บุญสำเร็จแล้วค่ะ ดิฉัน อ.เจน ญาณทิพย์ ขอกล่าวขอบคุณและขออนุโมทนาบุญ กับทุก ๆ ท่าน ที่ได้ร่วมกันบริจาค ร่วมแรง ร่วมใจ ให้งานช่วยเหลือผู้ประสบภัยน้ำท่วมสำเร็จตามเป้าหมาย - ห้อง อาจารย์เจน ญาณทิพย์ อาจารย์เจน.com

อาจารย์เจน.com

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
ดู: 19349|ตอบ: 110
พิมพ์หน้านี้ ก่อนหน้า ถัดไป

บุญสำเร็จแล้วค่ะ ดิฉัน อ.เจน ญาณทิพย์ ขอกล่าวขอบคุณและขออนุโมทนาบุญ กับทุก ๆ ท่าน ที่ได้ร่วมกันบริจาค ร่วมแรง ร่วมใจ ให้งานช่วยเหลือผู้ประสบภัยน้ำท่วมสำเร็จตามเป้าหมาย

[คัดลอกลิงก์]

518

2634

2หมื่น

เครดิต

ผู้ดูแลพิเศษ

Rank: 8Rank: 8

เครดิต
20123

ดิฉัน อ.เจน ญาณทิพย์  ขอกล่าวขอบคุณและขออนุโมทนาบุญ กับทุก ๆ ท่านที่ได้ร่วมกันบริจาคร่วมแรง
ร่วมใจให้งานช่วยเหลือผู้ประสบภัย ชาวอำเภอบางน้ำเปรี้ยว จังหวัดฉะเชิงเทรา ที่กำลัง
ได้รับความเดือดร้อนอยู่ในขณะนี้ สำเร็จตามเป้าหมายค่ะ

เมื่อวันอาทิตย์ที่ 27 ตุลาคม 2556  ที่ผ่านมานี้ ดิฉันและทีมงาน ได้เป็นตัวแทนนำบุญที่เป็นทานของ
ทุกท่านที่ได้ร่วมบริจาคทรัพย์เป็น

1.ข้าวหอมมะลิคุณภาพดี(บรรจุถุง 5 กก.) และ 2. น้ำขวดใหญ่ 6 ขวด (1 แพ็ค) จำนวน  700 กว่าชุด
รวมทั้ง  เรือยาง  ที่ทุกท่านได้ร่วมกันบริจาคทรัพย์ซื้อเรือลำนี้ดิฉันก็ได้นำไปช่วยผู้ประสบภัยในครั้งนี้ด้วย
ซึ่งเท่ากับว่าบุญนั้นได้สมประสงค์ของผู้บริจาคแล้วค่ะ  

ขอขอบคุณแรงกายและแรงใจทุกท่านที่ได้มาที่บ้านตั้งแต่เช้า ตี 5.30 น.เพื่อช่วยกันลำเลียงสิ่งของ
ขึ้นรถบรรทุกคอนเทนเนอร์และรถบรรทุก 6 ล้อ รวมทั้งรถที่มาสนับสนุนอีกและก็ต้องขอขอบคุณ
ผู้ใจบุญนำรถบรรทุกคอนเทนเนอร์เดินทางมาตั้งแต่ตี 2เพื่อมาช่วยขนสัมภาระโดย
ไม่คิดค่าใช้จ่ายใดๆ ทั้งสิ้น ค่ะขอขอบคุณกำลังตำรวจและทหารที่ไปช่วยด้วยค่ะ
เพราะว่า หากไม่มีท่านเราก็แย่ค่ะเนื่องจากมีแต่ผู้ประสงค์ดีจะมาขนสิ่งของของพวกเราไปแจกเอง

ซึ่งดิฉันประสงค์จะนำสิ่งของของพวกท่านไปส่งจนถึงมือผู้ประสบภัยโดยไม่ต้องผ่านผู้ประสงค์ดีในท้องที่นั้นค่ะ
ดิฉันได้นำคณะฯ เดินทางไปที่ อ.บางน้ำเปรี้ยวจ.ฉะเชิงเทรา ซึ่งมีปริมาณน้ำท่วมสูงมาก ชาวบ้านดีใจกันมาก
ที่นี่แบ่งเป็นหลายหมู่บ้านและหลายตำบล  สถานที่ที่คณะเราเดินทางไปนั้นเป็นพื้นที่อันตรายมาก
เพราะน้ำสูงเกือบถึงสายไฟฟ้า ชาวบ้านเขาทำเขื่อนดินกั้นน้ำไว้ฟากหนึ่งและอีกฟากหนึ่งไม่มีน้ำท่วม
จึงสะดวกแก่คณะของเราใช้ตั้งเป็นฐานเพื่อแจกสิ่งของค่ะ

