อาจารย์เจน.com

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
เจ้าของ: เจนญาณทิพย์
พิมพ์หน้านี้ ก่อนหน้า ถัดไป

ประกาศผังที่นั่ง (p. 1) ทริปทัวร์บุญ 9 รอบที่ 2 เทพื้นสร้างโบสถ์ ด้วยแรงศรัทธา สบายๆ ชายทะเล

[คัดลอกลิงก์]

77

516

2หมื่น

เครดิต

ผู้ดูแลพิเศษ

Rank: 8Rank: 8

เครดิต
26512

จี๊ดจ๊าดเล่าเรื่อง

ทริปบุญเสบียงสวรรค์ในครั้งนี้ อ.เจนเห็นว่า ปีนี้ เราจะต้องสร้างบุญใหญ่ให้มากเพราะเหตุว่า
ปัญหาความวุ่นวายต่าง ๆในขณะนี้และการเจ็บไข้ได้ป่วย เริ่มจะคืบคราญเข้ามาแล้วจึงคิดว่า
บุญอะไรที่ช่วยได้และเป็นบุญใหญ่ เมื่อคิดได้จึงแจ้งแก่ทีมงานว่าจะต้องเป็น การสร้างบุญใหญ่
ด้วยจิตศรัทธาไม่ใช่แต่จะทำเฉพาะปัจจัยเงินเท่านั้นเพราะทุกท่านส่วนใหญ่จะเคยกระทำแล้
ทั้งสิ้นแต่การเทปูน ถือถังปูนส่งต่อกันนั้น #หากระทำได้ยากยิ่ง#การเทปูนพื้นคอนกรีตให้กับ
วัดนี้ก่อนวันออกเดินทางหนึ่งวัน อ.เจน ได้นั่งสมาธิแล้วอธิษฐานตามที่ได้ตั้งใจวันรุ่งขึ้น
คณะเดินทางได้ออกเดินทางพร้อมกัน

การเดินทางครั้งนี้ก็เหมือนกับทุกครั้งที่ผ่านมาอ.เจน ไปเส้นทางที่เทวดาท่านบอก
อ.เจนหันมาบอกกับดิฉันว่า พี่ ๆ เทวาดาบอกให้มาทางนี้ แต่ในญาณของหนูบอกว่าวัด
ที่จะไปเทปูนหล่อพื้นวัดนั้นจะเป็นดินลูกรังสีแดงแต่..เอ้..ทำไมตลอดเส้นทางนี้มี
แต่ถนนคอนกรีต วัดแถวนี้ก็ไม่เป็นดินลูกรังสีแดงเลยคุณรุ้ง บอกว่า ก็ลองขับต่อไป
เรื่อยอาจจะพบวัดที่เห็นในญาณก็ได้แต่ไม่น่าเชื่อขณะที่พูดคุยกันอยู่นั้นยังไม่ขาดคำ
อ.เจน ก็บอกว่าต้องเป็นวัดข้างหน้าที่จะถึงนี้แน่ เทวดาบอกหนู ดิฉันซึ่งมีความเชื่อมั่น
ในญาณวิถีและเทวดาประจำตัวของ อ.เจนที่ไม่เคยพลาดแม้สักครั้ง ก็คอยชะเง้อ
คอมองหาแต่ดินลูกรัง แต่ก็ไม่เห็นมีเลยค่ะเห็นแต่ถนนคอนกรีต  แต่เมื่อขับต่อไป
อีกก็สักพักก็เป็นถนนดินแดงลูกรังพูดไปใครจะเชื่อค่ะขนลุกค่ะ ความเชื่อมั่นของ
ดิฉันเป็นจริง ค่ะ

