ทริป 24 บรรยายความประทับใจ กับ มหาฉัตรทองในแดนทิพย์ บุญสำเร็จแล้วค่ะ - ห้อง ทริปทัวร์บุญเสบียงสวรรค์ อาจารย์เจน.com

อาจารย์เจน.com

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
ดู: 16721|ตอบ: 113
พิมพ์หน้านี้ ก่อนหน้า ถัดไป

ทริป 24 บรรยายความประทับใจ กับ มหาฉัตรทองในแดนทิพย์ บุญสำเร็จแล้วค่ะ

[คัดลอกลิงก์]

518

2634

2หมื่น

เครดิต

ผู้ดูแลพิเศษ

Rank: 8Rank: 8

เครดิต
20123

สวัสดีค่ะ
               ดิฉัน อ.เจน ญาณทิพย์ ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ได้ร่วมบุญถวายฉัตรใหญ่
เพื่อเป็นพุทธบูชาแก่พระพุทธรูปองค์ใหญ่ปางลีลา และห่มผ้าพระพุทธเจ้า ปรินิพพาน
ซึ่งเป็นบุญใหญ่ที่หาทำได้ยาก เป็นที่น่าประทับใจมากจริง ๆ ค่ะ แม้ว่าจะมีเม็ดฝนเทลงมา
แต่ผู้ร่วมบุญก็ไม่มีท่านใดท้อถอยต่อเม็ดฝนที่โปรยปรายลงมา  ซึ่งดิฉันรู้ดีว่า
เป็นฝนทิพย์ลงมาจากฝากฟ้า เพราะว่าการทำบุญของคณะบุญเสบียงสวรรค์ในครั้งนี้ค่ะ
หากใครเป็นคนที่สังเกตดูทุกสิ่งที่เกิดขึ้นนั้นมิใช่เรื่องบังเอิญค่ะ

จากการที่ดิฉันใช้ญาณวิถีตรวจดูแล้วจึงได้รู้ว่า บุญใหญ่ครั้งนี้ทำให้เหล่าองค์เทพเทวา
สิ่งศักดิ์สิทธิ์ เหล่าเทวดานางฟ้าทั้งหลาย ต่างก็เปล่งเสียงพร้อมๆกัน ว่า สาธุๆๆ
เสียงนั้นดังอึกกะทึกกึกก้องไปถึงสวรรค์ทุกชั้นตั้งแต่สวรรค์ชั้น
1. จาตุมหาราชิกา 2. ดาวดึงส์ 3. ยามา 4. ดุสิต 5. นิมมานรดี 6. ปรนิมมิตสวัตตี จนถึงชั้นพรหมโลก
เสียงดังก้องอื้ออึงมากสะเทือนเลื่อนลั่นไปทั่ว จนทำให้เกิดก้อนเฆมรวมตัวกันเป็นก้อนใหญ่
กลั่นเป็นน้ำฝนชโลมกายทิพย์ ของเหล่าเทพเทวา เหล่าเทวดานางฟ้า และตกลงมาเป็นฝนทิพย์  
ซึ่งฝนทิพย์นี้ได้มีความเป็นทิพย์เมื่อมาตกต้องผิวมนุษย์ก็สามารถช่วยชำระล้างเสนียดจันไร
ออกจากตัวของมนุษย์ได้ค่ะ  ดิฉันมีความประทับใจมากที่ได้เห็นอย่างนี้ เพราะสิ่งที่ดิฉันได้
เป็นผู้นำบุญที่เกิดจากภาพนิมิตจากสิ่งศักดิ์สิทธิ์และได้กระทำจนเป็นผลสำเร็จ
ถือเป็นผลบุญที่ยิ่งใหญ่อีกทริปหนึ่งที่สร้างความประทับใจว่าบุญนี้ยิ่งใหญ่ถึงเพียงนี้เองหรือ
ดิฉันมีความประทับใจกับบุญกุศลดังกล่าว และประทับใจทุกท่านที่ได้มาร่วมบุญกัน
และผู้ที่บริจาคแต่ไม่ได้มาด้วยตนเองด้วยค่ะ  

