ตามรอยบุญ ทริปลี้ลับ 3 รอบ 2 ร่วมอนุโมทนาบุญ และบรรยายความประทับใจค่ะ - ห้อง ทริปทัวร์บุญเสบียงสวรรค์ อาจารย์เจน.com

อาจารย์เจน.com

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
ดู: 13789|ตอบ: 46

ตามรอยบุญ ทริปลี้ลับ 3 รอบ 2 ร่วมอนุโมทนาบุญ และบรรยายความประทับใจค่ะ

[คัดลอกลิงก์]

514

2611

2หมื่น

เครดิต

ผู้ดูแลพิเศษ

Rank: 8Rank: 8

เครดิต
20061
โพสต์เมื่อ 2016-8-18 11:35:39 | แสดงโพสต์ทั้งหมด |โหมดอ่าน

ความประทับใจ ทริปทัวร์ลี้ลับ 3 รอบสอง

ดิฉัน อาจารย์เจน ญาณทิพย์ ได้นำพาผู้คนไปร่วมงานบุญกับทัวร์ลี้ลับ ครั้งที่ 3 รอบที่ 2

ระหว่างวันที่ 12 – 16 ส.ค.59 ที่ผ่านมานั้นได้สำเร็จตามวัตถุประสงค์ตามเจตนาบุญแล้วค่ะ

โดยคณะบุญเสบียงสวรรค์ของเราก็ได้เป็นสักขีพยานร่วมกันในการกระทำความดีทั้งหลายทั้งปวงอย่างแท้จริงค่ะ
วันเดินทางทุกท่านมาพบกันที่จุดนัดพบและตรงต่อเวลาเป็นความร่วมมืออย่างดียิ่งเพราะจะทำให้กำหนดการ

เดินทางของคณะฯ ไม่เลื่อนออกไปจากเวลาที่กำหนด ซึ่งเรื่องนี้ดิฉันต้องขอขอบคุณทุกท่านนะค่ะ
ดิฉันได้นำพาทุกท่านไปทำบุญ รวม 7 วัดด้วยกัน และเดินทางไปยังสถานที่ท่องเที่ยวชมธรรมชาติ
เพื่อเป็นการผ่อนคลายพักผ่อนรวมทั้งได้พบปะกัลยาณมิตรที่ดีรวมทั้งสร้างความสามัคคี
เป็นหมู่คณะในการทำบุญด้วยกันค่ะ

วัดที่ 1 ดิฉันได้นำพาทุกท่านร่วมทำบุญใส่บาตรกับหลวงปู่พระสงฆ์ผู้ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบ
โดยดิฉันก็ไม่ทราบมาก่อนว่าท่านเป็นหลวงปู่ที่หลายคนรู้จักกันดีว่าท่านเป็นหลวงปู่พระสงฆ์
ผู้ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบ ซึ่งจริง ๆ แล้วดิฉันได้มาพบวัดแห่งนี้ครั้งแรกได้พบกับหลวงปู่ท่าน
จึงได้รู้ว่าท่านเป็นพระที่มีการปฏิบัติเคร่งครัดในศีลมาก
ก็เลยต้องการนำพาผู้คนได้มาร่วมบุญทริปลี้ลับ ครั้งที่ 3 รอบ 1 แต่เมื่อมาถึงจึงได้รู้ว่า
มีหลายท่านรู้จักท่านและอยากจะได้พบกับหลวงปู่ท่านมานานแล้ว เพราะท่านเป็นพระสงฆ์ที่มีชื่อเสียงโด่งดัง
ในญาณวิถีของดิฉันรู้ได้ว่าท่านไม่ต้องการอะไรอีกแล้ว ท่านตัดตัวกิเลสทั้งหลายหมดสิ้นแล้วท่านอยู่อย่างเรียบง่ายค่ะ
ดังนั้น ความประทับใจนี้เป็นความภูมิใจความปิติใจและสุขใจที่ได้นำพาทุกท่านมาทำบุญกับหลวงปู่ท่านอีกครั้งหนึ่งค่ะ
ในครั้งนี้ ดิฉันก็ได้จัดเตรียมผลไม่ต่าง ๆ ผักสลัดที่เป็นผักปลอดสารพิษ น้ำสลัดที่มีตรายี่ห้อรดชาดอร่อย
และ ธัญพืชที่มีประโยชน์ จัดใส่ถาดที่ซื้อจัดเตรียมมาถวายพระสงฆ์ทั้งหมดค่ะ

ทำบุญ ถวายภัตตาหารเช้าถวายสังฆทานทำนุบำรุงวิหารทานและเสนาสนะต่าง ๆ

ได้ปัจจัยเงินทั้งสิ้น 46,959.- บาท

วัดที่ 2 เนื่องจากว่าดิฉันได้นำพาทุกท่านไปทำบุญที่วัดแห่งแรกเมื่อตอนที่นำพาทุกท่าน
ไปทำบุญทริปลี้ลับ 3 รอบ 1 ได้ผ่านวัดแห่งนี้ ในญาณวิถีต้องการทำบุญที่วัดแห่งนี้มาก
จึงได้แจ้งแก่เจ้าหน้าที่วัดแห่งแรกว่า ขอให้นำความไปเรียนแก่เจ้าอาวาสวัดที่ 2 นี้
ว่าดิฉันขอนิมนต์พระ5 รูป จะนำพาผู้คนมาทำบุญที่วัดนี้ต้นเดือนสิงหาคม 2559  
ต่อมาเจ้าหน้าที่วัดโทรศัพท์มาแจ้งว่า เจ้าอาวาสท่านอาพาธหนักโดยบอกชื่อหลวงปู่ท่านมาให้ดิฉันรับทราบ
  ดิฉันจึงได้รู้ว่า ท่านเป็นพระผู้ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบ  และท่านก็เป็นพระสงฆ์ที่ศึกษาพระธรรมวินัย
ตามคำสอนของพระพุทธองค์ ท่านเป็นผู้สอนทั้งมนุษย์และเหล่าเทวดาทั้งหลาย
ที่ดิฉันพูดอย่างนี้ก็เพราะว่ามีบางสิ่งที่สื่อให้ดิฉันรู้ได้ค่ะ อย่างที่ดิฉันพูดไว้เสมอว่า
ทุกสิ่งที่เกิดขึ้นกับเรานั้นไม่ใช่เรื่องบังเอิญค่ะ

ดิฉันมาถึงวัดจึงได้รู้ว่าท่านเจ้าอาวาสท่านละสังขารเมื่อวันที่ 31 กรกฎาคม 2559

และในวันนี้พระอัฐิของท่านได้มาประดิษฐานอยู่ที่วัดแห่งนี้แล้ว โดยพระลูกวัดได้เล่าอาการ
ความเจ็บป่วยการไปรักษาตัวที่โรงพยาบาลจนถึงท่านละสังขารด้วยอาการที่เศร้าโศกยิ่งนักค่ะ

ซึ่งในครั้งแรกดิฉันตั้งใจทำบุญถวายสังฆทานทำนุบำรุงวิหารทานและเสนาสนะต่าง ๆ

แต่ระหว่างที่ดิฉันแจ้งขอรับบริจาคทำนุบำรุงวิหารทานและเสนาสนะต่าง ๆ อยู่นั้น ปรากฏว่า
ดิฉันไรู้ได้ว่าเทวดาที่วัดแห่งนี้ท่านร้องไห้และสื่อกับดิฉันว่า ท่านต้องการให้ดิฉันถวายเครื่อง
อัฐบริขารบูชาหลวงพ่อเจ้าอาวาสท่านด้วยเพราะสงสารท่านและเพื่อให้สมกับสมณะศักดิ์
ของท่านที่เป็นครูบาอาจารย์ของเหล่าเทวดาและมนุษย์ทั้งหลาย เพื่อวันข้างหน้าผู้คนมากราบไหว้
จะได้ดูสวยงามสมสมณะศักดิ์ของท่าน เพราะเทวดาเห็นว่าที่วัดนี้จะทำตู้กระจกอย่างเรียบง่าย
ไม่มีเครื่องบูชาที่สวยงาม เช่น เครื่องบูชา แจกกันดอกไม้ ที่สวยงาม

ดิฉันจึงเข้าใจได้เพราะด้วยเป็นวัดต่างจังหวัดมีแต่ชาวบ้านคงไม่มีเงินปัจจัยมากค่ะ

จึงได้สอบถามแก่พระสงฆ์ที่มารอรับสังฆทาน 5 รูป ว่า ทางวัดยังไม่ได้ทำเครื่องอัฐบริขารบูชา
ให้กับหลวงพ่อเจ้าอาวาสหรือค่ะ พระรูปหนึ่งจึงตอบว่ายังโยมตอนนี้มีเพียงตู้กระจกที่จัดเตรียมไว้
ใส่พระอัฐิของท่านเท่านั้น เมื่อเป็นเช่นนี้ ดิฉันจึงได้แจ้งให้แก่ผู้บริจาคในที่นั้น
ได้รับทราบว่าเราจะทำบุญทำนุบำรุงวิหารทานและเสนาสนะต่าง ๆ และทำบุญเครื่องอัฐ
บริขารบูชาหลวงพ่อเจ้าอาวาส ซึ่งเป็นการร่วมบุญไปในคราวเดียวกันเลยค่ะ

