ปฏิบัติธรรมรุ่นที่ 1 เชิญชมภาพและร่วมอนุโมทนาบุญค่ะ - ห้อง สำนักปฏิบัติธรรมวิปัสสนาญาณ อาจารย์เจน.com

อาจารย์เจน.com

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
ดู: 9019|ตอบ: 27

ปฏิบัติธรรมรุ่นที่ 1 เชิญชมภาพและร่วมอนุโมทนาบุญค่ะ

[คัดลอกลิงก์]

514

2611

2หมื่น

เครดิต

ผู้ดูแลพิเศษ

Rank: 8Rank: 8

เครดิต
20063
โพสต์เมื่อ 2017-8-16 09:47:46 | แสดงโพสต์ทั้งหมด |โหมดอ่าน

สวัสดีค่ะ ดิฉัน อ.เจน ญาณทิพย์ ได้เปิดปฏิบัติธรรมถือศีล 8 ตั้งแต่วันที่ 12-14 สิงหาคม 2560
ณ สำนักปฏิบัติธรรมวิปัสสนาญาณ อาจารย์เจน ญาณทิพย์ จังหวัดเพชรบูรณ์ โดยใช้วิธีโทรศัพท์จองชื่อเข้าร่วม
ปฏิบัติธรรม รวมผู้ปฏิบัติธรรมทั้งสิ้น 65 ท่าน ทั้งนี้ ประกอบด้วยทีมงานและจิตอาสาส่วนหนึ่งด้วยค่ะ

ผู้เข้าร่วมปฏิบัติธรรมทุกท่านได้ ถือศีล 8 สวดมนต์และ นั่งสมาธิ และเดินจงกรม เป็นการปฏิบัติธรรมที่ครบ
รูปแบบเพื่อให้ท่านผู้ปฏิบัติได้อานิสงส์บุญไม่บกพร่อง และเมื่อว่างจากการปฏิบัติธรรมก็มีงานบุญ
ที่ใช้แรงกายแรงใจไปช่วยทำความสะอาดห้องน้ำ กวาดลานวัด เก็บขยะ ให้กับวัดแห่งหนึ่งที่ตั้งอยู่ไม่ห่างจาก
สำนักฯ เท่าไหร่นัก ซึ่งทำให้หลวงพ่อเจ้าอาวาสท่านมีความยินดีปิติใจเป็นอย่างมาก ท่านบอกว่า อยาก
ให้คนที่นี่เป็นอย่างนี้เป็นแบบอย่างที่ดีที่หาไม่ได้แล้วในสมัยนี้ค่ะ ดิฉันรับฟังแล้วก็ดีใจแทนทุกท่านมากจริง ๆ ค่ะ

นอกจากนี้ผู้ปฏิบัติทุกคนก็ได้ไปช่วยกันทำความสะอาดห้องน้ำ ทำความสะอาดกำแพงและป้ายสำนักฯ เก็บขยะ
เทปูนซีเมนต์ เทหินคลุก ช่วยกันผสมปูนทาท่อระบายน้ำ ทำงานหลากหลายที่เป็นบุญ
ด้วยแรงกายแรงใจและหยาดเหงื่อของผู้ปฏิบัติ ด้วยบุญกุศลนี้ ดิฉันก็ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านผู้บริจาค
ปัจจัย โดยท่านเป็นผู้ที่มีส่วนร่วมให้เกิดมีสำนักปฏิบัติธรรมวิปัสสนาญาณฯ เกิดขึ้น
จนทำให้มีผู้เข้ามาปฏิบัติธรรมร่วมสร้างบุญกุศลต่อ ๆ กันมา ทุกสิ่งทุกประการนี้ดิฉันขอแจ้งให้ท่านผู้บริจาคทุกท่าน
รับทราบว่า ทุกท่านผู้บริจาคได้มีส่วนในบุญกุศลนี้ด้วยค่ะ

ความปิติยินดีของดิฉัน คือ ความร่วมมือร่วมใจของทุกท่านผู้บริจาค จนทำให้เกิดสำนักปฏิบัติธรรม
วิปัสสนาญาณ อาจารย์เจน ญาณทิพย์ ที่จังหวัดเพชรบูรณ์ และมีผู้เข้ามาถือศีล ปฏิบัติธรรม ยังสำนัก
ปฏิบัติธรรมฯ แห่งนี้ โดยสำนักแห่งนี้เป็นของทุกท่านผู้บริจาคร่วมสร้าง และยินดีให้ดิฉันเป็นผู้นำบุญ
แห่งการปฏิบัติธรรมนี้ดิฉันขอขอบคุณ และขออนุโมทนาบุญอย่างจริงใจค่ะ
สำหรับการสอนของดิฉันได้สอนตามหลักธรรมคำสั่งสอนของพระพุทธเจ้า โดยทำการสอนการปฏิบัติสมาธิ
และเดินจงกรม ทั้งนี้ ดิฉันจะใช้ญาณวิถีดูจิตของทุกท่านว่ามีสิ่งใดติดขัดในการปฏิบัตินั้น ๆ ด้วย
เมื่อรู้จริตของผู้ปฏิบัติก็จะทำการสอนวิธีปฏิบัติให้เข้าใจง่ายและนำกลับไปใช้ปฏิบัติต่อที่บ้านได้
ซึ่งเหมือนการเหล่าดินสอต้องลับบ่อย ๆ ดินสอจะไม่ทู่ดังนั้น
ขอให้ทุกท่านที่ได้รับการอบรมไปแล้วนำกลับไปปฏิบัติต่อนะค่ะ