เมื่อเรามาถึงพื้นที่จึงไปแจกสิ่งของแก่ผู้ประสบภัยในพื้นที่ส่วนที่น้ำแห้งก่อน ก็ประกาศแจ้ง ค่ะ
ว่าให้ผู้ประสบภัยมารับสิ่งของบริจาคได้ที่นี่ แต่ก็นั่นแหละค่ะพื้นที่ที่ลำบากเขากว่าจะพายเรือกันมานานมาก
เราก็คอยกันแดดเผาตัวดำเลยค่ะแดดร้อนมากค่ะวันนั้น บางคนลุยน้ำมาตัวปียกครึ่งตัวก็มา  
บางคนก็พายเรือมาชาวบ้านแถวนั้นให้พรแก่ผู้บริจาคด้วยค่ะ ดิฉันได้แจ้งแก่ทุกคนว่า ข้าวของเหล่านี้
เป็นของผู้บริจาค ดิฉันเป็นเพียงตัวแทน ซึ่งคนที่นี่ บอกว่ายังมีบ้านที่อยู่ไกลลึกออกไปไม่มีใครเข้าไปไม่ถึง
เนื่องจากคนที่มาส่วนมากจะเป็นพวกที่มาทำข่าวรายการต่างๆ แจกของ ถ่ายภาพก็กลับกันแล้ว
ไปไม่ถึงคนพื้นที่ที่ชาวบ้านอยู่ลึกเข้าไป ซึ่งดิฉันก็แจ้งแก่ชาวบ้านว่าไม่ต้องเป็นกังวลข้าวของที่นำมา
แจกทั่วถึงแน่เพราะเรามีเรือยางของเราที่จะขับไปให้ถึงแม้ว่าจะยากลำบากตั้งใจแล้วต้องไปให้ได้ค่ะ
เพราะเรามีเรือยางค่ะ

ระหว่างที่ทีมงานช่วยกันแจกของให้ชาวบ้านดิฉันก็ไปกับลูกศิษย์เพื่อตะเวนหาชาวบ้านที่ลำบากเข้าไม่ถึง
จึงได้พบกับพระสงฆ์รูปหนึ่งบอกว่าให้ช่วยทางวัดด้วยทางวัดลำบากมาก กฐินจะมีวันที่3 พ.ย.56 นี้แล้ว
คนคงมาวัดไม่ได้แล้วโยมช่วยด้วยเถอะเขาแจกของชาวบ้านอาตมาก็แจ้งว่าทางวัดลำบากบิณฑบาตรไม่ได้
ต้องหุงหาอาหารเองวัดอยู่ลึกมาก พระท่านจึงนำเรือมาสมทบกับเรายางของคณะเราแจกชาวบ้านด้วยและไปถึงวัดด้วยค่ะ  
เราจึงแบ่งออกเป็น 2 ส่วน ส่วนหนึ่งบนบก อีกส่วน ลงน้ำ แต่เรือรั่วค่ะปะเรือได้แล้ว แต่ยางเรืออ่อนมาก
ไม่ปลอดภัยเพราะน้ำเชี่ยวมาก เพราะการเดินทางไปวัดต้องขับเรือผ่านแม่น้ำที่มีกระแสน้ำไหลเชี่ยวมาก
ยางเรือก็อ่อน จึงใส่เสื้อชูชีพเตรียมตัวไว้ว่าหากเกิดเหตุการณ์ยางที่ปะแล้วรั่วหรือยางลมอ่อนลงไปอีก
หรืออะไรก็แล้วแต่จำเป็นต้องสละเรือ จึงไม่ได้นำอุปกรณ์มือถือ หรือกล้องถ่ายรูปใด ๆ ไปโชคดีภาพที่ได้มา
ก็ได้มาจากลูกศิษย์ที่นั่งอยู่ในเรือยนต์ของพระสงฆ์ที่นำเรือมาขนของและนำทางไปวัดค่ะ

