ปิดจองปฏิบัติธรรม เดือนสิงหาคม - ห้อง สำนักปฏิบัติธรรมวิปัสสนาญาณ อาจารย์เจน.com

อาจารย์เจน.com

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
ดู: 3674|ตอบ: 6

ปิดจองปฏิบัติธรรม เดือนสิงหาคม

[คัดลอกลิงก์]

514

2611

2หมื่น

เครดิต

ผู้ดูแลพิเศษ

Rank: 8Rank: 8

เครดิต
20063
โพสต์เมื่อ 2017-8-2 09:48:29 | แสดงโพสต์ทั้งหมด |โหมดอ่าน
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย รุ้งตะวัน เมื่อ 2017-9-27 10:01

รับจำนวนจำกัดเฉพาะผู้ที่โทรจองได้เท่านั้น

ระเบียบการจองปฏิบัติธรรมที่สำนักปฏิบัติธรรมวิปัสสนาญาณอ.เจนญาณทิพย์ จังหวัดเพชรบูรณ์
ระหว่างวันที่ 12-14 สิงหาคม 2560
1.       กำหนดวันโทรจอง วันพุธที่  2 สิงหาคม 2560 หมายเลขโทรศัพท์
          ติดต่อ 080-9633191  เริ่มโทรเวลา 16.00 น. (4 โมงเย็น)

2.       โทรจอง 1 สายต่อ 1 คน   *** ไม่อนุญาตให้โอนสิทธิ์ที่โทรจองได้ให้กับบุคคลอื่น***

3.       กรณีโทรจองแล้วต่ไม่สามารถมาปฏิบัติธรรมได้ขอให้แจ้งล่วงหน้าก่อนวันถือศีล5 วัน  
          หากไม่ปฏิบัติตามเงื่อนไขนี้ขอตัดสิทธิ์ไม่อนุญาตให้มาปฏิบัติธรรมได้อีก
          เนื่องจากต้องจัดการเรื่องอาหารและเรื่องอื่นๆ และจะเป็นการเสียโอกาสกับบุคคลอื่น

4.       รับผู้ถือศีล จำนวน 46คน

5.       เดินทางโดยรถบัสค่าเดินทางคนละ 700 บาท กำหนดหมดเขตการโอนเงินวันที่ 6 สิงหาคม 2560
          แต่ไม่ได้กำหนดเลขที่นั่งท่านใดมาก่อนสามารถเลือกที่นั่งได้ทันทีที่นั่งบริเวณชั้นล่างนั่ง
          ได้จำนวน 10ที่นั่ง ที่นั่งด้านบนจำนวน40 ที่นั่งโดยกำหนดให้ 2 ที่นั่งด้านขวาหน้าสุด
          เป็นที่นั่งของเจ้าหน้าที่คุมรถ

6.       จุดขึ้นรถปั๊มคาลเท็กซ์ประชานุกูล ออกเดินทางเวลา 05.00 น.
           ***กรุณาตรงเวลาหากล่าช้ากว่าเวลาที่กำหนดรถจะออกเดินทางทันที***

7.       นำบัตรประจำตัวประชาชนตัวจริงมาด้วยเพื่อแสดงตนให้เจ้าหน้าที่ตรวจสอบก่อนนั่งรถบัส

8.       อาหารเช้าแวะรับประทานอาหารที่ร้านบ้านสวน2 (รับประทานเองตามอัธยาศัย) ใช้เวลา ½ ชม.
          ไม่มีการจัดอาหารและเครื่องดื่มให้ในการเดินทางไปและกลับ

9.       เริ่มลงทะเบียนที่โต๊ะรับลงทะเบียนพร้อมแสดงบัตรประจำตัวประชาชน

10.      กำหนดเวลารับศีลและออกจากศีลตามเวลาที่เหมาะสม

11.      ชุดปฏิบัติธรรมขอให้นำมาด้วยตนเอง  (ตามรูปภาพ)
-         ชุดแต่งกายชายเสื้อคอกลมกระดุมผ่าหน้าแขนสั้น  กางเกงขายาว
-         ชุดแต่งกายหญิงเสื้อคอกลมกระดุมผ่าหน้าแขนสี่ส่วน กางเกงขายาว (ห้ามใส่ผ้าถุง)และ สไบ
12.   กรณีไม่มีชุดปฏิบัติธรรมขอให้เบิกชุดกับเจ้าหน้าที่และคืนชุดวันสุดท้ายอัตราค่าซักผ้า ชุดละ 40 บาท

