บุญสำเร็จแล้วค่ะ ดิฉัน อ.เจน ญาณทิพย์ ขอกล่าวขอบคุณและขออนุโมทนาบุญ กับทุก ๆ ท่าน ที่ได้ร่วมกันบริจาค ร่วมแรง ร่วมใจ ให้งานช่วยเหลือผู้ประสบภัยน้ำท่วมสำเร็จตามเป้าหมาย - ห้อง อาจารย์เจน ญาณทิพย์ อาจารย์เจน.com

อาจารย์เจน.com

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
ดู: 19462|ตอบ: 110
พิมพ์หน้านี้ ก่อนหน้า ถัดไป

บุญสำเร็จแล้วค่ะ ดิฉัน อ.เจน ญาณทิพย์ ขอกล่าวขอบคุณและขออนุโมทนาบุญ กับทุก ๆ ท่าน ที่ได้ร่วมกันบริจาค ร่วมแรง ร่วมใจ ให้งานช่วยเหลือผู้ประสบภัยน้ำท่วมสำเร็จตามเป้าหมาย

[คัดลอกลิงก์]

518

2634

2หมื่น

เครดิต

ผู้ดูแลพิเศษ

Rank: 8Rank: 8

เครดิต
20123

ดิฉัน อ.เจน ญาณทิพย์  ขอกล่าวขอบคุณและขออนุโมทนาบุญ กับทุก ๆ ท่านที่ได้ร่วมกันบริจาคร่วมแรง
ร่วมใจให้งานช่วยเหลือผู้ประสบภัย ชาวอำเภอบางน้ำเปรี้ยว จังหวัดฉะเชิงเทรา ที่กำลัง
ได้รับความเดือดร้อนอยู่ในขณะนี้ สำเร็จตามเป้าหมายค่ะ

เมื่อวันอาทิตย์ที่ 27 ตุลาคม 2556  ที่ผ่านมานี้ ดิฉันและทีมงาน ได้เป็นตัวแทนนำบุญที่เป็นทานของ
ทุกท่านที่ได้ร่วมบริจาคทรัพย์เป็น

1.ข้าวหอมมะลิคุณภาพดี(บรรจุถุง 5 กก.) และ 2. น้ำขวดใหญ่ 6 ขวด (1 แพ็ค) จำนวน  700 กว่าชุด
รวมทั้ง  เรือยาง  ที่ทุกท่านได้ร่วมกันบริจาคทรัพย์ซื้อเรือลำนี้ดิฉันก็ได้นำไปช่วยผู้ประสบภัยในครั้งนี้ด้วย
ซึ่งเท่ากับว่าบุญนั้นได้สมประสงค์ของผู้บริจาคแล้วค่ะ  

ขอขอบคุณแรงกายและแรงใจทุกท่านที่ได้มาที่บ้านตั้งแต่เช้า ตี 5.30 น.เพื่อช่วยกันลำเลียงสิ่งของ
ขึ้นรถบรรทุกคอนเทนเนอร์และรถบรรทุก 6 ล้อ รวมทั้งรถที่มาสนับสนุนอีกและก็ต้องขอขอบคุณ
ผู้ใจบุญนำรถบรรทุกคอนเทนเนอร์เดินทางมาตั้งแต่ตี 2เพื่อมาช่วยขนสัมภาระโดย
ไม่คิดค่าใช้จ่ายใดๆ ทั้งสิ้น ค่ะขอขอบคุณกำลังตำรวจและทหารที่ไปช่วยด้วยค่ะ
เพราะว่า หากไม่มีท่านเราก็แย่ค่ะเนื่องจากมีแต่ผู้ประสงค์ดีจะมาขนสิ่งของของพวกเราไปแจกเอง

ซึ่งดิฉันประสงค์จะนำสิ่งของของพวกท่านไปส่งจนถึงมือผู้ประสบภัยโดยไม่ต้องผ่านผู้ประสงค์ดีในท้องที่นั้นค่ะ
ดิฉันได้นำคณะฯ เดินทางไปที่ อ.บางน้ำเปรี้ยวจ.ฉะเชิงเทรา ซึ่งมีปริมาณน้ำท่วมสูงมาก ชาวบ้านดีใจกันมาก
ที่นี่แบ่งเป็นหลายหมู่บ้านและหลายตำบล  สถานที่ที่คณะเราเดินทางไปนั้นเป็นพื้นที่อันตรายมาก
เพราะน้ำสูงเกือบถึงสายไฟฟ้า ชาวบ้านเขาทำเขื่อนดินกั้นน้ำไว้ฟากหนึ่งและอีกฟากหนึ่งไม่มีน้ำท่วม
จึงสะดวกแก่คณะของเราใช้ตั้งเป็นฐานเพื่อแจกสิ่งของค่ะ

