ประกาศผังที่นั่ง (p.1) แต่ยังเปิดรับบริจาคปัจจัยทำบุญทริป 58 โครงการเคลือบสนิม 6 ตอนยอดบารมีทันใจ - ห้อง ทริปทัวร์บุญเสบียงสวรรค์ อาจารย์เจน.com

อาจารย์เจน.com

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
ดู: 10542|ตอบ: 42

ประกาศผังที่นั่ง (p.1) แต่ยังเปิดรับบริจาคปัจจัยทำบุญทริป 58 โครงการเคลือบสนิม 6 ตอนยอดบารมีทันใจ

[คัดลอกลิงก์]

514

2611

2หมื่น

เครดิต

ผู้ดูแลพิเศษ

Rank: 8Rank: 8

เครดิต
20061
โพสต์เมื่อ 2018-5-22 12:58:58 | แสดงโพสต์ทั้งหมด |โหมดอ่าน

ที่นั่งเต็มแล้วค่ะ ปิดรับบริจาคปัจจัย ทำบุญทริปแล้วค่ะ 58 โครงการเคลือบสนิม 6 ตอนยอดบารมีทันใจ

(หมดเขตการโอนเงินค่าเดินทางวันอาทิตย์ที่ 10 มิ.ย. 61 และเปิดรับบริจาคปัจจัยทำบุญถึงวันศุกร์ที่ 15 มิ.ย. 61 ค่ะ)
ดิฉัน อาจารย์เจนญาณทิพย์ ขอเชิญชวนผู้ฝักใฝ่ในบุญกุศลทุกท่านที่จะได้ร่วมทำบุญกับคณะบุญเสบียงสวรรค์ครั้งที่ 58 วันอาทิตย์ที่ 17มิถุนายน 2561  ตอน “ยอดบารมีทันใจ” โครงการเคลือบสนิมครั้งที่ 6  ซึ่งทริปบุญนี้ดิฉันจะนำพาทุกท่านไปทำบุญกับวัดที่ต้องการความช่วยเหลือในการบูรณะปฏิสังขรณ์ให้แก่วัดค่ะสำหรับเดือนนี้ดิฉันจัดทัวร์บุญเร็วขึ้น โดยกำหนดวันในช่วงกลางเดือนดังกล่าว ซึ่งค่อนข้างรวดเร็วค่ะแต่เป็นเพราะในเดือนนี้ดิฉันมีภารกิจที่เกี่ยวกับงานบุญงานกุศลมากจึงไม่สามารถจัดทริปทัวร์บุญในช่วงสิ้นเดือนได้ด้วยเหตุผลดังกล่าวนี้ค่ะ แม้จะมีงานบุญมากแต่ดิฉันก็ไม่ต้องการที่งดเว้นงานบุญกุศลที่จัดขึ้นเป็นประจำทุกเดือนแม้สักเดือนเดียวค่ะ

วัดที่ 1
ดิฉันได้เดินทางไปพบกับวัดแห่งหนึ่งที่มีพระภิกษุสงฆ์ที่มีความเมตตาเป็นที่เคารพนับถือของชาวบ้านในเขตพื้นที่นั้นท่านอยู่อย่างเรียบง่ายมีความสงบเงียบน่าเลื่อมใสมากค่ะ เมื่อได้พูดคุยกับท่านเจ้าอาวาสแล้วได้ทราบว่าขณะนี้ทางวัดกำลังเดือดร้อนเพราะได้สร้างศาลาการเปรียญหลังใหม่ทดแทนศาลาหลังเก่าที่ทำด้วยไม้เกิดชำรุดแต่ศาลาฯ หลังใหม่ที่สร้างขึ้นก็เกิดมีรอยหลังคารั่วจากการก่อสร้างที่ไม่ได้มาตรฐานของช่างก่อสร้างและทางวัดก็ไม่มีเงินปัจจัยเพียงพอที่จะรื้อและซ่อมแซมใหม่ก็ปล่อยไปตามนั้นซึ่งในวันที่ดิฉันเดินทางไปถึงเป็นวันที่ฝนตกหนัก จึงได้พบตามบันไดทางขึ้นศาลาฯ มีน้ำฝนเปียกนองพื้นบันไดจนทำให้บันไดทางขึ้นลงจะต้องเดินด้วยความระมัดระวังมิเช่นนั้นจะลื่นล้มกันค่ะเมื่อเป็นเช่นนี้  ดิฉันจึงเห็นว่าควรทำบุญทอดผ้าป่าสามัคคีเพื่อทำนุบำรุงซ่อมแซมรอยหลังคาศาลาฯที่รั่ว และด้วยขณะนี้หลวงพ่อเจ้าอาวาสท่านกำลังสร้างวิหารประดิษฐานหลวงพ่อทันใจ ดิฉันจึงได้ขอทอดผ้าป่าสามัคคีถวายปัจจัยบูรณะดังกล่าวค่ะ

เมื่อเดินสำรวจโดยรอบบริเวณวัดได้เห็นโบสถ์ที่มีความสวยงามดีอยู่แล้วแต่ที่รั้วกำแพงรอบโบสถ์สีเก่าและซีดไม่สวยงามค่ะ ซึ่งการที่จะมีโบสถ์ที่สวยงามแต่บริเวณโดยรอบไม่สวยงามมีผลทำให้วัดไม่น่ามองและไม่สวยงามค่ะดิฉันได้เคยนำพาทุกท่านทาสีวัดต่าง ๆ มาแล้ว จึงคิดว่าในครั้งนี้ทุกท่านจะได้ร่วมกันสร้างบุญสร้างบารมีด้วยการช่วยกันทาสีกำแพงโบสถ์ค่ะในการสร้างสรรให้กำแพงรอบโบสถ์สวยงามผู้ร่วมสร้างก็ได้บุญผู้มาทำบุญที่วัดก็อนุโมทนาบุญให้กับผู้ทาสีทำให้วัดสวยงามซึ่งก็ได้บุญด้วยกันทุกส่วนค่ะนอกจากนี้ที่ศาลาฯ ที่สร้างขึ้นใหม่ยังไม่ได้ทาสีจึงประสงค์ให้ทุกท่านได้สร้างบารมีด้วยกันมาร่วมกันทาสีด้วยกันค่ะ
ทางวัดกำลังสร้างวิหารหลวงพ่อทันใจเป็นเรื่องที่ดีเพราะดิฉันเห็นว่า ในปัจจุบันทุกคนมีความเดือดร้อนและทุกข์ใจนานับประการที่หาทางออกไม่ได้ค่ะ. ซึ่งถ้าต้องการให้บุญส่งผลเร็วและทำบุญด้วยความศรัทธาก็จะได้อานิสงส์บุญที่มากมายมหาศาลค่ะ

ช่วงหลังนี้ ดิฉันนำทุกท่านทาสีหรือเทปูนหล่อโบสถ์ ทำบุญอย่างนี้บ่อยครั้งแล้ว ดิฉันขอเรียนให้ทุกท่านเข้าใจว่า ณวัดหนึ่งก็จะมีโบสถ์เพียง 1 เดียวเท่านั้น และในแต่ละโบสถ์ก็มีเทวดารักษา ซึ่งการที่โบสถ์ไม่สวยงามขาดการเหลียวแลเอาใจใส่หรือโบสถ์นั้นไม่ได้มีกิจของสงฆ์อยู่เป็นนิจเทวดาก็ไม่รักษาค่ะ. ดังนั้น การที่ทุกท่านได้ร่วมบุญกันทุกครั้งก็ไม่ซ้ำวัดเพียงแต่ซ้ำบุญที่ทำบางท่านอาจคิดว่า เป็นบุญที่ทำกันซ้ำ ๆ ก็ไม่ต้องการที่จะทำบุญนั้นอีก ขออย่าคิดอย่างนั้นค่ะ.และขอให้ทุกท่านอย่าทิ้งบุญอย่างห่างบุญค่ะ เพราะเดือนหนึ่งดิฉันจัดทัวร์บุญเพียงหนเดียวและรู้ในญาณวิถีด้วยว่าบุญที่ทำอยู่นี้เป็นบุญใหญ่ค่ะ

กิจกรรมบุญที่วัดนี้ ดิฉันแบ่งบุญออกเป็น3 ส่วน ดังนี้ค่ะ
1.     ร่วมทอดผ้าป่าสามัคคี ร่วมบูรณะหลังคารั่ว
2.     ทาสีศาลาการเปรียญชั้นล่าง และทาสีกำแพงโบสถ์ (ด้วยสองมือของท่าน)
3.     ร่วมสร้างวิหารหลวงพ่อทันใจ

วัดที่ 2
ดิฉันจะนำพาทุกท่านไปสร้างบุญใหญ่ที่หาทำได้ยากเพราะเทวดาดลใจมาค่ะเนื่องจากดิฉันมีเป้าหมายทำบุญ 2 วัด แต่เป็นเพราะวันแรกของการเซอร์เวย์มืดค่ำแล้วจึงหาวัดที่2 ยังไม่ได้ต้องพักค้างคืน และได้มาพบกับวัดแห่งนี้โดยไม่ใช่เรื่องบังเอิญที่ดิฉันเดินทางมาที่วัดแห่งนี้ค่ะดิฉันได้รู้ในญาณวิถีว่าเป็นอย่างนั้นค่ะ และได้พบกับเจ้าอาวาสและได้พบพระองค์ปฐมที่ยอดเศียรยังไม่ได้ดำเนินการแต่อย่างใดเมื่อได้เห็นอย่างนั้นดิฉันมีความรู้สึกดีใจเป็นอย่างมากตามที่เทวดาท่านพูดไว้ว่า เมื่อไปถึงก็ได้รู้เองเห็นเองเป็นเช่นนี้เองค่ะ
ดิฉันได้เห็นในญาณวิถีว่าในอดีตสถานที่วัดนี้เป็นที่พักค่ายทหารมาในอดีตเมื่อพักค่ายก็มีการทำบุญสร้างกุศลและบูรณะปฏิสังขรณ์วัดด้วยค่ะ ซึ่งวัดแห่งนี้มีอายุมากกว่า100 ปี เป็นวัดเก่าแก่ แต่อยู่อย่างเรียบง่ายไม่มีสิ่งปลูกสร้างอะไรมาก และในอดีตเคยมีพิธีการก่อกองทรายซึ่งเป็นพิธีการโบราณที่สามารถตัดกรรมจากการที่เราได้นำเศษหินดินทรายติดรองเท้าออกมาจากวัดค่ะและในครั้งนี้ดิฉันจึงได้เล็งเห็นว่าทุกท่านจะได้ตัดกรรมนี้ได้ดีจึงได้สั่งรถขนทรายมา1 คันรถ นำถวายพระสงฆ์และนำตัดกรรมให้กับทุกท่านด้วยค่ะ
การสร้างพระองค์ปฐมนั้นเนื่องจากเป็นความคิดที่เจ้าอาวาสท่านต้องการให้ผู้คนเข้าวัดกันบ้างจะมากหรือน้อยก็ยังดีเพื่อเป็นเครื่องยึดเหนี่ยวจิตใจผู้คนเพราะในสมัยก่อนมีผู้คนมาปฏิบัติธรรมที่วัดมากปัจจุบันผู้คนห่างไกลศาสนาไม่เข้าวัดทำบุญกันค่ะดังนั้น การที่ดิฉันเดินทางมาในครั้งนี้ย่อมไม่ใช่เรื่องบังเอิญค่ะ แต่มีเหตุที่ทุกท่านจะได้มาร่วมบุญกันในครั้งนี้ค่ะและดิฉันได้สังเกตเห็นว่าที่ด้านฐานล่างของพระองค์ปฐมเหมือนเป็นห้องและรอบบริเวณนั้นจะมีการเทปูนที่พื้นฐานด้วยจึงแจ้งให้เจ้าอาวาสทราบเพื่อขอถวายทรายเพื่อสร้างห้องฐานล่างองค์ปฐม รวมทั้งเทปูนสร้างบารมีเทปูนฐานหน้าพระองค์ปฐมและช่วยกันส่งถังปูนมหาบุญ ติดลายปูนพระเกศ (ยอดแหลมบนพระเศียร) หากผู้ใดได้สร้างจะเป็นผู้ที่มีชีวิตก้าวหน้าเพราะเราได้เทปูนที่ฐานด้านหน้าองค์ปฐมชีวิตจะดีบารมีจะเกิดและสามารถผลักดันบารมีเดิมของเราขึ้นมาด้วย อานิสงส์บุญอย่างนี้ย่อมหาทำได้ยากมากค่ะ

ซึ่งเจ้าอาวาสเองท่านก็แปลกใจว่ากลุ่มบุญของเรามากันจากไหนอย่างไรและมากันบังเอิญหรือบุญจัดสรรเพราะว่าพระองค์ปฐมเพิ่งทำพิธีบวงสร้างเมื่อ2-3 วันก่อนหน้าที่คณะบุญของเราจะมาท่านก็ดีใจเพราะวัดของท่านก็ไม่ค่อยมีผู้คนมาร่วมบุญกับทางวัดมากนักหากคณะบุญของเรามาร่วมบุญกันในครั้งนี้ดิฉันเชื่อว่า บุญจะสำเร็จได้โดยง่ายค่ะ

ดิฉันขอเชิญชวนทุกท่านได้มาร่วมบุญใหญ่ที่เป็นมหากุศลที่มีผลบุญทันใจด้วยค่ะดิฉันมีความตั้งใจที่จะนำพาทุกท่านทำบุญที่ใหญ่ทุกครั้งที่เป็นบุญที่ดิฉันรู้ได้ด้วยญาณวิถีว่ามีอานิสงส์บุญมากค่ะ
ด้วยบุญครั้งนี้เป็นบุญที่ต้องมีปัจจัยสร้างมากเพราะเป็นบุญใหญ่ทั้ง2 วัด นับวันศาสนาจะเสื่อมถอยแต่ทุกท่านอย่าถอยอย่าห่างบุญและอย่าเบื่อที่จะทำบุญเพราะบุญเท่านั้นที่เราเอาไปได้ดิฉันได้ล่วงรู้ทั้งนรกและสวรรค์ จึงรู้ดีว่าบุญเท่านั้นที่เราเอาไปได้จริงค่ะ

สำหรับกองทุนบุญในครั้งนี้กองทุนละ 2,000 บาทและทำบุญตามกำลังศรัทธาของทุกท่าน เพื่อให้บุญที่จะได้ไปทำบุญร่วมกันได้สำเร็จขอให้ทุกท่านได้มาร่วมบุญกันและร่วมบริจาคปัจจัยกันมาในการบุญนี้ค่ะดิฉันขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านค่ะ หากท่านไม่สามารถมาร่วมบุญกันได้แต่สามารถโอนเงินร่วมบุญกันมาได้ค่ะ

สำหรับทริปบุญครั้งที่58 ( เคลือบสนิมครั้งที่ 6 ) “ยอดบารมีทันใจ” ที่จะร่วมบุญกันในครั้งนี้มีกิจกรรมดังนี้
-         บุญใหญ่ทาสีกำแพงโบสถ์ (ทาสีด้วยสองมือ)
-         ทอดผ้าป่าสามัคคีบูรณะหลังคารั่ว
-         ทอดผ้าป่าสามัคคีร่วมสร้างวิหารหลวงพ่อทันใจ
-         สร้างบารมีเทปูนฐานหน้าพระองค์ปฐมส่งถังปูนต่อกัน ร่วมสร้างพระองค์ปฐม
-         มหาบุญ ติดลายปูนพระเกศ (ยอดแหลมบนพระเศียร )
-         ชำระหนี้สงฆ์ ถวายทราย
ร่วมบุญดังนี้ค่ะ
1. ร่วมซื้อสีครีมและสีน้ำมัน ทากำแพงโบสถ์และอุปกรณ์
2. ทอดผ้าป่าสามัคคีร่วมบูรณะหลังคารั่วและร่วมสร้างวิหารหลวงพ่อทันใจ
3. ทอดผ้าป่าสามัคคีร่วมสร้างองค์ปฐมและค่าปูน CPAC และทรายละเอียด
4. ร่วมซื้อเครื่องสังฆทานและบริวาร 2 วัด
อาจารย์เจน ญาณทิพย์

โพสต์นี้ยังมีเนื้อหาเพิ่มเติม

คุณจำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ ก่อนจึงจะสามารถดูและดาวน์โหลดไฟล์แนบได้ หากยังไม่มีบัญชีหรือยังไม่ได้เป็นสมาชิก กรุณาลงทะเบียน

x

77

512

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
26496
โพสต์เมื่อ 2018-5-22 13:02:50 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย รุ้งตะวัน เมื่อ 2018-6-9 11:39

เรื่องเล่าจี๊ดจ๊าด เพิ่มเติม 1 ค่ะ

สวัสดีค่ะ
       ตื่นเต้น ๆ ใกล้จะถึงงานบุญซึ่งจะถึงวันที่ 17 มิถุนายน 2561 แล้วนะค่ะทำบุญใหญ่หาทำยากค่ะ เช่น การเทปูนพื้นฐาน และยอดเศรียรพระองค์ปฐมซึ่งหาทำได้ยากและเชื่อว่า ไม่น่าจะมีใคร ๆ ได้ทำกันค่ะ อาจารย์บอกว่าด้วยอานิสงส์บุญนี้ยิ่งใหญ่ตามที่ท่านเทวดาได้บอกกล่าวซึ่งไม่ใช่เทวดาธรรมดาท่านอยู่ชั้นพรหมสะด้วย และท่านรู้ได้ทุกอย่าง ท่านเห็นทุกอย่างว่าอาจารย์เจนทำบุญมากเหลือเกินแม้แต่เทวดายังน้ำตาไหลตื้นตันใจในบุญกุศลของอาจารย์ซึ่งจี๊ดก็ดีใจนะค่ะว่าบุญกุศลที่อาจารย์ทำนั้นย่อมไม่ธรรมดาและทุกท่านล่ะค่ะดีใจปลื้อมใจในตนเองหรือไม่ค่ะที่ได้ร่วมบุญกันมากับทริปบุญเสบียงสวรรค์ของอาจารย์เจน ญาณทิพย์.