13.   หากมีทรัพย์สินที่มีค่านำติดตัวมาด้วย  สามารถใช้ตู้ล็อคเกอร์ และนำกุญแจส่วนตัวมาเอง(กุญแจดอกเล็กปกติ)

หมายเหตุ ควรอ่านรายละเอียดต่างๆ ก่อนโทรจองค่ะ

โพสต์นี้ยังมีเนื้อหาเพิ่มเติม

คุณจำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ ก่อนจึงจะสามารถดูและดาวน์โหลดไฟล์แนบได้ หากยังไม่มีบัญชีหรือยังไม่ได้เป็นสมาชิก กรุณาลงทะเบียน

x

514

2611

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20063
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2017-8-2 09:51:35 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย รุ้งตะวัน เมื่อ 2017-8-2 10:28

การโอนเงินค่าเดินทางเฉพาะผู้ที่โทรจองคิวไปปฏิบัติธรรมได้

บัญชีสำหรับโอนค่าเดินทางค่ะ(กรุณาใส่เศษสตางค์ด้วยเพื่อง่ายต่อการตรวจสอบเช่น700.09 / 700.25 เป็นต้นค่ะ )

ชื่อบัญชี น.ส.รุ้งตะวัน ชนะศึก (Ms.Rungtawan Chanasuk)
บัญชีออมทรัพย์ธ.ไทยพาณิชย์ สาขาบางพลัด
เลขที่ 011-256882-1

หมายเหตุไม่มีการจัดผังที่นั่งรถให้ค่ะใครเดินทางมาถึงก่อนสามารถเลือกที่นั่งได้ก่อนค่ะ ยกเว้นที่นั่งหน้าสุดด้านขวา 2 ที่นั่งเป็นของทีมงานค่ะ

###
ขอความกรุณาผู้ที่จองคิวไปปฏิบัติธรรมได้โอนเงินพร้อมแจ้งส่งหลักฐาน slip การโอนเงินภายในวันอาทิตย์ที่ 6 ส.ค. 2560  ด้วยนะคะ มิฉะนั้นจะถือว่าท่านสละสิทธิ์ค่ะ###

วิธีแจ้งโอนเงินค่าเดินทาง
1. แจ้งการโอนเงินพร้อมส่ง slip มาที่คุณรุ้งตะวัน ผ่านทาง line id: runglaw   
โดยระบุด้วยว่า โอนเงินค่าเดินทางปฏิบัติธรรม
พร้อมแจ้งชื่อที่จองคิวไว้

2. แจ้งการโอนเงิน ด้วยการส่ง slip มาทาง sms/mms
ที่เบอร์โทรศัพท์ 089-515-5324 คุณรุ้งตะวัน (พี่สาวอ.เจน)
โดยระบุด้วยว่า โอนเงินค่าเดินทางปฏิบัติธรรมพร้อมแจ้งชื่อที่จองคิวไว้

หมายเหตุ sms ที่ส่งผ่านทางตู้ atm ไม่ได้เป็นการแจ้งยืนยันการโอนเงินของท่านท่านต้องส่ง sms พร้อม slip แจ้งรายละเอียดการโอนเงินมาให้ตรวจสอบอีกครั้งค่ะ

3. แจ้งการโอนเงินผ่านทางอีเมลล์[email protected] หรือ แจ้งผ่านทาง inbox facebook fanpage อาจารย์เจน.com
โดยระบุด้วยว่าโอนเงินค่าเดินทางปฏิบัติธรรม พร้อมแจ้งชื่อที่จองคิวไว้

***ในกรณีที่ท่านได้โอนเงินค่าเดินทางปฏิบัติธรรมมาแล้วแต่ท่านไม่สามารถเดินทางไปได้ จะไม่สามารถขอคืนเงินได้ในทุกรณีนะคะเนื่องจากทางอาจารย์ต้องนำเงินไปจ่ายค่าจ้างรถบัสรับ-ส่งท่านค่ะถึงแม้ท่านจะไม่สามารถไปได้ ก็จะไม่ได้รับคนใหม่มาแทนค่ะ***

