ทริป 23 บุญสำเร็จแล้วค่ะ ชมภาพและบรรยายความประทับใจได้ที่นี่ค่ะ - ห้อง ทริปทัวร์บุญเสบียงสวรรค์ อาจารย์เจน.com

อาจารย์เจน.com

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
ดู: 14216|ตอบ: 74
พิมพ์หน้านี้ ก่อนหน้า ถัดไป

ทริป 23 บุญสำเร็จแล้วค่ะ ชมภาพและบรรยายความประทับใจได้ที่นี่ค่ะ

[คัดลอกลิงก์]

517

2627

2หมื่น

เครดิต

ผู้ดูแลพิเศษ

Rank: 8Rank: 8

เครดิต
20106

สวัสดีค่ะ
           ดิฉัน อ.เจน ญาณทิพย์ ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ได้ทำบุญร่วมกันในงานบุญเสบียงสวรรค์
ครั้งที่ 23 ในวันอาทิตย์ที่ 28 มิถุนายน 2558 ตอน “ปริศนายอดเขาพระสุเมรุ” ที่ผ่านมานี้ค่ะ
เป็นภาพความประทับใจอีกครั้งหนึ่งแล้วสำหรับมหากุศลบุญครั้งนี้ ดิฉันเชื่อว่ามีน้อยคนนักที่จะ
ได้ทำบุญสร้างพระอุโบสถถึง 3 วัดค่ะ ซึ่งดิฉันมีความภูมิใจมากที่ได้
เป็นผู้นำพาผู้คนจำนวนมากมาร่วมบุญมหากุศลดังกล่าวสำเร็จตามวัตถุประสงค์ได้เป็นอย่างดี
ถึงแม้กำหนดการออกเดินทางจะคลาดเคลื่อนจากเวลาที่กำหนดไว้เดิม แต่ก็สามารถจัดการงาน
ได้จนสำเร็จค่ะ   เนื่องจากคณะบุญเสบียงสวรรค์มารวมตัวกันเป็นจำนวนมากเพื่อไปทำบุญใหญ่
ก็จึงทำให้เกิดเหตุที่บางครั้งก็ไม่อาจจะเกิดขึ้นได้ ยกตัวอย่างเช่น ทริปทัวร์นี้มีผู้ที่ไม่สามารถ
เดินทางมาได้หลายท่าน ทั้ง ๆ ที่ตั้งใจไว้แล้วก็ตาม มารไม่มีบารมีไม่เกิด ค่ะ

ดิฉันรู้อยู่เสมอว่า ทุกสิ่งที่เกิดขึ้นกับเรานั้นไม่ใช่เรื่องบังเอิญและการทำความดีของดิฉัน
และคณะบุญเสบียงสวรรค์ที่จะไปทำความดีกันนั้นก็ต้องมีสิ่งศักดิ์สิทธิ์มาปากป้องคุ้มครองและช่วยเหลือค่ะ
ทริปทัวร์บุญครั้งนี้ ดิฉันมีความประทับใจมากแม้จะทำบุญมาหลายครั้งแล้วก็ตาม
แต่ความประทับใจก็หลากหลายและแตกต่างกันค่ะสำหรับบุญเสบียงสวรรค์ของเราค่ะ

