สอบถามเรื่องการตั้งชื่อใหม่ - ห้อง ตีฆ้องร้องทุกข์ อาจารย์เจน.com

อาจารย์เจน.com

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
ดู: 2978|ตอบ: 1

สอบถามเรื่องการตั้งชื่อใหม่

[คัดลอกลิงก์]

อัพเกรด  10%

1

1

5

เครดิต

Beginner

Rank: 1

เครดิต
5
โพสต์เมื่อ 2016-8-25 10:16:59 | แสดงโพสต์ทั้งหมด |โหมดอ่าน
สวัสดีค่ะ อ.เจน

ช่วยดูชื่อให้หนูหน่อยนะคะ ชื่อของหนูมีกาลกิณีค่ะ เกินวันอาทิตย์ ที่ 5 กรกฎาคม 2535
ชื่อว่า เนตรนภิส ซึ่งไม่ควรมี ส ควรจะชื่ออะไรดีคะ ถึงจะมั่งมีเงินทอง การงานเจริญก้าวหน้า ไม่มีเรื่องทุกช์ร้อนใจ ไม่มีภัยอันตรายค่ะ
ชื่อ ณัฐฌา , ณัฐรดา , ณัฐิกา ดีไหมคะ พอดีมีผู้ใหญ่แนะมาค่ะ

31

665

5432

เครดิต

สมาชิก..

Rank: 8Rank: 8

เครดิต
5432
โพสต์เมื่อ 2016-8-25 17:47:18 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย dakanyapat เมื่อ 2016-8-25 17:51

ขอเล่าประสบการณ์ส่วนตัวเลยนะคะ

ส่วนตัวแล้วก็เคยเปลี่ยนชื่อมาเหมือนกันเพราะมีคนทักแบบนี้ล่ะ ณ ตอนนั้นยังไม่ได้มาทำบุญ พอมีคนทักมา เราก็จิตใจสั่นคลอน ใจหนึ่งก็ไม่ค่อยเชื่อ แต่อีกใจหนึ่งก็กลัวมันจะไม่ดีตามที่ถูกทักจริง ๆ และท้ายที่สุดก็คิดว่าเออ ลองเปลี่ยนดู เผื่อมันอาจจะดีก็ได้ ก็สรุปว่าไปเปลี่ยนชื่อค่ะ สิ่งที่รู้สึกเลยคือ

1. วุ่นวายมาก เอกสารทุกอย่างต้องเปลี่ยน ต้องไปทำบัตรอะไรทุกอย่างใหม่หมด เวลาจะไปติดต่ออะไรก็ต้องพกทั้งใบเปลี่ยนชื่อ ทั้งบัตรประชาชน โน่น นี่ นั่นเต็มไปหมด
     2. ตั้งแต่เปลี่ยนชื่อมาก็ไม่ได้เห็นถึงความเปลี่ยนแปลงอะไรที่ชัดเจน ตามที่ถูกทัก ชีวิตยังคงเดิม การงานก็เจริญก้าวหน้าไปตามที่มันควรจะเป็น เป็นต้น

แต่สิ่งหนึ่งที่รู้สึกเปลี่ยนแปลงจนมีคนทัก ก็คือตั้งแต่ที่หันมาเริ่มทำบุญสร้างกุศล ด้วยการไปทำบุญที่วัด ถวายสังฆทาน ทอดผ้าป่าอยู่เป็นประจำ ผู้คนรอบตัวต่างทักว่า หน้าตาสดใส ดูมีราศีขึ้น และการได้ศึกษาธรรมะก็ทำให้เรามีมุมมองในเรื่องต่างๆ ที่เปลี่ยนแปลงไป จากเรื่องที่เคยคิดว่ามันเป็นเรื่องทุกข์ร้อน กลับมองว่ามันก็เป็นแค่เรื่อง ๆ หนึ่ง ตามธรรมดาของโลก มีขึ้นมีลง ลดการยึดติดลงไปได้มากเลยค่ะ ซึ่งทำให้มานั่งพิจารณาดูว่าเหตุการณ์เดิมที่เคยทำให้เราทุกข์ใจในอดีต พอเราเปลี่ยนวิธีคิด เปลี่ยนมุมมอง เหตุการณ์นั้นกลับไม่ได้มีผลอะไรมากนักกับชีวิตเรา

ดังนั้นเรื่องการเปลี่ยนชื่อจึงเป็นความเชื่อส่วนบุคคลที่มองว่าไม่ได้ทำให้ใครเดือดร้อนและถ้าทำแล้วสบายใจ ดิฉันว่าก็ทำไปเถิดค่ะ แต่การเปลี่ยนชื่อเพื่อให้มั่งมีเงินทอง การงานเจริญก้าวหน้า อันนี้คงมิได้ขึ้นอยู่กับการเปลี่ยนชื่อเพียงอย่างเดียว หากเรามิใช่คนขยันทำงาน หรือขยันทำมาหากิน ความมั่งมีเงินทองหรือความก้าวหน้าทางการงานคงไม่มาเยือนง่าย ๆ ส่วนเรื่องที่จะไม่มีความทุกข์ร้อนใจ หรือไม่มีภัยอันตรายยิ่งไม่มีทางเป็นไปได้เลย ด้วยการเปลี่ยนชื่อ เพราะมนุษย์นั้นเกิดมาเพื่อชดใช้กรรมค่ะ เพราะการเกิดก็เป็นทุกข์ การแก่ก็เป็นทุกข์ การตายก็เป็นทุกข์ ทุกคนต้องเผชิญความทุกข์ด้วยกันทั้งสิ้น ไม่มีใครหลีกหนีได้

ปล.อาจารย์เจนมิได้ให้คำแนะนำในเรื่องการเปลี่ยนชื่อนะคะ อาจารย์เน้นการนำพาผู้คนไปทำบุญสร้างกุศลอย่างถูกต้องเผื่อเป็นเสบียงบุญของแต่ละท่าน บุญเท่านั้นที่เราจะเอาไปได้ค่ะ
ธรรมะคือคุณากร

สมาชิกที่เพิ่งอ่านหัวข้อนี้

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับโพสต์นี้ได้ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|อุปกรณ์เคลื่อนที่|Archiver|อาจารย์เจน.com

GMT+7, 2024-3-29 07:09 , Processed in 0.316273 second(s), 21 queries .

Copy right © 2013 อาจารย์เจน.com.

Web Design By modifydiscuz.com

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้