ทำบุญ ถวายสังฆทานทำนุบำรุงวิหารทานและเสนาสนะต่าง ๆ และ

ทำบุญเครื่องอัฐบริขารบูชาหลวงพ่อเจ้าอาวาส
ได้ปัจจัยเงินทั้งสิ้น 45,159.- บาท

ดิฉันได้พาทุกท่านไปกราบพระอัฐิของหลวงพ่อท่านที่ศาลาที่ท่านพักอยู่

และได้เห็นตู้กระจกสี่เหลี่ยมที่ประกอบเสร็จแล้วโดยไม่มีอะไรมาประดับประดาความสวยงาม
เลยอย่างที่ท่านเทวดามาสื่อบอกกับดิฉันจริง และ ดิฉันได้นำทุกท่านอุทิศบุญถวายแก่หลวงพ่อท่าน
ท่านรับรู้ได้และอนุโมทนาบุญค่ะ ท่านได้มาปรากฏให้ดิฉันเห็นเพียงครู่เดียวค่ะ ทำให้ดิฉันและพี่รุ้ง
หันมามองหน้ากันโดยมีความรู้สึกปิติใจมากค่ะที่ท่านได้รับรู้ในบุญกุศลที่พวกเราอุทิศให้กับท่านไปค่ะ

วัดที่ 3  ดิฉันได้นำพาทุกท่านไปชมวัดแห่งหนึ่งที่มีสถาปัตยกรรมที่สวยงามมาก
ได้เข้าไปกราบไหว้สิ่งศักดิ์สิทธิ์ ทำบุญตามอัธยาศัยของท่าน รวมทั้งถ่ายรูปกันเป็นที่ระลึก
ซึ่งทุกท่านมีความชื่นชมยินดี จึงเป็นภาพความประทับใจค่ะที่ดิฉันได้เห็นทุกท่านมีความสุขค่ะ

วัดที่ 4  ดิฉันได้ทราบจากพระลูกวัดว่า หลวงปู่ท่านให้ความเมตตาแก่คณะบุญของเรามาก
เนื่องจากหลวงปู่ท่านเดินทางไปรับกิจนิมนต์ที่ชลบุลีก่อนหน้านี้ได้
2 วัน และในวันนี้ท่านก็ต้องรีบเดินทางมารับผ้าป่าของคณะบุญลี้ลับของเรานี้ ซึ่งนับเป็นบุญของพวกเรา

ด้วยบุญที่ตั้งใจก็ได้พบกับพระผู้ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบอีกครั้ง เมื่อครั้งที่ผ่านมาดิฉันได้นำพาผู้คนมาทำ
บุญทรัปลี้ลับ 3 รอบแรก ท่านได้ชื่นชมคณะบุญของเรามากนะค่ะ ดังนั้น ด้วยความตั้งใจในบุญกุศลของเรา
นี้ทำให้แม้ว่าหลวงปู่ท่านจะมีอายุมากแล้ว ต้องเดินทางระยะไกลเพื่อมารอรับงานบุญของคณะเราอย่างนี้
ดิฉันถือได้ว่าไม่ธรรมดาเลยนะค่ะ ท่านเป็นพระที่มีผู้คนนับถืออย่างมากแต่ท่านกลับต้องรีบเร่งมารับผ้าป่า
ของคณะบุญเราถือเป็นเรื่องน่ายินดีและประทับใจปลื้มปิติใจอยู่ไม่น้อยค่ะ

ทำบุญ ทอดผ้าป่าสามัคคี ร่วมสร้างพระอุโบสถ์ ได้ปัจจัยเงินทั้งสิ้น 79,919.- บาท

วัดที่ 5  เช้าวันใหม่คณะบุญของเราได้ไปกราบไหว้พ่อแม่ครูบาอาจารย์หลวงปู่ที่ได้ล่วงลับไปแล้ว
ท่านเป็นครูผู้สอนธรรมมะและการปฏิบัติธรรมสมาธิ การขึ้นไปกราบไหว้ท่านต้องขึ้นบันไดสูง
แต่ทุกท่านที่มีอายุมากก็ไม่ปริปากบ่นหรือพูดว่าไม่ได้ทุกท่านพร้อมใจกันก้าวขึ้นบันไดกว่า 500 ขั้น
แต่ทุกท่านก็สามารถฝ่าฟันขึ้นมาได้เท่ากับว่าทุกท่านได้ผ่านบททดสอบของความวิริยะอุตสาหะ
และความอดทนเป็นเลิศไม่ง่ายนักสำหรับท่านที่สูงอายุนะค่ะ เห็นมีอยู่ท่านหนึ่งท่านเกือบเป็นลม
แต่ท่านก็ผ่านพ้นขึ้นมาได้อนุโมทนาบุญด้วยนะค่ะ

ทำบุญ ถวายภัตตาหารเช้า ถวายสังฆทานทำนุบำรุงวิหารทานและเสนาสนะต่าง ๆ

ได้ปัจจัยเงินทั้งสิ้น 45,589.- บาท

วัดที่ 6 ตอนเช้าดิฉันกับทีมงานผู้หญิงก็ช่วยกันล้างผักสดๆต่างๆ ผลไม้ที่หาซื้อมาจาก
แม็คโคตอนกลางคืนในอำเภอนั้น ช่วยกันต้มไข่ไก่ด้วยเครื่องต้มไข่ที่พี่รุ้งหาซื้อมาจากกรุงเทพฯ
และช่วยจัดผักสดชนิดต่างๆ ปอกผลไม้จัดเรียงใส่ถาด ตามด้วยน้ำสลัดรสชาติหลายหลาก
และธัญญาพืชต่างๆ เป็นของหวาน และซีนด้วยที่ฟิมม์ถนอมอาหารเพื่อถวายเป็นภัตตาหารแด่พระสงฆ์ทุกรูป
ส่วนทีมงานผู้ชายก็ช่วยกันขนเครื่องสังฆทานขึ้นรถอย่างเป็นระเบียบ

เช้าวันใหม่วันนี้เป็นวันที่ดิฉันรู้สึกอยากจะต้องไปให้เร็วให้ได้เนื่องจากได้โอนเงินให้ช่างปูน

เขามาเทถมถนนทั่วบริเวณลานหน้าศาลาเอนกประสงค์จากที่เคยเป็นดินแดงเฉอะแฉะเลอะเทอะเมื่อยามที่ฝนตก
ซึ่งดิฉันก็ไม่รู้ว่า ช่างปูนเขาดำเนินการแล้วเป็นอย่างไรบ้าง
แต่เมื่อเดินทางมาถึงวัดก็อดที่จะปลื้มปิติไม่ได้ค่ะได้เห็นภาพความเรียบร้อยสวยงามทั่ว
บริเวณลานหน้าศาลาการเปรียญ ดิฉันขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ร่วมเงินปัจจัยกันมา
อนุโมทนาบุญนะค่ะทุกท่าน บุญได้สำเร็จแล้วรถตู้ของคณะได้ใช้จอดเรียงกันอย่างสวยงาม
ผู้มีส่วนร่วมในบุญได้อานิสงฆ์โดยเฉียบพลันค่ะ
ทางคณะ ได้ร่วมกันเกลี่ยพื้นหน้าถนนด้วยสองมือสองเท้าเหยียบย่ำหินคลุกนั้นให้มีความแน่นหนา

และอนุโมทนาบุญร่วมกันซึ่งได้เริ่มดำเนินการที่บริเวณหน้าประตูทางเข้าออกวัดที่เป็นหลุมเป็นบ่อ
และเฉอะแฉะหากมีฝนตกหนักลงมา  ซึ่งในวันนั้นเราได้ทำบุญสำเร็จแล้วบริเวณหน้าวัดไม่เป็นหลุมเป็นบ่อแล้ว
จากการหารือกับช่างก่อสร้างที่หลวงพ่อผู้ประสานงานได้นำพาไปด้วยช่วยตีราคาค่าใช้จ่าย
ในการดำเนินการ แจ้งว่า ต้องใช้ปูนที่มีความหนา 15 เซนติเมตร มีแรงอัด 240

