อาจารย์เจน.com

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
ดู: 9405|ตอบ: 38
พิมพ์หน้านี้ ก่อนหน้า ถัดไป

ประกาศผังที่นั่ง (p.1) แต่ยังเปิดรับบริจาคทำบุญ ทริปทัวร์บุญเสบียงสวรรค์ 48 ตอน เทียนพรรษา ไร้โรคภัย มหากุศล

[คัดลอกลิงก์]

77

516

2หมื่น

เครดิต

ผู้ดูแลพิเศษ

Rank: 8Rank: 8

เครดิต
26512
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เจนญาณทิพย์ เมื่อ 2017-8-10 14:03

จี๊ดจ๊าดมาเล่าค่ะ ครั้งนี้จี๊ดว่างค่ะได้มีโอกาสร่วมเดินทางไปกับ อ.เจน จึงมีเรื่องเด็ด ๆระหว่างการเดินทางไปเซอร์เวย์มาเล่าให้ฟังกันค่ะ บุญเสบียงสวรรค์ฯ ครั้งที่ 48 ครั้งนี้จี๊ดก็ขอชักชวนเชิญชวนทุกท่านไปร่วมบุญด้วยกันนะค่ะแม้ฝนจะตกฟ้าจะร้องไม่ต้องกลัวนะค่ะ พวกเรามาสะสมเสบียงบุญกันดีกว่าดีมั้ยค่ะบุญเท่านั้นที่ช่วยเราได้ ถ้าไม่เห็นในภพชาตินี้ก็ได้เห็นกันในภพชาติหน้าเหมือนที่ใครบางคนเคยบอกว่าคนนี้เค้าทำบุญอะไรมาถึงได้สุขสบายนะก็เขาสะสมมาแต่ชาติปางก่อนไงค่ะ หนึ่งเดือนมีครั้งเดียวอย่างที่ อ.เจนบอกนั่นแหละค่ะ จี๊ดก็เห็นว่าตอนนี้มีเหตุการณ์ภัยพิบัติทางน้ำชาวบ้านเค้าเดือดร้อนกันมากพวกเราก็ได้ร่วมบุญกันไปและส่งกำลังไปค่ะเพราะพวกเราเป็นพี่น้องคนไทยด้วยกันนะค่ะ แต่ในขณะที่เรายังไม่เดือดร้อนเรื่องใดนักก็อย่าได้นิ่งนอนใจเร่งตักตวงบุญกุศลอย่าได้ขาดนะค่ะและกำลังบุญของเราในครั้งนี้เราจะไปที่ อ.เจน พูดไว้ว่า เป็นอภิมหาบุญที่ยิ่งใหญ่และหาทำได้ยากด้วยจี๊ดฟังแล้วโอ้โหช่างเป็นเรื่องที่น่าปิติใจมิใช่น้อยนะค่ะ
อ.เจน พูดเสมอว่าการทำบุญภายในวันเดียวและเร่งรีบพวกเราจะไม่ได้อะไรมากเท่ากับการทำบุญให้พอดีพอดีพอสมควรแก่เวลาจะทำให้ผู้ร่วมบุญได้มีจิตที่บริสุทธิ์น้อมไปกับบุญกุศลย่อมได้อานิสงส์ผลบุญที่มากกว่าค่ะซึ่งครั้งนี้เราจะไปทำบุญ 2 วัดค่ะ