อาจารย์เจนได้มอบหมายให้จี๊ดมาบอกกล่าวเล่าสิบในเรื่องบุญกุศลที่ทุกท่านจะได้ไปทำบุญด้วยกันค่ะและเข้าใจได้ว่าบางท่านก็ติดขัดเรื่องการเงิน การงาน และเรื่องอื่น ๆที่หาทางออกไม่ได้บางครั้งอาจทำให้มาคิดทบทวนกันแล้วว่าไม่ไปทำบุญในครั้งนี้ดีกว่า เอาไว้ครั้งหน้ามาทำบุญก็ได้แล้วค่อยไปร่วมบุญกันจี๊ดขอบอกเลยนะค่ะอย่าคิดเชียวค่ะ เพราะไม่อยากจะให้บุญที่เคยทำได้ขาดหายกันไปค่ะงานบุญของอาจารย์นี้หนึ่งเดือนมีครั้งเดียวนะค่ะ

จี๊ดจ๊าดจึงมาเชิญชวนทุกท่านร่วมบุญกับทริปบุญเสบียงสวรรค์ครั้งที่58 และขณะนี้ก็ใกล้วันงานบุญเข้ามาทุกทีตอนนี้ก็เหลืออีกไม่กี่วันแล้วดีใจกันมั้ยค่ะที่พวกเราจะได้ทำงานบุญที่ยิ่งใหญ่กันในครานี้ค่ะ  
ล่าสุดทางวัดแจ้งเพิ่มเติมมาค่ะว่าขณะนี้ทางวัดมีความสำคัญและจำเป็นมากก็เพราะว่าหลังจากวันเซอร์เวย์วัดกลับมาแล้วได้รับรู้จากทางวัดว่าเมรุเผาศพมีหลังคารั่วคิดดูสิค่ะตอนนี้มีรายการเพิ่มขึ้นจากที่จี๊ดได้เล่าเรื่องบอกบุญไปแล้วอย่างนี้เค้าเรียกว่างานงอกค่ะซึ่งอย่างนี้พวกเราต้องร่วมด้วยช่วยกันให้งานบุญสำเร็จด้วยกันนะค่ะ เพราะงานบุญของอาจารย์เจนไม่ได้แจกซองเหมือนที่อื่นค่ะแต่เป็นการรับบริจาคได้จากหลายช่องทาง เช่น การโอนเงินเข้าบัญชีการรับบริจาคที่วัด หรือช่องทางอื่นใด.แต่ด้วยระยะเวลาที่กระชั้นชิดอย่างนี้ต้องระดมกำลังช่วยกันแล้วค่ะมิเช่นนั้นทางวัดจะได้เงินเข้าวัดเป็นจำนวนน้อยงานบุญของคณะบุญเราก็เข้าสู่เป้าหมายไม่ได้ค่ะ
สำหรับท่านที่ไม่สามารถเดินทางไปด้วยกันได้ก็สามารถโอนเงินเข้ามาได้ค่ะและท่านที่ร่วมเดินทางไปด้วยกันได้ก็ไปออกกำลังทำงานบุญกันด้วยแรงกายแรงใจและด้วยมือทั้งสองของทุกท่านซึ่งจะมีอานิสงส์บุญสูงมากที่สุดค่ะ
เพราะอะไรจี๊ดต้องมาแจ้งให้ทุกท่านรับรู้อีกครั้งนั้นก็เป็นเพราะการทาสีกำแพงโบสถ์จะต้องซื้อสีอย่างดีเมื่อสีอย่างดีติดทนนานแต่ก็จะมีราคาแพงกว่าสีธรรมดาค่ะตอนนี้เงินบริจาคปัจจัยที่โอนเข้ามายังมีไม่เพียงพอค่ะ หากต้องนำเงินดังกล่าวไปซื้อสีก็จะทำให้เงินที่ทางวัดควรจะได้มากขึ้นเพื่อทางวัดจะได้นำเงินไปทำนุบำรุงวัดในส่วนที่ต้องบูรณะ เช่น หลังคาศาลาที่รั่วค่ะ
ที่วัดแรกนี้จี๊ดสงสารพระสงฆ์ที่วัดท่านมากค่ะเพราะเมื่อฝนตกลงมาครั้งใดก็จะทำให้พระสงฆ์ท่านเดินไม่สะดวกและอาจเกิดอุบัติเหตุทำให้พระสงฆ์ท่านอาจลื่นล้มได้ค่ะอาจารย์พูดเสมอว่าการทำบุญด้วยใจทำบุญโดยไม่คิดอะไรอานิสงส์บุญก็จะมาค้ำจุนเมื่อยามตกทุกข์ได้ยากก็จะไม่ต้องตกยากหากมีเรื่องเดือดเนื้อร้อนใจสิ่งใดบุญที่เราทำก็จะมาปัดเป่าให้คลายลงได้ค่ะ
สำหรับวัด 2วัดที่อาจารย์เจนประกาศเชิญชวนเป็นวัดที่น่าช่วยเหลือและนำพาผู้คนไปทอดผ้าป่าสามัคคีเพื่อสืบทอดพระพุทธศาสนาและเป็นผู้เสียสละโดยเสียสละทรัพย์ การมาสร้างบุญก็ได้เกิดมีดวงตาเห็นธรรม ปัจจุบันคนส่วนใหญ่เมื่อพบกับความทุกข์ถึงจะเข้าวัดทำบุญนะค่ะที่เล่าให้ฟังก็เพื่อทุกท่านจะได้เตรียมความพร้อมเมื่อถึงวันที่ต้องพบกับความทุกข์ไม่ว่าจะด้วยวิบากกรรมหรือจะอะไรก็ตามที่เกิดขึ้นกับตัวเราด้วยทานศีลและภาวนาจะทำให้เรามีสติปัญญาแก้ไขปัญหาต่างๆ ได้และสถานที่ที่ทำให้เรามีความพร้อมได้ก็คือพระพุทธศาสนาเป็นที่ยึดเหนี่ยวจิตใจและวัดจะเป็นสถานที่ที่เป็นศูนย์รวมจิตใจดังนั้น พวกเราทั้งหลายก็ต้องช่วยกันทำนุบำรุงให้คงอยู่สืบไปค่ะ

เรื่องเล่าจี๊ดจ๊าด เพิ่มเติม 2
พูดถึงเรื่องทำบุญแล้วจี๊ดขอพูดว่าบุญที่ทำนั้นบางครั้งก็ได้ทันตาเห็น มีน้องคนหนึ่งมีหนี้สินล้นพ้นตัวบางวันแทบจะไม่มีเงินจะกินจะอยู่จำเป็นต้องเที่ยวไปยืมเงินใครต่อใครด้วยความไม่มีและลำบากแต่น้องคนนี้ก็ไม่สนใจโดยมีจิตคิดถึงแต่บุญกุศลคิดถึงแต่การช่วยเหลือใช้แรงกายของตนเองช่วยเหลือวัดหรือสถานที่ปฏิบัติธรรมทุกสิ่งอย่างโดยไม่ย่อท้อทั้งที่ไม่มีเงินและด้วยบุญกุศลที่น้องคนนี้ตั้งใจทำบุญกับอาจารย์เจนทุกเดือนบุญส่งผลให้น้องคนนี้ได้เงินมาใช้จ่ายหนี้สินบางส่วนให้ลดน้อยลงและคลี่คลายส่วนเงินที่ได้มาใช้จ่ายก็ได้มาอย่างไม่ตั้งตัวชั่วพริบตาเดียว ได้มาอย่างง่ายดายซึ่งตัวน้องเองก็ยังพูดให้จี๊ดฟังว่าไม่อยากจะเชื่อค่ะ เรื่องนี้อาจารย์เจนบอกว่าเป็นบุญของเขาที่ทำมาในชาตินี้ส่งผลให้ได้รับในชาตินี้เลยคนทำบุญไม่มีตกยากอาจารย์เจนว่าอย่างนั้นค่ะ
บุญที่เล่าให้ฟังข้างต้นเป็นแค่นิดหน่อยนะค่ะจริงๆ แล้วทำบุญมีหลายแบบอย่างบางทีไม่ต้องลงทุนเช่นการนั่งสมาธิค่ะมีเรื่องเล่าอีกมากมายที่เกี่ยวกับบุญค่ะ สำหรับบุญที่พวกเราจะไปทำกันในครั้งนี้เรายังไม่เคยทำมาก่อน เช่น เทปูนยอดเศียรพระองค์ปฐม จี๊ดเชื่อได้เลยว่ายังไม่เคยทำมาก่อนอย่างแน่นอนค่ะ ตามที่เทวดามาบอกกับอาจารย์เจนนั่นแหละค่ะท่านบอกว่าเมื่อไปถึงก็จะรู้เองว่าจะทำบุญอะไร

ดังนั้นขอให้เชื่อเถอะค่ะว่าบุญเท่านั้นที่เราเอาไปได้ทรัพย์สินแก้วแหวนเงินทองที่กองอยู่ตรงหน้าเราก็ไม่สามารถนำติดตัวไปได้เมื่อยามที่ตายไปจากโลกนี้แม้แต่ร่างกายก็เอาไปด้วยไม่ได้มีแต่เน่าหนอนผุพังคืนสู่ผืนดินไปหมดค่ะเมื่อรู้อย่างนี้แล้วอย่าห่างบุญกุศลกันนะค่ะ มาร่วมด้วยช่วยกันค่ะซึ่งในครั้งนี้เป็นทริปบุญที่ค่อนข้างกระชั้นชิดมากจริง ๆ ค่ะท่านใดยังไม่ตัดสินใจก็รีบ ๆ กันนะค่ะเดี๋ยวจะเสียดายที่ไม่ตัดสินใจสร้างบุญบารมีค่ะ

จี๊ดขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านอีกครั้งหนึ่งค่ะที่ท่านได้ร่วมบริจาคปัจจัยร่วมบุญกันมาและท่านที่จะได้ไปร่วมบุญกันในทริปนี้ค่ะสาธุค่ะ
จี๊ดจ๊าด

จี๊ดจ๊าดมาเชิญชวนผู้ฝักใฝ่ในบุญกุศลทุกท่านที่จะได้ร่วมทำบุญกับคณะบุญเสบียงสวรรค์อาจารย์เจนญาณทิพย์ ครั้งที่ 58 วันอาทิตย์ที่ 17 มิถุนายน 2561  ที่มีชื่อตอน “ยอดบารมีทันใจ” โครงการเคลือบสนิมครั้งที่ 6”   ซึ่งเดือนนี้จี๊ดขอบอกว่าเร่งด่วนจริงจริ้งจริงจริงค่ะ เพราะในเดือนนี้งานบุญของอาจารย์มีมากค่ะโดยปกติจะจัดงานบุญในช่วงปลายเดือนแต่มาครั้งนี้จำเป็นต้องเลื่อนกำหนดการทำบุญขึ้นมาอีกค่ะเนื่องจากในช่วงสิ้นเดือนก็มีงานบุญสำคัญที่อาจารย์ต้องเร่งไปดำเนินการอีกค่ะ

ก่อนออกเดินทางไปเซอร์เวย์บุญในเช้าวันหนึ่งอาจารย์เจนได้ชักชวนพวกเราที่เป็นคณะเดินทางสำรวจเส้นทางบุญไปทำบุญใส่บาตรพระยามเช้าต่อจากนั้นก็พากันมานั่งสมาธิภายในศาลาศักดิ์สิทธิ์ เพื่อขอพรก่อนเดินทางพร้อมทั้งได้นั่งสมาธิร่วมกันแต่ก่อนที่จะนั่งสมาธิอาจารย์ก็ได้เล่าถึงความฝันในช่วงเช้ามืดว่าได้เดินทางไปยังสถานที่แห่งหนึ่งสถานที่แห่งนั้นมีอย่างไรเป็นมายังไงบ้างอาจารย์ก็เล่าให้พวกเรารับฟังพวกเราก็ฟังอย่างสนใจแต่ก็ตีความหมายของความฝันไม่เป็นค่ะ ก่อนนั่งสมาธิได้เบิกบุญที่พวกเราทั้งหมดได้เคยช่วยเหลืองานบุญคณะบุญเสบียงสวรรค์มาหลายครั้งหลายคราให้แก่พระประธานในศาลานั้นหลังจากนั้นก็ได้นั่งสมาธิค่ะและเมื่อทุกคนได้ออกจากสมาธิแล้วอาจารย์ได้เล่าให้ทุกคนฟังว่า ภายในศาลาแห่งนี้มีเทวดารักษาท่านมาบอกกล่าวว่า ท่านเป็นเทวดาชั้นพรหมรักษาสถานที่แห่งนี้มานานแล้วและได้พบเห็นอาจารย์บ่อยครั้งไม่เคยแสดงตนให้ได้เห็น แต่มาครั้งนี้ก็เพื่อมาอนุโมนาบุญกับพวกเราท่านน้ำตาไหลปลื้มปิติท่านพูดว่าแสงบุญของพวกเรานั้นช่างมากมายเสียเหลือเกินท่านรู้สึกปิติตื้นตันใจแทนพวกเราที่ได้ทำความดี  โดยท่านพูดว่า ให้เดินทางไปยังวัดที่มีรอยพระพุทธบาทโดยไปตามเส้นจังหวัด......และให้ทำบุญที่วัดนั้น ไปตามเส้นทางนั้นจะได้ทำบุญใหญ่เมื่อไปถึงแล้วก็จะรู้เองเข้าใจเองว่าเป็นบุญอะไรค่ะแหมจี๊ดก็ตื่นเต็นมากค่ะและก็ลุ้นด้วยค่ะเพราะว่าทุกครั้งก็มีลุ้นแบบนี้แล้วก็เป็นอย่างนั้นทุกครั้งไปค่ะ

วัดที่ 1
คณะเดินทางออกไปกันตั้งแต่เช้าพร้อมกับข้าวเหนียวหมูทอดของแม่ตี้(คุณแม่อาจารย์เจน) ด้วยความอยากกินและหิวด้วยค่ะ จนทำให้ข้าวเหนียวหมูทอดที่สุดแสนอร่อยก็หมดไปในพริบตาค่ะการเดินทางไปหาวัดไม่ใช่ง่ายนะค่ะ เพราะบางวัดเข้าไปแล้วก็ไม่ใช่วัดที่เราไปตามหาค่ะเข้าวัดนั้นออกวัดนี้ แล้วก็มาพบกับวัดแห่งหนึ่ง และแล้วก็ได้พบกับวัดแห่งหนึ่งเป็นวัดที่มีความเงียบสงบพวกเราได้พบกับพระภิกษุสงฆ์กำลังขัดถูผนังรอบศาลาที่ทำด้วยปูนซีเมนต์เพื่อเตรียมการทาสีเมื่อสอบถามว่าที่วัดนี้มีรอยพระพุทธบาทหรือไม่ก็ถามมาหลายวัดค่ะหายากนะค่ะแต่คำตอบจากพระหลวงพี่ท่านทำให้จี๊ดตาตื่นค่ะ ท่านตอบว่ามีทางวัดได้พยายามขอมาประดิษฐานที่วัดอยู่ใกล้วัดนี้เองแต่เป็นเขตที่ส่วนบุคคลทางวัดไม่สามารถนำมาได้ค่ะนี่สิต้องอย่างนี้สิพวกเราพบแล้วดีใจกันมากค่ะ แม้ไม่ได้ไปกราบรอยพระพุทธบาทแต่ก็เป็นวัดที่ตามหาค่ะจากการสำรวจจึงได้เห็นว่า มีการสร้างศาลาหลังใหม่ที่เพิ่งสร้างเสร็จค่ะ หลวงพี่ท่านได้เชิญให้ขึ้นศาลาฯเพื่อไปพูดคุยกับเจ้าอาวาสเมื่อได้พบเจ้าอาวาสจี๊ดก็ได้เห็นถึงความเมตตาของท่าน ซึ่งท่านพูดน้อยไม่พูดมากท่านสมถะด้วยค่ะอาจารย์ดูด้วยญาณวิถีแล้วว่าท่านเป็นพระสงฆ์ที่ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบมีเมตตาไม่สนใจผู้ใดปล่อยวางครั้งก่อนท่านเคยใช้วิชาอาคมสร้างตะกรุดไว้เพื่อให้ผู้คนเช่าแล้วนำเงินมาสร้างวัดในส่วนที่ขาดเพื่อพระพุทธศาสนาและด้วยกาลเวลาท่านก็อยู่อย่างสมถะอย่างนี้เรื่อยมาค่ะซึ่งวัดก็ต้องทำนุบำรุงปฏิสังขรณ์แต่ไม่มีปัจจัยจึงค่อยเป็นค่อยไปได้เงินปัจจัยเท่าไหร่ก็ค่อยๆ ซ่อมแซมบูรณะวัดในส่วนที่ขาดต่อไปค่ะ และมาวันนี้คณะบุญของเราก็จะได้ทำบุญให้กับวัดนี้ค่ะอาจารย์พูดให้ฟังว่า เส้นทางนี้เป็นเส้นทางเดินทัพในอดีตเป็นที่พักค่ายทหารค่ะ โดยเทวดาท่านช่างแยบยลนักเพราะที่ผ่านมาเทวดาท่านได้จัดสรรบุญท่านอยากได้บุญจากมนุษย์ด้วยเช่นกันค่ะ ซึ่งทุกท่านที่ได้ร่วมบุญกันมาก็ได้มีส่วนในบุญกุศลนั้นๆ นะค่ะ จากการที่คณะบุญเสบียงสวรรค์ได้ไปร่วมสร้างบูรณะวัดหลายแห่งทำให้ชาวบ้านเกิดความเลื่อมใสศรัทธาวัดและเข้าวัดทำบุญสร้างกุศลและได้เกิดความเปลี่ยนแปลงจากวัดที่อยู่กันอย่างเงียบเหงาก็กลับกลายเป็นที่มีผู้คนเข้าวัดทำบุญกันมากขึ้นและเมื่อมีผู้คนทำบุญเข้าวัดมากสักเพียงใดผู้มีส่วนร่วมในบุญกุศลนั้นย่อมเป็นผู้ที่ได้รับบุญนั้นค่ะ

ตามที่อาจารย์เล่าให้ฟังนั่นแหละค่ะพระสงฆ์ที่วัดนี้มีพระอยู่ 5 รูป พระที่วัดนี้ก็ช่วย ๆ กันทำอะไรได้ก็ช่วยกันทำแต่ทางวัดยังตัองการปัจจัยสร้างศาลาการเปรียญหลังใหม่ที่ใช้ทดแทนศาลาหลังเก่าที่ทำด้วยไม้และบัดนี้ได้ถูกยกให้สูงเทียบเท่ากันซึ่งจี๊ดได้เห็นแล้วก็เข้าใจถึงความจำเป็นที่ทางวัดจะต้องใช้ปัจจัยอีกมากพอสมควรค่ะและที่สำคัญเกิดมีรอยรั่วที่เป็นทางเชื่อมต่อของหลังคาเมื่อเห็นแล้วรู้สึกสงสารพระวัดนี้มากเพราะรอยรั่วนั้นมีน้ำฝนตกลงมาไหลนองพื้นเป็นทางขึ้นลงบันไดเมื่อมีน้ำฝนตกลงมาก็เปียกมีน้ำนองบันไดอาจารย์และจี๊ดพร้อมคณะเดินขึ้นบันไดยังต้องค่อยๆ เดินขึ้นไปด้วยการจับราวบันไดขึ้นไปค่ะ เพราะพื้นบันไดก็ลื่นมากด้วยค่ะ อาจทำให้พระภิกษุสงฆ์ลื่นหกล้มเป็นอุบัติเหตุแก่พระสงฆ์ได้ค่ะโดยเฉพาะหลวงพ่อเจ้าอาวาสท่านก็มีอายุมากถึง 79 พรรษา แต่ท่านยังแข็งแรงอยู่มากค่ะซึ่งทำให้อาจารย์เจนมีความประสงค์จะช่วยเหลือไม่ให้ทางวัดต้องลำบากค่ะ