การจัดงานบุญทุกครั้งดิฉันตั้งใจทำและครั้งนี้ก็เช่นกันค่ะ
ฉัตรใหญ่นี้ ดิฉันและพี่รุ้ง ได้นำเงินของทุกท่านผู้บริจาคไปซื้อฉัตรใหญ่ และซื้อเพชรพลอย
นำมาประดับตกแต่งฉัตรให้สวยงามด้วยความตั้งใจว่า นี่เป็นเงินของผู้บริจาค
ฉัตรที่ซื้อมาไม่มีเพชรพลอยตกแต่งสวยงามเลย ดิฉันจึงเป็นตัวแทนทุกท่านที่ได้บริจาค
ปัจจัยร่วมกันมา ช่วยกันกับพี่รุ้ง และทีมงานตกแต่งประดับประดาเพชรพลอยให้สวยงาม
ตระการตา แม้ว่าเวลาจะมีน้อยแต่ทำงานใหญ่ได้สำเร็จ เพราะต้องการให้ท่านผู้บริจาคไ
ด้บุญกุศลเต็มร้อยค่ะ การที่เราไปหาซื้อฉัตรมาถวายให้เสร็จสิ้นไปทำได้ค่ะ
ง่ายและสะดวก แต่การที่นำเพชรพลอยแต่ละเม็ดซึ่งเล็กมากค่อย ๆ
บรรจงติดประดับที่ฉัตรนั้นต้องใช้สมาธิมากค่ะ ขั้นตอนมาก ตั้งแต่เริ่มผสมกาว
ให้ได้สัดส่วนจนถึงการหยิบเม็ดเพชรพลอยที่เล็กมากประกับลงบนฉัตรไม่ง่ายเลยค่ะ
จำเป็นต้องช่วยกันทำ และทำด้วยสมาธินิ่งมาก  และงานก็สำเร็จทันเวลางานบุญค่ะ  
มีผ้าห่มพระที่มีความยาวถึง 14 เมตร และมีความกว้างถึง 10 เมตร ไม่ใช่เรื่องง่ายเลยค่ะ
สำหรับผ้าห่มพระนี้ดิฉันกับพี่รุ้ง ต้องไปเลือกซื้อผ้าที่เลิศที่สุดกว่าครึ่งวันถึงจะสามารถหา
ผ้าได้ครบตามที่ต้องการ การห่มผ้าพระในครั้งนี้ดิฉันให้ความสำคัญมากค่ะ

เพราะพระพุทธรูปปรางปรินิพพานนี้เปรียบเหมือนการได้ใกล้ชิดกับพระพุทธองค์  
ด้วยการร่วมกันห่มผ้าให้แก่พระพุทธองค์นั่นเองค่ะ ซึ่งผ้าก็ได้มาสมกับที่ตั้งใจเป็นเนื้อผ้า
ที่มีเกล็ดเพชรระยิบระยับ ซึ่งราคาค่อนข้างสูง มีน้ำหนักมากกว่าเนื้อผ้าธรรมดา  
การตัดเย็บจึงเป็นไปได้ยากลำบากมากค่ะ ไม่มีร้านใดรับตัดเย็บให้ค่ะ
จึงได้นำมาช่วยกันตัดเย็บที่บ้านเป็นงานที่หนักแทบจะไม่ได้พักนอนกันค่ะ
นอกจากความประทับใจแล้วยังภูมิใจในสิ่งที่ได้ทำด้วยความตั้งใจและมุ่งมั่นจนสำเร็จ
ไปด้วยดีและทันเวลาค่ะ ซึ่งวันที่ห่มผ้านั้นฝนตกทำให้น้ำหนักผ้าหนักมากและห่มยากค่ะ
นอกจากนี้ถ้ามีแสงแดดส่งสาดลงมาเกล็ดระยิบระยับของผ้าคงจะดูสวยน่าชมมากค่ะ  
            การทำบุญใดเป็นของที่เลิศและสวยงามอย่างนี้มีอานิสงส์บุญมากค่ะ หากท่านอยู่ในโลก
มนุษย์ท่านจะได้เป็นผู้ที่รับแต่สิ่งของที่เลิศเหนือกว่าผู้ใด  แต่ถ้าหากไปเกิดเป็นเทวดา
นางฟ้าท่านก็จะได้รับสิ่งที่เป็นเลิศที่สุดเหนือกว่าเทวดานางฟ้าทั้งปวง
ความเป็นเลิศนั้นไม่สามารถจะบรรยายออกมาได้ว่าสวยงามเพียงใดค่ะ  
การทำบุญไม่ควรหวังผลนั้นถูกต้องแล้วค่ะ แต่ด้วยอานิสงส์ผลของบุญจะเป็นตัวขับเคลื่อนเองค่ะ
อีกความประทับใจหนึ่งคือ แม้ว่าฝนจะตกลงมาเพียงใดแต่ไม่มีใครถอยเลยสักก้าว
ทุกท่านยังคงยืนหยัดตากฝนกันอยู่นานนับเป็นชั่วโมง ดิฉันมองลงมาเห็นผู้คนยืนให้
กำลังใจดิฉันแล้วก็รู้สึกปิติสุขใจยิ่งนักค่ะ ทุกท่านที่อยู่ด้านล่างต่างก็ส่งกำลังใจไปให้
ดิฉันติดตั้งฉัตรท่ามกลางสายฝนได้อย่างสำเร็จเป็นภาพที่ประทับใจมากค่ะ
ดิฉันจึงขอขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านผู้บริจาคและผู้ร่วมเดินทางไปทำบุญด้วยกันทุกท่านเทอญ
ในการสร้างบุญบารมีร่วมกันกับทริปบุญเสบียงสวรรค์ ครั้งที่ 24 อาทิตย์ที่ 19 กรกฎาคม 2558นี้ค่ะ