ขอขอบคุณทุกท่านที่ได้ให้ความร่วมมือร่วมใจในกิจกรรมบุญเสบียงสวรรค์กับคณะใหญ่ถึง 700 กว่าท่าน
ซึ่งก็ผ่านพ้นไปโดยไม่มีการกระทบกระทั่งกัน เพราะการทำบุญอยู่เป็นนิจทำให้จิตใจสงบสุข
และสามารถที่จะปล่อยวางไปได้มากค่ะ ถ้าใครทำได้ดิฉันถือว่าสอบผ่านบททดสอบของความอดกลั้น
กับผู้คนหมู่มากถ้อยทีถ้อยอาศัยกัน โดยไม่ยึดมั่นถือมั่นว่า เราจะเป็นใครมาจากที่ไหน
แต่บัดนี้ เรามาลดละจากกิเลสทั้งปวง ลาภ ยศ สรรเสริญ เราได้ปล่อยวางไว้ที่บ้านของเราไปแล้ว
จากที่กล่าวมานี้ก็เป็นความประทับใจข้อหนึ่งซึ่งดีใจมากที่บุญสามารถทำให้ทุกคนมารวมกัน
เป็นหนึ่งแห่งความสามัคคีที่จะทำความดี
วัดแรก  ทางวัดไม่ทราบว่าดิฉันเป็นใครมาจากที่ใด ท่านโทรมาถามหลังจากที่ดิฉันกลับไปแล้ว
ท่านได้แจ้งแก่คณะกรรมการวัดว่าจะมีทัวร์บุญมาประมาณ 500 คน แจ้งไว้เบื้องต้นอย่างนั้นค่
ะ ไม่มีใครเชื่อจึงสอบถามชาวบ้านกันก็มีคนรู้จักว่าบุญเสบียงสวรรค์เขารู้จักเป็นของ
อาจารย์เจน ญาณทิพย์ ท่านจึงโทรมาสอบถามว่าจริงหรือไม่ จึงตอบท่านไป
หลังจากนั้นท่านก็ได้แจ้งว่าได้จัดเต้นท์ไว้รับรองคณะแล้ว ซึ่งดิฉันก็บอกท่านว่าไม่รบกวนทางวัด
แต่ท่านบอกว่าชาวบ้านเขารู้จักอยากจะมาทำทานให้ก็ตามนั้นค่ะ
การถวายใบเสมา “สีมา”  เพื่อปักไว้เป็นเขตแดนของโบสถ์ ให้รู้หลักเขตแดนของสถานที่
ที่พระสงฆ์จะได้ทำกิจกรรมของพระสงฆ์  ร่วมกันทอดผ้าป่าสามัคคี สร้างพระอุโบสถ
ถวายใบสีมา และปิดทองลูกนิมิต เป็นบุญ 3 ประการ ที่พวกเราได้ทำพร้อมๆ กัน
ในคราวเดียวกันเพียงแค่วัดแรก ดิฉันมีความรู้สึกปิติสุข และทุกท่านที่ร่วมบุญกันนี้ดิฉัน
ได้เห็นสีหน้าทุกท่านก็ได้ปิติสุขเช่นเดียวกันค่ะ ที่วัดแห่งนี้ดิฉันได้นำปัจจัยที่ทุกท่านได้
โอนเงินร่วมบุญกันมารวมกับเงินที่ทุกท่านได้ร่วมบุญกันที่วัดแรก
นี้ได้ยอดเงินทั้งสิ้น 187,879.- บาท
วัดที่สอง ร่วมกันทอดผ้าป่าสามัคคี สร้างพระอุโบสถ และปิดทองลูกนิมิต เป็นบุญ 2 ประการ
ที่วัดแห่งนี้ดิฉันได้นำปัจจัยที่ทุกท่านได้โอนเงินร่วมบุญกันมารวมกับเงินที่ทุกท่านได้
ร่วมบุญกันที่วัดที่สองนี้ คาดว่ามียอดเกือบสองแสนบาทเช่นกับวัดแรกวัดนี้ไม่ได้นับเงินค่
ด้วยเกรงว่า เจ้าอาวาสวัดที่สามจะรอนานค่ะ
วัดที่สาม ร่วมกันทอดผ้าป่าสามัคคี สร้างพระอุโบสถ ห่มผ้าพระพุทธรูป 30 กว่าองค์
ปิดทองลูกนิมิต และทำบุญซื้อกระเบื้องสร้างหลังคาโบสถ์ เป็นบุญ  4 ประการ
ที่วัดแห่งนี้ดิฉันก็ได้นำปัจจัยที่ทุกท่านได้โอนเงินร่วมบุญกันมารวมกับเงินที่ทุกท่าน
ได้ร่วมบุญกันที่วัดที่สามนี้ ได้ยอดเงินทั้งสิ้น 178,355.- บาท

ขอเชิญร่วมอนุโมทนาบุญกันได้นะค่ะ สำหรับทุกท่านที่ได้ไปร่วมบุญกันและท่านที่
ไม่สามารถไปร่วมบุญก็สามารถเข้ามาร่วมอนุโมทนาบุญด้วยกันได้นะค่ะ
ดิฉันประทับใจทุกวัดและทุกบุญที่ได้นำพาผู้คนไปทำบุญกัน ดีใจที่ได้นำพาทุกคน
มาทำความดีในวันหยุด ดีกว่าไปลุ่มหลงในเส้นทางที่ผิดอย่างน้อยในหนึ่งเดือนก็มี
วันหนึ่งนะค่ะที่เราได้ทำความดีที่เป็นมหากุศลที่ใครก็มาขโมยบุญของเราไปไม่ได้
นอกจากตัวของเราเองที่เอาไปได้ค่ะ  นอกจากนี้การที่พวกเราได้มาทำบุญกันเป็นหมู่มากอย่างนี้
ก็จะทำให้บุญนั้นสามารถประสบความสำเร็จไปได้เร็วกว่าที่จะไปทำกันที่ละคนสองคนนะค่ะ
และหวังเป็นอย่างยิ่งว่า ทุกท่านที่ร่วมบุญกันในครั้งนี้ ไม่ว่าจะทำกิจการใดใดก็ตาม
จะประสบแต่ความสุขความเจริญ สิ่งใดที่ติดขัดก็จะคลี่คลายเบาบางลงได้ด้วยอานิสงส์ของบุญเองค่ะ
อ.เจน ญาณทิพย์