เมือเดินออกไปก็ได้เห็นโบสถ์สวยงามและสิ่งที่ไม่สวยงามเอาเสียเลยนั่นคือกำแพงรอบโบสถ์ที่มีสีเก่าหลุดลอกเพราะเป็นสีคุณภาพไม่ดีซึ่งอาจารย์เจนต้องการให้ความสวยงามของกำแพงมีพร้อมสรรพสวยงามคงทนด้วยสีคุณภาพดีค่ะจี๊ดก็ชอบตรงนี้ล่ะค่ะเพราะความตั้งใจจริงของอาจารย์ที่จะทำและให้ทุกคนทำด้วยสองมือของทุกคนและยังเป็นบุญที่มีอานิสงส์บุญให้ผิดพรรณสวยผุดผ่องคนที่เป็นโรคผิวหนังก็จะเบาทุเลาหาย ไม่ว่าภพชาติใดก็เป็นคนที่มีน้ำมีนวลสวยงามค่ะและเป็นบุญในส่วนที่ขาดเราจะเป็นผู้ที่เติมเต็มค่ะ

อาจารย์บอกว่า ด้วยบุญกุศลช่วยเหลือวัดในส่วนที่ขาดอานิสงส์บุญจะมีมากจะไม่เป็นผู้ที่ขัดสนเข็ญใจเมื่อถึงคราวที่จะตกทุกข์ได้ยากก็จะมีเรื่องดีดีเข้ามาในชีวิตคลี่คลายปัญหาต่างๆ ที่ติดขัดได้ค่ะ และที่วัดนี้น่าช่วยเหลือมาก อาจารย์จึงได้แจ้งให้เจ้าอาวาสรับทราบว่าจะนำพาผู้คนมาทำบุญ ดังนี้
1.ร่วมทอดผ้าป่าสามัคคี ร่วมบูรณะหลังคารั่ว
2.ทาสีศาลาการเปรียญชั้นล่าง และทาสีกำแพงโบสถ์ (ด้วยสองมือของท่าน)
3.ร่วมสร้างวิหารหลวงพ่อทันใจ

วัดที่2
ไม่รู้ว่าเป็นบุญจัดสรรหรือเทวดาดลใจก็ไม่รู้สิค่ะเนื่องจากยังหาวัดที่ 2 ที่จะสร้างบุญที่อาจารย์รู้ในญาณวิถีวัดแห่งนี้จะเป็นการสร้างบารมีบุญที่ยิ่งใหญ่ตอนนั้นจี๊ดก็ยังไม่เข้าใจค่ะ ในเช้าวันใหม่นั้นพวกเราทุกคนไปหาซื้ออาหารคาวหวานเพื่อใส่บาตรพระที่วัดแห่งใดก็ได้ค่ะแล้วค่อยไปหาวัดที่ยังต้องค้นหาอีก 1 วัดค่ะ

เรื่องผี ผี หรือเรียกว่าวิญญาณ ทุกคนซื้ออาหารเพื่อถวายภัตตาหารเช้าแด่พระภิกษุสงฆ์ที่วัดแห่งใดแห่งหนึ่งก็ได้อาจารย์ไม่เคยเจาะจงวัดค่ะในตอนที่ทุกคนไปหาซื้ออาหารก็มีข้าวของเต็มไม้เต็มมือกันทุกคนแล้วมายืนรวมกันที่ต้นไม้แห่งหนึ่งอาจารย์เจนก็จะรีบไปแต่คุณรุ้งบอกว่า อย่าเพิ่มรีบไปให้จบของใส่บาตรกันก่อนดีกว่า แต่อาจารย์ได้เห็นวิญญาณนางไม้ใส่สไบสีแดงทัดดอกไม้สีแดง รูปร่างอ้วนถ้วนสมบูรณ์ ผมยาวสีดำ หน้าตาน่าเกลียดน่ากลัว ประมาณเป็นใบหน้าที่ไม่น่าดูค่ะใบหน้าเป็นจุดแผลใหญ่น้อยเต็มใบหน้า อาจารย์บอกว่าไม่อยากจะยืนอยู่ตรงนั้นจึงไม่ต้องการจบของใส่บาตรแต่คุณรุ้งชิงพูดขึ้นว่าไม่เอาต้องจบของตรงนี้ไม่งั้นไปถึงวัดบางทีลืมจบของทุกที แต่อาจารย์ก็ไม่อยากจะบอกคุณรุ้งว่าวิญญาณนางไม้ยืนอยู่และวิญญาณตนนั้นได้เห็นข้าวของเยอะแยะ แถมยังรู้สะด้วยนะว่าพวกเราจะไปทำบุญกันก็ยังอุตส่าห์ถามด้วยเสียงอันเล็กแหลมและน่ารักด้วยคำนี้  “ทำอะไรกันน่ะ ทำอะไรกัน่ะ”ทั้ง ๆ ที่รู้ว่าจะไปทำอะไรกันก็ยังถามนะค่ะ แล้วก็ตามไปที่วัดเมื่อถึงหน้าวัดวิญญาณตนนั้นก็เด้งกลับไปค่ะ ดูสิค่ะตายไปแล้วไม่มีบุญกุศลใดต้องคอยบุญจากมนุษย์เราเป็นมนุษย์ก็ต้องหมั่นทำบุญให้มากอย่าหยุดทำบุญสร้างกุศลกันนะค่ะ

ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อเมื่อเดินเข้าไปภายในวัดที่จะทำการใส่บาตรนี้ก็พบกับเจ้าอาวาสท่านกำลังคลุกข้าวให้สุนัขกินท่านเห็นพวกเราแล้วว่าจะใส่บาตร แต่ท่านบอกให้รอก่อนท่านบอกให้หมากินก่อนนะโยม ในระหว่างยืนรอก็ทำให้พวกเราทั้งหมดได้เห็นพระพุทธรูปสร้างสำเร็จแล้วแต่ไม่มียอดเศียรทำให้อาจารย์ดีใจมากเพราะได้รู้ว่านี่เองเทวดาดลใจให้พวกเราหลงมายังวัดแห่งนี้ค่ะ. และได้ยินเสียงหลวงพ่อท่านเรียกเอ้าเสร็จแล้วหมากินข้าวแล้วเข้ามาได้เข้ามาได้ พวกเราก็เดินเข้าไปใส่บาตรกันเสร็จแล้ว
หลังจากนั้นหลวงพ่อท่านก็พูดให้ฟังว่าที่วัดมีพระสงฆ์อยู่ 7 รูป ได้บวชเรียนมา 50 พรรษา อาจารย์จึงสอบถามว่าทางวัดกำลังสร้างพระหรือค่ะหลวงพ่อจึงตอบว่ากำลังสร้างพระองค์ปฐมโยมและเพิ่งทำพิธียวงสรวงก่อนที่โยมมาวัดไม่กี่วันจี๊ดฟังแล้วโอ้โหบุญจัดสรรจริง ๆ ค่ะ  การที่หลวงพ่อท่านคิดสร้างพระองค์ปฐมขึ้นมาก็เพื่อให้ผู้คนได้กราบไหว้บูชาระลึกถึงคำสั่งสอนขององค์สมเด็จสัมมาสัมพุทธเจ้าและคนจะได้ถือเป็นที่ยึดเหนี่ยวจิตใจค่ะ

นอกจากนี้อาจารย์ได้เห็นในญาณวิถีได้เห็นอดีตสถานที่ของวัดแห่งนี้เป็นที่พักค่ายทหารและหลวงพ่อกับพระลูกวัดก็เป็นทหารมาในอดีต และวัดแห่งนี้ได้เคยทำพิธีทำบุญก่อกองทรายเพื่อเป็นการขอขมากรรมที่ผู้คนได้นำเศษหินดินทรายติดรองเท้าออกมาจากวัดค่ะซึ่งอาจารย์จะนำถวายเพื่อเป็นการชำระหนี้สงฆ์ด้วยค่ะ

ในการทำบุญสร้างบารมีครั้งนี้มากมายหลากหลายบุญด้วยกันค่ะถ้าใครไม่มาร่วมบุญกันหรือไม่ได้ร่วมบุญกันคงจะเสียดายมากค่ะเป็นการเสียโอกาสอย่างมากเชียวค่ะ เพราะจะมีการร่วมสร้างห้องฐานล่างองค์ปฐม ร่วมเทปูนสร้างบารมีเทปูนฐานหน้าพระองค์ปฐมและช่วยกันส่งถังปูนต่อ ๆ กันในการสร้างบุญร่วมกัน และได้ติดลายปูนพระเกศที่ยอดแหลมบนพระเศียรค่ะซึ่งจี๊ดคิดว่า พวกเราทุกคนแทบจะไม่เคยทำบุญอย่างนี้มาก่อนเลยค่ะเป็ฯสุดยอดแห่งบุญและไม่ใช่เรื่องบังเอิญเลยที่ได้สร้างบุญนี้ถ้าไม่ใช่เทวดาจัดสรรหรือท่านก็ต้องการบุญกุศลจากมนุษย์ด้วยเช่นกันค่ะ

ซึ่งการสร้างบุญทั้งสองวัดในครั้งนี้เป็นบุญที่จัดเต็มจัดแน่นและจัดหนักทุกท่านพร้อมกันหรือยังค่ะที่จะได้ไปร่วมบุญกันอย่างไรก็ตามขอให้รีบขอให้ด่วนนะค่ะเพราะเปิดรับบริจาคได้เพียงไม่กี่วันเปิดจองที่นั่งกันได้ไม่กี่วันก็จะถึงวันที่จะร่วมบุญกันแล้วค่ะ
จี๊ดขอเป็นตัวแทนอาจารย์เจนในการขอเชิญชวนทุกท่านจะได้มาร่วมบุญที่ยิ่งใหญ่กันในครั้งนี้เพราะบุญที่อาจารย์นำพาไปทุกแห่งนั้นก็จะเป็นมหาบุญกุศลและได้สำเร็จสมผลประโยชน์ของบุญทุกครั้งไปค่ะ

อย่าลืมนะค่ะอาจารย์จะได้นำบุญให้กับทุกท่านสำหรับทริปบุญครั้งที่ 58 มีกิจกรรมโดยสรุป ดังนี้
-บุญใหญ่ทาสีกำแพงโบสถ์ โดยทุกท่านจะใช้กำลังแรงกายแรงใจด้วยสองมือของทุกท่านด้วย
-ทอดผ้าป่าสามัคคีบูรณะหลังคารั่ว
-ทอดผ้าป่าสามัคคีร่วมสร้างวิหารหลวงพ่อทันใจ
-สร้างบารมีเทปูนฐานหน้าพระองค์ปฐม ส่งถังปูนต่อกัน ร่วมสร้างพระองค์ปฐม โดยทุกท่านจะได้ร่วมบุญที่มีความสามัคคีเพื่อบุญสำเร็จค่ะ
-ติดลายปูนพระเกศ ( ยอดแหลมบนพระเศียร )
-ชำระหนี้สงฆ์ ถวายทราย

***กองทุนละ 2,000 บาท และตามกำลังศรัทธาค่ะ.
ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านอีกครั้งหนึ่งค่ะ และอย่าลืมนะค่ะว่าในครั้งนี้เป็นงานบุญที่ต้องเร่งดำเนินการเหลืออีกไม่กี่วันแล้วจึงขอเชิญชวนบุญมาณ โอกาสนี้ ค่ะ สาธุค่ะ

สุดท้ายนี้ จี๊ดขอให้ทุกท่านฝ่าฟันสิ่งที่จะเป็นตัวบั่นทอนการทำบุญสร้างกุศลของทุกกท่านเช่นข่าวในวงการศาสนาอย่าไปคิดถ้อใจและไม่ทำบุญกันนะค่ะ เพราะตามที่อาจารย์พูดเสมอว่าบุญใครทำใครได้ใครกินใครอิ่มพวกเราต้องกอบโกยบุญกุศลที่ได้มีโอกาสเกิดเป็นมนุษย์เพราะมนุษย์สร้างบุญได้เทวดา นางฟ้า สร้างบุญกุศลไม่ได้แล้ว และการเป็นเทวดานางฟ้าใช่ว่าจะได้มีโอกาสเสวยสุขอยู่นานนะค่ะดังนั้น พวกเราชาวพุทธก็ขออย่าได้ประมาทในการใช้ชีวิตนะค่ะ

เรื่องเล่าของจี๊ด ประสบการณ์ตรงค่ะจี๊ดได้ประสบอุบัติเหตุทางด้านสมองทำให้ไม่สามารถได้รับรู้กลิ่นอีกต่อไป ระหว่างพักรักษาตัวอยู่ที่บ้านอาจารย์เจนๆ ก็ได้พาจี๊ดไปวัดขึ้นศาลาทุกวันพระ และในวันพระหนึ่งจี๊ดก็ได้ซื้อข้าวปลาอาหารถวายพระในวันนั้นมีพระท่านขึ้นเทศนาธรรมด้วยค่ะ ด้วยจี๊ดได้สำนึกเสมอว่าการที่ได้รับอุบัติเหตุนี้เพราะทำกรรมมากับคนในอดีตจึงได้มีจิตคิดสำนึกผลกรรมมากที่วัดจะมีพระทั้งวัดขึ้นศาลากันทุกรูป แม้จะรู้อยู่แก่ใจว่าพระบางรูปก็ไม่ผ่านนะค่ะแต่ไม่ตำหนิสงฆ์ คิดอย่างเดียวว่า จะทำบุญใส่บาตรพระสงฆ์ด้วยจิตน้อมให้กับเจ้ากรรมนายเวรระหว่างนั้นก็มีการถวายข้าวพระพุทธจี๊ดตั้งใจมากจึงน้อมจิตไปตรงนั้น และลำดับถัดมาก็ถวายข้าวพระสงฆ์จิตก็นิ่งน้อมอยู่แล้วอาจารย์เจนก็พูดขึ้นว่า พี่ไปทำอะไรใครเขามารู้หรือไม่ ตี๊ดก็บอกอาจารย์บอกมาเถอะค่ะว่าเห็นอะไรอาจารย์จึงพูดว่า มีผู้หญิงผมยาวใส่ผ้าไบสีน้ำตาลเก่า ๆ ใบหน้าหมองคล้ำ มาพูดกับอาจารย์ว่าท่านคนคนนี้ได้เอาผ้ามาปิดปากและจมูกมัดมือและเท้าเรามาเพื่อบอกว่าเขาทำกับเราอย่างนี้เมื่ออาจารย์เล่าให้ฟังจี๊ดก็รู้สึกสำนึกในผลแห่งกรรมนั้นมาก เมื่อพระจะขึ้นธรรมมาสเทศน์จึงขอยืมเงินอาจารย์20 บาท เพื่อติดกรรณแทศน์แล้วอธิษฐานว่าหากเราได้ทำกรรมกับผู้ใดมาขอด้วยอานิสงส์ทำบุญใส่บาตรและฟังธรรมนี้เป็นบุญกุศลตัดกรรมที่ทำมาให้หนักเป็นเบาด้วยเถิดหลังจากนั้นก็นั่งสมาธิฟังพระเทศน์ได้รู้สึกเบาสบายมาก อาจารย์พูดว่า พี่นั่งสมาธิจนได้ระดับบุญไป5 นาทีค่ะ จี๊ดก็พยักหน้า เมื่อได้เวลากรวดน้ำจี๊ดก็อุทิศบุญให้กับผู้หญิงที่มาฟ้องร้องกับอาจารย์เมื่อสักครู่สักพักอาจารย์ก็ได้พูดกับจี๊ดว่า พี่ผู้หญิงคนนั้นเขากลายเป็นผู้หญิงที่สวยงามมากใส่สไบสีชมพูประดับทองเหมือนผู้หญิงที่โฆษณาเหล้ายี่ห้อหนึ่งเลยค่ะเขามาบอกว่าให้บอกเขาด้วยนะเราไปแล้วอีกไม่นานเขาจะได้รับรู้กลิ่นเอง เรื่องที่เล่าให้ฟังนี้เพื่อเป็นวิทยาทานนะค่ะเพียงจะบอกว่า แม้แต่พระสงฆ์มีศีลไม่ครบแต่ท่านก็มีศีลมากกว่า เราเราที่เป็นคนธรรมดาท่านทำผิดเป็นเรื่องของท่านเราไม่เอาจิตไปคิดแต่เรื่องของเราต้องหมั่นทำบุญสร้างกุศลอย่าห่างบุญนะค่ะขนาดจี๊ดทำบุญช่วยงานบุญไม่หยุดหย่อนยังได้รับผลแห่งกรรมที่ตามมาค่ะ

จี๊ดจ๊าด

514

2611

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20061
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2018-5-22 13:03:34 | แสดงโพสต์ทั้งหมด

ทริป 58 เดินทางวันอาทิตย์ที่ 17 มิถุนายน 2561

รถออกเดินทางเวลา 6 โมงเช้าค่ะ หน้าเทสโก้โลตัส จรัญสนิทวงศ์ (ซ. จรัญสนิทวงศ์ 70)

ค่าเดินทาง  ราคา 900 บาท/ ท่าน  

อัตรานี้รวม
1. ค่ารถปรับอากาศ 2 ชั้น VIP ไป-กลับ
2. ค่าอาหารเช้า และเครื่องดื่ม

3. ค่าอาหารกลางวัน และเครื่องดื่ม
4. ค่าอาหารเย็น และเครื่องดื่ม

5. ค่าจัดกิจกรรมต่างๆ

***ทริปทัวร์บุญนี้ ขออนุญาตไม่ให้มีการนำเด็กนั่งตักนะคะ ขอให้จองที่นั่งเด็กมาด้วยค่ะ***
***สำหรับท่านที่ทานอาหารเจ หรือมังสวิรัติ ต้องเตรียมมาเองค่ะ***

###ทั้งนี้ขอสงวนสิทธิ์ในการเดินทางเฉพาะลูกทัวร์ที่ได้ร่วมเดินทางไปทัวร์บุญกับอ. เจน ญาณทิพย์เท่านั้นค่ะ ไม่ให้มีการขับรถตามไปนะคะ ขอบคุณค่ะ###

จุดจอดรถขากลับคือ

-  ปั้มคาลเท็กซ์ ประชานุกูล

ประกาศ ทริปทัวร์บุญเสบียงสวรรค์ วันที่ 17 มิถุนายน 61
เรื่องการจอดรถ
ลูกทัวร์สามารถนำรถยนต์ส่วนตัวและรถแท็กซี่มาจอดส่งได้ชั่วคราวบริเวณหน้าห้างเท่านั้น
ไม่สามารถจอดทิ้งไว้ที่ลานจอดรถของห้างโลตัส
มิฉะนั้น จะถูกล็อคล้อ จึงเรียนมาเพื่อทราบค่ะ

อุปกรณ์ที่ท่านต้องเตรียมมาเองค่ะ

1. แปรงทาสี หรือลูกกลิ้งทาสี พร้อมถาดรอง

2. ถุงมือ

3. ผ้าปิดจมูก

4. กระดาษหนังสือพิมพ์

5. ขันพลาสติก สำหรับใส่สี

6. หมวกกันแดด

7. ผ้ากันเปื้อน

514

2611

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20061
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2018-5-22 13:04:54 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย รุ้งตะวัน เมื่อ 2018-5-30 21:42

การโอนเงินค่าเดินทาง

บัญชีสำหรับโอนค่าเดินทางค่ะ(กรุณาใส่เศษสตางค์ด้วยเพื่อง่ายต่อการตรวจสอบเช่น 900.09 / 900.25 เป็นต้นค่ะ )

ชื่อบัญชี น.ส. รุ้งตะวัน ชนะศึก (Ms. Rungtawan Chanasuk)
บัญชีออมทรัพย์ ธ.ไทยพาณิชย์ สาขาบางพลัด
เลขที่ 011-256882-1