อ.เจน ญาณทิพย์

โพสต์นี้ยังมีเนื้อหาเพิ่มเติม

คุณจำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ ก่อนจึงจะสามารถดูและดาวน์โหลดไฟล์แนบได้ หากยังไม่มีบัญชีหรือยังไม่ได้เป็นสมาชิก กรุณาลงทะเบียน

x

77

516

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
26512

สวัสดีค่ะ จี๊ดขอเล่าเรื่องราวตั้งแต่ต้นจนจบเรื่องนำค่ะตื่นเต้นค่ะ ตื่นเต้นมากกับทริปนี้ อีกแล้ว จริง ๆ
แล้วก็ตื่นเต้นทุกทริปนั่นแหละค่ะ  ก่อนอื่นก็ต้องขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ไปร่วมงานบุญกันและทุก
ท่านที่ได้ร่วมปัจจัยกันทำงานบุญกับคณะบุญเสบียงสวรรค์ของอ.เจน ญาณทิพย์  ครั้งที่ 24
เมื่อวันอาทิตย์ที่ 19กรกฎาคม 2558 ที่ผ่านมานี้ค่ะ

ฉัตรใหญ่  อ.เจนกับคุณรุ้งไปซื้อฉัตรที่ซื้อมายังไม่มีการประดับตกแต่งเพชรพลอยเสร็จสมบูรณ์นะค่ะ
ถ้าประดับเพชรพลอยแล้วราคาจะแพงมาก ๆ  ซึ่งอาจารย์เล็งเห็นว่าการซื้อเพชรพลอยมาประดับ
ตกแต่งเองนั้นจะมีอานิสงส์บุญมาก โดยอาจารย์และทีมงานจะเป็นตัวแทนในการช่วยกันประดับ
ประดาเพชรพลอยตั้งแต่ยอดฉัตรไล่ลงมาให้สวยงามเพื่อผู้บริจาคก็จะได้อานิสงส์บุญนี้ไปด้วยค่ะ
ซึ่งจริง ๆแล้วเงินที่ได้รับบริจาคมามีเพียงพอกับการสั่งซื้อฉัตรที่ประดับเพชรพลอยสำเร็จ
แต่ถ้าได้ซื้อเพชรพลอยมาประดับตกแต่งมาอย่างง่ายดายและสำเร็จแล้วอานิสงส์บุญก็จะต่างกันไปค่ะ

การประดับเพชรพลอยก็มีขั้นตอนมากไม่ได้ง่ายอย่างที่คิดค่ะ ก็เริ่มตั้งแต่การผสมกาวอีพอกซี่
เป็นกาวชนิดแข็งตัวเร็วมีความทนทานทั้งอากาศเย็นและร้อนได้ดีราคาค่อนข้างสูงสักหน่อยแต่
ต้องการความคงทนถาวรด้วยฝีมือตัวแทนบุญอย่างเรานี้ตั้งใจอย่างยิ่งค่ะ
แม้จะเหลือเวลาการทำงานช่างน้อยนิดเสียเหลือเกินค่ะ  ซึ่งใช้เวลา 1 วัน 1 คืน  
และตกแต่งเพิ่มเติมให้สวยงามก่อนวันเดินทางอีก 1 วัน ทุกคนทำด้วยสมาธิ
จิตที่นิ่งมากแทบไม่ได้คุยกันเลยค่ะ คนที่ร่วมติดฉัตรทั้งวันทั้งคืนไม่เคยขาดเลย
และที่อยู่กันจนถึงเช้าของวันใหม่ก็มี อ.เจน คุณรุ้ง จี๊ด
แล้วจะมาทำงานอีกคงไม่ไหวสงสารอาจารย์ค่ะน้องเบิร์ด น้องเก่ง น้องบูม

ทำงานเลิกดึกก็อุตส่าห์มาทำงานบุญอยู่เกือบเช้าตี 4 แต่ต้องรับกลับไปแต่งตัวทำงาน
เช้าเลยจี๊ดก็ขออนุโมทนาบุญกับ อ.เจน คุณรุ้ง  อ้อ คุณมิตรเจ็บป่วยมากก็คอยเป็นหน่วย
คิวซีตรวจสอบสิ่งที่ขาดตกบกพร่องต่าง ๆ คนที่อึดทน เป็นท.ทหารอดทน ที่สุดก็คือ
คุณรุ้งแม้จะไม่ได้หลับนอนจากรายการคนอวดผีแต่ต้องคอยควบคุมการทำงานของน้อง ๆ
เป็นผู้เสียสละตนเพื่องานบุญงานกุศลยอดเยี่ยมจริงน่าประทับใจมากค่ะ

