เทวดามาฟ้อง !!! - ห้อง จี๊ดจ๊าดเล่าเรื่อง อาจารย์เจน.com

อาจารย์เจน.com

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
ดู: 11164|ตอบ: 18

เทวดามาฟ้อง !!!

[คัดลอกลิงก์]

77

512

2หมื่น

เครดิต

ผู้ดูแลพิเศษ

Rank: 8Rank: 8

เครดิต
26496
โพสต์เมื่อ 2015-12-17 10:39:10 | แสดงโพสต์ทั้งหมด |โหมดอ่าน
เทวดามาฟ้อง!!!.
วันนี้เราจะมาเล่าเรื่องของเทวดากันค่ะ ท่านมาช่วยขับรถกันดีกว่ามีเยอะค่ะเรื่องของเทวดานี่แหละค่ะ
จี๊ดขอเล่าเรื่องคนใกล้ตัวดีกว่าค่ะ
ในหนึ่งเดือน อ.เจน กับคุณรุ้ง จะต้องเดินทางเทียวไปเทียวมาระหว่างกรุงเทพฯกับ สำนักปฏิบัติธรรม
วิปัสสนาญาณ อ.เจน ญาณทิพย์ ที่จังหวัดเพชรบูรณ์ ซึ่งบางครั้งอ.เจน เองก็ขับรถไม่ไหวก็จึงมอบหมาย
ให้ลูกศิษย์ที่มีฝีมือในการขับรถทางไกลช่วยขับให้เพราะบางครั้ง อ.เจน กลับมาจากการอัดรายการ
คนอวดผีเกือบเช่า ซึ่งเช้าวันนั้นต้องเดินทางไปสำนักฯในทันที เนื่องจากได้สั่งซื้อของและนำของที่ซื้อ
ไปส่งให้ช่างก่อสร้างเขาค่ะเรื่องของเรื่องมีอยู่ว่าลูกศิษย์สนิทศิษย์ส่ายหน้าคนนี้ จี๊ดไม่เอ่ยชี่อเขาดีกว่า
แต่ทุกท่านสังเกตได้ค่ะ ตัวขาวหน้าซีด ๆ หน้าตาใจดี้ใจดี มีสัมมาคารวะและชอบทำทานกับทีมงานด้วยล่ะ
ลูกศิษย์คนนี้มักจะมีอาการ ง่วง หง่าว หาวนอนอยู่ตลอดเวลา LowBattery แบบว่ากำลังไฟใกล้จะมอดดับ
ยังไงก็อย่างนั้น คือไฟ ติด ๆดับ ๆ อยู่ตลอดเวลา ที่ต้องบรรยายให้รับรู้กันไว้ก็เพราะว่า ลูกศิษย์คนนี้มีความ
สามารถพิเศษลืมตาขับรถขับไปเรื่อย โดยที่ตัวเองก็ไม่รู้ตัวด้วยนะค่ะ  ทำไปได้ และทำบ่อยครั้ง ไม่ใช่ครั้ง
เดียวหลายครั้งคนที่นั่งไปด้วยกันพูดเป็นเสียงเดียวว่า เฮ้อเสี่ยงเป็นเสี่ยงกันก็ลงเรือลำเดียวกันแล้วนี่
อ.เจน นะหรือค่ะบางครั้งก็หลับไม่ลงเหมือนกันนะค่ะแม้ว่า อ.เจน จะไร้เรี่ยวแรงจากการอดนอนแต่ก็ต้องนั่ง
กำหนดจิตภาวนาไปตลอดทางนั่นแหละอ.เจน พูดว่าพี่บางทีนะหนูเพลี้ยเพลียต้องนั่งคุยเป็นเพื่อนกันค่ะหรือ
เห็นถ้าไม่ได้เรื่องแล้วต้องให้จอดแวะข้างทางแม้จะเพลียก็ขอขับเองก็แล้วกันค่ะอ.เจน ว่าอย่างนั้น
คุณผู้อ่านก็คิดเอาก็แล้วกันนะค่ะหน้าที่ขับรถให้อาจารย์ที่ต้องดูแลปกป้องอาจารย์ให้อยู่รอดปลอดภัยอยู่ใน
กำมือของเขาแล้วค้าส่วนมากอาจารย์ทั้งสองจะเดินทางกันในวันธรรมดา จี๊ดก็ไปด้วยได้ก็เฉพาะวันหยุด
ราชการเท่านั้นจี๊ดจึงไม่ได้พบกับความหวาดเสียวมากเท่ากับอาจารย์ทั้งสองเค้าหรอกค่ะ แต่อาจารย์ก็มัก
จะโทรมาเล่าแบบขำขำให้ฟังเสมอว่าพี่วันนี้พวกหนูผจญภัยกันอีกแล้วค่ะ แต่ถ้าหากจี๊ดได้ไปด้วยกันก็จะ
มีน้อง ๆ ทั้งคณะทุกคนจะช่วยกันเม้าท์แตกกันมากช่วยกันคุยๆและคุย หรือไม่ก็ส่งของขบเคี้ยวที่ชอบที่สุด
คือ มะขามแก้ว เพื่อเอาไว้อมขบเคี้ยว ส่วนอาจารย์นะหรือค่ะ เห็นถ้าไม่ดีก็ให้แวะปั๊มน้ำมันเพื่อหาซื้อกาแฟ
มาให้รับประทานกันเลยทีเดียวค่ะ