ต้องผูกตะแกรงเหล็กไวร์เมช (Wire Mesh) หรือ ตะแกรงเหล็กกล้าเชื่อมติดเสริมคอนกรีต
ซึ่งต้องใช้เหล็กข้ออ้อยที่มีความหนา เพื่อความแข็งแรงของพื้นคอนกรีต
หลวงปู่ท่านรู้ได้
ท่านจึงได้หันไปทางช่างผู้รับเหมา เพราะรู้ว่า
ช่างจะเพิ่มราคารับเหมามากกว่าปกติกับคนกรุงเทพฯ
ท่านจึงพูดขึ้นว่า นี่เราจะลดราคาให้กับคนกรุงเทพฯ เขาหรือไม่
เมื่อหลวงพ่อเจ้าอาวาสท่านเล่าให้ดิฉันฟังเบื้องต้นอย่างนี้แล้ว ดิฉันจึงได้โทรศัพท์ติดต่อไปยัง
ช่างรับเหมาคนนี้เพื่อตกลงราคารับจ้างทำงาน ซึ่งช่างรับเหมาคิดค่าจ้างรับเหมาพื้นที่เทคอนกรีต 623
ตารางเมตร ๆ ละ 450 บาท คิดเป็นเงิน 280,350.- บาท

ดิฉันรู้ในญาณว่าช่างคิดราคารับเหมาคิดราคาจ้างเหมามากเกินไป อย่างที่หลวงปู่ท่านเตือนไปแล้วนั้นจริง
ดิฉันจึงขอต่อรองราคาค่าจ้างรับเหมาให้ลดลง  ซึ่งช่างฯ เสนอราคาค่าจ้าง เป็นเงิน 250,000. บาท

เพื่อไม่ให้ติดกรรมต่อกัน และด้วยดิฉันมีเจตนาบุญกุศลที่ดีและมากกว่า
ดิฉันจึงจำเป็นต้องขออนุญาตทุกท่านผู้บริจาคเงินค่าใช้จ่ายเพื่อใช้ในการเทถมถนนตลอดเส้นทาง

ด้วยหินคลุกตามที่ได้มีเจตนาบุญเดิมสำหรับทริปทัวร์บุญลี้ลับ ครั้งที่ 3 รอบที่ 1 และรอบที่ 2
โดยขอนำเงินจำนวนนี้มาปรับเปลี่ยนเป็นการเทปูนพื้นคอนกรีต
โดยรอบภายในบริเวณวัด
ซึ่งทุกท่านจะได้อานิสงส์ของบุญมากกว่าค่ะ
ดิฉันจึงขออนุโมทนาบุญกับทุกท่าน มา ณ โอกาสนี้
และขอความสุขความเจริญจงมีแด่ทุกท่านด้วยอานิสงส์แห่งบุญนี้ หาทำได้ยาก
สร้างบูรณะปฏิสังขรณ์วัดวาอารามกับพระผู้ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบเพียงสักครั้งเดียว อานิสงฆ์บุญมากหลวงปู่ก็กล่าวว่า
" ได้บุญมาก " และเทศน์เรื่องนางวิสาขาให้ทางคณะฟังเดียงรอพี่จี๊ดมาเล่าอย่างละเอียดนะค่ะ
ดิฉันจึงมีเจตนาบุญอันเปี่ยมล้นนี้
เผื่อแผ่มายังทุกท่านได้มีเจตนาบุญกุศลและมีส่วนในบุญนี้ซึ่งมีอานิสงส์สูงยากที่จะได้มีโอกาสได้ทำบ่อยนักค่ะ สาธุค่ะ

วัดที่ 7 วัดนี้เป็นวัดเล็กๆ ซึ่งเจ้าอาวาสเล่าให้ฟังว่าอดีตวัดแห่งนี้เป็นป่าช้าเก่า ครั้งที่แล้วลี้ลับ3 รอบ 1
ได้ร่วมปัจจัยบูรณะซ่อมแซมจั่วและหลังคาให้วัดเพราะตอนฝนตกทำให้น้ำหยดมารั่วซึมฝา
และทำให้ศาลาการเปรียญหลังนี้ใช้งานไม่ได้ อยู่นานดิฉันเลยนำผ้าป่าสามัคคีมาร่วมบูรณะ 1 กอง

ได้ยอดปัจจัยครั้งแล้วในการทอดผ้าป่าสามัคคี เป็นเงิน 169,799 บาท

พอมาลี้ลับ 3 รอบที่ 2 ครั้งนี้เจ้าอาวาสกล่าวว่าได้ซ่อมแซมจั่วและหลังคาบางส่วนที่น้ำรั่วซึมเป็นที่เรียบร้อยแล้ว

ทางคณะที่ไ้ด้บริจาคปัจจัยมาทุกบาททุกสตางค์ทุกท่านได้อานิสงฆ์โดยเฉียบพลันทันที
และครั้งนี้ดิฉันได้นำคณะลี้ลับ 3 รอบ 2 มาอีกครั้งเพราะทางวัดมีโครงการซ่อมแซมถนนยางมะตอย

ที่เป็นหลุมเป็นบ่ออยู่ส่วนหนึ่งซึ่งพื้นที่วัดค่อนจะกว้างขวางเทยางมะตอยทั้งผืนนั้นคงทำไม่ได้
เนื่องจากต้องใช้ปัจจัยมากเลยที่เดียวทางเจ้าอาวาส เลยได้นำปัจจัยส่วนนี้ไปซ่อมแซมถนน
ที่เป็นหลุมลึกบางส่วนและส่วนเหลือได้ร่วมบูรณะวิหารทานต่างๆ ตามสมควรแก่ทางวัดค่ะ

ทำบุญทอดผ้าป่าสามัคคี ร่วมบูรณะถนนยางมะตอยและวิหารทานต่างๆ

ร่วมปัจจัยเงินทั้งสิ้น 65,579 บาทค่ะ

ล่าสุด ขณะนี้วัดได้ซ่อมแซมจั่วและหลังคาโบสถ์เป็นที่เรียบร้อยแล้วค่ะ
พระสงฆ์ 60 รูปได้ใช้เป็นที่สวดปาฏิโมกข์ตามรูป  
เห็นแล้วปิติในบุญเป็นอย่างยิ่งค่ะ ร่วมอนุโมทนาบุญกันค่ะ

วัดที่ 8
วัดแห่งนี้ดิฉันได้นำทุกท่านไปกราบพระพุทธบาทสี่รอยและได้กล่าวนำอธิษฐานจิต ซึ่งพระพุทธบาททั้งสี่รอย

นี้มีความสำคัญในบวรพระพุทธศาสนามากและศักดิ์สิทธิ์มาก มีรุกขเทดาหลายทิศปกปักรักษาดูแลพระพุทธสี่รอยนี้อยู่
วัดนี้ดิฉันได้คิดถวายสังฆทานเพิ่มเติมจากที่ได้บอกก่อนหน้านี้ว่าไปทำบุญแค่ 6 วัด

เพราะครั้งที่แล้วพาคณะมากราบพระพุทธบาทสี่รอย ซึ่งใกล้เวลาจะค่ำแล้วต้องรีบลงเขาก่อน
เพื่อความปลอดภัยประกอบกับมีฝนตกหนักหลังจากที่ไหว้พระพุทธบาทสี่รอยเสร็จ

แต่ในครั้งนี้ทางคณะเราได้มีโอกาสได้ร่วมทำบุญสร้างซุ้มประตูทางเข้าวัดพระบาทสี่รอย

ซึ่งดิฉันได้นิมนต์พระสงฆ์จำนวน 5 รูปที่พระอุโบสถ
ซึ่งพระอุโบสถนี้มีความงดงามมากไม่ว่าจะเป็นสถาปัตยกรรมต่างๆ ซึ่งทางคณะเราได้ร่วมทำบุญ

และถวายสังฆทานต่างๆที่ดิฉันได้จัดเตรียมมา และยอดปัจจัยในการร้วมสร้างซุ้มประตูหงส์ทางเข้า - ออก
ของวัดพระพุทธบาทสี่รอยเป็นปัจจัยทั้งสิ้น 16,195 บาท

ดิฉันและคุณแม่ และพี่รุ้งตะวัน ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านได้ที่เดินทางไปทั้งทริปลี้ลับ 3 ครั้งที่ 1

และครั้งที่ 2 ร่วมทั้งท่านที่ไม่ได้เดินทางไปด้วยและมีส่วนร่วมในการบริจาคปัจจัยมาทุกบาททุกสตางค์
ทำให้วัดวาอารามต่างๆได้ บูรณะและสร้างวัตถุทานต่างๆเพื่อให้ พระสงฆ์ อุกบาสก
อุบาสิกาและพุทธสานิกชนทั้งหลายได้ใช้สอยประโยชน์ร่วมกัน บุญนี้จะสำเร็จได้โดยยากหากขาด
ทุกท่านที่เป็นกำลังที่ช่วยกันขับเคลื่อนบวรพระพุทธศาสนาสืบต่อไปในอนาคตกาลเบื้องหน้า
ขออนุโมทาบุญกับท่านโดยทุกประการค่ะ

