ร่วมอนุโมทนาบุญ ทริปเสบียงสวรรค์ 51 "บุญสารพัดนึก" - ห้อง ทริปทัวร์บุญเสบียงสวรรค์ อาจารย์เจน.com

อาจารย์เจน.com

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
ดู: 8824|ตอบ: 26

ร่วมอนุโมทนาบุญ ทริปเสบียงสวรรค์ 51 "บุญสารพัดนึก"

[คัดลอกลิงก์]

514

2611

2หมื่น

เครดิต

ผู้ดูแลพิเศษ

Rank: 8Rank: 8

เครดิต
20061
โพสต์เมื่อ 2017-11-27 16:14:40 | แสดงโพสต์ทั้งหมด |โหมดอ่าน

สวัสดีค่ะ ดิฉัน อ.เจน ญาณทิพย์ ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ได้บริจาคปัจจัยร่วมบุญกับ
ทริปทัวร์บุญเสบียงสวรรค์ ครั้งที่ 51 เมื่อวันอาทิตย์ที่ 26 พฤศจิกายน 2560 ที่ผ่านมานี้ค่ะ
ด้วยบุญที่ทำในครั้งนี้สำเร็จตามวัตถุประสงค์ของบุญแล้วค่ะทุกครั้งดิฉันมีความประทับใจสุขใจ
และยินดีในบุญกุศลที่ทุกท่านได้ร่วมบุญด้วยพลังกาย พลังใจ และพลังแห่งความศรัทธา
ในพระพุทธศาสนาค่ะ แต่ถ้าทุกท่านไม่ร่วมบุญกันด้วยพลังดังกล่าวมานี้ก็คงเป็นไปได้ยาก
ที่จะทำให้บุญนั้นได้สำเร็จได้ค่ะ

วัดที่ 1 ดิฉันได้นำพาทุกท่านไปร่วมบุญสร้างสะพานซึ่งเป็นทางเชื่อมต่อข้ามลำน้ำเล็ก ๆ
ซึ่งเป็นทางเดินของพระสงฆ์ แม่ชี และคนที่มาวัดทำบุญ ซึ่งแม่ชีท่านดีใจมาก
ท่านมาบอกกับดิฉันว่าไม่คิดเลยว่าจะมีคนใจบุญมาช่วยเหลือเพราะยอดเงินที่ทอดผ้าป่าสามัคคี
เป็นเงินที่มากจริง ๆ สามเณรและแม่ชีต่างก็มาอนุโมทนาบุญด้วยความยินดีที่ดิฉันนำพา
ผู้คนจำนวนมากมาทำบุญที่วัดแห่งนี้ค่ะ ซึ่งที่วัดแห่งนี้มีเทวดา เทพ สิ่งศักดิ์สิทธิ์
และพระฤษษีดาบท ต่างมาร่วมอนุโมทนาบุญกันมากเพราะบุญที่ทุกท่านได้ตั้งใจทำจนสำเร็จค่ะ

ยอดเงินที่จะได้ร่วมสร้างสะพานน่าจะประมาณเกือบ 4 แสนบาท ซึ่งมียอดเงินที่นับจำนวนแล้ว
รวมกับเงินที่ต่อยอดภายหลังได้เป็นจำนวนเงิน 316,008.75 บาท
และมีส่วนที่ดิฉันเดินถือพานแว่นฟ้าออกไปด้านนอกศาลาเพื่อรับบริจาคด้วยตนเอง
มีอีกเป็นจำนวนมากที่ไม่ได้นับเพิ่มเติมค่ะเทวดาท่านแยบยลมากค่ะ
        เนื่องจากท่านได้บอกให้ดิฉันทำการวางศิลาฤกษ์เพื่อดำเนินการ
ในเรื่องของการสร้างสะพานค่ะ เนื่องจากดิฉันรู้ในญาณวิถีว่า ทางวัดมีความประสงค์จะ
สร้างศาลาเอนกประสงค์ให้เรียบร้อยก่อนการสร้างสะพาน แต่ดิฉันมีความเห็นว่า
ควรต้องสร้างสะพานเพราะเป็นบุญที่หาทำได้ยาก โดยเฉพาะการสร้างสะพานสำคัญมาก
เพราะมีผู้คนเดินผ่านไปมา ซึ่งสะพานี้ผู้ที่ใช้มากที่สุดก็คือ พระสงฆ์ แม่ชี และผู้คนที่มา
ทำบุญที่วัดค่ะ ดังนั้น การวางศิลาฤกษ์เป็นการประกาศอย่างเป็นทางการว่าเงินที่ได้
ถวายวัดไปทั้งหมดแล้วนั้นจะต้องนำไปสร้างสะพานจะไปทำเป็นอย่างอื่นไม่ได้เพราะจะ
เป็นการผิดวัตถุประสงค์ค่ะ ซึ่งการสร้างสะพานจะมีอานิสงส์บุญมากค่ะ
อาหารสุนัขและลิง ดิฉันมีความตั้งใจจัดสรรมาจากเงินของทุกท่านที่ได้ร่วมบุญกันมาค่ะ
ดิฉันมีความประทับใจมากที่ได้เห็นฝูงลิงที่กำลังหิวโหยได้พากันลงมาจากภูเขาและมากิน
อาหารที่ดิฉันไปซื้อมาจากตลาด ซึ่งเป็นกล้วย และรวบรวมขนมต่าง ๆ
มาแบ่งปันให้พวกลิงได้กินกันค่ะ