โพสต์นี้ยังมีเนื้อหาเพิ่มเติม

คุณจำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ ก่อนจึงจะสามารถดูและดาวน์โหลดไฟล์แนบได้ หากยังไม่มีบัญชีหรือยังไม่ได้เป็นสมาชิก กรุณาลงทะเบียน

x

77

515

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
26508
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เจนญาณทิพย์ เมื่อ 2015-6-30 16:56

สวัสดีค่ะ

จี๊ดจ๊าด มาเล่าค่ะ จี๊ดขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านนะค่ะ สำหรับบุญเสบียงสวรรค์ ครั้งที่ 23
เป็นภาพความประทับใจอีกครั้งหนึ่งของชีวิตก็ว่าได้นะค่ะ  ครั้งนี้ จี๊ดรู้สึกถึงความตั้งใจ
ของตนเองเป็นอย่างมากเพราะอาจารย์ทั้งสองก็ทำหน้าที่ที่ทุกท่านได้ให้ความไว้วางใจ
โดยศรัทธาในพระพุทธศาสนาและให้อาจารย์เป็นผู้นำบุญ ภาระหน้าที่นี้จึงทำให้อาจารย์
ต้องหาสิ่งดีดีมามอบให้อย่างเป็นกำลังเช่นกันค่ะ

ในครั้งนี้ ก็สุขใจนะค่ะขอเก็บความทรงจำนี้ไว้ว่าครั้งหนึ่งของชีวิตจะได้ถวายใบเสมาที่เป็น
รั้วแห่งพระพุทธศาสนาอย่างที่อาจารย์เจน ได้บอกกล่าวมาแล้วนั้นแหละค่ะ ทำบุญ 3 วัด
สร้างมหากุศลที่ยากนักในชีวิตนี้จะทำได้ จี๊ดได้คุยกับหญิงสาวคนหนึ่ง เธอบอกว่าทุกครั้ง
ได้แต่โอนเงินเข้ามาในทัวร์บุญเสบียงสวรรค์เพราะไม่มีเวลา เป็นเจ้าภาพบ้างอะไรบ้าง
แต่ครั้งนี้ตัดใจจากการงานมา ได้มาเห็นเจ้าภาพเขาถวายใบเสมาของตนเองแล้ว
ยังนึกเสียดายว่า โถมาครั้งนี้ไม่ได้เป็นเจ้าภาพกับเขามาด้วยตนเองแท้ ๆ แต่ไม่เสียดายเลยที่
ได้มาร่วมอนุโมทนาบุญและทำบุญในวันนี้ไม่เสียดายเลยจริง ๆ แหม จี๊ดได้ฟังอย่างนี้แล้ว
ก็อดที่จะปลื้มอกปลื้มใจแทนอาจารย์เสียไม่ได้ค่ะ

สำหรับยอดปัจจัยที่ได้มาก็ไม่น้อยเลยค่ะ
เกินกว่าครึ่งล้านบาท ดีใจดีใจค่ะ เพราะเงินปัจจัยของผู้บริจาคสามารถที่จะช่วยให้ทางวัด
ได้มีกำลังทรัพย์ที่จะนำไปก่อสร้างโบสถ์วิหารให้สำเร็จโดยเร็วและสามารถใช้
ประโยชน์ในส่วนนี้ได้ค่ะ  และจี๊ดติดตามอาจารย์มานานถึงได้รู้ถึงความรู้สึกของอาจารย์
ได้ว่าทุกสิ่งที่ทำไปนั้นมิได้มุ่งหวังสิ่งตอบแทนอันใด ดังท่อนหนึ่งของเพลงกิจกรรม
“แม้ไม่มีใครรู้แต่เรารู้ รู้ว่าเรานั้นทำเพื่อใคร ไม่ว่าวันพรุ่งนี้ มันจะเป็นเช่นไร
ก็จะไม่เสียใจกับสิ่งที่เราได้ทำ ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร จะไม่ขอให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหนก็ไม่บ่นสักคำ......” ค่ะ จี๊ดก็มีความรู้สึกเดียวกันนี้ซึ่งไม่แตกต่าง
กับอาจารย์เลยสักนิดเพียงแต่ว่า อาจารย์มีบุญบารมีมากล้นที่จะมาช่วยเหลือ
พระพุทธศาสนาด้วยการนำพาผู้คนปฏิบัติตามหลักคำสอนของพระพุทธองค์