เมื่อเรามาถึงพื้นที่จึงไปแจกสิ่งของแก่ผู้ประสบภัยในพื้นที่ส่วนที่น้ำแห้งก่อน ก็ประกาศแจ้ง ค่ะ
ว่าให้ผู้ประสบภัยมารับสิ่งของบริจาคได้ที่นี่ แต่ก็นั่นแหละค่ะพื้นที่ที่ลำบากเขากว่าจะพายเรือกันมานานมาก
เราก็คอยกันแดดเผาตัวดำเลยค่ะแดดร้อนมากค่ะวันนั้น บางคนลุยน้ำมาตัวปียกครึ่งตัวก็มา  
บางคนก็พายเรือมาชาวบ้านแถวนั้นให้พรแก่ผู้บริจาคด้วยค่ะ ดิฉันได้แจ้งแก่ทุกคนว่า ข้าวของเหล่านี้
เป็นของผู้บริจาค ดิฉันเป็นเพียงตัวแทน ซึ่งคนที่นี่ บอกว่ายังมีบ้านที่อยู่ไกลลึกออกไปไม่มีใครเข้าไปไม่ถึง
เนื่องจากคนที่มาส่วนมากจะเป็นพวกที่มาทำข่าวรายการต่างๆ แจกของ ถ่ายภาพก็กลับกันแล้ว
ไปไม่ถึงคนพื้นที่ที่ชาวบ้านอยู่ลึกเข้าไป ซึ่งดิฉันก็แจ้งแก่ชาวบ้านว่าไม่ต้องเป็นกังวลข้าวของที่นำมา
แจกทั่วถึงแน่เพราะเรามีเรือยางของเราที่จะขับไปให้ถึงแม้ว่าจะยากลำบากตั้งใจแล้วต้องไปให้ได้ค่ะ
เพราะเรามีเรือยางค่ะ

ระหว่างที่ทีมงานช่วยกันแจกของให้ชาวบ้านดิฉันก็ไปกับลูกศิษย์เพื่อตะเวนหาชาวบ้านที่ลำบากเข้าไม่ถึง
จึงได้พบกับพระสงฆ์รูปหนึ่งบอกว่าให้ช่วยทางวัดด้วยทางวัดลำบากมาก กฐินจะมีวันที่3 พ.ย.56 นี้แล้ว
คนคงมาวัดไม่ได้แล้วโยมช่วยด้วยเถอะเขาแจกของชาวบ้านอาตมาก็แจ้งว่าทางวัดลำบากบิณฑบาตรไม่ได้
ต้องหุงหาอาหารเองวัดอยู่ลึกมาก พระท่านจึงนำเรือมาสมทบกับเรายางของคณะเราแจกชาวบ้านด้วยและไปถึงวัดด้วยค่ะ  
เราจึงแบ่งออกเป็น 2 ส่วน ส่วนหนึ่งบนบก อีกส่วน ลงน้ำ แต่เรือรั่วค่ะปะเรือได้แล้ว แต่ยางเรืออ่อนมาก
ไม่ปลอดภัยเพราะน้ำเชี่ยวมาก เพราะการเดินทางไปวัดต้องขับเรือผ่านแม่น้ำที่มีกระแสน้ำไหลเชี่ยวมาก
ยางเรือก็อ่อน จึงใส่เสื้อชูชีพเตรียมตัวไว้ว่าหากเกิดเหตุการณ์ยางที่ปะแล้วรั่วหรือยางลมอ่อนลงไปอีก
หรืออะไรก็แล้วแต่จำเป็นต้องสละเรือ จึงไม่ได้นำอุปกรณ์มือถือ หรือกล้องถ่ายรูปใด ๆ ไปโชคดีภาพที่ได้มา
ก็ได้มาจากลูกศิษย์ที่นั่งอยู่ในเรือยนต์ของพระสงฆ์ที่นำเรือมาขนของและนำทางไปวัดค่ะ

คนที่แจกบนบกก็แจกกันไป คนที่ไปทางน้ำก็แจกไปกลับมาอีกทีมืดมากค่ะ ถึงฝั่ง ประมาณ 1 ทุ่ม
ดิฉันสงสารทีมงานมากค่ะ นั่งตบยุงรอดิฉันลูกศิษย์ก็เป็นห่วงเพราะติดต่อสื่อสารกันไม่ได้จึงไม่รู้ว่าเป็นอย่างไรกันบ้าง
ต่างคนต่างห่วงกันค่ะ