วัดแรก  ภาพที่ปรากฏอยู่เบื้องหน้าทำให้ดิฉันตื่นเต้นและทุกคนต่างก็ดีใจเพราะ
เบื้องหน้าที่เห็นเส้นทางถนนเป็นดินลูกรังและมีโบสถ์ที่เพิ่งก่อสร้างเสร็จใหม่ๆ
และที่พื้นดินบริเวณโดยรอบของโบสถ์ก็เป็นดินลูกรังทั้งหมด(ทุกท่านค่ะ ตามที่
อ.เจนเห็นภาพล่วงหน้าว่า เป็นดินลูกรังทั่วบริเวณซึ่งก็เป็นจริงอย่างที่ดิฉันเชื่อมั่น
ในญาณของอาจารย์ค่ะ)ที่ได้มีการปรับพื้นไว้เรียบร้อยพร้อมทำการเทพื้น
โอ้ย..ตื่นเต้นดีใจกันทุกคน ดีใจกันจนบอกไม่ถูก เมื่อไม่เห็นใครเหลียวไปมาเจอ
แต่สุนัขแม่ลูกอ่อนและสุนัขที่หิวโหย แลดูอดโซน่าสงสารมาก คุณรุ้งจึงบอ
กให้ทีมงานนำอาหารสุนัข (กระป๋อง) ซึ่ง อ.เจน และคุณรุ้งมักมีไว้สำรองติด
ไว้ที่ท้ายรถพร้อมจานกระดาษที่มีไว้พร้อมรับประทานเสมอและเพื่อเลี้ยงสุนัข
ที่หิวโหยและมักพบเจอบ่อยตลอดเส้นการเดินทางเพื่อนำมาเลี้ยงเจ้าพวก
สุนัขที่หิวโหยซึ่งวันนั้นพวกเราก็ช่วยกันค่ะ...อู้ย..มันกินกันอย่างเอร็ดอร่อย
ดิฉันก็หิวข้าวเหมือนกันค่ะเช้านั้นยังไม่ได้กินข้าวเช้าแต่ต้องการวัดที่ทำบุญ
ก่อนค่ะบุญมาก่อนสิ่งอื่นค่ะ

ระหว่างนั้นอ.เจน ก็เดินมาบอกกับดิฉันว่า เทวดาบอกว่า เป็นวัดนี้ยังต้องช่วย
และเมื่อกี่นี้เจ้าที่เจ้าทางที่เป็นคุณตาคุณยาย ท่านใจดีมาก ท่านมาสื่อสารบอกว่า
“มาทำบุญที่วัดนี้ด้วยๆ”  ดิฉันก็โอโหแสดงว่า แม้เจ้าที่เจ้าทางยังสงสารวัดเลยค่ะ
แต่เราก็มากันตั้งนานแล้วไม่เห็นพระแม้สักองค์เดียวระหว่างที่ดิฉันคิดอยู่นั้น
อ.เจนก็คิดเหมือนกันซึ่งก็ดีใจมากที่พบเจอวัดที่เป็นไปตามเจตนาเทปูนแต่
ไม่พบเจอพระและไม่เห็นพระสักองค์ ทำไงดี ดังนั้น อ.เจนจึงอธิษฐานขอให้
พบเจอพระที่จะติดต่อสอบถามด้วยเถิด เมื่อ อ.เจน อธิษฐานเสร็จก็ต้องสะดุ้ง
พร้อมๆ กัน เพราะได้ยินเสียงพระท่านยืนอยู่ด้านหลัง ถามว่าโยมมาจากไหนกันเน้อ
อ.เจน ก็ดีใจตอบไปว่ามาจากกรุงเทพฯ ค่ะ และดิฉันเห็นว่าทางวัดกำลังก่อสร้าง
และเห็นว่าที่พื้นรอบโบสถ์ กำลังรอการเทพื้นปูนอยู่จึงประสงค์จะนำพาผู้มีจิตศรัทธา
ประมาณ 200 คน มาช่วยกันเทปูนที่พื้นรอบโบสถ์ให้กับทางวัดท่านเจ้าอาวาส
ท่านมีสีหน้า ดีใจ และท่านคงจะ..งง และ งง ท่านคงคิดว่าไอ้พวกนี้มันมาจากไหน
แต่ระหว่างนั้น อ.เจน ก็บอกกับดิฉันว่าเจ้าอาวาสท่านเคยเป็นทหารก่อนบวชพระ
ดิฉันก็ไม่ว่าไร พยักหน้าเพราะเชื่อค่ะ

แต่เมื่อท่านเจ้าอาวาสท่านทราบความประสงค์ของอ.เจน แล้ว ท่านก็พูดซ้ำ ๆ ว่า ดีใจ
ดีใจ คราวนี้ท่านก็เล่าเรื่องราวของวัดและของท่านเจ้าอาวาสเองเสียยาวเป็นหางเว้าเชียวค่ะ

