โรคซึมเศร้า กับการนั่งสมาธิ - ห้อง พบแพทย์ อาจารย์เจน.com

อาจารย์เจน.com

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
ดู: 3125|ตอบ: 5

โรคซึมเศร้า กับการนั่งสมาธิ

[คัดลอกลิงก์]

อัพเกรด  19.33%

3

5

79

เครดิต

Junior

Rank: 2

เครดิต
79
โพสต์เมื่อ 2016-7-14 23:36:07 | แสดงโพสต์ทั้งหมด |โหมดอ่าน
เคยได้ยินมาว่าคนที่มีปัญหาทางจิต ไม่สามารถนั่งสมาธิได้ รบกวนช่วยหาคำตอบให้หน่อยนะคับ

31

665

5432

เครดิต

สมาชิก..

Rank: 8Rank: 8

เครดิต
5432
โพสต์เมื่อ 2016-7-15 09:30:29 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
ขอแสดงความคิดเห็นตามความเข้าใจส่วนตัวนะคะ

ลองคิดดูว่า ขนาดคนปกติ (ที่มิใช่คนที่ฝึกสมาธิเป็นกิจวัตร และมีจิตที่นิ่งแล้ว) เวลาทำสมาธิ จิตยังไม่นิ่งเลยค่ะ ตัวนั่งอยู่กับที่ แต่จิตกลับคิดเรื่องโน้นเรื่องนี้ บางคนนั่งไปสักพักก็มีอาการทางกายมาทดสอบ เช่น เป็นเหน็บชาบ้าง ปวดขาปวดข้อบ้าง มีอาการคันต่าง ๆ นึกอยากจะเกา บางคนก็ง่วงเหงาหาวนอน เป็นต้น

แล้วจะนับประสาอะไรกับผู้ที่ปัญหาทางจิต ที่จิตก็ต้องยิ่งฟุ้งซ่านและมีความสามารถในการควบคุมตนเองและจิตของตนเองได้น้อยกว่าคนปกติ เกินกว่าที่เขาจะสามารถกำหนดจิตให้เป็นสมาธิได้  นอกจากนั้น คำว่า “นั่งสมาธิได้ หรือนั่งไม่ได้” นั้นหมายถึงอะไร หากหมายถึงการนั่งเฉย ๆ นิ่ง ๆ จิตจะเป็นสมาธิหรือไม่เป็นก็ช่าง อันนี้ก็คงไม่ยาก เพราะเป็นแค่การบังคับร่างกายให้นั่งนิ่ง ๆ เท่านั้น แต่หากหมายถึงการนั่งสมาธิแบบให้เกิดสมาธิจริง ๆ อันนี้ยากแน่นอนค่ะ เพราะเราจะรู้ได้อย่างไรว่า คนที่นั่งนิ่ง ๆ นั้น เขามีจิตที่เป็นสมาธิหรือไม่ประการใด
ธรรมะคือคุณากร

2

11

95

เครดิต

ผู้ดูแลระบบ

Rank: 9Rank: 9Rank: 9

เครดิต
95
โพสต์เมื่อ 2016-7-15 09:37:43 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย กาโม่ เมื่อ 2016-7-15 09:42

ผมว่าอันดับแรก น่าจะไปพบจิตแพทย์เพื่อบำบัดอาการซึมเศร้า หรือปัญหาทางจิต จิตเภท ก่อนเลยอ่ะครับ และเชื่อว่ามีเยอะในสังคม เป็นทั้ง ๆ ที่ไม่รู้ตัวก็มีเยอะ

อัพเกรด  26.67%

0

19

90

เครดิต

Junior

เครดิต
90
โพสต์เมื่อ 2016-7-16 08:03:25 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
ลองโหลดพระธรรมเทศนาของหลวงพ่อปราโมทย์ เปิดให้เค้าฟังดูนะคะ เปิดให้ฟังเรื่อยๆ ไม่ต้องหวังอะไร ถ้าเค้าถูกจริตกับแนวทางของหลวงพ่อ เค้าจะอยากปฏิบัติเองค่ะ เสียงของหลวงพ่อ ฟังเรียบๆ เหมาะกับภาวะจิตใจไม่ธรรมดา และคำสอนวิธีการปฏิบัติของท่าน ก็เรียบง่าย ฟังง่าย ปฏิบัติง่าย แต่ได้ผลเร็ว ลองไปหาโหลดมาให้เค้าฟังดูนะคะ

แค่เสริชกรูเกิ้ล คำว่าหลวงพ่อปราโมทย์ ปราโมชโช ก็เจอแล้วค่ะ

อัพเกรด  19.33%

3

5

79

เครดิต

Junior

เครดิต
79
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2016-7-16 08:21:36 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
ขอบคุณนะคับ สำหรับข้อมูลดีๆ

อัพเกรด  0%

9

37

1หมื่น

เครดิต

Infinite Legend

Rank: 8Rank: 8

เครดิต
14448
โพสต์เมื่อ 2017-6-5 22:21:21 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
เพิ่งอ่านกระทู้นี่เจอก็เป็นความเห็นส่วนตัวเหมือนกัน  คนเป็นโรคจิตถ้าไม่เป็นตลอด 24 ชม.คงมีช่วงเวลาใดบ้างที่ที่พอจะสงบ  ก็ให้ไต่เต้าจากการสวดมนต์ทำวัตรเช้า เย็นไปจนกว่าจิตใจจะสงบแล้วค่อยเริ่มนั่งสมาธิ  การสวดมนต์ก็ทำให้ใจสงบลงได้มากทีเดียว  เมื่อสวดมนต์ใจสงบอยู่ตัวแล้วก็ค่อยนั่งสมาธิจากน้อยไปหามาก  ก็พอมีหนทางอยู่นะครับ

สมาชิกที่เพิ่งอ่านหัวข้อนี้

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับโพสต์นี้ได้ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|อุปกรณ์เคลื่อนที่|Archiver|อาจารย์เจน.com

GMT+7, 2024-3-29 05:12 , Processed in 0.103514 second(s), 21 queries .

Copy right © 2013 อาจารย์เจน.com.

Web Design By modifydiscuz.com

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้