77

512

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
26496
โพสต์เมื่อ 2017-8-2 09:52:57 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
จากประกาศระเบียบการจองปฏิบัติธรรม ณ สำนักปฏิบัติธรรมวิปัสสนาญาณ อ.เจน ญาณทิพย์
จังหวัดเพชรบูรณ์ ระหว่างวันที่ 12-14 สิงหาคม 2560
โดยมีข้อกำหนดวันโทรจองในวันพุธที่  2 สิงหาคม 2560 นั้น

จี๊ดขออนุโมทนาบุญกับอาจารย์เจน และคุณรุ้งตะวัน ซึ่งเป็นอาจารย์ทั้งสองที่จี๊ดถือว่าเป็นผู้หญิงที่
สู้ไม่ถอยเพื่อสร้างบุญสร้างกุศลและเพื่อนำพาทุกท่านไปทำความดีโดยไม่มุ่งหวังผลตอบแทน
แต่ทำเพื่อพระพุทธศาสนาแม้ตัวตายก็ไม่เสียดายชีวิตจี๊ดว่าสุดยอดมากค่ะ
เพราะอาจารย์ทั้งสองเป็นผู้ดำเนินการทุกสิ่งทุกอย่างที่เกี่ยวกับสำนักปฏิบัติธรรมวิปัสสนาญาณฯ
จนสามารถเปิดปฏิบัติธรรมได้แล้วเป็นผลสำเร็จแล้วนะคะ และจี๊ดเชื่อเหลือเกินว่าทุกท่านที่
ได้ร่วมบริจาคได้ร่วมบุญบริจาคให้กับสำนักฯ ด้วยสิ่งประการทั้งปวงจนสามารถสร้างเรือนต่าง ๆ
จนเป็นรูปเป็นร่างมาจนถึงวันนี้ อาทิเช่น เรือนรับรอง เรือนพระอาริยะสงฆ์ เรือนกุฏิสงฆ์ เรือนเก็บของ
ห้องน้ำ  กำแพงรั่วรอบสำนักฯ และโรงทาน ฯลฯ ซึ่งแต่ละเรือนนั้นไม่กว้างใหญ่มากนักค่ะ
แต่สามารถบรรจุคนได้ประมาณ 40-50 คนได้
ทำไมจึงรับผู้ถือศีล จำนวน 46 คนเท่านั้น จี๊ดรู้ว่าต้องมีข้อสงสัยของใครบางคนแต่ไม่เป็นไรนะค่ะ
จี๊ดมาเล่าแจ้งแถลงไขให้ทุกท่านได้รับทราบเพื่อจะได้เข้าใจตรงกันนะค่ะ ปัจจัยหลักก็คือสถานที่
รองรับผู้ปฏิบัติธรรมต้องเป็นสถานที่ที่เหมาะสมแก่การปฏิบัติธรรม และสามารถใช้รองรับผู้ปฏิบัติธรรม
จำนวนมากได้ โดยสถานที่นั้นต้องโล่ง กว้างขวาง โอ่โถง เงียบและสงบ เหมาะแก่การปฏิบัติธรรม
ซึ่งขณะนี้ยังไม่ได้สร้างเรือนสำหรับปฏิบัติธรรมเลย เนื่องจากต้องใช้ปัจจัยเงินที่สูงมากต้องใช้กำลัง
ทรัพย์มูลค่านับหลายล้านบาทค่ะ ซึ่งในส่วนนี้ต้องขอรับบริจาคในโอกาสต่อไป
ในเบื้องต้นนี้ให้ได้เริ่มเปิดการปฏิบัติธรรมกันไปก่อนค่ะ และผลจากการทดลองเปิดปฏิบัติธรรมจริง
ปรากฏว่า มีความจำเป็นที่สำคัญหลายเรื่องหลายประการที่จะนำมาเล่าสู่กันฟัง ดังนี้ค่ะ  