จี๊ดและน้องๆทีมงานก็ได้มีโอกาสอันล้ำค่ามาช่วยเป็นบริวารของอาจารย์เพื่อให้งานนั้นสำเร็จ
ซึ่งเป็นงานที่พวกเรารับหน้าที่ด้วยความเต็มใจและภาคภูมิใจ แค่นี้ก็ไม่เสียชาติเกิดแล้วค่ะ
เรื่องสำคัญไม่เล่าก็ไม่ได้ค่ะ ก่อนออกเดินทางอาจารย์รู้ในญาณว่า วันนี้จะมีปัญหาเรื่องข้าวกล่อง
เนื่องจากว่าอาจารย์ได้รับประทานข้าวกล่องร้านหนึ่งแล้วชอบมากกับข้าวให้เยอะแยะมาก
และยังอร่อยเสียอีก เป็นอาหารชั้นเลิศทีเดียวเชียวจึงคิดว่าจะเปลี่ยนร้านข้าวกล่องลูกทัวร์
จะได้ไม่เบื่ออาหาร ด้วยความที่อาจารย์ห่วงใยลูกทัวร์นี่แหละค่ะจึงเปลี่ยนใจจากเจ้าเดิมมาซื้อเจ้าใหม่
ปรากฏว่า ร้านนี้ไม่เคยทำงานใหญ่เกิดการคำนวณผิดพลาดทำให้ข้าวกล่องขาดไป
เกือบ 200 กล่อง ทำไงละทีนี้  อาจารย์บัญชาการให้แยกสายกันทำงาน คุณรุ้ง
แสตนบายอยู่ที่บ้านควบคุมสถานการณ์ทำแบบตรึงกำลังอยู่ที่ฐานทัพนั่นแหละค่ะ
นอกนั้นกระจายกำลังกันไปทำงานด่วนด้วนด่วน ตอนนั้นสงสารอาจารย์มากค่ะ
อาจารย์โดดซ้อนมอเตอร์ไซด์หลานชายนายเอก  ไปหาซื้อกล่องบรรจุข้าว ไปหาซื้อข้าว
ส่วนแม่ตี้ ก็ไปหาซื้อกับข้าวในตลาด  จี๊ด ฮ้อมอร์เตอร์ไซด์ไปแบกกล่องข้าวที่อาจารย์สั่งซื้อไว้กลับมาบ้าน
ก็ช่วยกันอย่างเร่งด่วน ด้วยการลงมือแพ็คกล่องข้าว กันยกใหญ่ ทีมงานบางส่วนคงวาง
กำลังรักษาสถานการณ์อยู่ที่รถบัสเพื่อให้ลูกทัวร์ผ่อนคลายกับการรอคอย
ทีมงานอีกส่วนหนึ่งก็มาช่วยกันที่บ้าน ระหว่างนั้นอาจารย์ก็พูดขึ้นว่า ขอให้ทุกคนให้เทวดา
มาช่วยกันเพราะว่า วันนี้พวกเราจะนำพาผู้คนไปทำบุญใหญ่มากก็จะมีสิ่งมาขัดขวางไม่ให้สำเร็จ
แต่จะผ่านพ้นไปด้วยดี  อาจารย์บอกว่าให้ทุกคนใจเย็น มีเสียงมาบอกอย่างนี้ค่ะ
สิ่งศักดิ์สิทธิ์ท่านมาบอกในขณะที่ทุกคนช่วยกันแพ็คกล่องข้าว  ซึ่งหลังจากกลับมาจากทัวร์บุญแล้ว
อาจารย์บอกว่า รู้ในญาณวิถีว่า ถ้าพวกเราออกเดินทางตรงตามเวลากำหนดจะต้องเกิด
อุบัติเหตุจนไม่สามารถไปทำบุญใหญ่ได้ ดังนั้น เรื่องที่เกิดขึ้นจึงมิใช่เรื่องบังเอิญ ค่ะ  
แต่เป็นเรื่องที่สิ่งศักดิ์สิทธิ์ท่านช่วยไว้จริง ๆ ค่ะ อาจารย์บอกว่าเราทำความดี
สิ่งศักดิ์สิทธิ์ท่านก็จะช่วยเหลือเรายามคับขันค่ะ