เมื่อสมัยก่อนที่พบกันใหม่ๆ พอได้เวลาโพล้เพล้พระอาทิตย์ตกดินประมาณ 6 โมงเย็น ลูกศิษย์คนนี้ก็
Low Battery ไปเสียแล้วค่ะ บางครั้งนั่งคุยกันอยู่ดีดีหลับไปสะงั้นค่ะลูกศิษย์คนนี้คือ คุณมิตร ของเราเองค่ะ
เป็นน้องชายที่แสนดี คุณมิตร เล่าให้จี๊ดฟังว่าเดือนๆหนึ่งต้องเข้าโรงพยาบาลหลายครั้ง หลังจากมาทำบุญ
และช่วยงานบุญกับ อ.เจน รวมทั้งได้รู้เหตุแห่งกรรมนั้นแล้วก็หมั่นทำบุญใส่บาตรสวดมนต์ เจริญภาวนา
และอุทิศบุญให้เจ้ากรรมนายเวรที่ทำกับเขามามิได้ขาดด้วยอานิสงส์บุญที่ทำนั้นจึงส่งผลให้ปัจจุบันสามารถ
ยืนหยัดอยู่ได้แม้เวลาจะดึกดื่นเที่ยงคืนก็อยู่ได้ค่ะและไม่ต้องเข้าโรงพยาบาลอีกแล้ว ด้วยเพราะการตั้งมั่นใน
การทำความดีของเขาเอง
วีรกรรมที่ทำให้เพื่อน  ให้ต้องอกสั่นขวัญแขวนก็ทำมาแล้วนั่นคือรับอาสาเพื่อนขับรถ ก็ขับรถอยู่นั่นแหละค่ะ
ก็ขับไปเรื่อย หลับไปเรื่อยแล้วก็เผลอหลับไปขณะขับรถ โชคดีที่ถนนเป็นเส้นตรงในช่วงที่ฝันไปค่ะ ในความฝัน
นั้นมีผู้ชายมาตบหน้าและตบแขน ตบอย่างแรงแล้วเรียกด้วยว่า ตื่น ตื่น ตื่น เดี๋ยวนี้จึงตกใจตื่นขึ้นมา แบบผวาตื่น
เพื่อถามกันใหญ่ว่าเป็นอะไรไปตอบให้เพื่อเครียดไปเลยว่า อ๋อ เมื่อกี้นี้ผมหลับและฝันไปครับ ทำให้เพื่อน ๆ
ตกใจกันยกใหญ่ เมื่อรู้ว่าเขาหลับขับรถอย่างนั้นแล้วใครจะให้ขับต่อไปล่ะค่ะ เพื่อนๆ พูดเป็นเสียงเดียวกันว่า
ปล่อยเลยปล่อยเฮอะมานั่งหลับต่อไปเดี๋ยวเพื่อนขับให้เอง....
วีรกรรมที่ทำให้เทวดาทนไม่ได้  อ.เจน เล่าให้ฟังว่าถ้านั่งรถไปกับคุณมิตร ต้องชวนพูดคุยไปด้วย ถ้าเพลีย
มากก็หลับไป แต่มีอยู่ครั้งหนึ่งก็นั่งมองเห็นว่าเทวดามาแฝงร่างคุณมิตรอยู่ท่านมาขับรถให้  อะไรกันนี่แม้
ท่านเทวดายังทนไม่ได้มาช่วยกันขับรถเลยหรือนี่ อ.เจน จึงปลุกให้คุณมิตร ตื่นแล้วจึงพูดไปว่า ถ้าไม่ไหว
ให้บอกอาจารย์นะค่ะอาจารย์ขับได้ไม่ต้องเชิญเทวดามาช่วยขับหรอกค่ะ เท่านั้นแหละ คุณมิตร สมองใส
ก็สารภาพทันทีว่าตอนนั้นผมไม่ไหวจริง ๆ ครับอาจารย์จะหลับเสียให้ได้จึงอธิษฐานขอให้เทวดามาช่วย
ขับให้ครับ ไม่นึกว่าท่านจะมาช่วยจริงๆ ซึ่งผมก็ไม่รู้สึกตัวเลยครับ ไม่รู้จริง ๆว่า ผมขับรถอยู่ โอ้ ฟังแล้ว
มันเป็นความเสี่ยงที่น่าสะพรึงกลัวเป็นที่สุด แต่ถามว่าอาจารย์กลัวหรือไม่ ไม่ค่ะอาจารย์ไม่เคยกลัวเลย
ก็ยังใช้บริการคุณมิตร ให้ขับรถต่อไปค่ะช่วย ๆ กันค่ะ อ.เจนว่าอย่างนั้น ก็ขับไปหลับไปอยู่จนถึงทุกวันนี้ค่ะ
คุณรุ้ง พูดติดตลกกับจี๊ดว่า พี่เราก็อยู่ๆ กันไปค่ะพี่