ความประทับใจอีกอย่างหนึ่งนั้นก็คือทุกท่านมีความสุขเป็นภาพความประทับใจที่ยากจะลืมได้ค่ะ
เมื่อดิฉันได้เห็นทุกท่านให้ความสนใจชีวิตสัตว์ที่หิวและอดยากเป็นการให้ทานที่ถูกต้องเพราะ
ให้กับผู้ที่ยากไร้ย่อมมีอานิสงส์บุญแห่งการให้ทานค่ะ ดังนั้น การทำบุญให้ทานแก่สัตว์ที่อดอยาก
โดยเฉพาะสัตว์ที่อดอยากและขาดแคลน ไม่ว่าจะเกิดภพชาติใดท่านจะไม่เป็นผู้ที่อดอยากค่ะ
วัดที่ 2 วัดแห่งนี้ ถึงแม้จะมีสิ่งปลูกสร้างมากมายที่กำลังทำการก่อสร้างอยู่แล้ว แต่อย่างไรก็ตาม
ทางวัดก็ได้ทยอยทำการก่อสร้างไปเรื่อย ๆ เพื่อรูปแบบที่กำหนดไว้คงทนสมบูรณ์ค่ะ
การบริจาคทรัพย์ของทุกท่านในครั้งนี้จะสามารถกระจายบุญออกไปได้หลายบุญเชียวค่ะ
นอกจากนี้ดิฉันได้รู้ในญาณวิถีว่า ในภายภาคหน้าจะมีผู้คนมาเยี่ยมชม ปฏิบัติธรรม
และทำบุญที่วัดแห่งนี้ ด้วยบุญที่เราทำนี้เป็นบุญสาธารณประโยชน์จะได้รับอานิสงส์ของบุญมากค่ะ
ทอดผ้าป่าสามัคคี ร่วมสร้างศาลาปฏิบัติธรรม,สร้างกุฏิสงฆ์,วิหารประดิษฐานพระองค์ใหญ่
ยอดปัจจัยเงิน เป็นเงิน 164,289.00 บาท
ห่มผ้าพระพุทธรูป จำนวน 5 ผืน โดยแบ่งเป็นที่พระอุโบสถ 2 องค์ ที่ศาลาเอนกประสงค์ 3 องค์
ซึ่งเป็นผ้าที่ดิฉันตั้งใจนำมาปักเย็บอย่างสวยงามค่ะ ในการห่มผ้าพระเปรียบเหมือนการห่อมผ้า
ให้กับพระพุทธองค์ ซึ่งหลวงพ่อท่านยิ้นแย้มยินดีและอนุโมทนาบุญในการห่มผ้าพระพุทธรูปในครั้งนี้
ท่านพูดว่า ผ้าห่มสวยงามเหมาะสมมากค่ะ ซึ่งผ้าห่มพระดังกล่าวเป็นเงินของทุกท่านที่ได้โอน
ปัจจัยเงินร่วมบุญกันมาค่ะ ดิฉันขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยค่ะ

วัดที่ 3 ที่วัดแห่งนี้ ทำบุญสังฆทานสร้างวิหารทานต่าง ๆ ได้ยอดเงินที่ได้รับบริจาคต่อยอด
จำนวน 79,116.00 บาท ทั้งนี้ดิฉันได้ซื้อโลงศพเพื่อถวายวัด จำนวน 6 โลง จากเงินบริจาคของทุกท่านค่ะ
ซึ่งที่วัดนี้จะมีกล่องรับบริจาคที่มีลักษณะเป็นโลงศพ เมื่อได้ปัจจัยเงินเต็มตามที่ต้องการแล้วก็นำ
ปัจจัยเงินไปหาซื้อโลงศพเพื่อตระเตรียมไว้ให้กับมูลนิธิ จำนวน 3มูลนิธิ ซึ่งเป็นมูลนิธิที่เป็นที่รู้จักด้วยค่ะ
สำหรับการซื้อโลงศพเพื่อนำถวายวัดจะมีอานิสงส์บุญมากเป็นการช่วยสะเดาะเคราะห์ต่อชะตา
และด้วยบุญนี้ยังเป็นบุญที่สำเร็จอย่างฉับพลันค่ะ โลงศพมีความสำคัญมากนะค่ะ
โดยเฉพาะกับศพที่ไร้ญาติขาดมิตร ศพที่ครอบครัวมีฐานะยากจน และยังมีอีกหลายประการค่ะ
สรุปรวม 3 วัดแล้ว ดิฉันมีความประทับใจที่แตกต่างกันในแต่ละวัดตามที่ได้กล่าวไว้แล้วข้างต้นนั้นค่ะ
จึงขออนุโมทนาบุญกับทุกกท่านด้วยค่ะ