เรื่องของผ้าห่มพระพุทธรูป  บางคนอาจเกิดคำถามว่า อ้าวทีมงานนำผ้ามาแจกให้ห่มพระมาแจกในรถ
ทำไมคนนั้นได้ ทำไมฉันไม่ได้ เรื่องนี้จี๊ดขอเฉลยกันเลยนะค่ะ เพื่อความยุติธรรมกับผู้คน 700 กว่านี้
จึงใช้การสุ่มจับฉลากรายชื่อออกมาโดยไม่ได้เลือกเฉพาะเจาะจงว่าเป็นผู้ใดนะค่ะ
  แต่การทำบุญที่ถูกต้องนั้นอาจารย์พูดเสมอว่า ใช้จิตของเราส่งไปยังผู้ที่กำลังทำความดี
และอนุโมทนาบุญกับเขาเราก็ได้มีส่วนในบุญนั้นด้วยค่ะ
สำหรับผ้าห่มพระนี้ก็เป็นเงินปัจจัยของทุกท่านที่ได้ร่วมบุญกันมาก็เป็นผ้าของทุกคนเพียง
แต่ต้องมีตัวแทนของทุกคนไปร่วมกันทำงานให้ง่ายยิ่งขึ้นและเป็นระเบียบเรียบร้อยค่ะ
กว่าจะได้ลายผ้าที่สวยสดงดงามเยี่ยงนี้  ไม่ใช่ง่ายนะค่ะ คุณรุ้ง ให้อาจารย์พักผ่อนที่บ้านเพราะป่วย
คุณรุ้งและสานุศิษย์บางส่วนก็ไปซื้อผ้าที่ห้างแขกต้องใช้เวลาเดินหาผ้าให้สวยได้ขนาดนี้
ผ้ากับซับในผ้าต้องแตกต่าง ผ้าจะได้ออกมาสวยงามวันนั้นก็ใช้เวลาปาเข้าไป 4-5 ชั่วโมง
ข้าวปลาไม่ได้กินกันหรอกค่ะ อาจารย์กับแม่ตี้รออยู่ทางบ้านก็จัดเตรียมอาหารไว้
รอคอยการกลับมาของพวกเราค่ะ แม้จะเหน็ดเหนื่อยเดินกันจนขาลาก
คือลากขาเดินกันตอนหลังขามันแข็งก้าวไม่ออก ประกอบกับถุงผ้าก็หนักมาก น้อง ๆ
ทุกคนที่ไปด้วยก็ต้องช่วยกันลากถุงผ้ากลับมาด้วย และกลับบ้านมาด้วยความหิว  
ซึ่งอาหารก็รออยู่แล้วในบ้าน  สิ่งนี้ก็เป็นความสุขเล็ก ๆ ภายในครอบครัวบุญค่ะ
ประทับใจมากค่ะ จักรเย็บผ้าที่คุณรุ้ง หัวเรือใหญ่ได้ออกความคิดว่า ต้องลงทุนซื้อจักรมาเย็บกันเองนั้น
  ถูกต้องที่สุด เพราะคณะบุญเราได้มีผ้าผืนสวยจากการเย็บปักและประดิษฐ์ขึ้นมาให้ไม่เหมือน
ใครและไม่มีใครเหมือน  มีผืนเดียวชิ้นเดียวเท่านั้นในโลก ทุกท่านที่ได้มาร่วมบุญนี้ถ้าไป
เกิดบนสวรรค์ก็คงมีผ้าแพรพรรณ และผิวพรรณที่สวยงามเหนือกว่าเทวดานางฟ้าทั้งปวงเป็นแน่
อาจารย์บอกกับจี๊ดว่า สิ่งที่เราทำนี้เป็นบุญทางด้านผิวพรรณ และแสงบุญจะสว่างมากกว่าผู้ใด
เหล่าเทวดานางฟ้าก็จะมาถามเราว่า ไปทำบุญอะไรมา ด้วยอานิสงส์ของบุญนี้ถ้าเกิดเป็นมนุษย์ก็
จะมีผิวพรรณที่สวยงามเลิศกว่าใคร ดังนั้น ทำไปเถอะค่ะบุญน่ะ ถ้าเรายังมีลมหายใจอยู่กอบโกย
บุญเอาไว้ให้มากค่ะ  อาจารย์ยังพูดติดตลกว่าสงสัยพี่จี๊ดจะต้องตอบและเล่ากันยาวเป็นหางว่าวเชียวค่ะ
เรื่องนี้อาจารย์รู้จริงค่ะเป็นคนอย่างนั้นเสียด้วยสิค่ะ  หลังจากที่ทุกคนได้ห่มผ้าพระแล้ว อุเหม่..ช่างสวยงามเสียนี่กระไรค่ะ