อ.เจน บอกว่า บุญเท่านั้นที่ช่วยประคับประคองชีวิตของคุณมิตรได้ เพราะในอดีตคุณมิตร เคยเป็นพ่อค้าจีน
เสื่อผืนหมอนใบเข้ามาค้าขายในเมืองไทยจนมีฐานะร่ำรวยมีอาชีพค้าขายยารักษาโรค แต่คุณมิตร เป็นคน
ที่ไม่มีเมตตากับคนยากไร้ โดยจะเลือกค้าขายกับคนที่มีฐานะร่ำรวยคนจนไม่มีเงินก็ไม่ขายให้ ด้วยการ
บอกปัดไม่ขายให้และขับไล่ ด้วยถ้อยคำนี้ “ไป ๆไม่ขาย” ทำให้คนที่ยากไร้นั้นไม่มียารักษาตนเองและ
ครอบครัวจนต้องล้มตายไปด้วยแรงสาบแช่งและด้วยอำนาจแห่งกรรมนั้นได้มาส่งผลในชาตินี้ทำให้
เจ็บป่วยตลอดเวลา คุณมิตร เล่าให้ฟังว่า เมื่อก่อนที่จะมาพบกับ อ.เจน มีโรคประจำตัวเป็นโรคบ้าน
หมุนน้ำในหูไม่เท่ากัน ลุกเดินก็ต้องล้มตัวลงนอนเดินไม่ได้เลยต้องเข้าโรงพยาบาลเป็นว่าเล่น
ปัจจุบันอาการนี้ได้หายไปอย่างไม่น่าเชื่อ เมื่อมาทำงานบุญกับอ.เจน และการปฏิบัติธรรมอย่างเคร่งครัด

มีกรรมก็ต้องชดใช้ค่ะ อดีตชาติที่คุณมิตร เป็นพ่อค้าคนจีนไปไล่คนไม่ให้ซื้อยาของตนมาในภพชาตินี้
จำต้องชดใช้ไปค่ะ คุณมิตร ต้องชดใช้อย่างไร เรื่องมีอยู่ว่า วันหนึ่งคุณมิตร ไปเดินซื้อของในตลาด
และซื้อเป็นจำนวนมากเพราะต้องไปแจกลูกน้องไม่ว่าจะเดินไปซื้อสิ่งของร้านใด ก็จะถูกบอกว่า
ไม่ขาย ไป ๆ ไม่ขาย อ.เจน ก็ยืนซื้อของอยู่ไม่ไกลนักก็สังเกตว่าเป็นเรื่องแปลกคุณมิตรสั่งซื้อ
ของตั้งเยอะของอ.เจน ซื้อ ถุงเดียวทำไมเขาขายให้ก็ร้านเดียวกันนี่นา จึงเพ่งมองไปที่คุณมิตร
จึงได้เห็นกรรมของคุณมิตรตามที่ได้เล่าให้ฟังแต่ต้นค่ะ เมื่อเป็นเช่นนี้ อ.เจน จึงสอนตัดกรรมที่
ติดตามมาถึงภพชาตินี้ให้ขาดจากกันด้วยบุญที่ได้ทำความดีมาค่ะ