อาจารย์ เจน ญาณทิพย์

โพสต์นี้ยังมีเนื้อหาเพิ่มเติม

คุณจำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ ก่อนจึงจะสามารถดูและดาวน์โหลดไฟล์แนบได้ หากยังไม่มีบัญชีหรือยังไม่ได้เป็นสมาชิก กรุณาลงทะเบียน

x

77

512

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
26496
โพสต์เมื่อ 2017-11-27 16:17:08 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย รุ้งตะวัน เมื่อ 2017-12-1 21:36

สวัสดีเจ้าค่ะ จี๊ดจ๊าดมาแล้วค่ะ ก่อนอื่นก็ต้องยินดีในบุญของทุกท่านและขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยความจริงใจนะค่ะเพราะบุญจากการอนุโมทนาบุญ นั้น อ.เจน พูดเสมอว่า เราก็ได้รับบุญจากท่านที่มีจิตเป็นบุญกุศลนั้นด้วยค่ะเขาเรียกว่าการยินดีในบุญ ยินดีที่เขาทำความดีเราก็ได้รับบุญนั้นด้วยค่ะแต่ความมากน้อยหรือเท่ากันนั้นไม่เท่ากับผู้มีเจตนากระทำค่ะ.จี๊ดดีใจและประทับใจในทุกบุญที่ อ.เจน นำพาผู้คนไปทำเพราะว่าการอยู่ใกล้ชิดย่อมเข้าใจดีว่า อ.เจน และคุณรุ้ง เขาตั้งใจมากเพียงใดและบุญได้รับจริงหรือไม่เพียงใด จี๊ดขอยอกเลยนะค่ะว่าบุญมีจริงทำความดีก็ได้รับแต่เรื่องดีดีจริงค่ะ เพราะเราได้รู้เอง ได้เห็นเองมันเป็นปัจจัตตังค่ะ

สำหรับบุญบุญเสบียงสวรรค์ ครั้งที่51 เมื่อวันอาทิตย์ที่ 26 พฤศจิกายน 2560 ซึ่งมีหลายบุญเชียวนะค่ะ รับบุญกันไปเต็มๆ เลยค่ะ เพียงวันเดียวได้บุญเต็มเปี่ยมช่างน่าสุขใจเสียนี่กระไร แหม ๆคราวนี้เป็นที่ล่ำลือกันไปไกลสินะ เพราะเป็นครั้งแรกที่กลับบ้านเร็วกว่าทุกครั้งบางคนถึงกับมาขอบคุณกันเลยค่ะ โถ ๆ อย่าคิดอย่างนั้นกันเลยจะเร็วจะช้ามีปัจจัยหลายด้าน อาทิเช่น การแวะปั้มน้ำมันพื่อเข้าห้องน้ำแต่ส่วนมากก็มีบางท่านแวะซื้อของสักหน่อย อะไรประมาณนี้ค่ะ แต่ก็ไม่ว่ากันนะค่ะเพราะทุกคนรักษาเวลาความจำเป็นคือต้องเข้าห้องน้ำจะขับดิ่งไปเลยก็ไม่ได้ทุกคนต้องลงมาผ่อนคลายกันบ้างจริงมัยค่ะนอกจากนี้เมื่อไปถึงวัดส่วนมากพระสงฆ์ท่านดีใจก็เทศน์ให้พวกเราฟังบางครั้งจะนานไปสักหน่อยแต่เมื่อพวกเราได้มาทำบุญแล้วเอาน่ะมีหลายประการที่มีสถานการณ์ที่ควบคุมยากแต่ไม่ได้เป็นปัญหาอะไรกับคณะบุญของเราอยู่แล้วแต่ที่น่าเห็นใจคนที่กลับบ้านซอยเปลี่ยวอันนี้ต้องคิดวางแผนนะค่ะ เช่นให้ใครมารับหรือนอนบ้านเพื่อนไปเลย อะไรประมาณนี้ละค่ะตัวจี๊ดเองเมื่อสมัยก่อนก็วางแผนบางทีเอาชุดไปเปลี่ยนเพื่อกลับบ้านไม่ให้คนทางบานรู้ว่าเราไปทำไรมาสุดท้ายปิดไม่มิดก็บอก ๆ เขาไป ตอนหลังมีเล่นของ อธิษฐานเลยค่ะให้เขามีดวงตาเห็นธรรมตอนนี้เขาไม่เคยว่าอะไรอีกเลยเพียงแต่ถามว่าอาทิตย์นี้ไปไหนเท่านั้นเองค่ะ