เจ้าอาวาสท่านบอกว่าโบสถ์ใหม่หลังนี้สร้างมา 3 ปีโบสถ์หลังเดิมที่มีอยู่ด้านข้างขอ
โบสถ์ใหม่เป็นวัดเก่าโบราณมาก (อ.เจน สื่อได้ว่าวัดเก่านี้ก่อสร้างเมื่อสมัยกรุงศรีอยุธยา
โดยบอกกับดิฉันค่ะ)ผู้รับหมางานก่อสร้างได้นำเงินไปแล้ว แต่ทำงานยังไม่เสร็จแล
ต่อมาก็มาขอเงินเพิ่มอีกอ้างว่าเงินยังไม่พอซึ่งทางหลวงพ่อท่านบอกก็สัญญาคำพูด
กันไว้เป็นเงินมั่นเหมาะ อาตมาจะไปหาเงินที่ไหนสร้างวัดมาตั้งนานงานน่าจะเสร็จแล้ว
ก็ยังไม่เสร็จจึงขอให้เพื่อนทหารมาช่วยแต่เขาก็ทำงานของเขา นานจะมา อาตมาก็แก่
แล้วอายุ 70กว่าปี เข้าไปแล้ว ก็ต้องการให้วัดสร้างเสร็จก่อนตาย ท่านเล่าว่าอาตมา
บวชพระครั้งแรกเพื่อบวชหน้าไฟให้กับย่า ตั้งแต่นั้นมาก็ไม่ได้สึกอีกเลย  ตอนนั้น อีก
15 วันจะได้ไปติดยศจ่า ขอนายมาดูแลย่า ย่าก็บอกย่าจะตายแล้วบวชหน้าไฟให้กับย่าก่อน
สุดท้ายย่าตายต้องบวชให้ย่าตั้งแต่ ปี 2513 จนป่านนี้ยังไม่ได้สึกอีกเลย

เมื่อคณะของเราเดินตามเจ้าอาวาสไปที่กุฏิระหว่างทางเดิน ไม่น่าเชื่อสายตา
ทุกคนก็เหลือบไปเห็นศาล ตา-ยายภายในศาลมีรูปปั้นของตา-ยาย อ.เจน บอกว่า
นี่ตายายที่มาบอกหนูเราไปไหว้ท่านกันเถอะ ว่าแล้ว อ.เจน จึงบอกให้พวกเราร่วม
กันสวดมนต์ อุทิศบุญและขอพร จากตายาย  เมื่อกล่าวเสร็จ อ.เจนจึงบอกว่า
ตายาย บอกว่า “โมทนาบุญนะลูก”

ดิฉันในขณะนั้นมีความรู้สึกเหมือนท่านตายายกำลังจ้องมองดิฉันอยู่ด้วยเหมือนกัน
และขนลุกถึงหนังหัว และรู้สึกปิติใจ รู้สึกอยากร้องไห้ รู้สึกว่า ตายายดีใจและยิ้
มกับดิฉัน หรือดิฉันคิดไปเอง แต่เมื่อสักถาม อ.เจน และ คุณรุ้งว่ามีความรู้สึก
เหมือนตายายท่านจ้องมองเรา และดีใจ อ.เจน จึงบอกว่า พี่ตายายเป็นเจ้าที่ที่เป็น
โยมอุปถากอยู่ที่วัดนี้มาแต่เก่าก่อนท่านจึงมาอยู่เป็นเจ้าที่ประจำอยู่ที่วัดนี้
และท่านก็เมตตาคณะบุญของเราที่จะมาช่วยทางวัดนี้ค่ะ

จากที่กล่าวมาแล้วดิฉันสงสารเจ้าอาวาสที่ต้องการให้โบสถ์นี้สำเร็จลุล่วงไปด้วยดี
แต่เมื่อมีมารศาสนาที่มาในคราบของผู้รับเหมาที่ได้มาสร้างบาปกรรมจนทำให้เจ้า
อาวาสหนักใจมนุษย์หนอ พวกเราได้รับฟังแล้วก็ให้เศร้าใจเสียจริงค่ะ ซึ่ง อ.เจน
ได้บอกกับเจ้าอาวาสว่าจะนำถังขนปูน พลั่ว จอบ กระบะ ผสมปูน มาช่วยกันเสร็จ
แล้วก็บริจาคให้กับทางวัดไม่รับคืนเพื่อทางวัดจะได้ใช้ต่อไป หลวงพ่อท่านน้ำตา
คลอเชียวค่ะท่านบอกว่า ดีโยม ขอบใจพวกช่างกิอสร้างเขาขนของไปหมดแล้ว
แทบจะไม่เหลือแม้แต่กระป๋องสักใบ โถคนหนอคนไม่รู้จักบาปกรรมจริง ๆ นะค่ะ

เมื่อเดินออกมาบริเวณวัดอ.เจน ก็หันมาบอกว่า พี่หนูเห็นพระเจ้าตากสิน
อยู่บนฟ้าค่ะสถานที่แห่งนี้คงมีบุญสัมพันธ์ กับเราพี่ที่นี่ครั้งหนึ่งต้องเป็นที่ตั้ง
เดินทัพหรือเปล่าก็ไม่รู้ค่ะและวันที่เรามาทำบุญที่นี่ท่านต้องเสด็จมาในพิธีการ
แน่ค่ะน่าภูมิใจมั้ยค่ะบุญใหญ่จริงค่ะที่เราจะได้ร่วมบุญกันค่ะ