เนื่องจากดิฉันได้เห็นเหตุการณ์ล่วงหน้าว่า ในภายภาคหน้านี้ชาวบ้านที่จังหวัดเพชรบูรณ์ที่อาศัยอยู่ใน
อาณาบริเวณใกล้เคียงผ่านไปผ่านมาได้เห็นการปฏิบัติธรรม และมีความสนใจที่จะมาร่วมปฏิบัติธรรมกับ
ผู้ปฏิบัติที่สำนักฯ ดิฉันจึงไม่คิดปิดกั้นชาวบ้านแถบนี้เพื่อพวกเขาทั้งหลายจะได้มีดวงตาเห็นธรรมเพราะ
ชาวบ้านแถบนี้สามารถไปเช้าเย็นกลับได้มิได้พักที่สำนักฯ ย่อมทำได้ค่ะ แต่ส าหรับผู้ปฏิบัติฯ ที่โทรจอง
เข้าปฏิบัติธรรมนั้นทางสำนักฯ มีสถานที่รองรับจำกัดไม่เพียงพอจริง ๆ ค่ะ เพราะมีความจำกัดในหลาย
เรื่อง อาทิเช่น เรื่องอาหาร เรื่องการพักอาศัย และเรื่องอื่น ๆ ที่มีความจำเป็นต้องจำกัดผู้เข้ารับการ
ปฏิบัติค่ะ ดังนั้น จึงมีความจำเป็นจะต้องทำการเทลานโล่งและกว้าง โดยพื้นทางเป็นปูนปูด้วยกระเบื้อง
ชนิดไม่ลื่น เพื่อให้ผู้ปฏิบัติได้เดินจงกรมและเพื่อชาวบ้านจะได้มานั่งปฏิบัติที่ภายนอกเรือนปฏิบัติได้ด้วย
ค่ะ

ตามที่ดิฉันได้เคยประกาศทำถนนหน้ากว้าง 6 เมตร รถยนต์สามารถขับสวนกันได้ทั้งไปและกลับ
โดยไม่ต้องทำวงเวียนกลับรถไปแล้วนั้นเพราะรถสามารถสวนดันได้ ซึ่งถนนดังกล่าวแห่งนี้
กำลังจะสำเร็จตลอดเส้นทางแล้วค่ะ ขณะนี้ ช่างก่อสร้างกำลังดำเนินการสร้างให้เรียบร้อยและ
ได้เทการเทถนนไปแล้วประมาณ 900 ตรม. เมื่อ
คำนวณแล้วปัจจัยที่คงเหลือยังไม่เพียงพอที่จะเทลานโล่งและกว้างดังกล่าวค่ะ ลานนี้สำคัญมาก
เนื่องจากการปฏิบัติที่ผ่านมานี้พบว่า ทางเดินระหว่างถนนที่สร้างเสร็จแล้วกับเส้นทางเดินไปเรือนพระ
อริยะสงฆ์ที่มีแต่หินทรายและกรวด รวมทั้ง หญ้ารก และพื้นดินเปียกแฉะ ทำให้ผู้ปฏิบัติที่เดินจงกรม
กลับมาไม่ได้ใส่รองเท้าแต่ต้องเดินฝ่าหินกรวดและพื้นดินที่เปียกแฉะกลับขึ้นเรือนเลอะเปรอะเปื้อน
และมีหินกรวดตำ เท้าบาดเจ็บ ดิฉันจึงมีความเห็นว่า มีความจำเป็นที่จะต้องดำเนินการเทปูนปูพื้นในส่วนนี้
และรวมถึงทางเดินระหว่างเรือนพระอริยะสงฆ์กับเรือนกุฏิสงฆ์ด้วยเพราะไม่มีเส้นทางเชื่อมต่อกันค่ะ
ซึ่งที่ผ่านมาพระสงฆ์ท่านต้องเดินบนพื้นดินเปียกแฉะนี้ด้วยเช่นกันค่ะ

