ทริป 28 บรรยายความประทับใจและร่วมอนุโมทนาบุญ - ห้อง ทริปทัวร์บุญเสบียงสวรรค์ อาจารย์เจน.com

อาจารย์เจน.com

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
ดู: 15995|ตอบ: 98

ทริป 28 บรรยายความประทับใจและร่วมอนุโมทนาบุญ

[คัดลอกลิงก์]

514

2611

2หมื่น

เครดิต

ผู้ดูแลพิเศษ

Rank: 8Rank: 8

เครดิต
20063
โพสต์เมื่อ 2015-11-9 14:44:52 | แสดงโพสต์ทั้งหมด |โหมดอ่าน

สวัสดีค่ะ
ดิฉัน อ.เจน ญาณทิพย์ ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านผู้ฝักใฝ่ในบุญที่ได้ร่วมบุญทอดกฐินปลดทุกข์สร้างสุข
กับท่านผู้ฝักใฝ่ในบุญที่ได้ร่วมบริจาคกันมาทุกท่านค่ะ ซึ่งเงินปัจจัยที่ทุกท่านได้ร่วมมือร่วมใจ
ร่วมสร้างห้องน้ำและหรือสิ่งที่ยังขาดปัจจัยสร้างของทางวัดในครั้งนี้ รวมทั้งท่านผู้ร่วมเป็น
ประธานอุปถัมภ์มากถึง 150 ท่าน ดิฉันมีความภูมิใจและประทับใจกับทุกท่านที่มีความศรัทธา
ในพระพุทธศาสนาด้วยการน้อมจิตน้อมใจร่วมบุญกันในครั้งนี้ค่ะ
ดิฉันได้นำองค์พระพิฆเนศ ปรางยืนรำรวย เทพเจ้าแห่งความสำเร็จมาร่วมถวายในองค์กฐินในครั้งนี้ด้วย ค่ะ

ซึ่งได้ประดับตกแต่งด้วยเพชรนิลจินดาสวยงาม และเพื่อความเป็นศิริมงคล
กิจกรรมบุญที่ดิฉันจัดขึ้นจะมีช้าง จำนวน 2 เชือก ที่จะนำเข้าร่วมพิธี จากการที่ดิฉันได้เห็นในนิมิตว่า

ต้องให้ทุกท่านรอดท้องช้างเพื่อเป็นศิริมงคล จึงได้จัดหาช้างมงคลที่ ชื่อว่า พลายญาณมงคล
และพลายรัตนะแก้ว ทำให้เกิดความล่าช้าในการขนย้ายและรถขนส่งช้างมาล่าช้า
จึงทำให้การเดินทางต้องเลื่อนเวลาออกไปค่ะ

กฐินปีนี้แม้แต่องค์เทพ สิ่งศักดิ์สิทธิ์ ท่านยังต้องเสด็จมาร่วมอนุโมทนาบุญกับทุกท่านเลยค่ะ
สิ่งที่ดิฉันได้เห็นในตาทิพย์นี้ยิ่งสร้างความมั่นใจการทำความดีของทุกท่านนั้นสิ่งศักดิ์สิทธิ์
ท่านยังทนอยู่บนอาสน์ท่านไม่ได้ต้องเสด็จมาร่วมบุญกับเราค่ะ
ห่มผ้พระที่โบสถ์เก่าโบราณที่มีอายุหลายร้อยปี มีพระพุทธรูปศักดิ์สิทธิ์เป็นพระประธาน

ท่านประดิษฐานอยู่ที่โบสถ์นี้ และมีพระพุทธรูปองค์เล็ก จำนวน 6 องค์ อยู่เบื้องหลัง
ดิฉันเห็นว่า ท่านไม่มีผ้าห่มพระที่สวยงามใดเลย จึงได้จัดตัดเย็บผ้าแพรพพรรณมาห่มให้ท่าน
ซึ่งทุกท่านก็จะได้รับอานิสงส์บุญนี้จากการร่วมบุญอนุโมทนาและการถวายในวันนั้นโดยพร้อมเพรียงกันค่ะ

ดิฉันรู้ได้ว่า องค์ในท่านยินดีอนุโมทนาบุญกับพวกเราด้วยการเปล่งแสงทองออกมาจากองค์ท่านค่ะ
ฤกษ์ถวายกฐินเปลี่ยนไปจากที่ได้นัดหมายกับพระสงฆ์ จากเวลา 13.00 น. กลับเป็นเวลากว่า 14.00 น. เล็กน้อย