กิจกรรมบุญของอาจารย์ เป็นการแสดงชุดทหารรั้วของชาติเพื่อสื่อถึงคุณงามความดี
ของเหล่าทหารหาญที่ปกป้องประเทศชาติ ศาสนา และพระมหากษัตริย์  
เพื่อให้คนรู้รักสามัคคีกันภายในชาติ รวมทั้งสื่อถึงพระมหากษัตริย์ผู้ทรงเป็นแม่ทัพใหญ่ปกป้องแผ่นดินไทย
ให้ดำรงอยู่จนถึงปัจจุบัน อาจารย์มักพูดกับทีมงานเสมอว่า ไม่มีแผ่นดินใดดีเท่าแผ่นดินไทย
ไม่มีแผ่นดินใดที่มีองค์พระมหากษัตริย์ผู้ทรงเป็นทั้งพ่อของประชาชน  
ท่านทรงเป็นผู้ที่มีทศพิศราชธรรม และทรงหวงใยพสกนิกรของพระองค์ท่านค่ะ
การแสดงชุดนี้ อาจารย์เหนื่อยเหมือนกัน เริ่มตั้งแต่ไปหาเช่าชุดการแสดง ไปหาสถานที่ซ้อมการแสดง
ไปหาซื้ออาหารอร่อย ๆ ให้นักแสดงรับประทาน ในวันที่มาซ้อมการแสดง ซึ่งมีเพียง 3 วันแบบไม่เต็มวันนะค่ะ
การมารวมตัวกันขึ้นอยู่กับวันทำงานเป็นตัวกำหนดด้วยค่ะ อาจารย์บอกว่าต้องการให้คนที่
ดูการแสดงจะได้เกิดความรักรักสงบอยู่ในศีลธรรมอันดี  รักชาติบ้านเมือง  และรักพระมหากษัตริย์ค่ะ
จี๊ดประทับใจงานบุญของอาจารย์ทุกบุญนะค่ะ เพราะรู้ว่า อาจารย์ได้ทุ่มเททั้งกำลังกายและกำลังใจ
โดยไม่หวังผลตอบแทนหรือทรัพย์สินเงินทองค่ะ
เกร็ดเล็กเกร็ดน้อยที่อยากบอกกล่าวนะค่ะ  คือ การที่เรามาร่วมบุญกันมาพบเจอกันและได้มา
เป็นเพื่อนในทางบุญด้วยกันก็ถือว่าเป็นเสมือนพี่น้องในสายบุญเดียวกัน หากมีสิ่งที่ขาดตก
บกพร่องอันใดก็นำมาบอกกล่าวเล่าสิบกันได้นะค่ะ  