ก่อนวันเดินทางไปเซอร์เวย์ อ.เจนบอกกับจี๊ดว่า กำหนดรู้แล้วว่าจะไปที่จังหวัดใด แต่วัดที่เห็นนั้นจะมีพระพุทธรูปองค์ใหญ่มากต้องไปตามหาเส้นทางนั้น  เมื่อพวกเราได้รู้ว่าช่วงนี้มีพายุฝนตกหนักหลายจังหวัดอ.เจน จะไม่เลื่อนวันหรือค่ะ อ.เจน พูดว่า ไม่มีเวลาเลยค่ะเพราะต้องไปดูแลการเทถนนที่สำนักฯ และ อาทิตย์หน้าก็มีการเปิดปฏิบัติธรรมที่สำนักฯต้องมีการเตรียมงานหลายอย่าง ไหนจะต้องติดต่อช่างก่อสร้างเพื่อสร้างเรือนนอนอีกจี๊ดก็อืมงานเยอะจริง ๆ ค่ะ
การเดินทางไปเซอร์เวย์หาวัดทำบุญครั้งนี้ออกเดินทางกันตั้งแต่เช้ามืดตลอดทั้งวันมีแต่ความสลัวของเมฆหมอกบนท้องฟ้าที่แสดงให้เห็นว่าวันนี้จะไปไหนคุณต้องพบเจอแต่ฝนแต่ก็ยังไม่มีฝนนะค่ะ  ซึ่งก็ต้องรีบไปค่ะก่อนที่ฝนจะตกค่ะพวกเราเดินทางไปไกลมากเมื่อเข้าตัวจังหวัดแล้วก็ออกไปนอกเมืองเริ่มเข้าสู่ชนบทขึ้นเรื่อยๆ แม้จะเป็นถนนคอนกรีตเส้นทางสวยงามอากาศดูร่มรื่นเพราะฝนจะมาที่สองข้างทางมีแต่ต้นไม้ที่ตอนนี้มีแต่ต้นยางพาราจี๊ดก็คิดเอานะค่ะเดี๋ยวนี้เกษตรกรหันมาปลูกยางพารากันมากยังกับเดินทางไปภาคใต้เมื่อสมัยก่อนเลยแต่สมัยนี้มันเปลี่ยนไปแล้วไปที่ไหนก็มีแต่สวนยางเห็นเขาว่ามีราคาดีนาน ๆ ครั้ง ถึงจะได้พบกับต้นกล้วย สวนผลไม้แทบจะไม่มีให้เห็นเลยค่ะ  แต่อย่างไรก็ตามเราก็ไม่เห็นบ้านคนที่เป็นชุมชนรถขับไปหลายร้อยกิโลเมตรจะพบเจอบ้านสักหลังแล้วอย่างนี้จะมีวัดสักแห่งมั้ยหนอ จนกระทั่งฝนเริ่มมาแบบปรอย ๆ          แล้วนี่เป็นการเตือนภัยทางอากาศให้ได้รับรู้ว่าถ้าป่านชะนี้พวกเรายังไม่เจอวัดพวกเราก็จะเจอฝนแทนแล้วล่ะค่ะ