ดังนั้น เพื่อเป็นการอำนวยความสะดวกสบายให้แก่ พระสงฆ์ และ ผู้ปฏิบัติ ดิฉันจึงมีความประสงค์ที่จะ
ทำลานเทปูนโดยรอบเรือนพระอริยะสงฆ์ รอบเรือนกุฏิสงฆ์ และเชื่อมต่อเป็นลานเทที่กว้างเชื่อมต่อกัน
ได้หมด พร้อมปูกระเบื้องชนิดไม่ลื่นเพื่อใช้เป็นลานนั่งสมาธิ เดินจงกรม และใช้เป็นที่รับรองผู้มาเยี่ยม
เยือนได้ด้วย โดยทำเป็นลานอเนกประสงค์ไปในคราวเดียวกันค่ะ
สิ่งที่จะดำเนินการต่อไป โดยการเทปูนปูกระเบื้องชนิดไม่ลื่นมีความกว้างประมาณ 500 ตรม. ทำเป็น
ลานโล่งและกว้าง พร้อมปูกระเบื้องชนิดไม่ลื่น ซึ่งมีความเชื่อมต่อกันทั้งหมด ระหว่างเส้นถนนเรือนพระ
อริยะสงฆ์ เรือนกุฏิสงฆ์ ซึ่งลานดังกล่าวนี้เพื่อใช้เป็นลานนั่งสมาธิ เดินจงกรม และใช้เป็นที่รับรองผู้มา
เยี่ยมเยือนค่ะ

ด้วยอานิสงส์บุญเทลานสร้างถนนและเส้นทางถนนเชื่อมต่อดังกล่าว ซึ่งเป็นส่วนที่ขาดปัจจัยนี้ ไม่ว่าจะ
เกิดภพใดชาติใดท่านจะเป็นผู้ที่ไม่ขาดตกบกพร่องสิ่งใดเลย แม้จะต้องตกทุกข์ล าบากก็จะมีคนดีมา
ช่วยเหลือให้รอดพ้นไปได้ และบุญสร้างถนนหนทางให้กับพระภิกษุสงฆ์และผู้ปฏิบัติธรรมได้เดินอย่าง
สะดวกสบายท่านจะเป็นผู้ได้รับอานิสงส์บุญมากไม่ว่ากระทำสิ่งประการใดจะเปิดทางสะดวกให้แก่
ทุกท่านไม่ว่าจะเกิดภพชาติใดท่านจะไม่เป็นผู้ที่ประสบปัญหาอุปสรรคใด ๆ เลย ทุกสิ่งทุกอย่างจะคลี่คลาย
โล่งตลอดและสามารถแก้ปัญหาที่ติดขัดได้ค่ะ

ดิฉันขอเชิญชวนทุกท่านผู้ใฝ่ในบุญกุศลได้ร่วมบริจาคปัจจัยสร้างถนนเชื่อมต่อระหว่างเส้น
ถนนเรือนพระอริยะสงฆ์เรือนกุฏิสงฆ์เพื่อทำเป็น
ลานถนนเอนกประสงคด์ ดังกล่าว ซึ่งยังขาดปัจจัยอยู่อีกประมาณ 2 แสนบาท
สุดท้ายนี้ ดิฉันขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านผู้บริจาค และทุกท่านได้ร่วมปฏิบัติธรรมที่สำนักปฏิบัติธรรมฯ
ในระหว่างวันที่ 12-14 สิงหาคม 2560 นี้

ทั้งนี้ ดิฉันขออนุโมทนาบุญล่วงหน้ามายังท่านผู้มีกำลังทรัพย์และ
ท่านผู้ที่มีกำลังตามศรัทธาได้ร่วมกันบริจาคปัจจัยบุญในส่วนที่ขาดในเรื่องของถนนดังกล่าวค่ะ

อ.เจน ญาณทิพย์

โพสต์นี้ยังมีเนื้อหาเพิ่มเติม

คุณจำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ ก่อนจึงจะสามารถดูและดาวน์โหลดไฟล์แนบได้ หากยังไม่มีบัญชีหรือยังไม่ได้เป็นสมาชิก กรุณาลงทะเบียน

x

77

512

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
26496
โพสต์เมื่อ 2017-8-16 09:48:43 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
สวัสดีค่ะ  
จี๊ดขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านทั้งท่านผู้บริจาคปัจจัยร่วมสร้างสำนักปฏิบัติธรรมวิปัสสนาญาณ
อาจารย์เจน ญาณทิพย์ และท่านผู้ได้มีโอกาสมาร่วมปฏิบัติธรรม ในระหว่างวันที่
12-14 สิงหาคม 2560 โดยมีผู้เข้าร่วมปฏิบัติธรรมจำนวนทั้งสิ้น 65 คน ซึ่งรวมเจ้าหน้าที่ทีมงานและจิต
อาสาบางส่วนค่ะ ขอบอกว่า ปลื้มใจปลื้มจิตแทนทุกท่านมาก ๆ ทีเดียวเชียวค่ะ เพราะทุกท่านได้รับ
อานิสงส์แห่งบุญที่ทำแล้วค่ะ