ด้วยมีเหตุการณ์หลายอย่างทำให้ต้องเป็นฤกษ์ยามนี้ค่ะ ซึ่งไม่ใช่เป็นเหตุบังเอิญค่ะ
ในระหว่างการถวายกฐินนั้น ดิฉันได้เห็นตัวแทนเทพองค์หนึ่งมีลูกประคำเต็มคอท่านเสด็จมา

พร้อมกับอัญเชิญผ้าสีเหลืองทองอร่ามมีแสงเป็นประกายได้มาร่วมถวายผ้ากฐินพร้อมกันค่ะ
นี่ก็เป็นอีกหนึ่งความประทับใจค่ะ

ความประทับใจอีกประการหนึ่งที่ดิฉันไม่เคยลืมเลือนจากใจไปได้นั่นก็คือ ทุกท่านที่มาร่วมบุญกัน
ทุกครั้งท่านได้ให้ความร่มมือกันเป็นอย่างดี ด้วยการนั่งนิ่งสงบ ไม่มีเสียงพูดคุยให้คนรอบข้าง
เกิดความรำคราญและมุ่งมั่นในบุญกุศลด้วยตั้งใจฟังพระท่านสั่งสอนเทศนาธรรมนั่นเป็นบุญทั้งนั้นค่ะ
การนั่งจิตสงบก็จะเกิดสมาธิจิตมุ่งดิ่งในบุญก็จะได้บุญนั้นเต็มเปี่ยม สำคัญมากในการนำถวายสิ่งของ
ต่าง ๆ สำหรับท่านที่มีจิตที่นิ่งสงบค่ะ

โต๊ะจีนที่จัดให้ทุกท่านรับประทานนั้น ดิฉันได้สั่งมาโดยตรง ซึ่งเป็นเงินค่าทัวร์ของทุกท่าน
มิใช่โต๊ะจีนของทางวัดจัดสรรมานะค่ะ เพราะ ดิฉันไม่เคยรบกวนทางวัดให้ต้องเดือดร้อนค่ะ
ดิฉัน และพี่รุ้งตะวัน ขออภัยสำหรับการเดินทางขาไปที่เกิดความล่าช้า และยังมีอุปสรรค

ปัญหาระหว่างการเดินทาง เนื่องมาจากรถเกิดติดขัดเดินทางต่อไปไม่ได้ 1 คัน จาก 17 คัน
ทำให้ต้องเปลี่ยนถ่ายรถและเกิดความไม่สะดวกสบายแก่ทุกท่านที่อยู่ในรถบัสคันนั้นค่ะ
แต่อุปสรรคใดหรือจะเท่ากับการที่เรามุ่งมั่นที่จะไปทำความดีสร้างบารมีบุญใหญ่กันค่ะ
ดิฉันรู้ได้ด้วยญาณวิถีว่ามีบางท่านไม่พึงพอใจมากขอความกรุณาอย่าโกรธเคืองกันเลยนะค่ะ
ดิฉันอยากให้การทำบุญของเราเต็มเปี่ยมไปด้วยบุญกุศลมีการให้อภัยซึ่งกันและกัน
ดังนั้น ดิฉันและพี่รุ้ง ขอกล่าวคำขอขมากรรมจากท่านที่มีความโกรธเคืองทุกท่าน
เพื่อจะได้ไม่ติดเวรติดกรรมต่อกันนะค่ะ

อุปสรรคเรื่องรถบัสดังกล่าวนี้ เป็นเหตุสุดวิสัยจริง ๆ ค่ะ แต่ช่างควบคุมรถก็ได้จัดการควบคุม
ดูแลจนให้สามารถเดินทางขากลับได้อย่างปลอดภัย จึงขอขอบคุณทุกท่านที่ได้ให้ความร่วมมือกันเป็นอย่างดีค่ะ
บุญกฐินเป็นบุญที่ใหญ่มาก ย่อมต้องมีอุปสรรคที่เราต้องฝ่าฟันไปให้ได้

