่าบุญกุศลในครั้งนี้จะสำเร็จท่านพูดย้ำว่าต้องสำเร็จค่ะ ซึ่งดิฉันก็คิดเห็นเป็นเช่นนั้นค่ะ
การสร้างพระสมเด็จพุฒาจารย์โต และหลวงปู่ทวด เป็นบุญใหญ่จะมีอานิสงส์บุญมากค่ะ
ในการนี้ดิฉันเชื่อว่า เทวดาท่านได้จัดสรรให้แล้วค่ะ เพราะไม่มีเรื่องใดที่จะบังเอิญแต่เป็นเรื่อง
ที่ได้จัดสรรมาให้แล้วจากสิ่งศักดิ์สิทธิ์หรือบุญที่เคยมีและสัมพันธ์กันค่ะ
ดิฉันจึงจะนำพาทุกท่านร่วมทอดผ้าป่าสามัคคีร่วมสร้างพระสมเด็จพุฒาจารย์โต และหลวงปู่ทวด หน้าตัก 9 ศอก
ดิฉัน จึงขอเชิญชวนท่านผู้ฝักใฝ่ในบุญทุกท่านร่วมบริจาคปัจจัย โดยตั้งเป็นกองทุน ๆ ละ 2,000 บาท
หรือบริจาคตามกำลังศรัทธาคะ
ดิฉันขอเชิญชวนทุกท่านไปร่วมบุญบุญเสบียงสวรรค์ ครั้งที่ 63 ในวันอาทิตย์ที่ 25 พฤศจิกายน 2561
กับโครงการเคลือบสนิมครั้งที่ 10 ตอน บุญปลดทุกข์ และด้วยอานิสงส์บุญดังกล่าวข้างต้นนี้
จงเป็นพละวัตปัจจัยเป็นนิสัยตามส่งไม่ว่าจะเกิดภพชาติใดก็ขอให้เกิดอยู่ในบวรพระพุทธศาสนา
ให้มีปัจจัยสี่ มีโภคทรัพย์ มีหน้าที่การงานมั่นคง สุขภาพแข็งแรง และเจริญทั้งทางโลกและทางธรรมค่ะ

อ.เจน ญาณทิพย์

โพสต์นี้ยังมีเนื้อหาเพิ่มเติม

คุณจำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ ก่อนจึงจะสามารถดูและดาวน์โหลดไฟล์แนบได้ หากยังไม่มีบัญชีหรือยังไม่ได้เป็นสมาชิก กรุณาลงทะเบียน

x

77

512

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
26496
โพสต์เมื่อ 2018-11-5 14:27:20 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย รุ้งตะวัน เมื่อ 2018-11-23 19:59

จี๊ดมีเรื่องเล่า เพิ่มเติม สำหรับทริปบุญเสบียงสวรรค์ ครั้งที่ 63 ในวันอาทิตย์ที่ 25 พฤศจิกายน 2561ที่จะมาถึงนี้ค่ะ

เรื่องมีอยู่ว่า เมื่อวานนี้หลวงพ่อเจ้าอาวาสท่านโทรศัพท์มาบอกกล่าวกับอาจารย์เจนว่า ชาวบ้านเค้ารู้จักโยมกันหมดทุกคนพวกเขามาบอกกับอาตมาว่า ให้ทางวัดดูแลอาจารย์เจนและคนที่เขาจะมาทำบุญที่วัดกันให้ดีแต่อาตมาก็ไม่รู้ว่าโยมเป็นใครไม่รู้จัก ชาวบ้านบอกว่า อาจารย์เจนคนนี้เค้าทำบุญจริงนะหลวงพ่อ

ดังนั้น ก็จะมาบอกกล่าวว่า ทางชาวบ้านจะนำโรงทานมาเลี้ยงดูอย่างเต็มที่ แหมจี๊ดได้ฟังอย่างนี้แล้วก็อดที่ชื่นใจรู้สึกดีใจแทนอาจารย์เจนและคณะบุญของเรามากนะค่ะ อาจารย์เจนเล่าให้ฟังต่อไปอีกว่า หลังจากนั้นหลวงพ่อท่านก็ถามว่า เห็นชาวบ้านเขามาบอกว่าคณะของโยมจะต้องไปทำบุญอีกวัดหรือ ซึ่งอาจารย์เจนมีญาณทิพย์นะค่ะรู้ได้ว่าเจ้าอาวาสท่านมีความเศร้าใจอะไรบางอย่างค่ะ แต่ไม่กล้าที่จะเอ่ยปากออกมา อาจารย์จึงได้ถามไปท่านว่า หลวงพ่อมีเรื่องอะไรหรือเปล่าค่ะ ท่านจึงพูดขึ้นมาว่า ตามที่ได้แจ้งแก่โยมไปแล้วตั้งแต่ต้นว่า อาตมามีความประสงค์จะทำหลังคาคลุมรางน้ำเพื่อป้องกันไม่ให้มูลนกพิราบ ใบไม้ ฝุ่น ลงไปในน้ำทำให้เกิดเน่าเสีย ซึ่งต้องใช้งบประมาณในการสร้างประมาณ 5 แสนบาท จึงได้รองานบุญกฐินเพื่อจะได้นำปัจจัยมาใช้ในการนี้ได้ แต่ก็เกิดผิดพลาดที่ทางเจ้าภาพประธานกฐินเขารับปากจะมาทอดกฐินตามกำหนดการนัดหมายกับวัดแต่ไม่ได้มา จึงได้มีการหารือจนได้คนทางกรุงเทพฯ เขามาช่วยกันให้เกิดงานทอดกฐินขึ้นได้ โดยได้ปัจจัยมาจำนวน 100,000 กว่าบาท ซึ่งไม่เพียงพอที่จะดำเนินการก่อสร้างได้จำเป็นต้องให้ช่างก่อสร้างที่รอทำงานอยู่ผลัดทำงานไปก่อนจนกว่าจะมีปัจจัยเงินมาสร้างหลังคาคลุมรางน้ำได้ค่ะ

เมื่อคุณรุ้ง จี๊ดและน้อง ๆ หลายคนได้รับฟังก็มีจิตคิดสงสารท่านเจ้าอาวาสวัดที่ 1 มากค่ะ พวกเรายังมานั่งคุยกันว่า โชคดีที่วัดที่ 2 มีเจ้าภาพสร้างปูนปั้นสมเด็จพุฒาจารย์โต และหลวงปู่ทวด องค์ละ 300,000 บาท ไปแล้ว จะมีก็ในส่วนที่ทุกท่านได้ร่วมบริจาคปัจจัยกันมาทางอาจารย์เจนก็ได้กันเงินไว้ส่วนหนึ่งและจะได้ไปต่อยอดกันที่วัดในวันงานทอดผ้าป่าฯ เพื่อร่วมสร้างฐานพระกับทางวัดค่ะ สำหรับวัดที่ 2 ก็เบาใจไปแล้วค่ะ เพราะในส่วนที่เหลือทางชาวบ้านเขาก็จะได้ร่วมสร้างต่อไปค่ะ

ดังนั้น ก็ยังคงเหลือที่วัด 1 นี่แหละค่ะ ที่ต้องให้ทุกท่านร่วมด้วยช่วยกันให้เกิดบุญพลันสำเร็จด้วยกันค่ะ นี่คงเหลือเวลาอีกไม่เท่าไหร่แล้วจี๊ดก็รับมาบอกบุญกับทุกท่านเพื่อทราบค่ะ

ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยนะค่ะ ตามที่อาจารย์พูดเสมอว่า ความดีไม่มีขาย อยากได้ต้องทำเอง และบุญเท่านั้นที่เราเอาไปได้ และด้วยอานิสงส์ของการต่อยอดบุญท่านจะไม่เป็นที่ขาดตกบกพร่องถึงแม้ยามจะดับจนหนทางก็จะมีหนทางต่อไปได้ สามรารถแก้ไขปัญหาต่าง ๆ ที่เกิดขึ้นได้ค่ะ สาธุค่ะ

จี๊ดจ๊าด

เรื่องเล่าเพิ่มเติมจากจี๊ดจ๊าด

จี๊ดจ๊าดขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ได้โอนปัจจัยร่วมบุญกันมากับทริปบุญเสบียงสวรรค์
ครั้งที่ 63ในวันอาทิตย์ที่ 25 พฤศจิกายน 2561 ในชื่อตอน บุญปลดทุกข์โดยอาจารย์เจนจะนำพาทุกท่านผู้มีจิตศรัทธาได้ไปทำบุญจำนวน 2 วัด ซึ่งดีใจและปลื้มใจไปกับทุกท่านด้วยที่ได้เห็นถึงความสำคัญในเรื่องของบุญกุศลในขณะที่ตัวของเรานั้นยังมีชีวิตอยู่โดยใช้ชีวิตอยู่อย่างไม่ประมาท ดังนั้น พวกเราก็โกยบุญกันไว้ก่อนดีกว่าค่ะ

ซึ่งใกล้วันที่คณะบุญของเราจะไปทำบุญกันแล้วหากท่านใดยังไม่ได้ร่วมบุญหรือคิดว่าเอาไว้ก่อนกลัวจะลืมกันนะค่ะมีหลายท่านที่โทรศัพท์มาบ่นกันว่า แหม เสียดาย เสียดาย ลืมทำบุญเขาก็เสียดายกันและก็น่าเสียดายมากด้วยค่ะจี๊ดเข้าใจมากเลยทุกท่านมีความตั้งใจที่จะทำบุญแต่ด้วยภาระหน้าที่การงานทำให้ลืมกันไปบ้างวันนี้ว่าง ๆ ก็มีเรื่องอัพเดทอยากจะมาบอกเล่าเรื่องบุญกุศลที่คณะบุญของเราจะไปร่วมบุญกันในทริปนี้เดี๋ยวจะคุยกะเขาไม่รู้เรื่องหรือไปบอกต่อๆ กันทุกท่านจะได้ปลื้มปิติใจด้วยกันนะค่ะจี๊ดก็มาบอกเล่าเรื่องเพิ่มเติมเดี๋ยวจะตกข่าวไปค่ะ

ที่วัดแรก  ตามที่อาจารย์เจนได้มีความประสงค์จะนำพาทุกท่านได้ร่วมบุญสำคัญดังนี้ค่ะ
-     ทาสีกำแพงรอบโบสถ์ให้สวยงามเนื่องจากกำแพงมีสภาพเก่าและเปรอะเปื้อนเต็มไปด้วยเชื้อราดำและเศษดินที่เกาะติดอยู่ที่กำแพง เพื่อเป็นการรักษาสภาพกำแพงของวัดให้ดีขึ้นและมีความใหม่เมื่อผู้คนผ่านไปมาก็จะได้ต้องการเข้าวัดทำบุญ ซึ่งเป็นเรื่องที่ดีที่คณะบุญของเราจะได้ร่วมด้วยช่วยกันค่ะ
-     รางน้ำ  ซึ่งรางน้ำที่จะกล่าวถึงนี้มีความจำเป็นสำคัญมากค่ะโดยทางวัดได้สร้างขึ้นเพื่อรองรับและกักเก็บน้ำฝนเอาไว้ให้พระสงฆ์ใช้หรือบางครั้งมีงานบุญกุศลของทางวัดก็จะใช้น้ำในรางนี้ค่ะ  รางน้ำดังกล่าวถูกสร้างขึ้นล้อมรอบโบสถ์มีความยาวมากมีความกว้างประมาณ 2 เมตร ค่ะแต่ไม่มีหลังคาปกคลุมและภายในรางน้ำนั้นจะมีน้ำที่ทั้งพระสงฆ์และชาวบ้านที่มาทำบุญที่วัดจะต้องใช้ในรางน้ำนั้นค่ะซึ่งในครั้งนี้อาจารย์เจนได้บอกกล่าวบอกบุญกับทุกท่านไปแล้วว่าจะทำการทอดผ้าป่าสามัคคีร่วมสร้างหลังคาปกคลุมน้ำที่อยู่ภายในรางน้ำนั้นเพื่อป้องกันฝุ่นผงเศษใบไม้แห้งหรือป้องกันแสงแดดที่ทำให้น้ำนั้นเกิดตะไคร่น้ำสีเขียว  เนื่องจากสิ่งฝุ่นผงต่าง ๆลงไปในน้ำทำให้น้ำนั้นสกปรก อาจารย์เรียกว่าน้ำดำยังกับบ่อน้ำเลี้ยงปลาดุกอย่างไรก็อย่างนั้นค่ะเพราะสภาพน้ำขุ่นข้นสกปรกมากบางรางน้ำก็เกิดเน่าเหม็นน่าสงสารผู้ที่ใช้น้ำนี้มากค่ะและหากว่าพระสงฆ์จะต้องใช้น้ำดังกล่าวนี้ จี๊ดก็เห็นว่าไม่สมควรอย่างยิ่งถ้าพวกเราจะได้ร่วมด้วยช่วยกันร่วมบริจาคทรัพย์ตามกำลังศรัทธาหรือท่านผู้ใจบุญท่านใดพอที่จะมีกำลังทรัพย์ช่วยเหลือทางวัดจี๊ดก็ขออนุโมทนาบุญเป็นอย่างยิ่งค่ะซึ่งอาจารย์มีความประสงค์จะช่วยเหลือที่วัดแห่งแรกนี้เป็นอันดับต้นอันดับแรกค่ะ
-     ด้วยอานิสงส์บุญที่ทุกท่านได้ร่วมกันช่วยกันในบุญกุศลนี้ให้พลันสำเร็จก็ถือได้ว่าท่านได้มีส่วนในบุญนี้มากค่ะ  อานิสงส์มากเพียงไรก็อย่างที่ได้มีเรื่องเล่าจากการที่อาจารย์ได้ตรวจกรรมผู้คนมามากมายก็จะขอยกตัวอย่างที่เราได้เห็นในตาเนื้อกันเลยจะดีกว่าค่ะ

อานิสงส์บุญของการทาสีกำแพงอาจารย์พูดว่า ไม่ว่าจะเกิดในภพชาติใดก็จะมีผิดพรรณวรรณะผุดผ่องสวยงามและยิ่งเมื่อเป็นกำแพงรอบโบสถ์เมื่อครั้งใดที่มีผู้คนได้เห็นว่า โอโหกำแพงรอบโบสถ์นี้ช่างสะอาดสวยงามตาดีจริงใครผ่านมาวัดนี้ก็เห็นว่าวัดสะอาดอยากเข้าไปทำบุญท่านผู้บริจาคก็ได้บุญนั้นเต็มพิกัดเต็มอย่างไรท่านผู้ที่โอนเงินปัจจัยมา และร่วมอนุโมทนาบุญกับเขาก็จะได้บุญนั้นและถ้าจะเต็มกำลังพิกัดแล้วไซร้ท่านต้องร่วมเดินทางมาใช้กำลังแรงและหยาดเหงื่อแรงกายความอดทน อดกลั้นกับความร้อนอบอ้าวของสภาวะอากาศหรือความร้อนของแสงแดดที่แผดเผาผิวกาย ก็เท่ากับท่านได้เผากิเลสของท่านได้ด้วยอานิสงส์บุญนี้ท่านก็จะได้รับการปลอดปล่อยหรือรับการผ่อนกรรมหนักให้เป็นเบาทุเลาลงได้ค่ะซึ่งจากที่อาจารย์เจนได้รู้ในญาณวิถีของอาจารย์บุคคลทั่วไปมักจะติดกรรมด้วยประการดังนี้ค่ะ กรรมที่เคยทำต่อทรัพย์ของแผ่นดินเคยทำผิดเป็นถูกทำถูกเป็นผิด หรือกรรมที่เคยเถียงพ่อแม่ให้ท่านทุกข์ใจ หรือ กรรมที่เบียดเบียนผู้อื่นและสรรพสัตว์ฯลฯ เพราะกรรมเป็นเรื่องที่ละเอียดอ่อนมากค่ะ

เมื่อทุกคนได้เห็นกำแพงที่สวยงามนี้แล้วเกิดมีจิตเป็นกุศลอยากจะเข้าวัดทำบุญอานิสงส์บุญที่จะได้รับเป็นเรื่องของหน้าที่การงานที่มั่นคง ใครเห็นใครก็รักใคร่ นิยมชมชอบและให้ความช่วยเหลือเกื้อกูลไม่ตกยากแม้นจะไปแห่งหนตำบลใดด้วยอานิสงส์บุญนี้จะช่วยได้เมื่อยามคับขันค่ะ

มีหลายครั้งที่จี๊ดได้ทั้งหญิงและชายที่มีหน้าตาผิวพรรณสวยงามอาจารย์เจนก็มักจะพูดว่า เขาทำของเขามาพี่ ซึ่งก็ไม่แปลกใจเลยค่ะว่าพวกเขาเหล่านั้นไปทำอะไรของเขามาค่ะ

อานิสงส์ของการร่วมสร้างหลังคาคลุมรางน้ำให้กับวัด อาจารย์พูดว่าเป็นบุญที่หาทำได้ยากยิ่ง ซึ่งจี๊ดก็เห็นเป็นจริงอย่างนั้น นั่นก็เป็นเพราะว่าใครจะสร้างหลังคาคลุมรางน้ำรอบโบสถ์ที่เป็นสถานที่ศักดิ์สิทธิ์ เป็นสถานที่ที่ใช้ประกอบกิจกรรมของสงฆ์  ไม่ว่าจะเป็นการบวชพระ  การสวดมนต์ทำวัตรเช้า/เย็น การทำบุญทางศาสนาต่าง ๆรวมทั้งการที่พระสงฆ์ได้ใช้น้ำที่สะอาดชาวบ้านที่มาทำบุญที่วัดก็ได้ใช้น้ำสะอาดในรางน้ำ ดังกล่าวนั้นย่อมมีอานิสงส์บุญสูงมากค่ะ หาทำบุญอะไรอย่างนี้ไม่ได้อีกแล้วมีอานิสงส์บุญมากเพราะสถานที่แห่งนั้นเป็นสถานที่ศักดิ์สิทธิ์ค่ะ
เพราะจี๊ดก็ยังไม่เคยเห็นว่าทางวัดได้คิดสร้างรางน้ำไว้กักเก็บน้ำใช้อย่างนี้ค่ะ
อานิสงส์บุญนี้ไม่ว่าจะเกิดในภพชาติใดก็จะมีแต่ความร่มเย็นเป็นสุขเหมือนสายน้ำที่อยู่ในรางน้ำมีความอุดมสมบูรณ์ของน้ำที่สะอาดจากการที่เราได้มีส่วนในการสร้างหลังคาคลุมรางน้ำพระสงฆ์ได้ใช้น้ำสะอาดไว้ใช้ค่ะ

ซึ่งที่วัดแห่งแรกนี้ขอให้ทุกท่านให้ความสำคัญมากสักหน่อยนะค่ะเพื่อจะได้เงินปัจจัยช่วยให้ทางวัดได้สร้างหลังคารางน้ำได้สำเร็จสำหรับเรื่องของการทาสีรองกำแพงก็มีความสำคัญเพราะกำแพงยาวมากต้องใช้สีขาเป็นจำนวนมากหลายกระป๋องและที่สำคัญหากท่านใดร่วมเดินทางไปทำบุญกับอาจารย์เจนก็จะทราบดีว่าอาจารย์เจนจะจัดสรรสีที่มียี่ห้อดีดีมีคุณภาพและมาตรฐานของสีที่ให้ความคงทนใช้ทนนานหลายปีสีไม่มีหลุดลอกค่ะ ดังนั้นราคาของสีจึงค่อนข้างแพงกว่าสีเกรดต่ำทั่วไป และจำเป็นต้องใช้ปัจจัยเงินมากจี๊ดจึงขอเป็นตัวแทนอาจารย์เจนเชิญชวนทุกท่านร่วมแรงร่วมใจร่วมกำลังทรัพย์ตามกำลังศรัทธาให้บุญของคณะเสบียงสวรรค์ได้กระทำได้สำเร็จทุกประการด้วยเทอญค่ะ