กว่าจะถึงวันนี้ ตั้งแต่เริ่มก่อตั้งสำนักปฏิบัติธรรมวิปัสสนาญาณฯ แห่งนี้ จี๊ดเข้าใจดีค่ะบางท่านก็คิดไป
ต่าง ๆ นา ๆ เมื่อไหร่น้าจะได้เห็นสำนักปฏิบัติธรรมฯ เป็นรูปเป็นร่าง และเมื่อเริ่มเป็นรูปเป็นร่างแล้ว
ต่างคนต่างก็รอเวลาเปิดสำนักปฏิบัติธรรม ซึ่งทุกท่านก็ได้รอคอยเวลานี้มานานแสนนานรอจนเกือบจะ
ลืมกันไปแล้วว่าจะได้มีการเปิดปฏิบัติธรรมกันได้เมื่อไหร่ แต่มาบัดนี้ บุญได้สำเร็จแล้วค่ะ
เมื่อ อ.เจน ได้ทำการเปิดสำนักฯ เพื่อปฏิบัติธรรมรุ่นที่ 1 นี้ค่ะ ซึ่งจี๊ดเชื่อว่า ทุกท่านผู้บริจาคก็ดีใจปิติใจ
และอนุโมทนาบุญตามไปด้วยอย่างแท้จริงนะค่ะ แต่เมื่อถึงเวลาที่รอคอยแต่ก็ไม่สามารถเข้ามาปฏิบัติธรรม
ได้ทั้งหมดที่ประสงค์เข้ามาปฏิบัติธรรม ณ สถานที่แห่งนี้ จี๊ดขอให้ทุกท่านอย่าได้เสียอกเสียใจ
หรือจิตตกไปเลยนะค่ะที่ท่านไม่สามารถมาปฏิบัติธรรมที่สำนักปฏิบัติธรรมฯ ได้ ซึ่ง อ.เจน
มีความจำเป็นในการรับผู้เข้าปฏิบัติธรรมโดยรับในจำนวนที่จำกัดค่ะ
สาเหตุเนื่องมาจากสถานที่รองรับไม่เพียงพอ แต่เพื่อความยุติธรรมของทุกท่านที่มีความประสงค์
จะมาปฏิบัติธรรม อ.เจน จึงต้องมีกติกาให้มีการโทรศัพท์จองเข้ารับการปฏิบัติธรรมค่ะ
ซึ่งถือว่ายุติธรรมที่สุดแล้วค่ะ

การเตรียมงาน ก่อนวันเดินทาง อ.เจน ได้แบ่งคณะเดินทาง 3 คณะค่ะ ซึ่งคณะฯ ที่ 1 และ 2
เดินทางวันศุกร์ที่ 11 ส.ค.60 คณะฯที่ 1 นำโดย อ.เจน คุณรุ้ง และจิตอาสาบางส่วนที่ลาหยุดงานร่วมเดินทางกันไปแต่เช้ามืด
พร้อมขนสัมภาระที่จำเป็นต้องใช้นำทางไปก่อนคณะฯ ที่ 2 คณะนี้หยุดงานไม่ได้จึงออกเดินทาง
ตามหลังไปในตอนเย็นประมาณหนึ่งทุ่มออกเดินทางค่ะ ซึ่งจี๊ดก็อยู่ในคณะนี้แหละค่ะ
ถ้าจะพูดไป คณะฯที่ 1 เหนื่อยมากกว่ามากเพราะออกเดินทางไปก่อนได้ก่อนค่ะ คือ
ได้ไปทำงานก่อนค่ะ เพราะมีงานต้องทำอีกหลายสิ่งหลายประการ อาทิเช่น ขัดล้างห้องน้ำ
ทำความสะอาดเรือนต่าง ๆ ติดตั้งพัดลมนับ 10 ตัว ล้างถ้วยชามจิปาถะค่ะ กระจอกข่าวเล่าว่า
ไปถึงก็ไม่ได้พักทำงานกักนซะจนถึงเวลาที่คณะฯที่ 2 ตามมาสมทบ ตอนนั้นก็เวลาประมาณตี 1 กว่า ๆ
จี๊ดไปถึงก็เห็นสภาพแล้วเรียกว่าเดินกันไม่เป็นเลยทีเดียวค่ะเพราะเมื่อยล้ากันมาก
แต่งานก็ยังไม่จบคงต้องช่วยกันต่อไป และก็สำเร็จเรียบร้อยประมาณตี 4 กว่า ๆ แล้วทุกคนก็กล่าวราตรีสวัส
เข้านอนหลับพักผ่อนค่ะ ส่วนคณะฯ ที่ 3 ออกเดินทางเช้าตี 5 ของวันเสาร์ที่ 12 ส.ค.60 เป็นคณะเดินทางโดยรถบัสค่ะ
ทุกคนที่ประจำอยู่ที่สำนักฯ แล้ว รอคณะฯ ที่ 3 ตามมาสมทบ  เพราะเช้านี้ อ.เจน ได้นิมานต์พระสงฆ์ 5 รูป
เพื่อถวายภัตตาหาร และสังฆทาน พวกเราก็รอร้อรอเมื่อไหร่รถบัสจะมาถึงประมาณเกือบเที่ยงวัน
แต่ก็ได้มาทันเวลาพอดีเห็นข่าวแว่วว่ารถขับช้ามากค่ะบุญจัดสรรมาทันเวลาก็ดีแล้วค่ะ