คนที่แจกบนบกก็แจกกันไป คนที่ไปทางน้ำก็แจกไปกลับมาอีกทีมืดมากค่ะ ถึงฝั่ง ประมาณ 1 ทุ่ม
ดิฉันสงสารทีมงานมากค่ะ นั่งตบยุงรอดิฉันลูกศิษย์ก็เป็นห่วงเพราะติดต่อสื่อสารกันไม่ได้จึงไม่รู้ว่าเป็นอย่างไรกันบ้าง
ต่างคนต่างห่วงกันค่ะ

ดิฉันได้นำข้าวของผู้บริจาคที่เหลือทั้งหมดนำไปถวายพระสงฆ์ที่วัด ก็เป็นจำนวนมากนะค่ะ
พระท่านปราบปลื้มใจมากค่ะท่านบอกว่าหายากที่จะมีใครมาเพราะที่วัดนี้อยู่ลึกมาก
ไม่มีใครเหลียวแลวัดนี้พระทั้งวัดก็หลายรูปอยู่ นี่กฐินที่เขาจองไว้ก็คงไม่มีใครมาท่านก็ไม่รู้จะทำอย่างไรค่ะ
ซึ่งของบริจาคของทุกท่านก็มีส่วนได้ช่วยพระสงฆ์ที่อยู่ในบวรพระพุทธศาสนาซึ่งลำบากอยู่ด้วยค่ะ
วัดนี้มีสุนัขหลายตัวหิวโหยกันมาก ก็ได้ข้าวเหนียวหมูปิ้ง และ ไก่ปิ้ง ที่มีลูกศิษย์ที่มาช่วยขนของตอนเช้าเขา
ซื้อให้กับคณะทีมงานรับประทานระหว่างเดินทางดิฉันและทีมงานหิวกันมากจึงได้นำข้าวเหนียวหมูปิ้ง และ ไก่ปิ้ง
ติดตัวลงเรือมาด้วยแต่ไม่ได้ทานค่ะเพราะเห็นสุนัขหิวโซมากกว่า จึงสละให้สุนัขไป แม้ข้าวเหนียวเปล่า ๆ
ก็กินหมดน่าชื่นใจค่ะ  เราลืมหิวกันเลยค่ะ

ท้ายนี้ ดิฉันขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านอีกครั้งค่ะ ที่ได้ให้ความไว้วางใจดิฉันให้เป็นตัวแทน ของทุกท่าน
ในความช่วยเหลือ ผู้คน เชื่อมั่น และศรัทธา ในบุญที่เป็นทาน ทำให้ยุญนี้สำเร็จได้ในระยะเวลาอันสั้นมากครั้งนี้ค่ะ

เจนญาณทิพย์

โพสต์นี้ยังมีเนื้อหาเพิ่มเติม

คุณจำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ ก่อนจึงจะสามารถดูและดาวน์โหลดไฟล์แนบได้ หากยังไม่มีบัญชีหรือยังไม่ได้เป็นสมาชิก กรุณาลงทะเบียน

x

518

2634

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20123
คัดลอกลิงก์
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2013-10-28 19:50:18 | แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เจนญาณทิพย์ เมื่อ 2013-10-28 20:43

คุณจำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ ก่อนจึงจะสามารถดูและดาวน์โหลดไฟล์แนบได้ หากยังไม่มีบัญชีหรือยังไม่ได้เป็นสมาชิก กรุณาลงทะเบียน

x

518

2634

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20123
คัดลอกลิงก์
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2013-10-28 19:50:26 | แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เจนญาณทิพย์ เมื่อ 2013-10-28 21:39

x

518

2634

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20123
คัดลอกลิงก์
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2013-10-28 19:50:33 | แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เจนญาณทิพย์ เมื่อ 2013-10-28 21:36

x

518

2634

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20123
5#
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2013-10-28 19:50:41 | แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เจนญาณทิพย์ เมื่อ 2013-10-28 22:08

x

518

2634

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20123
6#
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2013-10-28 19:50:48 | แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เจนญาณทิพย์ เมื่อ 2013-10-28 23:14

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เจนญาณทิพย์ เมื่อ 2013-10-28 22:37

x

518

2634

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20123
7#
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2013-10-28 19:50:55 | แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เจนญาณทิพย์ เมื่อ 2013-10-28 23:04

x

518

2634

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20123
8#
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2013-10-28 19:51:02 | แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เจนญาณทิพย์ เมื่อ 2013-10-29 00:10