วัดที่สอง
ตามที่อาจารย์เจนจะนำพาทุกท่านไปทอดผ้าป่าสามัคคีร่วมบุญร่วมสร้างหลวงปู่ทวดเหยียบน้ำทะเลจืดและ ร่วมสร้าง สมเด็จพระพุฒาจารย์โต ( สมเด็จโต) ที่มีหน้าตักขนาด9 ศอก ( ปูนปั้นสด ) ร่วมบุญซื้อเครื่องสังฆทานและบริวารทั้งหลาย

ตามที่อาจารย์ได้เล่า ให้ฟังว่า หลวงตา (อายุประมาณ 80กว่าปี) ท่านเป็นเจ้าอาวาสวัดแห่งนี้ท่านมีความเชื่อมั่นว่า การที่อาจารย์เจนมาแจ้งความประสงค์ที่จะนำพาผู้คนนับร้อยเพื่อมาขอเป็นเจ้าภาพทอดผ้าป่าสามัคคีร่วมบุญร่วมสร้างหลวงปู่ทวด และ ร่วมสร้างสมเด็จโต หน้าตักขนาด 9 ศอกหลวงตาท่านเชื่อมั่นว่าจะต้องสร้างได้สำเร็จ แต่ก็ไม่รู้ว่าจะสำเร็จด้วยเหตุใดนั้นอาจารย์ก็ได้เล่าให้จี๊ดฟังว่า ระหว่างที่พูดคุยกับหลวงตาว่าถ้าหากสร้างปูนปั้นหลวงปู่ทวด และ สมเด็จโตเสร็จแล้วจะประดิษฐานไว้ตรงทิศใดถึงจะดี ระหว่างที่พูดคุยอยู่ด้วยกันนั้นก็เกิดพายุหมุนเล็ก ๆ หมุนเป็นลูกข่างอยู่ที่บริเวณทางทิศนั้นและทำไมหลวงตาถึงมั่นใจมากนั่นก็เป็นเพราะ หลวงตาเล่าว่ามีครั้งหนึ่งท่านฉันภัตตาหารเช้าเสร็จท่านเหลือบไปเห็นพระธุดงค์องค์หนึ่งสะพายกลดลำตัวไม่สูงมากตัวเล็กๆหันหน้าไปทางที่จะสร้างหลวงปู่ทวดและสมเด็จโต  แล้วก็พลันหายไปค่ะ ท่านจึงคิดว่าการที่ได้เห็นสิ่งที่เหลือเชื่อด้วยสายตาตนเองอย่างนี้แล้วก็ไม่ใช่สิ่งใดเป็นเพราะเบื้องบนเขาได้ลิขิตเอาไว้แล้วและมาวันนี้ผู้หญิงคนนี้เข้ามาในวัดจะมาช่วยวัดสร้างหลวงปู่ทวด และ สมเด็จโตหลวงตาจึงมั่นใจมากว่าจะเป็นบุญที่สำเร็จค่ะ

หลังจากวันนั้นมาเพียงไม่กี่วันอาจารย์ก็ยังคงตื่นเต้นและยินดีที่จะได้เป็นผู้นำพาผู้คนมาทำความดีและเป็นความดีที่หาทำได้ยากด้วยอาจารย์จึงยินดีมากค่ะจี๊ดก็อดปลื้มใจแทนอาจารย์ไม่ได้ค่ะ จากสิ่งที่อาจารย์เองก็ได้รับรู้มาด้วยว่ามีสิ่งศักดิ์สิทธิ์คอยให้การช่วยเหลืออยู่ แต่ในการสร้างปูนปั้นหลวงปู่ทวด และ สมเด็จโตหน้าตักขนาด 9 ศอกหลวงตาบอกว่า ราคาปูนปั้นองค์ละ 3 แสนบาทและยังมีฐานตั้งวางองค์ท่านอีก 2 ฐานซึ่งต้องใช้ปัจจัยเงินมากโขอยู่ อาจารย์เจนเองก็กังวลใจว่าที่วัดแรกก็ต้องใช้ปัจจัยเงินมากด้วยเช่นกัน อย่างไรก็ตามก็ต้องเทคะแนนบุญไปที่วัดแรกก่อนเป็นอันดับแรกค่ะเพื่อให้บุญที่ตั้งใจว่าจะได้ช่วยเหลือทางวัดที่กำลังเดือดร้อนเรื่องน้ำใช้ของพระสงฆ์ให้พลันสำเร็จค่ะ  

แต่ที่วัดสองนี้ก็ต้องใช้ปัจจัยด้วยเช่นกัน  ซึ่งเมื่อวันก่อนอาจารย์เจนก็ได้พูดกับจี๊ดว่าสงสารหลวงตาที่ท่านมั่นใจมากว่าต้องสร้างพระสำเร็จ  จี๊ดก็ถามอาจารย์ว่าแล้วจะสำเร็จมั้ยค่ะอาจารย์ ซึ่งอาจารย์เจนก็พูดขึ้นว่า ทำไมหนูเห็นในญาณวิถีว่าจะมีผู้ใจผู้หญิง 2 คนที่จะเป็นกำลังสำคัญมาขอเป็นเจ้าภาพปูนปั้นหลวงปู่ทวด และ สมเด็จโตจี๊ดรับฟังแล้วก็ไม่ได้คิดอะไรนะคะคิดเพียงว่าขอให้มีเจ้าภาพมาช่วยวัดด้วยเถอะ เพราะสิ่งที่อาจารย์พูดมักเป็นจริงอย่างนั้นทุกครั้งไปค่ะไม่เชื่อก็อย่าลบหลู่เชียวนะคะ
แต่จี๊ดก็ลืมไปแล้วค่ะ และเมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมาอาจารย์เจนได้นำพาลูกศิษย์ไปทำบุญกฐินส่วนตัวที่ต่างจังหวัดระหว่างเดินทางก็มีการพักรับประทานอาหารเช้ากัน ในระหว่างนั้น อาจารย์ก็ได้เล่าเรื่องของวัดที่2 ตามที่ได้เดินทางไปเซอร์เวย์มาเมื่อวันก่อนและได้พบกับ ความอภินิหารมหัศจรรย์อะไรบ้างอาจารย์ก็เล่า ให้ทุกคนรับฟังค่ะก็ตามที่จี๊ดได้เล่าให้ฟังนั้นแหละค่ะ สรุปได้ว่า ทางวัดจะสร้างหลวงปู่ทวด และสมเด็จโต ทำเป็นปูนปั้น ต้องใช้เงินถึงองค์ละ3 แสนบาทระหว่างที่อาจารย์เจนเล่าให้ฟังอยู่นั้นอยู่ ๆ ก็มีผู้ใจบุญเป็นผู้หญิง 2 คน พูดพร้อมกันขึ้นมาว่าขอเป็นเจ้าภาพค่ะ อีกคนก็บอกว่าขอเป็นเจ้าภาพหลวงปู่ทวดอีกคนก็ขอเป็นเจ้าภาพสมเด็จโต จี๊ดก็นั่งตกกะใจขนลุกซู่อยู่ชั่วขณะจิตทุกคนแทบไม่เชื่อหู ต่างยกมืออนุโมทนาบุญกันเสียงดังลั่นร้านอาหารเขาเลยค่ะพูดแล้วก็ขนลุก จี๊ดจำคำพูดอาจารย์เจนได้แม่นยำว่าจะมีผู้หญิง 2 คน และผู้บริจาครายใหญ่ทั้ง 2 ท่าน ก็ไม่รอช้าโอนเงินทันทีคนละ 3 แสนบาทเข้าบัญชีรุ้งตะวันเพื่อดำเนินการต่อไปค่ะ แต่ทั้งนี้ อาจารย์ก็จะเบิกออกมาให้ผู้บริจาคทั้งสองเป็นคนนำไปถวายกับหลวงตาด้วยตนเองค่ะอนุโมทนาสาธุค่ะ ยังขนลุกไม่หายค่ะ

ซึ่งก็ถือว่าได้เบาใจลงไปมาก นั้นก็คือบุญสร้างพระปูนปั้นหลวงปู่ทวด และสมเด็จโต ก็เรียบร้อยแล้ว มีเจ้าภาพแล้วเมื่อทุกท่านได้ร่วมอนุโมทนาบุญกับผู้ใจบุญทั้งสองท่านนั้นเราก็ได้บุญแห่งการอนุโมทนาบุญนั้นนะค่ะ

ฐานตั้งวางหลวงปูทวดและสมเด็จโต  ในส่วนของฐานที่จะต้องใช้เป็นที่ตั้งวางหลวงปูทวด และสมเด็จโตจี๊ดขอเป็นตัวแทนอาจารย์เจนบอกบุญเชิญชวนทุกท่านได้ร่วมปัจจัยตามกำลังศรัทธาทั้งนี้ทั้งนั้น ก็เพื่อให้บุญที่ตั้งใจได้สำเร็จครบถ้วนทุกประการด้วยกันนะค่ะ

ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยนะค่ะ โดยเทพและสิ่งศักดิ์สิทธิ์มองพวกเราอยู่ว่าการทำความดีในบวรพระพุทธศาสนานั้นช่างอิ่มใจได้บุญจริงๆ ค่ะ คนเขียนก็สุขใจและภูมิใจที่มีอาจารย์ที่ตั้งใจฟันฝ่าพาไปทำบุญที่หาทำที่ไหนก็แสนจะยากนะค่ะ สาธุค่ะ

จี๊ดจ๊าด

จี๊ดจ๊าดมาเล่าเรื่องที่อาจารย์เจนญาณทิพย์ ประกาศเชิญชวนผู้มีจิตศรัทธรเพื่อจะได้ไปร่วมบุญกับคณะบุญเสบียงสวรรค์ครั้งที่ 63 ในวันอาทิตย์ที่ 25 พฤศจิกายน 2561 ในโครงการเคลือบสนิมครั้งที่ 10 ตอน “บุญปลดทุกข์” แค่เพียงชื่อตอนก็น่าสนใจแล้วนะค่ะ อาจารย์จะนำพาทุกท่านไปทำบุญรวม 2 วัดค่ะ

ครั้งนี้จี๊ดก็เสียดายม๊ากมากค่ะที่ไม่ได้ร่วมเดินทางไปสำรวจเส้นทางบุญกับอาจารย์ด้วยเพราะเป็นวันธรรมดาไม่สามารถไปด้วยได้ค่ะแต่ก็ได้รับฟังเรื่องราวที่อาจารย์เล่าให้ฟังจี๊ดก็อดที่ปลื้มปิติใจแทนทุกท่านด้วยค่ะที่จะได้ไปทำบุญด้วยกันในครั้งนี้นะค่ะ
เรื่องมีอยู่ว่าอาจารย์ทีภารกิจมากในช่วงเดือนนี้เพราะมีงานบุญกฐินตลอดทั้งเดือนซึ่งอาจารย์เองก็ต้องไปทำบุญสร้างกุศลส่วนตัวของอาจารย์เองด้วยค่ะและก็ยังมีงานบุญเสบียงสวรรค์ของอาจารย์ที่จัดขึ้นเป็นประจำทุกเดือนและจะขาดหายไปสักเดือนก็ไม่ได้ค่ะเมื่อเป็นเช่นนั้นก็ต้องหาวันที่ว่างและสะดวกซึ่งมีเวลาน้อยมากค่ะและวันนั้นก็เป็นวันที่อาจารย์พร้อมที่จะไปสำรวจเส้นทางบุญครั้งนี้ค่อนข้างสะดวกเพราะเดินทางไปเพียงหนึ่งวันก็สามารถหาวัดทำบุญได้แล้วค่ะ

วัดแรก อาจารย์ได้เดินทางมายังวัดแห่งหนึ่งที่ตั้งอยู่กลางป่าในถิ่นทุรกันดารซึ่งก็ตามความประสงค์ที่อาจารย์ได้ตั้งใจไว้ตั้งแต่แรกเพราะอาจารย์ได้สะดุดตาที่กำแพงรอบโบสถ์ที่มีสภาพไม่สวยงามเอาเสียเลยเนื่องจากกำแพงสีขาวที่กลับกลายเป็นกำแพงสีดำที่เต็มไปด้วยเชื้อราดำและเศษดิน ที่เกาะติดอยู่ที่กำแพงมองดูแล้ว เห็นแล้วช่างไม่น่ามองเลยค่ะอาจารย์ได้ส่งรูปภาพให้จี๊ดดูซึ่งก็จริงอย่างนั้นจริง ๆตามรูปภาพที่เห็นนั่นแหละค่ะ เรื่องนี้ทำให้อาจารย์คิดเห็นว่าจะต้องนำพาทุกท่านมาทำบุญทาสีสร้างบารมีและสามารถอธิษฐานตัดกรรมได้เป็นอย่างดีค่ะ

รางน้ำ เมื่อเดินสำรวจได้โดยรอบกำแพงแล้วก็เดินเข้าไปภายในกำแพงจนถึงโบสถ์ก็ได้เห็นสิ่งที่ไม่เคยเห็นมาก่อนคือมีรางน้ำขนาดใหญ่ที่มีความยาวล้อมรอบโบสถ์ มีความกว้าง 2 เมตร ภายในรางน้ำนั้นมีน้ำที่ไม่สะอาดนักเพราะภายในนั้นมีตระไคร่สีเขียวหรืออาจมีขี้นก หรืออาจมีใบไม้ หรือมีฝุ่น ล่วงหล่นลงไปไม่มากก็น้อยค่ะเนื่องจากรางน้ำดังกล่าวนี้ไม่มีฝาครอบคลุมค่ะ

เมื่ออาจารย์ได้พบกับเจ้าอาวาสท่านก็ได้เล่าให้อาจารย์ฟังว่าตัวเจ้าอาวาสนั้นเพิ่งมาจำพรรษาที่วัดแห่งนี้ตามที่โยมได้เห็นรางน้ำรอบโบสถ์นั้นทางวัดใช้น้ำในรางน้ำนี้เพราะที่วัดนี้ใช้รางน้ำไว้กักเก็บน้ำฝนซึ่งค่อนข้างลำบากมากเพราะบางทีก็มีใบไม้ ฝุ่นผง ล่วงหล่นลงไปทำให้น้ำเน่าเหม็นเคยขอใช้น้ำบาดาลแต่ผลลัพธ์ก็ไม่ต่างกันนักเพราะน้ำบาดาลก็มีกลิ่นเหม็นทางวัดใช้ไม่ได้เลยนะโยม

ที่วัดแห่งนี้แต่เดิมเป็นป่ามีพระธุดงค์คือเจ้าอาวาสองค์เก่าอาศัยอยู่ในป่าแห่งนี้ต่อมามีทหารพลร่มได้สาธิตการโดดร่มให้ชาวบ้านชมระหว่างแสดงการโดดร่มเกิดมีร่มติดต้นไม้เจ้าหน้าที่ก็พากันค้นหาซึ่งทหารพลร่มที่ติดอยู่ในป่าได้พบกับเจ้าอาวาสได้ฟังธรรมมะจากการเทศนาของเจ้าอาวาสทำให้เกิดมีจิตศรัทธาต่อมาก็นำพาผู้ร่วมบุญมาสร้างโบสถ์ซึ่งใชเวลาในการก่อสร้างเพียง 2 ปีเท่านั้นค่ะ เมื่อมีวัดแล้วแต่ไม่มีน้ำใช้เจ้าอาวาสจึงคิดวิธีสร้างรางน้ำรอบโบสถ์รอบศาลา เพื่อกักเก็บน้ำฝนไว้ค่ะ ท่านเป็นพระโบราณที่มีความคิดที่ดีแยบยลมากค่ะโดยท่านสร้างกุฎิสงฆ์แต่ละหลังก็จะขุดแท็งค์กักเก็บน้ำฝนและมีฝาปิดปกคลุมไว้น้ำก็จะสะอาดใช้การได้ค่ะซึ่งกุฎิสงฆ์ก็มีไม่มากนักค่ะต่อมาทางวัดก็ได้สร้างรางน้ำไว้ล้อมโบสถ์แต่ไม่มีฝาปิดดังที่กล่าวมาแล้วค่ะ

ซึ่งเรื่องของน้ำบาดาลจี๊ดเข้าใจดีเลยค่ะยกตัวอยางน้ำบาดาลที่สำนักปฏิบัติธรรมวิปัสสนาญาณอาจารย์เจน ญาณทิพย์จังหวัดเพชรบูรณ์ เพราะน้ำบาดาลเพียงตัวเดียวสามารถทำลายร้างได้มากค่ะ เช่นพื้นกระเบื้อง. โถชักโครก. อ่างล้างหน้า ฯลฯกลับกลายเป็นคราบสีเหลืองแบบสีสนิมติดทนนานแม้จะขัดล้างเท่าไหร่ก็ไม่ออกจำเป็นต้องเปลี่ยนกระเบื้องใหม่แต่ตอนนั้นต้องมีน้ำประปาเป็นของตัวเองแล้วนะ ตอนนี้ยังคงต้องใช้น้ำบาดาลอยู่ค่ะ

เจ้าอาวาสไม่เน่าไม่เปื่อย ศพเจ้าอาวาสท่านอยู่ในโลงแก้ว ไม่เน่าไม่เปื่อยค่ะอาจารย์ได้ไปกราบไหว้ท่านเพื่อเคารพสักการะซึ่งวิญญาณของท่านก็มายิ้มอนุโมทนาบุญกับอาจารย์ด้วยค่ะ

สิ่งมหัศจรรย์
อาจารย์เจนได้เดินสำรวจออกจากวัดก็เป็นป่าก็ได้พบเห็นหินรูปร่างต่างๆ ในคนที่ปกติธรรมดาก็เห็นว่าเป็นก้อนหินแต่คนตาทิพย์นั้นได้เห็นเป็นหินสอนขันธ์ที่มีรูปร่างแปลก เป็นหินในพระพุทธประวัติและ เป็นรูปเจดีย์ต่าง ๆ ค่ะ ซึ่งถือว่ามีสิ่งศักดิ์สิทธิ์อยู่อีกมากค่ะในวันนั้นถ้ามีเวลานะค่ะ เห็นอาจารย์พูดว่าจะได้นำพาทุกท่านเข้าไปชมด้วยค่ะ

ขณะนั้นมีแสงแดดร้อนมากอาจารย์ได้บอกกล่าวกับเจ้าป่าเจ้าเขา เจ้าทุ่งเจ้าท่า เจ้าที่เจ้าทางโดยขอให้ท่านมาอนุโมทนาบุญในบุญที่อาจารย์ตั้งใจนำพาผู้คนมาร่วมบุญกันในครั้งนี้ปรากฏว่า แดดร่มลงในทันที ซึ่งสถานที่ตรงนั้นมีศาลปู่ฤาษีดาบสตั้งอยู่ค่ะ และในญาณวิถีของอาจารย์รู้ว่าแถวนั้นมีงูเห่าเยอะมากถ้าใครมาไม่ดีโดนจัดการแน่เพราะเป็นงูเจ้าที่คุ้มครองอยู่ค่ะ