โรงทาน มีแม่ครัวมาทำอาหารได้รับประทานค่ะ มีผู้ใจบุญท่านหนึ่งได้เห็นว่า อ.เจน
ทำจริงปฏิบัติจริงจึงขอรับเป็นเจ้าภาพโรงทานสำหรับผู้ปฏิบัติทั้ง 3 วัน จี๊ดขออนุโมทนาบุญด้วยนะค่ะ
เพราะถ้าไม่มีผู้บริจาคในส่วนนี้คงจะลำบากกันมากเพราะค่าอาหารการกินและค่าจ้างแม่ครัวใน
แต่ละวันแต่ละมื้อมีค่าใช้จ่ายมากประมาณ 3-4 หมื่นบาทค่ะ  ท่านผู้บริจาคนี้ อ.เจน บอกว่า
จะไม่อดอยากทุกภพชาติไปค่ะ และจี๊ดก็เห็นว่า ผู้ปฏิบัติทุกคนได้อนุโมทนาบุญและสวดมนต์
ให้พรกับผู้ทำทานนี้ทุกครั้งที่จะทำการรับประทานอาหาร แม้แต่จี๊ดเองไม่ได้เป็นผู้บริจาคยังอด
ที่จะตื้นตันใจไม่ได้ค่ะ ซึ้งใจมากค่ะ แต่ยังไม่รู้ว่า ในโอกาสต่อไปจะมีผู้ใจบุญมาช่วยสนับสนุน
ในเรื่องอาหารอีกหรือไม่ค่ะ หากท่านใดประสงค์จะเป็นเจ้าภาพในส่วนนี้แม้ไม่มีกำลังทรัพย์มาก
ก็สามารถช่วยกันได้สามารถร่วมบริจาคเป็นกองทุนสำรองไว้ด้วยได้นะค่ะ สาธุค่ะ
กิจกรรมบุญ.

วันแรก ที่ผู้ปฏิบัติเดินทางมาถึงพระสงฆ์ท่านรอคณะครบทั้งหมดแล้วเริ่มพิธีถวายสังฆทาน
และเริ่มพิธีการรับศีล 8 เป็นลำดับถัดไปค่ะ เมื่อพระสงฆ์กลับแล้ว อ.เจน ก็ปฐมนิเทศน์เพื่อ
ให้เข้าใจตรงกันว่าเราจะปฏิบัติกันอย่างไรและมีระเบียบการใดบ้างและให้กลับไปพักผ่อน และ อ.เจน แจ้งให้ผู้ปฏิบัติ
ทราบว่า การปฏิบัติของ อ.เจน เป็นไปตามธรรมชาติไม่ตึงมากไม่หย่อนมาก
แต่จำเน้นในเรื่องการปฏิบัติให้ถูกต้องและนำกลับไปปฏิบัติต่อที่บ้านได้ค่ะ
หลังจากนั้นก็นัดให้มาพร้อมกันอีกครั้งสวดมนต์ทำวัตรเย็นและเริ่มปฏิบัติธรรมค่ะ
เช้าวันใหม่ทุกคนมาพร้อมกันตามเวลาที่กำหนดสวดมนต์ทำวัตรเช้า นั่งสมาธิ และเดินจงกรม อ.เจน
สอนละเอียดมากจนผู้ปฏิบัติเข้าใจ แต่ อ.เจน ไม่ได้สอนเพียงอย่างเดียวนะค่ะ แต่ อ.เจน
ใช้ญาณวิถีเข้าไปดูด้วยว่า ใครติดขัดอะไร อ.เจน ก็จะบอกค่ะ แม้จะมีเวลาไม่มากเพียง 3 วันของการปฏิบัติ
แต่จี๊ดเชื่อว่าทุกคนได้รับความรู้ความเข้าใจอย่างเต็มกำลังเลยทีเดียวค่ะ