ซึ่งดิฉันก็ได้รู้ก่อนเดินทางแล้วว่าเป็นเรื่องของรถแต่ไม่รู้แน่ชัดค่ะ ก่อนการเดินทาง
จึงได้อธิษฐานจิตขอให้สิ่งศักดิ์สิทธิ์ช่วยเหลือแล้วจึงช่วยให้ผ่อนหนักให้เบาได้ค่ะ
การรู้ล่วงหน้านี้บอกใครไม่ได้จริง ๆ นอกจากพี่รุ้ง แต่รู้ได้ว่าต้องผ่านพ้นไปด้วยดีค่ะ
ดังนั้น หากเกิดการขาดตกบกพร่องสิ่งใด ที่ทำให้ทุกท่านไม่มีความสะดวกและ

เกิดความลำคราญจิตใจก่อนไปทำบุญ ดิฉันก็ต้องขออภัยจากทุกท่านมา ณ โอกาสนี้ด้วยค่ะ
เพราะสิ่งที่เกิดขึ้น ไม่ว่าจะเป็นความล่าช้าในการออกเดินทาง
ซึ่งที่ผ่านมาก็ไม่เคยเหตุการณ์ล่าช้าอย่างนี้มา

ดิฉันขอขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านผู้บริจาคและผู้ร่วมเดินทางไปทำบุญสำหรับ

การสร้างทานบารมีในบุญกฐิน และดิฉันเชื่อได้ว่า ทุกท่านต้องอิ่มบุญสุขใจเหมือนกับดิฉัน
ที่บุญเสบียงสวรรค์ ครั้งที่ 28 ในวันอาทิตย์ที่ 8 พฤศจิกายน 2558 นี้ได้สำเร็จทุกประการแล้วค่ะ

อ.เจน ญาณทิพย์

โพสต์นี้ยังมีเนื้อหาเพิ่มเติม

คุณจำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ ก่อนจึงจะสามารถดูและดาวน์โหลดไฟล์แนบได้ หากยังไม่มีบัญชีหรือยังไม่ได้เป็นสมาชิก กรุณาลงทะเบียน

x

77

512

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
26496
โพสต์เมื่อ 2015-11-9 14:45:43 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
สวัสดีค่ะ
ขอโทษด้วยค่ะ ที่เรื่องเล่าความประทับใจกับทริปบุญครั้งที่ 28 นี้ค่อนข้างล่าช้า ทำให้คุณผู้อ่านต้องรอคอยนานยาวมาก ก็เพราะว่าทำงานราชการไม่ทัน นอกจากนี้ก็เตรียมการหลายอย่างแบบกระชั้นชิด โดยต้องจัดทำโบว์สวยงาม ผูกผ้ากฐิน พวกยารักษาโรค และอุปกรณ์เครื่องใช้ทางการแพทย์ เพื่อนำไปถวายสังฆทานกับพระอาพาธ ข้าวของมากมายค่ะ รวมทั้ง เย็บผ้าห่มพระ เพื่อการเดินทางไปทำบุญกฐิน และทำบุญสังฆทานที่จังหวัดเลย ตามวัดต่าง ๆ ตามที่ อ.เจน แจ้งไปทาง facebook แล้วนั้นค่ะ จี๊ดก็ขอเป็นตัวแทนคณะเดินทางแบ่งบุญที่ทำทั้งหมดให้แก่ทุกคนเลยค่ะ
จี๊ดขอกล่าวคำอนุโมทนาบุญ กับผู้ที่ร่วมบริจาค และประธานอุปถัมภ์ ที่ได้ร่วมบุญทอดกฐินปลดทุกข์สร้างสุข ไม่เชื่อเลยว่าจะมีประธานอุปถัมภ์ที่มากมายขนาดนี้อนุโมทนาบุญจากใจอีกครั้งค่ะ ชื่นใจจริง ๆ ค่ะ