ความประทับใจของจี๊ดที่ได้ไปร่วมบุญเสบัยงสวรรค์กับอ.เจน ญาณทิพย์ครั้งที่ผ่านมาดังกล่าวไปแล้วนั้น ก็ประทับใจทุกบุญนั้นแหละค่ะขอเล่าเรื่องที่ละวัดนะค่ะ

วัดที่ 1
การที่ทุกท่านได้เดินทางไปตลอดเส้นทางคงจได้ชมไปกับธรรมชาติของต้นยางที่ปกคลุมทุกพื้นที่นะค่ะเมื่อมาถึงวัดก็ต้องลงจากรถและเดินกันค่ะ เดินใต้ร่มต้นยางค่ะ เป็นบรรยากาศธรรมชาติมากๆแดดก็ไม่ร้อนอย่างที่คิดค่ะ เพราะมีแสงแดดอ่อนทุกคนมีความสุขมากจี๊ดก็มีความสุขแทนอ.เจน ไปด้วยที่เห็นว่าทุกคนชื่นชอบค่ะ
อ.เจนนำพาทุกคนไปที่ศาลาเอนกประสงค์เพื่อทอดผ้าป่าสามัคคีร่วมบุญสร้างสะพานโดยสะพานแห่งนี้เป็นทางเดินผ่านทางเดียวของวัดนี้ เมื่อวันที่น้ำหลากจะขังท่วมที่บริเวณนั้นเมื่อท่วมนานโดนแสงแดดมากเข้าก็เกิดตะไคร่น้ำทำให้ลื่นหกล้มได้ค่ะยกตัวอย่างแม่ชีท่านหนึ่งที่ลื่นล้มจนพิการไปจี๊ดเห็นแม่ชีเดินขาไม่เท่ากันจากการลื่นหกล้มครั้งนั้นกระดูกหักหลายท่อนซ่อมร่างกายแล้วก็ไม่เหมือนเดินในวันนั้นท่านก็ได้มาร่วมนั่งในกลุ่มของพวกเราด้วยท่านปลื้มปิติจนพูดไม่ออก ท่านรำพึงรำพันว่าทำได้ยังไงที่ อ.เจนนำคนมามากถึงเพียงนี้ และยอดเงินที่ได้เกือบจะได้ยอดถึงประมาณ สี่แสนบาท ทำให้แม่ชีน้ำตาคลอปิติสุขมาบอกกล่าวกับอ.เจน ด้วยคำย้ำ ๆ ว่า ทำได้ยังไงเก่งจังทางวัดไม่เคยได้รับเงินมากถึงเพียงนี้ค่ะท่านปลื้มใจมากที่นอกจากนั้นแล้วยังมีอาหารลิง อาหารสุนัขจำนวนมากหลายกระสอบโดยลูกศิษย์ อ.เจน ช่วยกันยกไปไว้ในโรงครัว การดำเนินการต่าง ๆเป็นความใส่จิตใส่ใจกับการทำบุญอย่างแท้จริงค่ะ

จี๊ดจำได้ว่า อ.เจน ต้องตื่นแต่เช้าให้ลูกศิษย์ติตามไปด้วยไปที่ตลาดมหานาคเพื่อขอซื้อกล้วยตามที่เห็นเกือบเต็มรถกะบะนั้นเลยค่ะสงสัยลิงกินไปได้หลายวัน และยังมีอาหารสุนัขอีกที่ลิงก็กินเหมือนสุนัขเพราะหิวไงค่ะมีอะไรก็กินแต่ก็มีลิงตัวหนึ่งค่อนข้างเรื่องมาก คงจำไห้ไหมว่า อ.เจน คุยกับสัตว์ได้ อยู่ ๆก็มีลิงตัวหนึ่งมันกินกล้วยหวีที่ยังไม่สุกงอมมาก มันกินเข้าไปแล้วพูดขึ้นว่ากล้วยอะไรไม่เห็นอยากกินไม่เห็นอร่อยเลยดูสิค่ะไปหยิบหวีกล้วยผิดทำเป็นบ่นดูสิอ.เจน บอกว่า ลิงตัวอื่นหิวไม่พูดอะไร แต่แปลกลิงตัวนี้มันบ่นแน่ะค่ะ