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เจนญาณทิพย์ เมื่อ 2013-10-29 00:08

x

518

2634

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20123
9#
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2013-10-28 19:51:24 | แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
จี๊ดจ๊าด ขอเล่าเรื่องบ้างค่ะ

ขออนุโมทนาบุญ ผู้บริจาคทั้งหมดค่ะ ไม่ว่าจะเป็น ผู้บริจาคเรือยาง น้ำมันเครื่องเรือยาง รถบรรทุกคอนเทนเนอร์ ผู้บริจากข้าวสาร+น้ำดื่ม และผู้ที่เป็นกำลังสำคัญช่วยกันขนย้ายสิ่งของข้าวสาร+น้ำดื่ม+เรือยาง ซึ่งหนักมากค่ะ
แต่ทุกคนมีสีหน้าแจ่มใสในบุญมิใช่น้อยค่ะ ได้เห็นภาพนี้เป็นที่น่าประทับใจมากค่ะ บุญจึงสำเร็จด้วยความสามัคคีค่ะ
ผู้ที่ไม่ได้ไปถึงสถานที่นั้น ๆ ไม่ต้องน้อยอกน้อยใจค่ะ อ.เจน บอกว่า ได้บุญเหมือนกัน และมาดูภาพย้อนหลังก็
อนุโมทนาบุญก็ได้อีกค่ะ อยู่ที่เจตนาตั้งใจได้เหมือนกันค่ะ แต่ผู้ที่ไปต้องผจญกับอะไรอีกหลายอย่าง  
อาทิเช่น เจ้าถิ่น (ขอสงวนสิทธิ์ที่จะเอ่ยนามค่ะ) เมื่อแรกเห็นข้าวของที่ดิฉันประมาณได้ว่ามากกว่าของใคร ๆ
ที่นำมาเลยค่ะ ก็จะมีเจ้าหน้าที่ที่เราก็ไม่รู้ว่าหน่วยงานใดเข้ามานำเสนอว่า จะจัดการให้ หรือจะเป็นผู้นำพา
หรืออย่าแจกแบบนี้ ควรแจกแบบนั้น พวกเขาก็สลับสับเปลี่ยนหน้ากันมา และก็มีผู้สังเกตการณ์หลายคนที่จับจ้องอยู่
เราแจกกันไปก็ระวังกันไปค่ะ เพราะ อ.เจน ไม่ได้นำพาคำแนะนำใด ๆ ทั้งสิ้น โดยแจ้งแก่เจ้าหน้าที่ที่เราไม่รู้จักว่า
จะเป็นผู้ส่งสิ่งของต่าง ๆ นี้ให้ถึงมือผู้รับโดยไม่ผ่านสายงานใดค่ะ เพราะเหตุการณ์เช่นนี้เราได้เคยประสบการณ์
ตรงมาครั้งน้ำท่วมปี 2554 จึงจำเป็นต้องขอกำลังจิตอาสา เช่น ทหาร ตำรวจ แต่งเครื่องแบบมากับทีมของเราด้วยค่ะ
เกรงว่าจะไม่ปลอดภัย บางคนก็มาต่อว่าต่อขานว่า นี่คงมาเหมือนคนอื่น ๆ ที่มาแจก ถ่ายภาพ และก็กลับไป
แต่เมื่อเห็นว่า พวกเราแม้แสงแดดจะร้อน สักเพียงใดเราก็ยืนเป็นชั่วโมงๆ รอให้ชาวบ้านมารับสิ่งของ
ที่ต่างได้รับรู้ก็ทะยอยกันมา บางคนก็มาขอถ่ายรูปกับ อ.เจน บางคนก็มายืนยิ้มให้กำลังใจ ก็มีหน่วยทหาร
ที่เขาลงพื้นที่มาเห็น อ.เจน ก็มาถ่ายรูปกันไป เมื่อแจกบนบกเป็นร้อย ๆ ชุดแล้ว อ.เจน ก็แบ่งทีมไปลงน้ำ
ด้วยเรือยางที่รั่วปะไปหลายรอบก็ยังแฟ๊บอยู่นั่น แต่ด้วยใจสู้ ถ้าเรือมันจะจมกลางแม่น้ำก็จำเป็นต้องสละ
เพราะยังมีชาวบ้านที่อยู่ลึกเข้าไปไม่เคยได้รับสิ่งของบริจาคเลยค่ะ คนที่มาบริจาคก็เข้าไปไม่ถึง
(ชาวบ้านมาค่ะ...บอกว่า พวกนี้ลำบากมาก มีทั้งคนแก่ชรา และพิการ คนที่มาแจกของส่วนมากถ่ายภาพ
แล้วก็กลับไป แม้แต่รายการโทรทัศน์ชื่อดัง...เขาระบุช่อง ดิฉันไม่กล้าระบุค่ะ) ดังนั้น อ.เจน จึงสั่งการว่า
โทรศัพท์มือมือสื่อสารใด ก็ไม่ต้องเอาไปถ้าเรือจมยางเรือรั่วก็สละแต่เรามีชูชีพค่ะ แต่ว่าเมื่อเรือไปถึงกลาง
แม่น้ำใหญ่ ดิฉันจึงได้รู้ว่า อ้าวที่เมื่อตะกี้นี้มันไม่ใช่แม่น้ำใหญ่แต่มันเป็นถนนค่ะ เพราะมีเสาไฟฟ้าแรงสูง
ที่น้ำก็สูงตาม และไม่รู้ว่าสายไฟเส้นใดหย่อนลงน้ำไปบ้าง ถ้าเรือยางเราจม มีชูชีพอย่างเดียวก็คงไม่เหลือค่ะ
แต่พวกเราชาชินกับเรื่องเช่นนี้ค่ะ ด้วยสโลแกนที่ว่า คนเราจะตายอยู่ที่ไหนก็ตายได้ แต่หากตายด้วยการ
ช่วยเหลือคนอื่นก็ไม่เสียดายชีวิตอยู่แล้ว "ตายอย่างมีคุณค่าค่ะ" ชีวิตนี้คุ้มแล้วค่ะกับการช่วย อ.เจน ทำความดีค่ะ