วัดที่ 1   
ตอนนี้มีฝนตกหนักลงมาแล้วทำให้ต้องค่อย ๆขับรถไปและเริ่มลำบากแล้วพวกเราลัดเลาะไปตามถนนครั้งแรกก็เป็นคอนกรีตดีแต่ตอนหลังเริ่มมีดินแดงแล้วซึ่งเส้นทางค่อนข้างลำบากเพราะเราไม่ได้ขับรถบนถนนหลักแล้วเราเลี้ยวเข้าถนนที่เล็กและแคบมีต้องไม้ที่เป็นพวกต้นยางและสวนต้นไม้ใหญ่มืดครึ้มตลอดทางนานๆครั้งจะมีพื้นที่โล่งสักพักแล้วก็เป็นอย่างเดิมอีกยังไม่เห็นวัดมีภูเขารายล้อมเต็มไปหมดที่บนยอดเขามีแต่สายหมอกปกคลุมนั่นแสดงว่าบนยอดเขามีความชุ่มชื้นของเมฆฝนปกคลุมอยู่มากค่ะจี๊ดก็มองและจินตนาการไปเรื่อย และแล้วฝนก็เริ่มตกลงมาอย่างหนักรถยนต์ก็ยังคงวิ่งต่อไปเรื่อยๆ แต่ก็ยังไม่เห็นมีวัดสักแห่งนะค่ะ อ.เจน บอกว่า ไปตามเส้นทางนี้เชื่อเถอะว่าต้องเจอวัดพวกเราเชื่ออยู่แล้วแต่มันนานมากนะค่ะไม่มีวัดสักแห่งค่ะ
อ.เจน ชี้ให้ลูกศิษย์ขับรถนำพาเข้าไปยังเส้นทางเล็ก ๆนั้น และก็ได้ไปพบกับวัดแห่งหนึ่งเหมือนกับเราได้หลงเข้าไปในป่าแห่งหนึ่งแต่ภายในบริเวณวัดแห่งนี้กลับมีความเป็นระเบียบเรียบง่ายมากค่ะที่สองข้างทางปลูกต้นลีลาวดีสีขาวสวยงามมากเมื่อเข้าไปอีกหน่อยมีต้นตะเคียนจัดเป็นสวนเชียวค่ะปลูกไว้เป็นระเบียบเรียบร้อยดี  และที่ลำต้นตะเคียนก็จะมีกล้วยไม้ป่าห้อยติดไว้ จี๊ดคิดว่าถ้าเป็นฤดูที่กล้วยไม้ออกดอกและผลิดอกออกผลมาคงสวยงามมากเชียวค่ะสำหรับการจัดสวนเป็นสวนนี้เป็นสวนต้นตะเคียนนับร้อยต้นแต่ขอบอกว่าที่วัดนี้สัปปายะมาก สงบเงียบ และเรียบง่ายมากจริง ๆ ค่ะ และได้พบกับพระภิกษุสงฆ์รูปหนึ่งท่านยังอยู่ในวัยหนุ่มแต่ท่านสัมถะมากท่านกำลังกวาดใบไม้อยู่  ซึ่งท่านก็ไม่ได้สนอกสนใจใครจะไปใครจะมาท่านก็กวาดใบไม้ที่บริเวณรอบศาลาของท่านไปในขณะนั้นฝนหยุดตกแล้วแต่ก็ยังมีฝนปรอย ๆ เป็นละอองเล็ก ๆท่านก็ยังกวาดใบไม้อยู่ไม่หยุดเงยหน้ามองพวกเราเลย
จนกระทั่งพวกเราต้องเข้าไปกราบเพื่อจะสอบถามท่าน แต่ท่านก็ให้พวกเราเข้าไปนั่งรอภายในศาลาก่อนภายในศาลาแห่งนี้เป็นศาลาเรือนไม้ทั้งหลังสวยงามมากเป็นศาลาที่โล่งและโปร่งสบายไม่มีฝากั้น สามารถมองเห็นต้นไม้ภายนอกโดยรอบและมีต้นเสาใหญ่สวยงามาค่ะเพราะต้นเสามีลักษณะกลมกลึงมาก จี๊ดว่าต้องใช้ช่างฝีมือเท่านั้นที่จะทำได้และเป็นต้นไม้ต้นใหญ่ต้นเดียวต้องคัดต้นไม้ที่เท่าๆ กันหายากนะค่ะ ซึ่ง จี๊ดเห็นว่า ไม้แต่ละต้นแต่ละแผ่นต้องมีความแข็งแรงมาก  จึงเดินไปสอบถามพระท่านที่กำลังกวาดใบไม้อยู่นั้นแหละค่ะว่าศาลานี้ทำด้วยไม้อะไรค่ะ ท่านตอบว่า ศาลานี้ทำจากไม้แดง แค่นี้จี๊ดก็สบายใจแล้วกลับเข้าไปนั่งศาลาตามเดิมค่ะ จี๊ดก็นั่งมองฝนตกและน้ำฝนที่ไหลพรูลงมาตามท่อพีวีซีขนาดใหญ่โดยไหลลงสู่แท้งค์น้ำขนาดใหญ่ด้วยเช่นกันค่ะ จึงเข้าใจได้ว่าที่วัดนี้อยู่กันอย่างเรียบง่ายใช้แท้งค์น้ำสแตนเลสใหญ่นี้เพื่อกักเก็บน้ำฝนไว้ใช้น่าปลื้มใจนะค่ะท่านอยู่กับธรรมชาติอยู่อย่างพอเพียงด้วยวิถีชีวิตที่เป็นธรรมชาติซึ่งเป็นการอยู่อย่างเรียบง่ายมากค่ะ