วางศิลาฤกษ์ การที่ อ.เจนวางศิลาฤกษ์ อ.เจน ไม่ได้ทำเล่น ๆ นะค่ะ แต่ อ.เจน ตั้งใจมากไปหาแผ่นหินอ่อนสีขาวออกแบบตราดวงตาแบบโหราศาสตร์ด้วยการใช้ญาณวิถีและเขียนอาขระด้วยตนเองค่ะการวางศิลาฤกษ์เป็นการทำตามนิมิตที่เห็นและเทวดาท่านมาบอกให้ทำอย่างนี้ค่ะและในวันนั้น เหล่าเทวดา รุกขเทวดา ปู่ฤาษี พาญานาค ฯลฯ ต่างมาร่วมอนุโมทนาบุญเพราะเป็นบุญที่หาทำยากนะค่ะ

ดังนั้น การวางศิลาฤกษ์เป็นเพราะเทวดาบอกไม่เช่นนั้นเงินที่ได้อาจจะโดนนำไปสร้างศาลาเอนกประสงค์ แต่ อ.เจน รู้ในญาณทิพย์จึงแจ้งให้ท่านทราบความประสงค์ของคณะบุญเราต้องการสร้างสะพาน ดังนั้น ท่านเจ้าอาวาสไม่สามารถนำเงินไปใช้ผิดวัตถุประสงค์ท่านจะไม่กล้าทำผิดท่านรู้ดีค่ะ จี๊ดก็ว่าเออค่อยยังชั่วหน่อยกลัวท่านไม่ทำสะพานอ.เจน บอกไม่ได้แล้วค่ะ เพราะหนูได้ทำการประกาศเป็นสัญญาไปแล้ว ด้วยแผ่นหินศิลาขาวที่นำไปวางบนแท่นนั้นค่ะซึ่ง อ.เจน พูดว่า การสร้างสะพานจะมีอานิสงส์บุญมากค่ะเมื่องานบุญที่วัดแรกสำเร็จลุล่วงไปแล้วก็ชื่นใจและประทับใจมากค่ะชอบมากตรงที่ทุกคนได้ทำทานกับสัตว์ผู้ยากไร้ด้วยสีหน้าแห่งความสุข ทำบุญได้บุญทำทานได้บุญมันจะสุขเพียงใดค่ะสุขในบุญแค่วัดเดียวจี๊ดเชื่อว่า ไม่มีผู้ใดจัดงานบุญแบบนี้เพราะเป็นการให้แต่อย่างเดียวตั้งแต่ข้าวปลาอาหารทุกมื้อ อ.เจน ได้คัดสรรมาทุกท่านจะไม่มีอดนะค่ะ และสิ่งเล็กน้อยๆ เช่นการให้อาหารสัตว์ไม่ค่อยมีใครเขาทำกันหรอกค่ะเขาจะว่าขาดทุนทำทัวร์ต้องมีกำไรสิจะใช้จ่ายอะไรให้มากจี๊ดขอบอกแม้แต่รถขนของสังฆทาน รถขนกล้วยอาหารลิง อ.เจน ก็จ้างรถให้มาช่วยจ้างทุกอย่างนะค่ะแม้ไม่ได้กำรี้กำไรจากการจัดทัวร์แต่ อ.เจน ก็อยากจะทำเพื่อทุกคนและสรรพสัตว์ค่ะแต่อย่าบอกว่าไม่มีเงินเหลือเหลือน้อยและเงินที่เหลือก็เก็บงำไว้ทำบุญในงานบุญครั้งต่อไปรวมทั้ง ได้นำเงินบางส่วนไปช่วยเป็นค่าอาหารสุนัขและแมวที่วัดบางพลัดด้วยค่ะ

วัดที่ 2
คณะบุญเราเดินทางต่อไปอีกวัดห่างกันไม่ถึงครึ่งชั่วโมงพวกเรารับประทานอาหารกลางวันกันบนรถเพื่อความสะดวกสบายของทุกท่านเพราะภายนอกรถอากาศเริ่มร้อนมากแล้วอ.เจน บอกว่าทุกคนจะได้เย็นสยายกันค่ะรับประทานอาหารเสร็จก็ลงจากรถไปที่ศาลาเพื่อทอดผ้าป่าฯและถวายสังฆทาน เราทำบุญใหญ่กันอีกแล้วมีอะไรบ้างค่ะจี๊ดช่วยย้ำอีกครั้งเผื่อบางท่านไม่รู้ว่าตนเองได้ทำบุญอะไรไปค่ะ  

พวกเราได้ทำบุญทอดผ้าป่าสามัคคี ร่วมสร้างศาลาปฏิบัติธรรม สร้างกุฏิสงฆ์ วิหารประดิษฐานพระองค์ใหญ่ที่วัดนี้มีเงินปัจจัยในการร่วมสร้างได้เงินประมาณ เกือบสองแสนบาท ไม่น้อยนำค่ะสำหรับวัดที่อยู่ห่างไกลชุมชนค่ะ