จี๊ดจ๊าด

77

516

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
26512

แจ้งรายละเอียดเพิ่มเติมค่ะ

เมื่อวันเสาร์ที่ 15 กุมภาพันธ์  2557 ที่ผ่านมานี้ ดิฉันมีเรื่องที่ปลื้มปิติมาก เพราะว่า อ.เจน ได้โทรศัพท์ติดต่อเจ้าอาวาสมาโดยตลอดแต่ติดต่อไม่ได้ ปรากฏว่า สามารถติดต่อได้ก็วันเสาร์นี้แหละค่ะ ท่านแจ้งว่า ท่านดีใจมากที่มีผู้ใจบุญกว่า 200 คน จะมาช่วยกันเทปูนพื้นรอบบริเวณโบสถ์ ซึ่งไม่เคยมีใครทำมาก่อน ไม่เคยพบเจอ ที่จะมีคนมาใช้แรงงานของตนมาช่วยบุญเหมือนกับท่าน ท่านประทับใจความประสงค์ของพวกเรามาก ท่าน จึงดีใจมาก โบสถ์แห่งนี้ ท่านควบคุมการก่อสร้างและทำด้วยแรงกายแรงใจของท่านเองและทำอย่างยากลำบาก แม้ท่านจะอาพาธเป็นโรคเก๊า แต่ด้วยความดีใจว่าผู้ใจบุญจะมาใช้แรงช่วยกันและไม่เคยเห็นมาก่อน ดังนั้น ท่านทำการ  ลากเหล็กและผูกเหล็ก ด้วยตนเอง เพื่อเป็นการเตรียมการณ์ให้ล่วงหน้า และสะดวกสบายแก่ทุกท่าน จนเป็นเหตุให้ท่านเท้าสะดุดก้อนหินและล้มลงไป จนต้องไปรักษาที่โรงพยาบาล แต่หลวงพ่อเจ้าอาวาส ขอคุณหมอ กลับวัดเพื่อจะต้องมาทำงานให้เสร็จค่ะ ท่านพูดด้วยเสียงอันสั่นเครือ และได้อวยพรให้กับ อ.เจน ซึ่ง อ.เจน เองก็น้ำตาคลอ จึงเปิดโฟนอินให้ลูกศิษย์ได้รับพรจากพระท่าน ทุกคนก็ซาบซึ้งใจจนน้ำตาไหลอย่างปิติที่สุดค่ะในวันนั้น เศร้า จังค่ะ สงสารท่านอย่างจับใจ ท่านบอกว่า อาตมาดีใจ อาตมาปิติใจที่ พวกเราได้เห็นถึงความสำคัญที่จะสืบสานพระพุทธศาสนาให้คงอยู่ต่อไปค่ะ

เรื่องสำคัญมากที่จะแจ้ง ดังนี้ ค่ะ
จากการติดต่อสอบถามช่างรางวัดพื้นที่บริเวณรอบโบสถ์ว่าต้องใช้ปูนกี่ตารางเมตร ซึ่งช่างได้เข้าใจผิดคิดไปเองว่า คงไม่มีใครเขาเทพื้นจนเสร็จสิ้นเป็นแน่ จึงแจ้งกับ อ.เจน ว่า ใช้พื้นที่เทปูน จำนวน 613 ตรม. แต่เมื่อ อ.เจน สอบถามไปอีกครั้ง โดยแจ้งว่าจะเทพื้นเต็มบริเวณพื้นที่ ซึ่งยังขาดอยู่อีก 434 ตรม. คูณด้วย 300 บาท เป็นเงิน 130,200 บาท โดยปกติ อ.เจน จะให้ทำบุญตามกำลังศรัทธาและไม่เบียดเบียนทุกท่านค่ะ ดังนั้น ขณะนี้ ยังขาดปัจจัยที่ต้องเพิ่มเติมอีกจำนวน 434 ตรม. จึงขอให้ท่านผู้มีจิตศรัทธา ช่วยกันอีกสักหน่อยเถอะค่ะ เพื่อบุญสำเร็จภายใน ทริปทัวร์บุญ 2 ครั้งนี้แหละค่ะ ทริปทัวร์บุญ ครั้งที่  2 นี้เป็นการเทปูนต่อจากครั้งที่ 1 เป็นการทำบุญต่อเนื่องค่ะ