ระหว่างที่ทุกคนนั่งรอพระสงฆ์ท่านกวาดใบไม้อยู่นั้นอ.เจน ได้ให้ลูกศิษย์ติดตามช่วยกันไปหยิบไม้กวาดมาช่วยพระท่านกวาดใบไม้คราวนี้ตอนนี้ล่ะเริ่มมีพระสงฆ์รูปอื่นมากวาดใบไม้บ้างแล้วค่ะต่างคนต่างก็ช่วยกันกวาดแยกคนคนละมุมจนสะอาดเรียบร้อยค่ะ พวกเราก็กวาดกันแบบไม่พูดคุยกันเลยค่ะเพราะสถานที่วัดเงียบมากไม่กล้าปริปากส่วนพระท่านก็มองเราและเราก็มองท่านซึ่งพระท่านคงมีคำถามในใจญาติโยมมาจากไหนกัน ส่วนจี๊ดก็คิดว่าเมื่อไหร่ท่านจะสะดวกมาพูดคุยด้วยน้าจนกระทั่ง อ.เจน เดินมาบอกว่า ท่านเป็นพระสมถะท่านไม่คุยท่านทำงานของท่านค่ะ
เมื่อเห็นว่านานพอสมควรแล้ว อ.เจน เรียกน้องเก่งและจี๊ดก็ตามไปด้วยอีกคนโดย อ.เจน ได้สอบถามท่านว่าที่วัดนี้มีวัตถุประสงค์ใดที่จะทำหรือจะก่อสร้างสิ่งใดหรือไม่ พระท่านตอบมาว่า ที่วัดนี้ไม่มีสิ่งใดต้องปลูกสร้างเพราะอยู่กันอย่างนี้แต่หลวงพ่อเจ้าอาวาสท่านกำลังสร้างโรงพยาบาลผู้ป่วยโรคหัวใจ  โดยปลูกสร้างในเขตของวัดที่จังหวัด.........ซึ่งขณะนี้ได้ทำการสร้างไป 5 ชั้น ยังคงเหลืออีก 2 ชั้น ที่ยังสร้างไม่เสร็จ และยังขาดปัจจัยอีกมาก  ไม่ว่าจะเป็น  เครื่องมืออุปกรณ์การแพทย์และบุคลากรทางการแพทย์  เมื่อ อ.เจนได้รับฟังแล้วก็เงียบไปสักครู่ จึงพูดขึ้นมาว่า ดิฉันจะขอทอดผ่าป่าร่วมสร้างโรงพยาบาลกับหลวงพ่อท่านแต่ไม่ได้เดินทางไปจังหวัดนั้นจะขอทอดผ้าป่าฯที่วัดนี้ขอนิมนต์พระสงฆ์รับผ้าป่าด้วยพระรูปนั้นบอกว่าหลวงพ่อท่านไม่ว่างจะมาที่นี่หรอกโยม อ.เจน จึงพูดว่าดิฉันไม่ประสงค์จะพบหลวงพ่อท่านจะเป็นพระรูปใดก็ได้ทำบุญไม่เจาะจงพระเจ้าค่ะพระรูปนั้นจึงเอ่ยปากอนุโมทนาบุญกับ อ.เจน เพราะส่วนมากจะมีแต่คนมาขอพบหลวงพ่อเจ้าอาวาส(ท่านเป็นพระเกจิชื่อดังมากค่ะ) อ.เจน บอกว่าดีใจมากเลยเพราะว่านี่เป็นบุญใหญ่ที่หาทำได้ยากเพราะการสร้างโรงพยาบาลนั้นสร้างเพื่อเป็นสาธารณะประโยชน์ให้กับบุคคลทั่วไปเป็นบุญมากนอกจากนี้ หลวงพ่อท่านคิดดีคิดเพื่อประโยชน์ของคนป่วยโรคหัวใจท่านก็อายุมากแล้วแต่ท่านยังคิดสร้างบุญกุศลของท่านเลยค่ะแล้วเราเป็นคนธรรมดาเราก็ต้องสร้างบุญของเราด้วยนะค่ะอ.เจนพูดอย่างนี้จี๊ดก็ปิติใจมากที่ครั้งนี้คณะบุญของเราจะได้ร่วมกันสร้างโรงพยาบาลผู้ป่วยโรคหัวใจคิดง่าย ๆ นะค่ะ หัวใจเป็นส่วนที่สำคัญของร่างกายเพราะเป็นแหล่งสูบฉีดเลือดให้มาหล่อเลี้ยงร่างกายและสมองทั้งหัวใจและสมองก็มีส่วนสำคัญที่จะสั่งการร่างกายของเราให้ทำงานแล้วพวกเราจะพลาดบุญนี้ไปได้อย่างไรเล่าค่ะ
อ.เจน ก็ได้พูดไว้แล้วแต่ต้นว่าโรงพยาบาลเพื่อสาธารณะประโยชน์ มีอานิสงส์บุญมากเพราะ ผู้เจ็บป่วย มีทั้งพระสงฆ์คนชรา คนวัยหนุ่มสาว และเด็ก ซึ่งโรงพยาบาลจะมีส่วนช่วยให้บุคคลเหล่านั้นพ้นจากขีดอันตรายหายป่วยเท่ากับเราก็เป็นส่วนหนึ่งในความช่วยเหลือนั้นค่ะผู้ที่หายป่วยนั้นเขาอาจจะมีอนาคตที่ดีเป็นผู้มีศีลมีธรรมปฏิบัติดีปฏิบัติชอบต่อไปในสังคมเราก็เป็นส่วนหนึ่งนั้นด้วยนะค่ะ
ที่วัดแห่งนี้มีพระภิกษุสงฆ์ที่ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบ 6รูป  อ.เจน จะนำทุกท่านทอดผ้าป่าสามัคคีร่วมบุญสร้างโรงพยาบาลผู้ป่วยโรคหัวใจ  ซื้อเครื่องมืออุปกรณ์การแพทย์ และจ้างบุคลากรทางการแพทย์ ถวายสังฆทาน  ถวายเทียนพรรษา 1 คู่  ถวายพระพุทธรูปเทียนแก่สลัก รับฟังเทศนาธรรม ร่วมสวดมนต์  นั่งสมาธิ ฯลฯ แค่วันที่ 1วัดเดียวทุกท่านก็ได้รับอานิสงส์ผลบุญไปมากมายก่ายกองแล้วนะค่ะ ถ้าเช่นนั้นแล้วจี๊ดขออนุโมทนาสาธุเป็นการล่วงหน้ากับทุกท่านด้วยค่ะ