พระพิฆเนศ ปรางยืนรำรวย อ.เจน เล่าให้ฟังว่า กฐินปีนี้ต้องการให้ทุกคนคิดและทำสิ่งใดก็ประสบความสำเร็จ จึงได้ซื้อองค์พระพิฆเนศ ที่ให้ อ.เจน ให้ชื่อไว้ว่า ปรางยืนร่ำรวย หากผู้ที่ศึกษาในเรื่องขององค์เทพนั้นก็จะรู้ว่า พระพิฆเนศ เป็นที่เลื่องลือว่า ท่านเป็นเทพเจ้าแห่งความสำเร็จ จึงนำมาถวายวัดให้ผู้คนกราบไหว้ในบุญกฐินครั้งนี้ค่ะ อ.เจน บอกว่า ไม่ได้ให้ผู้คนคิดว่าการบูชาท่านแล้วจะประสบความสำเร็จไปเสียทุกประการ แต่เพื่อเป็นการระลึกถึงการทำความดี ไม่ว่าจะด้วยรูปแบบใดก็ตาม ความขยันหมั่นเพียร ความอดทน และมุ่งมั่น ประกอบรวมกันค่ะ
ความมหัศจรรย์ขององค์พระพิฆเนศ อ.เจน กับคุณรุ้ง ไปซื้อองค์ท่านที่ร้าน ระหว่างที่คนงานชายสองคน (พูดไม่ค่อยรู้เรื่อง เข้าใจนะ) กำลังช่วยกันขนของบริวารกฐินอยู่นั้น ก็เกิดปรากฏมีลำแสงหลายสีเหมือนสีของรุ้ง พวยพุ่งออกมาสักพักหนึ่ง คนงานที่อุ้มองค์ท่านมาก็ตื่นตกใจว่า พูดแต่คำว่า เสียดาย ๆ เสียดายไม่มีกล้อง ๆ พูดอยู่อย่างนั้นค่ะ คิดดูก็แล้วกันสิคะ คนไม่มีญาณพิเศษที่กล่าวมาแล้วนั้น ยังเห็นแสงนั้นได้ แหม ๆ จี๊ดก็เสียดายเหมือนกันนะ อยากเห็น ๆ เหมือนกับเค้านั่นแหละค่ะ

อ.เจน กับคุณรุ้ง ก็เห็นแสงสีนั้นเหมือนกันค่ะ จำได้ว่า วันคืนที่ซื้อองค์ท่านมา คุณรุ้ง โทรศัพท์มาเล่าให้ฟังตอนประมาณเที่ยงคืนเพราะเพิ่งทำงานบุญเสร็จสิ้นแล้ว จี๊ดก็เกือบจะนอนอยู่แล้ว เมื่อได้ยินเรื่องราวก็เป็นตาสว่างอยากรู้อยากเห็นขึ้นมาทันทีกรณีพิเศษเลยค่ะ ซึ่งคุณรุ้ง บอกว่า ไม่ต้องห่วงพี่พรุ่งนี้มาช่วยกันติดเพชรหน่อยเลยค่ะ เพราะเหลือเวลาอีก 3 วัน จะทำไม่ทัน จริง ๆ ค่ะ ทีมงานบางคนที่ว่างก็มาช่วยกันติดเพชร พุธ พฤหัสฯ และศุกร์ แม้วันเสาร์ยังไม่เสร็จเสียทีเดียวค่ะ เพราะต้องใช้เชรพลอยเม็ดเล็กจิ๋วมากถ้าตาไม่ดีไปทำงานใหญ่เลยค่ะ เป็นงานฝีมือจริง ๆ ค่ะ
ความประทับใจ ที่สามารถประดับตกแต่งองค์ท่านได้งดงามวิจิตรยิ่งนัก ภูมิใจค่ะ และในเช้าวันที่จะเดินทาง อ.เจน พูดขึ้นว่า ไม่เคยเห็นนิมิตเทพแขกท่านมาอนุโมทนาบุญมาก่อนเลย นี่เป็นครั้งแรกค่ะ จี๊ดก็พลอยตื่นเต้นดีใจไปด้วยค่ะ
ความมหัศจรรย์ ตัวแทนองค์เทพเสด็จมา อ.เจน เล่าให้ฟังว่า ท่านเสด็จมาด้วยผ้าสีกระแต่เป็นผ้าสีทองของเทพเป็นสีทองประกายสวยงามท่านมาถวายผ้ากฐินของเทพค่ะ ซึ่งองค์เทพที่เห็นนั้น สวมลูกประคำเม็ดใหญ่มากค่ะ ท่านก็ได้มายินดีและอนุโมทนาบุญกับพวกเราค่ะ ดีจังเลยนะค่ะ ที่การสร้างบุญกุศลของมนุษย์อย่างพวกเราแม้แต่องค์เทพยังแซ่ซ้องสรรเสริญและอนุโมทนาบุญ
การทอดกฐิน อ.เจน ได้ทำตามธรรมเนียมแบบประเพณีโบราณค่ะ แต่ครั้งนี้ออกจะพิเศษสักหน่อยซึ่งเป็นไปตามที่ อ.เจน ได้เห็นในนิมิต โดยการรอดท้องช้างค่ะ ในพิธีการของกฐินมีประธานอุปถัมภ์ที่ร่วมบุญกันมาเป็นจำนวนมากค่ะ อนุโมทนาบุญทุกท่านจริง ๆ ค่ะ