เรื่อง อาหารเลี้ยงผู้ปฏิบัติฟรีไม่มีค่าใช้จ่าย (สำหรับผู้ปฏิบัติค่ะ)การปฏิบัติธรรมต้องมีค่าใช้จ่าย
ในเรื่องอาหารเครื่องดื่มให้แก่ผู้ปฏิบัติธรรม ซึ่งในครั้งแรก อ.เจน ได้ทำบุญเลี้ยงผู้ปฏิบัติธรรมใน
โครงการทดลองไปก่อน จำนวนเงินผู้ปฏิบัติ 39 คน มีค่าใช้จ่ายเป็นเงินสามหมื่นกว่าบาทเพราะ
ไม่มีทุนสำรองในเรื่องอาหารเลยค่ะ ดังนั้นการเปิดปฏิบัติครั้งต่อๆไปจำเป็นต้องหาเจ้าภาพค่ะ
และขณะนี้ ยังไม่มีเจ้าภาพเลี้ยงอาหารโรงทานให้แก่ผู้ปฏิบัติธรรมนะค่ะ หากมีท่านใดประสงค์ร่วมบุญ
ดังกล่าวนี้จี๊ดขออนุโมทนาบุญด้วยนะค่ะ อ.เจน บอกว่า ไม่ว่าภพใดชาติใดท่านจะมีโภคทรัพย์
ไม่อดไม่อยากค่ะ กองทัพต้องเดินด้วยท้องผู้ปฏิบัติต้องมีอาหารบำรุงเลี้ยงกายสังขารเช่นกันค่ะ
หากมีผู้คนจำนวนมากค่าใช้จ่ายก็ต้องสูงขึ้นไปตามลำดับค่ะ

เรื่อง  สถานที่ปฏิบัติคับแคบ  เนื่องจากเรือนที่ใช้ปฏิบัติกันอยู่ในขณะนี้มี เรือนรับรอง
สามารถจุคนได้ประมาณ 30-40 คน ดังนั้น การทดลองปฏฺบัติธรรมครั้งก่อนสุดสุดค่ะ
นั่งเบียดกันอาสนะติดกันคือนั่งติดกันยังกับตังเม ชนิดที่เรียกว่า หัวเข่าชนหัวเข่าเชียวค่ะ
การฝึกเดินจงกรมจึงต้องโยกย้ายไปที่โรงทานค่ะ จำได้ว่า อ.เจน นำพาทุกคนไปโรงทานเดินจงกลมในยามเช้า  
ที่ด้านหลังโรงครัวพวกแม่ครัวกูปรุงประกอบอาหารกันไปกลิ่นก็โชยเข้าจมูกผู้ปฏิบัติ
จี๊ดสงสารผู้ปฏิบัติอยู่เหมือนกันเพราะคงหิวกันมาตั้งแต่เมื่อคืน หิวหนอ หิวหนอ
เนื่องจากมื้อเย็นยังไม่ได้รับประทานถือศีล 8 งดเว้นอาหารเย็นค่ะ  จำได้ว่าวันนั้น
ผู้ปฏิบัติทุกคนที่เดินจงกลมอยู่ในโรงทานจะต้องมีสมาธิจิตอยู่มากเชียวค่ะต้องฝึกขันติไม่หิวหนอ
ไม่หิวหนอ  เนื่องจาก อ.เจน ใช้พื้นที่ซีกหนึ่งที่ว่างใช้เดินจงกลมค่ะ โรงทานนี้ใช้คุ้มค่าเชียวค่ะ
กลางคืนเป็นที่นอน  ตอนเช้าเดินจงกลม และรับประทานอาหาร มื้อเช้า  มื้อกลางวัน เบ็ดเสร็จไปเลยค่ะ  
ซึ่งถือว่าเป็นสาเหตุหนึ่งที่มีความสำคัญมากเพราะสถานไม่เพียงพอกับจำนวนคนที่มาปฏิบัติค่ะ
ยังมีอีกหลายเรื่องหลายประการแต่สามารถแก้ไขได้จัดการได้ แต่เรื่องสถานที่ปฏิบัติกับคนที่
มาปฏิบัติจำเป็นอย่างยิ่งที่ต้องสอดคล้องและไปด้วยกันได้ค่ะ ปัญหาของสถานที่ก็มีส่วนสำคัญ
มากกับการปฏิบัติ ดังนั้น จึงต้องรับผู้ปฏิบัติตามที่เห็นสมควรค่ะ