ภาพที่ดิฉันประทับใจมาก
1. ชาวบ้านเขาดีใจกันมาก บางคนพูดไม่ออก เพราะว่า อย่างน้อยก็มีผู้ที่ไม่
ลืมเขาที่อยู่ในที่ลึกค่ะ แต่พวกเราไปที่แห่งใดจะไม่ลืมที่จะบอกว่า นี่เป็นเงินของผู้บริจาคที่ร่วมบุญมากับ
อ.เจน มิใช่ของ อ.เจน เพียงคนเดียว อ.เจน เป็นตัวแทนผู้ร่วมบุญค่ะ คำพูดที่ได้ยินมาจากปา
ชาวบ้านว่า "โถแม่คุณพ่อคุณ ขอให้เจริญๆ เถอะนะ ขออย่าให้ลำบากเหมือนพวกฉันเลย) ค่ะที่นี่น้ำท่วมทุกปี
จนชาวบ้านออกจะชินชาเสียแล้วค่ะ เพราะฉะนั้น ดิฉันก็เป็นตัวแทนนำเอาคำพูดที่ชาวบ้านเขาให้พรมาส่งต่ออีกทีค่ะ

2. ภาพคนภายเรือมาพร้อมกับสุนัข เพื่อมารับของแจก เจ้านายภายเรืออย่างรับร้อนกลัวของจะหมด
สุนัขว่ายน้ำตามเรือมาเจ้าของกลับมันก็พลิกตัวอย่างกับว่ายแข่งฟรีสไตล์ว่ายกลับ อย่างเหน็ดเหนื่อยค่ะ
สุนัขไม่ทิ้งเจ้าของของมันเลยค่ะ มีสุนัขสีดำ 1 คู่ ว่ายคู่กันมา กับเจ้านาย และก็มีอีกเจ้านายหนึ่ง มีสุนัขสีขาว 1 คู่
เป็นภาพที่ประทับใจมากค่ะ

3. ภาพคุณตา คุณยาย ที่แก่ชรามาก มารับของ คุณตาคนหนึ่งแก่มากบอกว่า ล้มหมดเลยหนู ไม่เหลืออะไรเลย
หน้าตาแกเศร้ามาก และก็มีคุณยายอีกคนมาพูดว่า นี่ๆ ไอ้หนู มีแค่ข้าวสาร กับน้ำดื่ม เหร้อ ข่า ตะไคร้ ไม่มีให้ฉันเหร้อ
สวนฉันล้มไม่เหลือแม้แต่ข่า ตะไคร้ แกพูดซื่อๆ สงสารด้วยขำแกด้วยค่ะ แต่แกพูดจริงจังมากค่ะ