เมื่อก่อนคุณมิตรเป็นคนที่ติดเกมส์มาก ไม่ว่าจะยืนจะเดินจะนั่งก็กดเกมส์เล่นใครเรียกก็ไม่ได้ยินจิตใจ
จดจ่อจ้องอยู่กับเครื่องโทรศัพท์มือถือกดเกมส์อยู่ร่ำไป น้องๆ ทีมงานจึงตั้งฉายาว่า เด็กติดเกมส์ แม้
อ.เจน จะตักเตือนหลายครั้งหลายหนก็ไม่เป็นผลจนเดือดร้อนไปถึงเทวดาประจำตัวของคุณมิตร
ซึ่งได้มาฟ้องร้องกับ อ.เจน ว่า คุณมิตร ไม่นั่งสมาธิเลยซึ่งเมื่อก่อนนั่งสมาธิมามากแต่ตอนนี้
ติดเกมส์มาก คุณมิตร ก็ยอมรับว่าจริงครับแต่ก็มันอดไม่ได้ครับอาจารย์ผมติดเกมส์จริง ๆ
ครับผมชอบมากชอบมาตั้งแต่เด็กแล้วครับ ตอนนี้ก็ปาเข้าไป 40 กว่าแล้วนะคุณมิตรอุตส่าห์
ติดตามอาจารย์มาโถลูกศิษย์ติดเกมส์ คุณมิตรก็รับปากว่าจะพยายามแต่ไม่เลิกค่ะ

ต่อมามีเหตุทำให้คุณมิตรเลิกเล่นเกมส์ค่ะ วันหนึ่งอ.เจน จะทำการถวายรูปจำลองเหมือนหลวงปู่มั่น
จำนวน 3 องค์ เพื่อนำถวาย 3 วัด ก่อนวันที่จะไปถวายวัดอ.เจน ได้นำให้บรรดาลูกศิษย์ร่วมกัน
สวดมนต์และนั่งสมาธิ ต่อหน้าหลวงปู่มั่นทั้ง 3องค์ ในขณะนั้น อ.เจน ได้เห็นภาพในอดีตของ
คุณมิตร ว่าได้เคยเป็นลูกศิษย์หลวงปู่มั่นมีหน้าที่คอยเช็ดล้างเท้าใช้ผ้าเช็ดเท้าของหลวงปู่มั่น
เมื่อเห็นเช่นนั้นแล้วจึงพูดขึ้นว่าเราน่ะมีบารมีเก่ามาแต่ไม่ได้นำบารมีนั้นมาสะสมเสบียงให้เพิ่มขึ้น
ไฉนยังติดเกมส์อยู่ก็จะไม่ได้ปฏิบัติตามรอยของหลวงปู่มั่นเท่านั้นแหละค่ะ คุณมิตร นำกลับไปคิด
คำสอนของ อ.เจน เออ เรานี่เป็นถึงอดีตลูกศิษย์หลวงปู่มั่นแทนที่จะปฏิบัติธรรมนั่งสมาธินี่เรา
ใช้ชีวิตในทางที่ผิดจริงๆ ด้วย ตั้งแต่วันนั้นเป็นต้นมา เลิกค่ะ เลิกเล่นเกมส์แล้วค่ะ