เรื่องที่สำคัญมากที่สุดที่ อ.เจน ค่อนข้างเป็นห่วงเป็นใยก็เรื่องผู้ร่วมบุญที่ได้บริจาคปัจจัยในการก่อสร้าง
หรือปัจจัยด้านอื่น ๆ เรียกว่า ทุกสิ่งอย่างที่ได้ร่วมบุญกันมาให้แก่สำนักปฏิบัติธรรมฯ
หรือไม่ว่าจะเล็กเท่าเม็ดกรวดเม็ดทรายหรือจนถึงเสา ประตู หน้าต่าง หลังคา หรืออะไรก็แล้ว
แต่ท่านผู้บริจาคจะได้รับอานิสงส์จากการบริจาคในทันทีที่มีผู้เข้าปฏิบัติธรรมที่สำนักฯ แห่งนี้ค่ะ
นอกจากนี้ ไม่ว่าจะเป็นเจ้ากรรมนายเวร บุคคลที่ล่วงลับไปแล้วที่เป็นญาติพี่น้อง หรือคนที่ท่านรัก
ก็จะได้รับผลบุญในทันทีค่ะ เพราะบุญกุศลได้บังเกิดขึ้นแล้วแก่ผู้บริจาค อ.เจน บอกว่าไม่สบายใจ
ที่ยังไม่ได้เปิดปฏิบัติธรรมเสียทีค่ะ ดังนั้น การเปิดปฏิบัติธรรมจะเป็นแสงสว่างไสวให้กับพื้นที่
ของสำนักวิปัสสนาญาณฯ ได้อีกด้วยค่ะ
อาคารสถานที่ปฏิบัติธรรมที่จะสามารถรองรับผู้คนจำนวนนับร้อยนั้น จำเป็นต้องใช้เวลาอีกนานค่ะ
อ.เจน พูดว่า หากวันนี้ยังไม่เริ่มปฏิบัติเสียทีผู้บริจาคทั้งหลายเขาจะได้บุญกุศลไม่เต็มร้อยไม่เต็มกำลัง
ถึงแม้ว่าสถานที่จะคับแคบก็ปฏิบัติกันไปก่อนค่ะ  และในโอกาสต่อไปค่อยเปิดขอรับบริจาค
อาคารสถานปฏิบัติธรรมเพราะต้องใช้เงินนับหลายล้านบาทค่ะ  ซึ่งจี๊ดเข้าใจ อ.เจน นะค่ะว่าคงต้อง
ใช้เวลานานพอสมควรในการหาปัจจัยหากำลังทรัพย์จากผู้ใจบุญที่มีดวงตาเห็นธรรมอยากที่จะให้
สำนักปฏิบัติธรรมวิปัสสนาญาณ อ.เจน ญาณทิพย์ ได้ตั้งตระหง่านให้ผู้คนได้เข้ามากราบไหว้
และปฏิบัติธรรมกัน สำนักฯนี้มิใช่ของ อ.เจน แต่เพียงผู้เดียวแต่เป็นของทุกท่านที่ได้ร่วมปัจจัยกันมาค่ะ
เพราะสุดท้ายแล้ว อ.เจน ไม่เก็บสำนักฯ นี้เป็นของตนเองนะค่ะ ตามที่พระพุทธองค์ท่านตรัสสอน
ไว้ทุกสิ่งทุกอย่างไม่ใช่ของของเราค่ะ

การเปิดปฏิบัติธรรมที่สำนักฯมีความมหัศจรรย์อยู่เช่นกัน เพราะวันแรกมีพระจันทร์ทรงกลดอยู่นานมากค่ะ
จี๊ดเห็นว่าสวยดีมองอยู่นานค่ะ อ.เจน ได้เล่าให้ฟังว่า วันที่รับศีล 8 นั้น อ.เจน ได้เห็นเหล่าเทวดาทั้งหลาย
เจ้าที่เจ้าทาง เจ้าป่าเจ้าเขา ได้ไปบอกต่อ ๆ กันไป ท่านตื่นเต้นกันมากต่างพากันมาร่วมอนุโมทนาบุญ
กับผู้ปฏิบัติและท่านผู้บริจาคด้วย เพราะท่านผู้บริจาคได้มีส่วนให้บุญสำเร็จด้วยการเป็นกำลังสำคัญใน
การบริจาคทรัพย์จนทำให้เกิดเป็นให้เกิดท่านมาอนุโมทนาบุญ จี๊ดขออนุโมทนาบุญจริง ๆ นะค่ะ
จากการสอบถามผู้ปฏิบัติธรรมนะค่ะ ทุกคนรู้สึกปิติใจและขอบคุณ ผู้บริจาค ผู้นำบุญอย่าง อ.เจน
บางคนน้ำตาไหลมากราบขอบคุณก็มีค่ะ จี๊ดก็ปลื้มใจไปกับเขาด้วยค่ะ มีหลายคนพูดเป็นเสียงเดียวกันว่า
รอคอยการเปิดปฏิบัติธรรมมานานแล้วถึงไม่ได้มาปฏิบัติด้วยก็อนุโมทนาบุญมาค่ะ และเมื่อได้เห็นว่า
มีการเริ่มปฏิบัติธรรมจริงตามที่ได้เห็นในสื่อทางเฟสบุ๊คที่ อ.เจน และคุณรุ้ง ได้ถ่ายทอดรูปภาพ
ให้เห็นมาโดยตลอด  จึงมีความรู้สึกตื้นตันใจถึงแม้ว่า ตนเองไม่มีกำลังทรัพย์มาก ไม่มีเงินทองมาก
แต่ก็ดีใจที่ได้มีส่วนเล็ก ๆ อยู่ในสำนักฯ เหมือนมดตัวเล็ก ๆ ที่เฝ้าดูอยู่ค่ะ ในความรู้สึกของจี๊ดนะนับถือ
อาจารย์ทั้งสองมากที่ได้ฝ่าฟันอุปสรรคและปัญหาต่าง ๆ กว่าที่จะมีสำนักปฏิบัติธรรมฯ
แห่งนี้ขึ้นมาได้สุดยอดจริง ๆ ค่ะ