หลังจากทำบุญเสร็จกราบลาแล้วเจ้าอาวาสท่านแนะนำไปไหว้พระพุทธรูปที่มีความศักดิ์สิทธิ์ในโบสถ์ท่านบอกว่าปกติปิดไม่ให้ผู้ใดเข้ามาแต่เมื่อเป็นว่ามาทำบุญกันมาก็อยากจะเปิดโบสถ์ให้เห็นเป็นบุญตาซึ่งก็สวยงามมากตั้งแต่ภายนอกแล้วท่านพูดก็อยากเข้าไปดูกะเขาบ้างแต่คณะบุญของเราไวนะค่ะแพร็บเดียวไปอยู่กันที่โบสถ์แล้วค่ะ เหลือแต่ อ.เจนและคนบางส่วนไม่กี่คนค่ะ

อ.เจน ได้อจ้งต่อเจ้าอาวาสว่าขออนุญาตห่มผ้าพระพุทธรูป จำนวน 5 องค์ (หน้าตัก 30”) ซึ่งพระพุทธรูปได้ตั้งประดิษฐานอยู่ในศาลานี้ซึ่ง อ.เจน ได้นำผ้าแวววาวสวยงามที่ตัดเย็บเป็นอย่างดี จำนวน 5 ผืน ใส่พานถวายเจ้าอาวาสที่มาของผ้าทั้งหมดนี้ คุณรุ้ง ได้จัดซื้อผ้าอย่างดีตามที่ อ.เจน ต้องการเพราะอ.เจน ตั้งใจที่จะห่มอผ้าพระให้สวยวิจิตรตระการตา วันนั้นผ้าสวยงามมากค่ะครั้งแรกจะห่มกันที่ศาลาที่พวกเราทำบุญนั้นแหละค่ะเพราะนับมาแล้ว 5 องค์ แต่เมื่อเจ้าอาวาสเห็นว่าผ้าช่างสวยงามอะไรขนาดนี้ท่านจึงขอคัดเลือกมาจากกองผ้าทั้ง5 ผืน ซึ่งท่านได้คัดเลือกมา 2 ผืน ท่านแจ้งว่า อาตมาขอแบ่งปันไปห่มผ้าพระโมคคัลลานะและพระสารีบุตร ที่ภายในโบสถ์ยังไม่มีผ้าห่มพระ แต่ถ้าห่มพระในพระอุโบสถ์แด่ พระโมคคัลลานะและพระสารีบุตร ดันั้น ห่อผ้าพระพุทธรูปที่ศาลาเอนกประสงค์ 3 องค์.ซึ่งใครจะรู้ได้ว่าคณะบุญเราทำบุญห่มผ้าพระทุกคนก็ได้รับอานิสงส์บุญนั้นกันทั่วหน้า อ.เจนบอกเล่าให้ฟังว่า เปรียบเหมือนกับการได้ห่มตัวแทนของพระพุทธเจ้าเป็นบุญกุศลมากทางด้านผิวพรรณทุกครั้งที่มีการถวายขอให้อนุโมทนาบุญและอธิษฐานในเรื่องผิวพรรณค่ะ หากเจ็บปปวดทรมานด้วยโรคที่เกี่ยวผิวหนังอธิษฐานตั้งจิตให้แน่วแน่เพราะเราต้องไปทำกรรมอะไรมาเกี่ยวกับผิวพรรณนะค่ะมีอานิสงส์บุญมากค่ะขอบอก

หลวงพ่อเจ้าอาวาสท่านยิ้นแย้มยินดีและอนุโมทนาบุญกับอ.เจน จี๊ดสังเกตว่าท่านดีใจปลื้มใจมากที่ได้เห็นคณะบุญของเราทำบุญกันอย่างจริงจังและตั้งใจค่ะ ซึ่งท่านผู้บริจาคคงภูมิใจได้บุญด้วยกันนะค่ะที่ได้โอนเงินปัจจัยมาร่วมบุญกันท่านได้บุญเราก็ได้บุญด้วยกันนะค่ะสาธุ ค่ะ

วัดที่ 3
วัดสุดท้ายแล้ววันนี้ ที่วัดแห่งนี้ทำบุญถวายสังฆทานสร้างวิหารทานต่างๆ ได้ปัจจัยเป็นเงินเกือบแปดหมื่นบาทไม่น้อยเลยนะค่ะสำหรับโลงศพที่ถวายวัด จำนวน 6 โลง ซึ่งก็เป็ฯเงินที่ทุกท่านได้โอนปัจจัยเงินกันมาทาง อ.เจน ก็ไปจัดการหาซื้อด้วยตนเองเลยนะค่ะ วันที่โลงมาส่งที่บ้านปรากฏว่าแม่ตี้ชิง ได้กลิ่นศพ กลิ่นน้ำยาอาบศพ ก็คิดว่าหรือนี่โลงเก่าผีตามติด เรื่องนี้ต้องขยายเพราะแม่ตี้ก็เป็นคนที่สัมผัสวิญญาณได้บางครั้งดังนั้น จึงพูดให้ อ.เจน ฟังว่า แม่ไม่ได้คิดไปเองได้กลิ่นน้ำยาอาบศพและได้กลิ่นศพ แต่สักพักกลิ่นก็หายไป