อาจารย์ เจน ญาณทิพย์

โพสต์นี้ยังมีเนื้อหาเพิ่มเติม

คุณจำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ ก่อนจึงจะสามารถดูและดาวน์โหลดไฟล์แนบได้ หากยังไม่มีบัญชีหรือยังไม่ได้เป็นสมาชิก กรุณาลงทะเบียน

x

77

512

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
26496
โพสต์เมื่อ 2016-8-18 11:36:12 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
ความประทับใจ ทริปทัวร์ลี้ลับ 3 รอบสอง
จี๊ดจ๊าดและน้องทีมงานก็ต้องขออนุโมทนาบุญกับ อาจารย์เจน ญาณทิพย์ และ คุณรุ้งตะวัน ชนะศึก ที่จัดงานบุญทริปพิเศษที่ดีมากเป็นบุญที่ไม่มีใครทำและใครก็ทำอย่างนี้ไม่ได้ค่ะ จี๊ดได้เห็นว่า แม้อาจารย์จะเหนื่อยมากเพียงใดแต่ก็ไม่ได้พักงานที่เกี่ยวกับบุญกุศลเลย และเพื่อให้งานบุญข้างหน้าต้องดำเนินการต่อไปได้และเป็นผลสำเร็จ จึงมุ่งมั่นที่จะทำและก็สำเร็จแล้วทุกประการ ด้วยความสำเร็จนี้เป็นเพราะทุกท่านของทุกท่านผู้มีจิตศรัทธาในบุญกุศลทั้งหลาย ได้ร่วมมือร่วมใจกันช่วยกันจนเป็นผลสำเร็จดังนี้ สุ สาธุ สาธุ อนุโมทามิ ค่ะ
ทริปทัวร์ลี้ลับ ครั้งที่ 3 มี 2 ครั้ง คือ ครั้งที่ 1 (16–20 ก.ค.59) และครั้งที่ 2 (12–16 ส.ค.59) ก็เพื่อช่วยเหลือทำนุบำรุงเสนาสนะต่าง ๆ ตามเจตนาบุญที่ตั้งใจโดยมุ่นเน้นเรื่องของการสร้างถนนหนทางให้กับพระผู้ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบและหาทำได้ยากยิ่งนัก เพราะอาจารย์รู้ได้ค่ะว่าจะได้อะไรจากบุญกุศลนี้อาจารย์บอกไม่ได้จี๊ดบอกได้ค่ะ ก็ดีใจมากนะค่ะเป็นบุญใหญ่มาก ซึ่งก็จริงการทำบุญเขาไม่ให้เลือกแต่ถ้าเรามีโอกาสก็เลือกเถอะค่ะ แล้วพวกเราก็ไปกับผู้มีญาณที่เขาก็รู้ด้วยว่าบุญที่ได้นำพาทุกท่านไปทำนั้นได้อานิสงส์ใดบ้างก็ทำเถอะค่ะ แล้วขอบอกว่า พวกเราท่านผู้บริจาคในครั้งนี้ได้บุญกุศลจากการถวายทานแด่พระ.....แล้วค่ะ
มีบางท่านได้แชร์พูดเหมือนกับจะว่า ทำบุญทริปลี้ลับ 1 และ 2 ต่อไปก็คงมี 3 อีกละสิ ซึ่งเขาพูดอย่างนี้จริง ๆ ค่ะ จี๊ดสงสารความคิดของเขาจับใจว่า โถสงสารเค้านะค่ะ แทนที่จะอนุโมทนาบุญด้วยกัน จะได้บุญจากการอนุโมทนาแต่มีความคิดอย่างนี้ได้อย่างไรบาปกรรมแท้ๆ สาเหตุที่จัดทริปลี้ลับ 2 ครั้งก็เพื่อสงสารพระสงฆ์ผู้ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบและเป็นพระสงฆ์ที่เราทุกท่านได้ทำบุญกับท่านแล้วจะไม่เสียดายเลยในชีวิตนี้ค่ะบอกได้อย่างนั้น อ.เจน จึงตั้งใจมาก เมื่องานบุญนี้สำเร็จก็ปลื้มใจกันค่ะ
ท่านที่ได้เดินทางไปด้วยกันจะรู้ว่า เฮ้ย เขากินอยู่กันขนาดนี้เชียวหรือ กินอิ่ม นอนหลับ บ้านพักสะดวกสบายน่าอยู่ สำหรับอยู่กันเป็นหมู่คณะนะค่ะถ้ามาโดดเดี่ยวก็อะนะ สำหรับบรรยากาศก็เป็นอีกเรื่องหนึ่งคือมันอาจจะมีหลอนบ้าง อะไรบ้าง ผีหลอกกันบ้าง นั่นก็เป็นเรื่องลี้ลับที่โดนแจ็กพ๊อตกับผู้ที่ถูกเลือกในค่ำคืนนั้นแล้วก็นำมาเล่าสู่กันฟังในเช้าวันใหม่พอเป็นน้ำจิ้มค่ะ อย่าคิดอะไรมากนะค่ะมันเป็นประสบการณ์ที่หาไม่ได้อีกแล้วจริง ๆ ค่ะ  
ข้อคิดสะกิดใจ
ถวายทานแด่ สมมติสงฆ์ 100 ครั้ง ผลบุญยังน้อยกว่าถวายทานแก่พระโสดาบัน แม้เพียงครั้งเดียว
ถวายทานแด่ พระโสดาบัน 100 ครั้ง ผลบุญยังน้อยกว่าถวายทานแก่พระสกิทาคามี แม้เพียงครั้งเดียว
ถวายทานแด่ พระสกิทาคามี 100 ครั้ง ผลบุญยังน้อยกว่าถวายทานพระอานาคามี แม้เพียงครั้งเดียว
ถวายทานแด่ พระอนาคามี 100 ครั้ง ผลบุญยังน้อยกว่าถวายทานให้พระอรหันต์ แม้เพียงครั้งเดียว
ถวายทานแด่ พระอรหันต์ 100 ครั้ง ผลบุญยังได้น้อยกว่าถวายทานแก่พระปัจเจกพุทธเจ้า แม้เพียงครั้งเดียว
จากข้อคิดที่บอกกล่าวไปแล้วนั้นท่านได้ทำบุญกับพระสงฆ์นั้นแล้วค่ะ เป็นความภูมิใจลึกๆ ของจี๊ดเลยนะค่ะ ต้องขอขอบคุณอาจารย์ทั้งสองจริง ๆ ค่ะ งั้นเรามาเล่าสู่กันฟังว่าเราไปทำบุญที่ไหนกันมาบ้างแล้วได้ข้อคิดอะไรบ้าง คือเราไปทำบุญด้วยกันทั้งหมด 7 วัด ดังนี้ค่ะ

กิจกรรม บายศรีสู่ขวัญ/พระคุณแม่
คืนนี้มีการรับประทานอาหารเย็นร่วมกัน มีกิจกรรมบายศรีสู่ขวัญ เพื่อเป็นศิริมงคลแก่ผู้ร่วมบุญทุกท่าน  ต่อจากนั้นก็เป็นกิจกรรมระหว่างแม่ลูก เนื่องจากเป็นเดือนของแม่*สิงหาคม มีการกราบขอขมากรรมต่อคุณแม่ แม่อวยพรให้ลูกและลูกบอกรักแม่ อ.เจน ได้มอบถ้วยรางวัลให้กับคู่แม่ลูกที่มาทำบุญด้วยกันค่ะ ขอบอกว่าร้องไห้กันมากร้องหนักมาก

วิญญาณพ่อแม่มารับบุญของลูก  สำหรับผู้ที่พ่อแม่เสียชีวิตไปแล้ว โดย อ.เจน ได้ทำพิธีบอกกล่าว แก่เจ้าที่เจ้าทางและนางไม้ขอให้ช่วยเปิดทางให้พ่อแม่ผู้ล่วงลับไปแล้วเดินทางมารับบุญจากลูกของตนที่รีสอร์ทแห่งนี้ ตอนนั้น จี๊ดคิดในใจเลยนะค่ะ อาจารย์ที่นี่ก็มีทั้งวิญญาณนางไม้ตั้งหลายตน และเป็นป่าช้าเก่าแล้ว อ.เจน ยังจะเชิญวิญญาณพ่อแม่มาอีก ซึ่งน่าจะหลายตนละครานี้ แค่คิดนะค่ะ ซึ่งเป็นไปตามนั้นคือ อ.เจน เล่าให้ฟังว่า ตอนแรกหนูก็ไม่ร้องไห้มากหรอกค่ะ แต่ปรากฏว่า เจ้าที่เจ้าทางและนางไม้ เปิดทางอนุญาตให้เข้ามาได้ก็ได้เห็นวิญญาณพ่อแม่ทุกคนมาในสภาพการตายที่แตกต่างกันน่าหดหู่ยิ่งนัก และยังได้เห็นวิญญาณเหล่านั้นพยายามจะกอดลูกแต่กอดไม่ได้ต่างก็ร้องไห้ยิ่งน่าสงสารเป็นที่สุดทำให้หนูร้องไห้ออกมาเลยค่ะน่าสงสารมาก ที่น่าสงสารที่สุดก็มีนางไม้ 2 ตน คิดถึงพ่อแม่ของตนก็มายืนร้องได้ด้วยนี่สิค่ะ