วัดที่ 2
ตามที่ อ.เจน ได้เห็นในนิมิตว่าวัดที่จะไปทำบุญทริปนี้จะมีพระพุทธรูปสีทององค์ใหญ่แต่เมื่อคณะฯ เดินทางได้ขับรถเข้าไปในวัดแห่งนี้และเดินสำรวจสถานที่โดยรอบก็ได้พบกับพระพุทธรูปองค์ใหญ่นี้ โดย อ.เจนพูดขึ้นว่าใช่แล้วที่นี่ใช่แล้วที่เห็นภาพในนิมิตแต่ทำไมต้องมาที่นี่พระท่านสร้างเสร็จแล้ว แต่เมื่อเดินเข้าไปใกล้ ๆ จึงพบว่าสิ่งที่ยังขาดนั้นก็คือฐานพระพุทธรูปนั่นเองค่ะ
เทวดาปกปักรักษา อ.เจน ได้เห็นในญาณวิถีว่าสถานที่แห่งนี้มีเทวดาเยอะมากเพื่อปกปักรักษาสถานที่แห่งนั้นและที่พระพุทธรูปองค์ใหญ่นี้ก็มีเทวดารักษาอยู่ อ.เจนบอกว่าในอดีตพระองค์นี้สร้างจากแรงศรัทธาของพระภิกษุสงฆ์จำนวนนับร้อยรูปท่านสร้างด้วยหยาดเหงื่อแรงกายของท่านและในญาณวิถีของ อ.เจน รู้ว่าจะต้องสร้างฐานพระพุทธรูปประดับด้วยดอกบัวใหญ่ทำด้วยปูนซีเมนต์  เมื่อลงระบายสีแล้วจะสวยงดงามมากและในอนาคตจะมีผู้คนมากราบไหว้บูชาเป็นจำนวนมากค่ะซึ่งจากการตรวจสอบดูยังขาดวัสดุอุปกรณ์การสร้าง อาทิเช่น อิฐ หิน ปูน ทราย รวมค่าจ้างแรงงานอีกจำเป็นต้องใช้ปัจจัยเงินมากค่ะ
เกือบจะไม่ได้ทำบุญสร้างฐานดอกบัวสะแล้ว  เมื่อ อ.เจนรู้แล้วในญาณวิถีว่าจะต้องสร้างฐานดอกบัวปูนก็จะติดต่อใครไม่มีใครสักคนอยู่ที่นั่นเลย อ.เจน และคณะฯ ต่างก็มองหาพระสงฆ์สิค่ะแต่ไม่เห็นพระสงฆ์สักรูปหนึ่งเลยค่ะ สักพักก็มีพระรูปหนึ่งเดินถือถังน้ำมา อ.เจนจึงได้กราบเรียนสอบถามหลวงพ่อท่าน และแจ้งวัตถุประสงค์จะขอร่วมสร้างฐานดอกบัว  โดยจะนำคณะบุญมาร่วมทอดผ้าป่าฯ ในวันอาทิตย์ที่27 สิงหาคม 2560 ซึ่งหลวงพ่อท่านก็พูดว่า อาตมาบอกอะไรไม่ได้หรอกโยมไม่รู้ว่าหลวงปู่ท่านจะติดกิจนิมนต์วันนั้นหรือไม่ดังนั้น ขอให้โยมไปตามหาโยมน้องชายหลวงปู่เพราะเป็นคนรู้กำหนดการเป็นคนเขียนกระดานกิจนิมนต์ของหลวงปู่  เมื่อจี๊ดได้ยินดังนั้นก็ชวนน้องเก่งไปเที่ยวตามหาน้องชายหลวงปู่และก็ได้พบเขาชื่อลุงกาศ  แต่เมื่อลุงกาศได้ชี้ไปที่ตารางกระดานพวกเราก็ได้เห็นในตารางหลวงปู่ท่านมีกิจนิมนต์ที่กรุงเทพฯเป็นวันเดียวกันเลยค่ะ พวกเราห่อเหี่ยวกันหมดทุกคนเลยค่ะก็อยากทำบุญสร้างฐานดอกบัวนี่นาดูเหมือนคนสิ้นหวังยังไงยังงั้นเลยค่ะ มีแต่ อ.เจน ที่ยังมีหวังอยู่จึงได้ขอเบอร์โทรศัพท์หลวงปู่จากลุงกาศ โดยลุงกาศแจ้งว่า หลวงปู่ท่านมีอายุ 70กว่าปีเมื่อ อ.เจน พูดคุยกับหลวงปู่ท่านได้ยินบ้างไม่ได้ยินบ้าง และท่านก็บอกให้อ.เจน ไปดูตารางคิวที่น้องชายท่าน ซึ่ง อ.เจน ก็บอกว่า น่าเสียดายค่ะท่านเป็นวันที่หลวงปู่มีกิจนิมนต์พอดีได้ดูตารางแล้วค่ะท่านอ.เจน ไม่ลดละความพยายาม  จึงขออนุญาตให้หลวงปู่ท่านเร่งเดินทางกลับจากกรุงเทพฯเพื่อมารับผ้าป่าฯ จะทันหรือไม่ หลวงปู่ท่านก็ชราภาพมากท่านไม่รู้เรื่องระยะทางเท่าใดนักจึงได้นัดแนะกับลุงกาศและช่วยแกคำนวณเวลาซึ่งคาดว่า หลวงปู่เดินทางมาทันรับผ้าป่าฯดังนั้น อ.เจน จึงแจ้งความประสงค์จะร่วมทอดผ้าป่าฯ ร่วมสร้างฐานดอกบัว อ.เจนเล่าให้ฟังว่า หลวงปู่ท่านดีใจมาก ท่านพูดตอบกลับมาว่า ดีใจ ดีใจ ดีใจ (3 ครั้ง)สาธุ สาธุ สาธุ (3 ครั้ง) และ ขอบคุณนะ ขอบคุณนะ ขอบคุณนะ (3 ครั้ง)เพราะท่านไม่มีปัจจัยสร้างต่อ ซึ่งจากการเดินทางไปก็รู้ดีอยู่ว่าชาวบ้านแถบนั้นคงจะอยู่กันอย่างยากลำบากหาเช้ากินค่ำค่ะจากสภาพบ้านเรือนที่ได้เห็นนานๆ จะมีบ้านสักหลังคงจะไม่มีปัจจัยที่ไหนมาร่วมสร้างสิ่งใดสิ่งหนึ่งให้เป็นผลสำเร็จภายในเวลาอันรวดเร็วได้หรอกค่ะ  แต่คณะบุญเสบียงสวรรค์ของเราสามารถทำให้เป็นบุญสำเร็จได้ค่ะเพราะทุกท่านได้มีส่วนร่วมด้วยช่วยกันค่ะ