เรื่องเทวดาฟ้องก็ดีนะค่ะจะได้ช่วยเตือนสติของเราได้หากทำผิดค่ะ เช่นเรื่องของจี๊ด ก็มีเหมือนกัน
เทวดามาฟ้องอ.เจน เรื่องมีอยู่ว่า จี๊ดเคยนินทาพระสงฆ์ที่มาทำรุ่มร่าม ท่านมักจะชอบยืนประจำจุด
ค้าขายกับข้าวใส่บาตร จี๊ดก็จะเล่าให้ใครต่อใครฟังบ่อยมากเพราะมันเป็นประสบการณ์ตรงไงค่ะเช่น
ถอดรองเท้าไว้ ยืนใส่บาตรพระท่านให้ศีลให้พรนานมากช่วงที่นานนั้นท่านก็จะค่อยย่างเข้ามาหา
ทีละก้าวทีละก้าวจี๊ดก็ถอยหลังทีละก้าวทีละก้าวจนมองเห็นว่าเท้าของพระท่านเดินเลยรองเท้าของ
เราไปแล้วแต่จี๊ดออกจากบ้านสายไงค่ะก็จะเจอแต่พระองค์นี้ ใจก็อยากจะเลือกพระ แต่ อ.เจน
เคยสอนว่า ไม่ให้เลือกพระดูอย่างหนูสิรู้เห็นกรรมของพระก็ยังใส่บาตรเลยค่ะเพราะเรามีจิตเจตนา
อันบริสุทธิ์ที่จะใส่บาตรเพื่อสร้างบุญกุศลของเราอย่าคิดเป็นอื่นจึงไม่คิดไร แต่ครั้งต่อ ๆ มา ท่านก็
ทำอย่างนี้อีกเราก็อุตส่าห์มองแต่ชายผ้าเหมืองแล้วนะ จนท่านมาดุจี๊ดว่าไม่ต้องถอย อ้าวถ้าท่าน
ไม่เดินเราจะถอยมั้ยละเมื่อเป็นเช่นนี้แล้ว จึงไปต่อว่า อ.เจน อาจารย์ ๆ ต่อไปนี้ไม่เชื่ออาจารย์อีกแล้วค่ะ
เรื่องการเลือกใส่บาตรพระไม่ไหวจริง ๆ ก็เล่าให้ อ.เจน ฟังเล่าไม่เล่าเปล่าทำท่าทำทางด้วย เป็นที่เฮฮา
ของแม่ตี้ และ คุณรุ้ง

ก็ลืมไปแล้วค่ะ ก็มีเรื่องอีกเห็นพระท่านแจกกำไรข้อมือท่านจะนำมาใส่ที่ข้อมือจี๊ดก็บอกไม่รับค่ะแต่ก็
ไปแอบดูพวกสาว ๆ สวย ๆเขาได้รับเขาดีใจเอามือยื่นให้ท่านสวมใส่มันก็ดูไม่ดีจี๊ดก็จิตตกคิดอยู่นั่นแหละ
ก็เอามาล่าที่บ้านอีก คือ เป็นเรื่องที่เล่ากี่ครั้งก็ตลกมาก ๆ เจอใครก็เล่าเล่าแต่เรื่องของพระรูปนี้ ทุกคนก็
พากันขบขันค่ะ และมีอยู่วันหนึ่งได้เม้าท์มอยกับน้อง ๆ ทีมงานที่บ้าน อ.เจน นี่แหละตอนนั้น อ.เจน
กำลังอาบน้ำอยู่ในห้องน้ำ แต่แล้วอยู่ ๆ อ.เจน ก็ต้องรีบออกมาจากห้องน้ำแทบไม่ทันโดยพูดว่า พี่หนู
อาบน้ำยังไม่เป็นสุขเลยค่ะต้องรีบออกมา จี๊ดก็ถามว่า อ้าวแล้วรีบออกมาทำไมค่ะอ.เจน จึงพูดขึ้นว่า
ก็พี่นี่แหละยังจะมาถามอีกก็ตอนที่หนูอาบน้ำพี่จี๊ดนินทาพระสงฆ์องค์เดิมอยู่ใช่มั้ยค่ะ ทุกคน งง กันมาก
เฮ้ย อ.เจน รู้ได้ยังไงค่ะ อ.เจน จึงพูดขึ้นว่า ก็เทวดาของพี่จี๊ดนั่นแหละท่านมาบอกหนูว่าไปบอกจี๊ดว่า
อย่านินทาพระสงฆ์จะติดกรรมกับพระสงฆ์  จี๊ดก็เหรอค่ะแต่ก็มีบ่นไปหน่อยว่า ก็พระสงฆ์เป็นอย่างนี้อะค่ะ
อ.เจน บอกว่า ก็เราใส่บาตรด้วยเจตนาอันบริสุทธิ์เราก็ได้บุญอยู่แล้วค่ะ  ดังนั้น ตอนใส่บาตรให้ระลึกว่า
เรากำลังใส่บาตรให้แก่สาวกของพระพุทธเจ้าผู้อยู่ในบวรพระพุทธศาสนา พี่ก็มองแต่บาตรพระกับ
ผ้าเหลืองพระท่านทำผิดใดเราไม่ต้องไปคิดแทนท่าน แต่เราทำความดีสร้างกุศลของเราค่ะ หลังจากนั้น
จี๊ดก็ใส่บาตรแก้กรรมกับพระรูปเดิมนั้นแหลค่ะทำได้ 2-3 ครั้ง เพราะกลัวจะติดกรรมค่ะ จี๊ดโชคดีเป็นที่สุด
มีเทวดามาเตือนผ่านอ.เจน ด้วยแหละ