เรื่องขำขำ วันที่ติดประดับเพชรพลอยนั้นก่อนที่จี๊ดจะมาถึงบ้าน อ.เจน กับคุณรุ้ง
ก็ได้ติดประดับเพชรพลอยขณะที่จิตอาจารย์อยู่กับการจดจ่อจิตใจก็คิดไปว่าเอ
ถ้าเพชรพลอยที่อยู่ในกระบะนี้ล่วงหล่นไปกับพื้นจะเป็นยังไงน้า เม็ดเล็กเหลือเกิน
ปรากฏว่าจี๊ดก็มาถึงบ้านพอดีเมื่อเห็นอาจารย์ทำงานก็รีบกุลีกุจอมาช่วยบ้างแต่เหตุ
ไม่คาดฝันก็เกิดขึ้นได้กับจี๊ด ก็เพราะไม่รู้อีท่าไหนไหงมือไปปัดโดนกล่องเพชรพลอย
ของอาจารย์ล่วงหล่นพื้นดังโครมเพชรพลอยล่วงกระจายเกลื่อนพื้นเกลื่อนทั่วบ้านเลยค่ะ
อ.เจน จึงพูดขึ้นว่า โถไม่น่าคิดเลย เราไม่น่าคิดๆ และอ.เจนก็เล่าให้ฟังว่าคิดอะไร555

ผ้าห่มพระ ประมาณต้นเดือน อ.เจน กับคุณรุ้ง ไปสั่งซื้อผ้าห่มพระใหญ่
ที่มีความยาว 14 เมตร กว้าง 10 เมตร ซึ่งต้องใช้ผ้าถึง 100 เมตร และผ้าซับด้านในอีก 100 เมตร
โดยทางร้านที่เคยซื้อขายกันประจำรับปากว่าน่าจะได้ แต่เมื่อใกล้วันงานบุญแล้วทางร้าน
แจ้งว่าหาซื้อผ้าไม่ได้ แล้วยังทำเสียงไม่สนใจลูกค้าเสียอีกด้วยค่ะ
เมื่อเป็นเช่นนี้อาจารย์ก็ต้องหาทางแก้ปัญหาเฉพาะหน้ากันแล้วเพราะเหลือเวลาอีก3 วัน
จะทันมั้ยล่ะงานเข้าสิค่ะทำไงดีกันล่ะ  ซึ่งเมื่อวานนี้ก็กลับบ้านดึกประดับเพชรพลอยค่ะ
กะไว้ว่าวันนี้จะกลับบ้านไปพักผ่อนเพราะไม่สบายป่วยค่ะก็ป่วยกันทั้งคณะจึงอยากนอน
เมื่อเหตุเป็นเช่นนี้ก็นอนกันไม่ลงเสียแล้วค่ะ เขาเรียกว่านอนตาไม่หลับค่ะ อ.เจน
กับคุณรุ้งโทรมาแจ้งให้รู้ล่วงหน้าก่อนกลับจากทำงานว่า มาแวะที่บ้าน อ.เจน ค่ะงานเข้า  
ระหว่างที่จี๊ดรออยู่ที่บ้านกว่าที่อ.เจน กับคุณรุ้ง จะหอบผ้าหอบผ่อนมาถึงบ้านก็ปาเข้าไป 1 ทุ่มแล้ว
อ.เจน กับคุณรุ้ง เล่าให้ฟังว่า ไปหาซื้อผ้าที่ร้านผ้าแขกแถวพาหุรัดเกือบทั้งวันค่ะข้าวยัง
ไม่ได้กินกันเลยค่ะอ.เจน บอกว่าต้องเลือกซื้อผ้าที่สวยงามแต่หายากที่จะมีลวดลายเดียวกัน
หรือเหมือนกันหมดค่ะ และต้องมีเทคนิคการต่อรองราคาซึ่งเป็นเรื่องที่หนักมากและยากมาก
กับแขกขายผ้า การมีญาณทิพย์ก็ดีอย่างนี้แหละค่ะเจ้าของร้านผ้าเขาบอกราคาผ่านสูงมากค่ะ
เขาบอกผ้าราคาเมตรละ 900 บาท แต่ในญาณทิพย์ของ อ.เจน รู้ว่า 600 บาท ก็กำไรมากโขแล้ว
อ.เจน บอกว่าซื้อผ้า 100 เมตรและซับในอีก 100 เมตร ถ้าไม่ลดราคาก็ไปซื้อร้านอื่น
ถึงได้ลดราคาก็ประหยัดไปได้ 30,000 บาท แนะค่ะ เพราะเป็นเงินของท่านผู้บริจาคจะได้มี
เงินเหลือเข้ากองผ้าป่าสามัคคีให้กับทางวัดสร้างวิหารทานต่อไปค่ะ
การตัดเย็บผ้า ก็ต้องให้น้องดามาช่วยจับผ้าเพื่อตัดผ้ายาวมาก 14 เมตร จี๊ดมีหน้าที่เย็บ
อ.เจนมีหน้าที่ตกแต่งผ้าที่จี๊ดเย็บให้สวยงาม คุณรุ้ง นั้นดูแลทุกส่วนงานวิ่งไปวิ่งมาระหว่าง
ทีมติดเพชรพลอยกับทีมตัดเย็บผ้าห่ม โอ้ย เหนื่อยด้วยบุญจริงค่ะ