ต้นตะเคียนสองพี่น้อง หลังจากเสร็จภารกิจของวันนี้แล้วต่างก็เดินเล่นสบายใจพลันสายตาก็เหลือบไปเห็นต้นตะเคียนยักษ์คือยักษ์ใหญ่มากคือใหญ่บึ้มมากค่ะ จี๊ดดีใจมากมีผ้าสามสีผูกติดอยู่ด้วย โอ้โหน่าจะขลังพิลึก จึงร้องเรียกอาจารย์ ๆ ค่ะ อ.เจน นะเขาเห็นแล้วแต่เขาไม่อยากสัมผัสจี๊ดเห็นแล้วก็อยากสัมผัสจึงได้บอกกับ อ.เจน ไปว่า ไปเถอะค่ะไปใกล้ ๆเผื่อเจ้าแม่เขาจะสื่อสารอยากจะบอกกล่าว อ.เจน ก็บอกว่า อะไรของพี่ไม่อยากจะยุ่งกะเขาเลยทันใดนั้นก็เกิดมีลมพายุรุนแรงมากทั้ง ๆที่ตอนนั้นเริ่มมีแสงแดดและอากาศเริ่มร้อนอบอ้าวแล้วฝนหยุดตกไปตั้งนานแล้วจี๊ดงี้รู้สึกตื่นเต้นมันจริงใช่มั้ยค่ะอาจารย์ เจ้าแม่จะพูดกับอาจารย์ชะปะค่ะนั่นแหละ อ.เจน จึงหันมาเอ็ดว่า ก็พี่หยุดพูดก่อนสิหนูจะพูดกับเขาให้จี๊ดเงียบเลยค่ะ สักพักหนึ่งลมพายุนั้นก็หยุดสงบลงตามเดิม อ.เจน พูดว่า เขาเป็น 2พี่น้อง ชื่อว่า เย็นตา กับเย็นใจ หนึ่งในสองพี่น้องนี้เขาตกเลือดคลอดลูกตายอีกคนก็ป่วยตาย เมื่อตายไปก็ลอยมาติดอยู่ที่ริมตะหลิ่งของวัดซึ่งศพติดอยู่ที่ต้นตะเคียนยักษ์แห่งนี้ต่อมาหลายปีก็เกิดโค่นล้มลงมาเพราะมีอายุ 700 กว่าปีแล้วชาวบ้านจึงเรียกเจ้าแม่ตะเคียนนำเครื่องเซ่นมากราบไหว้ เธอทั้ง 2 คนเหงามากอยากมาคุยด้วย อ.เจน จึงพูดว่าให้คนเขารู้สิมาท่านมีอยู่จริงให้มีลมพายุอีกสิ แล้วก็เกิดมีลมพายุลมแรงมากเกิดขึ้นอีกครั้งแล้วก็สงบลงค่ะสุดยอดจริง ๆ ตอนกลางวันแสก ๆ แท้ ๆ จี๊ดถามว่าสวยมั้ยค่ะอาจารย์ อ.เจน บอกว่าสวยแบบคนโบราณนั่นแหละค่ะ จี๊ดก็อยากรู้ต่อไปอีกว่า สมัยไหนค่ะ อ.เจน บอกว่าสมัยรัชกาลที่ 2 โอ้โห..นานมากยังไม่ได้ไปเกิดเลย ดังนั้นทุกท่านที่อ่านแล้วก็หมั่นสร่างบุญสร้างกุศลนะค่ะนี่ก็เป็นเรื่องหนึ่งที่น่าสนใจถ้าเราไม่มีบุญกุศลมาช่วยแม้ตายไปก็ลำบากนะค่ะ