ดึกมากแล้วทุกคนก็จะยังนอนไม่ได้เพราะต้องไปดูแลผัก ผลไม้ ที่ต้องจัดเตรียมในเช้ารุ่งขึ้น อ.เจน นัดหมายไว้ ตี 3 ครึ่ง จี๊ดนอนกะแม่ตี้ กว่าจะเตรียมงานเสร็จก็เกือบสองยามต่างแยกย้ายกันไปนอน อ.เจนกับคุณรุ้งก็มาส่งที่ห้อง ปรากฏว่า แม่ตี้คงเพลียจากการเดินทาง ร้องเรียกเท่าไหร่ก็ไม่ตื่น อ.เจน กับคุณรุ้ง ก็ชักชวนให้ไปนอนด้วยกันยังวิมานของ อ.เจน ซึ่งก็อยู่ห่างกันพอสมควร แต่ห้อง อ.เจน ต้องเดินขึ้นบันไดต่อไปอีกอยู่ชั้นบนที่บริเวณหน้าห้องพักมีต้นไทรต้นใหญ่นับร้อยปีซึ่ง อ.เจน สื่อแล้วมีนางไม้อาศัยอยู่ด้วย ช่างเหมาะเจาะกันมากมันพอดี้พอดีกันเลยตอนที่เดินตามอาจารย์ทั้งสองไปนอนกะเค้านั้นไม่ได้คิดอะไร อ.เจน ก็พาชมห้องโน้นห้องนี้ถ่ายรูปเล่นกัน แต่พอเปิดเข้าไปห้องน้ำโอ้โหอย่างหลอนเป็นห้องน้ำเปิดโล่งในยามค่ำคืนถ้ามีดวงดาวก็คงเห็นแต่วันนั้นมีฝนตกด้วยน่ากลัวดีแท้ตอนนั้นก็ไม่คิดอะไรเล้ยเม้าท์มอยกันและก็หลับ เช้าตี 3 ครึ่งนี่สิค่ะ อ.เจน กับคุณรุ้ง ก็เอ่ยขึ้นว่า พี่ลงไปดูพวกเด็ก ๆ เค้าแทนหนูก่อนนะค่ะเดี๋ยวตามไป ค่ะ ไม่คิดอะไรค่ะ แต่เมื่อออกจากห้องของอาจารย์แล้วนี่สิเพิ่งคิดได้ว่า อันตัวเราก็คนเดียวไฉนเลยต้องมายืนอยู่ที่หน้าต้นไทรใหญ่นี้แล้วยังต้องเดินลงบันไดและต้องเดินต่อไปยังห้องพักของเด็ก ๆ อีกมันนานโขเชียวค่ะ นางไม้เจ้าขาจงอย่ามาสำแดงฤทธิ์เพราะดิฉันเดินคนเดียวไม่มีเพื่อนเจ้าค่ะ คิดอย่างนี้เลยจริง ๆ เมื่อมาถึงหน้าห้องพักของน้อง ๆ ก็เรียกแอร์ๆๆๆๆๆ เรียกมันไปเถอะเพราะที่หน้าห้องเจ้าแอร์ก็มีต้นไทรอีกต้นหนึ่งประจันหลังของจี๊ดอยู่ มันก็ไม่เปิดเจ้าเปิ้ลอยู่ห้องน้ำกว่าจะออกมาเปิดประตูได้ เจ้าแอร์ก็หัวเราะใหญ่ว่ารู้ว่าพี่จี๊ดยืนอยู่นานหนูแค่อยากจะแกล้งให้พี่อยู่กับนางไม้นาน ๆ ดูมันทำ

วัดที่ 1
ใส่บาตรตอนเช้ากับหลวงปู่ เป็นภาพความประทับใจจริง ๆ ทุกคนยืนกันเป็นสองแถว ใส่บาตรกับท่านมีเณรน้อยน่ารักยืนอยู่ข้างๆ หลวงปู่ ดูสิค่ะแม้แต่เด็กยังมาสร้างบุญกุศลกะเขาบ้างไม่ได้ไปเที่ยวเล่นซนกับใครเขาเลย เช้านี้ อ.เจน และคุณรุ้งได้ให้ทีมงานตื่นแต่เช้า ตี 3 ครึ่ง เพื่อแบ่งหน้าที่กันทำงาน ต้มไข่ ล้าง หั่นผัก จัดเรียง อาหารที่นำมาเป็น ผลไม้ต่าง ๆ ผักสลัดชนิดต่าง ๆ สำหรับผักทำสลัด และน้ำสลัด รวมทั้งอาหารธัญพืช ที่คัดสรรมาพิเศษอย่างเลิศ ใส่ถาดที่คุณรุ้งซื้อมาถวายและซีนสวยงามอย่างดีที่สุดค่ะ เมื่อถวายภัตตาหารเช้าแล้วหลวงปู่ท่านเมตตาท่านให้ถวายสังฆทานทันทีค่ะเพื่อจะได้เดินทางไปที่อื่นต่อท่านเข้าใจค่ะ เพราะคณะบุญเรามาถึง 2 ครั้งแล้วท่านรับรู้แล้วว่าจะต้องไปทำบุญที่อื่นต่อ
หลวงปู่รูปนี้ชาวบ้านนับถือและคนกรุงเทพฯ ต่างก็ยอมรับว่า หลวงปู่ท่านเป็นพระสงฆ์ผู้ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบ แต่ อ.เจน และจี๊ดไม่รู้ค่ะว่าท่านเป็นใคร เพราะ อ.เจน มาตามเส้นทางที่เทวดาและสิ่งศักดิ์สิทธิ์นิมิตให้เห็นว่าต้องมาเท่านั้นค่ะ แต่เมื่อได้พบแล้ว อ.เจน จึงได้รู้ว่า ท่านปฏิบัติจนถึงระดับใดแล้วแต่ อ.เจน ก็บอกใครไม่ได้ เมื่อจี๊ดได้รู้จาก อ.เจน แล้วก็ยังคันปากอยากบอกจังเลยค่ะ
อ.เจน เล่าให้จี๊ดฟังว่า อ.เจน รู้ได้ว่าหลวงปู่ท่านละสิ้นจากกิเลสทั้งปวงลาภยศสรรเสริญท่านไม่สนใจอะไรอีกแล้ว อ.เจน จึงเกิดศรัทธาและเห็นว่าท่านเป็นผู้ที่มีศีลเคร่งครบถ้วน ท่านเป็นพระป่าจึงฉันจังหันแบบเรียบง่ายทุกท่านก็ได้มาเห็นกับตาของท่านแล้ว การที่ได้มาทำบุญด้วยตนเองก็มีข้อดีอย่างนี้ คือตาเห็นรูป ก็จะทำให้เกิดความปลื้มปิติในความสุขของบุญกุศล ภาพแห่งความสุขนี้ขอให้จดจำไว้นะค่ะ แม้ว่ายามที่ตัวของเราเจ็บป่วยและจะละสังขารจิตแห่งสุขนี้จะนำพาทุกท่านไปสูงภพภูมิที่ดี อ.เจน ว่าอย่างนั้นค่ะ
ข้อคิดสะกิดใจ
พระผู้ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบท่านนับวันก็จะลดน้อยถอยลง ปัจจุบันมีตัวกิเลสเข้ามาครอบงำ การปฏิบัติของพระสงฆ์นั้นยากนะค่ะกว่าจะผ่านพ้นต้องผ่านตัวกิเลสที่เข้ามาทดสอบมาก ดังนั้น เราเป็นมนุษย์คนหนึ่งต้องพยายามตั้งใจทำความดีแม้ว่ามันจะยากแต่ก็ไม่เกินความตั้งใจจริงของเรานะค่ะ อ.เจน พูดเสมอว่าต้องตั้งใจค่ะแล้วจะผ่านพ้น