ช้าง คู่
มีเหตุการณ์มหัศจรรย์ที่จี๊ดต้องเล่าสะแล้วค่ะ อ.เจน เล่าต่อไปว่า ได้ไปเลือกซื้อเครื่องสังฆทานบริวารกฐินอยู่ที่ร้านค้า ในขณะที่เดินผ่านตู้กระจกก็ได้เห็นช้างคู่ นี้จึงมายืนจ้องดูช้างในตู้กระจกอีกครั้ง ซึ่งจากการสื่อสารจึงรู้ได้ว่า ช้างอยากจะออกไปจากร้านนี้ อยากได้บุญ
เมื่อพิจารณาแล้ว อ.เจน จึงคิดว่า ตัวเองนั้น ไม่เคยนิยมชมชอบการประมูลสิ่งของเพื่อแลกเปลี่ยนหรือเพิ่มมูลค่าของตัวเงิน จึงรู้ได้ว่า นี่เป็นการประเดิมในการสร้างรากฐานของเรือนนอนชาย และหญิง ที่สำนักปฏิบัติธรรมฯ ทำไมต้องสร้างเพราะครั้งแรกตั้งใจว่า ให้ผู้ปฏิบัตินอนเต้นท์ไปพรางก่อน แต่เนื่องจากบริเวณโดยรอบของสำนักฯ เป็นป่าไม้ และภูเขาล้อมรอบ ซึ่งมีทั้งยุงชุกชุม มีกระต่ายป่า และอาจจะมีสัตว์เลื้อยคลานมาป้วนเปี้ยนอยู่ที่เต้นท์ก็อาจเป็นได้ ดังนั้น อ.เจน จึงคิดขึ้นว่าเพื่อความปลอดภัยของผู้ปฏิบัติจึงคิดสร้างเรือนนอนชาย/หญิง ให้เป็นสัดส่วนเรียบร้อย ถ้าเช่นนั้นลองนำช้างคู่ จำนวน 2 คู่ไปประมูลดีกว่า เพื่อจะได้นำเงินจากการประมูลไปวางรากฐานของเรือนนอน ชาย และหญิง ค่ะ เมื่อเป็นไปตามที่ตั้งใจแล้วจึงได้เรียกพบเจ้าของร้าน จากการซักถามคนขาย จึงรู้ว่า ช้างคู่นี้เก่าแก่มากไม่ขาย เก่าแก่จนจำไม่ได้แล้วว่าอยู่ที่ร้านนี้นานเท่าใด อ.เจน จึงสั่งซื้อช้างที่อยู่ด้วยกันนั้น (ช้างใหม่) มาทำการประมูลจำนวน 2 คู่ค่ะ

ความประทับใจ ช้างที่นำมาประมูลได้เงินเข้าสำนักปฏิบัติธรรมได้จริงด้วย เริ่มประเดิมจากราคาที่ซื้อ 3,800.- บาท ผลการเสนอราคาประมูล จำนวน 2 ครอบครัวที่ได้ช้างไปครอบครัวละหนึ่งคู่ค่ะ คู่แรก เป็นครอบครัวคุณพ่อ คุณแม่ และคุณลูกสาว น่ารักทั้งบ้านค่ะครอบครัวนี้มาร่วมบุญทั้งครอบครัวมาโดยตลอดค่ะ สำหรับคู่ที่สอง เป็นครอบครัวคุณพ่อแม้จะอายุมาก แต่ท่านเป็นคนที่หน้าตามีความสุขในบุญกุศลมาก คุณแม่เป็นคนที่ร่าเริงมาก และมีบุตรชายที่กตัญญูเป็นผู้สนับสนุนคุณพ่อคุณแม่มาทำบุญตลอดค่ะ ภูมิใจค่ะ ที่ยังมีผู้ใจบุญมาช่วยสนับสนุนรากฐานของเรือนนอนชายและหญิง อ.เจน บอกว่ามีอานิสงส์บุญมากเหลือเกินค่ะ เพราะผู้มาใช้เรือนนอนก็ได้อุทิศบุญให้กับผู้บริจาคและบุญนี้จะติดตามไปทุกภพชาติค่ะ ขออนุโมทนาบุญกับผู้ประมูลช้าง จำนวน 2 คู่ค่ะ ซึ่ง อ.เจน ได้อธิษฐานจิตมาด้วยแล้วค่ะ