หรือ โอนเงินค่าเดินทางผ่าน PromptPay

หมายเหตุ การจัดที่นั่งรถไม่ได้เรียงตามลำดับการโอนเงินค่าเดินทางก่อน/หลังนะคะ ทั้งนี้เป็นการจัดตามความเหมาะสมเพื่อให้ลงตัวพอดีกับจำนวนที่นั่งรถนะคะ

###เนื่องจากทริปทัวร์บุญเสบียงสวรรค์เป็นงานบุญของฆราวาสที่มาร่วมกันทำกิจกรรมเป็นจำนวนมาก ดิฉันจึงขอเรียนให้ทราบว่า ไม่อนุญาตให้พระสงฆ์ หรือแม่ชีมาร่วมงานทัวร์บุญด้วยนะคะ เพราะเกรงว่าจะไม่หมาะสมค่ะ จึงเรียนมาเพื่อทราบค่ะ###

***ขอให้ลงชื่อจองก่อน เมื่อมีชื่อขึ้นที่หน้ากระทู้แล้วถึงจะมีสิทธิ์โอนเงินได้ค่ะ***

###สำหรับท่านที่มีรายชื่อจองไว้ที่หน้ากระทู้ของทริปทัวร์บุญ 58 แต่ยังไม่ได้โอนเงิน ขอความกรุณาโอนเงินพร้อมแจ้งส่งหลักฐาน slip การโอนเงินภายในวันอาทิตย์ที่ 10 มิ.ย. 2561  ด้วยนะคะ มิฉะนั้นจะถือว่าท่านสละสิทธิ์ค่ะ ส่วนท่านใดที่ลงชื่อจองไว้ แต่ไม่ประสงค์เดินทางไปแล้ว ให้แจ้งยกเลิกมาด้วยนะคะ###

*** เมื่อโอนเงินแล้ว ขอให้ท่านตรวจสอบสถานะการโอนเงินของท่านด้วยค่ะ หากได้รับแจ้งโอนเงินจากท่านแล้ว คำว่า (รอโอน) จะไม่มีอยู่ด้านหลังชื่อของท่านค่ะ และค่าเดินทางที่โอนเข้ามาแล้ว จะไม่มีการคืนให้ท่านไม่ว่ากรณีใดๆทั้งสิ้นค่ะ***

วิธีแจ้งโอนเงินค่าเดินทาง  
1. แจ้งการโอนเงิน พร้อมส่ง slip มาที่คุณรุ้งตะวัน ผ่านทาง line id: runglaw   
โดยระบุด้วยว่า โอนเงินค่าเดินทางทัวร์บุญ 58
พร้อมแจ้งชื่อที่ใช้จองเดินทาง และเบอร์โทรศัพท์

2. แจ้งการโอนเงิน ด้วยการส่ง slip มาทาง sms/mms
ที่เบอร์โทรศัพท์ 089-515-5324 คุณรุ้งตะวัน (พี่สาวอ.เจน)
โดยระบุด้วยว่า โอนเงินค่าเดินทางทัวร์บุญ 58
พร้อมแจ้งชื่อที่ใช้จองเดินทาง และเบอร์โทรศัพท์

หมายเหตุ sms ที่ส่งผ่านทางตู้ atm ไม่ได้เป็นการแจ้งยืนยันการโอนเงินของท่าน ท่านต้องส่ง sms พร้อม slip แจ้งรายละเอียดการโอนเงินมาให้ตรวจสอบอีกครั้งค่ะ

3. แจ้งการโอนเงินผ่านทางอีเมลล์ [email protected] หรือ แจ้งผ่านทาง inbox facebook fanpage อาจารย์เจน.com (ไม่รับแจ้งโอนผ่าน facebook messenger และโพสต์ slip หน้า face)
พร้อมส่ง slip การโอนเงิน และแจ้งชื่อที่ใช้จองเดินทาง   และเบอร์โทรศัพท์

ในกรณีที่ท่านได้โอนเงินค่าเดินทางมาแล้ว แต่ท่านไม่สามารถเดินทางไปได้ และต้องการเงินค่าเดินทางคืน ในทุกกรณีไม่สามารถขอคืนได้นะค่ะ ยกตัวอย่าง เช่น
1. ไม่สามารถลางานมาได้
2. ติดธุระ/ภารกิจด่วน
3. ไม่สามารถเปลี่ยนค่าเดินทางมาเป็นเงินทำบุญได้ในกรณีผู้เดินทางยังหาคนแทนไม่ได้ (เป็นหน้าที่ของผู้เดินทางหาคนแทนเอง)

514

2611

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20061
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2018-5-22 13:08:01 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย รุ้งตะวัน เมื่อ 2018-6-3 14:00

ทริป 58 เปิดรับบริจาคปัจจัยทำบุญ ดังนี้ค่ะ

ร่วมทำบุญดังนี้ค่ะ

1. ร่วมซื้อสีครีมและสีน้ำมัน ทากำแพงโบสถ์และอุปกรณ์
2. ทอดผ้าป่าสามัคคีร่วมบูรณะหลังคารั่วและร่วมสร้างวิหารหลวงพ่อทันใจ
3. ทอดผ้าป่าสามัคคีร่วมสร้างองค์ปฐมและค่าปูน CPAC และทรายละเอียด
4. ร่วมซื้อเครื่องสังฆทานและบริวาร 2 วัด

รับบริจาค 2 แบบค่ะ  
- กองทุนละ 2,000   บาท
- ตามกำลังศรัทธา

***ท่านที่ต้องการบริจาคปัจจัยทำบุญ สามารถโอนเงินทำบุญมาได้เลยค่ะ ไม่ต้องลงชื่อจองนะคะ โอนมาแล้วจึงจะลงชื่อทำบุญให้นะคะ***

***เปิดรับบริจาคปัจจัยทำบุญถึงวันศุกร์ที่ 15 มิถุนายน 61 ค่ะ***

สามารถโอนเข้าบัญชีนี้ค่ะ

ชื่อบัญชี น.ส. รุ้งตะวัน ชนะศึก (Ms. Rungtawan Chanasuk)
บัญชีออมทรัพย์ ธ.ไทยพาณิชย์ สาขาบางพลัด
เลขที่ 011-256882-1
ประเภทบัญชี ออมทรัพย์

หรือ บริจาคผ่าน PromptPay

กรณีโอนจากต่างประเทศ ขอให้โอนผ่านช่องทาง 3 ช่องทางคือ bank, western union และ moneygram เท่านั้น (ไม่รับแจ้งโอนที่ส่งมาจากร้านค้าทั่วไป) และขอให้มีเศษมาด้วย เช่น  500.73, 1000.09, 5,002 เป็นต้น  เพื่อให้สามารถตรวจสอบยอดได้สะดวกค่ะ

Bank details for donation
Account name: Ms. Rungtawan Chanasuk
Bank name:  Siam Commercial Bank, Savings account
Branch:  Bangphlad
Account Number: 011-256-8821

หมายเหตุ เพื่อป้องกันการแอบอ้าง และเพื่อให้มั่นใจว่าเงินที่ท่านบริจาคได้นำไปทำบุญกับอ. เจน ญาณทิพย์ตามวัตถุประสงค์ กรุณาโอนผ่านบัญชีด้านบนโดยตรง ไม่ต้องโอนผ่านบัญชีบุคคลอื่น และขอให้ท่านแจ้งรายละเอียดการโอนเงินมาตามวิธีที่อยู่ด้านล่างค่ะ

วิธีแจ้งโอนเงิน

- ส่ง slip การโอนเงินทาง line id: runglaw หรือ อีเมลล์ [email protected] หรือ ส่งไปที่ใน inbox facebook page อาจารย์เจน.com (ไม่รับแจ้งโอนผ่าน facebook messenger หรือโพสต์ slip ไว้หน้าเฟส) หรือส่ง slip ทาง sms/mms ที่เบอร์โทรศัพท์ 089-515-5324 คุณรุ้งตะวัน (พี่สาว อ. เจน)
พร้อมแจ้งรายละเอียด ชื่อผู้ทำบุญ โดยระบุชื่อว่า "โอนทำบุญ ตอนที่ 58 "

### ผู้มีจิตศรัทธาท่านใดที่บริจาคปัจจัยมาแล้วขอให้ท่านตรวจสอบชื่อของท่านที่หน้ากระทู้ด้วยค่ะ หากยังไม่มีชื่อของท่านขึ้นที่หน้ากระทู้ขอให้ท่านแจ้งรายละเอียดมาที่ email [email protected]  ด้วยค่ะขอบคุณค่ะ ###

## สำหรับการบริจาคปัจจัยทำบุญ ท่านสามารถโอนเงินมาได้เลยนะคะ ไม่ต้องลงชื่อจองไว้ก่อนค่ะ  ###

ดิฉัน อ.เจน ญาณทิพย์ พี่รุ้งตะวัน และทีมงานขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ร่วมปัจจัยมาทุกประการค่ะ

เจน ญาณทิพย์

514

2611

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20061
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2018-5-22 13:10:11 | แสดงโพสต์ทั้งหมด

***ต้อง login เข้าระบบก่อน จึงจะเห็นภาพผังที่นั่งรถบัสได้นะคะ ถ้าไม่ได้ login จะมองไม่เห็นผังที่นั่งรถค่ะ จะเห็นได้แค่ข้อความเท่านั้นค่ะ***

ประกาศรายชื่อที่นั่งรถบัสทัวร์บุญ 58 วันอาทิตย์ที่ 17 มิถุนายน 61
รถล้อหมุน หกโมงเช้า

ประกาศเรื่องรถทัวร์
-รถบัสจะจอดรออยู่บริเวณด้านในห้าง ณ บริเวณหลังห้างโลตัสจรัญสนิทวงศ์ (ซอยจรัญสนิทวงศ์ 70) นะคะ ไม่ได้จอดรอที่ด้านหน้าห้างฯ ค่ะ เนื่องจากทางห้างจัดพื้นทีด้านหน้าเป็นตลาดนัดค่ะ
-ทางโลตัสไม่อนุญาตให้นำรถมาจอดในห้างค่ะ หากฝ่าฝืนจะโดนล๊อคล้อค่ะ

การจัดผังที่นั่งไม่ได้พิจารณาจากการโอนเงินก่อนหลัง แต่พิจารณาจัดจากตาราง จำนวนคน ให้ลงล็อคที่นั่งพอดี ตามความเหมาะสมค่ะ...

ผังที่นั่งที่ประกาศได้จัดตำแหน่งลงล็อคที่นั่งตามความเหมาะสม
และพอดีกับจำนวนสมาชิกแล้ว ไม่สามารถเปลี่ยนแปลงได้ จึงขอความกรุณาสมาชิกทุกท่านงดขอแจ้งเปลี่ยนคันรถ หรือเปลี่ยนที่นั่งทุกกรณีค่ะ

จุดจอดรถขากลับคือ ปั๊มคาลเท็กซ์ ประชานุกูล

เตรียมอุปกรณ์ทาสี และถุงมือเพื่อใช้ในกิจกรรมบุญเทปูน

รถบัสคันที่ 1

รถบัสคันที่ 2

รถบัสคันที่ 3

รถบัสคันที่ 4

รถบัสคันที่ 5

รถบัสคันที่ 6
รถบัสคันที่ 7

รถบัสคันที่ 8

รถบัสคันที่ 9

รถบัสคันที่ 10

รถบัสคันที่ 11

รถบัสคันที่
12

514

2611

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20061
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2018-5-22 13:11:01 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย รุ้งตะวัน เมื่อ 2019-5-29 17:06

รายชื่อผู้เดินทางทริป 58 เดินทางวันอาทิตย์ที่ 17 มิถุนายน 61    (ที่นั่งเต็มแล้วค่ะ ปิดรับจองที่นั่งค่ะ)

(หมดเขตการโอนเงินค่าเดินทางวันอาทิตย์ที่ 10  มิ.ย. 61) หากโอนเงินค่าเดินทางแล้ว ขอให้ส่ง slip หลักฐานการโอนเงินภายในวันที่10 มิ.ย. 61 ด้วยค่ะ หากเลยกำหนดแล้ว ไม่มีการแจ้งส่งหลักฐานมา ถือว่าท่านสละสิทธิ์การเดินทางค่ะ

1        คุณยอดบุญ 13 ที่
2        คุณแอน 1 ที่
3        คุณประภัสสร อยู่สมศรี 4 ที่
4        คุณป้าเก่ง 3 ที่
5        คุณวิไล 7 ที่
7        คุณพิชชารัตน์ 7 ที่
8        คุณแสงรัศมี 2 ที่
9        คุณศุภรัศมิ์ 4 ที่
10        คุณก่อ 4 ที่
11        คุณศิวรรณ 2 ที่
12        คุณสุนทรียา 1 ที่
13        คุณต้นโพธิ์ 3 ที่
14        คุณดนุวัตร 1 ที่
15        คุณราชันย์ 3 ที่
16        คุณอรปภา 5 ที่
17        คุณทิพรดา 5 ที่
18        คุณจรัล 6 ที่  
19        คุณ snovy 2 ที่
20        คุณรัตนา 30 ที่
21        คุณสุรีภรณ์ 12 ที่ (เงินสด)
22        คุณครรชิต  4 ที่
23        คุณวรเทพ 3 ที่
24        คุณวนิดา วิศวนิเวศ 3 ที่
25        คุณสุภัตรา 3 ที่
26        คุณวรเดช 2 ที่
27        คุณวิมุตติ 1 ที่ (เงินสด)
29        คุณปาณสกุณ 1 ที่
30        คุณจีจี้ 6 ที่
31        คุณแม่จี๊ด 1 ที่ (เงินสด)
32        คุณตวงรัชฏ์ 2 ที่
33        คุณจักรวาล (บี) 1 ที่
34        คุณจันทรัสม์ โนรี 3 ที่
35        คุณเปรมสินี 6 ที่
36        คุณรุจิภาส 1 ที่
37        คุณกิตติมา เวชเตง 1 ที่
38        คุณอาคม สานนท์ 2 ที่
39        คุณนิทัศนีย์ แสงอ่วม 1 ที่
40        คุณมิวและแม่ 2 ที่
41        คุณศิริรักษ์ ผลเพิ่ม 4 ทึ่
42        คุณชนิกานต์ 1 ที่
43        คุณพิทักษ์ ศรีสุระพัตร 2 ที่
44        คุณวรินทร์ณิชา 1 ที่
45        คุณรุ่งอาภา เอกณรงค์พาณิชย์ 3 ที่
46        คุณจริยา  ศรีหนู 1 ที่
47        คุณรัชนี 3 ที่
48        คุณมนธรัตถ์ 3 ที่
49        คุณสุทิ หัสจันทึก 5 ที่
50        คุณณัฐพงศ์ ภิญโญเจริญ 2 ที่
51        คุณภูริทัต​ เพ็งจิตร์​  2 ที่
52        คุณธัญธร นันต๊ะเสน 3 ที่
53        คุณเอกชฏา 7 ที่
54        คุณเจน 3 ที่
55        คุณอรรถวิทย์ 3 ที่ (เงินสด)
57        คุณวิกันดา 2 ที่
58        คุณประทีป 1 ที่
59        คุณวิสุทธิ์ 4 ที่
60        คุณณิชารีย์ 8 ที่
62        คุณพิริยา เมธีวรกุล 6 ที่
63        คุณสุนันทา ธนเจริญผดุง 2 ที่
64        คุณศิริวัลย์ โอวาทวิจัย 3 ที่
65        คุณ Pat Pund 1 ที่
66        คุณชัย capcom 2 ที่
67        คุณปรานี วุฒิสาร 1 ที่
68        คุณณัฐกนิษฐ์ จิรวัชรนันท์ 1 ที่
69        คุณกิตติยา ปอแก้ว 1 ที่
70        คุณอาทิตยา บวบจิตร์ 4 ที่
71        คุณชลิดา เวชสุภากุล 9 ที่
72        คุณสโรชา  กล่อมสุข 2 ที่
73        คุณพรปวีณ์ เกษมสวัสดิ์ 4 ที่
74        คุณหน่อย 1 ที่
75        คุณภิญญดา 5 ที่
76        คุณจิตโรจน์ 2 ที่
77        คุณเกริกกฤษณ์ 4 ที่
78        คุณกัญญา วารีเพชร 6 ที่
79        คุณณภัทร์ 2 ที่
80        คุณศศิ 11 ที่
82        คุณรัตน์ณากรณ์ 2 ที่
83        คุณรุจิรา ทวีสุข 1 ที่
84        คุณศิวภรณ์ ไตรนิธิศักดิ์ 1 ที่
85        คุณเปาเพชร 2 ที่
86        คุณศิริพรรณ สุขสุวรรณ์ 2 ที่
87        คุณจักรพงศ์ จิมมอญ 1 ที่
88        คุณรุจาภา เจียมธโนปจัย 1 ที่
89        คุณวาสิณี 3 ที่
90        คุณอชิ 5 ที่
91        คุณเสาวนิตย์ 5 ที่
92        คุณหยิน 1 ที่
93        คุณจารุวรรณ ชินกร 2 ที่
94        คุณกรรณิการ์ มโนคำ 1 ที่
95        คุณสุภัทธณา 1 ที่
96        คุณวี 3 ที่
97        คุณสมโภช ยิ้มภากรณ์ 2 ที่
98        คุณหนูพิณ 2 ที่
99        คุณอภิญญา 1 ที่
100        คุณพิรามิตร ปัดถา 2 ที่
101        คุณอัญมณี สมบูรณ์ผล 4 ที่
102        คุณวิสิทธิ์ ขำนาพึง 1 ที่
103        คุณเรณู ฮะเจริญ 2 ที่
104        คุณชัชฏา 5 ที่
105        คุณมัลลิกา 2 ที่
106        คุณสุนันทา(นุ้ย)  1 ที่
107        คุณอรนรินทร์ 4 ที่
108        คุณจุมพล โพธิ์รักษ์ 2 ที่
109        คุณตาว 2 ที่
110        คุณธนวิชญ์ แสงม่วง 1 ที่
111        คุณจิรวัชรากร 3 ที่
113        คุณศุภลักษณ์ โนกุจิ 1 ที่
114        คุณจิราพัชร แดงเจริญ 6 ที่
115        คุณศมลพรรณ เอี่ยมธีระกุล 3 ที่
116        คุณณัฐกร สืบสุรีย์กุล 2 ที่
117        คุณปทิตตา ศรีสุข 2 ที่
118        คุณชุติมา ประสาทแก้ว 4 ที่
119        คุณพร 1 ที่
120        คุณดวงเดือน แซ่จิว 3 ที่
121        คุณธีรวัจน์ จงทวีผล 2 ที่
122        คุณอรรณพ เย็นใจ 1 ที่  
123        คุณสุธี นัครามนตรี 2 ที่
124        คุณพรรณลักษณ์ 3 ที่
125        คุณอินทร์ คำภูผา 2 ที่  
126        คุณจักรชลัฐ 2 ที่
127        คุณสมพร วงษาบุตร 1 ที่
128        คุณศิริพร สมิทธ์ธนบูรณ์ 2 ที่
129        คุณสมบูรณ์ นุกูลอุดมพานิชย์ 3 ที่
130        คุณศิริรัตน์ สานุศิษย์ 1 ที่
131        คุณนรวิชญ์ ทองล้วน 1 ที่  
132        คุณอมรภัค กรสิรีชัย 5 ที่
133        คุณอัจราพร จุลิรัชนีกร 4 ที่
134        คุณเอกภพ เพ็ญพวง 2 ที่
135        คุณชินานันท์ 6 ที่
136        คุณหญิง 3 ที่
137        คุณสุทิศา 1 ที่
138        คุณวลัยทิพย์ ทุมสอน 2 ที่
139        คุณ arheng 1 ที่
140        คุณสุภา 1 ที่
141        คุณผาสุข 2 ที่
142        คุณฐิตวันต์ 2 ที่
143        คุณธนภพ 1 ที่
144        คุณอนุชิต รอดพันธุ์ 2 ที่
145        คุณวรรณวิภา 9 ที่
146        คุณพิกุล จิตรุ่งภากร 1 ที่  
147        คุณอุดร มั่นถิ่น 2 ที่  
148        คุณ ntbrand 2 ที่  
149        คุณจันทนา 2 ที่
150        คุณสุมิตรา 9 ที่
151        คุณหมวย 1 ที่
152        คุณวาริศา 8 ที่
153        คุณประภา 3 ที่
154        คุณนฤมล มั่นการค้า 1 ที่
155        คุณดวงวรรณ 2 ที่
156        คุณจรุงเกียรติ ตะลาด 1 ที่
157        คุณนภัค ณิชาตันอนุชิต 1 ที่
158        คุณธนญชัย 2 ที่
159        คุณต้น 2 ที่
160        คุณธรรมชาติ วุฒิสุขไพศาล 2 ที่
161        คุณธันยาภรณ์ พุทธโร 2 ที่
162        คุณเดือน-ดาว 2 ที่
163        คุณปริฉัตร สุขหงษ์ 2 ที่
164        คุณกิตติกา 2 ที่
165        คุณพิจักษณ์ 2 ที่
166        คุณยุทธพงษ์ 1 ที่
167        คุณกรณ์ศิริพงษ์ 1 ที่
168        คุณธนกฤต  นิลประดับ 1 ที่
169        คุณยุพิน โทวงษ์ 2 ที่
170        คุณอัจฉรา แซ่จึง 2 ที่
172        คุณเทวดล เหลืองสุรภีสกุล 1 ที่
173        คุณทัศนีย์ 2 ที่
174        คุณวัชรารัตน์ เจริญยิ่งพงษา 5 ที่
175        คุณอัญพัชญ์ 8 ที่
176        คุณเปิ้ล 1 ที่
177        คุณฤทธิกร 2 ที่
178        คุณธัญรัศมิ์ ไตรมณีศักดิ์ 1 ที่
179        คุณกัญภัฏฐ์ 2 ที่
180        คุณณิรดา 1 ที่
181        คุณวิเศษ คำแสง 1 ที่
182        คุณอิทธิฤทธิ์ เมรัตน์ 1 ที่
183        คุณวัชระ 9 ที่
184        คุณอรวรรณ 3 ที่
185        คุณปรียวิศว์ ณ อุบล 3 ที่
186        คุณวิจิตรา 1 ที่