เจ้าอาวาสแจ้งว่าในวันนั้นท่านอาจไปคุมสอบแต่หากว่าเลื่อนกำหนดได้ก็จะมาร่วมบุญกับคณะด้วยค่ะซึ่งอาจารย์ก็แจ้งไปว่าไม่สะดวกไม่ว่างไม่เป็นไรค่ะ เพราะการนำพาผู้คนมาวัดไม่ได้เจาะจงว่าจะต้องถวายสังฆทานหรือทอดผ้าป่ากังพระรูปใดรูปหนึ่งค่ะ
เจ้าอาวาสท่านพูดกับอาจารย์ว่าโยมมาที่วัดโดยอาตมาไม่รู้จัก โยมเป็นใคร อาจารย์เจน จึงแจ้งไปว่า เป็นเจนญาณทิพย์ ที่ต้องบอกความจริงเพราะกลัวว่าทางวัดจะไม่เชื่อและคิดว่ามาหลอกลวง ซึ่งท่านก็ได้อนุโมทนาบุญกับอาจารย์มาด้วยค่ะ

จากที่จี๊ดได้เล่ามาให้ฟังพอสังเขปก็ยังไม่เท่ากับที่ทุกท่านได้ร่วมเดินทางไปด้วยกันเพื่อไปร่วมบุญโดยการใช้กำลังแรงของทุกท่านไปสร้างบุญกุศลและที่สำคัญได้ชมในสิ่งที่หาชมได้ยาก คือ สถานที่วัดนั้นมีสิ่งที่ศักดิ์ยังคงอยู่อีกมากค่ะอาจจะเนื่องมาจากทางวัดยากจน ไม่มีความพลุกพล่านของผู้คนและอยู่แบบธรรมชาติซึ่งจี๊ดว่าเป็นเรื่องที่ดีสถานที่ศักดิ์สิทธ์กับดินแดนที่สัมปายะดีค่ะดีและหากท่านใดไม่สามารถร่วมเดินทางไปด้วยกันได้ก็สามารถโอนปัจจัยเงินร่วมทอดผ้าป่าฯและถวายสังฆทาน และร่วมซื้อสีทากำแพงวัดด้วยกันนะค่ะ

กิจกรรมบุญที่วัดแรกนี้
·       ทำบุญทอดผ้าป่าสามัคคีร่วมสร้างหลังคารอบพระอุโบสถ เพื่อป้องกันไม่ให้น้ำเน่าเสียและเพื่อให้สามารถนำน้ำไปใช้ในการอุปโภคบริโภคค่ะ
·       ร่วมบุญซื้อเครื่องสังฆทานและบริวารทั้งหลาย
·       ร่วมซื้อสีน้ำ (สีขาว) จำนวน 15 ถัง (ความจุถังละ 18 ลิตร)และอุปกรณ์ต่างๆ

อานิสงส์บุญอาจารย์กล่าวว่าการสร้างซ่อมแซมบูรณะวัดวาอารามหรือสำนักปฏิบัติธรรมฯ  อาทิเช่น สร้างหลังคารอบพระอุโบสถและการทาสีกำแพงใหม่ให้สวยงามย่อมมีอานิสงส์บุญมาก ดังนี้
- ได้สร้างบุญบารมีต่อ ๆ กันไปในบวรพระพุทธศาสนาสืบต่อไป
- ชีวิตไม่มีตกต่ำ เจริญรุ่งเรือง
- มีความเจริญรุ่งเรืองทั้งในโลกมนุษย์และเทวโลก
- ปรารถนาสิ่งใดที่เป็นบุญกุศลย่อมสำเร็จได้โดยง่ายอย่างที่ไม่คาดคิดมาก่อน
- มีรูปร่าง ผิดพรรณ สวยงามพร้อมบริบูรณ์ไปด้วย รูปสมบัติ และทรัพย์สมบัติ
- หากได้เป็นเทวดาก็จะเป็นเทวดาที่มีศักดิ์ยิ่งใหญ่กว่าเทวดาทั้งปวงตลอดจนมีทิพยวิมานที่วิจิตรพร้อมบริวาร
- มีความสง่างามเป็นที่เคารพนับถือศัรทธาของมนุษย์และเทวดาทั้งหลาย
- ประกอบสัมมาชีพสิ่งใดก็ได้ตามปรารถนาทำมาค้าขึ้น ก้าวหนห้าในหน้าที่การงาน ทำการเกษตรอื่นใดก็งอกงามดี
- สามารถตัดกรรมที่ทำผิดหลายประการ เช่นทำกรรมกับบิดามารดา กรรมกับแผ่นดิน กรรมแก้ไม่ได้แต่บรรเทาลงได้

วัดที่สอง
อาจารย์เล่าให้จี๊ดฟังว่าเห็นว่าวัดแรกมีกิจกรรมทาสีแล้ว ซึ่งน่าจะต้องใช้เวลากันอย่างมากแต่ถ้าผู้ร่วมบุญมากันมากก็น่าจะเสร็จเร็วค่ะดังนั้นจึงคิดว่าจะทำบุญวัดเดียวคือวัดแรกค่ะแต่ขณะที่ขับรถไปสักพักอาจารย์ก็ได้เห็นลำแสงสีขาวคล้ายหมอกพวยพุ่งออกมาจากวัดที่ขับผ่านในญาณวิถีก็คิดว่าที่วัดนี้จะต้องมีอะไรดีดีเป็นแน่ค่ะจึงได้แจ้งคุณมิตรพลขับให้เลี้ยวรถเข้าไปในวัดแห่งนั้น เมื่อเข้าไปภายในวัดก็ได้พบกับแผ่นป้ายไวนิลขนาดประมาณ2-3 เมตรแขวนอยู่เป็นภาพพระสมเด็จพุฒาจารย์โตและหลวงปู่ทวด โดยบรรยายในภาพว่าขอเชิญร่วมสร้างพระสมเด็จพุฒาจารย์โต และหลวงปู่ทวด ขนาดหน้าตัก 9 ศอก

ซึ่งเมื่ออาจารย์ได้อ่านแล้วก็ยืนมองอยู่อย่างนั้นแต่ก็อดที่จะสงสัยไม่ได้ว่า 9 ศอก นั้นกี่เมตรกันแน่ระหว่างที่กำลังคิดอยากรู้อยู่นั้น ก็มีรถมาจอดเทียบอยู่ข้าง ๆเมื่อเห็นว่าเป็นพระสงฆ์จึงสอบถามไปว่า  9 ศอก กี่เมตรค่ะ พระท่านก็ตอบกลับมาว่า ประมาณ 4-5 เมตรจากสิ่งที่เทวดาให้เห็นแสงหมอกก็แสดงว่าที่วัดนี้ต้องมีอะไรดีและไม่ใช่เรื่องบังเอิญเสียแล้วอาจารย์จึงมีเจตนาที่จะทำบุญที่วัดแห่งนี้อีกหนึ่งวัดค่ะ
ซึ่งในขณะที่พูดคุยกับพระสงฆ์องค์นี้จึงได้รับทราบว่าท่านเป็นเจ้าอาวาสที่วัดนี้เองค่ะซึ่งอาจารย์มักพูดเสมอว่าทุกสิ่งที่เกิดกับเราไม่ใช่เรื่องบังเอิญจริง ๆ นะค่ะเมื่ออาจารย์ได้พูดคุยกับท่านและแจ้งกับท่านว่ามีความประสงค์จะนำพาผู้คนมาร่วมสร้างพระสมเด็จพุฒาจารย์โตและหลวงปู่ทวด ซึ่งจะเป็นบุญใหญ่และมีอานิสงส์บุญมากซึ่งบุญอย่างนี้หาทำได้ยากเมื่อมีโอกาสแล้วก็ควรทำบุญนี้อย่างยิ่งค่ะอาจารย์พูดว่า เทวดาได้จัดสรรให้คณะบุญของเราแล้วค่ะ อาจารย์เล่าว่าเจ้าอาวาสท่านมีเมตตาใจดียิ้มแย้มค่ะ

เหตุมหัศจรรย์ระหว่างที่อาจารย์พูดคุยกับเจ้าอาวาสอยู่นั้นก็เกิดพายุหมุนเป็นพายุลูกหมูซึ่งตอนนั้นไม่มีวี่แววว่าจะเกิดเหตุอะไรเพราะมีแสงแดดร้อนปกติของอากาศแต่เกิดพายุลูกหมูได้อย่างไร ซึ่งอาจารย์รู้ได้ว่า เป็นเรื่องที่ดีสิ่งศักดิ์สิทธิ์ได้แสดงให้เห็นแล้วค่ะเพราะไม่มีเรื่องใดที่จะบังเอิญแต่เป็นเรื่องที่ได้ถูกจัดสรรมาให้แล้วค่ะ

อาจารย์เล่าว่าได้พูดคุยกับเจ้าอาวาสต่างก็ออกความคิดเห็นว่า ต่างคนก็ต่างคุยว่า จะทำโน่นทำนี่และจะทำอะไรบ้าง และน่าจะสำเร็จ เพราะเจ้าอาวาสท่านได้คุยกับอาจารย์ก็เกิดความมั่นใจว่าบุญที่ตั้งใจจะทำสำเร็จอย่างแน่นอน ท่านกล่าวว่าอาตมาคิดว่าจะทำบุญที่ตั้งใจได้สำเร็จ แต่ก็ไม่รู้ทำไมถึงคิดว่าบุญจะสำเร็จอาจารย์เล่าว่า ต่างก็พูดคุยเหมือนกับว่ามีเงินอยู่ในมือแล้วค่ะ ทั้ง ๆ ที่ความเป็นจริงทางวัดก็ไม่มีปัจจัยพอ ทางอาจารย์เจนเองก็เป็นผู้นำบุญไม่ได้มีเงินพอที่จะเป็นเจ้าภาพใหญ่องค์ละ 3 แสนบาทในการสร้างค่ะอาจารย์ว่าอย่างนั้นค่ะ

กิจกรรมบุญวัดที่สอง
·       ทอดผ้าป่าสามัคคีร่วมบุญร่วมสร้างหลวงปู่ทวดเหยียบน้ำทะเลจืดและ ร่วมสร้าง สมเด็จพระพุฒาจารย์ ( สมเด็จโต ) ขนาดหน้าตักศอก 9 ศอก ( ปูนปั้นสด )
·       ร่วมบุญซื้อเครื่องสังฆทานและบริวารทั้งหลาย

อานิสงส์บุญ
การที่ได้สร้างพระอริยะสงฆ์เพื่อให้ผู้คนได้กราบไหว้เคารพบูชา ไม่ว่าจะเกิดในภพชาติใดท่านจะได้เป็นผู้มีบารมีมาก มีผู้คนให้ความเคารพนับถือ หน้าที่การงานมั่นคง ครอบครัวอุดมสมบูรณ์ไปด้วยโภคทรัพย์มีสสติปัญหาเฉลี่ยฉลาด มีผิวพรรณวรรณะสวยงามเกิดเป็นเทวดานางฟ้าก็จะงดงามด้วยแสงบุญมากกว่าผู้ใดค่ะ

ข้อคิด การทำบุญกุศลใดเราต้องลงแรงกายแรงใจไปก่อนผลที่ตามมาจะส่งผลเมื่อยามที่เราคับขันที่จี๊ดพูดอย่างนี้เพราะได้พบได้เห็นสิ่งเหล่านี้มาแล้วกับตนเองและจากประสบการณ์ที่ได้ติดต่ทอาจารย์มาก็ได้เห็นอยู่เนือง ๆ ค่ะ. อาจารย์สอนว่าทำบุญอย่าคิดมากบุญกระฉอกหมดค่ะและอย่ารอเวลาความพร้อมเพราะคนเราไม่เคยมีความพร้อมเอาเป็นว่าต้องลงมือทำเลยในทันทีค่ะจะมากหรือน้อยก็ค่อย ๆ ทำสะสมไปค่ะ
สรุปทำบุญ 2 วัด ดังนี้ค่ะ
1. ทอดผ้าป่าสามัคคีร่วมสร้างหลังคารอบพระอุโบสถ ปกกันระบบน้ำเสียเพื่อใช้ในการอุปโภคบริโภค
2. ร่วมซื้อสีน้ำ สีขาวจำนวน 15 ถังและอุปกรณ์ต่างๆ
3. ทอดผ้าป่าสามัคคีร่วมบุญร่วมสร้างหลวงปู่ทวดเหยียบน้ำทะเลจืดและ ร่วมสร้าง สมเด็จพระพุฒาจารย์ ( สมเด็จโต ) ขนาดหน้าตักศอก 9 ศอก ( ปูนปั้นสด )
4. ร่วมบุญซื้อเครื่องสังฆทานและบริวารทั้งหลายจำนวน 2 วัด
จี๊ดจ๊าดจึงขอเป็นตัวแทนอาจารย์เพื่อบอกบุญเชิญชวนทุกท่านผู้มีจิตศรัทธาได้มาร่วมบุญกันสำหรับทริปบุญปลายเดือนนี้ค่ะและขออนุโมทนาบุญไปกับทุกท่านด้วยค่ะที่จะได้ร่วมบุญกันมากับคณะบุญเสบียงสวรรค์ครั้งที่ 63 ในวันอาทิตย์ที่ 25 พฤศจิกายน 2561ในโครงการเคลือบสนิมครั้งที่ 10 ตอน “บุญปลดทุกข์” ดังกล่าวค่ะ

จี๊ดจ๊าด

514

2611

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20063
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2018-11-5 14:38:56 | แสดงโพสต์ทั้งหมด

ทริป 63 เดินทางวันอาทิตย์ที่ 25 พฤศจิกายน 2561

รถออกเดินทางเวลา 6 โมงเช้าค่ะ หน้าเทสโก้โลตัส จรัญสนิทวงศ์ (ซ. จรัญสนิทวงศ์ 70)

ลูกทัวร์ไม่สามารถนำรถมาจอดทิ้งไว้ที่ลานจอดรถของห้างโลตัสได้ค่ะ หากฝ่าฝืน จะถูกล็อคล้อ
ลูกทัวร์สามารถนำรถยนต์ส่วนตัวและรถแท็กซี่มาจอดส่งได้แค่ชั่วคราว บริเวณหน้าห้างเท่านั้น

ค่าเดินทาง  ราคา 900 บาท/ ท่าน  

อัตรานี้รวม
1. ค่ารถปรับอากาศ 2 ชั้น VIP ไป-กลับ
2. ค่าอาหารเช้า และเครื่องดื่ม

3. ค่าอาหารกลางวัน และเครื่องดื่ม
4. ค่าอาหารเย็น และเครื่องดื่ม

5. ค่าจัดกิจกรรมต่างๆ

***ทริปทัวร์บุญนี้ ไม่ให้มีการนำเด็กมานั่งตักนะคะ ขอให้จองที่นั่งเด็กมาด้วยค่ะ***
***สำหรับท่านที่ทานอาหารเจ หรือมังสวิรัติ ต้องเตรียมมาเองค่ะ***

###ทั้งนี้ขอสงวนสิทธิ์ในการเดินทางเฉพาะลูกทัวร์ที่ได้ร่วมเดินทางไปทัวร์บุญกับอ. เจน ญาณทิพย์เท่านั้นค่ะ ไม่ให้มีการขับรถตามไปนะคะ ขอบคุณค่ะ###

จุดจอดรถขากลับคือ

-  ปั้มคาลเท็กซ์ ประชานุกูล
อุปกรณ์ที่ท่านต้องเตรียมมาเองค่ะ

1. แปรงทาสี หรือลูกกลิ้งทาสี พร้อมถาดรอง

2. ถุงมือ
3. กระดาษหนังสือพิมพ์
4. ขันพลาสติก สำหรับใส่สี
5. หมวกกันแดด
6. ผ้ากันเปื้อน

514

2611

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20063
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2018-11-5 14:40:29 | แสดงโพสต์ทั้งหมด

การโอนเงินค่าเดินทาง

บัญชีสำหรับโอนค่าเดินทางค่ะ(กรุณาใส่เศษสตางค์ด้วยเพื่อง่ายต่อการตรวจสอบเช่น 900.09 / 900.25 เป็นต้นค่ะ )

ชื่อบัญชี น.ส. รุ้งตะวัน ชนะศึก (Ms. Rungtawan Chanasuk)
บัญชีออมทรัพย์ ธ.ไทยพาณิชย์ สาขาบางพลัด
เลขที่ 011-256882-1

หรือ โอนเงินค่าเดินทางผ่าน PromptPay

หมายเหตุ การจัดที่นั่งรถไม่ได้เรียงตามลำดับการโอนเงินค่าเดินทางก่อน/หลังนะคะ ทั้งนี้เป็นการจัดตามความเหมาะสมเพื่อให้ลงตัวพอดีกับจำนวนที่นั่งรถนะคะ

###เนื่องจากทริปทัวร์บุญเสบียงสวรรค์เป็นงานบุญของฆราวาสที่มาร่วมกันทำกิจกรรมเป็นจำนวนมาก ดิฉันจึงขอเรียนให้ทราบว่า ไม่อนุญาตให้พระสงฆ์ หรือแม่ชีมาร่วมงานทัวร์บุญด้วยนะคะ เพราะเกรงว่าจะไม่หมาะสมค่ะ จึงเรียนมาเพื่อทราบค่ะ###

***ขอให้ลงชื่อจองก่อน เมื่อมีชื่อขึ้นที่หน้ากระทู้แล้วถึงจะมีสิทธิ์โอนเงินได้ค่ะ***

###สำหรับท่านที่มีรายชื่อจองไว้ที่หน้ากระทู้ของทริปทัวร์บุญ 63 แต่ยังไม่ได้โอนเงิน ขอความกรุณาโอนเงินพร้อมแจ้งส่งหลักฐาน slip การโอนเงินภายในวันพฤหัสบดีที่ 15 พ.ย. 2561  ด้วยนะคะ มิฉะนั้นจะถือว่าท่านสละสิทธิ์ค่ะ ส่วนท่านใดที่ลงชื่อจองไว้ แต่ไม่ประสงค์เดินทางไปแล้ว ให้แจ้งยกเลิกมาด้วยนะคะ###

*** เมื่อโอนเงินแล้ว ขอให้ท่านตรวจสอบสถานะการโอนเงินของท่านด้วยค่ะ หากได้รับแจ้งโอนเงินจากท่านแล้ว คำว่า (รอโอน) จะไม่มีอยู่ด้านหลังชื่อของท่านค่ะ และค่าเดินทางที่โอนเข้ามาแล้ว จะไม่มีการคืนให้ท่านไม่ว่ากรณีใดๆทั้งสิ้นค่ะ***

วิธีแจ้งโอนเงินค่าเดินทาง  

แจ้งการโอนเงินผ่านทาง
1) line id: @jenyantip

หรือ 2) ผ่านทางอีเมลล์ [email protected] หรือ

3) แจ้งผ่านทาง inbox facebook fanpage อาจารย์เจน.com (ไม่รับแจ้งโอนผ่าน facebook messenger และโพสต์ slip หน้า face)
โดยระบุด้วยว่า โอนเงินค่าเดินทางทัวร์บุญ 63
พร้อมส่ง slip การโอนเงิน และแจ้งชื่อที่ใช้จองเดินทาง   และเบอร์โทรศัพท์

ในกรณีที่ท่านได้โอนเงินค่าเดินทางมาแล้ว แต่ท่านไม่สามารถเดินทางไปได้ และต้องการเงินค่าเดินทางคืน ในทุกกรณีไม่สามารถขอคืนได้นะค่ะ ยกตัวอย่าง เช่น
1. ไม่สามารถลางานมาได้
2. ติดธุระ/ภารกิจด่วน
3. ไม่สามารถเปลี่ยนค่าเดินทางมาเป็นเงินทำบุญได้ในกรณีผู้เดินทางยังหาคนแทนไม่ได้ (เป็นหน้าที่ของผู้เดินทางหาคนแทนเอง)