วันที่ 2  
อ.เจน ไม่ได้ให้ทุกคนมุ่งแต่การปฏิบัติเพียงอย่างเดียวแต่ อ.เจน ได้ให้ทุกคนช่วยกันสร้าง
บุญกุศลอื่นด้วยค่ะในวันแรกหลังจากปฏิบัติธรรมช่วงเช้าทุกคนพักผ่อนได้ แต่ในยามว่างพักผ่อนนั้น
อ.เจน เห็นว่า ควรสร้างบุญกุศลจึงได้เกณฑ์กำลังพลไปที่วัดแห่งหนึ่งใกล้ ๆ สำนักฯ
ทุกคนนั่งรถกะบะไปกันเป็นขบวนเป็นกองทัพบุญชุดสีขาวชาวบ้านเขาก็มองกันใหญ่
ที่วัดแห่งนี้มีหลวงตาอาศัยอยู่รูปเดียวทุกวันท่านจะมากวาดใบไม้จนสะอาดท่านบอกว่า
คนที่นี่ไม่สนใจไม่ทำบุญแต่เวลาตายก็มาวัด หลวงตาเล่าว่า ฉันก็อยู่คนเดียวคนตายมา
ฉันก็เผาด้วยตนเอง สำหรับการเผานั้นใช้แบบโบราณค่อนข้างลำบากใช้ถ่านเผาก็เหนื่อยหน่อย
เพราะต้องคอยมาเขี่ยฟืน ทุกคนคงอยากจะถามว่า เด็กวัดกับสัปเหร่อเขาไม่ช่วยเหลือหรือไง
จี๊ดก็ขอตอบว่า ที่วัดนี้มีหลวงตารูปเดียวค่ะ ทำกิจของสงฆ์ด้วยความอยู่อย่างสมถะเรียบง่าย
ถ้ามีศพมาวัดท่านก็สวดศพให้ และเผาให้ด้วยตนเองค่ะเรียกว่า เบ็ดเสร็จทุกอย่างค่ะ
แต่ท่านก็ชื่นชมคณะบุญของเราท่านบอกว่า อยากให้คนที่นี่เป็นอย่างนี้บ้าง อนุโมทนาสาธุนะโยม
พวกเราช่วยกันกวาดใบไม้กองกันเป็นระเบียบเรียบร้อย อีกกลุ่มหนึ่งก็ไปขัดล้างห้องน้ำให้วัด
ปรากฏว่า เครื่องขัดล้างน้ำยาล้างไม่มีก็บึ่งรถไปที่สำนักฯ ไปขนวัสดุอุปกรณ์การขัดล้างมาช่วยเหลือ
วัดค่ะนอกจากนี้ไม้กวาดวัดก็ไม่มีมีก็ 2-3 ด้าม เราก็ไปขนมาช่วยกันค่ะ อ.เจน กับจี๊ด และน้องผู้ชาย 2 คน
มาช่วยกันกวาดเมรุเผาศพ และย้ายไปที่สถูปเจดีย์เก็บกระดูกที่คนเขาสร้างไว้ให้ญาติที่ตายไปแล้ว
แต่อนิจจาแม้คนที่ตายไปแล้วยังโดนขโมยข้าวของที่เหลืออยู่เพียงชิ้นเดียวนั่นคะถ้าเป็นโกฎ
ใส่กระดูกที่เป็นทองเหลืองก็จะโดนทุบเอาไป แต่ก็ไปเดือดร้อนที่เขาไม่เป็นทองเหลือง
คือถูกทุบสถูปเจดีย์ไปเกือบทุกอันเพราะต้องคัดเลือกไงค่ะ กรรมจริง ๆ ค่ะ และเมื่อ อ.เจน เห็นว่า
ช่วยเหลือทางวัดพอสมควรก็แบ่งกำลังพลกลับฐานค่ะ ไปทำงานที่สำนักฯ บ้างโดยช่วยกันขัดล้างห้องน้ำ
โรงทาน ให้เรียบร้อยค่ะ