จี๊ดสงสารอาจารย์ที่มีความตั้งใจจะนำผ้าห่มพระผืนใหญ่ไปห่มพระ แต่เวลากระชั้นชิดอย่างนี้
ซึ่งอาจารย์ทั้งสองไม่ท้อถอยจี๊ดจะถอยได้อย่างไรงานที่ทำทุกชิ้นงานจี๊ดทำเพื่ออาจารย์ผู้มี
ความมุ่งมั่นตั้งใจในงานบุญค่ะเรื่องของบุญนั้นไม่หวังสิ่งใดตอบแทน ไม่หวังว่าจะได้อานิสงส์บุญมากเพียงใดค่ะ
ขนาดเย็บผ้าทั้งวันทั้งคืนแต่ผ้าผืนใหญ่มากต้องใช้พื้นที่มากจะมองเห็นภาพรวมได้จึงไป
ที่ห้างโลตัสแต่เวลาจำกัดเหลือเกิน เช่น ห้างปิดไฟ 4 ทุ่ม คุณรุ้งรู้ได้ว่า ทำไม่ทันเวลา 4 ทุ่ม
จึงนำเครื่องปั้นไฟไหด้วย จัดเต็ม ยกจักรและอุปกรณ์ตัดเย็บรวมทั้งหิ้วหอบผ้าที่มีน้ำหนักกว่า 100 กิโลกรัม
พวกเราช่วยกันหามผ้าออกจากบ้านไปอย่างทุลักทุเลมากคนที่มาช่วยกันก็มี อ.เจน คุณรุ้ง จี๊ด
คุณมิตร น้องดิว และน้องเก่ง โอยหนักจริง ๆค่ะ

เป็นความตึงเครียดมาเพราะต้องทำงานให้ทันกับเวลา 4 ทุ่มซึ่งก็ทำไม่เสร็จอยู่ดีค่ะ
คุณรุ้งบอกว่าพี่ต้องเร่งมือนะเพราะเครื่องปั่นไปใช้น้ำมันไปมากแล้วไม่รู้ว่าน้ำมันจะหมดตอนไหนโอย
กดดัน กดดัน ระหว่างที่กดดันอยู่นั้น ปัดโถ ดั่งสวรรค์ทดสอบหรือกลั่นแกล้งกันก็ไม่รู้ก็มีเม็ดฝนลง
มาทีละแหมะสองแหมะ และเริ่มตกลงมาปรอย ๆ ล้า ตอนนั้นจี๊ดก็ร้องออกมาว่าเทวดาเจ้าขา
ช่วยลูกด้วยตอนนี้ผ้าห่มพระใกล้จะเสร็จแล้วขอให้เสร็จก่อนฝนค่อยตกน้าเทวดาช่วยด้วย
ระหว่างที่ตรึงเครียดอยู่นั้น จี๊ดก็หันไปทางคุณรุ้ง มีความสามารถพิเศษห้ามฟ้าฝนได้แต่
ทำไมคุณรุ้งไม่ช่วยจี๊ดพูดล่ะค่ะคุณรุ้งก็พูดขึ้นว่าหนูพูดในจิตแล้วพี่ฝนไม่มีทีท่าจะหยุดคง
ต้องเก็บผ้าก่อนแล้วจี๊ดก็ไม่อยากเก็บผ้าทำไงดีล่ะ ทันใดนั้น คุณรุ้งก็บอกคุณมิตรไปปลุก
อ.เจน มาช่วยบอกกล่าวอีกแรง (ให้ อ.เจนนอนในรถเพราะว่า อ.เจน ประคองตัวไม่อยู่แล้วอดนอนมาหลายวัน)

เทพเทวาแสดงปาฏิหาริย์  แทบไม่เชื่อสายตาก็คือระหว่างที่รีบๆ
เย็บผ้าอยู่นั้นก็เกิดมีลมพัดแรงมาก พัดม้วนผ้าห่มเคลื่อนออกไปได้ทั้ง ๆที่ผ้าห่มนี้ต้องช่วยกัน
ยกถึงจะเคลื่อนได้ค่ะ  ซึ่งจี๊ดเห็นกับตาว่า ม้วนผ้าที่หนักนั้นมันกลิ้งไปได้
ตามแรงของลมมันประหลาดใจจริง ๆกับสิ่งที่เห็นมาไม่น่าเชื่อก็ต้องเชื่อ
ลมที่พัดมาอย่างแรงนี้ชั่วเวลาสั้น ๆแล้วลมก็สงบ อ.เจน ก็เดินมาพร้อมกับฝนที่
หยุดตกกะทันหันเหลือเชื่อดีใจได้ประสบเหตุการณ์อย่างนี้