514

2611

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20063
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2018-11-5 14:50:35 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
ทริป 63 เปิดรับบริจาคปัจจัยทำบุญ ดังนี้ค่ะ

ร่วมทำบุญดังนี้ค่ะ

1. ทอดผ้าป่าสามัคคี ร่วมสร้างหลังคารอบพระอุโบสถ ปกกันระบบน้ำเสียเพื่อใช้ในการอุปโภคบริโภค
2. ร่วมซื้อสีน้ำ สีขาวจำนวน 15 ถังและอุปกรณ์ต่างๆ
3. ทอดผ้าป่าสามัคคี ร่วมบุญร่วมสร้างหลวงปู่ทวดเหยียบน้ำทะเลจืดและ ร่วมสร้าง สมเด็จพระพุฒาจารย์ ( สมเด็จโต ) ขนาดหน้าตักศอก 9 ศอก ( ปูนปั้นสด )
4. ร่วมบุญซื้อเครื่องสังฆทานและบริวารทั้งหลาย จำนวน 2 วัด

รับบริจาค 2 แบบค่ะ  
- กองทุนละ 2,000   บาท
- ตามกำลังศรัทธา

***ท่านที่ต้องการบริจาคปัจจัยทำบุญ สามารถโอนเงินทำบุญมาได้เลยค่ะ ไม่ต้องลงชื่อจองนะคะ โอนมาแล้วจึงจะลงชื่อทำบุญให้นะคะ***

***เปิดรับบริจาคปัจจัยทำบุญถึงวันศุกร์ที่ 23 พฤศจิกายน 61 ค่ะ***

สามารถโอนเข้าบัญชีนี้ค่ะ

ชื่อบัญชี น.ส. รุ้งตะวัน ชนะศึก (Ms. Rungtawan Chanasuk)
บัญชีออมทรัพย์ ธ.ไทยพาณิชย์ สาขาบางพลัด
เลขที่ 011-256882-1
ประเภทบัญชี ออมทรัพย์

หรือ บริจาคผ่าน PromptPay

กรณีโอนจากต่างประเทศ ขอให้โอนผ่านช่องทาง 3 ช่องทางคือ bank, western union และ moneygram เท่านั้น (ไม่รับแจ้งโอนที่ส่งมาจากร้านค้าทั่วไป) และขอให้มีเศษมาด้วย เช่น  500.73, 1000.09, 5,002 เป็นต้น  เพื่อให้สามารถตรวจสอบยอดได้สะดวกค่ะ

Bank details for donation
Account name: Ms. Rungtawan Chanasuk
Bank name:  Siam Commercial Bank, Savings account
Branch:  Bangphlad
Account Number: 011-256-8821

หมายเหตุ เพื่อป้องกันการแอบอ้าง และเพื่อให้มั่นใจว่าเงินที่ท่านบริจาคได้นำไปทำบุญกับอ. เจน ญาณทิพย์ตามวัตถุประสงค์ กรุณาโอนผ่านบัญชีด้านบนโดยตรง ไม่ต้องโอนผ่านบัญชีบุคคลอื่น และขอให้ท่านแจ้งรายละเอียดการโอนเงินมาตามวิธีที่อยู่ด้านล่างค่ะ

วิธีแจ้งโอนเงิน

- ส่ง slip การโอนเงินทาง line id: @jenyantip

หรือ อีเมลล์ [email protected] หรือ ส่งไปที่ใน inbox facebook page อาจารย์เจน.com (ไม่รับแจ้งโอนผ่าน facebook messenger หรือโพสต์ slip ไว้หน้าเฟส) หรือส่ง slip ทาง sms/mms ที่เบอร์โทรศัพท์ 089-515-5324 คุณรุ้งตะวัน (พี่สาว อ. เจน)
พร้อมแจ้งรายละเอียด ชื่อผู้ทำบุญ โดยระบุชื่อว่า "โอนทำบุญ ตอนที่ 63 "

### ผู้มีจิตศรัทธาท่านใดที่บริจาคปัจจัยมาแล้วขอให้ท่านตรวจสอบชื่อของท่านที่หน้ากระทู้ด้วยค่ะ หากยังไม่มีชื่อของท่านขึ้นที่หน้ากระทู้ขอให้ท่านแจ้งรายละเอียดมาที่ email [email protected]  ด้วยค่ะขอบคุณค่ะ ###

## สำหรับการบริจาคปัจจัยทำบุญ ท่านสามารถโอนเงินมาได้เลยนะคะ ไม่ต้องลงชื่อจองไว้ก่อนค่ะ  ###

ดิฉัน อ.เจน ญาณทิพย์ พี่รุ้งตะวัน และทีมงานขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ร่วมปัจจัยมาทุกประการค่ะ

เจน ญาณทิพย์

514

2611

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20063
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2018-11-5 15:12:37 | แสดงโพสต์ทั้งหมด

***ต้อง login เข้าระบบก่อน จึงจะเห็นภาพผังที่นั่งรถบัสได้นะคะ ถ้าไม่ได้ login จะมองไม่เห็นผังที่นั่งรถค่ะ จะเห็นได้แค่ข้อความเท่านั้นค่ะ***

ประกาศรายชื่อที่นั่งรถบัสทัวร์บุญ 63 วันอาทิตย์ที่ 25 พฤศจิกายน 61
รถล้อหมุน หกโมงเช้า

ประกาศเรื่องรถทัวร์
-รถบัสจะจอดรออยู่บริเวณด้านในห้าง ณ บริเวณหลังห้างโลตัสจรัญสนิทวงศ์ (ซอยจรัญสนิทวงศ์ 70) นะคะ ไม่ได้จอดรอที่ด้านหน้าห้างฯ ค่ะ เนื่องจากทางห้างจัดพื้นทีด้านหน้าเป็นตลาดนัดค่ะ
-ทางโลตัสไม่อนุญาตให้นำรถมาจอดในห้างค่ะ หากฝ่าฝืนจะโดนล๊อคล้อค่ะ

การจัดผังที่นั่งไม่ได้พิจารณาจากการโอนเงินก่อนหลัง แต่พิจารณาจัดจากตาราง จำนวนคน ให้ลงล็อคที่นั่งพอดี ตามความเหมาะสมค่ะ...

ผังที่นั่งที่ประกาศได้จัดตำแหน่งลงล็อคที่นั่งตามความเหมาะสม
และพอดีกับจำนวนสมาชิกแล้ว ไม่สามารถเปลี่ยนแปลงได้ จึงขอความกรุณาสมาชิกทุกท่านงดขอแจ้งเปลี่ยนคันรถ หรือเปลี่ยนที่นั่งทุกกรณีค่ะ

จุดจอดรถขากลับคือ ปั๊มคาลเท็กซ์ ประชานุกูล

เตรียมอุปกรณ์ทาสี เช่น แปรงทาสีหรือลูกกลิ้งสำหรับทาสีต่างๆ, ภาชนะใส่สีต่างๆ, ถุงมือ, ผ้ากันเปื้อน เป็นต้นค่ะ

514

2611

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20063
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2018-11-5 16:07:57 | แสดงโพสต์ทั้งหมด

รายชื่อผู้เดินทางทริป 63 เดินทางวันอาทิตย์ที่ 25 พฤศจิกายน 61    (ปิดรับจองที่นั่งแล้วค่ะ)

(หมดเขตการโอนเงินค่าเดินทางวันพฤหัสที่ 15  พ.ย. 61) หากโอนเงินค่าเดินทางแล้ว ขอให้ส่ง slip หลักฐานการโอนเงินภายในวันที่ 15 พ.ย. 61 ด้วยค่ะ หากเลยกำหนดแล้ว ไม่มีการแจ้งส่งหลักฐานมา จะตัดชื่อออกจากการจองเดินทางค่ะ

1        คุณยอดบุญ 14 ที่
2        คุณแอน 1 ที่
3        คุณประภัสสร อยู่สมศรี 4 ที่
4        คุณป้าเก่ง 2 ที่
5        คุณวิไล 4 ที่
6        คุณวิจิตรา 1 ที่
7        คุณพิชชารัตน์ 4 ที่
8        คุณแสงรัศมี 2 ที่
9        คุณศุภรัศมิ์ 4 ที่
10        คุณก่อ 5 ที่
12        คุณสุนทรียา 2 ที่
13        คุณต้นโพธิ์ 3 ที่
14        คุณดนุวัตร 1 ที่
15        คุณราชันย์ 4 ที่
16        คุณอรปภา 4 ที่
17        คุณทิพรดา 5 ที่
18        คุณจรัล 5 ที่  
19        คุณ snovy 2 ที่
20        คุณรัตนา 10 ที่
21        คุณสุรีภรณ์ 11 ที่ (เงินสด)
22        คุณครรชิต  5 ที่
23        คุณวรเทพ 1 ที่
24        คุณวนิดา วิศวนิเวศ 2 ที่
25        คุณสุภัตรา 3 ที่
26        คุณวรเดช 2 ที่
27        คุณวิมุตติ 1 ที่ (เงินสด)
28        คุณปาณสกุณ 1 ที่
29        คุณแม่จี๊ด 1 ที่ (เงินสด)
30        คุณตวงรัชฏ์ 3 ที่
32        คุณชนิกานต์ 1 ที่
34        คุณณัฐกนิษฐ์ จิรวัชรนันท์ 1 ที่
35        คุณ Bart 1 ที่
36        คุณรัชนี 2 ที่
37        คุณรุจิภาส สาคร 1 ที่
38        ณัฐพงศ์ ภิญโญเจริญ 2 ที่
39        คุณรุ่งอาภา เอกณรงค์พาณิชย์ 3 ที่
40        คุณจริยา  ศรีหนู 1 ที่
41        คุณอรรถวิทย์ 3 ที่
42        คุณสุทิ  หัสจันทึก 4 ที่
43        คุณเอกชฏา มีศรี 2 ที่
44        คุณบานชื่น ชื่นสุข 1 ที่
45        คุณอาคม  สานนท์  2 ที่
46        คุณพิทักษ์ ศรีสุระพัตร 2 ที่
47        คุณวันดี  แก่นแก้ว 1 ที่
48        คุณชูชัย​ ทอง​เนียม 2 ที่
49        คุณเกริกกฤษณ์ 4 ที่
50        คุณนิทัศนีย์ แสงอ่วม 1 ที่
51        คุณมนธรัตถ์ 3 ที่
52        คุณณภัทร์ 2 ที่
53        คุณศิริวัลย์ โอวาทวิจัย 2 ที่
55        คุณรุจาภา 1 ที่
56        คุณภูริทัต​  ​เพ็ง​จิ​ตร์​ 2 ที่
57        คุณ ayre 2 ที่
58        คุณ Pat Pund 1 ที่
59        คุณนิรามัย ตระกูลแสงรัศมี 3 ที่
60        คุณวรพรรณ อภิชัย 1 ที่
61        คุณธนพิชญ์ ธัมมณัฏฐ์ 1 ที่
62        คุณอาทิตยา บวบจิตร์ 7 ที่
63        คุณหนูพิณ พลโยราช 2 ที่
64        คุณดรุณญา ทิพมโนวรรณ 2 ที่  
66        คุณสุนันทา  สุภาพจริตกุล  1 ที่
67        คุณเปาเพชร 2 ที่
68        คุณน้ำ 5 ที่
69        คุณมิวและแม่ 2 ที่
70        คุณจันทรัสม์ โนรี 4 ที่  
71        คุณมณีกานต์ 1 ที่  
72        คุณวิสุทธิ์ 4 ที่
73        คุณภิญญดา 9 ที่
74        คุณกานดา 2 ที่
75        คุณกัญญา วารีเพชร 4 ที่  
76        คุณเปรมสินี 4 ที่  
77        คุณวรินทร์ณิชา 2 ที่  
78        คุณจิดาภา โพธิ์คง 2 ที่
79        คุณเอ้จัง 4 ที่
80        คุณรุจิรา ทวีสุข 1 ที่
81        คุณกิตติยา ปอแก้ว 2 ที่
83        คุณหมวย 2 ที่ (เงินสด)
84        คุณฐิตวันต์ 2 ที่
85        คุณกชพร 1 ที่
87        คุณวิยะดา 1 ที่
88        คุณยลดา 2 ที่
89        คุณพิชญาพัณณ์ 2 ที่
90        คุณเอกภพ เพ็ญพวง 2 ที่
91        คุณพิชามญชุ์ วิบูลย์ 2 ที่
92        คุณสุขุมวิทย์ ศักดิ์ฤทธิชัย 1 ที่
94        คุณอรอนัญ-อัครบุตร 3 ที่
95        คุณจารุวรรณ 2 ที่
96        คุณศิริวรรณ วันศุกร์ 1 ที่
97        คุณวราพร จิตตนานุปัทมา 4 ที่
98        คุณสุภัทธณา 2 ที่
99        พ.อ.อ.จักรชลัฐ ธนฤทธิ์ภัคยากุล 2 ที่
100        คุณอำพร อภิณหสมิต 2 ที่
101        คุณมัลลิกา 2 ที่
102        คุณนกและต่าย 2 ที่  
103        คุณอรนรินทร์ 4 ที่  
104        คุณสุนันทา (นุ้ย) 1 ที่  
106        คุณมณฑาทิพย์ 1 ที่  
107        คุณวิสิทธิ์ ขำนาพึง 1 ที่  
108        คุณอุดมพงษ์​ วงศ์ภากร  1 ที่
109        คุณดวงเดือน แซ่จิว 4 ที่
110        คุณพรรณลักษณ์ 2 ที่  
111        คุณประจวบพร เซ็นสว่าง 1 ที่  
113        คุณกิตติมา เวชเตง 1 ที่
114        คุณมณฑาทิพย์ มานะนาวิกผล 1 ที่
115        คุณโษฑษธา สลางสิงห์ 1 ที่
116        คุณปทิตตา 2 ที่
117        คุณนรวิญช์ ทองล้วน  2 ที่
118        คุณน้ำผึ้ง 1 ที่
119        คุณศิริพร สมิทธ์ธนบูรณ์ 2 ที่
121        คุณธีรวัจน์ จงทวีผล 2 ที่
122        คุณเสาวลักษณ์ 2 ที่
124        คุณเรณู ฮะเจริญ 2 ที่
125        คุณพิกุล งามภักดิ์  2 ที่
126        คุณมยุรา ปัดสา 1 ที่
127        คุณศิวภรณ์ 2 ที่
128        คุณชินานันท์ 5 ที่
129        คุณวิเศษ คำแสง 1 ที่
130        คุณจันทนา 2 ที่
131        คุณศมลพรรณ 3 ที่
132        คุณชญาน์นันท์ ใจสุข 2 ที่
133        คุณสโรชา กล่อมสุข 2 ที่
134        คุณสุวดี 1 ที่
135        คุณพิรามิตร ปัดถา 2 ที่
136        คุณวิจิตร หงษ์จันทร์ 1 ที่
137        คุณทัศนีย์วรรณ แย้มวงษ์ 2 ที่
138        คุณวีรวัฒน์ 2 ที่
140        คุณชนัญชิดา เย็นสะอาด 4 ที่
141        คุณสนธยา ภู่ทอง 1 ที่
142        คุณพร  1 ที่  
143        คุณหน่อย 1 ที่
144        คุณภรรธนกฤษ 3 ที่
145        คุณธันยพัฒน์ 1 ที่
146        คุณอัญมณี สมบูรณ์ผล 3 ที่
147        คุณวาริศา 7 ที่
148        คุณพิมลพรรณ ศิระวัฒนานนท์ 2 ที่
149        คุณฐิตารีย์ สุขะธนประเสริฐ 2 ที่
150        คุณพีรดนย์ ทาบุดดา 1 ที่  
151        คุณณิชาภา ดีอินทร์ 3 ที่  
152        คุณศิริวรรณ โยประทุม 1 ที่  
153        คุณตุ้ม ธังศิริ 2 ที่  
155        คุณเกวลิน มั่นถิ่น 1 ที่
156        คุณหนูนา ลาดกระบัง 4 ที่
157        คุณสุภา 1 ที่
158        คุณประวินทร์ 2 ที่
159        คุณสมบูรณ์  นุกูลอุดมพานิชย์ 2 ที่
160        คุณตรัยภพ แก้วเพชร 2 ที่
161        คุณขวัญชนก 1 ที่
163        คุณธัญญ์ไน ขจรวิชิตา 1 ที่
164        คุณศิริกาญจน์ ธนกุล 1 ที่
165        คุณเบิร์ด 1 ที่
166        คุณสุรเชษฐ์ รัตนศิลป์กัลชาญ 1 ที่
167        คุณณิชารีย์ 2 ที่
168        คุณทราย โชติรส 2 ที่
169        คุณเกษศิริวรรณ 5 ที่
170        คุณบี พงศวัชร์ 4 ที่
171        คุณเทวดล เหลืองสุรภีสกุล 1 ที่
172        คุณธันยาภรณ์ พุทธโร 2 ที่
173        คุณสุมิตรา 4 ที่
174        คุณกิติพนธ์ สงไทย 1 ที่
175        คุณธัญญาธร 5 ที่
176        คุณปัทมพร กฤตสหัสวัต 2 ที่
177        คุณชลิดา เวชสุภากุล 9 ที่
178        คุณสุทิศา 1 ที่
179        คุณไอรินทร์ 7 ที่
180        คุณพลสิทธิ์ 12 ที่
181        คุณสำรวย พุมพวง 2 ที่
182        คุณติ๊ก กมลวรรณ 1 ที่
184        คุณณัฐรินทร์ ขอวิจิตรสกุล 3 ที่
185        คุณลักษมีกานต์ มีบริบูรณ์ 1 ที่
186        คุณประภา 2 ที่
187        คุณจินตนา คงอักษร 3 ที่
188        คุณกัญภัฏฐ์ 2 ที่
189        คุณอรรณพ เย็นใจ 1 ที่
190        คุณอิทธิฤทธิ์ เมรัตน์ 1 ที่
191        คุณกิ่ง+กัน 2 ที่
192        คุณสานิตา 2 ที่
193        คุณณัฐกฤตา 2 ที่
194        คุณชุติมา ประสาทแก้ว 2 ที่
195        คุณจุฑาภัค 1 ที่

***สำหรับท่านที่มีรายชื่อจองไว้ที่หน้ากระทู้ ทัวร์บุญ 63 แต่ยังไม่ได้โอนเงิน ขอความกรุณาโอนเงิน พร้อมแจ้งส่งหลักฐาน slip การโอนเงินภายในวันพฤหัสบดีที่ 15 พฤศจิกายน 2561  ด้วยนะคะ หากไม่แจ้งโอนมาจะตัดชื่อออกจากการจองเดินทางค่ะ  ***

###ทั้งนี้ขอสงวนสิทธิ์ในการเดินทางเฉพาะลูกทัวร์ที่ได้ร่วมเดินทางไปทัวร์บุญกับอ. เจน ญาณทิพย์เท่านั้นค่ะ ไม่ให้มีการขับรถตามไปนะคะ ขอบคุณค่ะ###

หมายเหตุ การจัดที่นั่งรถไม่ได้เรียงตามลำดับการโอนเงินค่าเดินทางก่อน/หลังนะคะ ทั้งนี้จัดตามความเหมาะสมเพื่อให้ลงตัวพอดีกับจำนวนที่นั่งรถนะคะ