***สำหรับท่านที่มีรายชื่อจองไว้ที่หน้ากระทู้ ทัวร์บุญ 58 แต่ยังไม่ได้โอนเงิน ขอความกรุณาโอนเงิน พร้อมแจ้งส่งหลักฐาน slip การโอนเงินภายในวันอาทิตย์ที่ 10 มิถุนายน 2561  ด้วยนะคะ มิฉะนั้นจะถือว่าท่านสละสิทธิ์ค่ะ  ***

###ทั้งนี้ขอสงวนสิทธิ์ในการเดินทางเฉพาะลูกทัวร์ที่ได้ร่วมเดินทางไปทัวร์บุญกับอ. เจน ญาณทิพย์เท่านั้นค่ะ ไม่ให้มีการขับรถตามไปนะคะ ขอบคุณค่ะ###

หมายเหตุ การจัดที่นั่งรถไม่ได้เรียงตามลำดับการโอนเงินค่าเดินทางก่อน/หลังนะคะ ทั้งนี้จัดตามความเหมาะสมเพื่อให้ลงตัวพอดีกับจำนวนที่นั่งรถนะคะ

***ในกรณีที่ท่านได้โอนเงินค่าเดินทางมาแล้ว แต่ท่านไม่สามารถเดินทางไปได้ และต้องการเงินค่าเดินทางคืน ในทุกกรณีไม่สามารถขอคืนได้นะค่ะ ยกตัวอย่าง เช่น
1. ไม่สามารถลางานมาได้
2. ติดธุระ/ภารกิจด่วน
3.ไม่สามารถเปลี่ยนค่าเดินทางมาเป็นเงินทำบุญได้ในกรณีผู้เดินทางยังหาคนแทนไม่ได้ (เป็นหน้าที่ของผู้เดินทางหาคนแทนเอง)

514

2611

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20061
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2018-5-22 13:13:21 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย รุ้งตะวัน เมื่อ 2019-5-29 17:07

ร่วมทำบุญทอดผ้าป่าสามัคคีร่วมซื้อสีครีมและสีน้ำมัน ทากำแพงโบสถ์และอุปกรณ์, ทอดผ้าป่าสามัคคีร่วมบูรณะหลังคารั่วและร่วมสร้างวิหารหลวงพ่อทันใจ, ทอดผ้าป่าสามัคคีร่วมสร้างองค์ปฐมและค่าปูน CPAC และทรายละเอียด, ร่วมซื้อเครื่องสังฆทานและบริวาร 2 วัด

แบบกองทุนละ 2,000 บาท

เปิดรับบริจาคปัจจัยทำบุญถึงวันศุกร์ที่ 15 มิถุนายน 61

1        อ. เจน ญาณทิพย์, คุณแม่ตี้ และคุณรุ้งตะวัน ชนะศึก ร่วมบริจาค 2  กองทุน
2        นายสมชาย เรืองศรี (บิดา) และนางศิริพันธ์ พรหมช่วย (มารดา) สุนทรียา เรืองศรี และ ian phillips ร่วมบริจาค 1 กองทุน
3        คุณสุภัตรา มธุพจน์ ร่วมบริจาค 1 กองทุน
4        คุณประกิจ ลัภสิทธิ์ ร่วมบริจาค 2  กองทุน
5        ชาตรี - ทัศนีย์ - เกริกกฤษณ์ ศรีไพพรรณ และอร แสงธีระปิติกุล  ร่วมบริจาค 7 กองทุน
6        ปรีชา - สุมาลี แสงธีระปิติกุล  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
7        คุณพ่อชิน-คุณแม่สุนีย์ จารุศิริกุล  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
8        สุนิสา สุภัทรา อุดมวรรณกุล ร่วมบริจาค 1 กองทุน
9        ชูชัย-ลักขณา-ชวิน-สิรวิชญ์-ชยพล โอภาสวงศ์  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
10        นางสาวมาลี สหวัชรีโชค ร่วมบริจาค 1  กองทุน
11        วิภาดา รักษ์เผ่า และนางฮั่งเซี้ยม แซ่เตีย ร่วมบริจาค 1 กองทุน
12        คุณธีรวัจน์ จงทวีผล และคุณกนกกุล จงทวีผล ร่วมบริจาค 1  กองทุน
13        คุณอัจราพร จุลิรัชนีกร และครอบครัว  ร่วมบริจาค 1  กองทุน
14        อิสรีย์, เสาวนิตย์, วรเศรษฐ์, ประเสริฐ ธนบูลย์นันทกุล, ประชุมพิท มนูสุทธิพงศ์ ร่วมบริจาค 1  กองทุน
15        สมบูรณ์ นุกูลอุดมพานิชย์, กนกวรรณ  นุกูลอุดมพานิชย์, ธัชพล นุกูลอุดมพานิชย์  ร่วมบริจาค 1  กองทุน
16        ศิริพร / กัมปนาท พิเชียรพงษ์ ร่วมบริจาค 1  กองทุน
17        คุณศิริมา, กชพร, ดช.ปฏิณกรณ์ พรชวลิตหิรัญ ร่วมบริจาค 1 กองทุน
18        น.ส.จารุวรรณ ชินกร /นาย ณรงค์ ชินกร /นาย กิตติ อภิชิต ร่วมบริจาค 1 กองทุน
19        คุณสิริกร   เด่นสันติ และครอบครัว    ร่วมบริจาค 1 กองทุน
20        คุณอรปภา  เจียรนัยกูร   ร่วมบริจาค 1 กองทุน
21        คุณคชฤทธิ์ ร่วมบริจาค 2 กองทุน
22        นายสนทรรศ ดีขุนทด  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
23        คุณสมชาย และคุณจิตติภา นันทศักด์พรชัย และครอบครัว  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
24        คุณวรรณวิภา สิริกรวุฒิพงศ์ และคุณแม่ลำภู เรืองศรี  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
25        นางสาว สาวิตรี วูวงศ์ ร่วมบริจาค 1 กองทุน
26        กัมปนาท พิเชียรพงษ์ ร่วมบริจาค 1 กองทุน
27        คุณสุมิตรา และครอบครัว  ร่วมบริจาค 2 กองทุน
28        คุณสุรพงษ์ คิดถูกและครอบครัว ร่วมบริจาค 1 กองทุน
29        ครอบครัวพงศ์พิชาธรณ์ ร่วมบริจาค 2 กองทุน
30        คุณแสงรัศมี  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
31        นพ. ก่อสกนธ์ เอื้อเฟื้อ ร่วมบริจาค 1 กองทุน
32        คุณจริยา ศรีหนู ร่วมบริจาค 1 กองทุน
33        คุณอุดมเกียรติ พรรธนประเทศ และครอบครัว ร่วมบริจาค 1  กองทุน (เงินสด)
34        นายชำนิ มณีเศวต ร่วมบริจาค 1  กองทุน
35        คุณสุรชัย งามชัยพิสิฐ, คุณอรนุช ปิลันธน์กวิน, และคุณศุภิสรา งามชัยพิสิฐ ร่วมบริจาค 1 กองทุน
36        คุณศิริวัลย์  โอวาทวิจัย ร่วมบริจาค 1 กองทุน
37        ภิญญดา   ร่วมบริจาค 1 กองทุน
38        คุณคลาย, คุณรัตนา, คุณโสมมนัส, คุณวันทนีย์, ด.ญ. พัชชานันท์ ศรีปรีชาพัฒนะ และคุณอุไรวรรณ พลมา    ร่วมบริจาค 1 กองทุน
39        คุณพันธราภรณ์ ธนัชญาชัยรันทน์และครอบครัว ร่วมบริจาค 1 กองทุน
40        คุณปัญจพร-คุณวีระพร  โกศลกิติวงศ์และครอบครัว ร่วมบริจาค 1 กองทุน
41        คุณศรุต-คุณพิมพ์พักตร์  ตรีรัตนเวชและครอบครัว ร่วมบริจาค 1 กองทุน
42        คุณวิสินธุ์ มาลี มนธรัตถ์. ตันวัฒนะประทีป ร่วมบริจาค 2 กองทุน
43        ครอบครัว นายจารุเดช  ภูวภิรมย์ขวัญ  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
44        นางอรชร ซาเซ็ค ร่วมบริจาค 1 กองทุน
45        กัณฑมณี ศิริจันทร์พร และอรรถวุฒิ สุจริต  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
46        เอื้อมดาว  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
47        ปิยะวดี บำรุงกิจ ร่วมบริจาค 1 กองทุน
48        นายสมบัติ รัชตนรวุฒิ นส.แคทรียา เอกอัครนวกุลและครอบครัว ร่วมบริจาค 1 กองทุน
49        นาย มนตรี รัชตนรวุฒิ นางสุวิมล กฤตประโยชน์ และครอบครัว ร่วมบริจาค 1 กองทุน
50        นายวีระสิทธิ์ เรืองวิโรจนกุล  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
51        นางยุพิน อัศวเมธาพรหม  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
52        นายเจียเหลียง เฉิน ร่วมบริจาค 1 กองทุน
53        นางพรอรุณ เฉิน ร่วมบริจาค 1 กองทุน
54        นายสิริเทพ  เฉิน ร่วมบริจาค 1 กองทุน
55        ด.ญ ฐิติรักษ์  เฉิน ร่วมบริจาค 1 กองทุน
56        ด.ญภัทรวดี  เฉิน ร่วมบริจาค 1 กองทุน
57        ด.ญ ธัญลักษณ์ เฉิน ร่วมบริจาค 1 กองทุน
58        นายบุญเจริญ เรืองวิโรจนกุล  และครอบครัว ร่วมบริจาค 1 กองทุน
59        จรูญศรี วันเกิดผล  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
60        วิสิทธิ์ ขำนาพึง  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
61        นางออระณุฏฐ์-นพ. ก.กฤช-นพ. วราวุธ วุฒิพันธุ์ และครอบครัว ร่วมบริจาค 2 กองทุน (เงินสด)
62        เอื้องฟ้า ตาลน้อย พร้อมครอบครัว ร่วมบริจาค 1 กองทุน
63        สิทธิชัย วงศ์สุวรรณ ร่วมบริจาค 1 กองทุน
64        พฤทธิ์ เมธัสสกุล ร่วมบริจาค 2 กองทุน
65        ปวรพัฒน์ บุนนาค และณารัณภัคร เมืองศรีมาตย์ ร่วมบริจาค 1 กองทุน
66        นายวรายุทธ รุ่งสุวรรณ และนางจันทร รุ่งสุวรรณ ร่วมบริจาค 1 กองทุน
67        ดลนภัส ยืนยงข์ ร่วมบริจาค 1 กองทุน
68        คุณศุภลักษณ์ เซระ โนกุจิ ร่วมบริจาค 1 กองทุน
69        นางสาวเนธิยา ฉัตรพันธ์ พร้อมครอบครัว ร่วมบริจาค 1 กองทุน
70        นางดารณี เหลืองสุรภีสกุล ครอบครัว และวงศ์ตระกูล  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
71        นายพิจักษ์ ดาราสิทธาวัฒน์ และนางสาวณัฐเบญจมน เหรียญชลานุสาร ร่วมบริจาค 2 กองทุน
72        คุณวลัยกร และคุณจริยา พฤกษธัมมโกวิท  ร่วมบริจาค 2 กองทุน
73        อรรณพ เย็นใจ ร่วมบริจาค 1 กองทุน
74        คุณวัชราภรณ์ เลิศไพชัยยนต์ ร่วมบริจาค 2 กองทุน
75        คุณณัฐพิฌา อุทัยวัฒนา และครอบครัว ร่วมบริจาค 1 กองทุน
76        นายพิทักษ์ และนางนภาพร ศรีสุระพัตร ร่วมบริจาค 1  กองทุน
77        คุณประสิทธิ์ สุภารัตนสิทธิ์, คุณล้อม สมพงษ์, คุณพรรณลักษณ์ ชนธัญภัทรพงศ์, คุณพรรษพล ทรัพย์โสภณพาณิช, คุณธันยพัฒน์ สุภารัตนสิทธิ์ ร่วมบริจาค 1  กองทุน
78        คุณรัชนี ครุสาตะ ร่วมบริจาค 1  กองทุน
79        สมใจ, ทรรศนีย์ และ ซัมเมอร์ สมฤดี ผดุงปรีชาไชย ร่วมบริจาค 1 กองทุน
80        ลูกไม้ อนุวัตเมธี/ ดุสิตา อนุวัตเมธี/ ปิยะนุช ลัภกิตโร และครอบครัว  ร่วมบริจาค 1  กองทุน
81        พิมลพรรณ ศิระวัฒนานนท์ พร้อมครอบครัว ร่วมบริจาค 3  กองทุน
82        นายกิติพนธ์ สงไทย และครอบครัว ร่วมบริจาค 1  กองทุน
83        คุณวิเศษ คำแสง และครอบครัว ร่วมบริจาค 1  กองทุน
84        วัชระ มหาอิทธิดล ร่วมบริจาค 2  กองทุน
85        คุณจรรยา จิตธรรมพงศ์และคุณฐิตวันต์ พิทักษ์จงวัฒนา ร่วมบริจาค 1  กองทุน
86        คุณวรเทพ เอี่ยมอาจหาญ,คุณวรรณพร เจียรประเสริฐ, คุณอรรณพ เจียรประเสริฐ, คุณณัฎฐา เจียรประเสริฐ, คุณเรวดี บัวทอง, คุณวิศินี  วิลาสินีวรรณ  ร่วมบริจาค 1  กองทุน
87        นางวิราวรรณ รัตนดำรงชาติ และลูกๆ ร่วมบริจาค 1  กองทุน
88        คุณแม่บัวคำ ดวงเงิน-คุณอทิตยา ดวงเงิน และครอบครัว ร่วมบริจาค 1  กองทุน
89        คุณแม่พนม คงคา-คุณอิสรีย์ คงคา-คุณวิสุทธิ์ ดวงเงิน-ด.ช. ยศพันธ์ ดวงเงิน ร่วมบริจาค 1  กองทุน
90        นภัสนันท์ สุวรรณวาจกกสิกิจ และครอบครัว  ร่วมบริจาค 1  กองทุน
91        ดนุวัตร จำรูญ ร่วมบริจาค 1  กองทุน
92        นายธราธิป ธนาเกื้อวณิช และนายจิรวัชรากร คุณกรปัทมะโรจน์ ร่วมบริจาค 1  กองทุน
93        คุณรัชนี วงษ์เจริญสิน และคุณเอกลักษณ์ ศรีชมพันธ์ และครอบครัว ร่วมบริจาค 1  กองทุน
94        จรัล-ณัฐวสา อุ่นฐิติวัฒน์ ร่วมบริจาค 1 กองทุน (เงินสด)
95        นันท์นภัส พุทธคุณ พร้อมครอบครัว ร่วมบริจาค 1 กองทุน
96        คุณปรานี วุฒิสาร  ร่วมบริจาค 1 กองทุน
97        คุณศุกร์ สมพงษ์, คุณเหรียญ สมพงษ์, คุณสันติพงษ์ บุญธง และคุณชัยณรงค์ บุญธง ร่วมบริจาค 1 กองทุน
98        นิตยา จันทร์สโรภาศ ร่วมบริจาค 1 กองทุน
99        ครอบครัวประภัสสร อยู่สมศรี ร่วมบริจาค 1 กองทุน
100        นางสาววันเพ็ญ งามเสาวรส ร่วมบริจาค 1 กองทุน
101        คุณทิพย์ ร่วมบริจาค 5 กองทุน
102        ศุภภัสสร ใจตรง และพรปวีณ์ เกษมสวัสดิ์ ร่วมบริจาค 1 กองทุน
103        องอาจ นิลเพชร์พลอย ร่วมบริจาค  1 กองทุน
104        คัทลียา โตวรานนท์ ร่วมบริจาค  1 กองทุน
105        นัฐพงษ์-นฤมล-ไกรวัฒน์ รัตนสินทวีสุข และครอบครัว ร่วมบริจาค  1 กองทุน
106        ศิวพร ภัทรประกฤต ร่วมบริจาค  1 กองทุน
107        ไอรินทร์  ร่วมบริจาค  1 กองทุน
108        นายเกรียงไกร เจิมแพทย์จรรยา ร่วมบริจาค  1 กองทุน
109        คุณมิตร มณีสุริยงค์  ร่วมบริจาค  1 กองทุน