ดิฉันได้นำข้าวของผู้บริจาคที่เหลือทั้งหมดนำไปถวายพระสงฆ์ที่วัด ก็เป็นจำนวนมากนะค่ะ
พระท่านปราบปลื้มใจมากค่ะท่านบอกว่าหายากที่จะมีใครมาเพราะที่วัดนี้อยู่ลึกมาก
ไม่มีใครเหลียวแลวัดนี้พระทั้งวัดก็หลายรูปอยู่ นี่กฐินที่เขาจองไว้ก็คงไม่มีใครมาท่านก็ไม่รู้จะทำอย่างไรค่ะ
ซึ่งของบริจาคของทุกท่านก็มีส่วนได้ช่วยพระสงฆ์ที่อยู่ในบวรพระพุทธศาสนาซึ่งลำบากอยู่ด้วยค่ะ
วัดนี้มีสุนัขหลายตัวหิวโหยกันมาก ก็ได้ข้าวเหนียวหมูปิ้ง และ ไก่ปิ้ง ที่มีลูกศิษย์ที่มาช่วยขนของตอนเช้าเขา
ซื้อให้กับคณะทีมงานรับประทานระหว่างเดินทางดิฉันและทีมงานหิวกันมากจึงได้นำข้าวเหนียวหมูปิ้ง และ ไก่ปิ้ง
ติดตัวลงเรือมาด้วยแต่ไม่ได้ทานค่ะเพราะเห็นสุนัขหิวโซมากกว่า จึงสละให้สุนัขไป แม้ข้าวเหนียวเปล่า ๆ
ก็กินหมดน่าชื่นใจค่ะ  เราลืมหิวกันเลยค่ะ

ท้ายนี้ ดิฉันขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านอีกครั้งค่ะ ที่ได้ให้ความไว้วางใจดิฉันให้เป็นตัวแทน ของทุกท่าน
ในความช่วยเหลือ ผู้คน เชื่อมั่น และศรัทธา ในบุญที่เป็นทาน ทำให้ยุญนี้สำเร็จได้ในระยะเวลาอันสั้นมากครั้งนี้ค่ะ

เจนญาณทิพย์

โพสต์นี้ยังมีเนื้อหาเพิ่มเติม

คุณจำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ ก่อนจึงจะสามารถดูและดาวน์โหลดไฟล์แนบได้ หากยังไม่มีบัญชีหรือยังไม่ได้เป็นสมาชิก กรุณาลงทะเบียน

x

อัพเกรด  2.6%

0

192

617

เครดิต

Master

Rank: 4

เครดิต
617
ขอร่วมอนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านครับ สาธุ สาธุ สาธุ

อัพเกรด  53.4%

2

1298

2903

เครดิต

Master

เครดิต
2903
อนุโมทนาสาธุครับ

อัพเกรด  90.67%

0

70

186

เครดิต

Junior

Rank: 2

เครดิต
186
ผมขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยครับ สาธุครับ

อัพเกรด  15.09%

11

246

1179

เครดิต

Master

เครดิต
1179
ขอโมทนาบุญกับทุกๆ ท่านค่ะ

อัพเกรด  4.51%

2

294

703

เครดิต

Master

เครดิต
703
ผมขอร่วมอนุโมทนาบุญในครั้งนี้ด้วยครับ สาธุ สาธุ สาธุ

อัพเกรด  37.6%

1

525

2192

เครดิต

Master

เครดิต
2192
สาธุ สาธุ อนุโมทามิ_/\_

อัพเกรด  91.09%

5

1690

4599

เครดิต

Master

เครดิต
4599
" หากเส้นทางชีวิตจะต้องพบเจออุปสรรค ขอให้ทุกๆท่านอย่าย้อท้อ สู้ด้วยแรงแห่งบุญต่อไปนะครับ เป็นกำลังใจให้ครับ ... คุณพระคุ้มครอง " ^_^

อัพเกรด  91.09%

5

1690

4599

เครดิต

Master

เครดิต
4599
" ยินดีอีกครั้งครับ กับการร่วมแรงร่วมใจในการสร้างความดี คือการช่วยเหลือผู้คนประสบภัยนำ้ท่วม ขอให้ผลบุญนี้หนุนนำความสุขถึงพร้อมแด่ทุกๆท่านที่ได้มุ่งมั่นสร้างความดีนะครับ ดีใจที่ได้เห็นอ.เจน ญาณทิพย์ มีความเบิกบานใจในการสร้างความดีด้วยนะครับ ... ดูแลสุขภาพด้วย คุณพระคุ้มครอง " ^_^

สมาชิกที่เพิ่งอ่านหัวข้อนี้

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับโพสต์นี้ได้ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

รายชื่อผู้กระทำผิด|อุปกรณ์เคลื่อนที่|Archiver|อาจารย์เจน.com

GMT+7, 2024-5-18 12:35 , Processed in 0.817324 second(s), 22 queries .

Copy right © 2013 อาจารย์เจน.com.

Web Design By modifydiscuz.com

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้