วันที่ 3 วันนี้เป็นวันที่ทุกคนช่วยกันแลลสู้ตายค่ะ หลังจากการปฏิบัติช่วงเช้าหินมาส่งงาน
นี้ได้ทำบุญกันอีกแล้วค่ะ เพราะได้ใช้หยาดเหงื่อแรงกายด้วยสองมือและพลังล้วน ๆ ค่ะ
เนื่องจากท่อระบายน้ำนอกสำนักฯ จะต้องเทปูนและทำให้ดีแข็งแรงและเรียบร้อย
จึงเป็นโอกาสอันดีเลยค่ะที่ทุกคนจะได้ช่วยกัน จี๊ดชื่อชมมากทุกคนช่วยกันรวมทั้ง อ.เจน คุณรุ้ง
และผู้ร่วมบุญทำงานกันอย่างไม่เห็นแก่เหน็ดเหนื่อยจริง ๆ ใครมีหน้าที่ตักหินก็ตัก
ใครมีหน้าที่ผสมปูนก็ทำไป ช่วยกันกลางแดดที่ร้อนเปรี้ยงในชุดขาวปฏิบัติธรรมเป็นภาพที่หาดู
ได้ยากมากสำหรับผู้ปฏิบัตินะค่ะ อ.เจน บอกว่า ไม่มีใครรู้ได้ว่าการทำบุญเช่นนี้ได้อานิสงส์บุญ
มากเพียงใดและสามารถตัดกรรมที่ตนเองได้กระทำมาด้วยค่ะ นี่เป็นเคล็ดลับเลยไม่ว่า
จะหยิบจอบโกยหิน หรือยกบุ้งกี๋ที่เต็มไปด้วยหินกรวดสามารถตัดกรรมได้ทันทีและทุกครั้ง
หากเราเคยทำกรรมใดไว้เราย่อมรู้อยู่แก่ใจก็อธิษฐานไปเลยค่ะขอตัดกรรมนั้นด้วยบุญที่
กำลังแบกหินกรวดอยู่นี่แหละค่ะ จี๊ดถือว่ารุ่นนี้มาทำบุญปฏิบัติธรรมทั้งทีได้ทำงานหนักผ่อนกรรมตนเอง
ได้ด้วยดีมากค่ะ ส่วนจี๊ดและน้องจิตอาสาไม่ได้ไปขนหินกับเขาเพราะได้รับมอบหมายให้ทาสีประตู
ให้สวยงามเพราะสีหลุดลอกและไม้กระดานแตกค่ะ แต่สายตาก็หันไปมองโอโหงานหนักอยากทำจัง
เอาน่าตรงนี้ก็ได้บุญเหมือนกันแค่คิดในใจ ตกตอนเย็นได้เรื่องเลยได้ขนหลังจากที่ทุกคนลาศีล
กลับกันไปแล้วได้โกยหินกลบแหล่งน้ำแฉะค่ะ อ.เจน บอกเทวดาท่านอยากได้บุญพี่จี๊ดคิดใช่มั้ยค่ะ
ว่าอยากทำได้ทำสมใจแล้ว อ.เจน ก็มาช่วยด้วยเพื่อให้งานเสร็จค่ะ

ความประทับใจของผู้ปฏิบัติ จากการสองถามของทีมงานถึงความรู้สึกของผู้ปฏิบัติธรรมตลอดสามวันนี้
ส่วนใหญ่ประทับใจที่ได้มาถือศีล ได้ใกล้ชิดกับ อ.เจน ได้เรียนรู้การเดินจงกรม และการนั่งสมาธิ
รวมทั้งอิ่มใจสุขใจที่ได้ใช้แรงกายช่วยกันสร้างถนน ยกหิน ได้ไปช่วยเหลือวัด และได้ช่วยเหลือสำนักทุกภาคส่วนค่ะ
และมีน้องคนหนึ่งเขาบอกกว่า ตั้งแต่เกิดมาผมไม่เคยเทปูนทำถนนมาก่อน ทั้ง ๆ ที่พ่อผมมีฝีมือในการก่อสร้าง
ผมไม่เคยช่วยพ่อทำงานเลย แต่เมื่อได้มาทำงานนี้ด้วยตนเองก็รู้สึกภูมิใจมากค่ะ

ตอนที่ อ.เจน สอบอารมณ์ ผู้ปฏิบัติรายหนึ่งได้เห็น อ.เจน เดินมาเป็นแสงสีเหลืองผ่านหน้าไปก็ตื่นตาตื่นใจที่ได้เห็นค่ะ
และมีหลายคนต่างก็พูดว่า ได้ยินเสียง อ.เจน บอกบทคำว่า พุทโธ ๆ อยู่ที่ข้าง ๆ หู แต่เมื่อลืมตามา
ไม่มีใครอยู่ที่ข้างหูเลย อ.เจน ก็อยู่ห่าง ๆ ค่ะ ซึ่งการปฏิบัติธรรมของ อ.เจน ไม่เหมือนใครตรงที่
อ.เจน มีญาณวิถีค่ะ สามารถทะลุทะลวงรู้ได้ว่าจิตของเราเป็นอย่างไรการปฏิบัติถูกต้องหรือไม่ อ.เจน
ก็จะชี้แนะให้ค่ะ มีคุณป้าท่านหนึ่ง เล่าว่า ไปปฏิบัติธรรมที่อื่นมาตลอดระยะเวลา 10 ปีแล้ว
แต่ยังไมได้อะไรเท่ากับการได้มาปฏิบัติธรรมกับ อ.เจน ที่สำนักฯ นี้เลยค่ะ คุณป้าบอกว่าตนเองโชคดีมาก
และจะได้ไปปฏิบัติตามคำสอนของ อ.เจน ต่อไปค่ะ นี่ก็เป็นเรื่องที่น่ายินดีนะค่ะเพราะ อ.เจน พูดว่า
วันนี้เรามาปฏิบัติกัน 60 กว่าคน แต่จะมีผู้ที่นำกลับไปปฏิบัติต่อสัก 1 คนก็ภูมิใจแล้วค่ะ
มีหลายคนที่มาปฏิบัติธรรมซึ่งเป็นครั้งแรกของเขาเลยจึงเกิดอาการเกร็ง แต่เมื่อได้ปฏิบัติจริงรู้สึก
ผ่อนคลายและได้เกิดความเข้าใจในการปฏิบัติมากยิ่งขึ้นค่ะ