รวมบริจาคทั้งหมด  133  กองทุน

514

2611

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20061
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2018-5-22 13:15:07 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย รุ้งตะวัน เมื่อ 2018-6-16 20:59

ร่วมทำบุญทอดผ้าป่าสามัคคีร่วมซื้อสีครีมและสีน้ำมัน ทากำแพงโบสถ์และอุปกรณ์, ทอดผ้าป่าสามัคคีร่วมบูรณะหลังคารั่วและร่วมสร้างวิหารหลวงพ่อทันใจ, ทอดผ้าป่าสามัคคีร่วมสร้างองค์ปฐมและค่าปูน CPAC และทรายละเอียด, ร่วมซื้อเครื่องสังฆทานและบริวาร 2 วัด

ตามกำลังศรัทธา

เปิดรับบริจาคปัจจัยทำบุญถึงวันศุกร์ที่ 15 มิถุนายน 61

1        คุณบานชื่น ชื่นสุข ร่วมบริจาค 500 บาท
2        นายสีห์พงษ์ เอี่ยมเจริญ ร่วมบริจาค 900 บาท
3        คุณณัฐพร พานิชการ ร่วมบริจาค 500 บาท
4        ณัฐกนิษฐ์ จิรวัชรนันท์ ร่วมบริจาค 100 บาท
5        นายจิตโรจน์ ศรีรัตนไพฑูรย์ ร่วมบริจาค 500 บาท
6        นายปิยะ เอกวิริยะกิจ ร่วมบริจาค 500 บาท
7        คุณพิกุล งามภักดิ์  ร่วมบริจาค 300 บาท
8        คุณบุณยวีร์  สุขสวสดิ์  ร่วมบริจาค 100 บาท
9        คุณวัลลภา ปุณยลภัสกุล  ร่วมบริจาค 70 บาท
10        คุณจีรนันท์ ธนกฤตศิริพงศ์   ร่วมบริจาค 50 บาท
11        น.ส.รุจิรา ทวีสุข  ร่วมบริจาค 100 บาท
12        เยาวเรศ พนังจำรัส ร่วมบริจาค 500 บาท
13        นายภูริทัต​ เพ็งจิตร์ และครอบครัว ร่วมบริจาค 200 บาท
14        พระ ปัญญาวุฑโฒ  ร่วมบริจาค 3,000 บาท
15        นายศักดิ์ชาย ใจกลม,  นางธิดารัตน์  ใจกลม, นายณัฐภัทร  ใจกลม  ร่วมบริจาค 300 บาท
16        เปรมฤดี  มีใจใส  ร่วมบริจาค 300 บาท
17        คุณสมโภช ยิ้มภากรณ์ ร่วมบริจาค 1,000 บาท
18        นางเพ็ญวิภา และ น.ส.วิกันดา มารคไพบูลย์ ร่วมบริจาค 500 บาท
19        ธมกร สุทิ หัสจันทึกและครอบครัว ร่วมบริจาค 500.02 บาท
20        ณิชชาภัทร คุณทวีนิธิ ร่วมบริจาค 200 บาท
21        Junko Hanano ร่วมบริจาค 200 บาท
22        นางสาวพรพิมลจันทอง ฆ้องทองชัย  ร่วมบริจาค 300 บาท
23        นางสาวกิรณาพัชญ์ บุญธนอัครพัฒน์  ร่วมบริจาค 200 บาท
24        ศิรวิทย์  มาลารัตน์ ร่วมบริจาค 100 บาท
25        มาลี คูสมิต  ร่วมบริจาค  1,000 บาท
26        นางสาวพรรณาภรณ์ ไชยคำ ร่วมบริจาค 200 บาท
27        คุณชัชฏา จิรธนภิญโญ  ร่วมบริจาค 300 บาท
28        ธัญญธร แก้วเพ็ชร  ร่วมบริจาค 100 บาท
29        คุณทิพรดา กันตังกุล ร่วมบริจาค 500 บาท
30        คุณทิพทิวา เดวิส ร่วมบริจาค 500 บาท
31        ชนิกานต์ เกิดทรัพย์  ร่วมบริจาค 210 บาท
32        วราภรณ์ เหลืองจารุ และครอบครัว  ร่วมบริจาค 200.03 บาท
33        อรไท ชูสวัสดิ์ นายเทียนชัย ด.ญ. จิตสุภา ด.ช. อภิวุฒิ พินตะพาด ร่วมบริจาค 200 บาท
34        อาทิตยา บวบจิตร์, ศุภลักษณ์ วันธุมา, ครอบครัวบุญญภัทร และครอบครัวเลิศไกร ร่วมบริจาค 500 บาท
35        นางสาวสุรีรัตน์ แสงสุขีลักษณ์  ร่วมบริจาค 200 บาท
36        นางสาว วิยดา/ณัฐรินีย์  โปทา ร่วมบริจาค 100 บาท
37        นางสาวขวัญจิตร์ ชูเดช ร่วมบริจาค 500 บาท
38        วิทยา วุฒิกุลประพันธ์ ร่วมบริจาค 1,000 บาท
39        ไม่ประสงค์ออกนาม  ร่วมบริจาค 20 บาท
40        นายวิวรรธน์ กนกชัย   ร่วมบริจาค 200 บาท
41        นายฐานัน เทพหัสดิน ณ อยุธยา ร่วมบริจาค 300 บาท
42        ชญาภา กองแก้ว ร่วมบริจาค 500 บาท
43        นายวราวุธ นางศิริพรรณ ด.ญ. วริศรา สุขสุวรรณ์ ร่วมบริจาค 500 บาท
44        นางสาวนิภา แย้มวจี ร่วมบริจาค 100 บาท
45        นางบุษบา พงษ์หญิง ร่วมบริจาค 100 บาท
46        นิทัศนีย์ แสงอ่วม ร่วมบริจาค 500 บาท
47        นางสาวมุกดา จันทกอง ร่วมบริจาค 100 บาท
48        ชานิภรณ์  เตชะนิพนธ์สกุลและครอบครัว ร่วมบริจาค 400 บาท
49        นายกฤษณะ เรืองต่อวงศ์  ร่วมบริจาค 100 บาท
50        นางโหงวเตียง แซ่เฮ้ง ร่วมบริจาค 200 บาท
51        นางสาวม้วย แซ่ตั้ง ร่วมบริจาค 200 บาท
52        นางสาวธนพร สหวัชรีโชค ร่วมบริจาค 600 บาท
53        นันท์นภัส สุทธิวรากร ร่วมบริจาค 500 บาท
54        สุชาดา นนตะ  ร่วมบริจาค 500 บาท
55        นายศักดิ์ไชย นางพิราวรรณ์ ด.ช. โชติอนันต์ ด.ช. ณัฐพสิษฐ์ ธนานันต์สิริ ร่วมบริจาค 500 บาท
56        นายเจนวิทย์ ภัทรพิทักษ์กูล ร่วมบริจาค 108 บาท
57        เอกชัย และเบญญาดา หาญอุไรพงษ์  ร่วมบริจาค 1,100 บาท
58        พิญญา ซงดอน ร่วมบริจาค 300 บาท
59        นางสาวปภาญา ชฏาหิรัญรัตน์ และนายนันทวุฒิ กาญจนพิสิฐรักษ์ ร่วมบริจาค 100 บาท
60        วสุธร ราชาธรรมกุล ร่วมบริจาค 500 บาท
61        คำหล้า วราภิรมย์ และภัทระ วีระชาญยุทธ ร่วมบริจาค 259.25 บาท
62        ธนวิชญ์ แสงม่วง ร่วมบริจาค 500 บาท
63        นางสาวชมพูนุช อิสสระ ร่วมบริจาค 200 บาท
64        คุณภัคธิมา วรวุฒิ, ด.ช.อรรถภัทร์ เชาว์ประดิษฐ์,คุณประยงค์จำปี,คุณวิโรจน์,คุณสุรศักดิ์ ร่วมบริจาค 1,000 บาท  
65        นางประภาศิริ จุลศาสตร์ ร่วมบริจาค 300 บาท
66        นางสาวธนิดา พิมุขวรการ  ร่วมบริจาค 300 บาท
67        ศศิ อิงคนันท์ และครอบครัว ร่วมบริจาค 1,000 บาท
68        พรพรรณ อิงคนันท์ ร่วมบริจาค 100 บาท
69        น้อยศรี ซิมตระกูล ร่วมบริจาค 300 บาท
70        พรเลิศ อิงคนันท์ ร่วมบริจาค 200 บาท
71        สุชาติ วัชระชัยสุรพล ร่วมบริจาค 500 บาท
72        กัลป์ปภัส พานพิชย์ทวี ร่วมบริจาค 100 บาท
73        ณัฐมานี พานพิชย์ทวี  ร่วมบริจาค 100 บาท
74        สุภารัตน์ ดอกบัว ร่วมบริจาค 100 บาท
75        อะนิพล แต้มงาม ร่วมบริจาค 100 บาท
76        ปราณี สถิตไชยนนท์  ร่วมบริจาค 100 บาท
77        พรรษา รังสีบุตร  ร่วมบริจาค 100 บาท
78        สิน สวาท  ร่วมบริจาค 100 บาท
79        ศรนรินทร์ ทองขาว  ร่วมบริจาค 100 บาท
80        สรัลรัช แซ่ตั้ง  ร่วมบริจาค 100 บาท
81        ชิญารัตน์ อุระเสริมรัมย์ ร่วมบริจาค 100 บาท
82        กัลป์กรภัค  อุระเสริมรัมย์ ร่วมบริจาค 100 บาท
83        กัลยา-นรวัฒน์ นรศารทูล  ร่วมบริจาค 100 บาท
84        สุวรรณี จิวะรักษ์  ร่วมบริจาค 400 บาท
85        คุณตาว ร่วมบริจาค 500 บาท
86        พิมพาภรณ์ วสุธาสวัสดิ์ ร่วมบริจาค 109 บาท
87        นางรัตนา ศรีสุนา และเด็กชายเดริค สมิท ร่วมบริจาค 3,106.91  บาท
88        จักรชลัฐและครอบครัว ร่วมบริจาค 300 บาท
89        คุณ AKI ร่วมบริจาค 100 บาท
90        กัมพล(ตู่) เลี่ยมสกุล และ ครอบครัว ร่วมบริจาค 250 บาท
91        กัญภัฏฐ์ ร่วมบริจาค 200 บาท
92        ปุ๊กและออมมี่ ร่วมบริจาค 200 บาท
93        จิรธนี สมนาม และครอบครัว  ร่วมบริจาค 170 บาท
94        อนุพงษ์ แสงกระจ่าง ร่วมบริจาค 200 บาท
95        นายอภิเศรษฐ์ ธัชศิริธีรภัทร ร่วมบริจาค 100 บาท
96        รัสมิ์ณาสกุล หมื่นศรี  ร่วมบริจาค 100 บาท
97        พิมพ์ลดา มิลินธนาลักษณ์ ร่วมบริจาค 500 บาท
98        อัญมณี สมบูรณ์ผล ร่วมบริจาค 300 บาท
99        รพีพร ตั่งธนาพร ร่วมบริจาค 200 บาท
100        คุณชัยชนะ/สุทธิชัย แก้วปัญญา ร่วมบริจาค 99 บาท
101        นายบุลากร อำนาจทรัพย์สิริ ร่วมบริจาค 100 บาท
102        คุณอัจฉรา ธรรมารัตน์ และครอบครัว ร่วมบริจาค 1,100 บาท
103        วราพร มีสวัสดิ์ และครอบครัว ร่วมบริจาค 800 บาท
104        นาง รัตนา รีกเลอร์ ร่วมบริจาค 500.73 บาท
105        นางสาวรักชนก โชติรัตน์  ร่วมบริจาค 300 บาท
106        นางสาวรุจิรา ทวีสุข  ร่วมบริจาค 400 บาท
107        กิตติมา เวชเตง  ร่วมบริจาค 300 บาท
108        สโรชา กล่อมสุข ร่วมบริจาค 500 บาท
109        เอื้อมพร รักษ์กุลทอง ร่วมบริจาค 200 บาท
110        น.ส.วาสิณี ประจันบาน ร่วมบริจาค 1,000 บาท
111        น.ส.ตรีทิพย์  พรกิตติพิชญ์  ร่วมบริจาค 500 บาท
112        น.ส.เมธารัตน์  เยาวะ ร่วมบริจาค 500 บาท
113        น.ส.นฤมล สิงหล  ร่วมบริจาค 200 บาท
114        ธมกร -สุทิ หัสจันทึก, ปัทมพร-ภัทรภร   สิงหเสนี, รุ่งนภา สีดามาตย์, ศุภมาศ สีดามาตย์, ทอง พินคิงตัล, รัฐธีย์  จิตประชากร, พรวิการ  นามวงษ์, ระเบียบ อันษา, กชมน แสนทวีสุข, ภรณ์ภัสสรณ์  อุเทน  ศรีธรรมมา ร่วมบริจาค 3,250 บาท
115        นางสาวภควตี  รุ่งเจริญ ร่วมบริจาค 210 บาท
116        คุณศรีนรินทร์ บวรมงคลศักดิ์  ร่วมบริจาค 500 บาท
117        คุณวรรัตน์ แซ่เฮง  ร่วมบริจาค 500 บาท
118        ณัฐกานต์ จันทร์เอี่ยม ร่วมบริจาค 100 บาท
119        ชัยนันท์ แสงสุระธรรม ร่วมบริจาค 100 บาท
120        เจริญชัย และอภัสรา ฮวดอุปัต ร่วมบริจาค 300 บาท
121        ภัทรวดี ธาตุดี ร่วมบริจาค 100 บาท
122        คุณณัฐพงศ์ ภิญโญเจริญ ร่วมบริจาค 200 บาท
123        คุณจิรายุ ปาลกะวงศ์ ณ อยุธยา ร่วมบริจาค  300 บาท
124        พรพิมล  เนื่องจำนงค์ ร่วมบริจาค 100 บาท
125        มิวและแม่  ร่วมบริจาค 500 บาท
126        คุณสุนันทา ลีศิริชัยกุล ร่วมบริจาค 200 บาท
127        มณฑาทิพย์ ร่วมบริจาค 200 บาท
128        นายอาคม สานนท์, นางสุจิตตรา สานนท์, นายเฉลิมศักดิ์ สานนท์, นางอุดมศรี สานนท์, นางสาวพรรณพร สานนท์, นางสาวพรตะวัน เกษมสานต์, น.อ.ปรีดา เกษมสานต์, นางสมบูรณ์ เกษมสานต์, นายพรศักดิ์ คืนประเสิร์ฐ, นายทศพล พุกแสนสุข, นางมนทิรา พุกแสนสุข, ด.ญ.นีรชา พุกแสนสุข, ด.ญ.จิตญาดา พุกแสนสุข ร่วมบริจาค 1,000 บาท
129        ปอย เบลเยี่ยม และป้าบัว  ร่วมบริจาค  300 บาท
130        บุศรินทร์  แซ่ลัมและครอบครัว ร่วมบริจาค 102 บาท
131        คุณวรีพร ตะนุลานนท์  ร่วมบริจาค 309 บาท
132        คุณเมลิษา และคุณประภากร ปัสสา ร่วมบริจาค 200 บาท
133        คุณวิไล นิลทอง และครอบครัว ร่วมบริจาค 100 บาท
134        คุณณฤชา, เอกชัย, สุพตรา, สุภาพร, ศิริลดา ร่วมบริจาค 1,251 บาท
135        คุณนัทนทนันทน์ มโนวรานันท์ และครอบครัว ร่วมบริจาค 1,000 บาท
136        อิสรีย์ เฟื่องเจริญ  ร่วมบริจาค 500 บาท
137        วิรัลพัชร  ร่วมบริจาค 100 บาท
138        สมหมาย  ร่วมบริจาค 100 บาท
139        ฐกร  ร่วมบริจาค 100 บาท
140        นางธันยาภรณ์ พุทธโร และนายสุพจน์ พุทธโร ร่วมบริจาค 400 บาท
141        นางสอนเพ็ด แสนสะกุน และด.ญ.สุดารัตน์ ศรีเหรา ร่วมบริจาค 100 บาท
142        สมพร วงษาบุตร  ร่วมบริจาค  300 บาท
143        นางอติกานต์ ชัยธรรม ร่วมบริจาค 200 บาท
144        คุณแดง งามชัยพิสิฐ, คุณสุวรรณา งามชัยพิสิฐ และคุณสาธิต งามชัยพิสิฐ ร่วมบริจาค 500 บาท
145        คุณอุไรวรรณ ปิลันธน์กวิน, คุณอำพล ปิลันธน์กวิน และคุณส้ม ร่วมบริจาค 400บาท
146        คุณวนิสา สุรพฤกษ์ ร่วมบริจาค 100 บาท
147        คุณรุ่งทิวา คุ้มทรัพย์ถาวร  ร่วมบริจาค  500 บาท
148        คุณรุ่งนภา นูมหันต์ และครอบครัว ร่วมบริจาค 100  บาท
149        คุณวิยะดา  วัฒนสนธิ์ ร่วมบริจาค  200 บาท
150        นายวีระพล  วัฒนสนธิ์ ร่วมบริจาค 100 บาท
151        นางชูศรี   วัฒนสนธิ์  ร่วมบริจาค 100 บาท
152        นายยุทธพงศ์   วัฒนสนธิ์  ร่วมบริจาค 100 บาท
153        นายธรรม์เดช  สมรรถายน ร่วมบริจาค 100 บาท
154        นายประกอบ หิรัญวัฒน์ ร่วมบริจาค 100 บาท
155        นางศรีนวล หิรัญวัฒน์ ร่วมบริจาค 100 บาท
156        รสริน จรัสจรรโลงกุล /บิสวานาท เจนา และครอบครัว  ร่วมบริจาค 200 บาท
157        มีไน้ เลี้ยงบุญประคองและครอบครัว  ร่วมบริจาค 200 บาท
158        กมลชัย จรัสจรรโลงกุล  ร่วมบริจาค 200 บาท
159        นุตยา สิริเจิมจิตร ร่วมบริจาค 200 บาท
160        กัณฑมณี ศิริจันทร์พร ร่วมบริจาค 200 บาท
161        ปราณี ทองสุข และศิริเพ็ญ ฉ. เจริญผล ร่วมบริจาค 500 บาท
162        รจนา วิฑูรย์วาณิชย์ ร่วมบริจาค 300 บาท
163        ธนียา วรรณโสภณกุล และครรชิต เขียวสุข ร่วมบริจาค 500 บาท
164        คุณรัตน์ณากรณ์ ร่วมบริจาค 200 บาท
165        รัตนทัต  รุ่งนรากุล ร่วมบริจาค 200 บาท
166        เฉิดฉิน  ยอดฉิม ร่วมบริจาค 300 บาท
167        ปาณสกุณ+เกรียงเดช+กวินนาถและพีรพล ทักษิณวราจาร ร่วมบริจาค 1,500 บาท
168        คุณรุจิกาญจน์ ฉันทะภาคพิบูลย์และครอบครัว ร่วมบริจาค 1,000 บาท
169        คุณนลินรัตน์ นันต์ธาราธิคุณและครอบครัว ร่วมบริจาค 500 บาท
170        คุณนิตยา  ลี้รัตน์ ร่วมบริจาค  1,000 บาท
171        ณิชารีย์ สุนทรธรรมรัตน์  ร่วมบริจาค 1,000 บาท
172        นางอินทร์ คำภูผา  ร่วมบริจาค 200 บาท
173        สุภัทธณา งามวัฒนาเจริญ  ร่วมบริจาค 100 บาท