อ.เจน ก็พูดขำๆ โดยดูด้วยญาณวิถีว่าตอนที่เจ้าของร้านโลงศพนำโลงมาส่งให้ก็ได้ผ่านหน้าวัดบางพลัดถัดออกไปหน่อยก็เมรุเผาศพที่นี้พวกผีๆ ก็ตามติดมาดูค่ะ แหมก็เป็นใครจะไม่ตาม เพราะผีกับคนไม่ต่างกันหรอกค่ะเรื่องของความอยากรู้อยากเห็นถ้าเป็นจี๊ดก็ต้องตามมาดูนะค่ะ ดังนั้น พวกผีที่ตามมาต่างก็พูดกันเสียงเป็นระงมกันว่า บ้านไหน ๆ ใครตาย ๆ ไหน ๆ บ้านหลังไหนใครตาย พวกเขาก็วิ่งกันสับสนอยากรู้อยากตามไปดูและก็ตามมาถึงบ้าน อ.เจน เมื่อมาถึงบ้าน อ.เจน รู้แล้วว่าโลงเปล่า ไม่มีคนตายเขาซื้อโลงบริจาค ต่างก็เห็นว่าไม่อะไร รู้แล้วนี่ ต่างก็พากันกลับไปค่ะ

ด้วยบุญที่พวกเราทำในเรื่องของการบริจาคซื้อโลงศพอ.เจน ก็ได้นำเงินไปซื้อโลงตามเจตนาที่ตั้งใจไว้ จริง ๆ อยากจะได้มากกว่านี้แต่ทำให้ต้องจ้างรถขนส่งหลายคันก็จะเป็นการสิ้นเปลือง สำหรับเงินที่ได้ต่อยอดกันที่วัดหรือส่วนที่ทุกท่านร่วมบริจาคซื้อโลงศพโดย อ.เจน เป็นคนไปหาซื้อ และเป็นตัวแทนของทุกท่านผู้บริจาคบุญนี้ได้สำเร็จแล้วค่ะเนื่องจากโลงศพมีความจำเป็นมากเพื่อผู้ยากไร้ และศพไร้ญาติขาดมิตร  ซึ่งจะมีมูลนิธิ 3 มูลนิธิ จะมารับโรงศพที่วัดเมื่อมีความต้องการการใช้โลงค่ะ

อ.เจน เล่าว่าตอนที่พระท่านเทศน์อยู่นั้น ก็ได้ยินเสียงรร้องห่มร้องไห้ร้องกันระงมแต่เป็นเสียงร้องด้วยความปิติใจสุขใจเขาดีใจทั้งน้ำตาจึงได้ใช้ตาทพิย์ไปดูจึงได้เห็นญาติพี่น้องและเจ้ากรรมนายเวรของผู้ที่มาร่วมบุญ500 กว่าคนในที่นี้นั่นเอง มีทั้งญิง ชาย เด็ก คนชรา เขาดีใจกันมาก ร้องเสียงดังฮือๆๆๆ ร้องดังมากพวกเขาไปออกันอยู่ที่ข้างโลงศพ พวกเขาบอกว่า พวกฉันดีใจมากที่ญาติทำบุญโลงศพนี้มาให้และไม่เคยรู้มาก่อนเลยว่าการทำบุญโลงศพมันได้ดีอย่างนี้เชียวหรือพวกเราได้ที่นอนนุ่มสบายกันคนละที่ พวกเราดีใจจังเลย แล้วก็ร้องไห้ ฮือ ๆแล้วก็พูดอีกว่า ทำทบุญอย่างนี้ก็ได้ด้วยจริง ๆ เหรอตอนที่มีชีวิตอยู่ไม่ได้เคยทำอย่างนี้เลย ฮือ ๆ บางคนก็บอก ดีใจดีใจวันนี้มีความสุขมากลูกหลานเค้าทำบุญตั้ง 3 วัด ได้บุญตลอดทั้งวัน ฉันได้บุญแล้วได้อีกได้แล้วได้อีก ลูกหลานให้บุญพวกฉันจริง ๆ เขาให้แล้วให้อีก ให้แล้วให้อีกเมื่อจี๊ดได้ฟังแล้วก็ดีใจแทนทุกทก่านไปด้วยนะค่ะรวมทั้งดีใจเล็ก ๆของตัวเองด้วยนะค่ะ จี๊ดอดที่จะถามไม่ได้ว่า ทำบุญถวายโลงศพอานิสงส์เปลี่ยนเป็นที่นอนฟูกที่นิ่มนอนแล้วสุขแสนสบายด้วยเช่นนั้นหรือค่ะอ.เจน บอกว่า บุญแปรเปลี่ยนได้ทุกประการ จึงขอให้เชื่อนะค่ะว่า เราทำความดีเราทำบุญ เราก็จะได้แต่สิ่งที่ดีค่ะ
น่าภาคภูมิใจมั้ยค่ะทุกท่านที่ได้มีโอกาสปลดปล่อยดวงจิตดวงวิญญาณไม่ว่าจะเป็ฯญาติ หรือเจ้ากรรมนายเวร พวกเขาได้บุญจากเราจริง ๆ นะค่ะ