ห่มผ้าพระพุทธรูป ที่โบสถ์เก่าโบราณหลังนี้ อ.เจน รู้ด้วยญาณวิถีว่า มีอายุหลายร้อยปี ท่านเป็นพระพุทธรูปศักดิ์สิทธิ์เป็นพระประธานอยู่ภายในโบสถ์เก่าหลังนี้ ที่ด้านหน้าเปิดโล่ง พระพุทธรูปองค์ใหญ่ 1 องค์ และมีองค์เล็ก จำนวน 6 องค์ ตั้งอยู่ทีด้านหลัง พระพุทธรูปปรางสมาธิค่ะ
ผ้าห่มพระที่สวยงามนั้น อ.เจน สั่งการให้ตัดเย็บให้สวยงามเป็นพิเศษ เพื่อนำมาห่มให้แก่ พระพุทธรูปที่เปรียบเสมือนตัวแทนของพระพุทธองค์ ด้วยอานิสงส์ที่ห่มผ้าพระไม่ว่าจะเกิดภพใดชาติใดจะมีผิวพรรณผุดผ่อง มีรัศมีกายเหนือกว่าผู้อื่นค่ะ การนำเสนอรูปภาพแต่ละชิ้นงานนั้นคุณสามารถเข้ามาดูและอนุโมทนาบุญด้วยนะคะ

พระสงฆ์เทศนาธรรม จี๊ดประทับใจมากค่ะ เพราะเรื่องของการทอดกฐินมีประวัติที่ผู้คนไม่รู้อีกมากมายเกี่ยวกับจระเข้และนางมัจฉา ทำให้เข้าใจเองราวมากขึ้นแก่ผู้สงสัยค่ะ เขาถามกันมากว่า ทำไมต้องเกี่ยวข้องกับมัจฉาและจระเข้ อ.เจน บอกว่า การฟังธรรมะทำให้จิตสงบจิตนิ่งและเข้าสู่สภาวธรรมได้ดี เมื่อจิตนิ่งแล้วการน้อมถวายผ้ากฐินหรือสังฆทานใด ๆ ก็จะได้เต็มเปี่ยมค่ะ

โต๊ะจีน อ.เจน ได้ไปหาโต๊ะจีนที่เห็นว่าเหมาะสมดีแล้ว ก่อนวันงาน อ.เจน ก็ได้เดินทางไปหาโต๊ะจีนที่มีความรับผิดชอบและเหมาะสม ซึ่งเรื่องนี้เป็นเรื่องที่สำคัญมากที่ อ.เจน ใส่ใจกับรายละเอียดในเรื่องนี้ แต่บางคนอาจจะไม่เข้าใจคิดว่าเป็นโต๊ะจีนของทางวัดอาจไม่กล้ารับประทานเพราะเกรงว่าจะติดหนี้ธรณีสงฆ์ เรื่องนี้ไม่ต้องวิตกกังวลเลยนะค่ะ เพราะ งานบุญของ อ.เจน มิได้มุ่งหวังผลกำไร แต่มุ่งหวังผลให้ทุกคนได้ทำบุญอย่างถูกต้องและได้ผลอานิสงส์ของบุญอย่างเต็มเปี่ยม นี่เป็นสิ่งที่ อ.เจน ตั้งใจทำอย่างแท้จริงค่ะ