งูมาจากไหน  ระหว่างนั้นน้องเก่งก็ตะโกนออกมาว่างูครับๆ สายตาของทุกคู่ก็หันไป
มองเจ้างูตัวนั้น อ.เจนก็ยืนพนมมือบอกกล่าวว่าให้จงไปเสียเถิดผ้านี้ผืนใหญ่มากคนเขา
จะเยียบย่ำท่านตายเสีย ขอให้งูมาอนุโมทนาบุญแล้วไปเสีย  อ.เจนสื่อได้ว่า
งูตัวนี้เป็นงูเทพมาอนุโมทนาบุญค่ะ  แล้วงูก็เลื่อยออกไปอย่างเร็วแต่มุ่งหน้ามาทางจี๊ด
อ.เจน คุณรุ้ง และทุกคนก็เป็นห่วงบอกให้จี๊ดถอยออกมาก่อนจี๊ดกลัวว่าเวลาจะไม่
ลทันเดี๋ยวน้ำมันเครื่องหมดไม่มีไฟเย็บผ้าไม่เสร็จจะทำไง ไม่ไม่ ฉันจะไม่หยุดทำงาน
จี๊ด จึงตะโกนไปว่า ไม่นะ มาก็มาเลย ฉันจะเย็บผ้าฉันจะเย็บผ้า
ทำให้ทุกคนหัวเราะกันใหญ่ว่างูมาก็จะเย็บผ้าให้เสร็จค่ะ ปรากฏว่า ปาเข้าไป ตี 3
เสร็จพอดี ค่ะ  แต่ละคนอย่างกับซอมบี้ค่ะ

ถ้าจะถามว่าประทับใจงานบุญเสบียงสวรรค์หรือไม่ จี๊ดขอตอบว่ามีความประทับใจ
ในตัวอาจารย์ทั้งสองคนนี้มากเพราะอาจารย์ทั้งสองไม่เคยย่อท้อ ถ้าจะถามจี๊ดว่า
ทีมงานของอาจารย์ช่วยงานบุญทุกบุญที่ผ่านมาเพื่อจะกอบโกยบุญเข้าตัวเองหรือ
ไม่ขอตอบว่าอาจารย์ตั้งใจทำบุญที่เป็นประโยชน์แก่ทุกท่านและทำทุกสิ่งอย่างใน
การนำพาผู้คนไปทำบุญตามแนวทางที่พระพุทธเจ้าท่านทรงตรัสสอนไม่นำพาผู้คน
ไปหลงผิดนอกศาสนาค่ะ

ส่วนทีมงานนั้นก็มีความเต็มใจช่วยอาจารย์ด้วยความรักและศรัทธาในความพากเพียร
และมุ่งมั่นและเชื่อว่าการทำความดีนั้นทำได้ยากไม่เสียดายโอกาสที่ได้ทำค่ะ
น่าประทับใจมากที่สุดที่มีผู้คนไม่ถอยแม้แต่ก้าวเดียวแม้ว่าจะมีฝนตกอย่างไม่ขาดสาย
ก็ยืนตากฝนอยู่อย่างนั้นด้วยใจที่จดจ่อและส่งกำลังใจไปช่วยอาจารย์ทั้งสองที่ขึ้นไป
ยกฉัตรซึ่งสูงมากค่ะตอนนั้นจี๊ดเครียดเลยค่ะทำไมถึงยากอย่างนั้นแต่มีอะไรบางอย่าง
ที่ทำให้ยากบอกไม่ได้จริง ๆ ค่ะ
มีหลายคนสงสัยว่าทำไมฉัตรไม่ตรงกับเศียรพระท่านล่ะ  ซึ่งจริง ๆ แล้วจะมีเจ้าหน้าที่
ของทางวัดจะเป็นผู้ดำเนินการต่อให้ค่ะ น่าประทับใจมากอย่างบอกและบรรยายใครไม่ถูกค่ะ
ตามที่อาจารย์เล่าเรื่องฝนทิพย์นั้น มีเรื่องมากกว่านั้น ก็คือ ตั้งแต่เช้าแล้วแม่ตี้
บอกกับจี๊ดว่าดูสิฝนไม่มีสักเม็ด แต่ เจน บอกกับแม่ว่า วันนี้แม่เตรียมร่มด้วยนะ
เพราะ เจน มาบอกฉันว่าได้เห็นภาพล่วงหน้า ทุกคนที่อยู่ในพิธียกฉัตรเปียกฝนหมดทุกคน
แม่ตี้มากระซิบบอกจี๊ดตอนที่เสร็จพิธีการแล้ว
การที่เราได้ช่วยเหลือกันด้วยความสามัคคีอย่างนี้เป็นความประทับใจและปิติใจมากค่ะ
เหมือนกับว่าพวกเรามาร่วมบุญที่ยิ่งใหญ่ที่หาทำไม่ได้อีกแล้วค่ะและจี๊ดเชื่อว่า
ไม่มีใครเขาทำกันอย่างแน่นอนค่ะ ค่าจ้างรถเครนแพงมากหลายหมื่นบาทไม่
ใช่เงินของทางวัดแต่เป็นเงินของท่านผู้บริจาคค่ะ

