นั่งสมาธิเห็นแสงไฟ อยากทราบว่าคืออะไรค่ะ - ห้อง ตีฆ้องร้องทุกข์ อาจารย์เจน.com

อาจารย์เจน.com

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
ดู: 3108|ตอบ: 2

นั่งสมาธิเห็นแสงไฟ อยากทราบว่าคืออะไรค่ะ

[คัดลอกลิงก์]

อัพเกรด  57.67%

8

20

373

เครดิต

Senior

Rank: 3Rank: 3

เครดิต
373
โพสต์เมื่อ 2017-3-19 16:43:10 | แสดงโพสต์ทั้งหมด |โหมดอ่าน
สวัสดีค่ะ อยากทราบเป็นความรู้ค่ะพอดีมีคนที่รู้จัก ตอนเค้านั่งสมาธิ
เหมือนมีใครมาเปิดไฟตรงหน้าเค้า

เหมือนใครเอาไฟแสงเทียนเยอะๆมาเปิดที่หน้า
จนอยากจะหลบแสง
   ไม่ทราบเกิดจากอะไรหรอค่ะ ขอบคุณค่ะ
KanJi

31

665

5432

เครดิต

สมาชิก..

Rank: 8Rank: 8

เครดิต
5432
โพสต์เมื่อ 2017-3-20 09:20:43 | แสดงโพสต์ทั้งหมด

การเห็น หรือคิดว่าเห็นนี่ล่ะค่ะ คือสิ่งที่ขัดขวางการปฏิบัติภาวนา ไม่ให้ก้าวข้ามพ้นข้อจำกัดความหลงและความอยากรู้อยากเห็น อันเป็นพื้นฐานของมนุษย์ โดยไม่ว่าจะเห็นเป็นอะไรก็ตาม สิ่งที่ควรทำคือ ปล่อยวาง ให้คิดว่า เห็นหนอ ๆ แล้วไม่เอาจิตไปยึดติด และวางมันลง

เวลาที่เรานั่งสมาธินั้น จะมีสิ่งต่าง ๆ มาทดสอบมากมาย ทั้งเรื่องราวในชีวิตประจำวัน เรื่องที่ทำงาน เรื่องครอบครัว ลูก สามี ภรรยา สัตว์เลี้ยง หรือปรากฎเป็นแสง สี เสียง ที่เกิดขึ้นโดยไม่ทราบสาเหตุ ซึ่งนั่นคือ หนึ่งในบ่วงล่อ ทำให้คนไม่สามารถก้าวผ่านไปได้ เกิดความสงสัย และอยากหาคำตอบ จนไม่สามารถพัฒนาการนั่งสมาธิของตน เพราะจิตจะไม่มีวันเป็นสมาธิที่แท้จริง  

หากเราสามารถปล่อยวางได้ ก็เท่ากับว่า ผ่านด่านไปอีกหนึ่งขั้น แต่ต้องปล่อยวางจริง ๆ นะคะ ไม่ใช่บอกแต่ปากว่าไม่สนใจ แต่ใจลึก ๆ แล้ว ก็ยังแอบสงสัยอยากรู้
ธรรมะคือคุณากร

อัพเกรด  57.67%

8

20

373

เครดิต

Senior

Rank: 3Rank: 3

เครดิต
373
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2017-3-20 23:03:54 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
ขอบคุณมากค่ะ
KanJi

สมาชิกที่เพิ่งอ่านหัวข้อนี้

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับโพสต์นี้ได้ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|อุปกรณ์เคลื่อนที่|Archiver|อาจารย์เจน.com

GMT+7, 2024-3-29 22:55 , Processed in 0.078434 second(s), 21 queries .

Copy right © 2013 อาจารย์เจน.com.

Web Design By modifydiscuz.com

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้