ควาย...บุญหลง ทุกคนก็เดินต่อไปอีกไปพบกับความตัวหนึ่งตัวเตี้ยม้อต่อ ลำตัวอ้วนแต่ขาสั้นเหมือนความแคระ แต่ไม่ใช่ค่ะ อ.เจน บอกว่าเป็นเพราะผลกรรมที่ทำมาครั้งที่เคยเป็นแม่ชี (ตุ๊ด) หมายความว่าตัวเป็นชายแต่ใจเป็นหญิงมาบวชแต่งตัวเป็นแม่ชีและมีนิสัยเจ้าอารมณ์เป็นคนอารมร้อนและโมโหร้ายจึงไม่ปฏิบัติธรรมอย่างที่ตั้งใจถือศีลเลย จึงเป็นผลกรรมนำมาเกิดเป็นควายตัวผู้ชื่อ บุญหลง ทำไมจึงชื่อบุญหลง แม่ชีที่วัดดูแลอยู่ แม่ชีเล่าว่าบุญหลงนั้นมันหลงมาจากไหนก็ไม่รู้ วันหนึ่งมีชาวบ้าน 2คนมาเจอต่างก็ยื้อแย่งจะเอาตัวบุญหลงไปอีกคนหนึ่งดึงเขาข้างหนึ่งส่วนอีกคนก็ดึงเขาของบุญหลงอีกข้างหนึ่งยื้อกันไปยื้อกันมาเพื่อต้องการจะจับบุญหลงไปฆ่าแกงขณะนั้น มีผู้ใหญ่บ้านเขามาเห็นเข้าจึงห้ามคนทั้งสองไม่ให้ทำเช่นนั้นจึงนำมาถวายวัดเพื่อความปลอดภัยของบุญหลง ซึ่งจี๊ดก็คิดว่ามันก็เป็นภาระของพระกับแม่ชีนะค่ะ แต่ก็ยังดีกว่าตายค่ะ
จี๊ดก็อยากรู้ว่าบุญหลง มันเป็นยังไง อ.เจน คุยกับบุญหลงหน่อยค่ะ จี๊ดรู้ว่า อ.เจน คุยกับสัตว์ได้ซึ่งจากการที่ อ.เจน พูดกับบุญหลงแล้ว บุญหลงเขากลัวคนและเขาอารมณ์ไม่ดี เขาไม่ชอบเขาเกลียดเด็กมากแค้นมากเขาเบื่อ เขาเครียด มีคนชอบมานั่งขี่หลังเขา มีเด็กเล็ก ๆ ชอบขี้หลังบ้างดึงหูบ้าง โดยเฉพาะได้เด็กหัวจุกคนนั้นเกลียดแค้นมันมากนี่เป็นคำบอกเล่าของบุญหลงที่สื่อสารกับอ.เจน เมื่อพวกเราฟังแล้วก็สงสารโถบุญหลงเจ้าเป็นควายที่น่าสงสารและมีความทุกข์มาก สายตาของบุญหลงละห้อยมากค่ะเรื่องนี้สอนให้รู้ว่า ตอนที่เป็นคนต้องทำความดีมาก ๆ นะค่ะเพราะเราอาจจะต้องมาเกิดเป็นสัตว์เดรัจฉานอย่างที่ไม่น่าจะเกิดขึ้นเลยนะค่ะพวกเราต้องอย่าประมาทค่ะแม้จะบวชถือศีลก็ต้องมีศีลให้ครบอย่าบกพร่องนะค่ะเรื่องของกรรมน่ากลัวมากค่ะ