ซึ่งจี๊ดก็มีเรื่องที่อยากจะบอกกล่าวสักเรื่องหนึ่งนะค่ะ   จี๊ดและน้องทีมงาน ได้รับมอบหมายให้
มีหน้าที่เดินถือพานรับปัจจัยเงินจากผู้มีจิตศรัทธาทุกท่าน  แต่ด้วยนิสัยของจี๊ดจะไวและเร็ว
บางครั้งก็รวดเร็วปานจะเหาะ บางครั้งอย่างกับเต้นบัลเล่ย์ด้วยการเขย่งปลายเท้าอะค่ะ
เพื่อที่จะได้เดินออกมาจากช่องแถวทางเดินเพราะทุกท่านนั่งกันอย่างหนาแน่นต้องทรงตัวไม่ให้ล้มนะค่ะ
  ซึ่งการทำงานของจี๊ดต้องทำเวลาให้รวดเร็วและทันท่วงทีเพื่อให้ทันกับจังหวะเวลา
ที่ต้องนำเงินไปนับปัจจัย รวบรวมนับยอดเงิน เพื่อถวายพระสงฆ์  สำหรับผู้คนจำนวนมากก็ต้องเร็วและไว
เพราะมีอีกหลายท่านโบกมือไหวๆ ให้ไปรับเงินบริจาค  จี๊ดก็ต้องรีบไปหาเขาไม่อยากให้
เขายืนโบกมืออยู่อย่างนั้น การทำเวลาเดินเร็วดังกล่าวเพราะไม่ต้องการให้พระท่านมานั่งรอนานจนเกินไป
ก็แบบวิ่งด่วนและเร็ว บางครั้งไม่ต้องการเร่งเร้าให้ทุกท่านรีบหย่อนเงินเพราะต้องการให้
จบเงินด้วยจิตนิ่งสมาธิตามจริตของแต่ละท่าน บางครั้งก็จะวิ่งผ่านท่านไปด้วยความรวดเร็
แต่ไม่ต้องห่วงนะค่ะ สายตาอันแหลมคมของจี๊ดได้จับจ้องท่านไว้แล้วว่าจะต้องวิ่งกลับมา
หาท่านอีกครั้งเมื่อท่านได้จบเงินเสร็จสิ้นแล้วอย่างทันท่วงทีค่ะ
  เมื่อเห็นท่านใดกำลังจบปัจจัยเงินอยู่ก็จะวิ่งผ่านท่านไปก่อนเพื่อไปรับเงินบริจาคกับ
ท่านที่เขาพร้อมและโบกมือเรียกก่อนค่ะ
แหมเกริ่นเสียนานยังไม่เข้าเรื่อง เรื่องของเรื่องมีอยู่ว่า จี๊ดมาถึงผู้หญิงท่านหนึ่งเมื่อเห็นจี๊ด
ถือขันมาก็เริ่มหยิบกระเป๋าตังขึ้นมาแล้วบอกให้รอก่อน ระหว่างนั้นก็มีอีกหลายท่านโบกมือ
เรียกให้ไปรับเงินบริจาคจากเขาก่อน เมื่อจี๊ดเห็นว่าหญิงท่านนี้เพิ่งหยิบเงินออกมาจบก็จะวิ่ง
ไปรับเงินจากท่านอื่นก่อน หญิงท่านนั้นตะหวาดเสียงแบบไม่พอใจมากว่า
“เดี๋ยวสิ..รอก่อนสิ รอไม่ได้หรือไง จะรีบไปไหน ให้ฉันจบเงินก่อนสิ ครั้งแรกก็รู้สึกตกใจ
อยู่เหมือนกันแต่เมื่อมีสติคิดได้จึงเข้าใจว่า คนเรานั้นต่างจิตต่างใจ คือ จี๊ดก็คิดว่าจะไปรับ
เงินจากคนที่เขาโบกมือเรียกประมาณ 10 คนเห็นจะได้ไม่ไกลจากที่ตรงนั้นคิดว่าวิ่งไปรับ
แล้วก็กลับมาที่เดิมนี้ได้เพราะพี่คนนี้เขาเพิ่งหยิบเงินออกจากกระเป๋า ก็กะจากสายตาคง
อีกนานวิ่งกลับมาทัน  ส่วนพี่คนนี้ก็คงคิดว่า จะรีบไปไหนคนจะทำบุญ  จี๊ดมีสติคิดได้อย่างนั้น
เมื่อเป็นเช่นนี้ก็เข้าใจในเจตนา จึงบอกพี่เขาไปว่า เชิญจบเงินก่อนนะค่ะเดี๋ยวจะกลับมารับนะค่ะ..

” จี๊ดไม่ได้โกรธ นะค่ะ เพียงแต่อยากจะขออนุญาตเตือนขออย่าได้โกรธกันเลยนะค่ะ
  อยากจะเตือนตามคำสอนของอาจารย์เจน ท่านสอนว่าขณะที่เราหยิบเงินปัจจัยขึ้นมา
จบอธิษฐานขอให้ตั้งจิตน้อมในบุญกุศล แล้วเริ่มอธิษฐาน อย่าให้จิตมีโทสะหรือคิดเรื่อง
ที่เป็นทุกข์ใดใด มิเช่นนั้น บุญจะกระฉอกนะค่ะ เพราะถึงอย่างไรเงินปัจจัยนั้นเราก็ได้บริจาค
อย่างแน่นอนอย่าใจร้อนเวลาทำบุญค่ะ ขอฝากเรื่องไว้นะค่ะ
ท้ายนี้ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆ ท่านนะคะที่ได้มาร่วมบุญกันในครั้งนี้
ทุกบุญเลยค่ะ ประทับใจค่ะที่ทุกท่านมาร่วมบุญกันเป็นน้ำหนึ่งใจเดียวกันค่ะ