***ในกรณีที่ท่านได้โอนเงินค่าเดินทางมาแล้ว แต่ท่านไม่สามารถเดินทางไปได้ และต้องการเงินค่าเดินทางคืน ในทุกกรณีไม่สามารถขอคืนได้นะค่ะ ยกตัวอย่าง เช่น
1. ไม่สามารถลางานมาได้
2. ติดธุระ/ภารกิจด่วน
3.ไม่สามารถเปลี่ยนค่าเดินทางมาเป็นเงินทำบุญได้ในกรณีผู้เดินทางยังหาคนแทนไม่ได้ (เป็นหน้าที่ของผู้เดินทางหาคนแทนเอง)

514

2611

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20063
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2018-11-5 16:13:34 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย รุ้งตะวัน เมื่อ 2018-11-24 22:17

ร่วมทำบุญทอดผ้าป่าสามัคคีร่วมสร้างหลังคารอบพระอุโบสถ ปกกันระบบน้ำเสียเพื่อใช้ในการอุปโภคบริโภค, ร่วมซื้อสีน้ำ สีขาวจำนวน 15 ถังและอุปกรณ์ต่างๆ, ทอดผ้าป่าสามัคคี ร่วมบุญร่วมสร้างหลวงปู่ทวดเหยียบน้ำทะเลจืดและ ร่วมสร้าง สมเด็จพระพุฒาจารย์ ( สมเด็จโต ) ขนาดหน้าตักศอก 9 ศอก ( ปูนปั้นสด ), ร่วมบุญซื้อเครื่องสังฆทานและบริวารทั้งหลาย จำนวน 2 วัด

แบบกองทุนละ 2,000 บาท

เปิดรับบริจาคปัจจัยทำบุญถึงวันศุกร์ที่ 23 พฤศจิกายน 61

1        อ. เจน ญาณทิพย์, คุณแม่ตี้ และคุณรุ้งตะวัน ชนะศึก ร่วมบริจาค 2  กองทุน
2        น.ส. มยุรา ปัดสา, นาง บุญเพ็ง ศรีภักดี, Mr. Yves Georgie Horat ร่วมบริจาค 1  กองทุน
3        นางอรชร ซาเซ็ค ร่วมบริจาค 1  กองทุน
4        กิตติยา ปอแก้ว ร่วมบริจาค 1  กองทุน
5        พฤทธิ์ เมธัสสกุล  ร่วมบริจาค 1  กองทุน
6        เอกชัยและเบญญาดา หาญอุไรพงษ์ ร่วมบริจาค 1  กองทุน
7        สุกัญญา รุจิราพันธุ์ และครอบครัว ร่วมบริจาค 1  กองทุน
8        นายชยุตพงศ์-น.ส.ชลธิชา นายมนตรี-นางวรนันทา ครอบครัวพัฒนจุรีพันธ์ ครอบครัวพูลทา ร่วมบริจาค 1  กองทุน
9        คุณ สุขุมวิทย์ และคุณ วนิดา ศักดิ์ฤทธิชัย ร่วมบริจาค 1  กองทุน
10        ชุติกาญจน์ เลิศสมตระกูลและครอบครัว  ร่วมบริจาค 1  กองทุน
11        ชวลิต ดาวมุกดา  ร่วมบริจาค 5  กองทุน
12        สุนิสา สุภัทรา อุดมวรรณกุล   ร่วมบริจาค 1  กองทุน
13        ครอบครัวพงศ์พิชาธรณ์  ร่วมบริจาค 2  กองทุน
14        สุภัตรา มธุพจน์ ร่วมบริจาค 1  กองทุน
15        นายยุทธิพงษ์ โพธิสุวรรณ์, นางสาวยิษฐา กาญจนศิริโรจน์ พร้อมครอบครัว ร่วมบริจาค 1  กองทุน
16        นายอาคม  สานนท์, นางสุจิตตรา สานนท์,  นายเฉลิมศักดิ์ สานนท์, นางอุดมศรี  สานนท์, นางสาวพรรณพร สานนท์, นางสาวพรตะวัน เกษมสานต์, น.อ.ปรีดา เกษมสานต์, นางสมบูรณ์ เกษสานต์, นายพรศักดิ์ คืนประเสิร์ฐ, นายทศพล พุกแสนสุข, นางมนทิรา พุกแสนสุข, ด.ญ.นีรชา พุกแสนสุข, ด.ญ.จิตญาดา พุกแสนสุข ร่วมบริจาค 1 กองทุน
17        นายธีรวัจน์ จงทวีผล และนางกนกกุล จงทวีผล ร่วมบริจาค 1 กองทุน
18         พันเอกหญิง ดวงพร วิบูลย์ ร่วมบริจาค 1 กองทุน
19         พิชามญชุ์ วิบูลย์ ร่วมบริจาค 1 กองทุน
20        คุณศมลพรรณ ร่วมบริจาค 1 กองทุน
21        นาง วิภาดา รักษ์เผ่า และนาง ฮั่งเซี้ยม แซ่เตีย ร่วมบริจาค  1 กองทุน
22        ชูชัย-ลักขณา-ชวิน-สิรวิชญ์-ชยพล โอภาสวงศ์ ร่วมบริจาค 1 กองทุน
23        นางโหงวเตียง แซ่เฮ้ง ร่วมบริจาค 1 กองทุน
24        น.ส.มาลี สหวัชรีโชค  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
25        คุณรัชนี ครุสาตะ และครอบครัว ร่วมบริจาค 1 กองทุน
26        นายวิชัย นางพรธนัช นางสาวบุณยวีร์ ธัญพงศกร ร่วมบริจาค 1 กองทุน
27        Aurawan Smith  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
28        นายสมบัติ รัชตนรวุฒิ นส.แคทรียา เอกอัครนวกุลและครอบครัว ร่วมบริจาค 1 กองทุน
29        นาย มนตรี รัชตนรวุฒิ นางสุวิมล กฤตประโยชน์ และครอบครัว ร่วมบริจาค 1 กองทุน
30        นางวลัยพร นิ่มเชื้ิอ และครอบครัว ร่วมบริจาค 1 กองทุน
31        จันทร์เพ็ญ รัชตโภคิน และครอบครัว ร่วมบริจาค 1 กองทุน
32        สมบูรณ์   นุกูลอุดมพานิชย์, กนกวรรณ  นุกูลอุดมพานิชย์, ธัชพล   นุกูลอุดมพานิชย์ ร่วมบริจาค 1 กองทุน
33        สุทิน หอมกลุ่น ร่วมบริจาค 1 กองทุน
34        นางภัทรา พิริยะกิจไพบูลย์  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
35        พิมลพรรณ ศิระวัฒนานนท์ พร้อมครอบครัว  ร่วมบริจาค 2 กองทุน
36        ศิริกาญจน์ ธนกุล , น.ส.วรรณรดา กลีบพิพัฒน์ น.ส.อักษราภัค กลีบพิพัฒน์ ร่วมบริจาค 1 กองทุน
37        คุณวลัยกร-คุณจริยา พฤกษธัมมโกวิท ร่วมบริจาค 2 กองทุน
38        คุณปิ่นปินัทธ์ ชัยชนะวงศ์และครอบครัว  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
39        คุณสุมิตรา และครอบครัว ร่วมบริจาค 1 กองทุน
40        ครอบครัวจิตตาภิรักษ์  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
41        จารุวรรณ ชินกร ร่วมบริจาค 1 กองทุน
42        ศุภกานต์ ศุภประเสริฐ และครอบครัว ร่วมบริจาค 1 กองทุน
43        นางปรัธยาน์ภรณ์ สงค์รอด ร่วมบริจาค 1 กองทุน
44        นางพิกุล งามภักดิ์ ร่วมบริจาค 1 กองทุน
45        คุณวิสุทธิ์ ดวงเงิน-คุณอิสรีย์ คงคา-คุณอทิตยา ดวงเงินและครอบครัว  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
46        อรินทร์พร​ สุขี​โรจน์​ ร่วมบริจาค 1 กองทุน
47        กิติพนธ์ สงไทย ร่วมบริจาค 1 กองทุน
48        นางสาวธมนรักษ์ ดีปรีดิ์นันท์ ร่วมบริจาค 1 กองทุน
49        ศุภนุช เบ็กส์ ร่วมบริจาค 1 กองทุน
50        ครอบครัว นายกานต์ -นางพัชรี คำปาน และ ครอบครัว นายแพทย์พิฉัตร-นางสมาน โภชนสมบูรณ์  ร่วมบริจาค 2 กองทุน
51        นพ. ก่อสกนธ์ เอื้อเฟื้อ ร่วมบริจาค 1 กองทุน
52        คุณคลาย, คุณรัตนา, คุณวันทนีย์,คุณโสมมนัส, ด.ญ.พัชชานันท์  ศรีปรีชาพัฒนะ และคุณอุไรวรรณ พลมา ร่วมบริจาค 1 กองทุน
53        คุณพันธราภรณ์ ธนัชญาชัยรันทน์และครอบครัว ร่วมบริจาค 1 กองทุน
54        คุณศรุต,คุณพิมพ์พักตร์ ตรีรัตนเวช ร่วมบริจาค 1 กองทุน
55        คุณฐาณุพงศ์ บวรวัสกุลพงศ์ และครอบครัว ร่วมบริจาค 1 กองทุน
56        คุณวรเทพ เอี่ยมอาจหาญ,เด็กชายวงศ์วิช เอี่ยมอาจหาญ,คุณวรรณพร เจียรประเสริฐ, คุณณัฎฐา เจียรประเสริฐ, คุณอรรณพ เจียรประเสริฐ  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
57        จรัล-ณัฐวสา ร่วมบริจาค 1 กองทุน
58        นายสมบัติ นางปฏิณญา นิรมย์มณี  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
59         คุณแม่เง้ง อังคสิงห์,ราชันย์ อังคสิงห์,นุสรินทร์ อังคสิงห์,ภพธรรม อังคสิงห์ ร่วมบริจาค 1 กองทุน
60        ลูกอิค และ ลูกคิว ร่วมบริจาค 1 กองทุน
61        นายสมชาย เรืองศรี (บิดา) และนางศิริพันธ์ พรหมช่วย (มารดา) สุนทรียา เรืองศรี และ Mr. ian phillips  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
62        นางสำรวย พุ่มพวง นายประหยัด พุ่มพวง นายรัฐนนท์ พุ่มพวง ดช. ธุวานนท์ พุ่มพวง  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
63        นายพิทักษ์ และนภาพร ศรีสุระพัตร ร่วมบริจาค 1 กองทุน
64        นายธนเดช, นางจารุวรรณ, นางสาวกนกพร, นางสาววลัยพร, เฉลิมลาภวรบูรณ์ ร่วมบริจาค 1 กองทุน
65        ศศิ อิงคนันท์ และครอบครัว ร่วมบริจาค 1 กองทุน
66        ประวินทร์ คุโรวาท  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
67        นายจารุเดช  ภูวภิรมย์ขวัญ และ KAO, HUI-MEI  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
68        คุณธนาคม คงพัฒนสิริ และครอบครัว ร่วมบริจาค 1 กองทุน
69        นางสาวชุติมา - สุทธิวรรณ ธรรมจริยาพงศ์ ร่วมบริจาค 1 กองทุน
70        กัมปนาท​ พิเชียรพงษ์ ร่วมบริจาค 1 กองทุน
71        ศุภิญญา จิรากร ร่วมบริจาค 1 กองทุน
72        รอ.หญิงณัฐพัชญ์ พัฒนะสายสกุล ร่วมบริจาค 1 กองทุน
73        ธัญพรพรรณ รุ่งรัศมี  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
74        ปรีชา-สุมาลี แสงธีระปิติกุล  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
75        นายวีระสิทธิ์ เรืองวิโรจนกุล   ร่วมบริจาค  1 กองทุน
76        นางยุพิน อัศวเมธาพรหม   ร่วมบริจาค  1 กองทุน
77        นายเจียเหลียง เฉิน   ร่วมบริจาค 1 กองทุน
78        นางพรอรุณ เฉิน   ร่วมบริจาค 1 กองทุน
79        นายสิริเทพ  เฉิน   ร่วมบริจาค 1 กองทุน
80        ด.ญ ฐิติรักษ์  เฉิน   ร่วมบริจาค 1 กองทุน
81        ด.ญภัทรวดี  เฉิน   ร่วมบริจาค 1 กองทุน
82        ด.ญ ธัญลักษณ์ เฉิน   ร่วมบริจาค 1 กองทุน
83        นางออระณุฏฐ์-นพ. ก. กฤช-นพ. วราวุธ วุฒิพันธุ์ และครอบครัว 2 กองทุน (เงินสด)
84        ชาตรี-ทัศนีย์-เกริกกฤษณ์ ศรีไพพรรณ และอร แสงธีระปิติกุล ร่วมบริจาค 4 กองทุน
85        นางสิริกร เด่นสันติ  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
86        ธีรวุฒิ มโนไพบูลย์ ร่วมบริจาค 1 กองทุน
87        นายนเรศ มาเทศน์ ร่วมบริจาค 1 กองทุน
88        วิเศษ คำแสง  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
89        วรรณรัตน์ หล่อเพชรสวัสดิ์ ร่วมบริจาค 1 กองทุน
90        ดนุวัตร จำรูญ ร่วมบริจาค 1 กองทุน
91        องอาจ นิลเพชร์พลอย ร่วมบริจาค 1 กองทุน
92        คุณรัษฎา ธาราจันทร์  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
93        นายวีระชัย กุณฑโร  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
94        ลูกไม้ อนุวัตเมธี / ดุสิตา อนุวัตเมธี / ปิยะนุช ลัภกิตโร / และครอบครัว ร่วมบริจาค 1 กองทุน
95        รุจาภา เจียมธโนปจัย ร่วมบริจาค 1 กองทุน
96        นายเทพรักษ์ สกุลธรรมและครอบครัว ร่วมบริจาค 1 กองทุน
97        คุณศราวุธ สีเทียน และ ครอบครัวชูวิเชียร ร่วมบริจาค 1 กองทุน
98        ชาตรี ทัศนีย์ เกริกกฤษณ์ ศรีไพพรรณ และอร แสงธีระปิติกุล ร่วมบริจาค 5 กองทุน
99        ศิวพร ภัทรประกฤต และ นางอารีย์ บุญญตนวที ร่วมบริจาค 1 กองทุน
100        นายพิจักษณ์ ดาราสิทธาวัฒน์ และ นางสาว ณัฐเบญจมน เหรียญชลานุสาร ร่วมบริจาค 2 กองทุน
101        คุณสุรชัย งามชัยพิสิฐ, คุณอรนุช ปิลันธน์กวิน, และคุณศุภิสรา งามชัยพิสิฐ ร่วมบริจาค 1 กองทุน
102        นางสาววันดี แก่นแก้ว  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
103        นายจิรัชร เจริญวราธนา และ นายธราธิป ธนาเกื้อวณิช  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
104        คุณ ปีเตอร์ + คุณ ชนากาน ชเวิร์ซแมนน์   ร่วมบริจาค 1 กองทุน
105        เพ็ญผกา ปทุมานนท์   ร่วมบริจาค 1 กองทุน
106        อรรถวิทย์ พรรธนประเทศ และครอบครัว ร่วมบริจาค 1 กองทุน
107        เอื้องฟ้า​ ตาลน้อย​ พร้อมครอบครัว​  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
108        นายยอดชาย โคตระภู  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
109        อัจฉราวรรณ ปรานปาริชาต และครอบครัว ร่วมบริจาค 1 กองทุน
110        ธนเดช เทพวุฒิสถาพร  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
111        นภัสนันท์ สุวรรณวาจกกสิกิจ และครอบครัว  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
112        น.ส.บุษวรรณ สุขฤทัยวรกุล ร่วมบริจาค 1 กองทุน
113        ปรียาวรรณ สิทธิพรธนรักษ์  และครอบครัว ร่วมบริจาค 1 กองทุน
114        คุณมาลินี คุณโชติรส ตุ้มมล ร่วมบริจาค 1 กองทุน
115        พัชราพร แชจอหอ และวรารัตน์ ธรรมเจริญ ร่วมบริจาค 1 กองทุน
116        คุณมิตร มณีสุริยงค์ และครอบครัว ร่วมบริจาค 1 กองทุน
117        คุณอัจฉรา ธรรมารัตน์ ร่วมบริจาค 1 กองทุน
118        คุณทราย โชติรส และคุณมาลินี ตุ้มมล  ร่วมบริจาค 1 กองทุน

รวมบริจาคทั้งหมด 136 กองทุน

514

2611

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20063
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2018-11-5 16:13:47 | แสดงโพสต์ทั้งหมด

ร่วมทำบุญทอดผ้าป่าสามัคคีร่วมสร้างหลังคารอบพระอุโบสถ ปกกันระบบน้ำเสียเพื่อใช้ในการอุปโภคบริโภค, ร่วมซื้อสีน้ำ สีขาวจำนวน 15 ถังและอุปกรณ์ต่างๆ, ทอดผ้าป่าสามัคคี ร่วมบุญร่วมสร้างหลวงปู่ทวดเหยียบน้ำทะเลจืดและ ร่วมสร้าง สมเด็จพระพุฒาจารย์ ( สมเด็จโต ) ขนาดหน้าตักศอก 9 ศอก ( ปูนปั้นสด ), ร่วมบุญซื้อเครื่องสังฆทานและบริวารทั้งหลาย จำนวน 2 วัด
ตามกำลังศรัทธา