การโทรจองที่แสนยาก. ทุกคนใช้เทคนิคอะไรกันบ้าง
1. อธิษฐานเบิกบุญ.    40%
2. พึ่งพาสิ่งศักดิ์สิทธิ์​30%
3. รวบรวมเพื่อนรุมกันโทร​20%
4. ตั้งใจโทรเอง​​10%
• สถิติคนโทรมากที่สุด 600 สายค่ะ และเขาสามารถโทรติดนะค่ะ

จี๊ดนับถือ อ.เจน และคุณรุ้ง มากที่สุดเพราะเป็นตัวอย่างที่ดีของความอดทนอดกลั่นที่ได้
ต่อสู้ฝ่าฟันอุปสรรคต่าง ๆ จนมาถึงวันนี้เป็นวัดที่ได้เริ่มปฏิบัติธรรมเป็นครั้งแรก
และสามารถทำได้จริงด้วยค่ะ แม้ว่าอาจารย์ทั้งสองจะเหน็ดเหนื่อยมากไม่ได้พักผ่อนนอนหลับ
เหมือนกับคนอื่นเขาก็เพราะระลึกเสมอว่าบุญเท่านั้นที่เราเอาไปได้และไม่ได้คิดจะเอาบุญเพียง
แต่ผู้เดียวได้มีเจตนานำพาผู้คนไปสร้างบุญกุศลได้อย่างแท้จริง จี๊ดเชื่อว่าทุกคนก็คิดเหมือนกัน
กับจี๊ดเพราะอาจารย์ทั้งสองไม่เคยคิดเรื่องหน้าตา ชื่อเสียง คิดถึงแต่บุญค่ะ
สุดท้ายนี้จี๊ดขออนุโมทนาบุญกักบทุกท่านอีกครั้งหนึ่งค่ะที่ได้ร่วมด้วยช่วยกันจนทำให้เป็นบุญสำเร็จทุกประการค่ะ

จี๊ดจ๊าด

514

2611

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20063
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2017-8-16 09:50:19 | แสดงโพสต์ทั้งหมด

คุณจำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ ก่อนจึงจะสามารถดูและดาวน์โหลดไฟล์แนบได้ หากยังไม่มีบัญชีหรือยังไม่ได้เป็นสมาชิก กรุณาลงทะเบียน

x

514

2611

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20063
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2017-8-16 09:51:49 | แสดงโพสต์ทั้งหมด

x

514

2611

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20063
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2017-8-16 09:53:04 | แสดงโพสต์ทั้งหมด

x

514

2611

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20063
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2017-8-16 09:54:56 | แสดงโพสต์ทั้งหมด

x

อัพเกรด  13.96%

0

2

1128

เครดิต

Master

Rank: 4

เครดิต
1128
โพสต์เมื่อ 2017-8-16 11:03:24 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
อนุโมทนาสาธุค่ะ

อัพเกรด  56.14%

3

910

7807

เครดิต

Legend World

Rank: 6Rank: 6

เครดิต
7807
โพสต์เมื่อ 2017-8-16 12:27:41 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
ขออนุโมทนาสาธุค่ะ

อัพเกรด  16.67%

0

252

1250

เครดิต

Master

เครดิต
1250
โพสต์เมื่อ 2017-8-16 16:56:15 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
ขอโมทนาบุญ และ ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยสาธุ

อัพเกรด  23.24%

0

314

1546

เครดิต

Master

เครดิต
1546
โพสต์เมื่อ 2017-8-16 17:35:08 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
อนุโมทนา สาธุค่ะ

สมาชิกที่เพิ่งอ่านหัวข้อนี้

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับโพสต์นี้ได้ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|อุปกรณ์เคลื่อนที่|Archiver|อาจารย์เจน.com

GMT+7, 2024-3-29 14:59 , Processed in 0.401193 second(s), 22 queries .

Copy right © 2013 อาจารย์เจน.com.

Web Design By modifydiscuz.com

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้