เรื่องตลกของคุณหมอ มีคุณหมอท่านหนึ่งท่านก็มาทำบุญกับ อ.เจน บ่อย ๆ วันหนึ่ง อ.เจนก็พูดขึ้นว่า
คุณหมอ เทวดาประจำตัวคุณหมอมาฟ้องหนูว่า คุณหมดสวดมนต์วันแรกวันเดียวแล้ววันต่อๆมาคุณหมอ
พูดว่า“สวดมนต์เหมือนกับเมื่อวานนี้ครับ” คุณหมอได้พูดคำนี้หรือไม่ คุณหมอก็สารภาพว่าพูดคำนี้เป๊ะเลย
แหมเทวดามาฟ้องอาจารย์เลยหรือนี่ไม่ยอมหรอกครับเดี๋ยวก่อนจะกลับไปพูดใหม่ว่า ถ้ามาฟ้อง อ.เจน
อีกวันหลังจะไม่อุทิศบุญให้เลยคอยดู เฮ้อ เหนื่อยมั้ยค่ะ ถ้าคุณเจอแบบนี้ แต่ อ.เจนเป็นศรีทนได้ค่ะ
ไม่ว่าจะสั่งสอนใคร บางครั้งเขาไม่เชื่อแต่สุดท้ายก็มาบอกขอโทษครับ ผม/ดิฉัน ผิดไปแล้ว

ข้อคิดสะกิดใจ บางครั้งในช่วงเวลาที่รู้สึกว่าตนเองนั้นกำลังจะต้องพบกับความเดือดร้อนหรือมีเคราะห์
อาจจะหนักบ้างน้อยบ้างแต่มีหลายครั้งที่ดูเหมือนจะไม่รอด แต่รอดมาได้อย่างไร ผ่านวิกฤตินั้นมา
ได้อย่างไรบางคนสงสัยและบางคนคิดไปเองว่าต้องเป็นเพราะมีสิ่งศักดิ์สิทธิ์หรือเทวดาประจำตัวคอย
ช่วยเหลือหรือแม้แต่เวลาที่จะมีความสุขใดๆ ก็มักจะคิดว่าเป็นเพราะเทวดาประจำตัวมาบันดาลให้
อ.เจน บอกว่า ทุกคนนั้นมีเทวดาประจำตัวแต่คนคนนั้นต้องหมั่นทำบุญสร้างกุศลแบ่งบุญให้เทวดา
ประจำตัวของเราเพราะเทวดาสร้างบุญกุศลไม่ได้ท่านได้บุญจากเราท่านก็จะมาปกปักรักษาเราแต่
ท่านก็ไม่ได้อยู่กับเราตลอดนะค่ะอย่าประมาทการแบ่งบุญให้เทวดานั้นเราก็สามารถแบ่งบุญให้เทวดา
ประจำตัวลูกหลานของเราหรือผู้อื่นได้ด้วยบุญกุศลนั้นท่านช่วยลูกหลานเราได้  แต่ทุกคนมีกรรมเป็น
ของตนเองกรรมนั้นเราหลีกเลี่ยงไม่ได้ค่ะ