เปิดรับบริจาคปัจจัยทำบุญถึงวันศุกร์ที่ 23 พฤศจิกายน 61

1        คุณบานชื่น ชื่นสุข ร่วมบริจาค 500 บาท
2        คุณนิรามัย ตระกูลแสงรัศมี คุนจินดา ปัญญา ด.ญ. มณฎกาญจน์  ร่วมบริจาค 300 บาท
3        วรพรรณ อภิชัย  ร่วมบริจาค 600 บาท
4        นายสีห์พงษ์ เอี่ยมเจริญ ร่วมบริจาค 900 บาท
5        ณัฐพร พานิชการ ร่วมบริจาค 500 บาท
6        นางสาวเยาวเรศ พนังจำรัส  ร่วมบริจาค 500 บาท
7        คุณธนพิชญ์ ธัมมณัฏฐ์ ร่วมบริจาค 1,000 บาท
8        ชัชฎา จิรธนภิญโญ  ร่วมบริจาค  1,000 บาท
9        ธัญญธร แก้วเพ็ชร  ร่วมบริจาค  100 บาท
10        วิริยาภรณ์ เยี่ยมต่วน  ร่วมบริจาค  100 บาท
11        นางพรทิพย์ สิมะเสถียร ร่วมบริจาค  200 บาท
12        นิทัศนีย์ แสงอ่วม ร่วมบริจาค  300 บาท
13        รุจิรา  ทวีสุข ร่วมบริจาค  400 บาท
14        นางสาวอัจฉรารัศมิ์ สนธิเจริญ ร่วมบริจาค  200 บาท
15        ช่อลดา อดุลเดชา  ร่วมบริจาค  200 บาท
16        นายศักดิ์ชาย ใจกลม,นางสุวณีย์  ชื่นบาน  นางธิดารัตน์  ใจกลม, นายณัฐภัทร  ใจกลม ร่วมบริจาค  400 บาท
17        พัชรนันท์ กิตติสุนทรวงศ์ ร่วมบริจาค  300 บาท
18        นายภูริทัต เพ็งจิตร์ และครอบครัว ร่วมบริจาค  200 บาท
19        ใหม่ ศิริพร เฮสเซ่ ร่วมบริจาค 1,000 บาท
20        นางณัฏฐินี อุประดิษฐ์ ร่วมบริจาค  300 บาท
21        คุณอังค์วรา ผลวิริยชัย ร่วมบริจาค  200 บาท
22        นาย วิวรรธน์ กนกชัยพานิชกุล ร่วมบริจาค  200 บาท
23        ฐิตารีย์ สุขะธนประเสริฐ ร่วมบริจาค 663.63 บาท
24        ปานรวี  ร่วมบริจาค  200 บาท
25        อาทิตยา บวบจิตร์, ศุภลักษณ์ วันธุมา ครอบครัวบุญภัทรและครอบครัวเลิศไกร  ร่วมบริจาค 1,000 บาท
26        นายศักดิ์สิทธิ์ เกตุทอง  ร่วมบริจาค  500 บาท
27        สุรพล อยู่ยงค์ สกลทิพย์ วิวาโค พร้อมครอบครัว ร่วมบริจาค  200 บาท
28        วิทยา วุฒิกุลประพันธ์ ร่วมบริจาค 1,000 บาท
29        ยุพิน ภูสมนึก ร่วมบริจาค  300.88 บาท
30        วีรารักษ์​ สุวรรณ​ธนารักษ์​  ร่วมบริจาค  200 บาท
31        นันท์นภัส สุทธิวรากร ร่วมบริจาค 1,000 บาท
32        สุภัทธณา งามวัฒนาเจริญ  ร่วมบริจาค  200 บาท
33        อดิเทพ เจริญรูป ร่วมบริจาค  100 บาท
34        คุณรัก พรกมล ร่วมบริจาค  500 บาท
35        พ.อ.อ.จักรชลัฐ ธนฤทธิ์ภัคยากุลและครอบครัว ร่วมบริจาค  700 บาท
36        คุณรณภร อัศวบุญมีและครอบครัว ร่วมบริจาค  200 บาท
37        เอกภพ เพ็ญพวง ร่วมบริจาค  500 บาท
38        ยลดา การบรรจง  ร่วมบริจาค  500 บาท
39        นางวราพร จิตตนานุปัทมา, นายปราโมทย์ จิตตนานุปัทมา, ด.ญ สมฤดี จิตตนานุปัทมา, ด.ช ณัฐปกรณ์ จิตตนานุปัทมา ร่วมบริจาค 400 บาท
40        นายภัทรภณ ผาสุขและครอบครัว ร่วมบริจาค  50 บาท
41        ศิรวิทย์  มาลารัตน์ และ จันตรี มาลารัตน์ ร่วมบริจาค  200 บาท
42        นางปนัดดา ผาสุข ร่วมบริจาค  100 บาท
43        นายมานพ มีแก้ว  ร่วมบริจาค  175 บาท
44        วรีพร ตะนุลานนท์ ร่วมบริจาค  100 บาท
45        วิวัฒน์ อุตรชน ร่วมบริจาค  90 บาท
46        ชนิกานต์ เกิดทรัพย์  ร่วมบริจาค  100 บาท
47        นางสาวศกุนตลา สุภาสัย  ร่วมบริจาค  200 บาท
48        สุนิสา ถนอมเวช และนายกมลศักดิ์ มะลิทอง  ร่วมบริจาค  200 บาท
49        นางภาวิณี สองนา ร่วมบริจาค  200 บาท
50        AKI ร่วมบริจาค  100 บาท
51        นาย ธนวิชญ์ แสงม่วง และครอบครัว  ร่วมบริจาค  200 บาท
52        นายกฤษณะ เรืองต่อวงศ์ ร่วมบริจาค  100 บาท
53        จิตติมา ชินะกาญจนดิษฐ์ และครอบครัว ร่วมบริจาค  200 บาท
54        นายศศิพัชร์ ภัทรเกษมฐีติ  ร่วมบริจาค  300 บาท
55        อาภรณ์-สมหวัง จันทอน ร่วมบริจาค  100 บาท
56        ณัฏฐิรา จันทอน ร่วมบริจาค  100 บาท
57        เดชณรงค์ ดุงแผ้ว   ร่วมบริจาค  300 บาท
58        กรองกาญจน์ สัตยุตม์ และครอบครัว ร่วมบริจาค  700 บาท
59        พรพรรณ อุดมชัยประเสริฐ ร่วมบริจาค  500 บาท
60        สุภาวีร์ ฐิติแสงภาพงศ์, วิลัยพร จันทร์พ่วง และครอบครัว ร่วมบริจาค 1,000 บาท
61        นายธีรวัจน์ จงทวีผล และนางกนกกุล จงทวีผล ร่วมบริจาค 200 บาท
62        คุณเกรียงไกร ลิ้มเจริญ ร่วมบริจาค 1,000 บาท
63        นางสาวรภัทร เทพอุทัย ร่วมบริจาค  200 บาท
64        คุณพิกุล งามภักดิ์ และคุณปรัธยาน์ภรณ์ สงค์รอด ร่วมบริจาค 50 บาท
65        วิจิตรา เตียติวิริยะกุล  ร่วมบริจาค  300 บาท
66        ทิพรดา กันตังกุล ร่วมบริจาค  500 บาท
67        คณัสนันท์ ทอฟ้า สมรรถพันธุ์ มารดาบิดาและครอบครัว  ร่วมบริจาค  500 บาท
68        Ayre  ร่วมบริจาค  500 บาท
69        กัมพล(ตู่) เลี่ยมสกุล และครอบครัว ร่วมบริจาค  250 บาท
70        นางชญาภา กองแก้ว  ร่วมบริจาค  300 บาท
71        คุณวิเศษ คำแสง ร่วมบริจาค  100 บาท
72        นางสาว สุพิชชา โพธิ์กระสังข์ ร่วมบริจาค  100 บาท
73        น้องศีล และครอบครัว  ร่วมบริจาค  200 บาท
74        ไม่ประสงค์ออกนาม ร่วมบริจาค 320 บาท
75        สุภาพร วงศ์ประไพโรจน์ ร่วมบริจาค  100 บาท
76        น.ส.ม้วย แซ่ตั้ง ร่วมบริจาค  100 บาท
77        น.ส.ธนพร สหวัชรีโชค ร่วมบริจาค  100 บาท
78        น.ส.ธนพร เฉลิมสีไชย  ร่วมบริจาค  200 บาท
79         คุณอุษา จุลรัตน์  ร่วมบริจาค  200 บาท
80        อรไท ชูสวัสดิ์ นางยก ชูสวัสดิ์ นายเทียนชัย ด.ญ.จิตสุภา ด.ช. อภิวุฒิ พินตะพาด  ร่วมบริจาค  200 บาท
81        นางกุลชา ประภามณฑล และครอบครัว ร่วมบริจาค  400 บาท
82        อนุพงษ์ แสงกระจ่าง  ร่วมบริจาค  200 บาท
83        คุณปาลิตา แก้วสวนจิก ร่วมบริจาค  100 บาท
84        นส.ณพัฐธิกา วิรุฬห์เกียรติ ร่วมบริจาค  300 บาท
85        คุณจิรายุ ปาลกะวงศ์ ณ อยุธยา ร่วมบริจาค  300 บาท
86        คุณรัตน์กรณ์ อินทราพุธทรา ร่วมบริจาค  200 บาท
87        น.ส. ศิกานต์ชญาณ์ วงค์วิจิตร ร่วมบริจาค  200 บาท
88        มณฑาทิพย์ มานะนาวิกผล  ร่วมบริจาค  500 บาท
89         รุจิภาส สาคร แม่พ่อลูกสามีและน้องชาย ร่วมบริจาค  500 บาท
90        น.ส.ธิดารัตน์ โพสาราช  ร่วมบริจาค  100 บาท
91        คุณเพลิน กุลทวี ร่วมบริจาค 500 บาท
92        คุณรังษิยา ตระกูลเมฆี ร่วมบริจาค 500 บาท
93        คุณกิจพัฒน์ ตระกูลเมฆี ร่วมบริจาค  1,000 บาท
94        นางสาวขวัญอนงค์ วิวัฒน์กิจเลิศ และนายฤทธิกร จิรพัฒิธร ร่วมบริจาค 500 บาท
95        ปราณี ชวนะคุรุ ร่วมบริจาค  1,000 บาท
96        ผู้ไม่ประสงค์ออกนาม  ร่วมบริจาค  3,005 บาท
97        น.ส. ธวัลรัตน์ กุลกลม  ร่วมบริจาค  500 บาท
98        นายพรรษพล  ร่วมบริจาค  100.99 บาท
99        อรกาญจน์ เหมโพธิรัตน์ ร่วมบริจาค  1,000 บาท
100        ครอบครัวภัทรพิทักษ์กูล ร่วมบริจาค  108 บาท
101        นางสาวสุวดี จางอิสระกุล ร่วมบริจาค  500 บาท
102        นางสาวสุรีรัตน์ หวังพราย ร่วมบริจาค  300 บาท
103        นส.วราพร มีสวัสดิ์ และ ครอบครัว ร่วมบริจาค 600 บาท
104        นายสุนทรรศ ดีขุนทด ร่วมบริจาค  400 บาท
105        จารุวรรณ รังสฤษดิ์ ปรเมศวร และปุญนิศา หนูบาย บุญสิน พร้อมครอบครัว และนายวินัย นางพรพิศ วงษ์โท ร่วมบริจาค  1,000 บาท
106        คุณกรกนก สอดโคกสูง ร่วมบริจาค  200 บาท
107        สิริรัศมิ์ พรมรัตน์และนายธนบดี พิมพาลัย ร่วมบริจาค  1,000 บาท
108        นางสาวตวงรัตน์ จิตตะปุตตะ ร่วมบริจาค  200 บาท
109        คุณไทย มั่นคงและครอบครัว ร่วมบริจาค  120 บาท
110        คุณชุติกาญจน์ ธีระโรจนพงษ์  ร่วมบริจาค 300 บาท
111        พิชญาพัณณ์ พิมพ์ภัคคณัฐ ร่วมบริจาค 600 บาท
112        นายกำชัย บุตวงษ์ ร่วมบริจาค  200 บาท
113        ภัสสร​ วรน้อย ร่วมบริจาค  200 บาท
114        สุวรรณี อนันตวงศ์  ร่วมบริจาค 250 บาท
115        จันทิรา ศรีสุพรรณ  ร่วมบริจาค 250 บาท
116        ศิริวรรณ อนันตวงศ์ และ Trond Dahlgren  ร่วมบริจาค 1,000 บาท
117        นายอรรถพล ร่วมบริจาค  20 บาท
118        ไม่ประสงค์ออกนาม ร่วมบริจาค 600 บาท
119        ด.ช ชุติเทพ โส ภาพักตร์และครอบครัว ร่วมบริจาค 500 บาท
120        ศิริวรรณ ทักษิณวราจาร ร่วมบริจาค  100 บาท
121        ตุ้ม ธังศิริและครอบครัว ร่วมบริจาค 500 บาท
122        สุทิน หอมกลุ่น ร่วมบริจาค 90 บาท
123        บาลิกา ฉิมพาลี  ร่วมบริจาค  201 บาท
124        นายณัฐพงศ์ ภิญโญเจริญ  ร่วมบริจาค  200 บาท
125        นายวราวุธ นางศิริพรรณ ด.ญ.วริศรา สุขสุวรรณ์ ร่วมบริจาค 500 บาท
126        นายบำรุง คุณอุษา กันตังกุล ร่วมบริจาค  100 บาท
127        นายจิรศักดิ์ ผ่อนย่อง คุณสุทธาทิพย์ สงวนศุภรัตน์  ร่วมบริจาค  100 บาท
128        คุณวรานันท์ แซ่ถ่าย  ร่วมบริจาค 1,000 บาท
129        วัลภา-บรรเทิง จันทเจริญ ร่วมบริจาค  300 บาท
130        ระวีวรรณ ศรีสุพรรณ ร่วมบริจาค  100 บาท
131        เบญญาภา ฮั้วนางยางและครอบครัว ร่วมบริจาค  50 บาท
132        พีระ และครอบครัว  ร่วมบริจาค 500 บาท
133        นายสุรเชษฐ์ รัตนศิลป์กัลชาญ ร่วมบริจาค 500 บาท
134        คุณณิชารีย์ ร่วมบริจาค  200 บาท
135        น.ส.จันทนา ธัญญาสุวัฒนะและครอบครัว  และ น.ส.สาลินี จังพานิชและครอบครัว ร่วมบริจาค  200 บาท
136        นาง วชินี พูมสหวัน, คุญแม่ ดอกไม้ วงมีเลีด , เด็กยิง เกดชรัด ยาท่ตู้ และ เด็กชาย สมพานิด ยาท่ตู้ ร่วมบริจาค 246 บาท
137        นางธนพร ชาวชื่นสุข ร่วมบริจาค  50 บาท
138        นางทองคำ ตรงนามสุขกิจ ร่วมบริจาค  50 บาท
139        ศิวภรณ์ ไตรนิธิศักดิ์  ร่วมบริจาค 300 บาท
140        คุณภัคสุรีย์ คงพัฒน์ตานนท์  ร่วมบริจาค 300 บาท
141        นางดารณี เหลืองสุรภีสกุล และครอบครัววงศ์ตระกูล ร่วมบริจาค 500 บาท
142        คุณธันยาภรณ์ พุทธโร  ร่วมบริจาค  200 บาท
143        นางสาวธนิดา บำรุงรส  ร่วมบริจาค 500 บาท
144        นายภาณุ วงษ์วรสันต์ ร่วมบริจาค 500 บาท
145        กัญญา วารีเพชร ร่วมบริจาค 500 บาท
146        พรทิพย์ ข่าทิพย์พรที  ร่วมบริจาค  200 บาท
147        วิรตี ธรรมนันทนะ   ร่วมบริจาค 300 บาท
148        คุณ บัญชา-นรวิชญ์ งาสิทธิ์ ร่วมบริจาค 200 บาท
149        นายไพโรจน์ พุ่มมาลา  ร่วมบริจาค 400 บาท
150        นางสาวสุนันทา คำจริง และครอบครัว  ร่วมบริจาค 500 บาท
151        นางสาวอภิพักตร์ เมนาร์ด Mr Alain Menard และครอบครัวทุกคน ร่วมบริจาค  200 บาท
152        กิตติมา เวชเตง ร่วมบริจาค 300 บาท
153        คุณแม่เวียง โสภาพักตร์ ร่วมบริจาค 299 บาท
154        กรชวัล. จงจิตต์  ร่วมบริจาค 100 บาท
155        คุณวลัยพรรณ  กลอ่มกล่ำนุ่ม ร่วมบริจาค 600 บาท
156        ธัญมน พิลา และครอบครัว ร่วมบริจาค 400 บาท
157        นางจุไรรัตน์ แก้วเพชร  ร่วมบริจาค 200 บาท
158        นายตรัยภพ แก้วเพชร  ร่วมบริจาค 100 บาท
159        คณิฌพัชญ์ อภิวัศมณฑ์ ร่วมบริจาค 500 บาท
160        ขณิจสรณ์ วงศ์ศิวรักษ์ ร่วมบริจาค 100 บาท
161        นายธนภัทร สุขสวัสดิ์ และครอบครัว ร่วมบริจาค 100 บาท
162        สุธิดา และภิญญาพัชญ์ ปะโคธานัง ร่วมบริจาค 400 บาท
163        มิวและแม่ ร่วมบริจาค 500 บาท
164        อรนรินทร์ เรืองเบญจสกุล ร่วมบริจาค 500 บาท
165        ชัชชมนต์ เรืองเบญจสกุล ร่วมบริจาค 500 บาท
166        นายคมสัน บรรดาเสียง ร่วมบริจาค 1,500 บาท
167        คุณกิติพนธ์ สงไทย ร่วมบริจาค 500 บาท
168        นส ชนิดาภา เกิดจินดา ร่วมบริจาค 200 บาท
169        คำพรรณี บุญชีพและครอบครัว  ร่วมบริจาค 200 บาท
170        นายวิสินธุ์ มาลี มนธรัตถ์. ตันวัฒนะประทีป ร่วมบริจาค 5,000 บาท
171        คุณบุ๋ม คุณหนูนา คุณยุพิน คุณหรั่ง ร่วมบริจาค 409 บาท
172        คุณมณฑาทิพย์ จันทร์หุน ร่วมบริจาค 100 บาท
173        คุณกรณิศ บุญสร้อย ร่วมบริจาค 100 บาท
174        คุณชญาดา ,คุณสุภา ,คุณหงษ์ คุนาพงษ์กิติ และครอบครัว ร่วมบริจาค 400 บาท
175        ดรุณญา ทิพมโนวรรณ และบรม อัศวรักษาวงศ์  ร่วมบริจาค 500 บาท
176        คุณภรรธนกฤษ กุนมล ร่วมบริจาค 200 บาท
177         นายชูเกียรติ -นางลัดดา เวชสุภากุล ร่วมบริจาค 1,000 บาท
178        นส.ชลิดา เวชสุภากุล ร่วมบริจาค 1,000 บาท
179        นส.วโรชา เวชสุภากุล ร่วมบริจาค 500 บาท
180        นายภาณุเดช นิวัฒนสกุลและครอบครัว ร่วมบริจาค 500 บาท
181        ครอบครัว พิมพ์เสน ร่วมบริจาค 500 บาท
182        พิศมัย ปัตตายะโส,นางกันหา ปัตตายะโส และครอบครัว ร่วมบริจาค 500 บาท
183        นัทนทนันทน์ มโนวรานันทน์ ร่วมบริจาค 500 บาท
184        นางสาวทลิมา ขจรเกียรติอุดม  ร่วมบริจาค 400 บาท
185        นางจันทรัสม์ โนรี ร่วมบริจาค 400 บาท
186        ณัฐกนิษฐ์ จิรวัชรนันท์ ร่วมบริจาค 100 บาท
187        คุณปัญจพร โกศลกิติวงศ์ และครอบครัว  ร่วมบริจาค 500 บาท
188        คุณรุจิกาญจน์  ฉันทะภาคพิบูลย์และครอบครัว  ร่วมบริจาค 1,000 บาท
189        คุณวัฒนา จันทิรา  ร่วมบริจาค 500 บาท
190        น.ส.ณิพพิชฌ์ วาติ   ร่วมบริจาค 1,000 บาท
191        นางสาวสุนันทา ลีศิริชัยกุล  ร่วมบริจาค 200 บาท
192        ปราณี ทองสุข และศิริเพ็ญ ฉ. เจริญผล  ร่วมบริจาค 500 บาท