วัดที่ 2
วัดที่สองแห่งนี้ อ.เจน ไม่ได้มาเซอร์เวย์ที่วัดนี้แต่เพียงแค่ผ่านมาเห็นในครั้งที่มาทริปลี้ลับแรก จึงได้แจ้งกับลุงเจ้าหน้าที่วัดที่ 1 ให้ช่วยไปแจ้งแก่เจ้าอาวาสวัดที่ 2 ว่า จะมีคณะบุญประมาณ 100 คนไปถวายสังฆทานที่วัดพร้อมแจ้งกำหนดการและนิมนต์พระสงฆ์ไว้ 5 รูป และรู้ภายหลังว่า เจ้าอาวาสท่านอาพาธหนัก อ.เจน จึงแจ้งกลับไปว่า ไม่เป็นไรพระสงฆ์องค์ใดก็ได้แค่จะนำพาคนไปทำบุญที่วัดเท่านั้น แต่ขณะนั้น อ.เจน ก็รู้แล้วว่า เจ้าอาวาสวัดนี้ท่านเป็นพระผู้ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบที่ทุกคนรู้จัก และท่านได้มรณภาพไปเมื่อวันที่ 31กรกฎาคม 2559 ก่อนที่คณะ อ.เจน จะมาถึงไม่นาน
จี๊ดก็ไม่รู้จักท่าน แต่มีหลายคนมากระซิบบอกว่าท่านโด่งดังมาก ออกข่าวด้วยพี่ไม่รู้หรือ ไม่รู้จริง ๆ ค่ะ ว่าท่านดังหรืออะไร ข่าวก็ไม่ได้ดูกัน อ.เจน ยังไม่รู้เลยเพิ่มมารู้พร้อม ๆ กับทุกท่านนี่แหละค่ะ จี๊ดก็เดินถือพานเงินรับบริจาคตามหน้าที่แล้วอยู่ ๆ ก็ได้ยิน อ.เจน ถามพระท่านว่า ที่นี่กำลังจะสร้างอะไร จะได้แจ้งบอกบุญให้กับผู้ร่วมบุญถูกต้อง พระท่านก็เล่าเรื่องตั้งแต่เจ้าอาวาสท่านอาพาธพาไปโรงพยาบาลและเถ้ากระดูกมาถึงแล้วโดยทางวัดได้ต่อตู้กระจกเพื่อใส่พระอัฐิของท่าน ในระหว่างนั้น อ.เจน ก็ได้ยินเห็นเทวดาท่านร้องไห้และพูดว่า ขอเครื่องอัฐบริขารบูชาหลวงปู่ท่านด้วยเพราะมีเพียงตู้กระจกไม่มีสิ่งใดสักการะหลวงปู่ท่านเลย จี๊ดก็ไม่เข้าใจทำไมเล่าค่ะอาจารย์เครื่องบูชาทางวัดไม่ทำให้สวยหรือค่ะ อ.เจน พูดให้ฟังว่า ทางวัดเขาก็จัดแบบเรียบง่ายเพราะไม่มีเงินมาก แต่หลวงปู่ท่านเป็นพระปฏิบัติที่สั่งสอนทั้งเหล่าเทวดาและมนุษย์ และเทวดาเหล่านั้นก็มาฟังเทศน์ฟังธรรมกับท่านมาตลอดจึงรักเคารพท่านเมื่อเห็นกาลล่วงหน้าแล้วและเห็นคณะบุญของเรามาช่วยแล้วก็ต้องการสิ่งสวยงามจึงร้องขอเป็นครั้งสุดท้ายที่จะเคารพบูชาหลวงปู่ท่านค่ะ อ.เจน บอกว่า เทวดาสูงกว่ามนุษย์แต่ก็ยังมีความรัก มีกิเลสเพียงแต่สูงกว่าค่ะ
แต่สำหรับ อ.เจน เห็นว่า เครื่องอัฐบริขารบูชาหลวงปู่ เป็นบุญกุศลอย่างหนึ่งทุกครั้งที่มีผู้คนมากราบไหว้พระอัฐิหลวงปู่เขาจะมาสวดมนต์รักษาศีลเราทุกคนก็จะได้รับอานิสงส์บุญนี้ด้วยค่ะ ดังนั้น อ.เจน จึงแจ้งบอกบุญรับบริจาคทำนุบำรุงวิหารทานและเสนาสนะต่าง ๆ และเครื่องอัฐบริขารบูชาหลวงปู่ ซึ่งก็จะมี แจกันดอกไม้ หิ้งบูชา ที่สวยงามให้คนมากราบไหว้ค่ะ
ถวายสังฆทานเสร็จแล้ว อ.เจน ก็ได้นำพาผู้ร่วมบุญไปกราบพระอัฐิของหลวงปู่ท่านที่ศาลาริมน้ำ พวกเราก็ยืนกันอยู่อีกฝั่งน้ำ แต่ก็มีเรือนหลังเล็ก ๆ มีตู้กระจกทรงสี่เหลี่ยมประกอบเสร็จแล้วตั้งอยู่ไม่มีอะไรที่สวยงามประดับประดาจริงเสียด้วยตามที่เทวดาบอกกับ อ.เจน ไม่ผิดเลย พระอัฐิท่านอยู่ในศาลาไกล ๆ แต่ อ.เจน ก็ได้นำทุกคน อุทิศบุญถวายหลวงปู่ ซึ่งท่านรับรู้ได้ท่านมาอนุโมทนาบุญกับคณะบุญเราและได้ปรากฏให้ อ.เจน ได้เห็น ตอนนั้น อ.เจน กับคุณรุ้ง เห็นทั้งคู่และหันมามองหน้ากันน้ำตาซึมเลยค่ะจี๊ดเห็น  จึงถามอาจารย์เห็นกันใช่มั้ยค่ะ อ.เจนกับคุณรุ้งก็พยักหน้าพร้อมๆกัน
ข้อคิดสะกิดใจ อ.เจน พูดว่า วันนี้ได้เห็นธรรมมะตามที่พระพุทธองค์สั่งสอนข้อหนึ่งค่ะ จี๊ดถามว่า ธรรมมะอะไรค่ะ พี่ดูเอาไว้ว่า แม้พระผู้ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบยังต้องละสังขารจากโลกนี้ไปไม่มีอะไรเป็นจีรังและยั่งยืน สังขารไม่ใช่ของเรา ทุกคนที่เกิดมาแล้วในโลกนี้สุดท้ายคงเหลือแต่เถ้ากระดูกท่วมแผ่นดิน และความดีของหลวงปู่ แม้เหล่าเทวดาและสิ่งศักดิ์สิทธิ์ยังต้องมาแซ้ซ้องสรรเสริญในคุณความดีของท่าน และการทำความดีของคณะบุญเราล่ะค่ะฟ้าดินรับรู้นะค่ะ

วัดที่ 3
ทำบุญ ทอดผ้าป่าสามัคคี ร่วมสร้างพระอุโบสถ์ วัดนี้ลูกศิษย์ทีมงานพระเก่งได้มาบวชเรียนที่วัดนี้ 1 พรรษา วันนี้ก็เท่ามาเยี่ยมเยียนท่านด้วยว่าท่านเป็นอย่างไรบ้าง ท่านมาบวชเรียนที่นี่เพราะศรัทธาวัดแห่งนี้เป็นวัดป่า สงบ ร่มเย็น ผลจากการปฏิบัติของท่านสุดยอดจริง ๆ ค่ะ ท่านนอนวันละ 3 ชั่วโมง ปฏิบัติสมาธิตั้งแต่ทำวัตรเย็นจนถึงเช้า ออกบิณฑบาท ช่วยเหลือวัด ท่องศึกษาบาลีสันสกฤษนักธรรมตรี พระเก่งท่านบอกว่าทั้งหมด 80 กว่าหน้า ท่องแบบไม่ต้องดูได้ 30 กว่าหน้าแล้ว อนุโมทนาบุญในความตั้งใจของท่าน และท่านได้ขึ้นไปบนเขาที่มีแต่งูหลายพันธุ์เคยกัดพระลูกวัดมาแล้วจนไม่มีใครกล้าขึ้นไป แต่พระเก่งปฏิบัติโดยคิดว่าตายเป็นตาย ท่านเล่าว่า  ท่านนั่งสมาธิจนตัวตนของท่านหายไปเลยไร้ตัวตน มารู้สึกตัวอีกครั้งได้ยินเสียงนกร้อเช้าพอดี จี๊ดฟังแล้วต้องอนุโมทนาบุญในความตั้งใจของท่าน เมื่อก่อนคุณรุ้งจะสอนว่า อย่าง่วงอย่าหลับตอนนั่งสมาธิต้องผ่านพ้นตัวเวทนาตัวนี้พวกเราก็กังวลว่าท่านจะไม่ผ่านพ้น แต่พระเก่งสามารถผ่านพ้นไปได้ปลื้มใจค่ะ พวกเราเมื่อรับฟังที่พระเก่งบอกกล่าวแก่อาจารย์แล้วก็อดที่จะตื้นตันใจและอยากจะร้องไห้เสียให้ได้ต้องซ่อนน้ำตาเอาไว้ปลื้มปิติใจมากค่ะ
ที่วัดนี้หลวงปู่ท่านให้ความเมตตาแก่คณะบุญของเรามาก เพราะอะไร เรามีอาจารย์เป็นผู้นำบุญที่ดี มีลูกศิษย์ที่อาจารย์สั่งสอนดีมาบวชเรียนที่วัดนี้เป็นที่ชื่นชอบของพระลูกวัดและได้รายงานแก่หลวงปู่ท่าน รวมทั้งคณะบุญเสบียงสวรรค์ของเราเป็นที่รู้จักกันไปทั่วในหมู่สงฆ์ ดังนั้น เมื่อถึงกำหนดวันที่ อ.เจน จะนำคณะมาทำบุญที่วัดนี้หลวงปู่ท่านแม้จะรับกิจนิมนต์ไว้ที่จังหวัดชลบุรีก็ต้องรับเดินทางกลับมายังวัดทันทีเพื่อรอรับคณะบุญของ อ.เจน ซึ่งหลวงปู่ท่านไม่มาก็ได้เพราะ อ.เจน ไม่ได้ระบุพระสงฆ์แต้ด้วยความเมตตาของท่านและด้วยคุณความดีต่าง ๆ นั้น เป็นผลดีแก่คณะบุญของเรามาก ซึ่งถ้าผู้ที่ศึกษาพระผู้ที่ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบท่านก็มีชื่อเสียงอยู่มากค่ะ เพราะหลวงปู่ท่านก็ไม่ธรรมดานะค่ะท่านเป็นที่รู้จักของบุคคลทั่วไปว่าเป็นทั้งพระนักเทศน์ และเป็นครูบาอาจารย์แห่งหมู่สงฆ์
ข้อคิดสะกิดใจ   คนเรานั้นถ้ามีความจริงใจและตั้งใจในการสร้างกรรมดี กรรมดีนั้นย่อมย้อนกลับมาหาเราวันยังค่ำ อาจจะช้าหรือเร็ว ย่อมขึ้นอยู่กับปัจจัยหลายสิ่งหลายอย่าง อาจจะเป็นบททดสอบให้เราพยายามมากยิ่งขึ้น หรืออาจจะเป็นเพราะวิบากกรรมที่เราต้องชดใช้ แต่อย่างใดก็ดีความดีย่อมเป็นเกราะคุ้มกายเราค่ะ อ.เจน ว่าอย่างนั้น แต่จี๊ดเห็นว่า ผลสำเร็จแห่งบุญกุศลเป็นความสุขใจ และความภูมิใจที่มีผู้นำที่ดีนำไปสู่หนทางที่ดี โชคดีที่มีอาจารย์ดี มีคณะบุญที่ดีที่ร่วมมือร่วมใจใฝ่กุศลด้วยกันทุกท่านที่ทำให้งานบุญต่าง ๆ ประสบความสำเร็จสมดังเจตนาบุญทุกบุญอนุโมทนาบุญค่ะ