บุญสำเร็จโดยเร็วนี้ ด้วยสองมือของท่าน โดยจะทำให้วัดแห่งนี้จะได้จัดทำพิธีสังฆกรรมได้  การทำพิธีสังฆกรรม คือ การจัดพิธีบวช เพื่อชาวบ้านจะได้ส่งลูกหลานมาบวชเรียนค่ะ เพื่อจะได้ช่วยกันสืบสานบวรพระพุทธศาสนาค่ะ

มีข่าวดีมาบอก ทางวัดยังมีลูกนิมิตที่ยังไม่ได้ทำการฝัง ซึ่งมีอานิสงส์ของบุญมาก ถ้าเราได้ปิดทองฝังลูกนิมิตฝังไว้ใต้โบสถ์ค่ะ  และถ้าในวันนั้นหากใครมีแผ่นทองคำไปปิดทองลูกนิมิตก็เชิญนะค่ะ ถือว่าเป็นเรื่องที่ดีค่ะ นอกจากเทปูนแล้วยังได้หิดทองฝังลูกนิมิตอีกด้วยค่ะ

อัพเกรด  6.27%

0

181

782

เครดิต

Master

Rank: 4

เครดิต
782
อนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยนะค่ะรู้สึกเสียใจและเสียดายมากที่ไม่ได้เดินทางร่วมทริปนี้ สาธุ สาธุ สาธุ

อัพเกรด  53.4%

2

1298

2903

เครดิต

Master

เครดิต
2903
วันนี้ได้โอนเงินร่วมเทคอนกรีต 1 ต.ร.ม  300 บาท เวลา 11.52น.19/2/57
อนุโมทนาสาธุครับ

แสดงความคิดเห็น

อนุโมทนา สาธุ  โพสต์เมื่อ 2014-2-20 13:04
อนุโมทนาสาธุด้วยนะครับ  โพสต์เมื่อ 2014-2-19 15:47

23

1500

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
22069
สำหรับทัวร์บุญ 9 รอบ 2 จะเริ่มเปิดรับบริจาคปัจจัยทำบุญเทปูน รอบ 2 ในวันศุกร์ที่ 21 กุมภาพันธ์ 2557 ค่ะ

อัพเกรด  11.33%

0

11

67

เครดิต

Junior

Rank: 2

เครดิต
67
คุุณรุ้งค่ะ 15-16 มีนาคม ลำดับที่ 35 ภัทร์ขอสละสิทธิ์ไม่สะดวกแล้วค่า ต้องขอโทษด้วยน๊ะค่ะ

inn
คุณจี๊ดจ๊าด ดิฉันถูกใจคุณมากคะ มนต์รักลูกทุ่ง ชอบมากคะ  โพสต์เมื่อ 2014-2-24 23:23

อัพเกรด  18.24%

1

454

1321

เครดิต

Master

เครดิต
1321
1. วรุณพักตร์. ธรรมนพรัตน์  และ นายณัฐศักย์. วิชัยกุล. ร่วมทำบุญเทปูน  2 ตรม. เป็นเงิน 600 บาท ค่ะ
2.  นางอัญรส. และนายวิริยะ. ธรรมนพรัตน์. ร่วมทำบุญเทปูน 1 ตรม. เป็นเงิน 300 บาท ค่ะ

อนุโมทนาบุญครับ สาธุ  โพสต์เมื่อ 2014-2-20 13:05
อนุโมทนาด้วยนะครับ  โพสต์เมื่อ 2014-2-19 23:19

อัพเกรด  87.33%

0

15

181

เครดิต

Junior

Rank: 2

เครดิต
181
15-16 มีนาคม  จอง 1ที่คับ

23

1500

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
22069

ลงชื่อให้อยู่ในลำดับที่ 35 แล้วนะคะ ขอบคุณค่ะ

อัพเกรด  80%

0

8

40

เครดิต

Beginner

Rank: 1

เครดิต
40
พี่รุ่งคะ ลำดับที่ 23 praenatsika จำนวน 3 ที่ โอนให้แล้วน่ะคะ 7,000.23 วันที่17/02/57 เวลา 19.38 ผู้ใหญ่ 2 เด็ก 1 คะ

สมาชิกที่เพิ่งอ่านหัวข้อนี้

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับโพสต์นี้ได้ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|อุปกรณ์เคลื่อนที่|Archiver|อาจารย์เจน.com

GMT+7, 2024-5-3 20:38 , Processed in 0.311092 second(s), 24 queries .

Copy right © 2013 อาจารย์เจน.com.

Web Design By modifydiscuz.com

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้