ตามที่ อ.เจนเล่าให้ฟังมาแต่ต้นนั้นจี๊ดรู้สึกภูมิใจและเชื่อว่าทีมงานทั้งหมดที่อดหลับอดนอนกัน
นั้นเพื่อบุญที่เราหาไม่ได้อีกแล้วค่ะ และยังได้มีเหตุอัศจรรย์ที่ อ.เจน ได้เล่าเรื่องในเรื่อง
เทพเทวาและสิ่งศักดิ์สิทธิ์ได้มาอำนวยอวยพรและมาอนุโมทนาสาธุกับคณะบุญเสบียง
สววรค์จนเกิดฝนตกห่าใหญ่ถ้าจะว่าเป็นฤดูฝนก็ไม่ใช่เพราะฝนตกช่วงยกฉัตร
และห่มผ้าพระแล้วก็หยุดตกทันทีเมื่อเสร็จพิธีการไม่ธรรมดาเลยนะจี๊ดคิดว่าอย่างนั้นค่ะ
ซึ่ง อ.เจน ให้ฝากบอกแก่ทุกท่านว่ามีคนที่เจ็บป่วยจากการตากฝนในวันนั้นอาจารย์ทราบดีค่ะ
แต่จี๊ดว่าคุ้มค่ามากอย่าได้กังวลไปเลย...เหมือนกับการล้างพิษแล้วต่อไปจะมีชีวิตที่ดีขึ้น
แต่ทั้งนี้ต้องหมั่นสวดมนต์ ถือศีล และเจริญภาวนาเป็นประจำนะค่ะ
จี๊ดมีความประทับใจกับบุญกุศลที่อาจารย์ได้จัดทำตามที่สิ่งศักดิ์สิทธิ์ท่านให้เห็นนั่นก็
แสดงว่าท่านก็อยากได้บุญด้วยเช่นกันอย่างแน่นอน เพราะ อ.เจนเป็นผู้เห็นกรรมจึงทำสิ่งต่าง ๆ
ได้อย่างถูกต้องตามหลักคำสอนของพระพุทธองค์ผู้ที่มาร่วมบุญทุกท่านคิดอย่างไรกันบ้างค่ะ
สำหรับจี๊ดและน้องทีมงานเขาคิดว่าโชคดีเหลือเกินที่ได้ติดตาม อ.เจนไปทำบญที่เทวดา
และสิ่งศักดิ์สิทธิ์ท่านจัดสรรให้ทำดีใจจังค่ะ
การที่ อ.เจน และคุณรุ้ง ได้นำเงินของทุกท่านผู้บริจาคไปซื้อฉัตรใหญ่และเพชรพลอย
นำมาประดับตกแต่งฉัตรนั้นก็เท่ากับว่าอาจารย์ได้มีความมุ่งมั่นในบุญนั้นมากค่ะ
การถวายฉัตรใหญ่ และผ้าห่มพระที่มีความยาวถึง 14 เมตร และการแสดงร่ายรำล้านนานั้น
ก็ไม่ใช่เรื่องบังเอิญค่ะ อ.เจนได้บอกกับทีมงานที่ร่ายนางรำว่าครั้งหนึ่งในอดีตชาติพวกเรา
เคยได้ร่ายรำให้เหล่าทหารสมัยสมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราช ชนะศึกมา
พวกนางรำก็มาฟ้อนรำให้เหล่าทหารได้ชมกัน และผู้ร่วมบุญที่จะมาดูกรแสดงนั้น
ก็เป็นพวกทหารเหล่านั้นพูดแล้วขนลุก เพราะน้องที่มาสอนเขาถามว่าทำไมเลือกเพลงนี้กันค่
ะ แล้วน้อง ๆเขาก็บอกว่า เพลงนี้เป็นเพลงที่ใช้ร่ายรำให้กับทหารที่ชนะศึกสงครามมา
โอ้ย ตรงมากตรงกับที่ อ.เจน พูดจริง ๆ และที่น่าอึ้งมากที่สุดก็คือวันที่ร่ายรำอยู่นั้นก็ได้
เห็นรูปปูนปั้นของสมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราชและรูปปั้นเหล่าทหารอยู่เบื้องซ้ายของ
นางรำค่ะสุดยอดจริง ๆค่ะ ทุกสิ่งไม่ใช่เรื่องบังเอิญค่ะ
การผ้าห่มพระไม่ใช่ง่ายนะค่ะเพราะฝนตกจึงทำให้เนื้อผ้าติดกับองค์พระท่านดึงยากมากค่ะ
และดึงกันจนเหนื่อยเชียวค่ะแต่ด้วยบุญที่เราตั้งใจจี๊ดเชื่อว่าแม้ยากยังไงก็สุขปิติบุญิย่างแน่นอนค่ะ
งานบุญนี้ถือเป็นหนึ่งความประทับใจที่ไม่อาจจะลืมเลือนอีกความประทับใจหนึ่งคือแม้ว่า
ฝนจะตกลงมาเพียงใดแต่ไม่มีใครถอยเลยสักก้าวทุกท่านยังคงยืนหยัดตากฝนกันอยู่นาน
นับเป็นชั่วโมงดิฉันมองลงมาเห็นผู้คนยืนให้กำลังใจดิฉันแล้วก็รู้สึกปิติสุขใจยิ่งนักค่ะทุกท่าน
ที่อยู่ด้านล่างต่างก็ส่งกำลังใจไปให้ดิฉันติดตั้งฉัตรท่ามกลางสายฝนได้อย่างสำเร็จเป็นภาพ
ที่ประทับใจมากค่ะ  คุณรุ้ง บอกว่าหากต่อไปจะเป็นอะไรไปก็ตามในภายภาคหน้าขอให้นึก
ถึงบุญที่พวกเราได้กระทำไปแล้วจะได้ไม่ตกอยู่ในอบายภูมิค่ะ
จี๊ดขอร่วมอนุโมทนาบุญกับ อ.เจน คุณรุ้ง และน้องทีมงานรวมถึงทุกท่านผู้บริจาคและผู้ร่วมเดิน
ทางไปทำบุญด้วยกันทุกท่านเทอญ ก็ตามที่ อ.เจนพูดเสมอว่า พวกเราต้องหมั่น สวดมนต์
รักษาศีล คนรักษาศีลจะปฏิบัติภาวนาพัฒนาด้วยบุญที่ทำ และเจริญรุ่งเรือง และยิ่งเจริญ
ภาวนาอีกด้วยแล้วจะได้รู้เองเห็นเองอย่างที่พระพุทธเจ้าได้ตรัสไว้ว่า ทุกสิ่งมันเป็นปัจจัตตัง
รู้เองเห็นเองค่ะ  สาธุๆๆ