กิจกรรม ทำทานกับเด็กดอยชนเผ่าต่าง ๆ
คืนนี้มีการรับประทานอาหารเย็นร่วมกัน มีกิจกรรมพิเศษด้วยการมีการแสดงเด็กดอย จำนวน 3 ชุดการแสดงสวยงามมาก เด็ก ๆ เค้าจะได้มีรายได้เป็นทุนเรียนหนังสือของเขาด้วย งานนี้ อ.เจน กับคุณรุ้ง ไปหาซื้ออุปกรณ์การกีฬา และชุดนักเรียน เป็นจำนวนเงินหลายหมื่นบาทซื้อแต่ของดีดีมียี่ห้อไม่ได้ซื้อแบบกระจอกนะค่ะของเค้ามีแบรนด์ ซื้อด้วยเงินของตนเองนะค่ะ แต่ก็ไม่ได้ปิดกั้นบุญผู้ใดก็ได้แจ้งให้ทุกท่านภายในงานหากประสงค์จะช่วยนักเรียนชาวเขาก็ยินดี ปรากฏว่าได้เงินมาพอสมควรทำเป็นทุนการศึกษามอบให้คุณครูส่วนหนึ่ง และใส่ซองมอบให้เด็กที่แสดงแต่ละคนอีกส่วนหนึ่งเค้าจะได้ดีใจ ส่วนค่าจ้างนั้นต่างหากนะค่ะ

มีของแถม คุณรุ้ง+จี๊ด คู่หูดูโอ้ ท็อกโชว์เรื่องผีผี และเรื่องอื่น ๆ ก่อนนอนค่ะ
และคืนนั้นเองหลายคนไม่กล้ากลับที่พักและไม่กล้านอนเงียบและก็โดน....ด้วยหลายรายค่ะ
วัดที่ 4  
ทำบุญ ถวายภัตตาหารเช้า ถวายสังฆทานทำนุบำรุงวิหารทานและเสนาสนะต่าง ๆ เช้า ๆ อย่างนี้ได้ออกกำลังกายด้วยกันค่ะ จากการสังเกตการนะค่ะคุณลูกก็ออกค่าใช้จ่ายให้คุณแม่คุณพ่อมาทำบุญซึ่งก็มีผู้สูงอายุค่อนข้างมาก จี๊ดขออนุโมทนาบุญกับลูกกตัญญูลูกดีเด่นทุกคนนะค่ะ เพราะบางคนก็มองข้ามไปไม่รู้ว่านี่คือบุญนี่เป็นความสุขของพ่อแม่ท่านคุยฟุ้งเชียวค่ะว่า ลูกไม่มาออกเงินให้แม่มา  บางคนก็พามาทั้งพ่อและแม่ สิ่งนี้เป็นบุญที่ทดแทนผู้มีพระคุณได้และตัดกรรมที่ทำให้พ่อแม่เสียใจได้ค่ะ อ.เจน พูดเสมอว่า บุคคลใดที่ทำให้พ่อแม่มีดวงตาเห็นธรรม นำพาพ่อแม่ไปสร้างกุศลบุคคลนั้นสามารถตัดเวรกรรมที่ทำกับท่านไว้ได้มากค่ะ
อ.เจน ก็เป็นห่วงผู้สูงอายุ แต่ที่ไหนได้เก่ง ๆ กันทุกคนเลยค่ะ คิดดูเอาเถอะค่ะสู้กันไม่ถอยเลยเพราะต้องเดินขึ้นบันไดกว่า 500 ขั้น สูงและชัน จี๊ดรับรองได้ว่า ต้องปวดเมื่อยขากันบ้างล่ะ ไหนจะต้องออกแรงขึ้น ลำพังอายุอานามก็แย่แล้ว ระหว่างเดินขึ้นก็ต้องมีแรงสูบฉีดเลือดหล่อเลี้ยงหัวใจ กลัวจะความดันขึ้น จี๊ดก็กังวลจะไปกันไหวมั้ยหนอแต่ปรากฏว่าเก่งทุกคนค่ะ
สถานที่แห่งนี้ศักดิ์สิทธิ์ยิ่งนัก มีเทวดาและสิ่งศักดิ์สิทธิเฝ้าอยู่ พวกเราได้ไปกราบไหว้พ่อแม่ครูบาอาจารย์หลวงปู่ที่ได้ล่วงลับไปแล้ว และขณะที่ อ.เจน กรวดน้ำอยู่นั้นก็มีจิตวิญญาณของพระยาราชสีท่านมาปรากฏให้เห็นท่านงามสง่ามาก และ หลวงปู่ท่านก็มอนุโมทนาบุญกับคณะบุญของเราด้วย

ไปผ่อนคลายอ.เจน นำพาทุกท่านไปผ่อนคลายกับบรรยากาศดีดี รับประทานอาหารดีดีที่สุดยอดของความอร่อยและอิ่มอร่อยใครไม่ไปไม่รู้ต้องไปดูเองนะค่ะ วันนี้เป็นวันผ่อนคลายแทบทั้งวันค่ะ
วัดที่ 6
อ.เจน และทีมงานผู้หญิงตื่นเช้ากันอีกครั้ง ตี 3 ครึ่ง ที่ใหม่เวลาเดิม ทุกคนช่วยกันล้างผักสดๆต่างๆ ผลไม้ที่หาซื้อมาจากห้างแม็คโครเมื่อคืนนี้แอบย่องไปหาซื้อกันมากว่าจะนอนก็ดึกเอาการ จัดการเตรียมทุกสิ่งอย่างตั้งแต่ ช่วยกันต้มไข่ไก่ 2 ถาดใหญ่ จัดเรียงผักสดชนิดต่างๆ น้ำสลัดอย่างดี และผลไม้ต่าง ๆ จัดเรียงใส่ถาด รวมทั้งธัญญาพืชต่างๆ เป็นของหวาน และซีนด้วยที่ฟิมม์ถนอมอาหารเพื่อถวายเป็นภัตตาหารแด่พระสงฆ์ทุกรูป

ทำบุญถวายภัตตาหาร สังฆทาน เทถนน ครั้งนี้สรุปได้เป็นบุญสำเร็จแล้วทำสำเร็จแล้วค่ะ และยังมีเงินเหลืออีกนับแสนบาทถวายให้วัดดำเนินการในส่วนที่ขาดต่อไปค่ะ