193        รจนา วิฑูรย์วาณิชย์  ร่วมบริจาค 300 บาท
194        ธนียา วรรณโสภณกุล และครรชิต เขียวสุข  ร่วมบริจาค 500 บาท
195        สุทิศา คลิ้งคล้าย ร่วมบริจาค 200 บาท
196        อารีย์ สุเทพ คลิ้งคล้าย ร่วมบริจาค 100 บาท
197        นายเมทัติ-นางบุญชิดา-นายปิยะวัฒน์ สุนทรปัญญาวุธ นายธณัฐชัย-น.ส.ชินานันท์ กฤษฎิ์หิรัญทวี ร่วมบริจาค 200 บาท
198        หนูพิณ พลโยราช ร่วมบริจาค 250 บาท
199        คุณวิสิทธิ์ ขำนาพึง ร่วมบริจาค 1,000 บาท
200        นางสาวนบชนก ศุภเลิศธนกุล ร่วมบริจาค 100 บาท
201        ชนัญชิดา เย็นสะอาด ร่วมบริจาค 1,000 บาท
202        บัญชา ไชยศิริกูล ร่วมบริจาค 500 บาท
203        นางสาวจำเรียง วารีวนิช ร่วมบริจาค 300 บาท
204        ดช กรรณกร อริทรัพย์กุล ร่วมบริจาค 200 บาท
205         ดช จิระศักดิ์ อริยทรัพย์กุล ร่วมบริจาค 200 บาท
206        คุณฉลวย ธะนะไชย ร่วมบริจาค 1,500 บาท
207        คุณกานดา ธะนะไชย ร่วมบริจาค 500 บาท
208        น.ส.ฐิติรัตน์ อินทรประสิทธิ์ และครอบครัว ร่วมบริจาค 99 บาท
209        วริยา อังคนารักดี ร่วมบริจาค 100 บาท
210        นางสาวนภาพร เยาวรัตน์  ร่วมบริจาค 200 บาท
211        สโรชา  กล่อมสุข ร่วมบริจาค 200 บาท
212        เอื้อมพร  รักษ์กุลทอง  ร่วมบริจาค 200 บาท
213        เมลิษา และประภากร ปัสสา ร่วมบริจาค 200 บาท
214        วิไล นิลทอง และครอบครัว ร่วมบริจาค 100 บาท
215        คุณนัฐธิดา สุวรรณสังข์ และครอบครัว ร่วมบริจาค 300 บาท
216        คุณรุ่งทิวา คุ้มทรัพย์ถาวร ร่วมบริจาค 500 บาท
217        นายวีระพล วัฒนสนธิ์ ร่วมบริจาค 100 บาท
218        .นางชูศรี วัฒนสนธิ์ ร่วมบริจาค 100 บาท
219        น.ส.วิยะดา วัฒนสนธิ์ ร่วมบริจาค 200 บาท
220        นายยุทธพงศ์ วัฒนสนธิ์ ร่วมบริจาค 100 บาท
221        นายธรรม์เดช สมรรถายน ร่วมบริจาค 100 บาท
222        นางสาวกมลวรรณ สวียม ร่วมบริจาค 1,000 บาท
223        คุณจรรยา จิตธรรมพงศ์และคุณฐิตวันต์ พิทักษ์จงวัฒนา ร่วมบริจาค 1,000 บาท
224        คุณอชิ ร่วมบริจาค 300 บาท
225        นางสาวกัลป์ปภัส พานพิชย์ทวี ร่วมบริจาค 200 บาท
226        นางณัฐมานี พานพิชย์ทวี ร่วมบริจาค 200 บาท
227        สุภารัตน์  ดอกบัว ร่วมบริจาค  100 บาท
228        อะนิพล  แต้มงาม ร่วมบริจาค  100 บาท
229        ปราณี   สถิตไชยนนท์ ร่วมบริจาค  100 บาท
230        น้อยศรี ซิมตระกูล ร่วมบริจาค  200 บาท
231        พรเลิศ   อิงคนันท์ ร่วมบริจาค  200 บาท
232        สุชาติ  วัชระชัยสุรพล ร่วมบริจาค  500 บาท
233        นางสาวสุกัญญา ขุนคำ ร่วมบริจาค  500 บาท
234        ทัศนีย์วรรณ แย้มวงษ์ ร่วมบริจาค  500 บาท
235        คุณมณีกานต์  ร่วมบริจาค  100 บาท
236        คุณ ธนิดา พิมุขวรการ ร่วมบริจาค  400 บาท
237        คุณอรรณพ เย็นใจ ร่วมบริจาค 1,000 บาท
238        แวว บุญเป็งชูติโชติ ร่วมบริจาค  500 บาท
239        คุณอิทธิฤทธิ์ เมรัตน์ ร่วมบริจาค  500 บาท
240        กัญญาภัค ดอกไม้หอม  ร่วมบริจาค  300 บาท
241        จริยา  ศรีหนู  ร่วมบริจาค 1,000 บาท
242        คุณกันยพัชร์ สุขะธนประเสริฐ ร่วมบริจาค  200 บาท
243        คุณตวงรัชฏ์ ศรีวัฒนพิบูลย์ และหลานตระกูลศรีวัฒนพิบูลย์ ร่วมบริจาค 100 บาท
244        คุณกันยา จิระเลิศพงศ์ชัย ร่วมบริจาค 100 บาท
245        คุณจันทนา จิระเลิศพงศ์ชัย ร่วมบริจาค 100 บาท
246        คุณธรรมนูญ ฤทธิรัตน์ ร่วมบริจาค 100 บาท
247        คุณศักดิ์ชัย-หนึ่งฤดี-เพชรอาภรณ์-ด.ช. พลวัฒน์ คฤหัสถ์ และครอบครัว ร่วมบริจาค 100 บาท
248        คุณแม่วิภา สิริโสภณวรกุล ร่วมบริจาค 100 บาท
249        คุณบรรจง ตนายะพงศ์ ร่วมบริจาค 100 บาท
250        คุณวิมล ตนายะพงศ์  ร่วมบริจาค 100 บาท
251        คุณธนกิจ ตนายะพงศ์ ร่วมบริจาค 100 บาท
252        คุณน้ำทิพย์ ตนายะพงศ์  ร่วมบริจาค 100 บาท
253        คุณสุธิมา-คุณพีรทัต-ด.ช. เมธานัน กฐินนามใหม่ ร่วมบริจาค 100 บาท
254        คุณอมร ศรีวัฒนพิบูลย์-คุณเย่นเสือน-ด.ช. ธรรมพล-ด.ญ. กนกกาญจน์ กวอ  ร่วมบริจาค 100 บาท
255        GUO RU FANG - ZHANG PEIQING - HUANG CHUN MEI ร่วมบริจาค 200 บาท
256        HUANG LIU LIN-LIU XIU LAN-HUANG YONG BO ร่วมบริจาค 200 บาท
257        คุณแม่บุญส่ง บุญธรรม-คุณชนาธิป-คุณณัฐพจน์-คุณณัฏฐ์ กรวิชก์-สังข์ทอง-คุณเพชรอาภรณ์ ศรีประสงค์ ร่วมบริจาค 140 บาท
258        
คุณแม่ นางอินทร์ คำภูผา ร่วมบริจาค 100 บาท
259        สุภินทรา นรสิงห์ ร่วมบริจาค 100 บาท
260        สุภัสสรียา บัวเกตุ ร่วมบริจาค 100 บาท
261        บุษบา เคี่ยมสมุทรและครอบครัว ร่วมบริจาค 300 บาท
262        คุณพิมลวรรณ  ร่วมบริจาค 500 บาท
263        พี่หมู  ร่วมบริจาค 500 บาท
264        พีอ๋า  ร่วมบริจาค 200 บาท
265        พี่นา  ร่วมบริจาค 100 บาท
266        คุณสุกัญญา ร่วมบริจาค 100 บาท
267        พี่วิไล ร่วมบริจาค 200 บาท
268        เพียงใจ ยั่งยืน ร่วมบริจาค 500 บาท
269        นันทภัค อิงค์สกุลสุข ร่วมบริจาค 100 บาท
270        แม่วรรณดี เครือนวล, นายพัฒนา-นางสุวรรณา- น.ส.สุภิญญา-นายเลิศพงศ์ สุวรรณเลิศ ร่วมบริจาค 1,000 บาท
271        ลฎาภา​ ประสาทกุล ร่วมบริจาค 1,000 บาท
272         รัตริญา กิจสำเภาสงค์ และครอบครัว ร่วมบริจาค 500 บาท
273        ประทีป ภูยงค์ ร่วมบริจาค 200 บาท
274        กัญญ์ฐพิมพ์ ร่วมบริจาค 200 บาท
275        นงลักษณ์ ตันติรุ่งโรจน์ชัย ร่วมบริจาค 400 บาท
276        นายสนธยา ภู่ทอง ร่วมบริจาค 200 บาท
277        รุจิรา ทวีสุข  ร่วมบริจาค 400 บาท
278        เอกชัย พีระสงครามพร้อมครอบครัว  ร่วมบริจาค 500 บาท
279        นายวีรภพ ปุญญโสฬส  ร่วมบริจาค 300 บาท
280        ครอบครัวดุลสวัสดิ์ ร่วมบริจาค 300 บาท
281        พรพิมล เนื่องจำนงค์ ร่วมบริจาค 100 บาท
282        รุ่งอาภา เอกณรงค์พาณิชย์ ร่วมบริจาค 400 บาท
283        ปาณสกุณ+เกรียงเดช+กวินนาถ และพีรพล ทักษิณวราจาร ร่วมบริจาค 1,500 บาท
284        คุณหอม อินยงค์  ร่วมบริจาค 150 บาท
285        นายฐานัน เทพหัสดิน ณ อยุธยา  ร่วมบริจาค 300 บาท
286        นางสาวอารีวรรณ โภคาปราการ  ร่วมบริจาค 90 บาท
287        คุณชุติมา ประสาทแก้ว ร่วมบริจาค 200 บาท
288        คุณ จำลอง จุลิรัชนีกร ร่วมบริจาค 1,000 บาท
289        คุณ ปิยนารถ จุลิรัชนีกร ร่วมบริจาค 1,800 บาท
290        พีระพงษ์ กิตติรักษนนท์ ร่วมบริจาค 400 บาท
291        นางสาวชนานันท์-ชนากานต์ ไชยถาวร และครอบครัว ร่วมบริจาค 509 บาท
292        คุณวี  ร่วมบริจาค 200 บาท
293        นางสุพัตรา อินทรภิรมย์ ร่วมบริจาค 200 บาท
294        นางสาวติณณา เสา​ราง​ทอย ร่วมบริจาค 100 บาท
295        รัตนทัต รุ่งนรากุล  ร่วมบริจาค 200 บาท
296        นางจุฑาภัค เกษรเทียน  ร่วมบริจาค 400 บาท
297        เพ็ญแข สหายแก่นกับลูกทั้ง 3คนเล่าไหวหยิน ตั๊กจัย และซานๆๆ ร่วมบริจาค 900 บาท
298        เพื่อนคุณเพ็ญแข สหายแก่น ร่วมบริจาค 428 บาท
299        นางสาวรัตนา ร่วมบริจาค 300 บาท
300        จักรวาล(บี) ร่วมบริจาค 500 บาท
301        คุณ อิ๋ว ภูสำลีและครอบครัว ร่วมบริจาค 550บาท
302        กมลพร  กิตติวีระนุกูล ร่วมบริจาค 500 บาท
303        เนธิยา ฉัตรพันธ์ พร้อมครอบครัว  ร่วมบริจาค 1,000 บาท
304        กมลลักษณ์ มั่นอ่วม  ร่วมบริจาค 300 บาท
305        วีระพงษ์  เหมชัยพิสิฐ  ร่วมบริจาค 200 บาท
306        ร.ต.อ.วรเดช-นางไพรัตน์-นายณัฐปคัลภ์-นายรัชชานนท์-ด.ช.ณัฐดนัย บุญยวงชยาภา ร่วมบริจาค 500 บาท
307        ณัฐธยาน์ สิทธิประชาราษฏร์  ร่วมบริจาค 143 บาท
308        นายอุเทน-นางสาวภรณ์ภัสสรณ์ ศรีธรรมา และครอบครัว, นายเตียง พันละทา และนางจันทิพท์ อินทะสอน ร่วมบริจาค 100 บาท
309        สุชาดา นนตะ ร่วมบริจาค 500 บาท
310        เดชณรงค์ ดุงแผ้ว และกรองกาญจน์ สัตยุตม์  ร่วมบริจาค  100 บาท
311        คุณบรรเจิด-คุณลัดดา สาเขตรการณ์ และครอบครัว ร่วมบริจาค 1,000 บาท
312        นายสุวัธน์ กวีผาติ และนางสาวธนัฐชพร ทินนโชติ ร่วมบริจาค  305 บาท
313        นายศุภกฤต์ กรัดจำนงค์ และนางสาวจิราภรณ์ วรวัฒน์ และครอบครัว  ร่วมบริจาค 1,000 บาท
314        สันติและด.ช.วริทธิ์นันท์ สกุลกลางและกุศลิน ส่งสัมพันธ์สกุล ร่วมบริจาค 200 บาท
315        วนิดา กันยา นิภา นิตยา ณัชชา ศิรชัช ใจมั่น ร่วมบริจาค 200 บาท
316        ภรภัทร ปฐมวรภัทร  ร่วมบริจาค  100 บาท
317        กรวุฒิ ผู้ไพบูลยผล และครอบครัว ร่วมบริจาค  100 บาท
318        ทัตติยา ปลีหจินดา  ร่วมบริจาค  40 บาท
319        นางสาวพูนทัพย์ เรืองวิโรจนกุล และครอบครัว  ร่วมบริจาค 500 บาท
320         นางสาวดวงสมสุข เรืองวิโรจนกุล  และครอบครัว  ร่วมบริจาค 500 บาท
321        นายกรณ์ศิริพงษ์ เรืองวิโรจนกุล พร้อมบุตรธิดา  ร่วมบริจาค 500 บาท
322        บุญเจริญ เรืองวิโรจนกุล พร้อมบุตรธิดา  ร่วมบริจาค 500 บาท
323        อรุณี ร่วมบริจาค 500 บาท
324        นางมาลัย ดูโฟวด์ และครอบครัว ร่วมบริจาค 500 บาท
325        คุณสานิตา ผาแก้ว  ร่วมบริจาค  100 บาท
326        ประวิทย์ คำภา ร่วมบริจาค 800 บาท
327        นายบุญเกียรติ สุภาพจริตกุล  ร่วมบริจาค  100 บาท
328        นางสาวสุนันทา สุภาพจริตกุล  ร่วมบริจาค  300 บาท
329        น.ส พรธิพันธ์ เทพสาร   ร่วมบริจาค 500 บาท
330        นางชุฒิฐาร ฮิคแมน  ร่วมบริจาค  1,000 บาท
331        ปฐมา แสงฉาย และ ณัฐวีณ์ แสงฉาย ร่วมบริจาค 800 บาท
332        นางสาวณฤต มูลวณิชย์ ร่วมบริจาค 519 บาท
333        คุณศิริมา , กชพร และ ดช.ปฏิณกรณ์ พรชวลิตหิรัญ ร่วมบริจาค 1,000 บาท
334        พิมพ์ลดา มิลินธนาลักษณ์ ร่วมบริจาค 1,000 บาท
335        รพีพร ตั่งธนาพร ร่วมบริจาค 200 บาท
336        อัญมณี สมบูรณ์ผล ร่วมบริจาค 300 บาท
337        สมศักดิ์ ร่วมบริจาค 300 บาท
338        นางปราณีต -นายนพดล-นายอภิณัฐ -นายอภิสืทธิ์ เอื้อไพโรจน์ถาวร ร่วมบริจาค 1,000 บาท
339        นางสาวธัญชนก พงษ์เลื่องธรรม  ร่วมบริจาค 999.99 บาท
340        วัชระ มหาอิทธิดล ร่วมบริจาค 16,800 บาท
341        นางสุวรรณนา อยู่สนิท ร่วมบริจาค 200 บาท
342        นายจำเริญ ชอบชื่น ร่วมบริจาค 100 บาท
343        คุณอรปภา   เจียรนัยกูร    ร่วมบริจาค 1,000 บาท
344        ต้อม ร่วมบริจาค 200 บาท
345        คุณชนิตา ศรีวะชิ , ด.ช.อริยะ เล็กสม และ ด.ญ.สิริธัญญา เล็กสม  ร่วมบริจาค 200 บาท
346        นางอิสรีย์ เฟื่องเจริญ ร่วมบริจาค 1,500 บาท
347        แม่สมหมาย  ร่วมบริจาค 100 บาท
348        กั้ก  ร่วมบริจาค 100 บาท
349        นางสาวรจนา ร่วมบริจาค 200 บาท
350        นภาลัย แซ่อึ้ง  ร่วมบริจาค 200 บาท
351        นายปวิณ ปิณฑานนท์  ร่วมบริจาค 1,000 บาท
352        นางสาวศุภิดา มีบุตรดี ร่วมบริจาค 390 บาท
353        ครอบครัวภัสสราวุธ ร่วมบริจาค 200 บาท
354        สุภาพร ธนรังสีกุล และกฤษฏิ์ณณัช จำนงค์ลักษณ์ ร่วมบริจาค 600 บาท
355        คุณเจี๊ยบ ร่วมบริจาค 1,000 บาท (เงินสด)
356        น้องที่ร้าน 7-11 ร่วมบริจาค 1,000 บาท (เงินสด)
357        คุณพุธ  ร่วมบริจาค 200 บาท
358        ป้าบัว  ร่วมบริจาค 200 บาท
359        คุณเก่ง  ร่วมบริจาค 200 บาท
360        Mr. Yanlong Zhu ร่วมบริจาค  100  บาท
361        ณัฐรดา บัวเลี้ยง  ร่วมบริจาค  100 บาท
362        เอมาอร บัวเลี้ยง  ร่วมบริจาค 500 บาท
363        ธวัชธร บัวเลี้ยง  ร่วมบริจาค  500 บาท
364        นายประกอบ หิรัญวัฒน์ , นางศรีนวล หิรัญวัฒน์ และครอบครัว ร่วมบริจาค 200 บาท
365        เสาวลักษณ์ รติศานต์ และ นายเอกพงษ์ วรดิถี ร่วมบริจาค 1,000 บาท
366        นางสาววันเพ็ญ งามเสาวรส  ร่วมบริจาค  500 บาท
367        คุณ snovy  ร่วมบริจาค  700 บาท
368        วนิดา วิศวนิเวศ ร่วมบริจาค 500 บาท
369        วรวรรณ อินทเส ร่วมบริจาค 500 บาท  
370        จุฑามาศ อ่วมทอง -สุทัศน์-ดช ธนกฤต ครุฑพันธ์  ร่วมบริจาค  300  บาท
371        นางสาวณิชาภา จันทร์แก้ว  ร่วมบริจาค 500 บาท
372        อพรพรรณ จิรปรีดา ร่วมบริจาค  100  บาท
373        ณัฐนันท์ วิทยพิบูลย์ ร่วมบริจาค 200 บาท
374        นาย เจริญ โอทอง, นาง อรวรรณ โอทอง, ด.ญ.เย็นตา โอทอง และครอบครัว ร่วมบริจาค  100  บาท
375        Morita Yuki ร่วมบริจาค 1,200 บาท
376        ชนิดาภา ล้อมพงศ์ และครอบครัว  ร่วมบริจาค 200 บาท
377        สมพร วงษาบุตร  ร่วมบริจาค 210 บาท
378        สุกัญญา ทิพมโนวรรณ และจำนง วิจิตรปัญญาคุณ  ร่วมบริจาค 232 บาท
379        ธมกร สุทิ หัสจันทึกและครอบครัว ร่วมบริจาค 300 บาท
380        รุ่งกมล สายทอง  ร่วมบริจาค  100  บาท
381        วสุธร ราชาธรรมกุล ร่วมบริจาค 500  บาท
382        มณฑิภา   ร่วมบริจาค 200 บาท
383        น.ส ณัฐนันท์ แก้วเวียง พร้อมครอบครัว ร่วมบริจาค  500  บาท
384        คุณยุทธพงษ์ ดวงคุณา ร่วมบริจาค 200 บาท
385        คุณคชฤทธิ์ ร่วมบริจาค  5,000  บาท
386        นางสาวณิชารีย์  ร่วมบริจาค 1,000 บาท
387        คุณณัฐพิฌา อุทัยวัฒนา และครอบครัว ร่วมบริจาค 500  บาท