จี๊ดจ๊าด

คุณจำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ ก่อนจึงจะสามารถดูและดาวน์โหลดไฟล์แนบได้ หากยังไม่มีบัญชีหรือยังไม่ได้เป็นสมาชิก กรุณาลงทะเบียน

x

แสดงความคิดเห็น

สาธุๆๆ กับทุกๆท่านและทีมงานอ.เจนทุกคนครับ ถ้าขาดคุณจี๊ดมาบรรยายก็จะทำให้ขาดอรรถรสในทริปทัวร์บุญ บรรยายได้เห็นภาพและเห็นบุญที่ได้ ย้ำต่อจากอ.เจนได้ดีมากๆ ครับ  โพสต์เมื่อ 2015-7-29 15:41

518

2634

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20123
คัดลอกลิงก์
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2015-7-20 13:25:12 | แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้

x

518

2634

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20123
คัดลอกลิงก์
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2015-7-20 13:27:45 | แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้

x

518

2634

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20123
5#
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2015-7-20 13:30:03 | แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้

x

518

2634

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20123
6#
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2015-7-20 13:39:37 | แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้

x

518

2634

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20123
7#
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2015-7-20 13:42:45 | แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เจนญาณทิพย์ เมื่อ 2015-7-20 13:51

x

518

2634

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20123
8#
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2015-7-20 13:47:27 | แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้

x

อัพเกรด  23.87%

0

213

1574

เครดิต

Master

Rank: 4

เครดิต
1574
9#
โพสต์เมื่อ 2015-7-20 14:21:18 | แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
อนุโมทนาสาธุค่ะ

อัพเกรด  10.82%

0

149

987

เครดิต

Master

Rank: 4

เครดิต
987
อนุโมทนาสาธุด้วยค่ะ

แสดงความคิดเห็น

เป็นทริปทัวร์บุญที่ชุ่มฉ่ำอีกทริปหนึ่งที่ฝนตกลงมาไม่หยุดง่ายๆ แต่ศรัทธาของคณะเราก็สู้ไม่ถอย ครอบครัวผมมีลูก 4 ขวบกว่า หลาน 5ขวบ โดนฝนไม่เป็นอะไรมากเลย นาอัศจรรย์จริงๆ น้ำฝนกลายเป็นน้ำมนต์ที่ชุ่มฉ่ำ  โพสต์เมื่อ 2015-7-23 10:09

สมาชิกที่เพิ่งอ่านหัวข้อนี้

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับโพสต์นี้ได้ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|อุปกรณ์เคลื่อนที่|Archiver|อาจารย์เจน.com

GMT+7, 2024-5-3 12:23 , Processed in 0.313688 second(s), 26 queries .

Copy right © 2013 อาจารย์เจน.com.

Web Design By modifydiscuz.com

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้