ปิติใจกันมั้ยค่ะที่ได้เห็นพื้นรอบวัดบัดเดี๋ยวนี้กลายเป็นพื้นปูนไปเสียแล้วและไม่ต้องเดินกันเฉอะแฉะอีกแล้วพระสงฆ์ก็สะดวกใช้สอยคนมาวัดก็สะดวกจอดรถและเดินไปมาไม่ต้องเลอะเทอะ อนุโมทนาบุญกับทุกท่าน ซึ่ง อ.เจน ได้กล่าวแจ้งแก่หลวงปู่ว่าคนกรุงเทพฯ ได้ร่วมปัจจัยสร้างพื้นถนนคอนกรีตและเทถนนที่ด้านหน้าเป็นเงินนับหลายแสนบาท สาธุค่ะ

ที่วัดแห่งนี้ถือเป็นไฮไลท์ของทริปบุญเลยก็ว่าได้ค่ะ เพราะอะไร อ.เจน รู้ในญาณวิถีว่า หลวงปู่ท่านเคร่งมากและท่านกำลังจะเลื่อนระดับสำเร็จอะไรบางอย่าง ซึ่ง อ.เจน รู้ได้ในครั้งนี้ว่าต้องเป็นอย่างนี้  แล้วทุกท่านที่ได้ร่วมบุญกันมาท่านจะได้รับอานิสงส์บุญขนาดไหนคิดดูสิค่ะ เพราะท่านกำลังจะสำเร็จทางธรรมขึ้นไปอีกระดับชั้นหนึ่งแล้วพวกเราได้มาทำบุญกับพระสงฆ์ผู้ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบไม่เสียโอกาสแล้วหนอ

คำเทศน์สั่งสอนดีดีที่ควรรู้ จากการได้รับฟังเทศน์จากหลวงปู่สรุปสาระสำคัญได้ว่า บุญใดที่เราคิดจะกระทำก็ให้ทำเลย อย่ารอแต่พระอริยะสงฆ์เพราะจะไม่ได้ทำ การทำทานที่มากที่สุดได้อานิสงส์บุญมากที่สุด นั่นคือทำทานที่บริสุทธิ์ใจ การทำทานที่เราก็ไม่รู้ว่าทำแล้วจะได้รับผลตอบแทนใด

พระพุทธเจ้าตรัสว่า ในบรรดาบิณฑบาตที่มีอานิสงส์มาก มีอยู่ 2 ครั้งเท่านั้น คือ
1.    นางสุชาดา ถวาย ข้าวมธุปายาส ก่อนตรัสรู้
2.    นายจุนทะกัมมารบุตรถวาย “สูกรมัททวะ” ก่อนพระองค์เสด็จดับขันธ์ปรินิพพาน

"ดูกรอานนท์ ! บิณฑบาตทานที่มีอานิสงส์มาก มีผลไพศาล มีอยู่สองคราวด้วยกัน คือ เมื่อนางสุชาดาถวายเราก่อนจะตรัสรู้ครั้งหนึ่ง และอีกครั้งหนึ่งที่นายจุนทะถวายนี้ ครั้งแรก เสวยอาหารของสุชาดาเป็นเวลาที่ตถาคตถึงซึ่งกิเลสนิพพาน คือ การดับกิเลส ครั้งหลัง นี้เสวยอาหารของจุนทะบุตรนายช่างทองก็เป็นเวลาที่เราถึงซึ่ง ขันธนิพพาน คือ ดับขันธ์ อันเป็นวิบากที่เหลืออยู่ ถ้าใคร ๆ จะพึงตำหนิจุนทะ เธอพึงกล่าวให้เขาเข้าใจตามนี้ ถ้าจุนทะจะพึงเดือดร้อนใจ เธอพึงกล่าวปลอบใจให้เขาคลายวิตกกังวลเสีย อาหารของจุนทะเป็นอาหารมื้อสุดท้ายสำหรับเรา”

ที่หลวงปู่ท่านสอนก็เพราะท่านรู้จริตของทุกคน แต่ท่านไม่สามารถจะอวดอุตริได้ ท่านพูดอะไรให้จดจำไว้ว่า การทำบุญถ้าคิดจะทำให้ทำเลยค่ะอานิสงส์บุญนั้นเกิดขึ้นตั้งแต่ความคิดแรกแล้ว จะสำเร็จได้ต่อเมื่อบุญสำเร็จ แต่จะมาหยุดชะงักก็ตรงที่ตัวของเราเองมีความตั้งใจหรือไม่ถ้าคิดต่อต้านต่าง ๆ นา ๆ ก็ไม่ข้ามพ้นและไม่ได้ทำบุญกันสักทีค่ะ

ข้อคิดสะกิดใจ   อ.เจน ฝากเตือนจิตเตือนใจทุกท่านให้เห็นเป็นธรรมะค่ะว่า การทำความดีอย่าได้รอหรือเลือกว่าจะทำกับผู้ใด แต่ถ้าเราทำด้วยความบริสุทธิ์ใจว่าเราอยากทำอยากช่วยนั่นแล้วอานิสงส์บุญนั้นเราได้แล้วจนเกือบเต็มเปี่ยมค่ะ ทำบุญที่ใดไม่สำคัญสำคัญอยู่ที่ใจของการเสียสละละจากความโลภ ความโกรธ ความหลง ได้หรือไม่ ขัดเกลาชำระล้างได้หรือไม่

วัดที่ 7
ทำบุญทอดผ้าป่าสามัคคี ร่วมบูรณะถนนยางมะตอยและวิหารทานต่างๆเจ้าอาวาสท่านก็ดีใจคณะบุญมาครั้งนี้ท่านก็ได้แจ้งว่า งานซ่อมจั่วหลังคาโบสถ์ทำสำเร็จแล้วก่อนโยมจะมาอยากให้เห็นว่าเงินของโยมได้ทำให้แล้ว เห็นมั้ยค่ะท่านผู้บริจาคทั้งหลายการมาครั้งที่สองก็ดีนะค่ะได้เห็นผลความคืบหน้าที่สำเร็จเสียด้วย ท่านต้อนรับด้วยน้ำเต้าหู้+ปาท่องโก๋ ที่ท่านพูดว่า โต๊ะจะเก่าไปสักหน่อยแต่ความอร่อยของน้ำเต้าหู้ต้องไปลองชิมกันดู  ซึ่งอร่อยจริง ๆ ค่ะ น้ำเต้าหู้ร้อน ๆ กับอากาศยามบ่ายแก่ ๆ น้ำเต้าหู้นั้นร้อนไปยันลำใส้เล็กลำใส้ใหญ่เชียวค่ะ

ข้อคิดสะกิดใจ   บุญที่สำเร็จแล้วสมตามเจตนาบุญแล้วผู้ให้ทานนั้นย่อมได้รับอานิสงส์ผลบุญ และไปถึงญาติผู้ล่วงลับไปแล้ว รวมทั้งเจ้ากรรมนายเวรเขาจะได้ปลดปล่อยอโหสิกรรมหากรรมใดนั้นได้เบียดเบียนเขามาหนักจะเป็นเบาค่ะ เหมือนน้ำหยดลงหินหินยังกร่อนนะค่ะ

จี๊ดขออนุโมทนาบุญทุกท่านนะค่ะ แล้วพบกันใหม่ค่ะ

จี๊ดจ๊าด

514

2611

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20061
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2016-8-18 11:51:46 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
ภาพจากหลายวัด ไม่ได้ถ่ายมาให้ท่านชม เพราะ เป็นวัดป่าที่ปฏิบัติเคร่ง *****งดการถ่ายรูปค่ะ****
จึงนำภาพมาให้ชมบางวัด บางส่วนเท่านั้นค่ะ

คุณจำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ ก่อนจึงจะสามารถดูและดาวน์โหลดไฟล์แนบได้ หากยังไม่มีบัญชีหรือยังไม่ได้เป็นสมาชิก กรุณาลงทะเบียน

x

514

2611

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20061
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2016-8-18 12:14:45 | แสดงโพสต์ทั้งหมด

x

514

2611

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20061
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2016-8-18 12:17:40 | แสดงโพสต์ทั้งหมด

x

514

2611

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20061
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2016-8-18 12:20:27 | แสดงโพสต์ทั้งหมด

x

514

2611

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20061
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2016-8-18 12:23:26 | แสดงโพสต์ทั้งหมด

ภาพหลังจากเทคอนกรีต บริเวณวัด

x

514

2611

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20061
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2016-8-18 12:25:39 | แสดงโพสต์ทั้งหมด

x

514

2611

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20061
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2016-8-18 12:28:55 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เจนญาณทิพย์ เมื่อ 2016-8-18 12:30

x

อัพเกรด  72.07%

0

213

3743

เครดิต

Master

Rank: 4

เครดิต
3743
โพสต์เมื่อ 2016-8-18 14:32:58 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทามิ

สมาชิกที่เพิ่งอ่านหัวข้อนี้

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับโพสต์นี้ได้ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|อุปกรณ์เคลื่อนที่|Archiver|อาจารย์เจน.com

GMT+7, 2024-3-28 16:43 , Processed in 0.093835 second(s), 22 queries .

Copy right © 2013 อาจารย์เจน.com.

Web Design By modifydiscuz.com

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้