174        นางสาวพิชยา  ชุติธีระวิทย์  ร่วมบริจาค 200 บาท
175        นายณัฐธนสิทธิ์  ธนวุฒิอัคราหิรัญ   ร่วมบริจาค 200 บาท
176        เด็กหญิงปภัชญา  ชุติธีระวิทย์ ร่วมบริจาค 200 บาท
177        คุณอิศรา จิตต์ศรีสุนันท์ ร่วมบริจาค 300 บาท
178        คุณเก่ง    ร่วมบริจาค 200 บาท
179        คุณนฤชา พีระสงคราม ร่วมบริจาค 100 บาท
180        คุณกิตติกา ร่วมบริจาค  1,000 บาท
181        น.ส.จุฑารัตน์ ฟอพิมาย  ร่วมบริจาค  500 บาท
182        น.ส.ณัฐวรรณ เนตวงษ์  ร่วมบริจาค  200 บาท
183        น.ส.วราณัฐ เนตวงษ์  ร่วมบริจาค  200 บาท
184        น.ส. พัฒนพรรณ เรืองเมธาณัฐกุล  ร่วมบริจาค  200 บาท
185        ไม่ประสงค์ออกนาม  ร่วมบริจาค 500 บาท
186        นางสาววรางคณา ชูขาว และนางยุพิน ชูขาว ร่วมบริจาค 200 บาท
187        คุณดวงเดือน แซ่จิว ร่วมบริจาค 1,000 บาท
188        ณัฐ มุสิกมาศ ร่วมบริจาค  307 บาท
189        กฤษฏิ์ โฉมเฉิด ร่วมบริจาค 300 บาท
190        นางสาวบุญญนุช แซ่เล้า ร่วมบริจาค  200 บาท
191        คุณกานดา ธะนะไชย  ร่วมบริจาค 1,000 บาท
192        คุณตวงรัชฏ์-ยุทธยง-สุพัตรา ศรีวัฒนพิบูลย์ ร่วมบริจาค 100 บาท
193        คุณกันยา จิระเลิศพงศ์ชัย ร่วมบริจาค 100 บาท
194        คุณจันทนา จิระเลิศพงศ์ชัย ร่วมบริจาค 100 บาท
195        คุณธรรมนูญ ฤทธิรัตน์ ร่วมบริจาค 100 บาท
196        คุณอมร ศรีวัฒนพิบูลย์-คุณเย่นเสือน-ด.ช. ธรรมพล-ด.ญ. กนกกาญจน์ กวอ  ร่วมบริจาค 200 บาท
197        คุณแม่วิภา สิริโสภณวรกุล ร่วมบริจาค 100 บาท
198        คุณบรรจง ตนายะพงศ์ ร่วมบริจาค 100 บาท
199        คุณวิมล ตนายะพงศ์  ร่วมบริจาค 100 บาท
200        คุณธนกิจ ตนายะพงศ์ ร่วมบริจาค 100 บาท
201        คุณน้ำทิพย์ ตนายะพงศ์  ร่วมบริจาค 100 บาท
202        คุณหนึ่งฤดี-ศักดิ์ชัย-เพชรอาภรณ์-ด.ช. พลวัฒน์ คฤหัสถ์ และครอบครัว ร่วมบริจาค 100 บาท
203        ธัญมน พิลา และครอบครัว ร่วมบริจาค 300 บาท
204        นางสาวพูนทัพย์ เรืองวิโรจนกุล และครอบครัว ร่วมบริจาค 500 บาท
205         นางสาวดวงสบสุข เรืองวิโรจนกุล  และครอบครัว ร่วมบริจาค 500 บาท
206        นายกรณ์ศิริพงษ์ เรืองวิโรจนกุลและครอบครัว ร่วมบริจาค 500 บาท
207        นันท์นภัส บุญทองงาม ร่วมบริจาค 100 บาท
208        ชนิกานต์ เกิดทรัพย์  ร่วมบริจาคเพิ่ม 50 บาท
209        คุณณัฐธิดา สุวรรณสังข์ และครอบครัว ร่วมบริจาค 300 บาท
210        ศิริวรรณ ทักษิณวราจาร ร่วมบริจาค 100 บาท
211        พัชมณฑ์ ร่วมบริจาค 500.59 บาท
212        นายอุเทน-นางสาวภรณ์ภัสสรณ์ ศรีธรรมา และครอบครัว ร่วมบริจาค 100 บาท
213        คุณธรรมชาติ วุฒิสุขไพศาล  ร่วมบริจาค 500 บาท
214        คุณ พิมลรัตน์ มุมทอง ร่วมบริจาค 100 บาท
215        คุณ พิกุล จิตรุ่งภากร ร่วมบริจาค 100 บาท
216        นางสาวปวีณา บุญยังดี และครอบครัว ร่วมบริจาค 200 บาท
217        นางสุรีย์รัตน์ เสถียรโชค ร่วมบริจาค 208 บาท
218        นางสาวสุนันทา คำจริง และครอบครัว  ร่วมบริจาค 500 บาท
219        นางสาวคณิญพัชญ์ อภิวัศมณฑ์  ร่วมบริจาค 500 บาท
220        นภัค ณิชาตันอนุชิต ร่วมบริจาค 1,000 บาท
221        พีระพงษ์ กิตติรักษนนท์ ร่วมบริจาค 500 บาท
222        คุณเอกภพ เพ็ญพวง ร่วมบริจาค 500 บาท
223        นายธนเดช เทพวุฒิสถาพร และครอบครัว ร่วมบริจาค 900 บาท
224        นางอรวรรณ-นายเจริญ-ด.ญ. เย็นตา โอทอง และครอบครัว ร่วมบริจาค 100 บาท
225        นางสาวขวัญอนงค์ วิวัฒน์กิจเลิศ และนายฤทธิกร จิรพัฒิธร ร่วมบริจาค 500 บาท
226        นางสาวธิดารัตน์ โพสาราช ร่วมบริจาค 100 บาท
227        คุณปารวี พรมมารี พร้อมบิดามารดา และครอบครัว  ร่วมบริจาค 200  บาท
228        ฐิตาภา บุญธรรม และด.ญ. ทอรุ้ง มาชัย  ร่วมบริจาค  200 บาท
229        นายเทพประสิทธิ์ ภัทรพิทักษ์กูล ร่วมบริจาค 108 บาท
230        ขณิจสรณ์ วงศ์ศิวรักษ์ ร่วมบริจาค 100 บาท
231        มรุพล สุขหนุนล์  ร่วมบริจาค 500 บาท
232        สุภาวีร์ ธิติแสงภาพงศ์, วิลัยพร จันทร์พ่วง และครอบครัว ร่วมบริจาค 1,000 บาท
233        ภัทร์พิชชา ทองระอา  ร่วมบริจาค 500 บาท
234        นางจารุวรรณ   บุญสิน,นายรังสฤษดิ์  บุญสิน และครอบครัว ร่วมบริจาค 1,000 บาท
235        นางสาวณัฏฐ์กฤตา ฐิติวัฒน์ ภูวดล สมเจต ยกตระกูล พร้อมครอบครัว และลูกๆ และนายจั่นฟุ แซ่ลี และวัลลภ แซ่ลี ร่วมบริจาค 500 บาท
236        นางสาวสุวดี จางอิสระกุล ร่วมบริจาค 171.20 บาท
237        ณัฐธยาน์ สิทธิประชาราษฏร์ ร่วมบริจาค  200 บาท
238        อัมพร อภิณหสมิต ร่วมบริจาค  300 บาท
239        ลฏาภา ประสาทกุล ร่วมบริจาค 500 บาท
240        คุณไทย มั่นคง และครอบครัว ร่วมบริจาค 130 บาท
241        คุณชุติกาญจน์ ธีระโรจนพงษ์ ร่วมบริจาค  300 บาท
242        นายธนภัทร สุขสวัสดิ์ และครอบครัว  ร่วมบริจาค 200 บาท
243        นายภควัฒณ์ พงศ์สิริวรกุล ร่วมบริจาค 209.99 บาท
244        นางสาวอรุณี ประดับศรี และวิทูลย์ ธะนู ร่วมบริจาค 200 บาท
245        คุณบรรเจิด-คุณลัดดา สาเขตรการณ์ และครอบครัว ร่วมบริจาค 1,000 บาท
246        สิริรัศมิ์ พรมรัตน์ และนายธนบดี พิมพาลัย ร่วมบริจาค 1,000 บาท
247        นางสาวจันทนา ธัญญาสุวัฒนะ และครอบครัว และนางสาวสาลินี จังพานิช และครอบครัว ร่วมบริจาค 250 บาท
248        นางสาวญาณิชศา ดิษผึ้ง, แก้ว จีนหน่อ, บัญทิตา ดิษผึ้ง และโชติกา จีนหน่อ ร่วมบริจาค 300 บาท
249        กรชวัล จงจิตต์ ร่วมบริจาค 100 บาท
250        วาริศา - ปิยโรช  ประทุมวัน ร่วมบริจาค 200 บาท
251        ศาธิญา นันขุนทด -Roberto Passador และครอบครัว ร่วมบริจาค 600บาท
252        พอลล่า เจาะเหมาะ ร่วมบริจาค 200 บาท
253        พรไพลิน อัครภูศักดิ์ ร่วมบริจาค 500 บาท
254        คุณทัศนีย์ ร่วมบริจาค 500 บาท
255        สมศักดิ์ ร่วมบริจาค 500 บาท
256        คุณแม่วรรณดี เครือนวล, พัฒนา-สุวรรณา-สุภิญญา-เลิศพงศ์ สุวรรณเลิศ ร่วมบริจาค 500 บาท
257        นางสาวจิตติมา ชินะกาญจนดิษฐ์ และครอบครัว ร่วมบริจาค 500 บาท
258        นายประดิษฐ์-นางอุทัย-นายอดิศร-นางสาวอรกานต์ บุญอ้อย ร่วมบริจาค 500 บาท
259        นางสาวสุนีย์ แซ่โง้ว  ร่วมบริจาค 200 บาท
260        คุณแม่เง้ง+ราชันย์+นุสรินทร์ อังคสิงห์ ร่วมบริจาค 500 บาท
261        นางสาวชนิดาภา เกิดจินดา ร่วมบริจาค 200 บาท
262        แจ่มจันทร์ เกิดทรัพย์ ร่วมบริจาค 100 บาท
263        คุณมณฑิภา ร่วมบริจาค 200 บาท
264        วนิดา วิศวนิเวศ และ อุดมศักดิ์ ศีลวัตกุล  ร่วมบริจาค 600 บาท
265        Socheat keal ร่วมบริจาค 500 บาท
266        นาตยา เหล่าสมาธิกุล  ร่วมบริจาค 200 บาท
267        คุณอภิวัฒน์ ทับทิมหิน  ร่วมบริจาค 200 บาท
268        สุพิชชา โพธิ์กระสังข์ ร่วมบริจาค 200 บาท
269        สุภา คุนาพงษ์กิติ  ร่วมบริจาค 300 บาท
270        คุณติณณา เสรางทอย ร่วมบริจาค 100 บาท
271        คุณอักษร สนจุ้ย  ร่วมบริจาค 200 บาท
272        คุณนงเยา จุฑาเรืองมณี  ร่วมบริจาค 300 บาท
273        นางสาวชนิษฐา สดแสงสุก  ร่วมบริจาค 500 บาท
274        วิรตี ธรรมนันทนะ  ร่วมบริจาค  302 บาท
275        นายอนุวัฒน์  อารีย์   ร่วมบริจาค 300.09 บาท
276        น.ส.พัชรวดี.  พุกกะพันธุ์,   นายเมธาสิทธิ์. ธุววิทย์,   น.ส.อริยาภรณ์. ธุววิทย์ ร่วมบริจาค 1,000 บาท
277        รัชตนัน โอวาททัศนีย์ และครอบครัว ร่วมบริจาค 500 บาท
278        ณัฐฐนันท์ ตั้งศิวพงศ์ และครอบครัว ร่วมบริจาค 200 บาท
279        เมทัติ-บุญชิดา-นิชณัน-ปิยวัฒน์ สุนทรปัญญาวุธ
280        ธณัฐชัย-ชินานันท์ กฤษฏิ์หิรัญทวี ร่วมบริจาค 200 บาท
281        บาลิกา ฉิมพาลี ร่วมบริจาค 200 บาท
282        สายัณต์ ทองดี ร่วมบริจาค 150 บาท
283        นันทภัค อิงค์สกุลสุข ร่วมบริจาค 100 บาท
284        วีรารักษ์ สุวรรณธนารักษ์ ร่วมบริจาค 200 บาท
285        คุณวิไล ร่วมบริจาค 200 บาท
286        พี่หมู ร่วมบริจาค 500 บาท
287        คุณสุทิศา คลิ้งคล้าย ร่วมบริจาค 300 บาท
288        ไพโรจน์ พุ่มมาลา  ร่วมบริจาค 200 บาท
289        สุนันทา ธนเจริญผดุง ร่วมบริจาค 300 บาท
290        นายศักดิ์สิทธิ์ เกตุทอง ร่วมบริจาค 500 บาท
291        ธนัฐชพร ทินนโชติ และสุวัธน์ กวีผาติ ร่วมบริจาค 200 บาท
292        นางวรรณชนก แก้วประดิษฐ์ ร่วมบริจาค 500 บาท
293        คุณปิยนาถ จุลิรัชนีกร ร่วมบริจาค 900 บาท
294        นายอาณัติ พุทธิรังสี ร่วมบริจาค 100 บาท
295        นายเจษฏา จงรัตน์ และครอบครัว ร่วมบริจาค 100 บาท
296        ดวงใจ เกิดทรัพย์ ร่วมบริจาค 100 บาท
297        ปรากฏ สาครินทร์ ร่วมบริจาค 1,000 บาท
298        Snovy  ร่วมบริจาค 900 บาท
299        อรกาญจน์ เหมโพธิรัตน์ ร่วมบริจาค 1,000 บาท
300        ส.ต.ท. ภัทรพงศ์ สังข์มัน  ร่วมบริจาค 500 บาท
301        จันทร์เพ็ญ รัชตโภคิน และครอบครัว ร่วมบริจาค 1,000 บาท
302        นางดวงเดือน แซ่เดิน ร่วมบริจาค 1,000 บาท
303        นางสุจรรยา พานทอง ร่วมบริจาค 300 บาท
304        นางสาวนิโลบล ทัพพวัตร ร่วมบริจาค 300 บาท
305        คุณสุพรรณี วิเชียร  ร่วมบริจาค 100 บาท
306        นางจันทรัสม์ โนรี  ร่วมบริจาค 300 บาท
307        คุณ อชิรวุธ วันชัย ร่วมบริจาค 100 บาท
308        คุณ ภัทรนัณฑ์  แดนดงเมือง ร่วมบริจาค 100 บาท
309        คุณ นิภาพร ธรรมทอน ร่วมบริจาค 100 บาท
310        คุณสานิตา  ผาแก้ว ร่วมบริจาค 100 บาท
311        คุณดวงตา จันทรา ร่วมบริจาค 100 บาท
312        นางสาวฐิตารีย์ สุขะธนประเสริฐ ร่วมบริจาค 558.58 บาท
313        คุณอิทธิฤทธิ์ เมรัตน์ ร่วมบริจาค 500 บาท
314        นายเทพรักษ์  สกุลธรรมและครอบครัว ร่วมบริจาค 500 บาท
315        คุณจักรวาล (บี)  ร่วมบริจาค 200 บาท
316        วัชระ มหาอิทธิดล ร่วมบริจาค 1,000 บาท
317        คุณวรรณวิไล  ร่วมบริจาค 1,100 บาท
318        คุณอรวรรณ และ คุณจุฑามาศ  ร่วมบริจาค 200 บาท
319        คุณยุพา แซ่โง้ว และคุณนัดดาพร แซ่โง้ว  ร่วมบริจาค 200 บาท
320        คุณบัวพา กิตติราช  ร่วมบริจาค 100 บาท
321        คุณสุภัทร์  ร่วมบริจาค 100 บาท
322        นายนรวิชญ์ ทองล้วน ครอบครับและมิตรสหาย ร่วมบริจาค 210 บาท
323        ศิวภรณ์ ไตรนิธิศักดิ์ ร่วมบริจาค 300 บาท
324        นางสาวธัญธร นันต๊ะเสน ร่วมบริจาค 1,000 บาท
325        ณัฐฐิรา ลิ่ววรุณพันธ์ ร่วมบริจาค 500 บาท
326        ศุภรัศมิ์ ร่วมบริจาค 100 บาท
327        ประทีป ภูยงค์  ร่วมบริจาค 700 บาท
328        คุณกอบพยูร นิ่มสาคร ร่วมบริจาค 300 บาท
329        กลุ่มเพื่อนบุญ ร่วมบริจาค 200 บาท
330        ร.ต.อ. วรเดช และครอบครัว ร่วมบริจาค 200 บาท
331        ร้านทอง ร่วมบริจาค 1,000 บาท
332        คุณเกรียงไกร ลิ้มเจริญ  ร่วมบริจาค 1,000 บาท
333        ทัตติยา ปลีหจินดา ร่วมบริจาค 50 บาท
334        นางนลินรัตน์ ใจกว้าง และครอบครัว  ร่วมบริจาค 200 บาท
335        ฐิติรัตน์ แสงศิวะฤทธิ์ ร่วมบริจาค 1,000 บาท
336        ธนกร  แสงศิวะฤทธิ์ ร่วมบริจาค 1,000 บาท
337        นางอำมาลี พนเสนา และนายบัวละพัน เทบสมพู พร้อมครอบครัว ร่วมบริจาค 374 บาท
338        นายไชสมหวัง สุวันนะวง และนางสุพาพอน ไชยะเลีด ร่วมบริจาค 374 บาท
339        นางจันเทวีวัน แก้วบุนพัน และนายบุนถะหนอม วิไลหง ร่วมบริจาค 935 บาท
340        นางสมมะนี พนเสนา พร้อมครอบครัว ร่วมบริจาค 374 บาท
341        คุณสมมาด และคุณอาลี พนเสนา พร้อมครอบครัว ร่วมบริจาค 748 บาท
342        นายสมรัก ลุนทะปันยา และนางอำมาลา พนเสนา  พร้อมครอบครัว ร่วมบริจาค 374 บาท
343        นาง วชินี พูมสหวัน, คุนแม่ดอกไม้ วงมีเลีด, เดักยิง เกดชะรัด ยาท่ตู้, เดักชาย สมพานิด ยาท่ตู้ และ นายไชชนะ ยาท่ตู้ ร่วมบริจาค 600 บาท
344        นางสาวน้ำฝน สังข์บัวแก้ว และครอบครัว  ร่วมบริจาค 599.45 บาท
345        นางสาวพิสมัย ปัตตายะโส ,นางกันหา ปัตตายะโส และครอบครัว ร่วมบริจาค  300 บาท
346        นิติเทพ อวยพร และครอบครัว ร่วมบริจาค  300 บาท
347        คุณแม่ทองเจือ ปรุเขตร์, นางสาวศิริลักษณ์ เจิมจิตต์พรชัย และนายประเสริฐ หวังสันติตระกูล ร่วมบริจาค  300 บาท
348        น.ส ณัฐนันท์ แก้วเวียง ร่วมบริจาค  500 บาท
349        จุฑามาส ปัญจนทีสกุลและครอบครัว  ร่วมบริจาค  300 บาท
350        อรนรินทร์ เรืองเบญจสกุล  ร่วมบริจาค  1,000 บาท
351        ชัชชมนต์ เรืองเบญจสกุล  ร่วมบริจาค  400 บาท