4. พระในวัดท่านออกมาต้อนรับ ท่านมีสีหน้าดีใจมากที่ยังมีคนไม่ลืมวัดของท่าน ท่านบอกว่า
บิณฑบาทไม่ได้ก็หุงหาอาหารกันเอง ปิ้งไก่ฉันกันทุกวัน เพราะไม่มีอะไร ไก่ หาง่ายที่สุด เศษเหรือก็ให้สุนัขมันกินต่อไป
ท่านเคยไปขอ เจ้าถิ่นที่รับของบริจาคของผู้คนมาเก็บไว้ไม่ได้แจก เขาก็ไม่ให้ บอกว่าวัดมีของกินเยอะ ท่านว่าอย่างนั้น

5.สุนัขที่หิวโซ เพราะพระท่านไม่มีข้าวปลาอาหารมาก จึงไม่มีตกถึงสุนัขเท่าที่ควรค่ะ วันนั้น ข้าวเหนียวหมูปิ้ง+ไก่ปิ้ง
ทำให้สุนัข ทั้ง 6-7 ตัว ต่างกระดิกหางดีใจกันยกใหญ่ค่ะ

6. สงสารทีมช่วยงานทั้งหลายที่นั่งตบยุงรอ คณะ อ.เจน ที่ไปแจกของทางน้ำ  ทีมนี้ทั้งหมดนั่งตบยุงอยู่ในความมืด
ภายในบริเวณวัดที่เราใช้ตั้งเป็นฐานทัพของเรา ซึ่งติดอยู่่ข้างกองขยะที่เหม็น และอยู่ข้าง ๆ เจดีย์
ซึ่งเป็นสถานที่เก็บกระดูกค่ะ ตอนที่กลับมาแหมบรรยากาศได้เลยค่ะ น่าจะอยู่ล่าท้าผีต่อซะเลยค่ะ

***ภาพทางน้ำที่นำมาเสนอได้มาจาก
เรือลำที่ 1 จากมือถือน้องเบริด์ นั่งเรือไปกับพระสงฆ์พร้อมข้าวสาร+น้ำเพื่อแจกชาวบ้าน พระท่านขับให้
เรือลำที่ 2 ภาพจากคุณภุชงค์นั่งเรือชาวบ้านไปรับพระสงฆ์พร้อมกับข้าว+น้ำ เพื่อนำไปถวายวัด แกไม่เสียดายค่ะ

คุณภุ บอกว่าเป็นกล้องราคาต้นทุนที่แพงมากเมื่อ 10 ปีก่อน ราคาอยู่ที่ 40,000 บาท ราคาที่คุณภุ ซื้อเป็นมือสอง 1,500 บาท
จึงไม่ต้องเสียดายกล้องค่ะ แต่ก็จะรักษายิ่งชีพเพราะหาไม่ได้อีกแล้วราคานี้ค่ะ
เรือลำที่ 3 เป็น เรือยางของผู้บริจาค อ.เจน บอกว่าถ้ารั่วพร้อมสละได้ทุกเมื่อค่ะ****

สุดท้ายนี้ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านค่ะ............จบ..

x

แสดงความคิดเห็น

สุดยอดมากเลยคะ ทำให้รู้ว่านอกจากความเพียรแล้ว ยังต้องใช้ความกล้าหาญ ยอมเสียสละชีวิต เพื่อสร้างความดี  โพสต์เมื่อ 2013-10-30 15:32

518

2634

2หมื่น

เครดิต

เครดิต
20123
10#
 เจ้าของ| โพสต์เมื่อ 2013-10-28 19:51:31 | แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
สำหรับโพส์รูป 9

สมาชิกที่เพิ่งอ่านหัวข้อนี้

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับโพสต์นี้ได้ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|อุปกรณ์เคลื่อนที่|Archiver|อาจารย์เจน.com

GMT+7, 2024-5-4 07:01 , Processed in 0.317044 second(s), 25 queries .

Copy right © 2013 อาจารย์เจน.com.

Web Design By modifydiscuz.com

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้