กิจกรรมบุญทอดผ้าป่าสามัคคีร่วมสร้างฐานพระพุทธรูปองค์ใหญ่ถวายสังฆทาน ถวายเทียนพรรษา 1 คู่ ถวายพระพุทธรูปเทียนแก่สลัก และมีพิธีกล่าวคำขอขมาต่อ พระรัตนตรัย และ คุณบิดา มารดา นำโดย อาจารย์เจน ญาณทิพย์  ซึ่งสิ่งที่อยากจะบอกถ้า อ.เจนเป็นผู้กล่าวนำนั้นดีอย่างไร อ.เจน เป็นผู้ที่มีบารมีมากและเสียงของ อ.เจนดังไปถึง 3 โลก คือ นรก สวรรค์ และมนุษย์ กรรมหนักจะได้เบาทุเลาลงไปบ้างค่ะ
เพียงแค่ 2 วัด ก็สุดที่จะกล่าวแล้วค่ะว่าวันเดียวสร้างบุญได้อภิมหาบุญกันเชียวค่ะหาไม่ได้อีกแล้วนะค่ะ
จี๊ดขอเชิญชวนทุกท่านมาร่วมบุญเสบียงสวรรค์ ครั้งที่ 48วันอาทิตย์ที่ 27 สิงหาคม 2560 ที่จะถึงนี้และขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่จะร่วมบริจาคปัจจัยกันมาเพื่อให้บุญสำเร็จทุกประการค่ะ

จี๊ดจ๊าด

สมาชิกที่เพิ่งอ่านหัวข้อนี้

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับโพสต์นี้ได้ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|อุปกรณ์เคลื่อนที่|Archiver|อาจารย์เจน.com

GMT+7, 2024-5-18 21:49 , Processed in 0.051760 second(s), 20 queries .

Copy right © 2013 อาจารย์เจน.com.

Web Design By modifydiscuz.com

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้