352        ศิริกาญจน์ เรืองเบญจสกุล  ร่วมบริจาค  200 บาท
353        ชัยยุทธ มีพารา , ยุพิน โทวงษ์  ร่วมบริจาค  500 บาท
354        นางมาลัย ดูโฟวด์  ร่วมบริจาค 200 บาท
355        นาย ศุภกฤต รักษาพล  ร่วมบริจาค 300 บาท
356        นายชรินทร์ เหลืองรัตนมาศ   ร่วมบริจาค  1,000 บาท
357        ประไพพรรณ โพธิ์ขุนทด ร่วมบริจาค  100 บาท
358        Steve myhill, ปภาดา เปี่ยมทอง และธนกฤต เปี่ยมทอง ร่วมบริจาค 200 บาท
359        ณัฏฐ์ ประภากิจ ร่วมบริจาค 200 บาท
360        นางรุ้งพร บุญทวีศักดิ์, นายเนตรดุลย์ บุญทวีศักดิ์ และนางสาวอรัณยา เทพหัสดา ร่วมบริจาค  1,240 บาท
361        คุณจุฑารัตน์ มาตรวิเศษและครอบครัว ร่วมบริจาค 500 บาท
362        นายราชันย์ เจริญสุข ร่วมบริจาค 500 บาท
363        สุวรรณ กาละเมฆ ร่วมบริจาค 400 บาท
364        คุณจีรภา ชมมณฑา และครอบครัว ร่วมบริจาค  200 บาท
365        คุณบังอร สว่างการ และครอบครัว ร่วมบริจาค  100 บาท
366        คุณหนูนา อ่ำโต และครอบครัว ร่วมบริจาค  100 บาท
367        คุณวลัยทิพย์ ทุมสอน และครอบครัว ร่วมบริจาค  109 บาท
368        อสังหาริมทรัพย์เงินล้าน Thebestproperty กบ&ติ่ง&ลูกค้าทุกท่าน  ร่วมบริจาค  100 บาท
369        นางคำพรรณี บุญชีพ และครอบครัว ร่วมบริจาค 500 บาท
370        คุณเสกข์สืบพงศ์ โพธิ์ศรีและครอบครัว ร่วมบริจาค  300 บาท
371        นางยุวดี แสนเดช  จอ.เดชแสน แสนเดช  ดช.ปาณัทพงษ์ แสนเดช ร่วมบริจาค  100 บาท
372        คุณติ๊ก ร่วมบริจาค 400 บาท
373        นิติรัฐ จาบถนอม ร่วมบริจาค  100 บาท
374        นายธนภพ กลางสวัสดิ์  ร่วมบริจาค  300 บาท
375        ครอบครัว อัครนาคร   ร่วมบริจาค  200 บาท
376        นางธนพร ชาวชื่นสุข ร่วมบริจาค 40 บาท
377        นางทองคำ ตรงนามสุขกิจ  ร่วมบริจาค 40 บาท
378        คุณปาหนัน ร่วมบริจาค 1,800 บาท
379        อรุณโรจน์ หมอแสน  ร่วมบริจาค  200 บาท
380        คุณสรัญญา ระย้า ร่วมบริจาค  100 บาท
381        คุณพิมพ์พจี เขียวบางยาง ร่วมบริจาค  100 บาท
382        คุณกัลยรัตน์ ขำดียิ่ง ร่วมบริจาค  100 บาท
383        คุณจรรยา โม้คำ ร่วมบริจาค 40 บาท
384        Prapai Sriwis ร่วมบริจาค 1,200 บาท
385        สมชาย วันเพ็ญ ฤทัยรัตน์ แซ่เฮ้ง, จริยา และสุรัติ เอี่ยมสุข, นพัตธร ฤทธิ์ภักดีกุล, กรกนก อุษณาสิริสุธานนท์ ร่วมบริจาค 500 บาท
386        นางสาววิยะดา เครือเอม ร่วมบริจาค  600 บาท
387        สุภาพร ธนรังสีกุล และกฤษฏิ์ณณัช จำนงค์ลักษณ์ ร่วมบริจาค 600 บาท
388        คุณรุ่งอาภา เอกณรงค์พาณิชย์ ร่วมบริจาค 400 บาท
389        พิมลวรรณ วิมลทวีโรจน์ ร่วมบริจาค  200 บาท
390        นางสาวอรุณี แสงโชติช่วงชัย, นางสาวพีระพร ชูพยัคฆ์, นางสาวสุพัตรา มริษฎากุล ร่วมบริจาค 400 บาท
391        คุณวิภา ตั้งเตรียมใจ +  คุณ Ulrich Martin Meiser ร่วมบริจาค 500 บาท
392        คุณวิจิตรา เตียติวิริยะกุล  ร่วมบริจาค 300 บาท
393        คุณสุรศักดิ์ นิติกุล ร่วมบริจาค  200 บาท
394        คุณจินดา โคกครุฑ  ร่วมบริจาค  300 บาท
395        นางสาวสรวงธร ฉัตรภิรมย์เดช ร่วมบริจาค 1,000 บาท
396        ณัฐตนนต์ มารยาตร์ภารโชติ, ชลวัลย์ มายาทตร์, สุทธิมาศ มายาตร์ ร่วมบริจาค 1,350 บาท
397        คุณยุทธพงษ์ คุณสำอาง คุณสุพล ดวงคุณา และคุณวีรวัฒน์ แก่นทับทิม พร้อมครอบครัว ร่วมบริจาค 300 บาท
398        วิรัลริสา ปานมงคล ร่วมบริจาค 300 บาท
399        นางสาวรจนา สิทธิพิเศษ ร่วมบริจาค 500 บาท
400        นายสมบัติ และนางปฏิณญา นิรมย์มณี ร่วมบริจาค 1,000 บาท
401        หนูพิณ พลโยราช ร่วมบริจาค 150 บาท
402        แม่เพียร พลโยราช ร่วมบริจาค 100 บาท
403        ทองบาง เสี้ยวทอง ร่วมบริจาค 100 บาท
404        คุณนฤนาถ  จงรุ่งเรืองสิน ร่วมบริจาค 400 บาท
405        อภิลาภ ศรีวิชาสร้อย ร่วมบริจาค 100 บาท
406        ภูดิท นิตย์เมธา ร่วมบริจาค 100 บาท
407        ชญาดา เจียมวิเศษ ร่วมบริจาค 100 บาท
408        น.ส พรธิพันธ์ เทพสาร  ร่วมบริจาค 200 บาท
409        คุณต้อม  ร่วมบริจาค 300 บาท
410        คุณเป๊ก-เชน  ร่วมบริจาค 300 บาท
411        นายวีรภพ ปุญญโสฬส ร่วมบริจาค 300 บาท
412        ครอบครัวดุลสวัสดิ์  ร่วมบริจาค 300 บาท
413        ชนัญชิดา ยวงเกตุ  ร่วมบริจาค 100 บาท
414        นางสุทธินี สุขขี/นางสาวเปรมสินี สุขขี ร่วมบริจาค 500 บาท
415        นางกฤษณีย์ น้ำทับทิม  ร่วมบริจาค 1,000 บาท
416        นางสาวณัฐนพิน น้ำทับทิม  ร่วมบริจาค 100 บาท
417        นพ.ประดิษฐ์ ศรีจงใจ  ร่วมบริจาค 500 บาท
418        ศรินทร จิรกันยาศักดิ์ ร่วมบริจาค 200 บาท
419        กัมม์ภณณัช โรจน์ธิรภณกุล  ร่วมบริจาค 100 บาท
420        หนูพา มูลจันทร์ ร่วมบริจาค 100 บาท
421        สมเกียรติ โตเทียม, ด.ญ ณัฐชา โตเทียม Nang Sein Nyo(แสนหวี) ร่วมบริจาค 202 บาท
422        นายสุรเชษฐ์ รัตนศิลป์กัลชาญ และครอบครัว ร่วมบริจาค 400 บาท
423        คุณณิวดี คล้ายมงคล และครอบครัว ร่วมบริจาค 100 บาท
424        สุธี นัครามนตรี และครอบครัว ร่วมบริจาค 200 บาท
425        คุณกัณตนา ตั้งวิชิตชัยกุล  ร่วมบริจาค  500 บาท
426        คุณนาตยา กิมยงค์  ร่วมบริจาค  200 บาท
427        คุณเสาวณีย์ วีรเมธางกูร  ร่วมบริจาค  200 บาท
428        ทวี  ศิลประเสริฐ 100
429        คุณกาญจนา ศรีสวนกาญจน์  และครอบครัว  400
430        ดช.ภูวณัฎฐ์ จีรวัฒนานนท์  และครอบครัวจีรวัฒนานนท์ 200
431         คุณฌลายา มหาธนทรัพย์  ร่วมบริจาค 100 บาท
432        พสิษฐ์  ศรีประกายรัตน์ ร่วมบริจาค 500 บาท
433        สุจิกา  ทวีวชิรา ร่วมบริจาค 500 บาท
434        อุไรวรรณ  ศุกร์ศิลป์พรต ร่วมบริจาค 200 บาท
435        ปกร  จัยสิทธิ ร่วมบริจาค 200 บาท
436        ภิรญา  ภัทราบุญวัฒน์ ร่วมบริจาค 200 บาท
437        ณัฏฐกัญญา  ชลชาติอิศเดช ร่วมบริจาค 200 บาท
438        อุไพ ถำวาปี ร่วมบริจาค 200 บาท
439        จิภาส สาคร ร่วมบริจาค 500 บาท
440        ประยูร โพธิ์ทอง ร่วมบริจาค 20 บาท
441        สมศักดิ์ สาคร ร่วมบริจาค 20 บาท
442        ปุณยนุช ภิญโญ ร่วมบริจาค 20 บาท
443        นิยม ภิญโญ ร่วมบริจาค 20 บาท
444        ภิรมย์ สาคร ร่วมบริจาค 20 บาท
445        ปกิต หิรัญวัฒน์-บุษย์รินทร์ เจึยรนัยกูร  ร่วมบริจาค 1,000 บาท
446        นายสำเนาไกรศรี, นางเจียม  ไกรศรี, น.ส.รัตนา ไกรศรี น.ส.สุวรรณา ไกรศรี, และบ๊อบบี้(แมวเหมียวตัวเมีย) ร่วมบริจาค 350 บาท
447        ศุภิญญา จิรากร ร่วมบริจาค 1,000 บาท
448        คุณอุษณีย์ ร่วมบริจาค 200 บาท
449        นายหอมหวล มูลจันทร์ ร่วมบริจาค 100 บาท
450        แม่เปิ้ล และครอบครัว ร่วมบริจาค 1,500 บาท
451        ธนกฤต    นิลประดับ ร่วมบริจาค 200 บาท
452        บุปผา, ณัฐกานต์ และครอบครัว ร่วมบริจาค 1,500 บาท
453        จุมพล โพธิ์รักษ์ ร่วมบริจาค 150 บาท
454        นางสาวสมปอง บุณวีระกูล ร่วมบริจาค 400 บาท
455        คุณศราวุธ สีเทียน และครอบครัว ร่วมบริจาค 500 บาท
456        นางขวัญใจ พลับพลาทอง ร่วมบริจาค 500 บาท
457        สลักจิต เอี่ยมสะอาด  ร่วมบริจาค 200 บาท
458        วัชระ ปัญญาธีระ ร่วมบริจาค 30 บาท
459        สันติและด.ช.วริทธิ์นันท์ สกุลกลางและกุศลิน ส่งสัมพันธ์สกุล ร่วมบริจาค 110 บาท
460        คุณสุวรรณีและจุไรรัตน์ พิรุณคุณากร ร่วมบริจาค 300 บาท
461        นายชูเกียรติ​ เวชสุภากุล, นางลัดดา​ เวชสุภากุล, นส.วโรชา​ เวชสุภากุล, นส.ชลิดา​ เวชสุภากุล ร่วมบริจาค​ 2,500 บาท
462        นายภาณุเดช​ นิวัฒนสกุลและครอบครัว​ ร่วมบริจาค 500 บาท
463        ครอบครัว​ พิมพิเสน ร่วมบริจาค 500 บาท
464        น้องบู ร่วมบริจาค 200 บาท (เงินสด)
465        มนูญ​ รุ้ง​ พีซ​ แพ๊ค​ พราวด์​ แม่ชม้อย​ ป้าเล็ก​ ลุงหยุด​ โมร่วมบริจาค 1,000 บาท
466        คุณนรัณพัชร เสือรุ่งยานนท์และครอบครัว ร่วมบริจาค 500 บาท
467        น.ส.จุฑามาศ จันทร์ภักดี  ร่วมบริจาค 100 บาท
468        แทค ภรํณยู โรจนวุฒิธรรม (ดารา)  ร่วมบริจาค 9,999.99 บาท
469        คุณชูชัย ทองเนียม และคุณสุรชัย เสือโรจน์ ร่วมบริจาค 400 บาท
470        นายถวิล-นางบังอร-นางสาวปานรดา สุริยะ ร่วมบริจาค 200 บาท (เงินสด)
471        นางสุปิยา บุญรัตน์ และครอบครัว  ร่วมบริจาค 20 บาท (เงินสด)
472        คุณศิริรักษ์ และ คุณธัญวรัตม์ ร่วมบริจาค 1,000 บาท
473        พญ.ธนัญนรภัทร มโนวรานันทน์  ร่วมบริจาค  1,500 บาท
474        นายทศพล ไทยใหญ่  ร่วมบริจาค  500 บาท
475        นางสาวศุภานิช เลิศสุรัตน์  ร่วมบริจาค  400 บาท
476        คุณศิริทิพพา บัวเหม  ร่วมบริจาค  500 บาท
477        คุณาวุฒิ อนุเวช ร่วมบริจาค  129 บาท
478        พิริยา เมธีวรกุล และนายมานิตย์ นิเวศน์ ร่วมบริจาค 300 บาท
479        อัญชลี สุวิโรจน์กุล ร่วมบริจาค 300 บาท
480        ร.ต.อ. พิเศษ ปิ่นงาม และร.ต.อ. หญิง นงนุช ฉวีวรรณ ร่วมบริจาค 1,000 บาท
481        วรณัน วรินทร์ลาภ และครอบครัว ร่วมบริจาค  500 บาท
482        ศิริกาญจน์-เจียระนัย-ธัญภัส บุญรักษา  ร่วมบริจาค 300 บาท
483        คุณชวดล นางโชติกา ธิปัดเป่า พร้อมครอบครัว  ร่วมบริจาค  500 บาท
484        นายธนภัทร สุขสวัสดิ์ และครอบครัว  ร่วมบริจาคเพิ่ม 100 บาท
485        จุฬาลักษณ์ เหมศิริ ร่วมบริจาค  149 บาท
486        เดชณรงค์ ดุงแผ้ว และกรองกาญจน์ สัตยุตม์ ร่วมบริจาค 200 บาท
487        ณัฏฐิรา จันทอน ร่วมบริจาค 100 บาท
488        พิชัยยุทธ์ ฉิ้มสังข์ ร่วมบริจาค 200 บาท
489        กัญญา วารีเพชร ร่วมบริจาค  500 บาท
490        ภาณุ วงษ์วรสันต์ ร่วมบริจาค  500 บาท
491        ปิติโชค โรจน์พงศ์เกษม ร่วมบริจาค 1,000 บาท
492        นางสาวอัมไพวรรณ มณี และนางสาวพริมมาตา มณี ร่วมบริจาค 500 บาท
493        วี ร่วมบริจาค 200 บาท
494        คุณพรรณวดี สารบรรณ ร่วมบริจาค 100 บาท
495        สิริกาญจน์ วุฒิโสภณ และครอบครัว ร่วมบริจาค 100 บาท
496        วนิดา กันยา นิภา นิตยา ณัชชา ศิรชัช ใจมั่น ร่วมบริจาค 200 บาท
497        นายสมปอง เป้าทอง และครอบครัว ร่วมบริจาค 250 บาท
498        คุณวัฒน์-คุณสุนันทา ทองสมบัติพาณิช และครอบครัว ร่วมบริจาค 1,000 บาท
499        น้องศีล และครอบครัว ร่วมบริจาค 300 บาท
500        เดือน-ดาว และครอบครัว ร่วมบริจาค 900 บาท
501        ลักขณา หงษ์ทอง ร่วมบริจาค 500 บาท
502        นายฟิลิปป์ และนางสาวธัญชนก  พงษ์เลื่องธรรม  ร่วมบริจาค 299 บาท
503        นพณัฐ จับเกตุ และครอบครัว ร่วมบริจาค 200 บาท
504        นางสาวกรกนก พวงจิตร และนายสุทธิพันธ์ สระคูพันธ์ และครอบครัว ร่วมบริจาค 299 บาท
505        นางสาวพิมพิไล มหาชัย ร่วมบริจาค 100 บาท
506        ชูศักดิ์ แสงอรุณ และครอบครัว, ธีระ ก้องเกียรติยศ, นารีรัตน์ นามชวัด และจรินทร์ บุญรอด ร่วมบริจาค 1,500 บาท
507        คุณแม่เสาวภา โถค้า และบุตร ธิดา หลาน คุณกฤษณะ ภู่ประเสริฐ และคุณนุชสรา ล้ำสมบัติ ด.ช. กฤษโสภณ ภู่ประเสริฐ ร่วมบริจาค 300 บาท
508        นางสายเดือน วิทยา ร่วมบริจาค 100 บาท
509        นางสาวปิยะทิพย์ วิทยา ร่วมบริจาค 100 บาท
510        นายประสิทธิ์ ศิริยา ร่วมบริจาค 100 บาท
511        นางสาวสุรีภรณ์ มณีสุริยงค์ ร่วมบริจาค 1,000 บาท
512        วริษฐา การุญกร ร่วมบริจาค 500 บาท
513        กุญชรนิชาร์ สินสีพันธุ์ ร่วมบริจาค 200 บาท
514        ปรียาวรรณ สิทธิพรธนรักษ์  ร่วมบริจาค 500 บาท
515        ดร. จิม ร่วมบริจาค 5,000 บาท
516        นางสาวภรภัทร ภัทรชัยกมล ร่วมบริจาค 500 บาท
517        นายสมชาย-นางจิตตันท์ เครือเนตร  ร่วมบริจาค 1,000 บาท

รวมบริจาคทั้งหมด    213,965.83   บาท

514

2611

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20061
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2018-5-22 13:16:13 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
จองโพสต์กระทู้ค่ะ

สมาชิกที่เพิ่งอ่านหัวข้อนี้

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับโพสต์นี้ได้ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|อุปกรณ์เคลื่อนที่|Archiver|อาจารย์เจน.com

GMT+7, 2024-3-28 22:37 , Processed in 0.134263 second(s), 21 queries .

Copy right © 2013 อาจารย์เจน.com.

Web Design By modifydiscuz.com

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้