เทวดาประจำตัวนั้นจริงๆแล้ว ท่านไม่ได้อยู่คอยติดตามตัวเราหรือสิงอยู่ในตัวเรา เพราะการเกิด
เป็นเทวดาตามที่ได้กล่าวมานั้นจะต้องบำเพ็ญบุญกุศลคุณงามความดีมากมายกว่าจะได้ไปบังเกิดใน
ภพภูมิที่เป็นสุข

จบค่ะ

อัพเกรด  10.62%

0

42

978

เครดิต

Master

Rank: 4

เครดิต
978
โพสต์เมื่อ 2015-12-17 14:59:17 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
สาธุ ข้อมูลธรรม จากอ.เจนและคุณจิ๊ดค่ะ

อัพเกรด  22.6%

0

157

1517

เครดิต

Master

เครดิต
1517
โพสต์เมื่อ 2015-12-17 19:16:00 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
ขอบพระคุณคะ ที่ให้ความรู้ บุญกุศลใดที่ลูกได้กระทำแล้วน้ัน ขอถวายดวงบุญแด่เทวดาประจำกายของข้าพเจ้าด้วยคะ สาธุ สาธุ สาธุ

0

157

1517

เครดิต

Master

เครดิต
1517
โพสต์เมื่อ 2015-12-17 19:18:06 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
อยากจะติดตามร่วมบุญกับอาจารย์เจน และคณะ ทุกๆ ทริป เลยคะ ขออธิษฐานบุญนะคะ เพราะกลัวในใจลึกๆ ว่า กลัวบางคร้ัง จะไปไม่ได้ ขอสิ่งศักดิ์สิทธิ์ได้โปรดดลบันดาล เมื่อลูกต้ังใจจะไปร่วมทัวร์บุญเสบียงสวรรค์คร้ังใด ขอให้สมปรารถนา ด้วยคะ

0

157

1517

เครดิต

Master

เครดิต
1517
โพสต์เมื่อ 2015-12-17 21:19:10 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
เข้ามาอ่านเรื่องนี้อีกแล้วคะ ชอบสนุกดีคะ และเกิดความศรัทธา เลยทำให้ไปสวดมนต์ดีกว่า เอ๋จะได้แบ่งบุญให้กับเทวดาประจำกายได้ ขอบคุณนะคะ ธรรมะสวัสดีคะ

อัพเกรด  7.18%

0

44

823

เครดิต

Master

เครดิต
823
โพสต์เมื่อ 2015-12-18 05:50:38 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
อนุโมทนา สาธุกับเรื่องราวที่มาเล่าให้ฟัง ได้ความรู้ มีคติธรรม

อัพเกรด  90.91%

5

1689

4591

เครดิต

Master

เครดิต
4591
โพสต์เมื่อ 2015-12-18 06:33:15 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
" ถนอมห่วงใยดูแลรักษาสุขภาพด้วย ยินดีกับผู้ร่วมเดินทางด้วยเสมอ เดินทางด้วยความปลอดภัยครับ คุณพระคุ้มครอง "

อัพเกรด  68.67%

0

38

406

เครดิต

Senior

Rank: 3Rank: 3

เครดิต
406
โพสต์เมื่อ 2015-12-18 09:03:49 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
อนุโมทนาบุญด้วยนะคะ ที่แบ่งปัน บอกกล่าวให้ทราบค่ะ จะขอปฎิบัติดีต่อไปค่ะ

อัพเกรด  78.67%

0

39

168

เครดิต

Junior

Rank: 2

เครดิต
168
โพสต์เมื่อ 2015-12-18 15:33:09 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
อนุโมทนาบุญด้วยครับ

อัพเกรด  18.71%

0

31

1342

เครดิต

Master

เครดิต
1342
โพสต์เมื่อ 2015-12-18 22:40:37 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
พี่จี๊ดเล่าสนุกดีค่ะ
ขออนุโมทนาบุญที่ได้แบ่งปันเรื่องราวดีๆนะคะ ^^

สมาชิกที่เพิ่งอ่านหัวข้อนี้

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับโพสต์นี้ได้ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|อุปกรณ์เคลื่อนที่|Archiver|อาจารย์เจน.com

GMT+7, 2024-3-28 19:24 , Processed in 0.097159 second(s), 21 queries .

Copy right © 2013 อาจารย์เจน.com.

Web Design By modifydiscuz.com

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้