มารไม่มีบารมีไม่เกิด ครั้งนี้มีเหตุสุดวิสัยจริง ๆ ในเรื่องของรถบัสที่มีปัญหาทำให้เกิดการล่าช้าในการเดินทาง ซึ่งเรื่องนี้ก็น่าสงสาร อ.เจน นะค่ะเพราะเตรียมการมาดีแล้ว ในเรื่องของรถเสียไม่ได้เกิดจากการดำเนินการของ อ.เจน แต่ด้วยเป็นผู้นำก็จำเป็นต้องน้อมรับและรับผิดชอบในเรื่องนี้ จี๊ดก็ได้เห็นว่า อ.เจน และคุณรุ้ง ผู้จัดได้ขออภัยกับผู้เดินทางทั้งหมดแล้ว เนื่องจาก อ.เจน เป็นคนเห็นกรรมจึงกลัวการติดกรรมจึงต้องขออภัยและขอขมามายังทุกคนและจี๊ดหวังว่าคงให้อภัยซึ่งกันและกันนะค่ะ และมีอีกหลายคนที่เพิ่งมาเป็นครั้งแรกอาจไม่เข้าใจในการเดินทางไปทำบุญครั้งนี้ จี๊ดก็ไม่ว่ากันนะค่ะเข้าใจค่ะ เพราะมีความเชื่อมั่นว่า การทำงานของ อ.เจน ทำด้วยความตั้งใจ ดังนั้น เรื่องอื่นก็เป็นเรื่องรองไปแล้วค่ะขอแค่ให้อภัยและอดทนหนักแน่นที่ไปร่วมบุญกัน มารไม่มีบารมีไม่เกิดนะค่ะ

จี๊ด ขอกล่าวอนุโมทนาบุญกับทุกท่านผู้บริจาคและผู้ร่วมเดินทางไปทำบุญเสบียงสวรรค์ ครั้งที่ 28 ในวันอาทิตย์ที่ 8 พฤศจิกายน 2558 ซึ่งบุญได้สำเร็จลุล่วงไปด้วยดีก็เพราะทุกคนร่วมมือร่วมใจกันทำให้งานออกมาสำเร็จเรียบร้อยค่ะ

จี๊ดจ๊าด

แสดงความคิดเห็น

น้อมนำกุศลทั้งมวลย้อนคืนคณะอาจารย์เจนฯ บุญสำเร็จๆๆงดงามถึงที่สุดจากการมองโดยตาเนื้อนะคะ สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทามิ  โพสต์เมื่อ 2015-11-20 18:18

514

2611

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20063
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2015-11-9 14:47:44 | แสดงโพสต์ทั้งหมด

คุณจำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ ก่อนจึงจะสามารถดูและดาวน์โหลดไฟล์แนบได้ หากยังไม่มีบัญชีหรือยังไม่ได้เป็นสมาชิก กรุณาลงทะเบียน

x

514

2611

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20063
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2015-11-9 14:51:18 | แสดงโพสต์ทั้งหมด

x

514

2611

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20063
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2015-11-9 14:55:01 | แสดงโพสต์ทั้งหมด

x

514

2611

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20063
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2015-11-9 14:57:02 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เจนญาณทิพย์ เมื่อ 2015-11-9 15:05

x

514

2611

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20063
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2015-11-9 15:01:54 | แสดงโพสต์ทั้งหมด

x

514

2611

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20063
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2015-11-9 15:07:43 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เจนญาณทิพย์ เมื่อ 2015-11-9 15:14

\\

x

แสดงความคิดเห็น

สาธุ  โพสต์เมื่อ 2015-11-17 10:38

อัพเกรด  29.22%

0

307

1815

เครดิต

Master

Rank: 4

เครดิต
1815
โพสต์เมื่อ 2015-11-9 16:22:06 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
สาธุดีมากๆค่ะ

อัพเกรด  13.07%

0

38

1088

เครดิต

Master

Rank: 4

เครดิต
1088
โพสต์เมื่อ 2015-11-9 16:37:19 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
ขออนุโมทนาบุญกับอ.เจนและทุกๆท่านด้วยค่ะ

สมาชิกที่เพิ่งอ่านหัวข้อนี้

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับโพสต์นี้ได้ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|อุปกรณ์เคลื่อนที่|Archiver|อาจารย์เจน.com

GMT+7, 2024-3-29 12:34 , Processed in 0.222598 second(s), 23 queries .

Copy right © 2013 อาจารย์เจน.com.

Web Design By modifydiscuz.com

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้