ซึ่งเป็นมูลนิธิที่เป็นที่รู้จักด้วยค่ะ สำหรับการซื้อโลงศพเพื่อนำถวายวัดจะมีอานิสงส์บุญมากเป็นการช่วยสะเดาะเคราะห์ต่อชะตาและด้วยบุญนี้ยังเป็นบุญที่สำเร็จอย่างฉับพลันค่ะ โลงศพมีความสำคัญมากนะค่ะโดยเฉพาะกับศพที่ไร้ญาติขาดมิตร ศพที่ครอบครัวมีฐานะยากจนและยังมีอีกหลายประการค่ะ

คณะบุญของเราทำบุญ 3 วัด ซึ่งมีความประทับใจในทุกบุญมีความสุขค่ะบุญคือความสุขเป็นความสุขที่หาได้ยากนะค่ะ ซึ่งแตกต่างจากการทำงานในหน้าที่การงานแม้จะทำดีอย่างไร และไม่ทำความเดือดร้อนอย่างไร แต่ทุกคนล้วนมีกรรมอาจไปพบผู้คนที่มีแต่การแก่งแย่งชิงดีกัน เจ้านายผู้บริหารก็มีแต่อารมณ์โกรธ ลูกน้องมีแต่ความโกรธไม่มีการเข้าใจกันขัดใจกันจนเกิดการโต้แย้งไร้ซึ่งความสุขมันเป็นความทุกข์จิตก็เป็นทุกข์แต่การทำบุญสร้างกุศลนั้นเป็นความเย็นที่มีแต่ความสุข จิตใจของผู้กระทำก็เป็นสุขตามที่พระพุทธองค์ท่านตรัสไว้ว่า เราต้องปล่อยวางและมองทุกเรื่องให้เป็นธรรมมะค่ะแล้วเราจะผ่านพ้นค่ะ

จี๊ดขออนุโมทนาบุญกับ อ.เจน ที่เป็นผู้นำบุญคุณรุ้ง ฝ่ายช่วยเหลือจัดการงานบุญของ อ.เจน ทีมงาน จิตอาสาและที่สำคัญทุกท่านที่ได้ร่วมบุญกันมาทุกช่องทางค่ะ ขออนุโมทนาสาธุค่ะ

จี๊ดจ๊าด

514

2611

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20061
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2017-11-27 16:20:56 | แสดงโพสต์ทั้งหมด

คุณจำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ ก่อนจึงจะสามารถดูและดาวน์โหลดไฟล์แนบได้ หากยังไม่มีบัญชีหรือยังไม่ได้เป็นสมาชิก กรุณาลงทะเบียน

x

514

2611

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20061
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2017-11-27 16:27:56 | แสดงโพสต์ทั้งหมด

x

514

2611

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20061
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2017-11-27 16:29:12 | แสดงโพสต์ทั้งหมด

x

514

2611

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20061
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2017-11-27 16:33:11 | แสดงโพสต์ทั้งหมด

x

514

2611

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20061
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2017-11-27 16:34:31 | แสดงโพสต์ทั้งหมด

x

514

2611

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20061
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2017-11-27 16:36:35 | แสดงโพสต์ทั้งหมด

x

514

2611

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20061
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2017-11-27 16:37:21 | แสดงโพสต์ทั้งหมด

x

อัพเกรด  58.78%

0

50

3145

เครดิต

Master

Rank: 4

เครดิต
3145
โพสต์เมื่อ 2017-11-27 22:46:11 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
อนุโมทนาคุณความดีของทุกท่านด้วยนะคะ
เพราะความดับไปแห่งสิ่งนี้ สิ่งนี้จึงดับไป

สมาชิกที่เพิ่งอ่านหัวข้อนี้

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับโพสต์นี้ได้ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|อุปกรณ์เคลื่อนที่|Archiver|อาจารย์เจน.com

GMT+7, 2024-3-28 21:23 , Processed in 1.749451 second(s), 22 queries .

Copy right © 2013 อาจารย์เจน.com.

Web Design By modifydiscuz.com

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้