จี๊ดจ๊าด

517

2627

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20106
คัดลอกลิงก์
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2015-6-29 12:57:32 | แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้

คุณจำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ ก่อนจึงจะสามารถดูและดาวน์โหลดไฟล์แนบได้ หากยังไม่มีบัญชีหรือยังไม่ได้เป็นสมาชิก กรุณาลงทะเบียน

x

517

2627

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20106
คัดลอกลิงก์
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2015-6-29 12:59:58 | แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้

x

517

2627

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20106
5#
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2015-6-29 13:07:43 | แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้

x

517

2627

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20106
6#
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2015-6-29 13:11:20 | แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้

x

517

2627

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20106
7#
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2015-6-29 13:19:34 | แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้

x

แสดงความคิดเห็น

สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทามิ บุญเสบียงสวรรค์#23ได้สำเร็จเฉียบพลันวันเดียว อย่างสง่างามตามผู้นำอย่างอาจารย์เจนญาณทิพย์และคณะศิษย์ ขอน้อมแด่ทหารหารผู้กล้าที่ทอดกายเพื่อชาติไทย เทอญ  โพสต์เมื่อ 2015-6-29 16:12

อัพเกรด  31.67%

0

32

295

เครดิต

Senior

Rank: 3Rank: 3

เครดิต
295
8#
โพสต์เมื่อ 2015-6-29 15:06:22 | แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย สุดสวย เมื่อ 2015-7-4 14:43

ชีวิตคือการเดินทาง

ชีวิตของมนุษย์ทุกคน คือการเดินทางไปสู่จุดหมายสูงสุดคือพระนิพพาน แต่ระหว่างการเดินทางไปสู่จุดหมายนี้แหละสำคัญมาก เราเกิดมาเป็นมนุษย์ได้ก็เพราะผลบุญที่เราทำเอาไว้ในอดีต เมื่อเราเกิดเป็นมนุษย์แล้วเราก็ต้องมั่นสร้างบุญสร้างกุศลให้มากๆ เพื่อที่ผลบุญนั้นจะได้ส่งผลให้เราได้กลับมาเกิดเป็นมนุษย์อีก

เราจะได้สร้างบุญสร้างกุศลไปทุกภพทุกชาติที่เราเกิดมาเป็นมนุษย์ เมื่อผลบุญเต็มเปี่ยมแล้วเราได้มีโอกาสพบพระพุทธศาสนา เราได้ฟังธรรมได้
ประพฤติปฏิบัติธรรม

เราก็จะได้แนวทางที่จะเดินทางไปสู่จุดมุ่งหมายคือความพ้นทุกข์คือพระนิพพานนั้นเอง แต่ถ้าเราเกิดมาเป็นมนุษย์แล้วเราสร้างบุญบ้าง สร้างบาปบ้าง

เมื่อผลบุญหมดลงเราก็ต้องมารับผลบาปที่ทำให้เราต้องทนทุกข์ทรมานในภพมนุษย์ ภพของสัตว์เดรัจฉานบ้าง ภพของสัตว์นรก เปรต อสูรกายบ้าง หมุนเวียนเปลี่ยนไปมาจนกว่าจะหมดผลของบาป

จิตของผู้นั้นก็จะหมุนวนเวียนอยู่ในวัฏฏะสงสารไปตลอดกาลนานอนุโมทนาบุญค่ะ

บุญสำเร็จ บุญสำเร็จ บุญสำเร็จในทริปบุญครั้งที่23ค่ะ

อัพเกรด  49.6%

9

507

2732

เครดิต

Master

Rank: 4

เครดิต
2732
9#
โพสต์เมื่อ 2015-6-29 15:32:17 | แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
บุญสำเร็จแล้วค่ะ อนุโมทนาสาธุ ค่ะ

อัพเกรด  16.71%

0

91

1252

เครดิต

Master

Rank: 4

เครดิต
1252

บุญสำเร็จแล้ว อนุโมทนาสาธุ ค่ะ

สมาชิกที่เพิ่งอ่านหัวข้อนี้

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับโพสต์นี้ได้ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|อุปกรณ์เคลื่อนที่|Archiver|อาจารย์เจน.com

GMT+7, 2024-4-19 09:52 , Processed in 0.173989 second(s), 25 queries .

Copy right © 2013 อาจารย์เจน.com.

Web Design By modifydiscuz.com

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้