อ.เจน กล่าวว่า ด้วยบุญใดกุศลใดที่ทุกท่านได้ร่วมปัจจัยกันมาไม่ว่าจะเป็นส่วนเล็กส่วนน้อยจนถึงส่วนใหญ่
ก็เป็นการร่วมมือร่วมใจกันจนทำให้เกิดเป็นผลที่สำเร็จด้วยกันทั้งหมดทั้งสิ้นนี้ อ.เจน พูดให้จี๊ดฟังว่า
ทุกท่านที่ร่วมบุญกันมาจะได้รับอานิสงส์บุญที่สูงมากจากการที่ได้มีผู้ปฏิบัติธรรมจะเกิดเป็นแสงบุญในทันทีค่ะ
แต่ทั้งนี้ต้องขอปรบมือให้กับผู้นำอย่าง อ.เจน ญาณทิพย์ และคุณรุ้งตะวัน ที่ได้ไปไหนไปกันร่วมมือช่วยกัน
จนเป็นผลสำเร็จหลายประการไปด้วยดีค่ะ
หวังว่าทุกท่านคงเข้าใจด้วยเหตุผลต่าง ๆ ที่ได้กล่าวมาแล้วนี้ ทำให้ต้องจำกัดจำนวนผู้ปฏิบัติธรรม
และเพื่อความยุติธรรมก็ให้เปิดการโทรจองปฏิบัติธรรมเพราะเปิดรับจำนวนไม่มากค่ะ
แต่ทั้งนี้ ท่านผู้บริจาคทั้งหลายท่านก็ได้รับอานิสงส์บุญอย่างเฉียบพลันค่ะ
ทั้งนี้ อ.เจน ได้อำนวยความสะดวกให้มีรถบัสรับส่งท่านแต่ต้องมีค่าใช้จ่ายน้ำมันรถ ขาไปและขากลับ
ซึ่งเป็นราคาค่าเดินทางเหมาจ่ายในอัตรา คนละ 700 บาท จี๊ดขอบอกว่าไม่ได้มีผลกำไรจากการจัดหารถบัสมาให้ทุกท่านนะค่ะ

จี๊ดจ๊าด มาบอกกล่าวเล่าสิบค่ะ

514

2611

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20063
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2017-8-2 09:53:53 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย รุ้งตะวัน เมื่อ 2017-8-3 12:56

โพสต์กระทู้ 1

514

2611

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20063
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2017-8-2 09:53:58 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
โพส์จองกระทู้ 2

514

2611

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20063
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2017-8-2 09:54:04 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
โพส์กระทู้่จอง 3

อัพเกรด  19.33%

0

14

258

เครดิต

Senior

Rank: 3Rank: 3

เครดิต
258
โพสต์เมื่อ 2017-8-4 06:56:24 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
อยากไปค่ะ เต็มรึยังคะ

สมาชิกที่เพิ่งอ่านหัวข้อนี้

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับโพสต์นี้ได้ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|อุปกรณ์เคลื่อนที่|Archiver|อาจารย์เจน.com

GMT+7, 2024-3-29 20:44 , Processed in 0.070848 second(s), 22 queries .

Copy right © 2013 อาจารย์เจน.com.

Web Design By modifydiscuz.com

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้