388        คุณแสงรัศมี ร่วมบริจาค 9,570 บาท
389        วิรวิทย์  อรุณเลิศกีรติ ร่วมบริจาค 559  บาท
390        วิศิษฏ์ รัตนวงศ์ไพบูลย์  ร่วมบริจาค  100  บาท
391        สุนันทา ธนเจริญผดุง ร่วมบริจาค 200 บาท
392        ชลิดา ทยาคุณอมรเวช ร่วมบริจาค 200 บาท
393        นางสุทธินี สุขขี / น.ส.เปรมสินี สุขขี และครอบครัว ร่วมบริจาค  500  บาท
394        นารีรัตน์ นามชวัด, ธีระ ก้องเกียรติยศ, คุณพ่อชาลี นพดล ก้องเกียรติยศ, คุณแม่นิตยา (ธีลเลน) สุธานนท์, คุณสุจิตรา (มูลเลอร์) ตั้งเรืองสุวรรณ, คุณอัจฉรา(ไอเกิ้ล) ตั้งเรืองสุวรรณ, นายมิชาเอล ธีลเลน, คุณชูศักดิ์ แสงอรุณ, คุณวิชุดา แสงอรุณ และคุณเจริญรัตน์ สีน้อย  ร่วมบริจาค 1,000 บาท
395        นางสาวอรุณี แสงโชติช่วงชัย, นางสาวพีระพร ชูพยัคฆ์, นางสาวสุพัตรา มริษฎากุล ร่วมบริจาค  500  บาท
396        คุณภัทรภร สิงหเสนีและครอบครัว  ร่วมบริจาค  100  บาท
397        คุณระเบียบ อันษา และครอบครัว  ร่วมบริจาค  100  บาท
398        นางสาวนันท์นภัส เอี่ยมธีระกุล ร่วมบริจาค 200 บาท
399        คุณฌลายา มหาธนทรัพย์ ร่วมบริจาค  100  บาท
400        นางสาวนุชรี ศิริไทย และครอบครัว ร่วมบริจาค  500  บาท
401        คุณซ้าย ฉัตรพันธ์ - คุณแป้น สรรพิบูลย์ ร่วมบริจาค 500 บาท
402        ครอบครัวทรัพย์ปราการชัย ร่วมบริจาค  200 บาท
403        คุณสุภาวดี มั่นอ่วม ร่วมบริจาค  100 บาท
404        คุณกิตติพิชญ์ ธิปัดเป่า  ร่วมบริจาค  10 บาท
405        นางสาวภรภัทร ภัทรชัยกมล ร่วมบริจาค  200 บาท
406        ร้านทอง ร่วมบริจาค 1,000 บาท
407        เปิ้ล ร่วมบริจาค  500  บาท
408        คุณศิริรักษ์ และคุณธัญวรัตม์ ร่วมบริจาค  500  บาท
409        คุณแดง งามชัยพิสิฐ, คุณสุวรรณา งามชัยพิสิฐ และคุณสาธิต งามชัยพิสิฐ ร่วมบริจาค 500 บาท
410        คุณอุไรวรรณ ปิลันธน์กวิน, คุณอำพล ปิลันธน์กวิน ร่วมบริจาค 300 บาท
411        คุณวนิสา สุรพฤกษ์ ร่วมบริจาค 100 บาท
412        นายมนูญ​ แออ่วม​(รุ้ง​ พีซ​ แพ๊ค​ พราวด์​ ย่าชม้อย ป้าเล็ก​ ลุงหยุด​ โม) ร่วมบริจาค 1,000 บาท
413        พิมพาภรณ์ วสุธาสวัสดิ์ ร่วมบริจาค 100 บาท
414        นางดาริน อวะภาค  ร่วมบริจาค 1,000 บาท
415        นาตยา เหล่าสมาธิกุล  ร่วมบริจาค  200 บาท
416        รัสมิ์ณาสกุล หมื่นศรี ร่วมบริจาค  100 บาท
417        พฤดี หงุ่ยตระกูล  ร่วมบริจาค  300 บาท
418        น.ส. อภิสมา สินไชย และนางรินดา ทรัพย์สมบัติ ร่วมบริจาค 1,000 บาท
419        พรทิพย์ ด่านศิริไมตรี  ร่วมบริจาค 2,871 บาท
420        คุณชัยยุทธ มีพารา ,ยุพิน โทวงษ์  ร่วมบริจาค  300 บาท
421        คุณยาย สมร ไชยคำภา ร่วมบริจาค  100 บาท
422        คุณตา หอม ไชยคำภา ร่วมบริจาค  100 บาท
423        คุณ สมพงศ์ ไชยคำภา ร่วมบริจาค  100 บาท
424        คุณ ทนงศักดิ์ ไชยคำภา ร่วมบริจาค  20 บาท
425        คุณ วชิรวิชญ์ บวรสุข ร่วมบริจาค  100 บาท
426        คุณ วรินทร+คุณ สชลธร จูเปีย ร่วมบริจาค  100 บาท
427        สมเกียรติ โตเทียม.ดญณัฐชา โตเทียม.Nang Sein Nyo(แสนหวี)  ร่วมบริจาค  200 บาท
428        จุฑาธร นิวาสนิลรัตน์  ร่วมบริจาค  500 บาท
429        นายวัชระ ปัญญาธีระและครอบครัว  ร่วมบริจาค  20 บาท
430        สุวรรณ กาละเมฆ  ร่วมบริจาค  620 บาท
431        นางขวัญใจ พลับพลาทอง ร่วมบริจาค  300 บาท
432        Mr. Orlando Sia ร่วมบริจาค 200 บาท
433        ณิชชาภัทร คุณทวีนิธิ ร่วมบริจาค 200 บาท
434        Junko Hanano ร่วมบริจาค 200 บาท
435        อาม่าชุงท้อ แซ่โต๊ะและครอบครัวพิรุณคุณากร ร่วมบริจาค 1,000 บาท
436        นายวนัส เอี่ยมหลัก ร่วมบริจาค  100 บาท
437        นางสาวปารวี พรมมารี ร่วมบริจาค  100 บาท
438        ถาวร ทองแก้ว ร่วมบริจาค 100 บาท
439        อํานวย-หนูภา เศษสุวรรณ ร่วมบริจาค 200 บาท
440        เกรียงศักดิ์ กลิ่นหอมกรุ่น ร่วมบริจาค 100 บาท
441        น.ส.ปรียานุช  ซื่อตรง และน.ส.สิริพร แสงทอง  ร่วมบริจาค 600 บาท
442        นายธนภพ กลางสวัสดิ์ ร่วมบริจาค  500 บาท
443        ธัญวนันท์  ร่วมบริจาค 200 บาท
444        สุนทรี พรรธนประเทศ ร่วมบริจาค 500 บาท
445        นายยุทธชัย สิมมา, นส. อัญญาณี ศิริแก้ว, ดญ. พัทธนันท์ สิมมา ร่วมบริจาค 300 บาท
446        นางสาวสุดา ชวาลชาญกิจ ร่วมบริจาค 1,000 บาท
447        นายพิรามิตร ปัดถา ร่วมบริจาค 1,000 บาท
448        ประไพพรรณ โพธิ์ขุนทด  ร่วมบริจาค 100 บาท
449        คุณเสาวณีย์ วีรเมธางกูร และครอบครัว ร่วมบริจาค 300 บาท
450        กัมม์ภณณัช โรจน์ธิรภณกุล ร่วมบริจาค 100 บาท
451        ครอบครัวจีรวัฒนานนท์  ร่วมบริจาค 200 บาท
452        คุณกัณตนา  ตั้งวิชิตชัยกุล และคุณวรวัลค์ พิทักษ์สินากร  ร่วมบริจาค 500 บาท
453        ดช.ภูวณัฎฐ์ จีรวัฒนานนท์ ร่วมบริจาค 100 บาท (เงินสด)
454        นราวดี สุขทับทิม และครอบครัว ร่วมบริจาค 1,000 บาท
455        นายถวิล - นางบังอร -  น.ส.ปานรดา  สุริยะ ร่วมบริจาค 200 บาท
456        นางแจ่มศรี สมนาม  ร่วมบริจาค 100 บาท
457        วรางคณา ชูขาว และครอบครัว ร่วมบริจาค 200 บาท
458        สุรศักดิ์ นิติกุล ร่วมบริจาค 200 บาท
459        นางอุมัยพร ศิริสิทธิ์ ร่วมบริจาค 500 บาท
460        ส.ต.ท. ภัทรพงศ์ สังข์มัน และครอบครัว ร่วมบริจาค 500 บาท
461        นางเอมอร ประไพศรี  ร่วมบริจาค 300บาท
462        วีระยุทธ์ ทุริดไธสง ร่วมบริจาค 200 บาท
463        นายภูวิช  ร่วมบริจาค 100 บาท
464        เรวดี บัวทอง ร่วมบริจาค 210 บาท
465        นายเติมวิทย์ ศิริไพลินพงศ์ ร่วมบริจาค 200 บาท
466        คุณวิลาสินี สมานสรศักดิ์ ร่วมบริจาค 300บาท
467        สุภาพร แก้วมีศรีและครอบครัว  ร่วมบริจาค 100 บาท
468        คุณบุญล้อม-คุณเพ็ญนภา เหมศิริ และครอบครัว  ร่วมบริจาค 250 บาท
469        คัทลียา โตวรานนท์  ร่วมบริจาค 1,000 บาท
470        พิชัยยุทธ์ ฉิ้มสังข์ ร่วมบริจาค 200 บาท
471        นางสาวชุติมา บุริมจิตต์  ร่วมบริจาค 100 บาท
472        นางสาววิยะดา เครือเอม   ร่วมบริจาค 499 บาท
473        นางสุจรรยา พานทอง ร่วมบริจาค 1,000 บาท
474        พ.อ.อ.จักรชลัฐ ธนฤทธิ์ภัคยากุลและครอบครัว ร่วมบริจาคเพิ่ม 900 บาท
475        นายปิติโชค โรจน์พงศ์เกษม  ร่วมบริจาค 1,010.63 บาท
476        นายอิษฎา ทองยั่งยืน ร่วมบริจาค 502 บาท
477         เดชสุรีย์ - วราภรณ์  ตาลศรี  ร่วมบริจาค 500 บาท
478        ศาธิญา นันขุนทด - Roberto Passador และครอบครัว  ร่วมบริจาค 400 บาท
479        วาริศา - ปิยโรช ประทุมวัน ร่วมบริจาค 200 บาท
480        รักชนก โชติรัตน์ ร่วมบริจาค 200 บาท
481        นางสาวไอรินทร์ ร่วมบริจาค 200 บาท
482         Mr.Steve myhill ปภาดา เปี่ยมทอง ด.ช. ธนกฤต เปี่ยมทอง  ร่วมบริจาค 500 บาท
483        ธัญญ์ไน ขจรวิชิตา  ร่วมบริจาค 500 บาท
484        นางสาวยุวดี เกิดเอียง ร่วมบริจาค 100 บาท
485        นางจินดา โคกครุฑ ร่วมบริจาค 1,000 บาท (เงินสด)
486        ร.ต.อ.พิเศษ ปิ่นงาม และ ร.ต.อ.หญิง นงนุช ฉวีวรรณ  ร่วมบริจาค 500 บาท
487        นางสาวดวงเดือน แซ่จิว ร่วมบริจาค 1,000 บาท
488        นางสุวรรณี ติรวรชัย, นางนันท์นภัส ธันยาเดชสิทธิ์, นายพงศ์จักร์ พาณิชกุลย์, นส. ณัชชา พาณิชกุลย์, นส. วรรณวีร์ พาณิชกุลย์, นส. ชวิกา พาณิชกุลย์ ร่วมบริจาค 500 บาท
489        นายเฉลิมเดช ตีรสิตานนท์ ร่วมบริจาค 1,111 บาท
490        นายศักดิ์ไชย นางพิราวรรณ์ ดช.โชติอนันต์ ดช.ณัฐพสิษฐ์ ธนานันต์สิริ ร่วมบริจาค 500 บาท
491        นายนรวิชญ์ ทองล้วน นางอัครมณี โชติชัย ร่วมบริจาค 500 บาท
492        คุณาวุฒิ อนุเวช  ร่วมบริจาค 129 บาท
493        Socheat Keal   ร่วมบริจาค 520 บาท
494        นางสาวกุลพิมพ์ ร่วมบริจาค 300 บาท
495         ภัทรวดี ธาตุดี ร่วมบริจาค 200 บาท
496        คุณดนุวัตร จำรูญ  ร่วมบริจาค 900 บาท
497        คุณชูชัย ทองเนียม และคุณสุรชัย เสือโรจน์ ร่วมบริจาค 600 บาท
498        นางสาวณัฐกฤตา ศุภิดาอธิมัต  ร่วมบริจาค 200 บาท
499        อรไท ชูสวัสดิ์ ร่วมบริจาคเพิ่ม 200 บาท
500        นางสาวสิตานน ร่วมบริจาค 100 บาท
501        เดือน-ดาว และครอบครัว ร่วมบริจาค 1,000 บาท
502         นพ ประดิษฐ์ ศรีจงใจ ร่วมบริจาค 1,000 บาท
503        นายประสาน ศรีรัตนวงศ์ ร่วมบริจาค 150 บาท
504        คุณเสกข์สืบพงศ์  โพธิ์ศรี คุณกัญญาณัฐ คำวังจันทร์ และครอบครัว  ร่วมบริจาค 300 บาท
505        สุรีย์ สีโสฬสสกุล ร่วมบริจาค 100 บาท
506        วันเพ็ญ  สีโสฬสสกุล ร่วมบริจาค 200 บาท
507        พี่ยุ ร่วมบริจาค 100 บาท (เงินสด)
508        ป้าดำ ร่วมบริจาค 20 บาท  (เงินสด)
509        คุณอุไรวรรณ ศุกร์ศิลป์พรต ร่วมบริจาค 100บาท
510        นางศิริพรรณ สุขสุวรรณ์และครอบครัว ร่วมบริจาค 300บาท
511        นางสาววรปภา ศุภกิจนิธิกุล ร่วมบริจาค 500 บาท
512        นางสาวเพียงระวี พันธุ์ฟัก ร่วมบริจาค 200 บาท
513        คุณพวงแก้ว ทองหล่อ ร่วมบริจาค 300 บาท
514        นางสาวสมปอง บุณวีระกูล,  นางสาวยุ พะเนินรัมย์, นางสาวบัวลอง บุณวีระกูล,  นางนกแก้ว บุณวีระกูล และครอบครัว, นางสาวสุวรรณดี อุทัยรังษี และครอบครัว,  นางสาวสุประวีณ์ บุญมี ร่วมบริจาค 459 บาท
515        ณัฐกร ร่วมบริจาค 600 บาท
516        ชยาทิต แก้วศรีทัดและครอบครัว  ร่วมบริจาค 100 บาท
517        ภาคภูมิ บุญศรีวงษ์ และครอบครัว  ร่วมบริจาค 500 บาท
518        นางสาวอัมไพวรรณ มณี นางสาวพริมมาตา มณี ร่วมบริจาค 500 บาท
519        น.ส.ฐิตารัตน์ อรุณโรจน์ไชย ร่วมบริจาค 100 บาท
520        กนกภรณ์ เอี้ยวพานิช  ร่วมบริจาค 500 บาท
521        พิริยา เมธีวรกุลและครอบครัว  ร่วมบริจาค 340 บาท
522        นายภูรีภัทร วานิชานนท์  ร่วมบริจาค 500 บาท
523        นางบุปผา สืบสุรีย์กุล และครอบครัว ร่วมบริจาค 500 บาท
524        นางธัญทิพย์ กีรติธนาภิสิทธิ์  ร่วมบริจาค 500 บาท
525        ศุภานิช เลิศสุรัตน์  ร่วมบริจาค 100 บาท
526        สิริกาญจน์ วุฒิโสภณ และครอบครัว ร่วมบริจาค 100 บาท
527        นายสุธี ธรรมาศักดิ์ และนางผุสดี นัครามนตรี  ร่วมบริจาค 200 บาท
528        นางสาวณัฏฐ์กฤตา ฐิติวัฒน์ภูวดล สมเจต ยกตระกูล พร้อมครอบครัว และลูกๆ ของข้าพเจ้า และนายจั่นฟุ แซ่ลี ร่วมบริจาค 200 บาท
529        คุณแม่ทองเจือ ปรุเขตร์, นางสาวศิริลักษณ์ เจิมจิตต์พรชัย, นายประเสริฐ หวังสันติตระกูล และนางสาวชนัญกาญจน์ แสงประสาน ร่วมบริจาค 300 บาท
530        นางกฤษณีย์ น้ำทับทิม  ร่วมบริจาค 200 บาท
531        นางสาวณัฐนพิน น้ำทับทิม  ร่วมบริจาค 300 บาท
532        ศิริพร ศรีวิสุทธิกุล  ร่วมบริจาค 200 บาท
533        ประไพ ศรีวิสุทธิกุล  ร่วมบริจาค 300 บาท
534        วิราวรรณ รัตนดำรงชาติ และลูกๆ ร่วมบริจาค 1,000 บาท
535        ลักขณา หงษ์ทอง  ร่วมบริจาค 1,000 บาท
536        ครอบครัวของนางเขียว ด้วงเหมือน ร่วมบริจาค 500 บาท
537        วิรัลริสา ปานมงคล ร่วมบริจาค 100 บาท
538        ศิริวรรณ  โยประทุม  ร่วมบริจาค 200 บาท
539        ณัฐฐิรา ลิ่ววรุณพันธ์ ร่วมบริจาค 500 บาท (เงินสด)
540        เป๊ก-เชน ร่วมบริจาค 300 บาท
541        กัญภัฏฐ์ ร่วมบริจาค 300 บาท (เงินสด)
542        นางพรทิพย์ สิมะเสถียร  ร่วมบริจาค 200บาท
543        นส .สุนันทา(ติ๋ม)  ร่วมบริจาค 200บาท
544        เกษศิริวรรณ  ร่วมบริจาค 1,000 บาท
545        ครอบครัวสินบวรพิชัย ร่วมบริจาค 1,000 บาท
546        คุณรุจิรา เถาว์ทิพย์  ร่วมบริจาค 100 บาท
547        วริษฐา การุญกร ร่วมบริจาค 500 บาท (เงินสด)
548        สุรีภรณ์ มณีสุริยงค์ และด.ญ. กัญญาภัค ทุนทรัพย์ ร่วมบริจาค 500 บาท (เงินสด)
549        ประเสริฐ และอัปสร โรจน์วัฒนะ ร่วมบริจาค 200 บาท
550        กาญจนา ศรีสวนกาญจน์และ นภัสสร อนันตกุล ร่วมบริจาค 500 บาท
551        นางสาวศิริทร หงษ์ภูมี และครอบครัว  ร่วมบริจาค 100 บาท
552        อลิษา ศาสตร์ศรีเมือง  ร่วมบริจาค 100 บาท
553        นางสมพร อภิเมธาพิทย์  ร่วมบริจาค 300 บาท
554        น.ส. รัตนา ไกรศรี  ร่วมบริจาค 200 บาท
555        อาร์ม เปล่งขำ ร่วมบริจาค 500 บาท
556        ธรรมชาติ วุฒิสุขไพศาล  ร่วมบริจาค 500 บาท
557        นายสุรินทร์ ร่วมบริจาค 500 บาท
558        หมิง ร่วมบริจาค 400 บาท
559        ณัฐวุฒิ จันทร ร่วมบริจาค 200 บาท

รวมบริจาคทั้งหมด 253,474.10 บาท

514

2611

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20063
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2018-11-5 16:13:59 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
จองโพสต์กระทู้ค่ะ

สมาชิกที่เพิ่งอ่านหัวข้อนี้

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับโพสต์นี้ได้ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|อุปกรณ์เคลื่อนที่|Archiver|อาจารย์เจน.com

GMT+7, 2024-3-29 21:44 , Processed in 0.108502 second(s), 21 queries .

Copy right © 2013 อาจารย์เจน.com.

Web Design By modifydiscuz.com

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้